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diBaji

WASIFU MFUPI WA MWANDISHI WA KITABU HIKI 
SAYYID ABDULHUSAIN SHARAFUDDIN AL-MUSAWI

Sayyid Abdulhusain Sharafuddin al-Musawi alizaliwa mwaka wa 1290 Hijria huko Kadhmain  (kaskazini 
ya Baghdad, Iraq). Baba yake alikuwa ni yusuf bin Jawad bin Ismail. Mama yake ni Zahra bint Sayyid 

Hadi bin Sayyid Muhammad Ali na kuishia kwa nasaba fupi ya Sharafuddin, mmoja wa watu watukufu 
wa familia hii nzuri.

Amesoma katika miji ya Samarra na Najaf huko Iraq, na alikuwa ni mwanafunzi mwenye bidii sana 
na alifuzu vizuri masomo yake. Akiwa na umri wa miaka 32 alihamia Milla, kaskazini ya Lebanon. Akiwa 
huko alfundisha na kufungua shule, madrasah na hawza kadhaa ambazo zipo hadi leo.

Kutokana na uvamizi wa wafaransa na kutaka kumuua, ilimbidi ahamie mjini Damascus kwa muda 
yeye na familia yake pamoja na chifu wa Milla.

Sayyid Abdulhusain Sharafuddin al-Musawi alikuwa mwanachuoni mkubwa, na katika mambo 
 yaliyokuwa yanamsumbua ni kukosekana kwa umoja wa waislamu, hususan Sunni na Shia wakati tofauti 
zao	 sio	za	kimsingi	kiasi	 cha	kutengana	hivyo.	Alifikiria	njia	ya	kufanya,	hatimaye,	mwaka	wa	1329	
	Hijria	aliamua	kusafiri	kwenda	Misr	ili	kuonana	na	wanazuoni	wa	huko	na	ajaribu	kufanya	mazungumzo	
nao	juu	ya	suala	hili	la	umoja.	Lakini	kabla	ya	kufikia	lengo	hili,	aliona	kwamba	kuna	haja	kwanza	ya	
kufanya mdahalo ili kujadiliana juu ya hitilafu zilizopo na kuzitolea ufafanuzi na ufumbuzi (kwani yeye 
aliona ni hitilafu ndogo sana na haziwezi kuzuia umoja wa waislamu).

Kwa bahati nzuri, akiwa Misr alikutana na ulamaa kadhaa wenye busara na akajadilana nao katika 
mambo mengi ya dini kwa hali ya maelewano sana. Kati ya wanazuoni ambao alijadiliana nao, mmoja 
wao alikuwa Sheikh Salim al-Bisri al-Malik ambaye alikuwa Mkuu wa chuo Kikuu cha al-Azhar. Baada 
ya kujadiliana kwa muda, Sheikh Salim al-Bisri aliomba aandike maswali yake kwa mtindo wa barua na 
yeye Sayyid Sharafuddin ajibu, na iwe wanajadiliana kwa njia hiyo. walikubaliana na mjadala ukaanza 
ambao umezaa kitabu hiki ambacho unacho mikononi mwako. 

Kitabu hiki ni kizuri sana kwa wale ambao wanatafuta ukweli na ambao wanautakia mema uislamu 
ili hatimaye upatikane umoja wa waislamu bila kuathiri madhehebu yoyote.

Allah Mwenye kujazi amlipe aalimu wetu huyu malipo mema kwa kazi kubwa aliyoifanya ya 
 kupigania umoja wa waislamu na atujalie na sisi tufuate nyendo zake na hatimaye umoja huu upatikane, 
insha’Allah. Allah amuweka katika ujirani wa Maasumina wetu 14 na roho yake ipumzike kwa amani 
-  insha’Allah.

dr. M. s. Kanju
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nEno la MchaPishaji

Kitabu ulichokuwa nacho mikononi mwako ni mjadala uliofanyika baina ya mwanachuo wa Kisun-
ni (Sheikh Salim bin al-Bisri al-Malik aliyekuwa Mkuu wa chuo Kikuu cha Al-Azhar - Misr) na 

mwanchuo wa Kishia (Sayyid Sharafu-ddin wa Lebanon)  katika miaka ya 1329 A.H. Mjadala huu uli-
kuwa katika muundo wa barua.

Hiki	ni	kitabu	kikubwa	cha	rejea	ambacho	ni	kuzuri	sana	kwa	wale	wanaofa	nya	utafiti	wa	kisomi.

Sisi tumekiona kitabu hiki kuwa ni chenye manufaa sana husuan wakati huu ambao kuna propan-
ganda	nyingi	za	ndani	na	nje	za	kuwapotasha	Waislamu	ili	wasifikie	lengo	lao	la	umoja.

Kutokana na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa 
madhumini yake yaleyale ya kuwahudumia waislamu hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Hii ni katika kazi kubwa zilizofanywa na Taasisi hii ya Al-Itrah.  Tunawashukuru wale wote wali-
oshiriki	kwa	njia	moja	au	nyingine	kuanzia	kwa	watarjuma	na	wengine	hadi	kufikia	kuchapishwa	kwa	
kitabu hiki. Allah (swt) awalipe kila la kheri hapa duniani na Akhera pia.

Mchapishaji 
al-itrah Foundation
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Barua ya KwanZa

i. salaam kwa Mjadili,

ii. Kuomba ruhsa ya mdahalo.

 (I)  Amani na rehema ya Allah na baraka Zake ziwe juu ya mwanachuoni mheshimiwa Sheikh Abdul-
Hussein Sharafuddin Al-Musawi.

 Bado sijawa mzoefu na dhamiri ya Shi’a wala sijaonja  mwenendo  wao,  kwa  vile  sijawahi  kufanya 
urafiki		na	yeyote		katika		wao,	wala	kujua	desturi	za	wafuasi		wake.	Lakini	siku	zote	nilikuwa	na	
shauku ya kujadiliana (mdahalo) na wanachuo wao mashuhuri, hamu kubwa ya kuchanganyikana na 
watu wake wa kawaida ili kuchunguza misimamo yao na kujaribu kujua mielekeo yao, mpaka Allah 
(swt)  aliponisaidia  kusimama  mbele  ya  fukwe  ya  bahari  yako  ya  elimu, na  ukaniruhusu  kuonja 
kikombe chako kilichojaa tele; Allah  alinisaidia kuzima kiu yangu. Naapa kwa jiji la elimu ya Allah, 
Mteule Babu yako, na kwa mlango wake, mhenga wako aliyeridhiwa, kwamba sijaonja kitu chenye 
kutosheleza mno kiu na chenye kuponyesha mno kwa wagonjwa kama mto wako uliofurika. Nimezoea 
kusikia kwamba ninyi wafuasi wa Shi’a mnapendelea kuwaepuka ndugu zenu Masunni, na kujitenga 
mbali nao, na kwamba mnajisikia raha na utulivu katika hali ya upweke na kukimbilia kujitenga na 
kadhalika. Lakini nimeiona nafsi yako ni yenye uchangamfu tulivu, makini katika kujadiliana, yenye 
adabu, imara katika hoja, mcheshi mzuri, mwaminifu katika kutetea hadhi, anayekubalika wakati wa 
kutoelewana, anayethaminiwa katika mashindano; kwa hiyo nimewaona Shi’a ni manukato mazuri ya 
kukaa nayo, na sehemu ya kutafutia kila msomi.

 (II)  wakati nikuwa nimesimama kwenye ufukwe wa bahari yako iliyochafuka, naomba ruhusa yako 
kuogelea ndani yake na kupiga mbizi kwa ndani sana katika kutafuta vito vyake. Kama utanipa 
ruhusa yako, tutachimba kwa ndani kabisa ili kutafuta sababu za msingi za maelezo na utusitusi 
ambao kwa muda mrefu zimekuwa zikinikera; laa sivyo, yote itakuwa ni juu yako. Katika kuleta 
maswali yangu, sitafuti makosa au kasoro wala sipingi wala sikanushi, badala yake nina shida 
moja tu, kutafuta ukewli. Kama ukweli unadhihiri basi unastahiki kufuatwa kama sivyo niko 
kama mshairi mmoja ambaye alisema:

“Sisi katika tulichonacho, nanyi katika mnachotoa 

wote tumeridhia, hata kama maoni yetu yanatofuatiana.”  

 Kama utaniruhusu, mdahalo wangu na wewe utakomea kwenye mada mbili. Moja inashughulika na 
uimamu wa madhehebu katika mizizi yake na matawi yake na nyingine inashughulika na uimamu 
wa jumla, yaani urithi kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w). Sahihi yangu mwisho wa mijadala yangu yote 
itakuwa “S”, na ya kwako na iwe “Sh.” Kwa kutanguliza, naomba msamaha wako kwa kila kosa, na 
amani iwe pamoja nawe. 

wako Mwaminifu. s.
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Barua ya Pili

dhul-Qa’dah 6, 1329 a.h.
i.  salamu zajibiwa,

ii. ruhusa ya mdahalo yatolewa.1

 (1)  Amani ya Allah iwe pamoja na Maulana Sheikhul-Islam, rehema na baraka Zake pia. Barua 
yako ya upole mno imenipa mimi na kunifadhilisha baraka nyingi ambazo kwamba ulimi hau-
wezi kukushukuru wewe kwa kutosheleza, wala hauwezi kukamilisha sehemu ya jukumu lake 
hata katika muda wake wote wa maisha. umeweka matumaini yako juu yangu na kuniletea 
maombi yako ambapo wewe mwenyewe ni tumaini la mtu yeyote mwenye kutafuta, wewe ni 
kimbilio la yeyote yule anayetafuta hifadhi; mimi mwenyewe nimekuja njia yote kutoka Syria 
ili kuonja utamu wa ilimu yako na kutaka msaada wako, na nina hakika nitakuacha ukiwa 
imara katika msimamo wa matumaini mema isipokuwa Allah (swt) apende vinginevyo. 

 (2)  umeomba ruhusa ya kuongea. unayo haki ya kuuliza na kuhoji. Sema chochote upendacho: ume-
pewa heshima hiyo; uamuzi wako ni wa mwisho na hukumu yako ni ya haki, na amani iwe pamoja 
nawe. 

wako Mwaminifu, sh.

1  Akiwa amepata ruhusa ya mdahalo alianza kueleza mambo ya masuala ya mdahalo hivyo kuonesha ustadi wake wa maadili na ubora wake 
kadiri ambavyo taratibu za mdahalo zinavyohusika. utumiaji wa herefu “S” na “Sh” kwa dhahiri ni kipando kizuri kwa ajili ya kubebea 
mdahalo huu kwa vile “S” inaashiria jina lake “Salim” na kuwa kwake Sunni, ambapo “Sh” inaashiria jina la ukoo la mwandishi “Sharafud 
Din” na yeye akiwa ni Shia.
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Barua ya tatu

dhul-Qa’dah 7, 1329 a.h.

i.  Kwa nini shi’a hawafuati Madhehebu ya walio wengi?

ii. haja ya umoja

iii.  umoja hupatikana tu kwa Kufuata Madhehebu ya walio wengi. 

 (1)  Sasa nakuuliza sababu ya kwa nini ninyi Shi’a hamfuati madhehebu ya waislamu wengi, namaan-
isha madhehebu ya al-Ash’ari katika kuamua kanuni za imani na Madhehebu manne katika mata-
wi yake. waislamu wamekubaliana kushikamana nayo katika kila zama na katika hali yoyote, 
wakikubaliana wote pamoja juu ya uadilifu wa waasisi wake na ijtihad yao, uaminifu wao, ucha-
mungu, kuupa nyongo utajiri wa kidunia, ukweli, maadili mema na hadhi ya juu zaidi katika ilimu 
na matendo. 

 (2)  ukubwa ulioje leo wa haja yetu kwa ajili ya umoja na ulinganifu! Hili laweza kufanikiwa kwa ninyi 
kufuata madhehebu hizi kwa mujibu wa makubaliano ya waislamu wote, hususani wakati huu 
ambapo maadui wa dini wameamua kutudhuru kwa njia zote zinazowezekana. wameweka akili 
zao na mioyo yao juu ya malengo haya ambapo waislam hawana habari, kama vile wameshikwa 
na usingizi mzito, wakiwasaidia maadui wao wenyewe kwa kuwaacha wazichambue safu zao 
wenyewe waupasue vipande vipande umoja wao kupitia ufuasi na ushabiki, ukiwaacha wameten-
gana makundi ikiwapelekea kila mmoja kwenye upotofu, kukatiana mawasiliano wenyewe kwa 
wenyewe, hivyo mbwa mwitu wakatuwinda na huku mbwa wakionea uchu nyama zetu.

 (3)  Je, unaona vingine kuliko haya tunayoeleza hapa? Allah aongeze hatua zako kwenye kuunganisha 
safu zetu. Niambie kwani utasikilizwa wakati ukizungumza na kutiiwa wakati ukitoa amri, na 
amani iwe pamoja na wewe. 

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya nnE

dhul-Qa’dah 8, 1329 a.h.

i.  uthibitisho wa Kisheria unaamuru ufuasi Kwenye Madhehebu ya ahlul-Bayt,

ii.  hakuna uthibitisho unaoamuru ufuasi Kwenye Madhehebu ya wengi,

iii.  Vizazi vya Karne tatu za Mwanzo Kamwe havikujua Madhehebu haya Manne [ya sunni],

iV. uwezekano wa ijtihad,

V.  umoja unaweza Kupatikana kwa Kuyaheshimu Madhehebu ya ahlul-Bayt.

 (1)  Kushikamana kwetu, katika kanuni za imani kwenye madhehebu nyingine mbali na ile ya Ashai-
ra, na kufuata kwetu katika matawi ya uisilamu ya madhebu nyingine mbali na hizo madhehebu 
nne, kamwe haijawa kwa sababu ya kuwa na ushupavu au ushabiki, wala haikuwa kwa sababu 
ya kuwa na mashaka na Ijtihad ya Maimamu wa madhehebu hizi, uadilifu wao, uaminifu, umoja 
wao, au ukubwa wao katika ilimu na matendo.

Bali uthibitisho wa kisheria, umetuamuru sisi kufuata madhehebu ya Maimamu kutoka Nyumba ya 
Mtume, chanzo cha ujumbe, nyumba ambayo malaika wanatembelea mara kwa mara, makazi ya wahyi 
na msukumo wa kiroho. Kwahiyo, wakati wote tumerejea kwao ili kufahamu masuala yote yanayohusiana 
na matawi ya imani fiqh katika mizizi na misingi (doctrines), katika elimu ya maadili, mwenendo na tabia. 
Tumefanya	yote	haya	kwa	kuafikiana	na	hukumu	ya	ushahidi	na	uthibitisho,	huku	tukifuata	Sunnah	ya	
Bwana wa Mitume na Manabii, amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake chote. 

Lau uthibitisho ungeturuhusu sisi kuwa tofauti na Maimamu wa kizazi cha Muhammad (s.a.w.w.), 
au lau tungelikuwa na uwezo wa kuupata ukaribu wa Allah (swt) kwa kufuata madhehebu za wengine, 
basi	tungelifuata	kwa	ujumla	nyayo	za	umma,	huku	tukisisitiza	urafiki	wa	kuimarisha	mfungamano	wa	
undugu. Kinyume chake, uthibitisho bayana unasimama katikati ya njia ya muumini, ukimgeuza kutokana 
na kufuata mtazamo wake mwenyewe. 

(2)  Bado, huo wingi hauwezi kuthibitisha kwamba madhehebu yao wenyewe lazima ipendelewe juu 
ya hizo nyingine achilia mbali kule kuifanya kuwa ni wajibu. Tumetazama kwenye nyudhuru za 
waislamu kama mtu anayechunguza kwa kina kwa macho makali, lakini hatukuona uthibitisho 
wa hoja yako isipokuwa kile ulichotaja cha ijtihad zao, uadilifu wao na ubora wao. Hata hivyo 
wewe unajua kwamba ijtihad, uaminifu, uadilifu na ubora wa hadhi siyo milki ya wao peke yao, 
kwa hiyo, vipi ikiwa hali ni kama hiyo, Madhehebu zao ziweze kuwa ni wajibu kwa sababu tu ya 
kuyaonesha kwako? Sidhani kwamba kuna yeyote ambaye anadiriki kutetea kupendelewa wao 
zaidi katika ilimu au matendo kuliko Maimamu wetu ambao ni kizazi - al-Itrah, kilichotoharishwa, 
safina	za	uokoaji	za	umma,	Lango	la	wokovu,	usalama	dhidi	ya	mfarakano	katika	dini,	bendera	za	
mwongozo, kizazi cha Mjumbe wa Allah swt. na mabaki yake katika umma. yeye (saww) alisema 
“Msiwatangulie mbele yao msije mkaangamia, wala msibakie nyuma yao msije mkaangamia. 
Msiwafundishe, kwani wao wana ilimu zaidi kuliko nyinyi.” Lakini ni amri za siasa za zama za 
mwanzo wa uislamu (ndizo zilizobadilisha mambo). 
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Nashangaa kuhusu madai yako kwamba vizazi vizuri vilivyopita wamefuata madhehebu hayo, na 
kuyaona ya haki zaidi na madhehebu bora na kwamba walikubali kushikamana nayo katika kila zama 
na nchi za mbali. unasema hivyo kama vile hujui kwamba watangulizi wetu, vizazi vizuri vilivyopita, 
kwamba vilifuata kizazi cha Muhammad na kile ambacho haswa kiliunda nusu ya idadi ya waislamu 
wote, walifuata tu imani ya Maimamu miongoni mwa kizazi cha Muhammad (s.a.w.w). Hawakuona 
mbadala kwayo, na wamekuwa hivyo tangu wakati wa Ali na Fatima (a.s.), wakati ambapo si al-Ash’ari 
wala Imamu yeyote wa madhehebu manne, au hata baba zao aliyekuwepo hai (yaani, hawajazaliwa bado), 
kama ambavyo unajua vema.

 (3)  Vizazi vya karne tatu za kwanza, kamwe hawakufuata yoyote kati ya madhehebu hizo kabisa. Basi 
zilikuwa wapi madhehebu hizo wakati wa kipindi hicho cha vizazi vitatu, vizazi vilivyokuwa bora 
mno? Al-Ash’ari alizaliwa 270 A.H na kufa 320 A.H. Ibn Hanbal kazaliwa 164 A.H na kufa 241 A.H. 
Al-Shafii	kazaliwa	150	A.H.	na	kufa	204	A.H.	Malik	alizaliwa	95	A.H.2 na kufa 179 A.H. Abu Hanifah 
alizaliwa 80 A.H. na kufa 150 A.H. Mashia wanafuata madhehebu ya Maimamu kutoka Nyumba ya 
Mtume, na hakika watu wa nyumba wanajua nyumba yao ina kitu gani ndani yake. wasiokuwa Shi’ah 
wanafuata madhehebu ya maswahaba wanachuoni na tabi’ini; sasa ni kipi kinachofanya kuwa ni “la-
zima” juu ya waislamu wote, baada ya karne hizo tatu kupita, kufuata madhehebu hizo badala ya ile 
iliyokuwa ikufuatwa kabla yao? 

Ni kitu gani kilichowafanya wageuze nadhari zao kutoka kwa wale ambao walikuwa hirimu pekee 
tu na Kitabu cha Allah chenyewe na wenza wake, kizazi cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) na wadhamini 
wake,	na	safina	ya	umma	ya	wokovu,	viongozi,	walinzi,	na	lango	la	wokovu?		

(4)  Nini kilichosababisha mlango wa ijtihadi kufungwa mbele ya waislamu baada ya kuwa uliwek-
wa wazi kabisa wakati wa karne tatu za kwanza kama si kukosa ari, kuendeleza starehe, uzem-
be, kukubali kunyimwa na kutosheka na ujinga? Nani atajiachia mwenyewe, kwa kujua au kwa 
kutokujua, kusema kwamba Allah (swt.) hakutuma mbora wa wajumbe na Mitume akiwa na 
mafundisho yake, wala hakutuma wahyi kwake ambao ni Kitabu bora na Sahifa bora kushinda vi-
tabu vyote, kikiwa na hukumu na aqida, wala hakukamilisha dini yake kwa ajili yake na hakuka-
milisha neema zake juu yake, wala hakumfundisha yeye ilimu ya mambo yaliyopita na yaliyopo, 
isipokuwa kwa lengo moja tu kwamba jambo lote lingeishia kwenye maimamu wa madhehebu 
zile ili kuyahodhi kwa ajili yao wenyewe? Kisha wangewazuia wengine kulipata kutoka vyanzo 
vyovyote vingine, kana kwamba imani ya Kiislamu, katika Kitabu chake na Sunnah, dalili zote 
nyingine na maelezo ni mali yao wenyewe na kwamba wamezuia kuendelea nayo katika njia yey-
ote kinyume na maoni yao… Je, wao walikuwa warithi wa Mtume au Allah swt. alifunga kupitia 
kwao warithi na Maimamu au amewafundisha ilimu ya mambo yaliyopita na yajayo, na kwamba 
amejaalia juu yao ambacho hajajaalia juu ya yeyote miongoni mwa wanadamu? 

Hapana! walikuwa sawa tu kama watu wengine wengi, nguzo na walinzi wa ilimu, mawaziri na 
walinganiaji. wale ambao hulingania kwa ajili ya ilimu wako mbali sana na ufungaji wa milango dhidi 
ya	wengine	au	kuwazuia	wengine	wasiifikie.	Wao	kamwe	hawazifungi	akili	wala	kuishiliza	nadhari	ya	
umma kwao wenyewe tu, wala hawawezi kuzifunga nyoyo za watu au kuwafanya wengine kuwa mabubu, 
vipofu, kuwafunga pingu au minyororo. Hili kamwe haliwezi kuhusishwa nao isipokuwa kama shutuma 
za muongo, na maelezo yao wenyewe hushuhudia maelezo yetu.

2  Katika wasifu wake wa Maliki, Ibn Khallikan anaonesha katika kitabu chake Al-a’yan kwamba mtu huyo alikaa kwenye tumbo la ama 
yake kwa takriban muda wa miaka mitatu. Kauli kama hiyo inatajwa na Ibn Qutaybah ambaye anamjumuisha Malik miongoni mwa wenye 
busara na hekima katika uk. 170 wa kitabu chake Al-Ma’arif, akimuelezea katika. uk 198 miongoni mwa watu ambao kwamba mimba za 
mama zao zilivuka kipindi cha kawaida.
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 (5)  Ngoja sasa tutafakari juu ya suala ambalo kwalo umevuta nadhari yetu; umoja wa waisilamu. 
Ninachokiona ni kwamba suala hili halitegemei juu ya Shi’a kuiacha imani yao, wala Sunni kua-
cha imani yao. Kuwataka Shi’a kufanya hivyo bila ya kuwataka na wengine (Sunni) kufanya 
kama hivyo ni kustahabu bila kuenea, au hata kupendelea wasio mustahabu. Ni kumdai mtu kisi-
cho katika uwezo wake kama inavyojulikana kutoka kwenye utangulizi wetu.

Ndio, umoja na mlingano vyaweza kupatikana kama mtaiacha huru madhehebu ya Ahlul-Bayt na 
kuiona	 kama	 mnavyoiona	 madhehebu	 yenu	 wenyewe	 ili	 kwamba	 Shafii,	 Hanafi,	Maliki	 na	 Hanbali	
watawachukulia wafuasi wa Ahlul-Bayt kama wanavyojiona wao wenyewe. Ni hapo tu umoja wa 
waisilamu waweza kupatikana, na wataunganika katika kundi moja la waumini.

Tofauti miongoni mwa madhehebu za Sunni sio kidogo kama ilivyo kati ya madhehebu za Sunni na 
Shi’a kama inavyo shuhudiwa na maelfu ya vitabu juu ya kanuni na matawi ya imani ya makundi yote 
(ya Sunni); kwa hiyo, kwanini watu mbalimbali miongoni mwenu wanawalaumu Shi’a kwa kutofautiana 
na Sunni? Kwanini kwa dalili hiyohiyo wasiwalaumu Sunni kwa kutofautiana na Shi’a, bali hata kwa 
kutofautiana wao wenyewe kwa wenyewe? Kama madhehebu zaweza kuwa nne, kwanini zisiwe tano? 
Vipi inakuwa sahihi kuwa na madhebu nne lakini sio tano? Vipi madhehebu nne zionekane kama 
zinazoweza	“kuunganisha	Waislamu”,	na	wakati	zikiongezeka	kufikia	tano	umoja	unavunjika	na	Waislamu	
wanagawanyika wenyewe miongoni mwao? Napenda wakati unatuita kwenye “umoja wa madhehebu” 
vilevile uwaite wafuasi wa madhehebu manne kwenye umoja huo huo, kufanya hivyo ni rahisi mno 
kwako na kwao. Lakini hata hivyo kwa nini umetulenga sisi katika mwito wako? Je, umewaona wafuasi 
wa Ahlul-Bayti wanavunja umoja ambapo wafuasi wa madhehebu nyingine wanaunganisha nyoyo na 
dhamiri	ingawa	madhehebu	zao	na	akili	zao	ni	tofauti,	kuhisi	kwao	na	mielekeo	yao	ni	mingi?	Sikufikirii	
wewe hilo nikijua mapenzi yako kwa ndugu zako, na amani iwe pamoja nawe.

wako Mwaminifu sh.
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Barua ya tano

9 dhul-Qa’dah, 1329 a.h.

1. Kukubaliwa kwa hoja,

ii. Kuomba ushahidi wa Kina.

Assalaam ‘Alaykum.

Barua yako imekuwa yenye kueleweka wazi kabisa, iliyopangwa vizuri, yenye taadhima. Ni barua 
ambayo ina ufasaha mwingi, yenye nguvu katika dhamira. Haikuacha jaribio lolote ili kuthibitisha 
kwamba kufuata madhehebu ya walio wengi katika misingi na matawi sio lazima, na kutoacha juhudi 
zozote kuthibitisha kwamba mlango wa Ijtihadi unapaswa kuwa wazi. Barua yako kwa hiyo ina nguvu juu 
ya	mambo	yote	haya,	sahihi	katika	kuthibitisha	kila	mojawapo,	na	sisi	hatukanushi	utafiti	wako	makini	
kuhusiana nayo, ufafanuzi wako juu ya utusitusi wake, ingawa kwa kweli tulikuwa hatuna ufahamu nao, 
na maoni yetu kuhusiana nayo yanafanana na yako. 

Tuliuliza juu ya sababu ya kwa nini ninyi Mashia mnakataa madhehebu yanayofuatwa na wengi, na 
majibu yako yalikuwa kwamba ni kwa sababu za “ushahidi wa kisheria” ambapo ulitarajiwa kuelezea 
hili kwa urefu. Je unaweza kukubali sasa na kuzieleza pamoja na ushahidi unaokubalika kutoka katika 
Qur’ani au Sunnah ambazo kama ulivyosema, hizo zinamzuia muumini wa kweli kufuata matakwa yake 
binafsi. Ahsante, na amani iwe juu yako.

wako mwaninifu, s.
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Barua ya sita

dhul-Qa’dah 12, 1329 a.h.

i.  rejea za ushahidi unaolazimisha Kufuata ahalul-Bayt

ii.  amirul-Mu’minin (a.s.) atoa wito wa Kufuata Madhehebu ya ahlul-Bayt. 

iii. Kauli yenye Kufaa ya imam Zaynul-abidiin.

Alhamdulillahi wewe ni mtu unayeweza kushawishika kwa dokezo tu, bila kuhitaji maelezo marefu, 
uko mbali na kutilia shaka ukweli wenyewe hasa kwamba kile kizazi kilichotakaswa, itrah - Ahlul-Bayt 
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.) ni wabora kuliko wengine wote. Hali yao inajulikana sana, wao wamewapita 
wale wote wenye sifa za juu na wamejitofautisha wenyewe kwa kutokufanana na wao. wamebeba kutoka 
kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) elimu ya Mitume waliopita, na kutoka kwake wamemeng’enya na kuelewa 
vema sheria za kisekula na kidini. 

 (1)  Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kwa hiyo aliwatangaza wao kuwa sawa tu na Qur’ani Tukufu na ku-
waweka	kama	vigezo	vya	mfano	wa	tabia	njema	kwa	wale	waliojaaliwa	kuwa	na	tafakari;	na	Safi-
na	ya	salama	wakati	unafiki	na	mawimbi	yake	yenye	ghasia	utakapouzonga	usalama	wa	umma,	
na kuulinda kutokana na faraka kama dhoruba za mgawanyiko zikijitokeza; na Lango la wokovu: 
yeyote atakayeliingia atasamehewa; na kama kamba imara ya Mwenyezi Mungu ambayo haiwezi 
kukatika.

 (2)  Amirul Mu’minin (a.s) ananukuliwa katika khutba 86 katika Nahjul Balaghah akisema:
“Basi mnakwenda wapi (8:26). Mnageuzwa wapi (6:95; 10:34; 35:3; 40:62), wakati bendera zime-

pandishwa juu, ishara ziko wazi, na mnara wa taa umesimamishwa? Basi mnageuziwa wapi?  Hapana! 
Mnawezaje kufumbwa macho kama vipofu ambapo Ahlul-Bayt wa Mtume wenu wapo miongoni mwenu? 
wao ndio wasimamizi wa haki, Bendera za dini na ndimi za kweli. Kwa hiyo waheshimuni kama mnavyoi-
heshimu Qur’ani na wafuateni kwao kama ngamia wenye kiu wanavyoyafuata maji. Enyi watu; chukueni 
hili3 kutoka kwa Mtume wa Mwisho (s.a.w.). ‘yeyote yule kutoka miongoni mwetu anapokufa, kwa kweli 
hakufa hasa, na yeyote yule kutoka miongoni mwetu akigeuka kuwa vumbi (baada ya kufa), hageuki kuwa 
vumbi kweli;’ kwa hiyo msiseme msiyoyajua, kwani kuna ukweli mkubwa kabisa katika yale mnayokanu-
sha. Kubali hoja ya mtu ambaye huna hoja dhidi yake, na mtu huyo ni mimi. Je, sikushughulika kwa mujibu 
wa kile Kizito Kikubwa Zaidi’4 (Qur’ani)? na ninawaachia miongoni mwenu ‘Kizito Kidogo’ (Ahlul-Bayt), 
na nimesimika miongoni mwenu bendera za imani?”5 

yeye (a.s.) anasema katika hotuba ya 96 ndani ya Nahjul-Balaghah: “waangalieni Ahlul-Bayt wa 
Mtume wenu (s.a.w.); waigizeni mfano wao na fuateni nyayo zao kwani wao kamwe hawatawatoeni kwenye 
mwongozo wala hawatawarudisheni kwenye uharibifu; simameni wanaposimama na kaeni wanapokaa. 
Msiwatangulie mbele yao msije mkapotea na msikawie mbali mno nyuma yao msije mkaangamia.” 6  
3  Ana maana ya kusema: “Jifunzeni hili kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu swt. amani iwe juu yake na juu ya kizazi chake: ‘wakati 
mtu	wa	Nyumba	ya	Mtume	(s.a.w.w.)	anapofariki,	kwa	uhalisia	huwa	hafi,’”	yaani	nafsi	yake	hubakia	iking’ara	katika	ulimwengu	ule	wa	
kweli. Hili pia limeelezwa na Sheikh Muhammad Abduh na wengineo.

4  Amirul-Mu’minin (a.s.) alishughulika kulingana na Kizito Kikubwa zaidi, yaani Qur’ani Tukufu, akaacha vile Vizito Vidogo, yaani watoto 
wake, nyuma yake. Inasemekana pia kwamba kizazi chake ndio vigezo vya mfano wa tabia njema kwa watu wengine, kama ilivyoelezwa 
na Sheikh Muhammad Abduh na wafasiri wengine wa Nahjul-Balaghah.

5  Nahj al-Balagha (nakala ya cairo) Hotuba Namba 83, pt.1 uk. 152.
6  Nahj al-Balaghah (Nakala ya cairo) Hutuba namba 93, pt. 1, uk. 189 tafsiri ya shamin, Hotuba namba 100. 
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yeye (a.s.) amewataja tena kama ilivyoelezwa kwenye hotuba 237 ya Nahjul-Balaghah, anasema: “wao 
ni uhai wa elimu na kifo cha ujinga; uvumilivu wao unakujulisheni elimu yao; muonekano wao wa 
nje unakujulisheni dhamira zao, na kimya chao kinaonyesha hekima ya maneno yao. Hawatofautiani na 
ukweli wala hawapingani wao kwa wao kuhusu ukweli. wao ni nguzo za uislamu na milango ya wokovu. 
Kupitia kwao haki ilipatikana na batili iliondolewa na ulimi wake uling’olewa. wanaitambua dini kwa 
uangalifu na kujali, sio kama kusikia na kusimulia, kwani ‘wasimuliaji’ wa elimu ni wengi mno lakini 
wanaojali kuilinda ni wachache.”7 yeye (a.s.) kama ilivyoelezwa kwenye Nahjul-Balaghah hotuba ya 153 
amesema pia: “Kizazi (Ahlul-Bayt) chake ndio bora sana na familia yake ndio bora zaidi kuliko familia 
zingine, na mti wake ndio mti bora, ulipandwa mahali patakatifu (Haram), na ulikua kama mzaituni; 
matawi yake ni marefu na tunda lake halipatikaniki.”8 

yeye (a.s.) ananukuliwa katika hotuba ya 153 ya Nahjul-Balaghah akisema tena: “Sisi ndio bendera, 
wenza na milango.” “Nyumba hazipaswi kuingiwa isipokuwa kwa kupitia katika milango yake (Rejea Qur’ani 
Takatifu (2:189), yeyote anayeingia nyumba kinyume na mlangoni mwake anaitwa mwizi.” akaendelea hadi 
akafikia	kusema,	wakati	akielezea	kizazi	(Itrah): “wao ni sehemu muhimu ya Qur’ani na ni hazina ya Mwingi 
wa Rehema. wanapozungumza husema ukweli au wanaponyamaza hakuna anaye thubutu kuzungumza 
mbele yao. Kwa hiyo ngoja mhenga azungumze ukweli kwa watu wake, akiendeleza hoja yake.”9 Amesema 
katika hotuba 146 ya Nahjul-Balaghah: “Tambua kwamba huwezi kuujua mwongozo mpaka umjue ni nani 
anayeutelekeza, wala huwezi kufuata Kitabu (Qur’ani Tukufu) mpaka umjue anayekipinga, na kamwe 
hutashikamana nacho mpaka ujue nani amekiacha; kwa hiyo yatafute hayo kutoka kwa wale wanaokimiliki, 
kwani wao ni uhai wa elimu na kifo cha ujinga. wao ni watu ambao hukmu zao zinakujulisha juu ya elimu 
yao, kimya chao kinakujulisha juu ya nguvu ya maneno yao, muonekano wao wa nje unakujulisha juu ya 
nafsi zao za ndani; kamwe hawaivunji dini, wala kufarakana miongoni mwao wenyewe katika hilo, ambapo 
kuna shahidi mkweli miongoni mwao na mzungumzaji mkimya (Qur’ani).”10

 (1)  Kuna semi nyingine nyingi mno za Amirul-Mu’minin kuhusu Ahlul-Bayt, kama hii: “Kupitia 
kwetu mnaongozwa katika giza, mnapanda hadi kwenye vilele vya hadhi, na kwa kupitia kwetu 
mmeufikia	mwanga	wenye	kuondosha	giza	nene.11  Sikio lisilomsikiliza mlinganiaji nalifanywe 
kiziwi.”12  

 (2)  Anazidi kusema: “Enyi watu! Pateni nuru yenu kutoka kwenye mwanga wa taa za mlinganiaji 
anayefuata	 yale	 anayolingania,	 na	 kunyweni	 kutoka	 kwenye	 chemchemi	 ambayo	 imesafishwa	
kutokana na uchafu.13 

 (3)  Anasema tena: “Sisi ndio mti wa utume na wapokeaji wa ujumbe, na mahala ambapo malaika 
wanazuru kila mara, na sisi ni hazina ya elimu, chemchemu za hekima. Mfuasi na mpenzi wetu 
anayo haki ya kutumaini rehema za Allah, na yule anayetuchukia na kutufanya sisi maadui zake 
anasubiri ghadhabu za Mwenyezi Mungu.”14 

7  Nahj al-Balagha (Nakala ya cairo) Hotuba na 234, pt.1 uk. 259-Tafsiri ya Salmin Hotuba namba 240. Nahj al-Balaghah (Nakala ya cairo) 
Hutuba namba 93, pt. 1, uk. 189 tafsiri ya Salmin, Hotuba namba 100.

8  Nahj al- Balaghah (nakala ya cairo), Hotuba Na. 190, uk.185.-Tafsiri ya Salmin Hotuba na.97.
9  Nahj al-Balaghah (toleo la cairo), Hotuba na. 150, pt.1, uk.58.-Tafsiri ya Salmin Hotuba na 155. 
10  Nahj al-Balaghah (nakala ya cairo), Hotuba Na.143pt.2.uk. 73 –Tafsiri ya Salmin Hotuba Na.149. 
11  Shayky Muhammad Abduh, Mshereheshaji wa kitabu cha Nahujul-Balaghah, ameelezea juu maneno ‘usiku wa giza’ kuwa na maana ya 

usiku ambao mwezi unafunikwa kabisa, baada ya hapo mwezi mchanga hutokea.
12  Nahjul-Balaghah (Nakala ya cairo), Hotuba na. 3, uk. 33 Tafsiri ya Salmin Hotuba Na. 8
13 Nahjul-Balaghah (nakala ya cairo). Na. 201 pt. Tafsiri ya Salmin Hotuba na. 108.
14  Nahjul-Balaghah (nakala ya cairo), Hotuba na. 105, pt.1 uk. 214 Tafsiri ya Salmin Hotuba na.112 
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 (4)  Miongoni mwa yale ambayo amesema kuhusiana na haya ndani ya Nahjul-Balaghah ni: “wako wapi 
wale wanaodai kwamba wamezama kwa kina katika elimu kuliko sisi? (angalia Qur’ani Tukufu 3:7 na 
4:162). Madai yao ni ya uwongo na uovu dhidi yetu, kwani Mwenyezi Mungu ametunyanyua daraja 
sisi na kuwatweza wao; na ametujaalia sisi na kuwanyima wao; na ameturuhusu sisi kuingia (kwenye 
ngome ya elimu) na akawatoa wao nje. Kupitia kwetu mwongozo unapatikana na upofu huondoshwa. 
Hakika, Maimamu kutoka miongoni mwa Kureishi walipandikizwa ndani ya kizazi cha Hashim. ui-
mamu hauwezi kumstahiki mwingine yeyote wala serikali pia.” Kisha amesema: Lakini watu wa-
napendelea	mapato	ya	haraka	kuliko	ya	baadae;	wanakiacha	kisima	safi	na	kunywa	kutoka	kwenye	
kichafu,”15 mpaka mwisho wa maelezo yake.

 (5)  Anazidi kusema: “…. Kwa yule miongoni mwenu anayekufa kitandani mwake, huku akijua haki 
za Mola wake na Mtume wake na Ahlul-Bayt, anakufa kama shahidi wa dini na malipo yake yapo 
kwa Mwenyezi Mungu, na anasitahiki ujira wake kwa matendo mema aliyoyanuia kuyafanya: nia 
yake	mwenyewe	itasimama	kufidia	kama	matumizi	ya	upanga	wake	(katika	jihadi).”	16

 (6)  Anasema tena: “sisi ni watakatifu; kizazi chetu ni kizazi cha Mitume. Kikundi  chetu ni kikundi 
cha Mwenyezi Mungu, na kile cha maadui wetu ni cha shetani. yeyote anayetulinganisha sisi na 
maadui zetu si mwenzetu.” 17 

Na Imamu Hasan (a.s), mjukuu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w), anasema “Muogopeni Mwenyezi 
Mungu kuhusu misimamo yenu kwetu, kwani sisi ni watawala wenu. “18 

Imamu Zainul Abidin ‘Ali ibn al-Husein alipokuwa akikariri aya ifuatayo ya Qur’ani Tukufu: “Enyi 
mlioamini. Muogopeni Mwenyezi Mungu na mshikamane na wale ambao ni wakweli.”(9: 119), Baada 
ya hapo anaomba dua ndefu ambayo ilikuwa na maombi kwa ajili ya kupata daraja la juu kwa kuwa na 
“wakweli.” Akieleza matatizo na uzushi wa wale ambao wamejitenga na Maimamu wa uongofu na Mti 
wa utume. Aliendelea kusema kama ifuatavyo: “wengine walikosea kutukadiria sisi, kwa visingizio vya 
aya za Qur’ani Tukufu zenye kufanana kwa mtazamo wao, na wakazipa  tafsiri zao na kutilia shaka kuhusu 
riwaya zilizosimuliwa kuhusu hadhi zetu,” mpaka aliposema: “Ni kwa nani watu wa ulimwengu huu 
watatafuta kimbilio, kwani zile nguzo za dini zimesahauliwa na umma umegawanyika katika matapo, kila 
moja likikufurisha jingine, ambapo Mwenyezi Mungu anasema: “wala msiwe kama wale waliofarakana 
wakakhitilafiana baada ya kuwafikia dalili za wazi …..” (3:105). Ni nani basi ambao wataaminiwa 
katika kuwasilisha hoja za ki-Mungu na kutafsiri hukmu zake mbali na wale wenza wa Qur’ani na kizazi cha 
Maimam wa uongofu, na taa iliyo katikati ya giza, ambao Mwenyezi Mungu amewasimamisha kama Hoja 
Zake juu ya waja wake? yeye swt, hajawaacha waja wake peke yao bila ya Hoja. Je, unawajua au unaweza 
kuwapata kwingine badala ya kutoka kwenye matawi ya Mti uliobarikiwa, masalia ya wasomi ambao 
Mwenyezi Mungu amewaondolea dosari zote, akawatakasa kikamilifu na kuwalinda dhidi ya madhambi na 
akaamuru kuwapenda wao, kama ambavyo inasemwa katika Qur’ani Tukufu.”19

Haya ni maneno halisi ya Imamu Zainul Abidini (a.s). yatazame hayo na tazama nukuu yetu kutoka 
kwenye	maneno	ya	Amir	al-Muuminin	(a.s),	utaona	kwamba	yote	yanawakilisha	fikra	ya	madhehebu	ya	
Shia kuhusiana na hili kwa dhahiri kabisa. yanakubaliana kwa pamoja juu ya jambo hili, na vitabu vyetu 
vilivyo sahihi vyenye kuyanukuu hayo vinakubaliana katika hilo (ni mutawatir), na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.

15  Nahjul-Balaghah (nakala ya cairo) Hotuba na. 104 pt. 2, uk. 36 Tafsiri ya Salmin Hotuba na. 146.
16  Nahjul-Balaghah (nakala ya cairo), mwisho wa Hotuba Na. 85, seh. 2, 156. Tafsiri ya salmin Hotuba na. 191.
17  Imeripotiwa pamoja na mambo mengine, na Ibn Hajar al-Makki katika kitabu chake: Sawa’iq Al-Mukhriqah, uk. 142. 
18  Kitabu cha Ibn Hajar cha Sawa’iq al-Mukhriqa uk. 34, mwisho wa wosia wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w).
19  Angalia Tafsiri ya Aya ya Qur’ani, “shikamaneni wote kwa pamoja kwenye kamba ya Mwenyezi Mungu.” Inapatikana kwenye kitabu 

cha Ibn Hajar cha Sawaiq al-mukhriqah, seh. 1 sura ya 2 uk. 90.
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Barua ya saBa

dhul-Qa’dah 13, 1329 a.h.

i.  Maombi ya uthibitisho Kutoka kwenye Maneno ya allah na Mjumbe wake,

ii. hoja Kutoka kwa ahlul-Bayt hazikubaliki. 

 (1)  Nipe uthibitisho wa kweli kutoka kauli ya Allah na Mjumbe wake yenye ushahidi wa kuhala-
lisha kula kiapo cha utii kwa Maimamu miongoni mwa Ahlul-Bayt pekee. Na yaache kando 
maelezo ya mtu yeyote yule kuhusiana na suala hili isipokuwa ya Allah na Mjumbe wake.  

 (II)  Maelezo ya Maimamu wako hayawezi kutosheleza kutumika kama hoja dhidi ya wapinzani 
wao, na hoja kama hiyo hutengeneza mantiki ya mzunguko, kama ujuavyo, na amani iwe juu 
yako. wassalam.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya nanE

dhul-Qa’dah 1329 a.h.

i. Kupuuza Maelezo yetu ya Mwanzo,

ii. Kosa Katika hoja ya  Mzunguko (ya Mantiki),

iii. hadithi ya Vizito Viwili,

iV. tawatur yake,

V. wasioshikamana na itra watapotea,

VI.  Kufanana kwao na Safina ya Nuh, Lango la Wokovu, Na Usalama Dhidi ya Mfarakano wa 
Kidini,

Vii.  ahlul-Bayt inamaanisha nini Kuhusiana na suala hili,

VIII.  Sababu za kufanana na Safina ya Nuh na Lango la Wokovu.

 (1)  Sikuziacha hadithi za Mtume; kwa kweli nilizitaja tangu mwanzoni kuonyesha kwamba ni la-
zima kuwafuata Maimamu ambao wanatokana na Ahlul-Bayt na sio wengine kwa kusema katika 
barua yangu kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amewaonyesha wao kuwa waunganishwa na 
Qur’ani	kama	viongozi	ambao	wana	uwezo	wa	juu	wa	akili,	kama	Safina	ya	wokovu,	kama	us-
alama wa waislamu na Mlango wa Toba, nilirejea hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  ambazo 
zina maneno hayo, ambayo yamo katika vitabu vingi vya hadithi. Pia niliandika kwamba, kwa 
rehema za Mwenyezi Mungu ungekuwa na hekima ya kutosha ya kuelewa hata marejeo mafupi 
tu hivyo kwamba haingekuwa muhimu kuelezea kila kipengele kwa urefu. Hivyo basi, baada ya 
kuonyesha kwamba ni muhimu kuwafuata na kuwatii Maimamu wetu, kinachofuata ni kwamba 
hadithi zao zinaweza zikanukuliwa na zikawa ushahidi kwa wapinzani wao na hivyo haiwi sawa 
na kuzungusha maneno. walakini sasa nataka kuelezea kwa kirefu hadithi zile zote za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) ambazo niliziandika kwa ufupi. Mtukufu Mtume alisema wazi na hadharani: 
“Enyi watu, nawaachieni miongoni mwenu vitu viwili ambavyo kama mkivifuata, hamtapotoka 
kamwe baada yangu, vitu hivyo ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu - (Qur’ani Tukufu na Ahlul-
Bayt wangu.”20 Alisema pia: “Miongoni mwenu nimewaachieni vitu fulani na mkivipenda kamwe 
hamtapotea. Vitu hivyo ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu- (Qur’ani Tukufu) ambacho kipo kama 
kamba ambayo inatambaa kutoka mbinguni mpaka aridhini, na kizazi changu. Ambao ni Ahlul-
Bayt. Vitu hivi viwili havitaachana kamwe mpaka vitakapokuja kwangu katika chemchemu ya 
Kawthar (huko peponi) hivyo, muwe waangalifu katika kuwa navyo.”21 

Alisema pia: “Nawaachieni miongoni mwenu vitu viwili vizito, Kitabu cha Mwenyezi Mungu – 
(Qur’ani Tukufu) na Ahlul-Bayt wangu; na vitu hivi viwili havitaachana mpaka vitakapokuja kwangu 
Siku hiyo ya Hesabu. “22 
20  Imesimuliwa na Tarmidhi na Nasa’i kutoka kwa Jabir na kunukuliwa na Al-Muttaqi wa India mwanzoni mwa sura ya  “Mshikamaano” 

kwenye kitabu chake Kanz al-Ummal pt. uk.44. 
21  Hadithi Na 874 katika Sahih al-Tirmidhi, kama ilivyosimuliwa na Zayd ibn Al-Arqam miongoni mwa hadithi zilizochukuliwa kutoka Kanz 

al-ummal, pt. 1 uk.44.
22  Kama ilivyosimuliwa na Imam Ahmad (ibn al-Hambal) kutoka vyanzo viwili vya uhakika – katika Musnad yake kitabu cha 5 uk. 182 

na kitabu cha 5 uk. 189 mwishoni. Pia kama ilivyosimuliwa na Tabraniy kwenye Mu’jam al-Kabir yake kutoka kwa Zayd ibn Thabit 
na kwenye Kanz al-Ummal, Juz. ya 1, uk. 44 pia kama ilivyosimuliwa na Al-Hakim kwenye Mustadrak yake sehemu ya 3, uk. 148 
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Alisema pia: “Baada ya muda sio mrefu mimi nitaitwa hivyo itabidi niondoke kutoka miongoni 
mwenu, lakini nawaachieni miongoni mwenu Vitu Viwili Vizito, Kitabu cha Aliye juu na Mwenye nguvu 
zote na kizazi changu. Kitabu cha Mwenyezi Mungu (Qur’ani Tukufu) - ni kama kamba ambayo inatam-
baa kutoka mbinguni mpaka ardhini na kizazi changu ni (Ahlul-Bayt) watu wa nyumba yangu. Mwenyezi 
Mungu ambaye ni Mjuzi na Mtambuzi wa yote ameniambia kwamba viwili hivi havitaachana kamwe 
mpaka vitakapokuja kwangu Siku hiyo ya Hesabu. Kwa hiyo muwe waangalifu katika kuwa navyo.”23 

wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa anarudi kutoka kwenye Hija ya mwisho kwenda Madi-
na,	alipofika	Ghadir-Khum	alisimamisha	msafara	na	akasema:	“Inaonyesha	kana	kwamba	mimi	nimeitwa	
na ninakwenda zangu. Hata hivyo, ninawaachieni miongoni mwenu Vitu Viwili Vizito ambapo kimo-
jawapo ni kikubwa kuliko kingine. Vitu hivyo ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mwenye Nguvu zote 
(Qur;an Tukufu) na kizazi changu. Kwa hiyo, muwe waangalifu katika kuwa navyo baada yangu. Vitu 
hivi viwili havitaachana mpaka vitakapokuja kwangu Siku ya Hesabu.”

Aliendelea kusema: “Mola, Mwenyezi Mungu Mwenye Nguvu zote ni Maula wangu na mimi ni 
Maula wa kila muumini wa kweli.” Halafu akaushika mkono wa Ali (a.s.) kwa mkono wake na akase-
ma yeye (Ali) ni maula wa hao wote ambao mimi ni maula wao. Ee Mwenyezi Mungu wapende wale 
wampendao Ali na wachukie wale wanaomchukia…”24 

Abdullah ibn Hantab alisema Mjumbe wa Mwenyezi Mungu swt. alituhutubia pale Juhfah akasema: 
“Je, mimi si mwenye madaraka juu yenu kuliko mliyo nayo juu yenu wenyewe?” wote walisema; “Ndi-
vyo unayo.” Halafu akasema:  “Mtawajibika juu ya vitu viwili kwangu, navyo ni Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu (Qur’ani Tukufu) na kizazi changu.”25  

Hadithi zote hizi za uhakika, ambazo zathibitisha moja kwa moja kwamba ni lazima kufuata Qur’ani 
Tukufu na Ahlul-Bayt sio hadithi za hivi hivi, zimerudiwa mara nyingi na zinasimuliwa kutoka kwa 
masahaba wa Mtume wasiopugua ishirini kwa kupitia vyanzo mbalimbali. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
aliyarudia maneno haya tena na tena sio mahali pamoja tu bali ni kwenye sehemu nyingi na mara nyingi 
katika hadhara ili kuonyesha kwamba ni wajibu kuwafuata na kuwatii Ahlul-Bayt. Alitangaza habari hii 
wakati wa Hijja ya Mwisho, siku ya ‘Arafat na kule Ghadir-Khum, wakati wanarudi kutoka Ta’if, na 
Madina kwenye mimbari ya Msikiti. Mwisho kabisa, wakati akiwa kwenye kitanda yalipomkuta mauti 
na chumba chake kilijaa Masahaba wake, alisema: “Enyi watu! Baada ya muda sio mrefu nitatoweka 
na ingawaje nimekwishawaambia, ninarudia kwa mara nyingine tena kwamba nawaachieni miongoni 
mwenu vizito viwili, navyo ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu Qur’ani Tukufu na kizazi changu – yaani, 
Ahlul-Bayt.” Halafu akamnyanyua Ali kwa mkono wake na akasema: 

pamoja na ufafanuzi kwamba Hadithi hii ni ya uhakika kufuatia vipimo vilivyofungwa na Masheikh wawili Muslimu na Bukhari ingawaje 
hawakuingiza katika vitabu vyao. Dhahabi ameingiza katika vitabu vyake kutoka Mustadrak kwa sababu ya usahihi kwa mujibu wa 
vipimo vilivyofuatwa na Maheikkh wawili.

23  Imeandikwa na Imam Ahmad (ibn Hambal) kutoka kwenye hadithi iliyosimuliwa na Abu Sa’id al-Khudri kwa njia  mbili kwenye Musnad 
yake 3.3, kwanza mwishoni mwa ukurasa wa 17 na pili, mwishoni mwa ukurasa wa 26. pia imesimuliwa na Ibn Abi Shaybah, Abu ya’li 
na Ibn al-Sa’id kutoka kwa Abu Sa’id, ikiwa ni hadithi na 945 kwenye Kanz al-Ummal, Jz.1, uk. 47. 

24  Imesimuliwa na al-Hakim kutoka kwa Zayd ibn Arqam katika Jz.3, uk. 109 kwenye Mustadrak yake, pamoja na ufafanuzi kwamba 
hadithi hii ni ya kweli kufuatia vipimo vilivyofanywa na kuhakikishwa na Masheikh wawili, ingawaje hawakuliingiza katika vitabu vyao 
kikamilifu. Pia imesimuluwa kupitia chanzo kingine kutoka kwa Zayd ibn al-Arqam na kusimuliwa kwenye Mustadrak Jz. 3, uk 533 
pamoja na ufafanuzi kwamba ni sahihi, ingawaje masheikh wawili hawakuingiza kwenye vitabu vyao. Dhahabi pia ameiandika kwenye 
Talkhis yake kama hadithi sahihi. 

25  Tabraniy ameandika hadithi hii kama ilivyotajwa na ‘Allamah al-Mayyit. Pengine hamna ya ukweli kwamba khutuba iliyotolewa na 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) juu ya jambo hili haikuishia hapa kwa sababu khotuba ni maneno mengi, lakini sababu za kisiasa ziliwazuia 
waandishi wengi wa hadithi kutoa maelezo kamili ya khotuba hii. Hata hivyo, taarifa hii fupi kutoka katika khotuba hiyo inatosha kwa 
madhumini yetu.
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“Angalieni huyu ni Ali: yeye yuko na Qur’ani nayo Qur’ani ipo pamoja naye. Kamwe hawataachana 
mpaka watakapokuja kwangu kwenye hodhi ya Kawthar – Siku ya Hesabu” 26 

Kundi kubwa la watu mashuhuri ambao ni katika sehemu kubwa ya waislam wamekiri kwamba huo 
ulikuwa wosia wa mwisho wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Hata Ibn Hajar baada ya kuiandika Hadith al-
Thaqalaini	(Hadithi	ya	Vizito	viwili),	anatoa	dondoo	kwa	kusema:	“Hadithi	ya	‘Kushikamana’	imetufikia	
kupitia kwenye vyanzo vingi na zaidi ya Masahaba ishirini wamesimulia.”  Kisha kitambo kidogo, akaen-
delea kusema: “Hapa shaka hujitokeza, na ni kwamba wakati ambapo hadithi hii imetujia kutoka vyanzo 
mbalimbali, bado vingine vinasema kwamba maneno haya aliyasema wakati wa Hijja yake ya mwisho, 
wengine wanasema ameyasema maneno haya akiwa Madina akiwa yu mgonjwa amelala kwenye kitanda 
chake	alichofia	na	chumba	kikiwa	kimejaa	masahaba	wake,	bado	wengine	wanasema	ameyasema	maneno	
haya akiwa Ghadir Khum au wakati wa kurudi kutoka Ta’if. Lakini hakuna ukinzani kwani inawezekana 
kwamba, kwa kuchukulia umuhimu na ukubwa wa Qur’ani na Ahlul-Bayt, na mtazamo wa kusisitizia 
jambo hili kwa watu, huenda Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ameyarudia maneno haya kwenye nyakati na 
sehemu zote hizi ili kwamba mtu yeyote ambaye hakuyasikia maneno haya kabla aweze kuyasikia sasa.27

Aidha, kwa vile Ahlul-Bayt wanabeba uzito mkubwa mbele ya Allah kama Qur’ani Tukufu, Ahlul-
Bayt wana sifa sawa na Qur’ani. Kama ambavyo Qur’ani ni haki kuanzia mwanzo mpaka mwisho bila 
kivuli chochote cha uwongo ndani yake, na kama ambavyo ni wajibu kwa kila Mwislamu kutii amri zake 
(Qur’ani), hivyo lazima Ahlul-Bayt wawe walinzi wa kweli kwa ukamilifu na uaminifu ambao amri zao 
lazima zifuatwe na wote. Kwa hiyo, hakuwezi kuwa na ukwepaji wa kuukubali uongozi wao na kufuata 
itikadi yao na imani yao. waislamu wanafungwa na semi hizi za Mtume (s.a.w.w.) kuwafuata wao na sio 
mwingine yeyote. Kama ambavyo haiwezekani kwa Mwislamu yeyote kuipa mgongo Qur’ani au kufuata 
mfumo wowote wa sheria ambazo ni tofauti nayo, hivyo, wakati Ahlul-Bayt wameelezewa bila ubishi 
kama walio sawa katika uzito na umuhimu  kama Qur’ani, mwelekeo huohuo lazima ufuatwe kufuatana 
na utukufu wao, na haiwezi kuruhusiwa kuwapa mgongo ili kuwafuata watu wengine wowote.

Katika usemi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w): “Ninakuachieni miongoni mwenu vizito viwili; kama mtashi-
kamana navyo vyote kamwe hamtapotea; navyo ni Kitabu cha Allah na kizazi changu,” haja ya kushikamana 
navyo vyote lazima ichungwe kwa umahususi. Kwa uwazi huonesha kwamba yeyote yule anayeshikamana 
navyo au kuvifuata vyote kama walinzi wake, ataokolewa kutokana na kupotea. Kwa hiyo, kama mtu ata-
chukua kimojawapo bila ya kuchukua kingine kama mlinzi atapotea. Nukta hii bado ni wazi yatiwa nguvu na 
kauli ya Mtume ya hadithi ya vizito viwili iliyopo kwa Tabrani: “chunga! Na wala usiende mbele yao wala 
nyuma yao, kwani kwa kila hali utaangamizwa; na usijaribu kuwafundisha kwani wanajua zaidi kuliko wewe.”

Ibn Hajar anayachukulia maneno haya kwamba mwenye kupata sifa za juu miongoni mwao na wajibu 
za kidini, ndiye mwenye kutangulizwa kabla ya mwingine.28

26  Sawa’iq al-Muhriqah ya Allah Ibn Hajar, mistari michache ya mwisho ya sura 9 kichwa cha habari kidogo Na. 2.
27  Sawa ’iq al-Muhriqah ya Allah Ibn Hajar, sura ya 11 kichwa cha habari kidogo Na. 1 uk. 89.
28  Sawa’iq al-Muhriqah, sura juu wosia wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ukurasa wa 136. kwa sababu ya kukiri haki Ibn Hajar anapaswa kujibu 

angalau maswali yafuatayo: “kwanini imani ya Ashari imependelewa zaidi ya ile ya Ahlul-Bayt? Kwa nini waliotangulia (Ahlul-Bayt) wameachwa 
na	waliofuata	wamekubaliwa	kama	chimbuko	la	imani	katika	mambo	ya	sheria	na	ibada?	Kwa	nini	Abu	Hanifah,	Al-Malik,	Al-Shafi’i	na	al-
Hambal wanaonekana bora zaidi ya Ahlul-Bayt? Kuhusu swala la hadithi kwanini khariji kama Imran ibn Hattan amependelewa zaidi? Kwa nini 
katika	swala	la	kutafisiri	Qur’ani	Tukufu.	Tafisiri	ya	Al-Muqatil	ibn	Sulayman	(ambaye	alikuwa	wa	madhehebu	ya	murji’i	ambao	wanaamini	
kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili) inapewa uzito zaidi kuliko tafsiri ya Ahlul-Bayt. Halikadhalika, katika matawi mengine ya elimu, kwa nini 
watu wengine wanapendelewa zaidi kuliko Ahlul-Bayt? Na kwa nini katika jambo la ukhalifa yaani urithi kwa Mtukufu Mtume, binamu yake na 
mfuasi wake muaminifu ambaye kuhusu yeye Mtukufu Mtume alisema: “Ni Ali tu ndiye anayeweza kutimiza ahadi zangu,” aliwekwa  kando na 
uzawa wa Al-Marwan wanakubaliwa kuwa Makhalifa badala ya kizazi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.); na anaendelea zaidi, anasema, “Hapa kuna 
shaka inajitokeza, kwamba wakati hadithi imekuja kupitia vyanzo kadha wa kadha, wengine wanasema kwamba maneno haya yalisemwa kule 
Madina	alipokuwa	kwenye	kitanda	chake	alichofia	na	chumba	kilikuwa	kimejaa	masahaba	wake,	ambapo	wengine	wanasema	kwamba	alisema	
maneno haya kule Ghadir Khum au wakati wa kurudi kutoka Ta’if. Lakini hakuna kutokupatana kwa sababu inawezekana kwamba, kwa kutilia 
maanani	umuhimu	na	ukubwa	wa	Qur’ani	na	Ahlul-Bayt	na	fikira	ya	kusisitiza	jambo	hili	kwa	watu,	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	alirudia	maneno	
haya katika nyakati zote hizo kwa sababu kama kuna yeyote ambaye alikuwa hajasikia basi ayasikie sasa.” Aidha, kwa kuwa uzito wa Ahlul-Bayt 
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Hadithi nyingine ambayo inamlazimisha kila Mwislamu kuwafuata Ahlul-Bayt (a.s.) na kutomkubali 
yeyote yule kama mlinzi katika masuala ya dini, ni ile ambayo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: 
“Chungeni!	Ahlul-Bayt	wangu	ni	kama	Safina	ya	Nuh;	yeyote	yule	aliyeipanda	aliokolewa,	na	yeyote	
aliyeipa mgongo aliangamizwa.”29 Bado hadithi nyingine inatuambia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
alisema: “Ahlul-Bayt wangu ni kama Lango la Toba30 la wana wa Israil; yeyote ambaye aliingia humo 
aliokolewa.”31 

kwenye macho ya Mwenyezi Mungu ni sawa na uzito wa Qur’ani cha kwanza kina sifa sawa kama kile cha pili kama vile ambavyo Qur’ani 
Tukufu ni kweli tupu toka mwanzo mpaka mwisho bila ya hata doa la uongo ndani yake, na kama ilivyo wajibu kwa kila Mwislamu kutii amri 
zake, hivyo vile vile lazima Ahlul-Bayt wawe wakweli kikamilifu, na viongozi waaminifu amri zao lazima zifuatwe na wote. Kwa hiyo, hakuna 
namna ya kukwepa uongozi wao bali kufuata kanuni na imani yao tu. waislamu wanashurutishwa na hadithi hizi za Mtume kuwafuata wao tu na 
sio mwingine yeyote. Kama ambavyo haiwezekani kwa Mwislamu kuipa kisogo Qur’ani Tukufu au kufuata mfano wowote wa kanuni ambazo 
hazipatani nayo, hivyo wakati ambapo Ahlul-Bayt wameelezewa kwa wazi mno kwamba ni sawa katika uzito na muhimu kama ilivyo Qur’ani, 
hivyo hali hiyo hiyo yapaswa msimamo huo huo kufuatwa kuhusiana na mafundisho yao, na haitaruhusiwa kuwakataa wao na kuwafuata 
wengineo.Kwenye hadithi ya Mtume isemayo: “Miongoni mwenu nawaachieni vizoto viwili kama, kama mkishikamana na vyote hivyo, 
hamtapotea, na vitu hivi ni Kitabu cha Mwenyezi Mungu (Qur’ani Tukufu) na kizazi changu (Ahlul-Bayt), hususan mambo ya kushikamana na 
vyote viwili yapaswa kuangaliwa, inaonyesha wazi kwamba yeyote atakayeacha kushikamana au kufuata vyote viwili kama viongozi wake, 
anaweza akapotea. Nukta hii bano linakuwa wazi zaidi kwa kuweka maanani simulizi ya Tabrani ambayo ina nguvu zaidi: “Angalieni: Na msije 
mkaenda mbele yao au mkabaki nyuma yao kwani katika hali zote (mkiwa mbele au nyuma) mtateketea; na msijaribu kuwafundisha kwani wao 
wanajua zaidi yenu” Ibn Hajaar anashikilia kwamba maneno haya yanaonyesha kwamba wale Ahlul-Bayt ambao walikuwa na sifa hizi walikuwa 
bora zaidi ya watu wote. Hadithi nyingine ambayo inalazimisha kila Mwislam kuwafuata Ahlul-Bayt na kutomkubali yeyote kama kiongozi 
katika	mambo	ya	dini	ni	kwamba	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	alisema:	“Agalieni	Ahalul-Bayt	wangu	wapo	kama	Safina	ya	Nuhu,	yeyote	aliyeingia	
humo aliokoka na yeyote aliyekataa kuingia humo aliangamia.” Pia haadithi nyingine inatuambia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  alisema 
“Ahlul-Bayt wangu ni kama Lango la toba, la wana wa Israeli; yeyote aliyeingia humo alisamehewa.” Hadithi nyingine tena inasema: “Nyota 
huwalinda waishio juu ya ardhi wasife maji, na Ahlul-Bayt wangu ni walinzi wa wafuasi wangu dhidi ya mifarakano ya mambo ya kidini. Hivyo 
basi, kundi lolote miongoni mwa waarabu ambalo litawapinga Ahlul-Bayt wangu katika maswala yahusuyo sheria za Mwenyezi Mungu 
litagawanywa	na	fitina	na	kuwa	kundi	la	shetani.”	Kwa	hiyo	hadithi	hizi	hazikuacha	nafasi	ya	shaka	yoyote.	Hapawezi	kuwepo	na	namna	nyingine	
isipokuwa kuwafuata Ahlul-Bayt (a.s.) na kuacha upinzani dhidi yao. upatanisho wa wazi kabisa ambao Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametuelekeza 
kuhusu mambo haya katika hadithi zilizotajwa hapo juu hauwezi kuzidiwa au kulinganishwa na mwingine katika lugha nyingine yeyote. Hapa 
Ahlul-Bayt (a.s.) wamefanyiwa rejea wote kwa ujumla. Tamko linawahusu Ahlul-Bayt wote. Aidha hii inawahusu wale tu ambao ni Mitume wa 
Mwenyezi Mungu na wanao wadhifa wa Imamu kwa Amri ya Mwenyezi Mungu kama ilivyothibitishwa na hoja na kushikiliwa na hadithi. 
wanachuoni kutoka katika madhehebu makubwa ya waislamu wamekiri hivyo pia. Kwa mfano: Ibn Hajar ameandika katika Sawa’iq Muhriqah 
yake;	“Watu	wengine	wanafikiri	kwamba	labda	‘Ahlul-Bayt	ambao	Mtukufu	Mtume	amewataja	kama	walinzi	ni	hao	wanachuo	wasomi	miongoni	
mwa Ahalul-Bayt, kwani mwongozo unapatikana kupitia kwao tu. wao ni kama nyota ambao kupitia kwao tunaongozwa kuelekea kwenye haki, 
na	kama	nyota	zinaondolewa	au	zikifichwa	tungekutana	uso	kwa	uso	na	alama	za	Mwenye	Nguvu	zote	kama	ilivyoahidiwa	-	yaani	Siku	ya	
ufufuo. Haya yatatokea wakati ambapo Mahd atakuja, kama ilivyoelezwa kwenye hadithi, na Mtume Isa ataswali swala zake nyuma yake, Dajjal 
atauawa na halafu alama za Mwenye Nguvu zote zitaonekana moja baada ya nyingine” Mahali pengine Ibn Hajar ameandika: “Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) aliulizwa kwamba hali ya watu itakuwaje baada ya Ahlul-Bayt na alijibu: Hali yao itakuwa kama punda ambaye uti wa mgogo wake 
umevunjika.”	Unaelewa	vema	kwamba	hadithi	ya	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	ambayo	inasema	kwamba	Ahlul-Bayt	ni	kama	mfano	wa	safina	ya	
Nuhu inaelekeza kwenye kutanabahi kwamba wale wanaokubali imani yao na kuwafuata wao, wataokolewa kutoka kwenye adhabu ya jahannamu, 
ambapo wale ambao watawakimbia watakutana na hatima ya mmoja wa aliyejaribu kuokoa maisha yake kwa kupanda mlima, pakiwepo na 
tofauti moja tu kwamba wakati ambapo mwanae Nuhu aliyepotoka alifariki maji, watu hawa watazama na kuteketea kwenye moto wa jahannam. 
Na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipotumia mfano wa Lango la Toba humanisha kwamba kama vile lile Lango lilivyo, Ahlul-Bayt ni udhihirisho 
wa utukufu na mamlaka ya Mola Aliye juu zaidi ambaye tujisalimishe kwake na kumpa utii wa kiwango cha juu, Ibn Hajar anayashugulikia 
masuala	haya	pia.	Baada	ya	kutaja	hadithi	hizi,	ameongezea	kwa	njia	ya	ufafanuzi	kwamba	ule	mfano	wa	Safina	ya	Nuh	(a.s.)	unamanisha	
kwamba wale ambao watawapenda na kuwaheshimu Ahlul-Bayt (a.s.) na kupata faida ya mwongozo wao wataokolewa kutoka kwenye giza la 
upinzani, na wale ambao watawakataa watazama kwenye bahari ya utovu wa shukrani na watateketea kwenye jangwa la maasi na uhalifu.  Na 
kuhusu hadithi ya Lango la Toba, ameandika kwamba Mwenyezi Mungu swt. ameamuru kwamba kwa kuingia Lango la Toba katika hali ya 
unyonge, unyenyekevu na toba, wana wa Israel wangepata msamaha. Kwa njia ileile ameelezea upendo na huba kwa Ahlul-Bayt wa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kwa waislamu kupata msamaha wa dhambi zao.Kwa hiyo ni wazi kwamba kuna hadithi nyingi za uhakika (hata miongoni mwa 
madhehebu makubwa ya waislamu) zinazoonyesha kwamba ni lazima kuwatii na kuwafuata watukufu Ahlul-Bayt (a.s.). walikuwa na sifa 
ambazo ziliweza kuthibitisha upendeleo huo. Kwa sababu hiyo, wanaowafuata maadui na wapinzani wa Ahlul-Bayt wanaweza kuulizwa jinsi 
gani wamefanya kuhusu hadithi ya al-Thaqalayn na hadithi nyingine nyingi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambamo humo wamepewa amri ya 
kuwatii	Ahlul-Bayt	(a.s.)	na	wanawezaje	kudai	kwamba	wao	wameshikamana	na	Ahlul-Bayt	au	kuchukua	hadithi	ndani	ya	safina	ya	wakovu	au	
kuingia kwanye lango la Toba?”

29 Mustadrak (kitabu) cha Imamu Hakimu Jz. 3, uk.151 hadith iliyowasilishwa kupitia vyanzo sahihi kutoka kwa Abu Dharr (R.A.).
30 Kisa cha “Lango la Toba” kimeandikwa kwenye Qur’ani Tukufu 2:57-58
31 Hadithi hii imeandikwa na Al-Tabarani kwenye Awsat yake (hadithi Na. 18) kama ilivyosimuliwa na Abu Sa’id na pia imeandikwa na Al-

Nabahani kwenye Arba’in yake uk. 216.
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hadithi nyingine ni hii ifuatayo:

“Nyota huwalinda wakazi wa duniani kutokana na kuangamia, na Ahlul-Bayt wangu ni walinzi wa 
wafuasi wangu dhidi ya faraka (katika masuala ya dini). Kwa hiyo, kundi lolote miongoni mwa waarabu 
litakalowapinga Ahlul-Bayt wangu (kuhusiana na masuala ya Amri ya Mungu) watagawanyika katika 
faraka na kuwa makundi ya shetani.” 32 Kwa hiyo, hadithi hizi haziachi mwanya wa shaka. Hakuwezi 
kuwepo na njia nyingine isipokuwa kuwafuata Ahlul-Bayt na kuachana na upinzani wote kwao. Maneno 
ya wazi na yasiyopingika ambayo kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ametuelekeza kuhusu masuala 
haya katika hadithi zilizotajwa hapo juu hayawezi kupitwa au kulinganishwa na lugha yoyote nyingine. 

Hapa Ahlul-Bayt (a.s.) wametajwa kwa ujumla. Maelezo hujumuisha Ahlul-Bayt wote. Sifa hii hutumika 
tu kwa wale ambao ni Hoja wa Allah na wenye kushika nafasi makhususi kwa Amri ya Mungu, kama ilivy-
othibitishwa na akili na kuelezewa na hadithi. wanachuoni mahiri kutoka sehemu kubwa ya waislamu vilevile 
wanalikubali hili. kwa mfano, Ibn Hajar anaandika katika kitabu chake Sawa’iq al-Muhriqah: “Baadhi ya watu 
wanafikiri	kwamba	pengine	Ahlul-Bayt	ambao	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	amewateuwa	kama	walinzi	ni	wale	
watu wenye ilimu miongoni mwa Ahlul-Bayt, kwa vile mwongozo waweza tu kupatikana kupitia kwao. wao 
ni kama nyota ambao kupitia kwao tunaongozwa kwenye upande ulio sawa, Na kama nyota zinaondolewa 
(au	zinafichwa)	tungekuja	uso	kwa	uso	na	dalili	za	Allah	Aza	wa	Jallah	kama	ilivyoahidiwa	(yaani,	Siku	ya	
ufufuo). Hii itatokea wakati Mahdi atakapokuja, kama ilivyotajwa katika hadithi, na Nabii Isa (a.s.) ataswali 
nyuma yake, Dajjal atauawa, na kisha dalili za Allah zitatokea moja baada ya nyingine.” 33

Katika sehemu nyingine Ibn Hajar anaandika: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliulizwa watu watakuwa 
na hali gani baada ya Ahlul-Bayt, na alijibu: ‘Hali yao itakuwa kama ile ya farasi ambaye uti wake wa 
mgongo umevunjika.’” 34

unafahamu vizuri sana kwamba hadithi ya Mtume ambayo inasema kwamba Ahlul-Bayt wangu 
ni	 kama	 Safina	 ya	Nuh	 huelekeza	 kwenye	 hitimisho	 kwamba	wale	 ambao	wamefuata	 itikadi	 yao	 na	
wakawafuata wataokolewa kutokana na adhabu ya Jahannam, ambapo wale ambao wamewapa mgongo 
na kuwakimbia watakutana na mateso ya yule ambaye alijaribu kuokoa maisha yake kwa kupanda juu 
ya mlima, pamoja na tofauti moja tu kwamba wakati ambapo yeye (mtoto asi wa Nuh) alifariki maji, 
watu hawa watatumbukizwa kwenye moto wa Jahannam. Na Mtume kutumia kwake mfano wa Lango 
la Toba kwamba kama ilivyo Lango hilo, Ahlul-Bayt ni vidhihirisho vya Mwenye nguvu na utawala wa 
Mola Aliye Juu ambaye kwamba Kwake lazima tujisalimishe na kutoa unyenyekevu wetu na utii. Ibn 
Hajar ameshughulika na masuala haya pia. Baada ya kutaja hadithi hizi anaongeza kwa njia ya ufafanuzi 
kwamba	mfano	wa	Safina	wa	Nuh	 humaanisha	 kwamba	wale	 ambao	watawapenda	 na	 kuwaheshimu	
Ahlul-Bayt na kupata faida kutokana na mwongozo wao wataokolewa kutoka kwenye giza la upinzani, 
na wale ambao watageuka dhidi yao watazamishwa kwenye bahari ya utovu wa shukurani na watapotea 
katika jangwa la ukaidi na uasi. 35

Na amma kuhusu hadithi ya Lango la Toba, anaandika kwamba Allah swt. ameamrisha kwamba kwa 
kuingia kwenye Lango la Toba katika unyenyekevu, udhalili na kujuta, wana wa Israil watapata msa-
maha. Kwa njia hiyohiyo Allah swt. ameelezea upendo na mapenzi kwa Ahlul-Bayt wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kwa waislamu kwa ajili ya kufuta dhambi zao. 36 
32  Mustadrak kitabu cha Imamu Hakim Juzuu ya 3 uk. 149, kama ilivyosimuliwa na Ibn Abbas, pamoja na maneno kwamba hii ni hadithi 

sahihi, lakini haikuandlikwa na masheikh wawili (yaani, Bukhari na Muslim).
33  Kama ilivyosimuliwa na Ibn Abbas, na taarifa ya maandishi kwamba hii ni Hadithi sahihi lakini haikuandikwa na masheikh wawili, 

Muslim na Bukhari.
34  Sawa’iq al-Muhriqah uk. 143. Sasa, tunamuuliza Allamah Ibn Hajar kwamba wakati ambapo Ahlul-Bayt (a.s.) wanashika nafasi ya juu 

kiasi hicho hali itakuwaje kwa wale ambao wanawadharau?
35  Sawa’iq al-Muhriqah sura ya 11 uk 91 inayoshugulika na tafsir ya aya ya saba ambayo rejea yake imetajwa humo.
36  Baada ya kuona rai hii ya Ibn Hajar, ni juu yako kuamua kwamba ni kwa kiwango gani anaweza kuthibtisha katika kukataa uongozi wa 
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Kwa hiyo, ni wazi kwamba kuna kundi la hadithi sahihi (hata miongoni mwa kundi kubwa la wais-
lamu) zinazoonesha kwamba ni lazima kuwaheshimu na kuwafuata Ahlul-Bayt (a.s.). Hadithi ambazo 
zimekuja kwetu kutoka midomoni mwa Ahlul-Bayt ni nyingi sana lakini kwa sababu sipendi kuwasum-
bua, sikuziweka hapa hadithi hizo. Hadithi chache ambazo nimezisimulia zinatosha. 

wako Mwaminifu, sh.

Maimamu katika mambo ya msingi ya masharti ya imani, ibada, desturi na sheria na kwa nini hapati faida kutoka kwenye mafundisho ya 
Ahlul-Bayt (yaani Maimamu) kuhusiana na tafsir ya Qur’ani, Sunnah, unyofu na sosholojia. Kwa hiyo, basi aliwakataa na akajizamisha 
katika bahari ya maasi na utovu wa adabu, na kwanini amechagua kuteketea kwenye jangwa la wasioshukuru? Hata hivyo, Allah swt. 
amsamehe kwa shutuma za uongo ambazo amezifanya dhidi yetu sisi Mashia, na matusi ambayo ametulundikia kweye kitabu chake.
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Barua ya tisa 

dhul Qa’dah 1329 a.h.

Maombi ya Maandiko Zaidi yanayohusika.

usiizuie kalamu yako, na huna haja ya kuogopa kunisumbua. Ninakusikiliza kwa masikio yote; kifua 
changu ni kipana, na kujifunza kutoka kwako, moyo wangu umetulia, na nafsi katika amani na utulivu. 
uthibitisho wote na hoja ambazo umezielezea zimenifanya kuwa na shauku zaidi, na hivyo kuondoa 
vikwazo vya uchovu. Kwa hiyo nitumie zaidi khutba zako zenye kuvutia na vidhihirisho vya vipawa 
vya busara. Nimeona katika khutba zako uchunguzi wa mwenye busara, na hivyo hulowesha zaidi moyo 
wangu	kuliko	maji	safi	na	ya	baridi;	hivyo	naomba	zaidi,	Allah	ambariki	baba	yako,	na	amani	iwe	juu	
yako. wassalam.

wako Mwaminifu, s. 
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Barua ya KuMi

dhul Qa’dah 1329 a.h.

Kutupia Macho Maandiko ya Kutosha.

Kama umependezewa na kupokea barua yangu, na kama umepitia kwa kujitosheleza, basi wakati wote 
nimeweka matumaini yangu juu yako kwa ajili ya kuhitimisha juhudi yangu kwa mafanikio. yeyote 
yule akusudiaye vizuri, afuataye mwendo mzuri wakati akiwa mnyenyekevu, mpole, mwenye heshima, 
aliyejazwa ilimu, mwenye tabia nzuri na subira, huyo hakika anafaa kuwa mwaminifu katika kile 
anachosema na kuandika, ambapo uadilifu na uaminifu viko katika mkono wake na kwenye ulimi wake.

Ni wewe ambaye kwako nawiwa shukurani zangu wakati uliponiomba zaidi na zaidi, kwani ni nani 
mwingine awezaye kuwa na uzuri zaidi, mpole na mnyenyekevu? Ili nikupatie maombi yako na kupoza 
macho yako, ningependa kueleza yafuatayo:

Tabarani katika Mu’jam al-Kabir yake na Rafai katika Musnad yake wametoa na kuishajiisha hadithi 
kutoka kwa Ibn Abbas ambaye anasema: Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  alisema: “yeyote yule anayetaka 
kuishi na kufa kama mimi, na kukaa katika Bustani ya Eden aliyoiandaa Mola wangu, naamkubali Ali 
kama bwana wake baada yangu mimi, na amtii yeyote atakayemuweka juu yake, awafuate Ahlul-Bayt 
baada yangu, kwani wao ni kizazi changu na wameumbwa kutokana na dongo nililoumbiwa mimi na 
kujaliwa maarifa na utambuzi wangu mimi mwenyewe. ole wao wale wafuasi wangu watakaowakana 
Ahlul-Bayt na wakautenga uhusiano na undugu wao na mimi. Kamwe Mwenyezi Mungu asiwajaalie 
kufaidika na maombezi yangu.”37 

Mutir, Al-Burudi, Ibn Jarir, Ibn Shahin na Ibn Mundah wameiandika hadithi ambayo ilipatikana ku-
toka kwa Ziyad ibn Matraf kupitia kwa Ishaq isemayo: “Nilimsikia Mjumbe wa Mwenyezi Mungu ak-
isema: ‘yeyote yule anayetaka kuishi na kufa kama mimi na kuingia pepo ya milele, basi amkubali Ali na 
watoto wake baada yake kama mabwana zake, kwa sababu ni watu ambao hawatawatoa kwenye uongofo 
na wala hawatawaacheni kuingia kwenye upotofu.’” 38

Halikadhalika imesimuliwa na Zayd Ibn al-Arqam kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisema: “yey-
ote yule anayetaka kuishi kama nilivyoishi mimi na kufa kifo kama changu na kuingia kwenye Bustani 
yenye kipeo cha furaha ya milele ambayo Mwenyezi Mungu ameniahidi, na amfanye Ali kuwa kiongozi 
wake kwa sababu kamwe hatakuongozeni nje ya njia ya muongozo wa kweli wala hatawapelekeni kwe-
nye makosa “ 39

37  Hadith hii inaonekana kwa maneno yale yale katika Kanz Al-Ummal, Jz. 6 uk. 217 Hadithi Na. 3819 na pia imeandikwa katika toleo la 
mukhtasari wa Kanz al-Ummal, angalia kwenye pambizo la Musnad Ahmad Ibn Hanbal, Jz. 5 uk. 94. Tofauti moja tu iliypo ni kwamba 
katika	toleo	la	mukhtasari	neno	“elimu”	limeachwa,	lakini	inawezekana	hili	ni	kosa	la	mchapishaji.	Hafiz	Abu	Nu’aim	ameandika	Hadithi	
hii katika Hiliyah yake na Ibn Abi’l-Hadid Mutazilah amechukua kutoka kwake na kuiweka katika sharhe yake ya Nahj al-Balagha 
(angalia toleo la cairo, Jz. 2, uk. 450). Ahmad Ibn Hanbal pia ameandika Hadithi kama hiyo katika Musnad yake na katika kitabu chake 
Manaqib Ali ibn Abi Talib.

38  Kanz al-Ummal, Jz. 6, uk. 155 Hadithi Na. 2578; vile vile muhutasari wa Kanz al-Ummal kwenye pambizo la Musnad ya Ahmad ibn 
Hanbal Jz. 5, uk 32. Allamah Ibn Hajar al-Asqalani ameandika hadithi hii kwa kifupi kwenye kitabu chake Isabah kuhusiana na maisha 
ya Ziyad ibn Matraf, pamoja na maelezo kwamba “Hadithi hii imepatikana kutoka kwa yahya ibn yali al-Muharibi na kwa hiyo ni hadithi 
dhaifu.” Lakini kwa maoni yangu, maelezo ya Ibn Hajar ni ya kushangaza sana kwa sababu yahya ibn yali amekubalika na wote kwamba 
yeye ni msimulizi wa kuaminika wa hadithi. Imam Muslim amechukua hadithi kutoka kwake (yahya ibn yali al-Muharibi) kwenye sura 
inayozungumzia “Adhabu” katika Sahih yake. Allamah Dhahabi amesema katika Al-Mizan yake kwamba kuaminika kwake ni kama 
ilivyothibitishwa na Allamah Qaysarani na wengineo wanamuona yeye (yahya ibn yali al-Muharibi) kuwa ni miongoni mwa wasimulizi 
ambao Muslim na Bukhari wanawaona kama wakweli na thabiti.

39  Mustadrak kitabu cha Imam Hakim, Jz. 3, uk. 128 mnayo hadithi hii pamoja na maelezo kwamba ni hadithi sahihi lakini masheikh wawili 
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Ammar Ibn yasir (R.A.) alisimulia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisema: “Ninamuonya kila 
aliyeniamini mimi na ambaye ameyakinisha kuwa mimi ni  mkweli aikubali serikali ya Ali ibn Abi Talib, 
kwani yeyote amkubaliaye Ali kama mtawala wake amenikubali mimi hivyo, na yeyote ampendaye Ali 
amenipenda mimi na anayenipenda mimi amempenda Allah. yeyote anayemchukia ananichukia mimi 
na mwenye kunichukia anamchukia Mwenyezi Mungu Mwenye Nguvu zote.” 40 Ammar anasimulia tena 
kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Ewe Mola wangu! yeyote yule  anayeniamini mimi na 
ameyakinisha ukweli wangu naamchukulie Ali kama bwana wake, kwani serikali yake ndio yangu mimi, 
na serikali yangu mimi ni ile ya Mwenyezi Mungu, Aliye juu zaidi.”41 

Katika hadithi nyingine Ammar anasimulia kuwa: wakati mmoja Mtukufu Mtume (s.a.w.w) aliwa-
hutubia watu akasema: “Enyi watu! Kwa kweli fadhila, heshima na hadhi ni kwa ajili ya Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu na kizazi chake; hivyo, msiache udanganyifu wowote uwapotoshe.”42 Na Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w) alisema: “Katika kila kizazi cha umma wangu watakuwepo watu wenye haki na uadilifu 
katika Ahlul-Bayt wangu ambao ni sawa na mimi tu na watakaozuia upotofu wa wahalifu katika dini 
yangu, na tafsiri za wajinga. Tambueni kwamba Maimamu wenu watakuwa wawakilishi wenu mbele ya 
Mwenyezi Mungu. Hivyo muwe waangalifu ni kina nani mnawafanya kuwa wawakilishi wenu Kwake.”43 
Mtukufu Mtume pia alisema: “Msitangulie mbele yao mkaja mkaangamia, wala msiwe mbali nyuma 
yao msije pia mkaangamia na msiwafundishe kwani wao wanajua zaidi yenu”44 Pia alisema (s.a.w.w): 
“wachukulieni Ahlul-Bayt wangu miongoni mwenu kama vile mnavyokichukulia kichwa cha mwili, na 
macho yaliyo katika kichwa, kwani kichwa kinaongozwa na macho.”45 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w) pia alisema: “Shikeni mapenzi ya Ahlul-Bayt kwa umuhimu kabisa, kwani 
yeyote anayekutana na Muumba wake akiwa anatupenda sisi ataingia peponi kwa uombezi wetu. Naapa 
kwa yule ambaye uhai wangu uko mikononi Mwake, hakuna matendo mema ya mtu yatakayofanya anu-
faike mpaka azitambue haki zetu.”46 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w) aliendelea kusema zaidi: “Elimu ya Aali Muhammad (kizazi cha Muham-
mad) inaleta wokovu kutokana na Moto wa Jahannam na kuwapenda wao ni kibali cha kutembea kwenye 

(Muslim Bukhari) hawakuiandika. Pia iliandikwa katika kitabu cha Tabarani, Abu Na’im katika Fadha’il al-Sahabah cha Tabarani, Abu 
Nu’aim katika Faza’il al-Sahabah na katika Kanz al-Ummal kwenye pambizo ya Musnad Jz. 5, uk. 32. 

40  Imeandikwa na Tabarani katika kitabu cha Al-Kabir, na Ibn Asakir kwenye kitabu chake cha historia, na pia inaonekana kwenye Kanz al-
Ummal, Jz. 6, kama hadithi Na. 2571 mwishoni mwa uk. wa 154.

41  Al-Tabarani, kwenye kitabu Al-Kabir amesimulia hadithi hii kutoka kwa Muhammad, mtoto wa Abu ubaydah, mtoto wa Muhammad, 
mtoto wa Ammar ibn yasir kwamba ilikuwa inasimuliwa kutoka baba kwenda kwa mjukuu kwenda kwa kilembwe na ni Hadithi Na.2576 
katika Jz. 6, uk. 155 wa Kanz al-Ummal na pia imewekwa kwenye toleo la mukhutasari wa kitabu hicho.

42  Abu al-Shaykh ameiweka (hadithi hii) katika hadithi ndefu na Ibn Hajar amechukua kutoka kwake na kuiandika kwenye Sawiq al-Muhriqah, uk. 
105 kichwa cha habari Na. 4 kwenye mazungumzo yake ya Aya ya 23 sura ya 42 ya Qur’ani Tukufu. 

43  Imeandikwa na Al-Mulla, kwenye kitabu chake Sirat na pia Ibn Hajr katika Sawaiq al-Muhriqah uk. 90, kuhusiana na tafsiri ya aya, “Na 
wasimamisheni. hakika hao wataulizwa  (Qur’ani Tukufu 37:24).

44  Imeandikwa na al-Tabarani kama sehemu ya hadithi ya Thaqalayn (vizito viwili) na imetajwa na Ibn Hajar katika kitabu chake kuhusiana 
na tafsiri ya aya ya 24, sura ya 37, kwenye Sawaiq al-Muhriqah, sura 11, uk. 89.

45  Hadithi imetujia kutoka kwa masahaba kadhaa ambao wamesimulia sunnah, kuna iliyopokelewa kutoka kwa Abu Dharr na imeandikwa na 
Imam al-Saban katika kitabu chake cha Is’af al-Raghibn na Shaykh yusuf al-Nabahani kwenye uk. 31 wa Al-Sharaf al-Muabbad kutoka 
kwa zaidi ya mtu mmoja. Ni uthibitisho wa ukuu wa Ahlul-Bayt (a.s.) na wa imani kwamba mwongozo wa kweli unapatikana kutoka 
kwao tu.

46  Imeandikwa na Al-Tabarani kwenye kitabu chake Awsat, imeandikwa na Allamah Suyuti kwenye kitabu chake Ihya al- Mayyit, imeandikwa 
na Allamah al-Nabahani kwenye Arbain al-Arbain, na Allamah Ibn Hajar kwenye Sawaiq al-Muhriqah. Hebu tafakari usemi huu wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kwa makini kwamba hakuna matendo mema ya mtu yatakayomnufaisha yeye mpaka akubali haki zetu. Na 
niambie ni haki zipi ambazo zimefanywa kuwa ni sharti la mbele kwa ajili ya kukubaliwa kwa matendo yetu mema. Je, haina maana 
kwamba yatupasa kuwatii na kuwafuata Ahlul-Bayt (a.s.) kutekeleza maelekezo yao na kuomba mkuruba kwa Allah kwa mwongozo wao? 
Ni maana gani nyingine yaweza kuwa kwa neno ‘haki’ isipokuwa Nubuwwah (utume) na ukhalifa (ukaimu) wakati ambapo kuwakubali 
wao	yote	haya	ni	muhimu	mno	na	kuyashika	yote?	Lakini	ole	wetu,	lazima	tushughulike	na	watu	ambao	hawafikirii	na	kuagalia	mambo	
haya. hakika kabisa tumetoka kwa Mwenyezi Mungu na kwake tutarejea.
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njia iliyonyooka na kuwatii kwao ni kinga kutokana na Ghadhabu ya Mwenyezi Mungu.”47 Na Mtume 
Mtukufu (s.a.w.w) anasema: ”Siku ya Hukumu hakuna hata mmoja ambaye ataweza kuondoka mahali pa 
hesabu ya matendo yake mpaka awe ameulizwa juu ya mambo manne: jinsi alivyoyatumia maisha yake 
na mali yake na wapi amepata mali yake hiyo na pia ataulizwa kuhusu kutupenda sisi Ahlul-Bayt.”48 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w) anazidi kusema: “Kama yeyote atasimama na kuswali katikati ya Rukn na 
Maqaam lakini akawa anakichukia kizazi cha Muhammad (amani na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe 
juu yao wote) bado atakwenda Jahanamm tu.”49 Na Mtukufu Mtume (s.a.w.w) anasema: “yeyote ata-
kayekufa kwa ajili ya mapenzi yake kwa Aali Muhammad atakuwa shahidi. yeyote atakayekufa kwa ajili 
ya kuwapenda Aali Muhammad atakufa kama muumini mwenye imani kamili. Na yeyote atakayekufa 
kwa ajili ya kuwapenda Aali Muhammad atabashiriwa na malaika wa mauti kisha na Mankir na Nakiir 
juu ya habari njema za kuingia Peponi. Na yeyote atakayekufa kwa ajili ya kuwapenda Aali Muhammad 
atapelekwa Peponi kwa fahari kubwa ambayo kwamba bibi harusi hupelekwa nyumbani kwa mumewe. 
yeyote atakayekufa kwa ajili ya kuwapenda Aali Muhammad, milango miwili inayoelekea Peponi itafun-
guliwa kwa ajili yake humo kaburini mwake. Mwenyezi Mungu atalifanya kaburi lake kuwa mahali pa 
kuzuru malaika wa Rehema. Na yeyote atakayekufa kwa ajili ya kuwapenda Aali Muhammad atakufa 
katika sunna (ya Mtume) na makubaliano (‘Ijma’ah) na angalieni, yeyote atakayekufa akiwa adui wa Aali 
Muhammad, itaandikwa katikati ya macho yake katika Siku ya Hukumu, kwamba ‘Anapaswa kukata 
tamaa juu ya rehma za Mwenyezi Mungu…,” mpaka mwisho wa hotuba yake isiyo na kifani ambayo 
kwayo alitaka kugeuza mielekeo na misukumo ya matakwa.

Hii imenukuliwa kutoka kwenye khutuba ‘Asma’ ambayo imesimuliwa na wanachuoni wote wa Ki-
Sunni wenye kuaminika.50

Mada zote zilizoshugulikiwa katika hadithi hizi zinakubalika kwa wote, hususan kwa wanachuoni wa 
kuaminika wa Ahlul-Bayt. 

47  Kitabu Al-Shafa kilichoandikwa na Qadhi Ayadh, Jz. 2, uk. 40 kilichochapishwa Astanbul mwaka wa 1328 Hijiria. unaweza ukaona 
vizuri sana kwamba “kukubali” katika fuo hili  hakumaanishi kujua majina yao tu au kufahamu uhusiano wao wa kidugu na Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.), kwa sababu hata Abu Lahab na Abu Jahli walijua na kuelewa mambo haya.  “Kukubali” maana yake ni kwamba inapasa 
wakubaliwe kama wapenzi wa Mungu. Kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alivyosema: “yeyote anayekufa bila kumkubali Imamu wa zama 
zake anakufa kifo cha kijahilia.” Mapenzi kwa Mwenyezi Mungu maana yake kiwango cha mapenzi ambacho ni Mitume na Maimamu tu 
wanaoweza kupata na ni muhimu kwamba kila atafutaye kweli yampasa awapende, awaheshimu na kuwatii wao katika nguvu zote kwenye 
nafsi kwa kiwango kile kile na hii inalifanya jambo hili kuwa wazi kama mwanga wa mchana. 

48  Lau kama ingekuwa Ahlul-Bayt (a.s.) hawakuteuliwa na Muweza Mwenye nguvu kwenye cheo hiki cha juu mno ambacho huhitaji 
maigizo ya mfano wao na utii wa amri zao, jukumu la kuwapenda wao halingekuwa sharti na lazima kiasi hicho. Hadithi hii imeandikwa 
na Al-Tabarani kutoka kwa Ibn Abbas na kutoka kwake Allamah Suyuti na Al-Nabahani kwenye vitabu vyao Ihya al-Mayyit na Arbain 
(kila mmoja chake kwa mfuatano huo) Maulamaa wengi wengine pia wameiandika hadithi hii.

49  Imeandikwa na Al-Tabarani, Al-Hakim, Al-Nabahani (kwenye kitabu chake Arbain) Suyuti (kwenye kitabu chake Ihya al-Mayyit) na 
wengineo. Hadithi hii inafanana na hadithi zingine ambazo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) anasema kuwa “yeye ambaye anauwezo juu ya uhai 
wangu na kifo changu, hakuna matendo mema ya mtu yeyote ambayo yatamnufaisha mpaka awe amekubali haki zetu, lakini kwa ajili ya 
kweli kwamba uadui au uovu kwa dhuria wa Muhammad (s.a.w.w.) ni sawa na kufanya uadui na Mwenyezi Mungu, na matendo mema 
ya mtu kamwe hayangekanushwa kwa sababu hizi na lau kama ingekuwa AaIi Muhammad sio warithi wawakilishi wa kweli wa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) ingewezekanaje haki zao kupewa umuhimu wa kiasi hicho? Allamah al-Nabahani kwenye kitabu chake Arbain na Suyuti 
kwenye kitabu chake Ihya al-Mayyit wote wameandika kwamba Imam Hakim na Ibn Hayyan wameandika katika vitabu vyao vya hadithi 
kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Kwa yeye ambaye anashirikilia uwezo wa uhai na kifo juu yangu yeyote anayetuonea 
kijicho sisi Ahlul-Bayt, ataadhibiwa kwa moto wa Jahannam.” Halikadhalika, al-Nabahani kwenye kitabu chake na Suyuti kwenye kitabu 
chake Ihya al-Mayyit wote wanasema kwamba Imam Hassan alimwambia Muawiyah ibn Khadij: “kuweni waangalifu na kamwe msije 
mkatuonea kijicho kwani Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “yeyote yule ambaye kwa namna moja au nyingine anatufanya sisi maadui 
zake au anatuonea kijicho sisi, atapigwa akiwa mbali na chemchem ya Kawthar kwa mijeledi ya moto katika Siku hiyo ya Hukumu. “Na 
siku moja Mtukufu Mtume alisema kwenye khotuba yake: “Enyi watu yeyote mwenye uadui kwetu sisi Ahlul-Bayt, atatendewa kama 
Myahudi katika Siku Hukumu.”  kama ilivyoandikwa na Al-Tabarani katika kitabu chake Awsat. Tafadhali angalia pia Ihya al Mayyit na 
Arbain.

50  Imeandikwa na Imam Thalabi kuhusiana na maelezo ya aya ya 23 ya sura ya 42 ya Qur’ani tukufu katika Tafsir al-Kabir yake kutoka kwa 
Jarir ibn Abdullah al-Bajali ambaye alisikia kutoka kwa Mtukufu Mtume mwenyewe. Pia imesimuliwa na al-Zamakshari katika Tafsir 
yake kuwa imethibitishwa bila kupingwa.
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Sasa basi, suala ni kwamba ama Mtukufu Mtume (s.w.w.w) alisema kwa kurudia rudia mambo haya 
kuhusu Ahlul-Bayt kila wakati sio kwa sababu tu walikuwa na uhusiano naye wa udugu wa damu. Kama 
ingelikuwa hivyo, Mtukufu Mtume asingekuwa na ubora wowote ule kuzidi ule wa mtu wa kawaida am-
baye aliwapendelea ndugu zake kwa sababu ya uhusiano wa udugu wa damu. Kinyume chake, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w) alitangaza kwa kusisitiza umuhimu wa Ahlul-Bayt kwa sababu ya ukweli kwamba wao 
ni Hoja za dhahiri za Mwenyezi Mungu, chemchemu za falsafa ya sheria Zake, wawakilishi wa Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w) katika kazi yake ya kuamrisha mema na kukataza mabaya, manaibu wake mwe-
nyewe kwa maneno ya wazi zaidi. Kwa hiyo, yeyote anayewapenda wao anampenda Mwenyezi Mungu 
na Mtume wake, na yeyote atakayewachukia ni adui wa Mwenyezi Mungu na Mtume wake (s.a.w.w). 
yeye Mtukufu Mtume amesema: “yeyote anayetupenda ni muumini na mchamungu wa kweli na yeyote 
anayetuchukia	huyo	ni	mnafiki	mdhalilifu”51 Na kwa ajili hiyo, Farazadaq, mtunzi wa mashairi alisema 
katika kuwasifu:

“Ninyi ni wale ambao mapenzi kwangu ni imani, 

na kinyongo kwangu ni uchukivu;

ukaribu kwenu hakika ni usalimishaji na wokovu. 

“Tukiwahesabu wachamungu, ninyi mtakuwa viongozi wao; hilo ni kweli.

 Kama mtu atauliza: ‘Ni nani wabora wa watu?’ majibu yatakuwa ni ninyi”

amir al-Muminin (a.s) anasema:  

“Mimi na wale watakatifu miongoni mwa kizazi changu ndio wabora mno wa tabia katika utoto na 
wenye elimu zaidi tunapo kuwa watu wazima. Kupitia kwetu sisi Mwenyezi Mungu huufuta uongo, na 
kupitia kwetu sisi huvunja uwezo wa meno ya mbwa mwitu. Kupitia sisi huzitibia huzuni zenu, na kupitia 
kwetu yeye huwakomboeni ninyi. Kupitia kwetu Mwenyezi Mungu huanza (mambo yote) na kumaliza 
(mambo yote).”52 

Kwahiyo, sababu ambayo inatutosha sisi tuwafadhilishe juu ya wengine wote ni kwamba Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe ametoa fadhila kwao juu ya wote, na jambo la kuwaswalia wao kuwa sehemu ya 
wajibu katika sala zetu ijapokuwa anayeswali awe ni Sidiq, Faruuq au mwenye nuru moja, mbili ama 
nuru nyingi. Hakika! Kila anayemuabudu Mwenyezi Mungu kwa kutekeleza wajibat Zake swt., kadhalika 
anamuabudu huku akiwatakia rehema na amani juu ya Muhammad na kizazi chake, kama vile tu ana-
vyomuabudu yeye wakati anapotamka Kalimah at-Tashshahuud (La ilaha illa Allah Muhammad Rasul 
Allah). Huu ni hadhi ambayo mbele yake umma wote umeinamisha vichwa vyao, na ambao mbele yake 
yoyote	utakayemtaja	kati	ya	Maimam	wamejisalimisha	kwa	unyenyekevu.	Imam	shafi’i	(R.A.)	amesema:

“Enyi Ahlul-Bayt wa Mjumbe wa Mwenyezi Mungu! 
Kuwapendeni ninyi ni wajibu, 

ambao Allah ameulazimisha katika Qur’ani Tukufu. 

Inakutosheni heshima kubwa kwamba, 

yeyote anayeswali bila kuwaswalieni swala yake ni batili,

Ni kana kwamba yeye hakuswali kabisa.” 

51 Angalia Sawaiq al-Muhrigah, sura ya 11
52 Aydah al-Ishkal na Abd al-Ghani na Kanz al-Ummal Jz.6, ukurasa 396.
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Hii mistari ya shairi inajulikana sana miongoni mwa watu wa zungumzao Kiarabu kiasi cha kutohitaji 
rejea yeyote. Lakini kwa faida ya wale ambao watasisitiza juu ya rejea angalia Sawaiq al-Muhriqah uku-
rasa 88 ya Ibn Hajar kuhusu tafsiri yake ya Aya ya 33 Sura ya 33 ya Qur’ani Tukufu, Sharaf al-Muabbad 
ya Al-Nabhani, Rishfat al-sadi ya Imam Abu Bakr Shabab al-Din na wegineo.

Hivyo ninamaliza kwa sasa kwa kuweka mbele yako hadithi za Mtukufu Mtume ambazo nimezitaja ka-
tika barua hii katika uthibitisho wa imani kwamba ni lazima kufuata nyayo za Ahlul-Bayt na kufuata mfano 
wao. Qur’ani Tukufu yenyewe inazo aya nyingi ambazo zinaeleweka bila utatanishi na zinathibitisha mambo 
haya haya kwa jinsi ilivyo, kwa rehema za Mwenyezi Mungu, umejaliwa uwezo mkubwa, akili na uoni wa 
kina, ninahitaji tu kufahamisha ukweli huu kwako na wewe mwenyewe utaziona aya hizi wakati utakaposoma 
Qur’ani Tukufu. Shukurani zote zinamsitahiki Allah Mola wa walimwengu wote.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya KuMi na Moja

dhul Qa’dah 1329 a.h.

i.  Kuvutiwa na Maelezo yetu ya wazi,

II.  Wasiwasi wa Kuafikiana nayo Pamoja na Imani za Wengi,  

iii.  Maombi ya dalili ya wazi Kutoka Kitabu cha allah.

(1) Ni heshima kubwa niliyopata kwa kupokea barua yako adhimu, ambayo nimeiona kuwa sahihi katika 
mkondo wake mkuu wenye kueleweka. wingi wa ufasaha wako mkubwa wa kujieleza umepita vilele 
vya milima; nimechunguza barua yako kwa makini sana, na nimekuona wewe kuwa uko mbali katika 
visheni, imara, nguvu katika hoja na msema kweli.

(2) Nimetafakari juu ya hoja zako nzuri na nikazama kwenye ushahidi wako, najikuta nipo katika hali 
ya	hatari,	ya	mtanziko.	Ninapouangalia	ushahidi	wako	ninaukuta	ni	wenye	kuvutia.	Ninapoyafikiria	
maelezo yake nayaona yenye kuarifu. Ninapowatazama Maimamu watokanao na familia nyoofu na 
takatifu ya Mtume nakuta kwamba Mwenyezi Mungu na Mtume wake wamewatukuza nafasi yaona 
kusisitiza juu ya ukuu wa heshima na hadhi yao. Kwa upande mwingine, ninapowaangalia wengi wa 
waislamu, ambao wanawakilisha takriban sehemu kubwa ya umma naona wanatofautiana na Ahlul-
Bayt kinyume na wajibu wa uthubutu huo. Hivyo, najikuta nimegawanywa katika sehemu mbili; se-
hemu moja ikikubaliana na ushahidi huo, ambapo nyingine huniburuza na kunielekeza kwenye kundi 
la waislam walio wengi. Nimeisalimisha kwako ile sehemu ya kwanza ili uiongoze, ni tiifu mikononi 
mwako ambapo sehemu ya pili imekukataa kwa ubishi kabisa. 

(3) Kwa hiyo, je, tafadhali waweza kutoa hoja za kuthibitisha zenye nguvu kwenye Qur’ani Tukufu ili 
kuushinda ubishi wa hii sehemu ya pili na kuweza kuidhibiti na kuigeuza kutokana na kukubaliana na 
imani za kawaida? wassalam.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya KuMi na MBili

dhul Qa’dah 1329 a.h.

ushahidi wa Qur’ani tukufu. 

wewe, shukurani zimuendee Allah, kwa rehema za Mwenyezi Mungu, umeisoma Qur’am Tuku-
fu	kwa	ukamilifu,	 tafsiri	 zake	na	ukazifahamu	maana	zake	zote	za	dhahiri	na	zilizofichika.	

Kwa hiyo, kuna mtu yoyote aliyetukuzwa humo kama Ahlul-Bayt? Je, Qur’ani Tukufu ina tamko la 
wazi juu ya kuondoa uchafu kutoka kwa yeyote isipokuwa Ahlul-Bayt? Je, ‘Aya ya utakaso’ iliterem-
shwa kwa heshima ya mtu mwingine? Je, wahyi Mtukufu umeamuru mapenzi kwa wengineo wow-
ote? “sema siombi ujira kutoka kwenu kwa sababu ya hicho isipokuwa muwapende watu wa 
nyumba yangu. na yeyote yule afanyae tendo jema tunaongezea juu yake wema mkubwa zaidi 
kwake. Elewa Mwenyezi Mungu ni Msamehevu, Msikivu.” (42:23). Jibril alileta aya ya Mubahila 
kwa utukufu wa mtu mwingine yeyote yule? “na yeyote yule atakaye hojiana nawe kuhusu yeye 
baada ya habari ya ufunuo ambao umepewa, muambie, ‘njooni tuwaite watoto wetu na watoto 
wenu, wanawake zetu na wanawake zenu; na sisi na ninyi; halafu tuombe kwa unyeyekevu 
laana ya allah iwashukie wale ambao ni waongo.” (3:6(1) 

Je, “hal ata”53 imeteremshwa	kwa	kuwasifia	wengine?	Hapana!	Naapa	kwa	Jina	la	Mola	Ambaye	kwa	
haki kabisa aliitumia kwa ajili yao, Ambaye yu sahihi na Mwenye haki.

Je! Ahlul-Bayt sio ‘kamba ya Mwenyezi Mungu’ ambao kuhusu wao amesema: 54 “shikamaneni na 
kamba ya Mwenyezi Mungu wote kwa pamoja na msiachane…” (3:103). Na “wakweli” ambao kuhusu 
wao yeye swt. amesema: “Enyi mlioamini!  Mcheni Mwenyezi Mungu na kuweni pamoja na wakweli.” 
(9:119).55 Je! Ahlul-Bayt sio ‘njia ya Allah’ ambayo Mwenyezi Mungu anasema: “na kwa hakika hii 
ndiyo njia yangu iliyonyooka,56 basi ifuateni wala msifuate njia nyingine zikawatenga mbali na njia 
yake. hayo amewausia ili muwe na takua. ” (6:153). Ni Ahlul-Bayt tu ndio “wenye mamlaka miongoni 
mwenu” kama ilivyoandikwa kwenye aya hii: 57 “Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini 
Mtume na wenye mamlaka miongoni mwenu…”(4:59). Ndio “wenye ujuzi wa wahyi” ambao Mwenyezi 

53 Maudhui ya Sura ya Al-Dahr (76) katika Q’ur’ani Tukufu.
54  Imam Thalabi ameandika katika tafsir yake iitwayo Tafsir Al-Kabir kutoka kwa Aban ibn Taqlib kwamba alisikia kutoka kwa Imam Jafr al-

Sadiq (a.s.) akisema: “Sisi ni ‘kamba ya Mwenyezi Mungu’ ambayo kwayo Mwenyezi Mungu amesema: “shikeni sana kwenye kamba 
ya Mwenyezi Mungu ….” Ibn Hajr pia ameiweka hii miongoni mwa aya zingine zilizoteremshwa kuhusu sifa za Ahlul-Bayt; angalia 
Swaiq al-Muhriqah,	sehemu	ya	kwanza	sura	ya	11.	Imam	Shafi’i	ameripotiwa	na	Imam	Abu	Bakr	ibn	Shahab	Al-	Din	kwenye	Rishafaht 
Al-Sadi kwamba alisema: “Nilipowaona watu madhehebu yao yamewapeleka kwenye habari ya upotovu na ujinga kwa jina la Mwenyezi 
Mungu nilipanda meli ya wokovu, yaani Ahlul-Bayt wa Mustafa, Mtume wa mwisho. Na nilishikilia kamba ya Mwenyezi Mungu yaani 
mapenzi kwao kama alivyotuamrisha sisi tushike sana kamba.”

55  Kwa kusema “wakweli” maana yake ni Mtume na kizazi chake. Vitabu sahihi vinakubaliana katika kuelezea kwamba aya hii inawahusu 
Ahlul-Bayt.		Angalia	Hafiz	Abu	Nu’aim;	Muwaffaq	ibn	Ahmad;	na	Ibn	Hajar		kwenye	Sawaiq Al-Muhrigah yake, sura ya 11 ukurasa wa 
90, kutoka kwa Imam  Zainul-Abidin (a.s) kama nilivyotaja mwishoni mwa barua yangu ya sita (6).

56  Imam Muhammad Baqir (a.s.) na Imam Ja’far Al-Sadiq (a.s.) wanasema: “njia iliyonyooka” inamaanisha ‘Imam’ na ‘na msifuate njia 
zingine’ inamaanisha ‘njia za maimam wengine ambao wanawapotosha ninyi!’ Kwa hiyo, msiondoke na kutuacha sisi.”

57  Sheikh Muhammad ibn yaqub Lulayni (R.A) ameandika katika kitabu sahihi cha Buraydah Al-Ajali ambaye anasema “Nilimuuliza Imam 
Muhammad Al-Baqir (a.s.) kuhusu aya hii na alisoma aya nyingine ambayo ni: ‘Hamjawaoana wale ambao wamepewa sehemu ya kitabu, 
jinsi wanavyoamini masanamu na miungu ya uongo na jinsi wanavyosema kuhusiana na wale wasioamini, ‘Hao ndio walioongozwa 
vizuri ambao Mwenyezi Mungu amewanyima rehema zake, na yeyote ambaye Mwenyezi Mungu amemnyima rehema zake hawezi kumpa 
msaidizi mwingine yeyote. (Qur’ani, 4:51:52) wanasema kuhusu ‘Maimam’ wa upotovu na ambao hawaamini kwamba wao ni viongozi 
wazuri zaidi kuliko Aali Muhammad: kwa hiyo, Mwenyezi Mungu amewalaani kwenye Kitabu chake Kitakatifu.
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Mungu anasema: “waulizeni wale wenye ujuzi kama hamjui.” (21:7) 58 wao ndio ‘waumini wa kweli’ 
ambao Mwenyezi Mungu asema juu yao: “na mwenye kumpinga Mtume baada ya kumdhihirikia yeye59 
uongofu, na akafuata njia isiyokuwa ya wenye kuamini, tutamwelekeza alikoelekea na tumtie katika 
jahannam, na ndio marejeo maovu. ” (4:115). Na wao ndio ‘viongozi’ na Mwenyezi Mungu anasema juu 
yao: “…Hakika wewe (Mtume) ni mwonyaji tu. Na kila kaumu ina wa kuwaongoza.” (13:7).60

Na je sio hao Ahlul-Bayt ambao “Mwenyezi Mungu amewaneemesha” na akawarejea katika Qur’ani 
Tukufu akisema juu yao: “tuongeze kwenye njia iliyonyooka: njia ya wale ambao umewaneemesha 
….” (1:6-7). 61 Na katika aya nyingine Anasema: “….. hao wa pamoja na wale alio waneemesha Mwe-
nyezi Mungu miongoni mwa manabii, na mashahidi, na masiddiki, na watu wema. na uzuri ulioje 
kuwa pamoja na watu hao!”62 (4:69).

Je! Sio kweli kwamba Mwenyezi Mungu amewapa Ahlul-Bayt uongozi wa watu kwa jumla na baada 
ya Mtukufu Mtume Amewapa uongozi wao tu miongoni mwa watu? Soma aya ifuatayo: “hakika kabisa 
kiongozi wenu ni Mwenyezi Mungu, na Mtume wake, na wale waaminio: wale wanaosimamisha swala 
na kutoa zaka huku wakiwa kwenye rukuu.” 63(5:55).  Je! Mwenyezi Mungu hakufanya wokovu kwa wale 
wanaotubia na kufanya matendo mema kutegemea mamlaka yao yaliyoongozwa akisema: “hakika mimi ni 
mwingi wa maghufira kwa anayetubia na akaamini na akatenda mema tena akaongoka.” (20:82)? 64 Je! 
58  Imam Thalabi ameripoti kutoka kwa Jabir ibn Abdullah Ansari (R.A.) kwenye Tafsir yake kwamba aya hiyo ilipoteremshwa Amir Al-

Muuminn (a.s) alisema: “Sisi ni hao wakumbukao,” na hii imerudiwa na Maimamu wote wa Ahlul-Bayt. Allamah Bahrayni ameandika 
zaidi ya hadithi ishirini kwenye sura ya 35 aya kitabu chake, zinazothibitisha hayohayo.

59  Ibn Marduwayh ameandika kwenye Tafsir yake kuhusu aya hii kwamba ‘upinzani kwa Mtume’ ina maanisha upinzani kuhusiana na 
yale ambayo Mtume aliamuru kuhusiana na ‘Ali, na usemi huu, ‘baada ya muongozo kudhihirishwa kwake’ humaanisha mwongozo 
kuhusu umakamu wa Ali. ‘Ayyashi pia anaelezea hadithi moja katika Tafsir yake kuhusu jambo hilo na kuwa hadithi nyingi sana ambazo 
zimetufikia	sisi	kupitia	kwa	Maimam	wa	Ahlul-Bayt	ambazo	zinaonyesha	kwamba	‘njia ya waumini wa kweli’ inamaanisha njia ya 
Maimam hao.

60  Tha’labi katika Tafsiir yake ameelezea kutoka hadithi iliyopokelewa na IbnAbbas kwamba wakati aya hii ilipoteremshwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) alisema: “Mimi ni mwonyaji na Ali ni kiongozi. Ewe Ali kupitia kwako wale wanaoogozwa watapata uongozi wa kweli.” Hadithi 
kadhaa zimesimuliwa na wafasiri na wakusanyaji wa hadithi. Imesimuliwa na Muhammad ibn Muslim kwamba alipomuuliza Imam Ja’far 
al-Sadiq (a.s.) alisema kwamba kila Imam alikuwa kiongozi wa wakati wake. Imam Muhammad Baqir (a.s.) alisema kwamba “Mwonyaji’ 
maana yake ni Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na ‘kiongozi’ maana yake ni ‘Ali (a.s) na kuongezea kitu hiki (yaani, mamlaka ya kuongoza) 
bado yanaendelea miongoni mwetu”

61  Imeandikwa kwenye Tafsiri ya Thalabi hadithi kutoka kwa Abu Buraydah kwamba ‘njia iliyonyooka, maana yake ni njia ya Muhammad 
(s.a.w.w.) na watoto wa Muhammad na tafsir ya Ibn al-Jarrah juu ya aya hii ni kwamba alisikia kutoka kwa Sufyan Al-Thawri, ambaye 
alisikia kutoka kwa Al-Sadi, ambaye alisikia kutoka Asbat na Mujahid, ambao walisikia kutoka kwa Ibn Abbas ambaye alisema: “Tuongoze 
kwenye mapenzi ya Muhammad na watoto wake.”

62  Hapana shaka kwamba Maimam ni viongozi wa watu wote wasadikishao mashahidi na waadilifu. Kwa mujibu wa hadithi moja 
waliobarikiwa miongoni mwa mitume’ ni Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w) na miongoni mwa wasadikishao ni Ali (a.s) na miongoni 
mwa mashahidi ni Imam Hasan na Imam Husein (a.s)  na miongini mwa waadilifu ni Maimamu wegineo kwa sababu Ali alikuwa 
mwanaume wa kwanza kusilimu na kuwa Mwislamu na kusadikisha ujumbe wa Mtume: na hakuna yeyote anayeweza kuitwa Saddiq 
kwa sababu wengine walikuwa waabudu masanamu mpaka kwenye umri wa miaka thelathini au arobaini ambapo Ali kamwe hakuabudia 
sanamu lolote. Hivyo pia Imam Hasan na imam Husein ni mashahidi wakubwa kabisa katika historia ya binadamu, na uadilifu wa Maimam 
waliobaki hauna shaka lolote.

63  wafasiri wote kwa pamoja wanakubaliana kama Imam wa ki-Ashari Quushaji anavyokiri kwenye Sharh Al-Tajrid kuhusu suala la uimam, 
kwamba aya hii inalenga kwa Amir Al-Muuminin Ali (a.s.) wakati alipompa masikini pete yake wakati alipokuwa kwenye rukuu akiswali. 
Imam Nasa’i pia ameandika hadithi hii katika Sahihah al-Nasa’i yake kutoka kwa Abdullah ibn Salam na hivyo hivyo alifanya mwandishi 
wa Al-jama Bayn al-Sihah al-sitta (mkusanyiko wa vitabu sita vilivyo sahihi) katika mjadala wa tafsir kuhusu Sura ya Maidah na ndivyo 
hivyo Thalabi amefanya. 

64		Ibn	Hajar	ametafisiri	aya	hii	katika	Sawiq Al-Muhriqah sura ya 11 sehemu ya 1 kama ifuatavyo: “Katika kila tukio ni msamehevu kwa 
yule atubiaye, aaminiye na anayefanya mema na wakati uleule anakubali mwongozo pia.’ Thabit al-Banni anasema kwamba ‘anayekubali 
mwongozo’ maana yake ni kuongozwa kwa Ahlul-Bayt, na kuendelea kusema kuwa imesimuliwa na Imam Muhammad ibn Baqir (a.s.) na 
Imam Ja’far al-Sadiq (a.s.) kwamba hii ndio maana yake. Ibn Hajar ameandika hadithi ambazo zinaonyesha kwamba ‘mwongozo’ maana 
yake ni uongozi wa Ahlul-Bayt anaeleza kile Imam Muhammad al-Baqir (a.s.) alichosema kwa Harith ibn yahaya, “Ee Harith, huoni jinsi 
Mwenyezi Mungu ambavyo ameweka sharti kwamba ameamuru hali ya toba, imani na matendo mema hayawezi kumnufaisha yeyote 
mpaka aongozwe kwenye kukubali kwama sisi ni viongozi wake?” Halafu akasimulia kwamba Amir al-mumin (a.s) alisema: kama yeyote 
anatubu	na	kushika	imani	na	kutenda	mema	lakini	hafuati	uongozi	wetu	na	hatambui	nafasi	yetu	haitamfaa	chochote.”	Abu	Nu’aim	al-Hafiz	
pia anaelezea hadithi ya Amir al-Muumin kupitia kwa Aun ibn Abu Jahifah, na ndivyo walivyosema Imam Hakim, Thabit al-Ibnani na Anas 
Ibn Malik.
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Sio kwamba uongozi wao ni sehemu ya ‘amana’ ambayo Qur’ani inazungumzia juu yake: “Kwa hakika tu-
lizitolea amana mbingu na ardhi na milima na zikakataa kuichukua na zikaiogopa, lakini mwanadamu 
akaichukua. hakika yeye ni dhalimu mkubwa, mjinga sana,” (33:72). 65

Je! wao Ahlul-Bayt hawakuwa ndio “amani” ambamo Allah ameamuru kila mtu kuiingia akisema:  
“Enyi mlioamini ingieni katika amani wote na msifuate nyayo za shetani. “(2:208). 66 Je! Ahlul-Bayt 
sio ‘neema’ ambayo juu yake Qur’an inasema: “halafu, katika siku hiyo, mtaulizwa kuhusu hiyo 
neema.” (102:8). 67 Je!	Haikuwa	kuhusu	neema	 ambayo	Mtukufu	Mtume	 aliamuriwa	kuufikisha	yote	
haya?	Je	Mwenyezi	Mungu	hakusisitiza	kuufikisha	kwa	lugha	ambayo	ilivuma	kama	ya	kutisha	ikisema	
ifuatavyo: “Ewe Mtume! Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako; na kama hutafanya, basi 
hukufikisha ujumbe wake. Na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu.  Hakika Mwenyezi Mungu 
hawaongozi watu makafiri.” (5:67).68  Hivi	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	hakuufikisha	ujumbe	huu	pale	
Ghadir	Khum,	baada	ya	kufika	kwenye	mawanda	hayo	ambapo	baada	ya	hilo	Allah	akashusha	aya	hii	
ya pongezi: “…Leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na nimewapendelea 
Uislamu kuwa dini…” (5:3). 69

umeona Mola wako alivyomfanya yule mtu aliyekataa waziwazi uongozi wao akisema: “Ee Mwe-
nyezi Mungu! Kama hili ni kweli linatoka Kwako basi mvua ya mawe itunyeshee kama mvua kutoka 
mbinguni na kufanya adhabu kubwa juu yetu sisi.?” Allah akamuangushia Jiwe la Sijjil kama vile alivyo-
fanya kwa jeshi la tembo. Aya zifuatazo ziliteremshwa kufuatana na tukio hilo. 70 “Muulizaji aliomba juu 
ya adhabu itakayotokea, na kwa makafiri hakuna wa kuizuia.” (70:1-2).

Kwa hakika watu wataulizwa kuhusu mamlaka kama hayo watakapofufuliwa, kama ilivyoashiriwa 
katika maelezo ya aya hii: “wasimamisheni, kwani ni lazima waulizwe.” (37:24). 71 “Fuateni nyayo 
zao kwani wao wana mamlaka.” Hakuna nafasi ya kushangaa zaidi ya hapo hususan pale tunapotambua 
ukweli kwamba mamlaka yao yameamriwa na Allah swt. juu ya watu kwa kupitia kwa Manabii wake, 
wakitoa ushahidi na hoja juu ya hilo, kama ilivyoashiriwa na maelezo ya maneno yake: “waulize mi-
tume wetu tuliowapeleka kabla yako. (43:45).72 
65  Tazama Tafsir al-safi na Tafsir Ali ibn Ibrahim Al-Qummi; pia hadithi zilizosimuliwa na Ibn Babawayh kutoka kwa Imam Muhammad al-

Baqir (a.s.) na Imam Ja’far al-Sadiq (a.s.) na hadithi za Sunni zilizoandikwa na Allamah Bahrayni kwenye kitabu chake Ghayanal-Maria, 
sura ya 115.

66 Katika Sura ya 224 ya Ghayat al-Maraam, mwanachuoni wa Bahrain ananukuu riwaya kumi na mbili kutoka kwenye Sahih zetu 
zinazothibitisha kwamba aya hii ilishuka kuhusu wilayat ya Ali na ile ya Maimam (a.s.) kutokana na kizazi chake na kuzuia uongozi 
kushikwa na wengineo. Katika sura ya 223 anaeleza kwamba al-Asfahani al-Amawii anasimulia vivyo hivyo kuhusu Ali (a.s.) akinukuu 
vyanzo kadhaa. 

67 Ghayah al-Maram cha Allamah Bahrayni sura ya 48, ambacho kina hadithi tatu ambazo zimesimuliwa kutoka kwa wasimulizi wa Sunni, 
ikionyesha kwamba katika aya hii neno ‘neema’ maana yake ni kuneemeshwa kwa uongozi kupitia kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na 
Maimam (a.s). Sura 49 ya kitabu hicho hicho inazo hadithi sahihi 12 za Shia ambazo zinazungumzia suala hilo hilo.

68 Idadi kubwa ya wasimuliaji wa hadithi pamoja na Imam wahidi (kwenye Asbab al-Nuzul) wamesimulia kutoka kwa Hadhrat Abu said al-
Khudri na wengineo kwamba aya hii, ilteremshwa kule Ghadir Khum kuhusu Hadhrat Ali (a.s.). Thalabi kwenye Tafsir yake amesimulia 
kupitia	vyanzo	viwili	kutoka	kwa	Allamah	Hamuyani	Shafii	amesimulia	kwenye	kitabu	chake	Al-Faraidah kupitia kwa wasimulizi wengi 
kutoka kwa Abu Hurayrah, Abu Nu’aim kwenye kitabu chake Nuzul Al-Qur’ani amesimulia kupitia kwa wasimuliaji wawili kutoka kwa 
Abu	Rafi	na	Al-A’mash	na	wao	kutoka	kwa	Atiyah,	Ghayah al-Maram inayo Hadithi tisa kutoka wasimulizi wa Sunni na hadithi nane 
kutoka kwa wasimulizi wa Shia zote zinazungumzia suala moja (Sura 37 na 38). 

69  Ni muhimu kwamba neno hilo hilo ‘neema’ limerudiwa hapa, Imam Muhammad al-Baqir (a.s.) na Imam Ja’far al- Sadiq (a.s.) wametuambia 
wazi wazi kuhusu hali ambayo ilikuwepo wakati aya hii inateremshwa na vitabu vya Sunni vimeandika hadithi sita kutoka kwa Mtukufu 
Mtume mwenyewe kuhusu ukweli huo huo (Ghayah al-Maram sura ya 39 na 40).

70  Tafsir Tha’labi; Nur al-Absar cha Allamah Shablanji, uk. 71; Sirah al-Halabiyah, Jz. 3; na Mustadrak, Jz. 2, 502.  
71  Ibn Hajar katika kitabu chake: Saw’iq al-Muhriqah, ametaja aya hii miongoni mwa aya ambazo hufanya rejea kwa Ahlul Bayt na 

amefafanua juu yake kwa urefu na akaandika hadithi mbalimbali kuunga mkono ufafanuzi wake. Mbali na hilo, Al-Daylami anasimulia 
kutoka kwa Abu Sa’id al-Khudri kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kwamba katika aya hii maneno ‘ni lazima waulizwe’ yana 
maana kwamba lazima waulizwe kuhusiana na wilayat ya Ali na Ahlul Bayt (a.s), kwa vile Allah alimuamrisha Mjumbe wake  kutangaza 
kwa watu kwamba haombi malipo yoyote kwa kazi yake ya kuhubiri isipokuwa mapenzi kwa ndugu wake wa karibu. Hii ndio sababu ya 
kwanini wataulizwa iwapo waliitii wilayat ya Ahlu Bayt kwa ukamilifu  au la. (tazama Saw’iq al-Muhiriqah, sura, 1(1)  

72		Itoshe	tu	kwako	kile	ambacho	Abu	Na’im	al-Hafidh	alichoandika	katika	kitabu	chake	Hilyat al-Awliyaa halikadhalika kama ilivyosimuliwa 
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uongozi wa Ahlul-Bayt ni wa umuhimu mkubwa hivyo kwamba Mwenye Enzi alifanya mapatano 
kuhusu jambo hilo na roho zote za viumbe wake kabla ya uumbaji wa maumbo ya miili yao katika siku 
ya ‘Alastu’ kama ilivyo tajwa kwenye aya ifuatayo: “na Mola wako alipowaleta katika wanadamu ku-
toka miongoni mwa kizazi chao, na akawashuhudilisha juu ya nafsi zao. je, Mimi siye Mola wenu?  
Wakasema: Kwa nini! Tumeshuhudia (kuwa Wewe ndiye Mola wetu)…” (7:172).73 Ilikuwa kupitia 
kwa uombezi wa Ahlul-Bayt kwamba Adam (a.s.) alijifunza maneno ya toba yaliyotajwa katika sura ya 
pili (2:37) kwenye our’ani Tukufu.74 

Mwenyezi Mungu hawaweki kwenye mateso.75 Kwani wao ni kimbilio la wale wote waishio duniani 
na ni njia ya kuelekea kwa Mwenyezi Mungu. wao ni wale ambao kwamba watu wanawaonea wivu kama 
Qur’ani ‘Tukufu isemavyo:76 “au wanawahusudu watu kwa yale Mwenyezi Mungu aliyowapa katika 
fadhila Zake? (4: 54).77 

wao ni wale waliobobea kimadhubuti kwenye elimu ambao kuhusu wao Qur’ani Tukufu inasema: “…
hakuna ajuaye taawili yake isipokuwa Mwenyezi Mungu na wale waliozama kwenye elimu, ambao 
husema: tunaamini yote imetoka kwa Mola (3:7).78 Ni wale watu ambao wataonekana juu “Miinuko,” 
na kuhusu wao Qur’ani Tukufu inasema: “na watu wa mahali palipoinuka wanawaita watu ambao 
wanawajua kwa alama zao …” (7:48).79 Ni watu wa kweli ambao kuhusu wao Qur’ani Tukufu inasema: 

na Thaalabi, Al-Naysaburi na Al-Barqi kuhusu maana yake katika Tafsiir zao, halikadhalika na wenginewo miongoni mwa Ahlu Sunnah 
kama vile Ibrahim ibn Muhammad al-Hamawayni. Vilevile, Abu Ali al-Tabrasi aliielezea katika Majm’a al-Bayan kwa mujibu wa Amirul-
Muminin (a.s) alivyosema. Na katika Ghayat al-Maram sura ya 44 & 45, kilichoandikwa katika maana hii ni kitu kinachoondoa shaka 
yoyote ile.

73  wakati  Allah (s) alipoamua kuumba ulimwengu, Alikusanya viumbe wake wote pamoja mbele yake Mwenyewe na akawauliza: “Ni nani 
Mola wenu?” Hapo hapo wa kwanza kujibu alikuwa ni Mtukufu Mtume (s.a.w.w), na wa pili alikuwa ni Amirul Muminin (a.s)  na kisha 
Maimamu wote ambao watakuwa kizazi chake.  wote walisema: “wewe ni Mola wetu.” Kisha Allah (s)  akawafanya hazina ya Ilmu ya 
Mungu na akawaambia Malaika: “Tazama, hawa ni hazina ya Ilmu yangu na hawa ndio walioaminiwa miongoni mwa viumbe wangu 
wote na watakuwa walinzi wenu katika kila kitu.” Kisha Allah (s) akaamuru watoto wote wa Adam wakiri kwamba yeye ni Mola wao 
na kuahidi utii Kwake na wakasema: “Tunaahidi.” Hapo hapo Allah (s) aliwafanya Malaika washuhudie ahadi hii na Malaika wakasema: 
“Tunashuhudia.” Kisha Akasema: “wasije wakasema katika Siku ya Hukumu kwamba: ‘Tulikuwa hatulijui hili,’ au wakasema: ‘Ilikuwa 
ni wahenga wetu  ndio ambao hawakuamini na sisi tumekuja tu baada yao, basi wewe utatuangamiza kwa kile ambacho waovu walikuwa 
wakikifanya?” (tazama Tafsir al-Ayyashi, hadith iliyosimuliwa kutoka kwa Imamu Ja’far al-Sadiq (a.s); vilevile tazama Firdaus al-Akhyar 
cha Allamah Daylami sura ya 14, uk. 274)

74  Tafsiir Durr al-Mansur, kitabu cha 1, ukurasa wa 61: Kanz-al-Ummal, kitabu cha 1, ukurasa wa 234: Yanabi al-mawaddat ukurasa wa 79. 
Sawaiq al-Muhriqah, sura ya 11 katika sherhe ya aya ya Qur’ani: “Lakini Mwenyezi Mungu hatawadhibu wakati wewe (Ee Muhammad) 
uko nao, wala hatawaadhibu wakitubu ….” (Qur’ani, 8:33) 

75  Sawaiq al-Muhriqah, sura ya 11 sharhe ya aya ya sita ambayo inawasifu Ahlul-Bayt.  
76  Allamah Kulayni mwanachuo mkubwa wa Kiislam, amesimulia kutoka kwa Imam Ja’far al-Sadiq (a.s.) alisema kwamba;  “Sisi ni watu 

ambao utiifu wetu umeunganishwa kama wajibu na Mwenyezi mungu, ni wale ambao tumejichimbia kikamilifu kwenye elimu ya mungu 
na ni wale ambao tulionewa wivu kwa ajili ya neema ambazo mwenyezi mungu alitujalia.” Shaykh al-Sadduq pia ameelezea hadithi hiyo 
hiyo ya kutoka kwa Imam Ja’far Al-Sadiq katika Tahdhib yake.

77  Hii imekubaliwa na ibn Hajar ambaye anaihesabu aya hii miongoni mwa zile zilizoshuka kwa heshima yao, akiiweka ya 6 katika sura 
ya 11 ya Sawa’iq al-Muhriqah.	Ibn	al-Maghazili	Shafi’i		kama	ilivyoashiriwa	katika	maelezo	ya	aya	hii	ndani	ya Sawa’iq al-Muhriqah, 
anamnukuu Imam al-Baqir (A.s.) akisema: “wallahi sisi ndio tunaoonewa wivu.” Katika sura ya 60 na 61 ya Ghayata al-Mahraam riwaya 
sahihi kama thelathini hivi zimeandikwa zikiwa na maana hii.

78  Allamah Kulayni mwanachuo mkubwa wa Kiislam, amesimulia kutoka kwa Imam Ja’far al-Sadiq (a.s.) alisema kwamba; “sisi ni watu 
ambao utiifu kwetu umeunganishwa kama wajibu na Mwenyezi Mungu, ni wale ambao tumejichimbia kikamilifu kwenye elimu ya Mungu 
na ni wale ambao tulionewa wivu kwa ajili ya neema ambazo Mwenyezi Mungu alitujalia.” Shaykh al-Sadduq pia ameelezea hadithi hiyo 
hiyo ya kutoka kwa Imam Ja’far Al-Sadiq (a.s.) katika Tahdhib yake.

79  Yanabi al-Mawaddat, uk. 83; Ruuh al-Bayan, kitabu cha 1, uk. 723, Ibn Abbas amesimulia kwamba Araf ni sehemu ambayo iko juu zaidi 
kuliko	sirat	ambapo	Abbas,	Hamzah	Ali	na	Ja’far	mwenye	mbawa	mbili	watakuwa	wanasimama.	Watawatambua	rafiki	zao	kwa	nyuso	zao	
za kung’aa na maadui zao kwa nyuso zao nyeusi. Imam Hakim alisimulia kupitia vyanzo sahihi kutoka kwa Hadhrat Ali (a.s.) kwamba 
alisema: “Tutasimama katika sehemu iliyopo katikati ya pepo na Jahannam Siku hiyo ya Hukumu, na tutawatambua wale waliotusaidia 
na tutawaelekeza kwenda Peponi, na tutawaelekeza wale waliokuwa maadui zetu Jahanamu.” Darqutni pia amesimulia Hadithi hiyo hiyo 
(angalia Sawaiq al-Muhriqah, sura ya 9). Hadhrat Ali (a.s.) alisema kuiambia kamati ya watu sita ambao umar aliwateua ili wamchague 
mrithi wake, wakati alipokuwa anatoa hotuba yake ndefu: “Nawaulizeni kwa kiapo ikiwa yupo yeyote miongoni mwenu isipokuwa mimi 
ambaye Mtukufu Mtume alisema: ‘Ee Ali, utakuwa mgawaji wa Pepo na Jahannam Siku ya Hukumu.” Na walisema “Hapana, hakuna 
yeyote isipokuwa wewe tu ambaye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema kuhusu hilo. “ Allamah Ibn Hajar, akizungumza kuhusu hadithi hii 
ameandika kwamba inathibitisha kile ambacho Antarah alichosimulia kutoka kwa Imam al-Ridha (a.s.) kwamba Mtukufu Mtume alisema: 
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“wapo watu miongoni mwa waumini waliotimiza ahadi waliyoahidiana na Mwenyezi Mungu. Baa-
dhi yao wamekwishamaliza nadhiri zao, na baadhi wanangojea; wala hawakubadilisha ahadi yao 
hata kidogo. (33:23).80 Ni watu ambao wakati wote humtukuza (dhikir) Allah kwa mfululizo, kuhusu 
wao Qur’ani Tukufu inasema: “Katika nyumba ambazo Mwenyezi Mungu ameruhusu ziinuliwe na 
kutajwa humo jina lake, wanamtakasa humo asubuhi na jioni. watu ambao biashara wala kuuza 
hakuwashughulishi na kumdhukuru Mwenyezi Mungu, na kuisimamisha swala na kutoa Zaka. 
wanaihofu siku ambayo nyoyo na macho yatageuka.” (24:36-37)81

Nyumba zao ni zile zilizotajwa na Allah Aza wa Jallah katika Qur’ani Tukufu katika maneno yenye 
kumetameta: “Katika nyumba ambazo Mwenyezi Mungu ameamrisha atukuzwe na humo litajwe 
Jina Lake…” (24:35)82 Mwenyezi Mungu amefanya ‘kishubaki chao’ katika maneno ambayo Mwenyezi 
Mungu ameielezea Nuru yake katika Sura An-Nur (24: 35), amesema: “...naye ndiye Mwenye mfano 
bora katika mbingu na ardhi. Na Yeye ndiye Mwenye uwezo, Mwenye hekima.” (30:27)

“Mwenyezi Mungu ni nuru ya mbingu na ardhi. 

Mfano wa nuru yake ni kama shubaka ndani yake mna taa. 

taa hiyo imo katika glasi; na glasi hiyo inameremeta kama nyota, 

iliyowashwa kwa mafuta yanayotokana na mti uliobarikiwa, mzaituni. 

sio wa mashariki wala wa magharibi. 

yanakurubia mafuta yake kung’aa ingawa hayajaguswa na moto – 

nuru juu ya nuru. Mwenyezi Mungu humuongoza kwenye nuru yake amtakaye. 

na Mwenyezi Mungu huwapigia watu mifano; 

na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kujua kila kitu.”83

‘Ee Ali, wewe ni mgawaji wa Pepo na Jahannamu, utaiambia Jahanamu: ‘Huyu ni wa kwako na yule wa kwangu.’” Pia ameandika kwamba 
Samak amesimulia kwamba Abu Bakr alisema: “Nimesikia Mtukufu Mtume akisema kwamba atavuka Daraja yule tu ambaye Ali atakuwa 
amempa ruhusa.

80  Allamah ibn Hajar ameandika kwenye Sawa’iq al-Muhriqah yake sehemu ya 5 sura ya 9 kwamba wakati Hadhrat Ali Amir al-Muminiin 
alipokuwa ameketi kwenye mimbari ya msikiti wa Kufah, mtu mmoja alimuuliza kuhusu aya hii na alijibu: ‘Aya hii iliteremshwa kuhusu 
mimi, ammi yangu Hamzah na binamu yangu ubaydat ibn Harith. ubaydat aliuawa katika vita ya Badr; ammi yangu Hamza aliyatoa 
maisha yake kwa ajili ya uislamu katika vita vya uhud, na kuhusu mimi, namgojea huyo mtu mwovu kupita wote ambaye hatimaye 
atapaka nywele zangu za kichwa kwa damu yangu. Bwana wangu mpendwa, Mtume Muhammad (s.a.w.w.) ameniambia hivyo.” Hakim 
pia amesimulia hadithi hiyohiyo kutoka kwa Hadhrat Ali (a.s.). 

81  Mujahid na ya’qub ibn Sufyan wanasimulia kutoka kwa Ibn Abbas katika ufafanuzi wa aya ya kumi na moja ya surah Jum’ah kwamba 
Dahyah al-Kalbi alirudi pamoja na bidhaa kutoka Syria siku ya Ijumaa moja na akasimama nje ya mji wa Madina na akatangaza kurudi 
kwake kwa kupiga ngoma. watu waliposikia ngoma hizo walikimbia kuelekea huko kwenye msafara huo na wakamuacha Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) takriban peke yake juu ya mimbari ambapo alikuwa akihutubia katikia swala ya Ijumaa. Alibakia tu Imamu Hasan, Imamu 
Husein, Hadharat Ali, Abu Dharr na Miqdadi. Katika tukio hili  Mtukufu Mtume alisema: “Tazama! Allah (s) ameweka Rehema Zake juu 
ya msikiti huu leo. Lau zisingekuwa hizi nafsi chache kubakia ndani yake Madina yote ingeteketezwa kwa moto, na mawe yangenyesha 
(kama mvua) kutoka mbinguni juu ya wakazi wake kama watu Lut.”  wakati huo aya iliyonukuliwa hapo juu (24:36-37) iliteremshwa kwa 
kuwatukuza wale waliobakia mle msikitini.

82  Tha’labi, katika ufafanuzi wa aya hii anasimulia kutoka kwa Anas ibn Malik na Buraydah kwamba wakati Mtukufu Mtume aliposoma aya 
hii, Abu Bakr alisimama na akauliza, akielekeza kidole kwenye nyumba ya Ali na Fatma (a.s), iwapo nyumba ile ilikuwa imejumuishwa 
katika nyumba zilizotajwa, na Mtukufu Mtume akajibu: “Ndio, na ni bora kuliko nyumba nyingine zilizotajwa katika aya hii.”

83  Rejea  kwenye maelezo:  Mfano wa nuru yake ni kama shubaka ndani yake mna taa…(24:35)  Ibn	Maghazil	al-Shafi’i		amesimulia	kwamba		
‘shubaka’ maana yake Hadharat Fatmah,  ‘taa’ maana yake Hasan na Husein, ‘si wa mashariki wala magharibi’ maana yake ni kwamba si 
wayahudi wala wakiristo, ‘mti uliobarikiwa’  maana yake Nabii Ibrahim ambaye kwaye walishuka, ‘yanakurubia mafuta yake kung’aa’ 
humaanisha ukubwa wa ilmu yao, ‘nuru juu ya nuru’ humaanisha Imamu mmoja kumrithi mwingine na ‘Mwenyezi Mungu humuongoza 
kwenye nuru yake’ yaani mapenzi kwa watoto wa Ali na Fatmah (a.s)
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Nao ni wa mbele katika kuikubali dini na kuitekeleza, ni wale ambao wako karibu kabisa na Mwe-
nyezi Mungu, kama ilivyotajwa katika Qur’ani Tukufu 56:10-11. 84 Na ni wenye kusadikisha (4:69). 85 
wao ni Mashahidi na wachamungu bora. Na kuhusu wao na wafuasi wao Qur’ani Tukufu inasema: “na 
katika wale tuliowaumba kuna taifa ambalo huwaongoza wenziwao kwa uadilifu na wanafanya 
haki humo.” (7:18(1). . 86  Qur’ani Tukufu inasema juu ya Ahalul-Bayt na wafuasi wake kwa upande 
mmoja na maadui zao kwa upande mwingine: “hawawi sawa watu wa motoni na watu wa peponi; 
watu wa peponi ndio wenye kufuzu. (59:20). 87

Aidha,	imeonyeshwa	katika	Qur’ani	Tukufu	juu	ya	marafiki	zao	na	maadui	zao:	

“je, tuwajaalie wale walioamini na kutenda mema kuwa sawa na wafanyao ubadhilifu katika 
ardhi? au tuwajalie wachamungu kuwa sawa na waovu? (Qur’ani, 38:28). 88

Vilevile katika aya zifuatazo kuhusu makundi yote: 
“Je!	Wanafikiri	wale	waliofanya	maovu	kuwa	tutawafanya	kama	wale	walioamini	na	kutenda	mema	

wakati wa uhai wao na baada ya kufa kwao? Hukumu yao ni mbaya (Qur’ani, 45:2(1). 89

Kuhusu wao na wafuasi wao Qur’ani inasema: “hakika, hao waliotenda wema na walioamini, basi 
hao ndio wema wa viumbe. (Qur’ani, 98:7). 90 

Kuhusu wao na maadui zao Mwenyezi  Mungu anasema: “hawa mahasimu wawili ambao 
wanahasimiana kwa ajili ya Mola wao. hivyo basi, kwa wale waliokufuru watakatiwa nguo za moto 
na yatamiminiwa juu ya vichwa vyao maji yachemkayo. 22:19. 91

Kuhusu wao na maadui zao aya zifuatazo ziliteremshwa:
“Je! yule aliye muumini yupo sawa na yule aliye fasiki? Hawawi sawa. Kwa wale walioamini na 

wanafanya vitendo vizuri watakuwa na mabustani ya makazi mazuri. Malipo kwa yale waliyokuwa 
wakiyatenda. “Na wale ambao hufanya uovu, makazi yao ni motoni, watakapojaribu kutokaa humo 

84  Dayami anasimulia kutoka kwa Hadharat Aisha, na Tabrani na Ibn Marduwayh anasimulia kutoka kwa Ibn Abbas   kwamba Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Miongoni mwa wale walioko mbele kabisa katika mbio kuelekea kwa Allah walikuwa watu watatu : Joshua, 
mwana wa Nun, akielekea kwa Musa, yasin, kuelekea kwa yesu na  Ali Ibn Abi Talib kuelekea kwangu.”  (Sawa’iq al-Muhriqah seh. 2, 
sura 9)

85  Ibn Al-Najjar anasimulia kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “wamekuwepo masidiiq watatu nao ni 
Habib, fundi seremala, mumini wa Ali yasin; Hizqil mumini kutoka kwa Aali Firawn na Ali ibn Abi Talib, na yeye ndiye bora kuliko wote.”

86  Mawaffaq ibn Ahmad amesimulia kutoka kwa Abu Bakr ibn Marduwayh uk. 276, kwa nyororo ya wasimulizi kutoka kwa Hadrat Ali 
kwamba	karibu	sana	Waislamu	watagawayika	makundi	73	kati	ya	makundi	72	yatatupwa	Jahanam	na	moja	tu	litafika	Peponi.	Hawa	ni	
watu ambao kuhusu wao Mwenyezi Mungu ameteremsha aya hii na ni hao Mashia wangu.

87  Sheikh al-Tusi anasimulia katika kitabu chake Amali kupitia vyanzo sahihi kutoka kwa Amirul Muminin (a.s) kwamba Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.)  alisema baada ya kusoma aya hii: “watu wa Peponi ni wale ambao watanitii mimi na kukubali Ali kama kiongozi baada 
yangu, na watu wa motoni ni wale ambao watakataa uongozi wa Ali na kuvunja kiapo chao na kupigana dhidi yake baada yangu.” Sheikh 
al-Sadduq naye vilevile alisimulia hadithi kama hiyohiyo kutoka kwa Hadharat Ali, na mwanachuoni wa Sunni Muwaffaq ibn Ahmad, 
amesimulia kutoka kwa Jabir ibn Abdullah Ansari kwamba  Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisema: “wallahi Ali na Shia wake watafudhu 
Siku ya Hukumu.”

88 Tafsir Durr al-Manthur; Ghayat al-Maram, syra ya 81 &82
89  Ibn Abbas  anasimulia kwamba aya hii inamhusu Ali Ibn Abi Talib (a.s), Hamza ibn Abd al-Muttalib na ubaydat ibn Harith; maneno ‘wale 

wafanyao matendo maovu’ yanawahusu utbah, Shaybah na al-walid, na maneno ‘wale walioamini na kutenda mema’ yanawahusu Ali, 
Hamza na ubaydah.

90  Kwa ufafanuzi zaidi tazama Saw’iq al-Muhriqa, seh. 1, sura 11.
91  Imamu Bukhari ameandika hadithi kutoka kwa Hadharat Ali (a.s)  katika Sahih  al-Bukhari seh. 5, uk. 107, kuhusiana na tafsiri ya Surah 

al-Hajj kwamba Hadharat Ali (a.s) alisema: “Siku ya Hukumu  nitakuwa wa kwanza kuwasilisha mgogoro wangu  (mbela za Allah) kwa 
ajili ya uamuzi wake.” Imamu Bukhari anaendelea kusimulia kutoka kwa Qays kwamba aya hii inawazungumzia wale ambao walipigana 
vita vya Badr, na walikuwa Ali, Hamza na ubaydah upande mmoja na utbah, Shaybah na Al-walid upande mwingine. Katika ukurasa 
huo huo, Bukhari anaeleza kwamba Abu Dharr alisema kwa kiapo kwamba aya hii iliteremshwa kwa ajili ya Hamza, Ali na ubaydah kwa 
upande mmoja, na utbah, Shaybah na Al-walid upande mwingine. 
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watarudishwa mumo humo na wataambiwa: onjeni tu adhabu ya moto ambayo mlikuwa mkiikadhibisha 
(Qur’ani 32:18-20).92

Ni kwa habari ya ubora wa Ahlul-Bayt kulinganisha na wale waliokuwa wanajivunia heshima yao ya 
desturi ya kuwapa maji mahujaji na usimamizi wa Ka’abah Takatifu ambapo aya ifuatayo iliteremshwa: “je, 
mnafanya kuwanywesha mahujaji na kuamirisha Msikiti Mtukufu ni sawa na yule aliyemwamini 
Mwenyezi Mungu na siku ya Mwisho na akapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu? 
hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu madhalimu.” 
(Qur’ani 9:19). 93

Ni	katika	kuwasifia	Ahlul-Bayt	kwa	kufaulu	kwao	katika	majaribu	na	mabadiliko	ya	maisha	na	kwa	
uvumilivu na uchangamfu wao katika matatizo mengi kwamba Qur’ani Tukufu inasema: “na miongoni mwa 
binadamu yupo anayeuza nafsi yake kwa kutaka radhi ya Mwenyezi Mungu: na Mwenyezi Mungu 
ni mpole kwa waja wake.  (Quran. 2:207).94 Na hii pia inasema: “hakika Mwenyezi Mungu amenunua 
kwa waumini nafsi zao na mali zao kwamba wao wapate Pepo, wanapigana katika njia ya Mwenyezi 
Mungu, kwa hiyo wanaua na kuuawa. ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki katika tawrat na injil na 
Qur’ani.  na ni nani atekelezaye zaidi ahadi kuliko Mwenyezi Mungu? Basi furahini kwa biashara 
yenu mliofanya naye. na huko ndiko kufuzu kukubwa. wanaotubia, wanaoabudu wanaohangaika, 
wanaorukuu, wanaosujudu, wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaohifadhi mipaka 
ya Mwenyezi Mungu. na wape bishara waumini.” (9:111-112). Qur’ani Tukufu inasema zaidi ya hayo: 
“wale watoa mali zao usiku na mchana, kwa siri na dhahiri, wana ujira wao kwa Mola wao; wala 
haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika (Qur’ani 2:274).95 

Ahlul-Bayt kwa ukweli na uaminifu walisadikisha ukweli wa ujumbe wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w), 
kwa hiyo Mwenyezi Mungu anatamka hii sifa yao katika aya ifuatayo: “na aliyeleta ukweli na aliyeu-
92  wafasiri na wakusanyaji wote wa hadithi wanakubaliana kwa pamoja kwamba aya hiyo hapo juu inawahusu Ali Ibn Abi Talib (a.s.) kwa 

upande mmoja na Al-walid ibn Aqbah ibn Abi Mu’iit kwa upande mwingine. Imam wahidi anasema katika kitabu chake Asbab al-Nuzul 
(Mazingira ya kuteremshwa kwa aya) kutoka kwa Sa’id ibn Jubayr ambaye anasimulia kutoka kwa Ibn Abbas kwamba Al-walid ibn 
Aqbah ibn Abi Mu’iit alisema kumwambia Amir al-Muminin: “Mkuki wangu una makali zaidi kuliko wako, hotuba yangu ni fasaha zaidi 
kuliko yako na jeshi langu ni kubwa zaidi kuliko la kwako.” Amir al-Muminin alijibu: “Nyamaza! Kwani wewe unaishi maisha maovu tu,” 
ndipo hapo maneno hayo hapo juu yaliteremshwa.  ‘Muumin’ maana yake ni Ali na yule aishiye maisha maovu, maana yake ni Al-walid 
ibn Aqbah. 

93  Aya hii inamhusu Abbas ibn al-Muttalib, Talhah ibn Shayba na Amir al-Muminin Ali ibn Abi Talib (a.s.). Siku moja hao wawili wa kwanza 
hapo juu walitambiana kwa sababu ya kule kupendelewa na kuheshimiwa kwao. Talhah alisema: “Mimi ni mwangalizi wa Kaaba Takatifu 
na ufunguo wake uko kwenye mamlaka yangu. Abass alisema: “Mimi ni mdhamini wa kisima kitakatifu cha Zam zam na heshima ya 
kuwapa maji mahujji ni yangu.” Hadrat Ali alisema: “Nashangaa kwa nini mnajivunia mambo hayo. Mimi nilianza kuswali miezi 6 kabla 
yenu na mimi ni mwanajeshi apiganiaye katika njia ya Mwenyezi Mungu.” Aya hiyo hapo juu iliteremshwa wakati huo. Allamah wahidi 
anasimulia kutoka kwa Hasan Al-Basri al-Sha’bi na wengineo kwenye kitabu chake Asbab al Nuzul, na pia imesimuliwa kutoka kwa 
Ibn Sirin na Murrah Al-Hamdani kwamba Hadhrat Ali alimwambia ami yake Abbas: “Kwa nini huhami Makka? Hutaki kwenda kwa 
Mtukufu Mtume.” Abbas alijubu: “Ninafurahia heshima ya kugawa maji kwa mahujaji kwani hiyo sio heshima kubwa zaidi kuliko kuwa 
Muhajirina?” Hapo Hapo aya hiyo hapo juu ndipo iliteremshwa. 

94  Kwenye Mustadrak ya Imam al-Hakim, Jz. 3, ukurasa wa 4 imesimuliwa kutoka kwa Ibn Abbas: “Angalia! Ali alikuwa mtu aliyejiuza: 
lile tukio la kujifunika kwake Shuka la Mtukufu Mtume usiku wa kutisha wa kuhama kwenda Madina sio kwamba halijulikiani.” Imam 
al-Hakim anaonyesha kwamba hadithi hii ni sahihi kabisa kwa mijibu wa viwango vilivyokubaliwa na Bukhari na Muslim ingawa wao 
hawakuisimulia. Hati mpinzani mkubwa kama Dhabahi anakubali usahihi wa hadithi hii kwenye Mukhutasari wa toleo lake la Mustdrak. 
Katika ukurasa huo huo wa kitabu hicho, Imam al-Hakim anasimulia kutoka kwa Imam Zain al-Abidin (a.s.): “Mtu wa kwanza katika 
uislamu aliyejiuza nafsi yake ili apate radhi ya Mwenyezi Mungu alikuwa Ali alipolala kwenye kitanda cha Mtukufu Mtume katika usiku 
wa kugura kwake kutoka Makka.” Imam al-Hakim hapo anaendelea kuandika mistari ya shairi ambalo Hadhrat Ali alitunga kuhusiana na 
tukio hili: ‘Nilitoa mhanga maisha yangu kwa ajili ya mtu aliyekuwa mbora wa wote ambao walitufu Nyumba ya kale na jiwe Takatifu.’ 

95  waandishi wote wa Hadithi na wafasiri wote wanasimulia kutoka kwa Ibn Abbas, kupitia nyororo ya wasimuiaji wa kuaminika kwamba 
aya hii iliteremshwa kwa ajili ya kumsifu Hadhrat Ali (a.s.) kwani alikuwa na dirham nne, aliitoa dirham moja usiku na dirham moja 
mchana, moja alitoa kwa siri na nyingine kwa wazi hivyo aya hiyo ikateremshwa. Imam wahidi ameonyesha katika Asbab al-Nuzul ikiwa 
na	nyororo	 iliyo	katizwa	katizwa	ya	wasimuliaji	mpaka	kufika	kwa	 Ibn	Abbas.	Mujahidi	pia	alionyesha	hadithi	hii	halafu	 tena	Kalbi	
alisimulia katika muundo uliogezeka. Pia tazama Tafsiir Wahidi, uk. 16; Ma’alim Tanziil, uk. 135; Tafsiir Baidhwawi, Jz. 1, uk. 125; Tafsiir 
Naishapuur, uk. 278, Tafsiir al-Kabiir ar-Razi, Jz. 2, uk. 528; Tafsiir Ruuh al-Ma’ani, Jz. 1, uk. 495 na wengineo. 
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sadikisha hao ndio wamchao Mwenyezi Mungu. (Qur’ani, 39:33).96 Kwa hiyo, imethibitishwa kwam-
ba Ahlul-Bayt ni wafuasi waaminifu na ndugu wa karibu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) ambao Mwenye 
Enzi amewateua kwa ajili ya fadhila Zake na heshima kubwa na akamwambia Mtukufu Mtume: “na 
uwaonye jamaa zako walio karibu nawe. (Qur’ani, 26:214). Hawa ni ndugu zake Mtume. “…..Na 
ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe, katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu. 
(Qur’ani 8:75 na Sura 33:6).

wao ndio ndugu wa karibu sana wa Mtume, na ndugu waliokaribu wanastahiki fadhila. watakuwa 
naye kwenye Bustani za furaha ya milele kama inayothibitishwa na aya ifuatayo: “na walioamini na 
dhuriya zao wakawafuata kwa imani tutawakutanisha nao dhuriya zao, na wala hatutawapunja 
kitu katika vitendo vyao kila mtu ni rehani wa alichokichuma. (Qur’ani 52:2(1).97 

Hawa ndio wenye haki ya kupokea ambao Qur’ani   inasema: “na umpe jamaa yako wa karibu 
haki yake (Qur’ani, 17:26) . 98

Ni watu ambao khums ni (sehemu moja ya tano) ni haki yao. Isipokuwa hapo mtu atakapoweka 
fungu la khums pembeni hawezi kuchukuliwa kuwa amelipa kile anachostahili. Kwa ajili hiyo, Qur’ani 
inasema: “na jueni kwamba chochote mlichopata ghanima (faida), basi khumsi yake ni kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu na Mtume na jamaa zake…”(Qur’ani, 8:4(1)99 Ni watu ambao mali iliyotelekezwa 
ni yao, kuhusu hilo Mwenyezi Mungu ametamka katika Qur’ani Tukufu. “na chochote ambacho allah 
ametoa kama mali (iliyoachwa bila kupigana) kwa Mtume wake kutoka kwa watu wa vijiji, ni kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya Mtume na jamaa zake …(Qur’ani, 59:7). 

Ni watu wa Nyumba ya Mtume ambao kuhusu wao “Aya ya utakaso” iliteremshwa: “Mwenyezi 
Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi watu wa nyumba ya Mtume, na anataka kukutakaseni 
kabisa kabisa. (Qur’ani, 33:33).

Na ni kizazi cha “yasin” ambao Mwenyezi Mungu amewatakia salaam na amani yake kama ifuata-
vyo: “Amani kwa Aali Yasin (Qur’ani, 37:130). 100  Ni kwa ajili ya familia ya Muhammad (s.a.w.w.) 
ambayo kwayo Mwenyezi Mungu ametuamrisha kuitakia rehema, akisema: “hakika Mwenyezi Mungu 
na malaika wake wanamswalia nabii. Enyi ambao mmeamini! Mswalieni na mumsalimu kwa sal-

96  ‘na aliyeleta ukweli’ maana yake Mtume ‘na aliyeusadikisha’ maana yake Ali kwa mujibu wa tafsiri ya Imamu Muhammad al-Baqir 
(a.s),	 Imamu	 Ja’far	 al-Sadiq	 (a.s),	 Imamu	Musa	 al-Kadhim	 (a.s),	 Imamu	al-Ridha	 (a.s),	Abdullah	 ibn	Abbas,	Muhammad	Hanafiyah,	
Abdullah ibn Hasan, Zayd al-Shahiid na Ali ibn Ja’far al-Sadiq. Amirul Muminin (a.s) mwenyewe alikuwa akisoma aya hii katika kutetea 
madai yake, na Ibn al-Maghazil anaandika katika Manaqib yake kutoka kwa Mujahid kwamba ‘na aliyeleta ukweli’ maana yake Mtukufu 
Mtume na ‘na aliyeusadikisha’	maana	yake	Ali.	Hafidhan	ibn	Mardawayh	na	Hafidh	Abu	Na’im	wao	pia	wameiandika	hadith	hii.

97  Imamu Hakim katika kitabu chake Mustadrak, seh. 2, uk. 468, anasimulia kutoka kwa Ibn Abbas kuhusiana na tafsiri ya Surah al-Tur 
kwamba: “Allah (s) atawaweka watoto wa waumini katika daraja moja la Peponi kama waumini hata kama watoto wao wangestahiki 
malipo kidogo kwa matendo yao.”  

98  wafasir wameandika kwamba wakati aya hii ilipoteremshwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alimuuliza Malaika Jibrail: “Ni nani jamaa na ni 
ipi haki yao?” Malaika Jibrail akajibu: “Mpe Fatimah Fadak kwa vile ni haki yake, na chochote ambacho ni haki ya Allah na Mtume kutoka 
ndani ya Fadak, hicho pia ni haki yake, basi kidhamini pia kwake.” wakati uleule Mtukufu Mtume alimuita Fatimah (a.s) na akaandika hati 
ya zawadi, akimkabidhi Fadak. (Tafsir Durr al-Manthur, Jz. 4, uk. 177 na wafasir wengine).  

99  Tazama Tafsiir Ruuh al-Ma’ani, Jz. 3, uk. 637; Tafsiir Naisapuuri, Jz. 3, uk. 215.
100  Kuhusiana na aya zinazowatukuza Ahlul Bayt, Allamah ibn Hajar ameiandika hii kama aya ya tatu katika sura ya kumi na moja ya kitabu 

chake Sawa’iq al-Muhriqah  na amezungumzia humo kutoka kwa Ibn Abbas kwamba “Aali yasiin maana yake “Aali Muhammad.” 
Anaandika kwamba Kalbi yeye pia ana mtazamo kama huohuo. Fakhr al-Din al-Razi anaandika kwamba Ahlul Bayt wako sawa pamoja 
pamoja na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika vitu vitano: Kwanza katika salaam, kwani Allah amesema: “Amani iwe juu yako Ewe 
Mtume,” na pia alisema: “Amani iwe juu ya Aali yasin;” pili kuomba baraka na neema za Allah wakati wa swala, baada ya kila tashahhud; 
tatu katika utakaso wao, kwani Allah (s) alimwambia Mtukufu Mtume “Ta Ha” (sura ya 20) na aliteremsha ‘Aya ya utakaso’  kwa ajili ya 
Ahlul Bayt; nne katika sadaqah kuharamishwa kwao na tano mapenzi kwao, kwani Allah alisema kwamba tunapaswa tumfuate Mtume 
naye atamfanya Allah atupende. Vilevile alisema: “Sema, siwaombi malipo kwa hili bali mapenzi kwa jamaa zangu.” 
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amu.” (Qur’ani, 33:56). waislamu walimuuliza Mtukufu Mtume: “Tukuswalie vipi? Alijibu, “Semeni, 
“Ee Mwenyezi Mungu mbariki Muhammad na familia ya Muhammad”101

Kwa hiyo, inathibitishwa kwa hadithi hii kwamba salaam haikamiliki mpaka hapo familia ya Mu-
hammad wanasalimiwa pia pamoja na Mtume. Hii ndio sababu ambayo imewafanya watu wasomi na 
wanachuoni wachunguzi wakaiweka aya hiyo hapo juu miongoni mwa zile aya za Qura’ni Tukufu am-
bazo zinawasifu Ahlul-Bayt (a.s.), na ni kwa sababu hii kwamba Allamah Ibn Hajar ameorodhesha aya 
hii miongoni mwa aya ambazo zinawasifu Ahlul-Bayt katika sura ya 11 ya kitabu chake. Hivyo wao ni 
watumishi wateule wa Mwenyezi Mungu na wao ni watangulizi ambao walifanya haraka kuelekea kwe-
nye haki kwa amri ya Mwenyezi Mungu na kuhusu wao Mwenye Enzi anasema: “Kisha tumewarithisha 
Kitabu wale ambao tumewachagua katika waja wetu. Kati yao yupo aliyejidhulumu nafsi yake, na 
yupo wa katikati, na yupo aliyetangulia katika mambo ya kheri, kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. 
Hiyo ndiyo fadhila kuu. (Qur’ani, 35:32). 102

Tunaona hata hizi aya chache zinazowasifu Ahlul-Bayt kuwa zinatosha kwa madhumuni yetu, in-
gawaje Ibn Abbas alikuwa akisema kuwa katika kumsifu Ali (a.s.) peke yake kuna aya mia tatu katika 
Qur’ani Tukufu.103   Tafadhali tafakari kwa makini kuhusu aya hizi na ninatumaini utaona kweli yenyewe 
kutokana nazo. 

wassalaam. 

wako Mwaminifu, sh.

101  Bukhari ameisumulia katika Sahih yake katika sura ya “Kitabu cha Tafsiri ya Qur’ani” sehemu ya 3. Akifafanua aya hii (33:56), Muslim 
vilevile ameisimulia katika Sahih yake sehemu ya 1 ya “Kitabu cha Swala.” wafasiri wote wamefasiri kutoka kwa Ka’b ibn ujrah.

102  Sheikh al-Kulayni (ra) anasimulia kutoka kwa Salim kwamba alisema: “Nilimuuliza Imamu Muhammad al-Baqir (as) kuhusu aya hii na 
alisema kwamba: ‘wale ambao huwapita wengine katika matendo mema’ maana yake Maimamu na ‘wale ambao wanatembea katikati 
ya	njia’	maana	yake	watu	ambao	hawawaelewi	Maimamu	au	wale	ambao	wanawakataa.”	Hafidh	ibn	Marduwayh	amesimulia	hadithi	hii	
kutoka kwa Ali (as). 

103  Kama ilivyosimuliwa na Ibn Asakir kutoka kwa Ibn Abbas; tazama Sawa’iq al-Muhriqa, sura ya 9, sehemu ya 3, uk. 76
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Barua ya KuMi na tatu

dhul Qa’dah, 1329 a.h.

i. uwezekano wa Kwamba hadith hizi 

ii. Kuhusiana na aya za Qur’ani sio sahihi.

Allah atukuzwe! Mtiririko wa kalamu yako na yanayotoka kwenye akili yako ya hali ya juu haviwezi 
kushindana na anayekupa changamoto ama mshindani! Mazungumzo yako hayawezi kuzuiwa katika 
kumshawishi mwenye akili ya udadisi na uelewa! Mchango wako uliotoa kwenye suala hili ujaaliwe kue-
ndelea na maandishi yako yarudiwe kwa faida ya wenye hekima. Mambo yote haya hayawezi kuangaliwa 
ila kwa mvuto wake.

Kuhusu barua yako ya nyuma inabubujika na elimu nyingi na nzuri, na ni kama bahari inayotupa mawimbi. 
umeonesha aya ambazo ni za wazi na zenye nguvu kutoka kwenye Qur’ani na umetoa uthibitisho wa kudumu 
milele. Kwa hiyo umekamilisha kazi ambayo uliahidi kuifanya. Itakuwa ni ujinga kukupinga kwa sababu ume-
fichua	hoja	za	uongo	za	wajinga.	

Hata hivyo wapinzani wako wanaweza kuhoji kwamba wale ambao wamesimulia aya hizi zinazounga 
mkono hoja yako ni Mashia, na hawa hawawezi kutegemewa na Masunni. Jibu lako litakuwa nini? Kwa hiyo, 
tafadhali nifanyie ihsani kwa kunipa jibu lako, nami nitashukuru. Amani iwe juu yako. wassalam.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya KuMi na nnE

dhul Qa’dah 1329 a.h.

i.  Kuthibitisha Makosa ya hoja ya wakosoaji,

ii. wakosoaji hawajui Maana ya neno “shi’a”.

Shutuma hizi si sahihi kwani zimeegemea juu ya hoja potovu. Kuhusiana na hoja yako “kwamba waandi-
shi wanaoelezea mazingira ambamo aya hizo ziliteremshwa walikuwa Mashia” si kweli, kwa sababu 
wanachuo wa kuaminika kabisa wa Ahlu Sunnah wameandika hadithi hizo kupitia kwa waandishi wao 
ambao ni wengi zaidi kuliko wanachuo wa Kishia. Nimeshughulika na nukta hii kwa kina zaidi katika 
kitabu changu Al-Ayat al-Bahirah (Aya zilizo wazi) na nukta hii hii vile vile imeshughulikiwa kwa kina 
zaidi katika kitabu Ghayat al-Maram, ambacho kimesambazwa sana katika ulimwengu wa uislamu. 

Kuhusu hoja yako kubwa, “kwamba Sunni hawawezi kushawishika kukubali juu ya misingi ambayo 
Shia wameelezea,” vitabu sita vya kuaminika zaidi vya hadithi za Sunni vinathibitisha kwamba haya pia ni 
maelezo potofu, kwani hadithi ambazo wamechukua kutoka kwa waandishi wa ki-Shia ni nyingi sana, na 
waandishi hawa si watu wasiojulikana kwani ni watu mashuhuri ambao ufuasi wao madhubuti kwa Ali (a.s.) 
unajulikana	wazi	na	ambao	mara	nyingi	wameelezwa	kama	ni	‘marafidha’,	‘waliopotoka’	na	‘mashabiki,’	
lakini pamoja na hayo, wakusanyaji wa vitabu sahihi vya Hadithi kama vile Bukhari na wengineo wame-
wahesabu (waandishi) kama waaminifu sana hivyo kwamba wamezijumuisha hadithi zao katika chaguzi 
ndani ya vitabu vyao. Hata baadhi ya walimu wa Bukhari walikuwa Shia. Hivyo inawezekanaje kusemwa 
kwamba Sunni hawatakubali hadithi zilizopatikana kutoka kwa wasimuliaji wa Kishia?

Lakini inawezekana labda wakosoaji hawa hawaujui ukweli. Hawatambui kwamba miongoni mwa 
Shia wamekuwepo watu ambao wamefuata nyayo za kizazi kitakatifu kistahiki ambacho wao hauwezi 
kuwalinganisha	na	wengine	katika	ukweli	na	uaminifi,	uchamungu,	uangalifu,	utii	na	unyofu,	nidhamu	na	
jitihada	ya	kujisafisha,	na	ambao	wamejitoa	kwa	juhudi	kubwa	mchana	na	usiku	katika	kujidhibiti,	na	he-
kima ya wazi, wastani na ya tahadhari. wale wakosoaji kamwe hawajachukua taabu yeyote ya kujua mai-
sha ya watu hawa lakini kwa upofu wameelekeza udaku wao dhidi ya watu kama Thiqat al-Islam (mwa-
nachuo mwaminifu wa uislamu) Muhammad ibn yaqub al-Kulayni, Saduq al-Muslimin Muhammad ibn 
Ali ibn Babawayh al-Qumni na Shaykh al-umma Muhammad ibn al-Hasan Ali al-Tusi, na wanajaribu 
kukataza maandishi yao matakatifu ingawaje hawa ni waangalizi wa hekima ya Aali Muhammad (a.s.) na 
ni wahifadhi wa ujuzi na ‘Abdaal’104 ambao walitumia maisha yao kutangaza mafundisho ya Mwenyezi 
Mungu, Qur’ani Tukufu, Mtukufu Mtume na Maimamu kwa faida ya waislamu wote. 

Hata mtu wa kawaida mtaani anajua kwamba hawa watu wachamungu waliona uongo kama ni dham-
bi mbaya sana. Kwenye maelfu ya vitabu ambavyo wameandika wameombea laana ya Mwenyezi Mungu 
kwa waongo na wamesema hapo hapo kwamba ni kwa mujibu wa hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w), 
adhabu ya uongo ni mateso ya milele na waongo watateketea, na kutamka hadithi za uongo inaonekana 
kwao kama ni dhambi mbaya ya kuogopesha ambayo huharibu saumu na kuifanya kuwa batili. Ni fatwa 
(uamuzi wa kisheria) yao ya pamoja kwamba kama mtu yeyote kwa kukusudia anarudia kusimulia hadithi 
ya uongo wakati wa mwezi wa Ramadhani, saumu yake inabatilishwa pale pale na sio afunge upya bali 
104  Abdal’: Maana hasa ni wingi wa badal	(yaani	mbadala)	Masufi	wanaamini	kwamba	kuna	watu	waadilifu	na	watakatifu	ambao	wanaishi	

duniani hivyo kwamba kwa sababu yao dunia inaokolewa isiharibiwe na kwamba inapotokea mmoja wao anakufa, mtu mwingine 
mtakatifu hushika nafasi badala yake. watu hawa wanaitwa ‘Abdal’ na Mashia wengi mashuhuri wanachukuliwa kuwa miongoni mwa 
Abdal	kwa	mujibu	wa	imani	hii	ya	Sufi.
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lazima	pia	alipe	fidia	(kaffarah) kama vile amevunja saumu yake kwa kukusudia (kwa mfano kunywa au 
kula). wakati wanauona uongo kwa chukizo kubwa kiasi hicho uwe mkweli na uniambie itakuwaje hata 
kufikiria	kwamba	hawa	watu	wanyoofu,	watakatifu	na	waliojiweka	wakf  kwa utumishi wa Mungu, am-
bao walikuwa wakiswali usiku kucha na kufunga mchana wangewezaje kusema uongo. Ni kweli kwamba 
tumefikia	kwenye	mpito	wa	majuto	ikiwa	hivi,	hadithi	zilizosimuliwa	na	wao	zinatiliwa	wasiwasi	kwam-
ba ni za uongo; maneno yao yanadharauriwa, wakati hadithi za Khawarij, Nasibi na wale walioamini 
Mungu kuwa ana mshirika wanaheshimiwa na wanakubaliwa kiupofu bila kivuli chochote cha shaka. Hii 
ni dhuluma kubwa na upendeleo wa aibu. Mwenyezi Mungu naatuepushe na hali kama hii. wassalaam, 

wako Mwaminifu, sh.



39

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Barua ya KuMi na tano

dhul Qa’dah 1329 a.h.

i. Mwanga wa ukweli,

ii.  Maombi ya Maelezo juu ya Masunni wanaotegemea Vyanzo vya    Mashia.

 (1)  Barua yako ya hivi karibuni ilikuwa kamili na katika mpangilio mzuri, wazi katika maneno, 
tamu, yenye faida kubwa, rahisi kueleweka, kubwa katika fani, yenye kuelimisha, iliyotegeme-
zwa vizuri. Nimeiangalia kwa makini sana, mafaniko yako yameng’ara kutoka kwenye madhu-
muni yake, na dalili za ushindi wako zimeng’ara. 

 (2)  Lakini maelezo yako kwamba Ahlu Sunnah kila mara wamechukua hadithi zao kutoka kwa 
waandishi wa Shia ni ya jumla mno na ya muhtasari. unapaswa kufafanua zaidi juu ya hilo. 
Ingelikuwa vizuri zaidi kama ungetaja majina ya hao waandishi wa hadithi wa Shia na kunukuu 
maandiko ya Sunni yanayonesha kwamba watu hao walikuwa Mashia na kwamba hata hivyo 
wao wenyewe waliwategemea. Je unaweza kutupatia taarifa hizo? Tafadhali fanya hivyo ili ben-
dera za ukweli ziweze kuonekena na mwanga wa uhakika uweze kung’ara.  Amani iwe juu yako. 
wasalaam 

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya KuMi na sita 

dhul Qa’dah 1329 a.h.

i. Vyanzo Mia moja (Pamoja na Majina yao) 
ii. vya Mashia wanaotegemewa na Masunni.

Ndio. Nitakupatia kwa haraka kile ulichokiomba, nitawataja tu baadhi ya watu wale mashuhuri ambao 
walitembelewa na watu kutoka sehemu mbalimbali, kwa masharti kwamba sitaombwa tena kufafanua 
juu yao, kwa vile hakuna nafasi ya hilo katika ufafanuzi huu mfupi. Hawa ni waandishi wa Shia ambao 
hadithi zao zimejumuishwa katika vitabu vyenu vya Sahih na Musnad. Haya hapa majina yao na majina 
ya baba zao yaliyopangwa kwa alfabeti: 105

1. aban ibn taghlib ibn riyah:

Msomaji wa Qur’ani wa Kufah (alikuwa mwanafunzi wa Imam Zayn al-Abidin na Imam Muhammad 
al-Baqir (a.s.).

Nukuu ifuatayo inatoka kwenye kitabu al-Mizani cha Dhahabi.

“Aban ibn Taghlib wa Kufah; Shia mkakamavu sana lakini pia mkweli na tunahusika na ukweli wake 
tu ambapo kule kupotoka kwake kiimani ni tatizo lake la binafsi.” Dhahabi anaendelea: “Ahmad ibn Ham-
bal, ibn Mu’in na Abu Haatim wanamuona yeye kama ni wa kuaminika na ibn Adi anafafanua kwamba 
alikuwa Shia mwenye ghera sana; na Sa’idi ameandika kwamba alikuwa mfarakishaji wa wazi………”

Miongoni mwa wale ambao walimtegemea ni Muslim na waandishi wa Sunan nne  kwa majina 
yafuatayo, Abu Dawuud, Tirmidhi, Nasa’i na Ibn Majah, kwa ushahidi wa utumiaji wao wa jina lake kwa 
kufupishwa. Aidha mnazo hadithi zake kwenye Sahih Muslim na vitabu vine vya Sunan kutoka kwa al-
Hakim, al-A’mash na Fudhayl ibn Amr kama zilivyoandikwa na Muslim, Sufyan ibn uyaynah, Shabah 
na Idris al-Awdi.  Alifariki mwaka wa 141 A.H. Mungu amrehemu.

2. ibrahimu ibn yazid ibn amr ibn al-aswad ibn amr al-nukhai: 

Mwanasheria wa Kufa. Mama yake alikuwa Malikah bint yazid ibn Qays, pia kutoka Nakh’ah, kaka 
zake Al-Aswad, Ibrahim na Abd al-Rahman, watoto wa kiume wa yazid ibn Qays walikuwa kama ami 
zao Alqamah ibn Qays na ubaiy ibn Qays, waislamu wakakamavu na ushahidi wao unachukuliwa kuwa 
sahihi. waandishi wa vitabu vya Sahih Sita na wengineo wamechukua hadithi kutoka kwao huku wakijua 
fika	kwamba	walikuwa	Mashia.

Kuhusu Ibrahimu ibn yazid mwenyewe, Ibn Qutaybah kwenye Ma’arif yake amemuorodhesha yeye 
miongoni mwa Mashia mwenye imani isiyo na shaka. Aidha, hadithi zake zinapatikana katika vitabu 
vyote vya Sahih yaani; Bukhari na Muslim. Amezisimulia hadithi hizo ama kutoka kwa ami ya mama 

105  Barua hii imekuwa ndefu kwa sababu mada hii inahitajia kuwa hivyo. wanachuoni hawachoshwi na urefu wake kwa sababu ya mambo 
yake	yaliyomo	humo	ambayo	hujumuisha	faida	zenye	thamani	zinazotafutwa	na	kila	mtafiti	na	wahakiki.	Wengine	wasio	kuwa	hawa,	
yeyote yule ambaye amechoshwa asome sehemu yake, na ahukumu sehemu iliyobakia kwa kadiri ilivyo, na kisha aende moja kwa moja 
kwenye Barua ya 17 na ile iliyoitangulia. Kwa kuogopa kukuchosha kwa Barua ndefu kama hii, tumejizuia kujumuisha kwayo orodha ya 
vitabu vyenye thamani na taarifa  za kuvutia.
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yake Alqamah ibn Qays ambaye naye alizisimulia kutoka kwa Himam ibn al-Harith na Abu ubayadah 
ibn Abdullah ibn Masud au kutoka kwa ubaydah au ami yake Al-Aswad ibn yazid. Hadithi zake zingine 
zilizopo kwenye Sahih Muslim ni zile ambazo amezichukua kutoka kwa ami yake mwingine aitwaye Abd 
al-Rahman ibn yazid na pia kutoka kwa Sahm ibn Munjaab, Abu Mu’amar na ubayday ibn Nazlah na 
Aabis. Hadithi zake nyingine zimesimuliwa kwenye zile sahih mbili kupitia kwa Mansuur, Al-A’mash, 
Zubayd, Hakam na ibn Aun; na kwenye Sahih Muslim kupitia kwa Fudhayl ibn Amr. Mughayrah, Ziyad, 
Ibn Kulayb, waasil, Hasan ibn ubaydullah, Hamad ibn Abu Sulayman na Simaak. Ibrahim ibn yazid 
alizaliwa mwaka wa 50 Hijiria na alifariki mwaka wa 95 au 96 Hijria, miezi minne baada ya kifo cha 
Hajjaj ibn yusuf. 

3. ahmad ibn Mufadhal ibn al-Kuufi: 

 Abu Zar’ah na Abu Haatim wamechukua hadithi kutoka kwake na wakajenga hoja zao kutokana na 
hadithi hizo huku wakijua na kukubali kwamba alikuwa Shia. Hivyo basi, Abu Haatim hasa anaeleza 
kwenye Mizan yake: 

“…Ahmad ibn Mufadhal alikuwa katika tabaka la juu kabisa la Shia na alikuwa mtu mkweli...” 

Dhahabi naye amemtaja katika Mizani yake na ametumia ufupisho kuonyesha jina lake. Abu Dawuud 
na Nasa’i pia wamechukua hadithi kutoka kwake na kuziweka kwenye Sahih zao kupitia kwa At-Thawri 
na amesimulia hadithi hizo kutoka kwa Asbaat ibn Nasr na Israiil.

4. isma’il ibn abaan al-azdi al-warraaq:
Alikuwa mmoja wa masheikh (yaani walimu na washauri) wa Bukhari. Allamah Dhahabi ameandika 

kwamba wote Bukhari na Tirmidhi wamejenga mawazo yao kutokana na hadithi zake na pia anasema kwamba 
yahya na Ahmad wamechukua hadithi kutoka kwake. Bukhari anasema kwamba alikuwa mtu mkweli. 
waandishi wegine wanasema kwamba alikuwa mfuasi wa imani ya Shia na kwamba alifariki mwaka wa 286 
Hijiria. Al-Qaisaraani, hata hivyo ameweka tarehe ya kufa mtu huyo mnamo mwaka wa 216 baada ya Hijiria 
na pia amesema kwa uthabiti kwamba Bukhari amechukua hadithi moja kwa moja kutoka kwake kwenye 
vitabu vyake mbali na kitabu cha Sahih.

5. Isma’il ibn Khaliifa, al-Malai al-Kuufi:
Jina lake la ubaba (kun’ya) ni Abu Israiil na hili ndio jina ambalo anajulikana sana kwalo kwa kawaida. 

Allamah al-Dahahabi ameandika katika Mizan al-l‘tidal yake kwamba alikuwa “Shia wa imani thabiti 
na alimuona uthuman kuwa si muumini” na amejumlisha maelezo mengine kuhusu yeye. Licha ya yote 
hayo Tirmidhi na waandishi wengine wa Sunan wamechukua hadithi kutoka kwake, na Abu Haatim 
ameziainisha hadithi hizi kama “nzuri;” Abu Zar’ah anamchukulia yeye kama “msimulizi wa kweli, 
ingawaje mawazo yake yalikuwa yamezidi kiwango cha juhudi za kawaida”; “Imam Ahmad ibn Hanbal 
ameziona hadithi zake “zinastahiki kuandikwa”, Ibn Mu’in anamuona yeye kuwa “mkweli;” Fallas anatoa 
maelezo: “Sio miongoni mwa wale wanaosema uongo, na hadithi zake zinapatikana kwenye Sahih al-
Trmidhi;” na Ibn Qutaybah kwenye al-Ma’arif yake amemuorodhesha miongoni mwa Shia mashuhuri.

6. isma’il ibn Zakariya Khalqaani al-Kufi:
Dhahabi anasema katika Mizan al-Itidal yake kwamba ni mtu ‘mkweli’ na ni Shia na ni mmoja wa 

wale ambao hadithi zao zimeingizwa katika vile vitabu sita viitwavyo sahih.” Hadith zake zinaonekana 
kwenye Sahih Bukhari na Sahihi Muslim.	Alifia	Baghdad	mnamo	mwaka	wa	104	baada	ya	Hijiriyah.

7. isma’il ibn abbad ibn abbas al-talaqaani:

Maarufu kwa jina la Sahib Ibn Abbad. Abu Dawuud na Tirmidhi wamechukua hadithi kutoka kwake 
kama zilivyotajwa na Imam al-Dhahabi kwenye kitabu chake al-Mizani pamoja na maelezo kwamba 
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alikuwa “msomi bora sana na mwandishi na alikuwa Shia.” 106 Hapana shaka kwamba yeye alikuwa Shia 
kwani kwa sababu ya imani yake ndio akawa waziri Mkuu kwenye ufalme wa Buwaihiyyah. Alikuwa 
mtu wa kwanza kupewa cheo cha ‘Sahib’, kwa sababu alikuwa mwenzi wa Mu’ayid al-Dawlah wakati 
wa ujana wake kwa hiyo alipewa cheo hicho na al-Dawlah, kwa hiyo akajulikana kwa jina la ‘Sahib’ na 
baada ya yeye ikawa desturi kumwita waziri Mkuu kwa kutanguliza ‘Sahib.’ Kwanza alikuwa waziri wa 
Mu’ayid al-Dawlah ambaye baada ya kufa, kaka yake Fakhr al-Dawlah, aliendelea naye katika wadhifa 
wake ule, alipokufa mnamo mwaka wa 24 Safar, 385 baada ya Hijiriyah akiwa na umri wa miaka 59 raia 
wote wa Ray (sasa Tehran) walifunga milango ya nyumba zao na walikwenda nyumbani kwa waziri 
Mkuu kuhudhuria maziko yake na mfalme akisindikizwa na wafuasi wake walishiriki kwenye maziko 
yake. Alikuwa mwanachuo mkubwa na mwandishi wa vitabu kadhaa vya thamani na majarida (vijitabu 
vidogo vidogo).

8.  isma’il ibn abd al-rahman ibn abi Kariimah, (Mfasiri mashuhuri ajulikanaye kama al-
suddi)

Alamah al-Dhahabi ameandika katika maelezo yake kuhusu Al-Suddi kwamba “Alidaiwa kuwa ni 
Shia” na Husayn ibn waaqid al-Muruuzi amesimulia kwamba alimsikia akiwashutumu sana Abu Bakr na 
umar lakini pamoja na mambo haya, al-Thawri, Abu Bakr ibn Ayesha na wengine wamechukua hadithi 
kutoka kwake na Imam Muslim, Tirmidhi, Abu Dawuud, Ibn Majah na Nasa’i wameingiza hadithi zake 
kwenye Sahih zao katika hali ya kuunga mkono maoni yao. Imam Ahmad (Ibn Hanbal) amemuona yeye 
kama ‘mwaminifu’ na Ibn Adi alimwona yeye kama wa kuaminika, ambapo yahya ibn Sa’id anasema: 
“Niliona kila mtu anampa sifa nzuri al-Suddi na wote wamechukua hadithi kutoka kwake.” Alifariki 
mwaka wa 127 baada ya Hijiriyah.

9. Isma’il Ibn Musa al-Fazaari al-Kufi:

Allamah al-Dhahabi ameandika kuhusu yeye kwenye Mizan al-Itidal kwamba Ibn Adi alikuwa akisema 
mara nyingi kwamba “alilaumiwa kwa sababu ya kuwa Shia mkereketwa sana lakini hakuchukiwa na 
watu.” Abdan anasimulia kwamba Hammad na Ibn Abi Shayban hakupenda sisi kwenda kwake na mara 
nyingi alisema kwamba tusiende kwa huyo muovu ambaye alikuwa akiwashutumu sana watu wenye 
kuheshimiwa. Lakini pamoja na haya ibn Khuzaymah, Abu Aruubah na wengi wengineo walijifunza 
hadithi kutoka kwake na alikuwa na ubora ule ule wa uwalimu kama Abu Dawuud, Tirmidhi na wengineo. 
wote wamechukua hadithi kutoka kwake na kuziandika hadithi hizo katika vitabu vyao vya ‘Sahih’. 
Nasa’i amesema kwamba hakuna madhara kuchukua hadithi kutoka kwake. Alifariki mwaka wa 245 A.H. 
waandishi wengine wameonyesha kwamba alikuwa mjukuu wa al-Suddi upande wa kikeni.

10. Taliid ibn Sulayman al-Kufi:

Ibn Mu’in ameandika kwamba alikuwa mkosoaji mkubwa wa uthuman. Hivyo, wafuasi wa uthuman 
waliposikia hayo walimtupia mshale na kuvunja mguu wake. Abu Dawuud amesema kuhusu yeye kwamba 
alikuwa	rafidhi	(jina	la	kuwakejeli	Mashia)	na	alikuwa	mpinzani	mkubwa	wa	Abu	Bakr	na	Umar.	Lakini	
pamoja na yote haya, Ahmad (Ibn Hanbal) na Ibn Namiir walijifunza hadithi kutoka kwake na Imam 
Ahmad alisema: “Ingawaje Taliid ni Shia, hakuna madhara kupokea hadithi zake.” Sahih al-Tirmithi ina 
hadithi kadhaa kutoka kwake.

11. thaabit ibn diinar:

(Kwa kawaida anajulikana kama Abu Hamzah Al-Thumaali). Hakuna shaka kwamba yeye alikuwa 
Shia. Tirmidhi ameandika hadithi kadhaa kutoka kwake.
106  wakati anamtaja Isma’il Ibn Abbad, al-Dhahbi anauwacha mwelekeo wake wa kawaida katika Miizan yake, anamuorodhesha kabla ya 

Isma’il ibn Aban al-Ghanawi, na Isma’il ibn Aban al-Azdi. Kwa hakika amejidhulumu mwenyewe huku akiitupa misingi yote ya haki. 
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12. thuwair ibn abi Faakhtah:

Alikuwa mtumwa aliyeachiliwa huru na umm Haani, binti ya Abu Talib (dada wa Amirul-Muminin 
Ali).	Dhahabi	alimuelezea	kwa	maneno	wazi	kumuonyesha	yeye	kama	rafidhi,	alikuwa	mmoja	wa	wafuasi	
waliojitolea wa Imam Muhammad al-Baqir (a.s.) na hadithi zilizosimuliwa na yeye zipo kwenye kitabu 
cha Sahih Tirmidhiy. 

13. jabir ibn yaziid ibn harith al-Jufi al-Kufi: 

Dhahabi ameandika kuhusu yeye kwenye al-Mizani yake kwamba: “alikuwa mmoja wa wasomi 
wajuzi wa Shia”, na ameandika kwamba Sufyan alisema kwamba aliwahi kumsikia Jabir akisema 
kwamba Ilmu ya Mungu ilipitia kwa Mtume (s.a.w.w.) kwenda kwa Ali na kutoka kwa Ali kwenda 
kwa Hasan na kuendelea hivyo hivyo, kutoka kwa Imam mmoja kwenda kwa mwingine mpaka 
ikafika	kwa	Imam	Ja’far	al-Sadiq,	Jabir	aliishi	wakati	wa	Imam	Ja’far	as-Sadiq	na	alijifunza	hadithi	
nyingi kutoka kwake. Muslim amesema mwanzoni mwa Sahih yake kutoka kwa Jarrah kwamba Jabir 
alisema:	‘Nina	jumla	ya	hadithi	elfu	sabini	ambazo	zimenifikia	mimi	kupitia	kwa	Abu	Ja’far	(Yaani	
Imam Muhammad al-Baqir) kutoka kwa Mtukufu Mtume.” Mwandishi huyu huyu amesimulia kutoka 
kwa Zuhayr kwamba Jabir alisema: “Ninazo hadithi elfu hamsini ambazo mimi sijasimulia chochote.” 
Na kwamba alisimulia hadithi na kusema; “Hii ni moja katika zile hadithi elfu hamsini.” Dhahabi 
alisema zaidi kwenye al-Mizani yake kwamba ilipotokea Jabir kusimulia hadithi yoyote kutoka kwa 
Imam Muhammad al-Baqir (a.s.), aliitambulisha kwa kusema: “Hivyo, mrithi wa warithi aliniambia.” 
Mwandishi huyu huyu ameandika kwamba walio wengi walimkemea kwa sababu aliamini juu ya 
rajat (Murdjiah au Morgiak  madhehebu ya zamani ya Kiislam, wafuasi wa itikadi ya heshima au 
matumaini. – Rejea Encyclopaedia ya Kiislam Jz. 3, uk. 734.) Halafu tena Dhahabi anasema kutoka 
kwa	Zaa’idat	kwamba	Jabir	alikuwa	rafidhi	na	kila	mara	alikuwa	akiwashutumu	wapinzani	wa	Ali.	
Lakini pamoja na hayo, Nasa’i na Abu Dawuud wamechukua hadithi kutoka kwake pamoja na hizo 
ni hadithi inayohusu sajda al-sahwi kwa masahihisho ya kusahau wakati wa swala. Abu Dawuud na 
Tirmidhi wamemhesabu kama msimuliaji wao wa kuaminika. Shabah na Abu Awaanah na baadhi ya 
wenzao wa wakati huo, pia wamechukua hadithi na amesema: “kamwe sikumuona yeyote mwagalifu 
kuliko yeye,” na Shabah amesema: “Jabir ni msimulizi wa kweli.” Na pia anasema: “wakati wowote 
Jabir aliposimulia hadithi nilimuona kuwa ni mtu mkweli kuliko wote.” wakii anasema: ‘kuna kitu 
kimoja	ambacho	sina	shaka	yeyote	nacho,	ni	kwamba	Jabir	al-Jufi	ni	(Mwaminifu)	wa	kutegemewa.”	
Ibn	Abd	al-Hakam	alimsikia	al-Shafii	akimuambia	Sufyan	al-	Thawri:	“kama	ningemtilia	shaka	Jabir	
al-Jufi	nisingelitilia	shaka	hayo	unayosema	kuhusu	yeye.”	Jabir	alifariki	ama	mwaka	wa	127	au	128	
baada ya A.H. (Rehema zake Allah ziwe juu yake). 

14. Jabir ibn al-Hamiid, al-Dhabbi al-Kufi:

Ibn Qutaybah amemuorodhesha yeye miongoni mwa Shia wajulikanao sana kwenye kitabu chake 
kiitwacho Al-Ma’arif, na Dhahabi amemwandika jina lake kwa kifupi kwa kumbukumbu kwenye 
kitabu chake al-Miizan, ambalo linathibitisha jinsi huyu mtu alivyokuwa wa kutegemewa katika 
fikra	za	waandishi	wa	vitabu	vya	Sahih. Aidha, Dhahabi anasema katika kumsifu: “Mwanachuo wa 
Ray, mkweli anayeonekana mtu muhimu sana kwa waandishi wa vitabu,” na ameelezea kufanana 
kwa	fikra	 juu	ya	uaminifu	wake.	 Juu	ya	hayo,	kuna	hadithi	kutoka	kwake	kwenye	Sahih Bukhari 
na Sahih Muslim ambazo amesimulia kutoka kwa al-A’mash, Mughayrah Mansuur, Isma’il ibn Abu 
Khalid na Abu Ishaq al-Shaybani na ambazo zinasimuliwa kutoka kwake na Qutaybah ibn Sa’id, 
Yahya	ibn	Yahya	na	Uthuman	ibn	Shaybah.	Alifia	Ray	mnamo	mwaka	wa	187	A.H.	akiwa	na	miaka	
77 (Rehema zake Allah ziwe juu yake).
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15. Ja’far ibn Zayid, al-Ahmar al-Kufi:

Abu Dawuud amemtaja yeye kwa maneno haya: “Ni mkweli na Shia.” Al-Jawzjani alimweleza 
yeye kama “mtu anayepotoka kutoka kwenye njia,” maana yake ni kwamba alipotoka kwenye 
njia ya al-Jawzjani na kwenda kwenye njia ya Ahlul-Bayt. Ibn Adi anasema kwamba alikuwa mtu 
mwadilifu na Shia.” Mjukuu wake mwenyewe, Husayn ibn Ali ibn Ja’far ibn Ziyad anasema: “Babu 
yangu Ja’far, alikuwa miongoni mwa Shia walioheshimika huko Khurasan.” Abu Ja’far al-Dawaniqi 
anamueleza kwamba yeye na Shia wenzake walifungwa mikanda ya mbwa iliyozunguka shingo zao 
na wakapelekwa kufungwa jela. Abu uyaynah, wakii, Abu Ghassan al-Mahdi, yahaya ibn Bushr 
al-Hariri na ibn Mahdi wamesimulia hadithi ambazo walijifunza kutoka kwake, kwani alikuwa ni 
mwalimu na mshauri wao na ibn Mu’in na wengine wanakubali ukweli wake ambapo Ahmad ibn 
Hanbali anasema haya juu yake: “msimuliaji mzuri wa hadithi.” Dhahab amemtaja yeye katika Miizan 
yake na alisema mambo kama hayo hapo juu kuhusu mtu huyu, na Tirmidhi na Nasa’i  wameweka 
kifupisho cha jina lake kinachoashiria jinsi walivyomtumia kama hoja mara kwa mara. Aidha, zipo 
hadithi kwenye vitabu vyao viitwavyo Sahih kutoka kwa Bayaan ibn Bushir, Ata Ibn Saa’ib na 
wengine. Alifariki mwaka wa 167 A.H. (rehema za Allah juu yake).

16. ja’far ibn sulaymani, al-dha’bii al-Basri: 

Ibn Qutaybah amemuorodhesha miongoni mwa Shia maarufu sana kwenye kitabu chake Ma’arif’ 
ukurasa wa 206. Ibn Sa’d (mwandishi wa Tabaqaat) amethibitisha kuwa kwake Shia na halikadhalika 
uaminifu	wake.	Ahmad	Ibn	Miqdaam	amemueleza	yeye	kuwa	ni	raafidhi	na	Ibn	Adi	anasema:	“Mtu	huyu	
ni Shia; natumaini hakuna madhara kupokea kutoka kwake kwani usahihi wa hadithi zake haupingiki na 
kwa mawazo yangu hadithi ambazo zimesimuliwa naye zinapaswa kukubaliwa.” Abu Talib anasimulia 
kwamba Ahmad ibn Hanbal alisema: “Hakuna ubaya kuchukua hadithi kutoka kwa Ja’far ibn Sulayman 
al-Dhab’ii,” na hapo akaambiwa, “lakini Sulayman ibn Harb anatukataza sisi kuandika hadithi zake” 
yeye alijibu: “haiwezekani kuzuia hadithi zake, ingawaje Ja’far ibn Sulayman alikuwa Shia na alikuwa 
akisimulia hadithi kuhusu Ali (a.s.) …” Ibn Mu’in anasema: “Nilisikia kutoka kwa Abd al-Razzaq 
(mwanachuo mwigine mashuhuri wa hadithi) usemi ambao unahakikisha kile watu wanachosema kuhusu 
imani yake ya kidini (kwamba alikuwa Shia), na nilimwambia kwamba walimu wake wote walikuwa 
Sunni na kwamba Muammar, Ibn Jariij, al-Awza’i, Malik, Sufyan na Nu’man walitwaa madhehebu hiyo 
hiyo ambapo alisema hivi kuhusu hilo: ‘Ja’far ibn Sulayman alikuja kwangu na nilimjua yeye kuwa ni mtu 
mwenye uwezo na mkarimu na nilikubali imani ya Shia kutoka kwake.’ Lakini nikasema; “Muhammad 
ibn Abu Bakr al-Maqdami alikuwa na mawazo tofauti.” Na kisha akasimulia kwa kirefu jinsi Ja’far ibn 
Sulayman	alivyokubali	imani	za	rafidhi	kutoka	kwa	Abd	al-Razzaq,	kwa	hiyo	alimwita	(majina)	fulani	wa	
fulani na akasema: “Nimempoteza Abd Razzaq, je, nimpoteze Ja’far pia kwa sababu ya ushia wake?’”

Aqiili anaeleza kutoka kwa Ibn Khaduuthah kwamba huyu wa mwisho alimuambia Ja’far ibn Sulayman: 
“Nina taarifa kwamba unawatukana Abu Bakr na umar.” Alijibu: “Ama kwa kuwatukana, wala sifanyi 
hivyo, lakini hata hivyo ninawachukia, kwa vyovyote utakavyosema.” Ibn Haban anasimulia kutoka 
kwa Jariiri ibn yazid ibn Harun: “Nilitumwa kwa Ja’far al-Dhab’ii na nilimwambia hivi: ‘Nimeambiwa 
kwamba unamsema Abu Bakr na umar vibaya na alijibu: “Kuhusu kuwasema vibaya sifanyi hivyo lakini 
kuhusu	kuwachukia,	fanya	utakalo;”	kwa	hivyo,	alikuwa	rafidhi	na	kadhalika	…...”	

Dhahabi amesimulia kuhusu Ja’far kwenye Miizan yake kama ambavyo imetamkwa awali na mwisho 
anahitimisha kwa kusema kwamba alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa na mchamungu pamoja na 
kwamba yeye ni Shia. Muslim amechukua kutoka kwake kwenye Sahih yake, akiwa wa kipekee katika 
hili, na mbali ya hizi zipo hadithi kutoka kwake kwenye kitabu cha Sahih ambazo zimesimuliwa na 
Thabit al-Binaani, Ja’d ibn uthman, Abu umran Al-Jawni, yazid ibn ar-Rashk na Sa’id al-Jariiri. Aidha, 
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waandishi kama Qutan Ibn Nasiir, yahya Ibn yahya, Qutayba, Muhammad Ibn ubayd ibn Hisab, Ibn al-
Mahdi na Musadad wamesimulia kutoka kwake. 

Ni yeye ambaye anasimulia kutoka kwa yazidi al-Raskh, ambaye anasimulia kutoka kwa Matraf 
ambaye anasimulia kutoka kwa Imran Ibn Hasiin kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w). alipeleka jeshi 
chini ya ukamanda wa Ali (a.s.) na akasema: “Mnataka nini kutoka kwa Ali? Ali anatokana na mimi na 
mimi ninatokana naye na ni mawla (mtawala) wa kila muumini wa kweli baada yangu.” Nasa’i ameandika 
hadithi hii kwenye Sahih yake na Ibn Adi ameandika kutoka kwenye kitabu hicho. Dhahabi pia ametaja 
hilo katika maelezo yake juu ya Ja’far kwenye al-Mizani yake. Ja’far ibn Sulayman alifariki mnamo 
mwezi wa Rajabu mwaka wa 178 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

17. Jami’i ibn Umayrah ibn Tha’labah al-Kufi al-Taymi, “taymullah.” 

Abu Haatim (Dhahabi) ameandika katika wasifu wake kuelekea mwishoni mwa kitabu cha al-Mizan 
al-Itidal: “Alikuwa msimuliaji wa hadithi mkweli na alikuwa miongoni mwa Shia walioheshimiwa” 
na	mahali	pengine	kwenye	kitabu	hicho	hicho	ameelezewa	kama	‘rafidhi.	Ala	ibn	Saalih,	Sadaqah	ibn	
al-Muthanna na Hakim ibn Jubayr wamesimulia hadithi kutoka kwake na alikuwa Sheikh (mwalimu) 
wao. Hadithi tatu zimesimuliwa kwenye vitabu vya Sunan kutoka kwake na Tirmidhi huzungumzia kwa 
kumthibitisha, na Dhahabi ameandika hadithi hii katika Miizan yake. Alikuwa mmoja wa Tabiin (yaani 
katika kizazi kilichofuata baada ya masahaba) na alisikia hadithi kutoka kwa Ibn umar na Aishah, na 
miongoni mwa hadithi ambazo anasimulia kutoka kwa Ibn umar ni kwamba Mtukufu Mtume alimuambia 
Ali: ”wewe ni ndugu yangu hapa duniani na akhera.”107 

18. Haarith ibn Hasiirah, Abu Nu’man al-Azdi al-Kufi: 

Abu Haatim al-Razi anasema kuhusu mtu huyu: “Alikuwa Shia muungwana aliyeheshimiwa.” 
Abu Ahmad al-Zubayri anasema: “Aliamini katika raj’ah (marejeo).” Ibn Adi anasema: Huandikwa 
hadithi yake licha ya udhaifu niliouona, kwani alikuwa mmojawapo wa wale waliochomwa moto 
wakiwa hai huko Kufah kwa sababu ya kuwa waumini wa Shia.” Dhunayji anasema; “Nilimuuliza 
Jariir kama aliwahi kumuona Harith ibn Hasiirah, na alijibu: ‘Ndio nilimuona akiwa mzee, alikuwa 
ni mtu wa kukaa kimya kwa vipindi virefu na alikuwa ni mtu aliyependa kusisitiza juu ya jambo la 
muhimu sana…” yahya ibn Mu’in anasema: ‘Alikuwa mtu wa kuaminiwa na mwenye msimamo.” 
Hali kadhalika, Nasa’i naye amemuona yeye kuwa ni mtu wa kuaminika na Al-Thawri, Malik ibn 
Mughuul, Abdullah ibn Namiir na wengine kadhaa kutoka kwenye kizazi hicho hicho wamechukua 
hadithi kutoka kwake, kwani alikuwa Shaykh wao na chanzo cha hadithi za kuaminika. Hadithi zake 
zimeandikwa kwenye Sunnan kutoka kwa Zayd ibn wahab na Akramah na wasimulizi wengine wa 
kizazi hichohicho. 

Nasa’i anasimulia kupitia kwa ubbad ibn ya’qub al-Rawaajini kutoka kwa Abdullah ibn Abd al-Malik 
al-Mas’udi kutoka kwa Harith ibn Hasiirah kutoka kwa Zayd ibn wahab ambaye amesimulia kwamba 
alimsikia Ali (a.s.) akisema: 

“Mimi ni mtumishi wa Mwenyezi Mungu na ni ndugu wa Mtukufu Mtume. Hakuna mwingine 
anayeweza kudai heshima hii isipokuwa muongo.”

Harith ibn Hasirah pia amesimulia kutoka kwa Abu Dawuud al-Sabii, kutoka kwa Imran ibn Hasiin 
ambaye anasema: “Nilikuwa nimekaa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Ali (a.s.) alikuwa ameketi karibu 
naye wakati ambapo Mtukufu Mtume alikariri aya ifuatayo:
107  Maneno haya kwa ujumla yanahusishwa na Mtukufu Mtume kwamba aliyasema baada ya Hijrah, alitangaza ‘Mkataba wa Kindugu’ 

akimfanya kila Muhajir kuwa ndugu wa mmoja wa Ansar. Mwisho alipomaliza Ali alimuambia Mtukufu Mtume (saww): “Mimi 
hukunifanya ndugu wa yeyote.” Mtume akamjibu: “wewe ni ndugu yangu hapa duniani na Akhera.”
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“au ni nani yule anayemjibu aliyedhikika pale anapomwomba na akaiondoa dhiki? na akawafanya ni 
warithi wa ardhi? je, yuko mungu pamoja na Mwenyezi Mungu? ni machache mnayoyazingatia.” (27:62).

Halafu Mtukufu Mtume alimpigapiga polepole Ali mgongoni na akasema: 

“Yeyote	 akupendae	wewe	 ni	muumini	wa	 kweli	 na	 yeyote	 akuchukiaye	wewe	 ni	mnafiki	 na	 hili	
litakuwa hivyo mpaka Siku ya Hukumu.”

wasimulizi wa hadithi kadhaa akiwemo Muhammad ibn Kathiir na wengineo wameipata hadithi hii 
kupitia	kwa	Harith	ibn	Hasiirah	na	Dhahabi	ametoa	vyanzo	katika	maelezo	yake	ya	Nafii’	ibn	al-Harith	
na	kumtaja	Harith	ibn	Hasiirah	kama	“Mkweli	lakini	rafidh.”

19. harith ibn abdullah, al-hamadani:

Mu’mini na mfuasi maalum wa Amirul-Mu’minin (a.s.), mwenye kutambulika na kuheshimiwa 
miongoni mwa Tabiin. 

Imani yake kwenye ushia haina shaka. Jina lake ni la kwanza miongoni mwa majina ya Shia 
yaliyotolewa na ibn Qutaybah (al-Daynuri) kwenye kitabu chake, ‘Ma’arif’ na Dhahabi kwenye kitabu 
chake Miizan, baada ya kukubali kwamba alikuwa mmoja wa ulamaa wakubwa miongoni mwa Tabiin, 
ananukuu kutoka kwa ibn Haban kwamba alikuwa Shia mkereketwa kabisa, na anaendelea kusimulia 
mambo mengi ambayo yanakubaliwa na watu wa kawaida katika kuthibitisha juu ya jambo hili, na 
wakati huo huo anaonyesha kwamba alikuwa anaeleweka kama mwanasheria (faqih) aliyebobea sana 
na anaheshimiwa sana kwa ujuzi wake wa wajibat za kidini na kwamba hadithi zake zinaonekana katika 
vitabu vyote vinne vya Sunan.

Pia ameeleza kwamba Nasa’i ametegemea juu ya hadithi za Harith na kukubali riwaya zake na kwamba 
walio wengi pamoja na shutuma zao juu ya imani yake, walichukua hadithi kadhaa kutoka kwake kwenye 
sura kadhaa za vitabu vyao. 

Kuhusu Al-Sha’bi baada ya kusema kwamba hakusema ukweli, bado pamoja na hayo alichukua 
hadithi kadhaa kutoka kwake, ni wazi kabisa kutoka kwenye kitabu cha Miizan kwamba Al-Sha’bi 
hakuamini maelezo fulani yahusuyo mambo mengine lakini amekubali hadithi zake za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kuwa ni za kweli. Anasema kwenye kitabu Miizan kwamba Harithi alikuwa miongoni mwa 
wasimulizi wajuzi wakweli; na anaendelea kusema, kutoka kwa ibn Sirin kwamba walikuwepo wanafunzi 
watano wa ibn Masud ambao walijifunza hadithi kutoka kwake. Ibn Sirin alisema: “Niliwaona wanne 
lakini sikumwona Harith kwa sababu alifariki kabla yangu, lakini alikuwa mbora mwenye uwezo kuzidi 
wenzake.” Anaendelea kusema: “Kuna tofauti ya mawazo kuhusu nani mweye uwezo zaidi miongoni 
mwa watatu, Alqamah, Masruq na ubaydah…”   

Lakini Al-Sha’bi ambaye anamuona Harith kama muongo, kwa bahati amewekewa upinzani na 
ibn Abd al-Birra kwenye kitabu chake “Jami Bayan al-IIm” na Ibrahim al-Nukhai amenukuu sehemu 
inayopinga mawazo ya Al-Sha’bi.

Kwenye toleo fupi la Jami Bayan al-IIm wa Fadhilihi kilichoandikwa na mwandishi wa zama hizi, 
Allamah Ahmad ibn umar al-Mahamasani wa Beirut katika ukurasa wa 196 anamnukuu ibn Abd al-Birr 
kwamba Al-Nukhai alisema: “Nadhani al-Sha’bi atawajibika kwa kauli yake: ‘Riwaya hii imesimuliwa 
kwetu na Harith al-Hamadani ambaye ni muongo.’”108 Halafu ibn Abd al-Birr alisema:

108  Tazama ukurasa wa 196 tafsiri iliyofupishwa ya al-Jami’ Baynal ‘Ilmi wa Fadh’ilih cha Sheikh Ahmad ibn umar al-Muhammasani 
al-Beiruti. 
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“Harith hajasema uwongo kamwe lakini Al-Sha’bi alikuwa na chuki naye kwa sababu ya Harithi 
kuonyesha mapenzi makubwa zaidi kupita kiasi kwa Ali, na kuhusu Ali kuwa ni mbora kuliko wengine.” 
Anasema zaidi: “Sababu ambayo inamfanya al-Sha’bi amwuite yeye mwongo ni kwamba al-Sha’bi 
aliamini Abu Bakr ni mbora na kuwa alikuwa wa kwanza kuukubali uislamu na pia aliamini umar kuwa 
ni mbora...”

Ibn Sa’d katika sehemu ya 6 ya kitabu chake Tabaqaat, pia anamuona Harith kuwa sio mtu wa 
kuaminika, lakini hii ni kwa sababu ya tabia yake ya kuwavunja nguvu Shia na kutokuwafanyia haki hata 
katika mambo ya kisomi. Fikira hii ya ibn Sa’d imejengeka kwa Al Sha’bi katika macho ya wote ambao 
kwamba uongo wake ni kwa sababu tu yeye kuwa mfuasi wa Aali Muhammad na kutambua kwake 
nafasi yao kubwa. Kwamba waandishi wote hawa wanachuki, hilo linashuhudiwa wazi na ibn Abd al-Birr 
ambaye nimekwisha mnukuu. Harithi alifariki mwaka wa 65 A.H., rehema za Mwenyezi Mungu ziwe juu 
yake. 

20. Habib ibn Abu Thaabit al-Asadi al-Kaahili al-Kufi:

yeye ni wa kizazi cha pili cha waislamu. Ameorodheshwa miongoni mwa Shia na waandishi wote, 
kwa uthibitisho wa kitabu cha Ma’arif cha ibn Qutaybah, Al-Milal wa al-Nihal cha Shahristan na Miizan 
cha Dhahabi. Kitabu cha mwisho katika kutajwa kina ufupisho wa jina lake kwani linaonekana mara nyingi 
kwenye vitabu viitwavyo Sahih sita, na anasema kwamba waandishi wote wa vitabu vya Sahih wameandika 
hadithi zake bila kusita. Anaendelea kusema: “Anashuhudiliwa na yahya ibn Mu’in na wengine.

Al-Dawlaabi naye amemshughulikia na amemuainisha kuwa miongoni mwa wasimulizi dhaifu kwa 
sababu	ya	yeye	kuwa	Shia.	Ibn	Awn	anafikira	za	kutisha,	kwa	sababu	ya	kushindwa	kuonyesha	kosa	lolote	
kutoka kwa Habib kwa chuki amemuita ‘mwenye jicho moja’ ingawaje kuwa mwenye ‘jicho moja’ sio 
dosari ya uadilifu ambapo maneno ya kashfa na uovu ni dosari ya uadilifu. Lakini pamoja na haya, hadithi 
za Habib zimepata nafasi katika Sahih Muslim na Sahih al-Bukhari. 

Kwenye Sahih Muslim, hadithi zake zinatoka kwa Muhammad ibn Ali ibn Abdullah ibn Abbas, 
Tawus, al-Dhahhak al-Mashriqi, Abu Abbas ibn al-Sha’ir, Abuu Minhaal Abd al-Rahman, ‘Ata’ ibn yasaar 
Ibrahim ibn Sa’d ibn Abu waqqas na Mujahid. Hadithi kutoka kwake zimesimuliwa kwenye vitabu viwili 
vya Sahih na Mus’ir, al-Thawri na Sha’bah. Kwenye Sahih Muslim, hadithi kutoka kwake zimesimuliwa 
na Sulayman al-A’mash, Hasiin Abd al-Aziz ibn Syah na Abu Ishaaq al-Shaybaani. Alifariki mwaka wa 
119	A.H.	rehema	za	Mwenyezi	Mungu	zimfikie.	

21. al-hasan ibn hayy: 

Jina halisi la Hayy lilikuwa Saalih ibn Saalih al-Hamadani na alikuwa kaka yake Ali ibn Saalih. 
wote ndugu hawa wawili walikuwa wajuzi sana wa ushawishi wa Shia. walikuwa ni mapacha na Ali 
alikuwa mkubwa kwa saa moja: kwa hiyo hakuna hata mtu mmoja aliyemsikia al-Hasan akimuita kwa 
jina lake (kwa sababu ya kumheshimu) lakini alimwita yeye kwa jina la ubaba tu, Abu Muhammad. Hili 
limeandikwa na Ibn Sa’d katika maelezo yake kuhusu Ali ibn Sahil kwenye sehemu ya 6 ya kitabu cha 
Tabaqaat.

 Dhahabi pia amewataja kwenye kitabu chake Mizani. Anasema katika maelezo yake kuhusu al-Hasan: 
“Alikuwa mmoja wa watu wasomi sana na alifuata uzushi wa ushia na hakuswali swala ya Ijumaa na 
aliona maasi dhidi ya ‘Mawalii’ kama ni jinai nzito na hakuonyesha kamwe huruma yeyote kwa uthman.” 

Ibn Sa’d kwenye sehemu ya 6 ya Tabaqaat yake anasema: “Alikuwa msimulizi sahihi na wa kutegemewa 
wa hadithi nyingi, na alikuwa Shia…” na kwenye vitabu vyote ambamo ametajwa anahesabika miongoni 
mwa wasimulizi wa kuaminiwa na kutegemewa na miongoni mwa wanafunzi wa Maimam wa Kishia 
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(a.s.). Alisikia hadithi sabini kutoka kwa Imam Ja’far as-Sadiq (a.s.), lakini amesimulia ishirini tu kati ya 
hizo.	Ameacha	vitabu	kadhaa	ambavyo	vimetufikia	kupitia	kwa	Ulamaa	wetu.

Ibn Qutaybah amemtaja yeye kama mmoja wa wasimulizi wa hadithi kwenye Al-Ma’arif yake, hasa 
akionyesha suala la kuwa yeye ni Shia na katika orodha ya Shia ambayo ipo mwishoni mwa kitabu cha 
Al-Maarif anamtaja Al-Hasan tena miongoni mwao. 

Muslim na waandishi wa Sunan wamemtegemea yeye. Sahih Muslim ina hadithi kutoka kwake 
kama zinavyosimuliwa kutoka kwa Simak ibn Harb, Isma’il al-Sadi, Asim al-Ahwal na Haarun ibn 
Sa’d. Hadithi zimechukuliwa kutoka kwake na ubaydullah ibn Musa al-Abasi, yahya ibn Adam, 
Hamid ibn Abd al-Rahman al- Rawaasi, Ali ibn Jud, Ahmad ibn yunus na wenye elimu wote na hadhi 
wa kizazi hicho. 

Dhahabi anasema katika Miizan yake kwamba ibn Mu’in na wengineo wanamuona yeye kama 
mkweli, na Abdullah ibn Ahmad anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba Al-Hasan ibn Hayy 
ni wa kutegemewa zaidi kuliko Shurayk. Dhahabi anasema zaidi ya hapo kwamba Abu Haatim 
alisema kwamba Ali-Hasan alikuwa mtu mkweli na alijua Qur’ani kwa moyo na alikuwa madhubuti 
(kwenye dini) na kwamba Abu Zar’ah alisema: “Alikusanya tabia zote za uimara, uwezo wa kisheria, 
ustahimilivu katika swala na uchamungu, na kwamba Nasa’i alikuwa anamwamini.” Abu Nai’im 
anasema: “Ingawa nimeandika hadithi kutoka kwa wasimulizi mia nane (800) sijaona mtu yeyote 
mbora kuliko Al-Hasan, mwadilifu.” ubaydah ibn Sulayman anasema: “Naweza kuona kwamba 
Mungu Mwenye Enzi hatapenda kumuadhibu Hasan ibn Saalih.” Na yahya ibn Bukayr alimtaka 
Hasan ibn Saalih kumsimulia juu ya taratibu za kumuosha maiti, Hasan alilia sana kiasi kwamba 
alishindwa kuzisimulia kanuni hizo. Na ubaydullah ibn Musa anasema: “Nilikuwa ninasoma Qur’ani 
Takatifu	mbele	ya	Ali	ibn	Saalih	na	nilipofika	sura	ya	19	Aya	ya	83,	kaka	yake	Hasan	aliguswa	sana	
hivyo kwamba alianguka chini na kuanza kukoroma kama dume la ng’ombe lililokasirika ambapo 
Ali alimnyanyua na kumpangusa uso wake kwa maji na kumrashia maji mwili wote na alimsaidia ili 
aweze kusimama wima.” 

Na waki’i anasema: “Hasan na Ali watoto wa Saalih na mama yao kila mara walikuwa na tabia 
ya kukesha wakati wa usiku kwa kuugawa usiku kati yao katika sehemu tatu: mama yao alipokufa, 
ndugu hao wawili waliugawa usiku sehemu mbili; na Ali alipokufa Hasan alikuwa na tabia ya 
kukesha usiku kucha kwa kuswali na kutaamuli (kutafakari kwa kina).” Abu Sulayman al-Darani 
anasema: “Sijawahi kuona hofu juu ya Mungu ikijionesha kwa wazi kwenye mabadiliko ya hali ya 
uso wa mtu yeyote kama kwenye uso wa Hasan ibn Saalih. Siku moja usiku aliposimama kusoma 
(Sura ya 78 ya Qur’ani Takatifu) alizama katika kuifuatilia na akaendelea kusoma bila ya kusita 
mpaka alfajiri yake. “Alizaliwa mwaka wa 100 A.H. na akafariki mwaka wa 169 A.H. Mwenyezi 
Mungu amrehemu.

22. Hakam ibn Utaybah, al-Kufi: 

Ibn Qutaybah anamuona yeye kuwa Shia na anamhesabu miongoni mwa Mashia kwenye al-Ma’arif 
yake. Bukhar na Muslim wamemtegemea yeye, na hadithi zake zinaonekana kwenye Sahih zao kutoka 
kwa Abu Juhayfa, Ibrahim al-Nukhai, Mujahidi na Sa’idi ibn Jubayr. Licha ya hayo kwenye Sahih 
Muslim hadithi zake zimesimuliwa kupitia kwa Abd al-Rahman ibn Abu Layla, Qasim ibn Mukhaymara, 
Abu	 Saalih	Dhar	 ibn	Abdullah,	 Sa’iid	Abdul-Rahman	 ibn	Abzi,	Yahya	 ibn	 al-Jazzar,	Nafi’i	mtumwa	
wa Ibn umar, ‘Ata’ ibn Abi Ribbah, Ammaarah ibn umayr; Araak ibn Maalik, al-Sha’bi, Maymun ibn 
Mihraan, Hasan al-Arni, Mus’ab ibn Sa’d na Ali ibn al-Husayn. Na kwenye zile sahih mbili hadithi zake 
zimesimuliwa na Mansuur, Mus’ir na Sha’bah. Kwenye kitabu cha Sahih al-Bukhari, hasa zaidi hadithi 
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zake zimesimuliwa na Abd al-Maalik ibn Abi Ghuniyah na kwenye Sahih Muslim zimesimuliwa na Al-
A’mash, Amr ibn Qays, Zayd ibn Abu Aniisah, Maalik ibn Mughuul, Ibaan ibn Taghlab, Hamzah al-
Zayyaat, Muhammad ibn Juhaada, Matraf, na Abu Awaanah. Alifariki akiwa na umri wa miaka 65 mnamo 
mwaka wa 115 H.A. Mwenyezi Mungu amrehemu. 

23. hammad ibn isa, al-juhani: (alikufa-maji kule al-juhfah.)

Abu Ali anamtaja yeye kwenye kitabu Muntaha al-Maqal na kadhalika anafanya hivyo Hasan ibn Ali 
ibn Dawud katika wasifu fupi za maisha ya watu. Jina lake linaonekana kwenye kamusi kadhaa za wasifu 
na orodha za wasimulizi miongoni mwa watu wenye elimu wa Shia.  

Kuna wakati alikwenda kwa Imam Abu al-Hasan Musa al-Kadhim (a.s.) na alimuomba yeye amuombee 
kwa Mwenyezi Mungu aweze kumpa nyumba, mke mtoto na mtumishi wa nyumbani na kwamba aweze 
kwenda kuhiji kila mwaka. Imam alimuombea kwa Mwenyezi Mungu amkubalie yeye mambo hayo yote 
na kwamba aweze kuhiji mara hamsini. Hammad alisema: “Aliponiombea niweze kuhiji mara hamsini, 
nikawa na uhakika kwamba nisingeweza kuishi zaidi ya hapo. Sasa, Mungu ameniwezesha kuishi muda 
mrefu wa kutosha kuhiji mara arobaini na nane na angalia hii ni nyumba yangu ambayo Mungu amenijaalia 
na nina mke nyuma ya pazia anasikiliza mazungumzo yangu, na huyu ni mwanangu na huyu ni mtumishi 
wangu; vyote hivi nimebarikiwa na Mwenyezi Mungu.” 

Miaka miwili baadae Hammad aliondoka tena kwenda kuhiji akifuatana na Abu al-Abbas al-Nawfali 
al-Qasir	kwa	hija	yake	ya	hamsini	na	moja.	Alipofika	pale	ambapo	nguo	ya	ihram	huvaliwa,	alikwenda	
kuoga kwenye mto Juhfa na maji yalimbeba na kufa maji kabla ya kuhiji hija ya hamsini na moja. Haya 
yalitokea mwaka wa 209 A.H.  Mwenyezi Mungu airehemu roho yake. Alizaliwa mahali paitwapo Kufah, 
aliishi	Basrah,	na	aliishi	zaidi	ya	miaka	sabini.	Nimefanya	utafiti	makini	kuhusu	maisha	yake	kwenye	
kitabu changu Mukhtasar al-Kalaam fii Mu’allif al-Shi’a min Sadr al-Islam – (Brief Discourse of Shia 
Authors from the Advent of Islam 119). 

Dhahabi amemtaja yeye na kuanzisha kifupi cha Ta Qaf kwa jina lake, hivyo kuonyesha kuwa waandishi 
wa Sunan wamechukua hadithi kutoka kwake. Dhahabi anaongezea kusema kuwa alifariki maji mwaka 
wa 208 A.H. na kwamba anasimulia hadithi kutoka kwa Imamu Ja’far as-Sadiq na anamlaumu yeye kwa 
kumsingizia yeye shutuma za uwongo, kama alivyowalaumu wengine kwakuwa wao tu ni Mashia. Tabia 
ya Darqutni inashangaza; anamuona yeye (yaani Hammad) kuwa ni dhaifu na bado anategemeza hoja 
zake juu ya hadithi za Hammad katika Sunan yake.  

24. himran ibn a‘yun: (Kaka yake Zurarah) 

wote wawili walikuwa Shia madhubuti, wahifadhi wa Shari’ah na bahari za ujuzi kuhusiana na 
mafunzo ya watu wa Nyumba ya Muhammad (a.s.). walikuwa ni taa gizani na vigezo vya uongozi na 
hadithi zao zinatoka kwa Maimamu wawili wakubwa, Hadhrat Muhammad al-Baqir na Hadhrat Ja’far as-
Sadiq (a.s). wanachukua nafasi ya heshima miongoni mwa wanafunzi wa Maimamu ambao wameshuka 
kutoka nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w).

Kuhusu Himran, Dhahabi amemtaja katika Miizan yake na ameanzisha ufupisho wa “Qaf” kwa jina 
lake, na kuonyesha kwamba waandishi wa vitabu vya “Sunan” wamechukua hadithi kutoka kwake, na 
Dhahabi anasema: “Anasimulia kutoka kwa Abu Al-Fadhl na wengineo; na Hamza alikuwa akimsomea 
hadithi hizo; na alikuwa na ujuzi mkubwa katika elimu za Qur’ani.” Lakini Ibn Mu’in anamuona yeye ni 
mtu wa kupuuzwa tu ambapo Abu Haatim anamweka kwenye daraja la Shaykh na Abu Dawuud anasema: 
“Alikuwa	rafidhi,	na	kadhalika	…..”
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25.  Khalid ibn Mukhtad al-Qutwaani,  (Abu’l Haytham al-Kufi)

 Ni Shaykh mshauri wa Bukhari kwenye Sahih yake. Ibn Sa’d amemtaja yeye kwenye sehemu ya 6 
ya Tabaqaat yake, ukurasa wa 238 kama ifuatavyo: “Alikuwa Shia na alifariki akiwa Kufah katikati ya 
mwezi wa Muharram, mwaka wa 213 A.H. wakati wa utawala wa Khalifa Ma’mun. Alikuwa na ghera 
kupita kiasi katika ufuasi wake wa ushia na anarejelewa kwa kifupi cha “Alif He” Abu Dawuud anasema: 
“Alikuwa msimulizi mkweli lakini alikuwa Shia.” 

Al-Jawzajaan anasema: “Alikuwa mkosoaji mkali ambaye alitangaza imani yake potovu wazi 
wazi.” 

Dhahabi	pia	anamtaja	yeye	akinukuu	kutoka	kwa	Abu	Dawuud	na	Al-Jawzajaan	kwa	fikira	hizo	hizo	
zilizotajwa hapo juu. 

Bukhari na Muslim wamechukua hadith kutoka kwake ambazo zinaonekana mara kadhaa kwenye 
Sahih zao. Sahih al-Bukhari kina hadithi zake zilizochukuliwa kutoka kwa al-Mughira ibn Abdul-
Rahman na katika Sahih Muslilm kutoka kwa Muhammad ibn Ja’far ibn Abul Kathiir, Malik bin Anas na 
Muhammad ibn Musa. Kuhusu hadithi zake zilizochukuliwa kutoka kwa Sulayman ibn Bilal na Ali ibn 
Mushir, hizi zinaonekana kwenye vitabu vyote vya Sahih (mfano cha Muslim na Bukhari) na Bukhari 
amechukua hadithi moja kwa moja kutoka kwake kwenye Sahihi yake, pia amechukua hadithi mbili 
kutoka kwake kupitia kwa Muhammad ibn uthman ibn Karaamat. Muslim amechukua hadithi kutoka 
kwake kupitia kwa Abu Kurayb, Ahmad ibn uthuman al-Awadi, Qasim ibn Zakariya, Abd ibn Hamid, Ibn 
Abu Shaybah na Muhammad ibn Abdullah ibn Namiir. waandishi wote wa Sunan wametegemea hadithi 
zake wakati wanajua kwamba yeye alikuwa Shia. 

26.  dawud ibn abu awf, abu hijaab:

Ibn Adi amemtaja ifuatavyo: “Sio mmojawapo wa wasimulizi ambao nimezitegemea hadithi zao; 
yeye ni Shia na hadithi zake nyingi zinazungumzia zaidi somo la ubora wa Ahlul-Bayt.” Maneno yake 
haya ni ya kushangaza sana. Kauli hizi potofu za Nasibi (kama Ibn Adi) haziwezi kumdhuru Dawud; 
ambapo ma-Sufyaani wawili, Ali ibn Aabis na watu wengine wenye elimu wa kizazi hicho wamechukua 
hadithi kutoka kwake. Abu Dawuud na Nasa’i wametegemea hadithi zake na Ahmad ibn Hanbal na 
yahya wamekubali kuaminika kwake. Nasa’i anasema: “Hakuna uovu kwake”, na Abu Haatim anasema: 
“Hadithi zake ni nzuri.” Dhahabi ametaja yeye kwenye Miizan yake na akasimulia mawazo yao ambayo 
tumekwishayaeleza. Zaidi ya hayo, kuna hadithi zake kwenye Sunan cha Abu Dawuud na Nasa’i kutoka 
kwa Abu Nazim al-Ashja’i, Akaramah na wengineo.

27. Zubayd ibn al-harith, ibn Abd al-Karim al-Yami al-Kufi:

Dhahabi anamtaja kama “mmoja wa Tabiin wa kuaminika na Shia.” Halafu anasimulia riwaya kwamba 
al-Qattan amemthibitisha mtu huyu kuwa msimulizi wa kweli na pia anasimulia riwaya zingine ambazo 
zinaonyesha	kutegemewa	kwake	katika	macho	ya	viongozi	wa	utafiti	na	mijadala	ya	kitheolojia.	

Abu	Is’haq	al-Juziani,	kwa	tabia	ya	imani	kali	ya	Nasibii	anaandika	fikira	zake	kama	ifuatavyo:

“Miongoni mwa watu wa Kufah palikuwepo na kundi la watu ambao mtazamo wao wa kidini 
kwa	 ujumla	 haufikiriwi	 na	watu	 kama	wenye	 kufaa	 sifa	 yoyote.	Walikuwa	 viongozi	wa	 simulizi	
wa Kufah kama vile Abu Is’haq, Mansur, Zubayd al-yaami, al-Amash na wengineo wa madhehebu 
hayo. Lakini wanaaminiwa kwa kuwa wakweli katika kusimulia hadithi na riwaya zao zimethibitisha 
ukweli wa mmoja baada ya mwingine……….” Hivyo, pia anaukubali ukweli, kwani ukweli hutokea 
midomoni mwa waadilfu na hata waovu pia.
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Na haileti madhara yoyote kwa hawa watu wenye elimu ambao wote ni wasimulizi mashuhuri 
wanaotambulika	wa	hadithi	za	Kiislamu	kwamba	Wanasibii	hawafikirii	mawazo	yao	ya	kidini	kuwa	
na	hadhi	ya	kusifiwa	eti	 tu	kwa	 sababu	wanafuata	njia	ya	watu	wa	Nyumba	ya	Mtume,	Lango	 la	
toba,	walinzi	wa	ulimwengu	baada	ya	kuondoka	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.	),	Safina	ya	waokovu	kwa	
taifa lake. Kwa hiyo, haileti tofauti yoyote kwenye umashuhuri wao ile hali ya kwamba wanasibii 
hawaelekei	kufikiria	ubora	wao;	na	hii	tabia	ya	hawa	wenye	imani	kali	haitetereshi	chochote	kutoka	
kwenye sifa zao nzuri. 

 “wakati roho bora za ukoo wangu zinafurahikiwa na mimi, waache kaumu ya waovu wasumbuke 
na hasira. Madhara yake nini?” Fikira hii ya al-Jawzajaan haikubeba uzito wowote wakati waandishi 
wa vitabu sita vya Sahih na wakusanyaji wa wasifu wa Mtukufu Mtume wametumia hadithi za watu 
hawa kwenye vitabu vyao. Hadithi za Zubayd zimewekwa kwenye Sahih al-Bukhar na kwenye Sahih 
Muslim kupitia kwa Abu waa’il, al-Sha’bi, Ibrahim al-Nukha’i na Sa’d ibn ubaydah; na hadidhi 
zake zilizosimuliwa kupitia kwa Mujaahid, zipo kwenye Sahihi Bukhari. Zile ambazo zimesimuliwa 
kupitia kwa Murrah al-Hamdani, Muharib ibn Dithaar, Ammaarah ibn umayr na Ibrahim al-Taymi 
zipo kwenye Sahih al-Muslim. Sha’bah, Al-Thawri na Muhammad ibn Talha wamesimulia kutoka 
kwake kwenye Sahih za Bukhari na Muslim ambapo kwenye Sahihi Muslim, Zubayr ibn Muawiyah, 
Fudayl ibn Ghazwaan na Husayn al-Nukha’i wamesimulia kutoka kwake. Alifariki mwaka wa 124 
baada ya Hijiria; rehema za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake. 

28. Zayd Habaab, (Abu al-Hasan al-Kufi al-Tamimi):

Ibn Qutaybah anamhesabu mtu huyu miongoni mwa wasimulizi wa Shia kwenye Al-Ma’arif yake na 
hata Dhahabi amefanya hivyo kwenye Miizan yake akimuelezea yeye wakati huo huo kama “imara katika 
swala,	 thabiti	 na	mkweli.”	Pia	 amenukuu	fikira	 za	 ibn	Mu’in,	 Ibn	 al-Madini,	Abu	Haatim	na	Ahmad	
ambao wote wanakubali juu ya kutumainiwa na ukweli wake. Dhahabi ameendelea zaidi kunukuu kutoka 
kwa Ibn Adi akisema: “Alikuwa mmoja wapo wa nguzo za wasimuliaji wa hadithi wa Kufah  na hakuna 
shaka juu ya ukweli wake.”

Muslim amezikubali haditithi zake ambazo zimeingia kwenye Sahihi Muslimu kupitia kwa 
Muawiyah	ibn	Saalih,	Dahhak	ibn	Uthmani	Qurrah	ibn	Khalid,	Ibrahim	ibn	Naafi’,	Yahya	ibn	Ayyub,	
Sayf	ibn	Sulayman,	Hasan	ibn	Waaqid,	Akramah	ibn	Ammaar,	Abd	al-Aziz	ibn	Abu	Salmah	na	Aflah	
ibn Sa’id. Ibn Abi Shaybah, Muhammad ibn Hatam, Hasan al-Halwaani, Ahmad ibn Mundhir, Ibn 
Namiir,	Ibn	Kariib,	Muhammad	ibn	Rafi,	Zubayr	ibn	Harb	na	Muhammad	ibn	Faraj	wote	wamesimulia	
hadithi kutoka kwake. 

29.  Salim ibn Abu Ja’d, al-Ashja’i al-Kufi:

Alikuwa kaka wa ubayd, Ziyad, Imraan na Muslim, watoto wa Abu Ja’d ambao wote wametajwa na 
ibn Sa’d kwenye sehemu ya sita ya Tabaqaat yake. Ibn Sa’d alimuambia Muslim juu yao kama ifuatavyo: 
“Abu Ja’d alikuwa na watoto wa kiume sita, wawili miongoni mwao, Salim na ubayd walikuwa Shia, 
wawili wengine walikuwa Murji’i,109	na	wawili	walifuata	fikira	za	Khawariji,	hivyo	kwamba	baba	yao	
alikuwa akisema: ‘Mmefanya nini kiasi kwamba Mungu ameumba faraka kati yenu.’”

109  Moja ya madhehebu za mwanzoni za uislamu, ambao wanatofautiana sana na Khawarji, msingi wa imani yao uko katika aya 107, sura 
ya 9 ya Qur’ani Tukufu, isemayo kwamba Mwislamu hapotezi imani yake kwa kutenda dhambi.  Khawarji wanashikilia kwamba mtu 
anakuwa	kafiri	kama	akitenda	dhambi	kubwa,	lakini	Murji’i	ambao	jina	lao	hasa	linamaanisha	‘wale	ambao	wanangojea’,	wanashikilia	
kwamba dhambi zote, isipokuwa dhambi ya kuuacha uislamu (murtadi), zitasamehewa, na kwa matokeo hayo wanafuata sera ya ukimya 
katika matendo yao ya kisiasa na wanaamini katika “kungojea hukumu ya Mungu” Tazama makala juu ya al-Murdjiah, Encyclopedia of 
Islam, 1932, J. 3, uk. 734-735.
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Idadi ya wenye elimu wengine kadhaa wamethibitisha kwamba Salim alikuwa Shia na hata Shahristani 
naye amesema hivyo hivyo katika kitabu chake Milal wa al-Nihal sehemu ya 2 ukurasa wa 27, sehemu 
ya maelezo juu ya Ibn Hazm. 

Kwenye Miizan yake, Dhahabi amemuorodhesha miongoni mwa Tabiin walioaminiwa sana na 
amesema kwamba hadithi zake kutoka kwa Nu’man ibn Bashir na Jabir zinaonekana kwenye vile vitabu 
viwili vya Sahih.

Hadithi zake kutoka kwa Anas ibn Malik na Kurayb vilevile zinapatikana katika Sahih mbili hizo, 
ama kwa wale wote wanaofuatilia uchambuzi huu wanajua habari hii vizuri sana na kwa ukamilifu.

Dhahabi anaendelea kusema kwamba hadithi zake kutoka kwa Abdullah ibn Amr na kutoka kwa ibn 
umar zinapatikana kwenye Sahihi al-Bukhari. Na hadithi zake kutoka kwa umm al-Darda pia inapatikana 
kwenye Sahih al-Bukhari. Na kwenye Sahih Muslim zipo hadithi zake ambazo zimesimuliwa kutoka kwa 
Ma’daam ibn Abu Talhah na baba yake. 

Hadithi zake zimeandikwa kwenye zile Sahih mbili maarufu kupitia kwa A’mash, Qitadah, Amr ibn 
Murrah, Mansur, na Hasim ibn abd al-Rahman. Pia amesimulia hadithi kutoka kwa Hadrat Ali (a.s.) ambazo 
Nasa’i na Abu Dawuud wameziandika kwenye Sunan zao. Alifariki mwaka wa 97 A.H. wakati wa utawala wa 
Sulayman ibn Abd al-Malik lakini wengine wanasema alifariki mwaka wa 100 au 101 baada ya Hijiria wakati 
wa utawala wa umar ibn Abd al-Aziz.

30.  Salim ibn Abu Hafsah, al-Ajali al-Kufi:

Shahristani, kwenye Milal wa al-Nihal yake amemuorodhesha miongoni mwa Shia; al-Fallaas 
anasema: “Ni msimulizi dhaifu, mwenye msimamo mkali kwenye ushia wake;” Ibn Adi anasema: 
“Kosa lake ni kwamba ana ghera iliyopita kiasi mno, lakini naona hana dosari katika usimulizi 
wa hadithi.” Muhammad ibn Bashiir al-Abdi anasema: “Nilimuona Salim ibn Abd Hafsah. 
Alikuwa mpumbavu na alikuwa na ndevu ndefu; loo, mfano gani wa ndevu ndefu alizokuwa nazo 
alikuwa akisema: “Natamani ningekuwa na Hadhrat Ali (a.s.) na nikashirikiana naye katika yote 
yaliyompitia.”	 Husayn	 ibn	 Ali	 al-Jufi	 alisema:	 “Nilimuona	 Salim	 ibn	 Abu	 Hafsah.	 Alikuwa	 na	
ndevu ndefu na alikuwa mpumbavu. Alikuwa akisema: “Mimi hapa, ewe muuaji wa Nathal (msemo 
uliokuwa ukitumika kumwelezea Khalifa wa tatu, uthman) nipo hapa, ewe mwangamizaji wa Bani 
umayyah, nipo hapa!!” Na umar ibn Dharra alimuambia: Ni wewe uliyemuua uthman? Alisema: 
“Ndio, umefurahishwa na kuuawa kwake!” Ali ibn al-Madaini anasema: “Nilimsikia Jariir akisema 
kwamba alifarakana na Salim kwa sababu alikuwa adui ambaye alikuwa akipigana pamoja na Shia 
dhidi ya maadui wao.”

Dhahabi pia ameandika juu yake yeye hayo mambo yote yaliyotajwa hapo juu, Ibn Sa’d pia 
ameandika juu yake kwenye ukurasa wa 234 sehemu ya sita kwenye Tabaqaat yake, akiongezea 
kwamba alikuwa na msimamo mkali wa kuzidi kiasi kuhusu imani yake ya ushia; alikwenda Makka 
wakati wa utawala wa Bani Abbas na alisema: “Mimi hapa ninakuja, mimi hapa ninakuja, oh muuaji 
wa Bani umayyah.” Kwa kuwa alikuwa na sauti kali, Daudi ibn Ali alimsikia na kumuuliza: “Nani 
huyu?” wakasema ni Salim ibn Abu Hafsah, na wakamuambia yeye juu mambo mengine kuhusu 
mtu	huyo	na	fikira	zake.	Dhahabi	anasema	kwenye	Miizan yake kwamba Salim alikuwa ni kiongozi 
wa kundi ambalo walimdhihaki Abu Bakr na umar. Pamoja na yote haya, hawa wote Sufyani na 
Muhammad ibn Fadhil wamechukua hadithi kutoka kwake na Tirmidhi naye ameziandika hadithi 
zake katika Sahih yake na Ibn Mu’in amekubali uaminifu wake. Alifariki mwaka wa 137 A.H.  
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31. Sa’d ibn Furayf, al- Iskaaf al-Hanzali al- Kufi:

Dhahabi	amemtaja	mtu	huyu	na	ametumia	herufi	Tau Qaf kama alama za ufupisho wa jina lake, 
na hapo kuonyesha ukweli kwamba waandishi wa Sunan wamechukua hadithi kutoka kwake. Pia 
amenukuu kutoka kwa Al-Fallaas kwamba, “Alikuwa dhaifu na alikuwa Shia mwenye ghera kupita 
kiasi.” Lakini ukereketwa wake mkali wa ushia haukumzuia Tirmidhi na wengineo kuchukua hadithi 
kutoka kwake. Zaidi ya hayo, hadithi zake zinapatikana kwenye Sahih Tirmidhiy kama ilivyosimuliwa 
kutoka kwa Akramah na Abu waa’il na amepokea hadithi kutoka kwa Asbagh ibn Nabatah, Imran 
ibn Talhah na umayr ibn Ma’mum ambapo Isra’il, Hiban na Abu Muawiyah wamesimulia kutoka 
kwake.

32. sa’id ibn ashwa:

Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye Miizan yake kama ifuatavyo: “Sa’id ibn Ashwa, Sad, Kha, Mim; 
Qadhi wa Kufah mashuhuri kwa ukweli wake.”

Nasa’i	anasema:	“Hakuna	dosari	kwake	na	yeye	ni	Sa’id	ibn	Amr	ibn	Ashwa,	rafiki	yake	Al-Sha’bi.”	
Jawzajaan anasema: “Alikuwa mtu mwenye ghera kupita kiasi kuhusu imani yake kwa ushia.”

Lakini licha ya haya yote, Bukhari na Muslim wametegemeza hadithi zao juu yake, na hadithi zake 
kutoka kwa Al-Sha’bi zimethibitishwa kuwa ni sahihi kwenye zile Sahih mbili (Sahihain). Zakariya ibn 
Zaaidah na Khalid al-Hadhaa wamesimulia hadithi kutoka kwake kwenye Bukhari na Muslim. Alifariki 
wakati wa utawala wa Khalid ibn Abdullah (mnamo mwaka wa 89 au 96 A.H. takriban.).

33. sa’id ibn Khaytham, al–hilali:

Ibrahim ibn Abdullah ibn al-Junayd anasema: «Mtu mmoja alimuuliza yahya ibn Mu’in, ‹kwa vile 
Sa’id ibn Khaytham alikuwa Shia mawazo yako ni nini kuhusu yeye?’ Na akamjibu: ‘Anaweza kuwa ni 
Shia lakini anaaminika.’”

Dhahabi anamtaja mtu huyu kwenye Miizan yake na amenukuu usemi ule ule wa ibn Mu’in wa hapo 
juu. Nasa’i na Tirmidhi wamebuni vifupisho vya jina lake, ikionyesha kwamba wamechukua hadithi 
kadhaa kutoka kwake na zinaonekana kwenye Sahih zao. Alisimulia hadithi kutoka kwa yazid ibn Abi 
Ziyad na Muslim al-Malai na mtoto wa kaka yake Ahmad ibn Rashid amesimulia kutoka kwake.

34. salmah ibn al-Fadhal al-abrash, Kadhi wa ray (tehrani ya sasa): 

Huyu ni msimulizi wa hadithi kutoka kwa ibn Ishaq, hadithi zinazohusu vita, ajulikanaye kwa jina la 
Abu Abdullah.

Ibn Mu’in anasema (kama ilivyoandikwa kwenye al-Mizan kuhusu Salmah): Salmah al-Abrash 
Raazi alikuwa Shia kama ambavyo imekwishaandikwa na hakuna dosari kwake.” Abu Zar’ah 
anasema (kama ilivyoandikwa kwenye kitabu hicho hicho): “watu wa Ray hawakumpenda yeye kwa 
sababu ya imani zake zisizofaa.” Kauli hii peke yake inaonyesha jinsi watu wa Ray walivyowachukia 
Shia au wafuasi wa Ahlul-Bayt.

Dhahabi amemtaja kwenye Miizan yake na Abu Dawuud na Tirmidhi wamebuni vifupisho vya 
jina  lake, hii inaonyesha kwamba walimwamini na kuhakikisha ukweli kwamba wamechukua hadithi 
kutoka kwake. Dhahabi anasema: “Alisimamisha swala na aliyejaa unyenyekevu katika imani zake; 
alifariki mwaka wa 191A.H. Halafu ananukuu kutoka kwa Ibn Mu’in: “Tumeandika hadihi zake na 
hakuna kitabu kilichokamilika zaidi kuhusu vile vita kuliko cha Salmah, na Zaniih anasema kwamba 
Salmah al-Abrash alimsikia ibn Is’haq akisimulia maelezo ya vita hivyo mara mbili na yeye (Salmah) 
aliandika hadith kuhusu vita hivyo.
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35. Salmah ibn Kahiil, ibn Hasiin ibn Kaadih ibn Asad al-Hadhrami:

Jina lake la ukoo akiitwa Abu yahya. Kikundi cha watu wenye elimu kutoka kwenye madhehebu ya 
Sunni kama vile Ibn Qutaybah kwenye kitabu chake al-Ma’arif (ukurasa wa 206 katika maelezo yake 
juu ya madhehebu) na Shahristan kwenye kitabu chake Milal wa al-Nihal (sehemu ya 11 ukurasa wa 27) 
wamemuhesabu mtu huyu miongoni mwa wasimulizi wa Kishia.

wakusanyaji wa vitabu sita vya Sahih na wengine wamemtegemea. Kwenye Bukhari, Abu Juhayfah, 
Suwayd	 ibn	Ghafla,	Sha’bi,	Ata	 ibn	Abu	Ribah	na	Jandab	 ibn	Abdullah,	na	kwenye	Muslim, Kurayb, 
Dharr ibn Abdullah, Bukayr ibn al-Ashaj, Zayd ibn Ka’b, Sa’idi ibn Jubayr, Mujaahid, Abd al- Rahman 
ibn yazid, Abu Salmah ibn Abd al-Rahman, Muawiyah ibn Suwayd, Habib ibn Abdullah na Muslim al-
Batiin. Al-Thawri na Sha’bah wamesimulia kutoka kwake kwenye vitabu hivi viwili ambapo kwenye 
Bukhari, Isma’il ibn Abu Khalid amesimulia kutoka kwake na kwenye Muslim, Sa’id ibn Masruq, Aqil ibn 
Khalid, Abd al-Malik ibn Abu Sulayman, Ali ibn Saalih, Zayd ibn Abu Aniisah, Hammad ibn Salmah na 
waliid ibn Harb ni wale ambao wamesimulia kutoka kwake,. Alifariki tarehe 10 ya mwezi wa Muharram, 
mwaka wa 121 A.H.

36. Sulayman ibn Surd, al-Khuzai al-Kufi:

Mmojawapo wa Shia wakubwa kutola Iraq katika wakati wake na alikuwa kiongozi na mshauri wa 
Mashia. walikuwa wakikusanyika nyumbani kwake walipokuwa wanaandika barua kwa Imam Husayn 
(a.s). alikuwa kiongozi wa wenye kutubia’ wale walioasi dhidi ya udhalimu wa Bani umayya wakitaka 
kulipa kisasi cha damu ya Imam Husayn (a.s). Alikusanya jeshi la watu elfu nne kule Nukhayla mnamo 
wiki ya kwanza ya mwezi wa Rabi al-Thani, mwaka wa 65 A.H. na kusonga mbele dhidi ya ubaydullah 
ibn Ziyad. Majeshi haya mawili yalikutana kwenye jangwa la Arabuni na mapigano makali yalianza hivyo 
kwamba wanajeshi wengi waliuawa kutoka pande zote. Sulayman alifariki kama shahidi wa dini siku hiyo 
mahali pajulikanapo kwa jina la Ayn al-wardah. yazid ibn Hasiin bi Namiir alimpiga kwa mshale ambao 
ulimuua na alikuwa na miaka 93 ya umri wake. Kwa hiyo kichwa cha Sulayman kilichukulia pamoja na 
kichwa cha Musayyab ibn Najbah mpaka kwa Khalifa Marwan ibn al-Hakam.

Ibn Sad amemtaja mtu huyu katika sehemu ya 6 ya Tabaqaat yake, Ibn Hajar ameandika kuhusu yeye 
kwenye sehemu ya kwanza ya kitabu chake cha Isabah na  ibn Abd al-Birr ametoa maelezo yake kwenye 
Istiabah yake. waandishi wote ambao wameandika kuhusu kipindi cha awali wamemtaja yeye na kumsifu 
kwa uaminifu na utii wake wa kiwango cha juu kwa Mwenyezi Mungu. Aliishi mpaka umri mkubwa na 
alikuwa na ushawishi na hadhi kubwa miongoni mwa watu wake. Alimuua Hawshab adui mbaya wa 
Amrul-Muuminin	kwenye	vita	vya	Sufin.	Alikuwa	anaamini	kwa	dhati	kabisa	kwamba	maadui	wa	Ahlal-
Bayt walikuwa moja kwa moja ni waasi. wakusanyaji wengi wa hadithi wakimwamini. Amesimulia 
hadithi zingine moja moja kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na hadithi zingine kupitia kwa Jubayr 
ibn Mut’am ambazo zote zinapatikana kwenye Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim. Katika vitabu hivi 
viwili hadihti zake zimetoka kwa Abu Is’haq al-Sabi’i na Adi ibn Thabit ambapo kwenye vitabu vingine 
zimepatikana kupitia kwa yahya bin ya’mur, Abdullah ibn yasaar na wengine.

37. sulayman ibn tarkhaan, al-taymi al-Basri:

Alikuwa mtumwa wa Qays (aliyekuwa Imamu) mmoja wa wasimuliaji wakweli. 

Ibn Qutaybah kwenye Ma’arif yake amemuorodhesha huyu miongoni mwa Shia. waandishi wenye 
elimu wa vitabu sita vya Sahihi na wengineo wamemwamini. Hadithi zake zilizopo kwenye Sahih al-
Bukhari na Sahih Muslim zimesimuliwa kutoka kwa Anas ibn Malik, Abu Majaaz, Bakr ibn Abdullah, 
Qitaadah na Abu uthman al-Nahdi, na kutoka kwa wengine kadhaa pia kwenye Sahih Muslim. Kwenye 
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zile Sahihain hadithi zake zimesimuliwa na mwanae Mu’tamar na Sha’bah na al- Thawri. Kwenye Sahih 
Muslim wengineo pia wamesimulia kutoka kwake. Alifariki mwaka wa 143 A.H.

38. Sulayman ibn Qarm ibn Ma’adh al-Dubbi al-Kufi (Abu Dawuud):

Ametajwa na Ibn Haban kama inavyoonekana kutoka kwenye maelezo ya Sulayman katika kitabu  
cha Mizan,	kama	“Rafidh	wa	kuzidi	kiwango.”	Lakini	pamoja	na	hayo,	Ahmad	ibn	Hanbal	amehakikisha	
ukweli wake na ibn Adi amesema, kama ilivyoelezwa mwishoni mwa maandishi yake kwenye Miizani: 
“Hadithi zilizosimuliwa na Sulayman ibn Qarm ni nzuri, na yeye ni bora zaidi kuliko Sulayman ibn 
Irqam.”

Hadithi zake zimeandikwa na Muslim, Nasa’i, Tirmidhi na Abu Dawuud kwenye vitabu vyao vya 
“Sahih”. Dhahabi, akiandika kuhusu yeye katika kitabu cha “Miizan,” anarejelea ufupisho wa jina lake 
uliobuniwa na waandishi wa “Sahihi” 

Sahihi Muslim kina hadith iliyosmuliwa na Sulayman ibn Qarm ambaye alisikia kutoka kwa Al-
A’mash ambaye alimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akisema: “Mtu yupo pamoja na wale awapendao.” 
Hadithi nyingine ipo kwenye Sunan kama ilivyosimuliwa na yeye kama alivyoisikia kutoka kwa Thabit 
ambaye alisikia kutoka kwa Anas ambaye alimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akisema: “Kutafuta 
elimu ni wajibu wa kila Mwislamu.” Na hadithi nyingine aliyoisikia kutoka kwa A’mash ambaye alisikia 
kutoka kwa Amri ibn Murrah ambaye alisikia kutoka kwa Abdullah ibn Harithi ambaye alisikia kutoka 
kwa Zuhayr ibn Aqmar ambaye alisikia kutoka kwa Abdullah ibn Amr kwamba Hakam ibn Abu al-Aas 
alikuwa amekaa karibu ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambapo alikuwa anasimulia hadith kwa Maqurayshi 
ambapo Mtukufu Mtume alimlaani yeye na kizazi chake chote hadi Siku ya Hukumu.”

39. Sulayman ibn Mihran, al-Kaahili al-Kufi al-A’mash:

Alikuwa mmoja wa viongozi wa Shia na bingwa miongoni mwa wasimulizi wa hadithi. Idadi fulani ya 
Sunni wenye mamlaka ya daraja la kwanza kama vile ibn Qutaybah (kwenye Ma’arif yake) na Shahristani 
(kwenye Milal wa al- Nahil) na wengineo wamekiri kwamba alikuwa Shia. 

Hata hivyo, Jawzajaani anasema, kama ilivyoandikwa na Dhahabi kwenye Miizan yake katika maelezo 
yake juu ya Zubayd: “Kuna kundi la watu miongoni mwa wenyeji wa Kufah ambao mawazo yao ya kidini 
hayapendwi na watu; wao ni viongozi wa wasimulizi wa hadithi wa watu wa Kufah kama vile Abu Ishaq, 
Mansur, Zubayd al- yami, A’mash na wengineo kama wao. Hata hivyo, watu wanategemea juu ya ukweli 
wa hadith zilizosimuliwa nao…” Nukuu hii yenyewe inatoa ushahidi kwamba mwandishi ana upungufu wa 
akili. Hakuna madhara kama manasibi (wale ambao  wanaomkubali Muawiya kuwa alikuwa Khalifa wa haki 
wakati wa uhai wa Hadhrat Ali kama matokeo ya uhaini na uongo wa Amr ibn Aas wakati wa kile kilichoitwa 
‘upatanishi’	baada	ya	vita	vya	Sufin)	hawapendi	mawazo	ya	kidini	ya	watu	hawa	ambao	waliwapenda	Ahl	al-
Bayt na waliofuata ushauri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  kwa kuzingatia ‘Vitu viwili Vizito sana’ ambavyo 
aliviacha nyuma kwa ajili ya mwongozo wa waislamu wote. Kwa hakika Nasibi hawawategemei Mashia 
hawa kwa sababu ya ukweli wa riwaya zao, lakini kwa sababu wasimulizi hawa ni muhimu sana kwao, kwani 
kama wangekataa hadithi zao wangepoteza karibu hadithi zote za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), kama ambavyo 
Dhahabi amekiri kwenye kitabu chake cha ‘al-Mizan’ katika maelezo ya Abban ibn Taghlib.

Inaelekea kwamba usemi wa Mughirah; “wewe Abu Ashaq na A’mash ndio watu mliowaharibu watu 
wa Kufah (yaani, mmewapotosha kwenye njia ya maangamizi ya kiroho)”, ni kwa sababu tu ya ukweli 
kwamba hawa wawili walikuwa Shia, kwa sababu katika mambo mengine wao walikuwa wabora zaidi 
kuliko watu wengine wa wakati wao huo katika hekima zao na kuhifadhi kwao hadithi na Sunnah za 
Mtukufu Mtume. (s.a.w.w).
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Maisha ya A’mash yana visa vya ajabu ambavyo vinatoa mwanga kuhusu tabia yake nzuri sana ya 
kuvutia. Ibn Khalikan (mwana historia) anasimulia kwenye kitabu chake Wafayaat al-A’ayaan kwamba: 
“Khalifa Hisham ibn Abd al-Malik alimtuma mjumbe kwake akimwomba aandike baadhi ya sifa za 
uthman na jambo la kumshushia hadhi Ali (a.s.). Hapo hapo A’mash aliweka barua ya Khalifa mdomoni 
mwa mbuzi ambaye aliitafuna na alisema huku akimgeukia mjumbe aliyetumwa: ‘Mwambie kwamba hili 
ndio jibu langu.’ Lakini mjumbe alisema: ‘Ameaapa kwamba atanichinja kwa upanga kama sikumpelekea 
jibu’,	na	aliwasihi	marafiki	na	ndugu	wa	A’mash	wasisitizie	kwa	A’mash	mpaka	atoe	jibu.	Kwa	hivyo	
walipoweza kumsihi aliandika; “Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mpaji kwa wingi, Mwenye Huruma. 
Kama wema wa wanadamu wote ungeonekana kwa uthman na uovu wa wanadamu wote kwa Ali, hilo 
lisingekunufaisha hata kidogo. Bali ni juu yako wewe mwenyewe kuitathmini tabia yako. Ni hilo tu.’”  

Ibn Abd al-Birr ameandika kwenye sura ya ‘Kile baadhi ya wanachuoni wanachowaambia wanachuoni 
wengine’ katika kitabu chake, Jami Bayan al- Ilm wa Fadhlih (angalia ukurasa wa 199 wa maandishi 
yaliyofupishwa na kuhaririwa na Allamah Shaykh Ahmad ibn umar al-Mahmasaani al-Bayruti) kwamba 
imesimuliwa na Ali ibn Khashram kwamba alimsikia Fadhl ibn Musa akisema: “Nilikwenda na Abu 
Hanifah kumuona A’mash wakati alipougua na Abu Hanifah akamwambia: ‘Ningekutembelea mara 
nyingi zaidi bali ni kwa sababu kwamba hilo linakukosesha raha.’ A’mash alijibu: ‘Kweli kabisa, kuwepo 
kwako	ndani	ya	nyumba	yako	mwenyewe	inatosha	kunikosesha	mimi	furaha,	hivyo	unaweza	kufikiria	
ninakosa raha kiasi gani wewe unapokuja kuniona nyumbani kwangu.’ Aliporudi kutoka nyumbani 
kwa A’mash Abu Hanifah alisema: ‘A’mash hafungi kabisa mwezi wa Ramadhani.’ Aliposikia hivi ibn 
Khashram alimuuliza Fadhl: ‘Ni kitu gani kimempotosha Abu Hanifah mpaka kusema kitu kama hicho.’ 
Fadhl alimjibu: ‘A’mash alikuwa akifunga saumu kufuatana na hadithi zilizofundishwa na Hudhayfah 
al-yamani.’”

Hudhayfah na A’mash wote walifuata aya ya Qur’ani ifuatayo kwa maandishi na vitendo: “hivyo 
kuleni na kunyweni mpaka ule mkondo mweupe wa alfajiri unatoweka kutoka kwenye mkono 
mweusi, halafu fungeni saumu mpaka mwanzo wa usiku.” (2:187)

Wafuasi	wa	Hanafi	huanza	kufunga	 saumu	kama	dakika	16	au	20	hivi	baadae	kuliko	Shia	na	pia	
wanafungua saumu kama dakika 15 au mapema zaidi kuliko Shia. Kwa hiyo, kwa Abu Hanifah kusema 
kwamba A’mash kamwe hakufunga saumu kwa sababu tu alianza kufunga saumu mapema na kuchelewa 
kufungua	saumu	inaonyesha	jinsi	akili	yake	ilivyo	finyu	na	kutokumvumilia	yeyote	ambaye	hakufuata	
fatwa yake.

Mwandishi wa (kitabu) Al-Wajizah na Al-Bihar anaandika kama ilivyosimuliwa na Hasan ibn Sa’id al-
Nukhai ambaye alisikia kutoka kwa Shariik ibn Abdullah aliyekuwa Kadhi: “Nilienda kumuona A’mash 
wakati alipokuwa anaugua ugonjwa ambao ndio uliomuua na nilipokuwa naye alikuja ibn Shabramah, ibn Abu 
Layl na Abu Hanifa, na waliuliza kuhusu hali yake na aliwajibu akisema kwamba alikuwa anajisikia dhaifu 
sana na halafu akakumbuka dhambi zake ambazo kwazo alikuwa anamuogopa Mwenyezi Mungu na akaanza 
kulia. Hapo, Abu Hanifah alimsogelea na akasema: ‘Muogope Mwenyezi Mungu, ewe Abu Muhammad na 
ujali roho yako kwani umesimulia hadithi fulani kuhusu Ali ambazo kama ungezikumbuka ingekuwa ni bora 
kwako.’ Lakini A’mash alijibu: ‘unasema hayo kwa mtu kama mimi? Na akageukia upande mwingine na 
akasema mabaya dhidi ya Abu Hanifah kwa maneno ambayo hakuna haja ya kurudia hapa.” 

Mwenyezi Mungu Amrehemu, alikuwa, kama Dhahabi anavyomuelezea kwenye kitabu cha Mizan: 
“Ni mmojawapo wa Maimamu (katika muktadha huu Imamu maana yake ni kiongozi, kama vile Ibn 
Khalikan anavyoweza kuitwa Imam wa historia au Bukhari Imam wa hadithi au Razi Imam wa falsafa na 
kadhalika) wenye ukweli uliothibitishwa” na kama vile Ibn Khalilikan anavyoelezea katika kumuelezea 
A’mash kwenye kitabu cha Wafayaat: “Alikuwa mtu mwenye ukweli uliothibitishwa, msomi na maarufu. 
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ukweli wake, uadilifu na uchamungu wake; vimekubalika kwa wote.” waandishi wa Sahih sita na 
mabingwa wengine wameamini taarifa zake katika maamuzi yao. Hadithi zake zimeandikwa kwenye 
Sahih al- Bukhari na Sahih Muslim kama zilivyosimuliwa na Zayd ibn wahb, Sa’id ibn Jubayr Muslim 
ibn Batiin, Al-Sha’bi, Mujahid, Abu waail, Ibrahim al-Nakhai na Abu Salh Dhakwaan. Kwa mujibu 
wa Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim, hadithi zilisikiwa na kusimuliwa kutoka kwake na Sha’bah, Al-
Thawri, Ibn uyaynah, Abu Muawiyah Muhammad, Abu Awaanah, Jariir na Hafs ibn Ghiyaath. A’mash 
alizaliwa mwaka wa 61 A.H. na kufa mwaka wa 148 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

40. Shariik ibn Abdullah, Ibn Sinan Ibn Anas al-Nakhai al-Kufi al-Qadhi:

Imam ibn Qutaybah amemhesabu huyu miongoni mwa Shia maarufu. Katika kitabu chake cha 
Ma’arif; Abdullah ibn Idris ameapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba Shariik alikuwa Shia (kama 
ilivyotajwa mwishoni mwa maelezo juu ya Shariik katika kitabu cha Mizan); na Abu Dawuud al-Rahawi 
(angalia Mizan) anataarifu kwamba alimsikia Shariik akisema: “Ali alikuwa mtu bora sana kuliko watu 
wengine,	na	yeyote	anayekataa	usemi	huu	ni	kafiri.”110

Sharik kwa kweli alimaanisha kusema kwamba Ali ni mtu bora sana kuliko watu wengine baada ya 
Mtukufu Mtume (rehema na amani juu yake na juu ya kizazi chake) kufuatana na imani ya Shia. Juwzjaan 
ametoa tamko (kama ilivyotamkwa kwenye Mizan) kwamba “alipotoka na kutoka kwenye njia” ni kweli 
kwamba alipotoka kutoka kwenye njia ya Jawzjaan na kuelekea kwenye njia ya Ahlul-Bayt. Shariik ni 
mmoja wa wasimulizi ambao kupitia kwake tumepokea hadith za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambazo 
kwa uwazi kabisa zinamteua Ali kama mrithi wake, kama ilivyotamkwa kwenye Mizan, kwamba yeye 
anasimulia kutoka kwa Abu Rabi’ah al-Ayaadhi ambaye anasimulia kutoka kwa Ibn Buraydah, ambaye 
anasimulia kutoka kwa baba yake kwamba Mtukufu Mtume alisema: “Kwa kila Mtume pamekuwepo na 
mrithi na makamu; na Ali ni mrithi na makamu wangu.”

Sharik alihamishwa na kwenda kuishi ugenini kwa sababu ya kueneza sifa za Ali bila kuwajali Bani 
umayyah. Al-Hariir anasimulia kwenye Durat al-Ghawas yake, kama ilivyotamkwa kwenye maelezo ya 
Shariik kwenye Wafayaat ya Ibn Khalikana, kwamba mtu mmoja wa ukoo wa Bani umayyah alikuwa na 
tabia ya kukaa na Shariik. Siku moja Shariik alisimulia sifa za Ali ibn Abu Talib (a.s) na mtu yule alisema 
kwa mshangao “Ni uzuri ulioje aliokuwa nao Ali.” Shariik alikasirika na kusema: “Ni hayo tu unayoweza 
kusema juu ya Ali basi, kwamba alikuwa mtu mzuri tu?”111

Ibn Abu Shaybah ameangazia kwenye tukio ambalo amelisimulia mwishoni mwa maelezo yake kuhusu 
Shariik kwenye kitabu cha Mizan. Anasimulia kutoka kwa Ali ibn Hakiim kupitia kwa Ali ibn Qaadhim 
ambaye anasema: “Itaab na mtu mwingine walikwenda kwa Shariik na kusema, ‘watu wanasema kwamba 
wewe ni mtu mwenye kusitasita’, ambapo alijibu, ‘wewe mjinga! Ninawezaje kusitasita? Lo, natamani tu 
lau ningeishi wakati wa uhai wa Ali, hivyo kwamba ningeweza kupaka mikono yangu kwa damu yao.”

yeyote ambaye anachunguza maisha ya Shariik atakubali kwamba alikuwa mpenzi wa Ahlul-Bayt na 
kwamba amesimulia hadithi nyingi sana, zenye elimu nyingi kutoka kwa wafuasi wa Ahlul-Bayt. Mtoto 

110		Anasema	 Ibn	Adi:	 “Ilisimuliwa	kwetu	na	Husein	 ibn	Ali	 al-Sukuuni	 al-Kufi,	 ambaye	alisikia	kutoka	kwa	Muhammad	 ibn	Hasan	 al-
Sukuuni, ambaye alisikia kutoka kwa Saalih ibn Aswad, ambaye alisikia kutoka kwa A’mash, ambaye alisikia kutoka kwa ubayh kwamba 
alimuuliza Jabir: ‘Ni kwa kiasi gani unamtukuza Ali?’ Na Jabir alijibu: ‘Alikuwa mbora wa watu.’” Taarifa hiyo hapo juu pamoja na 
majina ya wasimuliaji inaelezewa na Muhammad ibn Ahmad al-Dhahabi katika maelezo ya Saalih ibn Abd al-Aswad katika Mizan, na 
licha ya mitazamo mikali ya ki-Naasibi, Dhahabi hakufanya tofauti yoyote  katika msemo huu. 

111  Kumuelezea Ali tu kwamba alikuwa mtu mzuri, katika muktadha wa mjadala ambao ulikuwa unaendelea wakati huo    ilikuwa kamwe 
sio utukuzaji. wamekuwepo mamilioni ya watu ambao wanaweza kuelezewa kama watu “wazuri.” Jambo la kuwa sifa hii ilitamkwa na 
adui haileti tofauti yoyote katika mtazamo wa mambo kwamba habari ambayo Shariik alikuwa anaisimulia ilistahiki kitu cha juu zaidi 
na cha heshima, kama vile Qur’ani inavyokumbusha wema wa Suleiman, haikusimama katika kusema tu: “Ni uzuri ulioje aliokuwa nao 
mtumishi huyu.” Bali iliongeza: “Hakika, alikuwa mchamungu mno mwenye kufanya tawba.” Haya ni maelezo ya tabia ya Shariik, 
ingawa hayakutolewa katika kitabu: Wafayaat al-A‘yan cha Ibn Khallikan.
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wake Abd al-Rahman anasema kama ilivyoandikwa kwenye Miizani; “Baba yangu anajua hadithi elfu 
kumi	kutoka	kwa	Jabir	al-Jufi	–	hadithi	elfu	kumi	zilizo	nadra,”	Hivyo	hivyo,	Abdullah	 ibn	Mubarak	
anasema, kama ilivyoandikwa kwenye Miizan: “Miongoni mwa watu wa Kufah,  Shariik alijua hadithi 
nyingi zaidi kuliko Sufyan. Alikuwa adui wa maadui wa Ali na aliwasema vibaya.” Abd al-Salaam ibn 
Harb ilitokea akamuuliza yeye: “Je una ndugu ambaye huwa unamtembelea wakati anaugua?” 

“unamaanisha nani?” Shariik aliuza. 

“Namaanisha ‘Malik ibn Mughuul” alisema Abd al-Saalam. 

Na Sharik akasema: “Si ndugu yangu kwa vile mimi ni mfuasi wa Ali na Ammar ibn yasir.” (Kama 
ilivyoandikwa kwenye Miizan).

wakati ambapo mtu mmoja alisifu utulivu wa Muawiyah mbele yake, yeye alijibu: Mtu ambaye 
alipuuza haki na kupigana dhidi ya Ali hawezi kuitwa mtulivu.”

Alikuwa ni Shariik ambaye alisimulia hadithi kupitia kwa Asim na Dharr kutoka kwa Abdullah ibn 
Mas’ud kwamba Mtukufu Mtume alisema: “Mtakapomuona Muawiyah amekaa kwenye mimbari yangu, 
muuweni.”

Mazungumzo yalifanyika kati ya Shariik na Mus’ab ibn Abdullah al-Zubayri mbele ya Khalifa Mahd 
al-Abbasi (kama ilivyoandikwa kwenye kitabu: wafayaat cha ibn Khallikan) ambamo Mus’ab alisema: 
“Mnasema mambo ya kuwashushia hadhi Abu Bakr na umar…?”

Lakini	pamoja	na	mambo	haya,	Dhahabi	anamuelezea	kama	Hafidh	wa	Qur’ani	Takatifu,	mtu	mkweli	
na	mmoja	wa	‘Maimam’	na	pia	ananukuu	fikira	za	ibn	Mu’in	kwamba	“alikuwa	mkweli	na	wa	kuaminiwa.”	
Dhahabi anaendelea kusema kwamba alikuwa mmoja wa wenye hifadhi kubwa ya elimu nyingi na Is’haq 
al-Azraq amechukua hadithi elfu tisa kutoka kwake na Dhahabi anamalizia maelezo yake kwa kusimulia 
kwamba Abu Tawbah al-Halabi112 na wengineo wengi walikuwa kule Ramlah watu walipoanza kuuliza: Ni 
yupi mtu mashuhuri zaidi kuliko wengine katika waislamu, na mtu mmoja akasema: “Ibn Lahiah” na wengine 
wakasema: “Maliki.” wengine walirejesha swali hilo kwa Isa ibn yuunus, ambaye alitangaza: “Mtu mashuhuri 
kuliko wengine ni Shariik na bado angali anaishi.”

Muslim na waandishi wengine wa vitabu vine vya Sunnan wamemtegemea Shariik. Zaidi ya hayo, hadithi 
zake kutoka kwa Ziyad ibn ulaqah, Ammar al-Dhahabi, Hisham ibn urwah, ya’li ibn Ata, Abd al-Malik 
ibn umayr, Ammarah ibn Qa’qa’ na Abdullah ibn Shabramah zote zimeingizwa kwenye vitabu hivyo. Na 
miongoni mwa wale ambao wamesimulia kutoka kwake kwenye vitabu hivyo hapo juu ni Ibn Abu Shaybah, 
Ali ibn Hakiim, yunus ibn Muhammad, Fadhl ibn Musa, Muhammad ibn Sabaah na Ali ibn Hajar. Alizaliwa 
kule	Khurasan	au	Bukhara	mwaka	wa	95	A.H.	na	alifia	huko	Kufah	mnamo	Jumamosi	ya	kwanza	ya	Dhil-
Qadah mwaka wa 177 au 178 A.H.

41. sha’bah ibn al- hujjaaj al-waasiti:

Aliishi huko Basrah; jina lake la ubaba lilikuwa Abu Bastam. Alikuwa mtu wa kwanza miongoni mwa 
watu wa Iraq kuulizia juu ya habari za wasimulizi wa hadithi na kuacha hadithi dhaifu na zisizoaminika. 
Baadhi ya wasomi mashuhuri sana wa Sunni wamemhesabu yeye miongoni mwa Shia; mfano, ibn 
Qutaybah kwenye Ma’arif yake na Shahristan kwenye kitabu chake Milal wa al-Nihal.

waandishi wa Sahih Sita miongoni mwa Sunni na waandishi wengine wamemtegemea yeye. 
Hadithi ambazo zimesimuliwa naye kutoka kwa Abu Is’haq al-Saabi’i, Isma’il ibn Abu Khalid, 
Mansur, A’mash na wengineo zimekubaliwa na Bukhari na Muslim na kama ilivyotamkwa na hawa 

112 Halabi ni jina la Aleppo, mji uliopo kasikazini ya Syria.
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waandishi wawili, hadithi zake zimesimuliwa na Muhammad ibn Jaffar, yahya ibn Sa’id al-Qattan, 
uthman ibn Jabalah na wengineo. Alizaliwa mwaka wa 83A.H. na alifariki mwaka wa 160A.H. 
(Mwenyezi Mungu amrehemu).

42. sa’sa’ah ibn sawhan, ibn hajar ibn haarith al-abdi:
Ibn Qutaybah amemhesabu yeye kwenye ukurasa wa 206 katika kitabu chake cha Ma’arifa miongoni 

Shia mashuhuri na ibn Sa’d ameandika katika Tabaqaat yake sehemu ya sita ukurasa wa 154 kwamba 
Sasa’ah “alikuwa mmoja wa watawala wa majimbo ya Kufah na alikuwa mfuasi wa Hadhrat Ali (a.s) 
na alipigana upande wa Ali kwenye vita vya Jamal pamoja na ndugu zake, Zayd na Sayhan, watoto wa 
Sawhan. Sayhan alikuwa khatwibu na pia alikuwa mbebaji bendera wa majeshi ya Hadhrat Ali kwenye 
vita ya Jamal,113 na alipouawa, ndugu yake Zayd aliibeba bendera, na Zayd alipouawa Sa’sa’ah alibeba 
bendera.” Ibn Sa’d anaendelea: “Sa’sa’ah amesimulia hadithi kutoka kwa Hadhrat Ali (a.s) na pia kutoka 
kwa Abdullah ibn Abbas na alikuwa ni bingwa ingawa alisimulia hadithi chache tu.

Ibn Abd al-Birr anasema katika Isti’aab yake: “Alisilimu wakati wa uhai wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) lakini kamwe hakupata wasaa wa kukutana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kwa sababu alikuwa 
bado mdogo sana wakati huo. Alikuwa mmoja wa watemi wa ukoo wake ( ukoo wa Abd al-Quyas).

Msemaji fasaha, mwenye hekima, alikuwa na mtiririko mzuri wa hotuba, mwaminifu, mwenye elimu 
nyingi, mwenye kuheshimiwa na maneno yake yalijaa uthabiti. Baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w) 
alikuwa mmoja wa masahaba wa Ali (a.s).”

Ibn Abd al-Birr ananukuu kutoka kwa yahya ibn Mu’in: “Sa’sa’ah, Zayd na Sayhaan watoto wa 
Sawhan, walikuwa mahatwibu. Zayd na Sayhan waliuawa kwenye vita vya Jamal.” Halafu mwandishi 
huyo huyo anasimulia kwamba wakati wa utawala wa Khalifa wa pili, tatizo gumu lilijitokeza na Khalifa 
aliwaomba watu wamshauri, ndipo hapo Sa’sa’ah, ambaye alikuwa kwenye kilele cha ujana wake, 
alisimama na kutoa hotuba ambayo iligusa mambo yote na kuonyesha jawabu la sawa hivyo kwamba 
wote waliokuwepo walikubaliana naye na wakafuata ushauri wake. Si kutia chumvi kusema kwamba 
watoto wa Sawhan ambao walikuwa na vipaji na wabora, walikuwa ni fahari ya Arabuni.

Ibn Qutaybah anaandika kuhusu Banu Sawhaan katika Ma’arif yake kwenye sura yake juu ya 
watukufu na wanasiasa weledi wakutajika (angalia ukurasa wa 138): “Banu Sawhan, yaani kuwasema 
Zayd, Sa’sa’ah na Sayhan watoto wa Sawhan wa ukoo wa Abd al-Qays. Zayd alikuwa mtu mwema 
kama ambavyo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe amesema: ‘Zayd ni mwema na Jandab, mtu mzuri 
aliyoje.’ Masahaba wakasema: ‘Kwa nini umewachagua hawa watu wawili tu?’ Na Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) alijibu: ‘wa mwanzo atapoteza mkono wake wakati anapigania uislamu miaka thelathii kabla 
yeye mwenyewe hajaenda peponi na wa pili atapigania njia ya kupambanua kati ya wema na ubaya.’” Ibn 
Qutaybah anaendelea kusema: “Na kwa hiyo, Zayd alikuwepo siku ya Jalula na mkono wake ulikatwa na 
adui, na miaka thelathini baadaye wakati anapigana upande wa Ali (a.s.) kwenye vita vya Jamal alisema: 
‘Ewe Amirul Muminin, imehukumiwa kwamba nitauawa.’ Amirul Muminin  akauliza: ‘Nani aliyekueleza 
hilo, Ee Abu Salman?’ Zayd alijibu: ‘Niliota kwamba mkono wangu (ambao niliupoteza katika vita) 
uliteremka kutoka mbinguni na kwa upole kabisa ukanibeba mimi.’” Kwa hiyo ikatokea kwamba aliuawa 
na Amr ibn yathribi, ambaye pia alimuua kaka yake Sayhan siku hiyo ya vita vya Jamal.114

Ifahamike kwamba utabiri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) wenye maana kwamba mkono wa Zayd 
ungeutangulia mwili wote kwa kipindi cha miaka thelathini kwenda Peponi umetajwa na wanachuo 
wa Kiislamu wa madhehebu zote kama ni moja ya ushahidi wa madai ya Muhammad ya kumiliki 
113  Kama ilivyoelezwa na Ibn Hajar katika kitabu chake Isabah, alikuwa mmoja wa makamanda katika vita dhidi vya waasi na alibeba 

bendera ya uislamu.
114  Hii inaonekana kuwa ni makosa ya uchapaji. Vita vya Jamal vilitokea miaka ishirini baada ya vita vya Jalula.
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mwongozo wa kiungu. Ni mojawapo ya ushahidi wa uislamu na hoja ya kuthibitisha ukweli wake, 
hivyo basi kila mwandishi ambaye ameandika juu ya Zayd ameandika hadithi hii. Kwa mfano marejeo 
yanaweza kufanywa kwenye Al-Isabah mlango fi tamiiz al-sahabah na Al-Isti’aab. wakusanyaji 
wa hadithi wamefuatilia usemi huu kupitia mikondo mbali mbali ambayo mmoja unauthibitisha 
mwingine.115

Hivyo basi kweli inajitokeza kwamba Zayd, pamoja na kwamba alikuwa Shia, alipewa bishara 
njema za Peponi na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe – sifa zote ni za Mwenyezi Mungu, Mola wa 
walimwengu wote.

Kuhusu Sa’sa’ah ibn Sawhan, ametajwa na Asqalani kwenye sehemu ya tatu ya kitabu chake cha 
Isabah, ambamo pameandikwa kwamba: “Alisimulia hadithi kutoka kwa uthman na Ali; alikuwepo 
kwenye	vita	vya	Sufin	na	Ali,	alikuwa	mzungumzaji	fasaha,	na	mara	kwa	mara	alifanya	mazungumzo	na	
Muawiyah. Sha’bi anasema kwamba alijifunza hotuba kutoka kwa Sa’sa’ah.”

Is’haq al-Sabi’i pia alijifunza hadith kutoka kwake, na pia alifanya hivyo Minhaal ibn Amr, Abdullah 
ibn Buraydah na wengineo.”116

Asqalani anaendelea kusema: “Al-ula’i anasema kwenye maelezo yake kuhusu Ziyad kwamba 
Mughayrah alimhamishia mbali Sa’sa’ah kwa amri ya Muawiya, kwenda kwenye kisiwa au huko 
Bahrain	 au	 kama	wasemavyo	wengine,	 kwenye	 kisiwa	 cha	 Ibn	 Kafan	 na	 alifia	 huko	 (Mwenyezi	
Mungu amrehemu) kama vile sahaba mkubwa wa Mtukufu Mtume, Abu Dharr alifariki kabla yake 
akiwa uhamishoni huko Rabdhah” Dhahabi kwenye maelezo yake juu ya Sa’sa’ah amemuelezea 
yeye kuwa ni “chanzo mashuhuri” na anaendelea kuandika maoni ya ibn Sa’d na Nasa’i kuhusu 
kuaminika kwake. Pia ametumia kifupi cha jina la Sa’sa’ah kwa sababu ya uaminifu wake uliowekwa 
juu yake na Nasa’i; kwani yeyote akataaye kumwamini yeye angekataa kwa hasara yake mwenyewe 
na kwa hiyo hangeweza kufanya madhara yoyote kwa Sa’sa’ah; kama Qur’ani isemevyo “lakini 
wanajiumiza wenyewe.”  

43. tawus ibn Kiisan, al-Khawlaani al-hamdaani:

Jina lake la ubaba ni Abu Abd al-Rahman. Mama yake alikuwa Muirani na baba yake Qaasit, 
ambaye alikuwa mtumwa wa Bujayr ibn Riisaan, alitokea Namriin. waandishi wa Sunni wameamini 
ukweli kwamba ushia wa wahenga wake umethibitishwa bila ya shaka yoyote. Kwa mfano, Shahristani 
kwenye kitabu chake cha Milal wa al-Nahal na Ibn Qutaybah kwenye Ma’arif yake wamemjumuisha 
yeye miongoni mwa Shia na pamoja na haya, waandishi wa Sahih Sita na wengineo, wamemtegemea 
yeye. Hadithi zilizosimuliwa na yeye kutoka kwa Ibn Abbas, Ibn umar na Abu Hurayrah zimejumuishwa 
kwenye vitabu vya Sahih. Sahih Muslim inazo hadithi zilizosimuliwa na yeye kutoka kwa Aisha, Zayd 
ibn Thabit na Abdullah Amri. Kufuatana na Bukhari, Mujahid, Amr ibn Diinar na mtoto wake Abdullah 
wamesimulia hadithi alizozifundisha yeye. Bukhari ameandika hadithi zile tu ambazo zimesimuliwa 
kutoka kwake na Al-Zuhri, lakini Muslim anazitoa hadithi zake kutoka kwa wasomi kadhaa. 

Alifariki wakati wa kuhiji kwake Makka, siku moja kabla ya Siku ya Tarwyah (yaani, tarehe 7 
Dhil-Hijja) mnamo mwaka wa 104 au 106 H.A. Kifo chake kilikuwa tukio la huzuni kubwa; Abdullah 
mtoto wa Imam Hasan, alibeba maiti yake juu ya mabega yake na akawaita watu kufanya hivyo, hivyo 
115 Tazama Historia ya Ahmadi.
116  Mtu mmoja alimuuliza Sha’bi (kama ilivyoelezwa katika Mizan na Dhahabi katika maelezo ya Rashid al-Hijri): “Vipi unawataja vibaya 

masahaba wa Ali ingawa ulikuwa mwanafunzi wao?” “unamaanisha nani?” Sha’bi aliuliza. “Nina maana ya Harith na Sa’sa’ah” alisema. 
Na Sha’bi alikiri hilo, akisema: “Ama kwa Sa’sa’ah, alikuwa khatwibu, hivyo nilijifunza kuzungumza mbele ya hadhara kutoka kwake. 
Ama kuhusu Harith, alikuwa mwana hisabati, hivyo nilijifunza hisabati kutoka kwake.”
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kwamba kundi kubwa la watu walikusanyika na jeneza likaanguka kutoka mabegani mwake na joho lake 
likachanika.117 

44. Zaalim ibn amr, ibn sufyan abu al- aswad al-du’wali:

ukweli wa kuwa yeye ni Shia unajulikana sana wala hapana haja ya maelezo mengi. Maelezo 
yafuatayo kuhusu yeye yamechukuliwa kutoka kwenye kitabu changu “Mukhtasar al-Kalam” 
ambacho kinashughulika na habari za maisha ya waandishi wa Kishia tangu wakati wa mwanzo wa 
uislamu.118

Hakuna mtu mwenye shaka kwamba Zaalim alikuwa Shia na pamoja na haya, waandishi wa 
vitabu sita vya Sahih wamemwamini yeye. Hadithi zilizosimuliwa na yeye kutoka kwa Khalifa umar 
ibn al-Khattab zipo katika Sahih al-Bukhari na kutoka kwa Abu Musa na Imran ibn Hasin kwenye 
Sahih Muslim. Hadithi zimesimuliwa kutoka kwake na yahya ibn yamur kwenye vitabu vyote viwili, 
kwenye Bukhari peke yake zimesimuliwa na Abdullah ibn Buraydah na kwenye Sahih Muslim peke 
yake	 zimesimuliwa	na	Abu	Harb.	Alifia	Basrah	mwaka	wa	99	A.H.	wakati	wa	ugonjwa	wa	 tauni	
akiwa na umri wa miaka 85 (Mwenyezi Mungu amrehemu). Ndiye mtu ambaye alitengeneza mfumo 
wa nahau ya Kiarabu kwa kufuata kanuni alizojifunza kutoka kwa Amirul-Muminin Ali (a.s) kama 
ilivyoelezewa kwa kirefu kwenye marejeo ya kitabu changu kilichotajwa hapo juu.

45. Aamir ibn Waailah, ibn Abdullah ibn Amr al-Laythi al-Makki: (Aliyejulikana kama Abu Tufayl).

Alizaliwa mnamo mwaka wa vita vya uhud (3 A.H.) na aliishi miaka minane wakati ule ule wa uhai 
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w). Ibn Qutaybah, kwenye Ma’arif yake amemjumuisha yeye miongoni mwa 
wenye	raghba	na	rafidhi	wa	mwanzo	kabisa	na	anasema	kwamba	alikuwa	mbebaji	bendera	wa	Mukhtar	
ibn	Abu	Ubaydah	al-Thaqafi	na	alikuwa	Sahaba	wa	mwisho	kuondoka	hapa	duniani.

Ibn Abd al-Bir pia amemtaja kwenye kitabu chake kiitwacho Isabah mlango wa “Kunniyat” 
kwamba	alifika	Kufa	na	alidumu	kuwa	na	Hadhrat	Ali	(a.s.)	kwenye	mikutano	yote	ya	hadhara,	na	
Hadhrat Ali alipouawa alirudi Makka. Mwandishi huyo huyo anaendelea: “Na alikuwa na uwezo na 
hekima na alikuwa bora katika kutoa majibu ya akili, mwenye ufasaha wa maneno na alikuwa Shia 
wa Ali (a.s).” Anasema zaidi: “Siku moja Abu Tufayl alikwenda kwa Muawiya ambaye alimuuliza, 
“Una	mawazo	gani	kuhusu	rafiki	yako	Abu	al-Hasan	(yaani;	Hadharat	Ali)?	Alijibu:	“Sawa	sawa	na	
hisia za mama yake Musa kuhusu mwanawe Musa na hata hivyo, lazima nilalamike kwa Mwenyezi 
Mungu kuhusu mapungufu yangu.” Halafu Muawiyah alimuuliza. “wewe ulikuwa mmoja wa wale 
ambao walizingira maskani ya uthman?” “Hapana,” yeye alijibu. “Nilikuwa mmoja wao wa wale 
waliokuwepo pamoja naye.” ‘Kitu gani basi kilikuzuia usimsaidie?’ Aamir akamjibu kwa ukali: 
‘Nini kilichokuzuia wewe usimsaidie na nini kilikufanya wewe uwe na mashaka kuhusu yeye ingawa 
watu wa Syria wote walikuwa chini ya uongozi wako?’ Muawiyah akasema: ‘Huoni kwamba sasa 
ninatafuta kulipa kisasi kwa sababu ya kuuawa kwake na kuwa upande wake?’ Na Aamir akasema: 
‘unakuwa kama mtu yule ambaye kuhusu yeye kaka yake Juf aliimba:

‘Ni huruma iliyoje kwamba baada ya kifo changu ananililia mimi, 

ambaye wakati wa uhai wangu hakunipa chochote!’”

Zuhri, Abu Zubayr, Jariiri, Ibn Abu Hasiin, Abd al-Malik ibn Abjar, Qitaadah, Ma’ruuf, wahiid ibn 
Jami’i, Mansur ibn Hayyaan, Qaasim ibn Abu Bardah, Amir ibn Diinar, Akramah ibn Khalid, Kulthuum 

117  Kama ilivyoripotiwa na Ibn Khallikan katika maelezo ya Tawus katika kitabu chake Wafayaat al-A’yan.
118  Rejea za kuunga mkono maelezo hayo zinaweza kupatikana kwenye maelezo ya Ibn Hajar  kuhusu yeye katika Isabah, sehemu ya 3, Jz. 

1, uk. 241.
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ibn	 Habib,	 Furaat	 al-Qazzaaz	 na	Abd	 al-Aziz	 ibn	 Rafi’I,	 wote	 wamesimulia	 hadithi	 kutoka	 kwake.	
Hadithi zake zilizosimuliwa na watu hawa wote zinapatikana kwenye Sahih Muslim. Abu Tufayl (Aamir) 
amesimulia hadithi kwenye Sahih Muslim kuhusu Hijja na mwenendo wa Mtukufu Mtume na pia kuhusu 
swala na ushahidi wa utume wa Muhammad (s.a.w.w) kutoka kwa Ma’adh ibn Jabal, na hadithi kuhusu 
uwepo wa Mungu kutoka kwa Abdullah ibn Mas’ud. Kwa mujibu wa vyanzo vyote hivyo alijifunza na 
kusimulia hadithi kutoka kwa Ali, Hudhayfah ibn usayd, Hudhayfah ibn yaman. Abdullah ibn Abbas na 
umar ibn al-Khattab kama ilivyotamkwa na Muslim na wafasiri kuhusu wasimulizi wa hadithi zilizopo 
kwenye	Sahih	yake.	Abu	Tufayl	alifia	Makka	mwaka	wa	100	A.H.,	Mwenyezi	Mungu	amrehemu.	Kuna	
taarifa tofauti kuhusu tarehe ya kufa kwake, ambapo inasemekana kifo chake kilitokea mwaka wa 102 
A.H. 107 A.H. au 110 A.H., na kufuatana na taarifa ya ibn Qaysarani, ni mwishoni mwa mwaka wa 120 
A.H.

46. Ubbad ibn Yaq’uub, al-Asadi al-Rawaajani al-Kufi:

Darqutni ameandika kuhusu yeye: “ubbad ibn yaq’uub alikuwa Shia na mtu mkweli.” Na Ibn Haban 
ameandika:	“Ubbad	ibn	Yaq’uub	alikuwa	na	tabia	ya	kuwalingania	watu	kufuata	imani	ya	rafidhi.”	Ibn	
Khuzaymah anasema: “Imeripotiwa kwa chanzo kihusikacho na mtu ambaye analaumiwa kwa sababu 
ya Imani yake ya kidini, yaani ubbad ibn yaq’uub (kama ilivyosimuliwa na Fadhal ibn Qaasim, kutoka 
kwa Sufyani al-Thawri, kutoka kwa Zubayd, kutoka kwa Murrah, kutoka kwa ibn Mas’ud) kwamba 
alikuwa na tabia ya kusoma Aya ya 25 ya Sura ya 33 ya Qur’ani ifuatavyo: Mwenyezi Mungu anatosha 
kwa waaminio wanapokuwa vitani (kwa kumsaidia ali.)” “ubbad amesimulia kutoka kwa Shariik, 
kutoka kwa Asim, kutoka kwa Dhar, kutoka kwa Abdullah kwamba Mtukufu Mtume alisema: “ukimuona 
Muawiyah kwenye mimbari yangu, muuweni.” Hadithi hii imesimuliwa na mwanahistoria Tabari na 
wengineo pia.

ubbad alikuwa na tabia ya kusema: “yeyote yule anayeshindwa kujitenga na maadui wa Aali 
Muhammad katika swala zake za kila siku atakuwa na maadui Siku ya ufufuo,” na kwamba, “uadilifu 
wa Mwenyezi Mungu hauwezi kuwaruhusu Talhah na Zubayr kuingia Peponi, kwa kuwa walipigana na 
Ali baada ya kula kiapo cha kumtii yeye.”

Saalih Jazrah anasema kwamba: “ubbad ibn yaq’uub alikuwa na tabia ya kumshutumu uthman, na 
Ibadaan al-Ahwaazi anasema kwa uhakika kwamba ubbad ibn yaq’uub alikuwa na tabia ya kuwashutumu 
watu fulani kutoka miongoni mwa watu waliotangulia.”

Bado, licha ya ukweli wote huu, wa mbele kabisa katika vyanzo vya Sunni kama Bukhari, 
Tirmidhi, Ibn Majah, Ibn Khuzayman na Ibn Abu Dawuud, wamekubali hadithi zake na 
wanamkubali kama Sheikh (mwalimu) wao na mhakiki wa hadithi zao. Abu Haatim, licha ya 
upinzani wake, anakubali kwamba alikuwa chanzo cha kuaminika. Dhahabi anatoa maoni kwenye 
Miizan yake juu ya ubbad kwamba” “Alikuwa mmoja wa Mashia wenye ghera na kiongozi wa 
wazushi, lakini alikuwa mkweli katika kusimulia hadithi,” halafu anaendelea kuandika mambo 
ambayo yamekwishatajwa hapo juu. Bukhari ameandika kwenye Sahih yake hadithi zihusuzo 
umoja wa Mungu moja kwa moja kutoka kwake. Alifariki mwezi wa Shawwal mwaka wa 250 
A.H. (Mwenyezi Mungu amrehemu). Maelezo ya Qaasim ibn Zakariya al-Mutarriz juu ya ubbad 
kuchimba bahari na maji kutiririka kutoka humo ni mambo ya kutunga. Mwenyezi Mungu atulinde 
kutokana na upotovu wa wabunifu wa uwongo.

47. Abdullah ibn Dawuud, (Anayejulikana kama Abu Abd al-Rahman al-Hamdani al-Kufi).

Aliishi Harbiyah mjini Basrah. Ibn Qutaybah amemjumlisha kwenye Ma’arif yake miongoni 
mwa Mashia na Bukhari amemtegemea katika Sahihi yake, hadithi zake kutoka kwa A’mash, Hisham 
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ibn urwah, na ibn Jariih pia zinapatikana katika Sahih. Na Musaddad, Amri ibn Ali na Nasr ibn Ali 
wamesimulia hadithi kutoka kwake ambazo zimeandikwa sehemu mbali mbali kwenye Sahih al-Bukhari. 
Alifariki mwaka wa 212 A.H.

48. abdullah ibn shaddaad ibn al-haad:

Aliitwa jina la usamah ibn Amr ibn Abdullah ibn Jabir ibn Bishr ibn Atwaarah ibn Amr ibn Maalik ibn 
Layth;	-	al-Laythi,	al-Kufi	Abu	al-Waliid	na	alikuwa	sahaba	wa	Amir	al-Muminin	Ali	(a.s).	

Mama yake alikuwa Salma binti umays al-Khath’amiyah, dada wa Asma ibn umays. Kwa hiyo 
alikuwa binamu ya Abdullah ibn Ja’far na Muhammad ibn Abu Bakr na kaka wa Ammarah, binti wa 
Hadhrat Hamzah ibn Abdul-Muttalib kutoka upande wa mama. 

Ibn Sa’d amemtaja yeye kuwa miongoni mwa mafaqih na wanachuoni wa kizazi cha pili kutoka kwa 
Masahaba waliokwenda Kufah, na anaeleza mwishoni mwa maelezo yake katika Tabaqaat yake, sehemu ya 
6 ukurasa wa 86: “Aliungana na waasi pamoja na wasomaji wenzake wengine wa Qur’ani dhidi ya Hajjaj 
wakati wa Abd al-Rahman ibn Muhammad ibn Ash’ath na aliuawa katika vita vya Dujayl.” Kwenye maelezo 
hayo hayo imeelezewa: “Alikuwa chanzo, mwanasheria, msimuliaji mwenye msukumo wa hadithi na alikuwa 
na mwelekeo wa ushia. Vita vya Dujayl vilitokea mwaka wa 81 A.H. waandishi wote wa vitabu vya Sahih 
na wanasheria wote mashuhuri wa Sunni walitegemea juu ya Abdullah ibn Shaddaad. Abu Ishaq al-Shaybani, 
Ma’bad ibn Khalid na Sa’d ibn Ibrahim wamesimulia hadihi kutoka kwa Abdullah ibn Shaddaad kama 
zilivyoandikwa kwenye vitabu vya Sahih al-Bukhari, Sahih Muslim na vitabu vingine vyenye marejeo, na kwa 
mujibu wa Bukhari na Muslim huyu alijifunza hadithi kutoka kwa Ali (a.s.), Maymunah na Aisha. 

49. Abdullah ibn Umar ibn Muhammad ibn Ibaan ibn Saalih ibn Umayr al-Qarashi al-Kufi. 
(Vilevile alijulikana kama Mishkadaanah)

Alikuwa mwalimu wa Muslim, Abu Dawuud na al-Baghawi na waandishi wengine wengi wa kizazi 
chao walipata elimu yao ya hadithi kutoka kwake. Abu Haatim anamuelezea kwamba “alikuwa mkweli.” 
Na imeandikwa kutokana na maelezo yake mwenyewe kwamba alikuwa Shia. Saalih ibn Muhammad 
ibn Jazrah ameandika kwamba; “alikuwa Shia ngangari,” na pamoja na hayo, Abdullah ibn Ahmad 
anashikilia kwenye msingi wa maelezo ya baba yake kwamba Mishkdaanah alikuwa “chanzo cha 
kuaminika,” Dhahabi anasema kwenye Miizan yake kwamba alikuwa “mkweli na msimuliaji wa hadithi.” 
Alijifunza kutoka kwa ibn Mubaraka, Daraawardi na wengine., na akamfundisha Muslim, Abu Dawuud 
na al-Baghawi. Muslim na Abu Dawuud wamebuni ufupisho wa jina lake kwa sababu ya utumiaji wao 
wa mara kwa mara wa marejeo ya hadithi zake, na Muslim pia ameandika mawazo ya wasomi kuhusiana 
na yeye, na kusema kwamba alifariki mwaka wa 239 A.H. Mbali na haya, hadithi ambazo amezisimulia 
yeye kutoka kwa Abdah ibn Sulayman, Abdullah ibn Mubarak, Abd al-Rahman ibn Sulayman, Ali ibn 
Hashim,	Abu	al-Ahwas,	Husayn	ibn	Ali	al-Jufi	na	Muhamamd	ibn	Fudhayl	zinapatikana	kwenye	Sahih 
Muslim ambamo hadithi zake zimesimuliwa moja kwa moja. Abu al-Abbas al-Siraaj anasema kwamba 
Mishkdanah alifariki mwaka wa 237 au 238 A.H.

50. Abdullah ibn Lahii’ah ibn Aqbah al-Hadhrami: (Alikuwa Kadhi na mwanachuoni wa Misri) 

Ibn Qutaybah amemuorodhesha kwenye kitabu cha Ma’arif kama miongoni mwa Shia wafaao, na ibn 
Adi anasema kwenye kitabu Miizan kwamba “alikuwa Shia mwenye ghera sana.” Abu ya’li anasimulia 
kutoka kwa Kamil ibn Talhat ambaye anasimulia kutoka kwa ibn Lahii’ah ambaye anasimulia kutoka kwa 
Hayy	ibn	Abdullah	ibn	al-Maghaafiri	ambaye	anasimulia	kutoka	kwa	Abu	Abdur-Rahman	al-Habli	ambaye	
anasimulia kutoka kwa Abdullah ibn Amru kwamba Mtume (s.a.w.w) alisema wakati wa maradhi yake 
ya mwisho: “Mwambieni ndugu yangu aje kwangu,” na masahaba walimuita Abu Bakr lakini Mtukufu 
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Mtume aligeuzia uso wake upande mwingine, halafu wakamwita uthman na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
tena alifanya hivyo hivyo na kurudia tena kusema, “Muiteni ndugu yangu aje kwangu.” Halafu walimuita 
Ali, ambapo Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alimwambia akae karibu naye na kumfunika kwa blanketi yake 
na kuinamia upande wake kwa muda. Baadaye Ali alipotoka ndani ya blanketi lile masahaba walimuuliza 
kile ambacho Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisema na Ali alijibu: “Amenifundisha milango elfu moja na 
kwa kila mmoja wa mlango huo ulifunua milango mingine elfu moja.”

Dhahabi pia amemtaja Abu Lahii’ah kwenye Miizan yake na ameanzisha ufupisho wa “Dal Ta Qaf” 
kwa jina lake, kuonyesha waandishi wa Sunan ambao wamechukua hadithi kutoka kwake. Hadithi zake 
zinapatikana kwenye Tirmidhi na Abu Dawuud na Musnad zote za Sunnah. Ibn Khallikan pia amemtaja 
kwenye kitabu chake, Wafayaat	na	amempa	hadhi	ya	ufasaha	katika	kumsifia	kwake.

Kwenye Sahih Muslim hadithi zake zimechukuliwa kupitia kwa Ibn wahb na pia kuna hadithi yake 
kuhusu Swala kwenye kitabu hicho hicho kupitia kwa yazid ibn Habib. Ibn al-Qaysarani anamtaja yeye 
kwenye kitabu chake kiitwacho “uthibitisho wa Vitabu na Abu Nasr al-Kalabadhi na Abu Bakr al-
Isbahaani” kama msimulizi mmojawapo wa Bukhari pia Muslim. Ibn Lahii’ah alifariki siku ya Jumapili 
katikati ya mwezi wa Rabi al-Akhir, mwaka wa 174 A.H.

51. Abdullah ibn Maymuun, al-Qaddah al-Makki:

Alikuwa sahaba wa Imam Ja’far as-Sadiq (a.s). Tirmidhi ametegemea juu yake na Dhahabi amemtaja 
na kubuni ufupisho wa jina lake ikionyesha kwamba amechukua hadithi kutoka kwa Abdullah ibn 
Maymuun. Dhahabi pia anasema kwamba alisimulia hadithi zilizopokelewa kutoka kwa Imam Ja’far as-
Sadiq (a.s) na Talhah ibn Amir.

52. Abd al-Rahman ibn Saalih al-Azdi: (Akijulikana	pia	kama	Abu	Muhammad	al-Kufi.)

Sahaba na mwanafunzi wake, Abbas al-Dawri ameandika kuhusu yeye kwamba “alikuwa Shia”. Ibn 
Adi anasema: “Alikuwa na ghera kubwa juu ya ushia.” Saalih Jazrah anasema: “Alikuwa akimlaumu 
uthman;” na Abu Dawuud anasema kwamba “aliandika kitabu kuhusu kasoro za Masahaba na alikuwa 
mtu mwovu.” Lakini pamoja na haya, Abbas al-Dawri na Imam al-Baghawi wamesimulia hadithi 
kutoka kwake na Nasa’i pia amechukua hadithi kutoka kwake. Dhahabi amemtaja yeye kwenye Miizan 
yake na Nasa’i amebuni ufupisho wa jina lake kuthibitisha kuaminika kwake na amenukuu baadhi ya 
mambo yaliyotajwa hapo juu kutoka kwa Maimamu wa Sunni kuhusu yeye na pia amesema kwamba ibn 
Mu’in amethibitisha kuhusu ukweli wake na kwamba alifariki mwaka wa 235 AH. Hadithi zake kama 
zilizopokelewa kutoka kwa Shariik na wenzake wengine wa rika lake zinapatikana kwenye vitabu vya 
Sunan.

53. Abd al-Razzaq ibn Hamam, ibn Naafi al-Hamiiri al-Sana’ani:

Alikuwamo kwenye kundi miongoni mwa wasomi wa Kishia na alikuwa mmojawapo wa watu 
waadilifu wa vizazi vya siku za nyuma. Ibn Qutaybah kwenye Ma’arif yake amemhesabu yeye miongoni 
mwa Shia na Ibn Athir kwenye kitabu chake cha Tarikh al-Kamil (sehemu ya 6 ukurasa wa 137) ameandika 
kifo chake miongoni mwa matukio yaliyotokea mwishoni mwa mwaka wa 211 A.H. akisema: “Mwaka 
huo Abd al-Razzaq ibn Hamam al-Sana’ani alifariki. Alikuwa muhaddith na mwalimu wa Ahmad ibn 
Hanbal na alikuwa Shia. Al-Muttaqi wa India pia amemtaja katika mazungumzo yake ya hadithi Namba 
5994 kwenye kitabu chake cha ‘Kanz’ yake na amehakikisha ukweli kwamba alikuwa Shia.119 

Dhahabi anasema kwenye Miizan yake kwamba alikuwa “mmoja wa vyanzo na mtu mwenye elimu 
kubwa. Aliandika vitabu vingi, na alikuwa mwandishi wa kitabu cha Jami al-Kabir, ambacho ni nyumba 
119 Tazama Kanz, sehemu ya 6, uk.391.
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ya hazina ya elimu, na watu walikuwa wakija kutoka mbali na karibu ili kujifunza kwake; kwa mfano, 
Ahmad, Is’haq, yahya, Al-Dhahali, Al-Ramaadi na Abd wote walikwenda kwake.” Baada ya kushughulika 
na (wasifu) maisha yake, Dhahabi anataja maoni ya Abbas ibn Abd al-Athim akikana usahihi wake na 
kumpinga kwake akisema: “Haya ni maoni ya Abbas lakini ukweli ni kwamba hufadh wote (wale ambao 
wamehifadhi Hadithi) na viongozi wa Ulama (wanachuoni) kwa pamoja wanakubaliana juu ya ukweli 
wake.” Dhahabi anaendelea kueleza kutoka kwa Tayaalisi, ambaye anasema: “Nimesikia kutoka kwa ibn 
Mu’in, ambaye alimsikia Abd al-Razzaq akisema mambo fulani ambayo yanathibitisha ukweli kwamba 
yeye alikuwa Shia. Hivyo  nilimuuliza kwamba ikiwa walimu wake wote walikuwa Sunni kama vile 
Mu’ammar, Malik, Ibn Jurayh, Sufyan na al-Awza’ai, vipi yeye alipata kuingia kwenye ushia?” Alijibu: 
‘Ja’far ibn Sulayman al-Dhahba’i alikuja kwangu na nilimuona ni mtu aliyefuzu kwa mwongozo mzuri 
na mwenye kuridhisha, hivyo nilikubali imani hii kwa ushawishi wake.”  Kama hii ni kweli, ni kukubali  
kwa upande wa Abd al-Razzaq kwamba alikuwa Shia, na anazidi kuonyesha kwamba aliingizwa kwenye 
ushia na Ja’far al-Dhahba’i, lakini Muhammad ibn Abu Bakr al-Maqdami anasema kwamba alikuwa 
ni Abd al-Razzaq ambaye alimwingiza Ja’far al-Dhahba’i kwenye ushia na anamlaani Abd al-Razzaq 
kwa hilo, akisema kwenye Miizan yake: “Abd al-Razzaq na aangamie kwa sababu alimpotosha Ja’far 
(yaani alimwingiza kwenye ushia)……..” Ibn Mu’in hata hivyo mara kwa mara ametegemea juu ya 
hadithi zilizosimuliwa na Abd al-Razzaq ambapo wakati huo huo anakubali kwamba alikuwa Shia kama 
ilivyoelezewa hapo juu.

Ahmad ibn Abu Khaythamah anasema:120 “Mtu mmoja alimwambia ibn Mu’in kwamba Ahmad ana 
mawazo kwamba ubaydullah ibn Musa aliziacha hadithi za Abd al-Razzaq kwa maelezo kwamba yeye 
alikuwa ni Shia na ibn Mu’in alijibu: “Naapa kwa Mwenyezi Mungu Mmoja wa kweli kwamba Abd al-
Razzaq ni mzuri mara mia moja kuliko ubaydullah na nimesikia mara nyingi hadithi nyingi zaidi kutoka 
kwa Abd al-Razzaq kuliko kutoka kwa ubaydullah.”

Abi Saalih Muhammad ibn Isma’il al-Dharaari anasema: 121 “Tulipokuwa San’a (yemen), tulikuja 
kufahamu kwamba Ahmad na ibn Mu’in na wengine wanazikataa au hawaziamini hadithi zilizosimuliwa 
na Abd al-Razzaq kwa sababu yeye ni Shia, na tulisikitika sana kusikia hilo. Hivyo tulijitayarisha kwa 
safari ya kwenda Makka na msafara wa mahujaji na huko tulikwenda kukutana na yahya na nilimuuliza 
naye alijibu: “Ee Abu Saalih, hata kama Abd al-Razzaq angekuwa ameritadi kutoka kwenye uislamu 
sitazikataa hadithi zake.”122

Hii inaonyesha msimamo wa ustahimilivu wa waandishi wa zamani wa Kiislamu juu ya wengine, 
katika habari za kihistoria zinavyoweza kukubaliwa au kukataliwa bila kujali imani ya kidini ya msimuliaji. 
Msimuliaji hawi mwongo kwa sababu ya kufuata tapo tofauti la kanuni za kidini. Ibn Adi anasema: “Abd al-

120 Tazama maelezo ya Abd al-Razzaq katika  Mizan.
121 Ibid
122  Kinyume chake,  wale ambao ni waadilifu na wasio na upendeleo wanakubali hadithi zake hizi, na zimejumuishwa katika vitabu vya 

Sahih kwa ukamilifu wa kuridhisha. Ni Ma-Nasibi na Ma-Khawariji tu ambao wanazichukia hadithi hizi. Miongoni mwa hadithi ni ile 
iliyosimuliwa na kutoka kwa Ahmad ibn Azhar na kwa kauli moja inakubaliwa: “Abd al-Razzaq alinisimulia faraghani mbali na walinzi 
kwamba Mu’ammar alimuambia kwamba alisikia kutoka kwa Zahri kwamba alisikia kutoka kwa ubaydullah kwamba alisikia kutoka 
kwa  Ibn Abbas kwamba Mtume Muhammad (s.a.w.w) alimuangalia Ali (a.s) na akasema: ‘wewe ni kiongozi katika ulimwengu huu na 
kesho	Akhera;	yeyote	anayekupenda	wewe	ananipenda	mimi,	na	yeyote	anayekuchukia	wewe	ananichukia	mimi;	rafiki	yako	ni	rafiki	wa	
Allah na adui yako ni adui wa Allah; na ole juu ya yule anayekuchukia.’” Hakim ameiandika hadithi hii katika kitabu chake, Mustadrak, 
sehemu. 3, uk. 128, pamoja na ufafanuzi: “Ni hadithi sahihi kwa mujibu wa masharti ya masheikh wawili (Bukharin a Muslim).” Hadithi 
nyingine kama ilivyosimuliwa na Abd al-Razzaq, ambaye alisikia kutoka kwa Mu’ammar, ambaye alisikia kutoka kwa Ibn Najiih, ambaye 
aliisikia kutoka kwa Mujahid, ambaye aliisikia lutoka kwa Ibn Abbas kwamba Hadharat Fatimah (a.s) alisema: “Ewe Mjumbe wa Allah 
umeniozesha kwa mtu ambaye hana mali”, Mtume alijibu: “Je, huridhiki na ukweli kwamba Allah ameangalia watu wote katika ardhi na 
akachagua wawili kati yao – mmoja kuwa baba yako na mwingine kuwa mume wako?” Hadithi hii imeandikwa na Haakim katika kitabu 
Mustadrak, sehemu. 3, uk. 129, kwa chanzo cha Sarih ibn yunus, kutoka kwa Abu Hafs, kutoka kwa A’mash, kutoka kwa Abu Saalih, 
kutoka kwa Abu Hurayrah kama msimuliaji wa juu zaidi.
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Razzaq amesimulia hadithi fulani zinazohusu ubora wa Ali (a.s) ambazo hazikubaliwi na yeyote, na baadhi 
ya hadithi zingine zimetupwa kwa kisingizio kwamba zinaleta chuki,123 na wamemlaumu yeye kwa fedheha 
ya kuwa Shia.” Lakini pamoja na haya, wakati Ahmad ibn Hanbal alipoulizwa kama alikuwa anamjua 
msimuliaji wa hadithi mzuri kuliko Abd al-Raqqaz, alisema “Hapana.” Ibn al-Qaysarani anasema mwishoni 
mwa maelezo yake kuhusu Abd al-Razzaq, kwenye kitabu chake cha Al-Jam Baina al-Rijjaal al-Sahihayn, 
kwa sanad (nyororo) ambayo inakwenda mpaka kwa Imam Ahmad ibn Hanbal, “inapotokea kwamba kuna 
tofauti ya mawazo kuhusu hadithi kutoka kwa Muammar” ambayo msimuliaji ni Abd al-Razzaq …... 

Mukhallad al-Sha’iri anasema: “Nilikuwa na Abd al-Razzaq siku moja ambapo mtu mmoja alimtaja 
Muawiyah, na Abd al-Razzaq akasema: usituchafulie baraza letu kwa kumtaja mtoto wa Abu Sufyan.” 
Zayd ibn Mubarak anasema: “Tulikuwa tumekaa na Abd al-Razzaq na alikuwa anasimulia hadithi kutoka 
kwa ibn al-Hadthaan. wakati Aliposoma kwamba umar alimuambia Ali (a.s) na Abbas, ‘umekuja kudai 
urithi wa mpwa wako, na umekuja kudai urithi wa mke wako kutoka kwa baba mkwe wako’, Abd al-
Razzaq	 akasema:	 ‘mwangalie	mtu	 huyu	fidhuli	 na	mchokozi;	 hasemi	Mjumbe	wa	Mwenyezi	Mungu	
(s.a.w.w), lakini anamtaja kama mpwa wako na baba mkwe wako.’” Lakini pamoja na haya, wakusanyaji 
wa hadithi wamesimulia kutokea kwake na wamethibitisha maelezo yao kwa chanzo chake, kama 
ilivyoelezwa katika wasifu wa Abd al-Razzaq kwenye kitabu Wafayaat cha ibn Khallikan: “Kamwe watu 
hawakukusanyika kwa yeyote baada ya Mtukufu Mtume kama walivyokusanyika kwake.” Mwandishi 
huyo huyo anaendelea kusema: “Viongozi wa uislamu wakati wa uhai wake, walichukua hadithi zao 
kutoka kwake, na miongoni mwao walikuwa Sufyan Ibn uyaynah, Abd al-Razzaq akiwa mmoja wa 
walimu wake, Ahmad ibn Hanbal, yahya ibn Mu’in na wengineo.”

Alizaliwa	mwaka	wa	126	A.H.	alisoma	mpaka	alipofika	umri	wa	miaka	20	na	alifariki	mwezi	wa	
Shawwal mwaka wa 211 A.H. (Mwenyezi Mungu amrehemu) Aliishi wakati ule ule na Imam Ja’far as-
Sadiq (a.s.) kwa muda wa miaka 22 na alifariki wakati wa uhai wa Imam wa tisa, Muhammad ibn Ali 
al-Jawad (a.s.) katika umri wa miaka 90. Mwenyezi Mungu amjalie aungane nao siku ya ufufuo kwani 
alikuwa na mapenzi nao ya kweli. Aidha, hadithi zake zinapatikana kwenye vitabu vyote vya Sahih pia 
kwenye Musnad. Vitabu hivi vimejaa masimulizi yake.

54. Abd al-Malik ibn Ayun:

Alikuwa ndugu wa Zurarah, Himran, Bukayr, Abd al-Rahman, Malik, Musa na Dharis ambaye 
pia alikuwa na dada jina lake akiitwa umm al-Aswad. wote hawa walikuwa miongoni mwa Shia 
wa kwanza walijulikana kwa kazi zao kwa ajili ya dini; watoto wao pia walineemeka kwa uongozi 
sahihi na walifuata itikadi hiyo hiyo. Kuhusu Abd al-Malik, Dhahabi ameandika kwenye kitabu cha 
Mizani: Imeandikwa na Abu wa’il na wengineo kwamba Abu Haatim alisema: Alikuwa msimulizi 
mzuri.” Ibn Mu’in alisema: “Hana umuhimu” lakini anaendelea kusema: Alikuwa mkweli na alikuwa 
rafidhi.”	Ibn	Uyaynah	anasema:	“Nilisikia	riwaya	kutoka	kwa	Abd	al-Malik,	na	alikuwa	rafidhi.”	Abu	
Haatim anasema: “Alikuwa miongoni mwa Shia wa mwanzo na msimulizi mzuri.” Hawa Sufyan 
wawili wamesimulia hadithi kutoka kwake. Ibn al-Qaysarani anasema kuhusu yeye kwenye kitabu 
chake kiitwacho Al-Jama Baina al-Rijal al-Sahikayn (Mkusanyiko wa habari – wasifu – za wasimulizi 
wa vitabu viwili vya Sahih	 )	 anasema:	Abd	 al-Malik	 ibn	Ayun	 alikuwa	ndugu	wa	Himraan	 al-Kufi	
na alikuwa Shia. Alisikia kutoka kwa Abu wa’il Hadithi inayozungumzia kuhusu umoja wa Mungu 
kwenye Bukhari na zile zinazozungumzia Imani katika uislamu, na Sufyan ibn uyaynah alisimulia 
kutokea kwake kama walivyokubali hawa waandishi wawili (na hao ni Bukhari na Muslim).” Alifariki 
123  Kwa hakika hazina chuki katika macho ya mtu yeyote isipokuwa kwa Mu’awiyah na waasi wengine na wahaini. Miongoni mwa hadithi 

hizo ni ile iliyosimuliwa na Abd al-Razzaq kutoka kwa Ibn uyaynah, ambaye alisikia kutoka kwa Ali ibn Zayd  ibn Jadh’an, ambaye 
aliisikia kutoka kwa Abu Nadhrah, ambaye aliisikia kutoka kwa Abu Sa’id kama msimuliaji wa juu zaidi, kwamba Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) alisema: “wakati mkimuona Mu’awiyah juu ya mimbari yangu,  muuweni.”  
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wakati wa uhai wa Imam Ja’far as-Sadiq (a.s) ambaye alimuombea kwa bidii sana na alikuwa mpole 
kwake. Abu Ja’far, ibn Babwayh anasema kwamba Imam Ja’far as-Sadiq (a.s) pamoja na wanafunzi 
wake, walikwenda kuzuru kaburi lake kule Madina. Hivyo, ajisikie furaha kwenye bahati yake njema 
hiyo.

55. Ubaydullah ibn Musa, al-Abbasi al-Kufi:

Mwalimu wa Bukhari, kama alivyokiri katika Sahih yake. Ibn Qutaybah amemtaja miongoni mwa 
wapokezi wa hadith kwenye kitabu chake, Ma’arif (kurasa wa 177) na kwa uwazi kabisa amemtaja kuwa 
alikuwa Shia kama ilivyoandikwa kwenye Sura ya ‘Madhehebu’ ukurasa wa 206, kadhalika ameandika 
hivyo ibn Sa’d kwenye kitabu chake Tabaqat, na anathibitisha kwamba alikuwa Shia (sehemu ya 6 ukurasa 
wa 279). Alikuwa na tabia ya kusimulia hadithi zenye kutetea imani ya Shia na kwa hiyo ameonekana 
kwa watu wengi kwamba yeye ni ‘msimulizi dhaifu.’ Ibn Sa’d anasema: “Alikuwa ni bingwa katika 
Qur’ani.” Ibn Athiir ametaja kifo chake miongoni mwa matukio yaliyotokea mwishoni mwa mwaka wa 
213 A.H. kwenye kitabu chake cha historia kiitwacho Kamil, na anasema: “ubaydullah ibn Musa, al-
Abbasi alikuwa mwanasheria na Shia na alikuwa mmojawapo wa walimu wa Bukhari kama ilivyoandikwa 
kwenye Sahih yake.” 

Dhahabi anazungumza kuhusu yeye kwenye Miizan	 yake:	 “Ubayadullah	 ibn	Musa	 al-Abbasi	 al-Kufi	
mwanasheria mwenye elimu kubwa alikuwa mwalimu wa Bukhari. yeye binafsi alikuwa mtu mwaminifu 
lakini alikuwa Shia, aliyepotoka.” Abu Haatim na ibn Mu’in pia wamekubali ukweli wake na uaminifu wake. 
Ibn Mu’in anasema: “Na Abu Haatim anasema kwamba Abu Na’im alikuwa mbora zaidi’ lakini ubaydullah 
alikuwa amethibitishwa zaidi katika simulizi zake kupitia kwa Israil.” Ahmad ibn Abdullah al-Ajali anasema 
kuhusu ubaydullah ibn Musa: “Alikuwa ni chanzo mashuhuri cha Qur’ani. Kamwe sikumuona ananyanyua 
kichwa chake kwa maringo wala sikuwahi kumuona yeye akicheka.” Abu Dawuud anasema: “ubayadullah 
ibn Musa alikuwa Shia, aliyepotoka.” Dhahabi anasema kwenye Miizan yake mwishoni mwa maelezo yake 
kuhusu habari za Matar ibn Maymun kwamba: “ubaydullah alikuwa mtu mwaminifu na Shia.” Ibn Mu’in 
amechukua hadithi kupitia kwa ubaydullah ibn Musa na Abd al-Razzaq akijua wazi kwamba walikuwa 
Mashia. Imesemwa katika maelezo ya habari za Abd al-Razzaq kwenye kitabu cha Mizan kilichoandikwa na 
Dhahabi kwamba Ahmad ibn Abu Khaythamah alisema: “Nilimuuliza ibn Mu’in kwa mtazamo wa ukweli 
kwamba niliwahi kusema kwamba ubaydullah ibn Musa alisimulia hadithi za kutetea imani ya ushia na ibn 
Mu’in alijibu: “Naapa kwa jina la Mungu Mmoja kwamba Ad al-Razzaq alikuwa mara mia zaidi kuliko yeye 
na nimechukua hadithi nyingi zaidi kutoka kwa Abd al-Razzaq kuliko kutoka kwa ubaydullah.”

wapokezi sita na wengineo wote wametegemezea hoja zao juu ya hadithi zilizosimuliwa na ubaydullah 
kwenye vitabu vyao viitwavyo Sahih. Hadithi zake zimesimuliwa kwenye vitabu vyote vya Sahihi kupitia 
kwa Shayban ibn Abd al-Rahman. Sahih al-Bukhari ina hadithi zake kutoka kwa Al-Rahman. Sahih 
Bukhari kinazo hadithi zake kutoka kwa al-A’mash, Hisham ibn urwah na Isma’il ibn Abu Khalid, na 
Sahih Muslim ina hadithi kutoka kwa Israil, Hasan Saalih na usamah ibn Zayd. Bukhari amechukua 
hadithi moja kwa moja kutoka kwake na pia kupitia kwa Is’haq ibn Ibrahim, Abu Bakr ibn Abu Shaybah, 
Ahmad bin Is’haq al-Bukhari, Mahmud ibn Ghilan, Ahmad ibn Abu Sariij, Muhammad ibn al-Hasan 
ibn Ishkaab, Muhammad ibn Khalid al-Dhahali na yusuf ibn Musa al-Qattan, na Muslim amechukuwa 
hadithi kupitia kwa Hajjaaj ibn al-Shaair, Qasim ibn Zakariya, Abdullah al-Dharimi, Ishaq, ibn Mansur, 
ibn Abu Shaybah, Abd ibn Hamiid, Ibrahim ibn Diinaar na ibn Namiir.

Dhahabi anasema kwenye Miizan yake kwamba ubaydullah alifariki mwaka wa 213 A.H. na 
anaongeza kwamba alikuwa mchamungu na mtiifu kwa Mwenyezi Mungu kwa nguvu ya tabia. Alifariki 
mwanzoni mwa mwezi wa Dhil-Qadah. Mwenyezi Mungu amrehemu na amuweke mahali pema.
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56. Uthman ibn Umayr, Abu al-Yatan al-Thaqfi al-Kufi al-Bakhli,  (Pia anajulikana kama:  
uthman bin abu dhar’a,  uthman bin Qais,  uthman bin abu hamiid) 

Abu Ahmad al-Zubayr anasema: “Aliamini kuhusu ‘Marejeo’ (rajah).” Ahmad ibn Hanbal anasema: 
“Abu al-yaqzaan alijiunga na maasi ya Ibrahim ibn Abdullah ibn Hasan,” na ibn Adi anasema: “Alikuwa 
mzushi na aliamini kuhusu ‘ufufuo,’ lakini hata hivyo, mabingwa wa kuaminika wamechukuwa hadithi 
kutoka kwake licha ya udhaifu wake.”  Kwa maoni yangu, ilikuwa kawaida kwa waandishi kutoa shutuma 
kuhusu ‘Marejeo’ kwa msimulizi yeyote wa hadithi ambaye ni Shia waliyependa kumpaka matope 
na kumdogesha. Kwa hiyo, wamemuweka uthman ibn umayr katika daraja la msimuliaji dhaifu, na 
matokeo yake ni kwamba ibn Mu’in anasema: “Hana umuhimu.” Lakini kiasi chochote cha shutuma zao 
dhidi yake, watu kama Al-A’mash, Sufyan, Sharik na wengineo wa rika lao hawakuzuiwa na chochote 
kuchukua hadithi kutoka kwake. Hata hivyo, Abu Dawuud, Tirmidhi na wengineo wamejenga mawazo 
yao kwenye hadithi zake zilizopo kwenye vitabu vya Sunan na wote kwa pamoja wamemkubali. Aidha, 
hadithi zake za kutoka kwa Anas na wengineo pia zimeandikwa na wao. Dhahabi amemtaja kwenye 
Miizan yake na kutaja mambo fulani ya wasifu wake halikadhalika na maoni ya wasomi wengine kuhusu 
yeye ambayo yametajwa hapo juu. Dhahabi amebuni ufupisho wa jina lake; Dal, Ta, Qaf kama rejea ya 
hadithi zilizochukuliwa kutoka kwake na waandishi wa Sunan.

57. Adii ibn Thabit, al-Kufi:

Ibn Mu’in anamtaja yeye, akimwelezea yeye kama Shia mkali; Darqutni anamrejea yeye kama 
“rafidhi	mwenye	ghera,	lakini	anaaminika;”	Jawzajaan	anasema	kwamba	‘alikuwa	mpotovu,’	na	Masudi	
anasema: “Sijapata kukutana na mtu msemaji zaidi kuhusu imani yake ya Shia kama Adi ibn Thabit.” 
Dhahabi amemtaja yeye kwenye kitabu chake, al-Miizan, amesema: “Alikuwa Shia mwenye elimu 
nyingi na mtu mkweli miongoni mwao; alikuwa pia ni Kadhi na Imam wa msikiti wa Shia, na kama 
Shia wote wangekuwa kama yeye, matatizo yao yangepungua.” Halafu Dhahabi anaendela kunukuu 
maoni ya wasomi wengine kuhusu Adi ibn Thabit, ambayo tumekwisha kuyataja hapo juu, akinukuu 
yale yaliyoandikwa na Darqutni, Ahmad ibn Hanbal, Ahmad al-Ajali na Ahmad al-Nasai katika kuunga 
mkono uaminifu wake. Dhahabi pia amebuni ufupisho wa jina lake kwa vile vitabu vya Sahih vya Sunni 
vimekubali kwa pamoja usahihi wa hadithi zake. Hadithi zake zinapatikana kwenye vitabu vya Sahih 
al-Bukhari na Sahih Muslim kama zilivyopokelewa naye katika mafunzo yake kutoka kwa Bara’a ibn 
Azib na Abdullah ibn yaziid ambaye alikuwa babu yake kwa upande wa mama yake na pia kutoka kwa 
Abdullah ibn Abu Awfa, Sulayman ibn Abu Sard na Sa’id ibn Jubayr. Aidha, hadithi ambazo zilipitia 
kwake kutoka kwa Zar ibn Habish na Abu Hazim al-Ashja’i zimeandikwa kwenye Sahih Muslim, Al-
A’mash, Mus’ir, Sa’id, yahya ibn Sa’id al-Ansari, Zayd ibn Abu unaysah na Fudhayl ibn Ghazwaan 
wamejifunza hadithi kutoka kwake.

58. Atiyah ibn Sa’d, ibn Junadah al-Awfi, (Abu al-Hasan al-Kufi):

Alikuwa Tabi’in (mfuasi wa masahaba) mashuhuri. Dhahabi amemtaja yeye katika Miizan yake, 
akielezea kutoka kwa Salim al-Muradi kwamba “Atiyah alikuwa Shia.” Imam Ibn Qutaybah amemtaja 
miongoni mwa wasimulizi wa hadithi na mwanachuo. Ibn Qutaybah mwenyewe alikuwa mwanafunzi 
wa	mjukuu	wa	Atiyah,	Husayn	 ibn	Hasan	 ibn	Atiyah	al-Awfi	al-Qadhi	 anasema:	 	 “Atiyah	 ibn	Sa’d	
alikuwa mwanasheria na faqihi wa wakati wa Hajjaj na alikuwa Shia.” Ibn Qutaybah pia amemtaja 
Atiyah kwenye sura ambayo inashughulika na madhehebu mbali mbali. Ibn Sa’d pia amemtaja kwenye 
kitabu chake Tabaqat sehemu ya 6 ukurasa 212 katika namna ambayo inathibitisha uimara wa msingi 
na ufuasi wake mkali wa mafundisho ya ushia. Baba yake Atiyah, Sa’d ibn Junadah, alikuwa sahaba 
wa Hadharat Ali (a.s.). Siku moja alikwenda kwa Ali (a.s) huko Kufah na akasema. Ewe Amiri wa 
waumini, amezaliwa mtoto wa kiume kwangu kwa hiyo tafadhali pendekeza jina kwa ajili yake.” Ali 
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(a.s) alijibu: “Huyo ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwa hiyo mpe jina la Atiyah (ambalo 
maana yake ni zawadi).” 

Ibn Sa’d anasimulia: “Atiyah alijiunga na maasi ya ibn al-Ashath dhidi ya yule dhalimu Hajjaj. 
Na wakati majeshi ya ibn al-Ashath yaliposhindwa, Atiyah alikimbilia Fars (Persia). Halafu Hajjaj 
alimwandikia Muhammad Ibn al-Qassim amuite Atiyah na amutake kumlaani Ali ibn Abu Talib; kama 
akikataa kufanya hivyo, basi atandikwe viboko mia nne na kunyolewa kichwa na ndevu zake. Hivyo, 
Muhammad ibn al-Qasim alimwita Atiyah na alipokataa kufanya hivyo alivyoambiwa aliadhibiwa kama 
Hajjaj alivyoelekeza. Baada ya muda kidogo, wakati Qutaybah alipoteuliwa kuwa Gavana wa Khurasan, 
Atiyah aliasi dhidi yake na hakuondoka Khurasan mpaka umar ibn Hubayrah alipopata ugavana wa 
Iraq, ndipo hapo Atiyah akamuandikia barua kuomba ruhusa aende kwake. Alipopata ruhusa ya Gavana, 
Atiyah alikwenda Kufah ampapo aliendelea kuishi mpaka alipofariki mwaka wa 111 A.H. Atiyah alikuwa 
chanzo cha kuaminika na hadithi nyingi nzuri zimesimuliwa na yeye.

Kizazi cha Atiyah wote walikuwa Mashia wa Mtume na kizazi chake kitakatifu na wapo miongoni 
mwao wanachuo mashuhuri wakuheshimika kama vile Husayn ibn al-Hasan ibn Atiyah ambaye 
alimrithi Hafs ibn Ghayath kama Kadhi mkuu wa Mamlaka ya Mashariki (angalia kitabu cha Ma’arifa 
kilichoandikwa na Ibn Qutaybah uk. 186) Baadaye alihamishiwia Askar al Mahdi na alifariki mwaka wa 
201 A.H. Alikuwepo pia Muhammad ibn Sad ibn Muhammad ibn al-Hasan ibn Atiyah Kadhi wa Baghdad 
(angalia Jz. 1 ya Isabah ambamo ametajwa katika maelezo ya mhenga wake Sa’d ibn Janadah). Ambaye 
ni mmoja wa waandishi wa hadithi, alizipata hadithi zake kupitia kwa baba yake Sa’d, ambaye alijifunza 
kutoka kwa ami yake Husayn ibn Hasan ibn Atiyah.

Lakini kurudia habari za Atiyah mwenyewe, inajulikana wazi kwamba Abu Dawuud na Tirmidhi 
wamemwamini na hadithi zake zimepatikana kutoka kwa Ibn Abbas, Abu Sa’id, Ibn umar na 
Abdullah ibn Al-Hasan ambaye anasimulia kutoka kwa baba yake, Imam Hasan (a.s.) ambaye 
anasimulia kutoka kwa mama yake, Hadhrat Fatmah (a.s) bint wa Mtume, Bibi wa wanawake wa 
peponi, wamewekwa kwenye kitabu cha Sunan cha Abu Dawuud na Sahih ya Tirmidhi. Miongoni 
mwa wale waliojifunza hadithi kutoka kwake na kusimulia kutoka kwake ni watoto wake wa kiume 
Hasan ibn Atiyah, Hajjaj ibn Artaat, Mus’ir na Hasan ibn udwaan.

59. Al-Ala ibn Saalih, al-Taymi al-Kufi:

Abu Haatim anamtaja yeye kama ilivyosemwa kwenye maelezo yake kwenye Miizan, kwamba 
“yeye alikuwa mmojawapo wa wazee wa Kishia.” Lakini pamoja na haya, Abu Dawuud na Tirmidhi 
wamemwamini na ibn Mu’in amemthibitisha yeye. Abu Haatim na Abu Zar’ah wanasema kwamba: 
“Hakuna kasoro kwake.” Mbali na hadithi zilizosimuliwa naye kupitia kwa yaziid ibn Abu Maryam 
na Hakam ibn utaybah zimeandikwa kwenye vitabu viwili vya Sahihi ya Tirmidhi na Abu Dawuud na 
vitabu vingine sahihi vya Sunnah. Abu Na’im na yahya ibn Bukayr na wasimulizi wa hadithi wengine 
kadhaa wa kizazi hicho wamejifunza hadithi kutoka kwake. Al-Ala ibn Saalih asichanganywe na Al-Ala 
ibn Abbas ambaye alikuwa mshairi kutoka Makka. Huyu Al-Ala mshairi alikuwa mmoja wa Masheikh 
wa akina Sufyan wawili na amesimulia hadithi kutoka kwa Abu Tufayl, ambaye aliishi kabla ya Al-Ala 
ibn Saalih na, aidha, Al-Ala ibn Saalih alitokea Kufah, ambapo Al-Ala mshairi alitokea Makka. Dhahabi 
amewataja wote wawili kwenye Miizan yake, na kunukuu humo kwamba wote walikuwa Shia tangu siku 
za	nyuma	na	kwamba	Al-Ala	mshairi	kwenye	baadhi	ya	sifa	zake	ana	baadhi	ya	mashairi	ya	kumsifia	
Amirul-Muumin Ali (a.s) yaliyojengewa hoja zenye ushahidi usiopingika. Pia ameandika mashairi ya 
maombolezo ya Mkuu wa Mashahidi. Mwenyezi Mungu amjaalie kupokea thawabu kutoka Kwake na 
kwa Mtume wake na waumini wa kweli.



70

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

60. Alqamah ibn Qays ibn Abdullah (Abu Shibli):  

Alikuwa ni ami yake As’wad na Ibrahim, watoto wa yazid, na wapenzi wa Aali Muhammad 
(s.a.w.w). Shahristani kwenye kitabu chake cha Milal wa al-Nahal anamhesabu yeye kuwa miongoni 
mwa Shia. Na yupo miongoni mwa viongozi wa wasimulizi wa hadithi kama ilivyosemwa na Abu 
Is’haq al-Jawzajaan, ambaye anasema: “walikuwapo watu huko Kufah ambao imani zao za kidini  
zilikuwa hazikubaliwi kwa sababu ya wao kuwa Mashia, (lakini) walikuwa viongozi wa wasimulizi 
wa hadithi hapo Kufah….. na Alqamah na ndugu yake ubayy walikuwa masahaba wa Ali (a.s.); 
walikuwa	katika	jeshi	lake	wakati	wa	vita	vya	Sufin	ambapo	Ubayy	aliuawa	shahidi.”	Ubayya	alikuwa	
anajulikana kama ‘ubayy mfanya ibada’ kwa sababu alikuwa anashughulika kupita kiasi kuhusu Swala. 
Na kuhusu Alqamah, aliupaka upanga wake kwa damu ya waasi wengi na yeye alijeruhiwa kwenye 
mguu na kwa hali hiyo amekuwa akihesabiwa miongoni mwa wapiganaji mashujaa wa uislamu. 
Kamwe hakuacha kuwa adui wa Muawiyah katika uhai wake wote. Ilitokea wakati mmoja Abu Bardah 
aliandika jina lake kwenye ujumbe uliokuwa unakwenda kuonana na Muawiyah wakati alipokuwa 
Khalifa. Lakini Alqamah alimuandikia Abu Bardah kufuta jina lake na hakupumzika mpaka hapo jina 
lake lilipoondolewa kwenye orodha. Mambo hayo hapo juu yameandikwa na ibn Sa’d (Mwandishi 
wa Tabaqat) kwenye maelezo yake kuhusu Alqamah (sehemu ya 6 ukurasa wa 52). uadilifu wake na 
uaminifu, heshima na utukufu machoni mwa waandishi wa Sunni, pamoja na kwamba alikuwa Shia, 
ni ukweli uliothibiti. waandishi wa Sahih Sita na wengineo pia wametegemea juu yake.  Hadithi 
zilizosimuliwa naye kutoka kwa Ibn Mas’ud, Abu Darda na Aisha zimeandikwa kwenye Sahih al-
Bukhari na Sahih Muslim; kwenye Sahih Muslim pia zimeongezwa hadithi zingine zilizosimuliwa 
naye kutoka kwa uthman na Abu Mas’ud. Hadithi zake kwenye Sahih Muslim na Sahih al-Bukhari 
zimejulikana kupitia kwa mpwa wake, Ibrahim al-Nakha’i ambapo baadhi ya hadithi zake kwenye 
Sahih Muslim pia zimepokelewa kupitia kwa Abd al-Rahman ibn yazid, Ibrahim ibn yazid na Al-
Sha’bi. Alifariki huko Kufah mwaka wa 62 A.H. (Mwenyezi Mungu airehemu roho yake.).

61. ali ibn Bidaymah:

Dhahabi amemtaja yeye kwenye kitabu chake kiitwacho Miizan akimnukuu Ahmad Ibn Hanbal ili 
kuthibitisha kwamba: Alikuwa msimulizi mzuri wa hadithi, alikuwa mmoja wa viongozi wa Shia. Ibn Mu’in 
amethibitisha kwamba huyu mtu alikuwa mwaminifu; alijifunza hadithi kutoka kwa Akramah na wengineo, 
na Sha’bah na Mu’ammar wamejifunza kutoka kwake.” Dhahabi pia amebuni ufupisho wa jina lake kwa 
sababu ya marejeo ya mara kwa mara yaliyofanywa kwenye hadithi zake na waandishi wa Sunan.

62. ali ibn al-jad, (abu al-hasan al-jawahari al-Baghdadi, mtumishi chini ya himaya ya Banu 
hashim):

Alikuwa mmoja wa washauri wa Bukhari, ambaye amechukua hadithi kadhaa kutoka kwake. Ibn 
Qutaybah amemuorodhesha yeye kwenye kitabu chake kiitwacho “Kitab al-Maarif” kama miongoni 
mwa Shia. Imeandikwa kwenye kitabu cha Miizan (cha Dhahabi) kwamba kwa kipindi cha miaka sitini 
alifunga swaumu kila baada ya siku moja. Ibn al-Qaysarani ameandika kuhusu yeye kwenye kitabu chake 
kuhusu maisha ya wasimulizi wa hadithi, kiitwacho Al-Jama Bayna al-Rijaal al-Sahiihain. Kitabu cha 
Bukhari kimejumuisha hadithi kumi na mbili zilizosimuliwa naye. Alifariki mwaka w 230 A.H. akiwa na 
umri wa miaka 96.

63.  ali ibn Zayd ibn abdullah ibn Zuhayr, ibn abu Malikah ibn jadh’aan akijulikana kama 
abu al-hasan al-Qarashi al-taymi al-Basri):

Ahmad al-Ajali ameandika kuhusu yeye: “Alikuwa Shia.” Na yazid ibn Zarii’ anasema: “Ali ibn Zayd 
alikuwa	rafidhi;”	hata	hivyo	pamoja	na	yote	haya	wanachuoni	wengi	wa	kizazi	kilichofuatia	maswahaba	
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wa Mtume (tab’iin), kama vile Sha’bah na Abd al-waarith, wamechukua hadithi kutoka kwake. 
walikuwepo wanasheria wakubwa watatu kutoka Basrah majina yao ni: Qitadah, Ali ibn Zayd na Ash’ath 
al-Hadaani, na wote hawa walikuwa vipofu. wakati Hasan al-Basri alipokufa, watu walimuomba Ali ibn 
Zayd kushika  nafasi yake. Hii ilikuwa kwa sababu ya kujulikana kwa umashuhuri wake, vinginevyo watu 
wasingetoa pendekezo kama hilo. Siku hizo hapakuwepo na Shia wengi Basrah. Dhahabi ametaja mambo 
yote yaliyosemwa hapo juu kuhusu mtu huyu kwenye Miizan yake, na habari zake pia zinapatikana 
kwenye kitabu cha Qaysarani kiitwacho al-Jama Bayna ali-Rijaal al-Sahihain humo imeandikwa 
kwamba Muslim amechukua hadithi kutoka kwake ambazo zilipatikana kutoka kwa Thaabit al-Binaani 
na kwamba alisikia hadithi kuhusu Jihad (vita vya kuhami dini au kupigana katika njia ya Mwenyezi 
Mungu) kutoka kwa Anas ibn Malik. Alikufa mwaka wa 131 A.H. (Mwenyezi Mungu amrehemu).

64. ali ibn saalih, ndugu yake hasan ibn saalih,      (pia anajulikana kama hasan ibn hayy, 
angalia namba 21 hapo juu):

Alikuwa miongoni mwa ulamaa wa Shia wa mwanzoni, Muslim amemtegemea katika Sahih yake 
mlango wa ‘mauzo’ na Ali ibn Saalih amerudia hadithi zilizosikiwa na yeye kutoka kwa Salmah ibn 
Kuhayl, na wakii anasimulia kutoka kwake (Ali) na wote wawili walikuwa Shia. yeye na ndugu yake 
Hasan walikuwa mapacha, walizaliwa mwaka wa 100 A.H. na Ali ibn Saalih alifariki mwaka wa 151 A.H. 
(Mwenyezi Mungu amrehemu).

65. Ali ibn Ghuraab, (Abu Yahya al-Fazard al-Kufi):

Ibn Habaan amesema kwamba alikuwa Shia mwenye ghera kubwa na hii kwa maoni yangu ndio sababu 
ambayo imemfanya al-Jawzajaan amkatae. Abu Dawuud pia anasema kwamba hadithi zake zimeachwa. 
Lakini Ibn Mu’in na Darqutni wamekubali uaminifu wake; Abu Haatim amesema kwamba hakuna kasoro 
kuhusu mtu huyu; Abu Zarah amesema: “Kwa maoni yangu mtu huyu ni mkweli.” Ahmad ibn Hanbal 
anadokeza: “wakati wote nimemuona yeye kuwa mwaminifu;” na ibn Mu’in pia anakubali kwamba mtu 
huyu ni mkweli. Dhahabi amemtaja mtu huyu katika Miizan yake, akinukuu tofauti za maoni hayo hapo 
juu	kuhusu	mtu	huyu	miongoni	mwa	wanachuo	watafiti	na	amebuni	ufupisho	wa	jina	lake;	Sin Qaf kwa 
sababu ya marejeo ya kurudia rudia ambayo yamefanywa kwake na waandishi wa Sunnah. Amechukua 
hadithi zake kutoka kwa Hisham ibn urwah na ubaydullah ibn umar. Ibn Sa’d amemtaja yeye kwenye 
Tabaqaat yake (Sehemu ya 6 ukurasa wa 273) akisema Isma’il ibn Rajaa amesimulia kutoka kwake ile 
hadithi	ya	Al-A’mash	kuhusu	Uthman.”	Alifia	Kufah	mwanzoni	mwa	mwaka	wa	184	A.H.	wakati	wa	
utawala wa Harun al-Rashid. Mwenyezi Mungu amrehemu.

66. Ali ibn Qaadhim, Abu al-Hasan al-Khuzai al-Kufi:

Shaykh Ahmad ibn al-Furaat, yaq’uub al-Fasawi na baadhi ya wanachuoni wa hadithi walioshi 
wakati mmoja naye walijifunza hadithi kutoka kwake na walimtegemea. Ibn Sa’d anamtaja huyu kwenye 
kitabu chake kiitwacho Tabaqaat, akisema: “Alikuwa Shia mkereketwa.” Kwa mtazamo wangu habari 
hii ni sababu ya yahya kumtambulisha mtu huyu kama ‘dhaifu.’ Lakini Abu Haatim anasema: “Nafasi 
yake ni miongoni mwa wakweli.” Dhahabi ameonyesha mambo yote hayo hapo juu kuhusu mtu huyu 
kwenye kitabu chake kiitwacho Miizan na amebuni kifupi cha jina lake; kwani Abu Dawuud na Tirmidhi 
wamechukua hadithi kutoka kwake kupitia kwa Sa’id ibn Abu Aruubah na wengineo. Alifariki mwaka wa 
213 A.H. wakati wa utawala wa Ma’amum. Mwenyezi Mungu amrehemu.

67. Ali ibn al-Mundhir, al-Taraaifi:

Mmoja wa walimu wa Tirmidhi. Nasa’I, Ibn Sa’id, Abd al-Rahman ibn Abu Hatiim na wengineo ambao 
waliishi wakati mmoja ambao wote wamechukua hadithi kutoka kwake na wakazitegemea hadithi hizo. Dhahabi 
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amemtaja huyu kwenye kitabu chake kiitwacho Miizan na amebuni kifupi cha jina lake: Ta Sin Qaf kuonyesha 
kwamba waandishi wa Sunan wamechukua hadithi kutoka kwake. Pia amenukuu maoni ya kutegemewa ya 
Nasa’i kwamba “Ali ibn Mundhir alikuwa Shia kamili na wa kuaminiwa.” Na pia anamnukuu Ibn Hatim 
akisema kwamba ‘Ali ibn Mudhir alikuwa “Mkweli na wa kutumainiwa” na kwamba “anasimulia hadithi 
kutoka kwa Ibn Fudhayl, Ibn uyaynah na waliid ibn Muslim.” ukweli kwamba wakati Nasa’i anakubali 
kwamba mtu huyu alikuwa Shia mkamilifu, kunyambulika kwa hadithi zake zilizomo kwenye Sahih yake 
lazima kuangaliwe kwa uangalifu na wale wabishanaji  ambao huhamisha na kugeuza maneno. Ibn Mundhir 
alifariki mwaka wa 256 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

68. Ali ibn Hashim ibn Burayd (Abu al-Hasan al-Kufi al-Khazzaaz al-Aaidhi):

Alikuwa mmoja wa washauri wa Imam Ahmad (ibn Hanbal). Abu Dawuud amemtaja mtu huyu 
kama “Shia Madhubuti,” na Ibn Haban anasema “Ali ibn Hashim alikuwa Shia mwenye ghera kupita 
kiasi.”  Ja’far ibn Ibaan anasema: “Nimesikia kutoka kwa Ibn Namiir kwamba Ali ibn Hashim alikuwa 
na ghera ya kupita mpaka katika ushia wake.” Na Bukhari anasema: “Ali ibn Hashim na baba yake wote 
wawili walikuwa na ghera kupita kiasi kwenye itikadi zao.” Kwa maoni yangu hii ni sababu ambayo 
imemfanya Bukhari aache hadithi zake. Hata hivyo, waandishi wengine wote watano wa vitabu vya 
Sahih wametegemea juu ya mtu huyu na Ibn Mu’in na wengineo wamechukua dhamana kwa ajili yake; 
Abu Dawuud amemweka mtu huyu miongoni mwa ‘wasimulizi wa kuaminika,’ na Abu Zar’ah amesema 
kwamba alikuwa mkweli. Nasa’i amekubali kwamba hakuna ubaya wowote kwa mtu huyu na Dhahabi 
amemtaja kwenye kitabu chake al-Miizan akitoa maoni yote yaliyosemwa hapo juu (katika Taarikh yake 
Jz. 12, uk. 116). 

Khatib al-Baghdadi amemtaja Muhammad ibn Sulayman, ambaye anasema kwamba Ali ibn al-
Madi’ini alisema: “Ali ibn Hashim alikuwa mtu mkweli na alikuwa Shia;” pia anamtaja Muhamamd ibn 
Ali al-Aajuri ambaye alisema: “Nilimuuliza Abu Dawuud kuhusu Ali ibn Hashim ibn Burayd na akasema 
aliulizia kuhusu mtu huyu kutoka kwa Isa ibn yunus ambye alisema kwamba alitokea kwenye familia ya 
Kishia lakini kamwe hakuwahi kusema uongo.” Khatib wa Baghdadi pia amemtaja Ibrahim ibn yaq’uub 
al-Jawzajaan ambaye alisema: “Hashim ibn Burayd na mtoto wake wa kiume wote wawili walikuwa 
wakereketwa mno kwenye itikadi yao ya dini isiyofaa.” Lakini hata baada ya haya yote, waandishi 
watano wa vitabu vya Sahih (isipokuwa Bukhari) wametegemea juu ya mtu huyu na kuna hadithi moja 
iliyosimuliwa naye kutoka kwa Hashim ibn urwah kuhusu mada ya ndoa kwenye Sahih Muslim, na 
hadithi nyingine kuhusu kuomba ruhusa iliyochukuliwa kutoka kwa Talhah ibn yahya. Kwenye Sahih 
Muslim Abu Mu’ammar, Isma’il ibn Ibrahim na Abdullah ibn umar ibn Ibaan wameoneshwa kwamba 
wamesimulia hadithi kutoka kwake na Ahmad ibn Hanbal na watoto wa kiume wa Abu Shaibah na wengine 
wengi wa kizazi hicho pia wamesimulia hadithi kutoka kwake, kwani Ali ibn Hashim alikuwa mwalimu 
wao. Dhahabi anasema kwamba Ali ibn Hashim alifariki mwaka wa 181 A.H. Kwa hiyo, inawezekana 
alifariki wakati wa uhai wa Imam Ahmad. Mwenyezi Mungu amrehemu.

69. Ammaar ibn Zariiq al-Kufi:

As-Sulayman	amemuorodhesha	mtu	huyu	miongoni	mwa	‘Rafidhi’	kama	ambavyo	Dhahabi	naye	pia	
alivyofanya kwenye maelezo ya Ammaar katika Miizan	yake.	Lakini,	pamoja	na	kuwa	rafidhi,	Muslim,	
Abu Dawuud na Nasa’i wametegemea hadithi zake. Hadithi zake katika Sahih Muslim zimesimuliwa 
kutoka kwa Al-A’mash, Abu Ishaq al-Sabii, Mansur na Abdullah ibn Isa pia na Abu al-Jawaab, Abu al-
Ahwas Salaam, Abu Ahmad al-Zubayri na yahya ibn Adam.

70. Ammaar ibn Muawiyah, (Au ibn Abu Muawiyah, na wengine wanasema alikuwa mtoto wa 
Khabaab):
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Imesemekana	 kwamba	 Ibn	 Saalih	 al-Dahani	 al-Bajali	 al-Kufi	 alijulikana	 kama	 Abu	 Muawiyah.	
Alikuwa mmoja wa Mashujaa wa Kishia. Alipata mateso mengi kwa kufuata kwake njia ya kizazi 
cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Hata nyayo zake mbili zilikatwa kwa sababu alikuwa Shia. Alikuwa 
Mwalimu wa wale Sufyan wawili na Sha’bah na Shariik na al-Abaar, na wamechukua hadithi kutoka 
kwake na wamemtegemea. Ahmad, Ibn Mu’in Abu Haatim na wengineo wamechukua hadithi kutoka 
kwake. Muslim na waandishi wa vitabu vinne vya Sunnan, wemchukua hadithi kupitia kwake, na Dhahabi 
ametaja mambo yote ya mtu huyu na amemtaja kwenye sehemu mbili katika kitabu chake al-Miizan, kwa 
kumuelezea kwamba alikuwa Shia na mwaminifu. Sijapata kuona lawama zozote dhidi ya mtu huyu 
isipokuwa kwenye maandishi ya Al-Aqiili, na humo pia mlikuwa hamna kikwazo isipokuwa kwamba 
alikuwa Shia. Kuna hadithi moja muhimu kutoka kwake kuhusu mada ya Hijja ambayo ipo kwenye 
Sahih Muslim kama alivyofundishwa na Abu Zubayr. Alifariki mwaka wa 133 A.H. Mwenyezi Mungu 
amrehemu.

71. Amr ibn Abdullah Abu Is’haq al-Sabi al-Hamadaani al-Kufi:

Alikuwa Shia kulingana na chanzo cha Ibn Qutaybah (Ma’rif) na Shahristani kwenye kitabu chake 
al-Milal wa al-Nihal. Alikuwa mmoja wa wasimulizi wakubwa wa hadithi ambao imani na matendo yao 
ya kidini yamekataliwa na ma-Naasibi,124 wakiwashutumu kwamba wao Mashia wamebuni mambo haya 
kwa sababu ya  kuwapendelea Ahlul-Bayt na kwamba wanawafuata viongozi wao katika mambo yote 
yahusuyo dini. Hivyo, Jawzajaan anasema kwenye maelezo yake kuhusu Zubayd kwenye kitabu chake 
al-Miizan: “Palikuwepo kundi miongoni mwa watu wa Kufa ambao dini yao haikupendwa na watu, 
ingawaje walikuwa wasimulizi wakubwa wa hadithi wa Kufah, kama vile Abu Is’haq, Mansur, Zubayd 
al-yaami, A’mash na wengineo wa aina yao.

watu wanaamini ukweli wao kama wasimulizi wa hadithi ambapo wakisita kuzikubali riwaya 
zisizo za moja kwa moja zilizohusishwa kwao. Manasibii wanasita kuzikubali riwaya kama ile 
iliyopokelewa kupitia kwa Amr ibn Isma’il Hamadani (kama ambavyo imelezwa kwenye maelezo juu 
yake ndani ya Miizan) kwamba Abu Is’haq alisema kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alisema: “Ali 
ni kama mti ambao shina lake ni mimi,  na tawi yake ni Ali, matunda yake ni Hasan na Husayn na 
majani yake ni Shia.” Mughayrah anasema; “watu wa Kufa ni watu wenu na vivyo hivyo Abu Is’haq 
na al-A’mash bali kwa ukweli kwamba watu hawa ni Mashia na wafuasi waaminifu wa kizazi cha 
Muhammad (s.a.w.w.), wamekuwa wahifadhi wa sunnah na hadithi zinazohusiana na sifa za watukufu 
hawa. walikuwa bahari za elimu na mabingwa katika njia ya Mwenyezi Mungu.” wakusanyaji wa 
vitabu vyote na vile vya Sahihi Sita na wengineo, wemetegemeza mafunzo yao juu ya hadithi zao. 
Isitoshe,  hadithi za Abu Is’haq kama alivyojifundisha kutoka kwa Bara’a ibn Aazib, yazid ibn Arqam, 
Haarithah ibn wahab, Sulayman ibn Surd, Nu’man ibn Bashiir, Abdullah ibn yazid al-Hatim na Amr 
ibn Maymuum, zimo kwenye vitabu vyote viwili Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim. Hadithi zake 
zilizomo kwenye vitabu hivyo zinapatikana kupitia kwa Sha’ba, Al-Thawri, Zubayr na mjukuu wa Abu 
Ishaq – yusuf ibn Ishaq. Ibn Khalikaani anasema kwenye maelezo yake kwenye Wafayaat kwamba 
alizaliwa miaka mitatu kabla ya kwisha kwa utawala wa uthman (mnamo mwaka wa 37 A.H. – 652 
A.D.) na alifariki mwaka wa 127, 128 au 129 A.H. Kufuatana na wasemavyo yahya ibn Mu’in na Al-
Madaaini, alifariki mwaka wa 132 A.H..

72. auf ibn abu jamiilah al-Basri, (akiitwa abu sahl, ajulikanaye pia kama al-araabi):

Ingawa hakuwa Mwarabu (bedui) kwa asili, Dhahabi amemtaja kwenye Miizan yake akisema: 
“Alijulikana kama ‘Auf wa kweli’ na inasemekana kwamba alikuwa Shia. wanachuoni kadhaa wamekubali 

124  Naasibi ni tapo la wafuasi wa Mu’awiyah wanachukulia kwamba hila zilizofanywa na Amr ibn Aas wakati wa tukio la suluhu (baada ya 
vita	vya	Siffin),	lilimpatia	Mu’awiyah	haki	ya	ukhalifa.
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kwamba alikuwa mkweli,” na wamesimulia taarifa za kuwa kwake Shia kutoka kwa Ja’far ibn Sulayman, 
na	kuwa	kwake	rafidhi	kutoka	kwa	Bindaar.	

Ibn Qutaybah amemuorodhesha yeye miongoni mwa Shia kwenye kitabu chake kiitwacho Maarif. 
Ruuh, Hawdhah, Sha’bah, Nadhr ibn Shumayl. uthman ibn al-Haytham na wengineo wamechukua 
hadithi kutoka kwake, na waandishi wa vitabu sita vya Sahihi na wengineo wemetegemeza uamuzi wao 
kwenye hadithi zake. Hadithi zake zilizomo kwenye Sahih al-Bukhari zinatoka kwa Hasan, Said ibn 
Abdul-Hasan al-Basri, Muhammad ibn Siiriin na Sayyaar ibn Salaamah, na kwenye Sahih Muslim hadithi 
zake zinatoka kwa Nadhr ibn Shumayl. Hadithi zake kutoka kwa Abu Rajaa al-utaaridi pia zinaweza 
kuonekana kwenye zile Sahih mbili. Alifariki mwaka wa 146 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

73. Fadhil ibn dakiin:

Jina	la	baba	yake	ni	Amr	ibn	Hammad	ibn	Zuhayr	al-Malai	al-Kufi	na	alijulikana	kama	Abu	Na’iim.	
Ametajwa kama mwalimu wa Bukhari katika Sahih. Baadhi ya wanachuo mashuhuri wamemuainisha 
kama Shia; kwa mfano, angalia kwenye kitabu kiitwacho Ma’arif kilichoandikwa na Ibn Qutaybah. 
Dhahabi pia amemtaja mtu huyu kwenye kitabu chake al-Miizan, anasema: “Fadhil ibn Dakiin Abu 
Na’im ni mwandishi wa kutegemewa lakini yeye ni Shia.” Mwandishi huyo huyo anaendelea kunukuu 
maandishi ya Ibn al-Junayd al-Khatli, ambaye amesema kwamba alimsikia Ibn Mu’in akisema kwamba 
wakati wowote Abu Na’im (Fadhil ibn Dakiin) alipomsifu mtu yeyote kwa kusema. “Mtu huyu alikuwa 
mashuhuri” mtu huyo alionekana kuwa ni Shia, na wakati wowote aliposema kuhusu yeyote, “Mtu huyu 
ni Murjii,125 mtu huyo alijulikana kuwa ni Sunni na alikuwa  hana dosari.

Dhahabi anamalizia kwenye maelezo yake kwamba yahya ibn Mu’in alikuwa na mwelekeo wa 
u-Murjii. Inaonyesha pia kwamba Fadhil alikuwa ni Shia. Dhahabi anaendelea zaidi katika maelezo ya 
Khalid ibn Mukhallid kwenye kitabu al-Miizan kwamba Jawzajaan anamuona Abu Na’im kama ni wa 
“madhehebu ya watu wa Kufa” (yaani madhehebu ya Shia). Kwa kifupi, hapana shaka kwama Abu Na’im 
alikuwa Shia, na waandishi wa vitabu 6 vya Sahih wametegemea juu yake. Hadithi zake zimesimuliwa 
kwenye Sahih al-Bukhari kupitia kwa Hamaam ibn yahya, Abd al-Aziz ibn Abu Salmah, Zakariya ibn Abu 
Zaaidah, Hisham ibn al-Dastwa’i, Al-A’mash, Musir, Thawri, Maalik, Ibn uyaynah, Shaaban na Zuhayr, 
na kwenye Sahih Muslim hadithi zake zimesimuliwa kupitia kwa Abu Asim Muhammad ibn Ayyub al-
Thaqafi,	Sayf	ibn	Abu	Sulayman,	Isma’il	ibn	Muslim,	Abu	al-Amiis,	Musa	ibn	Ali,	Abu	Shahaab	Musa	
ibn	Naafi’,	Sufyani,	Hisham	ibn	Sa’d,	Abd	al-Waahid	ibn	Ayman,	na	Israil.	Bukhari	ameismulia	hadithi	
moja kwa moja kutoka kwake na Muslim amesimulia hadithi zake kupitia kwa Hajjaj ibn al-Shaair, Abd 
ibn Hamiid, Ibn Abu Shaybah, Abu Said al-Ashaj, Ibn Namiir, ‘Abdul uah al-Daarimi, Is’haq al-Hanzali 
na Zuhayr ibn Harb. Alizaliwa mwaka wa 130 A.H. na alifariki huko Kufah tarehe 26 au 27 usiku wa 
mwezi wa Shaban mwaka wa 210 A.H. wakati wa utawla wa al-Mu’tasim. Ibn Sa’d amemtaja mtu huyu 
kwenye kitabu chake kiitwacho Tabaqat, sehemu ya 6 ukursa wa 279 akisema: “Ni mtu wa kutegemewa; 
mwaminifu na amesimulia hadithi nyingi na ni madhubuti.

74. Fudhayl ibn Marzuuq:

Pia anaitwa Abu Abd al-Rahman, alikuwa miongoni mwa viongozi walioheshimiwa sana wa Kufah. 
Dhahabi anasema kuhusu mtu huyu kwenye kitabu chake al-Miizan kwamba alijulikana sana kama Shia na 
ametaja vyanzo vya Sufyan ibn uyaynah na Ibn Mu’in kwamba Ibn Adi amesema kwamba hakuna dosari 
125		Tapo	mojawapo	la	Khawariji	wanaoamini	kwamba	mtu	yoyote	anayetenda	dhambi	kubwa	anakuwa	kafiri,	lakini	Waasil	ibn	Ata,	mfuasi	
wa	filosofia	ya	Mu’tazilah	ana	mtazamo	ulio	kinyume	na	huo,	na	kwamba	wale	wote	wanaojiunga	na	mtazamo	wa	Waasil	walijulikana	
kama Murji’ah – yaani, wale ambao wanachukulia kwamba yeyote yule ambaye anatenda dhambi kubwa habaki moja kwa moja kuwa 
mu’mini	lakini	pia	hawi	kafiri.
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kwa mtu huyu. Dhahabi anaendelea kunukuu kutoka kwa Haytham ibn Jamiil kwamba Fudhayl ibn Marzuuq 
alikuwa mmoja wa viongozi wa dini kwa sababu ya uchamungu wake na hadhi. Muslim amezitegemea hadithi 
zake mtu huyu kwenye Sahih yake ambazo zimesimuliwa kutoka kwa Shaqiiq ibn uqbah katika mada ya 
Swala, na kutoka kwa Adi ibn Thaabit katika mada ya Haki za Masikini. Hadithi zake kwenye Sahih Muslim 
zimesimuliwa na yahya ibn Adam na Abu usamah kuhusu mada ya Zakaat; na kuhusu Sunnah ya Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) zimesimuliwa na wakii’, yaziid, Abu Na’im, Ali ibn al-Ja’d, na wasimulizi wengine wa 
kizazi hicho. Zayd ibn al-Habaab anazichukulia hadithi zake kuhusu “ta’miir”126 kuwa si za kweli. Alifariki 
mwaka wa 158 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

75. Fitr ibn Khaliifah, al-Hanaat al- Kufi:

Abdullah ibn Ahmad ilitokea wakati fulani alimuuliza baba yake kuhusu Fitr ibn Khaliifah; alisema: 
“anaaminika ni msimulizi mzuri wa hadithi, simulizi zake ni simulizi za mtu mwenye akili lakini mtu 
huyu ni Shia.” Abbas anasimulia kutoka kwa Ibn Mu’in kwamba Fitr ibn Khaliifah ni Shia mwaminifu. 
Ahmad anasema kwamba yahya aliamini kwamba Fitr alikuwa mwaminifu lakini alihisi alikuwa mgumu 
na mwenye ghera zaidi. Ni kwa sababu hii Abu Bakr ibn Ayyash amesema: “Nimekataa riwaya za Fitr 
si kwa sababu nyingine isipokuwa imani yake mbaya,” hapa ina maana kwamba mtu huyu hakuwa na 
kasoro isipokuwa tu kwa sababu yeye ni Shia.

Jawzajaan anasema: “Fitr ibn Khaliifah alikuwa Muasi,” na Ja’far al-Ahmar alimsikia wakati wa 
ugonjwa wake akisema kwamba: “Si jambo dogo kwangu mimi kuwa na malaika wengi kama zilivyo 
nywele mwilini kwangu, kwa kumtukuza Mwenye Enzi kwa sababu ya mapenzi yangu kwa Ahlul-Bayt.” 
Fitr amesimulia hadithi kutoka kwa Abu Tufayl, Abu waail na Mujaahid, na miongoni mwa wale ambao 
wamejifunza (waliopata) hadithi kutoka kwake ni Abu usaamah, yahya ibn Adam na Qabiishah. Ahmad 
(ibn Hanbal) na wengineo wamemshuhudia kwa uaminifu wake; Abu Haatim amemwelezea mtu huyu 
kama ni msimulizi mzuri; Nasa’i anasema: “Hakuna dosari kwake;” Murrah anasema kwamba, “alikuwa 
mwaminifu, alikuwa na kumbukumbu nzuri na mwenye akili,” Ibn Sa’d alikuwa na maoni kwamba, 
“alikuwa mwaminifu.” Dhahabi ameingiza habari zake kwenye al-Miizan yake na amenukuu mambo 
yote yaliyotajwa hapo juu pamoja na maoni kuhusu mtu huyu. (kiangalie kitabu Tabaqat cha Ibn Sa’d 
sehemu ya 6 ukurasa wa 253) Ibn Qutaybah, amemjumuisha Fitr miongoni mwa Shia katika maelezo na 
maisha ya Mashia kwenye kitabu chake, Ma’arif. Bukhari ameandika kwenye Sahih yake Hadithi moja 
kama ilivyosimuliwa na Fitr kutoka kwa Mujaahid; Thawri amechukua hadithi kutoka kwa Fitr kuhusu 
‘tabia’ (maadili), na waandishi wa vitabu vinne vya Sunnan na wengineo wamesimulia hadithi kutoka 
kwa Fitr. Alifariki mwaka wa 153 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

76. Maalik ibn Isma’il ibn Ziyad ibn Dirham, (Alijulikana pia kama Abu Ghassan al-Kufi al-
nuhdi):

Alikuwa Sheikh wa Bukhari, kama ilivyotajwa kwenye Sahih. Ibn Sa’d ametoa maelezo ya maisha 
yake kwenye kitabu chake, Tabaqat, sehemu ya 6, uk. 282, akimalizia na maneno yafuatayo: “Abu Ghassan 
alikuwa mwaminifu, mkweli na Shia madhubuti,” Dhahabi amemtaja kwenye kitabu chake al-Miizan 
kwa maneno yanayothibitisha uadilifu wake na heshima ya kipekee na anaonyesha kwamba alikubali 
imani ya ushia kwa ushawishi wa mwalimu wake Hassan ibn Saalih. Ibn Mu’in anasema: “Hakuna hata 
mtu mmoja hapo Kufah ambaye ni mkamilifu na sahihi mno kuliko Abu Ghassan.” Abu Haatim anasema: 
“Kamwe sikupata kumuona mtu yeyote hapo Kufah ambaye ni thabiti na mwenye usahihi hasa kuliko 
mtu huyu – hata Abu Na’im wala mwingine yeyote. Heshima na ucha-Mungu ndio sifa yake. wakati 
wowote nilipomuona alionekana kama vile alikuwa ametokea kaburini akiwa na alama mbili za sijida 
kwenye paji la uso wake.”

126  “Ta’miir” – kuteuliwa kwa Hadharat Ali (a.s) na Mtume (s.a.w.w.) kama Amirul Muminin.
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Bukhari anasimulia hadithi kwenye sehemu kadhaa kwenye Sahih yake ambazo alizichukua moja kwa 
moja kutoka kwake, na Muslim ameandika hadithi moja kutoka kwake kupitia kwa Harun ibn Abdullah 
inayozungumzia kuhusu adhabu. Kufuatana na taarifa ya Bukhari, alikuwa mwanafunzi wa Ibn uyaynah, 
Abd al-Aziz ibn Abu Salmah na Israil. Bukhari na Muslim wamechukua hadithi kadhaa kutoka kwake 
kupitia	kwa	Zubayr	ibn	Muawiyah.	Alifia	huko	Kufah	mnamo	mwaka	wa	219	A.H.	 	Mwenyezi	Mungu	
amrehemu.

77. Muhammad ibn Khaadhim:

Baadhi ya waandishi kwa makosa humuita Ibn Haazin, na kwa kawaida anajulikana kwa jina la 
Abu	Muawiyah	al-Dhariir	al-Tamiimi	al-Kufi.	Dhahabi	anasema	kuhusu	habari	za	mtu	huyu	kwenye	
kitabu chake al-Miizan: “Muhammad ibn Khadhim (kifupi chake Ayn) al-Dhariir ni mtu thabiti 
kabisa; kamwe sijasikia lolote dhidi yake; nitakuwa na mengi zaidi ya kusema kuhusu mtu huyu 
kwenye sura inayozungumzia kuhusu majina ya ukoo.” Abu Muawiyah al-Dharir ni mmoja miongoni 
mwa watu wenye elimu nyingi wa zama za mwanzo, na Hakim anasema kwamba “Masheikh wawili 
(Bukhari na Muslim) wamezitegemea hadithi zake, na ghera yake kubwa kuhusu imani yake ya 
ushia ilikuwa inajulikana sana.” Kwa hiyo imehakikishwa kwamba waandishi wote wa vitabu sita 
vya Sahih wanamwamini mtu huyu, na Dhahabi amebuni kifupi cha jina lake, kuonyesha kuungana 
kwa maoni yao kuhusu mtu huyu kuwa mkweli. Hadithi zake zinapatikana kwenye Sahih al-Bukhari 
na Sahih Muslim kutoka kwa msimuliaji zaidi ya mmoja ukimjumuisha na al-A’mash na Hisham ibn 
urwah. Kwenye Sahih Muslim hadithi zake zimesimuliwa kupitia kwa Ali ibn al-Madiini, Muhammad 
ibn Salaam, yusuf ibn Isa, Qutaybah, Musaddad, Said al-waasti, Said ibn Mansur, Amr al-Naaqad, 
Ahmad ibn Sinaan, Ibn Namiir, Ishaqa al-Hanzali, Abu Bakr ibn Abu Shaybah, Abu Kurayb, yahya 
ibn yahya na Zuhayr. Musa al-Zaman amesimulia hadithi kutoka kwa mtu huyu ambazo zinapatikana 
kwenye Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim. Abu Muawiyah alizaliwa mwaka wa 113 A.H. na alifariki 
mwaka wa 195 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

78. Muhammad ibn abdullah, al-dhubbi al-tihaani al-naisaburi:

Anajulikana kama Abu Abdullah al-Haakim. Alikuwa wa mwamzo kabisa katika watu waliohifadhi 
Qur’ani na mwandishi wa hadithi wakati wa uhai wake, na mtunzi wa vitabu visivyopungua elfu moja. 
Alisafiri	sana	kwa	ajili	ya	kutafuta	elimu	na	aliwasikiliza	walimu	takriban	2000.	Wanachuoni	wenzake	
wa wakati wake kama vile al-Saluuki na Imam Ibn Fuurak, watu wasomi ambao walikiri ubora wake 
kuwazidi wao, walimheshimu kwa hadhi zake, walisisitiza kumfanyia heshima na kamwe hawakuacha 
kukubali uongozi wake. wasimulizi wote wa hadithi wa Sunni ambao walikuja baada yake, walipata 
elimu kutoka kwake na alikuwa mmoja wa mashujaa wa Mashia na nguzo za Shari’ah. Mambo yote haya 
yanaweza kuhakikishwa kwenye maelezo yake kama yalivyoandikwa kwenye kitabu Tadhkirat al-Huffadh 
kilichoandikwa na Dhahabi. Mwandishi huyohuyo amesema kwenye kitabu al-Miizan pia kwamba; 
“Alikuwa Imam, mkweli,” inaonyesha ushahidi kwamba “mtu huyu alijulikana sana kama Shia.” Na 
anaendelea kusema kwamba “Nilimuuliza Abu Isma’il Abdullah al-Ansari kuhusu Haakim Abu Abdullah 
na	alisema,	 ‘alikuwa	 Imam	katika	 somo	 la	hadithi	 na	 rafidhi	 aliyepindukia.’”	Dhahabi	pia	 amenukuu	
tetesi nyingi kutoka kwake pamoja na usemi wake kwamba; “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alizaliwa akiwa 
tayari ametahiriwa na huku akitabasamu,” na kwamba “Ali alikuwa mrithi wake,” Dhahabi anaendelea 
kusema zaidi kwamba “kuhusu mtu huyu kuwa ni mkweli, iwe katika mambo ya binafsi au katika mambo 
ya kielimu, hilo ni jambo ambalo limekubaliwa kwa wote.” Alizaliwa mwezi wa Rabi ul-Awwal mwaka 
wa 321 A.H. na alifariki mwezi wa Safar mwaka wa 405 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.
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79. Muhammad ibn Ubaydullah ibn Abu Raafi’ al-Madani:

Mtu huyu na Abu ubaydullah na ndugu zake wote walikuwa wanachuoni wa kuheshimiwa. Abdullah 
alikuwa	 baba	 wa	 Ubaydullah,	 mjukuu	 wake	 alikuwa	Abu	 Raafi’,	 na	 ami	 zake	 walikuwa	 Raafi’,	 Hasan,	
Mughayrah na Ali, ambaye watoto wake na wajukuu zake wote walikuwa ni watu watakatifu miongoni mwa 
vizazi vya mwanzo vya Mashia, na wameacha vitabu vingi ambavyo vinathibitisha kwamba walikuwa wafuasi 
madhubuti wa itikadi ya Shia. Maisha yao yameelezewa kwa kirefu  kwenye sehemu ya 12 ya hotuba yangu ya 
pili kwenye kitabu changu “Fusul al-Muhimmah.” Kuhusu Muhammad, ametajwa na Ibn Adi mwishoni mwa 
maelezo yake kwenye kitabu al-Miizan kama ifuatavyo: “Alikuwa mmoja wa Shia waliokuwa wanaishi Kufah.” 
Kwenye Miizan, Dhahabi amebuni kifupi cha jina lake Ta Qaf kama waandishi wa Sunan walivyozikubali 
hadithi zilizosimuliwa na mtu huyu. Dhahabi anaendelea kusema zaidi kwamba alisikia hadithi kutoka kwa 
baba yake na babu yake, ambapo Mundla na Ali ibn Hashim walisimulia kwamba walisiia kutoka kwake.

Habaan ibn Ali, yahya ibn ya’li na wengineo pia wamesimulia hadithi zilizosikiwa na wao kutoka 
kwa Muhammad ibn ubaydullah; na inawezekana kwamba Muhammad amesimulia kutoka kwa ndugu 
yake, Abdullah ibn ubaydullah, kama ajulikanavyo na wale waliomfuata.

Tabarani anasimulia kwenye kitabu chake cha Mu’jam al-Kabiir kutoka kwa Muhammad ibn 
ubaydullah, ambaye anasimulia kutoka kwa baba yake, ambaye anasimulia kutoka kwa babu yake 
kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimwambia Ali: “Nitakuwa wa kwanza kuingia Peponi na wewe, 
Hasan na Husein na dhuria wetu watakuja nyuma yetu, na Mashia wetu watakuja kutoka kushoto na 
kulia.”

80. Muhammad ibn Fudhayl, ibn Ghazwaan, (Anayejulikana kama Abu Abd al-Rahman al-Kufi):

Ibn Qutaybah amemuorodhesha mtu huyu miongoni mwa Shia kwenye kitabu chake al-Ma’arif. 
Ibn Sa’d amesema kuhusu mtu huyu kwenye kitabu chake Tabaqat, Jz. 6, uk. 271 kama ifuatavyo: 
“Ni mtu wa kutegemewa na mkweli; amesimulia hadithi nyingi, yeye ni Shia; wengine miongoni 
mwao hawaweki hoja zao juu ya hadithi zake…” Dhahabi anasema karibu na mwisho wa Miizan yake 
kwamba “alikuwa mkweli na Shia,” na mahali pengine katika kitabu hicho hicho anasema “Mkweli na 
ni maarufu.” Pia anasema kwamba Ahmad (ibn Hanbal) anamuona mtu huyu kama “msimulizi mzuri 
wa	hadithi	na	Shia,”	na	kwamba	Abu	Dawuud	anamfikiria	mtu	huyu	kama	“ni	Shia	na	mwenye	ghera	
sana,” na anasema kwamba alikuwa msimuliaji wa hadithi na mtukufu na kwamba alisoma Qur’ani 
kwa ajili ya Hamzah, kwamba Ibn Mu’in amekubali kwamba ni mtu mkweli, kwamba Ahmad ibn 
Hanbal anamuona mtu huyu kama msimuliaji mzuri, na kwamba Nasa’i anasema: “Hakuna dosari 
yoyote kwake huyu.” 

waandishi wa vitabu sita vya Sahih na wengineo wamemtegemea mtu huyu. Hadithi zake zimeandikwa 
kwenye Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim kupitia kwa baba yake Fudhayl, na kupitia kwa A’mash na Isma’il 
ibn Abu Khalid na wengineo wa rika lake wa kizazi hicho. Bukhari amechukua hadithi zake kupitia kwa 
Muhammad ibn Salaam, Qutaybah, Imraan ibn Maysarah na Amr ibn Ali. Muslim amechukua hadithi zake 
kupitia kwa Abdullah ibn Aamir, Abu Kurayb, Muhammad ibn Tarayf, waasil ibn Abd al-Ala, Zuhayr, Abu 
Sa’id al-Ashajj, na Muhammad ibn Abd al-Aziz ibn umar ibn Aban.

Muhammad ibn Fudhayl alifariki kule Kufah mwaka wa 194 au 195 Hijiria, Mwenyezi Mungu 
amrehemu.

81. Muhammad ibn Muslim, ibn at-Taaifi:

Alikuwa mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa Imam Abu Abdullah Ja’far as-Sadiq (a.s). Sheikh 
al-Taaifah Abu Ja’far al-Tuusi anamtaja mtu huyu kwenye kitabu chake chenye habari za maisha 
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ya wasimulizi wa Kishia. Hasan ibn Ali ibn Dawuud pia ameandika mambo kadhaa kuhusu mtu 
huyu kwenye kitabu chake Mukhatasar kwenye sura inayozungumzia wasimulizi wakweli. Hivyo 
hivyo Dhahabi anamtaja mtu huyu na kunukuu maoni ya yahya ibn Mu’in na wengineo kuhusu 
kutegemewa kwake na kusema kuwa Qa’nabi, yahya ibn yahya na Qutaybah wamesimulia hadithi 
ambazo walijifunza kutoka kwake, pia anamtaja Abdul Rahman ibn Mahdi, ambaye anatuambia 
kwamba Muhammad ibn Muslim ni mwandishi wa vitabu vya kuaminika kuhusu hadithi na kwamba 
Ma’ruf ibn waasil alimuona Sufyan al-Thawri akiandika hadithi zilizosimuliwa kwake na Muhammad 
ibn Muslim. Ni kweli kwamba kuna waandishi ambao wamemuona mtu huyu kama ni “dhaifu” kwa 
sababu yeye ni Shia, lakini maoni ya waandishi hawa hayawezi kumwondoa kwenye heshima yake 
madhubuti.

Hadithi zake kuhusu wudhu kama ilivyochukuliwa kupitia kwa Amr ibn Diinaar inapatikana kwenye 
Sahih Muslim, na wakii’ ibn al-Jarrah, Abu Na’im, Ma’n ibn Isa na wengineo wamejifunza hadithi kutoka 
kwake.127 

Alifariki mwaka wa 177 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu. Katika mwaka huo huo wajina wake 
Muhammad	ibn	Muslim	ibn	Jammaaz	pia	alifia	huko	Madina.	Ibn	Sa’d	anatoa	maelezo	ya	watu	hawa	
wawili kwenye kitabu chake “Tabaqat” sehemu ya 5.

82. Muhamamd ibn Musa, ibn abdullah al-Fitri al-Madani:

Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye kitabu chake al-Miizan, akitaja chanzo cha Abu Haatim kuhusu 
yeye kuwa Shia na kuandika maoni ya Tirmidhi kuhusu kuaminika kwake mtu huyu, ambapo Muslim 
na waandishi wa Sunan wamebuni kifupi cha jina lake hivyo kukiri kiwango ambacho kwacho kwamba 
wanamtegemea. Kwenye sura inayozungumzia juu ya vyakula katika Sahih Muslim – mwandishi 
anasimulia hadithi yake kama ilivyopatikana kupitia kwa Abdullah ibn Abdullah ibn Abu Talhah na pia 
kutoka kwa al-Maqbiri na kundi la wasimulizi wa kizazi hicho. Ibn Abu Fadiik; ibn Mahdi, Qutaybah na 
wengineo wa rika lake wamesimulia hadithi zilizosikiwa na wao kutoka kwa mtu huyu.

83. Muawiyah ibn Ammaar, al-Dahani al-Bajali al-Kufi:

Alikuwa mashuhuri miongoni mwa wasimulizi wetu na anasimama katika safu ya kwanza miongoni 
mwao; mtu mkubwa, mtu mwenye hadhi ya juu na mwaminifu. Baba yake, Ammaar, alikuwa mtu mwenye 
tabia ya kuigwa, ni mfano mzuri kwetu sisi sote wa kuiga. Imani yake katika ukweli wa imani za msingi 
ilikuwa hautetereki. Subira, ari na uvumilivu wake wakati wa kukabiliana na mateso iliweka mfano 
mzuri kwa ajili ya wale wote ambao wangevumilia mateso kwa ajili ya ukweli. Baadhi ya maadui waasi 
walikata nyayo zake kwa sababu ya imani yake ya Shia, kama ambavyo nimekwishataja kwenye habari 
zake, lakini hakusitisha wala hata kuyumba au kuonyesha udhaifu wowote mpaka hatimaye alipokwenda 
njia yake (yaani, kufa), mvumilivu, imara na thabiti katika msimamo wake.

Mtoto wake Muawiyah pia alifuata nyayo zake – mtoto afaaye wa baba afaaye, na sio kuongeza chumvi 
kusema kwamba huyu mtoto alikuwa kama baba yake. Alikuwa mwanafunzi wa Imam Ja’far as-Sadiq na 
Imam	Musa	al-Kazim	(a.s)	na	akawa	mwenezaji	wa	mafundisho	yao.	Ameandika	vitabu	ambavyo	vimetufikia	
kutoka kwa watu waaminifu. Ibn Abu umayr na wengine kutoka miongoni mwa wasimulizi wetu wanasimulia 
hadithi kutoka kwake na miongoni mwa Sunni, Muslim na Nasa’i wamepokea hadithi kuhusu Hija kutoka 
kwake kupitia kwa yahya ibn yahya na Qutaybah. Muawiyah kwa upande wake amepokea hadithi kutoka 
kwa baba yake, Ammaar na baadhi ya wasimulizi wa rika lake, na hadithi hizi zinapatikana kwenye vitabu vya 
kuaminika vya Sunni. Alifariki mwaka wa 175 A.H. Mwenyezi Mungu amrehemu.

127 Tazama Tabaqat cha Ibn Sa’d, seh. 5, uk. 381 
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84. Ma’ruuf ibn Kharbuudh, al-Karkhi:

wengine wanasema kwamba jina la baba yake lilikuwa Firus. Au Firuzan au Ibn Ali. Dhahabi amemtaja 
kwenye kitabu chake al-Miizan pamoja na maoni kwamba mtu huyu alikuwa mkweli na alikuwa Shia. 
Bukhari, Muslim na Abu Dawuud wamebuni kifupi cha jina lake kuonyesha kwamba mara kwa mara 
wanafanya marejeo kwenye hadithi zake. Dhahabi pia anasema kwamba Ma’ruuf al-Karkhi alisimulia 
hadithi kutoka kwa Abu Tufayl ambapo Abu Aasim, Abu Dawuud, ubaydullah ibn Musa na wengineo 
wamesimulia hadithi kutoka kwake. Mwandishi huyo huyo amenukuu kutoka kwa Abu Haatim kwamba 
alikuwa akiandika hadithi zake.

Aidha, Ibn Khalikan anasimulia kwenye kitabu chake “Wafayaat” kwamba mtu huyu alikuwa mmoja 
wa w atumishi wa Imam Ali ibn Musa al-Ridha (Imam wa nane wa Shia), na katika maelezo yake 
anaendelea kusimulia kwamba Ma’ruuf alisema: “Nilitafuta ukaribu na Mwenyezi Mungu na nikasusa 
kila kitu kwa ajili yake, isipokuwa kumtumikia bwana wangu, Ali ibn Musa al-Rida, (a.s).”

Ibn Qutaybah amemtaja Ma’ruuf miongoni mwa wasimulizi wa Kishia kwenye kitabu chake Ma’arif. 
Muslim amemwamini mtu huyu na hadithi zake zinazohusu Hija zinapatikana kwenye Sahih Muslim 
kama zilivyochukuliwa kutoka kwa Ibn Tufayl.

Ma’ruuf	alifia	Baghdad	mwaka	wa	200	A.H.	na	kaburi	lake	ni	mahali	panapojulikana	sana	kwa	Ziara.	
Sirri al-Saqti alikuwa mmoja wa wanafunzi wake.

85. Mansur ibn Mu’tamar, ibn Abdullah ibn Rabi’ah al-Salmi al-Kufi:

Alikuwa mmojawapo wa wanafunzi wa Imam Baqir (a.s) (Imam wa tano) na Imam Sadiq (a.s) (Imam 
wa Sita) kama ilivyotajwa na mwandishi wa kitabu cha “Muntaha al-Maqaal Fi-Ahwaal al-Rijaal.” Ibn 
Qutaybah kwenye Ma’arif yake anamuainisha mtu huyu kama Shia, na Jawzajaan anasema kwamba 
“imani yake ya kidini na matendo yake hayakubaliwi na watu walio wengi, sababu ya utiifu wake kwa 
watu wa Nyumba ya  Muhammad (s.a.w.w.).”128

Kwa nini wasimulizi wakweli kama hawa wanaepukwa? Ni kwa sababu tu ya kwamba wao ni wafuasi wa 
‘vitu viwili vizito,’	au	kwa	sababu	wanapanda	kwenye	“Safina	ya	Wokovu”	au	kwa	sababu	wanaingia	“Jiji	
la Elimu kupitia kwenye Lango lake,” Lango la Toba, au kwa sababu wanatafuta hifadhi kwenye ‘Kimbilio 
la dunia yote’ au kwa sababu wanamtii Mtume kwa kuwatukuza watoto wake, au kwa sababu wanalia kwa 
sababu ya kumwogopa Mola wao kama ilivyodhihiri kwenye habari za maisha yao (wasifu)? Ibn Sa’d anasema 
kuhusu Mansuur kwenye kitabu chake kiitwacho ‘Tabaqat’ Jz. 6, uk. 235.  “Macho yake yalivimba kwa sababu 
ya kulia sana kwa kumuogopa Mwenyezi Mungu, na alikuwa akifuta machozi yake kwa kutumia shati lake la 
kitambaa cha kukwaruza, na inasemekana kwamba aliswali na kufunga saumu kwa muda wa miaka sitini!” 
Inawezekanaje nafsi za wachamungu namna hiyo kukataliwa?  Lakini tunapaswa kushughulika na watu 
wasiopima mambo kwa haki. “Kwa hakika, sisi tu wa Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea.”

Ibn Sa’d anasema kwenye maelezo ya habari za Mansuur kutoka kwa Hammaad ibn Zayd: “Nilimuona 
Mansuur	kule	Makka,	ninafikiri	kwamba	mtu	huyu	ni	khashbi na sioni kama si mkweli.” Angalia jinsi 
watu hawa waheshimiwa ambavyo wamenasibishiwabdharau, dhihaka, tuhuma na uadui kiasi kwamba 
waandishi wa baadaye imewabidi kufutilia mbali mashaka hayo kuhusu watu hawa, kama vile kuwa na 
mapenzi na watu wa Nyumba ya Muhammad (s.a.w.w.) ndio inakuwa sababu ya kumfanya msimulizi awe 
sio mkweli. Hivyo kwamba imekuwa lazima ielezwe kwa umahususia katika kila hali kwamba msimulizi 
fulani ibn fulani hakuwa muongo. Maadui wa Ali (yaani, Manasibi) kamwe hawataji jina la mfuasi wa Aali 
128  “Kuna watu miongoni mwa wasimulizi kutoka Kufah ambao itikadi zao hazikubaliwi na watu. Hawa ni Abu Is’haq, Mansur, Zubayd al-

yaami, A’mash na wengine. Lakini hata hivyo, wanatagemewa kutokana na ukweli wao kama wasimulizi.” (tazama maelezo ya Zubayd 
al-yaami katika Miizan.) Nukuu hiyo hapo juu imechukuliwa kutoka kwa Juzjaan, ambaye anairudia katika maelezo yake kuhusu Zubayd, 
A’mash na Abu Ishaq. Maoni hayohayo yameelezwa hapa pamoja na rejea kwa Mansuur pia.”
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Muhammad bila kumuita majina yafuatayo: Za’ah, au Khashbi, au Turabi au Rafidhi. washabiki hawa wa 
kidini inaonyesha hawajawahi kusikia aya hii ya Qur’ani isemayo: “wala msiitane kwa majina mabaya 
(ya kejeli); majina mabaya baada ya kuamini kweli ni uovu.” Ibn Qutaybah anaelezea maana ya 
“khashbi” kwenye kitabu chake Ma’arif	kama	ifuatavyo:	“Ni	marafidhi	wakati	ambapo	Ibrahim	al-Ashtar	
alipokutana na ubaydullah ibn Ziyad kwenye uwanja wa vita, askari wa Al-Ashtar walibeba khushub129 
kwa hali hiyo ndio sababu wanaitwa khashbi; ni jina la utani ambalo linatokana na dharau, kejeli na chuki. 
Lakini Khashbia hawa waliwaua warithi wa Manasibi na kulipa kisasi kuuawa kwa watoto watakatifu 
wa Mtume kwa kummaliza kabisa Ibn Marjanah na kwa ukamilifu kuwanyamazisha kabisa wale waasi, 
wauaji wa dhuria wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w).  “Kwa hiyo sehemu ya chini ya watu waliofanya 
maovu walikataliwa mbali. sifa zimwendee Mwenyezi Mungu Mola wa ulimwengu.” 

Kwa hiyo hakuna dhara katika sifa hiyo mbaya kutumiwa na maadui zao dhidi yao. Kwa kweli ni 
cheo cha heshima kubwa kwa mtu yeyote kuitwa mlipiza kisasi wa damu isiyo na hatia ya watoto wa 
Mtume (s.a.w.w.). Kadhalika kuhusu madhara katika kuitwa Turabiyah kwa sababu ya fungamano na 
Abu Turab (Imam Ali) cheo mbacho alipewa Imam Ali na Mtume. Kinyume chake, ni heshima na fahari 
kufananishwa hivyo. 

Lakini tukirejea kwenye mada ya mazungumzo yetu, kuna kukubaliana wote kwa pamoja juu ya 
maoni kuhusu kutegemewa kwa Mansuur, kwa hiyo ni kwamba waandishi wote wa vitabu sita vya Sahih 
ambao ni Sunni wameweka mategemeo yao juu ya mtu huyu na waandishi wengine wastahiki wamefanya 
hivyo pamoja na kujua kwao kwamba mtu huyu alikuwa Shia.

Zaidi ya hayo, hadithi zake zimeandikwa kwenye Sahih Al-Bukhari na Sahih Muslim kupitia kwa 
Abu waail, Abu Dhuha, Ibrahim al-Nukhai na wengineo wa rika lao, ambapo Sha’bah, Al-Thawri, Ibn 
uyaynah, Hammad ibn Zayd na watu wengine wasomi wa kizazi hicho hicho chao wamejifunza hadithi 
kutoka kwa mtu huyu kama walivyokubali Bukhari na Muslim.

Ibn Sa’d anasema kwamba Mansur alifariki mwishoni mwa mwaka wa 132 A.H. na anaongezea, 
“alikuwa msimulizi wa kutegemewa na muaminiwa wa hadithi nyingi na mtu wa maadili na tabia nzuri.” 
Mwenyezi Mungu amrehemu.

86. Minhaal ibn Amr al-Kufi:

Alikuwa Tabi’ina mashuhuri na Shi’a, alikuwa akiishi Kufah. Hii ndio sababu iliyomfanya 
Jawzajaan kumuainisha mtu huyu kama ‘dhaifu’ akisema: “Ni mfuasi wa itikadi mbaya.” Na Ibn 
Hazm	na	Yahya	ibn	Sa’id	wanaidhinisha	fikra	hii.	Ahmad	ibn	Hanbal	anasema:	“Ninampendelea	Abu	
Bishr	kuliko	Minhaal,	na	ni	wa	kutegemewa	zaidi.”	Anasema	haya	akijua	fika	kwamba	alikuwa	Shia	
na shughuli zake wakati wa Mukhtar,130 lakini hata hivyo hawasababishi shaka kuhusu kuaminika kwa 
hadithi zake. Sha’bah, Mas’udi, Hajjaj ibn Artat na wengine wa kizazi hicho wamechukua hadithi 
kutoka kwake, na Ibn Mu’in, Ahmad al-Ajali na wengineo wamemthibitisha kwa uaminifu wake. 
Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye Miizan yake na alisimulia yote yale ambayo yamezungumzwa 
hapo juu kuhusu yeye, ambapo Bukhari na Muslim wamebuni kifupi cha jina lake, inaonyesha 
kwamba marejeo mengi hufanywa mara kwa mara kwenye hadithi za mtu huyu. Hadithi yake 
imeandikwa kwenye Sahih al-Bukhari kutoka kwa Sa’id ibn Jubayr, na pia kwenye sura ya Tafsiri 
(Tafsir) hadithi yake imesimuliwa na Zayd ibn Abu Aniisah, na katika sura kuhusu Mitume imo 
hadithi kama ilivyosimuliwa na Mansur ibn Mu’tamar.

87. Musa ibn Qays, al-hadhrami (anafahamika kama abu Muhammad):
129  Khushab huenda ina maana ya silaha zao, kama vile panga, pinde na mishale ambayo imechongwa vibaya na sio nzuri katika kumalizia 

kwao.
130		Mukhtar	ibn	Abu	Ubaydah	al-Thaqafi;	ambaye	alinyanyua	bango	la	uasi	nchini	Iraq	dhidi	ya	Banu	Umayyah	na	akawauwa	wengi	katika	

wale waliomuuwa Imamu Husein (a.s) kule Karbala.
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Aqiili	anamhesabu	miongoni	mwa	rafidhi	waliopindukia.	Wakati	mmoja	Sufyan	alimuuliza	yeye	
kuhusu Abu Bakr na Ali, na alitoa jibu lifuatalo. “Ali ni mpendwa wangu zaidi.” Anasimulia kutoka 
kwa Salmah ibn Kuhayl, ambaye alisikia kutoka kwa Ayadh ibn Ayadh ambaye alisikia kutoka kwa 
Maalik ibn Ju’unah, ambaye alisema: “Nilimsikia umm Salmah akisema, “Ali yupo pamoja na haki, 
kwa hiyo yeyote amfuataye yeye anafuata haki na yeyote anayemkimbia anaikimbia haki, licha 
ya ahadi yenye taadhima.” Fadhl ibn Dakiin amesimulia hili kutoka kwa Musa ibn Qays. Aidha, 
Musa amesimulia hadithi za kweli kuhusu ubora wa Ahlul-Bayt. Kwa hiyo Aqiil ana makosa katika 
kutengeneza hukumu  hiyo aliyoitoa. Ibn Mu’in alimkubali Musa, na Abu Dawuud na Sa’id ibn 
Mansur waliweka misingi ya hoja zao kwenye hadithi zake zilizomo kwenye Sunan zao. Dhahabi 
ametoa maelezo na habari zake kwenye Miizan yake akieleza yote yaliyosemwa hapo juu. Zaidi 
ya hayo, hadithi zake zimo kwenye Sunnan kupitia kwa Salmah ibn Kuhayl na Hajr ibn Aniisah, 
ambapo Fadhl ibn Dakiin, ubaydullah ibn Musa na wasimulizi wengine wa kuaminika wamesimulia 
hadithi zake. Alifariki wakati wa utawala wa Mansur (Khalifa wa Bani Abbasi). Mwenyezi Mungu 
amrehemu Musa ibn Qays.

88. Nafi’i ibn Harith, Abu Dawuud al-Nakhai al-Kufi al-Hamadani al-Sabii:

Aqiili	 anasema:	 “Alikuwa	 rafidhi	 mwenye	 kupindukia”	 na	 Bukhari	 anaeleza:	 “Ushia	 wake	
unazungumzwa sana.” Lakini Sufyan, Hamam, Shariik na watu wengine kadhaa wasomi wa kizazi 
hicho	wamechukua	hadithi	kutoka	kwake.	Tirmidhi	ametegemeza	hoja	zake	juu	ya	hadithi	za	Nafi’i	
kwenye Sahih yake, na waandishi wa Musnad wemetegemea hadithi zake. Hadithi zake zimeandikwa 
kwenye Sahih Tirmidhi na vitabu vingine kutoka kwa Anas ibn Malik, Ibn Abbas, Imran ibn Hasiin na 
Zayd ibn Arqam. Dhahabi amesimulia mambo yote yaliyokwisha semwa hapo juu kuhusu mtu huyu.

89. nuh ibn Qays, ibn ribah al-hadani al-tahi al-Basri:

Dhahabi anamueleza mtu huyu kwenye kitabu, al-Miizan, “Msimulizi mzuri;” anaongezea zaidi kwamba 
Ahmad na Ibn Mu’in wanamuona mtu huyu kama mwaminifu na Abu Dawuud anasema kwamba alikuwa 
Shi’a, ambapo Nasa’i anasema: “hakuna dosari kwa mtu huyu.” Dhahabi amebuni kufupi cha jina lake 
inaonyesha kwamba Muslim na waandishi wa Sunan wameingiza hadithi zake kwenye vitabu vyao vya 
kuaminika. Hadithi moja iliyosimuliwa na mtu huyu imenukuliwa kuhusu mada ya ‘Vinywaji’ kwenye Sahih 
Muslim ambayo ameisimulia kutoka kwa ndugu yake Khalid ibn Qays. Hadithi za mtu huyu zimepatikana 
kwenye Sahih Muslim kupitia kwa Nasr ibn Ali na kwenye vitabu vingine kupitia kwa Abu al-Ash’ath na 
wengineo wa kizazi hicho; na Nuh anazo kupitia kwa Ayub, Amr ibn Malik na wengine.

90. Harun ibn Sa’d, al-Ajali al-Kufi:

Dhahabi amemtaja mtu huyu na Muslim amebuni kifupi cha jina lake, kwa kuonyesha kwamba yeye 
ni mmoja wa mabingwa ambaye amechukua hadithi kutoka kwake huyu na amemsifu kama ifuatavyo: 
“Kama	mwanamume,	 alikuwa	mkweli	 lakini	 alikuwa	 rafidhi	 aliyechukiwa.”	Abbas	 anasimulia	 kwa	
ushahidi wa Ibn Mu’in kwamba Harun ibn Sa’d alikuwa Shi’a wa kupindukia. Anasimulia kutoka 
kwa Abd al-Rahman ibn Abu Sa’id al-Khudri ambapo wale anaosimulia kutoka kwake ni pamoja na 
Abdurahman mtoto wa Abu Sa’id al-Khudri aliyekuwa sahaba wa Mtume (s.a.w.w.), Ibn Abu Hafs al-
Attar, Mas’udi na Hasan ibn Hayy. Abu Haatim anasema: “Hakuna upinzani kwa mtu huyu… Kumbuka 
ile hadithi kutoka kwake ikielezea kuhusu Jahannamu, kama ilivyoandikwa kwenye Sahih Muslim 
ambayo imesimuliwa kupitia kwa Hasan ibn Saalih, ambaye alisimulia kutoka kwa Harun ibn Sa’id, 
kutoka kwa Hadhrat Salman.131

131  Salman Farsy alikuwa mmoja wa masahaba mashuhuri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w)
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91. Hashim ibn al-Burayd ibn Zayd (Abu Ali al-Kufi):

Dhahabi amemtaja mtu huyu, na Abu Dawuud na Nasa’i wamebuni kifupi cha jina lake, hapo 
ikionyesha kwamba amekubalika kama mmoja wa wasimulizi wa mkusanyiko wa Sahih zao. Dhahabi 
anakubali uaminifu wake kwa ushahidi wa Ibn Mu’in na wengineo, ambapo anakubali kwamba alikuwa 
rafidhi,	na	kwamba	Ahmad	(Ibn	Hanbal)	hana	upinzani	wowote	kwa	mtu	huyu.	Hashim	anasimulia	hadithi	
kutoka kwa Zayd ibn Ali.132 na Muslim al-Batiin, ambapo wale wanaosimulia kutoka kwake ni pamoja na 
al-Khariibi na mtoto wa kiume wa Hashim, Ali ibn Hashim (ambaye ametajwa kwenye namba 68 hapo 
juu) na kundi la watu mashuhuri. Hashim alitokea familia ya Kishia iliyojulikana sana kama nilivyoeleza 
kwenye maelezo yangu kuhusu Ali ibn Hashim.

92. hubayrah ibn Bariim, al-humayri:

Sahaba wa Ali (a.s) (Imam wa Kwanza), mapenzi yake kwa Ali na walio karibu naye Amirul-Muminin 
ni sawa na Haarithi. Dhahabi amemtaja mtu huyu na waandishi wa Sunan wamebuni kifupi cha jina lake, 
kuonyesha kwamba wamemjumuisha mtu huyu miongoni mwa vyanzo vyao, Dhahabi pia amenukuu 
maoni ya Ahmad Ibn Hanbal:  “Hakuna kasoro yoyote kwa mtu huyu kama msimulizi na anapendelewa 
zaidi ya Harith.” Anaendelea kunukuu Dhahabi, “Ibn Kharraash anamuona mtu huyu kuwa ‘dhaifu’ 
kwa	sababu	alijiunga	na	jeshi	la	Ali	kwenye	vita	vya	Sufin.”	Jawzajaan	anasema:	“Alikuwa	mfuasi	wa	
Mukhtar,133 akiwa amejiunga na walipiza kisasi kwenye Vita vya Khaazir,” Shahristani, kwenye kitabu 
chake “Milal wa al-Nihal,” amemjumlisha mtu huyu na Mashia na hapana shaka kwamba alikuwa Shi’a. 
Hadithi zake zilizotoka kwa Ali zimeandikwa kwenye vitabu vya Sunan. Abu Is’haq na Abu Fakhtah ni 
miongoni mwa wale waliomsikia na kukariri hadithi hizo zilizotoka kwake.

93. hisham ibn Ziyad, (abu al-Miqdaam al-Basri):

Shahristani, kwenye kitabu chake al-Milal wa al-Nihal, amemjumuisha mtu huyu miongoni mwa 
Mashia. Dhahabi anamtaja yeye kwa jina kwa kutumia hefuri ‘H’ na pia kwa jila lake la ubaba; Abu 
al-Miqdaam kwenye kitabu cha Miizan, na kubuni kifupi cha jina la mtu huyu T, Qaf, inayoonyesha 
kwamba waandishi wa Sunan walikuwa wanamwamini. Aidha, hadithi zake pia zinapatikana kwenye 
Sahih Tirmidhiy na wengineo kutoka kwa Hasan na al-Qardhi, ambapo wale ambao walikariri hadithi 
walizozisikia kutoka mdomoni mwake ni pamoja na Shaybani ibn Farukh, al-Qawariiri na wasimulizi 
wengine kadhaa.

94. hisham ibn ammar, ibn nasir ibn Maysarah (abu al-waliid):

Kwa mujibu wa Al-Zafari al-Damishqi, alikuwa mwalimu wa Bukhari na imekubalika kama hivyo 
kwenye Sahih. Ibn Qutaybah amemuorodhesha mtu huyu miongoni mwa wasimulizi wa Kishia kwenye 
sura ya ‘Madhehebu’ katika kitabu chake al-Ma’arif ambamo amewataja baadhi yao. Dhahabi pia 
amemtaja kwenye kitabu chake al-Miizan, akimweleza mtu huyu kama Imamu wa Swala, khatwibu, 
msomaji wa Qur’ani, msimulizi fasaha wa hadithi, mwanachuo na mtu mkweli, ingawaje ana mapungufu 
yake…”

Bukhari amekariri hadithi alizojifunza moja kwa moja kutoka kwake chini ya kichwa cha habari 
‘uuzaji’ kwenye Sahih yake na kwenye sehemu zingine za kitabu, kama wasomaji wake wajuavyo vizuri. 
Najua kwamba hadithi zake zimeandikwa chini ya kichwa cha habari ‘vita’ ‘vinywaji’ na ‘Sifa za masahaba 
wa Mtukufu Mtume.’ Hisham anarudia hadithi alizojifunza kutoka kwa yahya ibn Hamzah, Sadaqa ibn 
Khalid na Abdul Hamiid ibn Abdul ushriin na wengine. Dhahabi anaendelea kusema kwenye Miizan 
yake: “Idadi kubwa ya watu wamesimulia kutoka kwa mtu huyu. walikuwa wakija kutoka masafa marefu 
132  Zayd yule shahid (aliyekufa kifo cha kishahidi), ambaye kwaye madhehebu ya Zaydiyah wanachukuwa imani yao.
133	Mukhtar	ibn	Abu	Ubaydah	al-Thaqafi	(angalia	tanbihi	na.	35	hapo	juu)
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kwa makusudi ya kujifunza ufundi wa kusoma Qur’ani na kusikia hadithi kutoka kwake.” waliid ibn 
Muslim amesimulia hadithi kutoka  kwake na alikuwa Sheikh wake; alipata ruhusa ya kusimulia hadithi 
kutoka kwa Ibn Lahii’ah. Abdaan anasema: “Hapakuwepo na mtu kama yeye hapa duniani.” Mwanachuo 
mwingine anasema: “Hisham alikuwa msemaji fasaha, mwingi wa hoja za msingi na alikuwa na pumzi 
nyingi (wakati anasoma Qur’ani) na alikuwa na ujuzi mwingi.” Aliamini maneno ya Qur’ani kwamba 
yaliumbwa na sio ya rika na  Mwenyezi Mungu, maoni ambayo yanashikiliwa na Mashia wengine.

Ahmad ibn Hanbal anarejea kwenye hilo anaposema (kama ilivyoandikwa kwenye Miizan), “Nilimjua 
mtu huyu alikuwa na hasira sana. Mungu na amuuwe.” Ahmad ibn Hanbal wakati mmoja alisimama 
kwenye kifungu cha maneno katika maandishi yaliyoandikwa na Hisham ambapo paliandikwa: “Sifa zote 
ni Zake Mwenyezi Mungu ambaye amejidhihirisha kwa njia ya uumbaji wake.” Hapa, Ahmad alisimama 
wima, aliunguruma na kuwaka kwa hasira na kuamuru wote wale ambao waliswali chini ya uongozi 
wa Hisham kuswali tena (kwani alizichukulia swala hizo kuwa ni batili), kwa sababu Hisham alikuwa 
anaamini kwamba Mungu haonekani, hafananishwi na yuko huru kutokana na hali zozote na hana 
mwanzo wala mwisho na alikwishatukuza dalili Zake miongoni mwa uumbaji wake. Inaeleweka wazi 
kwa wanafalsafa kwamba maoni ya Hisham yaliegemezwa tu kwenye usemi wa uhakika wa theolojia. 
“Dalili za Mwenyezi Mungu zimo kwenye vitu vyote, ingawa yeye ni Mkubwa na Mbora na wa juu 
zaidi kwa kila kimoja chao.” Lakini wanachuo wa vizazi mbali mbali wameshikilia maoni tofauti tofauti 
kufuatana	na	utafiti	wao.	Hisham	alizaliwa	mwaka	wa	153	A.H.	na	alifariki	mwishoni	mwa	Muharram,	
mwaka wa 245 A.H.

95. Hashim ibn Bashir, ibn Qasim ibn Diinar al-Salmi al-Wasiti (Jina la ukoo ni Abu Muawiyah):

Kwa asili alitokea Balkh. Babu yake Qasim alikuja wasit kwa madhumuni ya biashara. Ibn Qutaybah, 
kwenye kitabu chake Ma’arif, anamweka mtu huyu miongoni mwa Shi’a; alikuwa mwalimu wa Imam 
Ahmad ibn Hanbal na wote wa rika lake. Dhahabi anatumia kifupi cha jina la mtu huyu kuonyesha 
kwamba wakusanyaji wa vitabu sita vya Sahih wamemtegemea na amemweleza kuwa na cheo cha hafidh 
(aliyehifadhi Hadith kwa moyo). Halafu anaendelea kusema: “Alikuwa mmoja wa wanachuo wakubwa.” 
Alijifunza hadithi kutoka kwa al-Zuhri na Hasiin ibn Abd al-Rahman. yahya al-Quttaan, Ahmad, yaqub 
ad-Dawraqi na idadi kubwa ya wasimulizi wamesimulia hadithi walizojifunza kutoka kwake. Hadithi 
zake zinapatikana kwenye Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim kama zilivyosimuliwa na Hamiid al-
Tawiil, Isma’il ibn Abu Khalid, Abu Ishaq al-Shaybani na wengine; na pia kutoka kwa Amr al-Naqid, 
Amr ibn Zararah, Sa’id ibn  Sulayman; na kwenye Bukhari tu, kutoka kwa Amr ibn Awf, Sad ibn Nadhr, 
Muhammad ibn Nabahaan, Ali ibn al-Madiin na Qutaybah; na kwenye Muslim tu, kutoka kwa Ahmad ibn 
Hanbal, Shurayh, yaq’uub al-Dawraqi Abdullah ibn Mutii, yahya ibn yahya, Sa’id ibn Mansur, ibn Abu 
Shaybah, Ismail ibn Salim, Muhammad ibn al-Sabah, Dawuud ibn Rashiid, Ahmad ibn Mani’i, yahya 
ibn	Ayub,	Zuhayr	ibn	Harb,	Uthman	ibn	Abu	Shaybah,	Ali	ibn	Hajar	na	Yazid	ibn	Harun.	Alifia	Baghdad	
mwaka wa 183 A.H. akiwa na umri wa mika 79. Mwenyezi Mungu amrehemu.

96. wakii ibn al-jarrah, ibn Maliih ibn adi:

Alipewa	 jina	 la	 ukoo	 kama	 baba	wa	 Sufyan	 al-Rawaasi	 al-Kufi.	 Ibn	Qutaybah	 amemuorodhesha	
kwenye kitabu al-Ma’arif miongoni mwa Mashia, na hivyo hivyo amefanya Al-Madini kwenye kitabu 
chake Tahdhib, akisema kwamba wakii alikuwa mfuasi wa Shia. Marwan ibn Muawiyah hakuweza 
kupuuza	ukweli	kwamba	Wakii	alikuwa	rafidhi;	Yahya	ibn	Mu’in,	alipomtembelea	siku	moja,	alimuona	
na kibao kilichokuwa kimeandikwa majina mengi na maoni kuhusu majina hayo, na kwenye kibao hicho 
alisoma	jina	la	Wakii	na	maelezo	ya	kuonyesha	kuwa	ni	rafidhi.	Ibn	Mu’in	alimuambia:	“Wakii	alikuwa	
bora kuliko wewe.”  “Bora kuliko mimi? Marwan ibn Muawiyah aliuliza kwa mshangao. “Ndio,” alimjibu. 
Ibn	Mu’in	anasema:	”Wakati	kadhia	hii	iliposimuliwa	kwa	Wakii	alisema,	‘Yahya	ni	rafiki	yetu.’”
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Ahmad ibn Hanbal, alipoulizwa kama wakii na Abd al-Rahman walikuwa tofauti na hayo tuliyoyasema 
alirejea kwenye riwaya ya Abd al-Rahman kuhusu tukio lililotajwa hapo juu, akiongezea kwamba wote 
wa kabla yake waliridhika na maarifa ya Abd al-Rahman isipokuwa wakii ibn Al-Jarrah. Maandishi haya 
yanathibitishwa na Dhahabi kwenye maelezo yake kuhusu Hasan ibn Saalih ambapo anamsimulia wakii 
akisema: “Ninamchukulia Hasan ibn Saalih kama Imam (Kiongozi),” na alipoambiwa kwamba Hasan 
hakuonyesha huruma kwa uthman, alisema: wewe unamhurumia Hajaj?” Hivyo alimlinganisha uthman 
na Hajaj yule dhalimu.

Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye kitabu chake al-Miizan, akisimulia mambo yaliyopita kuhusu 
yeye. waandishi wote wa vitabu sita viitwavyo Sahih na wengine wengi wamemtegemea. Vitabu vya 
Sahih al-Bukhari na Sahih Muslim vina hadithi  zake kama zilivyochukuliwa kupitia kwa A’mash, Al-
Thawri, Sha’ba, Isma’il ibn Abu Khalid, Ali ibn Mubarak, Is’haq al-Hanzali na Muhammad ibn Namiir. 
Aidha, wasimulizi kwenye Bukhari ambao wamesimulia hadithi zake ni pamoja na Abdullah al-Hamidi, 
Muhammd ibn Salam, yahya ibn Ja’far ibn A’yun, yahya ibn Musa na Muhammad ibn Maqatil, ambapo 
kwenye Muslim ni pamoja na Zuhayr, Ibn Abu Shaybah, Abu Kurayb, Abu Sa’id al-Ashajj, Nasr ibn 
Ali, Sa’id ibn Azhar, Ibn Abu umar, Ali ibn Khashram, uthman ibn Abu Shaybah na Qutaybah ibn 
Sa’id.	Alifia	huko	Fayd	wakati	anarudi	kutoka	Hija,	Muharram	mwaka	wa	97	A.H.	akiwa	na	miaka	68.	
Mwenyezi Mungu amrehemu.

97. Yahya ibn al-Jazzar, al-Arani al-Kufi, (Mwanafunzi wa Amirul-Muminin (a.s):

Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye kitabu chake al-Miizan na amebuni kifupi cha jina lake 
kuonyesha kwamba Muslim na waandishi wa Sunan wamemtegemea. Anathibitisha ukweli wake na 
anasimulia kutoka kwa Hakam ibn utaybah, ambaye amesema: “yahya ibn al-Jazzar alikuwa Shi’a wa 
kupindukia.” Ibn Sa’d pia amemtaja mtu huyu kwenye kitabu chake kiitwacho Tabaqat (Jz. 6, uk. 206) 
anasema: yahya ibn al-Jazzar alikuwa Shia na aliongea kwa hamasa sana. Hata hivyo, wanasema kwamba 
alikuwa mwaminifu na amesimulia hadithi kadhaa.”

Nimeona hadithi ambayo imesimuliwa na mtu huyu kutoka kwa Hadhrat Ali (a.s) kuhusu mada ya 
Swala kwenye Sahih Muslim na nyingine kuhusu mada ya imani ya kweli iliyosimuliwa na yeye kutoka 
kwa Abd al-Rahman ibn Abu Layla kwenye kitabu hicho hicho. Miongoni mwa wale wanaosimulia 
kutoka kwake kwenye Sahih Muslim ni Hakam ibn utaybah na Hasan al-Arani.

98. yahya bin said al-Quttan:

Jina la ukoo Abu Said, aliyekuwa mtumwa wa Banu Tamiim wa Basrah. Alikuwa msimulizi wa 
Hadithi katika umri wake. Ibn Qutaybah amemuorodhesha mtu huyu kwenye kitabu chake al-Ma’arif 
miongoni mwa Shi’a. Hata hivyo, waandishi wa vitabu sita viitwavyo Sahih wamemtegemea na 
wengine pia wamefanya hivyo. Hadithi yake kama ilivyopatikana kupitia kwa Hishaam ibn urwah, 
Hamiid al-Tawiil, yahya ibn Sa’id al-Ansari na wengineo imehakikishwa kwenye vitabu vyote viwili 
Sahih Muslim na Sahih al-Bukhari kuwa ni kweli. wale ambao wamerudia vile walivyosikia kutoka 
kwake kwenye vitabu vyote viwili ni pamoja na Muhammad ibn al-Muthanna na Bindaar; ambapo 
kwenye Bukhari ni pamoja na Musaddad, Ali ibn al-Madiini na Bayan ibn Amr na kwenye Muslim, 
Muhammad ibn Hatam, Muhammad ibn Khilad ul-Bahili, Abu Kamil Fudhayl ibn Husayn al-Jahadar, 
Muhammad  al- Muqadammi, Abdullah ibn Hashim, Abu Bakr ibn Abu Shaybah, Abdullah ibn Said, 
Ahmad bin Hanbal, yaq’uub al-Dauraqi, Abdullah al-Qawariiri, Ahmad ibn Abdah, Amr ibn Ali na Abd 
al-Rahman ibn Bishr. Alifariki mwaka wa 198 A.H. akiwa na umri wa miaka 78, Mwenyezi Mungu 
amrehemu.
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99. Yazid ibn Abu Ziyad, al-Kufi:

Jina la ukoo Abu Abdullah, mtumwa wa Banu Hashim. Dhahabi amemtaja mtu huyu kwenye Miizan 
yake, na Muslim na waandishi wanne wa Sunan vilevile wametumia kifupi cha jina lake kuonyesha 
kuzitumia hadithi zake mara kwa mara. Dhahabi ameendelea kumnukuu Ibn Fudhayl, ambaye amesema: 
“yazid ibn Abu Ziyd alikuwa mmoja wa viongozi mashuhuri wa Shia.” Dhahabi amekubali kwamba mtu 
huyu alikuwa mwanachuo mashuhuri wa Kufah. Lakini pamoja na sifa zote hizo amekuwa akishambuliwa 
kila mara pamoja na kudharauliwa kwa sababu ya hadithi aliyoisimulia kutoka kwa Abu Barzah (au Abu 
Bardah) ambayo kwayo Dhahabi amesema kwamba: “Tulikuwa tumeketi na Mtukufu Mtume aliposikia 
sauti ya muziki, wakati Amr ibn al-Aas na Muawiyah walikuwa wanafanya karamu (sherehe) ya ulevi. 
Hapo hapo Mtukufu Mtume (ambaye alikuwa ameharamisha muziki) alisema: ‘Ee Mwenyezi Mungu 
wahukumu wawili hawa na uwatupe kwenye Moto wa Jahanam.” Pia amesimulia hadithi yenye mada 
kuhusu ‘chakula’ ambayo imeandikwa kwenye Sahih Muslim kupitia kwa Abd al-Rahman ibn Abu Layla, 
ambaye alisikia kutoka kwa Sufyan ibn uyaynah. Alifariki akiwa na umri wa miaka 90 mnamo mwaka 
wa 136 A.H. Mwenyezi mungu amrehemu.

100. Abu Abdullah al-Jadali:

Dhahabi amemtaja kwa jina lake la ubaba (jina lake mwenyewe hasa likiwa halijulikani kwa uhakika) 
na amebuni kifupi cha “D-T” kwa jina lake kuonyesha kwamba mtu huyu ni mmoja wa wasimulizi 
ambao wametegemewa na Abu Dawuud na Tirmidhi kwenye vitabu vyao viitwavyo Sahih. Anaendelea 
kumwelezea	yeye	kama	“Rafidhi	anayechukiwa”	na	anamnukuu	Jawzajaan,	ambaye	anaamini	kwamba	
alikuwa mbebaji bendera wa Mukhtar na pia anaamini ukweli wake kutokana na uthibitisho wa Ahmad 
(ibn Hanbal). Shahristani anamuanisha mtu huyu miongoni mwa Shia kwenye kitabu chake kiitwacho 
Mila wa al-Nihal,	na	ibn	Qutaybah	anamhesabu	miongoni	mwa	‘rafidhi	shupavu’	katika	al-Ma’arif yake. 

Aidha, hadithi zake hupatikana kwa Tirmidhi na Abu Dawuud na Musnad zote za Ahlu Sunnah. 
Ibn Sa’d anamtaja katika kitabu chake kiitwacho Tabaqat Jz. 6, uk. 159, wakati jina lake linatajwa 
kama Abdah ibn Abd ibn Abdullah ibn Abu ya’mir. na anasema: “Alikuwa shabiki mkubwa wa Shia”. 
watu wanasema kwamba alikuwa askari wa mbele wa Mukhtar ambaye alimuamuru kumshambulia 
Abdullah	 ibn	 Zubayr	 na	 askari	 mia	 nane;	 na	 alimlinda	 Muhammad	 ibn	 Hanafiyah	 kutokana	 na	
mpango	wa	Ibn	Zubayr,	kwa	vile	Ibn	Zubayr	alikuwa	amemzingira	Ibn	Hanafiyah	na	Banu	Hashimu	
wengine na alikuwa anapanga mkakati wa kuchoma moto ngome yao kwa sababu walikataa kutoa 
kiapo cha utii kwa Ibn Zubayr. Abu Abdullah al-Jadali, hata hivyo, aliwaokoa kutokana na janga 
hilo. Mwenyezi Mungu amlipe thawabu nzuri kwa kufungamana kwake na Mtume.  

Hii	 inatufikisha	 mwishoni	 mwa	mazungumzo	 yetu	 ya	 haraka,	 na	 taarifu	 yangu	 ambayo	 takriban	
yote ni kutoka kwenye kumbukumbu, kuhusu wasimulizi wa hadithi wa Kishia ambao wameaminiwa 
na waandishi mashuhuri wa Sunni. wasimulizi mia moja wa namna hiyo wamezungumziwa habari zao 
katika barua hii. wao ni mashujaa wa Kishia ambao wamekubaliwa kama vyanzo sahihi na Masunni; 
wao ni chemchem za elimu ya uislamu, wahifadhi wa hadithi za Mtukufu Mtume. Vitabu vya Sahih, 
Musnad, na Sunan vimetegemea juu ya riwaya zao. Nimewataja watu hawa kwa majina yao kamili na 
kutaja marejeo kutoka kwa waandishi wa Sunni ambao wamekiri kuambatana kwao na ushia na bado 
waliwategemea, na nimeonesha rai za waandishi katika kila suala. 

Baada	ya	kufanya	hivyo,	ninafikiri	wale	wakosoaji	wangu	watakubali	makosa	yao	ya	kudhani	kwamba	
“waandishi wa Sunni hawakubali kuchukua hadithi zilizosimuliwa na Mashia.” Sasa waelewe kwamba kigezo 
cha kuaminika kwa msimulizi ni ukweli wake. unyofu wake na uaminifu wake, na sio kwa sababu yeye ni 
mfuasi wa madhehebu ya Sunni au Shia. Kwa hiyo, inaweza ikasemwa kwamba kama riwaya za wasimuliaji 
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wa Shia zingeachwa, hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) karibu zote zingetoweka – kama alivyokiri hilo 
Dhahabi -. Lakini unajua (Mwenyezi Mungu asaidie ukweli kupitia kwako) kwamba miongoni mwa vizazi 
vya awali vya Shia, wapo wasimulizi wengi ambao walikuwa wakitegemewa na waandishi wa Sunni, mbali na 
hawa niliowataja hapa. orodha kamili ya wasimulizi hao itakuwa na mamia kadhaa zaidi kuliko hii iliyotajwa 
hapo juu ya watu mia moja tu, wasimuliaji wenye uadilifu wa kiwango cha juu, idadi kubwa ya hadithi, ujuzi 
mpana, walioishi karibu na wakati wa Mtume na ambao ni imara zaidi kwenye itikadi yao ya ushia kuliko 
wale ambao wametajwa hapa. Ni Mashia kutoka miongoni mwa masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
mwenyewe, Mwenyezi Mungu na awaridhie wote hao. 

Nimetaja majina ya baadhi ya hawa ‘masahaba’ mwishoni mwa kila mazungumzo muhimu na pia 
majina ya ‘Tabi’in kutoka miongoni mwa Mashia, ambao juu yao waandishi wenu wametegemea. Kila 
mmoja wao ni mwaminifu, wakiwa na kumbukumbu nzuri, waliojaa ufahamu mwingi, madhubuti katika 
itikadi na mabingwa, kwa mfano, wale waliopata kufa kishahidi kwa ajili ya dini wakati wanamsaidia 
Amirul	Muminin	(a.s)	kwenye	vita	ndogo	na	vita	kubwa	vya	Jamal	na	vya	Sufin	na	Nahrwan;	vile	vya	
Hijaz na yemen, wakati Basr ibn Artah alipoongoza mapambano katika maeneo mawili hayo; katika 
machafuko na uasi wa Hadhramut ambao ulienea kuelekea Basrah kwa uchochezi wa Muawiya; na kama 
mfano mkubwa kabisa, zile nafsi tukufu za watu waliokufa kama mashahidi wakati wakimhami Mfalme 
wa Vijana wa Pepo, Husein katika siku hiyo ya Karbala; au wale waliopata shahada wakati wanamhami 
mjukuu wa Husayn, Zayd ibn Ali, au wale waliotaka kulipa kisasi cha damu ya kizazi cha Muhammad 
kama kitendo cha utii; au waliokutana na kifo kwa subira, wakati wakiteswa na kulazimishwa kuhama 
nyumba	zao;	au	wale	waliolazimika	kuficha	utii	wao	kwa	sababu	ya	kuhofia	udhaifu	wa	miili	yao	kama	
vile Ahnaf ibn Qays, Asbagh ibn Nabaatah na yahya ibn ya’mur (mtu wa kwanza kutumia vidoti kwenye 
herufi	za	alfabeti).	Khalil	ibn	Ahmad,	mtu	wa	kwanza	katika	sanaa	za	kamusi,	arudhi	(sauti	za	mashairi)	
mizani	(za	mashairi),	au	Ma’adh	ibn	Muslim	al-Harra’,	mtu	wa	kwanza	kukusanya	kanuni	za	sarufi	na	
elimu	ya	kupanga	maneno	kwa	sarufi.	

Mazungumzo kuhusu maisha ya watu hawa yangeweza kujaza vitabu vingi vikubwa. Nakurejesha 
kwenye shutuma zilizofanywa dhidi yao na Manasibia (wale ambao chuki dhidi ya Ali ni sehemu ya dini 
yao), matokeo yake waandishi wa Sunni wamekataa hadithi zilizosimuliwa na wao. wamo mamia juu ya 
mamia ya wasimulizi wenye kumbukumbu nzuri na wabebaji wa bendera za mwongozo kutoka miongoni 
mwa Mashia wa kizazi cha Muhammad, ambao Ahlu Sunah wamewaweka katika hali ya kusahauliwa, lakini 
wanachuoni wa Shia wamekusanya na kutengeneza orodha na enklopidia za wasifu zenye maelezo ya maisha 
yao. Kwa kuvisoma vitabu hivi unaweza ukafahamu matendo yao yanayong’ara katika huduma ya Shari’ah 
za ‘Dini sahihi ya kuheshimika ya uislamu’. Mtu yeyote anayetafakari yale yaliyomo humo atawaelewa kuwa 
ni mifano ya kweli na uaminifu, utii na uchamungu, kazi ya uaminifu katika kutoa ushauri mzuri kwa ajili ya 
Mungu Mwenye Enzi na kwa ajili ya Mjumbe wake – rehema na amani ya Mwenyezi Mungu ziwe juu yake 
na	Kizazi	chake	–	na	kwa	Kitabu	chake	kitakafitu,	Qur’ani	na	kwa	ajili	ya	Maimamu	wa	Waislamu	na	kwa	ajili	
ya umma wote. Mwenyezi Mungu atunufaishe kwa wingi wa ukarimu wao na kwa ukarimu wenu pia, kwani 
yeye ni Mwingi wa Rehema. 

wassalaam,

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 17

dhul-hijjah 3, 1329 a.h.

i. Kushukuru upole wa Mjadili,

ii.  Kukubali ukweli kwamba hakuna sababu kwa nini sunni wasitegemee riwaya za 
wanachuo wa Kishia,

iii. Kuamini kwake aya Zinazowahusu ahlul-Bayt,

iV.  Mshangao Katika Kulinganisha Kati ya haya na yanayoaminiwa na waislamu.

Napenda	nikuhakikishie	kwamba	kamwe	bado	sijakutana	na	bongo	safi,	au	uelewa		mwepesi,	akili	
makini mno, muono wa kina cha mbali, hali ya kiungwana yenye kujizuia, mwenye mfumo tulivu wa 
majadiliano kuliko wewe. umepiga mbizi kwenye mapango ya ndani kabisa ya nafsi yangu kwa majibu 
yako yote, na umemiliki katika mazungumzo yako yote macho, masikio, ulimi na moyo. Na kuhusu 
barua yako ya mwisho, yale ni maandishi ambayo hapana shaka ndani yake yameshusha macho ya wenye 
hekima na busara, na yameinamisha vichwa vya wapotoshaji kwa ukweli uliomo ndani mwake.

Sunni hana tena sababu ya kutotegemea riwaya za ndugu yake Shia kama msimuliaji huyo ni muaminifu 
na mkweli. Maoni yako katika suala hili ni ukweli uliodhihirishwa, na kwamba maoni ya kinyume na 
haya	sio	chochote	zaidi	ya	chuki	na	muono	wa	akili	finyu.	Wanachokisema	juu	ya	kutotegemewa	kwa	
wasimuliaji wa ki-Shia hukinzana na wanayoyafanya haswa, na vitendo vya ulamaa wao katika kuchagua 
wasimulizi havilingani na utetezi wao kuhusiana na hili. Matendo ya wasimulizi wao yamekuwa kinyume 
na kanuni hii isiyo na msingi ambayo wanaipendekeza, na wameshindwa kuthibitisha hoja yao wakati 
ambapo wewe umethibitisha ya kwako. Kwa muda mfupi kiasi hiki umekusanya tasnifu juu ya jambo 
ambalo ningepaswa kulichanganua katika barua ambayo ningekuandikia kwa jina la ‘Nafasi ya Vyanzo 
vya Shia kama msingi wa Sunnah.’ Tasnifu yako itachukuliwa kama neno la mwisho katika suala hili, 
hapawezi kuwa na hitimisho jingine mbali na kile ulichothibitisha na ninatumaini kuwa, Insha-Allah, 
italeta mabadiliko ya maoni yanayokubalika kwenye ulimwengu wa Kiislamu.

Tunaamini katika aya zote za Qur’ani, pamoja na zile zinazomhusu Amir wa waumini, Ali ibn Abi 
Talib na Ahlul-Bayt wote (a.s.) ambazo ni aya zaidi ya ulizoonesha wewe. 

Swali sasa ni sielewi kwa nini “watu wa Qibla (waislamu) waligeuka na kuacha kuwafuata Maimamu 
wa Ahlul-Bayt (as) na kuiacha itikadi yao kwenye usul na furuu au utekelezaji wake; na wameshindwa 
kuchukulia	mafundisho	yao	kama	kauli	ya	mwisho	katika	masuala	ambayo	kwayo	wanahitalifiana?	Au	
kwa nini wanachuo wetu hawatilii maanani mitazamo yao? Kwa nini badala yake wamepingana nao 
katika masuala ya kitheiolojia bila kusita? Na matokeo yake yakawa kwamba wengi wa waislam, kizazi 
baada ya kizazi siku zote wamekuwa wakiendelea kuwategemea watu wengine mbali na Ahlul-Bayt kwa 
ajili ya mwongozo.

Kama kungekuwako katika aya za Qur’ani au riwaya za kutegemewa za Sunnah mwelekeo wowote 
wa wazi au maalum kama unavyodai, watu wa Qibla wasingegeuka na kuacha hekima za Maimamu 
wa Ahlul-Bayt, wala wasingemkubali yeyote badala yao. Lakini hawakuzielewa aya hizi za Qur’ani na 
riwaya hizo kama ni zenye kuthibitisha lolote zaidi ya kuwasifu Ahlul-Bayt, na amri ya kuwapenda na 
kuwaheshimu. Hivyo vizazi vya mwanzoni kabisa vya waislam viko karibu zaidi na ukweli na kwenye 
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nafasi nzuri zaidi ya kuelewa maana ya Sunnah na Kitabu. Hivyo ni kwa nini usifuate mwongozo wao? 
wassalaam.

wako Mwaminifu,s.
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Barua ya 18

dhul-hijjah 4, 1329 a.h.

i. shukurani kwa Maneno ya upole,

ii.  Kosa la  Kufunga istilahi “watu wa Qibla” kwenye Madhehebu   Maalum,

iii.  wanasiasa ndio waliogeukia Mbali na njia ya ahlul-Bayt,

iV.  Maimamu wa ahlul-Bayt kwa hali yoyote sio duni kwa Maimamu wengine,

V.  hakuna Mtu Mwadilifu anayeweza Kuwashutumu wafuasi wa ahlul-Bayt kwa Kupotoka.

Asante	kwa	kunifikiria	kwa	hali	ya	juu	kiasi	hicho,	licha	ya	mapungufu	yangu,	na	nashukuru	uamuzi	
wako wenye upole kwa kuridhika kabisa, na ninajiinamisha kwa unyenyekevu mbele ya upole huo na 
hapo nimetiishwa.

Kwa kurejea barua yako niliyonayo mkononi, ambamo umetaja ukengeukaji wa “watu wa Qibla” 
napenda nikukumbushe kwamba nusu ya watu wa Qibla, na hawa ninamaanisha Shia wa kizazi cha 
Muhammad (s.a.w.w.), kwa hakika hawakukengeuka na wala kamwe hawatakengeuka kwenye njia ya 
Ahlul-Bayt iwe ni kwenye mas’ala ya misingi ya dini au kwenye utekelezaji wake. Dini yao inawataka 
kutoa utii wa dhahiri kwenye mafundisho ya  Maimam wao (as), kwa msingi wa Qur’ani na Sunnah. 
Hii kwa mujibu wao ndio imani tukufu wakati wote na katika hali yoyote. Hii imekuwa ndio kanuni 
mwongozo wa wahenga wao bora na halikadhalika ya vizazi vyao tangu Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
alipofariki hadi leo hii.

 (1)  wale ambao wamekengeuka na kuziacha imani za Ahlul-Bayt katika itikadi na vitendo ni wa-
nasiasa na wale wenye uchu wa madaraka, wakati walipowanyan’ganya ukhalifa, na kuufanya 
urithi huo kuwa jambo la uchaguzi wao huru, ingawa walijua kwa uhakika kwamba uliamin-
ishwa kwa Amir wa waumini Ali ibn Abu Talib (as).  waliona kwamba waarabu hawatavumilia 
ukhalifa huo kubakia katika familia moja maalum; kwa hiyo walitwaa maana tofauti ya maam-
risho (ya Qur’ani na Sunnah) kuhusiana na hilo, wakalifanya ni suala la kutegemea uchaguzi ili 
kwamba kila mmoja wao aliye hai aweze kuwania nafasi hiyo ya juu mapema au baadae. Hivyo, 
uliendelea kwa kupokezana kwa huyu na kwa yule. waliiunga mkono kanuni hiyo kwa nguvu zao 
zote walizoweza kumiliki, wakatoa muda mfupi kwa wale waliowapinga kukubaliana nao kabla 
hawajawaua. Matokeo yake ni kwamba ni dhahiri mazingira  yaliwalazimisha watu kuitelekeza 
itikadi ya Ahlul-Bayt na kupotosha tafsiri za Qur’ani na Hadith zinazohusu umuhimu wa utiifu 
kwao. Lau wangefuata zile maana zilizo wazi za amri hizi, wote wangewaelekea Ahlul-Bayt ikiwa 
ni pamoja na watu wa kawaida na watu makhususi, wangewaelekea katika masuala yote ya itikadi 
na matendo ya dini, na wangeona kwamba ni wajibu wao kushikamana na kuwafuata Ahlul-Bayt, 
hivyo wangekuwa ni wafuasi wakubwa wa Ahlul-Bayt (a.s.). Lakini hili halikukubaliana na mata-
manio yao, na kufaa kwenye dhamiri zao za kufaidi utajiri wa kidunia na mamlaka ya kisiasa.

Katika	kuleta	fikra	penyefu	kwenye	matukio	haya,	mtu	hawezi	kukosa	kuona	kwamba	ukengeukaji	
huu wa watu kutoka kwenye njia ya Ahlul-Bayt katika mas’ala ya imani kulikuwa ni matokeo ya kukataa 
uongozi wa jumla ambao ulikuwa ni wao mara tu baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Na 
kwamba tafsiri ya amri ya aya za Qur’ani na hadith kuwekewa mipaka kuwa unahusu familia yao tu 
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ilikuja baada ya kuufasiri kimakosa uimamu wao wa jumla, bila ya mazingira haya, kukubalika kwa haki 
za Ahlul-Bayt kusingeweza kuakhirishwa.  

Mbali kabisa na maagizo ya Qur’ani na hadithi yaliyo wazi na yanayojieleza, yanayowateua wao 
kama warithi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), hebu tuwaangalie wao kama wafuasi wa kawaida tu wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Je, wana kasoro yoyote? Je, wana ukosefu wowote katika elimu ya lazima, 
au uchamungu ama tabia njema? Je, wao ni wa kiwango cha chini katika kipengele chochote kati ya 
hivyo kuliko Imam Ash’ari au yeyote kati ya maimamu wanne wa Ahlus-Sunna? Kama hakuna kasoro 
yoyote kama hiyo kwao hao, basi ni kwa nini mtu mwingine yoyote afuatwe kuliko wao? yuwapi hakimu 
anayeweza kuwashutumu wafuasi wa Ahlul-Bayt kuwa wamepotoka? Mtu anawezaje kudhaniwa kwamba 
amepotoka kwa sababu ya kung’ang’ania kwake kwenye kizazi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Hakuna 
mfuasi wa madhehebu ya Ahlus-Sunna (aliye na akili salama) anayeweza kutoa hukumu kama hiyo dhidi 
yetu sisi. 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 19

DHUL-HIJJAH 5, 1329 A.H.

i.  wafuasi wa ahlul-Bayt hawawezi Kuhukumiwa kama waliopotoka,

ii.  Kufuata imani yao ni Kutekeleza wajibu Kunakotosha, 

iii. inaweza Kusemwa ahlul-Bayt ndio wanaostahiki Zaidi Kufuatwa Kuliko wengine,

iV.  Kuomba nususi Zisizo na shaka Kuhusiana na ukhalifa. 

Allama Sayyid Sharafud-Diin,

Assalaam Alaykum.

Hakika si lolote kabisa kuwaona wafuasi wa Ahlul-Bayt kama waliopotoka au waliokengeuka kutoka 
kwenye njia iliyonyooka. wala haiwezi kusemwa kwamba Maimam miongoni mwa Ahlul-Bayt walikuwa 
na ustahiki mdogo wa kuongoza na kufuatwa kuliko wale Maimam wanne wa Ahlus-Sunna. Kwa kufuata 
itikadi ya Maimam miongoni mwa Ahlul-Bayt, mtu atachukuliwa kwamba ametekeleza wajibu wake kwa 
Allah swt. na anaweza kutarajia wokovu kama vile tu ambavyo mtu anaweza kuonekana kuwa ametimiza 
wajibu wake kwa kumfuata yeyote kati ya Maimam wanne.  

Inaweza kusemwa zaidi kwamba Maimamu miongoni mwa Ahlul-Bayt ni wenye kustahiki zaidi 
kufuatwa kuliko Maimamu hawa wengine wanne, kwa vile katika imani na itikadi za Maimam wote 
kumi na mbili ni hizo hizo zinafanana kwenye misingi na taratibu. Hakuna tofauti japo ndogo miongoni 
mwazo na maoni yao wote yana kitovu kimoja kinyume na yale ya Maimamu wanne ambao kutokubaliana 
miongoni mwao wenyewe kwa wenyewe kunajulikana kwa kila mtu.  Ikiwa watu kumi na mbili baada ya 
kufikiria	kunakostahiki	juu	ya	jambo	na	wakafikia	uamuzi	mmoja	unaofanana	na	kuunda	maoni	mamoja,	
na mtu mwingine akaleta maoni tofauti, ni dhahiri maoni yake ya pekee hayatakuwa na uzito wowote 
dhidi ya ile fatwa ya makubaliano ya pamoja iliyopita. Hakuna mtu mwadilifu anayeweza kulikataa 
hili. Lakini wapinzani wako wanakataa kwamba unafuata imani ya Ahlul-Bayt. Kwa hiyo ningekuomba 
tafadhali uonyeshe mwanga kwenye hoja hii na uthibitishe kwamba imani yenu mnayofuata ni sawa na ile 
ya Ahlul-Bayt waliyoiamini na kuitekeleza na kwamba ninyi mmerithi itikadi yenu kutoka kwao. 

Na sasa nakuomba nususi bayana mlizodai kuwa zinathibitisha ukhalifa kwa Imam Ali bin Abi Talib 
(r.a.), zilete wazi wazi kwa njia ya Ahlus-Sunna.

wako Mwaminifu, sh.
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uiMaMu Kwa ujuMla 

(urithi Kwa MtuKuFu MtuME s.a.w.w) Barua ya 
ishirini dhil-hijjah 9, 1239 a.h.
i. utajo Mfupi wa nususi,
ii. nasu ya siku ya onyo kwa jamaa wa Karibu,
iii.  ahlus-sunna wameiandika na Kuisimulia nasu hii.

Kama mtu atachunguza wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w), na kufuatilia mwenendo wake wa jinsi 
alivyoanzisha Dola ya Kiislamu, alivyoweka sheria, alivyoweka kanuni na taratibu kwa ajili yake  na 
akazitekeleza sheria na kusimamia utawala kwa niaba ya Mwenyezi Mungu Aza wa Jallah…, ataona 
kwamba Ali (as) wakati wote alikuwa akimsaidia Mtukufu Mtume wa Allah (s.a.w.w.), akishirikiana 
naye kwenye matatizo yake, msaidizi wake dhidi ya maadui zake, alipata elimu na  kurithi hekima kutoka 
kwake, makamu wakati wa uhai wake, na Mtawala Mkuu baada ya kifo chake (s.a.w.w.). Katika upekuzi 
makini wa maneno na vitendo vya Mtume (s.a.w.w), kuanzia kwenye Tangazo la Kwanza la utume hadi 
mwisho wa maisha yake, wakati akiwa nyumbani au safarini, atakuta kauli za wazi nyingi zilizosimuliwa 
kupitia vyanzo vya kuaminika kumuunga mkono Ali juu ya kushika ukhalifa. Katika kila wakati uliofaa 
katika uhai wake, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alionyesha kwa uwazi kabisa wa maneno na vitendo kwamba 
Ali (a.s.) ndiye aliyepaswa kuwa mrithi wake.

Hata kwenye lile tukio la mwanzoni lililotokea huko Makka, kabla ya kuwasili kwa uislamu, pale 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipowaalika jamaa zake wa karibu linatoa tamko kama hilo.wakati Mwenyezi 
Mungu alipoteremsha Aya: “Na uwaonye jamaa zako wa karibu ….. (Qur’ani 26:214),” Mtukufu 
Mtume aliwakaribisha kwenye nyumba ya ami yake, Abu Talib. walikuwa watu arobaini, takriban. 
Miongoni mwao walikuwemo ami zake akina Abu Talib, Hamza, al-Abbas na Abu Lahab. Mwishoni mwa 
karamu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwahutubia waliohudhuria. Hotuba hiyo imeandikwa na kusimuliwa 
kwenye vitabu vya hadithi, historia na wasifu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, rehema na amani juu 
yake na kizazi chake. Hotuba hiyo ilikuwa na yafuatayo:

“Enyi wana wa Abdul-Muttalib! Ninaapa kwa jina la Allah kwamba simjui kijana miongoni mwa 
waarabu ambaye amewaletea watu wake kitu kilicho bora zaidi kuliko kile nilichowaletea ninyi (uislam). 
Nimewaleteeni kitu bora katika dunia hii na katika ile ijayo (Akhera), na Mweyezi Mungu ameniagiza 
niwaiteni kwenye hilo. Kwa hiyo ni nani miongoni mwenu atakayenisaidia mimi katika jambo hili, 
na ashirikiane nami katika kazi yangu, ili aweze kuwa ndugu yangu, wasii wangu, na Khalifa wangu 
miongoni mwenu?”

walihudhuria wote, ukimuondoa Ali, ambaye alikuwa ndiye mdogo zaidi miongoni mwao, 
walinyamaza kimya. Ali alijibu kwa kusema:  “Mimi, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, niko tayari 
kushirikiana nawe katika jambo hili.” 

Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.) ndipo akamkamata Ali shingoni mwake na akasema: “Huyu ni 
ndugu yangu, wasii wangu na khalifa wangu miongoni mwenu; kwa hiyo msikilizeni na mumtii.” wale 
walio hudhuria wakacheka na wakawa wanamwambia Abu Talib: “Loh! amekuamrisha kumsikliza na 
kumtii mwanao!”

Tukio hilo hapo juu limesimuliwa na idadi kubwa ya wanachuo wa kutambulika na wasimulizi wa hadith 
mashuhuri katika vitabu vyao kwa mfano; Ibn Is’haq, Ibn Jarir, Ibn Abu Haatim, Ibn Mardawayh, Abu Na’im 
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na al-Bayhaqi ambaye ameiandika katika vitabu vyake vyote: Sunan na al-Dala’il, wote, al-Thalabi na al-Tabari 
katika tafsiri zao maarufu za Suratul-Shu’araa. Tabari ameiandika hii katika Juz. 2 ya Tarikh al-Umam wal Muluk,  
uk. 217 kwa maneno tofauti kidogo, na Ibn Athir ameisimulia miongoni mwa hadithi zinazokubalika katika Jz. 2, 
uk. 22 ya kitabu chake: Taarikh Al-Kamil chini ya kifungu cha maneno: “Mwenyezi Mungu alimuamuru Mtume 
wake kutangaza utume wake.” Abdul Fida ameliandika tukio hili katika Jz. 1, uk. 116 ya kitabu chake cha Tarikh 
alipokuwa	akizungumzia	ni	nani	aliyekuwa	wa	kwanza	kuingia	katika	Uislamu,	na	Imamu	Abu	Ja’far	al-Iskafi	
al-Mutazili ameisimulia katika kitabu chake “Naqdhul-Uthmaniyyah” akionyesha usahihi wake,134 na Allama al- 
Halabi	ameisimulia	katika	mlango	unaozungumzia	juu	ya	kujificha	kwa	Mtukufu	Mtume	na	sahaba	zake	katika	
nyumba ya Arqam katika kitabu chake mashuhuri cha sirah al Halabiyyah135 

Mbali na hayo hapo juu, takriban pamoja na maelezo yanayotofautiana kidogo lakini kwa maana ileile, 
Hadithi hii imesimuliwa na mabingwa wengi wa Hadithi na waandishi wenye kutegemewa zaidi kama vile 
al-Tahawi, Dhiyau al-Maqdasi katika kitabu chake cha Mukhtara, na Sa’id Ibn Mansur katika Sunnan yake. 
Lakini kwa lengo lako inakutosha kurejea kwenye kile alichoandika Ibn Hanbal kutoka kwa Ali (a.s) katika 
ukurasa wa 111 na 159 wa Jz.1 ya Musnad yake. yeye pia ameelekeza mwanzoni mwa ukurasa wa 331 wa 
Jz. ya 1 ya Musnad yake, kwenye Hadithi muhimu sana kutoka kwa Ibn Abbas yenye sifa kumi ambazo 
zimemtofautisha  Ali na kila mtu mwingine yeyote. Hadithi ile pia imechapishwa kwenye Nasa’i vile vile 
ameinukuu kutoka kwa Ibn Abbas, katika ukurasa wa 6 wa Khasa’is al- Alawiyyah, na katika uk. 132, Jz. 3 ya 
Mustaduk ya Hakim. Tha’labi ameisimulia katika Talkhis yake, akichukua dhima juu ya uhakika wake. Rejea 
kwenye Jz. ya 6 ya Kanz al-ummal ambamo tukio hilo limeelezwa kirefu.136 

Kama utarejea pia kwenye muntakhabul Kanz al-Ummal ambayo imechapwa kwenye tanbihi chini 
ya kurasa za Musnad ya Imam Ahmad, ukiyafuatilia yaliyomo kwenye tanbihi ya uk. 41 na 43 za Jz. 
5 ya kitabu hiki, utaikuta hadith hii kwa kina. Hili tukio moja la onyo kwa jamaa wa karibu na hotuba 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambayo imesimuliwa na takriban wanachuoni wote, wanahistoria na 
wasimulizi, inatoa uthibitisho wa kutosha na zaidi kuwa uimam na ukhalifa ulikuwa ni haki ya Ali (a.s.). 
Na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.

134  Kama ilivyotajwa katika uk 263 wa Juz. 3, ya Sharh Nahjul-Balaghah, chapa ya Misri, kuhusiana na kitabu chake Naqdhull-Uthmaniyyah, 
kwa kweli haina kifani. Mwandishi amejadili kinaganaga kila kitu kinachohusiana na mwaliko huo katika Jz. 3, uk. 257 - 281,  katika 
maelezo hayo katika kipande cha mwisho cha “Khutbat ul Qasi’ia.”

135  Rejea kwenye uk. 381 wa Jz. ya 1, ya ‘Al-Sira al-Halabiyyah.’ Ile riwaya isiyo na uangalifu kabisa juu ya tukio hilo na maelezo pujufu 
ya Ibn Taymiyyah hayafai kuzingatiwa kutokana na msimamo wake unaofahamika sana. Hadithi hii imesimuliwa na mwandishi mjamaa 
wa  Misri, Muhammad Husayn Haykal; rejea kwenye safu ya pili ukurasa wa tano wa kwenye toleo la 2751 la gazeti lake As-Siyasat la 
tarehe 12 Dhul-Qad, 1350A.H. na utaikuta hapo ikiwa imeelezewa kwa kina. Kama utarejea kwenye safu ya nne kwenye uk.6 wa toleo na 
2785 la gazeti hilo hilo, utamkuta mwandishi akiisimulia hadithi hii (ya hotuba hiyo) kutoka Sahih Muslim na Musnad ya Ahmad, Ziyadat 
al Musnad ya Abdillah Ibn Ahmad, Jam’a ul-Fara’id ya Ibn Hajar Makki, Uyun al-Akhbar ya Ibn Qutaybah, Al-Iqd al- Farid ya Ahmad 
Ibn Abd Rabbih, omar Ibn Bahr al Jahiz katika tasnifu yake juu ya kizazi cha Hashimu, na katika Tafsir ya Qur’an ya Imam Abu Ishaq 
Thalabi. Hadithi pia imesimuliwa na yule mwandishi wa Kiingereza George katika kitabu chake mashuhuri kiitwacho A Treatise on Islam, 
kilichotafsiriwa kwa Kiarabu na mkana uprotestanti anayejiita Hashim al-Arabi. unaweza pia kuikuta Hadithi hiyo katika uk 79 wa tafsiri 
ya kiarabu ya kitabu hicho, toleo la sita. Kutokana na umaarufu ilionao Hadithi hii, waadishi wengi wa ulaya, wafaransa, waingereza na 
wajerumani wameiingiza kwenye vitabu vyao. Katika kitabu chake, Heroes and Heroworship, Thomas carlyle ameinukuu kwa ufupi. 

136  Rejea Hadithi ya 6008 katika uk.392, na utaikuta imesimuliwa kutoka kwa Ibn Jarir, ambapo Hadithi ya 6045 katika  uk 396 ikasimuliwa 
kutoka kwenye Musnad ya Ahmad na kutoka kwenye Al-Mukhtara cha al-Zia al-Maqdisi na kutoka kwa al-Tahawi na Ibn Jarir 
amethibitisha hilo. Vilevile rejea Hadithi 6056 katika uk 397 na utaikuta imenukuliwa kutoka kwa Ibn Ishaq, Ibn Jarir, Ibn Abu Haatim, 
Ibn  Mardawayh, Abu  Na’im, na al-Bayhaqi katika Shu’abul-Imani, na katika Dala’il, na hadithi 6102 katika uk 401 kutoka kwa Ibn 
Mardawayh, na Hadithi ya 6155 katika uk. 408 kutoka kwenye Musnad ya Ahmad na kutoka kwa Ibn Jarir na Al-Zia kwenye Mukhtara. 
Na katika Kanz al-Ummal Hadithi hii imesimuliwa katika sehemu zingine pia. Kama ukitazama uk. 255, Jz. 3 ya Sharh Nahjul Balaghah 
cha Ibn Abil Hadidi, utaikuta hadith hii kwa kirefu mwishoni mwa maelezo ya Khtubatul-qasi’a. 
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Barua ya ishirini na Moja 

DHUL-HIJJAH 10, 1329 A.H.

hadithi hiyo ina Mashaka juu ya ukweli wake.

Mpinzani wako ana wasiwasi sana juu ya kuaminika kwa hadithi hii (onyo kwa jamaa wa karibu na 
hotuba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na hayuko tayari kuipokea kama ni sahih kwa sababu Masheikh 
wakuu wawili (Bukharin na Muslim) hawakuiingiza katika Sahih zao, wala waandishi wa Sahih nyinginezo 
zinazoaminiwa na Sunni hawakufanya hivyo. Sidhani kwamba Hadithi hii imesimuliwa kutoka kwa 
msimuliaji yeyote wa kuaminika wa Sunni, na sidhani kwamba wewe mwenyewe waamini kwamba 
imethibitishwa na wanahadith wa Sunni. Na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu,sh.
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Barua ya ishirini na MBili

dhul hijjah 12, 1329

i. Kutoa ushahidi wa usahihi wa hadithi hii,

ii.  Kwa nini wao (Bukhari na Muslim) wamekwepa Kuiandika, 

iii.  yeyote anayewafahamu Masheikh hawa hataona ajabu.

Ningekuwa sikuamini hadith hii kuwa halisi kwa mujibu wa vyanzo vya Sunni, nisingeitaja kwenye 
maudhui hii. Zaidi ya hivyo, hadith hii inafahamika sana kiasi kwamba Ibn Jarir na Imam Abu Ja’far al-
Iskafi	wamechukulia	hadith	hii	kama	inayokubali	pote	kwamba	ni	sahihi	na	halisi.137 

Baadhi	ya	watafiti	maarufu	wengine	miongoni	mwa	Sunni	pia	wameichukulia	kwamba	ni	ya	kweli.	
usahihi wake umekubaliwa na kuthibitishwa na kundi lilelile la wanachuoni wa kutegemewa na kuaaminika 
na wapokezi wa kuaminika ambao kauli zao hutegemewa na kukubaliwa kwa ridhaa kabisa na waandishi 
wa vitabu vya Sahih  (yaani vitabu vya hadith vinavyokubaliwa kuwa ni Sahih na Ahlus Sunnah), na 
hadith hii imesimuliwa na wale wale wanachuoni wa kutegemewa ambao riwaya zao zimeingizwa ndani 
ya hizo Sahih. Zaidi ya hapo, tafadhali rejea uk.111 wa Jz. 1, ya Musnad ya Ahmad ambamo utaisoma 
Hadithi hii kama ilivyosimuliwa na As’wad Ibn Aamir,138 kutoka kwa Shariik,139 kutoka kwa al-A’mash,140 
kutoka kwa Minhal141 kutoka kwa Ibbad ibn Abdullah al-Asadi,142  aliyeipokea kutoka kwa Ali (a.s). Kila 
moja ya Sanad hizi za wapokezi inakubaliwa na mpinzani wangu kama ni chanzo, na wote ni wasimulizi 
wa kutegemewa ambao riwaya zao zimejumuishwa katika vitabu vya Sahihi bila ya wasiwasi wowote. 
Na Al-Qaysarani amewaelezea katika kitabu chake, Al-Jama’ Bayna Rijal us-Sahiihain. Hakuna jinsi kwa 
hiyo ila kuikubali Hadithi hii (ya kuwaonya jamaa wa karibu) kuwa ni sahihi. Mbali na hivyo, hadith hii 
imesimulia kwa njia mbalimbali kila mmoja akimuunga mkono mwingine.

Sababu ya kwanini Masheikh wote wawili Bukhari na Muslim hawakuisimulia Hadithi hii kwenye 
Sahih zao ni kutokana na ukweli kwamba haikukubaliana na maoni yao binafsi kuhusiana na suala la 
ukhalifa. Pia wamekwepa kwa makini sana idadi kubwa ya hadith sahihi ambazo zinasisitiza ukhalifa wa 
Imam	Ali	(a.s.)	kwa	hofu	kwamba	Mashia	watazitumia	kama	silaha	mikononi	mwao,	kwa	hiyo	waliuficha	
ukweli kwa makusudi kabisa. Sio hawa wawili tu bali wapo Masheikh wengi sana pia miongoni mwa 
Ahlus-Sunnah	(muhadithiina),	Mwenyezi	Mungu	awasamehe,	ambao	vivyo	hivyo	wameuficha	ukweli	
137  Rejea Hadithi ya 6045 katika Kanz al-Ummal, uk. 396, Juz. 6 ambamo utakuta Ibn Jariir ameichukulia Hadithi hii kwamba 

halisi. Kama ukirejea kwenye Muntahhab al-Kanz, pambizoni mwa uk. 44, Juz. ya 5 ya Musnad ya Ahmad, utakuta kwamba 
Ibn	Jariir	anaiona	Hadithi	hii	kuwa	ni	halisi.	Nakuhusu	Abu	Ja’fari	al-Iskafi,	anaiamini	kwa	nguvu	zote	kwamba	ni	hadith	
sahihi katika kitabu chake Naqdhw al-Uthmaniyyah, kwenye pambizo ya uk. 263, Juz. 3 ya Sharh Nahjul Balaghah cha Ibn 
al-Hadid, chapa ya Misri.

138  wote, Bukhari na Muslim wamesimulia hadith zake katika Sahihi zao kama mtu mkweli. Shu’bah amewasikia Bukhari na Muslim 
wakisimulia hadith kutoka kwa Aswad na Abul-Aziz Ibn Abu Salma alimsikia Imam Bukhari akisimulia Hadithi kutoka kwake kupitia 
kwa Zuhayr Ibn Mu’awiyah na Humad Ibn Salmah alimsikia Imam Muslim akisimulia Hadith kutoka kwake. Sahih Bukhari ina hadith 
zilizosimuliwa kutoka kwake na Muhammad Ibn Hatim Bazii’ na katika Sahihi ya Muslim, zimo zilizosimuliwa naye kutoka Harun Ibn 
Abdullah, Naqid ibn Abu Shaybah na Abuu Zuhayr.

139  Muslimu ametegemea simulizi zake kwenye Sahih yake, kama tulivyoelezea katika maelezo yake kwenye Barua ya namba 16.
140  wote, Bukhari na Muslim wanazitegemea simulizi zake katika Sahih zao, husika kama tulivyoelezea wakati tukimjadili kwenye Barua 

ya namba 16.
141  Bukhari amemnukuu ndani ya Sahih yake, kama tulivyoelezea wakati tulipomtaja kwenye Barua ya 16
142  Jina lake kamili ni Ibbad Ibn Abdullah Ibn az-Zabayr Ibn al-Awwam al-Qarashi al-Asadi. Bukhari na Muslim wote wamesimulia kutoka 

kwake katika Sahih zao husika. Amesikia Hadithi hizo kutoka kwa Asma na Aisha binti wa Abu Bakr. Bukhari na Muslim wamenukuu 
riwaya zake katika Sahih zote kutoka kwa Ibn Abu Maliika na kwa Muhammad Ibn  Ja’far Ibn az-Zubayr ibn urrah.
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kwa	kufuata	desturi	yao.	Wamekuwa	wakificha	kila	kitu	chenye	asili	hii	na	wanafahamika	vema	kwa	
choyo	chao	cha	kuficha	mambo	yanayomhusu	Amirul-Mu’minin	Ali	(a.s.)	na	Ahlul-Bayt	(a.s.).	Hafidh	
Ibn Hajar katika kitabu chake Fath al-Bari ameyasimulia haya kutoka kwao, na Imam Bukhari ameweka 
mlango maalum kwa ajili ya mada hii katika mlango wa “Kitabul Ilm,” katika Jz. 1, uk. 25 ya Sahih yake, 
chini ya kichwa kidogo cha maneno, “ugawaji wa Ilimu kwa kundi moja na kulinyima kundi jingine.”

yeyote anayejua tabia za Bukhari kwa Amirul-Muminin (as), na juu ya Ahlul-Bayt wote (a.s.), na 
pia akajua namna kalamu ya Bukhari wakati wote inavyokwepa kusimulia hadithi za wazi za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) zinazohusu kuwapendelea wao, na kwamba wino wake hukauka kabla ya kusimulia 
sifa zao bora zinazowatofautisha, yeye hatashangaa kumuona anaikwepa Hadithi hii hasa na nyinginezo 
mfano wake, kwa hiyo, hakuna nguvu wala uweza ila kwa Mwenyezi Mungu, Muweza, Mtukufu, na 
amani iwe juu yako. wassalam

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya ishirini na tatu

dhul-hijjah 14, 1329 a.h.

i. Kukiri usahihi wa hadithi hii,

ii.  hadithi Kutotumika kama hoja ya nguvu kwa sababu ya uchache wa usimuliwaji wake, 

iii.  Kwa Vyovyote inathibitisha urithi Maalum (wenye mipaka), sio ukhalifa wa kila yeyote.

iV. hadithi imepewa Mbadala.

Kwakweli, nimerejea na kusoma hadith hii katika uk. 111 wa Jz. 1, ya Musnad ya Ahmad na kuchunguza 
majina ya wapokezi wa hadith hii na kugundua kwamba wote ni wasimulizi wa kuaminika kabisa wa 
Sunni, na vyanzo vizuri vya hadith. Kisha nimegundua kwamba kuna maandiko katika usimuliaji wa 
Hadithi hii, kila moja ikiunga mkono nyingine katika maana. Kwa hiyo, nimejiridhisha mwenyewe 
kuamini kwamba usahihi wa hadithi hii umethibitishwa vya kuridhisha kabisa.

Isipokuwa wao hawatumii hadithi kuthibitisha uimamu isipokuwa inapokuwa mutawatiri, kwani 
uimam, kulingana na falsafa yenu Shiah, ni moja ya mizizi ya dini, na ambapo Hadthi hii haiwezi 
kuchukuliwa kama  ni “mutawatir” na kwa hiyo, haiwezi kutegemewa kama hoja yenye nguvu.

Inafikiriwa	pia	kwamba	riwaya	hii	kwa	vyovyote	inathibitisha	kwamba	Ali	ndiye	mrithi	wa	Mtukufu	
Mtume (s.a.w.w.) kama mkuu wa kizazi chake Ahlul-Bayt peke yake, ambao ni urithi uliobainishwa. 
Lakini liko wapi sharti la wazi linalothibitisha urithi wake kama Khalifa juu ya umma wote wa Kiislam?

Hadith hii inaweza kusemwa kwamba ilibatiliswa au kufutwa, kwa vile Mtukufu Mtume (s. a. w.w.) 
baadae hakujali kulilazimisha jambo lenyewe. Kwa hiyo, masahaba hawakuona kipingamizi kwa nini 
wasitoe kiapo cha utii kwa makhalifa watatu waongofu, Mwenyezi Mungu awawie radhi wote.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya ishirini na nnE

DHUL- HIJJAH 15, 1329 A.H.

i.  Kwa nini tumetoa kama hoja hadithi inayosemwa kwamba si Mutawatir, 

ii.  urithi wenye Mipaka ni Kinyume na Maoni ya Pamoja ya wanachuoni wote wa Kiislam,

iii. hapa ufutwaji ni jambo ambalo haliwezekani.

Ahlus-Sunna wanategemea juu ya kila Hadithi sahihi katika kuthibitisha dhana yao ya urithi, iwe 
mutawatir au la. Kwa hiyo katika kujadiliana nao tunatwaa mbinu yao wenyewe ya mahojiano na kutoa 
hoja zile zile wanazoziona wao kwamba ni za kweli. Juu ya ni kwa nini tunarejea kwenye riwaya hii kama 
hoja ya kutetea uimamu wa Ahlul-Bayt, tafadhali tambua kwamba sisi Shi’ah tunaichukulia riwaya hii 
kuwa sio tu kwamba ni sahihi bali imesimuliwa kwa Mutawatir kwa mujibu wa vyanzo vyetu wenyewe 
vya taarifu za kuaminika.

Madai kwamba riwaya hii kwa kila hali inathibitisha kwamba Ali (a.s.) alimrithi Mtume wa Mwenyezi 
Mungu (s.a.w.w.) kama kiongozi au Khalifa wa Ahlul-Bayt tu hayana maana kabisa kutokana na ukweli 
kwamba, wale wanaoamini kwamba Ali alikuwa ni Khalifa wa Mtume wa Allah swt. juu ya kizazi chake, 
wanaamini vilevile kwamba ndiye Khalifa wake kwa umma wote wa waislam, na wale ambao hawaamini 
kuwa yeye ndiye Khalifa wake kwa umma vilevile hawaamini ukhalifa wake juu ya Ahlul-Bayt wake. 
(Kwa maneno mengine ni kwamba wale wanaoamini katika ukhalifa wake uliobainishwa au wenye mipaka 
wanaamini pia juu ya ukhalifa wake wa jumla na kinyume chake). Kuna makundi mawili tu ya wanachuoni 
na maoni namna mbili tu juu ya maudhui hii. Ni nani anayeshikilia maoni hayo uliyoyaleta wewe, ambayo sio 
kwamba ni ya ajabu tu bali pia yanakwenda kinyume na makubaliano ya maoni ya pamoja ya wanachuoni wa 
Kiislamu wote? 

Pia sio sahihi kusema kwamba hadithi hii imetaguliwa au ilifutwa, ambapo kisheria na kimantiki 
ya kielimu haiwezekani. Kama unavyojua maagizo ya kwenye ahadi hayafutwi kabla ya wakati wa 
utekelezwaji wake, jambo pekee kwa hiyo ambalo linaelekea kuunga mkono hoja yako juu ya ubatilishwaji 
wa riwaya hiyo ni kule kudhania kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) baadae hakujishughulisha na 
utekelezaji wa Hadithi hii. Bali kudhania huko ni kwa makosa. Hadithi yenyewe inathibitisha kwamba, 
yeye, rehema na amani juu yake na juu ya kizazi chake hakuzembea kusisitiza utekelezaji wake. Bali 
kinyume chake ni kwamba kuna riwaya nyingi zilizoandamana baadae nazo ni Mutawatir kuhusu jambo 
hili, zikiungana mkono zenyewe kwa zenyewe. Hata kama tukichukulia kwamba hakukuwa na riwaya 
nyingine za baadae zenye kuunga mkono na kuthibitisha hadithi ya asili, hilo linaweza kumwelekeza 
mtu kuamua kwamba Mtume (s.a.w.w.) alipuuza utekelezaji wa hadith hiyo au alibadili mawazo yake na 
akafuta maneno yake? “hawafuati ila mawazo na matamanio yao, baada ya kuwa uongofu kutoka 
kwa Mola wao umekwisha kuwafikia (Qur’ani 53:23). 

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya ishirini na tano 

dhul-hijjah 16, 1329 a.h.

i. imani yake juu ya hadith, 

ii.  Kuomba utetezi zaidi (juu ya uimam wa ahlul-Bayt). 

Ninaamini	kwamba	wewe	umenielimisha	vya	kutosha	katika	yale	yaliyokuwa	kwangu	yamejificha,	
na kwa kuweka wazi yale yenye utata. Mwenyezi Mungu amekufanya wewe kuwa moja ya dalili Zake 
na udhihirisho unaong’ara.

Kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, tafadhali nielimishe zaidi somo hili, na amani iwe juu yako. 

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya ishirini na sita 

dhul- hijjah 17, 1329 a.h.

I.  Hadithi za Wazi Zinazoorodhesha Sifa 10 za Ali (a.s.)

ii.  uthibitisho wa haki ya ali ya urithi unaotolewa na hadith hizo.

Mbali na hadithi ya ‘kuwaonya jamaa wa karibu,’ rejea kwenye riwaya iliyosimuliwa na  Imam 
Ahmad  katika Jz. 1, uk. 330 ya Musnad yake, na Imam Nasa’i katika Khasais al-Aulwiyah, uk. 6, , na 
Hakiim katika Jz. 3, ya Sahih Al-Mustadrak, uk. 123, na Dhahabi aliyekiri usahihi wake katika Talkhiis 
yake, na  wasimulizi wengine kupitia vyanzo vinavyokubaliwa kwa pamoja na Ahlus-Sunna kama ni 
sahihi. umar ibn Maymum anasema “wakati  mmoja nilikuwa nimekaa mbele ya Ibn Abbas wakati 
machifu tisa walipomjia na kusema ‘Ewe Ibn Abbas! Ama usimame ufuatane nasi, au waambie hawa 
wafuasi waondoke wakuache peke yako kwa ajili ya mjadala wa faragha na sisi’ Ibn Abbas ambaye 
alikuwa bado hajapoteza kuona kwake alisimama na akaondoka nao na akawauliza kuhusu lile walilotaka 
kulisema. Palikuwa na mazungumzo kati yao ambayo sikuweza kuyasikia. Ibn Abbas aliporejea alikuwa 
anatingisha nguo yake na akasema: ‘Balaa liwashukie.’ Kisha akaendelea kusema: ‘wanamzungumza 
kwa ubaya mtu ambaye ana sifa kumi bora ambazo hakuna mtu mwingine aliyenazo. wanamtaja kwa 
ubaya mtu ambaye Mtukufu Mtume (s.a.w.w) amesema: 

1. ‘Hakika kesho asubuhi nitamtuma mtu ambaye Mwenyezi Mungu kamwe hatamuabisha. Mtu 
anayempenda Allah na Mtume wake (s.a.w.w.) na yeye anapendwa na Allah na  Mtume wake.’ 
Masikitiko matupu yaliwakumba watu wengi walioitamani sifa hiyo. Mtukufu Mtume akauliza: 
‘yuko wapi Ali?’ Pale Ali alipomjia, macho yake yakiwa yamevimba kwa maradhi na alikuwa 
hawezi kuona chochote. yeye Mtume (s.a.w.w.) akampulizia machoni mwake, na akaipepea 
bendera mara tatu kisha akaikabidhi kwa Ali ambaye alielekea kwenye uwanja wa mapambano 
wa	Khaybr	na	alirejea	na	ushindi	pamoja	na	Safiyya	binti	Hayi	(na	dada	yake	Marhab)	ambaye	
alimkabidhi kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).’ 

2. ‘Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimtuma mtu mmoja na Surat at-Tawba kwenda kuisoma mbele ya 
makafiri	wa	Makka.	Mara	baada	ya	hapo	ilimbidi	amtume	Ali	na	akasema:	‘Yeye	pekee	ndiye	
awezaye kulitekeleza jukumu hilo kwani yeye anatokana na mimi, na mimi ninatokana naye.’ 
Ali alimfuata nyuma na kumkuta mtu huyo na akaichukua at-Tawba na akaisoma mbele ya 
makafiri.’	

3.  ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w), aliwauliza jamaa zake: ‘Ni nani miongoni mwenu 
ambaye yuko tayari kunisaidia katika kazi yangu ili awe ni walii wangu katika dunia hii na ya 
Akhera?’ wote walinyamaza kimya, bali Ali ambaye alikuwapo hapo akasimama na akasema: 
‘Mimi nitakusaidia ili niwe msaidizi wako katika dunia hii na ile ya Akhera.’ Ndipo Mtume 
(s.a.w) akasema: ‘wewe kwa hakika, ni msaidizi wangu katika dunia hii na ile ya Akhera.’ Kisha 
akamwambia Ali (a.s.) aketi chini na akarudia tena: ‘Ni nani miongoni mwenu ambaye yuko 
tayari kunisaidia katika kazi yangu ili awe ni msaidizi wangu katika dunia hii na ya Akhera?’ Bado 
hapakuwa na jibu kutoka kwa wale wengine bali Ali (a.s.) alisimama na kusema: ‘Mimi nitakuwa 
msaidizi wako katika dunia hii na ile ya Akhera.’ ‘wewe ni msaidizi wangu katika dunia hii na ile 
ya Akhera.’ Mtukufu Mtume alimwambia Ali.
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4. Ibn Abbas anaendelea kusema kwamba: ‘Ali alikuwa ndiye mtu wa kwanza kuukubali uislamu 
baada ya Khadija, mke wa kwanza wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)’ 

5. Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alichukua shuka yake mwenyewe na kuwafunika nayo 
Ali. Fatimah, Hasan na Husein, kisha akasoma ile Aya inayosema; “hakika Mwenyezi Mungu 
anataka kuwaondoleeni uchafu, enyi ahhul Bayt na kuwatakasa kwa utakaso uliokamilika.” 
(Qur’ani, 33.33).” 

6. ‘Ali aliuza nafsi yake mwenyewe (katika njia ya Allah) alipojifunika shuka la Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.)	na	kulala	katika	kitanda	chake	wakati	makafiri	walikuwa	wanamtupia	mawe.’	

7. ‘Na Mtukufu Mtume (s.a.w.w) aliondoka Madina kwenda safari maalum ya Tabuk akiandamana 
na watu wengine. Ali akamuomba: ‘Je nijiunge na wewe?’ Mtume wa Allah (s.a.w) akasema 
‘hapana,’ hapo Ali akalia sana. Mtume (s.a.w.w.) ndipo akamuliza: ‘Huridhiki wewe kwamba cheo 
chako kwangu ni kama kile cha Harun kwa Musa (a.s.), isipokuwa tu kwamba hakuna Mtume 
baada yangu? Sipaswi mimi kundoka mahali hapa kabla ya kukuweka wewe kama mwakilishi 
wangu.’ 

8. Mtume wa Allah (s.a.w) vile vile alimwambia haya yafuatayo: ‘wewe utakuwa mtawalia mambo 
kwa waumini wote wanaume na wanawake baada yangu.’

9. ‘Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) aliifunga milango yote inayofungukia Msikitini 
isipokuwa ule mlango wa Ali ambaye alikuwa akipita msikitini humo hata pale alipokuwa kwenye 
hali ya janaba (yaani hata kabla hajaoga josho la wajibu au kutayammam), na hiyo ilikuwa ndio 
njia pekee ya kutokea na kurudia nyumbani kwake.’

10. Mtume wa Allah (s.a.w.w.) pia amesema: ‘Ali ni bwana (mtawalia wa mambo) wa yule ambaye 
anaamini kwamba mimi ni bwana wake.”’ 

Imam al-Hakim, akiwa amekwisha kutaja hadith ya “Ali ni bwana wa ……” anasema kwamba 
‘Hadithi hii ni sahihi na imesimuliwa kupitia vyanzo vinavyoaminika ingawa mashekhe wote wawili 
(Bukhari na Muslim) hawakuisimulia kwa njia hii.” Na kwamba Al-Dhahabi ameinukuu katika Talkhis 
yake na akaielezea kuwa ni Hadithi sahih.

Katika hadithi hiyo hapo juu, kwa hakika utakuta hoja kwa ajili ya uthibitisho wa wazi unaong’ara 
ukisisitizia ukweli kwamba Ali alikuwa ndiye naibu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wakati wa uhai wake 
na mrithi baada yake. Tafadhali hebu angalia jinsi Mtume (s.a.w) alivyomteua yeye kama msaididzi katika 
dunia hii na ile ijayo, na kumpendelea yeye juu ya ndugu zake wote, na jinsi alivyokichukulia cheo chake 
kuwa sawa na kile cha Harun kwa Musa, bila tofauti yoyote nyingine isipokuwa utume. Ile tofauti pekee 
ya utume inathibitisha kwamba katika vipengele vyote vingine, nafasi ya Ali (kwa uhusiano na Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) ilikuwa ni sawa na ya Haarun (katika uhusiano wake na Nabii Musa).

Na unaijua sifa maarufu ya kipekee ya Harun ilikuwa kwamba yeye alikuwa waziri na msaidizi wa 
Musa, mshiriki wake katika ujumbe na mwakilishi wake, kwamba utii kwake (Haarun) ulikuwa ni wajibu 
ulioshurutishwa kwa wafuasi wote wa Musa kama inavyoonekana katika maombi yake Musa: na nipe 
waziri katika watu wangu harun ndugu yangu niongeze nguvu zangu kwaye na umshirikishe 
katika jambo langu. (20:29-32). “…Shika mahali pangu katika watu wangu, na utengeneze, wala 
usifuate njia ya waharibifu (Qur’ani, 7:142),” na kukubaliwa maombi na Mwenyezi Mungu Mtukufu: 
“Akasema: Hakika umepewa maombi yako ewe Musa. (Qur’ani 20:36).” 

Kulingana na maelezo hayo, ya hadith hii sahihi, Ali alikuwa ndiye mwandamizi wa Mtukufu Mtume 
juu ya wafuasi wake na waziri wake kutoka miongoni mwa ndugu zake,  mshirika  wake, katika kazi yake. 



102

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Huyu mwandamizi wake kwa hakika alikuwa ni mlezi na mtawala na sio kama Mtume, na alikuwa mbora 
zaidi kuliko wafuasi wake (Mtume) wote na alikuwa karibu naye alipokuwa hai na alipokufa kuliko watu 
wengine, na kama waziri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) utii kwake yeye ulikuwa ni wajibu uliowekwa 
juu ya wafuasi wake hata wakati wa uhai wa Mtume, kama vile tu watu walivyopaswa kumtii Harun 
wakati wa uhai wa Musa. 

Kwenye akili ya yeyote atakayesoma au kusikia Hadithi hii ya nafasi ya mahusiano (Hadith al-
Manzilah)  ya Ali bila shaka anajitokeza kwamba nafasi ya Ali ni sawa hasa na ile ya Harun katika nyanja 
zote (ukiachilia mbali ya utume), na msikilizaji huyo anaachwa bila ya shaka yoyote kuhusu maana yake. 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w) ameliweka hili wazi kabisa pale aliposema; “Kwa hakika mimi 
sipaswi kuondoka mahali hapa kabla ya kukuteua wewe kuwa naibu wangu.” Na haya sio maelezo yenye 
kueleweka wazi tu bali ni tamko la dhahiri kabisa pia la uandamizi wa Ali; kwa kuwa inaarifu kwamba 
kama Mtume (s.a.w.w.) angeondoka Madina bila kufanya hivyo, angekuwa na hatia ya kufanya kitendo 
kisicho sahihi. Na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) asingezungumza hayo bila ya kuamrishwa na Mwenyezi 
Mungu kumteuwa yeye kama mwandamizi wake kama ilivyothibitishwa na Aya isemayo: 

“Ewe Mtume!  Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako; na kama hutafanya, basi 
hukufikisha ujumbe wake (hata kidogo).  Na Mwenyezi Mungu atakulinda na watu.  Hakika 
Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. (Qur’ani 5:67).” 

wale ambao wameyachunguza maneno haya “basi hukufikisha ujumbe wake hata kidogo,” na 
kuyalinganisha na maneno ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) “Kwa hakika mimi sipaswi kuondoka mahali 
hapa (kuelekea Tabuuk) kabla ya kukuteuwa wewe kuwa naibu wangu,” wamegundua kwamba zote 
(hii aya ya Qur’ani na hadith ya Mtume) zinaashiria kwenye lengo lile lile, kama ilivyo dhahiri kabisa. 
unapaswa pia kuzingatia yale maneno ya Mtume (s.a.w.w.) katika Hadithi iliyotajwa hapo juu: “wewe ni 
Bwana wa kila mumini baada yangu.” Kwa hakika hii inathibitisha wazi kwamba yeye Ali alikuwa ndiye 
mtawala na mlezi na mwandamizi wa Mtume (s.a.w.w.) juu ya wafuasi wake wote, kama alivyomaanisha 
al-Kumail, Mwenyezi Mungu amuwie radhi, katika kumsifu Ali kwenye ubeti wa shairi lake; 

“wewe ndiye mtawala bora baada ya walii wake (Mtukufu Mtume (a.s.w.w.)) ambaye ulikimbilia 
uchamungu na kuwa mwalimu bora wa nidhamu!” 

Na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya ishirini na saBa

dhul-hijjah 18, 1329 a.h.

Mashaka Kuhusu usahihi wa hadithi ya Manzila.

“Hadithi ya Manzila ni sahihi na mashuhuri, lakini al-Amidi, ambaye ni mwanachuoni mchaguzi 
mgumu kuridhika, na ambaye anachukuliwa kwamba bingwa wa elimu ya usul katika zama zake, alikuwa 
na wasiwasi juu ya usahihi wa hadithi hii na uhakika wa vyanzo vyake. utawashawishije wapinzani wako 
ikiwa watachukulia maoni ya al-Amidi? Na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya ishirini na nanE

dhul-hijjah, 19, 1329 a.h.

i.  hadithi ya Manzila ni Moja kati ya zile hadith ambazo usahihi wake    umethibitishwa 
sana,

ii.  hoja Kuhusu usahihi wake,

iii. hadithi imesimuliwa na wasimuliaji wa ki-sunni,

iV.  Kwa nini al-amidi alikuwa anashuku usahihi wake.

Al-Amidi aliifanya dhamira yake kuwa na hatia kwa kuendekeza shaka juu ya usahihi wa Hadithi hii, 
kwani hadithi ya Manzila ambayo ni moja kati ya maagizo yenye usahihi usio na maswali, na moja kati 
ya hadithi  ambazo ubora wake umethibitishwa sana. 

Hakuna mtu mwingine yeyote aliyetilia mashaka ukweli wake, wala haikuingia akilini mwa mtu 
yeyote kuhoji juu ya usahihi wake. Hata al-Dhahabi, - licha ya chuki yake na Ahlul-Bayt (a.s.) - 
amekiri wazi kabisa ukweli wake ndani ya Talkhis Al-Mustadrak yake.143 Na yule mgomvi Ibn Hajar 
Makki, pamoja na upinzani wake, ameitaja ndani ya kitabu chake as-Sawaiq al-Muhriqa ameisimulia 
Hadithi hii katika shubuhat ya 12 akidondoa maelezo ya wasimuliaji wa Hadithi mashuhuri kabisa 
wanaochukuliwa na Ahlus-Sunna kama ni wapokezi maarufu na wa kutegemewa wa hadith katika 
uk. 29. Hadithi hii isingethibitishwa usahihi wake, basi al-Bukhari asingeiingiza kwenye as-Sahih 
yake kwani alikuwa mkali wakati wowote inapokuja kwenye kutaja sifa na mafanikio ya Ali na 
Ahulul-Bayt (a.s.).

Hata Muawiyah ambaye alikuwa ndiye kiongozi wa lile kundi lililoasi dhidi ya Amirul-Muminin 
Ali na aliyetangaza uadui na akapigana naye, akamlaani kutoka kwenye mimbari za waislamu na 
kwenye majukwaa, na akawaamuru wengine kufanya vivyo, kamwe hakuikataa au kutilia shaka 
usahihi wa hadithi ya Manzila. wala hakulifuatilia lile jambo na kuingia kwenye ubishani na Sa’d 
Ibn Abu waqqas ambaye, kwa mujibu wa Muslim, alipoulizwa na Muawiyah ni kwa nini alisita 
kumshutumu “Abu Turab,” alijibu kwa kusema:144 “Mimi sitamlaani kamwe wala kuzungumza 
maneno ya fedhuli madhali ninazikumbuka sifa bora tatu ambazo nimezisikia mimi mwenyewe 
binafsi kutoka kwa Mtukufu Mtume. Ningekuwa na moja tu ya hizo sifa zake za kipekee, ningeipenda 
na kuithamini sana kuliko kundi la ngamia wekundu. Nimemsikia Mtukufu Mtume wa Allah (s.a.w.), 
ambaye wakati huo alikuwa anataka kufuatana na watu wachache katika baadhi ya kampeni zake 
za kivita bila ya Ali, akimwambia Ali: “wewe hufurahii (huridhiki) kwamba cheo chako kwangu ni 
sawa na kile cha Harun kwa Musa isipokuwa tu kwamba hakutakuwa na Mtume baada yangu?”145 
Muawiyah alipigwa na bumbuwazi, lakini alijizuia kumshinikiza Sa’d.

Kinachovutia kwa nyongeza juu ya yote haya, Muawiyh mwenyewe amerejea Hadith hiyo, Ibn Hajar 
anasema katika kitabu chake, Al-Sawa’iq al-Muhriqa: “Ahmad ibn Hanbal amesimulia kwamba mtu 
mmoja	alimwendea	Muawiyah	na	akamuuliza	maswali	juu	ya	dini,	na	jubu	lake	lilikuwa:	‛Peleka	swali	
lako kwa Ali, kwa sababu yeye anayo elimu bora zaidi.’ Bado yule mtu akasema: ‘Ningependelea jibu 

143 usahihi wa hadith hii umeelezwa katika barua ya 26. 
144  Hii inaonekana kwenye mlango unaozungumzia fadhila za Ali kwenye uk. 324, Juz. 2, ya Sahih yake
145  Al-Hakim pia anasimulia riwaya hii  mwanzoni mwa uk. 109, Juz. 3 ya al-Mustadrak yake, pia akiukubali usahihi wake kutokana na 

vipimo vya Bukhari na Muslim. Imam Thalabi pia ameinukuu kwenye Talkhiis yake na ameikubali kwamba ni sahihi.
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lako wewe mwenyewe juu ya swali hili kuliko hilo atakaloweza kutoa Ali.’ Muawiya alimfunga mdomo 
na kusema; ‘Ni kauli mbaya hiyo ninayoisikia kutoka kwako. unamchukia mtu ambaye Mtume wa 
Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alikuwa akimuandaa na kumfundisha kama ndege mlezi anavyolisha kinda 
kwa kumtumbukizia kwa mdomo wake punje baada ya punje 146 kinywani mwa kinda lake, na ambaye 
Mtukufu Mtume yeye alimuambia:una cheo sawa na kile cha Harun kwa Musa isipokuwa kwamba 
hakutakuwa na Mtume baada yangu, na ambaye kila wakati umar alipochanganywa na jambo, alitafuta 
uvumbuzi kwake Ali…’”147 Kwa ufupi Hadithi ya Manzila inafahamika mno, kwa kiasi kwamba waislam 
wote, bila ya kujali Madhehebu yao na muelekeo wao, wanakubaliana kuhusu usahihi wake. 

watunzi wa Al-Jama Baynas Sihah Al-Sitta na Al-Jami’Bayna as-Sahihain wameinukuu, na imeingizwa 
katika Sahih Bukhari kuhusiana na vita vya Tabuk, na katika Sahihi Muslim katika mlango wa sifa za Ali, 
na katika Sunan Ibn Majah katika mlango wa ubora wa masahaba wa Mtume, na katika al-Mustadrak ya 
Hakim katika mlago wa sifa za Ali. Imam Ahmad ibn Hanbal ameisimulia katika Musnad yake kutoka 
kwa Sa’d ibn waqqas na amenukuu vyanzo mbalimbali vinavyounga mkono. Vilevile ameisimulia hadith 
hii kwenye Musnad hiyo kutoka kwa Ibn Abbas, Asma bint umais, Abu Sa’id al-Khudri, Muawiyah 
ibn Abu sufyan,148 na masahaba wengine wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Al-Tabarani ameinukuu kama 
ilivyosimuliwa na Asma bint umais, umm Salamah, Jaish Ibn Janadah, Ibn umar, Ibn Abbas, Jabir ibn 
Suumra, Zayd ibn Arqam, Baraa ibn Aazib, Ali Ibn Talib (as)149 na wengine wengi. Al-Bazzar ameiweka 
ndani ya Musnad yake,150 na vilevile Tirmidhi ndani ya sahihi yake151 kwa njia ya hadithi ya Abu Sa`id 
al-Khudri, na Abdul Barr ameisimulia katika al-Isaba kwenye mlango unaomzungumzia Ali; kisha baada 
ya kuitaja akasema: “Hii ndio Hadithi sahihi zaidi kabisa na mashuhuri mno ya Mtume (s.a.w.w.) na 
imesimuliwa na Sa`d Ibn Abu waqqas,” na kisha anaongeza: “Hadithi iliyosimuliwa na Sa’d ibn waqqas 
imenukuliwa na idadi ya watu wengi kama ilivyoelezwa na Ibn Abu Khaythamah na wengineo….. na 
imesimuliwa pia na Ibn Abbas, Abu Sa`id Khudri, umm Salamah, Asma bint umais, Jabri Ibn Abdullh 
na	masahaba	wengine	wengi	wa	Mtukufu	Mtume,	ambao	majina	yao	yameachwa	kwa	sababu	ya	ufinyu	
wa nafasi.”  Haya ni maneno ya Abdul Barr.

wapokezi, waandishi wa wasifu na wanahistoria wote ambao wamesimulia juu ya vita vya Tabuk 
wameisimulia Hadithi hii bila ya tofauti yoyote. Na waandishi wa masuala ya makamusi, wa zamani na pia wa 
wakati huu, bila ya kujali ile mielekeo ya upendeleo wao wa kidini au kimadhehebu, wote wameisimulia Hadithi 
hii katika dondoo zao za kutoa wasifu wa Ali. Hadith hii inasimuliwa pia katika vitabu vyote vinavyosimulia 
juu ya fadhaila za Ahlul Bayt, au juu ya sifa za masahaba wa Mtume (s.a.w.w.) na waandishi mashuhuri kama 
vile Ahmad ibn Hanbal na wengine wa kabla na baada ya zama zake. Na hii ni moja ya Hadithi ambazo 
zinakubaliwa na waislam wote wa vizazi vyote vya zamani na vya zama hizi.

Hakuna umuhimu wowote katika shaka iliyoonyeshwa na al-Amadi kuhusu usahihi wa Hadithi hii au 
vyanzo vyake. Elimu yake ya Hadithi mtu huyu ilikuwa mbovu sana, na hukmu yake juu ya usahihi wa 
hadithi hii au kuaminika kwa vyanzo vyake ni kama uamuzi wa watu wa kawaida wasiojua au kuelewa 
lolote kuhusu mada yenyewe. Na ilikuwa ni elimu yake kubwa juu ya ujuzi wa usuli ndio ambayo 
146  Hii ina tokeza kwenye Maqsad ya tano pale mwandishi anapojadili Aya 14  Sura ya 11, uk, 107 ya Sawaiq al Muhriqah.  
147  Allamah Ibn Hajar, baada ya kunukuu tukio hili amewanukuu wasimulizi wengine ambao baadhi yao wameongeza kwamba Muawiyah 

alimuamuru mtu huyo kusimama na kuondoka mbele yake na akasema: “Mwenyezi Mungu akufanye kilema! Kisha akaliondoa jina 
lake kwenye orodha ya wanaolipwa. Taz. Sawaiq al-Muhriqah uk. 107. Hii inaashiria kwamba, mbali na Ibn Hanbal, muhadithina wengi 
wamesimulia hadith ya Manzilah kutoka kwa Muawiyah.        

148  Maqsad ya tano ya Aya ya 14 sura 11, katika al-Sawaiq al- Muhriqa, uk. 107, kama kwenye tanbihi ya barua ya hapo juu.
149  Kama Ibn Hajar anavyoelezea katika Hadithi ya kwanza ya zile arobaini zilizomo katika sura ya 9, uk. 72 wa Al-Sawaiq al- Muhriqa yake. 

As-Suyuti, amesema yafuatayo wakati alipokuwa anamjadili Ali (a.s.) katika Tarikh Khulafa yake kwamba: “Al-Tabarani ameisimulia 
Hadithi hii toka kwa watu wote hawa, ambapo Suyuti ameongezea juu yao jina la Asma binti Qays.”

150 A s- Suyyati anaelezea hivyo wakati akimjadili Ali (a.s.) katika mlango wake juu ya makhalifa katika ukurasa wa 65. 
151 Tazama Hadithi ya 4 hadi ya 25 ya Kanz al-Ummal, uk. 152, Juz. 6. 
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imemuweka yeye kwenye mtanziko huo. Alipoiona Hadithi hiyo kuwa ni hoja ya wazi na isiyopingika 
ikiunga mkono uandamizi wa Ali bila kuacha namna mbadala mbali na kumkubali Ali kama mrithi wa 
haki wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), yeye alionyesha shaka juu ya usahihi wake ili aweze kukwepa uamuzi 
wake usiopingika (ila kwake yeye usiopendeza) wa mwisho. umbali na ukweli ulioje! Na amani iwe juu 
yako. 

wako Mwaminifu, sh.



107

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Barua ya ishirini na tisa 

DHUL- HIJJAH, 20, 1329 A.H.

i.  Kuamini hoja zetu Kuhusu usahihi wa hadithi ya Manzila,

ii. Kutilia shaka Matumizi yake ya jumla, 

iii.  shaka juu ya hadith kuwa uthibitisho wa uimam wa jumla wa ali. 

yote uliyoyataja katika kuthibitisha usahihi wa Hadithi ya Manzila kwa kweli hayana hata chembe 
ya shaka yoyote ndani yake. Na Al-Aamidi amefanya kosa ambalo linaashiria kiwango chake na ujuzi 
wa Hadithi na wasimulizi. Mimi nimekusumbua kwa kutaja maoni yake (juu ya riwaya hiyo) ambapo 
umetaabika katika kufafanua kwa kirefu kuwa ni ya uongo. Hili ni kosa langu ambalo kwalo ninaomba 
msamaha wako nawe unaustahiki kuuombwa. 

Nimekuja kujua kwamba wapo wengine mbali na al-Aamidi kutoka miongoni mwa wapinzani wako 
ambao wanadai kwamba Hadithi ya cheo (al-Manzila) haina matumizi ya jumla, na kwamba haithibitishi 
uimam au uandamizi wa jumla wa Ali. Inathibitisha tu uandamizi wake kwa ajili ya kutokuwepo kwa 
Mtume (s.a.w.w.) pale alipokwenda kwenye vita vya Tabuuk, na kwa kuunga mkono maoni yao wanarejea 
kwenye maneno ya Hadithi yenyewe na lengo lake. wanasema kwamba maneno ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w) yanastahili tu kwenye mazingira ya wakati, yaani pale alipomuacha yeye kama muandamizi 
wake hapo Madina wakati wa vita vya Tabuk. Imamu, amani iwe juu yake, alimuuliza: “unaniacha 
mimi hapa miongoni mwa wanawake na watoto?” Ndipo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.”) akamjibu kuwa: 
“wewe huridhiki kwamba cheo chako kwangu ni sawa na kile cha Harun kwa Musa, isipokuwa kwamba 
hakutakuwa na Mtume baada yangu?” kana kwamba yeye (s a w) akielezea kwamba cheo chake kwake 
ni kama kile cha Harun kwa Musa pale tu Musa alipomuacha yeye amuwakilishe miongoni mwa watu 
wake wakati alipoelekea Mlima Sinai kwa mawasiliano ya siri na Mola wake. Hivyo makusudio hasa 
ya maneno ya Mtume (s.a.w.w.) yalikuwa kwamba Ali ashikilie, kwa kuhusiana naye, nafasi kama ile 
mpaka atakaporejea kutoka Taabuk, kama Harun alivyokuwa kwa Musa wakati wa kuondoka kwenda 
Tuur (Mlima Sinai) kuwasiliana na Mola wake.”

Inaweza kusemwa kwamba hata kama Hadithi hii ikichukuliwa kama ya kutumika kijumla haitoi 
uthibitisho kamili (wa uandamizi wa jumla wa Ali) kwa sababu ilikuwa kwa lengo lile la tukio maalum na 
kauli ya jumla ambayo imeainishwa kwa lengo maalum, na kauli ya jumla huwa inapoteza ujumla wake 
unapopatikana umakhususi, na haiwezi kutumika kama ushahidi katika mas’ala mengineyo. Na amani 
juu yako.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya thElathini

dhul-hijjah 22, 1329 a.h. 

i.  wenye asili ya lugha ya Kiarabu wanaiona ya jumla, ya Kutumika pote,

ii.  uongo wa Maoni Kwamba riwaya ilihusu tukio Maalum,

iii.  Kupingana kwa Maoni kwamba riwaya hiyo siyo ushahidi  wa uandamizi wa jumla wa 
ali. 

Kwamba riwaya hiyo ni ya matumizi ya jumla ama laa tunaliacha hilo kwenye uamuzi wa wale ambao 
lugha mama kwao ni Kiarabu na ambao wana ujuzi sana nayo. wewe ni bingwa wa lugha ya Kiarabu na 
fasihi yake, ambaye uamuzi wako hauwezi kukataliwa wala kupingwa. Hivyo ni yapi maoni yako kuhusu 
suala hili? Na ni yapi maoni ya wazalendo wenzio waarabu? Je wana shaka yoyote kuhusu ujumla wa 
Hadith al-Manzila? Mimi sidhani hivyo. Kwa bingwa wa lugha ya Kiarabu kama ulivyo haiwezekani 
kutilia shaka ujumla wa nyongeza ambayo ni nomino ya jumla na upana wake wenye kujumuisha 
maeneo yake yote. Kama wewe kwa mfano, ukiniambia. “Ninakupa wewe mamlaka yangu ya uhakimu,” 
mamlaka	yako	hivi	yataishia	kwenye	baadhi	ya	masuala	machache	yasifike	kwenye	mambo	mengine?	
Au kauli yako itakuwa ya jumla na yenye kuingiza mambo yote? Mwenyezi Mungu aepushilie mbali 
wewe kuona vinginevyo mbali na kuwa ya jumla, au kuifanya kuwa yenye mipaka katika upana na 
matumizi	yake.	Kama	khalifa	wa	Waislam	atamwambia	mmoja	wa	maafisa	zake;	“Nimekuteua	wewe	
kuwa mtawala mahali pangu juu ya watu,” au “utakuwa na cheo kama kile nilichokuwa nacho juu yao, 
au “nafasi yako kuhusiana na watu itakuwa sawasawa na yangu,” au “utaiendesha nchi yangu mahali 
pangu,” kitakuja akilini mwa mwenye kuambiwa kitu chochote mbali na kwamba utawala wake, cheo 
na nafasi au uendeshaji katika hali zote vitakuwa ni sawa na vile alivyokuwa khalifa? Au itamaanisha 
mipaka	ya	wakati	na	mahali	katika	utawala,	cheo,	nafasi	na	uendeshaji	wa	ofisa	huyo?	Kama	mtu	atadai	
kwamba mwenye kuambiwa atashika utawala, cheo, nafasi na uendeshaji katika mazingira maalum au 
katika masuala maalum, je hataonekana kwamba sio mtiifu au mwenye uchu? 

Kama Khalifa wa waislam atakuwa amemwambia mmoja wa mawaziri wake: “wewe utashika nafasi 
ileile wakati wa utawala wangu, kama nafasi ile aliyoshika umar wakati wa utawala wa Abubakr, bali 
wewe sio sahaba.” Sasa kwa mujibu wa matumizi ya waarabu, kauli hii itaonekana, kulingana na kanuni 
za kawaida, kama yenye kudokeza kwamba huyo waziri atatekeleza mamlaka ya umar katika baadhi ya 
mambo au mazingira maalum au kuelekea kwenye hatua fulani au kwenye mamlaka yote bila ya mipaka? 
una maoni gani juu ya hili? wallahi nina hakika utaichukulia kuwa ni utumikaji wa jumla. Na nina hakika 
kwamba utakiri kwamba hadith ya Mtukufu Mtume: “cheo chako kwangu ni kama kile cha Harun kwa 
Musa,” nafasi ya Ali (a.s.) ilikuwa ni katika vipengele vyote kama ilivyokuwa kwa Haruni na Musa 
kama ilivyoelezwa kwenye mifano hiyo hapo juu. Inaunga mkono uandamizi wa Ali (a.s.), hususan pale 
alipouondoa utume, (ambapo ina maana kwamba Ali alikuwa na haki zote na mamlaka kamili kutoka kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kama ambavyo Harun alikuwa nayo kutoka kwa Musa bali utume wake Harun 
ukiwa ndio upungufu). Tafadhali hebu tafakari juu ya hilo na pia waulize waarabu kwani ndio majirani 
waliokuzunguka, iwapo wanaichukulia utumikaji wa hadith hiyo kuwa wa jumla au wenye mipaka.

Na kuhusu nadharia iliyotolewa na mpinzani wetu ya kwamba Hadihi hii imemwekea Ali haki na fursa za 
Harun wakati ule tu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa amekwenda Tabuuk, inapingwa kwa misingi miwili:
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Kwanza, Hadithi yenyewe ni ya utumikaji wa jumla, kama ilivyoonyeshwa hapo juu. Hata kama 
tukichukulia	kwamba	tukio	la	hadith	kwamba	ni	makhsusi,	haidhoofishi	ujumla	wa	hadith,	kwa	sababu	
kikanuni, wakati mahususi wa kauli ya jumla haubadilishi utumikaji wa jumla wa kauli kuwa utumikaji 
maalum au uliyoainishwa. chukulia kwamba umemuona mtu akiwa kwenye hali ya kunajisika (ana 
janaba) akigusa Ayatul-Kursiyu kwa mfano, na ukamwambia: “Hairuhusiwi mtu yoyote asiye tohara 
kugusa aya za Qur’ani Tukufu.” Sasa katazo hilo litaishia kwa mtu huyo na Ayatul-Kursiyu tu basi, au 
itakuwa ni kwa jumla ya aya zote za Qur’ani na kwa watu wote wasio na tohara? Sidhani kama mtu 
yeyote ataelewa kwamba katazo hili linatumika kwenye Ayatul-Kursiyu tu, sio kwa aya nyingine za 
Qur’ani, na kwa mtu mwenye ‘Janaba’ tu wala sio kwa kila asiye na tohara. Kama mganga atamuona 
mgonjwa wake anakula tende na akamkataza kula vitu vitamu, kukatazwa huko kutachukuliwa kutumika 
kwenye wakati maalum na kwa tende tu au kutakuwa kwa nyakati nyingene za maradhi kama hayo na 
kujumuisha kila kitu chenye utamu pia? Sidhanii kwamba mtu yoyote atachukulia katazo hili kuwa ni la 
wakati	ule	maalum	kwa	kula	tende	tu,	isipokuwa	yule	ambaye	hana	uelewa	wa	kanuni,	asiyejua	sarufi	
ya lugha ya Kiarabu, asiyetambua kabisa matumizi yake na mgeni kabisa kwenye dunia yetu hii hasa. 
Katika mifano hiyo hapo juu, utumikaji wa katazo ni wa jumla ingawa kauli yake ilitolewa kwenye tukio 
maalum. Kadhalika katika Hadithul-Manzila, ambayo iko sambamba kabisa na mifano hii, utumikaji wa 
tamko kuhusiana na nafasi ya Ali (a.s.) ni wa jumla, ingawa tamko lilifanywa kwenye tukio maalum la 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuondoka Madina na kuelekea Tabuuk. 

Pili, Hadithi hii haifungiki kwenye tukio la vita vya Tabuk tu, hivyo mpinzani wetu hawezi kuwa 
mkaidi na kushikilia maoni kwamba matumizi yake yalikuwa kwa wakati ule tu. Kuna hadith sahih na 
mutawatir kutoka kwa Maimamu miongoni mwa kizazi kitoharifu cha Mtume (s.a.w.w.) zinaothibitisha 
kwamba Mtukufu Mtume kwenye mahala pengine pengi pia amemtawaza cheo hicho. wale wanaotaka 
kujiridhisha kuhusu jambo hili wanaweza kurejea kwenye vitabu vya hadith vya Shi’ah. Na wale 
wanaotaka kuyakinisha jambo hili pia wapekue vitabu vya hadith vya ki-Sunni ambavyo vinathibitisha 
riwaya zetu. upinzani kwamba mafuhumu ya Hadithi hii ni ushahidi wa kutumika kwake kwenye tukio 
moja tu la vita vya Tabuk tu hayana msingi, na hayastahiki kutiliwa maanani.

tatu, upinzani kwamba kauli ya jumla inayotokana na tukio maalum haiwezi kutumika kwenye 
matukio mengine ni makosa ya dhahiri kabisa na upotofu mbaya sana, na mtu anayezua upinzani wa 
(ujumla wa) hadith ambayo ndio mada ya mjadala wetu hana mantiki, ama yuko kwenye hali ya kuzimia 
au kama mtu anayempanda mnyama kwenye giza, au aliye kwenye usiku wa msukosuko. Tunamuomba 
Allah (swt) atuepushe na ujahilia huo, na tunamtukuza yeye kwa kutuweka salama katika afya. Kwa 
kweli uainishaji wa kauli yenye utumikaji wa ujumla hauizuii kutumika kama hoja katika suala jingine 
kama hilo kama uainishaji huo si wa kauli jumuishi, hususan pale ambapo uainishaji huo ni wa kuungana 
na kauli ya jumla kama ilivyo kwenye hadithi hii iliyoko kwenye uchambuzi. Kwa maneno haya “bwana 
akimwambia mtumishi wake: “Leo mkirimu kila atakayenitembelea isipokuwa Zayd.”  Kisha mtumishi 
aache kumkirimu mtu asiyekuwa Zayd miongoni mwa waliomtembelea bwana wake, bila shaka watu 
wa kawaida watamuona mtumishi hana nidhamu na ameasi amri, na wenye hikma watamuona anastahili 
lawama, na watahukumu kiakili na kisheria kuwa anastahili adhabu kwa utovu wake wa nidhamu, na kwa 
wale wenye ufahamu wa matumizi ya lugha hawatasikiliza visingizio vyake kama atasema kauli hiyo 
ilitolewa katika hali maalum, na kwa hiyo imepoteza ujumla wake. Kwa upande mwingine watachukulia 
kisingizio chake kuwa kibaya zaidi kuliko kosa lake lenyewe. Hii si kwa sababu nyingine isipokuwa ni 
kwa kuwa utumikaji wa jumla kwa watu wengine unaonekana wazi.

Na wewe unajua kwamba waislam na wengineo siku zote wamezoea kutoa kama hoja kauli ya jumla 
iliyoainishwa bila ya kipingamizi chochote kile. Hii imekuwa ni desturi iliyokubaliwa na watu huko 
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nyuma na masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na waliowafuatia (tabiin) na pia wale waliofuata 
baadaye, vivyo hivyo hadi leo. Na hususan hii ilikuwa ni desturi ya Maimamu wote miongoni mwa kizazi 
kitukufu cha Mtume (s.a.w.w.) na Maimamu wengine wote miongoni mwa waislam, na hili ni suala 
ambalo haliruhusu kuzulia shaka yoyote ile. Na kwako wewe huu utakuwa ni ushahidi wa kutosha juu 
ya kauli ya jumla iliyoainishwa au mahususi kuwa yenye kutumika kwenye masuala mengine pia. Na 
kama isingekuwa hivyo, yaani kutoka kwenye umaalum kwenda kwenye ujumla, basi milango yote ya 
elimu ingebaki imefungwa kwa maimamu wanne wa Ahlus-Sunnah na wanachuoni wengine walioamua 
au	kufikia	sheria	ndogo	kutoka	kwenye	misingi	ya	sheria.	Kwa	hakika	gurudumu	la	elimu	linazunguka	
katika mhimili wa kutumia kauli za jumla, na hakuna kauli ya jumla isipokuwa ina ainisho lake, na kama 
kauli za jumla zitaachwa, basi jengo lote la elimu ya mwanadamu litaanguka chini na mlango wa elimu 
utafungwa. Tunaomba hifadhi kwa Allah (swt), na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 31

dhul-hijjah 22, 1329 a.h.

i. Kuomba Matukio Mengine ya hadithi hii.

Hukutaja matukio mengine ya Hadithi hii kuwa imesemwa mahali pengine popote mbali na Tabuk. 
Ninayo shauku kubwa ya kujulishwa matukio mengine ya furaha (ambamo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amemfananisha	Ali	na	Harun).	Tafadhali	nifikishe	kwenye	chemchemi	za	maji	(yaani	matukio	mengine).	
Na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya 32

dhul-hijjah 24, 1329 a.h.

i.  Moja ya Matukio ni pale Mtume (s.a.w.w.) alipokutana na umm saliim,
ii. suala la Binti wa hamza,
iii. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Kumuegemea ali,
iV. udugu wa awali,
V. Kufunga Milango,
Vi.  Mtukufu Mtume alitumia Kutoa Mfano wa Farqdain (nyota mbili angavu Karibu na ncha 

ya Kaskazini ya dunia ambazo wanamaji hugundulia Mwelekeo) Kati ya ali na harun.
Moja ya matukio muhimu sana ya hadithi hii ya cheo “Hadithul-Manzila” ilikuwa ni tukio la  kule 

kukutana kwa  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa mazungumzo na umm Saliim.152 Alikuwa miongoni mwa 
watu wa mwanzoni kabisa kuingia kwenye uislam na alikuwa mwanamke mwenye akili sana. Alifaidi 
hadhi ya hali ya juu kabisa kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa miongoni mwa watu wa 
mwanzoni kabisa kuukubali uislam, na kwa sababu ya uaminifu wake na nia zake nzuri na umadhubuti 
wa	kustahimilia	dhiki	walizosababishiwa	waumini	wa	Kiislam	na	makafiri.	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w)	
alikuwa akimtembelea na kuzungumza naye nyumbani kwake mwenyewe. Siku moja Mtukufu Mtume 
alimwambia: ”Ewe umm Saliim! Nyama ya Ali ni nyama yangu, na damu yake ni damu yangu; yeye 
anayo nafasi kwangu kama Harun alivyokuwa kwa Musa.”153 Ni lazima utakuwa unajua kwamba Hadithi 

152  yeye alikuwa ni binti ya Milhan Ibn Khalid al-Ansari na dada yake Haram Ibn Milhan. Baba yake na kaka yake waliuawa kishahidi 
wakipigana kwa niaba ya Mtukufu Mtume (s a w). Alikuwa  ni bibi mwenye tabia tukufu mno na busara. yeye alisimulia Hadithi 
nyingi za Mtukufu Mtume (s. a. w.w.), na mwanawe, Anas, pamoja na Ibn Abbas, Zayd Ibn Thabiti, Abu Salmah Ibn Abdul Rahman na 
wengineo wamesimulia riwaya alizozisimulia. yeye alikuwa miongoni mwa watu wa mwanzo waliokubali kuingia na walinganiaji wa 
uislam. wakati wa kipindi cha ujahilia kabla ya uislamu, alikuwa mke wa Maliki Ibn al-Nadhr ambaye kutoka kwake alimzaa Anas Ibn 
Maliki. Mwanzoni mwa uislamu, aliwatangulia watu wengi kusilimu, na alimshawishi mume wake, Maliki  kumwamini Allah na Mtume 
wake	lakini	alikataa;	hivyo	yeye	akamuacha,	na	yeye,	Malik	kwa	hasira	zake	akaondoka	kwenda	Syria	ambako	alifariki	akiwa	kafiri.	
umm Saliim alimtua mwanawe ambaye wakati huo alikuwa na umri wa miaka kumi kumtumikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na Mtume 
aliukubali utumishi wake kwa ajili ya mama yake.wanaume wengi wa Kiarabu wenye hadhi walimchumbia, lakini wakati wote alikuwa 
akisema:	“Mimi	sitaolewa	mpaka	Anas	atakapofikia	utu	uzima	na	awe	na	uwezo	wa	kunganyika	na	wanaume.”	Hiyo	ndiyo	sababu	Anas	
alikuwa  akiesma: “Mwenyezi Mungu amzawadie mama yangu, kwani alikuwa mlezi wangu mzuri sana.” Abu Talhah al-Ansari alisilimu 
na	kuwa	Mwislam	mikononi	mwa	Umm	Saliim.	Yeye	alimchumbia	wakati	akiwa	bado	ni	kafiri,	akamkatalia	mpaka	alipokubali	kuingia	
uislam kwa mfano wake na hivyo kusilimu kwake kukawa ndio mahari yake kwa mama huyu. Alipata mtoto wa kiume kutokana na Abu 
Talha, lakini mtoto alishikwa na maradhi na akafariki. Aliwaomba watu wake kwamba mtu yeyote asimtangulie katika kutoa habari za 
kifo chake kwa Abu Talha kabla yake. wakati mume wake aliporudi nyumbani na kumuulizia kuhusu mwanawe, yeye alisema: “yupo 
kwenye	ametulia	mno	kuliko	mwanza.”	Yeye	akafikiria	kwamba	mtoto	wao	alikuwa	amelala.	Alimuandalia	mumewe	chakula	cha	jioni	
ambacho alikila. Kisha yeye akavaa mavazi yake mazuri kabisa na kujipamba na kuweka manukato kwa ajili ya mume wake, na mumewe 
akaenda kulala naye na kufanya jimai. Kesho yake akamwambia mumewe: “Mwanao amefariki.” Abu Talhah aliisimulia habari hii kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambaye naye akamwambia.”Mwenyezi Mungu aufanye usiku huo kuwa wenye baraka kwenu nyote. Mama 
huyu akaendelea kusema: “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), alimuomba Mwenyezi Mungu anijaalie mimi baraka na neema. Katika usiku 
ule ule alishika mimba ya Abdullah ibn Abu Talhah ambaye juu yake mwenyezi Mungu alimjaalia kumpata Ishaq ibn Abdullah ibn 
Abu Talhah, ambaye alikuwa na kaka zake tisa na wote ndugu kumi walikuwa wanachuoni mashuhuri wa elimu ya dini. umm Salim 
alikuwa akishiriki katika misafara ya kivita ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Katika siku ya uhud, yeye alikuwa na sime mkononi mwake 
ambayo	angefumulia	matumbo	ya	kafiri	yoyote	wa	Makka	ambaye	angediriki	kusogelea	karibu	yake.	Alikuwa	ndiye	mwanamke	bora	
katika kuhudumia uislamu na kutangaza. Simjui mwanamke mwingine yeyote ambaye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akimtembelea 
nyumbani kwake mwenyewe na aliyekuwa pia akimzawadia Mtume. yeye alikuwa anaitambua vyema hadhi na umuhimu wa jamaa wa 
karibu wa Mtume (s.a.w.w.) na mwenye ujuzi wa haki zao na fadhaili zao, rehema Zake Mwenyezi Mungu ziwe juu yao wote.

153  Hadithi hii, yaani hiyo iliyosimuliwa na umm Salim ni namba 2554 katika Kanz-al-Ummal kwenye Jz. 4, uk. 154. Imejumlishwa pia 
ndani ya Muntakhab al-Kanz; hivyo rejea kwenye mstari wa mwisho pembezoni mwa ukurasa wa 31 wa Jz. 5 katika Musnad ya Ahmad, 
ambapo hadithi hiyo inatokeza kwenye maelezo mafupi ya ziada.   
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hii ilikuwa ni tamko lisilo la kuandaliwa la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) lisilo na sababu dhahiri au rasmi 
ama tukio kwa ajili yake, isipokuwa kama tangazo au bishara njema ya ushauri kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kuhusiana cheo cha makamu wake wa jumla wakati wa uhai wake, na ambaye atachukua 
nafasi yake (ya mamlaka) mara atakapokuwa ameaga dunia. Kwa hiyo sio busara wala haki kuishia 
utumikaji wa hadithi hii ya cheo “Manzila” kwenye vita vya Tabuk tu.

Hadithi kama hiyo ilitamkwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika suala la binti wa Hamza ambaye 
kulikuwa na mzozano juu yake kati ya  Ali,  Ja’far na Zayd. Mtume wa Mungu (s.a.w.w.) ndipo basi 
akasema: “oh Ali! wewe kwangu ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa…..”

Kadhalika hadithi hii ilitamkwa wakati Abu Bakr, umar, na Abu ubaydah Ibn Jarrah walipokuwa pamoja 
na Mtume (s.a.w.w.) aliyekuwa amemuegemea Ali. Mtume (s.a.w.w.) alimpigapiga Ali mabegani na akasema: 
“oh, Ali! wewe ulikuwa ndiye muumini wa kwanza kushawishiwa na Imani na wa kwanza kuingia uislamu, 
na unacho cheo kwangu kama kile154 cha Harun alichokuwa nacho kwa Musa.”155

Na ni moja ya zile Hadithi alizosimulia Mtukufu Mtume wakati wa tukio la udugu wa Kwanza 
lililofanyika huko Makka kabla ya kuhama miongoni mwa Muhajirin, ambapo Ali (a.s.) alichaguliwa 
kama ndugu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) kwa kuwaacha wengineo.

 Hadith hii ilirudiwa tena katika tukio la udugu wa Pili, ambao ulisimamishwa huko Madina baina ya 
Muhajirin na Ansar, miezi mitano baada ya kuhama. Katika matukio yote haya, Mtukufu Mtume (s.a.w.w) 
alijichagulia mwenyewe Ali kuwa ndugu yake. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimtwaa Ali kama ndugu yake 
kuliko wengine wote,156 na akimwambia: “wewe kwangu ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa, lakini 
kwa hakika hapatakuwa na Mtume baada yangu.” Idadi kubwa ya hadithi na mutawatir kuhusu suala hili 
zimesimuliwa kwetu na Maimam wa Ahlul-Bayt (a.s.). Kama ukitaka kuziona riwaya zilizosimuliwa 
na wengine kuhusu ule udugu wa kwanza, tafadhali rejea ile Hadithi iliyosimuliwa na Zayd Ibn Abu 
Awfih,	ambayo	pia	imesimuliwa	na	Imam	Ahmad	Ibn	Hanbal	kwenye	kitabu	chake	Manaqib Ali (yaani 
Sifa na ubora wa Ali ibn Abi Talib), na Ibn Asakir katika Tarikh yake,157 Al-Baghawi na Tabraniy katika 
Mu’ajam zao, al- Baruudi katika al-Marifat, na Ibn Adi158 na wengineo. Hadithi hii ambayo ni ndefu sana 
na ambayo ina maelezo kamili kuhusu udugu huo inaishia na maneno aliyoyasema Ali: 

“Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu! Nafsi yangu (kama) imekufa, na mgongo wangu (kama) ume-
vunjika, baada ya kuona kwamba umeunga undugu miongoni mwa masahaba zako ambapo umeniacha 
mimi peke yangu. Kama hii ni kutokana na kutoridhika, basi ninakuomba msamaha kwa ukarimu wako 
na uilinde heshima yangu. Mimi nipo kwa ajili yako.”

Mtume wa Mwenyezi Mungu akasema: ‘Ninaapa kwa yule aliyenituma mimi kwa haki, sikukubakisha 
wewe ila kwa ajili yangu mwenyewe. wewe kwangu ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa, isipokuwa 
154  Imam Nasa’i ameielezea hadith hii katika uk. 19 wa kitabu chake Ikhtisasul Alawiya.
155  Hii imenukuliwa na al-Hasan ibn  Badr na al-Hakim katika mlango wake juu ya Kunniyat, na al-Shirazi katika mlango wake wa Alqaab’, 

na Ibn al-Najjar pia ameisimulia ambayo inatokeza mara mbili katika uk. 395 wa Kanz al- Ummal Jz. 6. ni Hadith ya 6029 na pia 6032.        
156  Akizungumzia kuhusu Ali (a s) katika Istiiab yake, Ibn Abd al-Birr anasema: “Mtume wa Allah, (s. a. w.w) Aliunga udugu miongoni mwa 

muhajiria, kisha kati ya Muhajiria na Ansar. Katika matukio yote haya, yeye  (s. a. w. w) alimwambia Ali (a s) peke yake kwamba: “wewe 
ni ndugu yangu katika dunia hii na Akhera,”  kisha akaunga udugu kati yake mwenyewe na Ali (a. s.).” Maelezo zaidi yamo kwenye vitabu 
vya wasifu wa Mtume (s.a.w.w.) na vya Hadithi kuhusu matukio haya mawili. Kwa maelezo zaidi juu ya udugu wa kwanza, rejea uk. 26, 
Jz. 2 ya Al-sira al- Halabiyya, na kwa undugu wa mara ya pili katika uk. 120 wa Jz. 2 pia ya Al-Sira al-Halabiyya, ambamo utakuta jinsi 
Mtume (s.a.w.w) alivyompendelea Ali (a s) katika matukio yote hayo kuliko mwingine yeyote katika udugu. Maelezo hay ohayo juu ya 
udugu wa kwanza na wa pili yanapoatikana katika al-Sira Al-Dahlaniyya, kama yalivyo katika al-Sira al-Halabiyya, na pia ameeleza 
kwamba ule udugu wa pili ulitokea miezi mitano baada ya kuhama (Hijirah). 

157  Hii imenukuliwa kutoka kwa Ahmad na kwa Ibn Asakir na kundi la wasimulizi waaminifu kama vile al-Muttaqi al-Hindi, tafadhali rejea 
kwenye Hadithi ya 918 ya Kanz al-Ummal yake, mwanzoni mwa ukurasa wa 40 wa Jz. 5. Na pia kwenye Hadithi ya 5982 katika uk. 390,  
Jz.  6 ambapo ameinukuu kutoka kwenye Manaqib Ali cha Imam Ahmad.

158  wanachuoni wengine waaminifu wameinukuu hadith hii kutoka kwa Maimamu hawa wa Ahlus-Sunnah, mmoja wao akiwa ni al-Muttaqi 
al-Hindi. Tafadhali rejea kwenye Hadithi Na. 919 mwanzoni mwa ukurasa wa 41 wa Jz. 5 ya kitabu chake cha Kanz al-Ummal.
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hapatakuwa na Mtume baada yangu. wewe ni Ndugu yangu, na mrithi wangu.’ Ali (a.s) akamuuliza: ‘Ni 
nini nitakachorithi mimi toka kwako?’ yeye Mtume (s.a.w) akamjibu: “Kile ambacho Mitume wa kabla 
yangu walikiacha kama urithi: Kitabu cha Mola wao, na Sunnah zao wenyewe na wewe utakuwa pamoja 
nami na binti yangu Fatimah katika kasri langu ya peponi. wewe ni ndugu yangu na mshirika wangu.” 
Kisha Mtume (s.a.w.w.), rehema na amani iwe juu yake na juu ya kizazi chake, akasoma aya hii: 

“….. wawe ndugu, juu ya viti wakielekeana …..” (15:47)

Kuhusu ule udugu wa Pili tafadhali rejea kwenye Hadith iliyosimuliwa na Tabrani  Al-Tafsir Kabir 
yake, na kusimuliwa na Ibn Abbas. Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alimwambia Ali (a s): 

“Huna furaha kwa sababu nimeanzisha udugu baina ya Ansar na Muhajirnia na kwamba sikukuchagulia 
ndugu kutoka miongoni mwao? Huridhiki wewe kwamba nafasi yako kwangu ni kama ile ya Harun kwa 
Musa, isipokuwa hakutakuwa na Mtume baada yangu?”159  

Hadithi hiyo hiyo pia ilisimuliwa pia wakati milango ya masahaba iliyokuwa imeeleke msikiti wa 
Mtume hapo Madina ilipoamriwa kufungwa isipokuwa ule wa Ali. Inakutosha nukuu ya riwaya ya Jabir 
Ibn Abdullah Ansar ambaye anasema: Mtume wa Allah, rehema na amani juu yake na juu ya kizazi 
chake, amesema; “Ewe Ali! Imeruhusiwa juu yako kufanya katika msikiti huu chochote kile ambacho 
mimi ninaruhusiwa, na wewe kwangu kwa uhusiano ni kama Harun alivyokuwa kwa Musa, isipokuwa 
hakutakuwa na Mtume baada yangu.” Hudhaifa Ibn usaid ali-Ghiffari amesema kwamba: “Mtume 
(s.a.w) wakati mmoja alitoa khutuba katika tukio la kufungwa kwa milango hiyo, ambapo alisema: 
‘Kuna baadhi ya watu ambao wamehuzunika na kutokubaliana na kuuacha kwangu wazi mlango wa 
Ali na kufunga milango ya wengine. Sikumruhusu kwa mapenzi yangu binafsi Ali kubakia msikitini 
na kuwatoa wengine nje ya msikiti. Ninaapa wallahi kwamba Allah ndiye aliyewatoa na kumbakisha 
Ali humo. Allah Mwenye kuheshimika na Mtukufu aliwasiliana na Musa na ndugu yake juu ya amri 
ya kujenga majumba katika mji (huko Misri) kwa ajili ya wafuasi wao na kuyafanya makazi yao kuwa 
Qibla	na	kutekeleza	 swala	 zao,’	mpaka	 akafikia	kusema:	 ‘Nafasi	 ya	Ali	 kwa	kuhusiana	na	mimi	ni	
kama Harun alivyokuwa kwa Musa, na yeye ni ndugu yangu, na hairuhusiwi kwa yeyote kulala na 
mwanamke ndani ya msikiti isipokuwa Ali.’”

Kuna matukio mengi ya Hadithi hii tunayojadili ambayo hayahitaji kutajwa katika barua fupi kama 
hii, hivyo ni matumaini yangu kwamba matukio niliyoyataja hapa yanatosha kubatilisha madai kwamba 
hii Hadithi ya cheo (Manzila) ilikuwa kwa tukio maalum la vita vya Tabuk tu. Kwa kuzingatia wingi wa 
matukio niliyotaja hapo juu, madai hayo yanapoteza nguvu na kuonekana hayana msingi kabisa. 

yeyote ambaye amechunguza vizuri na kwa makini wasifu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), atajua 
kwamba yeye, rehema na amani ziwe juu yake na juu ya kizazi chake, alikuwa akiwafananisha Ali na 
159  Hii imenukuliwa na al-Muttaqi al-Hindi katika Kanz al-Ummal yake. Vilevile tafadhali rejea kwenye uk. 31 wa Muntakhab ya Kanz 

al-Ummal  kwenye pambizo ya Musnad Ahmad Jz. 5, ambamo utaikuta neno kwa neno kama vile tulivyoitoa hapo juu. Hebu tazama 
hii hali ya usuhuba mzuri, upole, na upendo kama wa baba anayejaribu kutuliza hisia za mtoto wake, upendeleo na huruma ambavyo 
maneno haya “umedhika ….. “ yanawasilisha. Pengine huenda ukazungumzia kwamba wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa tayari 
amekwishamteua Ali kama ndugu yake katika tukio la udugu wa Kwanza, asingekuwa na mashaka pia katika utwaaji wake katika tukio 
la	Udugu	wa	Pili	na	angefikiria	hili	tukio	la	baadae	kwamba	ni	lenye	kufanana	na	lile	la	mwanzo	na	akangojea	kwa	subira	kabisa	mpaka	
kumalizika kwa kadhia hiyo. Mimi ningesema kwamba hakuna kulinganishwa kati ya matukio haya ambako kungeweza kufanyika kwa 
sababu udugu wa Kwanza ulikuwa baina ya Muhajir tu; na Muhajir mmoja akafanywa ndugu wa Muhajir mwingine, ambapo kwenye 
lile la safari ya pili ilikuwa ni baina ya Muhajirina na Ansari, Muhajir mmoja katika tukio la pili aliweza kuunganishwa na Ansar – na Ali 
kwa kawaida angetegemea udugu uunganishwe kati yake na Ansar na wala sio na Mtume (s.a.w.w) ambaye alikuwa ni muhajirina kama 
yeye.  Pale Mtume wa Mwenyezi Mungu alipokuwa hakuunga udugu kati yake na Ansar yeyote, mashaka kidogo yaliitawala akili yake na 
akadhani kwamba amepuuzwa, kwa hiyo akawa na wasiwasi. Lakini Allah na Mtume wake walikuwa wakimpendelea Ali kuliko Muhajir 
na Answari wote, na kwa hiyo Mtume wa Allah (s.a.w.w) akatwaa udugu, na Ali kinyume na mategemeo ya wengi.
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Harun kama zile nyota mbili angavu (farqadain) ambazo zinafanana sana, hakuna moja inayotofautiana 
na nyingine. Na ni moja ya dalili za ujumla wa cheo hicho kilichotajwa kwenye Hadithi ya cheo. Hata 
kama dalili hizo zikipuuzwa, maneno yenyewe hasa ya hadith hii yanawasilisha akilini utumikaji wa 
jumla bila kisingizio chochote, kama tulivyoeleza hapo juu, na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 33 

DHUL- HIJJAH 25, 1329 A.H.

i. ni lini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwafananisha 

ii. ali na harun na hizo nyota Mbili (Farqadain)? 

Bado hakijabainika waziwazi kile unachomaanisha kusema kwamba yeye, rehema na amani ziwe juu 
ya kizazi chake alikuwa akiwalinganisha Ali na Harun na nyota mbili, farqadain zinazofanana sana; na ni 
lini alipofanya hivyo? wassalam. 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 34

dhul-hijjah 27, 1329 a.h.

i. Katika siku ya shabar, shubayr, na Mushbir,
ii. siku ya tukio la Kuunga udugu, 
iii. siku ya Kufunga Milango.

chunguza wasifu wa Mtume, rehema na amani ziwe juu yake na kizazi chake, na utamkuta yeye 
akiwafananisha Ali na Harun kama nyota mbili angavu katikati ya mbingu, na macho mawili usoni. 
Hakukuwa na tofauti katika nafasi au cheo kilichoshikiliwa na wawili hawa katika umma zao husika.

utaona ambavyo yeye Mtume, rehema na amani ziwe juu yake na juu ya kizazi chake, alivyokataa 
kuwaita  watoto wa Ali majina isipokuwa kama yale yaliyofanana na ya watoto wa Harun, kwa kuwaita 
Hasan, Husein na Muhsin na akasema: “Nimewapa majina ya watoto wa Harun, Shabar Shabayr na 
Mushbir,”160 akikusudia kwa hilo kukazia kule kufanana kikamilifu kati ya wawili hao katika hatua na 
mazingira ya hali zote. Kwa sababu hii, Mtume (saww) alimtwaa kama ndugu yake na akampendelea 
yeye juu ya wengine wote, ili kule kufanana kwa wote wawili kuhusiana na ndugu zao wahusika 
kuweze kuwa sawa kabisa, na alipenda pia kuhakikisha kwamba hapakuwa na jambo lolote la tofauti 
linaloachwa kati yao. Ni jambo linalofahamika sana kwamba yeye rehema na amani ziwe juu yake 
na juu ya kizazi chake, aliunga udugu miongoni mwa sahaba zake mara mbili, akimfanya Abu Bakr 
katika tukio la kwanza kuwa ndugu wa umar, na uthuman ndugu wa Abdul Rahman Ibn Auf. Katika 
udugu wa safari ya pili, umar alifanywa kuwa ndugu wa Atban Ibn Malik. Lakini kama ujuavyo 
vizuri kabisa bado katika matukio yote, Ali alifanywa kuwa ndugu wa Mtume wa Allah, rehema na 
amani ziwe juu yake na juu ya kizazi chake.

Kwa ukosefu wa nafasi hatuwezi kutoa hapa zile hadith sahihi zote juu ya suala hili ambazo zimesimuliwa 
kupitia kwenye vyanzo vya kuaminika kama vile Ibn Abbas, Ibn umar, Zayd Ibn Arqam, Zayd Ibn Abu 
Aufi,	Anas	Ibn	Malik,	Hudhaifa	Ibn	al	Yamani,	Makhduuj	Ibn	Yazid,	Umar	Ibn	al-Khattab,	al-Bara	Ibn	
Azib, Ali Ibn Abu Talib, na wengineo, ambamo Mtukufu Mtume wa Allah (s.a.w.w.) anasimuliwa kwamba 
alimwambia Ali: “wewe ni ndugu yangu katika dunia hii na dunia ya kesho Akhera.” 161 

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliweka mkono wake juu ya kichwa cha Ali akisema: “Hakika huyu ni ndugu 
yangu na mtekeleza wasii wangu na mrithi wangu miongoni mwenu, kwa hiyo, msikilizeni na mtiini.” yeye, 
(s.a.w.w.) siku moja alitoka nje kuja kuungana na masahaba zake akiwa na tabasamu pana usoni mwake. 
Abdul Rahman Ibn Awf akamuuliza ni nini kilichomfurahisha sana hivyo. yeye (s.a.w.w.) akamjibu; 

160  Kuhusiana na hili riwaya nyingi zimesimuliwa kwa mujibu wa vyanzo sahihi vya hadithi za Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). Rejea ukurasa 
wa 265 na 168, Jz. 3, ya al-Mustadrak, na utaona juu ya suala hili, hadithi ya wazi kabisa ambayo ni sahih kwa mujibu wa vipimo vya 
Masheikh wote wawili (Bukhari na Muslim). Imamu Ahmad vilevile ameinukuu hadithi iliyosimuliwa na Ali kwenye uk 98, Jz. 1, ya 
Musnad yake. Na Ibn Abdul-Bar pia ananukuu katika tafsiri ya mjukuu wa Mtume al- Hasan (as) kwenye kitabu cha Isti’ab, na hata 
al-Dhahabi pia ameinukuu katika kitabu chake Talkhis, akiukubali usahihi wake, pamoja na ushabiki wake wa kidini na muonekano wa 
mkengeuko kutoka kwa Harun wa taifa lake, na kutoka Shabir na Shubair wake. Vilevile imenukuliwa na Baghawi katika kitabu chake 
Mu’ajam, na Abdul Ghani kutoka kwenye kitabu chake Iidhah, kama ilivyoandikwa kwenye ukurasa wa 115 wa al-Sawa’iq al-Muhriqa, 
kutoka kwa Salman na Abdul Ghani katika ‘Asakir.’

161  Al-Hakim ameinukuu kwenye ukurasa wa 14, Jz. 3, ya kitabu chake Al-Mustadrika kama ilivyosimuliwa na Ibn umar akinukuu vyanzo 
viwili tofauti ambavyo vyote ni sahihi kwa viwango vya Masheikh wote wawili. Al-Dhahabi vilevile ameinukuu kwenye kitabu chake 
Talkhis huku akikubali usahihi wake. Al-Tirmidhi vilevile anainukuu kwa aliyenukuliwa na Ibn Hajar katika ukurasa wa 73 wa kitabu 
chake Al-Sawa’iq al-Muhriqa. Na wanahistoria waandishi ambao wametoa maelezo juu udugu huu wa mara mbili wameiandika hadithi 
hii kama yenye usahihi unaokubalika.
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“Nimepokea habari njema kutoka kwa Mola wangu kuhusu ndugu yangu na binamu yangu, na pia 
kuhusu binti yangu kwamba  Mwenyezi Mungu amemchagua Ali kuwa mume wa Fatimah.” (Hadith hii 
imesimuliwa na Abu Bakr al-Khawarizmi kama ilivyoelezwa katika uk. 103 wa Sawaiq al-Muhriqah.)

wakati Bibi wa mabibi alipotoka kuelekea kwa mume wake, Ali, mkuu wa kizazi cha Mtume 
(s.a.w.w.), Mtume (s.a.w.w) akasema: “Ewe umma Ayman nenda ukamchukue ndugu yangu.” umm 
Ayman akauliza: “Huyu ni ndugu yako, kisha bado unamuozesha kwa binti yako?!” yeye akasema: 
“Naam hakika ni hivyo ewe umm Ayman.” yeye umm Ayman akaenda kumuita Ali ambaye alikuja 
kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)162 ambaye mara nyingi sana Mtukufu Mtume alikuwa akizungumza na 
Ali huku akisema, “Huyu ni ndugu yangu binamu yangu mtoto wa ami yangu wa kiumeni, mkwe wangu 
na baba wa wanangu.”163 wakati mmoja wakati wa maongezi na Ali alimwambia: “wewe ni ndugu 
yangu	na	rafiki	yangu.”164	Katika	tukio	jingine	alimwambia:	“Wewe	ni	ndugu	yangu,	rafiki	yangu	na	
sahaba yangu huko peponi.”165 yeye, (s.a.w.w) wakati mmoja alizungumza naye wakati walipokuwa 
wamehitifiana	kati	yake	na	kaka	yake	Ja’far,	Zayd	Ibn	Harithah,	akisema:	“Lakini	Ewe	Ali!	Hakika	
wewe ni ndugu yangu na baba wa wanangu na wewe unatokana nami, na wewe ni wangu.”166 Siku 
moja alimwambia Ali: “wewe ni ndugu yangu na waziri wangu. utalipa madeni yangu, utatimiza 
ahadi zangu, na utatekeleza majukumu ama kazi zangu.”167 Na pale kifo kilipomkaribia, wazazi 
wangu wote wawili wewe kafara kwa ajili yake, yeye alisema: “Niitieni ndugu yangu.” wakamuita 
Ali akaingia chumbani. yeye (s.a.w.w.) akamwambia: “Sogea karibu yangu;” Ali (a.s) akamsogelea 
karibu zaidi na akakiweka kichwa cha Mtume kwenye paja lake. Alibaki akimnong’oneza sikioni 
mwake mpaka roho yake tukufu ilipotoka mwilini mwake na kiasi cha mate ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) yalimdondokea Ali  (a.s.).168 

Mtume wa Allah, rehema na amani ziwe juu yake na juu ya kizazi chake vile vile amesema: 
“Imeandikwa katika mlango wa Peponi: ‘Hakuna mungu isipokuwa Allah, Muhammad ni Mtume wa 
Allah, Ali ni ndugu wa Mtume wa Allah.”169  Na katika ule usiku wa Hijrah Mtume alipotoka Makka 
kwenda Madina, Mwenyezi Mungu aliwafunulia Jibrail na Mikaili: “Nimeunga udugu kati yenu 
na nimekadiria kipindi cha uhai wa mmoja wenu kuwa kirefu kuliko cha mwingine. Je, mko tayari 
kuhiari kupeana kama zawadi huo urefu wa ziada wa uhai kati yenu?” Lakini kila mmoja alijipendelea 
mwenyewe hayo maisha marefu zaidi. Mwenyezi Mungu akasema: “Kwa nini msiige mfano wa Ali 
Ibn Abu Talib, nimeunga udugu kati yake na Muhammad (s.a.w.w). Sasa hivi amelala kwenye kitanda 
cha Muhammad kwa ajili ya kuyalinda maisha ya Muhammad kwa kuyatoa muhanga maisha yake 
mwenyewe. Sasa shukeni duniani wote wawili mkamlinde kutokana na maadui zake.” wote wakashuka. 
Jibrail akasimama kichwani kwa Ali, na Mikaili akasimama miguuni. Jibrail akaguta” “Hongera! 

162  Hii imenukuliwa na al-Hakim katika uk. 159, Jz. 3, ya al-Mustadrak yake. Na Dhahabi ameinukuu katika kitabu chake Talkhis huku 
akikiri usahihi wake. Ibn Hajar anainukuu katika sura ya 11 ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa. wote wale walioandika kuhusu harusi ya al-Zahra 
(as) wameitaja bila tofauti yoyote.

163  Hii imeandikwa na al-Shirazi katika kitabu chake “Alaqah,” na Ibn Hajjar ambaye anamnukuu Ibn umar, na Al-Muttaqi al-Hindi 
ameinakili katika kitabu chake Kanz al-Ummal na katika Al-Muntakhab yake ameimbatanisha pambizoni mwa kitabu chake Musnad; 
tafadhali rejea kwenye msitari wa pili wa pambizo kwenye uk. 32, Jz. 5.

164  Ibn Abdul-Bar ameisimulia hii katika maelezo yake juu ya Ali (a.s.) katika Isti’aab akinukuu mlolongo wa vyanzo hadi kwa Ibn Abbas. 
165  Khatiib ameiandika hii kama hadith ya 6105 katika uk. 402 Jz. 6 ya Kanz ul-Ummal.
166  Al-Hakim anainkuu katika ukurasa wa 217, Jz. 3, ya kitabu chake al-Mustadrak, akinukuu chanzo ambacho usahihi wa wasimuliaji wake 

unathibitishwa na Muslim. Al-Dhahabi amekiri ukweli huo huo katika kitabu chake Talkhis kwa kipimo hichohicho.
167  Tabraniy ameinukuu katika kitabu chake Al-Kabir kutoka kwa Ibn umar, na imenakiliwa na al-Muttaqi al-Hindi katika kitabu chake Kanz 

al-Ummal halikadhalika katika Al-Muntakhab; hivyo, tafadhali rejea kwenye yaliyomo kwenye pambizi ya uk. 32, Jz. 5, ya ‘Musnad’.  
168  Hii imenukuliwa na Ibn Sa’d katika uk. 51, Sehemu ya pili, Jz. 2, ya kitabu chake Tabaqat, na vilevile inatokeza katika uk. 55, Jz. 4, ya 

Kanz al-Ummal.
169  Hii imenukuliwa na Tabraniy katika kitabu chake al-Awsat, na al-Khatib katika kitab chake Al-Muttafaq wal-Muftaraq, na imewasilishwa 

na mwandishi wa Kanz al-Ummal; hivyo, rejea kwenye Muntakhab na tazama tanbihi iliyojumuishwa katika ukurasa wa 35, J. 5, ya 
Musnad ya Ahmad. Vilevile imewasilishwa na Ibn Asakir katika tanbihi yake ukurasa wa 46.
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Hongera! Ewe mwana wa Abu Talib. Hakuna mwingine kama wewe. Hata mwenyezi Mungu (s.w.t) 
anajigamba juu yako kwa malaika wake.” Kuhusiana na tukio hilo, ndipo ikashuka Aya ya: 

“Na katika watu yupo auzaye nafsi yake kwa kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu …..”( 2:207).170 

Ali mwenyewe alikuwa mara kwa mara akisema: “Mimi ni mtumwa wa Allah (s.w.t) na ndugu wa 
Mtume wake, na mimi ndio mkweli mkuu (swidiq al-Akbar) wa wote. Hakuna mwingine yeyote awezaye 
kusema hivi isipokuwa muongo.”171 Na kisha akasema: 

“Wallahi	mimi	ni	ndugu	wa	Mtume	wa	Mwenyezi	Mungu	na	rafiki	yake	na	binamu	yake	na	mrithi	wa	
elimu yake, nani mwingine mwenye cheo bora zaidi cha kumrithi yeye kuliko mimi?”172 Na katika siku 
ya Shura (ile inayoitwa mashauriano ya kumchagua Khalifa) alimwambia uthuman, Abu Rahman Sa’d 
na Zubeir: “Muapieni Allah na mnijulishe kama kuna yeyote miongoni mwenu mbali na mimi, ambaye 
Mtume wa Mwenyezi Mungu aliunga udugu pamoja naye miongoni mwa waislam?” wao wakajibu: 
“wallahi hakuna yeyote.”173 wakati Ali alipopambana na al-walid katika vita vya Badr, walid alimuuliza: 
“wewe ni nani?” Ali akajibu: “Mimi ni mtumwa wa Allah na ndugu ya Mtume wake.”174 Pale umar al-
ipokuwa Khalifa, siku moja Ali alimuuliza175 “Tuseme wana wa Israil fulani wanakujia wewe, na mmoja 
wao akakuambia kwamba yeye ni mtoto wa ami yake Musa, je, angepata kipaumbele juu ya masahaba 
wake (wa Musa)?” umar akajibu: “Ndiyo, hakika.” Ali akasema: “Mimi, wallahi ni ndugu wa Mtume 
wa Allah na mtoto wa ami yake.” umar akavua joho lake na akalitandaza kama zulia, huku akisema: 
“wallahi wewe hutakaa mahali pengine popote pale mbali na hapa juu ya joho langu mpaka hapo tutaka-
poachana.” Ali alikaa juu ya joho hilo na akabakia hapo mpaka walipoachana, na umar alibaki amekaa 
mbele yake. Hii ilikuwa ni kukiri kipaumbele cha ndugu wa Mtukufu Mtume na binamu yake. 

Loh! kugeuka gani kwa kalamu yangu! Mada yetu ilikuwa ni juu ya kufungwa kwa milango inayoelekea 
msikitini. Mtukufu Mtume (s.a.w) aliamuru milango ya nyumba za sahaba zake wote inayoelekea Msikiti 
ifungwe moja kwa moja, kwa sababu ilikuwa hairuhusiwi kuingia Msikitini katika hali ya najisi kuu 
(janaba). Lakini akaruhusu mlango wa Ali kubakia wazi, na aliruhusiwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu 
kuingia au kukatiza msikitini kama vile tu alivyoruhusiwa Harun kuingia au kupita katikati ya msikiti 
akiwa katika hali ya janaba. Na hivyo kutoa uthibitisho mwingine wa ujumla wa kufanana kwa wao 
wawili, amani iwe juu yao. Ibn Abbas anasema: “Mtume wa Allah, (s.a.w) alikuwa ameamuru milango 
yote inayoelekea msikitini kufungwa isipokuwa ule wa Ali, ambaye alikuwa akiingia humo hata alipokuwa 

170  waandishi wa vitabu vya hadithi wameisimulia hadith hii katika Masanid zao, na imetajwa na Fakhrul-Din Razi wakati akitafsiri aya hii. 
Tafadhali rejea maelezo ya Suratul-Baqarah, ukurasa 189, Jz.2, ya Al-Tafsir-al-Kabir 

171  Tafadhali rejea Jz. 3, uk. 126 wa Mustadrak. Na Dhahabi ameiandika kwenye Talkhiis yake ambamo amekiri kwamba ni hadith sahihi.
172  Hii imenukuliwa na an-Nasai katika Al-Khasa’is al-Alawiyya, na al-Hakim mwanzoni mwa uk. 112, Jz. 3, ya kitabu chake Al-Mustadrak, 

na Ibn Abu Shaybah na Abu Aasim katika Al-Sunnan zao, na Abu Na’im katika Al-Ma’rifat. Vilevile imeandiwa na al-Muttaqi al-Hindi 
katika Kanz al-Ummal na pia katika Muntakhab al-Kanz yake. Rejea kwenye yale ambayo yamo katika pambizo ya ukurasa wa 40, Jz. 
5, ya Musnad Ahmad.

173  Hii inanukuliwa na Ibn Abd’l-Birr katika maelezo juu ya Ali katika Isti’ab yake. wanachuoni wengine maarufu na wa kutegemewa 
wameisimulia pia.

174  Hii imenukuliwa na Ibn Sa’d wakati anajadili vita vya Badr katika Tabaqat , uk. 15, Sehemu ya Kwanza, Jz. 2.
175  Kama ambavyo Dar Qutni ananukuu katika Maqsad ya tano ya aya mapenzi kwa kizazi cha Mtume “Mawadda” (43:23), na ni aya ya 

14 kati ya aya ambazo Ibn Hajar amezijadili katika Sura ya 11 ya Sawa’iq al-Muhriqa; Tafadhali rejea uk. 107 wa Sawa’iq al-Muhriqa.
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na hali ya janaba, kwa sababu ilikuwa ndio njia pekee ya kuingia na kutokea nyumbani kwake.”176 umar 
Ibn al-Khattab anasimuliwa kuwa amewahi kusema:177 “Ali Ibn Abu Talib alijaaliwa mambo matatu. 
Kama mimi ningeangukiwa na moja ya hayo basi ningelithamini hilo zaidi kuliko msururu mzima wa 
ngamia wekundu – kumpata kwake Fatimah binti ya Mtume wa Allah kama mke wake, makazi yake pale 
msikitini pamoja na Mtume wa Allah, na kuwa halali kwake humo msikitini ambayo hayaruhusiwi humo 
kwa mwingine yeyote, na kule kupata kwake bendera ya uislam wakati wa vita vya Khaibar.” Hadith hii 
ni sahihi na ya kutegemewa vilevile kwa mujibu wa vigezo vya masheikh wawili, Bukhari na Muslim. 

Siku moja Sa’id ibn Malik alisimulia hadithi sahihi inayoorodhesha sifa za kipekee za Amirul-
Mu’minin Ali na akasema: “wakati Mtume wa Allah alipoifunga milango yote pale msikitini, pamoja na 
ule wa al-Abbas, ami yake, Al-Abbas akamwambia: “unafunga milango yetu sisi inayofungukia msikitini 
na kubakisha mlango wa Ali” yeye, rehema na amani ziwe juu yake na juu ya kizazi chake akajibu: “Mimi 
sijafunga milango yenu wala kubakisha wa Ali kwa kupenda kwangu. Bali Allah (s.w.t) amewatoeni nje 
na kumbakisha yeye ndani ya msikiti.”178 

Zayd ibn Arqam alisema: “Masahaba wachache wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) walikuwa na milango 
ya nyumba zao iliyokuwa ikielekea Msikitini. Mtume wa Allah (s.a.w.w) akasema: “Fungeni milango 
yenu yote isipokuwa mlango wa Ali.” Mazungumzo ya kutilia shaka amri hiyo yakazunguka. Hivyo, 
Mtume wa Allah (s.a.w.w) siku moja akasimama na kuhutubia. Akamshukuru Allah (s.w.t) kisha akasema: 
“Nimeamriwa na Mwenyezi Mungu kufunga milango yote isipokuwa ule wa Ali. Baadhi yenu mnalipinga 
hilo. wallahi mimi sijafunga mlango, wala kufungua kwa kupenda kwangu. mimi nimetekeleza kile 
nilichoamriwa na Mola wangu kufanya.’”179 

at-Tabrani ameandika katika Mu’ajam al-Kabiir yafuatayo kama ilivyosimuliwa na Ibn Abbas: “Siku 
moja Mtume wa Allah (s.a.w.w) alisimama na akasema: ‘Sikuwatoeni nje wala sikumbakisha yeye kwa 
matakwa yangu binafsi; bali Mwenyezi Mungu ndiye aliyewatoeni na kumuacha yeye. Mimi ni mja 
mtiifu na nimefanya tu, kile ambacho nilikuwa nimeamrishwa kukifanya. Mimi sifuati chochote ila kile 
kilichofunuliwa kwangu kutoka kwa Mola wangu”180 Na Mtume wa Allah, wakati mmoja alimwambia 
Ali (a.s): “Ewe Ali! Hairuhusiwi kwa mtu yoyote, mbali na wewe kubakia ndani ya msikiti akiwa katika 
hali ya janaba.”181 Sa’d Ibn Abi waqqas, al- Baraa’ Ibn Aazib, Ibn Abbas, Ibn umar na Hudhaifa Ibn usaid 
al-Ghaffari, wote wamesimulia kwamba Mtume wa Allah, (s.a.w) siku moja alitoka nje na kuja Msikitini 
na akasema: “Mwenyezi Mungu amenishushia wahyi wa siri na kuniamuru kujenga msikiti mtukufu 
ambao ndani yake hakuna anayeruhusiwa kuishi humo isipokuwa mimi na ndugu yangu Ali tu.’’182 

Nafasi haituruhusu hapa kuelezea hadithi sahihi nyingine nyingi juu ya somo hili kama zilivyosimuliwa 
na Ibn Abbas, Abu Sa’id al-Khudri, Zayd Ibn Arqam, swahaba kutokaa kabila la Khath’aam, Asma bint 

176  Hadithi hii ni ndefu sana, na humo zimeandikwa sifa kumi za pekee za Ali, na tumeinukuu katika Barua ya 26.
177  Inapatikana katika ukurasa wa 125, J. 3, ya al-Mustadrak. Imenukuliwa na Abu ya’li, kama ilivyoelezwa katika Sehemu ya 3, Sura ya 

9, ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa; hivyo, rejea kwenye ukurasa wa 76 wa kitabu chake. Vilevile imenukuliwa katika maana hii takriban kwa 
maneno hayahaya na Ahmad ibn Hanbal wakati alipokuwa ananukuu hadithi za umar na mwanawe Abdullah, na wasimuliaji wengi 
waaminifu wa hadithi kupitia maeneo mbalimbali.

178  Tafadhali rejea ukurasa wa 17, Jz. 3, ya Al-Mustadrak. Hii ni moja ya hadithi iliyothibitishwa usahihi wake na    imenukuliwa na 
muhadithina wengi mashuhuri na wa kutegemewa. 

179  Ahmad ameichukua kama ilivyosimuliwa na Zayd ibn Arqam katika ukurasa wa 369, Jz. 4, ya Musnad. Vilevile Zayd ameisimulia kama 
ilivyoelezwa katika Kanz-al-Ummal na Muntakhab yake; tafadhali rejea kwenye pambizo katika uk. 29 wa Jz. 5 ya Musnad.

180  al-Muttaqi al-Hindi ameirudia kuitoa tena hii mwishoni mwa pambizo katika uk. 29 wa Jz. 5 ya Musnad. 
181  Kama ilivyonukuliwa na al-Tirmidhi katika Sahih yake na kunukuliwa kutoka kwake na al-Muttaqi al-Hindi kwenye Mutakhab yake 

katika pambizo ya uk. 29 Jz. 5 ya Musnad. Vilevile imenukuliwa na al-Bazzaz kutoka kwa Sa’d, kama ilivyoelezwa katika hadithi ya 13 
katika Sura ya 9, ukurasa wa 73 kitabu Al-Sawa’iq al-Muhriqah cha Ibn Hajar.

182		Ali	ibn	Muhammad	al-Khatib,	mwanachuo	wa	Shafi’i	ambaye	ni	maarufu	kwa	jina	la	Ibn	al-Maghazili,	ameiandika	riwaya	hii	katika	
kitabu chake Al-Manaqib kama walivyoisimulia wote hao akinukuu vyanzo mbalimbali, na kutoka kwake imeinakiliwa na mwanachuoni 
mtafiti	mwenye	kuaminika	al-Balkhi	katika	sura	ya	17	ya	kitabu	chake	Yanabi al-Mawddah..
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umais, umm Salamah, Hudhayfah Ibn usaid, Sa’d ibn Abi waqqas, Baraa ibn Aazib, Ali ibn Abi Talib, 
Umar,	Abdullah	ibn	Umar,	Abu	Dharr	al-Ghifari,	Abu	Tufail,	Buraydah	al-Aslami,	Abu	Rafi,	mtumwa	
wa Mtukufu Mtume wa Allah (s.a.w.w.), Jabir Ibn Abdullah al-Ansari na wengine. Ifuatayo ni du’a ya 
kimapokezi ya Mtume wa Allah (s.a.w.w.): 

“Ee Mola! Ndugu yangu Musa alikuomba akisema: ‘Ewe Mola wangu! nikunjulie kifua changu na 
unifanyie wepesi jambo langu. na ulifungue fundo lilo katika ulimi wangu wapate kufahamu kauli 
yangu. na nipe waziri katika watu wangu harun ndugu yangu. niongeze nguvu zangu Kwaye na um-
shirikishe katika jambo langu.’ (20:25-32). Nawe ukamtia moyo, ukamjibu: ‘tutautia nguvu mkono wako 
kwa ndugu yako. Na tutawapa madaraka hawatawafikia.’ Qur’ani 28:35). ‘Ee Mola wangu! Mimi ni mja 
na mtumishi wako Muhammaad. Nakuomba unikunjulie kifua changu Na unifanyie wepesi jambo langu na 
unichagulie kutoka miongoni mwa ndugu zangu, Ali kuwa waziri wangu,’”183 

Al-Bazzaz halikadhalika amesimulia hadith kama hiyo kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
alikamata mkono wa Ali na akasema: “Musa alimuomba Mola wake ruksa ya kupata msaada wa Harun 
katika kutakasa msikiti wake, na mimi nimeomba ruksa ya Mola wangu kutaka msaada wako katika 
kuutakasa msikiti wangu.” Kisha akatuma ujumbe kwa Abu Bakr akimuamuru kufunga mlango wake, na 
Abu Bakr akasoma aya hii “Hakika sisi sote ni wa Allah na Kwake tutarejea.” Kisha akasema “Nimesikia 
na nimetii”. Kisha akatuma ujumbe mwingine kwa umar, na mwingine kwa al-Abbas kadhalika kwa 
madhumuni hayo hayo. Kisha yeye (s.a.w.w.), akasema: “Sikuifunga milango yenu, wala sikuubakisha 
ule wa Ali kwa mapenzi yangu mwenyewe; bali Allah ameuacha wazi mlango wake na kuifunga ya 
kwenu.” (Hii ni hadith ya 6156 katika uk. 48, Jz. 6 ya Kanzul-Ummal).

Kiasi cha hadithi zilizotajwa hapo juu kinatosha kuthibitisha kwamba cheo cha Ali kinafanana na cha 
Harun katika mazingira yote na hali zote, na amani iwe juu yako.

wako Mwaminifu, sh.

183  Hii imenukuluiwa na Imamu Abu Is’haq al-Tha’labi katika Tafsiir al-Kabir yake wakati akisherehesha aya iliyoko Suratul al-Maidah 
kama	ilivyosimuliwa	na	Abu	Dharr	al-Ghifari.	Na	yule	mwanachuoni	mtafiti	al-Balkhi	amenukuu	maneno	hayo	hayo	kutoka	kwa	Imamu	
Ahmad katika kitabu chake cha Musnad. 
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BARUA YA 35

dhul-hijjah 27, 1329 a.h.

1. Kuomba uthibitisho Zaidi.

Allah akubariki! uwazi na busara zilizoje katika hoja zako. ufasaha na shabaha zilizoje katika 
uchambuzi wako! Tafadhali endelea kujitokeza na hoja na maelezo yaliyobakia. wassalamu Aleykum.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 36

dhul-hijjah 29, 1329 a.h.

i.  hadith Zilizosimuliwa Kutoka kwa ibn abbas, imran, Buraydah’, ali, wahab, na ibn abu 
aasim,

ii. hadithi ya Fadhila Kumi.

Rejea kwenye hadithi aliyoandika Abu Dawuud al-Tayalasi, kama alivyosimulia katika Isti’ab kwenye 
maelezo kuhusu Ali kutoka kwa ibn Abbas ambaye anasema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alimwambia 
Ali Abu Talib: ‘wewe ndio Bwana (mawla) wa waumini wote baada yangu.’”184 

Imran ibn Hasin imesimulia Hadith sahihi nyingine kama hii. yeye anasema: “Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) alituma kikosi cha jeshi chini ya ukamanda wa Ali ibn Abu Talib. Kutoka kwenye Khums ambayo 
aliipata, Ali alijitengea mwenyewe msichana mtumwa kama mgao wake. Hili halikuwapendeza baadhi 
ya watu wake, na wanne wao wakaamua kwenda kulalamika kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) dhidi yake. 
wakati waliporejea walimwendea Mtume (s.a.w.w.) na mmoja wao alisimama na kusema: ‘Ewe Mjumbe 
wa Allah! umeona jinsi Ali alivyofanya hivi na hivi?’ Mtume (s.a.w.w.) alimgeuzia mbali uso wake. wa 
pili alisimama na kuzugumza kama alivyosema mwenzake, na pia Mtuume (s.a.w.w.) alimpuuza. watatu 
alisimama na akarudia yaliyosemwa na wenzake, na yeye pia alipuuzwa. wanne akasimama akaelezea 
vilevile kama walivyoelezea wenzake. Hapo ndipo Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aliwageukia huku akiwa 
na dalili za hasira usoni mwake na kusema: ‘Mnataka nini kwa huyo Ali? Hakika Ali anatokana na mimi 
na mimi natokana naye, na baada yangu yeye ndiye bwana (mawla) wa waumini wote.’”185 

Hadith kama hiyo imesimuliwa na Buraydah ambayo matini yake ya asili haswa yanatokeza katika 
ukurasa wa 356 wa Jz. 5 ya Musnad ya Ahmad. yeye Buraydah anasema: “Mjumbe wa Allah alipeleka 
majeshi mawili kwenda yemen. Mojawapo liliongozwa na Ali ibn Abu Talib (a.s.), na lingine liliongozwa 
na Khalid ibn al-walid na akawaambia hivi: ‘wakati mtakapochanganya majeshi yenu, Ali awe ndiye 
kiongozi wa wote,186 na mtakapotengana, basi kila mmoja ni kiongozi wa Jeshi lake.’ Tulikabiliana na 
184  Hii imenukuliwa na Abu Dawuud na wasimuliaji wengine wa hadithi kutoka kwa Abu Awanah al-wazzah ibn Abdallah al-yashkari 

ambaye ameipokea kutoka kwa Abi Balaj yahya bin Salim Alfazari kutoka kwa umar ibn Maimuun al-Abdi kutoka kwa ibn Abbas; 
ambaye aliisikia kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. watu wote hawa ni wapokezi waaminifu, na Bukhari na Muslim 
wamesimulia kutoka kwao ispokuwa yahya ibn Salim ambaye yeye hawakumnukuu. Lakini wakosoaji maarufu na magwiji wa hadith 
wamekiri uaminifu wake. Na alikuwa mmoja kati ya wale waliotumia muda wao mwingi katika kumuabudu Allah zaidi. Al-Dhahbi katika 
kitabu chake Al-Mizan, anaeleza kwamba Ibn Mu’in, an-Nasai, Dar Qutni, Muhammad ibn Sa’d, Abu Haatim, na wengine wengi wote 
walimchukulia kwamba alikuwa mkweli na mwaminifu. 

185  Hii imenukuliwa na wandishi wengi wa vitabu vya hadithi. Imamu an-Nasai ameiandika katika kitabu chake Al-Khasa’is al-Alawiyya, 
Ahmad ibn Hanbal katika uk. 438, Jz. 4, ya Musnad yak echini ya kichwa “Hadith ya Imran.” al-Hakim katika uk. 11, Jz. 11. ya al-
Mustadrak yake, Allamah Dhahabi katika  Al-Talkhis al-Mustadrak wote wakikiri usahihi wake kwa mujibu wa vipima vya Muslim. 
Imenukuliwa na Ibn Abu Shaybah na Ibn Jarir kutoka kwa yule ambaye Muttaqi wa India, ameinakili katika uk.400, Jz. 6, wa kitabu chake 
Kanz al-Ummal. Imenukuliwa na al-Tirmidhi kutokana na vyanzo vya kuaminika kama ilivyotajwa na al-Asqalani katika maelezo juu 
ya Ali katika kitabu chake Al-Isabah. Mwanchuoni ibn al-Hadid Mu’tazili ameinukuu katika uk. 450,  Jz. 2, ya Sharh Nahjul Balaghah, 
akieleza kwamba Abu Abdullah Ahmad ameiandika hadith hii katika Musnad yake katika kurasa zake kadhaa, na vilevile katika kitabu 
chake Fadha’il Ali, na imesimuliwa na wasimuliaji wengi wa hadithi. 

186  Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) katika uhai wake wote kamwe hakuweka Ali (a.s.) kuwa chini ya mtu yeyote bali kinyume chake, wengine 
waliwekwa chini yake yeye na alikuwa ndiye mbebaji bendera wake katika kila vita kinyume na wengineo. Abu Bakr na umar walikuwa 
askari wa kawaida katika jeshi la usamah aliyekuwa ameshika bendera. Na kuna makubaliano ya maoni miongoni mwa muhadhitina 
na wanahistoria kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaweka katika vikosi vilivyokuwa chini ya ukamanda wa umar ibn Aas ambaye 
walikorofishana	naye.	Hakim	anaeleza	ugomvi	wao	huo	katika	uk.	43,	Jz.	3	ya	Mustadrak	yake	na	al-Dhahabi	amelisimulia	tukio	hilo	
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kabila la Banu Zubayda la yemen na waislamu walipata ushindi dhidi ya washirikina na tukawauwa 
wapiganaji wao na kuwateka wanawake wao na watoto. Ali alijitingea msichana mmoja mateka wa vita 
kwa ajili yake mwenyewe. Khalid alimuandikia barua Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), kumjulisha tukio hilo 
na akanipa mimi barua hiyo kuiwasilisha. Nilipokuja kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) nikamkabidhi barua 
na akaisoma. Niliona dalili za hasira machoni mwake; kwa hiyo, nilimsihi kwa kusema: ‘Ewe Mtume wa 
Mwenyezi Mungu! Nakuomba unisamehe; ulinituma mimi na mtu na ukaniamuru nimtii, na nimefanya 
hivyo tu katika kuileta barua hii.’ Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akasema: ‘Kamwe msimshutumu Ali, 
kwani yeye anatokana na mimi na mimi natokana naye, na yeye ndiye bwana wenu baada yangu.’” 187 

Maelezo ambayo Imam An-Nasai ameyaandika katika ukurasa wa 17 wa Al-Khasa’is al-Alawiyyah 
ni: “Ewe Buraydah! usijaribu kunifanya mimi niwe adui wa Ali. Kwa hakika Ali anatokana na mimi na 
mimi natokana naye, na yeye ndiye bwana wenu baada yangu.” Kwa mujibu wa Jarir maelezo yenyewe 
ni188 “Buraydah alisema hivi: “Mara tu, uso wa Mtume ulibadilika na kuwa mwekundu na akasema: 

“Kwa yeyote yule ambaye anaamini kwamba mimi ni mawla wake, na Ali pia ni mawla wake.” yale 
mawazo maovu dhidi ya Ali yalitoweka mara moja na nikasema: “Kuanzia sasa kamwe sitakuja kusema 
vibaya juu ya Ali.” Tabraniy, vilevile, amenukuu hadithi hii kwa urefu. yeye anaandika: “wakati Buraydah 
aliporejea kutoka yemen na akaingia msikitini, aliona kundi la watu wamesimama mbele ya mlango wa 
chumba cha Mtume (s.a.w.w.). walimsalimia Buraydah na wakamwendea na kumuuuliza habari kuhusu 
yemen. Akasema: “Ni habari nzuri. Allah amejaalia ushindi juu ya waislamu.” walimuuliza: “Basi nini 
kilichokuleta hapa?” Akasema: “Kutokana na Khums iliyopatikana, Ali amejitengea mwenyewe msichana 
mtumwa. Na nimekuja hapa kumjulisha Mtume kuhusu tukio hilo.” wakasema: “Ndio, mjulishe juu ya 
hilo, mjulishe ili Ali aweze kuanguka kwenye mtazamo wake Mtume (s.a.w.w.).” 

Mtume (s.a.w.w.), aliyasikia mazungumzo yao kutokea nyuma ya mlango. Kwa ajili hiyo alitoka nje akiwa 
amekasirika na kusema: “Kumetokea jambo gani kwa watu nyie? Kwa nini mnazungumza mabaya dhidi 
ya Ali? yeyote yule anayemchukia Ali ananichukia mimi pia, na yeyote anayejitenga na Ali amejitenga na 
mimi. Hakika Ali anatokana na mimi na mimi natokana naye. yeye ameumbwa kutokana na udongo wangu 
mwenyewe, na udongo wangu mimi ni wa Ibrahim, na hata hivyo mimi ni bora zaidi kwa Ibrahim,189 Badhi 

katika Talkhiis yake ambamo ameeleza wazi kwamba hadithi hiyo ni sahihi. Lakini Ali (a.s.) hajawahi kuwekwa chini ya ukamanda wa 
mtu yeyote yule isipokuwa Mtume mwenyewe (s.a.w.w.) tangu Tangazo la utume hadi kufariki kwake yeye (s.a.w.w.).

187  Haya yaliyoandikwa na Ahmad kwenye ukurasa wa 356 kama yalivyosimuliwa na Abdullah ibn Buraydah ambaye anainukuu kutoka 
kwa baba yake. Na tena kwenye ukurasa wa 347, Jz. 5, ya Musnad yake, kama ilivyosimuliwa na Sa’id ibn Jubayr kutoka kwa Ibn Abbas 
ambaye alisimuliwa na Burydah akisema: “Katika vita vya yemen mimi nilikuwa pamoja na Ali, na niliona tabia yake ilikuwa  ya ukali. 
wakati niliporudi kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) nilimlaamikia juu ya tabia ya ukali ya Ali. Niliona uso wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
ukibadika rangi, na akaniambia: ‘Ewe Buraydah je, mimi sio bwana mwenye mamlaka zaidi juu ya waumini kuliko wao wenyewe?’ 
Nikajibu: ‘Ndio, hakika, Ewe Mjumbe wa Allah.’ Akasema: ‘Ali ni bwana (Mawla) wa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake.’” 
Hadithi hii imenukuliwa na al-Hakim kwenye ukurasa wa 110, Jz. 3, ya kitabu chake Al-Mustadrak, na muhadithina wengi wameinukuu 
hadith hii. Na utaona wazi kabisa kwamba hadithi hii inathibitisha ukweli wa imani yetu. ule utangulizi: Je, mimi sio bwana mwenye 
mamlaka zaidi….….….?’ bila utata kabisa unaashiria kwamba neno “Mawla” katika hadithi hii lina maana ya “Bwana mwenye mamlaka 
zaidi.” Hadithi nyingine sawa na hii imesimuliwa na wasimuliaji wengi wa hadithi. Imamu Ahmad ameisimulia katika uk. 483, Jz. 3, ya 
Musnad yake, kama ilivyosimuliwa na umar ibn Shas al-Aslami ambaye alihudhuria vita vya Hudaybia. yeye anasema: “Nilifuatana na 
Ali kwenda yemen ambaye alinifanyia ukali wakati wa safari hiyo, kiasi kwamba sikumfurahia. wakati niliporudi Madina, nililalamika 
dhidi	yake	msikitini.	Taarifa	zikamfikia	Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.).	Nilipoingia	msikitini	asubuhi	iliyofuata,	nilimkutaa	Mjumbe	wa	
Allah (saw) alikuwa ameketi katikati ya baadhi ya Masahaba. Mara tu aliponiona alinikazia macho kwa hasira. Nlipokaa chini yeye 
Akaniambia: ‘Ewe Amr! Kwa jina Allah umenihuzunisha.’ Mimi nikasema: ‘Naomba hifadhi ya Allah kwa kukuhuzunisha wewe, 
Ewe Mjumbe wa Allah!’ Akasema: ‘Kwa hakika umenisababishia huzuni, zingatia kwamba yeyote mwenye kumsababishia huzuni Ali 
amenisababishia huzuni na mimi pia.’”

188  Kama ilivyonukuliwa na al-Muttaqi al-Hindi kwenye ukurasa 398, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. Vilevile ameinakili katika Muntakhab al-
Kanz yake.

189  Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alisema kwamba Ali ameumbwa kutokana na udongo wake mwenyewe, hivyo kwa 
hakika	yey	ni	bora	kuliko	Ali.	Isije	ikawa	maneno	yake:	“Na	mimi	nimeumbwa	kwa	udongo	wa	Ibrahim,”	yakifikiriwa	kimakosa	kuwa	na	
maana kwamba Ibrahim ni bora kuliko yeye, amani iwe juu yake na kizazi chake, kauli ambayo hukinzana na ukweli wenyewe, Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) alieleza wazi kwamba yeye ni mbora kuliko Ibrahim (a.s.) katika kuzuia mapema tafsiri potovu.  
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yao ni kizazi cha wengine, na Allah ni Mwenye kusikia Mwenye ujuzi. Ewe Buraydah! Hujui kwamba Ali 
anastahiki mgao mkubwa zaidi kuliko msichana mtumwa aliyemchukua? Na kwamba hakika yeye ni bwana 
wenu baada yangu?”190 – Hakuna shaka yoyote kuhusu usahihi wa hadihti hii, na imesimuliwa kupitia vyanzo 
vingi	mutawatir	na	vya	kuaminika	hadi	kufikia	kwa	Buraydah	mwenyewe.		

al-Hakim amesimulia hadithi  nyingine muhimu sawa na hii kutoka kwa Ibn Abbas ambamo 
anaorodhesha sifa kumi mahususi na za pekee za Ali. Ibn Abbas anasema: Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
alimwambia Ali hivi: “Baada yangu wewe ndiye bwana (mawla - mlezi) wa kila Mu’umin.”191 
Halikadhalika, kuna hadithi nyingine kama hiyo ambamo yanaonekana maneno ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) akisema: “Ewe Ali! Nimemuomba Allah akujaalie neema tano ambapo nne amezitakabalia na 
amekatalia moja……. Na amenikubalia hili la kwamba wewe utakuwa bwana (Mawla) wa waumini wote 
baada yangu.”192 

Hadithi kama hiyo inasimuliwa na Ibn al-Sakna kutoka kwa wahab ibn Hamzah kama ilivyotajwa 
katika maelezo ya wahab katika Isaba. Wahab	anasema	kwamba:	“Siku	moja	nilisafiri	na	Ali	na	nikamuona	
ni	mkali,	kwa	hiyo	nikafikiria	kumlalamikia	juu	ya	ukali	wake	kwa	Mtume	wakati	wa	kurudi.	Niliporejea	
nilitoa malalamiko kwa Mtume wa Allah dhidi ya Ali, ambapo yeye Mtume (s.a.w.w.) alisema: ‘Kamwe 
usije ukasema tena maneno kama hayo kuhusu Ali, kwani baada yangu yeye atakuwa ndiye bwana wako.’” 
At-Tabrani ameisimulia hii katika kitabu Mujma’ al-Kabir, akimnukuu wahab kwamba: “Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) akasema: usiseme hivi kuhusu Ali, kwani baada yangu yeye atakuwa na mamlaka makubwa 
juu yako.” 193 Ibn Abu ‘Asim ameisimulia hadithi hii kama ilivyosimuliwa na Ali ambaye ameisikia kutoka 
kwa Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe: 

“Je mimi sio mbora zaidi kwa waumini kama bwana wa maisha yao wenyewe?” watu wakajibu kwa 
kubali. Kisha Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Ali ni bwana (mawla) wa yeyote yule ambaye mimi ni bwana 
(mawla) wake. 194 

Kuna hadithi nyingi sahihi na mutawatir zilizosimuliwa kupitia kwa Maimamu miongoni mwa Ahlul-
Bayt (as) kuhusiana na ubwana wa Ali (a.s.). Bali kilichoelezwa hapo juu kitaonekana kukidhi lengo letu. 
Zaidi ya hayo, ile aya ya ubwana (al-wilayat): hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake na wale walioamini ambao husimamisha Swala na hutoa Zaka wakiwa wamerukui, (5:55), 
iliyomo kwenye Kitabu Kitukufu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu pia nayo inaunga mkono kauli yetu. 
Shukurani ziwe kwa Allah, Mola wa walimwengu wote. wassalam Aleykum.

wako Mwaminifu, sh.

190  Ibn Hajar amnakili hadithi hii kutoka kwa Tabrani kwenye ukurasa wa 103 Sura ya Pili ya kitabu chake Al-Sawa’iq al-Muhriqa wakati 
alipokuwa anashughulikia maqsad ya pili ya aya 14. Lakini wakati alipokuja kwenye kauli isemayo: “Je, hujui kwamba Ali anastahiki 
mgao mkubwa zaidi ya kijakazi (msichana mtumwa) aliyemchukua?” kalamu yake ikasimama. Hilo lilikuwa linachukiza kwake yeye na 
akamalizia kunakili kwa kuandika “…..hadi mwisho wa hadith! Hii sio ajabu  kwa mkereketwa kama alivyokuwa yeye; na shukrani ziwe 
kwa Allah swt. aliyetuweka mbali na ushabiki huu.     

191  Hadithi hii inanukuliwa na al-Hakim mwanzoni mwa uk. 134, Jz. 3, wa Al-Mustadrak, na al-Dhahabi katika Talkhis al-Mustadrak, 
akikiri usahihi wake, na an-Nasai  katika uk. 6 wa Al-Khasa’is al-Alawiyya, na Imamu Ahmad katika uk. 331, Jz. 1, ya Musnad yake. 
Tumeinukuu neno kwa neno mwanzoni mwa barua yetu ya 26. 

192  Hadithi hii ni Na. 6048 na inaonekana katika ukurasa wa 396, Jz. 6. ya Kanz al-Ummal, 
193  Hadithi hii ni Na. 6048 katika Kanz al-Ummal, ukurasa wa 155, Jz. 6.
194  Hadithi hii imenakiliwa na al-Muttaqi al-Hindi kutoka kwa ibn Abu Asim katika uk. 397, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal.
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Barua ya 37

dhul-hijjah 29, 1329 a.h.

i. “Walii” ni neno lenye Maana nyingi, 

ii. sasa, uko wapi ushahidi wa wazi?

Neno “Walii”	ni	neno	lenye	maana	nyingi	na	lina	maana	ya	msaidizi,	rafiki,	mpenzi,	mkwe	wa	kiume,	
mfuasi, mshirika, jirani, au mlezi na kadhalika. yeyote yule achukuaye usimamizi wa jambo la mtu 
mwingine ni “Walii” wake. Huenda neno walii katika hadithi ambazo umezinukuu laweza kumaanisha 
tu:	‘Ali	ni	msaidizi	wenu,	au	rafiki	yenu,	au	mpendwa	baada	ya	Mtume;’	sasa	uko	wapi	ushahidi	wa	wazi	
juu ya urithi wa jumla? 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 38

dhul-hijjah 29, 1329 a.h. 

i. Maana halisi ya neno “Walii”, 

ii. Vidokezo Vya Maudhui na Mpangilio wa Maneno.

Moja kati ya maana kadhaa za neno “Walii” ulizozitaja katika barua yako ni ‘yule anayesimamia 
mambo ya mtu mwingine, yeye anaitwa “Walii” wa mtu huyo.’ Ni kwa maana hii ambapo neno “Walii” 
limetumika katika hadithi tulizozitaja katika barua yetu iliyotangulia na hiyo ndiyo maana ambayo huja 
akilini mara moja kwa mwenye kusikia neno ‘Walii’ katika riwaya hizi. Tunasema: “Kwamba “Walii” wa 
mtoto mdogo ni baba yake kisha babu yake (mzaa baba), kisha ikiwa wote hawapo basi mrithi wa yeyote 
kati yao, na wakikosekana wote hao basi mtu au mwangalizi anayesimamia sheria za kidini.” Hili neno 
‘walii’ kwa hiyo lina maana ya mtu anayesimamia mambo na anayetekeleza mamlaka kwa niaba ya mtu 
mwingine.

Vidokezo vinaashiria, kama watu wote wenye hekima wanavyojua, kwamba ni maana hii ndio 
iliyokusudiwa katika hadithi hizo, kwani maneno yake (s.a.w.w.), “Na ni Walii wenu baada yangu” 
kwa uwazi yanaweka ukomo na kuyafungia mamlaka yote kwa Ali (a.s.) ya kusimamia mambo yake 
yeye (s.a.w.w.) baada ya kufariki kwake. Hili linawajibisha kuchagua maana tuliyoainisha, na wala 
halikubaliani na matakwa mengine. Neno ‘Walii’ haliwezi katika riwaya hizi kumaanisha vinginevyo 
na	 wala	 halikubali	 tafsiri	 yoyote	 ile,	 kwa	 sababu	 msaada,	 upendo,	 urafiki,	 na	 mambo	 kama	 hayo	
hayakomei	kwa	mtu	mmoja.	Waumini	wanaume	na	wanawake	wote	wanapendana	ni	marafiki	wa	kila	
mmoja	wao	 (wenyewe	 kwa	wenyewe).	 Kama	maana	 ya	 neno	walii	 ni	msaidizi	 na	 rafiki	 tu	 na	 sio	
kama tunavyoelewa na tulivyoeleza hapo juu basi kuna ubora gani au fadhila gani maalum ambayo 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimaanisha kumtunukia Ali (a.s.) au ni siri gani aliyotaka kudhihirisha 
kwa kumtangaza Ali kwa kusisitiza kabisa kwamba ni ndugu yake na Walii wake katika hadithi chungu 
nzima zilizotangulia kuelezwa? 

Ni jambo liko mbali na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) la kuonyesha shauku kubwa ama kuweka 
umuhimu kiasi hicho kwa ajili tu ya kufafanua kile ambacho tayari kiko wazi, au kueleza jambo ambalo 
lilikuwa dhahiri, tena kiasi cha kurudia tangazo hilo mara kwa mara. Hikma yake kamilifu, umaasum 
imara na kumalizikia kwa utume, kwake yeye kunamfanya awe mbali kabisa na kuhusika katika kueleza 
chenye udhahiri, kusisitiza kilicho wazi na kufanya marudio yasiyo na msingi wowote. Isitoshe bado hizi 
hadithi zimeweka wazi kabisa kwamba Ali ndiye, au atakuwa ndiye bwana (Mawla) wa umma baada ya 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). Hili linafanya iwe ni muhimu na lazima zaidi kulielewa neno ‘walii’ kwa 
maana hiyo na kulitengea maana hiyo hiyo kama ambavyo tumeieleza hapo juu. Haiingii akilini kwamba 
Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	alikusudia	neno	Walii	kuwa	na	maana	hiyo	ya	msaidizi,	rafiki	na		mpendwa,	
na	kadhalika,	kwani	Ali	hakuwa	msaidizi,	rafiki	na	mpendwa	wa	Umma	wa	Waislamu	wakati	wa	uhai	
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Tangu kulelewa kwake na kukuzwa kwenye mapaja ya Mtume (s.a.w.w.), 
akawa imara na mwenye nguvu chini ya ulezi na usimamizi wake (s.a.w.w.), mpaka nyakati za mwisho za 
uhai	wa	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	Ali	aliendelea	kusaidia,	kuwa	rafiki	na	kumpenda	Mtume	na	wafuasi	
wake.	Na	kama	unavyojua,	msaada	wa	Ali	(a.s.)	na	urafiki	wake	kwa	Waislamu	haukuhifadhika	kwa	ajili	
ya kile kipindi cha baada tu ya kifo cha huzuni cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).
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Miongoni mwa mambo mengine yanayoonyesha kwamba neno ‘walii’ linawasilisha maana ileile 
tuliyoeleza hapo juu, tafadhali rejea riwaya ya Imamu Ahmad katika uk. 347 Jz. 5 katika kitabu chake 
Musnad kama ilivyosimuliwa na Said Ibn Jubayr ambaye ameisikia kutoka kwa Ibn Abbas aliyeisikia 
kutoka kwa Buraydah mwenyewe akisema: “Katika mashambulizi ya kuvamia yemen, mimi nilikuwa 
pamoja na Ali. Niliiona tabia yake ilikuwa ya ukali. Hivyo wakati niliporejea kwa Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.), nilimlalamikia kuhusu tabia ya ukali wa Ali. Hapo nikaona mabadiliko makali kwenye uso 
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). yeye akaniuliza: ‘Ewe Buraydah! Je, mimi sio bwana mwenye mamlaka 
zaidi juu ya waumini kuliko wao wenyewe?’ Nilijibu: ‘Hakika ndivyo Ewe Mjumbe wa Allah.’ yeye 
(s.a.w.w.) kisha akasema: ‘Ali  ni bwana (mawla) wa yeyote yule ambaye anaamini kuwa mimi ni mawla 
wake.’”  Hadithi hii inanukuliwa pia na al-Hakim katika Mustadirak Jz. 3, uk. 110, ambako amekiri kuwa 
ni sahihi kutegemea juu ya vigezo vilivyowekwa na Muslim, na Al-Dhahabi ameinukuu katika kitabu 
chake Talkhis, akikiri usahihi wake kwa mujibu wa vigezo hivyo vya Muslim. wewe mwenyewe unajua 
umuhimu wa swali: “Je, mimi sio bwana mwenye mamlaka zaidi juu ya waumini kuliko wao wenyewe?” 
na kukazia kabisa ukubalikaji wa ubwana wake yeye mwenyewe kabla ya kutangaza huo ubwana wa 
Ali (a.s.). Hili pia linathibitisha kwamba neno Walii au Mawla lilitumika katika riwaya hizo hapo juu 
kwa maana hiyohiyo  tuliyoeleza sisi. Na yeyote atakayezisoma riwaya hizi kwa utulivu na uadilifu na 
akazichunguza kwa makini, kwa hakika yeye ataelewa maana zake halisi na makusudio yake na atakuwa 
hana shaka kuhusu haya tuliyoeleza. Shukurani zote ni za Allah.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 39

DHUL-HIJJAH 30, 1329 A.H.

i.  Kuomba aya ya Wilayat (ubwana au ulezi au     Mamlaka ya juu, ya imam ali (a.s.).

uchambuzi wako ni mzuri wa kushangaza sana, hoja zako zinagonga kwenye shabaha yenyewe kwa 
usahihi	kabisa,	mwenye	umahiri	wa	ajabu	usio	na	kifani	katika	kumfikisha	mshindani	wako	kwenye	hoja	
yako. Mpinzani wako hawezi kuhimili mashambulizi ya hoja zako zenye nguvu. Mimi sasa ninaamini 
kabisa kwamba hizi riwaya husika zinapendekeza akilini jambo lilelile kama ulivyoeleza wewe [na 
kuthibitisha kwamba mamlaka ya kusimamia mambo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yaliwekwa mikononi 
mwa Imam Ali (a.s.)]. Lau isingekuwa kulazimika kwetu kuwaamini masahaba na kufuata njia yao, basi 
ningekubaliana na maamuzi yako. Lakini inavyoonekana sisi haturuhusiwi kukengeuka kwenye njia yao 
na kutafsiri riwaya au kuelewa maana ya neno ‘Walii’ au ‘Mawla’ katika maana tofauti na ile ambayo wao 
masahaba wameielewa. Tunapaswa kufuata mfano mzuri wa wahenga wetu, Allah awe radhi nao wote! 
Mwishoni mwa barua yako ya 36 ulisema: “Aya ya wazi ya wilayat pia inaunga mkono maelezo yako 
kuhusiana na hadithi hizi.” Lakini hukuinukuu aya hiyo. Tafadhali hebu fanya hivyo sasa hivi. Mwenyezi 
Mungu akipenda tutaichunguza.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 40

MUHARRAM 2, 1330 A.H.

i. aya ya Wilayat na Kushuka Kwake Kuhusu ali,

ii. ushahidi Kuhusu Kushushwa Kwake,

iii. sababu ya Kuitumia Kama hoja.

Sawa, nakutolea tena ile aya ya wazi ambayo ni moja kati ya dalili za Allah Aza wa Jalah, katika  ushahidi 
wake wa kuvutia kabisa ambao ni Qur’ani. Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema.195 

“hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume wake na wale walioamini ambao husimamisha swala 
na hutoa Zaka wakiwa wamerukui. na atakayemtawalisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake na wale walio-

amini, basi kundi la Mwenyezi Mungu ndio watakaoshinda.” (Qur’ani 5:55-56)

wanakubaliana kwa pamoja kwamba aya hii iliteremshwa kuhusu Ali wakati alipotoa pete yake kama 
sadaka wakati akiwa kwenye rukuu ndani ya swala.

Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ameelezea kushuka kwa aya hii kuhusu Ali wakati alipotoa sadaka pete 
yake wakati akiwa amerukuu katika swala. Lakini kwa ajili ya faida yako tunaelezea riwaya za wazi 
kuhusiana na hili zilizosimuliwa kutoka kwenye vyanzo vingine. Kuna riwaya iliyosimuliwa na Ibn 
Salam ambaye sanadi yake ya wapokezi inapanda hadi kwa Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. Tafadhali 
rejea kwenye Sahih ya Nisa’i, au katika al-Jami Bayna al-Sihah al-Sittah, katika tafsiri ya Surat al-
Ma’ida. Halikadhalika, hadithi kama hizo zimesimuliwa na Ibn Abbas na Ali (a.s.). Tafadhali  rejea 
maelezo juu ya aya hii katika kitabu cha Imam al-wahidi, Asbab al-Nuzuul ambamo imo riwaya iliyo-
simuliwa na Ibn Abbas. Al-Khatib ameisimulia katika Al-Muttafiq. Na tafadhali rejea kwenye hadithi 
iliyosimuliwa na Ali katika Musnad za Ibn Mardawwyh na Abul-Shaykh. Kama ukipenda irejee katika 
Kanz al-Ummal.196 

Mbali na hayo ya hapo juu wanachuoni wote wa tafsiri ya Qur’ani Tukufu wanakubaliana kwa 
pamoja kwamba aya hii ilishuka kuhusu Ali na wanachuoni wengi wa Sunni, wametaja umoja wake au 
makubaliano ya maoni katika vitabu vyao. Miongoni mwao Allamah al-Qawshaji ameitaja hii katika 
Sharh al-Tajrid alipokuwa akishughulika na suala la uimam. Katika Sura ya 18 ya Ghayat al-Maram 
kuna riwaya ishirini na nne kutoka vyanzo vingine mbali na vile vya Ahlul-Bayt, zote zikiunga mkono 
maelezo yetu kuhusu kushuka kwa aya hiyo. Kama si uchache wa nafasi, na pia kwa sababu suala hili 
liko wazi kama jua la mchana, tungelinukuu kwa ajili yako hadith zote sahihi zinazothibitisha kushuka 
kwa aya hii kuhusu Ali (a.s.). Lakini, sifa njema zote ni kwa Allah, hili ni suala ambalo ukweli wake 
hakuna aliyeutilia shaka yoyote ama kuukanusha. Licha ya hivyo, hatupendekezi kuimalizia barua hii 
bila kunukuu baadhi ya hadithi kuhusu hili zilizosimuliwa kupitia vyanzo mbali na vile vya Ahlul-Bayt 
(a.s.). 

195  Hivyo katika matumizi ya watu  wa Syria “Mutawali,” inamaanisha mtu Shi’ah kwa sababu anaamini katika ubwana (Mawla) ama serikali 
ya Allah na Mtume wake, na wale walioamini, yaani, wale ambao kwao aya hii imeteremshwa. Mashi’ah pia wanajulikana kama “Wahid 
ul-Mutawali”. wanaitwa hivyo kwa sababu wanaamini kwamba Ali na Ahl al-Bayt (as) ndio Mabwana na watawala wao.

196  Hii ni hadithi Na. 5991 katika Kanz al-Ummal uk  391,  Jz. 6, na pia kwenye pambizo ya Muntakhab ul-Kanz, uk. 38, Jz. 5, ya Musnad 
Ahmad.
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Tutajitosheleza wenyewe na ile riwaya ambayo inajitokeza kwenye tafsiri ya Qur’ani ya Imamu Abu 
Is’haq Ahmad ibn Muhammad ibn Ibrahim al-Nisaburi al-Tha’labi.197	Alipoifikia	aya	hii	alisimulia	ka-
tika Al-Tafsir al-Kabir riwaya ifuatayo kutoka kwa Abu Dharr al-Ghiffari ambaye anasema: “Masikio 
yangu yote yawe kiziwi na macho yangu yapofuke kama ninasema uwongo. Nimemsikia Mjumbe wa 
Allah	(s.a.w.w.)	akisema:	‘Ali	ni	kiongozi	wa	wachamungu	na	muuaji	wa	makafiri;	yeyote	anayemsaidia	
atakuwa mshindi na yeyote anayemtelekeza naye atatelekezwa.’ Siku moja niliswali nyuma ya Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) wakati muombaji alipokuja msikitini na akaomba apatiwe sadaka, lakini hakuna aliy-
empa kitu. Ali alikuwa katika hali ya kurukuu katika swala. Aliashiria pete iliyokuwa kwenye kidole 
chake kwa muombaji huyo ambaye alimsogelea na kuchukua pete ile kutoka kwenye kidole cha Ali. Hapo 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimuomba Allah Aza wa Jalah akisema: ‘Ewe Mola wangu! Ndugu yangu 
Musa alikuomba akisema: ‘Ewe Mola wangu nikunjulie kifua changu, na unifanyie wepesi kazi yangu, 
na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu (yaani ili apate kuongea bila ya hofu), wapate kufahamu 
maneno yangu. Na nipe waziri miongoni mwa watu wangu, Harun, ndugu yangu. Kwake yeye niongeze 
nguvu. Na umshirikishe katika kazi yangu ili tukusabihi sana na tukukumbuke sana wewe (na neema 
zako nyingi) kwa wingi sana. Hakika wewe unatuona.’ (Qur’ani Tukufu 20:25-35) Hapo ukampa wahyi 
ukasema: ‘Hakika umepewa maombi yako, ewe Musa.’ (Qur’ani Tukufu 20:36). Ewe Mola wangu! 
Mimi ni mja na Mtume wako; kwa hiyo, niondolee uzito, ifanye kazi yangu kuwa nyepesi kwangu, na 
nipe waziri kutoka miongoni mwa watu wangu, Ali, na uimarishe mgongo wangu kwa yeye.’ Abu Dharr 
anaendelea: wallahi, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alikuwa bado hajamaliza maombi yake Jibrail, mwa-
minifu akatokea na kumletea aya hii: 

�ُمۡ  َاةَ وَ يُؤۡتُونَ الزَّك ةَ وَ لاَ ينَ �ُقِيمُونَ الصَّ نُوا الَّذِ ينَ آمَ الَّذِ ولُ�ُ وَ سُ رَ كُمُ االلهُ وَ ِيُّ ل ا وَ َّمَ ِن إ
ينَ آمَ  الَّذِ ولَ�ُ وَ سُ رَ وَلَّ االلهَ وَ نۡ يَتَ مَ ونَ وَ ِعُ اك ِبُونَ رَ ال نُوا فَ�ِنَّ حِزبَۡ االلهِ �ُمُ الۡغَ  

 
  

“hakika Walii (mlezi) wenu ni allah na Mtume wake na walioamini, ambao husimamisha swala na hutoa 
Zaka wakiwa katika rukuu. na atakayemtawalisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake na wale walioami-

ni, basi kundi la Mwenyezi Mungu ndio watakaoshinda. (Qur’ani Tukufu 5:55-56).

Na wewe ambaye Allah amekujaalia kuwa na “hisia za uadilifu,” unajua kwamba katika aya iliyoko 
kwenye mjadala, neno ‘Walii’ limetumika kwa maana ya mlezi au mtu ambaye ana mamlaka ya juu 
kabisa kwa watu wengine, kama katika mfano huo hapo juu ‘walii’ lina maana ya mtu anayesimamia 
mambo ya wa chini yake, na  wataalamu wa kamusi wameliweka hilo wazi kwamba yeyote yule anaye-
chukua uangalizi wa mambo ya mtu mwingine, basi huyo ni Walii wa mtu huyo. Kwa hiyo maana ya aya 
hiyo ni kwamba wale ambao wanasimamia mambo yenu ni wabora kwenu na kwa hakika hao ni: Allah, 
Aza wa Jala, Mjumbe wake, na Ali ambaye ana sifa zote hizi zilizotajwa kwenye aya hii, nazo ni imani, 
kusimamisha Swala, na kutoa sadaka katika hali ya kurukuu katika Swala, na ambaye kwake aya hizi 
zimeteremshwa. 

Katika aya hizi, Allah Aza wa Jala wakati huohuo amethibitisha kwamba ulezi au mamlaka makub-
wa ambayo yamo mikononi Mwake Mwenyewe na Mtume wake (s.a.w.w.) na walii wake yapo katika 
mpangilio huohuo tu basi. ulezi au mamlaka ya juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu ni ya jumla kwa wote, 
yaani ya ulimwengu mzima. Hivyo ndivyo ilivyo kwa ulezi au mamlaka ya juu ya Mtume na halikadha-
197  Amekufa mwaka wa 337 A.H. Ibn Khallikan ametoa maelezo juu ya kifo chake katika Wafiyyat al-Ayan akisema: “Alikuwa mshereheshaji 

wa kipekee na mfasiri wa Qur’ani, na Al-Tafsir al-Kabir yake ni bora kupita tafsir nyinginnezo…..,” na anaendelea kusema: “Alitajwa na 
Abdul-Ghafir	ibn	Isma’il	al-Farisi	katika	kitabu	chake	Siyaq e-Nisaburi na anasema alikuwa ni wa kutegemewa.”
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lika ya Walii wake; hubeba maana hiyo hiyo. Haiwezekani neno hili kulitumia katika muktadha huu kwa 
maana	ya	msaidizi	na	rafiki	nk.,	kwa	vile	msaada	na	urafiki	havifungiki	kwa	hawa	watatu	tu.	Waumini	
wote	wake	kwa	waume	ni	marafiki	wa	kila	mmoja	wao	kwa	mujibu	wa	Kitabu.	Nina	hakika	kwamba	ni	
dhahirii kabisa kama jambo lolote lile kwamba neno ‘walii’ katika aya hii lina maana ya Bwana, Mlezi, 
Mtawala, Mwenye mamlaka makubwa, na shukurani zote ni kwa Allah, Mola wa walimwengu.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 41

MUHARRAM 3, 1330 A.H.

wale walioamini “waumini - yaani waislam” ni Katika uwingi. 

inawezaje Kutumika kwa ajili ya Mtu Mmoja?

Katika majibu yako umerejelea kwenye: “wale walioamin ambao husimamisha Swala na hutoa Zaka 
wakiwa katika rukuu.” Sifa hizi zimetumika kwenye muundo wa uwingi. Nini majibu yako endapo 
utaulizwa; “Ni vipi litumike kwa Imamu (a.s.), Mwenyezi Mungu amjaalie hadhi, ambaye ni mtu mmoja 
tu? 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 42

MUHARRAM 3, 1330 A.H.

i.  waarabu hutumia Muundo wa uwingi Kuashiria Mtu Mmoja,

ii.  Mfano wa Kutumia uwingi kwa ajili ya Mtu Mmoja,

iii. Maoni ya imam tabrasi,

iV. Maelezo ya Zamakhshari,

V. Mtazamo wetu sisi wenyewe.

Jibu kwa swali lako ni kwamba waarabu wakati mwingine hutumia wingi kwa kumaanisha mtu mmoja. 
Kuna nukta ya maana nzuri ndani yake.198

Mfano wa jambo hilo unaonekana kwenye maneno ya Alla Aza wa Jala katika Surat Al-Imran:
“wale ambao waliambiwa na watu: hakika watu wamewakusanyikia kwa hivyo waogopeni.” (imani yao 
juu ya allah na Mtume wake ikaongezeka nguvu), “wakasema: Mwenyezi Mungu anatutosha na bora ya 

mwenye kutegemewa ni yeye.” (Qur’ani 3:173)

wafasiri, wanahadithi na wanahistoria wote wanakubaliana kwamba alikuwa ni Na’im Ibn Mas’ud al-
Ashja’i peke yake aliyewataka wawaogope maadui zao. Lakini Allah Aza wa Jala ambaye yuko mbali na 
kasoro ya aina yoyote ile amelitumia kwake, mtu mmoja kwamba yeye ni muundo wa wingi kwa kuone-
sha tu heshima kwa wale ambao hawakusikiliza maelezo yake wala kujali wito wake wa kuwashawishi. 
Abu Sufyani alikuwa amempa ngamia kumi ili awavunje moyo na kuwatisha waislamu kuhusiana na 
nguvu za washirikina, naye alitekeleza maelekezo yake, na miongoni mwa mambo mengine yeye ali-
waambia waislam: “waogopeni maadui zenu ambao wameungana dhidi yenu na wamejikusanya kwa 
idadi kubwa ili kukushambulieni ninyi.” Matokeo yake waislamu wengi walisita kutoka kwenda vitani. 
Lakini Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alitoka akiwa na kikosi cha wapanda farasi sabini, na wote walirudi 
wakiwa	salama.	Aya	hii	ilishushwa	kuwasifia	waumini	hawa	sabini	ambao	walitoka	pamoja	na	Mjumbe	
wa Allah (s.a.w.w.) bila kujali maelezo ya vitisho ya Na’iim al-Ashja’i. Katika kutumia neno la wengi 
“watu” kwa ajili tu ya mtu mmoja, kuna nukta moja nzuri sana. Ni sifa fasaha kabisa ya watu wale sabini 
ambao walitoka na Mtume. Kusema kwamba watu waliwatishia lakini wao wakapuuza vitisho, ni fasaha 
zaidi kuliko kusema ‘mtu mmoja aliwaambia hakika watu wamejikusanya.’ 

Kama ilivyo dhahiri, kuna mifano mingi katika Qur’ani Tukufu ya kutumia wingi kwa ajili ya mtu 
mmoja, kwenye hadithi na katika vitabu vya fasihi ya lugha ya Kiarabu. Allah Aza wa Jala anasema: “Enyi 
ambao mmeamini! Kumbukeni neema ya allah juu yenu wakati baadhi ya watu walipokusudia 
kuweka mikono yao (miovu) juu yenu, na akawalinda dhidi ya madhara yao.” Kwa kweli alikuwa 
ni mtu mmoja tu aliyekusudia kuweka mikono yake miovu. Baadhi ya wanachuoni wanasema kwamba 
alikuwa ni mtu kutoka katika kabila la Muharib anayeitwa Ghawarath ambapo wengine wanasema ali-
kuwa umar ibn Jahash wa Banu al-Nasiir ambaye katika tukio fulani ambalo limeelezwa na wapokezi 
na wanahistoria na wafasiri, yeye alichomoa upanga wake na akataka kumshambulia Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.). Lakini Allah Aza wa Jala alizima jaribio lake. Ibn Hisham amelitaja suala hili katika maelezo 

198  Neno hili la umoja kutumika katika wingi pia hutumika sana kwenye luhga nyingi ikiwemo Kiswahili hususan katika kuonyesha heshima. 
(Mtarujuma)
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yake juu ya vita vya Dhat al Ruqa katika Jz. 3 ya Sirah yake. Allah swt. ambaye ameepukana na mapun-
gufu yote ametumia neno ‘Qaum’ (kundi au umma) kwa mtu mmoja kwa ajili tu ya kuonesha ukubwa 
wa neema Zake, Nguvu na utukufu juu ya umma wa Kiislamu katika muundo wa usalama wa Mtume 
wao (s.a.w.w.). Katika Aya ya Mubahala tena, Alitumia maneno ‘Abnaa’ (watoto), ‘Nisaa’ (wanawake) na 
‘Anfus’ (watu wenye haiba kama ya mtu mwenyewe) yametumika. Maneno haya ni nomino za kawaida 
za wingi zenye kutumika kwa jumla lakini waislam wote wanakubaliana kwa pamoja kwamba maneno 
hayahaya yana utumikaji mahususi kwa maana ya Hasan na Husein, Fatima na Ali. Hili limefanyika ku-
dokeza hadhi za hali ya juu tu walizokuwa nazo - Allah awe radhi nao. Kuna mifano mingi ya matumizi 
ya muundo wa wingi kwa ajili ya mtu mmoja. Mifano michache iliyotolewa hapo juu yote inathibitisha 
kwamba kuna ruhusa ya kutumia muundo wa wingi wakati wakizungumzia mtu mmoja iwapo haja ya 
maelezo ya hoja fasaha inalazimu. 

Allamah al-Tabrasi katika kufafanua Aya hii, katika Tafsir al-Majma’ul Bayan, anasema: “Muundo 
wa wingi umetumika kwa Amirul-Mu’minina Ali (a.s.) ili kuonyesha utukufu na ubora wake. Mabingwa 
wa lugha ya Kiarabu wanatumia muundo wa wingi juu ya mmoja kwa namna ya heshima, na matumizi 
kama hayo ni mashuhuri katika lugha yao kiasi ya kutohitaji uthibitisho.”

Katika kitabu chake Tafsiir al-Kashaf, al-Zamakhshari anataja nukta nyingine nzuri wakati anapo-
sema: “Kama utaulizia ni vipi neno hili la wingi limetumika kwa Ali (a.s.) ambaye ni mtu mmoja, ni-
takuambieni kwamba ingawa aya hii imeshuka kwa ajili ya Ali ambaye ni mtu mmoja anatajwa katika 
muundo wa wingi tu, ili kwamba watu washawishike kufanya kama yeye na kutoa sadaka kwa utayari 
kabisa kama Ali (a.s.) alivyofanya. Pia kuna maagizo mengine yaliyohusishwa kwamba waumini wa-
napaswa kujiweka wenyewe wakati wote katika kutafuta nafasi za vitendo vya huruma, ukarimu, na 
sadaka kwa masikini na wenye dhiki na kuwa tayari kufanya yenye kuhitajika bila ya kusubiri hadi kuka-
milika kwa hata jambo muhimu la wajibu kama swala.

Mimi nimejiwa na hoja ya kupendeza na nzuri zaidi. Katika kutumia muundo wa wingi badala ya  
umoja, Mwenyezi Mungu aliye Mkuu, amekuwa na hisani kwa watu wengi, kwa sababu maadui wa Ali 
na	waliowachukia	na	kuwatakia	mabaya	Banu	Hashim,	halikadhalika	na	wale	wanafiki	wote,	wenye	wivu	
juu yake na wabinafsi wasingeweza kuvumilia ile sifa iliyokusudiwa ya Ali lau ingetajwa katika muundo 
wa umoja, kwani kwa hali hiyo wangeweza kupoteza matumaini ya kuridhisha uchu wao wa kukamata 
madaraka ya kiulimwengu baada ya kifo cha Bwana Mtume (s.a.w.w.),  wangeweza papo hapo kwa uwazi 
kabisa kujitoa kwenye uislam ambao walilazimishwa na mazingira kujiunga nao, na kwa kila aina ya 
uwezekano hili lingethubutu kuwa ni balaa kwa waumini wa uislamu (ambao walikuwa ni wachache 
wa kusikitisha). Aya hii kwa hiyo iliteremshwa katika muundo wa wingi badala ya umoja; ili kuwaokoa 
wanafiki	kutokana	na	kuvunjika	moyo	kabisa,	na	waumini	kutokana	na	matokeo	ya	kusikitisha.	Baada	
ya hapo zilifuata Aya nyingi zenye matini tofauti na katika matukio kadhaa, na kulikuwa na ufafanuzi 
wa pole pole wa kanuni ya ‘Wilayat’ (Mamlaka au utawala uliofungika kwa Mwenyezi Mungu, Mtume 
wake na Ali) mpaka (Siku ya Ghadir) Allah alipokamilisha dini yake na kutimiza neema yake juu ya 
waumini wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipomtangaza waziwazi Imam Ali (a.s.) kuwa Mwandamizi 
(mrithi) wake na kwamba ndiye mbora kwa watu wote. Katika hili, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), alifanya 
kama watu wenye hekima na busara wanavyofanya katika kuweka wazi kwa watu kwa njia ya pole pole 
na	sio	ghafla	kile	ambacho	ni	chenye	kushtua	kwao.	Lau	Aya	ingekuja	katika	makusudio	ya	muundo	wa	
umoja,	wangeweka	vidole	vyao	kwenye	masikio	yao,	wangechana	wenyewe	majoho	yao	ya	unafiki	na	
wakawa na ghasia zenye shari kubwa kabisa. Na kama unavyojua hii ni hekima ya msingi wa hali ya juu 
wa zile Aya zote za Qur’ani Tukufu ambazo ziliteremshwa ili kuonesha sifa za Amirul-Mu’minina na 
watu wengine miongoni mwa Ahlul-Bayit watukufu. kama ambavyo iko wazi kabisa. Katika vitabu vyetu 
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Sabil al-Muminin na Tanzil al-Ayat tumezitaja aya kama hizo na kuelezea mazingira ya kushuka kwao. 
Na tumefafanua maelezo haya na kuleta ushahidi usiopingika na hoja za wazi katika kuthibitisha kwamba 
Aya hizo ziko katika kumtukuza Imam Ali (a.s.) na Ahlul-Bayt wengineo. Na shukurani zote anastahiki 
Allah kwa Mwongozo wake na msaada, wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya 43

MUHARRAM 4, 1330 A.H.

Mwelekeo na Muktadha wa aya unaashiria neno ‘walii’ au ‘Mawla’  lina Maana ya Msaidizi au  
Rafiki au Watu Kama Hao.

Allah awe mpole juu yako! Hakika umeondoa shaka zangu na kufuta wasiwasi wangu, na kuwasilisha 
ukweli kwa namna dhahiri kabisa. Bali kuna jambo moja bado halijafafanuliwa. wanasema kwamba Aya 
husika	imeshuka	katika	mwelekeo	wa	kukataza	kufanya	urafiki	na	washirikina	kama	ilivyo	wazi	kwenye	
muktadha, yaani Aya zilizoitangulia na zinazoifuatia na hili linapendekeza akilini kwamba maana ya neno 
“Walii”	katika	Aya	hii	ni	msaidizi	au	rafiki	au	watu	kama	hao;	hivyo,	jibu	lako	litakuwa	nini?	Tafadhali	
elezea. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 44

MUHARRAM 4, 1330 A.H.

i.  Muktadha hauthibitishi Kwamba neno ‘walii’  Katika aya hii lina Maana ya “Msaidizi” au 
Mfano wake,

ii.  Muktadha Peke yake haubebi uzito dhidi ya hoja sahihi.

uchunguza makini wa aya hii unaashiria kwamba haina uhusiano na Aya ambazo zimetangulia 
zinazokataza	kufanya	urafiki	na	makafiri.	Somo	la	aya	hii	ni	tofauti	kabisa.	Iko	katika	kumsifia	Amirul-
Mu’uminina Ali (a.s.) kuhusu kuteuliwa kwake kwenye uchifu (uongozi) na uimamu, ambapo wahaini 
wameonywa juu ya nguvu na ushujaa wake wa kushangaza aliokuwa nao. Hii ni kwa sababu Aya iliyo 
kabla yake ni: 

 ِ�ِ ِين نۡ يَرۡتَدَّ مِنۡكُمۡ عَنۡ د نُوا مَ ينَ آمَ ا الَّذِ َى  يَا أَيُّ�َ ِ��َ أَعِزَّةٍ عَ� َى الۡمُؤۡمِن َ�ُ أَذِلَّةٍ عَ� يُحِبُّون وۡمٍ يُحِبُّ�ُمۡ وَ ِي االلهُ بِقَ �ۡ وۡفَ يَ� فَسَ
ٍِۚم Ò ةَ لاَ افُونَ لَوۡمَ لاَ يَخَ ِيلِ االلهِ وَ ب ِي سَ ونَ � ينَ يُجَا�ِدُ ِ ٰ  الۡكَا�ِ ۚذَ اءُ نۡ �َشَ ِي�ِ مَ ِكَ فَضۡلُ االلهِ يُؤۡت عٌ  ل اسِ االلهُ وَ عَلِيمٌ  وَ  

 
 “Enyi mlioamini! atakayeritadi dini yake miongoni mwenu, basi Mwenyezi Mungu atawaleta 

watu anaoawapenda nao wanampenda, wanyenyekevu kwa waumini, wenye nguvu juu ya makafiri, 
wenye kufanya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, wala hawaogopi lawama ya anayelaumu. 
hiyo ni fadhila ya Mwenyezi Mungu humpa amtakaye. na Mwenyezi Mungu ni mwenye wasaa, 
mwenye kujua.” (Qur’ani 5:54) ambayo ni makhsusia kwa Amirul-Mu’minina (a.s.) na ambayo 
inaingiza	 kwa	makafiri	 na	washirikina	 hali	 ya	 kuhofia	 nguvu	 zake	 na	 zile	 za	maluteni	wake,199 kama 
Amiru’l-Mu’minina (a.s.), mwenyewe alivyoeleza katika Vita vya Ngamia na amelisema waziwazi hili 
Imamu Al-Baqir na as-Sadiq (amani iwe juu yao wote). 

Maana hiyo hiyo inatumiwa na al-Tha’labi katika kitabu chake Tafsir al-Qur’ani. Vilevile inasimuliwa 
na mwandishi wa Maj’maul Bayan fi Tafsir al-Qur’ani kutoka kwa Ammar; Hudhayfah, na Ibn Abbas. 
Imetafsiriwa katika njia hii kwa mujibu wa makubaliano ya pamoja (ijma) ya Shi’a ambao wamepokea 
kwa kufuatana kutoka kwa Maimamu wa kizazi kilichotoharishwa (as). Hivyo Aya ya wilayat imekuja 
baada ya kudokezwa wilayat yake na kuonesha ulazima wa kukubali uimamu wake. Hivyo muktadha 
199  Hii ni sawa katika maana kwenye hadithi ya Mjumbe wa Allah (saw), isemayo: “Jamaa zenu Makureishi hawataacha kuwepo mpaka 

Allah amteue mtu juu yenu ambaye ameujaribu moyo wake  kwa mitihani migumu ya imani. yeye atakata shingo zenu kwa upanga 
wake, wakati ambapo ninyi mnakimbia kwa woga kama kondoo wenye hofu.” Abu Bakr akauliza: “Je, mtu huyo ni mimi Ewe Mjumbe 
wa Allah.?” Akajibu: “Hapana.” umar akauliza: “Je, ni mimi Ewe Mjumbe wa Allah?” Akajibu: “Hapana; bali ni yule ambaye sasa hivi 
anashona viatu.” Aliyasema haya wakati huo Ali alikuwa na viatu mkononi mwake ambavyo alikuwa anavishona kwa ajili ya Mjumbe wa 
Allah (saw). Muhadithina wengi wameiandika hadithi hii na ni Hadithi ya 610 katika ukurasa wa 393, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. Mfano 
mwingine sawa na huu ni hadithi yake, (saw), “Miongoni mwenu yuko yule ambaye atapigana na kuua kwa ajili ya tafsiri ya Qur’ani 
kama ambavyo mmekuwa mkipigana kwa ajili ya kuteremshwa kwake.” Abu Bakr akauliza: “Ni mimi Ewe Mjumbe wa Allah” akajibu: 
“Hapana.” umar naye akauliza kama hivyo hivyo, na Mtume aksema: “Hapana, bali ni mtu ambaye yuko ndani akishona kiatu.” Ambapo 
wakati huo Ali akatoka ndani huku ameshika kiatu cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akiwa amemeliza kukishona. Hadithi hii imenukuliwa 
na Ahmad ibn Hanbal katika Musnad yake kama ilivyowasilishwa na Abu Sa’id, na imesimuliwa na al-Hakim katika kitabu chake Al-
Mustadrak, Abu ya’li katika Musnad yake, na waandishi wengi wa vitabu vya hadithi. Al-Muttaqi al-Hindi amenukuu kutoka kwao 
kwenye ukurasa wa 155 wa Jz. 6 ya Kanzul- Ummal yake.    
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wake utakuwa ni maelezo ya kidokezo hicho, na ufafanuzi juu ya kidokezo ambacho kimeitangulia 
ambacho kinadokeza serikali yake; hivyo, itawezekanaje kusemwa kwamba Aya hii iliteremshwa katika 
muktadha	wa	kukataza	kuwafanya	makafiri	kuwa	ni	marafiki?	

Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) yeye mwenyewe amelinganisha hadhi ya Maimamu miongoni mwa 
kizazi chake kama ile ya Qur’ani Tukufu, na akabashiri kwamba vyote viwili kamwe havitatengana na 
kuachana, na kwamba kwa vile Maimam kutoka kwenye kizazi chake wako sawa katika umuhimu na 
Kitabu (Qur’ani) chenyewe, ile maana kamili ya aya hiyo ya Qur’ani yaweza kubainishwa kutoka kwao 
na tafsiri yao ya Kitabu inaweza kutegemewa kabisa. Maimam wa Ahlul-Bayt mara nyingi wameichukua 
Aya hii kama uthibitisho wa haki ya uimam wao na wameweka maana hiyo hiyo ya  neno “Walii” 
kama tulivyoeleza. Hata kama tukiuchukulia muktadha huo kuwa ni sahihi unapoteza umhimu wake pale 
unapokuwa hauendani na hoja sahihi ambazo ni nususi zao. waislamu wote kwa pamoja wanakubaliana 
kwamba hoja sahihi ndio zinazofaa kuzingatiwa zaidi kuliko muktadha, na wakati wowote kama maana 
ya muktadha inapingana na maana ya hoja, huacha maana ya muktadha na kusalim amri kwenye hoja. Na 
siri katika hilo ni  kwa sababu wana shaka juu ya aya kuteremka kwa ajili ya muktadha huo uliojitokeza. 

umma wote wa Kiislam unakubaliana kwamba wakati aya za Qur’ani zilipokusanywa ndani ya 
Kitabu Kitukufu chenyewe hazikupangwa katika mfuatano wa kuteremshwa kwao. Kwa hali hiyo, kuna 
Aya nyingi ambazo hutokeza katika muktadha usio wake. chukua kwa mfano, Aya ya Tohara ambayo 
inatokeza katika maelezo ya wake za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) lakini kwa kweli ipo kwa ajili ya sifa ya 
watu watano ambao walifunikwa shuka (Ahlul-Kisaa) kama ilivyothibitishwa na mantiki na kukubalika 
kwa wote. Kwa kifupi, kuitafsiri Aya ya “hakika Walii wenu ni allah na Mtume wake na walioamini, 
ambao husimamisha swala na hutoa Zaka wakiwa katika rukuu.” katika njia ambayo inapinga 
muktadha wake uliopendekezwa hakuwi kinyume na mwelekeo wa kimuujiza wa Qur’ani Tukufu, wala 
hakuna madhara juu ya ufasaha wake, na kuwepo kwa hoja zake zenye kusadikisha hakuachi nafasi 
nyingine bali kuelewa kwamba neno ‘walii’ katika aya hii lina maana ya bwana, mlezi, mtawala, mtu wa 
mamlaka	ya	juu	na	kadhalika,	na	wala	sio	msaidizi,	rafiki	na	mengine	kama	hayo.	Wassalaamu.

wako Mwaminifu, sh. 
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BARUA YA 45

MUHARRAM 6, 1330 A.H.

i.  ni lazima Kutafsiri aya Kinyume chake kwa ajili ya 
Kulinda heshima na hadhi ya wahenga wetu.

Tafsiri yako ya aya ya “hakika Walii wenu ni allah na Mtume wake na walioamini, ambao 
husimamisha swala na hutoa Zaka wakiwa katika rukuu.” inavunja kabisa urithi wa makhalifa 
ambao ni Makhalifa wema. Lau isingekuwa hivyo, tusingekuwa na chaguo lolote bali kukubali mtazamo 
wako na kusalimu amri kwenye hukumu yako kuhusiana na kushuka Aya hii na maana hiyo. Lakini tafsir 
yako inatufanya tutilie shaka ukhalifa wao sahihi, Allah awawie radhi. Hivyo, ni muhimu kushikamana na 
tafsiri ambayo inalinda hadhi na heshima yao kama makhalifa wa haki, na halikadhalika hadhi na heshima 
ya wale ambao waliwakubali wao kama mabwana zao. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 46

MUHARRAM 6, 1330 A.H.

i.  sio lazima Kutafsiri aya Kinyume chake kwa ajili tu ya Kulinda heshima na hadhi ya 
wahenga, 

ii. tafsir ya Kinyume haiwezekani.

unapenda sana kulinda haki ya urithi wa wale Makhalifa watatu, Allah awe radhi nao. Lakini hii 
ndio maudhui ya mjadala na mada yenye utata. Si lolote bali ni kichekesho kuhalalisha msimamo wao na 
kuleta urithi wao kama hoja pinzani licha ya kuwepo hoja nzito dhidi yao.

Zaidi ya hayo, hakuna umuhimu wa kuitafsiri aya hiyo kwa njia tofauti ili kuunga mkono msimamo wao na 
msimamo wa wale waliowakubali hao kama mabwana zao. Njia mbadala ilikuwa ni kuwaacha badala ya kutoa 
au kukubali tafsiri potovu ya aya hiyo. Tutatoa ufafanuzi juu ya suala hili kama itakuwa lazima.  

Kimsingi huwezi kutafsir kwa njia tofauti zile riwaya ambazo tumezitaja, ni muhali; na vivyo hivyo zile 
ambazo hatukuzitaja mpaka hapa, kama vile Hadithi ya “Ghadir” au ile hadithi ya wosia, hususan wakati 
kunapokuwa na hadithi nyingi mno zenye muelekeo mmoja ambazo kila moja huunga mkono nyingine 
zinazowasilisha maana moja, hasa kama hadithi ni za wazi kabisa. Kama utaziangalia riwaya hizi zenye 
muelekeo mmoja bila upendeleo, utazikuta zenyewe ni hoja mkataa na ushahidi unaong’ara wa ukweli wa 
mambo. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.



142

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Barua ya 47

MUHARRAM 7, 1330 A.H.

Kuomba hadithi Zenye uthibitisho.

Ingekuwa bora kama ungetufahamisha zile hadithi zinazounga mkono, kuthibitisha ambalo umedokeza. 
Tafadhalli tujulishe sasa. wassalam.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya 48

MUHARRAM 8, 1330 A.H.

riwaya arobaini Zinazounga Mkono ukweli wa wazi 
wa hadithi. 

Tunazikariri hapa riwaya arobaini tu zinazounga mkono hadithi za wazi kwa dhahiri kabisa na 
tunatarajia kwamba hizi zitatosheleza katika kukuondoa shaka juu ya imani yetu:

 1.  Mtukufu Mtume wa Allah (s.a.w.w.), wakati akiwa ameweka mkono wake kwenye shingo ya Ali 
alisema: “Huyu ni kiongozi wa wachamungu, mfyekaji wa waovu, mwenye kushinda ni yeyote 
yule anayemsaidia, na yeyote yule mwenye kumtelekeza naye pia atatelekezwa.” yeye (s.a.w.w.) 
alipaza sauti yake wakati alipokuwa anayasema haya. Hakim ameipokea hii kama ilivyosimuliwa 
na Jabir katika ukurasa wa 129, Jz. 3, ya Al-Mustadrak,200 na anasema: “Hadithi hii ni sahihi, lakini 
masheikh wawili Bukhari na Muslim hawakuiandika.”

 2.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Mambo matatu yamefunuliwa kwangu kuhusu Ali, nayo 
ni: kwamba ni bwana wa waislamu, kiongozi wa wachamungu na Imamu wa wale wasimamishao 
swala ambao wana vipaji vya nyuso vinavyong’ara.” Hakim amesimulia hadithi hii mwanzoni 
mwa ukurasa wa 138, wa Jz. 3, katika Mustdrak 201 na akaongeza: “Hii ni hadith moja ambayo 
usahihi wake unathibitishwa na nyororo (sinad) yake yenyewe ya wasimuliaji, ingawa waandishi 
wote (wa vitabu vya sahih) hawakuiandika.”

 3.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Imefunuliwa kwangu kuhusu Ali kwamba ni bwana wa 
Waislamu,	na	rafiki	wa	wachamungu	na	kiongozi	wa	wale	ambao	wanasimamisha	swala	ambao	
paji zao za uso zinang’ara.” Imeandikwa na Ibn al-Najjar,202 na waandishi wengine wa hadithi.

 4.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimwambia Ali (a.s.): “Karibu ewe bwana wa waislamu, kiongozi wa 
wachamungu.” Ameiandika Abu Na’im katika Hilyat al-Awliya.” 203 

 5.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Mtu wa kwanza kuingia kupitia mlango huu ndiye kion-
gozi wa wachamungu, bwana wa waislamu, mlinzi wa dini, wa mwisho wa mawasii na Imam 
wa wale wasimamishao swala ambao wana mapaji ya nyuso yanayong’ara.” Halafu akaingia Ali 
(a.s.) katika mlango huo na yeye (s.a.w.w.) akasimama na kwa furaha sana akamkumbatia na kum-
futa	jasho	la	kwenye	paji	lake	la	uso	huku	akisema:	“Wewe	utakuja	kulipa	madeni	yangu,	kufiki-
sha ujumbe wangu, na baada yangu utawaonyesha watu njia iliyonyooka utakapotokea mfarakano 
miongoni mwao.” 204

200  Hii ni hadihi Na. 2527 katika Kanz al-Ummal, Jz. 6 uk. 153, na al-Tha’labi ameipokea kama ilivyosimuliwa na Abu Dharr wakati wa 
kutafsiri aya ya ‘Mamlaka Makubwa’ katika Al-Tafsir al-Kabiir.

201  Vilevile imenukuliwa na al-Baarudi, Ibn Qani, Abu Na’im, na al-Bazzaz. Ni hadithi Na. 2628 katika Kanz al-Ummal, ukurasa wa 157, 
Jz. 6.

202 Ni hadithi Na. 2630 katika Kanz al-Ummal ,ukurasa wa 157, Jz. 6. 
203  Hii ni hadithi Na. 11 kati ya zilizosimuliwa na Ibn Abul Hadid kwenye ukurasa wa 450, Jz. 2, ya Sharh Nahjul Balaghah, na ni hadithi 

Na. 2627, katika Kanz al-Ummal, ukurasa wa 157, Jz. 6.
204  Hadithi hii imenukuliwa na Abu Na’iim katika Hilyat al-Awliya, kutoka kwa Anas, na Ibn Abul Hadid ameinakili kwa kinaganaga katika 
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 6.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Allah amenijulisha Ali kwamba yeye ndiye bendera ya 
mwongozo, kiongozi (Imamu) wa wafuasi wangu na nuru kwa wale wanaonitii na yeye ndio neno 
ambalo nimeliamuru juu ya wachamungu.”205 

Je huoni jinsi hadithi hizi sita zinavyoweka sharti la uimamu wake na kukazia wajibu wa kumtii yeye 
(a.s.). 

 7.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimnyooshea mkono Ali huku akisema: “Huyu Ali ni wa kwanza 
kuamini utume wangu, na atakuwa wa kwanza kupeana mikono na mimi Siku ya Hukumu, yeye 
ndiye mtu mkweli kabisa, na muamuzi (faruq) mwenye hekima sana katika umma huu. Atatofau-
tisha kati ya haki na batili, na ndiye mtawala wa waumini.”206   

 8.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: 

“Enyi kundi la Ansar! Ngojeni nikuongozeni kwenye lile ambalo kama mnashikamana nalo, kamwe 
hamtapotea. Huyu ni Ali, mpendeni kama mnavyonipenda mimi, na mheshimuni kama mnavyonihshemu 
mimi,	kwani	haya	ninayosema	ni	amri	ya	Allah	Aza	wa	Ajala	ambayo	Jibrail	amenifikishia.”	207 

 9. Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.):

“Mimi ni jiji la ilmu, na Ali ni lango lake, yeyote anayetaka kupata ilmu, na aiendee kupitia mlango 
huo.”208 

 10. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: 

“Mimi ni nyumba ya hifadhi ya hikma na Ali ni mlango wake.”209 

 11. Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): 

“Ali ni lango la ilmu yangu, ambaye ataelezea kwa umma wangu baada yangu kile ambacho nime-
tumwa	nacho;	kumpenda	yeye	ni	alama	ya	imani	ya	kweli,	na	kumchukia	yeye	ni	unafiki.”	210

 12. Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.) kwa Ali: 

uk. 450 wa Jz. 2, ya kitabu chake Sharh Nahjul Balagha; tafadhali rejea riwaya Na. 9 katika ukurasa huo.
205  Abu Na’im ameiandika katika kitabu chake Hilyat al-Awliya, kama ilivyosimuliwa na Abu Barzat Al-Aslami na Anas ibn Malik, na 

Allamah Mu’tazili ameinakili katika uk. 449, wa Juz. 2, ya kitabu chake Sharh Nahjul Balaghah; tafadhali rejea riwaya Na. 3 katika 
ukurasa huo.

206  Hii imenukuliwa na Tabrani katika kitabu chake Kabiir, kutoka kwenye hadithi iliyosimuliwa na Salman na Abu Dharr. Imenukuliwa na 
al-Bayhaqi katika Sunan yake, na Ibn Adiy katika Al-Kamil kutoka kwa Hudhaifa na ni hadithi Na. 2608 katika Kanz al-Ummal, Jz. 6, 
uk. 156.

207  Hii imenukuliwa na Tabrani katika kitabu chake Kabir, na ni hadithi Na. 2625, katika Kanz al-ummal, J. 6, uk. 157, nayo ni ya kumi 
katika ukurasa 450, Jz. 2, ya Sharh Nahjul Balaghah cha Ibn Abul Hadid;  hivyo tazama na uone jinsi walivyofanya mwongozo wao sahihi 
wa kimasharti juu ya kumfuata Ali; hivyo, wale ambao hawafanyi hivyo kwa hakika watapotea. Tazama jinsi alivyowaamrisha kumpenda 
yeye kama wanavyompenda Mtume (saw). Hii ni kwa sababu tu ya yeye kuwa mrithi, mtu atakayechukua mamlaka baada yake.

208  Hii imenukuliwa na Tabrani katika kitabu chake Kabir, kutoka kwa Ibn Abbas kama ilivyoelezwa katika ukurasa wa 107 wa Al-Jami al-
Saghir cha Suyuti. al-Hakim katika mlango wa Manaqib Ali, katika uk. 226, Jz. 3 ya Sahih yake Mustadrak, kutoka kwa wapokezi wawili 
mashuhuri, mmojawapo akiwa ni Ibn Abbas ambaye riwaya yake imesimuliwa kwa njia mbili tofauti za kuaminika, na mwingine ni Jabir 
ibn Abdullah al-Ansari. Imamu Ahmad ibn Muhammad ibn al-Siddiq al-Magharibi, wa cairo ameandika kitabu kizima kwa ajili tu ya 
kuthibitisha usahihi wa hadithi hii na akakiita Fath al-Malak al-Ali Bisihihati Hadith Babul Ibn Ali kilichochapishwa Misr na Islamic 
Press.

209  Hii imenukuliwa na al-Tirmidhi katika Sahih yake, kwa nyongeza ya Ibn Jarrir, na kutoka kwao imenukuliwa na waandishi mbalimbali 
kama vile al-Muttaqi al-Hindi katika ukurasa wa 401, Jz. 6, ya kitabu chake Kanz al-Ummal, ambako anamnukuu Ibn Jarrir akisema: 
“Hii ni hadithi ambayo sanadi yake ni sahihi na hakika kabisa.” Vilevile Jalalud-Din al-Suyut ameinukuu kutoka kwa al-Tirmidhi wakati 
alipokuwa anajadili “hamza” katika lugha kwenye kitabu chake Jami al-Jawami na Al-Jami al-Saghir, hivyo, rejea kwenye ukurasa wa 
170, Jz. 1,  ya  Al-Jami al-Saghir

210  Huu imenukuliwa na al-Daylami kutoka hadithi ya Abu Dharr kama ilivyodondolewa katika ukuras wa 156, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal.
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“Utafafanua	kwa	umma	wangu	mambo	yote	yale	ambayo	wanahitilafiana	kwayo.”	Hii	imeandikwa	na	
al-Hakim katika ukurasa wa 122, Jz. 3, wa kitabu chake Mustadrak,211 kama ilivyoripotiwa na Anas. Kisha 
mwandishi akafafanua: “Hii ni hadithi sahihi kwa mujibu wa vigezo vya masheikh wote wawili [Bukhari 
na Muslim], ingawa wenyewe hawakuinukuu.” Kwa kweli yeyote yule atakayeichunguza hadithi hii na 
nyingine zilizo sawa na hii atakuja tambua kwamba hadhi na heshima ya Ali kwa Mjumbe wa Allah ni 
sawa na ile ya Mjumbe wa Allah kwa Aza wa Jala Mwenyewe, kwani Allah anamuambia Mjumbe wake: 
“Tumekuteremshia wewe ufunuo wetu ili tu kwamba uweze kufafanua kwa ajili yao mambo yote ambayo 
kwayo	wanahitilafiana,	na	kama	mwongozo	na	rehema	kwa	wale	ambao	wanaamini.”	Ambapo	katika	
hadithi hii Mjumbe wa Allah anamwambia Ali: “utafafanua kwa umma wangu mambo yote ambayo 
kwayo	wanahitilafiana	baada	yangu.”

 13.  Ibn al-Sammak amesimulia hadithi ifuatayo kama ilivyosimuliwa na Abu Bakr, ambaye alimsikia 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe akisema: “Hadhi ya Ali kwangu ni kama ile ya kwangu 
kwa Mola wangu.” 212

 14.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.) kama ilivyoandikwa na al-Dar Qutni katika Al-Afrad ambamo 
anamnukuu Ibn Abbas akionesha simulizi ya Mtume (s.a.w.w.): “Ali Ibn Abi Talib ni mlango wa 
toba, yeyote yule anayeuingia huo ni muumini wa kweli, na yeyote anayetoka nje yake huwa 
kafiri.”213 

 15.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.), katika siku ya Arafat wakati wa Hijjatul wada (Hija ya Mwago): 
“Ali anatokana na mimi, na mimi natokana na Ali, na hakuna awezaye kutekeleza wajibu wangu 
isipokuwa mimi mwenyewe au Ali.” 214 Hakika hiyo bila shaka ni kauli ya mjumbe mtukufu, 
Mwenye nguvu, mwenye cheo mbele ya Mwenye Arshi, Mwenye kutiiwa huko mwaminifu. Na 
mwenzenu si mwendawazimu.

وَىٰ  قُ عَنِ الۡ�َ ا يَنۡطِ مَ �ۡيٌ يُو�َٰ�  وَ ِلاَّ وَ ِنۡ �ُوَ إ إ  
“wala hatamki kwa matamanio. hayakuwa haya ila ni ufunuo ulio funuliwa.” (Qur’ani 53:3-4).

 Sasa ni wapi mnakwenda? Na ni kipi mtakachosema kuhusu hizi hadithi sahihi na hoja zilizo wazi? 
211  Ameitoa tena Daylami kutoka kwa Anas kama ilivyo katika uk. 156 wa Jz. 6 ya Kanz al-Ummal.
212  Hii imenukuliwa na Ibn Hajar katika Maqsad ya 5 katika maqsad ya aya ya 14, moja kati ya zilizojadiliwa katika ukurasa wa 11 wa kitabu 

chake Al-Sawa’iq al-Muhriqa; hivyo rejea ukurasa wa 106 wa kitabu hicho.
213  Hii ni hadithi Na. 2528 miongoni mwa zilizo dondolewa katika Kanz al-Ummal, ukurasa wa 153, J. 6.
214  Hii imenukuliwa na Ibn Majah katika mlango wa ‘Fadhaili za masahaba wa Mtume’ ukurasa wa 92, Jz. 1, ya Sunan yake, Tirmidhi na 

an-Nasai katika Sahih zao husika, na ni hadithi Na 2531 katika Kanz al-Ummal, ukurasa wa 153, Jz. 6. Vilevile imenukuliwa na Imamu 
Ahmad katika ukurasa wa 154, Jz. 4, ya Musnad yake kutoka hadithi iliyosimuliwa kutoka vyanzo mbali mbali sahihi na Habash Janadah. 
Na ukutosheleze ukweli kwamba imenukuliwa kutoka nyororo za wasimuliaji ambao ni pamoja na: yahya ibn Adam kutoka kwa Isra’il 
ibn yunus na babu yake Abu Is’haq al-Subay’i ambaye anamnukuu Habashi. wote hawa ni waandishi wanaotegemewa na kuaminiwa 
na Masheikh wote wawili (Bukhari na Muslim) katika Sahih zao husika. Na atakayerejea kwenye hadithi hii ndani ya Musnad Ahmad 
atakuja kujua kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitamka hadith hii kwenye Hijja yake ya mwisho ambapo baada ya hapo aliishi muda 
mfupi tu hapa duniani. Kabla ya hili, yeye alimtuma Abu Bakr na aya kumi za Surat Tawba (9) kwenda kuwasomea watu wa Makka. 
Halafu akamwita Imam Ali (a.s.), na kama ilivyosimuliwa na Ahmad katika Jz. 1, uk. 151 wa Musnad yake: “Nenda ukamuwahi Abu 
Bakr, uchukue mswada alionao mara tu utakapomkuta na uende kwa watu wa Makka ukawasomee aya hizo.” Ali (a.s.) alimkuta Abu Bakr 
mahali panapoitwa Juhfah na akayachukua mswada huo kutoka kwake, Imam Ahmad anasema: “Abu Bakr alirudi kwa Mtume (s.a.w.w.) 
na akamuuliza iwapo kama kuna aya yoyote iliyoshuka kwa ajili yake. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akamjibu: Hapana. Bali malaika Jibril 
amenijia na kuniambia: ‘Ama utekeleze kazi yako mwenyewe au ikabidhi kwa utekelezaji wake kwa mtu atokanaye na wewe.’” Kwa 
mujibu wa taarifa iliyotolewa na Ali ambayo Ahmad Hanbal ameinakili uk. 150 wa Juz. 1 ya Musnad yake wakati iliposhuka Surat Tawba, 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimwambia Ali (a.s.): Ama ni mimi mwenyewe au wewe ambaye ni lazima aende na aya hizi, na Ali akasema: 
“Kama ni hivyo basi mimi nitakwenda.” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema: Basi ondoka na Mwenyezi Mungu atathibitisha matamshi 
yako na kuuongoza moyo wako.
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Kama utatafakari kiasi hiki, ukachunguza sababu ya hikma ya kufanya matamshi kama hayo wakati 
wa Hijja ya Kuaga pale Arafah mbele ya mkusanyiko mkubwa wa mashahidi, ukweli utajitokeza kwako 
kwa utukufu wake kabisa. Na ukichunguza maneno ya hadith jinsi yalivyo machache, na jinsi maana 
yake ilivyopana na isiyo na utata, na masharti magumu aliyoyaweka Mtume (s.a.w.w.) kupitia maelezo 
haya yenye mkazo, basi utatambua kwamba hadith hii haimhusu mwingine isipokuwa Ali na kwamba 
yeye ndiye mwenye kufaa kushiriki na Mtukufu Mtume katika kutekeleza wajibu wake. Hivyo sio ajabu 
kwamba yule mtekelezaji wa wosia wa Mtume anaweza pia kutekeleza kazi ya Mtume (s.a.w.w.) na 
hakuna mwingine yeyote anayeweza kuchukua cheo hicho kikubwa cha Imam na kiongozi wa kweli 
wa umma huu isipokuwa makamu na mwandamizi wake wa haki, shukurani ziwe kwa Allah Ambaye 
ametuongoza kwenye yote haya, kwani bila mwongozo wa Allah tusingeweza kuongozwa hivi.

 16.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “yeyote yule ambaye ananitii mimi anamtii Allah, na yey-
ote yule ambaye ananiasi mimi anamuasi Allah; na yeyote yule anayemtii Ali ananitii mimi, na 
yeyote yule anayemuasi Ali ananiasi na mimi vilevile.” Hii imeandikwa na al-Hakim katika uku-
rasa wa 121, Jz. 3, ya kitabu chake cha Mustadrak, na al-Dhahabi katika kitabu chake cha Talkhiis 
al-Mustadrak na wote wameelezea hadithi hii kuwa ni sahihi kwa mujibu wa vigezo vya Masheikh 
wawili (yaani, Bukhari na Muslim).  

 17.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Ewe Ali! yeyote yule anayejitenga na mimi anajitenga na Al-
lah; na yeyote anayejitenga na wewe anajitenga na mimi pia.” Hii imeandikwa na al-Hakim kwe-
nye ukurasa wa 124, Jz. 3, ya Sahih yake, ambako anafafanua kwa kusema: Hadith hii ni sahihi 
kupitia vyanzo  sahihi, ingawa Masheikh wawili (Bukhari na Muslim) hawakuiandika.”

 18.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.), kama ilivyosimuliwa na umm Salamah, amesema: “yeyote 
yule mwenye kumlaani Ali ananilaani na mimi vilevile.” Imeandikwa na al-Hakim ndani ya al-
Mustadrak Jz. 3 uk. 121 ambaye amekiri usahihi wake kwa vipimo vya Masheikh wote wawili, 
Bukhari na Muslim na imesimuliwa na Dhahabi katika kitabu chake cha Talkhis na amethibitisha 
usahihi wake. Imeandikwa na Ahmad miongoni mwa hadithi zilizosimuliwa na umm Salmah 
katika ukurasa wa 323, Jz. 5, ya Musnad yake, na an-Nisa’i uk. 17 wa Al-Khasa’is al-Alawiyya, 
na wasimuliaji wengine pia wameipokea. Na riwaya nyingine kama hiyo ya Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) kama ilivyosimuliwa na Amr ibn Shash inaeleza hivi: “yeyote yule anayemsababishia 
Ali huzuni, ananisababishia huzuni mimi vilevile.”215   

 19.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “yeyote yule anayempenda Ali, basi ananipenda na mimi pia, 
na anayemchukia Ali basi amenichukia na mimi pia.” al-Hakim imeisimulia Hadithi hii katika 
ukurasa wa 130, Jz. 3, ya Al-Mustadrak, na ambaye anakiri kwamba ni hadithi sahihi kwa vigezo 
vilivyowekwa na masheikh wawili, na imesimuliwa na al-Dhahabi katika kitabu chake Takhiis 
ambamo anakiri usahihi wake kwa vigezo hivyo hivyo. Kuna riwaya nyingine kama hiyo, ya 
Ali, ambaye amesema: “Naapa kwa yule Ambaye ameuchipua mche kutoka kwenye mbegu na 
akaumba roho, Mtume ummiy (s.a.w.w.) ameniahidi mimi kwamba hakuna mtu yeyote anipendae 
mimi	isipokuwa	muumini	wa	kweli,	na	hakuna	mtu	yeyote	anichukiaye	mimi	isipokuwa	munafi-
ki.” 216 

215 Hadithi hii imetajwa katika Barua ya 36.
216  Kama ilivyosimuliwa na Muslim katika Sahih yake Sura juu ya Imamat ukurasa wa 46, J. 1, Ibn Abd al-Birr anaelezea maana yake wakati 

ambapo  anasimulia wasifu wa Ali katika Isti’ab kutoka kwenye kundi la masahaba. Hadithi ya Buraydah imenukuliwa katika Barua ya 
36.	Hadithi	yake	Mutume	(saw):	“Ee	Allah!	kuwa	rafiki	kwa	yeyote	yule	mwenye	urafiki	na	Ali,	na	kuwa	adui	wa	yeyote	yule	mwenye	
uadui na Ali” imewasilishwa kwa mfululizo (mutawatir), kama ilivyokubaliwa na mwandishi Al-Fatawa al-Hamidiyya katika tasnifu 
yenye anwani “Al-Salat al-Fakhira fi Ahadith al-Mutawatira.”
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 20.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Ewe Ali! wewe ni kiongozi katika dunia hii na ile ya kesho 
Akhera; yeyote yule ambaye akupendae wewe hunipenda na mimi pia, na yeyote anipandae mimi 
anapendwa na Allah; adui yako ni adui yangu, na adui yangu ni adui wa Allah; ole wake yule 
anayekuchukia wewe baada yangu.” Hii imeandikwa na al-Hakim mwanzoni mwa ukurasa wa 
128, wa “Mustdrak” na amekiri kwamba usahihi wake umethitishwa na Masheikh wawili. 217

 21.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Ewe Ali! Habari njema kwa yule ambaye anakupenda na 
mwenye kuthibitisha maneno yako wewe, na ole wake yule ambaye anakuchukia wewe na kuku-
kanusha wewe.” Hii imeandikwa na al-Hakim katika ukurasa wa 135, Jz. 3, ya kitabu chake “Al-
Mustadrak” ambamo anaongeza kwamba Hadithi hii ni sahihi na kwamba lakini Masheikh wote 
wawili hawakuisimulia.”

 22.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “yeyote yule ambaye anataka kuishi kama nilivyoishi na 
kufa	katika	njia	ambayo	nitafia	na	kukaa	katika	Bustani	ya	Milele	(Peponi),	ambayo	imeahidiwa	
kwangu na Mola wangu, naamkubali Ali kama walii wake, kwani kwa hakika yeye kamwe ha-
takubali watu wapotee kutoka kwenye mwongozo, na kuangukia kwenye upotofu.”218

 23.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Namuamrisha yeyote yule ambaye ananiamini mimi na 
kunisadikisha kuwa makini na mamlaka ya Ali ibn Abi Talib, kwani yeyote yule ambaye anam-
kubali kama walii wake amenikubali mimi kama hivyo, na yeyote yule anayenikubali mimi kama 
walii wake hakika amemkubali Allah kama hivyo; na yeyote ampendaye yeye amenipenda mimi 
na anampenda Allah; na yeyote yule anayemchukia (Ali) ananichukia mimi pia, na yeyote anay-
enichukia mimi anamchukia Allah Aza wa Jala.”219 

 24.  Kwa kauli yake hii (s.a.w.w.): “yeyote yule ambaye anaridhia kuishi maisha kama yangu na kufa kifo 
kama changu na kisha aje kuishi katika Bustani ya Eden iliyowekwa na Mola wangu, basi naamfanye 
Ali kama walii wake baada yangu na akubali mamlaka ya yeyote yule ambaye amewekwa na Ali, na 

217  Hakim ameipokea kama ilivyosimuliwa na al-Azhar, na Abdul Razzaq kutoka kwa Mu’mmar, al-Zuhri, kutoka kwa ubaydullah 
kutoka kwa Ibn Abas, wote walikuwa waandishi waaminifu. Kwa sababu hii al-Hakim, ameiita hadithi hii kuwa ni “sahih” kwa 
viwango vya masheikh wawili (Bukhari na Muslim), Abdul Azhar kwa mujibu wa mtazamo wa ijma ya Sunni ni mwaminifu, na 
kama mwandishi mwaminifu mmoja pekee anaposimulia riwaya, huwa inachukuliwa kama hadithi sahihi na Masheikh hao wawili. 
Kisha akaendelea kusema: “Nimemsikia Abu Abdullah al-Qarashi akisema kwamba amemsikia Ahmad ibn yahya al-Halwani kwamba 
wakati Abul-Azhar alipokuja kutoka San’aa na akaisimulia hadithi hii kwa watu mjini Baghdad, yahya ibn Mu’in aliikataa. wakati 
wa kufungwa kikao fulani cha wapokezi wa hadith ambacho yeye alikuwa mwendeshaji wake, aliuliza kuhusu muongo wa Nishapur 
ambaye alisimulia hadithi hii alimnukuu Abdul Razaq, Abu al-Azhar alisimama na kusema ni yeye. yahya ibn Ma’in alicheka kauli 
yake hiyo, alisimama na kumleta akae karibu naye na akamuuliza: Kwa vipi Abdul Razaq alikusimulia hadithi ambayo hajamsimulia 
mtu mwingine yoyote? Abul Azhar akasema: ‘Ewe Abu Zakarriya (yaani yahya ibn Mu’iin), tafadhali tambua kwamba punde 
tu nilipowasili San’a na kugundua kwamba Abdul Razzaq alikuwa yuko kwenye kijiji cha mbali, mimi nilielekea huko kwenda 
kumuona	 licha	ya	hali	 yangu	ya	maradhi.	Nilipofika	kwake	 aliniuliza	kuhusu	hali	 ya	ya	mambo	ya	Khurasani	 ambayo	nilimjulisha.	
Kisha niliandika hadith alizozisimulia na nikarudi naye hadi San’aa. wakati nilipokuwa namuaga, aliniambia kwamba anawiwa 
na mimi hadithi ya pekee ambayo hakuna mtu yeyote ambaye amewahi kuisikia kutoka kwake, na wallahi alinisimulia hadithi 
hii kwa maneno haya haya.’ yahya ibn Mu’in aliithibitisha kauli ya Abul Azhar na akamuomba radhi kwa kumwita kwake muongo.  
Lakini Dhahabi, licha ya kukiri mategemeo ya vyanzo vyote vya hadith hii kwa jumla, na Abul Azhar haswa katika Talkhiis yake bado 
anatilia shaka riwaya hiyo ingawa hakuweza kuonyesha kasoro yoyote ya dhahiri juu yake. Hii ni kwa sababu ya chuki yake mbaya 
isiyo	na	aibu.	Na	kuhusu	kwa	nini	Abdul	Razzaq	aliificha	hadith	hii	kwa	wengine	ni	kwa	sababu	ya	kuwahofia	wale	madhalim	ambao	
walikuwa na chuki dhidi ya Ahlul-Bayt (a.s.). Sa’iid ibn Jubair alikuwa na hofu kama hiyo wakati Malik ibn Diinar alipomuuliza: “Nani 
alikuwa mshika bendera wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?” Sa’iid alimtazama na akamwambia: “wewe ni fedhuli na mzembe kabisa.” 
Hili lilimuudhi sana Malik kiasi kwamba alilalamikia jambo hili washirika wa Sa’iid ambao walimuomba radhi kwa niaba yake na 
wakamwambia kwamba Sa’iid alikuwa akimuogopa Hajjaj na kwamba kwa mujibu wa Sa’iid mshika bendera huyo alikuwa ni Ali ibn 
Abi Talib (a.s.). Al-Hakim ameiandika hii katika Jz. 3, uk. 137 wa Mustadrak yake na akaongeza kwamba vyanzo vyake vyote ni vya 
kutegemewa lakini masheikh wawili hawakuiandika. – Hadithi hii imenukuliwa katika barua yetu ya 10.

218 Tumeinukuu hadithi hii katika Barua yetu ya 10.
219 Ibid, 
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afuate mfano wa kizazi changu baada yangu, kwani wao ni watoto wangu wameumbwa kutokana na 
udongo wangu (nilioumbiwa) na kubarikiwa na ujuzi wangu, kwa hiyo, ole wao wale katika umma 
wangu ambao wanakataa fadhaili zao, ambao wanakata mafungamano yao na wao; Allah kamwe asi-
waruzuku uombezi (shufaa) wangu.” 

 25.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “yeyote yule anayetaka kuishi maisha yangu na kufa kifo changu 
na kuingia katika Pepo ambayo Mola wangu ameniahidi, Pepo ya Milele, basi naamfanye Ali 
kuwa walii wake na kizazi chake baada yake, kwani wao hawatakutoeni nje ya mwongozo, wala 
kamwe hawatakutupeni kwenye upotofu.”220 

 26.  Mwanzoni mwa ukurasa wa 156, Jz. 6, ya Kanz al-ummal, al-Daylami anamnukuu Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) akimwambia Ammar yafuatayo: “Ewe Ammar! Kama ukimuona Ali anatembea 
kwenye njia moja ambapo watu wengine wanatembea kwenye njia nyingine, tembea na Ali na 
waache watu hao wengine, kwani hatakuelekeza kwenye kuangamia, wala kamwe hatakutoa nje 
ya mwongozo.”221 

 27.  Kwa mujibu wa hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) iliyosimuliwa na Abu Bakr inasema hivi: 
“Mkono wangu na wa Ali ni sawasawa wakati tunapotekeleza uadilifu.” Hii imenukuliwa na al-
Hakim kwenye ukurasa 129, Jz. 3, ya Sahih al-Mustadrak, na imesimuliwa na waandishi wengine 
wa hadithi, wote wakithibitisha juu ya usahihi wake.222

 28.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): Ewe Fatimah! Je, huridhii kwamba Allah wa Pekee Aza wa Jala 
ameangalia katika wakazi wa ardhini na akachagua miongoni mwao wanaume wawili mmoja wao 
ni baba yako na mwingine ni mume wako?” Dailami ameiandika riwaya hii kama ilivyosimuliwa 
na Ibn Abbas, na hii ni hadithi ya 2631 kwenye uk. 157 wa Jz. 6 ya Kanzul-ummal.

 29.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Mimi ni muonyaji na Ali ni muongozaji; na kutoka kwako Ewe 
Ali mwongozo utapatikana baada yangu.” Tafadhali rejea barua yetu ya 34 na uiangalie kwa ma-
kini riwaya hii na zile nyingine zilizonukuliwa humo.

 30.  Kwa kauli yake hii (s.a.w.w.): “Ewe Ali! Hakuna anayeruhusiwa kuishi ndani ya msikiti akiwa 
katika hali ya janaba isipokuwa mimi na wewe.” Halikadhalika hadithi hii imeandikwa na Tabrani 
kama ilivyonukuliwa na Ibn Hajar katika kitabu chake “Al-Sawa’iq al-Muhriqa” kama ilivyo-
simuliwa na umm Salma, al-Bazzar, na Sa’id hivyo, rejea kwenye hadithi ya 13 ya Al-Arba’in 
al-Nawawiyya ambayo ananukuu katika sura ya 9.  Huyu wa mwisho anamnukuu Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) akisema: “Hakuna anayeruhusiwa kuwa katika hali ya janaba katika msikiti huu 
isipokuwa mimi na Ali.” 223 

 31.  Na kauli yake hii (s.a.w.w.): “Mimi na bwana huyu (yaani, Ali) ni hoja katika taifa langu Siku ya 
Hukumu.” Hii imeandikwa na al-Khatib kama ilivyosimuliwa na Anas.224 Itakuwaje Abul-Hasan 
(as) kuwa hoja kama alivyokuwa Mtume (s.a.w.w.), kama hakuwa makamu na mrithi wake kwa 
mamlaka kamili baada yake? Tafadhali hebu litafakari hili.

220  Rejea maelezo tuliyotoa kuhusu hadithi hii na iliyo kabla yake kwani tumekwishatoa maelezo katika barua ya 10.
221  Dailami ameiandika riwaya hii kama ilivyosimuliwa na Ammar, naye Abi Ayyuub kama ilivyoelezwa mwanzoni mwa uk. 156, wa Jz. 6 

ya Kanz ul Ummal.
222  Hii ni hadithi ya 2539 iliyoandikwa katika ukurasa wa 153, Jz. 6, ya kitabu “Kanz Ummal.”
223  Rejea kwenye Barua ya 34 kwa ufafanuzi zaidi.
224  Tabarani ameiandika katika al-Ausat, Khatiib katika Muttafaq wal Muftaraq kama ilivyoelezwa katika Kanzul-Ummal. Tumeirudia hadith 
hii	katika	barua	yetu	ya	34	na	tukatoa	hapo	angalizo	ambalo	litakuwa	na	msaada	sana	kwa	wanachuoni	watafiti.
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 32.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Imeandikwa katika mlango wa Peponi: ‘Hakuna mungu ila Allah, 
Muhammad ni Mjumbe wa Allah, Ali ni Ndugu wa Mjumbe wa Allah,” 225 3

 33.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): Imeandikwa katika nguzo ya ‘Arsh: “Hakuna mungu ila Al-
lah, Muhammad ni Mjumbe wa Allah, Mimi (Allah) Nimemuimarisha (Muhammad) kwa Ali, na 
nimemsaidia kupitia Ali.”226

 34.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “yeyote yule ambaye anataka kutambua ari ya Nuh, ujuzi wa 
Adam, upole wa Ibrahim, busara za Musa, kujinyima (anasa za dunia) kwa Isa (sa), basi naamun-
galie Ali.” Hii imeandikwa na Bayhaqi katika “Sahih” yake na Imamu Ahmad ibn Hanbal katika 
“Musnad” yake.227 

 35.  Katika kauli yake hii (s.a.w.w.): “Ewe Ali! Kuna kufanana kati yako wewe na Isa (a.s.) ambaye 
mayahudi walimchukia kwa kiasi kwamba walitilia shaka heshima ya mama yake, na kupendwa 
na wakiristo kiasi kwamba walimhusisha na hadhi ambayo sio yake.” – Hakim ameisimulia hii 
katika uk. 122 wa Jz. 3 ya Mustadrak yake.

 36.  Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “waumini wa mbele na mashuhuri zaidi ni watatu: Joshua 
mwana wa Nun [wa kabila la Ephraim] ambaye aliuamini zaidi utume wa Musa (as), na yule 
muumini katika Surat yasin (Sura ya 36 katika Qur’ani Tukufu) ambaye alimuamini zaidi Nabii 
Isa (as) na Ali Ibn Abu Talib (as) ambaye alikuwa mu’mini wa mbele kabisa wa utume wa Mu-
hammad (s.a.w.w.).”228 

 37.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Masiddiq (kushuhudia ukweli wa mitume) ni watatu: Habib 
al-Najjar, muumini wa Aali-yasiin, ambaye alisema: ‘Enyi watu wangu wafuateni mitume (wa 
Mungu); Ezekiel, muumini katika Aali Firaun, ambaye alisema: ‘Je mnataka kumuuwa mtu kwa 
sababu tu amesema Mola wangu ni Allah?’; na Ali Ibn Abu Talib (a.s.) ambaye ni mbora wa juu 
zaidi kuliko wote.” 229 

 38.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.) kwa Ali: “umma utageuka na kukusaliti; ambapo wewe utadumu 
katika kushikamana na mila yangu na utauawa katika sunnah yangu; yeyote yule akupendaye 
wewe hunipenda mimi pia, na yeyote akuchukiaye wewe hunichukia mimi pia, na hizi (ndevu za 
Ali) zitaloweshwa na damu kutoka kwenye hiki (kichwa cha Ali).”230 Ali (as) mwenyewe alisema: 

225  Tabrani katika kitabu chake al-Kabiir,	 Ibn	Asakir	 ameipokea	kutoka	kwa	Abil	Hamra	ambaye	vyanzo	vyake	vinafikia	kwa	Mtukufu	
Mtume (s.a.w.w.). 

226  Ameipokea Tabrani katika al-Kabiir, na ibn Asakir kutoka kwa Abi Hamraa bila sanad, kama ilivyo katika uk. 158 wa Jz. 6 ya Kanzul 
Ummal.

227  Hii imewasilishwa kutoka kwao wote na Abul-Hadid kama riwaya ya nne miongoni mwa riwaya zilizotolewa na yeye kwenye uk. 449, Jz. 
2, ya Sharh Nahjul Balaghah. Vilevile imenukuliwa na Imamu al-Razi wakati anajadili maana ya aya ya Mubahila katika kitabu chake Al-
Tafsir al-Kabir, uk. 288, Jz. 2, na ameeleza tu usahihi wa hadithi hii kwamba umekubaliwa na wote kwamba ni sawa. Hadithi hii vilevile 
imenukuliwa na Ibn Battah kama hadithi iliyosimuliwa na Ibn Abbas, kama ilivyoelezwa kwenye uk. 34 ya Fath al-Malik al-Ali Bi Sihhati 
Babi Madiinatul Ilm Ali cha Imamu Ahmad ibn Muhammad ibn al-Sadiq al-Hassani al-Magharibi wa cairo. Tafadhali rejea kitabu hicho. 
Na	miongoni	mwa	waliokiri	kuwa	Ali	ni	ghala	la	elimu	na	siri	za	Mitume	wote	ni	mkuu	wa	masufii	(Gnostics), Muhiyd-Din ibn Arabi 
ambaye kutoka kwake Aarif Shirani ameinukuu katika mada ya 32 uk. 172 wa kitabu chake al-Yuwaqiit wal Jawaahir.

228  Hii imenukuliwa na Tabraniy na Ibn Mardawayh kama ilivysimuliwa na Ibn Abbas. Na imenukuliwa na al-Daylami kutoka kwa Aisha, 
na hii ni hadithi maarufu.

229  Hii imenukuliwa na Abu Na’im na Ibn Asakir kutoka kwa Abu Layla ambaye vyanzo vyake vinapanda hadi kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.); na kunukuliwa vilevile na al-Najjar kutoka kwa Ibn Abbas aliyeisikia kutoka kwa Mtume mwenyewe. Tafadhali rejea kwenye 
hadithi ya 30 na 31 kati ya hadithi arobaini zilizodondolewa na Ibn Hajar katika Sehemu ya Pili kifungu cha 9, cha kitabu chake Al-
Sawa’iq al-Muhriqa, mwishoni mwa uk. 74 na ukurasa unaoifuatilia.

230  Hii imenukuliwa na al-Hakim katika ukurasa wa 147, Jz. 3, ya kitabu chake Al-Mustadrak ambako mwandishi anakiri usahihi wake. Al-
Dhahabi ameinukuu kwenye kitabu chake Talkhis, akikiri usahihi wake.



150

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

“Moja ya utabiri wa Mtume (s.a.w.w.) ni kwamba taifa litanisaliti baada ya kufariki kwake.” Ibn 
Abbas anamnukuu Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akimwambia Ali: “Kwa hakika utakabiliana na shi-
da kubwa baada yangu.”231 Ali aliuliza: “Je, nitakuwa na uwezo wa kuiweka imara imani yangu?” 
na Mtume wa Allah akamjibu kwa kumuitikia.

 39.  Iangalie kauli yake hii (s.a.w.w.): “Miongoni mwenu kuna mtu atapigana kwa ajili ya tafsiri ya 
Qur’ani kama ambavyo mimi nimepigana kwa ajili ya kushuka kwake.” wasikilizaji walisisim-
kwa. Miongoni mwao alikuwepo Abu Bakr na umar. Abu Bakr akauliza: “Je, mtu huyo ni mimi?” 
Jibu la Mtume lilikuwa la kukataa. umar akauliza: “Je, ni mimi?” Mtume (s.a.w.w.) akajibu: 
“Hapana; bali ni yule anayeshona viatu (vilivyochanika).” Hapo akimaanisha Ali; kwa hiyo, tu-
limuendea Ali na kumpelekea habari hizo njema, lakini hakunyanyua hata kichwa chake, kana 
kwamba alikwishazisikia kutoka kwa Mtume wa Allah (s.a.w.w.).232 

Simulizi kama hiyo ni hadithi iliyosimuliwa na Abu Ayyub al-Ansari wakati wa ukhalifa wa umar. 
Kwa mujibu wa al-Hakim, ambaye anategemea juu ya rejea mbili ambazo anazionesha katika ukurasa 
wa 139 na ukurasa unaofuatia huo, Jz. 3, ya kitabu chake Mustadrak, umar alisema kwamba Mtume wa 
Allah (s.a.w.w.), aliamuru kwamba wale ambao wanaritadi na wale wanaokaidi na wapinzani wapigwe 
vita. Ibn Asakir, kama ilivyo anaonesha katika hadith 2588 katika ukurasa wa 155, Jz. 6 wa Kanz al-
Ummal, anaeleza kwamba Ammar Ibn yasir alisema kwamba Mtume wa Allah (s.a.w.w.) alisema: “Ewe 
Ali! Genge la wakandamizaji litakupiga wewe vita; lakini uko katika njia iliyo sahihi (iliyonyooka); 
yeyote yule ambaye anajizuia kukusaidia wewe sio katika mimi.” Na katika hadithi ya Abu Dharr al-
Ghiffari (kama alivyoandika al-Daylami kama ilivyo mwishoni mwa ukurasa wa 155, Jz. 6 ya Kanz al-
Ummal) amemnukuu Mtume wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Naapa kwa yule ambaye mikononi mwake 
uko uhai wangu kwamba miongoni mwenu yuko yule ambaye atapigana baada yangu kwa ajili ya 
tafsiri	ya	Qur’ani	Tukufu	kama	nilivyopigana	na	makafiri	kwa	ajili	ya	kushuka	kwake.”	Na	hadithi	ya	
Muhammad	ibn	Ubaidullah	ibn	Abu	Rafi’i,	kama	ilivyooneshwa	na	al-Tabari	katika	kitabu	chake	Mujma 
al-Kabir na kuoneshwa katika ukurasa wa 155 wa Jz. 6 ya Kanz al-Ummal, amemnukuu baba yake na 
babu	yake	Abu	Rafi’i	akisema	kwamba	Mtume	wa	Allah	(s.a.w.w.)	alimuambia	hivi:	“Ewe	Abu	Rafi’i!	
Kundi la watu litapigana na Ali baada yangu; Allah amehalalisha kwamba lazima wapigwe vita. yeyote 
yule ambaye hana uwezo wa kupigana nao kwa mikono yake, na apigane nao kwa ulimi; kama ikiwa bado 
hana uwezo wa kufanya hivyo, basi kwa moyo wake.” Al-Akhdhar al-Ansari233 amemnukuu Mtume wa 
Allah (s.a.w.w.) akisema: “Napigana kwa ajili ya ufunuo wa Qur’ani wakati ambapo Ali atapigana kwa 
ajili ya tafsiri yake.”

 40.  yeye (s.a.w.w.) alisema: “Ewe Ali mimi ni bora kuliko wewe kwa sababu ya mimi kuwa Mtume, 
ambapo wewe ni bora kuliko watu wote kwa sababu ya sifa saba: wewe ni wa kwanza miongoni 
mwao kumuamini Allah, mwadilifu zaidi katika kutekeleza ahadi ulizotoa kwa Mwenyezi Mun-
gu, mtiifu zaidi katika amri za Allah, mgawaji mwadilifu zaidi, mwenye kufanya haki zaidi wakati 

231  Hadithi hii na ile iliyoitangulia, yaani hadithi ya Ibn Abbas, zimenukulia na al-Hakim katika ukurasa wa 140, Jz. 3, ya kitabu chake 
Mustadrak, na al-Dhahabi anamnukuu katika kitabu chake Talkhis al-Mustadrak. wote waandishi  hawa wanakiri usahihi wa hadithi hii 
kwa vigezo vya masheikh wawili.

232  Hii imenukuliwa na al-Hakim kwenye 122, Jz. 3, ya Al-Mustadrak, akisema kwamba ni hadithi sahihi kwa mujibu wa vigezo vya 
masheikh wawili ambao hawakuijumuisha katika vitabu vyao Al-Dhahabi amekiri usahihi wake kwa sababu ileile katika kitabu chake 
Talkhis al-Mustadrak. Imamu Ahmad ameinukuu kutoka kwa Abu Sa’id katika ukurasa 82 na 33, Jz. 3, ya Musnad yake, na al-Bayhaqi 
ameinukuu kwenye kitabu chake Sh’aab al-Iman. Sa’id ibn Mansuur kwenye Sunan yake, Abu Na’iim katika Hilyatul-Auliyah na Abu 
y’ali katika Sunan yake na hii ni hadith ya 2585 katika uk. 155, Jz. 6 ya Kanzul-Ummal

233  Jina lake Ibn Abul Akhdhar, Ibn al-Sakan anamtaja na ananukuu hadithi hii kuhusiana naye kutoka kwa al-Harith ibn Hasirah kutoka kwa 
Jabir	al-Ju’fi	kutoka	kwa	Imamu	al-Baqir	(a.s.)	kutoka	kwa	baba	yake	Zaynul-Abidin	(a.s.)	kutoka	kwa	al-Akhdhar	kutoka	kwa	Mtume	
(s.a.w.w.). Ibn al-Sakan anasema: “Sio maarufu sana miongoni mwa masahaba wa Mtume, na hadithi yake inahitaji kuthibitishwa.” Hii 
imenukuliwa na al-Asqalani katika maandishi yake ya wasifu wa Akhdhar katika kitabu chake Al-Isabah. Al-Darqutni ameitoa hadithi hii 
kwenye kitabu chake Ifrad,	akisema:	“Hadithi	hii	imesimuliwa	tu	Jabir	al-Ju’fi,	ambaye	ni	Rafidhi.” 
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wa kushughulika na umma, mwenye utambuzi zaidi katika masuala yenye utata, na mwenye ku-
vutia zaidi kwa ubora na hadhi ya juu zaidi katika macho ya Allah.” Abu Sa’id al-Khudri anam-
nukuu Mtume wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Ewe Ali! unazo sifa saba ambazo kwazo hakuna mtu 
anayeweza kupingana nawe; wewe ni muumini wa kweli wa kwanza wa  Allah, mtiifu zaidi wa 
amri za Allah, mwenye huruma zaidi kwa umma, mjuzi zaidi wa masuala ya hukmu na mwenye 
kuvutia kwa ubora na hadhi zaidi miongini mwao.”234 

Hapa hakuna nafasi ya kunukuu hadithi zote kama hizo ambazo kwa ujumla kila moja huunga mkono 
nyingine na zote huonesha maana moja, nazo ni kwamba: ‘Ali ni wa pili kwa Mtume wa Allah (s.a.w.w.) 
katika umma wake, na kwamba ana mamlaka ya uongozi katika kuuongoza (umma) baada tu ya Mtume 
wa Allah (s.a.w.w.). Hadithi hizi huleta maana kama hiyo katika njia ya mutawatiri kimaana, hata kama 
maandiko yao hayakuripotiwa kama mutawatiri kilafudhi, na kiasi hiki kitatosha kama uthibitisho usio 
kanushika, wassalam.

wako Mwaminifu, sh.  

234  Abu Na’im ameinukuu miongoni mwa hadithi zilizosimuliwa na Ma’dh, halikadhalika na hadithi iliyofuatia, yaani, ile ya Abu Sa’id, 
katika kitabu chake Hilyat al-Awliya, na ziko kwenye ukurasa wa 156, Jz. 6, ya Kanz al-Umamal. 
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Barua ya 49

MUHARRAM 11, 1330 A.H.

i. Kukiri sifa Bora za ali,

ii. sifa hizo hazihalalishi cheo chake cha ukhalifa. 

Imamu Abu Abdullah Ahmad Ibn Hanbal alisema: “Hakuna miongoni mwa Sahaba wa Mtume wa 
Allah (s.a.w.w.) aliye na sifa nyingi kama alizonazo Ali ibn Abu Talib.” Ibn Abbas alisema: “Hakuna aya 
za Qur’ani zilizoteremshwa kwa heshima ya mtu yeyote [mbali na Mtukufu Mtume] zilizo nyingi kama 
ilivyo kwa heshima ya Ali.” Katika tukio jingine alisema: “Kiasi cha aya mia tatu za Qur’ani Tukufu 
zimeteremshwa kwa heshima ya Ali.” Na bado katika tukio jingine alisema: “wakati wowote Allah 
alipoteremsha, ‘Enyi ambao mmeamini…’ Ali alidokezwa kama bwana wao na mwenye hadhi kubwa; 
na Allah amewakemea masahaba wa Mtume wa Allah (s.a.w.w.) sehemu mbali mbali katika Kitabu chake 
ambapo wakati wote humzungumzia Ali kwa uzuri.” Abdullah ibn Ayyash ibn Abu Rabiyah anasema: 
“Ali ana ujuzi mkubwa katika elimu; na alikuwa wa kwanza katika kuukubali uislamu; ana heshima ya 
kuwa mkwe wa Mtume wa Allah (s.a.w.w.) na yeye pekee alikuwa na uwezo mkubwa wa kuilewa Sunnah 
yake (s.a.w.w.), tumaini la ushindi katika vita, na mkarimu mno wa kutoa.” 

wakati fulani Imamu Ahmad Hanbal aliulizwa kuhusu Ali na Mu’awiyah, alisema: “Ali alikuwa na 
maadui wengi mno, maadui zake walijaribu sana kutafuta kasoro kwake lakini hawakufanikiwa kuona kitu. 
walikuja kwa mtu mmoja ambaye alipigana naye, na wakamsifu mtu huyo kwa sababu tu ya kumchukia 
Ali na kushusha hadhi yake na kuwadanganya watu wa ulimwengu.” Kadhi Isma’il, al-Nasa’i, Abu Ali 
al-Nisaburi na wengine wengi walisema kwamba hakuna mtu miongoni mwa Sahaba wote wa Mtume wa 
Allah	(s.a.w.w.)	aliyesifiwa	zaidi	kama	alivyosifiwa	Ali.

Hakuna mjadala kuhusiana na yote haya, hata hivyo, bado mjadala unakuja kwamba ni lini Mtume 
(s.a.w.w.), wakati wa uhai wake alimteua kama khalifa wake? Riwaya zote ulizotaja hazitoi uthibitisho 
wa wazi wa kuteuliwa kwake kama Khalifa au Imam. Riwaya hizi hutaja tu sifa na nemsi zake tu, na 
kwa hakika idadi yake haina ukomo na ambazo haziwezi kuelezwa kwa ukamilifu hasa, na tunaamini 
kwamba yeye (Ali) Allah amemtukuza. Anazo sifa na ubora huu na zaidi. Lakini mengi uliyosema yako 
nje ya msitari. Vipo vidokezo, bila shaka, kuhusu kuteuliwa kwake kama Khalifa au Imam katika baadhi 
ya riwaya hizi. Lakini kama unavyojua, vidokezo ni vidokezo tu, wala havitengenezi amri rasmi ya 
kuteuliwa kama Khalifa. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 50

 MUHARRAM 13, 1330 A.H.
i. nususi juu ya sifa na ubora wake,  Zimetolewa Kama hoja 
ii. juu ya uimam wake.

Haiwezekani kwa mtu mwenye akili ya kupenya kama wewe, ambaye hana kasumba ya upendeleo, na 
anayetambua vyema umuhimu wa tukio la kauli na hatua zilizo nyuma yake, aliyejaaliwa umaizi kwenye lengo 
na maana ya kauli, na mwenye elimu ya kimwanazuoni kuhusu Mtukufu Mtume wa  Allah (s.a.w.w.), anayeamini 
katika hekima madhubuti na umwisho wa utume wake, mwenye kutathmini ubora wake kupitia vitendo vyake 
na maelezo yake, na pia anayejua kwamba Mtume “Hasemi kwa matamanio yake… (Qur’ani 53:3),” kwa 
hakika awe amelikosa lengo la riwaya hizi. Na kwamba maana ya msingi na hitimisho lisilopingika, kulingana 
na	mantiki	na	akili	ya	kawaida	na	matumizi,	view	vimefichika	na	ni	siri	kwake.	Haiwezekani	kwamba	wewe,	
bingwa unayefahamika wa lugha ya Kiarabu (athbat)235 na fasihi ushindwe kuelewa kwamba riwaya zote hizi 
zimempa Ali ile hadhi na heshima ya hali ya juu sana, ambayo Allah Aza wa Jala na Mitume wake hawaitoi 
isipokuwa kwa warithi wa Mitume hao, kwa watu ambao wanawaamini zaidi kuwa waangalizi wa dini yao, 
na walezi wa dini hiyo. Hata kama riwaya  hizo hazithibitishi kwa uwazi kuteuliwa kwa Ali kama khalifa wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), hapana shaka yoyote kwamba zinahakikisha haki yake kwenye kujuzu hilo. 

Matukio na mazingira ya riwaya hizi na maana zake za wazi, bila ubishi yanaelekeza kwenye hatma 
hiyohiyo. Bwana wa Mitume (s.a.w.w.) mkuu wa Ali, yuko mbali na kutoa cheo kama hicho cha juu kwa 
mtu yeyote asiyekuwa mtekelezaji wa wasia wake, mwandamizi wake baada yake na makamu wake 
wakati wa uhai wake. Kadhalika, kama ukiziangalia kwa makini riwaya zote hizi ambazo  ni makhsusi 
juu ya Ali (a.s.) na kwa kufuata haki utahukumu kurudiwa kwake na kusimuliwa kwake mara kwa mara, 
utaona kwamba zote hizi, isipokuwa chache tu, zinathibitisha uimamu wake wa jumla,  ama kwa uwazi 
wa moja kwa moja, kama riwaya zilizonukuliwa katika barua zetu namba 20, 26, 36 na 40 na kama vile 
Tangazo la Ghadir, au kwa dalili ya mlazimiano, kama zile riwaya zilizoorozeshwa katika Barua ya 48. 
chukua kwa mfano, kauli yake (s.a.w.w.): “Ali yuko pamoja na Qur’ani na Qur’ani iko pamoja na Ali; 
viwili	hivi	havitatengana	mpaka	vinifikie	kwenye	Birika	(la	Kawthar),	mnamo	Siku	ya	Kiyama.”236 Au 
kwa mujibu wa hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): ‘Ali ana uhusiano na mimi sawa na ule uhusiano 
wa kichwa changu na mwili wangu.”237 Na hadithi iliyosimuliwa na Abdul Rahman ibn Awf:238 “Naapa 
kwa yule ambaye uhai wangu uko mikonono Mwake, mtathibitisha kusimamisha Swala, kutoa Zaka, au 
vinginevyo nitakutumieni mtu kutokana na mimi mwenyewe, au kama mimi mwenyewe,” kisha Mtume 
(s.a.w.w.) alikamata mkono wa Ali na akasema: “Mtu mwenyewe ndiye huyu.”  Kuna riwaya nyingi 
zinazofanana na hii. Hii ni faida nzuri sana ya wazi ambayo kwamba inavutia nadhari ya wale wote 
wanaotafuta	ukweli,	na	ya	wale	ambao	hufichua	kile	chenye	utata,	na	wale	wanaotafakari	kwa	kina	na	
kujadili mambo wao wenyewe kwa kujitegemea. wataelewa kile tu ambacho kimemaanishwa humo, 
alimuradi tu wanajiweka mbali na vishawishi na matamanio na kutoonyesha chuki binafsi. wassalam.
wako Mwaminifu, sh.
235  “Athbat” ni wingi wa “thabat” na “asnad” ni wingi wa “sanad” na wamwisho humaanisha “hujjah,” yaani, thibitisho au mamlaka
236  Hii imenukuliwa na al-Hakim kwenye uk. 124, Jz. 3, ya al-Mustadrak, halikadhalika na al-Dhahabi katika kitabu chake Talkhis al-

Mustadrak. waandishi wote hawa wanathibitisha usahihi wake.
237  Hii imenukuliwa na al-Khatib katika hadithi iliyosimuliwa na al-Bara’ ibn Aazib, na al-Daylami kama ilivyosimuliwa na Ibn Abbas. 

Inawasilishwa na Ibn Hajar katika ukurasa wa 75 wa kitabu chake al-Sawa’iq al-Muhriqa, hivyo rejea hadithi ya 35 katika arubaini alizo 
zinukuu katika Kifungu cha Pili, Sura ya 9, ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa.

238  Ni hadithi ya. 6133, ukurasa wa 405, Jz. 6, katika Kanz al-Ummal. Na aya ya Mubahila hukutosheleza kwa ajili ya kuthibitisha kwamba 
nafsi ya Ali ni sawa na ile ya Mtume (s.a.w.w.) kwa kuitazama kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa na al-Razi katika kitabu chake 
Mafatih al-Ghayb, ukurasa wa 488, Jz. 2, na rejea vilevile kwenye kile ambacho tumekitaja wakati tulipokuwa tunashughulikia aya hii.
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BARUA YA 51

MUHARRAM 14, 1330 A.H.

Hoja Pinzani Kwa Msingi wa Riwaya Zinazosifia 
wengine.

washindani wako wanaweza kupinga madai yako kwa kuonesha riwaya ambazo zinazotaja sifa za 
Makhalifa watatu waongofu, na kuonesha riwaya nyingine zenye kusifu waislamu wa mwanzo kutokana 
na Muhajirun na Answar; je utasemaje kwa hilo? wassalam 

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 52

MUHARRAM 15, 1330 A.H.

Kukataa hoja Pinzani.

Tunaamini juu ya sifa za wa mwazo kuukubali uislamu miongoni mwa Muhajirun na Answar, Allah 
awe radhi nao na wao waridhie. Sifa zao ni nyingi mno zisizohesabika. Kuna aya nyingi za Kitabu 
(Qur’ani) na Sunnah sahihi juu ya sifa zao. Hizi pia tumezichunguza kwa kina. Lakini Allah ni Mwenye 
kujua zaidi, kwamba hatukuona hata kidogo zenye kulingana au kukinzana na aya au hadithi zenye 
kumsifia	Ali	 (as),	au	sifa	zao	zozote	zilizotajwa	humo	ambazo	zinaweza	kulinganishwa	au	kupingana	
na ubora wa Ali (a.s.). Lakini ulinganisho na ukinzanaji hauna nafasi hapa kwani mada ya mjadala 
wetu hapa ni uimam au ukhalifa na sio masuala ya ulinganishaji wa sifa zao. Ndiyo, wapinzani wetu 
wamesimulia	hadithi	ambazo	zinawasifia	masahaba	fulani	wa	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.).	Hadith	ambazo	
hazina nafasi kwenye kumbukumbu zetu za hadithi na ambazo sisi hatuzichukulii kwamba ni sahihi. 
Kutumia kwao hadihti hizo kukanusha mitazamo yetu kunakataliwa na haitegemewi kutoka kwa yeyote 
yule ila asiye na misingi maalum na mkaidi. Zaidi ya hayo sisi kwa sababu yoyote hatufungwi katika 
kuzitegemea au kuzikubali hadithi kama hizo kuwa ni sahihi, ambazo hazikusimuliwa mwote katika 
rejea zetu. wewe lazima utakuwa umeona jinsi ambavyo, ili kukuridhisha wewe, wakati wote tumenukuu 
riwaya ambazo zimesimuliwa na vyanzo vyenu wenyewe tu na ambazo zimepokewa kupitia vyanzo 
sahihi na vinavyokubalika na wasimulizi wenu, kama vile Hadith ya Ghadir au kama hiyo. Kadhalika 
tumezichunguza	riwaya	ambazo	zinawasifia	waliosilimu	mwanzoni	miongoni	mwa	Muhajirina	na	Ansari,	
na hatukuona dalili yoyote humo yenye kupingana na ubora wa Ali (a.s.) au ushahidi na uthibitisho 
wowote juu ya haki yao ya ukhalifa huo, wala kuwa na chochote chenye kudokezea hilo. Na hiyo ndio 
sababu kwamba hakuna yoyote aliyeziendea riwaya hizo ili kuthibitisha uhalali wa ukhalifa wa makhalifa 
watatu waongofu. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 53

MUHARRAM 16, 1330 A.H.

Maombi Ya Hadithi ya Ghadir.

umerudia mara kwa mara kutaja Hadith ya Ghadir. Tafadhali simulia kisa chake kama kimesimuliwa 
kwenye vyanzo vya Sunni, ili tuweze kuiangalia. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 54

MUHARRAM 18, 1330 A.H.

Mnyororo wa Hadith ya Ghadir Unaong’ara.

Tabrani na wengine wamesimulia hadith iliyopokewa na Zayd ibn Arqam na kusimuliwa kupitia 
vyanzo vinavyokubaliwa kwa pamoja kwamba ni vya kuaminika na kutegemewa,239 akisema: “Mtume 
wa Allah (s.a.w.w.), alitoa khutba mahali paitwapo Ghadir Khum chini ya kivuli cha miti michache 
akisema: ‘Enyi watu naona kwamba hivi punde nitaitwa na ni lazima nijibu wito huo.240 Mimi nitaulizwa 
juu ya majukumu yangu241 nanyi mtaulizwa pia;242 basi mwasemaje?’ wakasema: ‘tunashuhudia kwamba 
umefikisha	 ujumbe,	 na	 umefanya	 juhudi	 kwa	 kila	 uwezalo	 katika	 kutuongoza	 [umma]	 kwenye	 njia	
iliyonyooka; na wakati wote ukitushauri. Kwa hiyo, Allah akulipe malipo mema.’ Aliwauliza: ‘Je, 
hamshuhudii vilevile kwamba hapana mola isipokuwa Allah na Muhammad ni mja na Mjumbe wake, 
kwamba Pepo ipo ni haki na kwamba moto upo ni haki, kwamba kifo ni haki, kwamba uhai baada ya kifo 
ni haki, kwamba Kiyama hakina shaka kitakuja, na Allah atawafufua waliomo makaburini?’ wakasema: 
“Ndiyo, hakika, tunashuhudia yote hayo.”243 Kisha akasema: ‘Ewe Mola Mwenye nguvu zote! Shuhudia 
Nawe pia kwamba wameshuhudia.’ Kisha akasema: ‘Enyi watu! Allah ni Bwana (Mawla) wangu, na mimi 
ni Mawla (Bwana) wa waumini. Nina mamlaka zaidi juu ya maisha yao kuliko walivyo wao wenyewe; 
kwa hiyo, kwa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake huyu (Ali) ni mawla wake.244 Ee Allah! Kuwa 
rafiki	kwa	yule	anayekuwa	rafiki	kwake,	na	kuwa	adui	kwa	yule	mwenye	kujiweka	adui	kwake.’	

239  waandishi wengi mashuhuri wamekiri usahihi wake. Hata Allamah Ibn Hajar anaelezea hivyo hivyo, akimnukuu Tabrani na wengine 
katika Shuhba Na. 11, moja ya ambazo zimetajwa katika ukurasa wa 25, kifungu cha 5 Sura ya 1, ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa.

240		Kwanza	kabisa	alitangaza	kwamba	wakati	wake	wa	kufariki	unakaribia	haraka.	Hili	lilikuwa	ni	tahadhari	kwa	watu		kwamba	wakati	umefika	
wa kukamilisha ujumbe wake wa ki-mbinguni na kuhakikisha hali ya kiroho ya baadae juu ya wafuasi wake kwa kumteua mrithi wake, 
na	kwamba	ni	jambo	muhimu	ambalo	asingevumilia	kuchelewesha	kulifanya	kwa	kuhofia	kwamba	asije	kufariki	kabla	ya	kumsimamisha	
sawasawa mrithi wake katika kazi ya ujumbe huo. 

241		Kwa	vile	uteuzi	wa	ndugu	yake	ulikuwa	haukubaliki	kabisa	kwa	wenye	ubinafsi,	husuda,	waovu	na	wanafiki,	yeye	Mtume	(s.a.w.w.)	
aliona kwamba ni vema kabla ya kutoa tangazo hilo, kwanza atulize hisia zao na kuzipa wakati nyoyo zao kwa kutangulizia tangazo hilo 
la uteuzi maneno ya ziada ili kuepuka fursa yoyote ya kuonyesha hasira. Kwa hiyo alisema: “Mimi ni mwenye kuhojiwa na kuwajibika,” 
ili	kwamba	waweze	kuelewa	kwamba	yeye	alikuwa	kwenye	amri	ya	Allah	ya	kufikisha	kwao	tangazo	hilo;	na	kwamba		atakuja	kuulizwa	
kuhusu	kulifikisha	hilo	na	kwamba	kulikuwa	hakuna	jinsi.	Imamu	al-Wahdi,	ameeleza	katika	kitabu	chake	Asbabul Nuzul,  kutoka vyanzo 
vya	kutegewa	hadi	kufikia	kwa	Abu	Sa’id	al-Khudri	akisema:	“Aya	ya	67	Sura	ya	5;	‘Ewe	Mjumbe!	Fikisha	kile	ambacho	kimeteremshwa	
kwako kutoka kwa Mola wako,’ iliteremshwa Ghadir Khum kwa ajili ya Ali ibn Abu Talib (a.s.).”  

242  Kwa kusema “Ninyi pia ni wenye kuwajibika, mtaulizwa,” yeye (s.a.w.w.), huenda alidokeza kwenye hadithi ilivyonukuliwa Daylami 
na wengine kama ilivyoelezwa kutoka kwa Abi Sa’iid na kuandikwa katika Al-Sawa’iq al-Muhriqa, kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
alisema: “waambie wasimame, watakuja kuulizwa kuhusu mamlaka makubwa na uongozi wa Ali.” Na Imamu al-wahidi anasema: 
“wataulizwa kuhusiana na wilayat ya Ali na Ahlul Bayt.” Hivyo, madhumuni ya msemo huu “na ninyi pia mtaulizwa” ni kuwatisha na 
kuwahofisha	wale	ambao	wangepinga	mamlaka	ya	uwalii na wasii wake.

243		Khutba	hii	inahitajia	kuizingatia	vilivyo.	Usomaji	wa	makini	wa	riwaya	hii	utafichua	ukweli	kwamba	imani	juu	ya	mamlaka	makubwa	na	
wilayat ya Ali ni moja ya kanuni za misingi ya dini, na hili ndilo Shi’ah wanaloamini. Mtume (s.a.w.w.) kwanza aliwataka waliohudhuria 
pale washudie kwamba hakuna mungu isipokua Allah, na kwamba Muhammad ni Mtumishi na Mjumbe wake, na kwamba Saa (Qiyama) 
inakaribia; hakuna shaka kuhusu hilo, na kwamba hakika Allah atawafufua wale walioko makaburini. Na walipokuwa wameahidi 
kuyashuhudia yote haya na wakaonyesha imani yao katika hayo, aliwataka waamini kwamba Ali (a.s.) ni Walii, yaani Mlinzi wa Dini, 
Kamanda Mkuu wa waumini na kipenzi cha Allah ili kwamba kila mtu aweze kujua kwamba kuamini juu ya wilayat ya Ali ni msingi 
muhimu wa imani kama uleule wa imani juu ya upweke wa Allah (Tawhiid), utume wa Muhammad (s.a.w.w.), kufufuliwa kwa wafu na 
katika Siku ya Kiyama, na kwamba mtu ataulizwa kuhusu hilo pia. Hii ni dhahiri kwa wale wote wenye kufuata mtindo wa khutba hii, ule 
uwekwaji	sawa	wa	sentensi	zilizomo	na	maana	ya	maneno	watafikia	uamuzi	huo	huo	usiopingika.

244  Maneno yake: “Mimi ni mawla” yanaashiria kwamba neno Maula maana yake ni mtu ambaye ni “awla” wa juu zaidi katika hadhi na 
ubora. Hivyo, alichomaannisha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa sentensi hii ni: “ Allah ni awla Mkuu kwa haki na nguvu juu yake, na 
yeye ni  Mkuu kwa haki na nguvu kwa waumini, na yeyote mwenye kunichukulia mimi kama mawla wake kwake na Ali ni Mkuu kwa 
haki na nguvu hivyo hivyo.



158

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Kisha akasema: ‘Enyi watu! Mimi nawatangulieni, nanyi mtaungana nami kwenye Birika (la 
Kawthar) ambalo ni pana kuliko umbali wa kuanzia Basra mpaka San’aa; lina vikombe vya shaba vingi 
mno kama nyota, na nitawauliza mtakapoungana nami kuhusu Vizito Viwili, jinsi mtakavyoshughulika 
navyo baada ya kufariki kwangu. Kitu kizito zaidi ni Kitabu cha Allah, Aza wa Jala, ambacho ncha yake 
moja iko mikononi mwa Allah na ncha nyingine iko mikononi mwenu. Hivyo, shikamaneni nayo ili msije 
mkapotea, na msikibadilishe wala kukirekebisha. Na kizito kingine ni Ahlu‘l-Bayt wangu, kwani Aza 
wa Jala, na Mwenye kujua zaidi amenijulisha mimi kwamba viwili hivyo havitatengana mpaka viungane 
nami kwenye Birika [la Kawthar ].’” 245   

Katika sehemu inayoshughulika na sifa za Ali katika al-Mustadrak uk. 109 wa Jz. 3, al-Hakim 
amesimulia kutoka kwa Zayd ibn Arqam246 na kusimuliwa kupitia vyanzo viwili ambavyo vyote 
huchukuliwa kama vya kuaminika kwa vipimo vya Masheikh wote wawili (Bukhari na Muslim). Zayd 
ibn Arqam anasema kwamba wakati Mtume wa Allah (s.a.w.w.), alipokuwa anarudi kutoka kwenye Hijja 
yake ya Mwago, alisimama sehemu iitwayo Ghadir Khum na akawaamuru waumini kufagia sehemu ile 
chini ya miti michache mikubwa ambako mimbari ya matandiko ya ngamia ilitengenezwa kwa ajili yake. 
Alisimama na kusema: 

“Inaonekana kana kwamba nimeitwa na nitaitikia wito huo, na nawaachia vizito viwili, kimoja ni 
kikubwa kuliko kingine, Kitabu cha Allah Mtukufu na Kizazi changu, angalieni jinsi mnavyoshughulika 
navyo baada yangu, kwani havitatengana mpaka viungane nami kwenye Birika [la kawthara].” Kisha 
akaongeza: “Allah Aza wa Jala ni Bwana (Mawla) wangu, na mimi ni mawla wa kila muumini.” Kisha 
alishika mkono wa Ali na kuunyanyua juu na akasema: “Kwa yule ambaye mimi ni mawla wake huyu Ali 
[bila mwanya] ni mawla	wake;	Ewe	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	yule	mwenye	kuwa	rafiki	kwake,	na	kuwa	
adui kwa mwenye kuwa adui kwa yeyote yule mwenye kumpinga yeye.” 

Imam Hakim ananukuu kikamilifu hadithi hii ndefu ambayo al-Dhahabi hakuitolea maelezo katika 
kitabu chake Talkhis. Al-Hakim vilevile, anainukuu kama ilivyosimuliwa katika mlango wa kumtaja Zayd 
ibn Aqram katika kitabu chake Al-Mustadrik, Jz. 3, uk. 533 huku akikiri usahihi wake. Lakini licha ya 
imani yake asilia, al-Dhahabi ameinakili katika Talkhis yake, kutoka kwenye maelezo ya Zayd, ambayo 
unaweza kurejea.

Imamu Ahmad ibn Hanbal amepokea katika Musnad yake Jz.4, uk. 372 hadithi hiyo iliyosimuliwa 
na Zayd ibn Arqam ambaye anasema hivi: “Tulikuwa tunafuatana na Mtume wa Allah (s.a.w.w.) wakati 
tuliposimama katika bonde liitwayo wadi Khum, na akaamuru kila mtu kukusanyika kwa ajili ya Swala 
katikati ya joto la mchana. Kisha shuka kubwa ilitandazwa juu ya miti ya mkangazi kuweka kivuli 
kwa ajili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) halafu akatutolea khutba. Alisema: ‘Je, hamjui? Hamshuhudii 
ukweli kwamba nina haki iliyotangulia na mamlaka makubwa juu ya maisha ya waumini kuliko waumini 
wenyewe?’ wakajibu ‘Ndio hakika, tunashuhudia hayo.’ Akasema: ‘yeyote yule anayenikubali mimi 
kama mawla wake, Ali ni mawla	wake	pia,	Ee	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	yule	mwenye	kuwa	rafiki	wa	Ali;	
na kuwa adui kwa yeyote yule mwenye kumpinga Ali.’”

Na Al-Nasa’i amepokea kutoka kwa Zayd ibn Arqam akisema kwamba wakati Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa 
anarudi kutoka Hija yake ya mwago, na aliposimama Ghadir Khum, alituamuru sehemu ile chini ya miti 
michache mikubwa tuifagie na tutengeneze mimbari kutokana na matandiko ya ngamia. Akapanda juu ya 
mimbari hiyo na akasema: “Inaelekea kana kwamba nitaitwa hivi karibuni nami sina budi niitikie wito huo. 
245  Maneno haya ya hadithi yamenukuliwa kama yalivyo na Tabraniy, Ibn Jarir, al-Hakim al-Tirmidhi, kutoka wka Zayd ibn Aqram. 

Inasimuliwa na Ibn Hajar kutoka kwa Tabraniy katika ukurasa wa 25 wa na wengine katika maneno haya haswa, na kuelezea kwamba 
usahihi wake unakubaliwa na waislam wote.

246  Rejea kwenye ukurasa wa 21 wa Al-Khasa’is al-Alawiyya, ambako Mtume (s.a.w.w.) ananukuliwa akisema: “Kwa yeyote yule ambaye 
mimi ni Walii wake, huyu (Ali) ni walii wake.”   
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Ninakuachieni miongoni mwenu Vitu Viwili Vizito, kimojawapo ni kikubwa kuliko kingine; Kitabu cha Allah 
na Kizazi changu, watu wa nyumbani kwangu (Ahlul-Bayt). Hivyo, angalieni jinsi mtakavyoshughulika navyo 
vyote baada yangu, kwani viwili hivyo havitatengana mpaka viungane nami katika Birika [la Kawthara].” 
Kisha akaongeza: “Hakika Allah ni Bwana (Mawla) wangu, na mimi ni mawla (bwana) wa kila muumini.” 
(Khasais Alawiyah uk. 2(1). Huku akiuchukua mkono wa Ali aliongeza kusema: “Kwa yeyote yule ambaye 
mimi ni mawla (bwana wake) wake, huyu Ali ni mawla	wake	pia;	Ee	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	mwenye	kuwa	
rafiki	naye,	na	kuwa	adui	kwa	wote	wale	wanaomchukia.”	

Abul Tufail anasema: “Nilimuuliza Zayd: ‘ulisikia maneno haya ya Mtume wa Allah (s.a.w.w.) wewe 
mwenyewe?”247 alijibu kwamba wale wote ambao walikuwa pale chini ya miti mikubwa walimuona 
Mtume kwa macho yao na kumsikia kwa masikio yao wenyewe. Hadithi imeandikwa na Muslim katika 
mlango wa fadhail za Ali (a.s.) katika Sahih yake, kutoka kwa wasimuliaji mbalimbali tofauti ikiishia na 
Zayd ibn Arqam, lakini aliifupisha kwa namna ya kuikata, na hivyo ndivyo wafanyavyo baadhi ya watu 
wa aina yake kwa desturi yao kwenye masuala kama hayo. 

Imamu Ahmad ibn Hanbal ameiandika hadithi hii kutoka kwa al-Baraa ibn Azib248  kutoka vyanzo 
viwili tofauti, Baraa anasema: “Tulifuatana na Mtume wa Allah (s.a.w.w.). Tulisimama mahali paitwapo 
Ghadir Khum. Adhana kwa ajili ya Swala ya jamaa ilisomwa. Sehemu yenye miti miwili ilichaguliwa, 
na kisha pakafagiliwa kwa ajili yake. Aliswali swala za mchana kisha akamshika Ali mkono wake na 
akauliza mkusanyiko ule wa watu: ‘Je, hamjui kwamba mimi nina mamlaka zaidi juu ya kila muumini 
kuliko alivyo yeye mwenyewe?’ wakajibu: ’Ndio tunajua.’ Akauliza (tena): Je, mnajua kwamba nina 
haki zaidi juu ya kila muumini kuliko muumini mwenyewe?’ wakajibu kwa kukubali. Kisha akaushika 
mkono wa Ali na akasema: “yeyote yule ambaye mimi ni bwana (mawla) wake, huyu Ali ni mawla wake 
pia;	Ewe	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	mwenye	kuwa	rafiki	yake	na	kuwa	adui	kwa	mwenye	kuchagua	kuwa	
adui yake.’ Kisha umar (al-Khatab) punde tu akamwendea Ali na akasema: ‘Hongera, ewe mtoto wa Abu 
Talib! Asubuhi hii  umekuwa bwana (mawla) wa kila muumini mwanaume na mwanamke.”’

An-Nasai amepokea kutoka kwa Aisha bint Sa’d akisema kwamba alimsikia baba yake akisema: 
“Nimemsikia Mtume wa Allah (s.a.w.w.) katika siku ya Juhfa, wakati akitoa khutba huku ameushika 
mkono wa Ali, akamshukuru Allah kisha akasema: ‘Enyi watu! Je, mimi sio mawla wenu.’ wakasema: 
‘umesema kweli ewe Mtume wa Allah.’ Kisha akaunyoosha mkono wa Ali na akasema: ‘huyu ni walii 
wangu	kwenu	na	atalipa	madeni	yangu	kwa	niaba	yangu,	mimi	rafiki	wa	yeyote	yule	mwenye	kumpenda	
na ni adui kwa yeyote mwenye kuchagua kuwa adui yake.’”

Sa’d huyu naye anasimulia akisema yeye alikuwa miongoni mwa waliofuatana na Mtume (s.a.w.w.). 
wakati walipowasili Ghadir Khum, wale waliokuwa wametangulia walirudi na kujiunga naye, ambapo 
aliwangojea wale waliokuwa nyuma, mpaka watu wote wakakusanyika. Kisha akasema: ‘Enyi watu! 
247  Swali la Abu Tufayl ni dalili ya wazi ya kushangazwa kwake na upuuzaji wa umma huu maelekezo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusiana na Ali 

licha ya kusimulia hadithi kutoka kwa Mtume wake (s.a.w..) kuhusu haki iliyotangulia na mamlaka makubwa ya Ali juu ya maisha ya waumini siku 
ile ya Ghadir, sawa na haki tangulizi na mamlaka ya Mtukufu Mtume mwenyewe. Ama alikuwa kama vile mwenye wasi wasi na usahihi wa hadithi 
hiyo kwa vile ummah umelimaliza suala la ukhalifa kwa kura mbele ya ukiukwaji wa dhahiri wa tangazo la Mtukufu Mtume, au kushangazwa na 
upuuzaji mkubwa wa wafuasi wa tamko muhimu la Mtume wao. Kwa hiyo aliendelea na kumuulizia Zayd kama yeye amemsikia akisema hivyo 
hivyo. Sauti yake ilikuwa ile ya mtu ambaye ameshangazwa, tatazika na mwenye kushuku. Zayd alimjibu kwamba licha ya kuwepo umati mkubwa 
wa watu kwenye tukio hilo kwa kweli walimuona Mtume kwa macho yao na kumsikia kwa masikio yao. Majibu ya Zayd yalimridhisha juu ya 
ukweli wa kile ambacho kilikuwa kimeelezwa na Kumait, mshairi maarufu ambaye alitunga mashairi ya kumsifu Ali (a.s.) katika mistari ifuatayo: 
“Katika bonde la Ghadiir, Mtume (s.a.w.w.) alimtangaza Ali (a.s.) kuwa mrithi wake.ummah ungekubaliana na kutii tangazo hilo! Lakini 
waliliamua suala la urithi kwa kiapo cha utii.

  Sijawahi kushuhudia upigaji kura wa kiapo cha utii kuhusu jambo nyeti kama hilo. wala sijashuhudia siku nyingine muhimu sana kama 
siku ya Ghadiir. wala sijaona ubomoaji mbaya wa haki kama huu!

248  Hii imetokea kwenye ukuras wa 281 wa kitabu chake  Al-Khasa’is al-Alawiyya, katika sura inayoshughulika na cheo cha Ali katika katika 
macho ya Allah, Aza wa Jallah, na vilevile katika ukurasa wa 25 wa sura nyingine inayoamuru kukubali wilayat yake na kuonya dhidi ya 
kuwa adui kwake.
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Ni nani walii wenu?’ wakajibu: ‘Allah na Mtume wake.’ Kisha akaushika mkono wa Ali, akaunyoosha, 
na akasema: ‘yeyote yule ambaye amemfanya Allah na Mtume wake kama walii wake, huyu Ali ni 
wali	wake;	Ee	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	yeyote	mwenye	kuwa	 rafiki	naye	na	mchukie	yeyote	mwenye	
kumchukia na kumfanya aduai yake.’”

Kuna hadithi nyingi zisizo na idadi kuhusu kadhia ya Ghadiir ambazo zote zinathibitsha wazi kwamba Ali ni 
makamu na mrithi wa Mtume kama vile ambavyo al-Fadhli ibn al-Abbas Abu Lahab alivyosema katika shairi lake 
maarufu.249 “Ali  alikuwa mwandamizi wa Muhammad baada yake na mwenza na mshiriki wake wa karibu mno 
katika kila tukio.” wassalaam

wako Mwaminifu, sh.

249  Hili ni moja miongoni mwa mashairi yaliyotungwa na Fadhl Ibn Abbas ibn Abu Lahabi kama majibu kwa al-walid ibn uqbah ibn Abu 
Mu’iit,	kama	yalivyonukuliwa	na	Muhammad	Mahmuud	al-Rafi’i	katika	utangulizi	wake	kwenye	Sharh al-Hashimiyyat, ukurasa wa 8.
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BARUA YA 55

MUHARRAM 19, 1330 A.H.

Kwa nini riwaya hii imetumika Kama ushuhuda,  ingawa haikusimuliwa Mfululizo (mutawatir).

Shi’ah wanakubaliana kwa pamoja kwamba riwaya moja kama hiyo inaweza kutolewa kuunga mkono 
na kuutetea uimamu, kama tu itasimuliwa kwa mfululizo wa mutawatir, kwani uimam ni moja ya kanuni 
za msingi wa imani yao. Kwa hiyo basi, haieleweki ni kwa nini hadithi ya Ghadir imetolewa katika 
kuunga mkono hoja yako ingawa hadithi hiyo haikuwasilishwa kwa mfululizo wa mutawatir ingawa 
imesimuliwa kupitia vyanzo sahihi vya kutegemewa na inachukuliwa kuwa ni sahihi na muhadithina wa 
Kisunni.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 56

MUHARRAM 23, 1330 A.H.

i.  Uhalisia wa Mambo Unaifanya Hadith Ya Ghadir Kuwa Mutawatir, 

ii.  ilikuwa ni Fadhila Maalum za  Mwenyezi Mungu Mtukufu,

iii.  Mtume wa allah (s.a.w.w.) aliipa umuhimu Maalum,

iV. amirul Muminin (a.s.) aliipa umuhimu Maalum,

V. al-husein (a.s.) aliipa umuhimu Maalum,

Vi.  Maimamu Miongoni mwa ahlul-Bayt (as) waliipa umuhimu Maalum,

Vii. shi’ah waliipa umuhimu Maalum,

Viii.  imesimuliwa Mfululizo (Mutawatir) Kwa Maoni ya umma wa Kiislam. 

Katika barua ya 24 hapo juu, tayari tumekwisha kuelezea kwa kirefu sababu za kuleta kwetu hadithi 
hii kama hoja katika kuunga mkono uimam.

Zaidi ya hayo, maumbile ya kibinadamu yanathibitisha uwasilishwaji wa mfululizo (Tawatur) wa 
hadithi ya Ghadir. Kama ilivyo kwa matukio yote ya kihistoria yenye umuhimu wa ki-umma ambayo 
yanakuwa ndio gumzo la umma, na yanasimuliwa kutoka kizazi hadi kizazi, hadithi ya Ghadir imekuwa 
siku zote ndio mazungumzo ya umma mzima wa Kiislam na imesimuliwa kwa wingi sana hadi leo hii. 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alifanya maandalizi yasiyo ya kawaida kwa ajili ya usimuliaji wa hadithi 
hii. Kadhia yenyewe ilikuwa ni safari yake ya kurejea kutoka kwenye Hijja yake ya mwisho iliyokuwa 
imetangazwa kabla ya hapo. Aliweka kituo wakati wa mchana kwenye njia ndogo ya kwenye ardhi hame 
isiyo na kivuli mbali na kile kilichotolewa na miti michache ya mikangazi, kwa ajili ya ule umati mkubwa 
wa wafuasi uliotoka sehemu mbalimbali na maeneo ya mbali. Hiyo sehemu ya mkusanyiko ilikuwa ni 
katika njia panda ya njia ziendazo pande kadhaa tofauti. Alikuwa mwangalifu haswa katika kuhakikisha 
kwamba wale waliokuwa wamemtangulia wanarejea na waliokuwa nyuma wanamkuta ili idadi kubwa 
kabisa iwezekanayo ya waislam iweze kusikia na kushuhudia lile tangazo muhimu ambalo lilitolewa 
kabla	hawajatawanyikia	miongoni	mwa	njia	 zao	 tofauti.	 Isitoshe,	waliagizwa	kulifikisha	 tangazo	hilo	
kwa wengine kwenye maeneo wanakokwenda. Ni vipi tangazo lililotolewa katika mazingira kama hayo 
lionekane kama hadithi iliyosimuliwa au kuandikwa na watu wachache na isiwe imesimuliwa kwa wingi?  
Tangazo hili ni lazima litakuwa limetangazwa na kuenea kote katika ulimwengu wa Kiislam, nchi kavu na 
baharini papo kwa papo kama miale ya jua linalochomoza inavyoenea kila mahali  juu ya ardhi na kwenye 
maji. “na kamwe hutaona tofauti katika utaratibu wa allah (Qur’ani, 33:62).”

Ndio kusema kwamba Hadithi ya Ghadir ni chechem ya fadhila na utukufu. Ni Mwenyezi Mungu 
ambaye alimfunulia Mtume wake (s.a.w.w.) hadithi hii, akaielezea katika Qur’ani ambayo inasomwa 
na waislamu wakati wa usiku na mchana, katika hadhara na katika faragha, katika maombi yao na dua, 
katika Swala zao, katika hotuba juu ya mimbari zao na katika adhana juu ya minara: 

“Ewe Mtume fikisha kile ambacho kimeteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako, na kama huta-
fanya hivyo, basi utakuwa hukifikisha ujumbe Wake kabisa, na Allah atakulinda kutokana na watu 

(waovu)…” (Qur’ani 5:67)250

250  Tuna hakika kabisa kwamba aya hii ilishuka kuhusu wilayat ya Ali siku ya Ghadir Khum, na hadithi katika kumbukumbu zetu juu ya suala 
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Wakati	Mtume	(s.a.w.w.)	alipokuwa	amefikisha	ujumbe	huu	wa	Mwenyezi	Mungu	(uliodokezwa	ka-
tika aya hii), wa kumteuwa Ali kama Imamu wa wafuasi wake, Allah Aza wa Jalah siku hiyo hiyo alim-
teremshia aya ifuatayo:
“siku ya leo nimewakamilishieni dini yenu, na kuwakamilishieni neema yangu juu yenu, na nimewari-

dhieni Uislamu kuwa dini yenu…” (Qur’ani 5:3)251

Hivyo, hongera juu ya hongera kwa Ali; hii ni neema ya Allah; humpa yeyote yule amtakaye. yeyote 
yule ambaye ataangalia aya hizi kwa makini hatasita kuzikubali hizo fadhila maalum za Allah. 

wakati Mwenyezi Mungu alikuwa makhsusia kama hivyo kuhusu tangazo hilo, hakuna ajabu kwam-
ba suala hilo likaonesha umuhimu mkubwa machoni kwa Mtume wa Allah (s.a.w.w.). Na ilikuwa hivyo. 
Pale alipohisi kwamba mauti yake yamekaribia, aliamua kwa mujibu wa amri ambayo amepokea kutoka 
kwa Allah Aza wa Jalla kutangaza wilayat ya Ali wakati wa Hijja yake kubwa, mbele ya kundi kubwa la 
masahaba wake, ingawa alikuwa amekwishamtangaza Ali kuwa mrithi wake wakati wa kutangaza utume 
wake, kama katika riwaya ya kuwaonya ndugu wa karibu huko Makka ndani ya nyumba ya Abi Talib, 
na katika matukio mengine ya baadae ambayo baadhi yake mpaka sasa tumekwisha kuyaeleza. Lakini 
hakuridhika na matangazo haya ya hapa na pale. Kwa hiyo, Mtume (s.a.w.w.) alifanya maandalizi ya 
tangazo la hadhara mapema kabisa kwamba atakwenda katika Hijja yake ya mwisho kabisa. Matokeo 
yake waumini walimiminika kutoka sehemu zote, za mbali na karibu na walikuwepo zaidi ya watu laki 
moja wakati alipoondoka Madina kuelekea Makka.252 Katika siku ya kisimamo cha Arafah mwezi 9 Dhil-
Hijjah, kwenye hotuba yake aliwajulisha waliohudhuria kwamba: “Ali anatokana na mimi, na mimi na-
tokana na Ali, na hakuna mtu yeyote awezaye kutekeleza jukumu langu kama Mtume isipokuwa mimi 
mwenyewe au Ali”253

Na wakati alipokuwa anarudi kutoka kwenye Hijja yake hiyo wote laki moja na zaidi alikuwa nao. 
Alipowasili katika bonde la Khum, malaika Jibrail alimshukia akiwa na “Ayat Tabligh,”	aya	ya	kufikisha	
ujumbe kutoka kwa Mola wa walimwengu. Mtume s.a.w.w. alishuka pale na kusubiri mpaka wale walio-
kuwa	nyuma	yake	wakafika,	halikadhalika	na	wale	waliokuwa	mbele	yake	waliporejea	kwake.	Wakati	wali-

hili ni nyingi mno na mutawatir kupitia Maimam katika kizazi kitoharifu cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Lakini kwa ajili ya rejea kwenye 
simulizi yake kutoka vyanzo vingine, rejea kwenye kile ambacho Imamu al-wahidi amekinukuu katika ufafanuzi wa aya hii ya Surat 
al-Ma’idah ukurasa wa 50 wa kitabu chake Asbabul Nuzul ambamo ameipokea hadith ya Ghadiir kutoka vyanzo viwili vya kuaminika: 
Atiyyah na Abu Sa’id al-Khudri. Huyo wa kwanza alimsikia huyu mwingine akisema: “Aya hii; ‘Ewe Mtume, fikisha ulichoteremshiwa 
kutoka kwa Mola wako….. (5:67) iliteremshwa	Siku	ya	Ghadir	Khum	kwa	ajili	ya	Ali	ibn	Abu	Talib	(as).”	al-Hafidh	Abu	Na’im	wakati	
anafafanua tafsiri ya aya hii katika Nuzal al-Qur’ani ameandika hadith hii kama ilivyosimuliwa na vyanzo viwili, mmoja ni Abu Sa’id 
na	mwingine	 ni	Abu	Rafi.	Vilevile	 imesimuliwa	 na	 Imam	 Ibrahim	 ibn	Muhammad	 al-Hamawaini	 al-Shafi’i	 katika	 kitabu	 chake	Al-
Fara’idus-Simtain kutoka kwa vyanzo mbali mbali vikiishia na Abu Hurayrah. Imenukuliwa na Imamu Abu Is’haq al-Tha’labi wakati 
anafafanua maana ya aya hii katika kitabu chake Al-Tafsir al-Kabir kwa mategemeo ya vyanzo viwili vya kuaminika. Isitoshe, inatupasa 
kuzingatia kwamba Swala ilikuwatayari imekwishasimamishwa kabla ya kushuka kwa aya hii, Zaka ilikuwa imekwishafanywa ni wajibu 
na ilikuwa inalipwa, Saumu ya Ramadhani ilikuwa inatekelezwa, Hija ya Makka inatekelezwa kila mwaka, maamrisho na makatazo ya dini 
yamefafanuliwa, Shariah tayari zilikuwa zimeagizwa. Sasa basi, kama sio tangazo kuhusu suala la Khalifa na Muandamizi wa Mtukufu 
Mtume	(s.a.w.w.)	ni	ujumbe	gani	mwingine	tena	wa	mbinguni	ambao	ulikuwa	bado	haujafikishwa	ambao	Allah	bila	mpenyo	alimuamuru	
Mtukufu	Mtume	kuufikisha,	bila	ya	kumpa	hiari	na	kumruhusu	kulichelewesha,	na	mhimizo	wenye	ulazimishaji	wa	kuufikisha	ambao	
takriban	umekuwa	kama	 tishio?	 	Na	kuhusu	nini	 zaidi	 kuliko	Ukhalifa,	 ambao	katika	 kuufikisha	Mtume	 (s.a.w.w.)	 alihofia	fitina	 na	
vurughu, na kuhitaji msaada na ulinzi wa Mwenyezi Mungu dhidi ya madhara yoyote ambayo yanaweza kujitokeaza kutoka kwa watu?

251  Kuna hadithi Sahih na mutawatir katika kumbukumbu zetu kutoka kwa Ahlul-Bayt (a.s.) zenye kuthibitisha kauli yetu kwamba aya hii 
ilishuka mwezi 18 Dhil-Hijjah hapo Ghadir Khum na riwaya hizo hazina shaka. Ambapo Bukhari anasema imeteremshwa siku ya Arafat, 
mwezi 9Dhil-Hijjah, lakini watu wa nyumba ya Mtume wanajua zaidi mambo yanayowahusu wao kuliko mtu wa nje. 

252  Sayyid Ahmad Zayni Duhlan, katika sura juu ya Hija ya Muago katika kitabu chake Al-Sirah al-Nabawiyya  anaandika: “Kwa mujibu wa 
chanzo kimoja, kulikuwa na watu elfu tisini pamoja na Mtume (s.a.w.w.) wakati alipoondoka Madina, ambapo kwa mujibu wa kingine, 
walikuwa mia moja na ishirini elfu, ambapo wengine wanasema ni wengi zaidi ya hao. Hiyo ndio idada ya waliofuatana naye (s.a.w.w.) 
kutoka Madina.  wengine walijiunga naye humo njiani na hivyo idadi ya waliohiji pamoja naye ilikuwa ni kubwa zaidi ya hii.”  Hii 
inaashiria	kwamba	idadi	ya	walifika	naye	Ghadir	walikuwa	zaidi	ya	elfu	mia	moja,	na	wote	walishuhudia	Mtume	akiitoa	hadthi	ya	Ghadir.

253  Tumenukuu hadithi hii katika kifungu cha 15 cha barua yetu ya 48, ambayo inastahili uchunguzi makini. Tafadhali rejea.
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pokusanyika wote, aliongoza Swala za jamaa ya Dhuhr kisha akatoa khutba juu ya mimbari iliyotengenezwa 
kwa matandiko ya ngamia na kama alivyoamriwa na Allah, kwa uwazi kabisa akamtangaza Ali kuwa mrithi 
wake kama ilivyokwisha kuelezwa hapo kabla kwa kiasi fulani ambacho yapasa kikutosheleze. Na wale 
watu wote waliokuwa pamoja naye Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) pale siku ile waliisikia riwaya hiyo kutoka 
kwake na wakaondoka na taarifa hiyo, na wanakadiriwa kuwa zaidi ya mahujaji laki moja kutoka sehemu 
mbali mbali za nchi. Hivyo Hadith ya Ghadir, licha ya vikwazo na vizuizi vyote katika kuipokea imesimu-
liwa kwa wingi mfululizo, kwani sunna ya Allah Aza wa Jalla inayotawala vitendo vyote vya binadamu na 
ambayo haipatwi na mabadiliko yoyote inalazimu tukio hili liwe mutawatiri. Hata hivyo bado Maimamu wa 
Ahlul Bayt (as) walifuata njia zao wenyewe za kuineza na kuitangaza kwa busara kabisa.

Tukio moja tu katika ukhalifa wa Amirul Muminin, Ali (as), linatosha kukuridhisha kuhusu kusimu-
liwa kwa wingi na utawatir wa hadithi hii. wakati mmoja Ali (as) kuwakusanya watu kwa idadi kubwa 
katika uwanda wa Rahba. Kisha akawahutubia akisema: “Nasimamia kiapo kwa Jina la Allah kila 
Mwislamu aliyesikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akitoa tangazo katika Siku ya Ghadir asimame na 
ashuhudie kile alichosikia. Asisimame mtu yeyote isipokuwa wale tu waliomuona Mtume kwa macho 
yao na kumsikia kwa masikio yao.” Masahaba thelethini, wakiwemo kumi na mbili miongoni mwao 
walioshiriki vita vya Badr, walisimama na kushuhudia kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliushika mkono 
wa Ali na akawauliza waliohudhuria: “Mnajua kwamba ninayo haki tangulizi na mamlaka makubwa 
juu ya waumini kuliko walivyo waumini wenyewe?” walijibu kwa kukubali, ‘Hakika ndivyo.’ Mtume 
(s.a.w.w.), kisha akasema: “Kwa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake huyu (Ali) ni mawla wake; 
Ewe	Mola!	Kuwa	rafiki	kwa	mwenye	kuwa	rafiki	naye,	na	kuwa	adui	kwa	mwenye	kuwa	adui	naye.”	
unajua kwamba haikubaliki kimantiki kwamba masahaba thelethini walikubaliana kwa siri kusema 
uongo kwa pamoja. ushuhuda wa hawa watu thelathini bila shaka unathibitisha kusimuliwa kwa mfu-
lulizo na kwa mutawatir. 

wale wote ambao walikuwepo pale Rahba waliisikia Hadithi hiyo kutoka kwa masahaba hao the-
lathini na wakati huo waliisambaza kwa watu wengine baada ya kutawanyika kwao, kwenye vijiji na miji 
mbalimbali, hivyo kuipatia utangazaji mpana mno. yapasa ukumbuke kwamba tukio la Rahba lilitokea 
wakati wa ukhalifa wa Amirul Muminin Ali (as) takriban miaka 25 baada ya Tangazo la Ghadir ambalo 
lilitokea wakati wa Hijja ya Kuaga, 10 A.H. kwani watu walichukua kiapo cha utii kwa Amirul-Mu’minin 
katika mwaka wa 35 A.H. alipokuwa mtawala aliyekubalika. Na ile robo karne iliyoingilia kati baina ya 
matukio haya mawili ilionekana kuwa na vita vingi vilivyopiganwa na utekaji nyara mwingi kufanyika, 
na ghasia na machafuko mengi yaliyoambatana wakati wa utawala wa makhalifa watatu wa mwanzo, na 
pia maangamizi ya ugonjwa wa tauni ya kuteketeza. Masahaba wengi wazee walikuwa wamefariki dunia, 
halikadhalika na vijana wengi wenye ghera walikufa katika medani za vita wakiwa na shauku  kubwa ya 
kupata fadhila maalum za Mola wao na Mtume wake, (s.a.w.w.). Hivyo wengi kati ya wale waliofuatana 
na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika hijja yake ya mwisho na wakashuhudia lile tangazo la Ghadir wali-
kuwa hawapo tena duniani, na wale wachache waliokuwa wamebakia hai walitawanyika sehemu mbalim-
bali katika nchi tofauti. Na bado masahaba thelathini, ukiacha wanawake, na ukijumuisha masahaba kumi 
na mbili miongoni mwao walioshiriki vita vya Badr, ambao walikuwa pamoja na Amirul Muminin (a.s.) 
nchini Iraq walisimama na kutamka kwamba wao walimuona Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) na walisikia 
hadithi ya Ghadir moja kwa moja kutoka kwake. 

Kwa nyongeza ya hao mashahidi thelathini kulikuwa na masahaba wa kiume wengine ambao chuki 
yao na Amirul-Mu’minin iliwazuia kusimama na kushuhudia kama walioona kwa macho, kama vile Anas 
ibn Malik254 na wengine ambao waliangukia chini ya laana ya Amirul Muminin (a.s.). Lau ingewezekana 
254  wakati Imamu Ali (a.s.) alipomuambia Anas: “Kwa nini husimami pamoja na masahaba wengine na kushuhudia kile ulichosikia kutoka 

kwa Mtume (s.a.w.w.) siku ya Ghadiir?” Alijibu: “Ewe Amirul Mu’minin! Nimekuwa mzee, na sasa sikumbuki.” Hapo Ali (a.s.) akasema: 
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kwa wale masahaba wote wanaume na wanawake walioshuhudia tukio la Ghadir ambao walikuwa hai 
wakati huo wakiishi sehemu mbalimbali kukusanyika pale Rahba, na Ali kuwahutubia kwa njia hiyo hiyo 
ambayo aliitumia, zaidi ya mashahidi thelathini wangeshuhudia. Na kama Ali angewataka kutoa ushahidi 
miaka ishirini kabla huko Hijaz, idadi ya mashahidi ingekuwa kubwa zaidi. Kama utaangalia kwa makini  
juu ya kadhia hii ya Rabha utaiona yenye uthibitisho wa nguvu ikithibitisha uwasilishaji wa mfululizo wa 
hadithi ya Ghadir.

Tukio hili la Rahba limeelezewa katika vitabu kadhaa vya hadithi. Imamu Ahmad bin Hanbal ame-
andika katika ukurasa wa 370, Jz. 4, ya Musnad yake hii hadith ya Ghadiir kama ilivyopokelewa kutoka 
kwa Zayd bin Arqam  na kusimuliwa na Abul Tufail ambaye alisema: “Ali aliwakusanya watu katika 
uwanda wa Rahba, kisha akawaambia: ‘Nakuapisheni kwa Jina la Allah kila Mwislamu ambaye alisikia 
lile tangaza ambalo Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alilitoa katika Siku ya Ghadir asimame na ashuhudie 
kile	alichokisema	Mtume	(s.a.w.w.).’”	Hapo	watu	thelathini	walisimama,	na	kwa	mujibu	wa	Hafidh	Abu	
Na’iim, watu wengi walisimama na kutoa ushahidi kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliushika mkono wa Ali na 
akawauliza watu: ‘Je, mnajua kwamba ninayo mamlaka zaidi juu ya waumini kuliko waumini wenyewe?’ 
walijibu: ‘Ndio tunajua, Ewe Mjumbe wa Allah!’ Kisha akasema: ‘Huyu Ali anayo mamlaka makubwa 
juu ya maisha ya wale ambao wanaamini kwamba mimi nina mamlaka makubwa juu maisha yao; Ewe 
Mola! Mpende yeyote yule anayempenda Ali na mchukie yeyote yule anayemchukia.’” Abu Tufail anas-
ema kwamba ilikuwa ni katika hali ya mkorogo wa akili hivyo aliondoka kwenye lile bonde la Rahba, 
kwani umma ule wa waislam haukutekeleza maagizo ya hadithi hii. Kwa hiyo alikutana na Zayd ibn 
Arqam na akamuambia kile alichokisikia kutoka kwa Ali (a.s.), Zayd akamtaka asitilie shaka hilo kwani 
yeye mwenyewe alimsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akiitoa hadithi hiyo.

Kama ukiongeza ushuhuda wa Zayd ibn Arqam mbele ya Abu Tufail, kwenye ushuhuda wa Masahaba 
thelethini wa Rahba, na maelezo ya Ali katika siku ya Rahba, idadi ya Masahaba wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) walioshuhudia kwa macho yao hadthi hii ya Ghadiir itapanda na kuwa thelathini na mbili. 
Imam Ahmad ameiandika katika ukurasa wa 119, Jz. 1, ya Musnad yake hadithi kama ilivyosimuliwa na 
Abdul Rahman ibn Abu Layla ambaye anasema alimshuhudia Ali kule Rabha akiwaapisha watu kwenye 
uwanda wa Rahba. Nawaapiza wale tu ambao wallahi walimsikia Mtume (s.a.w.w.) mnamo siku ya Gha-
dir akisema: “Ali ni Maula wa yule ambaye mimi ni Maula wake,’ wasimame na kutoa ushahidi. wale 
ambao sio mashahidi wa kuona hawana lazima ya kusimama.” Abdul Rahman anaongeza: “Hapo masa-
haba kumi na mbili ambao walishiriki vita vya Badr walisimama. Tukio hilo bado nalikumbuka vizuri 
sana. walisema: “Tunashuhudia kwamba tulimsikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) pale Ghadir akisema; ‘Je, 
mimi sina mamlaka makubwa juu ya maisha ya waumini kuliko waumini wenyewe, na wake zangu sio 
mama zao?’” wakajibu: “Ndio, hakika, Ewe Mjumbe wa Allah!” Kisha akasema: “Ali ni Maula wa yule 
ambaye mimi ni Maula wake; Ewe Allah! Mpende mwenye kumpenda na mchukie mwenye kumchukia!”         

Mwishoni mwa ukurasa huo huo Imam Ahmad imeandika hadithi nyingine ya ushahidi huo ambayo 
kulingana nayo Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Ewe Mola! Mpende anayempenda na  mchukie yule anay-
emchukia; msaidie yeyote yule anayemsaidia, na mtelekeze yule anayemtelekeza.” Na kwamba masha-
hidi wote walisimama na kuthibitisha isipokuwa watatu ambao walikuwa chini ya laana ya Ali. Kama 
utamuongeza Ali na Zayd ibn Arqam kwenye mashahidi kumi na mbili, basi idadi ya mashahidi wa kuona 
katika	tukio	la	Rahba,	ambao	walishiriki	katika	vita	vya	Badr	itafikia	kumi	na	wanne.	

“Kama	unasema	uwongo,	basi	Allah	akuweke	alama	ya	baka	jeupe	lisilofichika	(la	ukoma)	kwa	kilemba	chako.”		Kabla	hajanyanyuka	
pale alipoketi uso wake ulipata baka kubwa. Baada ya hapo mara kwa mara Anas alikuwa akisema: “Niko chini ya laana ya Mtumishi wa 
Haki wa Allah.”  Imam ibn Qutaibah Dainuur ameliandika tukio hili katika maelezo juu ya Anas miongoni mwa walemavu katika uk. 14 
wa al-Ma’arif yake. Imamu Ahmad ibn Hanbal amethibitisha tukio hili katika uk.119, Jz. 1, ya Musnad yake, ambamo anasema: “wote 
walisimama kushuhudia isipokuwa watu watatu, ambao wote waliathiriwa na laana hii ya Imam Ali (a.s.).”
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Na kama utazingatia riwaya chungu nzima kuhusiana na tukio la Rahba kama zilivyo kwenye vitabu 
vya hadith na maandiko kadhaa, huwezi kukwepa kukubali hekima iliyoko nyuma ya hoja hii kwa utan-
gazaji na uenezaji mkubwa iwezekanavyo wa Amirul-Mu’minin wa hadithi hii ili kwamba kila mtu aweze 
kuitambua haki yake ya kumrithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). 

Bwana wa mashahidi, Abu Abdullah Husein (as) ametumia tukio sawa na lile la Rahba wakati wa 
utawala wa Mu’awiyah wakati ambapo kwa mara nyingine tena ukweli ulikuja kujulikana kwa mapana 
kabisa. Ilikuwa ni katika viwanja vya Arafah wakati wa msimu wa hijja, ambapo Husein (a.s.), alihutubia 
akiwa amezungukwa na maelfu ya mahujaji hotuba ambayo haina kifani katika fasaha yake. Alimsifu 
babu yake, baba yake, mama yake na kaka yake. Hakuna sikio ambalo kamwe limesikia khutba ya mpan-
gilio na fasaha kama hiyo, hakuna jicho ambalo limeshuhudia uwasilishaji kama huo na hakuna moyo 
ambao uliguswa na kung’arishwa na khutba kwa kiasi kama hicho. Khutba yake ilisikilizwa kwa mazin-
gatio na kufuatiliwa kwa makini sana na kubakia kwenye kumbukumbu za vichwani, ambayo ilikumbu-
sha tena umma lile tukio la Ghadir. Hii ilikuwa ni hatua ya busara na kubwa katika ulinganiaji na uenezaji 
wa hadithi ya Ghadir kwa mapana.

Maimam tisa wa dhuria yake Imamu Husein, walichukua hatua mbalimbali lakini zilizojaa hikma 
za hali ya juu katika kuendeleza kutangaza na kueneza hadithi hiyo hiyo na wakaipa muundo unaot-
ambulika kwa kawaida kabisa. waliitumia siku ya mwezi kumi na nane Dhul-Hijjah kila mwaka kama 
siku ya sherehe kubwa maalum kwa ajili ya kula na kufurahia na kupongezana wenyewe kwa wenyewe, 
wakiomba radhi zaidi kwa Allah Aza wa Jalla, kwa swala za ziada na kufunga, wakisoma kaswida na 
marsia za kimapokezi na du’a na maombi kwa Mwenyezi Mungu, na kutenda huruma na ukarimu wa 
ziada katika kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwaneemesha na Siku ambayo Amirul Muminin Ali 
(a.s.) alitangazwa kuwa mrithi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na kuteuliwa kuwa Imamu wa umma wa 
Kiislam.	Katika	siku	hii	walizoea	kutoa	zawadi	kwa	ndugu	zao	na	marafiki,	kuzipa	familia	zao	na	watu	
wa	nyumbani	mwao	mambo	ya	kuwafurahisha.	Kuwatembelea	jamaa	na	marafiki	zao	na	kukidhi	haja	za	
majirani	zao,	na	kuwaagiza	wafuasi	wao	na	marafiki	kusherehekea	siku	hiyo	hali	kadhalika.

Kwa sababu hii, siku ya mwezi kumi na nane Dhul Hijjah ya kila mwaka imekuwa ikisherehekewa 
na Mashia kama sikukuu kwa kila zama na kwa kila hali.255 Katika siku hii, huwa wanaswali Swala za 
wajibu na za sunna katika misikiti yao, na kusoma Qur’ani Tukufu, na kusoma nyuradi za kimapokezi 
na dua mashuhuri zaidi kama tendo la shukurani kwa Allah Aza wa Jalla kwa kukamilisha dini yake na 
kukamilisha neema yake juu yao kwa kumteua Amirul Muminin (a.s.) kama Imamu [katika masuala ya 
dini na halikadhalika masuala ya kidunia]. Ndio hapo tena wanatembeleana na kwa furaha huombeana 
kheri, wakitafuta radhi za ziada kwa Allah kwa kufanya matendo mema na ukarimu wa ziada, kwa ku-
waridhisha jamaa na jirani zao. Katika siku hiyo kila mwaka wanatembelea kuba la Amirul Muminin 
(a.s.), ambako mamia ya maelfu ya Mashi’ah hufanya ziara wakitokea kila sehemu ulimwenguni. Huko, 
humuabudu Allah katika siku hiyo kwa njia ileile waliyoitumia Maimamu wao watoharifu kumuabudu 
Allah kwa kufunga, kuswali wakitafuta kufutiwa madhambi na Allah. wanaomba kuwa karibu na Allah 
kwa kufanya matendo mema na kutoa sadaka kwa ukarimu sana. Hawarejei mpaka wang’ang’anie kuba 
hilo tukufu na kusoma hotuba za du’a na maombi za kimapokezi zilizopendekezwa na kuandikwa na 
baadhi ya Maimamu wao. 

Husimulia mazingira ya Shahada ya Amirul Muminin, matendo yake mashuhuri na vipaumbele vyake, 
juhudi zake kubwa katika kuimarisha misingi ya kanuni za dini, huduma yake ya kipekee na stahilifu kwa 
255  wakati Ibn al-Athir anasimulia matukio muhimu yaliyotokea mwaka 352 A.H. katika kitabu chake Kamil, anasema yafuatayo katika 

ukurasa 181, Jz. 8, ya kitabu chake Taarikh al-Kamil kwamba katika mwezi kumi na nane Dhul Hijjah (mfunguo tatu) wa mwaka huo, 
Mu’izz ud-Dawla aliamuru mji wa Baghdadi upambwe na kung’arishwa. Kulikuwa  na burudani za kila namna. Maduka na masoko 
yalifunguliwa wakati wa usiku kama ilivyo kawaida wakati wa usiku wa sikukuu za Iddi. Mienge iliwashwa, ngoma zilipigwa na 
matarumbeta yalipulizwa, yote haya kwa ajili ya kusheherekea Idd-ul-Ghadir, siku ya kumbukumbu. 
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Bwana wa Mitume na wajumbe (s.a.w.w.), na nemsi na haki zake maalum, miongoni mwazo ikiwa ni 
pamoja na kuteuliwa kwake na Mtume (s.a.w.w.) kama mrithi wake, na tangazo la Siku ya Ghadir kama 
mwandamizi wake. Hii imekuwa ni sura ya desturi ya Mashia ya kila mwaka. Makhatibu wao kila ma-
hali,	tangu	lilipotolewa	tangazo	la	Ghadir	na	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	wamekuwa	kila	ifikapo	siku	hii	
wakirejea kuwahutubia waumini wenzao yale mazingira ya tangazo hilo, wakielezea athari na matokeo 
yake wakinukuu rejea za kihistoria na kutoa hoja za kimantiki. Kadhalika washairi wao wa zamani na wa 
sasa	wamezoea	kutunga	mashairi	ya	ukumbusho	wa	tangazo	la	Ghadir	wakisifia	ubora	na	sifa	za	Ali	na	
huduma zake zenye thamani kubwa kwa Mtukufu Mtume wa uislam (s.a.w.w.).256

Kwa hiyo, hapawezi kuwa na sababu ya kuwa na mashaka kuhusu kusimuliwa kwake kwa mfululizo 
kutoka kwenye vyanzo vya Ahlul Bayt (as), na Shi’ah wao wanaichukulia kuwa yenye umuhimu wa juu 
kabisa na ambao wamekuwa makini sana katika kuyahifadhi matini ya asili ya riwaya hiyo, na wamefanya 
juhudi kubwa za kuitangaza na kuisambaza kwa mapana kiasi iwezekanavyo. Kama utachukua usumbufu 
wa kurejea kwenye vitabu vinne vya mapokezi na halikadhalika rejea sahihi nyingine za Shi’a, usimuliaji 
mutawatir wa hadithi hii, kwa mujibu wa vyanzo vya Shi’ah, utakuwa dhahiri kama mwanga wa mchana. 

Kama kanuni ya kawaida inavyohukumu, hadithi hii imesimuliwa kwa mfululizo kupitia vyanzo vya 
Sunni vilevile kama ulivyosikia tayari; “hapana mabadiliko katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu. 
Hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini watu wengi hawajui..” (Qur’ani 30:30). Mkusanyaji wa Al-
Fatawa al-Hamidiyya, licha ya usunni wake halisi, anakubali usimuliaji wa mfululizo wa hadithi ka-
tika mukhtasari wa tasnifu yake iitwayo Al-Salawat al-Fakhira fil Ahadith ul-Mutawatirah. Na Suyyuti 
na wanachuoni wengine wa tafsir kama yeye, wote wameihifadhi hadithi hiyo na wameieleza kwamba 
imesimuliwa kwa tawatiri. Mbali na yeye, Muhammad ibn Jariir Tabari, mwandishi mashuhuri wa vitabu 
vya “Tafsir” na “Tarikh,” na Ahmad ibn Muhammad ibn Sa’id ibn Aqdah, Muhammad ibn Ahmad ibn 
uthman al-Dhahabi, wote wameiona hadithi hii ya Ghadir kuwa ya muhimu sana kiasi kwamba kila 
mmoja ameandika kitabu kizima juu ya hadithi hii pekee na wamekusanya matini mbalimbali za hadithi 
hii na wameorodhesha vyanzo vyake vyote humo. Ibn Jarir ameandika katika kitabu chake hadithi hiyo 
kama ilivyopokelewa kupitia vyanzo sabini na tano tofauti na ibn Aqdah kama ilivyopokelewa na vyanzo 
mia moja na tano.257 

Allamah Al-Dhahabi, licha ya kuwa mwenye imani halisi ya Sunni, ameshuhudia au kuthibitisha 
ukweli wa vyanzo vyake vingi.258 Katika sura ya kumi na sita ya Ghayat al-Maram kuna kiasi cha hadithi 
themanini na tisa zilizosimuliwa kupitia vyanzo vya Sunni ambazo zote zinalitaja tukio la kumbukumbu 
la Ghadir nazo ni kwa nyongeza ya zile zilizoandikwa na Tirmidhiy, an-Nasai, Tabraniy, al-Bazzar, Abu 
ya’li, na wandishi wengine wengi wa hadithi. Suyyuti ananukuu hadith hii wakati anamjadili Ali katika 
kitabu chake Tarikh al-Khulafa iliyowasilishwa na Tirmidhiy, akiongeza: “Hadith hii vilevile imean-
dikwa na Ahmad kama ilivyosimuliwa na Ali (a.s.), Abu Ayyub al-Answari, Zayd ibn Arqam, umar na 
Dhiimar,259 na Abu ya’li anainukuu kutoka kwa Abu Hurayrah, na Tabraniy kutoka kwa Ibn umar na 
256  Tumenukuu kwa mshairi maarufu, Al-Kumail ibn Zayd baadhi ya m ashairi yake, katika mojawapo alisema: “Siku ya   dawh, siku ya 

dawh ya Ghadir, ukhalifa ulidhihirishwa kwa ajili yake; wallahi kama wangelitii tangazo hilo!” Mshairi mwingine maarufu, Abu Tamam 
katika moja ya mashairi yake anasema: “Mnamo Siku ya Ghadir haki ilidhihiri wazi, na iligeukia kwa mwenye kustahiki katika uwanda 
huo bila pazia wa kifuniko.”

257  Mwandishi wa Ghayat al-Maram anasema karibu na mwisho wa Sura ya 16 ukurasa wa 89 wa kitabu chake: “Ibn Jarir ameinukuu hadithi 
ya Ghadir kama ilivyopokelewa kwenye vyanzo 95 katika kitabu ambacho amekitoa kwa ajili ya suala hili, akakiita Al-Wilayat, na Ibn 
Aqdah ameinukuu kutoka kwenye vyanzo mia moja na tano katika kitabu chake ambacho vilevile naye amekitoa kwa ajili ya suala hili tu. 
Imamu Ahmad ibn Muhammad ibn al-Siddiq al-Maghribi ameeleza kwamba wote al-Dhahabi na Aqdah wametoa vitabu maalumu kwa 
ajili ya hadithi hii pekee.” Hivyo, rejea kwenye kitabu maarufu kiitwacho Fath al-Mulk al Ali Bi shat e Hadiith e  Babi Madinat ul- Ilm 
Ibn Ali.  

258 Ibn Hajar Amelieleza hili katika sehemu ya 5 Sura ya 1, ya Sawa’iq yake.
259  Sina budi kuonyesha kwamba ameisimulia pia katika uk. 131, Jz. 1 ya Musnad yake kama ilivyosimuliwa na ibn Abbas na kisha katika 
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Malik ibn Hawairas, Habash bin Janada, Jariir, Sa’ad ibn waqqas, Abi Sa’iid al-Khudri na Anas; na Bazar 
ameiandika kama ilivyosimuliwa na Ibn Abbas na Buraydah.”

Miongoni mwa ushahidi mwingine wa uenezwaji mpana wa hadithi hii ni hadithi iliyosimuliwa na 
Imamu Ahmad katika Musnad yake kutoka kwa Riyah ibn al-Harith kama ilivyopokelewa na vyanzo 
viwili. Anaeleza kwamba kikundi cha waislam wakati fulani walikuja kwa Ali (a.s.) na wakamsalimia: 
“Amani iwe juu yako, ewe Mawla wetu.” Imamu akawauliza wao ni kina nani, walimjibu: “Sisi ni wa-
tegemezi wako, ni watumishi wako, ewe Amirul-Mu’minin.” Imamu akawauliza: “Mimi nawezaje kuwa 
mawla wenu, ninyi waarabu?” wakasema: “Tulimsikia Mjumbe wa Allah, (s.a.w.w.), Siku ya Ghadir 
akisema: ‘Kwa yule ambaye mimi ni mawla wake, na huyu Ali ni mawla wake.’” Riyah anasema kwamba 
wakati walipoondoka, aliwafuatilia na akaulizia wao walikuwa ni kina nani, akajulishwa kwamba wali-
kuwa ni baadhi ya Answari wa Madina na kwamba Abu Ayyub al-Answari alikuwa ni mmoja wao.” 

Miongoni mwa thibitisho zingine za kusimuliwa mfululizo na mutawatir kwa hadith ya Ghadir ni ri-
waya ya Abu Is’haq al-Thalabi wakati anaelezea Surat al-Ma’arij katika kitabu chake cha Tafsir, akitege-
mea juu ya vyanzo viwili vyenye kuheshimika mno, kwamba katika Siku ile ya Ghadir, Mtume wa Allah 
(s.a.w.w.), aliagiza kupitia wapigambiu, watu wakusanyike. walipokwisha kukusanyika kisha akauchu-
kua mkono wa Ali na akasema: “Ali ni mawla wa yule ambaye mimi ni mawla wake.” Habari za tangazo 
hili zilisambaa haraka katika maeneo ya mijini na vijijini kote. Pale Harith bin Nu’man al-Fahri alipopata 
kuifahamu habairi hii, alimpakia ngamia wake, akaenda Madina kukutana na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). 
Huku akimkalisha ngamia wake na akashuka, alisogelea kwa Mtume na akasema: “Ewe Muhammad! 
umetuamrisha sisi kushuhudia kwamba hakuna mola isipokuwa Allah na kwamba wewe ni Mjumbe 
wa Allah, na tumetii; kisha ukatuamrisha kuswali swala tano kwa siku, na tukakubali; kisha ukatuamri-
sha kutoa Zaka, na tukakubali; kisha ukatuamrisha kufunga mwezi wa Ramadhani na tukakubali; kisha 
ukatuamrisha sisi kuhiji Makka na tukakubali; kisha, kana kwamba yote haya hayatoshi, umemnyanyua 
binamu yako kwa mkono wako na kumuweka juu yetu sisi kama bwana wetu kwa kusema: ‘Ali ni mawla 
wa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake;’ je, hili latokana na amri yako wewe mwenyewe, au ni amri 
ya Allah?’” yeye Mtume (s.a.w.w.) akajibu: “Naapa kwa yule Mmoja na Mungu wa Pekee kwamba hii 
ni amri ya Allah, Aza wa Jallah.” Kuyasikia hayo al-Harith aliondoka akielekea aliko ngamia wake huku 
akinung’unika taratibu mwenyewe: “Ewe Mola! Kama Muhammad (s.a.w.w.) anayosema ni kweli, basi 
turushie	 jiwe	kutoka	angani	na	 itushukie	adhabu	kali	na	mateso.”	Hakudiriki	kumfikia	mnyama	wake	
ambapo Allah aliye mbali na kila aina ya mapungufu alimrushia jiwe kupiga kichwa chake, likapenya 
mwilini mwake na kutoka kwenye utupu wake wa nyuma, na kumuacha akiwa amekufa pale pale. Ili-
kuwa ni katika tukio hili ambapo Allah Aza wa Jallah aliteremsha aya tatu za mwanzo za sura ya 70, Surat 
Ma’arij zifuatazo:

ارِجِ  عَ ِعٌ  مِنَ االلهِ ذِی الۡمَ ينَ لَيۡسَ لَ�ُ دَاف ِ ِلۡكَا�ِ اقِعٍ  ل ابٍ وَ ذَ ِلٌ بِعَ Òا َلَ سَ �  سَ
 

“Mwenye kutaka alitaka adhabu itakayotokea.  Kwa makafiri, hapana awezaye kuizuia. Kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu Mwenye daraja. (Qur’ani, 70:1-3)260

uk. 281 wa Jz. 4 ya Musnad yake kama ilivyopokelewa kutoka kwa Bara’a ibn Aazib.
260  vmHii imenukuliwa na kutoka al-Tha’labi na kikundi cha wanachuo wa Sunni wenye kuheshimika kama vile Allammah al-Shiblanji wa 

Misr katika wasifu wa Ali kwenye kitabu chake Nurul Absar; hivyo, unaweza kurejea kwenye ukurasa wa 11 wa kitabu hicho ukipenda. 
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Hivi ndivyo hadith hii ilivyonukuliwa kwa maneno yake haswa na al-Tha’labi.261 wanachuoni wengi 
wa Sunni wameiweka hadithi hii katika kundi moja na zile riwaya. zinazokubaliwa usahihi wake na ku-
julikana kwa wote. wassalaam.

wako Mwaminifu,  sh.

261  Rejea kwenye kile ambacho al-Halabi amekinukuu kuhusiana na Hijja ya Muago katika kitabu chake cha wasifu cha Al-Sira al-Halabiyya 
na utaiona hadithi hii mwishoni mwa ukurasa wa 214,  Jz. 3.
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BARUA YA 57

MUHARRAM 25, 1330 A.H.

I. Tafsiri ya Hadith Al-Ghadir,

ii. uwezekano wa ukweli wa tafsiri hiyo.

Kuamini kwetu kwamba masahaba walikuwa katika upande sahihi kunatulazimisha kuitafsiri hadith al-
Ghadir kwa namna tofauti kabisa, ama iwe imesimuliwa kwa mfululizo au vinginevyo. Kwa sababu hii, 
Sunni wanasema kwamba “mawla” imetumika katika maana mbali mbali na imetokeza katika sehemu 
moja ndani ya Qur’ani Tukufu ikiwa na maana ya “mwenye kustahiki,” au “mwenye kufaa” kama 
ambavyo	Allah	Aza	wa	Jallah	anasema	wakati	anawazungumzia	makafiri:	“Makazi yenu ni ya motoni; 
ndio bora kwenu,” ikimaanisha: “panapokufaeni zaidi,” na mahali pengine kwa maana ya: “Mlinzi” 
au “Msaidizi,” kama katika maneno ya Allah aliyetukuka Jina Lake, anasema: “hayo ni kwa sababu 
Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, na makafiri hawana mlinzi.” (47:1(1) au katika maana 
ya: “Mrithi,” kama katika kauli ya Allah Aza wa Jallah: “Kwa kila mmoja tumemuwekea warithi wa 
yale waliyoyaacha wazazi na jamaa (zake),” (4:33), au katika maana ya  “kundi” au “chama” kama 
katika aya ifuatayo ya Allah Aza wa Jallah: “Na hakika mimi nawahofia jamaa zangu baada yangu,” 
(19:5)	au	katika	maana	ya	“rafiki,”	kama	aya	hii	inavyodokeza:	“Siku ambayo rafiki hatamfaa rafiki 
kwa chochote, wala hawatasaidiwa.” (44:4(1), au katika maana ya mlezi, mtu ambaye ana haki ya juu 
zaidi ya kushughulikia masuala ya mtu mwingine wa chini yake, kama tunavyoweza kusema: “Bwana 
fulani ni mlezi wa fulani (mdogo),” na vilevile katika maana ya “msaidizi” na “Mpendwa.” Kwa hiyo 
Ahlus-Sunnat wanasema: “Maana haswa ya hadith hii yaweza kuwa kwamba Ali alikuwa ‘msaidizi’ ama 
‘rafiki’	kwa	yule	ambaye	Mtukufu	Mtume	alikuwa	msaidizi	wake.	Kama	tukishikamana	na	maana	hii	
ya hadith ya Ghadir tunaweza kudumisha sifa na heshima waliyoifaidi wahenga wazuri, na pia kuokoa 
uimamu wa makhalifa watatu wa kwanza waongofu, Allah awe radhi nao wote. 

Kadhia iliyosimuliwa hapa chini inaunga mkono kwenye tafsiri hii ya riwaya hii. Baadhi ya wale waislam 
ambao waliandamana na Imam Ali kwenda yemen waliona utendaji wake kwao ulikuwa mkali mno. 
waliporejea Madina walimlalamikia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) juu ya hilo. Hili lilimfanya Mtukufu 
Mtume	(s.a.w.w.)	amsifie	Imam	Ali	na	kufanya	maandalizi	yote	hapo	Ghadir	na	kuzama	kwa	kirefu	kiasi	
juu ya sifa na ubora wake ili watu waweze kutambua cheo chake kitukufu na kuheshimika kwake na pia 
kumuondolea na kuwakatisha tamaa maadui zake. Hii ndio maana Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika 
hotuba	yake	alisisitiza	sana	juu	ya	ubora	wake	Ali	(a.s.)	kwa	umakhsusia	na	akasema:	“Ali	ni	rafiki	au	
msaidizi	wa	yule	ambaye	mimi	ni	msaidizi	na	rafiki	yake,”	na	wa	Ahlul-Bayt	(a.s.)	kwa	jumla	aliposema:	
“Ninawaachieni nyuma yangu vizito viwili vyenye thamani – Kitabu cha Allah na kizazi changu, Ahlul 
Bayt wangu;” Hotuba hii, yaani hadith hii kwa hiyo ilikuwa katika namna ya wosia kwa umma hususan 
kwamba lazima uwe na mahusiano mema na Ali (a.s.) kwa ajili ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na uhusiano 
mzuri wa kawaida kwa ajili ya Ahlul-Bayt wake kwa ujumla. Na kwa hiyo Ahlus-Sunnah wanadai kwamba 
hadithi ya Ghadir haikuwa ni tangazo la urithi na hivyo sio hoja ya kuunga mkono uimamu wa jumla wa 
Ali (a.s.). wassalaam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 58

MUHARRAM 27, 1330 A.H.

i. Hadith ya Ghadir Haikubali Tafsri Nyingine.

ii. uwezekano wa tafsiri tofauti ni Maongezi yasiyo na Mpango Maalum na ni ya upotoshaji 
kwa hakika.

Nina hakika kwamba haujaridhika moyo wako bado na kile ambacho wewe mwenyewe umekielezea, 
na hivyo hata akili yako bado haiko tayari kukubali tafsiri uliyopendekeza wewe mwenyewe! unaamini 
katika hekima kamilifu, uma’sumu usio na shaka na utume wa mwisho wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na 
kwamba alikuwa kiongozi wa wenye  hekima wote, na kamilisho la mitume: 

وَىٰ  قُ عَنِ الۡ�َ ا يَنۡطِ مَ �ۡيٌ يُو�َٰ�   وَ ِلاَّ وَ ِنۡ �ُوَ إ إ  { }4 وَىٰ  دِيدُ الۡقُ �ُ شَ  عَلَّمَ
 “hasemi kwa matamanio yake; si kingine bali ni ufunuo uliofunuliwa; amefundishwa na Mmoja Mwenye 

nguvu zote.” (Qur’ani, 53:3-5). 

chukulia kwamba mwanafalsafa asiyekuwa Mwislam anakuuliza wewe: “Kwa nini Mtume (s.a.w.w.) 
katika Siku ya Ghadir awasimamishe mamia ya maelfu yote yale ya mahujaji wanaorejea kutoka Mak-
kah? Kwa nini akawazuia kwenye joto kali la jua la mchana? Kwanini akawaita waliotangulia, na kuwas-
ubiri wale waliochelewa nyuma? Kwa nini aliwaamuru kuweka kituo cha safari yao kwenye sehemu ya 
wazi kwenye uwanda ambako hakuna maji wala hakuna hata kijani kisha awahutubie kama  alivyoagizwa 
na Mwenyezi Mungu katika sehemu zinapogawanyika njia kuelekea maeneo mbalimbali na kuwaagiza 
kuufikisha	ujumbe	kwa	wale	ambao	hawakuwepo	hapo.	Na	kwa	nini,	kama	utangulizi	wa	khutba	yake	
akazungumzia kuhusu kifo chake mwenyewe na hali ya muda ujao karibuni tu, pale aliposema: ‘Nahisi 
kwamba hivi karibuni nitaitwa kwa Mola wangu na nitaitikia mwito huo; na nitaulizwa na nyie halikad-
halika	mtaulizwa.’	Na	 ni	 ujumbe	 gani	muhimu	 ambao	 atakuja	 kuulizwa	 kuhusu	 ufikishwaji	wake	 na	
ambao umma utaulizwa kuhusu utekelezwaji wake? Na kwa nini alisema: Je, ninyi hamshuhudii kwamba 
hakuna mungu isipokuwa Allah na kwamba Muhammad (s.a.w.w.) ni mja na Mjumbe wake, na kwamba 
Pepo ni haki, na Moto wake ni haki, kwamba kifo ni haki na uhai baada ya kifo ni haki, na kwamba Siku 
ya Kiyama haina shaka inakuja, kwamba Allah atawafufua wote walioko makaburini?’ wao wakasema: “ 
Ndio, tunayashuhudia yote hayo.”     

Kwa nini mara moja akauchukua mkono wa Ali, na kuunyanyua juu kabisa mpaka weupe kwenye 
kwapa ukaonekena, na kisha akasema: ‘Enyi watu! Allah ndiye Mawla wangu, na mimi ni Mawla wa 
waumini.’ Na alielezea maneno haya: ‘Mimi ni maula wa waumini’ kwa kusema, “mimi nina haki ili-
yotangulia na mamlaka makubwa zaidi juu ya maisha yao.” Kisha kwa nini alisema, wakati akiwa ame-
kwishatoa maelezo hayo: “yeye huyu ni mawla wa yule ambaye mimi ni mawla wake;” au “ni walii 
wa yule ambaye mimi ni walii wake. Ee Mola! mpende mwenye kumpenda yeye na kuwa adui kwa 
yeyote yule anayekuwa adui na msaidie yeyote yule anayemsaidia na umkane yeyote yule anayemkana 
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yeye,?” na kwa nini alifanya makhususi kwa ajili ya Ali  tu ile dua ambayo ilifaa tu kwa maimamu wa 
haki na warithi wa kweli? Na kwa nini alitaka washuhudie kwa kuwauliza: ‘Je, mimi sina mamlaka 
zaidi juu yenu kuliko mliyonayo ninyi wenyewe?’ na walijibu kwa kukubali; kisha akasema: “Ali ni 
mawla kwa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake,’ au ‘Kwa yeyote yule ambaye mimi ni walii 
wake, Ali ni walii wake,’ na kwa nini aliweka muungano usiotenganishika baina ya Qur’ani na kizazi 
chake Ahlul-Bayt, na akavitangaza viwili hivyo kama viongozi wa kweli kwa waumini kufuata mpaka 
Siku ya Hukumu? Ilikuwa ni kwa nini ambacho huyu Aalim Adhiim, Mtukufu Mtume alikuwa na shau-
ku kubwa nacho na akaweza kuchukua hatua za tahadhari ya hali ya juu, na mipango isiyo ya kawaida? 
Na ilikuwa ni kazi gani muhimu ambayo alikusudia kuikamilisha mbele ya mkusanyiko mkubwa kama 
huo?	Ni	ujumbe	gani	mkubwa	ambao	Allah	Aza	wa	Jallah	alimuagiza	kwa	masharti	kabisa	kuufikisha	
wakati aliposema: 

 ۖ بِّكَ مِنۡرَ ِلَيۡكَ إ ِلَ ُنزۡ اأ بَلِّغۡمَ ولُ االرَّسُ لۡفَيَاأَيُّ�َ فۡعَ َ�ۡلَمِۡن إ ۚ وَ ُ� الَتَ رِسَ ابَلَّغۡتَ مَ مِنَ مُكَ االلهُ�َعۡصِ وَ
 ۗ النَّاسِ ينَ ِ الۡكَا�ِ وۡمَ يَۡ�دِیالۡقَ االلهَلاَ ِنَّ إ 


‘Ewe Mjumbe! Fikisha kile ambacho kimeteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako, na kama hutafanya 
hivyo, basi utakuwa hukufikisha ujumbe Wake (kabisa), na Allah atakulinda kutokana na watu (waovu) 

(Qur’ani 5:67).’ 

Na	ni	ujumbe	gani	huo	wenye	umuhimu	wa	haraka	ya	kufikishwa	kiasi	hicho	ambao	Allah	alitoa	maagizo	
yenye masharti makali mno na himizo la uwasilishaji ambao ulikuwa ni karibu na tishio? Ni maagizo gani 
ambayo kutangazwa kwake kumekuwa kama ni amri yenye tishio lenye hatari ya maasi ambalo lilihitaji ulinzi 
kutoka	kwa	Allah	dhidi	ya	madhara	kutoka	kwa	wanafiki?”	Kama	utaulizwa	maswali	yote	haya,	utayajibu	
kwa kusema kwamba lengo na himizo lenye shuruti la Allah Aza wa Jallah, na huo mpango usio wa kawaida 
na tahadhari za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilikuwa ni kwa ajili ya kutangaza kwamba Ali alikuwa msaidizi 
na	rafiki	wa	Waislamu?	Sifikirii	hata	chembe	kama	ungeweza	kutoa	jibu	kama	hilo.	Na	sidhani	kwamba	un-
geweza kusema maneno kama hayo kuhusu Mtukufu Allah, au kuhusu bwana wa watakatifu wenye busara, 
na	mwisho	wa	manabii	na	mitume.	Nina	hakika	wewe	uko	mbali	na	kushikilia	fikira	kwamba	makusudio	
yaliyokuwa nyuma ya mpango na tahadhari iliyochukuliwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kutuliza akili 
zake kwa makusudi hasa yalikuwa ni tangazo la jambo ambalo linafahamika vema na kutohitajia tangazo 
maalum na maelezo ya kile ambacho chenyewe kiko dhahiri na cha kueleweka kwa akili za kawaida. Sina 
shaka kwamba unaamini kwamba matendo na kauli za Mtume (s.a.w.w.) ziko mbali kabisa na kile ambacho 
watu wenye hisia za kawaida wanaweza kukichukia au kubeza na wenye hekima na wanafalsafa waweze ku-
laumu au kukosoa. Hakuna shaka yoyote kwamba unatambua kwamba kauli zake na matendo yake ni katika 
hekima na uhakika usiokosolewa. 

allah aza wa jallah amesema: 

 ِ كِ�ٍ� إ رشِۡ مَ يمٍ  ذِی قُوَّةٍ عِنۡدَ ذِی الۡعَ ِ ولٍ �َ سُ وۡلُ رَ َّ�ُ لَقَ ن جۡنُونٍ مُ   ِمَ احِبُكُمۡ ب ا صَ مَ اعٍ ثَمَّ أَمِ�ٍ�  وَ طَ   
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“Kwamba hakika hii ni kauli ya Mjumbe mtukufu, mwenye nguvu na mwenye cheo kwa huyo Mwenye 
Kiti cha Enzi, anayetiiwa tena muaminifu, na wala huyo mwenzenu hana wazimu.” (Qur’ani, 81:19-22).

Hivi tutaweka umuhimu sana kwenye ufafanuzi wa kile ambacho  kilikuwa kiko wazi, au kue-
lezea juu ya kile ambacho kilikuwa dhahiri, na kufanya mipango isiyo ya kawaida na kuchukua 
tahadhari kubwa mno kwa ajili kutangaza jambo ambalo tayari lilikuwa dhahiri wazi kabisa. Hilo 
halina maana kabisa na haliwezekani. Allah na Mjumbe wake wako mbali kabisa kuweza kuzung-
umza upuuzi na kufanya mambo madogo madogo yasiyo na umuhimu. Na wewe ambaye Allah ame-
kujaalia kuwa na maamuzi sahihi unatambua vizuri kwamba lengo lake la muhimu katika maneno 
yake na vitendo katika siku ya Ghadir katika joto la jua kali la mchana, katika uwanda huo usio na 
maji, mbele ya mkusanyiko mkubwa wa mahujaji katika makutano ya njia panda halikuwa ni jingine 
zaidi ya kukamilisha kazi yake na uteuzi wa makamu wake baada yake. Dhahiri ya maneno yake na 
mantiki vyote vinaelekeza kwenye hitimisho lisilopingika la kwamba katika siku ile Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) hakukusudia chochote mawazoni mwake kuliko uteuzi wa Ali kama makamu wake wakati 
wa uhai wake na mrithi wake baada yake. Hadithi hii, pamoja na mapendekezo yake na maana zake, 
na tafsiri na maana za maneno yanayoungana  nayo ni uthibitisho wa wazi wa ukhalifa wa Ali, na 
haikubali maana na ufafanuzi wa aina nyingine. Hadithi  yenyewe iko wazi dhahiri kabisa kwa mtu 
ambaye “hakika katika hayo kuna ukumbusho kwa mwenye moyo au akatega sikio naye ni 
shahidi. (50:37)

uwezekano wa tafsiri tofauti uliyodokezea wewe ni mazungumzo yasiyo na utaratibu wala yenye 
kuhusika, yenye kuchanganya akili na kubadilisha mambo kwa sababu Mtume (s.a.w.w.) alimtuma Ali 
kwenda yemen sio mara moja bali mara mbili, mara ya kwanza ilikuwa mwaka wa 8 A.H. na ilikuwa 
ni	wakati	wa	kurejea	kutoka	kwenye	safari	hii	ambapo	baadhi	ya	watu	fitna	waliokuwa	wameanda-
mana na Ali walilalamika kwa Mtume (s.a.w.w.) kuhusu tabia yake ya ukali, ambapo yalimchukiza 
sana mtume (tafadhali rejea barua yetu ya 36) kiasi kwamba dalili za hasira zilionekana kwenye uso 
wake; na baada ya hapo hakuna aliyethubutu kulalamika tena dhidi ya Ali (a.s.). Mara ya pili ilikuwa 
ni mwaka wa 10 A.H. ule wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipomkabidhi Ali bendera ya uislam, 
na akamfunga kilemba kichwani mwake kwa mikono yake mwenyewe, na akamwambia: “Endelea na 
kazi yako tu bali usije kuzingatia jambo jingine lolote,” na kwa utayari kabisa Ali (a.s.) akaanza kama 
alivyoelekezwa, na huko akaweza kumudu kusimamia mambo ya Mtume (s.a.w.w.) kwa mafanikio, 
kisha akarudi na kuungana na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika hija ya kuaga ya Mtume (s.a.w.w.). 
Alimkaribisha kwa shangwe sana na Mtukufu Mtume na wengineo, na Mtume (s.a.w.w.) akamshiriki-
sha	pamoja	naye	katika	kutoa	dhabihu.	Wakati	huu	hakuna	fisadi	yeyote	au	adui	aliyetoa	malalamiko	
au	taarifa	mbaya	isiyofaa	dhidi	yake.	Inawezaje	kusemwa	kwamba	taarifa	mbovu	za	fitna	kutoka	kwa	
maadui zake zilikuwa ndio sababu ya msingi ya kile Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alichokitangaza kuhusu 
Ali pale Ghadir Khum, au kwamba tangazo hilo lilikusudiwa kukanusha au kupinga malalamiko yoy-
ote au taarifa potovu kama zilivyoeleweka vibaya? 

Hata hivyo, upinzani tu kwa Ali hauwezi kuwa sababu tosha ya tahadhari hiyo na  ulundikaji wa 
matandiko ya ngamia kama mimbari, na utoaji sifa tele zenye mkazo na msisitizo juu yake kuhusu Ali 
kutoka kwa Mtukufu Mtume katika Siku ya Ghadir. Ni wale tu wanaokubaliana na tafsiri hiyo uliyorejea, 
ndio wanaomchukulia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Allah aepushilie mbali, kwamba alikuwa na pupa na 
uzembe katika matendo na kauli yake mwenyewe, uchungu na maamuzi yake. Lakini ubora wake na akili 
yake komaavu iko mbali na hilo, kwani Allah Aza wa Jallah, anasema:
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َّ�ُ لَ  ِن ۚإ ٍ ا�ِ وۡلِ شَ ا �ُوَ بِقَ مَ يمٍ  وَ ِ ولٍ �َ سُ وۡلُ رَ ا تُؤۡمِنُونَ  قَ لِيلاً مَ قَ  ٍَۚا�ِن وۡلِ ك لاَ بِقَ ونَ   وَ ُ َّ� ا تَذَ لِيلاً مَ قَ
الَمِ��َ  بِّ الۡعَ ِيلٌ مِنۡ رَ   تَنۡز

“ni kauli ya Mjumbe mtukufu; sio kauli ya mshairi; ni kuchache mno mnakoamini; wala sio kauli ya 
mwenda wazimu; ni kuchache mno mnako kumbuka; bali ni kauli kutoka kwa Mola wa walimwengu.” 

(Qur’ani, 69:40-43) 

Lau lingekuwa lengo lake ni kuwafanya watu watambue ubora na daraja za Ali, au kukanusha ma-
lalamiko yoyote dhidi yake, yeye (s.a.w.w.) angesema tu: “Huyu ni binamu yangu, mkwe wangu, baba 
wa kizazi changu, Mkuu wa watu wa nyumba yangu; kwa hiyo, msinichukize kwa utovu wa nidhamu 
wenu kwake,” au mambo mengine kama hayo yenye kuelezea sifa zake na kuonyesha hadhi yake tukufu 
kabisa. Isitoshe, kutokana na maneno ya hadithi hii (hususan kwa mtazamo wa vidokezo vya kimantiki 
na kihistoria tulivyovitaja) halijitokezi akilini jambo jingine mbali na tuliyoyaeleza. Na kuingizwa kwa 
Ahlul-Bayt (a.s.) katika hadithi ya Ghadir kunatilia nguvu tu ile maana ya kile tulichokieleza, kwani 
ndani yake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesisitiza uhusiano wa milele wa baina ya Ahlul-Bayt na Kitabu 
Kitukufu Qur’ani na akavipendekeza kwa umma kama mifano ya kuigwa kwa ajili ya muongozo kwa 
kusema: “Nakuachieni miongoni mwenu vitu viwili, ambavyo kama mtashikamana navyo, kamwe ham-
tapotea: Kitabu cha Allah na kizazi changu, watu wa nyumbani kwangu.” 

Alifanya hivyo ili umma uweze kutambua kwamba hauna kimbilio lolote kwao baada ya Mtume isi-
pokuwa viwili hivi, na kwamba hapakuwa na mwingine wa kutegemewa kwa ajili ya mwongozo baada 
ya Mtukufu Mtume mbali na Qur’ani na Ahlul-Bayt. unaweza kuamua juu ya hali ya umuhimu na wajibu 
wa utii kwa Maimam katika kizazi chake kitukufu kwa ule ukweli kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
aliwatangaza	kwamba	wameunganishwa	milele	na	Kitabu	cha	Allah	ambacho	hakiwezi	kufikiwa	na	batili	
kutoka mbele wala nyuma. Kama vile tu ambavyo haiwezekani kurejea kwenye kitabu kingine mbali na  
Kitabu cha Mwenyezi Mungu Mtukufu na aliye mbali na mapungufu yote, halikadhalika hairuhusiwi 
kumfuata Imamu mwingine yoyote mbali na Maimamu watokanao na kizazi chake (s.a.w.w. ) kitoharifu 
(a.s.). 

Na	katika	maneno	yake	Mtume	(s.a.w.w.),	“Viwili	hivi	havitafika	mwisho”	au	“Kamwe	viwili	hivyo	havi-
tatengana	mpaka	vitakaponifikia	kwenye	Birika	(la	Kauthara);”	ni	uthibitisho	wa	wazi	kwamba	ardhi	kam-
we haitakuwepo bila kuwa na Imamu kutokana na kizazi chake ambaye atadumisha lile fungamano. Kama 
utaichunguza kwa makini hadithi hii utakuja kujua kwamba urithi wa Mtume au ukhalifa umethibitika kwa 
Maimamu kutoka kizazi kitoharifu cha Mtume (s.a.w.w.). Na hadithi iliyosimuliwa na Zayd ibn Thabit na 
kunukuliwa na Ahmad katika Musnad yake mwanzoni mwa ukurasa wa 122, Jz. 5 inaunga mkono hilo na 
inaeleza kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: 

“Ninakuachieni miongoni mwenu warithi wawili: Kitabu cha Allah, ambacho ni kamba iliyoning’inia 
kuanzia mbinguni mpaka aridhini, na watu wa nyumbani kwangu Ahlul-Bayt wangu. Na viwili hivyo 
kamwe havitatengana mpaka viungane nami katika Haudhi (ya kauthara).” Ni hoja madhubuti inayoun-
ga mkono urithi wa Maimam katika kizazi chake, amani juu yao wote. Na wewe unafahamu kwamba 
masharti juu ya utii kwa kizazi chake kama wajibu ni hoja isiyoweza kushambuliwa, kwamba utii kwa 
uongozi wa Ali ni wajibu, kwani yeye kwa hakika  ndiye Mkuu wa kizazi chake na Imamu mwenye ku-
tiiwa wa nyumba yake. Kwa hiyo, hadithi ya Ghadir na nyingine kama hizo zinazoagiza utii kwa kizazi 
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cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kama ni wajibu, wakati huo huo zinathibitisha ile haki ya urithi ya Ali 
na utii kwake kuwa ni wajibu kama Mkuu wa Ahlul-Bayt ambao Allah na Mjumbe wake walivyowapa 
hadhi ileile sawa na Qur’ani, ambapo kwa mujibu wa riwaya nyingine ambazo zinazungumzia shakhsia 
yake kubwa na sifa na ubora usio na mshindani  zinathibitisha kwamba Ali alikuwa walii yaani alikuwa 
bwana na kiongozi wa wale wote ambao Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe alikuwa Bwana na Mlezi 
wao. wassalaam,

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 59

MUHARRAM 28, 1330  A.H.

i. ukweli wadhihiri,

ii. Kukwepa.

Kamwe sijaona mtu yeyote ambaye ana uwezo wa kujieleza kwa utulivu, uwazi wa kueleweka na kue-
ndesha mjadala kielimu kabisa kama wewe. Sasa ukweli umedhihiri wenyewe kupitia dalili ulizoelezea 
na pazia la shaka limeondolewa kutoka kwenye sura ya uhakika. Kumebakia hakuna shaka tena kwamba 
maneno “walii” au “mawla”  katika hadithi al-Ghadir yana maana ya “Mbora” au “Bwana” na wala sio 
msaidizi	au	rafiki	au	mambo	kama	hayo.	Vinginevyo	yule	muombaji	asingeomba	adhabu	iumizayo	ya	
haraka	kwa	ajili	ya	makafiri.	Ninakubali	kwamba	maelezo	yako	juu	ya	maneno	“Walii”	na	“mawla”	ni	
sahihi kabisa.

Laiti ungekubali tafsiri ya hadithi ya Ghadiir kwa namna ambavyo imetafsiriwa na kundi la maulamaa 
wasomi, kama Imamu Ibn Hajar katika kitabu chake Al-Sawa’iq al-Muhiriqa, na Halabi katika kitabu cha 
Sirat ambamo wanasema: “Tunakubali kwamba yeye Ali (a.s.) alikuwa na haki kubwa kwenye uimamu, 
lakini hii ilikusudiwa  kwa baadae; lasivyo ingemaanisha kwamba alikuwa ni Imamu wakati wa uhai wa 
Mtume na hili sio sahihi na halikubaliki kabisa. Hivyo ilikusudiwa pale atakapokuja kuchaguliwa na watu 
kama mrithi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na sio kwa wakati wa Mtume (s.a.w.w.), hivyo hakuna kizuizi 
na madhara yeye kutanguliwa na wale makhalifa watatu wa kwanza, na kwa maana hii hadhi na heshima 
ya watangulizi wa haki, Mwenyezi Mungu Mtukufu awe radhi nao wote, itahifadhiwa. 

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 60

MUHARRAM 30, 1330 A.H.   

Kukanusha ukwepaji na Matumizi Mabaya.

Mwenyezi Mungu akuongoze kwenye ukweli! umetutaka tuwe tumeshawishika kutokana na hadithi 
al-Ghadir kwamba Ali alikuwa na haki ya juu zaidi kwa uimamu kwa baadae kabisa wakati umma wa 
waislamu walipomchagua na kula kiapo cha utii kwake kama hivyo, sio mara baada ya tangazo la Ghadir, 
au kwa maneno mengine, Ali alistahiki ubora au ubwana wakati wa baadae na sio hasa katika Siku ya 
Ghadir. umependekeza tafsiri hii ili kwamba ule urithi wa ukhalifa wa maimamu watatu waliomtangulia 
uonekane kuwa haugongani na hadithi ya Ghadir kwa jina la kufuata taratibu, haki, ukweli na uadilifu, 
tafadhali tufafanulie tuelewe kwamba wewe mwenyewe utashikilia tafsiri ya Ibn Hajar na Halabi na 
kwamba hutayumba kwa hilo, ili nasi tufuate mwelekeo wa hoja yako na kuegemeza majadiliano zaidi 
juu ya tafsiri hiyo iliyotajwa. Je sasa utakubali hiyo kuhusishwa na wewe, ili tuweze kukubaliana na 
kufikia	maelezo	yanayokubaliana?	Nadhani	haielekei	kabisa	kwamba	utathibitisha	kukubaliana	na	hili.	
Najua kwa hakika kabisa kwamba wewe mwenyewe unashangazwa na tafsiri hii na unastaajabu kuhusu 
wale ambao ni watoaji wa tafsiri kama hiyo ambayo maneno ya hadithi hii hayapendekezi hivyo wala 
hayatokezi kabisa kwenye akili ya mtu katika kuyasikia, wala hayahusishwi na akili ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.),	wala	hayaafikiani	na	maneno	yake	yenye	maamuzi	makini,	wala	hayaendani	na	mpango	an-
galifu na tahadhari na maneno mazito ya Siku ya Ghadir. Tafsir hiyo haiendani na ishara na uwezekano 
ambao tumeueleza hapo juu, wala na maana ya hadithi kama ambavyo ameielewa al-Harith ibn Nu’man 
al-Fihri, na kama ambavyo imedhihirishwa na Allah au ilivyokusudiwa na Mjumbe wake (s.a.w.w.), 
halikadhalika na kueleweka kwa masahaba wote.

Zaidi ya hayo, maneno ya hadithi hii hayaashirii kwamba ubora wa Ali  (as) haukuwa wa wakati huu 
bali wa wakati wa baadae, kwani katika hali kama hiyo Ali asingekuwa mawla wa makhalifa watatu wa 
mwanzo ama wa mwislamu yeyote ambaye alifariki wakati wa utawala wao, jambo ambalo ni kinyume 
kabisa na maagizo ya Mtume (s.a.w.w.) ambaye alisema: “Je, mimi sio mbora zaidi juu ya waumini kuliko 
walivyo kwa nafsi zao wenyewe?” na watu wakamjibu kwa kukubali; kisha yeye (s.a.w.w.) akasema: “Ali 
ni mawla kwa yeyote yule ambaye mimi ni mawla wake,”  yaani wa wafuasi wake wote bila kumbagua 
yoyote yule,  na ndio sababu ya Abu Bakr na umar baada ya kusikia tangazo hilo kutoka kwa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) siku ile ya Ghadir, wakamwambia Ali; “Ewe mtoto wa Abu Talib umekuwa maula wa 
kila muumini wa kiume na wa kike.” Na haya yamesimuliwa na Darqutni kama yalivyoelezwa katika 
sehemu ya mwisho ya sura ya 1, Jz. 5 ya Sawaiq al-Muhriqa ya Ibn Hajar, tafadhali rejea ukurasa wa 26 
humo. Riwaya nyingine nyingi zimesimuliwa kutoka kwenye chanzo hicho. Na Imam Ahmad amenukuu 
maneno ya umar kama yalivyosimuliwa na Baraa bin Azib katika uk. 281, Jz. 4 ya Musnad wake kama 
tulivyoeleza katika barua yetu ya 54, wakisema hivi “Ewe mwana wa Abu Talib, sasa umekuwa bwana 
(mawla) wa waumini wote.” 262 Hivyo wote wamebainisha kwamba Ali alikuwa bwana wa kila muumini 
mwanaume na mwanamke katika Siku hiyo ya Ghadir.

262  Hadithi hii imenukuliwa na Da Qutni, kama ilvyoneshwa karibu na Kifungu cha 5, Sura ya kwanza, ya Al-Saw’iq al-Muhriqa cha Ibn 
Hajar, hovyo, rejea kwenye ukurasa wa 26. vilevile imesimuliwa na wasimuliaji wengi wa hadithi, kila mmoja kutoka kwenye chanzo 
chake mwenyewe, na katika vitabu vyao wenyewe vya hadithi. Ahmad amenukuu kitu kama hicho kutoka kwa umar kilichosimuliwa na 
al-Bara ibn Azib katika ukurasa wa281, J. 4, ya kitabu chake cha Musnad, ambacho tayari tumeinukuu katika Barua yetu ya 54 hapo juu.
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wakati mmoja umar aliulizwa; kama ilivyoelezwa katika Dar Qutni katika ukurasa wa 36 katika kita-
bu cha Al-Sawa’iq al-Muhriqa:  “Ni vipi mwenendo wako kwa Ali unaonekana kuwa tofauti kabisa na ule 
wa kwa masahaba wengine wa Mtume (s.a.w.w.).” umar alijibu kwa kusema: “yeye ni mawla wangu,” 
Huku ni kukiri kwa dhahiri kwamba Ali alikuwa bwana wake kwa wakati huo ingawa yeye (Ali) alikuwa 
bado hajachaguliwa kuwa Khalifa wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), wala hajapokea kiapo cha utii kutoka 
kwao. Hii inathibitisha kwamba Ali alikuwa ni mawla wake na mawla wa kila waumini wote, mwanaume 
na mwanamke tangu wakati huo wa Mtukufu Mtume, akamtangaza kama Mawla wake kulingana na amri 
ya Allah (s.a.w.w.), iliyoshuka katika Siku ya Ghadir. 

Wakati	mmoja	mabedui	wawili	waliokuwa	na	ugomvi	kati	yao	walifika	kwa	Umar	kutaka	uamuzi	
wake. umar alimuomba Ali ahukumu katika kesi hiyo iliyoletwa mbele yake, hapo mmoja wao akauliza: 
“Huyu ni nani kutuamulia kati yetu?” Mara moja umar alimrukia, akamkamata mtu yule shingoni na 
akamwambia: “ole wako! unajua mtu huyu ni nani? yeye ni mawla wako na mawla wa waumini wote; 
na yeyote yule asiyemuamini kuwa ni mawla wake kwa hakika sio Mwislamu.” Kuna ushahidi mwingi 
kutoka kwa waandishi wengi katika kuunga mkono maana hii ya hadithi hii. Na wewe ambaye Allah aza 
wa Jallah amekujaalia na uamuzi wa haki unajua kwamba lau kama falsafa ya Ibn Hajar ikikubalika na 
kufuatwa kuhusiana na hadithi ya Ghadir, basi mpango wote na tahadhari iliyochukuliwa na Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) siku ile, itaonekana kuwa ni upuuzi na isiyo na malengo yoyote, Mwenyezi Mungu atuhi-
fadhi!	na	ataonekana	kuwa	–	tunaomba	kinga	kwa	Allah	dhidi	ya	kufikiria	namna	hiyo	–	aliyejisahau,	
mwenye kupayuka na kuweseseka katika maneno yake na matendo. 

Kwa mujibu wa Ibn Hajar na Allamah Halabi, lengo zima, mpango na tahadhari ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) katika hali mbaya ile ya pale Ghadir ilikuwa ni kutoa tangazo tu kwamba watakapokuwa wa-
mechaguliwa Ali kama khalifa wake na akapokea viapo vya utii kutoka kwao, ndipo atapokuwa mawla 
na bwana wao. Hata mtu zumbukuku ataicheka tafsiri kama hiyo. Haileti upambanuzi wowote kati ya 
Amirul-Mu’minin na wengine wote, na haimteui kama mwenye kuonekana zaidi katika hali yoyote mion-
goni mwa waislamu wote, kwani mtu anapochaguliwa kwenye uimam na viapo vya utii kwake vika-
pokelewa kutoka kwenye umma basi atakuwa ndiye bwana na mlezi wa umma huo kwa ubora wake, 
iwe ni Ali au sahaba mwingine yoyote wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), au hata Muislam asiyekuwa sahaba 
wa Mtume pia. Kama kulikuwa hakuna sifa maalum au haki yoyote ya kumtofautisha Ali na masahaba 
wengine waliobakia pamoja na waislamu wengine wa mwanzoni kabisa, ni kitu gani basi alichokusudia 
Mtume (s.a.w.w.) pale kukitangaza kuhusu yeye katika Siku ile ya Ghadir baada ya mipango yote ile isiyo 
ya kawaida na tahadhari ya hali ya juu? Tafsiri hii inashindwa kulieleza hilo na kwa uhakika ni isiyo na 
maana yoyote kabisa. 

Ibn Hajar na Halabi wanadai kwamba lau kama Ali akichukuliwa kama Mawla wa umma tangu 
wakati wa tangazo la Ghadir,  ingeelekeza kwenye hitimisho lisilokubalika la kwamba yeye alikuwa 
Imamu wakati wa uhai wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). Huu ni upuuzaji wa ajabu sana na tafsiri mbaya 
ya mambo na upotoshaji usio na kifani. wamejifanya kutokuwa na utambuzi wa mwenendo wa Mitume 
wote, makhalifa, wafalme na watawala wengine tangu zama za kale kabisa za kuamua kuhusu suala la 
urithi na utajaji wa wale watakaoshika nafasi zao baada yao wakati wa uhai wao. wamejifanya kutojua 
maana ya hadithi: “Ewe Ali! Nafasi yako kwangu wewe ni kama ile ya Harun alivyokuwa kwa Musa isi-
pokuwa hakutakuwa na mtume baada yangu,” na kujifanya wasahaulifu wa hadithi ya onyo kwa ndugu 
zake wa karibu wakati alipowaonya akisema: “Kwa hiyo, msikilizeni [Ali] na mtiini,” na riwaya nyingine 
nyingi zenye maana hii. Zaidi ya  hayo hata kama tukichukulia kwamba uimamu wa Ali wakati wa uhai 
wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), kuwa usiokubalika, basi ni muhimu kumkubali yeye kama Imam wa 
wote mara tu baada ya kufariki kwake Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), bila ya mwanya wowote kwa kufuata 
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kanuni mashuhuri iliyowekwa na wasemaji na mafasaha wazuri kwamba inapokuwa ni vigumu au ku-
towezekana kuelewa neno katika maana yake ya asili, basi  inapasa lieleweke kwa maana yake ya kilugha 
au ya kidesturi. 

Na kuhusu heshima ya watangulizi wema, tafadhali baki na uhakika kwamba itabaki kama ilivyo 
salama hata bila ya tafsiri iliyotolewa na Ibn Hajar na Halabi kama tutakavyoeleza kama ikionekana kuwa 
ni muhimu. wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya 61

SAFAR 1, 1330 A.H.

Maombi ya riwaya Zilizosimuliwa na Vyanzo vya shi’ah.

Almradi heshima na hadhi ya wahenga waongovu inahifadhiwa bila ya tafsiri iliyotolewa na Ibn Hajar 
na Halabi na kadhalika, basi hakuna pingamizi lolote la kukubali tafsiri yako ya hadithi ya Ghadir na ny-
ingine zote zinazomhusu hasa Imamu (as), na hakuna haja pia ya tafsiri nyingine tofauti. 

Inawezekana pia kwamba kuna hadithi nyingine katika kumbukumbu zenu kuhusiana na suala hili 
ambazo kwamba hazimo kwenye elimu ya Ahlus-Sunnah. Hivyo, tutakushukuru sana kama utazisimulia 
ili kwamba tuweze kupata faida ya kuelemika nazo. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 62

SAFAR 2, 1330 A.H.

hadithi arobaini za wazi Kabisa.

Ndio, zipo katika kumbukumbu zetu hadithi nyingi za wazi kabisa ambazo kwamba hazijulikani kwa 
Ahlus-Sunnah. Hizi zimesimuliwa kwa mfululizo kupitia kwa jamaa wa kizazi kitoharifu cha Muhammad 
(s.a.w.w.), ambazo kwamba hapa tutakusimulia arobaini miongoni mwazo.263

(1) al-Saduq Muhammad ibn Ali ibn al-Husein ibn Babawayh al-Qummi amesimulia katika kitabu 
chake Ikmal al-Din wa Itmam al-Naymat, akinukuu vyanzo sahihi hadi kwa Abdul Rahman ibn 
Samrah, ambaye anasema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “Ewe mwana wa Samarah! 
Kama malengo yakiwa mbalimbali na maoni yakigongana, basi, mfuate Ali ibn Abu Talib, kwani 
yeye ni Imamu wa umma wangu na mrithi wangu juu yao baada yangu.” 

(2) Katika rejea hiyo hiyo, yaani Ikmal, al-Suduq anamnukuu Ibn Abbas akisimulia hadithi moja am-
bayo kwayo Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), anasema: “Allah Mtoaji wa rehema na Mtukufu zaidi, 
alitupa jicho kwa wakazi wa ardhi na akanichagua mimi kutoka miongoni mwao kuwa Mtume, ki-
sha alitupa jicho la pili na akamchagua Ali kama Imamu na akaniamrisha kumchukua kama ndugu 
na	rafiki	yangu,	na	kwamba	nimteue	kama	mtekelezaji	wa	wasia	wangu,	walii na waziri.”

(3) Vilevile al-Saduq katika Ikmal, kuna hadithi moja kutoka kwa Imamu as-Sadiq (as) ambaye yeye 
ameipokea kutoka kwa wahenga wake, kizazi baada ya kizazi, kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), 
alisema: “Malaika Jibril ameniambia kama alivyoelekezwa na Mola Mwenye uwezo, kwamba: ‘yey-
ote yule atakayetambua kwamba hakuna mungu isipokuwa Mimi, na kwamba Muhammad ni Mja na 
Mjumbe wangu, na kwamba Ali ibn Abu Talib ni muwakilishi wangu na kwamba Maimamu kuto-
kana na kizazi chake ni Hoja Zangu (Hujjat), basi nitamfanya aingie Peponi kwa Rehema yangu.”

(4) Al-Saduq vile vile katika hiyo Ikmal, anasimulia hadithi nyingine yenye sanadi hadi kwa Imamu 
as-Sadiq (a.s.) ambaye ameipokea kutoka kwa baba yake na baba yake ameipokea kutoka babu 
yake na kadhalika kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “Maimamu baada yangu ni kumi 
na mbili: wa kwanza wao ni Ali na wa mwisho wao ni al-Qaim [al-Mahdi]; wote hao ni warithi 
wangu na watekelezaji wa wosia wangu.”

(5) Katika kitabu hicho hicho Ikmal, as-Saduq amesimulia hadithi nyingine kupitia vyanzo mpaka kwa 
al-Asbagh ibn Nabatah ambaye anasema: “Siku moja Amirul-Mu’minina Ali ibn Abu Talib (as) 

263  Tumechagua idadi hii kwa sababu kwenye rekodi zetu kuna hadithi iliyosimuliwa na Amirul Mu’minin Ali Ibn Abu Talib (as), Abdullah 
Ibn Abbas, Abdullah Ibn Mas’ud, Abdullah Ibn umar, Abu Sa’id al-Khudri, Abu Dardaa, Abu Hurayrah, Anas Ibn Malik, Ma’adh ibn 
Jabal, na kusimuliwa kupitia vyanzo mbali mbali pamoja na tofauti kidogo ya maneno, kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alisema: 
“Mfano wa wafuasi wangu atakayehifadhi hadithi arobaini zinazo husiana na mambo ya dini, Allah atamfufua Siku ya Hukumu pamoja na 
ma-faqih na wanachuoni.” Riwaya moja inasema: “Allah atamfufua kama mwanachuoni msomi.” Kwa mujibu wa Abu Dardaa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Mimi nitakuwa muombezi na shahidi wake Siku ya Kiyama.” Kwa mujibu wa Ibn Mas’ud, yeye alisema: 
“Atapewa hiari ya kuingia Peponi kupitia mlango wowote atakaopenda.” Na kwa mujibu wa Ibn umar, “Atahesabiwa miongoni mwa 
wanachuoni	na	atafufuliwa	pamoja	na	Mashahiid.”	Na	kwetu	sisi,	ile	hadithi	ya	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	“Mwenyezi	Mungu	ausafishe	
uso wa yule anayesikiliza maneno yangu, akayahifadhi na kuyasimulia kwa wengine vile hasa alivyoyasikia tu,” ni mamlaka tosha ya 
kuhifadhi	hadith	hizi	arobaini.	Maagizo	kama	hayo	yamo	kwenye	hadithi:	“Wale	walionisikia	mimi	nikizungumza	wayafikishe	maneno	
yangu kwa wasiokuwepo hapa.” 
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alitujia na mkono wake ulikuwa katika mkono wa mwanawe, Imam al-Hasan (a.s.), na akasema: 
Mjumbe wa Allah wakati mmoja alitujia na mkono wake ulikuwa katika mkono wangu kama hivi, 
huku akisema: ‘Ndugu yangu huyu ndiye mbora wa viumbe baada yangu, na ndiye bwana wao, 
yeye ni Imamu wa kila Mwislamu, jemedari (Amiir) wa kila muumini baada yangu.”

(6) Pia, al-Saduq katika Ikmal, anafuatilia hadithi nyingine mpaka kwa Imamu al-Ridha (as) ambaye 
anawanukuu baba zake wakieleza kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “yeyote yule 
anayetaka	kushikilia	dini	yangu	na	kupanda	kwenye	Safina	ya	Wokovu	baada	yangu,	na	afuate	
mfano wa Ali ibn Abu Talib, kwani ni mtekelezaji wa wosia wangu, na makamu juu ya umma 
wangu wakati wa uhai wangu na baada ya kufa kwangu.”

(7) Vilevile al-Saduq katika Ikmal, anasimulia hadithi nyingine ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), baada 
ya kutaja vyanzo kadhaa hadi kwa Imamu al-Ridha (a.s.) ambaye ameipokea kutoka kwa baba 
yake, ambaye naye ameisikia kutoka kwa wahenga wake na kupanda hadi kwa Mtume (s.a.w.w.) 
ambamo alisema: “Mimi na Ali ni baba (wawili) wa umma huu; yeyote yule anayetutambua hivyo, 
huyo anamuamini Allah, na ambaye hatutambui kihivyo hamuamini Allah, Mtukufu, Mwenye 
Nguvu. Na kutoka kwa Ali ni wajukuu zangu al-Hasan na Husein, ambao ni mabwana wa vijana 
wa Peponi, na kutoka kwenye kizazi cha Husein watakuwepo Maimamu tisa ambao utii kwao ni 
sawa na kunitii mimi, na yeyote yule anayewaasi wao ananiasi mimi; wa tisa wao ni Qa’im wao na 
Mahdi.”

(8) Kwenye kitabu hicho hicho Ikmal, al-Saduq anasimulia hadithi nyingine kupitia isnad mpaka kwa 
Imamu Hasan al-Askari (a.s.) ambaye ameipokea kutoka kwa baba yake, naye kutoka kwa wa-
henga	wake	mpaka	kufikia	kwa	Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.)	alisema:	“Ewe	Ibn	Mas’ud,	Ali	ibn	
Abi Talib ni Imamu wako baada yangu; na mrithi wangu kwenu wote.”

(9) Ndani ya Ikmal hiyo hiyo, al-Saduuq baada ya kutaja mfululizo wa wapokezi ananukuu hadithi 
moja iliyosimuliwa na Salman akisema kwamba wakati mmoja alimtembelea Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.), na akamuona al-Husein ibn Ali (as) amekaa katika mapaja yake, na Mtume alikuwa 
anabusu kinywa chake huku akisema: “wewe ni bwana, mtoto wa bwana, ni Imamu na mtoto wa 
Imamu, ndugu wa Imamu, baba wa Maimamu na wewe ni Hoja (Hujjat)wa Allah, mtoto wa Hoja 
yake, na baba wa Hoja tisa kutoka kwenye kiuno chako. wa tisa wao ni Qa’im wao.”

(10) al-Saduq vile vile katika Ikmal, amesimulia na kuungwa mkono na baadhi ya rejea hadithi nyingine 
ndefu kutoka kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), kama ilivyosimuliwa na Salman ambamo mna 
maneno: “Ewe Fatimah! Je, hufahamu kwamba sisi ndio Ahlul Bayt ambao kwao Allah ameifanya 
Akhera kuwa ni bora zaidi kuliko dunia hii, na Allah Aza wa Jallah, alitupia macho kwa wakazi wa 
ardhi na akanichagua mimi kutoka miongoni mwa viumbe wake; kisha akatupa macho kwa mara 
ya pili na akamchagua mume wako na akaniteremshia wahyi nikuozeshe kwake na kumchukua 
kama	rafiki	na	nimteuwe	kuwa	waziri	wangu,	na	kumfanya	mrithi	wangu	juu	ya	Umma	wangu.	
Hivyo, baba yako ni mbora wa Mitume wote, mume wako ni mbora wa mawasii (warithi wa mi-
tume), na wewe utakuwa ndiye wa kwanza kuungana tena nami (baada ya kufa kwangu).”      

(11) al-Saduq, vilevile katika kitabu hicho Ikmal, ananukuu hadithi ndefu ambamo imeelezwa kwamba 
wakati mmoja katika kipindi cha uthman, mkutano wa watu zaidi ya mia mbili kutokana na Mu-
hajirun (wahamiaji kutoka Makka) na Answar (wenyeji wa Madina) walikuwa wamekusanyika 
msikitini.	Walikuwa	wanazungumzia	masuala	ya	dini	(fiqhi)	na	matawi	mengine	ya	ilmu	wakati	
walipoanza kujigamba wenyewe kuhusu elimu zao. Lakini Ali (as) ambaye alikuwemo  humo pia, 
yeye alinyamaza kimya. walimuuliza: “Ewe Abu al-Hasan, kwa nini wewe hushiriki kwenye ma-
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zungumzo yetu?” Katika kujibu swali lao, yeye (as) aliwakumbusha tu kauli ya Mjumbe wa Al-
lah (s.a.w.w.) ambayo kwayo alisema: “Ali ni ndugu yangu, waziri, mrithi, mtekelezaji wa wosia, 
mrithi wangu juu ya umma wangu, na bwana (walii) wa waumini wote baada yangu.” wote waka-
kiri kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliyazungumza yote haya kuhusu yeye.

(12) Vilevile al-Saduq katika kitabu chake Ikmal, ananukuu hadithi   iliyosimuliwa na Abdullah ibn 
Ja’far, al-Hasan, al-Husein, Abdullah ibn Abbas, umar ibn Abu Salmah, usamah ibn Ziyad, Sal-
maan, Abu Dharr al-Ghifari, na al-Miqdad ambao wote wanasema kwamba wamemsikia Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Nina mamlaka zaidi juu ya waumini kuliko waumini wenyewe wal-
iyo nayo; ndugu yangu Ali baada yangu anayo mamlaka zaidi juu ya waumini kuliko waumini 
wenyewe waliyo nayo.”

(13) al-Saduq vilevile katika kitabu chake Ikmal, anasimulia riwaya ya al-Asbagh ibn Nabatah ambaye 
ameisikia kutoka kwa Ibn Abbas akisema kwamba alimsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: 
“Mimi, Ali, al-Hasan, Husein na wengine tisa kutoka kizazi cha Huseini ni watoharifu na watohar-
ishaji.”

(14) Vilevile al-Saduq amesimulia kutoka kwa Abayah ibn Rab’i katika kitabu chake Ikmal riwaya 
ambayo ameisikia kutoka kwa Ibn Abbas akisema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) amesema: 
“Mimi ni bwana wa mitume, ambapo Ali ni bwana wa wasii (warithi wa mitume).”

(15) al-Saduq pia amenukuu katika kitabu hicho Ikmal hadithi moja iliyowasilishwa kwa sanadi hadi kwa 
Imamu as-Sadiq (a.s.) aliyeipokea kutoka kwa jadi zake ambao wameisikia kutoka kwa Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) ambaye alisema: “Allah Aza wa Jallah, amenipendelea mimi juu ya mitume 
wote, na kutoka kwangu amemchagua Ali kuwa mbora juu ya mawasii wote, na akamchagua ku-
toka kizazi cha Ali,  Hasan na  Husein, na akachagua kutoka kizazi cha Husein mawasii ambao 
wataondoa katika dini uharibifu na upotoshaji wa wazushi, wizi wa wahubiri waongo, na tafsiri 
mbaya za wapotoshaji.”

(16) al-Saduq, vilevile katika kitabu chake Ikmal anamnukuu Ali (a.s.) akisema kwamba Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) alisema: “Maimamu baada yangu ni kumi na mbili: Ewe Ali, wewe ni wa kwan-
za wao na wa mwisho wao ni al-Qa’im ambaye kupitia kwake Allah Aza wa Jallah ataifungua 
Mashariki ya ardhi na halikadhalika Magharibi yake.”264 

(17) Katika kitabu chake kingine, Aamali al-Saduq vilevile amenukuu hadithi iliyosimuliwa na as-
Sadiq (a.s.) ambayo ameipokea kutoka kwa babu zake walioisikia kutoka kwa Mjumbe wa Al-
lah (s.a.w.w.), ambamo yeye (s.a.w.w.) amesema: “Ali anatokana na mimi na mimi natokana na 
Ali ambaye ameumbwa kutokana na udongo uleule nilioumbiwa mimi; anasuluhisha migogoro ya 
watu inayohusiana na Sunna na maagizo yangu; ni Amiir wa waumini, na ni Imam wa wale wenye 
Nyuso Zinazong’ara (Imamul-Muttaqiin), na Mbora wa Mawasii wote.”

(18) al-Saduq vilevile katika kitabu chake Aamali amenukuu hadithi nyingine ndefu iliyosimuliwa na 
Ali (as) ambayo ameisikia kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akisema: “Ali ni Amir wa waumini. 
Allah, Aza wa Jallah amemteua kuwa walii kwenye mbingu ya juu kabisa na kuwafanya malaika 
washuhudie na kwa kweli ‘Ali ni mwakilishi wa Allah na uthibitisho (Hujjatullah); na ni Imamu 
wa waislamu wote.’” 

264  Hadithi hii na nyingine kumi na tano kabla ya hii zimeandikwa chini ya kichwa cha maneno: “Hadithi za wazi za Mkutuku Mtume 
(s.a.w.w.) kuhusiana na Qa’im (Mahdi) na kwamba atakuwa ndiye Imam wa kumi na mbili katika mpangilio wa Maimamu,” katika Sura 
ya Ishirini na nne ya Ikmal ad-Din wa aimam al- Ni’mah, uk. 148 - 167. 
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(19) al-Saduq vilevile katika Aamali  yake, ameandika riwaya iliyosimuliwa na Ibn Abbas akielezea 
kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “Ewe Ali! wewe ni Imamu wa waislamu wote, 
Amir wa waumini, kiongozi wa wenye Nyuso zenye Kung’ara, ni uthibitisho (hujjat) wa Allah 
baada yangu, na bwana wa Mawasii wote.”

(20) al-Saduq vilevile katika Aamali yake, amesimulia riwaya nyingine kutoka kwa Ibn Abbas akisema 
kwamba  Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “Ewe Ali! wewe ni mrithi wangu juu ya umma 
wangu, na wewe ni kama Shith alivyokuwa kwa Adam.”

(21) Katika kitabu hicho hicho Aamali, sl-Saduq vilevile, baada ya kunukuu vyanzo kadhaa amesimulia 
kutoka kwa Abu Dharr al-Ghifari akisema kwamba wakati fulani alikuwa pamoja na Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) msikitini kwake wakati aliposema: “Mtu atakujieni kupitia mlango huu ambaye 
yeye ni Amir wa waumini na Imamu wa waislamu.” Mara akatokeza Ali ibn Abu Talib pale mlan-
goni, na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akapiga hatua mbele na kumkaribisha, kisha akageuzia uso 
wake mtukufu kwetu na akasema: ‘Huyu ni Imamu wenu baada yangu.”265

(22) Katika kitabu chake; Aamali al-Saduq ameisimulia hadith hii kama alivyoipokea Jabir ibn Abdullah al-
Answari akimnukuu Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Ali ibn Abu Talib alikuwa wa kwanza ku-
ukubali uislamu, na ni mwenye ilmu zaidi kuliko wote”… na akamalizia kwa kusema “yeye ni Imamu 
na Khalifa baada yangu.”

(23) Katika Aamali yake hiyo, al-Saduq vilevile baada ya kutaja vyanzo kadhaa amesimulia hadithi 
moja sahihi kutoka kwa Ibn Abbas ambaye anamnukuu Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: 
“Enyi watu! Ni nani ambaye maneno yake ni bora kuliko ya Allah? Mola wenu Jalal Jallaaluhu, 
ameniamrisha kumsimamisha Ali juu yenu kama mwongozo, khalifa wangu na wasii wangu, na 
kwamba lazima mumchukulie kama ndugu yangu na waziri.”

(24) Katika Aamali yake, as-Saduq vilevile baada ya kutaja vyanzo kadhaa, ameandika hadithi moja il-
iyosimuliwa na Abu Ayyash ambaye anasema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) wakati fulani alipanda 
juu ya mimbari na akatoa khutba ambayo kwayo alisema: ‘Binamu yangu Ali ni ndugu yangu, 
waziri, na ni Khalifa wangu na mlingania dini kwa niaba yangu.” 

(25) Vilevile katika Aamali yake, as-Saduq amenukuu hadithi moja sahihi kwa sanadi hadi kwa Amirul-
Mu’minina Ali ambaye anasema: “wakati fulani Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alituhutubia ak-
isema: “Enyi watu wangu! Mwezi wa Allah umekaribia,’ na akaendelea na khutba yake akihadithia 
neema za mwezi wa Ramadhani. Nilimuuliza Mjumbe wa Allah ni kitendo gani ambacho ni bora 
katika mwezi huu. yeye akajibu: ‘Ni kukaa mbali na chochote kile ambacho Allah amekuharam-
ishia.’ Kisha aliangua kilio. Hivyo nikamuuliza: ‘Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, ni nini kina-
chokuhuzunisha?’ na alijibu: ‘Ewe Ali ninalia juu ya udhalimu wa kutisha utakaotendewa wewe 
ndani ya mwezi huu…..’ Akamalizia kwa haya: ‘Ewe Ali, wewe ni wasii wangu, baba wa watoto 
wangu, na khalifa wangu juu ya umma wangu wakati wa uhai wangu na baada ya kifo changu. 
Amri yako ni amri yangu, na hivyo hivyo katazo lako ni katazo langu.’”

(26) Katika Aamali yake, al-Saduq amenukuu hadithi nyingine iliyosimuliwa na Ali (a.s.) ambaye anasema: 
“Mjumbe wa Allah alisema: ‘Ewe Ali! wewe ni ndugu yangu na mimi ni ndugu yako; mimi nimech-
aguliwa kwa utume ambapo wewe ulichaguliwa kwa uimamu. Amri za Mwenyezi Mungu zinaterem-
shwa kwangu na wewe utachukua jukumu la kuzitafsiri. Na wewe ni baba wa umma huu. Ewe Ali! 
wewe ni wasii na makamu wangu, waziri wangu na mrithi na baba wa kizazi changu.’”

265  Hadithi hii, pamoja na nyingine nne zilizoitangulia, zimenukuliwa kutoka kwenye kitabu Amali cha al-Saduq ndani ya Sura ya 9 ya 
Ghayat al-Maram cha Sayyid ul-Bahraini ambamo ndio tumezinukuu kuweka vyanzo ili kufupisha nafasi. Ama kuhusu hadithi ambazo 
zimefuatilia hizi, yaani namba 22 hadi 40, zitapatikana katika Sura ya 13 ya Ghayat al-Maram.
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(27) Katika Aamali yake, al-Saduq vilevile ananukuu hadithi moja ambayo sanad yake inapanda 
mpaka kwa Ibn Abbas ambaye anasema kwamba siku moja Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ali-
kuwa katika msikiti wa Quba katika mkusanyiko na Maansari wa Madina na akasema: “Ewe 
Ali! wewe ni ndugu yangu na mimi ni ndugu yako; na wewe ni wasii wangu na khalifa wangu 
na Imamu wa umma wangu baada yangu. Allah ampende yeyote yule anayekupenda wewe, na 
Awe adui kwa yeyote yule atakayekufanyia uadui.’” 

(28) Katika Aamali yake, al-Saduq vilevile kanukuu hadith ndefu iliyosimuliwa na umm Salamah (mke 
mchamungu wa Mtume) ambayo kwayo mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimuambia: “Ewe umm 
Salamah! Nisikilize na uwe shahidi: Huyu Ali ibn Talib ni mtekelezaji wa wosia wangu; ni Khalifa 
wangu	baada	yangu	na	mtimizaji	wa	ahadi	zangu	na	muondoshaji	wa	wanafiki	kwenye	birika	langu	
la al-Kawthar.”

(29) Katika Aamali hiyo hiyo, al-Saduq amenukuu riwaya iliyosimuliwa na Salman al-Farisi baada 
ya kutaja vyanzo vinavyoishia kwake akisema kwamba amemsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
akisema: “Enyi Muhajirun na Answar! Je, nikuongozeni kwenye kile ambacho kama mtashika-
mana nacho, kamwe hamtapotea baada yangu?’ wakasema: ‘Ndio Ewe Mjumbe wa Allah!’ yeye 
(s.a.w.w.) akasema: “’Huyu Ali ni ndugu yangu na mtekelezaji wa wosia wangu, waziri wangu, 
mrithi na khalifa wangu; ni Imamu wenu; kwa hiyo, mpendeni sana kama mnavyonipenda mimi, 
na mheshimuni sana kama mnavyoniheshimu mimi, kwani Jibril ameniamuru niwaambie hivyo.’”

(30)  Katika Aamali	yake	al-Saduq,	vilevile	amenukuu	hadithi	moja	iliyosimuliwa	kwa	sanadi	inayofika	
kwa Zayd ibn Arqam ambaye anasema: Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) amenukuliwa akisema: “Je, 
nikuongozeni kwenye kile ambacho kama mtashikamana nacho kitawakinga dhidi ya kuangamia 
na kupotea? Imamu wenu na walii ni Ali ibn Abu Talib; kwa hiyo, fanyeni mumsaidie katika kazi 
yake, mumtakie heri, sikilizeni ushauri wake, na muwe na imani kwake, kwani Jibril ameniamuru 
kuwambia hivyo.”

(31) Katika Aamali yake, al-Saduq ananukuu hadithi moja iliyosimuliwa na Ibn Abbas, ambayo kwayo 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alisema: “Ewe Ali! wewe ni Imamu wa umma wangu na khalifa 
wangu baada yangu.”

(32) Katika Aamali yake, al-Saduq anamnukuu Ibn Abbas akisimulia hadithi moja ambayo kwayo 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) anasema: “Allah Aza wa Jallah amenifunulia mimi kwamba atachagua 
kutoka miongoni mwa umma wangu ndugu na mrithi na khalifa na mtekelezaji wa wosia wangu: 
Niliuliza: ‘Ewe Mola! Ni nani huyo?’ Akajibu: ‘Ni Imam wa umma wako na Hujja yangu kwao 
baada yako.” Nikauliza tena: ‘Ewe Mola wangu, ni nani huyo?’ yeye akanijibu: ‘Ni yule ambaye 
Mimi nampenda naye ananipenda mimi na …’ wahyi uliishia na maneno: ‘Ni Ali ibn Abu Talib,’”

(33) Katika Aamali hiyo hiyo, al-Saduq ananukuu hadithi nyingine kama iliyosimuliwa na Imam as-Sadiq 
(a.s.) aliyeipokea kutoka kwa wahenga wake kutoka kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ambaye anasema: 
“wakati nilipochukuliwa kwenda mbinguni isra (Miraji), Mola wangu Mtukufu, alinijulisha kuhusu Ali 
kwamba yeye ndiye Imamu wa wachamungu, kiongozi wa wale wenye nyuso zinazong’aa na ni fahari 
ya waumini.”

(34) Katika Aamali yake, as-Saduq ananukuu hadithi moja kwa sanad mpaka kwa Imamu al-Ridha 
(a.s.) ambaye anawanukuu wahenga wake waliomsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Ali 
anatokana na mimi, na mimi natokana na Ali; Allah awalaani wale ambao wanapigana dhidi ya Ali, 
hakika yeye ni Imamu wa viumbe wote baada yangu.”
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(35) Shaykh at-Ta’ifah Abu Ja’far Muhammad ibn al-Hasan al-Tuusi, katika Aamali yake baada ya 
kutaja vyanzo kadhaa, ananukuu hadithi moja iliyosimuliwa na Ammar ibn yasir ambaye anasema 
kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimuambia Ali: “Allah amekupamba kwa sifa bora na ishara 
maridadi zenye kupendeza mno Kwake kuliko ambazo amempamba nazo mwingine yeyote kati 
ya waja wake. Amekupamba kwa utawa na ghera ya kidini na kwa kuipa nyongo dunia na ana-
sa zake (zuhud) ambavyo hakuna kinachoweza kupungua kwako na ambavyo hakuna anayeweza 
kukulaumu kamwe. Na amekujaalia wewe mapenzi kwa mafukara, akakufanya mwenye kukuba-
lika kwenye ufuasi wao, na akawafanya wakubaliane na uimamu wako. Amebarikiwa yeyote yule 
mwenye kukupenda wewe na kuthibitisha na kuunga mkono maneno yako, na ole wake yeyote yule 
anayekuchukia na kukanusha ukweli wa maneno yako.”

(36) Shaykh at-Ta’ifah Abu Ja’far Muhammad ibn al-Hasan al-Tuusi katika Aamali yake, baada 
ya kunukuu vyanzo kadhaa mpaka kwa Ali (a.s.), amesimulia hadithi kwamba wakati mmoja 
Ali alikuwa anahubiri kwenye mimbari huko Kufa akisema: “Enyi watu! Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) amenitunukia fadhila kumi maalum ambazo ni bora zaidi kwangu kuliko kitu cho-
chote chini ya jua. yeye (s.a.w.w.) ameniambia: Ewe Ali! wewe ni ndugu yangu katika dunia 
hii na katika ile ya Akhera, na wewe uko karibu mno na mimi miongoni mwa viumbe wote 
katika Siku ya ufufuo; makazi yako katika Pepo yako mbele ya makazi yangu; wewe ni mrithi 
wangu, mtekelezaji wa wosia wangu katika ahadi nilizotoa mimi na ndani ya familia yangu, na 
wewe ndio mlinzi wa Ahlul-Bayt wangu baada yangu. Na wewe ni Imamu wa umma wangu; 
utakuwa	mtoaji	wa	haki	miongini	mwa	wafuasi	wangu.	Na	rafiki	yako	ni	rafiki	yangu	na	rafiki	
yangu	mimi	ni	rafiki	wa	Allah;	adui	yako	ni	adui	yangu,	na	kwa	hakika	adui	yangu	ni	adui	wa	
Allah.”

(37) Katika kitabu cha al-Saduq kiitwacho Al-Nusuus ‘ala al-A’imma, baada ya kutaja wasimuliaji hadi 
kwa Imam,  Hasan ibn Ali (a.s.) ambaye amesema kwamba amemsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
akimwambia Ali: “wewe ni mrithi wa ilmu yangu  na mhifadhi wa hekima zangu na ndiwe Imamu 
baada yangu.”

(38) Vilevili katika an-Nusuus hiyo, baada ya kunukuu majina ya wapokezi, al-Saduq amesimulia ku-
toka kwa Imran ibn Hasiin ambaye amesema: “Nimemsikia Mjumbe wa Allah akimuambia Ali 
(as): ‘Na wewe ndiye Imamu na Khalifa baada yangu.’”

(39) Vilevile katika kitabu hicho hicho, al-Saduq amesimulia baada ya kunukuu majina ya wapokezi 
hadi kwa Ali (a.s.) ambaye amesema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimuambia: “Ewe Ali! 
wewe ni mtekelezaji wa wasia juu ya wale ambao wamekufa miongoni mwa familia yangu, na 
khalifa wa wale ambao wa hai miongoni mwa umma wangu.”

(40) Vilevile katika rejea hiyo hiyo hapo juu, al-Saduq amenukuu wapokezi hadi kwa Husein ibn Ali 
(a.s.) ambaye amesema kwamba wakati Allah alipoteremsha aya hii: na ndugu wa tumbo wa-
nastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika Kitab cha Mwenyezi Mungu…’ (Qur’ani 8:75).  
Nilimuomba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aitafsir aya hiyo, na akasema: “Ninyi ndio ndugu wenye 
cheo bora. wakati nitakapofariki, baba yako Ali, ambaye ndiye wa karibu sana na mimi, ana cheo 
bora zaidi kuliko mtu  mwingine yoyote kwa ajili ya kunirithi mimi. wakati baba yako akifariki 
kaka yako Hasan ana nafasi bora zaidi kwa cheo cha baba yako; na atakapofariki  Hasan, basi wewe 
ni bora zaidi kwa cheo chake.”

Riwaya hizo hapo juu ambazo zimenukuliwa katika hali hii ya haraka zina uwiano sawa na hadithi 
sahihi zilizobaki (kuhusiana na uimam wa jumla wa Imam Ali)  kama vile ua moja kwenye shada zima la 
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maua yote yaliyo bakia, au tone la maji kwenye bahari. Lakini bado hata hivyo chache hizo zitatosheleza 
(kukuridhisha juu ya ukweli wa imani yetu). Sifa zote ni za Allah Mola wa walimwengu wote. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.  
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Barua ya 63

SAFAR 3, 1330 A.H.

i.  riwaya Zilizosimuliwa na shi’ah  Pekee hazikubaliwi kama hoja,

ii. Kwa nini wasio shi’ah hawakuzisimulia?

iii.  Maombi ya riwaya Zaidi Zilizosimuliwa na Kuandikwa na sunni.

Riwaya ulizonukuu wewe sio hoja za kuridhisha dhidi ya Ahlul-Sunnah ambao hawaziamini kuwa 
sahihi.

Kwa nini wengine (wasiokuwa Shi’ah) hawakuzisimulia na kuziandika kama riwaya hizo 
zimethibitishwa kuwa ni sahihi?

Tafadhali egemeza majadiliano ya baadae juu ya hadithi zilizosimuliwa na muhadithiina wa Sunni 
katika suala hili. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 64

SAFAR 4, 1330 A.H.

i.  tumenukuu riwaya hizo Kulingana na Maombi yako, 

ii.  riwaya Zilizonukuliwa Kabla Kutoka Kwenye Vitabu Vyenu Vya  hadithi sahih Zinatosha 
Kuridhisha walio wengi,

iii.  Kwa nini hawakusimulia hadithi hizi sahihi Zilizo Kwenye Kumbukumbu Zetu,

iV. Kutajwa kwa hadithi ya urithi.

Riwaya tulizodondoa katika barua yetu iliyopita zilikuwa ni kwa ajili ya taarifa yako kama ulivyotaka 
kwenye ombi lako mwenyewe.    

Riwaya ambazo tumezisimulia kabla kutoka kwenye vitabu vyenu wenyewe vya Hadithi Sahihi 
zinatosheleza kukuridhisha juu ya maoni yetu.

Ilikuwa	ni	desturi	mashuhuri	ya	kundi	la	Mafiraun	wa	wakati	wa	mwanzo	kabisa	wa	Uislamu	ambao	nyoyo	
zao	zilikuwa	ngumu	kwa	Aali	Muhammad	(s.a.w.w.)	na	ambao	wameficha	kwenye	vifua	vyao	chuki	na	uadui	
wao na kinyongo dhidi ya Ahlil-Bayt (a.s.) ambavyo viliwazuia kuandika hadithi hizi Sahihi kwenye vitabu 
vyao. wale ambao waliokuwa kwenye mamlaka na utawala wakati huo, waliutawala umma kwa mapesa 
yaliyotumika	kianasa	kutoka	kwenye	Baytul-Mal	na	hazina	za	watu	binafsi	ili	kuficha	zile	sifa	na	tabia	bora	na	
kuzima nuru ya Ahlul Bayt. Kwa hali na mtazamo huu, wao walifanya kila kilichokuwepo kwenye mamlaka 
yao. waliwazuia watu kwa vishawishi na kulazimisha katika kuzungumzia kuhusu sifa bora za kichwa na moyo 
wa Ahlul-Bayt. walitoa pesa, wakalipa mishahara na wakatoa nafasi za kazi za kiheshima kabisa kwa wale 
ambao wangeweza kutumika katika kuwatimizia malengo yao, na wakati mbinu hizi ziliposhindwa walitumia 
mijeledi na panga zao kikatili kabisa. wale ambao walisema uwongo juu ya Ahlul-Bayt au wanaokanusha 
ukweli wa maneno yao walifanywa kuwa vipenzi, ambapo wale ambao walizungumza juu ya sifa zao na 
kuthibitisha ukweli wa maneno yao walitolewa kwenye majumba yao, kuwahamisha au waliuawa. 

wewe hujui kwamba hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusiana na uimamu, na warithi wake, 
kwa asili yake hasa, zilikuwa ni chanzo cha hofu na wasiwasi wa kudumu kwa wale walioingia madarakani 
baada	yake.	Walikuwa	wanaogopa	kubomoka	kwa	utawala	wao	na	kudhoofika	ufalme	wao.	Kwao	wao	
usalama ulikuwa katika kuzuia uenezaji wa zile hadithi na kuufanya umma usiwe na habari nazo. Kwamba 
riwaya hizo zilizishinda jitihada zao hatari na  zikaishi zaidi ya waporaji na wenye kujipendekeza kwao, 
na	kutufikia	kupitia	vyanzo	vingi	vya	kuaminika	ni	uthibitisho	usiopingika	wa	Ukweli	na	muujiza	wa	
Haki. wale madhalimu ambao walikuwa wamepora haki za Ahlul-Bayt na kujitwalia wao wenyewe au 
wasaidizi wao bila haki zile fadhaili na heshima ambazo Mwenyezi Mungu alizitoa kwa Ahlul-Bayt (a.s.), 
walizoea kutoa adhabu kali kwa yeyote yule ambaye alishutumiwa kuonesha mapenzi au heshima kwa 
Ahlul-Bayt. walimnyoa ndevu zake, kumpandisha juu ya mgongo wa punda na kuzungushwa sehemu za 
madukani na sokoni kama wahalifu wenye hatia za kulaumiwa, kisha  kuwadhalilisha, kuwakemea na 
kuwanyima haki zao za kiraia. walinyimwa hata haki ya kukata rufaa au kutafuta msaada wa kisheria, na 
wakatengwa kabisa na jamii.266 

266  Rejea kwenye ukurasa wa 15, J. 3, ya Sharh Nahjul Balaghah cha Ibn Abul Hadid, na utaona ukatili ule waliofanyiwa Ahlul Bayt (as) na 
Mashia wao wakati wa zama za Bani umayyah na Bani Abbas. Maelezo yanaishia na nukuu kutoka kwa Imamu al-Baqir (as) ambayo 
wachuoni	wa	utafiti	wanayafahamu	vizuri.
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Mtu yeyote anayekutwa anazungumza lolote linalokubalika kuhusu Ali (as), alikuwa hakubaliwi na 
serikali, anawekwa wazi kwenye uadui na damu yake inakuwa ni halali kumwagwa, anaporwa mali yake 
na ananyongwa. Ndimi nyingi zimeng’olewa kwa sababu tu ya kumsifu Ali. Macho mengi yamenyofolewa 
kwa kumuangalia yeye kwa heshima. Ni mikono mingi iliyokatwa kwa kuelekezea sifa yoyote bora ya Ali. 
Miguu	mingi	iliyokuwa	ikitembea	kwa	mapenzi	ama	hisia	za	urafiki	kuelekea	kwa	Ali	ilikatwa.	Nyumba	
nyingi za wafuasi wake zilichomwa moto na mashamba yao ya mitende kuharibiwa. Na hatimaye ama 
walinyongwa kwenye miti na kuuliwa au kufukuzwa kwenye nyumba zao, kunyang’anywa ardhi na mali 
zao na kuteswa kwa njia za namna mbalimbali.

Muhadithina wengi na wanahistoria walikuwa ni watu ambao waliwaabudu wafalme hao na madhalimu 
halikadhalika na watawala wao badala ya kumuabudu Allah Aza wa Jallah, na walikuwa wakiwadanganya 
kwa kubadilisha, matamshi na tafsiri zenye kupotosha hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilizo na 
mwelekeo wa kuhatarisha maslahi yao binafsi, kwa kuzifanya hadith sahihi zionekane zenye mashaka, 
kama vile tu tunavyowaona wengi siku hizi wenye kujipendekeza miongoni mwa masheikh, wanachuoni 
wa kulipwa, majaji wabaya ambao hufukuzana kuwaridhisha watawala kwa kuthibitisha sera zao, na 
hatua zao za kiutawala, ziwe ni za kiadilifu zenye manufaa au za kidhalimu na mabavu, na kutetea na 
kushikilia amri zao, ziwe zinafaa kwa usalama ama machafuko, na watawala wanapotaka hukumu yenye 
kuunga mkono amri zao au kunyamazisha wapinzani wao, wao wanaharakisha kutoa hukumu kulingana 
na matakwa yake, na zenye kusaidia kutimiza sera zake za kisiasa, hata kama zinapingana na mwelekeo 
wa Kitabu (Qur’ani) na Sunna, au kuvunja ijma ya umma waziwazi. wanachojali tu ni kulinda nafasi 
zao na hofu ya kufukuzwa endapo mtawala atakasirika, au matumaini ya kupata zawadi endapo mtawala 
atafurahi. Kuna ulimwengu wa tofauti baina ya hawa wanachuoni wetu wa sasa na hao wa enzi zile. 
wanachuoni wa sasa hawaheshimiwi na serikali zao, ambapo katika zama zile watawala waliwahitaji 
mno wanachuoni na walitafuta kwa hamu sana huduma zao, wakawaajiri kwenye nafasi za heshima 
na kuwafanya wawe na maisha ya anasa kwa sababu ilikuwa ni kupitia kwao hao ambapo watawala 
walipigana dhidi ya Allah na Mjumbe wake. wanachuoni walipewa heshima maalumu ya hali ya juu, na 
maneno yao yalisikilizwa na kuzingatiwa; kwa hiyo; walipata ushawishi mkubwa, wakawa na mali nyingi 
mno na wakaishi maisha ya kifahari. Kazi yao ilikuwa ni kugeuza, kukanusha au kwa msisitizo kabisa 
kuzikosoa	na	kuziita	kama	zenye	mashaka	hadithi	sahihi	zote	zenye	kumsifia	Ali	(a.s.)	au	mtu	yeyote	kati	
ya Ahul-Bayt moja kwa moja kwa mzunguko. Hilo lilipokuwa haliwezekani walizitafsiri vibaya hadithi 
hizo. Kama hadithi haikukubali tafsiri potovu basi wangewatangaza wasimuliaji, waandishi na wapokezi 
wa	hadithi	hizo	kuwa	marafidhi,	na	kwa	mujibu	wa	maoni	yao,	Rafidhi	ni	uovu	mbaya	mno.	Hii	ndio	sera	
yao	kwa	hadithi	zinazomsifia	Ali,	hususan	kama	zinachukuliwa	kwa	heshima	kubwa	na	Mashia.				

Ama kuhusu hawa wanachuoni wanaojipendekeza, hawa walikuwa na mawakala na watu wa kupita 
nyumba	hadi	nyumba	katika	kila	mji	na	kijiji	ambao	husifia	mno	mafanikio	ya	kiuanachuo	ya	mabwana	
zao. Miongoni mwao walikuwamo wanachuoni wa kidini wenye hamasa za kisekula ambao hutangaza 
maoni na mitazamo na hukumu za kisheria za wakuu wao, ni wafuasi wenye kudhihirisha utawa na ibada, 
ni viongozi wa makabila na makundi vilevile. wakati mawakala hawa wanapokuja kuzijua hukumu 
potovu za wanachuoni hawa wenye kujipendekeza, juu ya hadithi sahihi kuhusu Ali au yeyote kati ya 
Ahlul-Bayt (a.s.) watazichukua na kuzieneza kama hoja zenye nguvu miongoni mwa watu wa kawaida na 
wajinga na wahuni, na kuzifanya mashuhuri sana katika mji wote na kuzitumia kama kanuni za imani yao 
na mfano kwa ajili ya baadaye. Kulikuwa kuna kundi lingine la wasimulizi siku hizo ambao hofu ya ulinzi 
wa mali na maisha yao walilazimika kujizuia kusimulia au kuandika zile hadithi zinazomhusu Ali na 
Ahlul-Bayt (as) ambazo ni mutawatir. wakati masikini watu hawo wakitakiwa kutoa maoni yao kuhusu 
mawazo au hukumu potovu za hawa watu wanaojipendekeza kuhusu sifa za Ali na Ahlul-Bayt (as), au 
kukataa	kwao	moja	kwa	moja	riwaya	kama	hizo	wanaogopa	na	kuhofia	mlipuko	wa	ghafla	wa	hisia	za	
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umma na vurugu za wasio wastaarabu dhidi yao. wasingethubutu kuwapa majibu sahihi, wangekimbilia 
kutafuta	hifadhi	nyuma	ya	yale	maelezo	ya	maoni	pinzani.	Walilikwepa	hilo	kwa	kuhofia	kuvamiwa	na	
wale wenye kujipendekeza walioajiriwa, hususan wale mawakala wao na wale wanaopita nyumba kwa 
nyumba,	na	walihofia	pia	makelele	na	misisimko	ya	ghafla	ya	umma	na	vurugu	za	wahuni	dhidi	yao.	
wasingethubutu kutoa majibu sahihi na wangejihami kwenye yale maelezo ya maoni ya kinyume chake. 

Watawala	na	magavana	wao,	na	maafisa	wa	ngazi	za	juu	waliwaamuru	watu	vikali	kumshutumu	na	
kumlaani Amirul-Muumini Ali ibn Abu Talib na walihakikisha makubaliano magumu ya amri hizo kwa 
kupitia ahadi, zawadi na vitisho vya hatua za kijeshi. walikuwa wakiwalazimisha watu kumshutumu, 
kumdharau na kumkosoa Ali. Katika taarifa na nyaraka zao walimsawiri vibaya au walichora picha za 
kuwafanya watu wamchukie. waliongea mambo ambayo yanakarahisha na kuudhi masikioni. Kumlaani 
Ali na kumuombea mabaya juu ya mimbari na majukwaa ya umma ilikuwa ni kitendo kilichopendekezwa 
husasan wakati wa Swala za Ijumaa na Iddi zote mbili. Nuru ya Allah isingekuwa ni isiyoweza kuzimwa, 
na	sifa	bora	za	mawalii	Wake	hazifichiki;	sio	hadithi	sahihi	na	za	wazi	kuhusu	urithi	wa	Ali	wala	riwaya	
kuhusu	sifa	zake	bora		ambazo	zingeweza	kutufikia	kupitia	vyanzo	vya	kuaminika	vya	makundi	yote	ya	
Sunni na Shi’ah. Hakuna maandiko ambayo yamesimuliwa kwa mfululizo zaidi kama maandiko juu ya 
sifa zake, na mimi wallahi, nashangaa ni mng’aro wa kupumbaza kiasi gani ulikuwa nazo sifa ambazo 
Allah amezijaalia makhsusi juu ya Ali ibn Abu Talib, mtumishi wake na ndugu wa Mjumbe wake, na jinsi 
nuru yake ilivyopenya kwenye mrundikano wa giza la mapazia mengi, na kushinda mawimbi ya dhoruba 
inayounguruma ya ukandamizaji, na kuufanya ulimwengu wote kung’ara kama mwanga wa mchana!

Kwa nyongeza juu ya riwaya zilizokwisha kusimuliwa ambazo ni hoja zisizo na shaka katika kuunga 
mkono urithi na uimam wa jumla wa Ali ibn Abi Talib, tunakurejesha kwenye Hadithi ya urithi, ambayo 
yenyewe ni hoja kubwa isiyokanushika. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 65

SAFAR 5, 1330 A.H.

Maombi ya hadithi inayohusiana na urithi.

Tafadhali tusimulie hadithi ya urithi kama ilivyowasilishwa pia na Masunni. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 66

SAFAR 5, 1330 A.H.

ali (a.s.) ni Mrithi wa Mtume (s.a.w.w.).

Hakuna shaka kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimteua Ali (a.s.) kuwa mrithi wa ilmu na 
hekima kama ambavyo mitume waliwateua mawasii wa kutekeleza wasia wao. Ilikuwa ni kuhusiana na 
hili kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alisema: “Mimi ni Jiji la ilmu na Ali ni mlango wake. Kwa hiyo, 
yeyote yule anayetaka kupata ilmu, basi anapaswa kupitia kwenye mlango huo.”267 

yeye (s.a.w.w.), alisema: “Mimi ni ghala la hekima na Ali ni mlango wake… Ali ni lango la ilmu 
yangu,	ni	mwenye	kuelezea	baada	yangu	ujumbe	ambao	nimetumwa	kuufikisha;	kumpenda	yeye	ni	dalili	
ya	imani,	na	kumchukia	yeye	ni	unafiki.”	Kwa	mujibu	wa	Zayd	ibn’Awfah,	yeye	(s.a.w.w.)	alimuambia	
Ali hivi: “wewe ni ndugu na mrithi wangu,”268 wakati ambapo Ali aliuliza: “Na utanirithisha nini?” yeye 
(s.a.w.w.) alijibu: “chochote kile ambacho mitume kabla yangu waliwarithisha mawasii wao.” Katika 
hadithi nyingine kutoka kwa Buraydah, bila utata inaeleza kwamba Ali ibn Abi Talib alikuwa ndio mrithi 
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).”269 Vilevile rejea kwenye hadithi katika siku ya kuwaonya ndugu wa 
karibu ambayo ni hoja ya kutosha kuunga mkono urithi wa Ali (a.s.). wakati wa uhai wa Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) Ali (a.s.) alikuwa akisema: “Kwa jina la Allah mimi ni ndugu yake, mrithi wake na 
binamu yake, na mrithi wa ilmu yake. Basi nani mwenye haki bora zaidi ya kumrithi yeye kuliko mimi 
mwenyewe?”270  

wakati fulani Ali aliulizwa: “Imekuaje umemrithi binamu yako licha ya kuweko ami yako?” Alijibu: 
“Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aliwakusanya watoto wa Abdul Muttalib, ambao walikuwa kundi kubwa, 
na kila mmoja wao alikuwa anapaswa kula mkono mzima na kunywa bakuli zima  la maziwa. Lakini 
alitayarisha kwa ajili yao kibaba cha chakula (kiasi cha ratili moja na robo tatu au kilo moja na robo); 
bado wote walikula mpaka wakashiba, na chakula hicho kikabaki kama kilivyokuwa kana kwamba 
hakikuguswa. Kisha yeye (s.a.w.w.), alisema: ‘Enyi watoto wa Abdul Muttalib! Nimetumwa hususan 
kwenu na kwa watu wote kwa ujumla; basi nani miongoni mwenu atanipa kiapo cha utii cha kuwa ndugu, 
swahiba na mrithi wangu?’ Hakuna aliyesimama kujibu; hivyo, mimi nilisimama, ingawa nilikuwa ndio 
mdogo kabisa miongoni mwa waliohudhuria. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliniamuru nikae chini. Alirudia 
kauli yake mara tatu, na kila wakati, nilikuwa mimi tu niliyesimama, na kila wakati aliniambia nikae 
chini. Mara ya tatu, alinipa mkono; hivyo ndivyo nilivyotokea kumrithi binamu yangu licha ya kuwepo 
ami yangu (Abbas).’” 271

267  Tumenukuu hadithi hii na nyingine mbili baada ya hii katika Barua yetu ya 48. Tafadhali rejea pia kwenye hadithi ya 9, 10 na 11, kwenye 
barua hiyo na usipuuze uzingatie tanbihi yake.

268 Hadithi hii tumeinukuu katika Barua yetu Na. 32.
269 Rejea Barua Na. 68.
270  Maelezo haya ni tafsiri yenyewe haswa ya maneno asilia ya Ali ambayo yamenukuliwa na al-Hakim kwenye ukurasa wa 126, Jz. 3, 

ya kitabu chake Al-Mustadrak kupitia vyanzo viliyothibitishwa na al-Bukhari na Muslim. Al-Dhahbi, katika kitabu chake Talkhis al-
Mustadrak, amekiri maneno haya kuwa ni halisia.

271   Hadithi hii   inasimama juu ya misingi imara, na ni hadithi ndefu. Imenukuliwa na Ziya al-Muqaddasi katika kitabu chake Al-Mukhtara, na 
Ibn Jarir katika kitabu chake Tahdhib al-Athar. Ni hadithi Na. 6155 katika ukurasa 408, Jz. 6, ya al-Kanz al-Ummal. Vilevile imenukuliwa 
na an-Nasai katika ukurasa 18 wa kitabu chake Al-Khasa’is al-Alawiyyat, na imewasilishwa na Ibn Abul Hadid kutoka Tarikh  al-Tabarani 
karibu na mwisho wa ufafanuzi juu ya khutba ya “qasi’a”,  ukurasa wa 255, Jz. 3, wa Sharh Nahjul Balaghah. Pia rejea ukurasa wa 159, 
Jz. 1, ya Musnad ya Imamu Ahmad ibn Hanbal ambako utaona hadithi yenye maana kama hii. 
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Kwa mujibu wa al-Hakim katika Al-Mustadrak 272 na al-Dhahabi ameinukuu katika Talkhis, ambao 
wote wanathibitisha usahihi wake. Inasema kwamba Qutham bin Abbas wakati fulani aliulizwa: “Imekuaje 
Ali akamrithi Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) na sio wewe?” Alijibu: “Ni kwa sababu yeye alikuwa wa 
mwanzo kabisa miongoni mwetu katika kumfuata yeye (Mtume), na kwa kuambatana naye zaidi kuliko 
yeyote katika sisi.”

Ninaona kwamba kila mtu alijua kwamba mrithi wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alikuwa ni Ali na 
sio ami yake Abbas au mtu mwingine yeyote wa ukoo wa Hashim. walikuwa wakilizungumzia hilo 
kama ukweli uliothibiti, ingawa hawakufahamu sababu ya kwa nini Ali, ambaye alikuwa ni binamu yake 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alikuwa ndiye mrithi na sio Abbas ambaye ni ami yake (s.a.w.w.), au binamu 
mwingine yeyote au ndugu wa Mtume (s.a.w.w.). Kwa sababu hii walimuuliza Ali (a.s.) wakati fulani  na 
Qutham wakati mwingine, na umeyasoma majibu yao katika mistari ya hapo juu. Na yalikuwa majibu ya 
kuridhisha kwa uelewa wa wale waulizaji na wale wenye akili kama zao. Lakini majibu halisi yalikuwa 
kwamba, Allah Aza wa Jallah aliangalia juu ya watu wa ardhi na akamchagua Muhammad (s.a.w.w.) 
na akamfanya kuwa Mtume, kisha akatupa tena jicho na akamchagua Ali na kupitia wahyi alimwagiza 
Mjumbe wake (s.a.w.w.) kumteua Ali kama mrithi na mtekeleza wasia wake.

Katika ukurasa wa 125, J. 3, wa Al-Mustdrak, al-Hakim, akiwa anamnukuu Qutham akielezea hadithi 
hiyo hapo juu, anaandika kwamba Kadhi Mkuu [Jaji mkuu au Mufti mkuu], Abul-Hasan Muhamaad ibn 
Saalih al-Hashimi alimwambia kwamba wakati fulani alimsikia Abu umaral Qadhi akisema kwamba, 
baada ya kutajwa majibu ya Qatham bin Abbas mbele yake, Isma’il ibn Is’haq al-Qadhi alisema kwamba: 
“Msingi wa urithi kwa mwingine ni ama undugu wa damu au uhusiano mwema, utiifu na nia njema, na 
wanachuoni hawapingi ukweli kwamba [chini ya mazingira ya kawaida] binamu hawi mrithi wakati ami 
[baba yake] yuko hai. Kwa mujibu wa makubaliano haya ya wote, Ali alirithi ilmu ya Mtume kuliko 
wao.” Kusema kweli, riwaya zinazohusu hili ni mutawatiri, hususan zilizopatikana kupitia njia ya kizazi 
kitoharifu, na watutosha wosia na maandiko yake bayana, wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

272  Hadithi hii inapatikana ukurasa wa 125 wa Jz. 3, ambapo imenukuliwa na Abu Shaybah, na ni hadithi Na. 6084 uk. 400,  Jz. 6, wa Kanz 
al-Ummal. 
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Barua ya 67

SAFAR 6, 1330 A.H.

Kuuomba wosia wa Mtume.

Ahlus Sunni hawafahamu wosia wowote ulioachwa kwa ajili ya Ali, wala hawajui chochote kuhusu 
hadithi ya wazi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.); hivyo tafadhali kama utatueleza kisa chake tutakushukuru 
sana, wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 68

SAFAR 9, 1330 A.H.

hadithi za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
Kuhusu urithi wa ali (a.s.).

Hadithi zinazohusiana na wosia ni mutawatir kama zilivyosimuliwa kupitia Maimamu wa kizazi 
kitoharifu (as). Rejea kwenye kifungu cha 11 katika barua ya 20  kuhusiana na kilichoelezwa na watu 
wengine juu ya hili. Hapo tumenukuu hadithi ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), ambaye alikamata shingo 
ya Ali (as) na akasema: “Huyu ni ndugu yangu na wasii wangu na Khalifa wangu juu yenu, kwa hiyo 
msikilizeni na mumtii.”

Muhammad ibn Hamid al-Razi ananukuu riwaya kama ilivyosimuliwa na Salmatul al-Abrash, kutoka 
kwa Ibn Is’haq, kutoka Abu Rabi’ah al-Ayadi, aliyeisikika kutoka kwa Ibn Burayda, kutoka kwa baba 
yake, Burayd aliyemsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akisema: “Kwa kila Mtume kulikuwa na wasii na 
khalifa; wasii na khalifa wangu ni Ali ibn Abu Talib.”273 

Na Tabraniy katika kitabu chake al-Kabir kwa kutaja sanadi mpaka kwa Salman al-Farisi, 
ambaye amesema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: “wasii na mrithi wangu, msiri 
wangu na mbora zaidi wa wote watakaobaki nyuma yangu, na mtimizaji wa ahadi zangu na mlipa 
madeni yangu ni Ali ibn Abu Talib (as).”274 Hadithi hii inathibitisha wazi kwamba Ali alikuwa ndiye 
wasii wa Mtume, na ni ushuhuda wa wazi kwamba yeye alikuwa ndiye mbora wa watu mwenye 
kuheshimika	zaidi	baada	ya	Mtume	(s.a.w.w.).	Kufikiria	kwa	makini	zaidi	hadithi	hii	pia	kutaonyesha	
kwamba yeye alikuwa ndiye mrithi wa jumla, na utii kwake ulikuwa ni wajibu wa lazima kwa umma 
mzima.	Hafiz	Abu	Na’im,	katika	 	Hilyat al-Awliya,275 anamnukuu Anas akisema kwamba Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) alimuambia: “Ewe Anas! wa kwanza kuingia katika mlango huu ni Imamu wa 
wachamungu, Kiongozi wa waislamu, mlinzi wa dini (Ya’asub al-Diin), muhuri wa mawasii wa 
mitume, na kiongozi wa wale wenye nyuso zinazong’ara.” Anas anasema kwamba mara tu Ali akaingia 
kupitia mlango ule, na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akasimama kwa furaha sana, akapiga hatua moja 
mbele na kumkumbatia Ali na akamwambia: “utalipa madeni yangu na kutekeleza majukumu yangu, 
utafikisha	sauti	yangu	kwa	watu,	na	kuelezea	yale	yote	ambayo	watahitilafiana	baada	yangu.”

Tabraniy amesimulia katika kitabu Al-Kabir yake akinukuu vyanzo vya kutegemewa hadithi kutoka 
kwa Abu Ayyub al-Answari ambaye anasema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimuambia Fatimah 
hivi: “Ewe Fatimah! Je, unajua kwamba Allah Aza wa Jallah, aliwatupia jicho wakazi wa ardhi na 
273  Al-Dhahbi ameinukuuhadthi hii wakati anajadili wasifu wa Shariik katika Mizan al-I’tidal, anaithibitisha na anamuona kwamba Shariik ni 

muongo na kwamba hakuisikia hadithi kutoka kwa mtu yoyote. Anasema pia kwamba: “Muhammad ibn Hamiid al-Razi sio muaminifu.” 
Jibu letu kwa shutuma hizo za Dhahabu ni kwamba Imamu Ahmad ibn Hanbal, Imamu Abul Qasim al-Baghwi, Imamu ibn Jarir al-Tabari, 
Imamu wa kukosoa na mthibitishaji Ibn Ma’in, na wengine wa rika lake, wote wamemuamini Muhammad ibn Hamiid na wamesimulia 
hadithi zake, hivyo yeye ni mshauri wao na wa kuaminika. al-Dhahabi mwenyewe anakiri uaminifu wake kwenye wasifu wa Muhammad 
ibn Hamiid katika kitabu chake al-Mizan,	Mtu	huyu	hakuwahi	kushutumiwa	na	Urafidh	(mwenye	kuwakataa	makhalifa	watatu	wa	mwanzo)	
au ushia.Muhammad bin Hamiid pia ni mhenga wa al-Dhahabi. Inapokuwa anaonekana mwaminifu kwa muhadithina wakubwa, hivyo 
hakuna sababu ya kuanzisha shutuma kuhusiana na hadthi hii.

274  Hadithi hii imesimuliwa kwa maneno yanayofanana na vyanzo vinavyofanana pia, ni hadithi ya. 2570 mwishoni mwa uk. 155, Jz. 6, 
ya Kanz al-Ummal, na mwandishi anainukuu tena katika kitabu chake Muntakhab  al-Kanz; iliyochapwa kwenye tanbihi ya Musnad. 
Tafadhali rejea uk. 32, Jz. 5, ya Musnad Ahmad. 

275  Kama ilivyoelezwa katika uk. 450, Jz. 2, ya Sharh Nahjul Balaghah, na tumeinukuu Hadithi hii katika Barua ya 48.



197

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

akamchagua baba yako kutoka miongoni mwao na akamtuma kama Mjumbe wake, kisha akatupa jicho 
mara ya pili na akamchagua mume wako na akaniteremshia wahyi nikuozeshe kwake na akamteua kuwa 
wasii wangu.?”276

Tazama jinsi Allah baada ya kumteua Mtume wa Mwisho, alivyomteua Ali (as) kutokana na wakazi 
wote wa ardhini, na kwamba aliteua wasii kama vile alivyomteua Mtume wake na vilevile tazama jinsi Allah 
anavyomteremshia Mtume wake wahyi kumwamuru kumuoza binti yake na kumteua kuwa wasii wake.  
Zingatia zaidi kwamba mitume waliotangulia walikuwa hawakurithiwa na wengine mbali na wale mawasii 
wao wenyewe. Je, ni sawa kumpa kipaumbele mtu mwingine na kumuweka kando [wakati linapokuja suala 
la kumchagua khalifa] mtu ambaye Allah amemteua miongoni mwa waja wake, na ambaye alikuwa Wasii 
wa Bwana wa Mitume wake? Je, ni sawa kwamba mtu mwingine achukue mamlaka na amtawale wasii 
wa Mtume (s.a.w.w.) na amfanye tu kama mtu wa kawaida na raia wake? Je, unaweza kimantiki kutarajia 
kwamba mtu aliyeteuliwa na Allah kama vile alivyoteuliwa Mtume wake, ni wajibu kwake kumtii au kutoa 
kiapo cha utii kwa mtawala aliyechaguliwa na watu? Je, ni sahihi kwetu sisi kwamba tumchague mtawala 
na kiongozi mbali na yule ambaye Allah Mwenyewe na Mjumbe wake wamemchagua? 

ولُ�ُ أَمۡرًا أَنۡ يَ  سُ رَ � االلهُ وَ ِذَا قَ�َ ؤۡمِنَةٍ إ لاَ مُ ِمُؤۡمِنٍ وَ َانَ ل ا ك مَ ِ�ِمۗۡوَ نۡ �َعۡصِ االلهَ  كُونَ لَ�ُمُ الۡخِ�َرَةُ مِنۡ أَمۡر مَ وَ
ِينًا ب لاً مُ لاَ لَّ ضَ دۡ ضَ قَ ولَ�ُ فَ سُ رَ  وَ

 “haiwi kwa muumini mwanaume wala muumini mwanamke kuwa na khiari katika jambo, wakati allah 
na Mtume wake wanapokata shauri katika jambo lao. na mwenye kumuasi allah na Mtume wake basi 

hakika amepotea upotofu ulio wazi.” (Qur’ani, 33:36.) 

Kuna	hadithi	na	riwaya	zilizosheheni	zenye	kueleza	kwamba	mara	tu	wale	wanafiki	na	wenye	husda,	
na wenye kutafuta masilahi walipofahamu kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), atamuozesha binti 
yake Fatimah az-Zahra (a.s.), Bibi wa wanawake wa Peponi na aliye sawa tu na Mariam (as) k w a 
Ali, walihuzunika sana na wakamuonea wivu, hususan wale ambao waliwahi kumposa na wakakataliwa 
na kukatishwa tamaa.277 

walisema kwamba hiyo ndoa ya Ali na Fatimah ilikuwa ni dalili ya kutunukiwa Ali hadhi ambayo 
hakuna	mtu	yeyote	ambaye	angeweza	kuifikia,	na	hakuna	ambaye	angeweza	kuwa	na	tamaa	ya	kuipata.	
Na walikusanya propaganda zao zote na kula njama ya kumfanyia hila. waliwatuma wanawake zao kwa 
Bibi wa wanawake wa ulimwengu (Fatimah) wakijaribu kumfanya amdharau na kumchukia Ali (a.s.). 
Katika yale waliyomwambia ni pamoja na kwamba Ali alikuwa mtu masikini asiye na kitu cha maana katika 
miliki yake. Lakini yeye, Fatima (a.s.) hakutikisika kwani alifahamu kabisa hila na njama zao na nia zao 
276  Hadithi hii imesimuliwa kwa maneno yanayofanana, na kwa msingi wa vyanzo vinavyofanana pia kama hadithi Na. 2541 ukurasa wa 

153, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal, na pia imenukuliwa katika Muntakhab al-Kanz; hivyo rejea kwenye kitabu hicho kilichochapwa kwenye 
pambizo ya Musnad Ahmad uk. 31, Jz. 5.

277  Ibn Abu Haatim amemnukuu riwaya kutoka kwa Anas ambaye amesema: “Abu Bakr na umar walikuja kwa Mtume kumposa Fatimah, 
lakini Mtume alikaa kimya na hakuwapa jibu lolote; hivyo, walikwenda kwa Ali kumjulisha hili. walimwambia Ali aende kumposa 
Fatimah. Muhadithina wengi wameinukuu kutoka kwa Ibn Abu Haatim. Ibn Hajar ameiandika mwanzoni mwa Sura ya 11 ya kitabu 
Al-Sawa’iq al-Muhriqa. Mahali hapohapo amenukuu riwaya kama hiyo  kutoka kwa Ahmad kwa nyororo ya wasimulizi mpaka kwa 
Anas. Na kama ilivyoelezwa katika sehemu ya 12 ya Sura 11 ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa, Abu Dawuud al-Sajiastan amesimulia riwaya 
yenye maana kwamba Abu Bakr alimposa Fatima, na Mtume akageuzia mbali uso wake, kisha umar naye akafanya kama hivyo, Mtume 
akageuzia mbali uso wake vilevile.  wote wakamwambia Ali naye akatoe posa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Ali amenukuliwa akisema: 
Abu Bakr na umar walimposa Fatima kutoka kwa Mjumbe wa Allah, lakini yeye (s.a.w.w.) aliwakatalia. Kisha umar akasema: ‘Ewe Ali! 
yule ni wa kwako.’” Hadithi hii imenukuliwa na Ibn Jariir ya Ali na amethibitisha kwamba ni sahihi,  Al-Duulabi ameinukuu pia, huku 
akikiri usahihi wake katika kitabu Dhurriyyatit-Tahira, na ni hadithi Na. 6007 katika uk. 392, Jz. 6, wa Kanz al-Ummal.
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mbaya na halikadhalika na zile za wanaume zao kutokana na kauli zao za usingiziaji. Licha ya yote haya, 
hakuwakosea katika njia yoyote ile, kwani hakuwapa jibu lolote lile. Mpaka lile walilomtakia Allah Aza wa 
Jallah na Mjumbe wake liwe lilipotimia na akaolewa na Ali, hapo ndipo alipoona ni wakati muafaka kufanya 
hadhi, ubora na sifa a Amir wa waumini (a.s.) zijulikane kwa watu wote ili kuwaaibisha na kuwafedhehesha 
maadui zake Ali (a.s.). Hivyo akasema: “Ewe Mjumbe wa Allah! umeniozesha kwa mwanaume masikini 
ambaye hamiliki chochote?” yeye (s.a.w.w.) akamjibu katika njia iliyoelezwa hapo juu.

“Wakati	Allah	akitaka	kutangaza	wema	wa	mtu	uliofichika	Huuamrisha	ulimi	wa	adui	yake	kuwa	
chanzo cha muonekano wake.”  

Al-Khatib ananukuu katika kitabu chake ‘Muttafaq’ riwaya iliyoko katika msingi wa vyanzo vya 
kukubalika iliyosimuliwa na Ibn Abbas, akisema: “wakati Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa anafungisha 
ndoa ya Fatima na Ali, Fatima alisema: ‘Ewe Mjumbe wa Allah! umeniozesha kwa mtu masikini 
ambaye hana kitu chochote.’ Mtume (s.a.w.w.) akamuambia: ‘Je, hufurahi kwamba Allah amechagua 
kutoka miongoni mwa wakazi ardhini watu wawili mmoja wao akiwa ni baba yako na mwingine 
ni mume wako?278 Akizihesabu sifa za Ali, Al-Hakim, katika ukurasa wa 129, J. 3, wa kitabu chake 
Al-Mustadrak, anamnukuu Sariiji ibn yunus akimpokea Abu Hafs al-Abar, ambaye amemnukuu 
al-A’mash kutoka kwa Abu Saalih, na akaishia na Abu Hurairah ambaye anamnukuu Fatima (as) 
akisema: “Ewe Mjumbe wa Allah! umeniozesha kwa mtu masikini ambaye hamiliki chochote?” 
yeye (s.a.w.w.) akamjibu: “Ewe Fatimah! Je, hufurahi kwamba Allah Aza wa Jallah, aliwatupia jicho 
wakazi wa ardhi na akachagua watu wawili mmoja wao akiwa ni baba yako na mwingine ni mume 
wako?” Ibn Abbas vilevile amesema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimwambia Fatimah: 
“Hufurahi kwamba nimekuozesha kwa mtu ambaye ni wa kwanza kabisa miongoni mwa waislamu 
katika kuukubali uislamu na mtu ambaye amejaaliwa kuwa na ilmu zaidi yao wote  na kwamba 
wewe ni Bibi wa wanawake wa umma wangu, kama Mariamu alivyokuwa Bibi wa umma wake? Je, 
hufurahi, Ewe Fatimah, kwamba Allah alitupa jicho kwa wakazi wa ardhi na akachagua watu wawili 
kutoka miongoni mwao; mmoja wao ni baba yako na mwingine ni mume wako?”279  

Baada ya hapo ilikuwa ni desturi ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kwamba wakati wowote Bibi wa 
wanawake wa ulimwengu alipopatwa na shida yoyote alimkumbusha neema ya Allah  na Mjumbe wake 
waliyotunukiwa yeye kwa kumuoza kwa mtu mwema na bora kabisa wa umma wake ili kumliwaza na 
kumuwezesha kustahimili kwa subira kabisa matatizo na dhiki zake na kusahau mabadiliko ya maisha. Na 
ikutosheleze wewe kwa ajili ya ushuhuda juu ya suala hili kile ambacho Imamu Ahmad amekieleza katika 
ukurasa wa 26, Juz. 5, wa kitabu chake Musnad ambako ananukuu hadithi moja makhususi iliyosimuliwa 
na Ma’qil bin yasar ambayo kwayo Mtume (s.a.w.w.) inaripotiwa kwamba alimtembelea Fatima (a.s.) 
wakati alipokuwa anaumwa na akamwambia: “unajisikiaje mpendwa wangu?” yeye akajibu: 

“Kwa jina la Allah, matatizo yangu yameongezeka, ufukara wangu umezidi kuwa mbaya kwa kiwango 
kisichovumilika, na ugonjwa wangu umeendelea kwa muda mrefu.” yeye (s.a.w.w.) akamwambia: “Bado 
hujaridhika kwamba nimekuozesha kwa mtu ambaye ni wa kwanza kuukubali uislamu, mtu ambaye 
amejaaliwa ilmu zaidi, na mvumilivu kuliko wote?” Hadithi zinazohusiana na suala hili ni nyingi mno, na 
hakuna nafasi ya kuzieleza zote katika barua hii, wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

278  Hadithi kwa maneno yanayofanana, pamoja na rejea zinazofanana, imeandikwa kama hadthi Na. 5992 uk. 391, Jz. 6, ya Kanz al-ummal, 
miongoni mwa ubora na sifa za Amirul-Mu’minin (a.s.) na mkusanyaji ameeleza kwamba imesimuliwa kupitia vyanzo vya kuaminika.

279  Hadithi hii kwa maneno yanayofanana, pamoja na nyororo ya wasimuliaji inayofanana, ni hadithi Na. 2543 uk. 153, Jz. 6, ya Kanz al-
Ummal, ambako imenukuliwa kutoka kwenye nyororo hadi kwa Ibn Abbas na Abu Hurayrah. Na pia imenukuuli kukota Tabraniy na 
kutoka kwa al-Khatib ambaye anamnukuu vyanzo hadi kwa Ibn Abbas. Tafadhali rejea msitari wa kwanza wa tanbihi uk.39, Jz. 5, ya 
Musnad ya Ahmad. Na ibn Abil-Hadiid ameinukuu kutoka kwenye Musnad Ahmad kwenye uk. 451 Jz. 2 ya Sharh Nahjul-Balaghah.
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Barua ya 69

SAFAR 10, 1330 A.H.

hoja inayokataa Kwamba Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) ameacha wosia.

Ahlus-Sunnah wal-Jama’ah wanakataa kwamba Mtukufu Mtume aliacha wosia wowote kuhusu 
mrithi wake na kwa kuunga mkono kanusho lao wanarejea kwenye kile alichokisimulia al-Bukhari katika 
Sahih yake ambapo anamnukuu al-Aswad akisema: “wakati fulani ilisemwa kwa Aisha (ra) kwamba 
Mtume (s.a.w.w.) amefanya wosia kuhusiana na Ali,280 na akajibu kwa mshangao: ‘Nani kasema hivyo? 
Nilimuona Mtume (s.a.w.w.) wakati wa kifo chake. Nilikuwa namsaidia kifuani mwangu. Aliomba 
aletewe dishi la kunawia na akaliegemea; na akafariki bila mimi kuelewa. Je kweli ilikuwa ni rahisi kwa 
mazingira kama hayo kufanya wosia kwa fadhila ya Ali?’”281 Na Bukhari tena amesimulia katika Sahih 
yake kwa wakati mwingine Aisha alikuwa akisema: “Mjumbe wa Allah alipumua pumzi yake ya mwisho 
akiwa baina ya tumbo na chini ya kidevu changu,” na mara kwa mara amenukuliwa akisema: “Alifariki 
wakati akiwa amejinyoosha kifuani kwangu,” na aliweza kusema: “Kichwa chake kiko juu ya mapaja 
yangu wakati Malaika wa mauti alipomshukia.”282 Katika mazingira haya, kama Mtume angetoa wosia, 
basi Aisha lazima angeufahamu. Katika Sahih Muslim, katika Kitabu cha wosia uk.14, Jz. 2, mwandishi 
anamnukuu Aisha akisema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) hakuacha dinari wala dirham, wala kondoo 
au ngamia, wala hakuacha wosia wowote.” Katika sahihi zote mbili, Bukhari na Muslim zimesimulia 
kwamba Talha ibn Masrif alimuuliza Abdullah ibn Awfah: ‘Je, Mtume (s.a.w.w.) aliteua wasii yoyote?’ 
Alijibu: ‘Hapana.’ Nikamuuliza: ‘Imekuwaje hivyo?” Talha akaendelea kusema: ‘kwamba Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) aliwaamrisha watu kuandika wosia wao wakati yeye mwenyewe hakufanya hivyo?’ Ibn 
Awfi	akajibu:	‘Yeye	alitoa	wosia	wake	kuhusiana	na	Qur’ani,	Kitabu	cha	Allah.’”	

Kwa vile hadithi hizi zimeandikwa na Muslim na Bukhari, na kwamba zenyewe ni sahihi zaidi kuliko 
ulizoonesha, kwa hiyo umuhimu na mategemeo lazima viwekwe mbele katika kuamua mzozo huu. 
wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

280  Hadithi hii imeandikwa kwenye Sahih Bukhari, Mlango wa wasia Jz. 2, uk. 83 na pia kwenye Mlango wa Maradhi na Kifo cha Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.), Jz. 3, uk. 64. Na katika Sahih Muslim, Kitabu cha wasia, Jz. 2, uk. 14.

281  unaweza uwe hutambui kwamba katika hadithi hii Masheikh wawili hawa (Bukhari na Muslim) wameurejea wosia wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.)	kuhusu	Ali	(a.s.)	bila	ufahamu	kabisa.	Wangefanya	fikra	japo	kidogo	wangeiacha	moja	kwa	moja	hadithi	hii,	kwani	wale	watu	
ambao walitaja wosia wa Mtukufu Mtume kwa fadhila za Ali mbele ya Aisha hawakuwa nje ya uislam. walikuwa ama ni Masahaba au 
wafuasi wao na walikuwa na ujasiri wa kutaja mbele ya ummul-Mu’minin Aisha yale yasiyompendeza na yaliyo kinyume na mwelekeo 
wa kisiasa wa wakati ule. Aisha, Mungu amrehemu, kwa hiyo alifadhaika kwa kutajwa wasia huu na ili kuupinga kabisa au kuufanya 
uonekene usio wa kweli, yeye alianza kutoa kauli zisizo na maana na msingi wowote. Kuhusiana na hili tafadhali rejea maelezo juu ya 
hadithi hii, yaliyotolewa na Imam as-Sadiq (a.s.) ndani ya Sunan Nisai Jz. ya 6, uk. 241 iliyochapwa Matbat ul Misriya, Azhar. yeye 
anasema:Naifahamike	 kwamba	 hadithi	 hii	 haimaanishi	 kwamba	Mtukufu	Mtume	 (s.a.w.w.)	 alifariki	 ghafla	 hivyo	 au	 bila	 kutegemea	
na	kwamba	hakuweza	kupata	muda	wa	kutoa	wasia.	Hilo	ni	jambo	lisilofikirika	kabisa.	Na	kwa	nini	iwe	hivyo	wakati	yeye	(s.a.w.w.)	
alikibashiri kifo chake kabla ya maradhi yake, na halafu akaja akaugua na akajua kwamba anazo siku chache bado za uhai duniani hapa. 
Kama ukiipitia kwa uangalifu makala hii utaikuta timamu kabisa na yenye kudhihirisha ukweli.

282  Maneno ya Aisha kwamba: “Alivuta pumzi zake za mwisho magotini kwangu” na “alifarika akiwa ameegea kwenye shingo na kifua 
changu” yanakutikana katika mlango wa ‘Maradhi na Kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)’ ndani ya Sahih Bukhari, ambapo maneno 
“Kichwa chake kilikuwa juu ya paja langu pale Malaika wa Mauti alipomshukia” yanatokeza mara tu katika mlango unaofuatia “Maneno 
ya mwisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)” katika kitabu hichohicho.’”



200

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

BARUA YA 70

SAFAR 11, 1330 A.H.

1.  Kufanya wosia kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakukanushiki,
ii. sababu ya kukataliwa wasia,
iii.  riwaya ya talha bin Masrif ndani ya Bukhari sio hoja dhidi yetu,
VI.  Mantiki na Kipawa cha Kufikiri Vinathibitisha kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Alitoa 

wosia.

Kwamba Mtukufu Mtume aliacha wosia wa kuhusu Ali ni jambo ambalo haliwezi kukanushwa 
kwa hali yoyote. Hili limethubutu bila shaka kwamba Mtukutu Mtume (s.a.w.w.) baada ya kumtangaza 
Ali (a.s.) kama mrithi wa ilmu na hekima yake,283 alichukua ahadi kutoka kwake kwamba atakuja 
kukosha maiti yake, kuivisha sanda na kuizika,284 na kulipa madeni yake, na kutekeleza ahadi yake 
kwa niaba yake, kuchukua wajibu na majukumu yake baada ya kifo chake285	na	katika	kuhitalifiana	
283  Tafadhali rejea barua yetu ya 66 ambamo utakuta maelezo ya jinsi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alivyomteua Ali (a.s.) kuwa mrithi wa elimu 

na hekima zake.
284  Katika ukurasa wa 61, Sehemu ya Pili, Ibn Sa’d katika kitabu chake Tabaqat anasimulia kwamba Ali (a.s.) alisema: “Katika wosia wake, 

Mtume (s.a.w.w.) kwangu mimi ameniamuru kwamba hakuna mtu yeyote isipokuwa mimi ndio nimuoshe [josho la maiti].” wote Abul 
Sheikh na Ibn Hajjar, kama ilivyoelezwa katika uk. 54, Jz. 4, ya Kanz al-Ummal, wamemnukuu Ali akisema: “Mjumbe wa Allah (saw) 
ameniusia mimi akisema: ‘wakati nitakapokufa uje unioshe kwa tumia viriba (vya ngozi) saba vya maji.” Katika maelezo yake juu ya 
josho lake la mwisho la Mtume (s.a.w.w.), Ibn Sa’d katika uk. 63, Sehemu ya Pili ya Jz. 2, ya Tabaqaat yake, amenukuu riwaya ya Abdul 
walid bin Abu Awanah akisema kwamba wakati Mjumbe wa Allah (saw) alipoangushwa na maradhi kabla ya kifo chake alisema: “Ewe 
Ali! Nitakapokufa unioshe wewe.” Amemnukuu Ali pia akisema: “Hivyo nilishughulika mimi katika kumuosha, na kila sehemu ya 
mwili wake niliyokusudia kuinyanyua ilijiinua mara moja kwa mguso wangu.” wote al-Hakim katika uk. 59, Jz. 3, ya Al-Mustadrak, na 
al-Dhahabi katika Talkhis al-Mustadrak, baada ya kunukuu mfululizo wote wa vyanzo wamesimulia na kuthibitisha kwamba ni riwaya 
ya Ali ambaye amesema: “Nilimuosha Mjumbe wa Allah josho lake la mwisho. Nilikuwa na shauku ya kuona kama maiti yake itakuwa 
kama maiti nyinginezo lakini sikuona lolote kama hilo; mwili wake ulinukia manukato kama ulivyokuwa ukunukia wakati wa uhai wake.” 
Hadithi hii imenukuliwa na Sa’id bin Mansuur katika Sunan yake na al-Maruuzi katika kitabu chake Jana’iz, Abu Dawd katika Murasiil, 
Ibn Ma’ni, Ibn Abu Shaibah katika Sunan zao, na ni hadithi ya 1094, katika uk. 54, Jz. 4, ya Kanz al-Ummal; Al-Bayhaqi, katika Sunan 
yake, anamnukuu Abdullah ibn al-Harith akisema: “Ali alimuosha Mtume (s.a.w.w.) josho lake la mwisho wakati mwili wake ukiwa 
umevalishwa kanzu” na hii ni hadithi ya 1104, uk. 55, Jz. 4 ya Kanz al-Ummal, na Ibn Abbas ananukuliwa akisema: “Ali ana sifa nne 
ambazo hakuna mtu aliyekuwa nazo: alikuwa wa kwanza kuswali pamoja na Mjumbe wa Allah; alikuwa kamanda wa vita vyote wakati 
wa uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.); alibaki naye na kumlinda wakati wengine walikimbia kuokoa maisha yao, na ndiye aliyemuosha 
(Mtume) josho lake la mwisho na kumlaza kaburini.”  Hii imenukuliwa na Ibn Abd al-Birr katika maelezo yake juu ya Ali kwenye kitabu 
chake, Isti’ab, na al-Hakim katika ukurasa wa 111, Jz. 3,  ya  Al-Mustadrak. Vilevile anamnukuu Abu Sa’id al-Khudri akisema kwamba 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), amemuambia Ali: “Ewe Ali! wewe ndiye utakayeniosha, kulipa madeni yangu, na kuniweka kaburini.” Hii 
pia imenukuliwa na al-Daylami, na ni hadthi ya 2583, uk. 155, Jz. 4, ya Kanz al-Ummal. umar ananukuliwa akisema kwamba Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) amemuambia Ali: “Ewe Ali! utaniosha na kunizika,” hadithi hii imapatikana katika uk. 393, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. 
Katika tanbihi ya ukurasa wa 45, Jz. 5, Musnad ya Imamu Ahmad Hanbal, Ali ananukuliwa akisema: “Nimemsikia Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) akisema: ‘Nimepewa mambo matano ndani ya Ali ambayo hakuna Mtume yeyote kabla yangu aliyepewa, la kwanza ni kwamba 
yeye ndiye atakayelipa madeni yangu na kunizika…” mpaka mwisho wa hadithi iliyonukuliwa mwanzoni mwa ukurasa wa 403, Jz. 6 
ya Kanz al-Ummal.	Na	wakati	baada	ya	josho	na	kukafiniwa	mwili	wa	Mtukufu	Mtume	ulipowekwa	kwenye	jeneza	na	watu	wakataka	
kumswalia, Ali akasema: “Hakuna mtu yeyote atakayekuwa Imamu wa swala hii, kwani yeye Mjumbe wa Allah ni Imamu wenu akiwa 
hai na maiti.” watu waliingia kwa makundi na kuswali wakimama katika safu bila ya Imamu. walisoma takbira ‘Allahu Akbar’ wakati 
Ali akiwa amesimama karibu na jeneza la Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akisema: “Amani iwe juu yako, Ewe Mtume, na rehema na baraka 
za	Allah	zikushukie	wewe.	Tunashuhudia,	Ewe	Mola	kwamba	ametufikishia	kile	ulichomtuma	nacho	kwetu,	amefanya	kila	aliloweweza	
kwa ajili ya ustawi wa umma, na amejitahidi na kupigana katika njia ya Allah mpaka yeye Aza wa Jallah akaiimarisha imani yake 
aliyoilingania, na akakamilisha neno lake (wito wa dini). Ewe Mola! Tujumuishe sisi miongoni mwa wale ambao wanafuata amri zako 
ulizoteremsha kupitia kwake, tufanye imara baada yake, na ziunganishe nafsi zetu kuwa pamoja naye.” Na watu waliitikia “Amin, Amin.” 
Hii iliendelea mpaka wanaume walipomaliza swala zao, kisha wanawake, kisha watoto. Hadithi imenukuliwa kwa maneno yanayofanana 
na Ibn Sa’d katika kuelezea josho la mwisho la Mtukufu Mtume Tabaqat yake. wa kwanza kuingia kumswalia ni Bani Hashim, kisha 
Muhajirun (wahamiaji kutoka Makka) kisha Answar (wenyeji wa Madina), kisha watu wengine. watu wa kwanza ambao waliswalia 
jeneza ni Ali na al-Abbas ambao walisimama kila mmoja katika safu na wakasoma takbira tano. 

285  Simulizi kuhusiana na hili zimewasilishwa kwa mfululizo wa kufuatana kutoka kwa kizazi kitoharifu (a.s). Lakini kwa riwaya zilizosimuliwa 
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maoni286 baada yake kuwaeleza watu kuhusiana na amri na maamrisho ya Allah Aza wa Jallah na sheria 
zote za dini. Vilevile aliuaminisha umma kumchukua Ali (a.s.) kama Maula wao,287 na kwamba Ali 
alikuwa ni ndugu yake,288 baba wa watoto wake,289 waziri wake290 msiri wake,291 mtekelezaji wa wosia 

na kuandikwa kwenye vyanzo mbali na vya Ahlul-Bayt (a.s.) ikutoshe tu riwaya iliyonukuliwa katika Mu’ajami Kabir ya Tabraniy kutoka 
kwa Ibn umar, na riwaya iliyoandikwa na Abu ya’ali katika Musnad yake kutoka kwa Ali (as). Kwa mujibu wa Tabrani, Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) amesema: “Ewe Ali! wewe ni ndgu yangu na waziri wangu, na utalipa madeni yangu kwa niaba yangu, na kutekeleza 
ahadi, wajibu na majukumu yangu.” unaweza kuiona hadithi hii kwenye uk. 155, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal ikinukuu vyanzo hadi kwa Ibn 
umar, tena katika uk. 404 wa rejea hiyo hiyo, Ali (a.s.) ananukuliwa akisema hivyo hivyo. Katika sehemu hiyohiyo imeelezwa kwamba 
Allamah Busairi amethibitisha kwamba wasimuliaji wote wa hadithi hii ni waaminifu. Na kama ilivyoelezwa kwenye uk. 155 wa Jz. 
6 ya Kanz ul Ummal, Ibn Mardawayh na al-Daylami, wamesimulia hadithi kama ilivyopokelewa na Salman Farsi akisema kwamba 
Mjumbe wa Allah (saw) alisema:*** “Ali ibn Abu Talib atatekeleza wajibu wangu kwa niaba yangu na analipa madeni yangu.” Riwaya 
kama hiyo imesimuliwa na Al-Bazzaz, kutoka kwa Anas ilivyoelezwa katika uk. 153, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal, Vilevile imenukuliwa 
na Imamu Ahmad ibn Hanbal kwenye uk. 164, Jz. 4, ya Musnad yake kutoka kwa Habashi ibn Janadah ambaye anasema: “Nimemsikia 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Hakuna mtu yeyote alipaye madeni yangu ispokuwa mimi mwenyewe au Ali.” Ibn Mardawayh 
kama ilivyoelezwa kwenye ukurasa wa 401, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal, anamnukuu Ali (as) akisema kwamba wakati aya ya “waonye 
jamaa zako wa karibu” ilipoteremshwa, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akasema: “Ali atalipa madeni yangu na kutekeleza ahadi yangu 
kwa niaba yangu.” Sa’d anasema kwamba katika siku ya Juhfa Mjumbe wa Allah (saw) akiwa amemshika Ali kwa mkono wake, alitoa 
khutba; alimshukuru na kumtukuza Allah, kisha akasema: “Enyi watu! Mimi ni Walii (mlinzi) wenu.” wakasema: “umesema kweli, Ewe 
Mjumbe wa Allah.” Kisha akanyoosha mkono wa Ali na akasema: “Huyu ndiye mtu aliyechaguliwa kuwa walii wangu; atalipa madeni 
yangu kwa niaba yangu.” umeisoma riwaya hii mwishoni mwa barua ya 54. Na Abdur Razzaq ameandika katika Jam’ii riwaya kutoka 
kwa Muammar aliyeisikia kwa Qatadah kwamba amesema: “Ali ametekeleza majukumu fulani baada ya Mtume (saw) (kwa niaba ya 
Mtume) mengi ya hayo yalikuwa ni ahadi  na mikataba ya Mtume (s.a.w.w.). Nadhani alitaja deni lenye thamani dirham laki tano ambazo 
Ali alizilipa.” Abdul-Razaq aliulizwa: “Je, Mtume (s.a.w.w.) aliacha wosia kuhusiana na jambo hili?” Alijibu: “Ndio. Sina shaka kabisa 
na hilo, kwamba Mtume (s.a.w.w.) kwa kweli aliacha wosia kwa Ali, vinginevyo hakuna mtu yeyote ambaye angemuacha alipe madeni 
yote ya Mtume yeye mwenyewe.” Hadithi hii imenukuliwa na mwandishi wa Kanz al-Ummal kwenye ukurasa wa 60, Jz. 4, ambayo ni 
hadthi ya 1170.

286  Kuna hadithi sahihi zinazothibitisha kwamba Mtume (s.a.w.w.) ameusia kwamba baadaa yake Ali (a.s.) atawaongoza watu na 
kuufafanulia	umma	wake	masuala	yenye	utata	wowote	wanapohitilafiana	katika	masuala	ya	dini.	 Ikutoshe	 tu	kwa	ajili	ya	uthibitisho	
hadithi namba 11 na 12 zilizonukuliwa katika Barua ya 48. kuna riwaya nyingi ambazo zinaunga mkono ukweli huu ambazo baadhi tayari 
zimekwishanukuliwa, halikadhalika na nyingine hatukuzinukuu kutokana na kuwa kwao mashuhuri.

287  Hii imeelezwa katika Barua ya 36, 40, 54 na 56 hapo juu.
288  undugu kati ya Mtume na wasii wake umethibitishwa (mutawatir)  vya kutosha katika Barua ya 32 na 34 ambazo unaweza kuzirejea 

tafadhali
289  Kuwa kwake baba wa watoto wake kunaungwa mkono na weledi. Mtume (s.a.w.w.) alimuambia Ali (as): “wewe ni ndugu yangu, na baba 

wa watoto wangu, utapigana kwa ajili ya utetezi wa Sunnah yangu.” Hadithi hii imenukuliwa na Abu ya’li katika Musnad yake, kama 
ilivyoelezwa kwenye uk. 404, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal, na kama ilivyoelezwa na al-Busairi wasimuliaji wake wote ni waaminifu. Vilevile 
imenukuliwa katika Manaqib ya Ahmad, kama ilivyoelezwa katika hitimisho la Sehemu ya Pili ya Sura ya 9 uk. 75, wa Al-Sawa’iq ya 
Ibn Hajar. Mtume (s.a.w.w.) vilevile amesema: “Allah ameweka kizazi cha kila Mtume katika kiuno chake mwenyewe, ambapo ameweka 
cha kwangu katika kiuno cha Ali.” Hadithi hii imenukuliwa na Tabraniy katika Mu’ajam Al-Kabir kama ilivyosimuliwa na Jabir, na 
al-Khatiib katika Tarikh kutoka kwa Ibn Abbas. Ni hadithi ya 2510, uk. 152, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. Na Mtume (saw) pia alisema: 
“watoto wa mwanamke hunasabishwa kizazi cha kiumeni isipokuwa kizazi cha Fatima, kwani mimi ni mlezi na jadi ya kiumeni na baba 
yao.” Hii imenukuliwa na Tabraniy kutoka kwa al-Zahra (a.s.) na ni hadithi ya 22, Sehemu ya Pili, Sura ya 11, uk. 121 wa al-sawa’iq 
al-Muhriqa ya Ibn Hajar. Vilevile imenukuliwa na Tabraniy kutoka kwa Ibn umar kama ilivyotajwa kwenye ukurasa huohuo. Al-Hakim 
ananukuu hadidhi kama hiyo katika uk. 164, Jz. 3, ya Al-Mustadrak, kutoka kwa Jabir na akiongeza kwamba wasimuliaji wa hadithi hii ni 
waaminifu, ingawa Bukhari na Muslim hawakuiandika. Mtume (s.a.w.w.) amesema katika hadithi moja iliyonukuliwa na al-Hakim katika 
Al-Mustadrak, na al-Dhahabi katika Talkhis al-Mustadrak, wote wanakiri usahihi wake kwa vipimo vya Masheikh wote wawili [Bukhari 
na Muslim] kuhusiana na (kauli ya Mtume) “Ewe Ali, kwa hakika u ndugu yangu na baba wa watoto wangu, wewe watokana na mimi na 
kwa ajili yangu.” Kuna hadithi sahihi nyingi kuhusiana na mada hii.

290  Miongoni mwa ushahidi unaoridhisha juu ya Ali kuwa waziri ni kauli yake Mtume (s.a.w.w.): “wewe kwangu una cheo sawa na kile cha 
Harun kwa Musa,” kama tulivyoeleza katika Baru ya 26 na kadhalika. Na hadithi ya “Kuwaonya watu wa nyumbani kwake;” ambamo 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Nani basi, miongoni mwenu atakayenisaidia katika kazi yangu hii?” Ali alijibu: “Mimi hapa, Ewe 
Mjumbe wa Allah, nitakuwa msaidizi wako katika suala hili,” kama ilivyonukuliwa katika Barua yetu ya 20. Allah ambariki Imamu 
al-Busairi kwa shairi lake zuri ambalo beti zake zina maana kwamba Ali alikuwa mshirika katika kazi mashuhuri na Tukufu ya binamu 
yake na alikuwa ni waziri aliyefaa na kustahiki kabisa. Imani yake ilikuwa kamilifu, na kufunuliwa mapazia kusingeweza kuisahihisha au 
kuiongeza. yeye mwenyewe alikuwa ni jua lisilokuwa na au kujua mapazia..

291  umma wote wa Kiislam unakubaliana kwa pamoja kwamba kuna aya moja katika Kitabu cha Allah ambayo haikutekelezwa na yeyote 
isipokuwa Ali mpaka Siku ya Hukumu. Ni aya ya Najwa (yaani siri) katika Surat al-Mujadila; 58:12. Hii fatwa inayokubaliwa na wote 
marafiki	zake	na	wapinzani	wake	ambao	wananukuu	kuhusiana	na	hili,	riwaya	nyingi	zinazochukulia	kuwa	ni	sahihi	kwa	mujibu	wa	
masheikh wote wawili, Bukhari na Muslim, ambazo zinajulikana kwa wachamungu au wakware miongoni mwa ummah. Na kuhusiana 
na hili tafadhali rejea kile ambacho kimenukuliwa na al-Hakim kwenye uk. 482, Jz. 2, ya al-Mustadrak yake, na al-Dhahabi katika 
ukurasa huo huo katika Talkhis al-Mustadrak. Vilevile rejea kwenye vitabu vya tafsir vilivyoandikwa na Thalabi, al-Tabari, al-Suyyuti, al-
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wake, 292 mlango wa mji wa ilmu yake,293 Mlango wa ghala ya hekima yake,294	mlango	wa	maghfira	
kwa ajili ya umma huu295 na usalama wake, na jahazi la wokovu296 na kwamba kumtii Ali ni wajibu wa 
lazima kwa umma kama kumtii Mtume mwenyewe: kumuasi yeye kunaangamiza297 sawa na kumuasi 
Mtume kunavyoangamiza Kumfuata yeye Ali ni sawa na kumfuata Mtume; kujitenga na yeye ni sawa 
na kujitenga na Mtume,298 na kwamba yeye (Mtume) yuko katika amani na yeyote yule ambaye yuko 
katika amani na Ali, na ana uhasama na yeyote yule ambaye ana uhasama299	na	yeye	Ali,	ni	rafiki	wa	
yeyote	yule	ambaye	ni	rafiki	yake	na	adui	wa	yeyote	yule	ambaye	ni	adui	yake;300 ambaye anampenda 
yeye amempenda Allah na Mjumbe wake (s.a.w.w.), na anayemchukia Ali amemchukia Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake (s.a.w.w.).301	Na	yeyote	yule	aliye	rafiki	yake	ni	rafiki	wa	wote	pamoja,	na	
yeyote anayempinga kwa kweli huwapinga wote pamoja,302 na yeyote anayemdhuru yeye anawadhuru 
wote pamoja303 pia; yeyote anayemtusi, kumshutumu na kumfedhehesha kwa kweli anamtusi Allah 
na Mjumbe wake (s.a.w.w.).304 yeye kwa hakika ni Imamu wa wamchao Mungu na muangamizaji wa 
waovu; yeyote mwenye kumsaidia atakuwa mshindi, na ambaye anamtelekeza atakuwa ni mwenye 
kushindwa.305 Ni bwana wa waislamu na Imamu wa watu wema, kiongozi wa wale wenye nyuso 
angavu kuelekea Peponi.306 Ni bendera ya mwongozo, kiongozi wa  mawalii na vipenzi wa Allah, na 
mwanga kwa ajili ya watiifu  wa Allah, na ndio neno ambalo Allah ameliamuru kama ni wajibu juu 

Zamakhshari, al-Razi na wengine. Katika Barua ijayo ya 74 utazikuta hadithi mbili zilizosimuliwa na umm Salamah na Abdullah bin umar 
kuhusu minong’ono ya siri kati ya Mtume (s.a.w.w.) na Ali (a.s.) punde tu kabla ya kufariki kwa Mtume. Inawezekana ukaelewa kwamba 
yalikuwepo majadiliano ya siri kama hayo kule Ta’if na kauli ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) wakati huo: “Sio mimi niliyemnong’oneza 
bali ni Allah ndiye aliyefanya hivyo, ambaye mimi nimeitii amri yake,” na vilevile tutaonyesha kwamba kulikuwa na mnong’ono wa siri 
kati yao kuhusu Aisha.  

292  Na kuhusu Ali kwamba ni wasii	na	rafiki	yake	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	utakuta	uthibitisho	wa	kutosha	katika	riwaya	iliyosimuliwa	na	
Ibn Abbas na imetajwa kwenye Barua ya 26: “wewe ni wasii	na	rafiki	yangu	katika	dunia	hii	na	ya	Akhera.”	Hadithi	hii	inatambulika	sana	
miongoni mwa waislamu, kwa hiyo, hakuna haja ya kuendelea kueleza kwa urefu. Na kuhusu utekelezaji wa wosia wake, tafadhali rejea 
hadithi kuhusu hili iliyotajwa kwenye Barua ya 68.

293 Tafadhali rejea hadithi ya 9 katika barua ya 48 na tanbihi yetu hapo.
294 Tafadhali rejea hadithi ya 10 katika barua ya 48.
295 Tafadhali rejea hadithi ya 14 katika barua ya 48.
296 Kama ilivyothibitishwa na hadithi zilizonukuliwa katika barua ya 48.
297 Kama ilivyothibitishwa na hadithi ya 16 iliyonukuliwa kwenye barua ya 48.
298 Kama ilivyothibitishwa na hadithi ya 17 iliyonukuliwa katika barua ya 48.
299  Imamu Ahmad  Hanbal imenukuuu katika uk. 442, Jz. 2, ya Musnad yake hadithi moja kutoka kwa Abu Huraira ambaye anasema kwamba 

Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimtazama Ali, Fatima, al-Hasan na al-Husein, amani iwe juu yao wote, kisha akasema: “Mimi ni adui kwa 
yeyote ambaye ana uadui kwenu ninyi, na nina amani kwa yeyote yule aliyeko kwenye amani na ninyi.” Katika hadithi nyingine sahihi, 
Mtume (s.a.w.w.) vilevile alisema wakati walipowafunika na shuka (Kisaa): “Mimi ni adui kwa yeyote yule anayepigana nao, na amani 
juu ya yule ambaye yuko kwenye amani nao.” Hadithi hii imewasilishwa na Ibn Hajar wakati alipokuwa anaelezea aya ya kwanza kati ya 
zile alizoorodhesha juu ya fadhaili na heshima ya Ahlul-Bayt (a.s.) katika Sehemu ya kwanza, sura ya 11 ya Al-Sawa’iq al-Muhriqa, Na 
maneno ya Mtume (s.a.w.w.): “Kupigana na Ali ni kupigana na mimi, na kufanya amani na Ali ni kufanya amani na mimi.” Ni maarufu 
sana

300  Rejea kwenye hadithi ya 20 katika barua ya 48. Zaidi ya hapo, kauli yake ya mfululizo: “Ewe Mola! Mpende yeyote mwenye kumpenda 
yeye, na umchukie mwenye kumchukia yeye” ni uthibitisho tosha juu ya hilo. Sifa njema zote ni zake Allah. umeona kwenye Barua ya 
36 kauli yake (s.a.w.w.) kama ilivyonukuliwa na Buraydah: “yeyote mwenye kumchukia Ali ananichukia mimi pia, na yeyote mwenye 
kujitenga na Ali amejitenga na mimi pia.” Hadithi nyingine mutawatur ni kauli yake (s.a.w.w.): “Hakuna yeyote ampendaye Ali isipokuwa 
muumini,	na	hakuna	yeyote	amchukiaye	 isipokuwa	mnafiki,”	 imesimuliwa	mfululizo	na	ni	maarufu	 inayoaminika	kwamba	ni	sahihi.	
wallahi hili limehakikishwa na Mtukufu Mtume ummi (s.a.w.w.)     

301  Kama ilivyothibitishwa na hadithi ya 19, 20 na 21 katika barua ya 48 na kadhalika.
302  Kama ilivyothibitishwa na hadithi ya 23 katika barua ya 48. pia maneno  yake “Ewe Allah! Mpende yule anayempenda Ali na mchukie 

mwenye kumchukia” yanathibitisha hilo.
303  Iangalie kauli yake (s.a.w.w.), ambayo imenukuliwa na umar ibn Shas: “yeyote yule anayemuumiza Ali huniumiza mimi pia,” ambayo 

imenukuliwa na Ahmad katika uku. 483, Jz. 2, ya Musnad yake, na al-Hakim katika ukurasa wa 123, Jz. 3, ya Al-Mustadrak, na al-Dhahabi 
katika Talkhis al-Mustadrak ambako anakiri usahihi wake. Al-Bukhari ameinukuu katika kitabu cha Tarikh, Ibn Sa’d katika Tabaqat yake, 
Ibn Abu Shaybah katika Musnad yake, na Tabraniy katika Mu’ajam al-Kabir, pia ipo kwenye uk. 400, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal.

304 Kwa mujibu wa hadithi ya 18 yaliyoorodheshwa katika barua ya 48 na kadhalika. 
305 Kwa mujibu wa hadithi ya kwanza iliyooneshwa katika barua 48 na kadhalika.
306 Tafadhali rejea kwenye hadithi ya 2 hadi ya 6 katika barua ya 48.



203

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

ya wachamungu.307 Na yeye ni Siddiq mkuu, mbainishaji (Faruuq) wa haki na batili wa umma, na 
Amiir wa waumini.308 yeye ni upambanuzi Mkuu (Furuqan Adhim) na ukumbusho wa Hekima309 na 
ana cheo kwa Mtume (s.a.w.w.) kama alivyokuwa Harun kwa Musa.310 na yeye kwa Mtume ni kama 
vile Mtume alivyo kwa Mola wake,311 na ni kama kichwa katika mwili,312 na kwa hakika yeye ni kama 
nafsi au roho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).313 Allah Aza wa Jallah alitupa jicho kwenye wakazi wa 
Ardhi na akawachagua wao314 (Muhammad na Ali ) kutoka miongoni mwao.

 Tafadhali hebu tafakari juu ya meneno ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliyoyasema kule Arafat 
wakati wa Hija Mwago kwamba: “Hakuna mtu yeyote mwingine awezaye kutekeleza wajibu wangu 
(kama Mtume) isipokuwa mimi mwenyewe au Ali.315 Mbali na hayo hapo juu kuna hadithi nyingine 
nyingi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambamo amemtaja Ali kwa sifa nyingi moja moja zinazomfanya 
awe si mwingine ile ni bali ni  wasii, na zinazomstahiki tu mwakilishi ama mrithi. Anaweza vipi mtu 
yeyote mwenye busara kuzipuuza riwaya hizi, na ni vipi kimantiki atakataa kwamba Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) hakuacha wosia huo kwa fadhila ya Ali na kumteua kama mrithi wake? au kuwa mkaidi kiasi 
cha kuishikilia kwamba haina maana? Na wosia ni jambo la umuhimu wa hali ya juu.

Sababu ya Ahlus Sunnah kuukataa wosia huu ni hofu yao kwamba urithi wa makhalifa watatu wa 
kwanza hauendani na imani iliyoko kwenye wosia huo unaompendelea Ali (a.s.).

Hatuwezi kuiamini kwamba ni sahihi ile riwaya iliyosimuliwa na al-Bukhari kutoka kwa Talha ibn 
Masrif kwamba alimuuliza Abdullah bin Awfah kama Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliacha wosia wowote, na 
Abdullah akajibu kwamba hapana hakuacha, hapo Talha bin akaonyesha mshangao kwamba vipi Mtume 
(s.a.w.w.) aliwaamrisha watu kuandika wosia wao wakati yeye mwenyewe hakufanya hivyo, na Abdullah 
akajibu kwamba alifanya wosia wake kuhusu Kitabu cha Allah, Qur’ani. Hadithi hii haikusimuliwa wala 
kuthibitishwa kupitia vyanzo vya Shi’ah, hivyo kwamba haiwezi kusimamishwa kama hoja sahihi dhidi 
yetu. Badala yake imeelezwa vibaya kwa hadithi na utoaji wa hadithi bandia za ubunifu uliofanywa 
kwa shinikizo la baadhi ya wanasiasa waliokuwa madarakani. Zaidi ya hayo kuna hadith sahih za kizazi 
kitoharifu ambazo ni mutawatir zinazothibitisha suala hili; kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliacha 
wosia wa urithi kuhusu Ali. Kwa hiyo tunazikataa kauli zote pinzani. Kadhalika suala la Mtume kuacha 
wosia kwa ajili ya Ali ni mashuhuri sana na halihitaji hoja zaidi. Kwa upande mwingine mantiki na 
upeo	wa	fikra316 vyote vinathibitisha kwamba yeye (s.a.w.w.) aliacha wosia. (Kama mtu atarefusha kitu, 
husimama chenyewe. Kwani sifa za mwanga wa jua huondoa batili).

307 Tafadhali rejea kwenye hadithi ya 6 katika barua ya 48.
308 Kwa mujibu wa hadithi ya 7 katika barua ya 48 na kadhalika.
309  umekwisha kusoma hadithi sahihi zinazothibitisha hili katika barua ya 8. Kwa mtu mwenye umaizi, kuzipitia hadithi   hizi hakuachi 

nafasi yoyote ya shaka. Na katika barua ya 50 imenukuliwa pia hadithi ya: “Ali yuko pamoja na Qur’ani, na Qur’ani ipo pamoja na Ali. 
Viwili hivi havitatengana. 

310 Kama ilivyofafanuliwa katika barua ya 26, 28, 30, 32 na 34.
311 Kwa mujibu wa hadithi namba 13 katika barua ya 48.
312  Kwa mujibu wa hadithi tuliyoinukuu katika barua ya 50, Tafadhali irejee hadithi hiyo.
313 Kwa mujibu wa aya ya Mubahala na hadithi iliyosimuliwa na Ibn Awf ambayo tumeinukuu katika barua ya 50.
314  Kama ilivyo wazi katika hadithi za wazi kabisa ambazo tumezinukuu katika barua yetu ya 68.
315  Tafadhali rejea kwenye hadithi ya 15 iliyonukuliwa katika barua ya 48.
316  Ni kinyume na akili kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) aliwaamuru wafuasi wake wote kwa nguvu kabisa kuacha wosia, lakini yeye 

mwenyewe akawa hakuacha wosia wowote ule. Ilikuwa ni muhimu zaidi kwa Mtume kuacha wosia kwa sababu hakuna mtu mwingine 
kamwe ambaye aliacha mali au mayatima wanaohitaji hasa mlezi au wasia  na kadhalika kama ilivyokuwa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), 
jambo ambalo ni sharia na hukumu ya kidini. Ilikuwaje kwa hiyo kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuwaacha bila kushughulikiwa na vipi 
angewaacha yatima na wajane wake (yaani wafuasi wake wote) kuhangaika huku na kule bila ya kiongozi au msimamizi kiasi kwamba 
wafanye mambo kwa matakwa na hiari zao. Akili na tafakari vyote vinatuambia kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa hakika aliacha 
wosia kwa fadhila ya Ali (a.s.). Ndio maana yeye Ali aliuosha mwili wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), akaandaa mazishi yake, akalipa 
madeni	yake	na	dhima	zake,	akaonyesha	njia	ya	haki	kwa	waumini	wakati	walipokhitilafiana.	Mtukufu	Mtume	vilevile	aliwajulisha	watu	
kwamba Ali (a.s.) ndiye kiongozi (Bwana) baada yake. Kadhalika alionyesha upekee mwingine na sifa za Ali kwa waislam wote kama 
ilivyoelezwa kirefu mwanzoni mwa barua hii.
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Ama	kuhusu	riwaya	iliyosimuliwa	na	Ibn	Abu	Awfih	na	kuandikwa	na	al-Bukhari	kwamba	Mtume	
(s.a.w.w.) ameacha Kitabu cha Allah kama wosia wake sisi tutaonyesha kwamba bila shaka hilo ni kweli 
lakini	hadithi	hiyo	imefupishwa	kwa	fitina.	Ukweli	ni	kwamba,	yeye	(s.a.w.w.)	alitoa	wosia	kuuamrisha	
umma wake kushikamana na Vitu Viwili Vizito hivyo moja kwa moja, akiuonya na hatari ya kupotea 
kama	haukufanya	hivyo.	Akiujulisha	kwamba	Viwili	hivyo	havitatengana	mpaka	vimfikie	kwenye	Birika	
la Kauthar. Vitabu vyetu vya hadithi na vinginevyo vimesimulia juu ya suala hili kwa mfululizo wa 
moja kwa moja kutoka kwenye vyanzo vya kizazi kitoharifu. Kwa hadithi zilizosimuliwa na kupokewa 
kuhusiana na suala hili unaweza kurejea kwenye riwaya zilizonukuliwa katika barua ya 8 na 54. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 71

SAFAR 12, 1330 A.H.

Kwanini umekataa hadithi ya ummul Muuminiin, ambaye ni  Mke bora wa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)?

Limekufika	lipi?	Allah	akusamehe!	Aisha	ni	Mama	wa	Waumini,	na	mbora	wa	wake	za	Mtume,	lakini	
umegeuka mbali na yeye na ukaitupa hadithi yake, kana kwamba haina maana kabisa, ambapo kauli yake 
ni ya mwisho na hukumu yake iko kwenye misingi ya haki. Bado unashikilia maoni ya kinyume kuhusu 
yeye!  Pamoja na hili, unaweza kutupa msimamo wako wa kutokubaliana naye na kuikataa riwaya yake 
ili	tuweze	kufikiria.	Wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 72

SAFAR 12, 1330 A.H.

i.  aisha hakuwa Mke bora Zaidi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.),
ii. Mke bora alikuwa ni Bibi Khadija (s.a.),

iii.  Maelezo Mafupi juu ya sababu ya Kuikataa hadithi yake.
Mama wa waumini Aisha kweli alikuwa anao ubora wake na hadhi maalumu, lakini hakuwa ndiye mzuri 

au mbora zaidi kati ya wake za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na atakuwaje mbora wakati hadithi yake moja sahihi 
inapingana na hilo. yeye anasema: “Mjumbe wa Allah siku moja alimkumbuka Khadija, nami sikulipenda hilo 
na nikasema alikuwa mzee, na alikuwa hivi na hivi. Sasa Allah amekupa wewe mwingine aliye bora kuliko 
yeye [yaani, yeye mwenyewe]. Akasema [Mtume]: ‘Hata kidogo; Allah hajanipa aliye bora kama yeye. yeye 
aliamini utume wangu wakati wengine walikataa kuniamini, na alithibitisha na kuyaunga mkono maneno 
yangu wakati wengine waliyapinga; aliweka utajiri wake mikononi mwangu wakati watu walininyima, na 
Allah amenineemesha watoto kupitia kwake na sio kupitia kwa mke mwingine yeyote.’” 317 

Aisha ananukuliwa vilevile akisema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kamwe hakutoka nyumbani kabla ya 
kumtaja Khadija na kumsifu. Siku moja alimtaja, na nikahisi wivu, nikasema: yeye hakuwa ila ni mwanamke 
mzee tu, ambapo Allah amekubadilishia kwa kukupa mwingine aliye bora kuliko yeye?’ Alichukizwa mno 
kiasi kwamba nywele zake za mbele zilitetemeka kwa hasira, kisha akasema: ‘Kwa jina la Allah, hapana! Allah 
hakunibadilishia kwa yeyote aliye bora kuliko yeye! Aliniamini wakati watu waliponikana; alinisadiki wakati 
watu waliponikadhibisha; alinipa mali yake wakati watu waliponinyima, na Allah ameniruzuku watoto kupitia 
kwake wakati ameninyima watoto kupitia kwa wanawake wengine. …’” 318 Kwa hiyo, mbora wa wake za 
Mtume (s.a.w.w.) ni Khadija al-Kubra, mkweli wa kwanza wa umma huu, wa kwanza katika kumuamini Allah 
na Kitabu chake, na katika kumliwaza Mtume wake. Na ilikuwa ni kuhusu yeye kwamba Allah alimteremshia 
wahyi	Mjumbe	Wake	(s.a.w.w.)	kufikisha	habari	nzuri	kwake	kwamba	anayo	nyumba	katika	Pepo	iliyojengwa	
kwa nguzo za fedha, na kwamba Mtukufu Mtume alimwelezea kama mkewe bora zaidi pale aliposema: 
“wanawake bora kabisa wa Peponi ni Khadija bint Khuwaylid, Fatima bint Muhammad, Asia bint Muzahim, 
na Mariamu bint Imran,” yeye (s.a.w.w.) pia alisema: “wabora wa wanawake wote wa ulimwengu ni wanne, 
nao ni Mariamu bint Imran, Khadija bint Khuwaylid, Fatima bint Muhammad na Asia bint Muzahim mke 
wa Fiaruni.” Kuna hadithi nyingine nyingi ambazo ni miongoni mwa zilizo sahihi zaidi na za kutegemewa 
zinazosisitizi suala hilohilo.319  

Hali kadhalika haiwezi kusemwa kwamba Aisha alikuwa bora miongoni mwa mama wa waumini 
wengineo ukiachilia mbali Khadija. Kwani watu wenye elimu na wasomi wanajua kwamba zipo hadithi 
za kuaminika na maelezo yaliyoandikwa kupinga ubora wake yeye juu ya wakeze wengine wa Mtukufu 
Mtume	(s.a.w.w.).	Wakati	mwingine	alifikiri	mwenyewe	kuwa	yeye	ni	bora	kwa	wengine	wote,	 lakini	
wakati	wote	Mtume	(s.a.w.w.)	alikuwa	akimpinga,	kama	inavyoonekana	kwenye	 tukio	 la	Safiyya	bint	
Huyay. wakati Mtume (s.a.w.w.) siku moja alipoingia chumbani kwake akamkuta analia. Alimuuliza: 
“Kitu gani kinakuliza?” Alijibu: “Nimekuja kufahamishwa kwamba Aisha na Hafsa wananisema vibaya 
317  Hadithi hii na inayoifuatia ni miongoni mwa hadithi sahihi mashuhuri. utazikuta hadithi hizi zimeandikwa kwa maneno yanayofanana na 

yale tuliyoyaeleza katika Istii’ab ya Ibn Abdul-Bar katika maelezo yake kuhusu Khadija al-Kubra (s.a.). Hadithi hizi mbili zimenukuliwa 
na al-Bukhari na Musilim katika Sahih zao takriban kwa maneno hayohayo.   

318  Kama ilivyosimuliwa na al-Bukhari katika Mlango wake juu ya ‘wivu wa mwanamke na mapenzi yaliyopituka   mipaka,’ 
karibu na mwisho mwa tasinifu yake juu ya ndoa, ukurasa 175, Jz. 3, ya Sahih yake. (Rejea gazeti la “Kisiwa cha Maarifa,” 
la 8-10-2012, Dar es Salaam, kwa taarifa kama hii - Mhariri)

319		Tumeinukuu	katika	ibara	ya	pili	ya	maelezo	yetu	maarufu,	na	yeyote	ambaye	anapenda	kufanya	utafiti	arejee	humo.
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na wanajaribu kunifanya mimi nidharaulike, na kusema kwamba wao ni bora zaidi kuliko mimi.” yeye 
(s.a.w.w.), akasema: “Kwanini usiwaambie kwamba: ‘Ninyi sio wabora kuliko mimi, kwa sababu mimi 
baba yangu ni Harun, na ami yangu ni Musa, na mume wangu ni Muhammad?”320 yeyote atakayefuatilia 
saikolojia na mwenendo wa mama wa waumini Aisha atakuta kwamba tuliyoeleza hapa kuhusu yeye ni 
ya kweli tupu.    

Na kuhusu sababu iliyotufanya tusiizingatie hadithi yake kuhusiana na wosia wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) tunaweza kukujulisha kwa kifupi kwamba sisi hatumtegemei yeye na hatuichukulii hadithi yake 
kama ni hoja halali. Nakuomba tuliache suala hili hapo na tafadhali usiombe ufafanuzi wake. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

320		Hii	imenukuliwa	na	al-Trimidhi	kutoka	kwa	Kananah,	kijakazi	wa	Ummul-Mu’minina	Safiyya,	na	imepokelewa	na	Ibn	Abd	al-Birr	katika	
maelezo	juu	ya	Safiyya	katika	Istii’ab. Ibn	Hajar	katika	wasifu	wa	Safiyya	katika	Al-Isabah, na Sheikh Rashid Ridha mwishoni mwa uk. 
589, Jz. 12, ya kitabu chake Manar. wapokezi wa hadithi wengi wameisimulia riwaya hii.
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Barua ya 73

SAFAR 13, 1330 A.H.

Kuomba Maelezo ya Kukataa kwetu hadithi za aisha.

wewe sio miongoni mwa wale watu ambao hawalaghaiwi, wala kudanganya wengine, wala wewe 
huna	ajizi	ya	kuuficha	ukweli	au	mawazo	ya	ndani	yaliyojificha,	wala	hukwepi	mjadala	wenye	busara	na	
umeepukana na chuki na utoaji shutuma zisizo na msingi. Na kwa rehema zake Allah, mimi sio miongoni 
mwa wale wanaoshutumu, wanaokosoa wala kujadili jambo lolote kwa ajili tu ya malengo kama hayo, 
wala sioni aibu kutafuta habari au kufuatilia mjadala wenye busara; mimi natafuta ukweli, na kwa hiyo, 
nakuomba unipatie majibu ya kina kuhusiana na kukataa kwako hadithi ya Aisha, siwezi kuondokana na 
hili na ni wajibu juu yako kukubaliana na maombi yangu ambayo kwa kuyaunga mkono na kurejesha 
kwenye aya hii ya Qur’ani:

ىٰ  الۡ�ُدَ نَاتِ وَ ا أَنزَۡلۡنَا مِنَ الۡبَيِّ مُونَ مَ ينَ يَكۡتُ ِنَّ الَّذِ ۙ إ ابِ ِي الۡكِتَ ِلنَّاسِ � ا بَيَّنَّاہُ ل ٰ  مِنۡ بَعۡدِ مَ ئِكَ أُولَ
نُ  عِنُونَ يَلۡعَ نُ�ُمُ اللاَّ يَلۡعَ �ُمُ االلهُ وَ   

 “Hakika wale wanaoficha tuliyoyateremsha, katika ubainifu na uwongofu, baada ya Sisi kuyabainisha kwa 
watu Kitabuni, hao anawalaani Mwenyezi Mungu, na wanawalaani wanaolaani. (2:159). 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 74

SAFAR 14, 1330 A.H.

i. sababu za Kuzikataa kwetu hadithi ya aisha,

ii.  akili inathibitisha Mtume aliacha wosia kwa Fadhila ya ali,

iii.  Madai yake Kwamba Mtume alifariki akiwa ameegemea  juu ya Kifua chake sio ya Kweli. 

Nilikuomba usiulizie sababu za kukataa kwetu hadithi yake lakini umekataa. Allah akusaidie! 
umenilazimisha na kusisitiza kwamba nikupatie maelezo ya sababu zetu za kukataa, ambazo hazina 
umuhimu	sana	kwako	kwa	sababu	tayari	unajua	kwamba	tumeanzia	hapa,		na	hapa	ndipo	ulipofia	wosia,	
na	hapa	ndipo	yalipofia	maandiko	ya	wazi,	na	hapa	ndipo	 ilipofia	khums,	mirathi	na	zawadi,	na	hapa	
ndipo	chimbuko	la	fitna,	na	hapa	ndipo	chimbuko	la	fitna,	na	hapa	ndipo	chimbuko	la	fitna,321 ambapo 
(Aisha) alikwenda kumpiga vita Amirul-Mu’minina kwa kukusanya wapiganaji kutoka miji mbalimbali, 
na akaongoza jeshi kubwa katika kuipora serikali yake na kutokomeza mamlaka yake. 

yakatokea yaliyotokea; ambayo mimi sitayataja; Kuwa na dhana nzuri; na wala usiulize habari zake. 

Kukataa wosia kwa fadhila ya Ali sio hoja halali. yeye alikuwa adui yake mkali mno, na kwa hiyo 
mtu mwadilifu hawezi kutarajiwa kutegemea juu ya maneno yake kuhusiana na wosia huo. yeye alikuwa 
ni chanzo cha matatizo kadhaa kwa Ali (a.s.). Kukataa na kujaribu kuuzima wosia kwa maslahi ya Ali sio 
tatizo pungufu kuliko Vita Ndogo ya Ngamia322 na Vita Kubwa ya Ngamia ambamo yeye alijitokeza kwa 
picha yake halisi na ambavyo vilionyesha wazi hadharani ule uadui na wivu wake kwa Ali (a.s.). Alibakia 
kuwa adui mbaya wa Ali (a.s.) ambaye alikuwa ni kiongozi wake mwenyewe, na wasii wa Mtume wake 
baada ya vita hivyo viwili kama alivyokuwa kabla ya hapo, na walipomletea habari za kifo cha Ali 
alisherehekea na akafanya sijda kumshukuru Allah (kwa kuuliwa kwake shahidi) na akatunga beti hizi:323 

Aliweka	chini	fimbo	yake,	na	kisha	akatulia,	Moyo	wake	umejaa	furaha	yake,	akili	yake	imetulia,	Kama	
msafiri	anayerejea	kwake,	mizigo	kajipumzikia,	Katu	usiseme	Ali	kufa	kwake,	Aisha	kahuzunishwa.

Kama unataka, naweza kunukuu kwa ajili yako mfano wa hadithi zake chache kwa ajili ya kukuwezesha 
kuamua ukubwa wa uadui wake. Alisema: “wakati Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alipokuwa anaumwa 
sana, na maumivu na usumbufu vikazidi mno, alitoka nje huku akiwa amewaegemea watu wawili na 
321  Kama ilivyokuja katika hadithi sahihi. Tafadhali rejea kwenye Mlango wa “Nini kilikuja katika nyumba za wake zake Mtume” katika 

Kitabu ‘Jihad wa siir’ katika uk. 125 wa Jz. 2, ya Sahih Bukhari ambamo utakuta maelezo kwa kirefu.
322  Mapambano ya Vita vya Ngamia yalipiganwa mnamo mwezi 25 ya Rabi’ul-Thani [mfunguo saba] 36 A.H., kabla ya kuwasili Amirul-

Muminin (a.s.) huko Basra wakati Aisha akifuatana na Talha na al-Zubeir waliliposhambulia mji wa Basra ambako uthman ibn Hanif 
al-Ansar alikuwa gavana kwa niaba ya Ali. Alisababisha Shi’ah arobaini wanaomuunga mkono Ali (a.s.) wakauawa msikitini humo, na 
wengine sabini sehemu nyingine. uthman ibn Hanif, ambaye alikuwa mmoja wa masahaba wenye elimu wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
na Ali (a.s.) alichukuliwa mateka. watekaji wake walitaka kumuuwa pia lakini wakaogopa ulipaji kisasi kutoka kwa ndugu yake Suhayl 
na	marafiki	wengine;	hivyo,	walimnyoa	ndevu	zake,	masharubu,	nyusi	na	kichwa,	na	wakampiga,	wakamtia	jela	kwa	siku	kadhaa,	kisha	
wakamfukuza kutoka Basra. walipigwa vita na Hakim ibn Jablah, aliyekuwa mkuu wa kabila la Abdul Qays na aliyekuwa mtu mwenye 
elimu na busara na aliyehifadhi Qur’ani alifuatana na kundi la Banu Rabi’a na wakakabiliana na jeshi la Aisha. walipigana bila kukata 
tamaa mpaka kila mmoja wao akauawa shahidi. Mtoto wa Hakim Ashraf pamoja na kaka yake waliuliwa mashahidi na Basra ikaanguka 
mikononi mwa jeshi wavamizi. wakati Ali (as) alipowasili na jeshi lake, alilazimika kupambana na jeshi la Aisha, na hivyo ndivyo Vita 
vikubwa vya Ngamia vilivyoanza. Maelezo ya vita vyote viwili yamehifadhiwa katika vitabu vya historia vilivyoandikwa na Ibn Jariir, 
Ibn al-Athiir na waandishi wa wasifu na wanahistoria wengine.

323  Kama ilivyonukuliwa na muhadithina na wanahistoria waaminifu kama vile Abdul-Faraj al-Asfahani mwishoni mwa mjadala wake 
kuhusu Ali katika kitabu chake Maqatil al-Talibiyyin.
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miguu yake ikiburuza chini; wasaidizi hao walikuwa ni Abbas ibn Abdul-Muttalib na mtu mwingine.” 324 
Msimuliaji wa hadithi hii, ubaydullah bin utba bin Mas’ud anaongeza kusema: “Nilimsimulia Abdullah 
ibn Abbas kuhusu riwaya hii naye akajibu akaniambia: ‘unajua huyo mtu mwingine ambaye Aisha 
hakumtaja jina alikuwa ni nani?’ nikasema: ‘Hapana.’  Ibn Abbas akasema: ‘Alikuwa ni Ali ibn Abi 
Talib.’” Msimuliaji aliendelea kusema “Hakuna kheri yoyote juu ya Ali ambayo Aisha alipendezewa 
nayo.325 

Nasema, kama hakuna kheri yoyote ya Ali ambayo ilikubaliwa na Aisha na hakuweza hata kutaja jina la 
Ali miongoni mwa wale ambao walitembea hatua chache na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) (akiwaegemea), 
vipi angetegemewa kustahimili kutaja wosia wa urithi wa Nabii ambao ni kwa fadhila ya Ali, ambao 
kwa kusema kweli ndio kigezo cha ustahilifu wake? Imamu Ahmad katika uk. 113, Jz. 6, ya Musnad 
yake amenukuu riwaya ya Aisha kama ilivyopokelewa kutoka kwa Ata ibn yasaar akisema: “Mtu mmoja 
alikuja kwa Aisha na akamuongelea vibaya Ali na Ammar. Aisha alijibu kwa kusema: ‘Ama kuhusu Ali, 
sina la kukuambia; lakini kuhusu Ammar, nimemsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), akisema kwamba 
wakati wowote Ammar inapomtokea kuchagua kati ya vitu viwili, yeye huchagua kile kilicho bora zaidi 
kwa mtazamo wa mwongozo mzuri na wokovu.’”     

Nashangaa sana! Mama wa waumini anamuonya mtu huyo kuhusu kumkashifu Ammar kwa sababu 
ya maneno ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.); “wakati wowote Ammar inapomtokea kuchagua kati ya vitu 
viwili, yeye huchagua kile kilicho bora zaidi kwa mtazamo wa mwongozo mzuri na wokovu,” wakati 
ambapo anajizuia kutokana na kumuonya dhidi ya kumkashifu Ali ambaye alikuwa ni ndugu na walii 
wa Mtukufu Mtume, Haruun wake na msiri wake, mwadilifu mno miongoni mwa umma wake, lango 
la jiji la elimu yake, aliyempenda sana Mwenyezi Mungu na Mtume wake na yeye akapendwa sana na 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake, wa kwanza kuamini ujumbe wake, mtu ambaye ndiye mwenye elimu 
na mwadilifu zaidi katika umma. Nashangaa! Kama vile hajui hadhi ya Ali mbele ya Allah Aza wa Jallah, 
au nafasi yake katika moyo wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), au hadhi yake katika uislamu, juhudi zake 
kubwa katika kuuendeleza, na michango yake mikubwa. Kama vile hajasikia hata aya moja katika Kitabu 
cha Allah wala hadithi ya Mjumbe wake (s.a.w.w.) katika kumtukuza. Hicho ndio kiasi cha uadui na wivu 
juu ya Ali kiasi kwamba alimchukulia hata kutolingana na Ammar na hakumzuia mtu huyo kumkashifu 
Ali (a.s.)!

Wallahi!	Kushangaa	kwangu	kunapita	mipaka	wakati	ninapofikiria	 juu	ya	kauli	yake:	 “Nilimuona	
Mtume (s.a.w.w.) (wakati wa kifo chake). Nilikuwa nimemshikilia kifuani kwangu. Aliagiza aletewe 
beseni la kunawia; akaliegemea na kufariki bila mimi kutambua. Hivi ingewezekana katika mazingira 
kama hayo, kufanya wosia kwa fadhili ya Ali?” Sijui ni kipengele gani cha riwaya hii ambacho ni 
chakukosoa, ambacho ni chenye mashaka kutoka pembe mbalimbali. Natamani kama mtu yeyote 
angeweza kunielezea jinsi gani kifo chake, kama anavyokielezea yeye, kinathibitisha kwamba alikufa 
bila	kuacha	wosia.	Alifikiri	kwamba	wosia	unakuwa	halali	iwapo	tu	umetolewa	muda	mchache	tu	kabla	
ya	kufa?!	Nina	hakika	kwamba	hapana	mtu	mwenye	akili	timamu	anayeweza	kufikiria	hivyo.	Lakini	hoja	
ya mtu mwenye kupinga ukweli ni batili kwa vyovyote awavyo mtu huyo, wakati ambapo Allah amesema 
katika Kitabu chake Kitukufu, akimuambia Mjumbe wake Mtukufu (s.a.w.w.): “Mmeandikiwa mmoja 
324  Kama ilivyonukuliwa na al-Bukhari kuhusiana naye katika sehemu ya maradhi ya Mtume (saw) na kifo chake, ukurasa 62, J. 3, ya Sahih 

yake.
325  Bukhari amesimulia tu ile hadithi kama ilivyosimuliwa na ubaidullah bila ya kuongeza maneno ya Ibn Abbas: “Hakuna kheri yoyote 

juu ya Ali ambayo Aisha alipendezewa nayo” Huu ni mwenendo wa Bukhari unaofahamika sana. Lakini waandishi wengi wa hadithi 
wameinukuu kupitia vyanzo vya kuaminika, kwa mfano Ibn Sa’d ambaye ameinukuu riwaya hii na akaongeza mwishoni maneno ya 
Abdullah bin Abbas katika uk. 29, Sehemu ya Pili, Jz. 2, ya Tabaqat yake, kutoka kwa Ahmad bin al-Hajjaj kutoka kwa Abdullah ibn 
Mubarak kutoka kwa yunus na Mu’ammar ambaye ameisikia kutoka al-Zuhri kutoka kwa ubaydullah bin Atbah bin Mas’ud, ambaye 
ameyasikia maneno yenyewe hayo  kutoka  kwa Ibn Abbas. wapokezi wote hawa na wasimuliaji wa hadithi hii wanachukuliwa kuwa ni 
watu waaminifu.
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wenu anapofikiwa na mauti, kama akiacha mali afanye wosia…(Qur’ani, 2:180 na 5:106).” Je, 
mama wa waumini aliwahi kumuona Mtume (s.a.w.w.), akienda kinyume na maelekezo ya Kitabu cha 
Allah au kupuuza maamrisho yake? Mungu aepushie mbali. Alimuona hasa akifuata mwongozo wake, 
akishikamana	na	aya	zake,	akifanya	hima	kutii	amri	zake	na	makatazo	yake,	akifikia	raghba	ya	mwisho	
kabisa ya kushikamana na maamrisho yake yote. Hakuna shaka katika akili yangu kwamba lazima alimsikia 
akisema: “Kama Muislam yeyote anayejua kwamba anaacha kitu nyuma yake haruhusiwi kulala hata 
kwa siku mbili bila kuandika wosia wake.”326 Atakuwa pia amesikia kutoka kwake amri nyingine kama 
hiyo vilevile. Hakuna shaka kwamba amri zake kuhusiana na wosia zilikuwa kali sana. Na hayo ndio 
mafundisho yao. Haiwi sawa kwake au kwa Mtume yeyote, baraka za Allah ziwashukie wote, kuwaambia 
watu kitu bila ya kukifanya yeye mwenyewe, au kukataza kitu huku yeye akifanya kinyume chake; Allah 
yuko	mbali	kutokana	na	kumteua	mtu	kama	huyo	kufikisha	ujumbe	Wake.

Ama kuhusu kile ambacho Muslim na wengine wamemnukuu Aisha akisema: “Mjumbe wa Allah 
hakuacha dinar wala dirham, wala ngamia dume au jike, wala hakuacha wosia wowote,” iko mbali na 
ukweli na isiyokubalika kama tu hadithi yake iliyopita. Kama alichomaanisha ni kwamba yeye (s.a.w.w.) 
hakuacha kitu chochote kabisa na kwamba alikuwa hana chochote kilichohitaji kufanyiwa wosia kabisa, 
bado sio sahihi kabisa. Kwa kweli, bila shaka hakuacha kama watu wengine vitu vinavyochukuliwa 
kama ni fahari ya ulimwengu huu. Kwani yeye alikuwa ndiye mtu aliyejitoa zaidi kidini duniani kote na 
aliyejitenga zaidi na starehe za kidunia. Alipofariki na kujiunga na Mola wake Aza wa Jallah, akiwa ameacha 
madeni kidogo yaliyohitaji kulipwa,327 ahadi kadhaa na wajibu wa kutimizwa, na vitu vilivyowekwa amana 
kwake na watu wengine ambavyo vilihitaji wosia. Vilevile aliacha mali yake mwenyewe na vitu ambavyo 
vingesaidia kulipia madeni yake, na kutekeleza ahadi yake, mabaki ya vitu vyake binafsi ambavyo ni 
mrithi wake kwa ajili ya binti yake Fatima az-Zahra (as), jambo ambalo linaungwa mkono na madai yake 
ya mali akiwa  mrithi wa baba yake, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).328   

Kadhalika Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), aliacha vitu ambavyo ni muhimu sana ambavyo hakuna 
mwanadamu mwingine duniani ambaye amewahi kuviacha hapo kabla au baada yake ambapo kuhusu 
hivyo ilikuwa ni muhimu sana kuacha wosia, yaani, aliacha dini ya kweli iliyonyooka ya mbinguni, 
ambayo ilizaliwa karibuni tu na ipo katika uchanga wake na ambayo ilikuwa na thamani kabisa na yenye 
mahitaji makubwa zaidi ya mrithi kiongozi na mlezi kuliko ilivyo kwa dhahabu na fedha, nyumba au mali 
isiyohamishika, ardhi au mifugo. Aliacha mayatima na wajane katika umma wake, ambao wote walikuwa 
na shauku ya kuona kwamba kuna mrithi na mwandamizi wake atakayekuwa ndiye bwana na kiongozi 
wao, atakayechukua nafasi ya kushughulika na uendeshaji na usimamizi na mwongozo wa mambo yao 
ya kidini na kiulimwengu. Na ilikuwa haiwezekani kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) angeliiacha 
ulinganiaji dini ya Allah, wakati bado ikiwa katika uchanga wake (kwenye susu),  kwenye mawazo ya 
ajabu ajabu na matakwa ya watu, au kutegemea makisio na maoni ya kubahatisha ya watu binafsi kwa 
ajili ya uhifadhi na ulinzi wa kanuni na sheria za kidini bila ya kuteua mrithi atakayeyasimamia masuala 
yao ya kidini na halikadhalika na ya kiulimwengu, mtu ambaye juu yake watu wanaweza kumtegemea 
na kumuamini kabisa kama walivyofanya kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. yuko mbali na 
kuwaacha yatima wake, yaani umma wote ambao wanaishi katika mapana na marefu ya dunia, kama 
kondoo wanaohangaika katika usiku wa kipupwe wenye mvua, bila ya mchungaji yeyote wa kuwaangalia. 
326  Kama ilivyonukuliwa na al-Bukhari mwanzoni mwa tasinifu yake juu ya wosia (kwa ujumla) katika Sahih yake, ukurasa 83, Jz. 2; vilevile 

imenukuliwa na Muslim katika Kitabu cha wosia, uku. 10, JZ. 2, ya Sahih yake.
327  Mu’ammar anamnukuu Qatadah akisema kwamba Ali (as) alichukua usimamizi wa masuala fulani baada ya kifo cha Mtume (saw), mengi 

yake ambayo yalikuwa ni baadhi ya ahadi zilizohitaji kutimizwa, madeni yanayokisiwa kuwa kiasi cha dirham laki tano kwa mujibu wa 
Qatadah; hivyo, rejea kwenye hadithi kwenye ukurasa wa 60, Jz. 4, ya Kanz Al-Ummal, na ni hadithi ya 1170.

328  Kama ilivyonukuliwa al-Bukhari mwishoni mwa Mlango juu ya  kampeni ya Vita vya Khaibar katika Sahih yake, uk, 37, Jz. 2. Na Muslim 
katika Mlango juu ya maneno ya Mtume: “Hatuachi mirathi, kile tunachokiacha ni sadaka na zaka,” katika “Kitab Jihad” katika Sahih 
yake, Jz. 2, uk.72.
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Na Mwenyezi Mungu atuhifadhi na kudhania kwamba yeye alishindwa kufanya wosia, hususan baada 
ya kupokea maagizo mengi kuhusiana na hilo kutoka kwa Mola wake na hivyo kwa mkazo kabisa 
akaamrisha umma wake kufanya hivyo. Kwa hiyo sio mantiki kuwaamini wale wenye madai kwamba 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alishindwa kuandaa wosia wa urithi, hata kama madai hayo yanatolewa na 
mtu mwenye kuheshimiwa sana.

wakati wa mwanzo kabisa wa uislamu, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alifanya wosia wa mrithi 
kwa fadhila ya Ali (a.s.) katika mwaliko wa awali kabisa kwenye uislam, hata kabla ya ujumbe wake 
haujatangazwa mjini Makka, mara tu Mwenyezi Mungu, ambaye yuko mbali na mapungufu yoyote 
alipoteremsha aya isemayo: “na uwaonye jamaa zako wa karibu (26:214),” kama tulivyoeleza katika 
Barua ya 20. Baada ya hapo aliendelea kurudia wosia wake tena na tena, akiusisitiza katika njia mbalimbali 
na sehemu mbalimbali kupitia hadithi za kutegemewa ambazo tumezitaja ndani ya kitabu hiki. Na pale 
alipohisi mkono wa Malaika wa Mauti unamsogelea (wazazi wangu wawe muhanga kwa ajili yake), 
alinuia kuweka kumbukumbu kwa kuandika wosia wake huo juu ya Ali (a.s.) ili kuthibitisha kuimarisha 
matangazo yake ya mdomo na kauli za mara kwa mara kuhusiana na suala hili. yeye (s.a.w.w.) aliagiza: 
“Nileteeni kalamu, karatasi na wino ili nikuandikieni wosia (wa mwongozo) ili msije kupotoka kwenye 
njia iliyonyooka baada ya kifo changu.” Lakini, badala ya kutii maagizo yake, wao walianza kuzozana, 
ingawa hawakupaswa kufanya hivyo mbele ya Mtume (s.a.w.w.), na baadhi ya masahaba waliokuwepo 
pale wakasema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) anaweseseka.” 329 Baada ya kusikia kauli hiyo ya kukirihisha 
na kushusha hadhi, Mtume (s.a.w.w.) alitambua kwa uhakika kwamba kuandika kwake wosia baada ya 
kauli hizo hakutakuwa na athari yoyote mbali na kusababisha uovu mkubwa. Kwa hiyo, aliwaambia 
waondoke chumbani kwake, akijisikia kutosheka na matangazo ya mdomo na kauli za mazungumzo 
ambayo aliyafanya hapo kabla kuhusiana na hilo. 

Hata hivyo, licha ya yote hayo, bado alitoa kauli za wosia tatu kwa wafuasi wake kabla ya kifo chake; 
ambazo ni kumtii Ali kama mrithi kiongozi na imam wao; kwamba lazima wawatoe washirikina nje ya 
Rasi ya Bara Arabu na waendelee kutuma wajumbe kwa watawala wa kigeni kama alivyokuwa akifanya 
yeye (s.a.w.w.). Lakini serikali zilizoanzishwa baada yake na hali za kisiasa za wakati huo hazikuwaruhusu 
muhadithina kusimulia wosia wake wa kwanza, wakajidai kwamba wameusahau (wosia huo). Tafsiri ya 
neno kwa neno ya alichokisema Al-Bukhari mwishoni mwa hadithi yenye maneno “Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) anaweseseka” ni hii “Na wosia wake (s.a.w.w.) wakati wa kifo chake ulikuwa na maelekezo 
matatu: Kuwatoa washirikina nje ya rasi ya Arabia; kuendelea kutuma wajumbe kama alivyokuwa 
akifanya yeye …, na la tatu nimelisahau.”330 Hivi ndivyo Muslim pia alivyoandika katika Sahih yake, na 
vivyo hivyo kwa waandishi wengine wa Sunan na Musnad. wote wameusahau wosia huo wa tatu.

Na kuhusu madai ya Mama wa waumini kwamba wakati Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alipokutana 
na Mola wake (yaani alipofariki) alikuwa ameegemea juu ya kifua chake yanapingana na hadithi sahihi 
zinazoeleza kwamba yeye (s.a.w.w.) alikutana na Mola wake wakati akiwa juu ya paja la ndugu yake 
na	rafiki	yake	Ali	ibn	Abu	Talib	(a.s.).	Hili	 limeelezwa	katika	simulizi	zote	sahihi	zilizosimuliwa	kwa	
mfululizo kutoka kwa Maimamu wa kizazi kitoharifu ambazo zinaungwa mkono na sahih za waandishi 
wa Sunni na utazikuta riwaya hizo katika kumbukumbu za kwenu kama utachukua usumbufu wa kufanya 
utafiti,	Wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

329  Hii imenukuliwa kwa maneno yake haswa na Muhammad ibn Isma’il al-Bukhari katika sehemu yake  juu ya “ukarimu kwa 
wajumbe” katika kitabu chake Al-Jihad wal siyar, ukurasa wa 118, J. 2,  
330  Rejea kwenye sura inayoshughulika na “ruhusa ya kutuma wajumbe” katika cha “Al-Jihad wal Siyar” uk. 118, Jz. 2 ya Sahih yake.
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BARUA YA 75

SAFAR 17, 1330 A.H.

i.  Mama wa waumini hatawaliwi na chuki au hisia Katika Kusimulia  hadithi ya Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.),

ii.  yenye Kupendeza au Kuchukiza yanaamuliwa kwa sheria ya dini,

iii.  Kuna riwaya yoyote inayopingana na Madai ya Mama wa waumini?

ulichoeleza kuhusu Mama wa waumini Aisha na hadithi yake sahihi inayokataa kwamba Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) hakuacha wosia kimeegemea kwenye dhana mbili. 

1. Moja ni shutuma yako kwamba chuki yake ya kutompenda Imamu, ilimfanya akatae wosia 
unaompendelea yeye. Majibu yetu ni kwamba, uchunguzi wa mtindo wake wa maisha unaonyesha 
kwamba katika kusimulia hadithi ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alikuwa hatawaliwi na chuki, hisia 
au sababu za kibinafsi. Hawezi kulaumiwa kwa upendeleo wakati anaponukuu hadithi aliyosikia kwa 
Mtume, hata kama hadithi hiyo inamhusu mtu anayempenda au asiyempenda. Mungu aepushie mbali 
kwamba alitawaliwa na sababu za kibinafsi katika kuhusisha kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) jambo 
ambalo hakulisema.

2.	Jambo	lingine	ni	dhana	yako	kwamba	akili	peke	yake	inakataa	kabisa,	kama	unavyofikiri	kuunga	
mkono hadithi yake, kwa sababu inachodokeza hakina mantiki na kwa hiyo hakiwezekani. unasema 
hairuhusiwi kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kuiacha dini ya Allah Aza wa Jallah, katika uchanga wake, 
ambapo waja wa Allah walikuwa bado ni wageni kwenye Jamii ya Kiislam na kushikiliwa kwao na umma 
za kipagani zilizopita na desturi zao zikiwa bado zina nguvu, bila ya kuwateulia mrithi atakayeangalia 
mambo yao. Jibu kwa madai yako ni kwamba dhana hii imetegemea juu ya imani kwamba uzuri na ubaya 
unaamuliwa na akili. Lakini Masunni hawaamini hilo kuwa ni hivyo. Kwa mujibu wao kimsingi akili 
haiwezi kupambanua iwapo kitu ni kizuri au kibaya; bali, wanaamini kwamba mamlaka ya kisheria ndio 
yenye kuamua uzuri au ubaya wa kitendo na si vinginevyo. wanaamini kwamba chochote kinachoamuliwa 
na sheria ya dini kuwa ni kizuri, huwa ni kizuri, na chochote kinachoelezewa na sheria kuwa ni kibaya, 
huwa ni kibaya. uamuzi wa uzuri au ubaya wa jambo hautegemei kabisa juu ya akili.

Ama kuhusu kile ulichotaja mwishoni mwa Barua yako ya 74, kuhusiana na kukataa kwako madai 
ya Mama wa waumini kwamba Mtume alifariki juu ya kifua chake, yanapingwa na kukanushwa na 
wanahistoria wengine, hatuna ujuzi na hadithi yoyote iliyosimuliwa na Masunni ambayo inalikana hilo; 
hivyo, kama unafahamu hadithi yoyote, tafadhali tufahamishe tuijue. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 76

SAFAR 19, 1330 A.H.

i. alitawaliwa na hisia Kali za Moyoni,

ii. uthibitisho wa uzuri na ubaya Kuamuliwa na akili, 

iii. hadithi sahih Zakanusha Madai ya ummul-Mu’minin,

iV.  hadithi iliyosimuliwa na umm salama ni Bora Zaidi Kuliko yake.

Katika kujibu sehemu ya kwanza ya barua yangu umeeleza kwamba kutokana na uchunguzi wa tabia 
ya Mama wa waumini Aisha ni kwamba anaposimulia hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kamwe 
hatawaliwi na hisia wala hashawishiwi na sababu za kibinafsi. Tafadhali nakuomba ujifungulie mwenyewe 
pingu	za	desturi,	mazoea	na	hisia	kali	(za	upendeleo)	na	kwa	umakini	na	uangalifu	uutafiti	mwenendo	
na tabia yake katika kushughulika na wale ambao aliwapenda, na halikadhalika na wale ambao alikuwa 
hawapendi.	Utafiti	wa	uhakiki	na	uchunguzi	makini	utakuwezesha	kuziona	kwa	udhihirisho	mno	hisia,	
chuki na upendeleo wake. Tafadhali kumbuka tabia yake kwa jinsi alivyoshughulika na suala la uthman 
ibn Affan kwa maneno na vitendo,331  na tabia yake ya uadui wa dhahiri dhidi ya Ali, Fatima, Hasan na 
Husein (as), na tabia yake kwa Mama wa waumini wengine (yaani wake za Mtume); hasha, hata kwa 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) mwenyewe; kwani katika haya mna udhihirisho mkubwa wa hisia zake kali 
za moyoni na ubinafsi.

Kwa mfano, tafadhali hebu rejea kwenye kadhia ya Bibi Maria na mtoto wake Ibrahim (a.s.) ambayo 
inaonyesha alivyokuwa dhaifu na mwenye chuki. wakati waovu fulani walipomtuhumu visivyo kweli 
ummul-Mu’minina Maria. Aisha aliwaunga mkono watuhumu hao na akijaribu bila mafanikio kuthibitisha 
lawama	hizo	bandia.	Lakini	Mwenyezi	Mungu	aliwasafisha	na	shutuma	hizo	za	uovu	kupitia	kwa	Amirul	
Muminina (a.s.).332 

 ۚرًۡا� يۡظِ�ِمۡ لَمۡ يَنَالُوا خَ وا بِغَ ُ َ� ينَ كَ دَّ االلهُ الَّذِ رَ  وَ
“Na Mwenyezi Mungu aliwarudisha nyuma makafiri juu ya ghadhabu yao; hawakupata kheri yoyote…...” 

(Qur’ani, 33:25).” 

Kama unataka kusikia zaidi juu ya udhaifu wake, tafadhali rejea maneno ambayo siku moja alimwambia 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.): “Ninapata harufu ya maghafir [maua ya mti yenye harufu mbaya] kutoka 
kwako.”333 Aliyasema haya ili amzuie kutembelea nyumba ya ummul-Mu’minina Zainab bint Jahsh (ra) 
331  Rejea kwenye uk.77, Jz. 2, ya Sharh Nahjul-Balagha ya mwanachuo wa Mutazili, na uk. 457 na baadae uk.497 wa juzuu hiyo hiyo, na 

utaona tabia yake kwa uthman, Ali na Fatima kwamba iliegemea kwenye hisi za upendeleo mbaya.
332  yeyote anayependa  kujua habari za tukio hili la kuchukiza anapaswa arejee kwenye maelezo ya Bibi Maria [Mwenyezi Mungu amuwie 

radhi], katika ukurasa wa 30, Jz. 4, ya Al-Mustadrak cha al-Hakim, au Talkhis al-Mustadrak cha al-Dhahbi.
333  Kutokana na kile al-Bukhari alichonukuu katika maelezo yake ya Sura al-Tahrim katika Sahih yake, ukurasa wa 136, Jz. 3; ambayo 

tafadhali hebu irejee na ushangazwe. Katika sehemu hiyohiyo kuna hadithi nyingi zilizonukuliwa kutoka kwa umar zinazoeleza kwamba 
wale	wanawake	wawili	 ambao	walikuwa	wakorofi	na	wasumbuvu	kwa	Mjumbe	wa	Allah	 (s.a.w.w.)	ni	Aisha	na	Hafsa.	Hadithi	hizi	
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na kula asali huko. Kama lengo lisilo na muhimu kama hili limeweza kumchochea kuwa mbinafsi kiasi 
cha kusema uongo mbaya kama huo kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), mbele yake, itakuwa haishangazi 
kwamba akiukataa wosia wa Mtume (s.a.w.w.) kwa fadhila ya Ali (a.s.). Vilevile kwa ushahidi mwingine 
wa kuchochewa kwake na sababu za ubinafsi na kupotoka kwenye haki, tafadhali rejea kwenye suala la 
Asma bint al-Nu’man. Alipokuwa anaongozwa kama bibi harusi kwenda kwa mumewe, Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.). Aisha alimwambia kwamba Mtume anapendezewa sana na mwanamke ambaye anapomwendea 
atamsikia akisema: “Naomba kinga ya Allah dhidi yako.”334 Kwa hilo akilenga kumfanya Mtume 
(s.a.w.w.) amchukie na kumdharau mkewe huyo mpya na kumfanya masikini mwanamke yule aangukie 
kwenye mtazamo wake yeye. Ni kana kwamba ummul-Mu’minina anahalalisha maneno kama hayo kwa 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), ili kufanikisha malengo yake ya ubinafsi, bila kujali kama madhumuni 
yake yalikuwa na umuhimu mdogo au mabaya ama hata ni yanayokatazwa na sheria ya dini. Siku moja 
Mtume (s.a.w.w.) alimtuma akusanye taarifa fulani kuhusu mwanamke fulani. Taarifa alizowasilisha kwa 
Mtume (s.a.w.w.) sio zile alizokusanya bali akamjulisha taarifa potovu zilizochochewa na sababu za 
ubinafsi.335 Siku moja alimlalamikia Mtume (s.a.w.w.) mbele ya baba yake, tena akiwa ameathiriwa na 
hisia zake, akasema: “Kuwa mwadilifu.” 336 Baba yake alimzaba kibao kikali kiasi kwamba alitoka damu 
iliyodondokea kwenye nguo zake. Tukio hili linaonyesha jinsi alivyokuwa akitawaliwa na hisia zake. 
Siku moja akiwa amekasirika, alimwambia Mtume (s.a.w.w.)  “…na ni wewe unadai kuwa ni mjumbe wa 
Allah…”337 Na kwa nyongeza utaikuta mifano ya matukio mengi kama hayo ya kutawaliwa na hisia zake 
na chuki ambayo nafasi haitoshelezi hapa kuitoa, na mifano michache tuliyonukuu hapa itosheleze haja 
ya lengo letu.

Katika kujibu nukta ya pili umesema kwamba Ahlus-Sunnah hawaamini kwamba wema na ubaya 
unaamuliwa na akili.  Mimi siko tayari kuamini kwamba mtu msomi mwenye elimu kama yako 
anaweza kuwa na imani ya ajabu kama hiyo. Hii inafanana sana kama imani ya wapotoshaji ambao 
wanakataa hata ukweli unaotambulika. Kwa sababu  katika matendo yapo ambayo tunayafahamu 
kwa uhakika kwamba ni mema na mazuri, na tuna hakika kwamba yanastahiki sifa na malipo kwetu, 
kwa sababu ubora ndio sifa yao ya msingi, kama vile ukarimu na uadilifu. Ambapo kuna mengine 
ambayo tunayajua kwamba ni mabaya au maovu, na tunayo hakika kwamba vitendo hivyo vitaishia 
kushutumiwa na kuleta adhabu juu yetu, kwa sababu ubaya au uovu ndio sifa yao ya msingi, kama 
vile tabia mbaya, dhulma na uonevu. Kila mtu mwenye busara anajua kwamba ni akili ambayo 
inaamua uadilifu na ukarimu kuwa ni vitendo vya wema au vizuri, na tabia mbaya, dhulma na uonevu 
kuwa ni vitendo vibaya na viovu. watu wenye busara wana hakika kuhusiana na uzuri na ubaya 
kuamuliwa na akili, kama walivyo na hakika kwamba moja ni nusu ya mbili. welevu na umaizi wa 
haraka siku zote hubainisha tofauti kati ya mtu rahimu na dhalimu. Ni akili inayoamua kitendo cha 
mtu mwadilifu na rahimu kuwa ni kizuri na kumchukulia mtendaji wa kitendo hicho kuwa mwenye 
kustahiki	kusifiwa	na	kulipwa	thawabu,	na	kitendo	cha	mtu	dhalimu	au	mtu	muovu	kuwa	ni	kibaya	
na chenye kufaa kushutumiwa na adhabu juu yake. yeyote mwenye kukanusha hili ni muasi dhahiri 
katika tabia yake isiyo na busara.

zinafuatiwa na hadithi moja ndefu inayoshughulika na suala hili. 
334  Kama ilivyonukuliwa na al-Hakim katika wasifu wa Asma katika kitabu chake cha Al-Mustadrak, ukurasa wa 37, J. 4; na imenukuliwa 

na Ibn Sa’d ambaye anajadili wasifu wake katika ukurasa wa 104, J. 8, wa kitabu chake Tabaqat, na tukio hili ni mashuhuri sana. 
Imesimuliwa katika wasifu wa Asma na waandishi wote wa Isti’ab na Al-Isabah, na imenukuliwa na Ibn Jarir na wengine.

335  Habari za tukio hili zimehifadhiwa katika vitabu vingi vya hadithi na historia; hivyo. Tafadhali rejea kwenye uk. 294, Jz. 6, wa Kanz al-
Ummal, au uk. 115, Jz. 8, wa Tabaqat cha Ibn Sa’d  ambako vilevile  ameelezea wasifu wa Sharaf bint Khalifah 

336  Suala hili limenukuliwa na waandishi wengi wa hadithi na historian a wakusanyaji wa Musnad; hivyo rejea kwenye hadithi ya 1020 kati 
ya moja zilizosimuliwa katika Kanz al-Ummal, uk. 116, Jz. 7, na limenukuliwa na al-Ghazali katika Sura ya tatu ya tasinifu yake juu 
“Adabi za Ndoa” katika uk. 35, Jz. 2, ya Ahya’ul-Ulum. Vilevile imenukuliwa katika Sura ya 94 ya kitabu chake Mukashafatul Quluub, 
mwishoni mwa ukurasa wa 238.

337  Kama ilivyonukuliwa na al-Ghazali katika sehemu zote za vitabu vilivyodondolewa hapo juu.
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Lau kama wema au uovu haviamuliwi kwa akili, bali kama usemavyo wewe, ni kwa sheria ya dini basi 
wale ambao hawaamini katika dini ya kimungu kama vile mazandiki na wakanamungu wanaamua vipi 
kuhusu wema na uovu wa jambo lolote? Licha ya kutoamini kwao dini, wanachukulia uadilifu na ukarimu 
kama ni wema na urahimu, kwa ajili hiyo wanamuona mtu huyo mwadilifu na mkarimu kuwa ni mwenye 
kustahiki kutukuzwa na kupata malipo bora, na hawana shaka kabisa kwamba dhulma na tabia mbaya 
au uonevu ni mambo mabaya na maovu, na mwenye hatia ya matendo kama hayo anastahili kuchukiwa 
na kuadhibiwa. Kigezo chao katika hukumu yao si chochote mbali na akili; hivyo, usiwaendekeze sana 
wale ambao ni madhubuti sana katika ukaidi na wapinga matumizi ya akili na umaizi na wanaokataa 
kile	ambacho	watu	wote	wenye	busara	wanaamini	kuwa	ni	kweli	na	wanafanya	maamuzi	ama	kufikia	
hitimisho ambalo ni kinyume na kile ambacho huamuliwa na silika zao au tabia. Allah, Aza wa Jallah, 
aliyeepukana na mapungufu ya namna yoyote ile amewaumba waja wake kwamba waweze kupata elimu 
ya	 kutambua	mambo	 kwa	 uwezo	wa	 fikra	 zao,	 yaani	 akili	 kama	 vile	wanavyopata	 elimu	 ya	mambo	
mengine kwa kupitia miguso na hisia. Hivyo basi, maumbile yao ya asili huwasukuma wao wapate kujua 
uzuri	wa	uadilifu	na	kadhalika	ubaya	wa	dhulma	na	uonevu	kupitia	ujuzi	wa	fikra	zao,	yaani	akili	kama	
vile wanavyojua utamu wa asali au uchungu wa shuburi kupitia hisia zao za muonjo, au manukato ya 
miski au harufu ya maiti iliyooza kupitia hisi zao za kunusa, au ulaini, unyororo na ugumu wa vitu kwa 
hisia zao za kugusa, na kwa uwezo wao wa kuona wanaweza kutofautisha kati ya sura au mandhari 
inayopendeza na sura au mandhari mbaya kwa hisi zao za kuona (wa macho), na kwa uwezo wa hisi 
za	kusikia	wanaweza	kutofautisha	kati	ya	sauti	zenye	mvuto	za	filimbi	na	mazumari	na	mlio	wa	punda	
usiovutia.

اۚ  ِيفً حَن ينِ ِلدِّ ل جۡ�َكَ ِمۡوَ َق � اۚ فَ عَلَيۡ�َ النَّاسَ َ الَّ�ِ�فَ�َ االلهِ تَ َ�ِۡ االلهِۚ ف لۡقِ ِخَ ل تَبۡدِيلَ ٰلاَ ذَ الدِّ ِكَ ل ينُ
ٰ لَ وَ يِّمُ الۡقَ عۡلَمُونَ َ� لاَ النَّاسِ أَكۡ�َرَ كِنَّ 

“Basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini, ndio umbile la Mwenyezi Mungu alilowambia watu. 
hapana mabadiliko katika uumbaji wa Mwenyezi Mungu. hiyo ndiyo dini ya sawasawa, lakini watu 

wengi hawajui. (Qur’ani 30:30).”

wakati Ashaira walipoamua kuwa wakakamavu sana katika kuonyesha imani yao ya uislam 
na umakini mkali kabisa kwenye kutekeleza amri zake zote walianza kukataa maamuzi ya akili 
na wakasema: “Hakuna maamuzi yapasayo kutiiwa mbali na maamuzi ya sheria ya dini” na 
wakazisahau zile kanuni za kimantiki na zinazokubaliwa kote. Kila kitu kinachotawaliwa na mantiki 
huwa kinatawaliwa na dini pia, yaani, maamuzi ya busara yanakubaliana kabisa na maamuzi ya dini. 
Haikuwaingia akilini kwamba kwa kubuni kanuni mpya kiushabiki juu yao walikuwa wanaingilia 
kati njia yao kwa ajili ya kujitoa. Hata kama tukikubaliana na imani kwamba kizuri na chema ni kile 
tu kinachotangazwa na dini, na kwamba kibaya ni kile tu kinachotangazwa na dini, basi ni kitu gani 
kitakachothibitisha kwamba kufuata dini na kuridhia amri zake zote kwamba ni wajibu wa lazima? 
Kama mtu atauliza swali: “Kwa nini ni vizuri kuamini dini iliyoteremshwa, na kutekeleza amri zake 
zote chanya na hasi, na kwa nini ni vibaya kutoiamini na kutotekeleza amri zake? Nawe unajibu 
kwamba dini inatangaza kwamba imani katika dini na kutekeleza amri za dini hiyo kuwa ni wema, na 
kutoiamini na kutotekeleza amri zake kwamba ni uovu, hakika hali hiyo itakuwa ni kubishana ndani 
ya duara. Bila ya mantiki kujadili jambo kwa misingi ya nukuu tu za kidini itakuwa ni kanuni isiyo 
na uthibitisho. Ni akili au mantiki pekee inayomlazimisha mtu kumuabudu Mwenyezi Mungu na 
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kumsaidia kupata elimu na ujuzi kumhusu yeye swt. Bila ya nguvu ya muongozo ya mantiki hakuna 
kiumbe mmoja ambaye angemuabudu Mwenyezi Mungu au ambaye angeweza kupata elimu yoyote 
kuhusu yeye. utakuta mijadala ya kina katika vitabu vilivyoandikwa na wanachuoni wetu mashuhuri 
juu ya mada hii.

Ama kuhusu madai ya Mama wa waumini kwamba Mtume (s.a.w.w.) alifariki juu ya kifua chake, ni 
dai ambalo linapingana na mfululizo wa hadithi sahihi zilizosimuliwa kupitia kwa Maimam wa Ahlul-Bayt 
(a.s.). Kwa riwaya zilizosimuliwa na wengineo, unaweza kurejea kwenye hadithi ya Ali kama ilivyonukuliwa 
na Ibn Sa’d,338 akitaja vyanzo mfululizo hadi kwa Ali (a.s.) ambaye amesema: “Katika dakika za mwisho 
za	 uhai	 wake,	 Mjumbe	 wa	Allah	 (s.a.w.w.)	 alisema:	 ‘Niitieni	 ndugu	 yangu,’	 hivyo	 nilifika	 kwake	 na	
akanitaka nisogee karibu naye, na nilifanya hivyo; ndipo hapo akaniegemea. Aliendelea kuniegemea hivyo 
huku akizungumza nami, kwa kiasi kwamba mate yake mengine yalinidondokea, kisha Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.)	akapumua	pumzi	yake	ya	mwisho.”	Hafidh	Abu	Na’iim	katika	Hilyatul Awliyai, Abu Ahmad al-
Fardhii katika kitabu chake Nuskha na waandishi wengine wengi wa vitabu vya hadithi wote wamemnukuu 
Ali (as) akisema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alinifundisha (wakati wa ugonjwa wake) milango elfu moja 
ya ilmu ambayo kila mmoja ulinifungulia milango mingine elfu moja.”339 

Kila wakati alipoulizwa umar ibn Khattab (ra) kuhusu kitu chochote kinachohusiana na dakika za 
mwisho za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), wakati wote alikuwa akijibu: “Kamuulizeni Ali, kwani yeye 
alikuwapo na Mtume wakati wa dakika za mwisho za  uhai wake ndiye anayeweza kulishughulikia hili.” 
Jabir ibn Abdullah al-Answari ananukuliwa akisema kwamba Ka’b al-Akhbar siku moja alimuuliza 
umar: “Ni yapi yalikuwa maneno ya mwisho ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.)?” umar akajibu: “Muulize 
Ali.” Ka’b alifanya hivyo, na Ali (as) akasema: “Nilimuacha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aegemeze 
kichwa chake juu ya kifua changu. Aliweka kichwa chake kwenye bega langu kisha akasema: ‘Swala! 
Swala!’” Ka’b akasema: “Hakika, huu ndio wito wa mitume wote (kwa wafuasi wao). wameamrishwa na 
Mwenyezi Mungu kuwashauri wafuasi wao, na hilo ndio lengo la kutumwa kwao kama Mitume.” Kisha 
Ka’b alimuuliza tena umar nani aliyeukosha mwili wa Mtume, na jibu lake tena lilikuwa: “Muulize Ali.” 
wakati Ka’b alipomuuliza Ali (a.s.) Ali alijibu: “Ni mimi niliyemuosha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).”340 

Ibn Abbas wakati fulani aliulizwa: “wanasema kwamba kichwa chake Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
alipokufa kilikuwa juu ya mapaja ya mtu fulani; wewe unasemaje kuhusu hilo?” Ibn Abbas alijibu: 
“Alifariki akiwa ameegemea juu ya kifua cha Ali.” Aliambiwa kwamba urwah anasimulia hadithi kutoka 
kwa Aisha akisema kwamba yeye Mtume (s.a.w.w.) alifariki akiwa ameegemea juu ya kifua chake, na Ibn 
Abbas akaikataa, akamuuliza yule mtu aliyeuliza swali lile: “Je, wewe unaliamini hilo?! wallahi, Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) alifariki huku akiwa ameegemeza kichwa chake juu ya kifua cha Ali, na Ali ndiye 
aliyemkosha.” 341

Ibn Sa’d amesimulia riwaya ya Imamu Muhammad Ali bin Husein Zainul Abidiin (a.s.) akitaja vyanzo 
kadhaa	hadi	kufikia	kwake,	ambaye	amesema:	“Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.)	alipumua	pumzi	yake	ya	
mwisho wakati kichwa chake kikiwa katika mapaja ya Ali.” 342 

Ngoja nionyeshe wazi kwamba kuna hadithi nyingi mutawatir kutoka kwa Maimamu wa kizazi 
kitoharifu, Ahlul-Bayt  (a.s) zenye kuthibitisha kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alivuta pumzi ya 
338  Katika uk. 5 Sehemu ya 2, Jz. 2 ya Tabaqat katika	Mlango	wa	“Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	alifia	kwenye	mapaja	ya	Ali”	na	hii	ni	hadithi	

ya 1107 katika uk. 55, Jz. 4 ya Kanz al-Umaal.
339 Hii ni hadithi Na. 6009, iliyonukuliwa mwisho wa ukurasa wa 392, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal.
340  Ibn Sa’d ameisimulia katika uk. 51, Sehemu ya Pili, Jz. 2, ya Tabaqat, na ni hadithi Na 1106 katika uk. 55, Jz. 4 ya      Kanz al-Ummal
341  Ibn Sa’d ameiandika katika ukurasa huohuo wa 51, Sehemu ya 2 ya Juz. 2 ya Tabaqat, na ni hadithi Na. 1108 katika uk. 55, Jz . 4 ya Kanz 

al-Ummal, 
342 Tafadhali rejea uk. 51, Sehemu ya 2 ya Jz. 2 ya Tabaqat
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mwisho kifuani kwa Imam Ali (a.s.). Hata miongoni mwa wale waliokengeuka kutoka kwenye njia ya 
Ahlul-Bayt pia, kuna wapokezi na wanahistoria ambao wameukubali ukweli huu. Ibn Sa’d amepokea 
kutoka kwa al-Shu’bi kutoka vyanzo mfululizo hadi kwake kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alifariki 
dunia wakati kichwa chake kilikuwa katika mapaja ya Ali; na Ali ndiye ambaye alimkosha.343 Na Amirul 
Muuminin (as) alikuwa na desturi ya kuueleza ukweli huu kwa uwazi kwenye mikusanyiko mikubwa ya 
watu. Tafadhali hebu rejea kwenye maneno yake yafuatayo katika moja ya khutba zake: 

“Masahaba wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) wanajua sana kwamba kamwe sikuyumba katika kutekeleza 
amri za Allah, wala kurudi nyuma katika kutekeleza maagizo ya Mtume wake. Mimi nilimsaidia Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) dhidi ya maadui zake kwa kuwa imara katika nyakati za hali ya hatari kabisa, wakati hata 
mashujaa wa hali ya juu wa Arabia walipofyata na kuyumba kwa hofu au kwa kutojiamini walirudisha 
nyuma hatua zao, na nilimsaidia kwa mafanikio makubwa kabisa kwa nguvu ambazo Mwenyezi Mungu 
amenijaalia nazo. Na yeye (s.a.w.w.) alipumua pumzi yake ya mwisho wakati kichwa chake kikiwa juu 
ya kifua changu, na hata mate yake yalidondokea kwenye mikono yangu, ambapo nikayapangusa kwenye 
uso wangu, ni mimi niliyekosha mwili wake nikisaidiwa na Malaika, ambao sauti zao ziliijaza nyumba 
yote na uwanja wake. Makundi ya malaika wakishuka na kupanda kutoka nyumbani hapo kuelekea 
mbinguni mmoja baada ya mwingine,  na nilizisikia sauti zao. walikuwa wakimswalia swala ya maiti na 
wakimuombea rehema za Allah juu yake, mfululizo mpaka nilipomlaza kwenye kaburi lake. Hivyo, nani 
mwenye haki bora zaidi yangu kwake, ya kumrithi wakati wa uhai na wa kifo chake kuliko mimi?” Sawa 
na hayo ni yale maneno yake344 aliyoyatamka wakati anamzika mke wake, Bibi wa wanawake (Saiyidat 
un Nisa) – Fatima (s.a.). Alisema: 

“Amani iwe juu yako, Ewe Mjumbe wa Allah, kutoka kwangu na kutoka kwa binti yako ambaye sasa 
amekuja na kuwa jirani yako, na karibuni ataungana nawe… Ewe Mjumbe wa Allah, kifo cha mteule binti 
yako	Mtukufu	kimeniumiza	sana	na	kudhoofisha	nguvu	yangu	ya	subira.	Ni	yale	mawazo	tu	ambayo	bado	
ni machungu, ya kutengana kwako na sisi, na msiba mkubwa uliotuangukia kwa kifo chako ndio yanay-
onipa matumaini na nguvu ya kuvumilia kwa subira huu msiba wa sasa. Nilikulaza kwenye kaburi lako 
kwa mikono yangu mwenyewe, na ulivuta pumzi ya mwisho ukiwa umepumzika juu ya kifua changu. 
Baada ya kukabiliana na msiba ule mkubwa, basi balaa lolote linaloniangukia mimi sasa hivi linaweza 
kustahimilika kwa wepesi. Hakika, sisi ni wa Allah na Kwake lazima tutarejea …………….”

umm Salamah vilevile amesimulia hadithi sahihi inayosema: “wallahi naapa kwa Mungu Mmoja 
wa pekee, Ali alikuwa wakati wote karibu zaidi na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kuliko mtu mwingine 
na alibakia naye hadi wakati wa kifo chake. Sisi tulimtembelea siku ya kifo chake. Aliuliza tena na 
tena: ‘Je, Ali amekuja? Je, Ali amekuja?’ Binti yake Fatima (as) akajibu: ‘Huenda umemtuma kazi ya 
muhimu.’ Baadaye, muda mfupi Ali akaja na nilidhani kwamba huenda alikuwa anahitaji faragha pamoja 
na Ali. Hivyo, wote tulitoka nje ya chumba hicho.” umm Salma anaendelea:  Mimi nilikaa karibu sana na 
mlangoni kuliko wengine. Niliona kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimwegemea Ali na akaendelea 
kumnong’oneza kwa siri mpaka alipofariki. Hivyo, Ali alikuwa mtu pekee aliyemhudumia Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) mpaka wakati wa kifo chake.”345 

343 Tafadhali rejea uk. 51, Sehemu ya 2 ya Jz. 2 ya Tabaqat
344 Rejea uk. 207,  Jz. 2, ya Nahajul Balagha, na vilevile katika uk. 590, J. 2, wa Sharh Nahjul Balaghah ya Ibn al-Hadiid.
345  Hakim ameinakili hadithi hii mwanzoni mwa uk. 139, Jz. 2 ya Sahih Mustadrak na ameongeza kwamba hadithi hii ni sahihi na vyanzo 

vyake vyote ni vya kutegemewa, lakini Bukhari na Muslim hawakuinakili hii. Inanibidi kuonyesha kwamba Allama Dhahabi ameikubali 
hadithi hii kuwa ni sahihi kwa kuinakili kwake katika Talkhiis al-Mustadrak yake. Ibn Abi Shaibaj ameinakili katika Sunan yake na hii ni 
hadithi ya 6096 mwishoni mwa uk. 400, Jz. 6 ya Kanz ul-Amaal. 
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abdullah ibn umar anasimulia yafuatayo: 

“wakati wa ugonjwa wake, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alitaka aitiwe ndugu yake, hivyo, Abu Bakr 
akaingia ndani, lakini Mtume (s.a.w.w.) akageukia kando na akaendelea kusema: “Niitieni ndugu yangu.” 
Safari hii uthmani aliletwa ndani aliko Mtume (s.a.w.w.). Mtume (s.a.w.w.) pia aligeuka mbali naye. 
Kisha mtu mmoja akamuita Ali kwa ajili yake. Mtume (s.a.w.w.) alimfunika na joho lake mwenyewe na 
akamuegemea. wakati alipotoka nje ya shuka lile watu wakamuuliza kile ambacho Mtume (s.a.w.w.) am-
emuambia, naye Ali (a.s.) alijibu: ‘Amenifundisha milango elfu moja ya elimu ambapo kila mmoja kati 
ya hiyo ulinifungulia milango mingine elfu moja.’”346  

unajua kwamba mambo kama hayo ni stahili ya Mitume. Lakini anayoyasema Aisha yanawafaa 
watu wanaotawaliwa na tamaa zao. Kama mchunga kondoo anakufa juu ya kifua cha mke wake, au 
kati ya kidevu na kitovu chake, au juu ya mapaja yake…, na asiusie kuhusu uangalizi wa mifugo yake, 
kuisimamia ama kulitoa kundi lake la kondoo kwa hakika atakuwa mwenye hasara na mzembe wa 
maslahi yake. Allah amsamehe Mama wa waumini Aisha. Kama angeamua kutoihusisha heshima ya 
kumsaidia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwenye kifua cha Ali wakati wa kufariki kwake, basi angeihusisha 
heshima hiyo kwa baba yake, ambayo ingekuwa ndio inafaa zaidi kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuliko 
kusema kwamba alivuta pumzi yake ya mwisho akiwa kifuani au mapajani mwake yeye. Lakini hilo 
hakuweza kulifanya kwa sababu Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alikuwa amemjumuisha baba yake tayari 
kwenye jeshi lililoandaliwa kwa ajili ya vita na kuwekwa chini ya ukamanda wa usama bin Zayd ambalo 
lilikuwa limepiga kambi nje kidogo ya Madina. Kwa hali yoyote, madai yake kwamba yeye Mtume 
(s.a.w.w.) alifariki juu ya mapaja yake hayakuthibitishwa na yeyote yule isipokuwa Aisha, wakati ambapo 
madai ya kufa kwake Mtume (wazazi wangu wawe muhanga kwa ajili yake) akiwa juu ya mapaja ya Ali 
imethibitishwa na wote – Ali (a.s.), Ibn Abbas, umm Salamah, Abdullah bin umar, al-Shu’bi, Ali ibn 
Husein (a.s), na Maimamu wote wa kizazi cha Muhammad (a.s.), hivyo kuifanya hadithi yenye kufaa 
zaidi  na kulingana na hadhi ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.).

Lau kama kusingekuwa na hadithi inayopingana na kauli au riwaya ya Aisha mbali na ile ya umm 
Salamah peke yake, bado hata hivyo kauli au hadithi ya umm Salamah ingependelewa zaidi kuliko ya 
Aisha na kuchukuliwa kwamba ni sahihi kwa sababu nyingi mbali na hizo zilizotajwa hapo juu. wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 

346  Kama ilivyoelezwa katika riwaya ya Abu ya’li iliyonakiliwa baada ya kusikia kutoka kwa Kamil bin Talha, aliyeipokea kwa Ibn Lahi’yah, 
kutoka	 kwa	Hay	bin	Abdul-Maghafiri,	 kutoka	 kwa	Abu	Abdul-Rahman	 al-Habli,	 kutoka	 kwa	Abdullah	 ibn	Umar	 ambaye	 ameisikia	
kutoka	kwa	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	mwenyewe	na	ambayo	imenakiliwa	na	Hafidh	Abu	Na’im	katika	kitabu	chake	Hilyat al-Awliyat, 
Abu Ahmad al-Fardhi katika ‘Nuskha’ yake mwenyewe kama ilivyoelezwa katika uk. 392, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. Tabraniy, katika 
kitabu chake Al-Muajam al-Kabiir, ameelezea kwamba wakati kampeni ya vita vya Ta’if ilipokuwa mbioni, Mtume (s.a.w.w.) alichukuwa 
muda katika faragha na Ali kiasi kwamba wakati Abu Bakr alipopita karibu nao, alisema: “Ewe Mjumbe wa Allah! Mazungumzo yako 
ya siri na Ali yamechukua muda mrefu sana.” yeye (s.a.w.w.) akasema: “Sio mimi niliyenong’ona naye bali  ni Allah aliyenong’ona 
naye…” Hii ni hadithi ya 6075, ukurasa 399, Jz. 6, ya Kanz al-Ummal. Mara kwa mara alikaa na Ali (as) na kuzungumza naye (juu ya siri 
za kimbingu au matukio ya baadae) wakati kukiwa hakuna mtu wa tatu pamoja nao au aliwasiliana naye kwa mnong’ono. wakati mmoja 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)  alikuwa katika  mazungumzo ya siri na Ali wakati Aisha alipoingia. Aisha akasema: “Ewe Ali! Mimi napata 
siku moja kati ya tisa [kuwa na mume wangu]; hivyo, kwanini ewe mtoto wa Abu Talib huniachii mwenyewe nikaifurahia siku hiyo kwa 
amani?” Kuyasikia maneno haya, uso wa Mtume mara moja ukageuka mwekundu kwa hasira. Rejea kwenye tukio hili mwanzoni mwa 
uk. 78, Jz. 2, ya Sharh Nahjul-Balaghah ya al-Hamidiy.  
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Barua ya 77

SAFAR 20, 1330 A.H.

Kuomba sababu za Kupendelea hadithi za umm salamah. 

Mwenyezi Mungu akujaalie kuwa na amani! Hukuridhika na kutegemea hadithi ya umm Salamah 
kuliko ile ya Aisha (Allah awe radhi nao wote). umedai pia kwamba kuna sababu nyingi zaidi ya 
ulivyokwishaonesha. Ni sababu zipi hizo? Zieleze, rehema ya Allah iwe juu yako, bila kujali hata zikiwa 
ngapi,	 na	 usiache	 hata	moja,	 kwani	 lengo	 letu	 ni	 kutafiti	 na	 kujifunza	 na	 kupata	 fursa	 ya	 kunufaika.	
wassalam. 

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 78

SAFAR 22, 1330 A.H.

sababu za Kupendelea hadithi ya umm salamah  kwa nyongeza ya Zile Zilizokwisha tangulia.

Qur’ani Tukufu haionyeshi upotovu wowote kutoka kwenye wajibu kwa upande wa Bibi umm 
Salamah na haikumuamuru kutubia,347 na hakuna aya katika Qur’ani inayomuonya kwa utovu wa adabu 
kwa Mtume (s.a.w.w.) na kamwe hakuwa na vurugu ya kuwa muasi kwa warithi wake,348 wala Mwenyezi 
Mungu hakumkumbusha juu ya msaada wake kwa Mtume dhidi yake wala juu ya  msaada wa Jibril, 
wa muumini na wa malaika, wala Allah hakumtishia talaka wala kumtishia kumbadilisha kwa mke bora 
kuliko yeye,349 wala Allah hakumfananisha na wake za Nuh na Lut,350 wala yeye kamwe hakumzuia 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kufanya au kutumia kitu chochote ambacho Mwenyezi Mungu amehalalisha 
kukifanya au kukitumia.351  wala Mtume (s.a.w.w.) hajahutubia siku yoyote na kuelekeza kidole chake 
kwenye	nyumba	yake	na	kusema:	“Humo	ndimo	imelala	fitina,	Humo	ndimo	imelala	fitina	…;	kutoka	
humo pembe ya shetani itachomoza.”352  wala tabia yake haikumruhusu kunyoosha miguu yake mbele 
ya Mtume wakati alipokuwa anaswali na kuweka unyayo wake kwenye sehemu yake ya kusujudia bila 
kuuondoa ili kumheshimu yeye na swala yake, hakufanya hivyo na wala hakusubiri mpaka aminywe 
mguu wake na wala hakuunyoosha tena mguu huo na kuweka unyayo wake palepale mara tu Mtume 
aliposimama kwa ajili ya rakaa nyingine baada ya kusujudu.353      

umm Salma hakueneza taarifa za kukarahisha kuhusu uthman na kupendekeza auwawe, wala 
hakumpachika jina la “Na’thal,” wala hakusema “Uqtul Na’thal faqad kafar!” Muuweni Na’thal 
kwani	 amekuwa	 kafiri.354  umm Salma hakutoka nje ya nyumba yake, ambamo Allah Aza wa Jallah 
347  Hii ni marejeo kwenye aya ifuatayo katika Sura al-Tahrim: “Kama ninyi wawili (aisha na hafsa) mtatubia kwa Mwenyezi Mungu, 

basi nyoyo zenu zimekwishaelekea kwenye haki. na mkisaidiana dhidi yake Mtume, basi hakika Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi 
wake, na zaidi ya hayo Malaika pia watasaidia (dhidi yenu).” (66:4)

348  Aisha alikuwa muasi dhidi ya Ali (a.s.) na alikataa kuwa kwake mrithi wa Mtume (s.a.w.w.). Baada ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.) yeye 
aliendelea kuwa adui mbaya na chuki naye muda wote alioishi. Ama kuhusu ukaidi wake kwa Mtume (s.a.w.w.), hili linathibitishwa na 
aya iliyotajwa kwenye tanbihi iliyotangulia ambayo kwa mujibu wake Mola wake, na pia Jibril na watu wema miongoni mwa waumini, 
na hata malaika watamsaidia dhidi ya Aisha na Hafsa.

349  Hiki ni kidokezo cha kwenye aya: “akiwapa talaka, asaa Mola wake atampa wake wengine badala yenu ninyi, walio bora kuliko 
ninyi, wanyenyekevu, waumini, watiifu, waliotubu, wenye kushika ibada, wafanyao kheri, wajane na wanamwali.” (66:5) 

350  Hii inadokezea kwenye kauli ya Allah Aza wa Jallah: “allah amepiga mfano kwa wale wasioamini kwa mke wa nuh na mke wa lut.”  
Mpaka mwisho wa sura. 

351  Hii inadokezea kwenye aya: “Ewe nabii! Kwa nini unaharamisha alichokuhalalishia Mwenyezi Mungu? unatafuta radhi za wake 
zako! Na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa maghufira Mwenye kurehemu” (Qur’ani 66:(1).

352  Hii inanukuliwa na Bukhari katika Sahih yake mlango wa “Kilichotokea kwenye nyumba za wake wa Mtume” katika tasnifu yake juu ya 
vita vitakatifu na wasifu wa Mtume. Vilevile iko katika Sahih yake ukurasa wa 125, Jz. 2, baada ya Mlango wa khums na malipo yake. 
Katika Maneno ya Sahih Muslim ni kama ifuatavyo: “Mjumbe wa Allah alitoka nje ya nyumba ya Aisha na akasema: “Humu ndimo 
mlimo kichwa cha usaliti ambamo pembe ya shetani itatokeza katika sehemu hii,” Rejea kwenye uk. 502, Jz. 2 ya Sahih Muslim. 

353  Rejea kwenye Mlango wa  “Matendo yanayoruhusiwa ndani ya swala,” uk. 143, Jz. 1. ya Sahih ya Bukhari
354  Aisha alieneza habari za kukarahisha kuhusu uthman na kuvishukutumu vitendo vyake vingi, kumuita majina mabaya, na kauli yake: 
“Muuweni	 Na’thal,	 kwani	 amekuwa	 kafiri,”	 ni	 maarufu	 sana	 kiasi	 hakuna	 kjitabu	 chochote	 cha	 historia	 kinachoshughulika	 na	 hali	
na matukio ya kipindi cha uthman ambacho hakikunakili habari hizo. utayakuta maneno haya katika vitabu vya historia vya Tariikh 
Tabari cha Ibn Jariir at-Tabari, Tariikh Kamil ya  Ibn al-Athir (pamoja na maelezo ya kina kuhusu chuki yake dhidi ya uthman) na 
wengine. Baadhi ya watu wa wakati wake huo walimuasa kuhusu tabia yake hiyo na pia wakamkemea ana kwa ana usoni mwake. 
Ibn Athiir katika uk. 80, Jz. 3 ya al-Kamil  amenukuu baadhi ya beti kuhusu yeye kuhusiana na vita vya Jamal kama ifuatavyo: 
“Ni wewe uliyeanzisha mfarakano na uadui na ukaendelea kubadilisha rangi. Pepo zikavuma na mvua za ngurumo zikatoka upande wako. 
Ulituamuru	kumuua	Khalifa;	Ukidai	amegeuka	na	kuwa	kafiri.”
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alimuamru kubakia humo,355 na akapanda ngamia aitwaye Askar kama alivyofanya Aisha na akaongoza 
jeshi,356  akipanda mlima au kushuka mabonde hadi mbwa wa sehemu ya karibu na chemchem ya Hawab 
wakambwakia ambapo ni jambo Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alilokwisha kumuonya nalo mapema.357 Hata 
hivyo, bado hakukubali ushauri bali alisisitiza kuongoza jeshi kubwa alilokusanya na kuliandaa kupigana 
na Imamu. Kwa hiyo, kauli yake kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alifariki akiwa juu ya kifua chake, 
unaweza kuiweka daraja moja na kauli yake: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aliwaona wasudani wakicheza 
ngoma ndani ya msikiti wakiwa na mikuki na ngao zao, na akaniuliza, je unataka kuwatazama mchezo 
wao? ambapo nikasema ‘Ndio, oh!’ Nikasimama nyuma yake, mashavu yangu juu ya mashavu yake, 
na akasema: ‘Zidisheni, zidisheni enyi Bani Arfada, endeleeni!’” Nilipochoka akaniuliza umetosheka? 
Nilipomuitikia akawaambia waache na mimi niondoke.358 

Au unaweza kuiweka daraja moja na maneno yake: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) siku moja aliingia 
nyumbani kwangu wakati nilikuwa na vimwana wawili wakiimba kwa ajili yangu. Alilala kitandani. 
Wakati	 huohuo	Abu	 Bakar	 akaingia	 na	 alipowaona	waimbaji	 wale	 akanikaripia	 akisema:	 ‘filimbi	 ya	
shetani inapulizwa mbele ya Mtume wa Allah?’ Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akamgeukia na kumuambia: 
“waache waendelee kuimba.” 359 Au unaweza kuifananisha na hadithi yake kwamba “Siku moja mimi 
na Mtume tulifanya mashindano ya kukimbia pamoja naye na mimi nikamshinda. Baada ya muda wa 
siku kadhaa niliongezeka uzito na tukashindana tena. Safari hii alinishinda. Halafu akaniambia: ‘Sasa 
nimelinganisha matokeo, tuko sare sasa!’”360 Au iweke kundi moja na kauli yake: “Nilizoea kucheza na 
wasichana.	Marafiki	zangu	wa	kike	walikuwa	wakija	kucheza	na	mimi,	na	Mjumbe	wa	Allah	mwenyewe	
alikuwa akiwaleta kwa ajili ya kucheza na mimi.”361 

Au na hadithi yake nyingine: “Ninamiliki sifa saba362 ambazo hakuna mwanamke ambaye amejaaliwa 
nazo isipokuwa sifa moja ambayo tumechangia na Mariamu bint Imran: “Malaika walishuka katika 
umbo langu; Mjumbe wa Allah amenioa mimi nikiwa bikira, hakuna mke mwingine wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) aliyeolewa akiwa bikira; kulikuwa na wakati ufunuo ukishuka yeye na mimi tukiwa katika 
shuka moja; mimi nilikuwa kipenzi zaidi kati ya wake zake; aya mbalimbali za Qur’ani ziliteremshwa 
kuhusu mimi ambazo kulikuwa na hofu ya kuangamia kwa umma; mimi nilimuona Jibril ambapo hakuna 
mke yeyote mwingine wa Mtume aliyemuona; na alivuta pumzi yake ya mwisho akiwa nyumbani kwangu 
ambapo kulikuwa hakuna mtu yeyote aliyekuepo humo isipokuwa mimi na malaika mauti.”363 
355  Hii inadokezea aya ya Qur’ani anayosema: “na kaeni majumbani mwenu wala msidhihirishe mapambo kwa madhihirisho 

yakijahiliya ya zamani.  (Qur’ani, 33:33).
356  Ngamia ambaye Aisha alimpabda wakati wa tukio la Basra alikuwa akiitwa Askar. Ngamia huyu aliletewa na ya’li bin umaiyya, na 

alikuwa mkubwa mwenye misuli ya nguvu. wakati alipomuona alimpenda, lakini alipokuja kujua kwamba  jina lake ni Askar, alibadilisha 
mawazo yake na akasema: “Mrudisheni, kwani sina haja naye,” Alieleza kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimtabiria jina hilo na 
akamkataza asije akampanda; hivyo,. walimrudisha, walibadilisha hatamu zake na wakamrudisha tena kwake na kusema: “Tumekuwa 
na bahati ya kumpata huyu mwingine mkubwa zaidi kwa ajili yako.” Hivyo, alipendezewa naye na akamchukua. Tukio hili linatajwa na 
idadi ya waandishi wa historia na wasifu. unaweza kurejea kwenye ukurasa wa 80, Jz. 2, ya Sharh Nahjul-Balaghah ya Ibn Abil-Hadid 
Mutazili. 

357  Riwaya kama hiyo ambayo inajulikana sana ni moja ya dalili za utume wa Muhammad (s.a.w.w.) na nguzo ya alama ya uislam. Imam 
Ahmad bin Hanbal ameinakili katika namna ya ufupisho katika riwaya ya Aisha kwenye Musnad yake Jz. 6. uk. 52 na 97. Imam Hakim 
pia amefanya kama hivyo wakati akiinakili kwenye uk. 120, Jz. 3 ya Sahih al-Mustadrak na Dhahabi amekiri ukweli wake kwa kuinakili 
katika Talkhiis al-Mustadrak.

358  Hadithi hii kuhusu yeye haikanushiki. Imenukuliwa na Masheikh wote wawili [Bukhari na Muslim] katika Sahih zao; hivyo, unaweza 
kurejea kwenye Sahih Bukhari, mwanzoni mwa Kitab Iidain “Iddi mbili”, uk. 116, Jz. 1, na rejea kwenye Sahih ya Muslim, Mlango juu 
ya “michezo inayoruhusiwa wakati wa sherehe za Iddi sio haramu,” uk. 327, Jz. 1. Vilevile rejea kwenye Musnad ya Ahmad, uk. 57, Jz. 6.

359  Hii imenukuliwa na Bukhari, Muslim na Imamu Ahmad bin Hanbal katika vitabu vyao kwenye Milango hiyohiyo na kurasa hizo hizo 
kama ilivyotajwa hapo juu.

360 Kama ilivyo katika hadithi ya Aisha iliyonukuliwa na Imamu Ahmed katika uk. 39, Jz. 6 ya Musnad yake.
361 Kama ambayo imenukuliwa na Imamu Ahmed katika uk. 75, Jz. 6, ya Musnad yake.
362 Ibn Abi Shaybah ameinukuu na ni riwaya ya 1017 katika Jz. 5 ya Kanz al-Ummal.
363  Inakubaliwa kwa pamoja kwambaMtume (saw) alifariki wakati Ali (as) akiwepo mbele yake na kwamba Ali (as) alikuwa akimuuguza 

na kumsaidia; hivyo, itawezekanaje kuwa sahihi kudai kwamba alifariki wakati hakuna mtu yeyote aliyekuwepo pale isipokuwa Aisha 
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Kuna Hadithi nyingine nyingi za Aisha zinazodai yeye kuwa na orodha kubwa ya sifa maalum ambazo 
ziko katika muundo huohuo.

Ama kuhusiana na umm Salamah, alitosheka tu kuwa na ushirikiano kamili na walii wake na wasii 
na mrithi wa Mtume wake. Alikuwa na hekima iliyokomaa na pia alikuwa na uwezo wa maamuzi ya 
busara. ushauri wake kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika siku ya Hudaibiyya ni ushahidi tosha ambao 
huthibitisha uwezo wa akili yake tambuzi, uamuzi wake wa busara, na hadhi yake ya hali ya juu; rehema 
na huruma za Allah ziwe juu yake. wassalam.  

wako Mwaminifu, sh.     

na	malaika	wa	mauti?	Ali	(as)	na	Abbas	walikuwa	wapi?	Na	Fatima	(as)	na	Safiyya	alikuwa	wapi?	Au	walikuwa	wapi	wake	zake	wote	
Mtume (saw) na kizazi chote cha Hashim? Vipi walimuacha kwa Aisha peke yake? Pia ni wazi kabisa kwamba Mariamu (as), kwa hakika 
hakuwa na sifa yoyote katika sifa saba ambazo mama wa waumini amehusishwa nazo, hivyo, ni busara gani ya yeye kumtumia yeye 
[Mariamu] kama mwanamke pekee tu.
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Barua ya 79

SAFAR 23, 1330 A.H.

Makubaliano ya wote Pamoja (Ijmai)  yalithibitisha ukhalifa wa siddiq.

Hata kama tukiyaitikia yote uliyosema kuhusu wosia wa urithi kwa fadhila za Ali kuwa ni ya kweli, 
halikadhalika tukakubaliana na ushahidi chungu nzima kwamba ni sahihi, basi utapuuza vipi kuhusu 
ukweli kwamba umma wote kwa pamoja (ijmai) ulikubaliana kutoa kiapo cha utii kwa [Abu Bakr] 
Siddiq? Makubaliano ya maoni ya pamoja (Ijmai) ya umma ni jambo zito lenye uamuzi kwa masharti ya 
kauli yake (s.a.w.w.): “Ijmai ya umma wangu kamwe haiwezi kuwepo kwenye jambo lolote la kimakosa,” 
na kauli yake (s.a.w.w.): “Hakutakuwa na makubaliano ya umma wangu katika kupotoka kwenye njia 
iliyonyooka.” Hivyo, utakuwa na lipi la kusema kuhusu hilo? wassalam. 

wako Mwaminifu,  sh.  
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BARUA YA 80

SAFAR 24, 1330 A.H.

hakuna Makubaliano ya Pamoja – (Ijmai).

Tunasema kwamba tunachokielewa kutokana na kauli ya (s.a.w.w.): “Hakutakuwa na Ijmai ya umma 
wangu kamwe juu ya jambo la kimakosa,” na “umma wangu kamwe hautakuwa na Ijmai katika kupotoka 
kwenye njia iliyonyooka,” ni kwamba hakutakuwa na kosa, au upotoshaji kutoka kwenye njia ya haki 
katika lile ambalo umma kwa pamoja na kwa uhuru kabisa, unalitolea uamuzi baada ya majadiliano ya 
pande zote mbili. Hili ndilo linalojitokeza akilini mara tu baada ya kusikia au kusoma juu ya hadithi hizi, 
na si kingine chochote. Ama kuhusu suala ambalo huamuliwa na kikundi cha watu wachache ambao 
hatimaye wanaamua kuwalazimisha hata wale wenye kauli na hekima miongoni mwa jamii na kupitia 
kwao umma unalazimishwa kulikubali, hilo usahihi wake haujathibiti. Kiapo cha utii kilichochukuliwa 
pale Saqifa Bani Sa’ida hakikuwa ni suala lililoamuliwa kwa ushauriano wa pamoja wa umma wote. 
Bali	 kilikuwa	 ni	 uamuzi	 wa	 ghafla	wa	Khalifa	 wa	 pili	 akiungwa	mkono	 na	Abu	Ubaydah	 na	 kundi	
la	marafiki	 zao,	 ambao	mara	 tu	wakawasitukiza	na	kuwalazimisha	wale	 raia	 ambao	kwa	hakika	ndio	
wenye maamuzi na hekima hapo Madina kuukubali, na wakisaidiwa na mazingira yaliyoibuka wakati 
ule na hivyo wakafanikiwa kutekeleza mpango wao. Abu Bakar mwenyewe alikiri kwamba kiapo cha 
utii	ambacho	amepewa	hakikuwa	katika	maafikiano	na	ushauriano	angalifu	wala	busara.	Alisema	hivyo	
wakati alipokuwa anatoa khutba mwanzoni tu mwa ukhalifa wake ambayo kwayo aliuomba radhi umma 
kwa kusema: “Kiapo nilichopewa kilikuwa tukio la haraka ambalo Allah ametukinga na matokeo yake 
yenye madhara, ingawa nilikuwa na wasiwasi mkubwa usije ukatokea mgogoro na mfarakano wenye 
ghasia mbaya.”364 umar alithibitisha habari hiyohiyo mbele ya umati mkubwa. Siku ya Ijumaa, mwishoni 
mwa ukhalifa wake wakati alipokuwa akitoa khutba yake juu ya mimbari ya Mtume. Hii ni khutba 
ambayo ni maarufu sana ambayo Bukhari ameijumuisha katika sahihi yake.365 Na kama ushahidi napenda 
niinukuu hapa kwa lafudhi yake haswa: 

“Mtu mmoja 366 kati yenu amesema kwamba kama umar akifariki, atatoa kiapo cha utii kwa fulani; 
kwa	vile	kiapo	cha	utii	kwa	Abu	Bakr	kilikuwa	ni	tukio	la	ghafla	lakini	hatimaye	lilipita.	Kusiwepo	na	
kutoelewana	kokote	juu	ya	hilo.	Bila	shaka	kiapo	cha	utii	kwake	kilitushukia	kama	mtelezo	wa	ghafla	
ambao mwishowe ulikubaliwa na wote na Allah akatukinga na matokeo yake maovu…..” Kisha akaende-
lea: “Kama mtu atatoa kiapo cha utii kwa mtu yeyote bila ya ushauriano wa awali na umma, basi mwenye 
kutoa kiapo na yule mpokeaji wote wanaweza kuuliwa.367 Akiendelea zaidi akasema: “Hali ambamo tuli-
364  Hii imenukuliwa na Abu Bakr Ahmad ibn Abdul-Aziz al-Jawhari katika kitabu chake Al-Saqifa  ambayo Ibn ul Hadid ameinakili katika 

uk. 132, Jz. 1, ya kitabu chake Sharh Nahjul Balaghah.
365  Tafadhali rejea Sahih yake,	Mlango	wa	‘Makatazo	na	Adhabu	zake	juu	ya	makafiri	na	wenye	kuritadi,’	ukurasa	wa	119,	Jz.	4	ambamo	

utaiona hotuba hiyo pamoja na vitangulizi vyake. Vilevile imenkuliwa na waandishi mbalimbali wa hadithi na historia kama vile Ibn Jarir 
na al-Tabari katika Tarikh yake ambamo anajadili matukio ya mwaka wa 11 H.A, na inawasilishwa na Ibn Abul-Hadid katika ukurasa 122, 
Jz. 1, ya kitabu chake Nahjul-Balaghah.

366  Mtu aliyetoa kauli hii alikuwa ni Zubair. Alikuwa amesema: “wallahi mara tu umar atakapofariki, nitakula kiapo cha utii kwa Ali.” umar 
alipokuja kulitambua hilo alikasirika sana, na alitoa khutba hiyo iliyotajwa. Tukio hili limeelezwa na wafafanuzi wengi wa Sahih al-
Bukhari. Rejea kwenye maelezo ya hadithi hii katika Sharh ya al-Qastalani, uk. 352, Jz. 11, ambaye ameinakili kutoka kwenye ‘al-Ansab’ 
ya Baladhuli na amekiri usahihi wa hadithi hii kwa mujibu wa kuthibitishwa na masheikh wote wawili (Bukhari na Muslim).

367  Ngoja nitoe maoni kwamba ule uadilifu ambao kwamba umemfanya umar awe maarufu sana ulimtaka yeye mwenyewe kutumia kanuni 
ileile	kwake	yeye	na	rafiki	yake	Abu	Bakr	kama	alivyoitangazia	hadhara;	yaani,	mtu	atakayetoa	kiapo	cha	utii	kwa	mwingine	bila	ya	
kutanguliwa na mashauriano ya ummah na vilevile yule anayepokea kiapo hicho lazima wauawe na yeyote kati yao asikubaliwe kuwa 
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jikuta tukiwemo sisi wenyewe wakati Allah alipomchukua Mjumbe wake (s.a.w.w.) kutoka kwetu ilikuwa 
kwamba Answar walitofautiana na sisi katika mitazamo yao; wote walikusanyika pale Saqifa [ukumbi 
wa] Bani Sa’idah. Ali (a.s.) na Zubair, na wafuasi wao, wao walitupinga sisi.” Kisha akarejea kile kilicho-
tokea kule kwenye ukumbi wa Saqifa, tofauti za maoni, makelele na mabishano na kisha akasema: “yote 
haya yangeishia katika mgawanyiko katika umoja wa uislam.” Ilikuwa ni katika mazingira haya ambapo 
umar alikula kiapo cha utii kwa Abu Bakr.

Kumbukumbu za kihistoria na hadithi zinaonyesha kwamba hakuna hata mtu mmoja wa Nyumba 
ya Mtume (s.a.w.w.), walinzi wa ujumbe, aliyehudhuria hapo Saqifa. wote walikuwa katika nyumba ya 
Ali pamoja na Salman, Abu Dharr al-Ghifari, al-Mikidad ibn al-Aswad al-Kindi, Ammar bin yasir, al-
Zubair bin al-Awwam, Khuzaymah bin Thabit, Abi bin Ka’b, Farwah bin Amr bin wadqah al-Answari, 
al-Bara bin Azib, Khalid bin Sa’d bin al-Aas al-Amawi, na wengine wengi. Hivyo inawezakana vipi 
kuitwa kwamba ni makubaliano ya maoni ya pamoja ambapo hakuna yeyote kati watu hawa, pamoja na 
kizazi cha Muhammad (a.s.) ambaye alikuwa amehudhuria hapo Saqifa, ambapo Ahlul-Bayt kwa umma 
ni kama kichwa na mwili, au macho kwa ajili uso, wapendwa wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) na vifua 
vya	hifadhi	ya	ilmu,	wanaolingana	na		Kitabu	cha	Allah,	pia	ni	wasafiri	wenza	wa	Kitabu	cha	Allah,	safina	
ya wokovu, na mlango wa msamaha kwa usalama wa umma wake dhidi ya kupotoka kwenye imani 
ya kweli, na bendera za mwongozo wake, kama tulivyothibitisha hapo juu…,368  hawakuhudhuria [kule 
Saqifa], ingawa hadhi yao na sifa zao hazihitaji utambulisho wala uthibitisho. Katika mazingira haya basi, 
inawezekanaje kimantiki kuthibitishwa kwamba ukhalifa wa Abu Bakr ulianzishwa kwa makubaliano ya 
maoni ya umma?    

wote Bukhari na Muslim369  katika sahih zao, kwa nyongeza ya wengine wengi wa wasimuliaji wa 
hadithi mashuhuri na wanahistoria, wote wamethibitisha ukweli kwamba Ali (a.s.) hakushiriki kula kiapo 
cha	utii	kwa	Abu	Bakr,	na	kwamba	hakufanya	maafikiano	na	kufanya	amani	isipokuwa	baada	ya	miezi	sita	
Bibi wa mabibi wa ulimwengu, Fatimah (s.a.) alipofariki na kuungana na baba yake (s.a.w.w.) [Peponi], 
na baada ya kiapo kwa Abu Bakr huko Saqifa, akilazimishwa haswa na mazingira magumu na masilahi 
ya uislamu wakati huo, na haja shinikizi ya uwasilishaji sahihi wa uislam na ufafanuzi wa misingi yake, 
ndipo Ali (a.s.) alipokubali kutoa ushirikiano wake kwa serikali na kutoa huduma alipotakiwa kufanya 
hivyo au ilipobidi. ushuhuda wa habari hizi unatolewa na Aisha mwenyewe ambaye anasema: “Az-Zahra 
(s.a.) hakuwa radhi na Abu Bakr na alimsusia hata kuongea naye baada ya kifo cha Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) mpaka alipokufa, na wakati Ali (as) alipofanya maelewano ya amani nao, aliwalaumu kwa 
kumnyima nafasi yake katika ukhalifa.” Hadithi hii kama unavyoona haitaji chochote kuhusu kula kwake 
kiapo cha utii kwa Abu Bakr wakati wa maelewano hayo. Kauli yake inathibitishwa na malalamiko makali 
wakati aliposoma beti mbili zenye maana kama ifuatavyo:

“wewe ulitoa madai yako juu ya kumrithi Mtume (s.a.w.w.) kwa kuwaambia  wapinzani wako kwam-
ba una nasaba naye Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kama nasaba na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ilifanywa 
kuwa msingi wa urithi, basi mimi nina haki bora zaidi ya kumrithi Mtume na kustahikiv zaidi kwa sababu 
ndiye ndugu wa karibu sana naye. Na kama ukisema kwamba ulichaguliwa kusimamia mambo ya umma 
kwa makubaliano ya maoni ya pamoja (Ijmai), yalikuwa wapi basi makubaliano ya maoni ya wale wenye 
maamuzi bora na maoni makini waliokuwa hawapo pale Saqifa?!”370  
Imam.	Umar	mwenyewe	alitoa	kiapo	cha	utii	kwa	Abu	Bakr	kwa	ghafla	tu	bila	ya	ushauriano	wa	Ummah.	Yaliyomo	kwenye	hotuba	yake	
hiyo aliyoitoa hadharani yameandikwa vitabuni na waandishi wengi wa matukio ya kihistoria. unaweza kumrejea mwanachuoni Ibn 
Abul-Hadid katika kitabu chake Sharh Nahjul-Balaghah uk. 123, Jz. 1.

368 Rejea Kwenye Barua ya 6 na zile zinazofuatia mpaka mwisho wa Barua ya 12, na utafahamu utukufu na umuhimu wa Ahlul Bayt (a.s.).
369  Rejea Sahih Bukhari uk. 39, Jz. 3 mwishoni mwa Mlango juu ya Vita vya Khaibar. Vilevile rejea Sahih Muslim, kwenye Mlango juu ya 

kauli ya Mtume: “Hatuachi mirathi, kwani chochote tunachokiacha ni kwa ajili ya sadaka” katika ‘Kitab Jihad’, katika uk. 72, Jz. 2, na 
utaliona suala hili kwa urefu kama tulivyolieleza. 

370  Beti zote hizo za kimashairi zimejumuishwa katika Nahjul-Balaghah. Ibn Abul-Hadid amesema hivyo wakati akizifafanua katika kitabu 
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Abbas ibn Abdul Muttalib wakati fulani alihoji suala la urithi vivyo hivyo. wakati wa mahojiano kati 
yake na Abu Bakr371 alisema: “Kama ulirithi kama Khalifa kwa msingi wa uhusiano wako na Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.), basi umepora haki yetu sisi kwani sisi ndio ndugu wa karibu kabisa, na kama umeupata 
ukhalifa kwa msingi wa kuchaguliwa na waislamu, basi uchaguzi huo ulikuwa ni batili madhali sisi 
ambao ni wa mwanzo kabisa katika uislam hatukushiriki uchaguzi huo na hatukubali matokeo yake.” 
wakati ammi yake Mtume (s.a.w.w.) na binamu yake wa kiumeni ambaye ni ndugu yake mpendwa, Ali 
(a.s.) na familia yote ya Ahlul-Bayt na wafuasi wao wamethibitisha wazi madai ya Abu Bakr juu ya urithi 
ni ya bandia, inawezekana vipi kusemwa kwamba kuchaguliwa kwake kulipatikana kupitia makubaliano 
ya maoni ya pamoja ya umma?

wako Mwaminifu, sh.

chake Sharh Nahjul-Balagha, uk. 319, Jz. 4, akiongeza: “Kauli yake inaelekezwa kwa Abu Bakr, kwani Abu Bakr alibishana na Ansar 
kule Saqifa, akisema: ‘Sisi tuna haki bora ya kumrithi Mtume wa Allah (s.a.w.w.) kwa sababu alikuwa wa kabila moja naye na kinasaba 
alikuwa anahusiana naye pia.’ Hivyo wakala kiapo cha utii kwake dhidi ya Answari na akawa juu ya mambo ya ummah kwa msingi wa 
uhusiano wake na Mtume wa Allah (s.a.w.w.). Hivyo Ali (a.s.) alimwambia Abu Bakr kwamba wakati yeye akiwa wa kabila moja na 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yeye Ali alikuwa ni ndugu yake wa karibu zaidi na kwa kwa hiyo alikuwa na haki bora zaidi kuliko yeye. Ama 
kuhusu hoja yake nyingine ya kuteuliwa na ummah, ambao umeridhia kumkubali kama Khalifa, Ali (a.s.) alimjibu kwamba wakati wengi 
wa masahaba mashuhuri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hawakuwepo kule Saqifa na hawakushiriki katika mchakato wa kula kiapo, huo 
unaoitwa uchaguzi na hatimaye kukubaliwa na ummah vyote vilikuwa ni batili na hoja hiyo ni dhaifu mno. Haikuwa ni ijma ya ummah. 
Sheikh Muhammad Abduuhu, Mufti mkuu wa Misri ametoa maelezo juu ya beti hizi mbili katika pambizo ya Nahjul-Balaghah. 

371  Tafadhali rejea uk. 16 wa kitabu Al-Imama wal Siyasa chake Ibn Qutaybah.
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Barua ya 81

SAFAR 28, 1330 A.H.

Makubaliano ya Maoni ya Pamoja yalijitokeza yenyewe tu wakati upinzani ulipokoma.

Ahlus-Sunni hawakatai ukweli kwamba kiapo cha utii kwa Abu Bakr hakikutokana na ushauriano 
wa kabla au makubaliano ya maoni ya umma wala kutokana na tafakari makini. Bali wanakiri kwamba 
ilitokea	kwa	ghafla	na	bila	kutegemewa.	Wanakiri		kwamba	Answar	walipinga	uchaguzi	huo	na	walitaka	
kumteua Sa’d mtu wao waliyempendelea kuwa Khalifa. Zaidi ya hayo wanakiri kwamba Bani Hashim na 
wafuasi wao kutoka miongoni mwa Muhajirun na Answar walipinga uchaguzi huo na walitaka kumuona 
Imamu Ali (a.s.) kama mrithi na Khalifa wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Lakini hata hivyo wanasisitiza 
kwamba hatimaye ukhalifa wa Abu Bakr ulikuwa ni jambo lililokwisha kupitishwa na kukubaliwa na kila 
mtu kama Imamu wake wakati mgogoro ulipotulia, mfarakano ukaisha, na kila mmoja akaamua kumuunga 
mkono na kumsaidia al-Siddiq katika kutekeleza kazi yake nzito na wakamtakia mema faraghani na 
hadharani. Hatimaye wote walipigana vita na yeyote aliyepigana naye, na walifanya amani na aliyekuwa 
na amani naye na wakatekeleza amri zake na makatazo yake. Hakuna mtu yeyote aliyekwenda kinyume 
naye, hivyo makubaliano ya maoni ya pamoja (ijmai) hatimaye kwa ujumla yalipatikana, na urithi wa 
Abu Bakr ukathibitishwa. Sifa zote ni za Allah kwani kulikuwa na umoja kamili katika umma baada ya 
mfarakano na mgawanyiko, na nyoyo zao zikaridhiana baada kuhasimiana. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 82

SAFAR 30, 1330 A.H.

hayakuwapo Makubaliano ya Maoni ya Pamoja (Ijmai), na ugomvi na Mgawanyiko havikwisha.

Kwamba watu mwishowe walikubaliana kumuunga mkono al-Saddiq katika utendaji kazi wake 
na kuanza kumtakia mema faraghani na hadharani ni kitu kimoja; na kuhakikishwa au kuthibitishwa 
kwa ukhalifa kwa ijmai (makubaliano ya pamoja) ni kitu kingine kabisa. Havina uhusiano wa kiakili au 
kisheria, na uhusiano mmoja hauwi sharti au kigezo cha mwingine. Kila mmoja anafahamu msimamo 
wa Ali na wa Maimamu wote maasum watokanao na kizazi chake (a.s.) kwa watawala wa waislamu 
wa zama zao. Msaada wao wa thamani na wa kujitolea ulikuwa ukipatikana kwa ajili ya watawala wa 
waislam wakati wowote walipokuwa na matatizo. wakati wowote msaada wao ulipohitajika kwa ajili ya 
kutatua matatizo magumu wao waliutoa kwa hiari kabisa. Na huo ndio msimamo wetu pia. Ninatoa hapa 
majibu ya kina katika kujibu kile ambacho umekielezea. 

Maimam watukufu wakati wote walishikilia maoni kwamba umma wa Kiislamu kamwe hauwezi 
kustawi na kutawala heshima ya umma nyinginezo, isipokuwa iwe na nguvu ya kutosha ya kuwakusanya 
waislam wote chini ya bendera moja na wabaki wameungana, kuondosha vurugu na ghasia katika kundi 
lao, kuziba ufa wowote kwenye muundo wake, kulinda mipaka yake, na kuweka jicho la  uangalifu juu ya 
watu na mambo yao. Na dola haiwezi kuwa madhubuti na tulivu isipokuwa iwe raia wanashirikiana nayo 
na wanaiunga mkono kwa uhai na mali zao. Kama dola ikiongozwa na mtawala halali yaani mrithi wa 
Mjumbe wa Allah, ambaye anashikamana hasa na Sunnah zake katika uendeshaji wake wa siku hadi siku 
basi yeye ndiye mrithi halali wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ndiye atakayesimamia serikali hiyo. Lakini 
kama hili haliwezekani, na hatamu za serikali zikinyakuliwa na mtu mwingine yeyote kwa mabavu, basi 
ni wajibu wa lazima juu ya umma kushirikiana naye na kumuunga mkono katika masuala yote ambayo 
yatapelekea kwenye uendelezwaji wa mamlaka na utukufu wa uislam, ulinzi wa mipaka ya dola yake na 
kudumisha amani na usalama wa dola. 

Hairuhusiwi kwa mtu yoyote kuleta faraka miongoni mwa waislamu na kusababisha mgawanyiko 
miongoni	mwao	kwa	kusimama	katika	uasi	dhidi	ya	mtawala	na	hivyo	kuudhoofisha	Umma	na	kuugawa	
katika makundi. Na haliishii hapo tu. Bali ni wajibu juu ya umma kwenda na kiongozi huyo kama ambavyo 
wangefanya  makhalifa wa haki katika kulipa kodi na mapato (khira’ji) ya ardhi na zakat ya ng’ombe na 
kadhalika. umma una haki ya kukubali mauzo na manunuzi ya mali inayohamishika iliyopatikana kwa 
njia ya tuzo, zawadi ama njia nyingine za halali. 

Huu ulikuwa ndio msimamo wa Ali na Maimamu watoharifu (a.s.) watokanao na kizazi chake. 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alisema: “Baada yangu kutakuwepo na ubinafsi, uhalifu wa kishenzi na 
matukio ya kuchukiza.” 372 watu walimuuliza Mtume (s.a.w.w.): “Ewe Mjume wa Allah! unamuamrisha 
afanye nini mmoja wetu atakapo yashuhudia hayo?” yeye (s.a.w.w.) alijibu: “Tekeleza wajibu wako kama 
raia mwema na umuombe Allah kwa ajili ya kupatikana ulinzi wa haki yako.” Abu Dharr al-Ghiffari 
(r.a) alikuwa mara kwa mara akisema:373 “Mpendwa wangu, Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alinishauri 
kumsikiliza na kumtii kiongozi hata akiwa ni mtumwa ambaye mikono yake na miguu imekatwa.” 
372  Hii inajitokeza katika hadithi moja iliyosimuliwa na Abdullah bin Mas’ud ambayo imenukuliwa na Muslim katika uk. 118, Jz. 2, ya sahih 

yake, pia kusimuliwa na waandishi wengi wa sahih na muhadithina.
373  Muslim ameinakili katika Sahih yake Jz. 2, na ni miongoni mwa hadithi maarufu sana
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Salmat ul-J’afi alisema:

“Ewe Mjumbe wa Allah! Je, kama tukitawaliwa na wale ambao wanatutaka sisi tutekeleze wajibu 
wetu kwao ambapo wao wenyewe wanakataa kutupa haki zetu, unatushauri kufanya nini?” yeye (s.a.w.w.) 
alimjibu akisema: “wasikilizeni na muwatii, kwani wao watawajibika juu ya kazi zao, nanyi mtaulizwa 
juu ya matendo yenu.” Na kwa mujibu wa hadithi ya Hudhaifah al-yamani (ra), 374 Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) amesema: “Kutakuwepo watawala baada yangu ambao hawatawaongozeni kwenye njia yangu, 
wala kufuata Sunna yangu; na mara tu watakuwepo viongozi ambao wana nyoyo za shetani ndani ya miili 
ya kibinadamu.” Hudhaifah anasema nikamuuliza Mtume (s.a.w.w.): “Basi nifanye nini, Ewe Mjumbe wa 
Allah! kama ikitokea kuyashuhudia haya?” yeye (s.a.w.w.) alijibu: “utamsikiliza mtawala huyo na kumtii; 
kama	akikutia	majeraha	na	kutaifisha	mali	yako,	bado	[huna	jinsi]	utaendelea	kumsikiliza	na	kumtii.”	
Hadithi inayofanana na hii ni ile iliyosimuliwa na umm Salamah hivi:375 “Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amesema mara tu watakuwepo watawala [waovu] juu yenu ambao watatoa amri zinazokubalika na mbovu 
na makatazo pia. wale ambao wanaoitambua amri na katazo kuwa sio ya halali (na hawana shaka juu ya 
uharamu wake) wataokolewa na dhambi hiyo ya uridhikaji, kwa kupinga na kukataa amri hiyo ama katazo 
kwa kivitendo au kwa ulimi na hayo yakishindikana basi waidharau na kuichukia amri potovu kwa mioyo 
yao. yule ambaye hajui (juu ya uharamu wake) atakuwa hafanyi dhambi kwa kuitekeleza amri hiyo.”376  
walimuuliza (s.a.w.w.): “Je, hatupaswi kuwapiga?” Akajibu: “Hapana, maadamu wanasimamisha swala 
zao za kila siku.”   

Kuna hadithi nyingi sahih na mutawatir kuhusiana na suala hili, hususan zile zilizopokelewa kupitia 
kizazi kitoharifu cha Mtukufu Mtume (a.s). Na ilikuwa ni kwa sababu hii kwamba Maimamu hawa wa 
Ahlul-Bayt watoharifu walidumu katika subira na kujizuia na kutenda lolote dhidi ya watawala waovu 
na katili, licha ya kizazi hicho kutokutulia kama mtu aliyetupiwa vumbi machoni na kukwamwa na 
mfupa kooni. Lakini walitekeleza kwa makini kabisa maagizo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) bila ya 
kutetereka wala kuyumba hata katika mazingira magumu kabisa na yaliyothubutu kwa sababu yeye 
Mtume (s.a.w.w.) aliwaelekeza kivitendo na kwa msisitizo kuhimili kwa subira madhara yoyote au balaa 
na kupuuza maudhi yote na usumbuvu utakaosababishwa kwao ili kwamba utulivu wa akili wa watawala 
hao usitibuliwe, na usalama na utukufu wa taifa viweze kudumishwa. waliendelea kutoa ushauri mzuri 
kwa watawala waislamu licha ya kwamba wao wamewapora haki yao wao, na mazingira yao ni ya shida 
na licha ya ukweli kwamba aliyepanda kwenye usimamizi wa mambo ya taifa ametengeneza vikwazo 
vizito katika njia yao ya muongozo sahihi kwa umma. Kope za macho yao zilikuwa zinauma na nyoyo 
zao zilikuwa na maumivu makali kwa sababu ya mandhari mabaya ya ukandamizaji na dhulma, bado 
waliendela tu kutekeleza ushauri wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na kutimiza majukumu yao kwa kadri 
Sharia inavyohusika. walishikamana na utiifu madhubuti wa yaliyokuwa halali na ya lazima kimsingi 
juu yao katika mtazamo wa ustawi wa dola na umma kuliko haki zao wenyewe hata kulipokuwa na 
mgongano wa maoni. 

Ilikuwa ni kwa sababu ya sera hii kwamba Amirul Muminin (a.s.) aliwatakia kheri kwa 
uaminifu kabisa na alikuwa akiwapa ushauri makhalifa wote watatu wa kwanza. yeyote yule 
mwenye kuchunguza sera na tabia ya Imam Ali (a.s.) wakati wa kipindi chao atafahamu kwamba 
hata baada ya kupoteza matumaini yote ya kupata haki yake ya urithi wa mara moja kwa Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.), kwa hiyari alitwaa njia ya kuwapendelea heri na amani wale waliokuwa 

374 Hii imesimuliwa na Muslim katika ukurasa wa 120, Jz. 2, ya Sahih yake, ambayo inasimuliwa pia na wana hadithi wakubwa wote .
375 Hadithi hii imesimuliwa na Muslim katika uk.122 wa Jz. 2 ya Sahih yake
376  Hadithi hii imenukuliwa na Muslim katika ukurasa wa 122, J. 2, wa Sahih yake. Maana ya usemi wake (saw) “yeyote aujuae hana hatia” ni 

kwamba yeyote ajuaye kuchukiza kwake na akautambua kama hivyo, atapata njia iongozayo kwenye kujitenga na uovu wake na adhabu 
yake kwa kuubadisha (uovu huo) kwa mkono wake mwenyewe au kwa ulimi wake, lakini kama hawezi, basi naauchukie kwa moyo wake. 
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kwenye mamlaka. Aliona kwamba taji lake aliloahidiwa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) likiwa 
kwenye mikono yao, bado hakupigana nao wala kuwapinga, wala kujaribu kuwaondoa kwa sababu 
alipendelea amani ya umma na usalama wa taifa na usalama wa dini kuliko yeye mwenyewe. 
Aliyapuuza ya wakati uliopo na akatupa macho yake kwenye ya baadae. Aliteseka kwa machungu 
ambayo hakuna yeyote aliyeyajua. Alikuwa na mizigo miwili ya kuchosha mabegani mwake; 
ukhalifa wenye nususi na matamko kwa upande mmoja, ambayo yalikuwa yanapiga kelele ya 
kutaka kumsaidia, huku yakimvuta kwa sauti yao kali iliyochoma moyo wake na kwa mkoromo 
ambao ulitikisa maini yake. Na upande wa pili kulikuwa na ghasia kubwa na maasi yaliyojitokeza, 
mambo ambayo yalikuwa yamejaa hatari ya uwezekano wa kuvipoteza visiwa vya Bara Arabu, 
kuleta mapinduzi katika nchi na kuangamiza moja kwa moja uislam. Kulikuwa pia na hatari 
ya njama kutoka kwa wanafiki wa Madina ambao walikuwa waovu vibaya sana, na ya waarabu 
mabedui wa vitongojini ambao kwa mujibu wa Qur’ani wameitwa “Munafiqiin” ambao walikuwa 
wauovu zaidi katika ukafiri na unafiki wao, na ambao kwa kiasi kikubwa walibaki hawajui kile 
ambacho Allah amekiteremsha kwa Mjumbe wake (s.a.w.w.).   

Kufariki	 kwa	 Mtume	 (s.a.w.w.)	 kuliwapa	 nguvu	 mabedui	 hawa	 katika	 unafiki	 wao	 na	 ukawa	
unaongezeka taratibu wakati hali ya waislamu ilikuwa ni kama ya kondoo anayekimbia katika usiku 
wa kipupwe wenye giza nene kati ya mbwa mwitu na wanyama wakali wa mwituni. Manabii wa bandia 
kama vile Musailamatul-Kadhab,  Tulayha bin Khuwailid na Sajah binti Haras walijichomoza na wao 
pamoja	 na	marafiki	 na	wafuasi	wao	walikuwa	 imara	 katika	 harakati	 zao	 za	 kuifuta	 dini	 ya	Uislamu	
na kuwaangamiza waislamu. Kaisari wa Roma  na ma-Khusruu wa uajemi nao kadhalika walikuwa 
wanangojea fursa ya kuivamia dola ya Kiislam. walikuwa katika mtego wa uvamizi pamoja na vikundi 
vingine vingi vya wote ambao walikuwa na chuki dhidi ya Muhammad (s.a.w.w.), na walikuwa na hisia 
za kulipa kisasi dhidi ya Muhammad na kizazi chake na masahaba wake Muhammad wa kweli. Makundi 
haya yalikuwa na uadui na husda juu ya ‘ujumbe wa uislamu; yaani ule wa “Hakuna apasaye kuabudiwa 
ila Allah na Muhammad ni Mtume wake,” na walipania kuuhujumu na kuing’oa mizizi yake. Nguvu 
zote hizi zilikuwa zina juhudi sana na harakati ya kuuangamiza. waliona kwamba wakati umewadia wa 
kutimiza matarajio yao na kuondoka kwa Mtume (s.a.w.w.) kumewapatia fursa. walidhamiria kutoruhusu 
fursa hiyo iwaponyoke na kutumia vizuri nafasi hiyo ya machafuko na ghasia zilizotokea baada ya kifo 
chake kabla hazijayeyuka na kurudisha utaratibu wa nidhamu, na utukufu wa Dola ya Kiislamu ukarejea. 
Hizi ndio hatari mbili mbaya sana katika kila upande wa Amirul Muminin Ali (a.s.), kutwaliwa kwa haki 
yake na kupitishwa ukhalifa kwenye mikono isiyostahiki kwa upande mmoja, na kazi yote na juhudi zote 
za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kupotea bure na kuharibika na uislam kuzimwa, kwa upande mwingine. 
Tabia yake ilimsukuma kutafuta usalama na kulinda uhai wa uislam, na kuboresha hali za watu kwa 
kuzitoa muhanga haki zake mwenyewe. 

Hivyo aliamua kupuuza zile tofauti kati yake na Abu Bakar kuhusu ukhalifa na kukomesha ukatikaji 
wa mahusiano kati ya kundi lake na kundi la Abu Bakr. uamuzi huu wa Imam Ali (a.s.) ambao ndio 
mnaouchukulia kama ushahidi wa makubaliano ya maoni ya pamoja ya umma ulichukuliwa kwa ajili 
ya kulinda uislamu kutokana na maangamizi na kuwaokoa waislam kutokana na upotevu. Hivyo, yeye, 
pamoja na watu wote wa nyumbani kwake, wafuasi wake kutoka Muhajirun na Answar, walistahimili kwa 
subira uporwaji wa haki zao na matokeo ya huzuni na mateso yoyote, ingawa walikuwa wamemwagiwa 
vumbi machoni mwao na mifupa kukwamishwa kwenye makoo yao. Mazungumzo na khutba za Ali (a.s.) 
baada ya kuondoka Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) vinabeba ushahidi wa kutosha kuhusu suala hili. Na kuna 
riwaya nyingi zilizosimuliwa  kwa mfululizo (mutawatir) kutoka kwa Maimamu wa kizazi toharifu cha 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).           
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Lakini kiongozi mkuu wa Answar, Sa’d bin ubadah, hakusikilizana kamwe na makhalifa wawili wa 
mwanzo, na hakukusanyika hata katika Swala za jamaa za Ijumaa ama katika zile za sherehe za Idd. Na 
kamwe hakuwajali kabisa wao wenyewe wala maneno yao. Amri  zao na makatazo yao hayakuwa na 
athari kwake. Alishughulikiwa kuuliwa kwa siri huko Huurani wakati wa kipindi cha Khalifa wa pili, 
na wauaji wake wakadai kwamba ameuawa na majini. Alitoa maelezo yenye kumbukumbu wakati wa 
kadhia ya Saqifa, lakini hatuoni haja ya kuyanukuu hapa.377   

Ama	kuhusu	marafiki	zake	kama	vile	Haban	ibn	Mundhir378 na Answar wengine, hawa bila ya hiyari 
walisalimu amri kwa kuogopa nguvu za wale waliokuwa madarakani, na wakajinyenyekeza kwenye 
shinikizo lao. Kitendo chao kilikuwa ni matokeo ya hofu ya kuuliwa kwa upanga au nyumba zao 
kuchomwa moto. 379 Hivi utii wao katika mazingira kama hayo ni kiapo cha uaminifu kweli? Maneno 
ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) “Hakutakuwa na makubaliano ya pamoja katika makosa miongoni mwa 
umma wangu” yanaweza kutumika katika hii inayoitwa “ijmai” ya maoni ya umma? Tunaliacha hili 
kwenye uamuzi wako mwenyewe; Allah akulipe. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

377  Sa’d bin ubadah, ambaye anajulika pia kama Abu Thabit, alikuwa miongoni mwa wale waliochukua kiapo cha utii kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kule Aqaba. Vilevile alishiriki Vita vya Badr na vita nyingine. Alikuwa ni kiongozi na mkuu wa kabila la Khazraj, mtu maarufu 
aliyekulikana kwa ukarimu wake. Vitabu vya wasifu na historia vimejaa kauli zake ambazo tumezidokeza. Kuhusu hili unaweza kurejea 
kile ambacho Ibn Qutybah amekisema katika kitabu chake Imamat wa al-Siyasat, Ibn Jarir al-Tabari katika Tarikh yake, Ibn al-Athir 
katika Taarikh al-Kamil, Abu Bakr Ahmad bin Abdul-Aziz al-Jawahir katika Al-Saqifa, na wengineo.

378  Habib alikuwa mmoja wa wakuu wa Ansar na alishiriki vita vya Badr na uhud, mtu mkarimu na sifa njema aliyeheshimiwa sana. yeye 
alikuwa akisema: “Mimi ni [mwenye nguvu na imara] kama shina la mti ambalo ngamia hujikunia miili yao, na ni nguzo inayotumiwa 
kwenye mtende uliolemewa na matunda na kuwezesha kuhimili ule uzito wa ziada.” (Hii ina maana kwamba ushauri wake mzuri unaweza 
kuponya maradhi na kuondoa mateso na mabalaa)   Mimi ni simba kwenye tundu lake mwenyewe; na wallahi naweza kula karamu ya 
watu wenye ujana na nguvu, kama mkipenda.” Alitoa kauli nyingine kali zaidi, na tumeona ni busara kujizuia tusizinukuu hapa.   

379  umar alitishia kuichoma nyumba ya Ali. Tishio hili linathibitishwa na riwaya sahihi na tawtur kamili. Angalia alichosema Imamu 
Qutaybah mwanzoni mwa kitabu al-Imamat wa al-Siyasat, Imamu al-Tabari katika sehemu mbili ambako alijadili matukio ya mwaka wa 
11 A.H., katika kitabu chake mashuhuri cha Tarikh, Ibn Abd Rabbih al-Malik katika kitabu chake Iqd al-Fariid Jz. 2 chini ya kichwa cha 
maneno “Saqifa”  na Abu Bakr Ahmad bin Adul Aziz al-Jauhari kitabu kitabi chake As-Saqiifa kama ilivyonukuliwa katika Jz. 1,  uk. 134, 
wa Sharh Nahjul Balaghah cha al-Hamiid al-Hadiidi, na al-Mas’udi  katika Muraj al-Dhahab akimnukuu urwah bin al-Zubeir wakati 
alipoomba radhi kwa niaba ya ndugu yake Abdullah ambaye alipendekeza kuchoma moto nyumba za kizazi cha Hashim kwa sababu 
walisusa kula kiapo cha utii kwake,alirejea tisho la umar kwa Ali (a.s.) na kuchoma nyumba yake kama mfano. al-Shahristani ambaye 
anamnukuu al-Nizam katika kitabu chake Al-Mial wal-Nihal kuhusiana na maelezo juu ya kundi la Nizamiya. Abu Mikhnaf ameelezea 
kwa kina tukio la umar kuchoma moto nyumba ya Ali ndani ya kitabu chake kwenye kichwa cha maneno ‘Taarifa za Saqifa’ tukio ambalo 
tumelidokezea.	Tukio	hili	maarufu	 limezungumziwa	katika	beti	 tatu	za	mshairi	mashuhuri	wa	Bonde	 la	Mto	Nile,	al-Hafidh	Ibrahim	
katika shairi lake mashuhuri juu ya umar. Beti hizo zina maana: 

	 Kauli	ya	Umar	kwa	Ali	kumuambia;	hivyo	kidogo		fikiria;	
	 Wasikilizaji	wake	waisifia,	mheshimu	mzungumzaji	na	zingatia,
 Nitaichoma yako nyumba, na lundo la majivu kuifanya
 Kama mkaidi utakuwa, na kiapo kukataa kula  
 Nitaichoma hata kama bint wa Mustwafa, yuko ndani humo sikia
 Si mwingine msemaji aliyekuwa, bali ni Abu Hafsa 
 Akimuambia shujaa wa Adnani na mlizi…
  Hivyo ndivyo walivyomfanya Imamu (a.s.) ambaye bila makubaliano yake, mapatano ya pamoja, kwa mujibu wa maoni yetu kamwe 

hayawezi kuwa (kiapo) cha kutiiwa na sisi kukiamini. Mbali na kutoshauriana naye, nguvu za kikatili zilitumika juu yake kama ulivyosoma 
hapo juu. Sasa vipi utasema kwamba Abu Bakr alichaguliwa kumrithi Nabii (s.a.w.w.) kwa makubaliano ya pamoja ya ummah? Kweli hii 
ni Ijmai? 
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Barua ya 83

Rabi’ul Awwal 2, 1330 A.H. 

utathibitishaje Kwamba Masahaba wa Mtume, kwa Kujua hasa, 

walipuuza hadithi Zake na Bado wakawa hawana hatia ya upotofu? 

wale ambao wamejaaliwa ujuzi makini na akili zenye kupenya huwaona masahaba kama watu 
walioepukana na kukosa utii kwa Mtume (s.a.w.w.) katika chochote anachoamrisha au kukataza. Hakuna 
chochote isipokuwa utii usio na masharti kwake na utekelezaji wa hiari wa amri zake ndio ungeweza 
kutegemewa kutoka kwao. Kwa hiyo, haiwezekani wawe wamesikia au kujua hadithi za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kuhusiana na uteuzi wa Imam (yaani Ali) kama mrithi wake na bado hawakumchagua kama 
Khalifa wa kwanza, wa pili au hata wa tatu. Na vipi masahaba hao wachukuliwe kuwa huru na makosa, 
yaani hawakosei, licha ya kukiuka kwao kwa makusudi amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Je unaweza 
kuzioanisha kauli hizi mbili? 

i.  Masahaba walizijua hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) za kumteua Ali (a.s.) kama Khalifa wake 
lakini hawakuzitekeleza; na

ii.  Masahaba hawakuwa na hatia ya upotofu wa aina yoyote ile.

wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya 84

RABI’UL AWWAL 5, 1330 A.H.

uoanishaji wa Kauli hizi Mbili, sababu za imamu Kukataa Kudai haki yake.

Uchunguzi	 juu	ya	wengi	wa	masahaba	unatuelekeza	kufikia	uamuzi	wa	kwamba	wao	 [masahaba]	
walikuwa wakitekeleza hadithi kama hizo za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kutii amri zake zile ambazo 
hususan zilishughulika na imani na kwa mujibu wa hizo, zilikuwa na faida tu kwenye maisha ya Akhera, 
kwa mfano hadithi ya wazi au amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kizazi chake kwamba wajibu wa 
kufunga [saumu] ni wakati wa mwezi wa Ramadhani badala ya mwezi mwingine wowote, kuelekea tu 
qibla wakati wa kuswali na si kwingineko ilikuwa ni suala la lazima, au idadi ya swala za wajibu wakati 
wa mchana na usiku, au idadi ya rakaa katika kila swala, halikadhalika na jinsi ya kuziswali, au kuhusu 
kuizunguka Nyumba Ka’ba (tawaf ) mara saba. walikuwa wakifuata na kutii hadithi na amri nyingine 
kama	hizo	ambazo	walifikiri	kwamba	zina	manufaa	tu	katika	maisha	yajayo	[Akhera].	

Ama hawakuona kama ni jambo la muhimu kufuata na kutii hadithi na amri zake ambazo hushughulika 
na	masuala	ya	kisiasa	kama	vile	uteuzi	wa	magavana	na	maafisa	wengineo,	kuunda	kanuni	na	taratibu	
kwa ajili ya serikali, taarifa na mapitio ya mambo ya utawala, kuandaa na kutuma majeshi kwenye vita. 
Hawakutaka kutegemea moja kwa moja katika kufuata ushauri wake katika mambo yote. walitaka wawe 
huru na kupata uwanja wa kufuata maoni yao na kutumia busara na akili zao.  Kama wakiona kumkhalifu 
kutawainua au kunufaisha utawala wao, humpinga. wanaweza hata kuitafsiri ridhaa ya Mtume kwa 
kufanya hivyo. walikuwa na wasiwasi kwamba waarabu hawatakubali utawala wa Ali wala kufuata 
hadithi na amri za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika suala la ukhalifa wa Ali, kwa sababu yeye 
Ali	aliwauwa	katika	njia	ya	Mwenyezi	Mungu	(Jihad)	 idadi	kubwa	ya	wahenga	wao	makafiri	na	kwa	
upanga	wake	kumwaga	damu	yao	huku	akiliwezesha	neno	la	Allah	kusimama	imara.	Alifichua,	kuzuia	
na	kuvunjilia	mbali	mipango	miovu	ya	makafiri	ya	kutaka	kubomoa	imani	ya	kweli,	mpaka	dini	ya	Allah	
ikayashinda	matatizo	yote	licha	ya	vurugu	zote	za	makafiri.	Hivyo,	Waarabu	wasingemtii	Ali	(a.s.)	kwa	
hiyari isipokuwa kwa kutumia nguvu, na wasingezitii hadithi na amri dhahiri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
kuhusu yeye isipokuwa kutumia mabavu katika kufanya hivyo. walikuwa wamedhamiria kulipiza kisasi 
kwa kila damu iliyomwagika wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w.w.), kwa mujibu wa mila na desturi zao 
za kulipiza kisasi, kwani baada ya Mtukufu Mtume hakukuwa na yeyote anayestahiki kulipizwa kisasi 
cha damu hizo katika ukoo wa Mtume isipokuwa yeye Ali, hiyo ni kwakuwa kisasi kilikuwa kinalipizwa 
kwa ndugu wa karibu zaidi au yeyote yule ambaye alikuwa ndiye maarufu zaidi katika familia ya muuaji. 
walijua kwamba yeye Ali alikuwa ndiye mbora miongoni mwa ukoo wa Hashim, baada ya Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.), kwa hiyo walitaka walipe kisasi cha damu yote iliyomwagika juu ya Ali ambaye bila 
shaka yoyote au ubishani alikuwa ndiye bora baada ya Mtume. Kwa sababu hii, waarabu walingojea fursa 
ya mapinduzi ipatikane na walileta mabadiliko katika mazingira. walikuwa na chuki kubwa mno vifuani 
mwao dhidi yake na kizazi chake, na walisababisha hasara kubwa isiyo na ukomo ya uhai na mali juu yao, 
hatimaye kile kilichotokea kilienea katika angahewa lote na kubadili rangi ya ardhi na mbingu yote. Kila 
mtu anajua kilichotokea ni nini.  

Kuna sababu nyingine: waraabu hususan Makuraishi kwa ujumla walikuwa na dhamira ya madhara 
juu ya Ali (a.s.) ambaye angeweza kuwakanyaga kanyaga maadui wa Allah na angeweza kutoa adhabu 
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chungu kwa wale ambao wanachupa mipaka ya amri za Allah au kukiuka chochote kile alichoharamisha 
au watakaonajisi sehemu takatifu yoyote ya Mwenyezi Mungu. waarabu waliogopa kuwa kama Ali 
angechaguliwa kushika ukhalifa au kuwa mtawala angehakikisha utekelezwaji mkali wa matakwa 
yote	 ya	 dini	 na	 uzuiaji	 kamilifu	 wa	 machukizo	 na	 maovu	 yake.	Walihofia	 pia	 uadilifu	 wake	 katika	
kushughulika na raia wote na angewatendea wote kwa usawa katika mambo yote. Hakuna mtu ambaye 
angetegemea kutendewa upendeleo wowote ama huruma maalum. wenye uwezo na hadhi walikuwa 
kwake ni wanyonge hadi achukue haki ya umma au ya watu binafsi kutoka kwao, na wanyonge na wenye 
kuonewa walikuwa wenye nguvu na kuheshimika madhali madai na haki zao hazijalipwa kwao. Hivyo, 
vipi waarabu watajisalimisha kwa hiyari kwa mtu kama huyo: 

 ۖ ونَ ِقُ نَاف مُ ابِ الأَۡۡ�َ كُمۡمِنَ نۡحَوۡلَ مِمَّ ۖ وَ دِينَةِ الۡمَ مِنۡأَ�لِۡ َىوَ رَدُواعَ� مَ
عۡلَمُ�ُمۡۖ  َ� لاَ اقِ �َعۡلَمُ�ُمۡۚ النِّفَ َحۡنُ ن 

“Na miongoni mwa mabedui walio pambizoni mwenu wamo wanafiki na katika wenyeji wa Madina  wako 
waliobobea katika unafiki. Huwajui, Sisi tunawajua…..” (9:101). 

Na	miongoni	mwao	wako	pia	wale	ambao	kwa	nje	ni	Waislam	lakini	kwa	ndani	ni	wanafiki	hawasiti	
kufanya chochote katika kuuangamiza uislam na waislam.

Bado kuna sababu nyingine. Makuraishi na waarabu kwa ujumla walizoea kumhusudu kwa sababu 
Mwenyezi Mungu amekuwa mkarimu hasa katika kumjaalia Ali neema Zake bora kwa wingi. Alikuwa na 
cheo cha hali ya juu katika elimu na matendo mbele ya Allah, Mjumbe wake na wenye busara, ambacho 
washiriki	wake	na	maadui	zake	hawakuweza	kufikia,	na	kupitia	huduma	zake	za	namna	yake	za	awali	
na sifa zake zisizo na mfano, amepata kutoka kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake hadhi ambayo 
kupatikana kwake kulikuwa kukitamaniwa kwa shauku kubwa na nyoyo zote. Matokeo yake nge wa 
husuda	dhidi	yake	walianza	kunyemelea	nyoyo	za	wanafiki	na	mafasiki,	Nakithiina	 (walipigana	naye	
vita	vya	Jamal),	Qasitiina	(waliungana	na	Mu’awiya	huko	Sifiin)	na	Mariqiina	(walipigana	naye	huko	
Nahrawan), wote walijizatiti katika kutengua ile ahadi iliyotolewa na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ya kumtii 
Ali na waliacha nyuma ya migongo yao zile Hadith zote za dhahiri kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) kuhusu 
hili, na kuzifanya zisahaulike kana kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakuzitamka kamwe hadithi na 
amri hizo.  

yametokea yaliyotokea, kamwe mitazamo sitajadili; Fikra nzuri shughulikia, 
usiulizie kuhusu habari. 

Vilevile, Makuraishi na waarabu wengine wote wakati huo walitamani utawala wa kisiasa upatikane 
kwa	ajili	ya	makabila	yao	mbalimbali,	na	kila	mojawapo	likawa	na	ulafi	mkubwa	juu	ya	hilo.	Kwa	hiyo,	
waliamua kutupilia mbali ahadi waliyoitoa kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusiana na utii kwa Ali 
kama khalifa wake na wakaamua kukiuka viapo vyao. wote kwa pamoja wakaamua kupuuza hadithi na 
amri za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusu suala hili na wakaahidi kutozikumbuka kabisa kamwe. 
Wote	walikubaliana	kutouruhusu	ukhalifa	kufika	mikononi	mwa	yule	Khalifa	na	kiongozi	aliyeteuliwa	na	
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). wakaufanya wa kiuchanguzi na uteuzi, ili kwamba kila moja kati ya makabila 
yao liweze kuwa angalau na matumaini ya kushika ukhalifa kupitia mmoja wa ndugu yao, hata ingawa 
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ni baada ya muda. Lau wangetii hadithi na amri za wazi juu ya suala hili na wakampendelea Ali kuliko 
wengine kama Imam na Khalifa wao akimrithi Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), basi ukhalifa huo ungebakia 
daima kwenye kizazi chake, Ahlul-Bayt (a.s.), kwani katika Siku ile ya Ghadir na katika sehemu nyingine 
Mtume (s.a.w.w.) alilinganisha Ahlul-Bayt na Kitabu cha Allah, na pia akatangaza kwamba viwili hivyo 
havitenganishiki na akivielezea kama ni vigezo kwa ajili ya wenye akili na hekima mpaka Siku ya Hukumu. 
Lakini ilikuwa ni vigumu sana kwa waarabu kuweza kuvumilia ukhalifa kuwekwa kwenye ukoo mmoja, 
hususan kwa vile makabila yote yalikuwa yakiukodolea macho na nafsi zote hai zikiutamani. 

“Kwa	hakika	amedhoofika	mpaka	kwa	udhaifu	huo	kila	kitu	kimeonekana,	

na	mpaka		kila	muflisi	kamtamani,

Mifupa mitupu isiohitajika, hata na ambaye hazinaye yakaushwa.”

Vilevile, kwa yeyote anayejua historia ya Kureishi na waarabu wakati wa mwanzo wa uislamu 
ataelewa kwamba hawakukubali utume wa Bani Hashim isipokuwa baada ya kuangamizwa, wakiwa 
nguvu zimewaishia kuweza kuleta upinzani. Hivyo basi, vipi wangekubali kwamba kizazi cha Hashim 
wahodhi utume pamoja na ukhalifa vilevile? umar bin Khattab wakati fulani wa mazungumzo kati 
yake na Ibn Abbas alimuambia: “Makureishi walichukia kuona kwamba utume na ukhalifa vyote viwe 
vimewekwa kwenye familia yenu (Bani Hashim) kwa hofu kwamba mngeweza kudhuru maslahi ya watu 
wengine.”380 

Hivyo wahenga wazuri wasingeweza kuwalazimisha watu wale kuzitii na kuzifuata hadith na amri 
za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwa hofu kwamba kuwalazimisha huenda kukasababisha warejee kwenye 
hali	ya	ukafiri	wa	awali.	Vilevile	walihofia	kwamba	kama	tofauti	au	mgawanyiko	katika	mazingira	yale	
ungeruhusiwa	kuendelea	matokeo	yake	yatakuwa	ya	kutisha	na	kujutia	sana.	Unafiki	ulijitokeza	dhahiri	
mara	 tu	 baada	 ya	 kufariki	 kwa	Mjumbe	wa	Allah	 (s.a.w.w.),	 na	 nguvu	 ya	wanafiki	 iliongezeka	 kwa	
haraka	 sana.	Makafiri	walicharuka	kwa	uadui,	misingi	ya	 imani	 ikadhoofika,	na	mioyo	ya	Waisilamu	
ikashitushwa, kwani kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kiliwashusha mpaka kwenye hali ya kuwa kama 
kondoo anayezurura katika usiku wa baridi na giza katikati ya mbwa mwitu na wanyama wakali wengine 
bila ya mchunga. Makundi kadhaa miongoni mwa waarabu yaliritadi na mengine yakitaraji kufanya 
hivyo, kama tulivyoeleza kwa kirefu katika Barua yetu ya 82 hapo juu. chini ya mazingira hayo Ali (as) 
alihofia	matokeo	ya	hali	kuwa	mbaya	zaidi	na	kuangamia	kwa	hivi	punde	tu	kwa	Uislam	endapo	kama	
angeamua	kuchukua	hatamu	za	utawala,	huku	akijua	 jinsi	 ilivyovunjika	mioyo	ya	Waislam.	Wanafiki	
walikuwa wanazidi kupata nguvu siku baada ya siku, wakiuma midomo na vidole vyao kwa hasira, 
na	uasi	kwenye	dini	ukiendelea,	na	ukafiri	ukiwa	unainukia	kuja	juu	zaidi.	Answar	wametofautiana	na	
kuwageuka Muhajirun, wamejiweka mbali nao wakisema: “Kiongozi mmoja atoke kwetu na mmoja 
kutoka miongoni mwenu, n.k.” Kwa maslahi ya Imani ya dini, Ali alijizuia kuutwaa ukhalifa kwa nguvu 
kwani alijua kwamba kutahatarisha kuugawa umma na kupuuzia mambo yao, hatari kwa umma na 
kuharibika kwa usalama wa imani. Kwa hiyo aliamua kutoa muhanga maslahi yake mwenyewe binafsi 
kwa kuweka mbele masilahi na usalama wa uislamu, na ustawi wa taifa, na usalama na utulivu wa watu, 
na akapendelea ya baadae kuliko ya wakati wa karibu. Hakuna mtu mwingine aliyeonyesha roho nzuri 
mno na moyo wa muhanga wa nafsi kama huo kuliko yeye.

Kwa hiyo, alibakia nyumbani, huku akikataa kutoa kiapo chake cha utii kwa Khalifa aliyechaguliwa 
huko Saqifah mpaka alipotolewa kwa mabavu. Hii ilikuwa ni kuhifadhi haki yake ya urithi na kutoa 
upinzani wa kimya kimya dhidi ya wale waliogeuka wasaliti kwake. Lau angekimbilia kutoa kiapo chake 
380  Hii imenukuliwa na Ibn Abul-Hadid katika ukurasa wa 107, Jz. 3, ya kitabu chake cha Sharh Nahjul Balaghah, kuhusiana na suala moja 
lenye	kuhitaji	utafiti	na	tafakari	ambalo	vilevile	linajadiliwa	na	Ibn	al-Athir	karibu	na	mwisho	wa	wasifu	wa	Umar	ukurasa	24,	Jz.	3,	ya	
kitabu chake Tarikh Al-Kamil katika maelezo juu ya umar kabla ya kujadili kisa cha ‘ushauriano’ (shu’ra).
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cha utii, asingekuwa na hoja nzito na yenye kukubalika katika kuunga mkono haki yake ya ukhalifa na 
uthibitisho wa malalamiko yake. Bali yeye kwa kufanya hivyo, alilinda kwa usalama yote mawili; aliiokoa 
dini kutokana na kuangamia, na pia haki yake mwenyewe ya kuwa Imam na kiongozi wa waumini. Hii 
inatupatia uthibitisho wa uasili wa hali ya maamuzi yake mazuri, wingi wa subira yake, ukarimu wa 
nafsi na moyo wa muhanga binafsi katika kuweka mbele masilahi ya umma. ukarimu wa dhati na kweli 
katika balaa kubwa kubwa na katika jambo muhimu kama hilo huwa unashuka kutoka kwa Allah kwa 
yule ambaye yuko katika daraja la juu kabisa la uchamungu na utii kwa Mwenyezi Mungu. Kwa hakika 
kile alichokifanya kilikuwa ni chenye manufaa sana katika mazingira yaliyopo na kwa ajili ya kurudisha 
hali ya kawaida. Hekima yake ya kipimo kikubwa kama hicho ilikuwa ni kutokana na ukaribu wake kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Ama kuhusu wale makhalifa watatu na wafuasi wao, hawa pia walianza kutoa tafsir potofu za hadithi 
na amri za dhahiri kuhusiana na ukhalifa wa Ali kwa sababu ambazo tayari tumezionesha hapo juu. Hili 
halikuwa ni jambo la kushangaza kabisa kutoka kwao kwani kama ilivyokwisha kutajwa, wao walikuwa 
na desturi ya kutumia akili zao wenyewe na kutafsiri kwa njia zao wenyewe zile hadithi na amri zote za 
Mtume	(s.a.w.w.),	kuhusiana	na	masuala	ya	siasa,	uteuzi	wa	magavana	na	maafisa	wa	serikali,	uundaji	wa	
sheria na kanuni kwa ajili ya serikali, taarifa na mapitio ya uendeshaji wa dola n.k. Pengine hawakuliona 
suala la ukhalifa kuwa ni suala la kidini na hiyo ndio maana hawakuweka umuhimu wowote na kuzingatia 
kwa vitendo zile riwaya zinazohusu ukhalifa. Hatimaye hali ilipotengamaa na ukawaida kurejea, 
walijaribu kwa tahadhari sana kupuuza na kusahau riwaya hizo, na kuwafanya watu wengine wapuuze na 
kusahau hadithi zote hizo na wakaanza kuwaadhibu wale ambao wanaotaja au hata kuzirejea hadithi hizo. 
wakati utulivu ulipopatikana, uenezaji wa dini ya uislamu, upanuaji wa taifa, upatikanaji wa utajiri na 
nguvu, na kujitenga na machafu, yote hayo yaliwanyanyua na kuwafanya wazikoge nyoyo za watu, kwa 
kuaminiwa na kupendwa. watu wakaanza kuvutiwa nao na kuwapenda na pia kufuata mfano wao katika 
kupuuza na kusahau, na kuwafanya wengine wapuuze na kusahau zile hadithi zote zihusianazo na suala 
hilo. Hatimaye hatamu za serikali zikaangukia mikononi mwa Bani umayyah ambao lengo lao kubwa 
lilikuwa ni kuwaangamiza Ahlul-Bayt wa Mtume na kuing’oa hadhi yao. walifanya kila waliloweza 
kwenye mamlaka yao kufuta kutoka kwenye akili za watu, sio hadithi zinazohusu ukhalifa wa Ali tu, bali 
pia zile zinazozungumzia sifa na ubora wa Ahlul-Bayt. Licha ya yote haya, hadithi sahihi na amri za wazi 
zimetufukia na kuhifadhiwa katika vitabu sahihi vya hadthi; na hizi zinatutosha kutuelekeza kwenye haki 
na kweli. Shukurani zote ni kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu! wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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BARUA YA 85

RABI’UL AWWAL 7, 1330 A.H.

Maombi ya Mifano ya Maeneo ambayo Masahaba hawakutii amri na hadithi za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.).

Nimepokea barua yako na kuiona ya kimuujiza katika kuthibitisha uwezekano wa kile tulichodhania 
kuwa hakiwezekani. umewasilisha picha ya kushangaza kwa wazi katika uelezeaji wake wa kitamathali 
katika ufafanuzi zaidi. Shukurani ziende kwa yule ambaye amejaalia juu yako uwezo wa kuleta hoja 
laini kabisa lakini zenye kukinahisha na akakupa uwezo wa kuelezea na kufafanua mambo kwa ufanisi. 
Umenifikishia	 taarifa	ambazo	kwangu	zilikuwa	hazipatikaniki	na	umefanikiwa	kunipatia	hoja	ambazo	
nilikuwa nikizihitaji sana lakini nikahisi kwamba zinakosekana, hazipo. Nilidhani kwamba ilikuwa ni 
vigumu kiasi kwamba isingewezekana kwa wewe kuzioanisha kauli mbili hizo (zilizomo kwenye barua 
ya 83) na kuthibitisha kwamba masahaba walikuwa hawana hatia ya upotofu licha ya kupuuza kwa kujua 
kabisa zile amri na hadithi za wazi kuhusu ukhalifa wa Ali na kwamba ilikuwa haiwezekani kwa wewe 
kudharau kile ambacho kilikuwa dhahiri na kukabiliana na changamoto niliyokutupia. Hata hivyo, bado 
natamani ungeelezea matukio ambayo kwayo masahaba hawakutii amri dhahiri na hadithi za wazi za 
Mtume (s.a.w.w.), ili kwamba sababu za kutokutii ziweze kuyakinishwa na njia ya mwongozo mzuri 
idhihirike wazi. Kwa hiyo, nakuomba ufafanue kwa kina juu ya matukio hayo ili niweze kuyachunguza 
kwa mwanga wa maelezo yaliyosimuliwa kihadithi juu ya maisha na tabia zao, na nichunguze muonekano 
na mielekeo yao kwa kuangalia kilichoandikwa katika vitabu vya historia. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 86

RABI’UL AWWAL 8, 1330 A.H.

Msiba Mkubwa wa alhamisi, sababu iliyomfanya Mtume (s.a.w.w.) asiandike wosia. 

Matukio ambayo kwayo amri na hadithi za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zilipuuzwa na 
kutotiiwa ni mengi. Miongoni mwao, chukua kwa mfano lile la “Msiba wa Alhamisi,” ambalo ni moja 
kati ya matukio mashuhuri zaidi na ambalo ni janga kubwa mno lililoushukia uislam. Linasimuliwa 
na waandishi wote wa Sahih na Sunan, na wasimuliaji wengine wa hadithi na kunakiliwa na takriban 
wanahistoria  na waandishi wote wa wasifu. Hadithi iliyosimuliwa na Bukhari381 kutoka kwa ubaydullah 
bin utbah bin Mas’ud akinukuu vyanzo kadhaa hadi kwake inatutosha sisi. Kwa mujibu wa Abdullah bin 
Abbas anasema: wakati wa kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.): ulipokaribia kulikuwa na watu wengi 
ndani ya nyumba. Miongoni mwao alikuwepo umar bin Khattab. Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akasema: 
“Nileteeni kalamu na karatasi ili niweze kuwaandikia wosia ambao hamtapotea kamwe baada  yangu.” 
Hapo umar akasema: “Kwa hakika Mtume ana maradhi makali juu yake, mnacho Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu miongoni mwenu na Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinatutosha.” Baadhi ya wale waliokuwemo 
ndani mle walitofautiana na umar na zogo likazuka hapo. Kuna waliosema ‘mleteeni Mtume vifaa vya 
kuandikia ili awaandikie huo waraka ambao utawakinga kutokana na kupotoka baada yake.’ wengine 
ambao walikuwa ndio wengi wakamuunga mkono umar. walipoanza kutupiana maneno makali na 
ugomvi ukaendelea mbele ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), yeye akawaambia: “ondokeni mbele yangu 
hapa mniache peke yangu.” Ibn Abbas alikuwa amezoea kusema: “Msiba mkubwa kushinda misiba 
yote, ni ule  uliomzuia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kuandika wosia aliotaka kuwaandikia, kutokana na 
kuzozana kwao na kelele zao.”

Hakuna ubishani kuhusiana na usahihi wa hadithi hii na uaminifu wa wapokezi wake. Al-Bukhari 
amelisimulia tukio hili sehemu mbali mbali katika tasnifu yake “Kitabul-ilmu,” katika Jz. 1, uk. 22, 
ya Sahih yake. Muslim vilevile, analinukuu tukio hili mwishoni mwa Mlango wa “wosia wa Mtume” 
katika Sahih yake Jz. 2, uk. 14, Ahmad anasimulia hadithi ya Ibn Abbas katika Musnad yake, uk. 325 wa 
Juzuu ya kwanza. Tukio hili limesimuliwa na takriban waandishi wote wa hadithi za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.). Lakini wote wameihariri bali bado maana yake inabakia ileile. Maneno ya asili yaliyotamkwa 
na umar yalikuwa ni “Yahjur” yakiwa na maana kwamba: “Kwa hakika Mtume anaweweseka” au “ana 
mawenge.” Lakini muhadithina hao wanasema kwamba umar alisema: “Mtume (s.a.w.w.) amezidiwa 
na	maradhi.”		Walisema	hivyo	ili	tu	kuisafisha	kauli	hiyo	na	kuifanya	ionekane	ya	kiungwana	na	yenye	
adabu ili kupunguza bezo na dharau inayomaanishwa na neno “weweseka.” Kauli yangu hii inaungwa 
mkono na kile ambacho Abu Bakr Ahmad ibn Abdul-Aziz al-Jawhari amekinakili katika kitabu chake 
kiitwacho Al-Saqifah, akinukuu riwaya ya Ibn Abbas kutoka vyanzo vyote sahihi akisema: “wakati 
wa kifo cha Mjumbe wa Allah ulipokaribia, walikuwepo watu katika nyumba yake, miongoni mwao 
akiwemo umar bin Khattab. Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akasema: “Nileteeni wino na kibao cha 
kuandikia ili niwaandikie kitu ambacho kitawalinda salama dhidi ya kupotea baada yangu.” Hapo umar 
alizungumza maneno ambayo yana maana: ‘Hakika Mtume ana hali ngumu ya maradhi juu yake.’ Kisha 
akaongeza kusema: ‘Tunayo Qur’ani pamoja nasi. Kinatutosha sisi Kitabu cha Mwenyezi Mungu.’ Hii 
381  Tafadhali rejea mlango wa “Maneno ya Mgonjwa:” “Nyanyukeni na mniondokee hapa” katika Kitabu juu ya Mgonjwa katika uk. 5, Jz. 

4, ya Sahih Bukhari.
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ilisababisha kutofautiana miongoni mwa wale waliokuwepo nyumbani kwake na wakazozana wenyewe 
kwa wenyewe, baadhi yao wakisema ‘Mleteeni Mtukufu Mtume vifaa vya kuandikia ili awaandikie huo 
wosia,’ambapo wengine walirudia kile alichosema umar. wakati ubishani na mzozo ulipozidi, Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.), alikasirika  na akasema: “ondokeni mbele yangu.”     

Simulizi hii inaonyesha wazi kwamba wasimuliaji hawakuleta tena yale maneno yaliyosemwa hasa 
na umar katika kujibu maombi ya Mtume ya kutaka vifaa vya kuandikia, wamenukuu ile maana yake 
tu. Hii inathibitishwa zaidi pia na ule ukweli kwamba pale ambapo wasimuliaji wa hadithi hawakutaja 
jina la mtu ambaye alipinga maombi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) wamenukuu ile kauli ya upingaji kwa 
maneno yenyewe hasa. Katika mlango wa ‘Ruhusa ya Kuteua Naibu,’ katika ‘Kitab Al-Jihad wal Siyar, 
uk. 118, Jz. 2, al-Bukhari anasema:382

“Qubaysah alitusimulia hadithi kutoka kwa Ibn Ayinah, Salman al-Ahwal, na Sa’id ibn Jubayr, wote 
kwa mfululizo wanamnukuu Ibn Abbas akisema: ‘Siku ya Alhamisi, ilikuwa siku ya msiba ulioje hiyo ya 
Alhamisi…;’ na aliangua kilio mpaka machozi yake yakalowesha ardhi, kisha aliendelea kusema: “Siku 
ya Alhamisi maradhi ya Mjumbe wa Allah yalizidi; hivyo, alituamrisha ‘Nileteeni vitu vya kuandikia ili 
niwaandikie waraka ambao kwa huo mtakingwa dhidi ya upotofu baada yangu’, lakini watu wakazozana, 
wakijua kwamba wasingepaswa kuleta mzozano mbele ya Mtume na wakasema: ‘Mjumbe wa Allah 
anaweweseka.’ yeye Mtume (s.a.w.w.) akasema: ‘ondokeni mbele yangu, kwani hali ya maradhi nili-
yonayo ni bora zaidi kuliko ile mnayotaka kuniingiza.’ Na alishauri katika wosia wake kabla ya kufariki 
kwake	mambo	matatu;	kuwaondoa	wanafiki	nje	ya	bara	Arabu,	kuendelea	kutuma	manaibu	kwenye	nchi	
za nje kama vile yeye (s.a.w.w.) alivyokuwa akiwatuma,….. na nimesahau lile la tatu.”383  

Hadithi hiyo hiyo imesimuliwa pia na Muslim mwishoni mwa sura inayoshughulika na wosia katika 
sahih yake, na Imam Ahmad miongoni mwa hadithi za Ibn Abbas katika Musnad yake Jz. 1, uk. 222, 
na wasimuliaji wengine wote wa hadithi pia. Katika sura juu ya wosia, katika Sahih yake, Muslim 
anamnukuu Ibn Abbas katika njia nyingine pia kama ilivyosimuliwa na Sa’id ibn Jubayr ambaye kwa 
mujibu wake yeye, Ibn Abbas amesema: “Alhamisi ile, oh! Ilikuwa ni Alhamisi ya balaa ilioje siku ile.” 
Na macho yake yalijaa machozi na yakatiririka mpaka yakaonekana kama uzi wa lulu, kisha akaendelea 
kusema: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alisema: ‘Nileteeni ubao wa kuandikia na kidau cha wino,’ au 
kibao na kidau cha wino, ‘ili niwaandikie waraka ambao kwamba baada yake kamwe hamtapotea;’ lakini 
wakasema: ‘Mjumbe wa Allah anaweweseka.’”384 

Mtu yeyote aliyechunguza mazingira ya tukio hili la msiba mkubwa katika vitabu sita vya Sahih 
anajua kwamba mtu wa kwanza kusema kwamba ‘Mjumbe wa Allah anaweweseka’ si mwingine bali 
ni umar bin Khattab. Maneno yake yalikaririwa na baadhi ya waliokuwepo pale kwenye kivuli cha 
maoni yake. Katika hadithi ya kwanza umesikia Ibn Abbas akisema:385 “wale waliokuwepo nyumbani 
kwake walitofautiana miongoni mwao wenyewe na wakazozona, baadhi yao wakisema: ‘Mpeni Mtume 
vifaa vya kuandikia ili aweze kuwaandikieni waraka ambao kwamba baada ya huo hamtapotea kamwe.’ 
wengine walirudia kile alichosema umar, yaani, “Mjumbe wa Allah anaweweseka.” Katika hadithi 
nyingine iliyosimuliwa na Tabraniy, katika kitabu chake Awsat,386 umar mwenyewe ananukuliwa akisema: 

382 Kama ilivyoelezwa katika ukurasa wa 20, Jz. 2, ya Sharh Nahajul Balaghah ya Allamah Mutazili [Ibn Abu Hadid].
383  La tatu si lingine bali ni lile suala ambalo Mtume (saw) alitaka kuandika ili kuwalinda dhidi ya upotofu, lakini hali ya kisiasa ya wakati 
huo	ikawalazimisha	wapokezi	na	wasimuliaji	wa	hadithi	kujifanya	wasahaulifu	kuhusu	hili,	kama	ilivyoelezwa	na	Mufti	wa	ki-Hanafi	wa	
Syria, Haji Dawud al-Dadah.

384  Hadithi hii inanukuliwa kwa maneno yake yenyewe na Ahmad ibn Hanbal katika ukurasa 355, Jz. 1, ya Musnad yake, kama nyongeza ya 
(vitabu) vingine vingi vya kutegemewa vya waandishi wa hadithi.

385  Hiki ndicho ambacho al-Bukhuri amenukuu kutoka kwa  ubaydullah ibn Abdullah ibn Mas’ud kutoka kwa Ibn Abbas na vilevile 
imenukuliwa na Muslim na wengine. 

386 Tafadhali rejea katika ukurasa wa 138, Jz. 3, ya Kanz al-Ummal.



241

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

“wakati Mtume alipokuwa anaumwa, alisema: ‘Nileteeni karatasi na kidau cha wino ili nikuandikieni 
kitu ambacho baada yake kamwe hamtapotea.’ Hapo, wanawake waliokuwa nyuma ya pazia wakasema: 
‘Je, hamkusikia anavyosema Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.)?’ Mimi nikasema: ‘Ninyi ni kama wanawake 
wa wakati wa yusuf; wakati Mjumbe wa Allah anapoumwa mnaminya machozi kutoka kwenye macho 
yenu, na wakati akiwa mzima, mnampanda shingoni!’ Vilevile aliendelea kusema: “Kisha Mjumbe wa 
Allah akasema: ‘Msitoe shutuma dhidi ya wanawake hao, kwani wao ni bora kuliko ninyi.’”

unaweza kuona kwamba katika tukio hili masahaba hawakutii mwongozo amri ya wazi ya Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.). Lau wangemtii, wangejiokoa wenyewe dhidi ya upotofu daima. Laiti wangeishia tu 
kwenye kutokukubaliana na amri yake na sio kumjibu kwa kusema: “Kitabu cha Allah kinatutosha,” kana 
kwamba yeye alikuwa hajui usahihi wa nafasi na umuhimu wa Kitabu cha Allah, au wao walikuwa na 
ujuzi zaidi kuliko yeye kuhusu sifa za msingi na faida za Kitabu hicho. Laiti wangetosheka na kauli hii 
ya	dharau	na	kutomsababishia	mfadhaiko	zaidi	kwa	kauli	ya	ukorofi:	“Mjumbe	wa	Allah	anaweweseka.”	
walitumia maneno haya yenye maudhi makali wakati Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa katika hali ya 
kufariki. walitumia maneno haya ya kusikitisha wakati Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alikuwa anawatoka 
daima! Hawakuitii amri ya Mtume kwa sababu ya kisingizio chao cha kutosheka kwao na Kitabu cha 
Allah, kama vile hawajasoma aya ya onyo la milele: 

�ُواۚ  فَانتَۡ مۡعَنۡ�ُ اكُ َ�َ ان مَ وَ وہُ فَخُذُ ولُ الرَّسُ مُ اآتَاكُ مَ وَ


ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ذِیٍة وَّ قُ ذِیعِنۡدَ رشِۡ كِ�ٍ�الۡعَ اعٍمَ طَ مُ أَمِ�ٍ�ثَمَّ 
ا مَ احِبُكُمۡوَ جۡنُونٍصَ ِمَ ب 




ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ا مَ وۡلِ�ُوَوَ ٍبِقَ ا�ِ ۚ�شَ لِيلاً اقَ تُؤۡمِنُمَ ونَ لاَ وۡلِوَ بِقَ
ٍَا�ِن ۚ�ك لِيلاً اقَ مَ ونَ ُ َّ� تَذَ 



“anachokupeni Mtume, kichukueni, na chochote anachokukatazeni jiepusheni nacho, (Qur’ani, 
59:7).” 

Maneno yao kwamba “Mjumbe wa Allah anaweweseka,” yanaonyesha kwamba hawajasikia: 

a) maneno haya ya Mwenyezi Mungu Mtukufu:

�ُواۚ  فَانتَۡ مۡعَنۡ�ُ اكُ َ�َ ان مَ وَ وہُ فَخُذُ ولُ الرَّسُ مُ اآتَاكُ مَ وَ


ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ذِیٍة قُوَّ ذِیعِنۡدَ رشِۡ كِ�ٍ�الۡعَ اعٍمَ طَ مُ أَمِ�ٍ�ثَمَّ 
ا مَ احِبُكُمۡوَ جۡنُونٍصَ ِمَ ب 




ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ا مَ وۡلِ�ُوَوَ ٍبِقَ ا�ِ ۚ�شَ لِيلاً اقَ تُؤۡمِنُمَ ونَ لاَ وۡلِوَ بِقَ
ٍَا�ِن ۚ�ك لِيلاً اقَ مَ ونَ ُ َّ� تَذَ 



“Kwa hakika hiyo bila shaka ni kauli ya mjumbe mtukufu, mwenye nguvu, mwenye cheo mbele 
ya Mwenye arshi, Mwenye kutiiwa, tena muaminifu. na Mwenzenu si mwendawazimu. (Qur’ani, 
81:19-22).” 

b) kauli yake Aza wa Jallah: 

�ُواۚ  فَانتَۡ مۡعَنۡ�ُ اكُ َ�َ ان مَ وَ وہُ فَخُذُ ولُ الرَّسُ مُ اآتَاكُ مَ وَ


ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ذِیٍة قُوَّ ذِیعِنۡدَ رشِۡ كِ�ٍ�الۡعَ اعٍمَ طَ مُ أَمِ�ٍ�ثَمَّ 
ا مَ احِبُكُمۡوَ جۡنُونٍصَ ِمَ ب 




ُ�َّ ِن وۡلُإ ولٍلَقَ سُ يمٍرَ ِ َ�ا مَ وۡلِ�ُوَوَ ٍبِقَ ا�ِ ۚ�شَ لِيلاً اقَ تُؤۡمِنُمَ ونَ لاَ وۡلِوَ بِقَ
ٍَا�ِن ۚ�ك لِيلاً اقَ مَ ونَ ُ َّ� تَذَ 
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“Kwa hakika ni kauli ya mjumbe mwenye heshima, wala si kauli ya mshairi. ni machache 
mnayoyaamini. Wala si kauli ya kuhani. Ni machache mnayoyakumbuka, (Qur’ani, 69:40-43).” 

Na c) kauli yake Allah Aza wa Jallah:

ا لَّ  مَ احِبُكُمۡ  ضَ ا صَ مَ ا غَوَى وَ مَ قُ  وَ وَىٰ  عَنِ  يَنۡطِ ِنۡ   الۡ�َ ِلاَّ  �ُوَ  إ �ۡيٌ  إ يُو�َٰ�  وَ   
 ُ� دِيدُ  عَلَّمَ وَىٰ  شَ الۡقُ  

 
“Mwenzenu hakupotea, wala hakukosea, wala hatamki kwa matamanio, hayakuwa haya ila ni 

wahyi uliotolewa, amemfundisha Mwenye nguvu sana.” (Qur’ani, 53:2-5). 

Kuna aya nyingi nyingine za Qur’ani ambazo zinaonyesha wazi kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
amehifadhiwa na kuwa huru kutokana na aina zote za maongezi ya upuuzi. Kusema kweli hata hivyo, 
ni kwamba masahaba walijua kwa hakika kwamba, kwa kudai vifaa vya kuandikia, yeye Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) alitaka kuimarisha ahadi ya ukhalifa, na kuthibitisha tangazo lake alilolitoa kwenye 
matukio mbalimbali kuhusu urithi wa Ali na baada yake wa Maimamu kutoka miongoni mwa kizazi 
chake kitoharifu; na kwa hivyo, walisimama kama kikwazo kumzuia kufanya hivyo (yaani kuandika 
wosia), kama alivyokiri mwenyewe Khalifa wa pili katika moja ya mazungumzo yake na Ibn Abbas…! 
Ipo katika msitari wa 27, ukurasa wa 114, Jz. 3, ya Sharh Nahjul Balaghah ya Ibn Abul Hadid.

Kama	utaifikiria	kwa	makini	kauli	yake,	(s.a.w.w.),	“Nileteeni	vifaa	vya	kuandikia	ili	nikuandikieni	
kitu ambacho kwacho kamwe hamtapotea baada yangu.” Na kauli yake katika hadithi ya Vizito Viwili: 
“Nakuachieni pamoja nanyi vile ambavyo, alimradi mnashikana navyo, kamwe havitawafanya mpotee; 
Kitabu cha Allah na kizazi changu, Ahlul Bayti wangu,” utakuja kuelewa kwamba madhumuni yake katika 
hadithi hizi mbili zote ni moja, na kwamba yeye (s.a.w.w.) wakati akiwa kwenye kitanda anachougulia, 
awaandikie na kuweka kumbukumbu maelezo ya wajibu alioweka juu yao kupitia hadithi ya Vizito Viwili 
[al-Thaqalain].

Sababu ambayo ilimfanya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) asiandike waraka huo (licha ya upinzani wa 
umar na wafuasi wake) ilikuwa kwamba kauli yao ya upinzani mkali na dharau (Mtume anaweweseka) 
ilimsababishia maumivu makali ya akili ambayo yalimfanya akalazimika kuyatelekeza mawazo yake ya 
kuandika	wosia	huo.	Kwani	baada	ya	kauli	hiyo	ya	kifidhuli	kutoka	kwa	wengi	wa	masahaba	kulikuwa	
na matumaini madogo sana ya waraka huo uliopendekezwa kutokuwa na maana yoyote. Kwa upande 
mwingine, kulikuwa na kila uwezekano kwamba waraka huo ungeishia katika kuzua utengano, mizozo 
na	 upotovu	 baada	 ya	 Mtukufu	 Mtume	 (s.a.w.w.).	 Kwani	 wale	 watu	 waliopitisha	 kauli	 ya	 kifidhuli	
wakati alipoomba vifaa vya kuandikia wangeropoka maneno kuhusu waraka huo: ‘Mtume (s.a.w.w.) 
hapa ameandika upuuzi’ (Mungu atuepushe mbali na kufuru kama hii). wengine wangewapinga hawa 
na mgogoro ungekuwa mkubwa zaidi kama walivyofanya hata mbele yake mwenyewe, na wakati akiwa 
bado anayaona mambo, kiasi kwamba hakuweza kuwaambia neno zaidi ya kuwaambia waondoke mbele 
yake, kama ulivyosoma hapo juu. Lau angesisitiza katika kuuandika (wosia huo), wangekuwa wakaidi 
zaidi katika kuuita upuuzi na wafuasi wao wangekwenda mbali zaidi kuthibitisha madai yao kwamba 
maandishi hayo yalikuwa ni upuuzu mtupu. Mwenyezi Mungu atuhifadhi. Kwa ukaidi wangejaza vitabu 
vyao na tuhuma kama hizo, na kufanya uandikwe kwenye vitabu vya historia pia upingaji wao wa wosia 
huo ambapo matokeo yake ni kwamba hakuna ambaye angeweza kuunukuu wosia huo kama rejea.
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Kwa	sababu	hizi,	kwa	busara	zake	nzuri	aliamua	kuachana	na	wazo	la	kuandika	wosia	huo	kwa	kuhofia	
wale wanaopinga matakwa yake, na wafuasi wao kwamba wanaweza kufungua mlango wa kukanusha 
wosia huo na kuleta kashfa kuhusu utume wenyewe. Tunaomba hifadhi kwa Allah na kutegemea malipo 
kutoka Kwake. yeye (s.a.w.w.), alikuwa na hakika kwamba Ali (a.s.) na wafuasi wake watafuata yale 
yaliyomo kwenye waraka huo uliopendekezwa, yaani kutii amri yake na kushikamana na Ahlul-Bayt 
wake (a.s.) na Kitabu cha Mwenyezi Mungu, iwe ameyaandika au la, wakati ambapo wengine kwa hali 
yoyote hawatatii au kuheshimu amri hiyo hata kama itaandikwa. Kwa hiyo, busara katika mazingira haya 
ililazimisha aachane na wazo la kuandika wosia huo, kwa sababu sio tu kwamba hautakuwa na athari 
kabisa baada ya upinzani wenye dharau bali pia utasababisha kuwaelekeza wakataaji na wafuasi wao  
kwenye upotofu na ukosa imani kama ilivyokwisha kuelezwa tayari. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.    
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Barua ya 87

RABI’UL AWWAL  9, 1330

udhuru Katika tukio la Msiba Mkubwa, na Mjadala Muhimu juu ya udhuru huo.

wakati yeye (s.a.w.w.) alipowaamrisha wamletee karatasi na kidau cha wino, huenda hakukusudia 
mahususi kuandika chochote, alikusudia tu kujaribu uaminifu na utii wao. Kwa hiyo, Allah alimuongoza 
al-Faruq, miongoni mwa masahaba wote waliokuwemo ndani ya nyumba hiyo, na aliweza kuelewa lengo 
lililokuwa nyuma ya ombi la Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kwa hiyo aliwakataza kumpatia vifaa hivyo 
vya kuandikia nao wakatii kukatazwa huko. Kwa hiyo ukatazaji wa umar unapaswa uchukuliwe kuwa 
ni upendeleo na moja ya fadhila maalum alizojaaliwa na Mola wake Mtukufu. Haya ndio majibu ya 
baadhi ya wanachuoni mashuhuri. Lakini kwa haki haswa, majibu haya hayaendani na kauli yake Mtume 
(s.a.w.w.): “…kamwe hamtapotea baada yake,” ambayo ni majibu mengine tu ya amri yake na ina maana 
“Kama mkiniletea kidau na kipande cha karatasi na nikawaandikieni waraka (wosia), hamtapotea kamwe 
baada ya hapo.” Kwa kuzingatia uhakikisho huu ni wazi kwamba sio sahihi kusema kwamba lengo la 
kutaka vifaa vya kuandikia lilikuwa ni kuwajaribu tu masahaba zake. Maneno ya Mitume (a.s.) kama 
kanuni, ni lazima yawe huru kutokana na makosa ya aina yoyote ile, na kwa hakika ilikuwa ni bora 
kwao kumpatia kidau, kalamu na karatasi kuliko kumkatalia, kama walivyofanya. Zaidi ya hayo, majibu 
haya ni ya kukataliwa kutokana na mitazamo mingine vilevile, na wangepaswa kutoa visingizio vingine. 
Ambacho sana sana wangeweza hasa kusema ni kwamba amri yake ya kuletewa vifaa vya kuandikia 
haikuwa ya wajibu hasa ambayo ingepaswa kutiiwa mara moja, na ambayo haikustahili kujadiliwa au 
kufanyiwa mabadiliko, na kwamba yeyote atakayeijadili atakuwa na hatia ya utovu wa utii na adabu na 
ukaidi.

Kwa upande mwingine lilikuwa ni pendekezo ambalo lilikuwa wazi kwa ajili ya ushauriano, kwani 
masahaba walizoea mara kwa mara kumjadili Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) katika baadhi ya amri zake, 
na hususan umar ambaye alijiamini kwamba ana uwezo zaidi wa kupima kati ya mazuri na mabaya ya 
pendekezo lolote lile, na kuamua faida na mapungufu ya amri au maelekezo kuliko wengine, na kwamba 
amejaaliwa msukumo na Allah Aza wa Jallah. Alitaka tu kumpunguzia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
usumbufu mwingine zaidi ambao ungetokana na matokeo ya kuandika waraka aliokusudia licha ya 
maradhi	na	machungu	anayoyapata,	na	yeye	Umar	alifikiria	kwamba	itakuwa	bora	wasilete	karatasi	na	
kidau	cha	wino.	Pia	huenda	alihofia	kwamba	Mtume	huenda	akaandika	amri	ambazo	wanaweza	kuwa	
hawana uwezo kabisa wa kuzitii au kuzitekeleza, na hivyo kuwafanya wastahili adhabu, kwa sababu 
chochote atakachoandika kitakuwa ni amri yenye nususi ambayo kwamba haihusiki na kanuni za ijtihad. 
Au	huenda	alihofia	kwamba	wanafiki	wangeweza	kutia	mashaka	kuhusu	usahihi	wa	waraka	huo	kwa	
ajili	ya	Mtume	kuuandika	akiwa	katika	hali	ya	maradhi,	hivyo	kuwa	chanzo	cha	fitina	kubwa;	kwa	hiyo,	
akasema: “Kitabu cha Allah kinatutosha,” kwa mtazamo wa aya ya Mwenye nguvu zote Allah:

ا طنَۡا مَ َّ ِي �َ ابِ  � ۡ�ءٍ  مِنۡ  الۡكِتَ َ� ۚ�  
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“hatukupuuza Kitabuni kitu chochote (bila kukielezea).” (Qur’ani, 6:38),

na vilevile pia, 

وۡمَ  لۡتُ  الۡيَ كُمۡ  أَكۡمَ ِينَكُمۡ  لَ د  
 “leo nimewakamishia dini yenu kwa ajili yenu (Qur’ani, 5:3),”

kana kwamba umar alikuwa na uhakika kwamba umma hautapotea kwa sababu Allah alikuwa 
ameukamilisha dini yake na kukamilisha neema Zake juu yake na kwa hiyo wosia huo ulikuwa hauna 
lazima.

Hayo ndio majibu yao na unayaona jinsi yasivyokuwa imara. Kusema kwake Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.): “…Kamwe hamtapotea…..” huonesha nia na mwelekeo bayana kwamba kutaka kwake 
vifaa vya kuandikia ilikuwa ni amri thabiti, ya maamuzi na ya lazima na haina fursa ya kuchunguzwa, 
kubadilishwa au ya ushauri. Bila shaka ni wajibu wa lazima kufanya kila juhudi juu ya kukubaliana na kile 
ambacho kinahakikisha usalama dhidi ya makosa na upotofu. Kuhisi kutofurahi kwake Mtume (s.a.w.w.) 
katika kutotii amri yake na kuwaambia waondoke mbele yake ni ushahidi na uthibitisho kwamba lengo la 
amri yake ni kutekelezwa kwake na sio tafakari na ushauriano juu yake.

wanaweza wakauliza kwamba kama kuandika huko kulikuwa ni wajibu wa lazima kwake ni kwa 
nini Mtume (s.a.w.w.) hakuandika wosia huo licha ya upinzani wa masahaba, kama vile ambavyo 
hakuacha	kuwasilisha	Ujumbe	Mtukufu	 licha	ya	upinzani	mkubwa	wa	makafiri?	Kwa	kuyajibu	haya,	
tunasema: ‘Kama maneno hayo ni timilifu basi yanatuelekeza kwenye uamuzi kwamba kuandika wosia 
huo hakukuwa wajibu kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Lakini hili bila ya shaka halimaanishi kwamba 
haikuwa wajibu kwa masahaba kumletea karatasi na kidau cha wino wakati alipowaamrisha kufanya 
hivyo, hususan kwa vile aliwaeleza wazi kwamba utakuwa ni ulinzi kwa ajili yao dhidi ya upotofu na 
chanzo cha mwongozo endelevu daima. Nukta muhimu ni kwamba kimsingi wale ambao wanapewa amri 
ni wajibu wao kutii na kuitekeleza na sio wajibu kwa mtoaji amri, hususan wakati faida itakuwa moja kwa 
moja kwa yule mwenye kupokea amri. Suala la mjadala kwa hiyo ni iwapo kwamba ilikuwa ni wajibu 
kwa masahaba kutekeleza uletaji wa vifaa vya kuandikia au hapana na sio kwamba ni iwapo ilikuwa ni 
wajibu juu yake (s.a.w.w.) kuandika wosia huo. 

Hata kama ilikuwa wajibu juu ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuandika wosia huo, wajibu huo uliondoka, 
haukumlazimu tena kwa sababu ya ukaidi wao na kauli yao ya kumtweza kwamba ‘Mtume anaweweseka.’ 
Kwani kama angeandika waraka huo, pamoja na yote hayo, wangeliishia kwenye mfarakano na kuzusha 
kashfa na uasi.

Vilevile baadhi ya watu wametoa udhuru na kusema kwamba umar bin Khattab alishindwa kuelewa 
jinsi ambavyo wosia huo uliokusudiwa ungeweza kumkinga kila mtu katika umma huu kutokana na 
kupotea na kwamba hakuna hata mtu mmoja atakayepotoka baada ya kuandikwa kwa waraka huo 
uliokusudiwa. Isipokuwa alielewa kutokana na maneno “…kamwe hamtapotea” kwamba umma wote 
kwa jumla hautapotea, na kwamba kupotoka na kukengeuka njia iliyonyooka baada ya maandishi hayo, 
hakutapanuka	 hadi	 kuufikia	Umma	wote	 kwa	 jumla.	Na	 tayari	 yeye	 (Umar)	 alikuwa	 anajua	 kwamba	
umma wote mzima usingeweza kupotoka, hivyo aliona kwamba kuandikwa kwa wosia huo hakukuwa 
na	umuhimu	wa	lazima.	Alifikiria	kwamba	lengo	la	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	lilikuwa	tu	ni	kuchukua	
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tahadhari ya ziada kutokana na tabia yake asilia ya wingi wa huruma na upole na kwamba amri yake juu 
ya vifaa vya kuandikia haikuwa ya kimamlaka na ya wajibu bali ni huru kwa ushauriano na marekebisho. 
Ilikuwa ni shauku yake ya huruma na upole wa kipekee ambayo ilimfanya aitishe vifaa vya kuandikia kwa 
ajili ya kuandika wosia wa kutulinda zaidi kutokana na upotovu. Ni hisia na mawazo haya yaliyomfanya 
umar kutoa kauli ile na kuzuia utoaji wa vifaa vya kuandikia kwa Mtume (s.a.w.w.).

Hizi ndio nyudhuru mbalimbali ambazo zimetolewa kama sababu ya kauli hiyo ya hamaki na kitendo 
cha umar bin Khattab na wafuasi wake. Lakini katika kuangalia kwa makini visingizio vyote hivi 
vinaonekana vya kimakosa na kutokuwa na maana, kwa sababu maneno ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), 
“…hamtapotea kamwe” yanaonyesha dhahiri kwamba ile amri yake  ilikuwa ni wajibu wa lazima na 
sio ya hiari au yenye fursa ya mashauriano. Na kukasirika kwake kauli hiyo yenye maudhi na ubishi 
wao ni uthibitisho kwamba walikuwa na hatia ya kuacha wajibu wa lazima. Kwa hiyo, majibu sahihi 
yanayofaa zaidi yangekuwa kwamba, kauli hii ya dharau na kukataa kwao kumpatia vifaa vya kuandikia 
ilikuwa	ya	bahati	mbaya	kinyume	na	mwenendo	wao,	ni	kujikwaa	na	mtelezo	wa	ghafla	kwa	upande	wao,	
na kupotoka kusiko kwa kawaida ambako hatukuoni kuwa na maana yoyote. Allah ndiye Mwongozaji 
kwenye Njia Iliyonyooka,  wassalam.

wako Mwaminifu, sh.   



247

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

Barua ya 88

RABI’UL AWWAL 11, 1330 A.H.

Visingizio na Maelezo ni Batili na Bandia.

Inamfaa mtu  mwenye elimu na busara kama wewe kuukubali ukweli na kuzungumza kilicho sawasawa. 
umepingana na vile visingizio, nyudhuru na maelezo mbalimbali yaliyotolewa na wanachuoni wako wa 
Sunni kwa ajili ya kauli ya dharau iliyotolewa na Masahaba na kutokutekeleza ombi lake Mtukufu Mtume 
la vifaa vya kuandikia. Bado kuna vipengele vingine kuhusiana na nyudhuru hizi na maelezo ambavyo 
havijachunguzwa bado. Nadhani ni jambo linalofaa kwa mimi kutoa maelezo yangu kuhusu hivyo na 
kuliacha jambo hili juu ya uamuzi wako wa kisomi.

Katika maelezo yao ya kwanza wamesema kwamba huenda Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alipowaagiza 
kuleta karatasi na kidau cha wino kwa kweli hakukusudia kuandika kitu bali alitaka kuwapima uaminifu 
na utii wao tu basi. Tunasema kwa nyongeza ya uliyoyaeleza wewe kwamba; kauli hiyo ilitolewa, na 
amri yake haikutiiwa, wakati akiwa kwenye sakaratil-mawt, na alikuwa atoe pumzi zake za mwisho muda 
mfupi tu baadae, kama hadithi yenyewe inavyoeleza. Kwa hiyo ulikuwa ni muda wa kutoa tahadhari na 
onyo na kwa hakika sio wa kuwapima masahaba wake. Ilikuwa ni muda wa kutoa wosia wenye kuhusu 
masuala muhimu na kutoa ushauri wa mwisho kwa ajili ya umma wake. Mtu yeyote ambaye yuko kwenye 
fadhaa ya kifo kwa hakika yuko mbali na mizaha au utani na kuonyesha namna yoyote ya vichekesho; 
atakuwa anajishughulisha na nafsi yake mwenyewe, mambo yake muhimu na masuala ya familia yake, 
marafiki,	na	ya	Umma	hususan	mtu	huyo	aliyeko	kwenye	kitanda	cha	mauti	akiwa	yeye	ni	Mtume.	Kama	
yeye, muda wote alioishi hakuwajaribu uaminifu na utii wao, kwa nini awapime wakati akiwa yu karibu 
ya kufa? 

Kauli yake (s.a.w.w.), kuwaambia waondoke mbele yake wakati walipopandisha sauti na kubishana 
mbele yake, kwa hakika ni dalili ya kuchukizwa nao. Lau wale ambao walimpinga walikuwa na 
haki, angekubaliana na ukatazaji wao na angeonyesha kuridhika kwake kutokana na hilo. Mtu yeyote 
anayechunguza vipengele mbalimbali vya hadithi hii, hususan kauli yao kwamba Mjumbe wa Allah 
alikuwa anaweweseka, atakuwa ameridhika kwa hakika kwamba walikuwa wanatambua kile alichokusudia 
kuandika ni kitu ambacho wanakichukia, ndiyo maana wakamsababishia maumivu makali ya akili kwa 
kauli hiyo yenye kuudhi na wakaendelea kupandisha sauti, kubishana na kuzozana mbele yake. Hivyo 
katika kukumbuka tukio hili, Ibn Abbas alilia sana na kuliita tukio hili msiba mkubwa, vilevile hii 
inathibitisha kukosa maana kwa maelezo hayo.

Maelezo ya pili kwamba umar kiroho alikuwa amejaaliwa na mwongozo wa kimungu na kwamba 
alikuwa na uwezo wa kuamua kati ya ubora na mapungufu ya jambo na kwamba alikuwa na msukumo 
kutoka kwa Allah, hayastahili kupewa mazingatio yoyote kwa sababu hii itamaanisha kwamba umar 
alikuwa na haki katika kukataza Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kupewa vifaa vya kuandikia na sio Mtukufu 
Mtume katika kudai vifaa hivyo, na kwamba ule unaoitwa “msukumo” wake wa kiroho aliokuwa nao 
siku ile ulikuwa ni sahihi na wa kufaa zaidi kuliko ufunuo (wahyi) ambao ulitawala matamko na kauli 
zote za Mtume (s.a.w.w.); Mkweli na Mwaminifu. wameeleza kwamba umar alimhurumia Mtume 
(s.a.w.w.) na alimuokoa na kero ambazo zingeweza kupatikana kwa kuandika waraka huo licha maradhi 
na maumivu aliyokuwa nayo. Lakini wewe, (ambaye Mwenyezi Mungu amekujaalia uamuzi sahihi), 
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unatambua kwamba kuandikwa kwa waraka huo kungemletea Mtume furaha na kuridhika, kutuliza moyo 
wake, kustarehesha macho yake na kumfanya mwenye imani ya kinga kutokana na kupotoka kwa wafuasi 
wake. Amri yake ilipaswa kutiiwa na kutekelezwa sio kupuuzwa. wakati ilikuwa ni lengo lake kupata 
kipande cha karatasi na kidau cha wino; na pia alikuwa ametoa amri ya kupatiwa vifaa hivyo, hakuna mtu 
aliyestahili kupinga matakwa yake: 

ا مَ َانَ  وَ ِمُؤۡمِنٍ  ك لاَ  ل ؤۡمِنَةٍ  وَ ِذَا مُ �َ  إ ولُ�ُ  االلهُ �قَ سُ رَ  أَنۡ  أَمۡرًا وَ
ِ�ِمۡ  مِنۡ  الۡخِ�َرَةُ  لَ�ُمُ  يَكُونَ  نۡ  �ۗ أَمۡر مَ ولَ�ُ  االلهَ �َعۡصِ  وَ سُ رَ دۡ  وَ قَ  فَ

لَّ  لاً  ضَ لاَ ِينًا ضَ ب مُ  
 “haiwi kwa muumini mwanamume wala muumini mwanamke, Mwenyezi Mungu na Mtume wake wa-

napoamua jambo, kuwa na hiyari katika jambo lao. na yeyote mwenye kumuasi Mwenyezi Mungu na 
Mtume wake, basi amepotea upotevu ulio wazi.” (Qur’ani, 33:36).”

Zaidi ya hayo, upinzani wa umar na wafuasi wake katika suala muhimu mno kama hilo, na 
kupandisha kwao sauti, kubishana na kuzozana mbele yake, ilikuwa kwake ni usumbufu na maumivu 
makali kuliko kule kuandika alichotaka kuandika ambacho kingeulinda umma wake dhidi ya upotofu. 
Vipi itakuwa kwa mtu yeyote ambaye asingetaka kumuona Mtume (s.a.w.w.) akikerwa na kusumbuliwa 
kwa	 kuandika	 kitu	 athubutu	 na	 kujasiri	 kumpinga	 na	 amshitukize	 ghafla	 kwa	 kusema;	 “alikuwa	
anaweweseka.”? 

Wanasema	 pia	 kwamba	Umar	 alifikiri	 kwamba	 kutokumpatia	 karatasi	 na	 kidau	 cha	wino	 ilikuwa	
bora na busara zaidi. Haya ni maelezo yanayoshangaza, ya ajabu na yenye mushkeli kabisa. uzuiaji 
huo utakuaje bora na wa busara kuliko utekelezaji wa matakwa yake, licha ya amri dhahiri ya Mtume 
(s.a.w.w.)?	Je,	Umar	alifikiri	kwamba	Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.)	alikuwa	akitoa	maamrisho	ambayo	
kuyafuta au kuyatekeleza kwake kungekuwa ni bora zaidi kuliko kuyakazia na kuyatekeleza papo hapo?  

Na	bado	kinachoshangaza	zaidi	ni	hoja	yao	kwamba	Umar	alihofia	kwamba	Mtume	huenda	akaandika	
amri ambazo zingeweza kuwa ngumu kwa watu kuzitii na kuziacha kwake kungewafanya wastahili 
adhabu.	Vipi	ilihofiwa	licha	ya	kauli	ya	Mtume	(s.a.w.w.)	ya	uhakikisho	kwamba:	“…kamwe	hamtapotea	
baada ya wosia huo?” Je, umar alikuwa na ujuzi zaidi wa matokeo ya waraka huo kwa usahihi zaidi 
kuliko Mtume mwenyewe? Hivi yeye alikuwa na wasiwasi wa uchungu zaidi kuhusu ustawi wa umma 
na kwamba alikuwa na huruma na upole kwa umma huu kuliko Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe? 
Kwa hakika sivyo. 

Vilevile	wamesema	kwamba	Umar	alihofia	kwamba	wanafiki	wangeweza	kukataa	na	kutilia	shaka	
usahihi wa waraka ulioandikwa wakati wa maradhi ya Mtume (s.a.w.w.), na kwamba hali hiyo itasababisha 
kashfa na kusababisha kufuru na uasi. wewe, (Allah asaidie ukweli kujuliakana kupitia watu wako), 
unatambua kwamba kisingizio kama hicho kilikuwa ni muhali wakati Mtume, (s.a.w.w.) alikwishasema: 
“…kamwe hamtapotea” ambayo ina maana kwamba wosia huo ungekuwa ni chanzo cha usalama wa 
umma kutokana na mkengeuko. Hivyo ni vipi yatakuwa ni sababu ya kashfa ya kijamii na kutiliwa shaka 
na	kukosolewa	na	wanafiki	 kuhusu	usahihi	wake?	Lau	yeye	 [Umar]	 angehofia	wanafiki	 hao	na	kutia	
kwao shaka kuhusu usahihi wa kile ambacho Mtume alitaka kuandika, kwanini alipanda mbegu ya shaka 
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hiyo yeye mwenyewe wakati alipopinga na kukatalia kuletwa kwa vifaa hivyo na hata akasema kwamba 
Mtume alikuwa anaweweseka?

wakati wakitafsiri maneno yake umar: “Kitabu cha Allah kinatutosha” wamerejea aya ya Qur’ani:

ا طنَۡا مَ َّ ِي �َ ابِ  � ۡ�ءٍ  مِنۡ  الۡكِتَ َ� ۚ�  
 

 

وۡمَ  لۡتُ  الۡيَ كُمۡ  أَكۡمَ ِينَكُمۡ  لَ د  
 

 

أَنزَۡلۡنَا ِلَيۡكَ  وَ ُبَ�ِّنَ  ۡ�َ الذِّ  إ ِت ِلنَّاسِ  ل ا ل ُزِّلَ  مَ ِلَيۡ�ِمۡ  ن لَّ�ُمۡ  إ لَعَ ُونَ  وَ فَ�َّ يَتَ  
 

“Hatukupuuza Kitabuni kitu chochote…..” (Qur’an, 6:38),”

Na

ا طنَۡا مَ َّ ِي �َ ابِ  � ۡ�ءٍ  مِنۡ  الۡكِتَ َ� ۚ�  
 

 

وۡمَ  لۡتُ  الۡيَ كُمۡ  أَكۡمَ ِينَكُمۡ  لَ د  
 

 

أَنزَۡلۡنَا ِلَيۡكَ  وَ ُبَ�ِّنَ  ۡ�َ الذِّ  إ ِت ِلنَّاسِ  ل ا ل ُزِّلَ  مَ ِلَيۡ�ِمۡ  ن لَّ�ُمۡ  إ لَعَ ُونَ  وَ فَ�َّ يَتَ  
 

“Leo nimewakamilishia dini yenu….” (Qur’ani, 5:3).

Rejea hizi sio sahihi, ni za kimakosa, kwani hakuna aya inayodokeza usalama wa daima wa umma 
dhidi ya upotofu, wala aya zote hizo hazihakikishi mwongozo wa umma kwenye njia iliyonyooka. Hivyo, 
ni vipi, kwa msingi wa aya hizi na kutokujali waraka uliokusudiwa au kutouheshimu kukubalike?  Lau 
kuwepo kwa Qur’ani Tukufu ingekuwa ndio chanzo cha usalama dhidi ya upotofu, basi kusingekuwa 
na upotofu na mfarakano uliopo sasa hivi katika umma huu ambao kuondolewa kwake kunaonekana 
takriban kuwa kamwe ni jambo lisilowezekana.387  

Katika maelezo yao ya mwisho, kwa niaba ya umar, wamesema kwamba umar hakuelewa kutokana 
na amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kwamba wosia huo uliokusudiwa ungemlinda kila mtu katika 
umma wake kutokana na upotofu. Bali kwamba, yeye alielewa kwamba baada ya kuandikwa, wosia 
huo ungewakinga umma mzima kukubaliana katika jambo la makosa au mkengeuko katika njia ya haki. 
wanadai kwamba umar, Allah awe radhi naye alikwishajua kwamba kamwe haitatokea umma mzima 
kukubaliana katika jambo la makosa, japo waraka huo uandikwe ama usiandikwe, na kwa sababu hii 
alizuia vifaa vya kuandikia visiletwe kwake na akaleta upinzani. Pamoja na kile ulichoeleza tunaweza 
387  wewe (Allah asaidie ukweli kupitia kwa watu wako) unajua kwamba Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hakusema kwamba lengo la kutaka vifaa 

vya kuandikia lilikuwa ni kutaka kuandika sheria au maelekezo ambayo yangeweza kujibiwa kwa maneno  “Kinatutosha Kitabu cha 
Allah Aza wa Jallah.” Hata kama tukichukulia kwamba alitaka kuandika amri na maelekezo kama hayo, bado kupewa vifaa vya kuandikia 
vingetolewa kwake kwa sababu kuandikwa kwa waraka huo huenda kungekuwa ni chanzo cha usalama wa ummah dhidi ya upotofu. 
Kwa hiyo, kulikuwa hakuna sababu ya kutotii amri yake ya kutaka vifaa vya kuandikia na kutosheka na Qur’ani peke yake kwa ulinzi na 
mwongozo. Kama maandiko aliyotaka kuandika hayakukusudiwa hasa kuuokoa ummah dhidi ya upotofu, basi kuyaepuka na kutegemea 
juu ya Kitabu cha Allah peke yake labda kungekuwa ni sawa. Lakini unajua haja shinikizi ya ummah wa waislamu kuhitajia maagizo 
na amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ulazima wa maagizo hayo licha ya Kitabu cha Allah, kama sharti la msingi. Hata kama Qur’ani 
ikiwa imeingiza kila kitu na kukamilika kabisa, haiwezekani kwa kila mtu kupata maamuzi na matoleo kutoka humo (Kitabuni) sio rahisi 
kwa kila mtu wa kawaida. Lau Kitabu cha Allah kingekuwa kinajitegemea chenyewe pamoja na ufafanuzi na maelezo yenye maoni ya 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), basi Allah Aza wa Jallah asingemuamuru kuifafanua kwa watu wakati aliposema: 

ا طنَۡا مَ َّ ِي �َ ابِ  � ۡ�ءٍ  مِنۡ  الۡكِتَ َ� ۚ�  
 

 

وۡمَ  لۡتُ  الۡيَ كُمۡ  أَكۡمَ ِينَكُمۡ  لَ د  
 

 

أَنزَۡلۡنَا ِلَيۡكَ  وَ ُبَ�ِّنَ  ۡ�َ الذِّ  إ ِت ِلنَّاسِ  ل ا ل ُزِّلَ  مَ ِلَيۡ�ِمۡ  ن لَّ�ُمۡ  إ لَعَ ُونَ  وَ فَ�َّ يَتَ  
 “Na tumekuteremshia ukumbusho ili uwabainishie watu yale waliyoteremshiwa wapate kufikiri.” (16:44)
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kuongeza kwamba umar hakuwa na upungufu wa kielimu kiasi cha kutoelewa hadith ya maombi ya 
vifaa vya kuandikia ambayo ilikuwa wazi kwa watu wote, na wakazi wa mjini na wale wa majangwani 
walielewa kwamba kama waraka huo ungeandikwa ungeweza kuwa ni chanzo kamili kwa ajili ya ulinzi 
wa kila mtu dhidi ya makosa na upotofu. 

Hii ndio maana ya hadithi hii ambayo hujitokeza mwanzo kwenye akili ya kila mtu anapoisikia. Na 
umar alijua kwa hakika kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alikuwa hana wasiwasi kuhusu umma 
wake kuwa na makubaliano ya pamoja katika mitazamo ya makosa au ukengeukaji kutoka kwenye njia ya 
sawa, kwa vile umar (ra), alimsikia Mtume (s.a.w.w.), mara kadhaa akisema: “umma wangu hautakuwa 
pamoja katika upotofu wala makosa” na kauli yake (s.a.w.w.): “Kundi moja kutoka katika umma wangu 
siku zote litasimama kupigania haki na kuiunga mkono” na alikuwa anajua maneno ya Mwenyezi Mungu 
yanayosema: 

عَدَ  ينَ  االلهُ وَ نُوا الَّذِ عَمِلُوا مِنۡكُمۡ  آمَ اتِ  وَ ِحَ ال نَّ�ُمۡ  الصَّ خۡلِفَ ِي لَيَسۡتَ  الأَۡرۡضِ  �
ا مَ خۡلَفَ  كَ ينَ  اسۡتَ بۡلِ�ِمۡ  مِنۡ  الَّذِ كِّ�َنَّ  قَ لَيُمَ ِينَ  لَ�ُمۡ  وَ ٰ�  الَّذِی �ُمُ د  لَ�ُمۡ  ارۡتَ�َ

لَنَّ�ُمۡ  لَيُبَدِّ ِ�ِمۡ  بَعۡدِ  مِنۡ  وَ وۡف َ�ِ� �ۚ أَمۡنًا خَ ون عۡبُدُ ونَ  لاَ  �َ كُ ِي �ُۡ�ِ يۡئًا ب �ۚ شَ   
 

“Mwenyezi Mungu amewaahidi wale ambao wameamini na wakatenda mema kuwa hakika 
atawafanya makhalifa katika ardhi, kama alivyowafanya waliokuwa kabla yao. na kwa yakini 
atawaimarishia dini yao aliyowapendelea na hakika atawabadilishia amani baada ya hofu yao. 
Wawe wananiabudu, hawanishirikishi…..” (Qur’ani, 24:55). 

Amesoma katika Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kusikia kutoka kwa Mtukufu Mtume aya nyingi 
kuhusiana na hili kwamba waislam, wote bila kubagua, kamwe hawatakubaliana katika makosa ama 
upotovu. Hivyo, si yamkini, licha ya yote haya, kwamba hakuna anayeweza kuamini kwamba iliingia 
akilini mwa umar au yeyote yule mwingine kwamba Mtume (s.a.w.w.), alitaka aletewe karatasi na 
kidau cha wino kwa sababu alikuwa ana wasiwasi kuhusu umma wake wote kuja kupotea. Ilikuwa 
ni katika uhakika wa mambo kwamba umar alipaswa kuwa ameelewa kutoka kwenye madai ya 
Mtukufu Mtume ya kutaka vifaa vya kuandikia kile kinachoonekana kwenye akili za wengine na sio 
kile kinachopingwa na aya sahihi za Qur’ani na Hadith sahihi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Lakini 
zaidi ya hayo, kuchukizwa kwa Mtume (s.a.w.w.), kuliko wazi katika maneno yake, “Simameni na 
muondoke mbele zangu,” ni uthibisho wa kufanya kwao kosa la kuacha kwao kile ambacho ni wajibu 
wao wa lazima na kuwa na hatia ya kutotii amri yake ya kutaka vifaa vya kuandikia. Lau kama kauli ya 
dharau ya umar na kukataza kwake kuletwa vifaa vya kuandikia kungekuwa kwa sababu ya kutoelewa, 
kama wanavyodai baadhi ya watetezi wake, basi Mtume angemsaidia kuondoa kutokuelewa kwake, 
na angemfafanulia lengo lake la kuandika wosia huo. Angeweza pia kumlazimisha yeye na wafuasi 
wake kumletea vifaa na kuandika waraka huo licha ya upinzani wao. Lakini Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) 
hakujaribu kuwaondolea mushkeli wao wala kuwawekea ulazima wowote juu yao. Aliwaamuru 
tu watoke nje kwa sababu yeye alijua kwamba kauli hiyo ya twezo na kutokubaliana na amri yake 
viliegemea	 sio	 kwenye	 kutoelewa	 kokote	 kule	 bali	 kulisababishwa	 na	 fikra	 nyingine	 tofauti.	 Tena	
machozi ya Ibn Abbas na uchungu na wasiwasi katika kukumbuka tukio hili la kimsiba ni ushahidi wa 
nguvu kabisa wa ukweli wa maelezo yetu.
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Kwa hakika tukio hili la kimsiba haliruhusu kisingizio chochote. Lau ingekuwa ni kujikwaa tu au 
kuteleza kwa nadra kidogo tu kwa upande wa masahaba kama ulivyosema, hilo lingechukuliwa kwa 
wepesi na uvumilivu mkubwa; ingawa tukio hili lilithibitisha kuwa ni msiba wa kuenea na wenye kishindo. 
Hakika, sisi sote ni wa Allah na Kwake ndio marejeo. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 89

RABI’UL AWWAL 14, 1330 A.H.

i. Kukiri kwa Visingizio na Maelezo kuwa dhaifu,

ii.  Maombi ya Kadhia nyingine za Masahaba Kukaidi amri na hadith za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.).

umewazingira kutoka pande zote watetezi wa umar na wafuasi wake, ukaziba njia zao zote na 
hukuwaachia njia mbadala na umesimamisha ukuta kati yao na matamanio yao. ulichokieleza hakiruhusu 
nafasi yoyote ya kutoeleweka na hakuonekani sababu ya kutilia shaka ukweli wa mahitimisho yako.

Hivyo, tafadhali endelea kuelezea zaidi mada iliyoko kwenye mjadala na ulete kadhia zingine ambazo 
kwazo Masahaba hawakutii amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kwa kudhamiria kabisa wakitafsiri 
kinyume Hadithi ya wazi ya Mtume. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 90

RABI’UL AWWAL 17, 1330 A.H.

jeshi la usamah.

Kama kweli umeukubali ukweli, bila kuogopa lawama yoyote, basi wewe ni mhimili ambao unasaidia 
mti	wa	mtende	unaolemewa	na	mzigo	wa	matunda,	na	ni	fimbo	mti	 inayotumika	kwa	farasi	mwenye	
muwasho katika kuuondoa muwasho wake huo (yaani, akili yako kali mno na uamuzi wa busara unaondoa 
matatizo na kuponya maradhi ya wengine). Kwa cheo uko juu sana kuweza kupamba uongo uonekane ni 
ukweli,	na	kwa	nafasi	yako	uko	juu	sana	kuweza	kuficha	ukweli.	Na	uko	juu	hata	zaidi	ya	mambo	haya.	
wewe ni mcha-Mungu na mwaminifu.

wewe (Mwenyezi Mungu akujaalie nguvu), umenitaka nikusimulie kadhia zote zingine ambamo 
masahaba walipendelea kufanya mambo kwa mujibu wa maamuzi yao wenyewe kuliko kunyenyekea 
kwenye amri za kiungu za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Kuhusiana na hili, unaweza kuangalia ile kadhia ya 
jeshi la usamah bin Zayd bin Haritha lililoandaliwa kutumwa kwenda Asia Ndogo. Ilikuwa ni msafara wa 
kijeshi wa mwisho ulioandaliwa wakati wa Mtume (s.a.w.w.) ambaye (wazazi wangu wawe kafara kwa 
ajili yake) alijishughulisha nalo sana katika kuliandaa kwa uangalifu mkubwa. Aliwaamrisha masahaba 
zake kujiandaa kwa msafara huo wa kivita. Kwa ari kubwa aliwahimiza wote kwenda na msafara huo 
na yeye binafsi alilitayarisha jeshi hilo na kuwakusanya ili kuwapa moyo na kuimarisha dhamira zao. 
walikuwamo katika kikosi hicho akina Abu Bakr, umar,388  Abu ubayda, Sa’d na mfano wao. Hakuacha 
hata mtu mmoja maarufu kutoka miongoni mwa Muhajirun wala Answar, katika kuorodhesha.389 

Kikosi hiki kilikusanywa mnamo mwezi 26 Safar, 11 A.H. Siku iliyofuatia alimuita usamah na 
akasema: “Nenda kwenye sehemu ambako baba yako aliuawa. wakanyagekanyage hadi uwauwe. 
Nimekuteua wewe kuwa Kamanda Mkuu wa jeshi hili. washambulie watu wa ubna390 wakati wa asubuhi. 
Pandeni	 farasi	wanaotembea	 kwa	 kasi.	 Safirini	 kwa	mbio	 kali	 ili	muweze	 kufika	 kabla	 ya	 taarifa	 ya	
kuwasili kwako. Kama Allah atakupa ushindi, basi usikae huko muda mrefu. chukua waongozaji wa njia 
pamoja nawe; tuma watu wa ramani, wapelelezi na wakusanya taarifa kabla yako.”

388  waandishi wote wa wasifu na wasimulizi wa hadithi kwa pamoja wamekubaliana kwamba Abu Bakr na umar (Allah awe radhi nao), 
walijumuishwa kwenye jeshi hilo. wamelieleza hili kwenye vitabu hivyo miongoni mwa riwaya ambazo kwa kawaida zimekubalika 
kwamba ni sahihi na za kweli. Kwa hiyo, rejea kwenye kitabu chochote ambacho kina taarifa za jeshi hili makhususi kama vile Tabaqat 
cha Ibn Sa’d, Tarikh al-Tabari na Tarikh al-Kamiil ya Ibn al-Athir, Al-Sira al-Halabiyya, Al-Sira al-Dahlaniyya, na vinginevyo. wakati 
Halabi alipokuwa anaelezea juu ya jeshi hili katika Jz. 3 ya Siirat ul-Halabiya (kitabu cha wasifu), anataja kisa kimoja cha kweli cha 
kuvutia (ambacho kimetafsiriwa kwa uaminifu kabisa hapa chini):

  “wakati Khalifa al-Mehdi wa Bani Abbas alipoingia Basra ilitokea akamuona Ayas bin Mu’awiyah, ambaye alifahamika sana kwa 
uhodari wake wa akili, akiwa bado kijana mdogo akiongoza swala ya watu wazima kiasi cha watu mia nne na wenye ilmu wakiwa 
nyuma yake. al-Mehdi akasema: ‘wasiokuwa na haya wenye ndevu hawa! Hivi hakuna yeyote kati ya watu wazima hawa anayeweza 
kuongoza swala badala ya huyu kijana?’ Kisha akamgeukia Ayas akamuuliza ‘una umri gani ewe kijana? Akajibu: ‘Allah arefushe 
uhai wa Amirul Muminin (yaani, al-Mehdi)! Mimi nina umri kama uleule wa usamah ibn Zayd ibn Harithah wakati Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) alipomteua kuongoza kikosi ambacho miongoni mwa watu wengine, walikuwemo pia Abu Bakr na umar.’ Al-Mehd akasema: 
‘Shikilia nafasi yako hapo mbele, Allah akubariki sana.’” wakati huo usamah alikuwa na miaka kumi na saba.”

389  umar alikuwa akimuambia usamah: “wakati wa kifo cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) wewe ulikuwa mkubwa wangu (kamanda).” 
Inanukuliwa kauli yake hii na kundi la wanachuoni wengi mashuhuri wa hadith na historia kama vile Allamah al-Halabi wakati alipokuwa 
anaelezea juu ya jeshi la usamah katika kitabu chake Al-Sira al-Halabiyya.

390  Ni eneo jirani ya Balqa huko Syria, iko kati ya Asqalan na Ramla karibu na Mauta ambako Zayd ibn Harithah na Ja’far ibn Abi Talib at-
Tayyar (wa mbawa mbili katika Pepo, amani juu yake) waliuawa shahidi.
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Mwezi 28 Safar, maradhi ya mwisho ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) yaliongezeka, na alikuwa na 
joto kali (wazazi wangu wawe kafara juu yake) na kuumwa sana na kichwa. Mnamo mwezi 29 Safar, 
aliwagundua kwamba ni wazito na hawataki kuondoka; kwa hiyo, alitoka nje na akawasihi kuondoka mara 
moja. yeye (s.a.w.w.) aliifunga bendera kwenye nguzo yake kwa mikono yake mitukufu na kumkabidhi 
usamah ili kuchochea dhamira zao za jihadi na kuwatia nguvu. Kisha akasema: “Shambulia kwa jina la 
Allah, pigana katika Njia ya Allah, na uwauwe wale ambao hawaamini katika Allah.” usamah akatoka 
na bendera ile ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na akamkabidhi Buraydah. Jeshi likapiga kambi sehemu 
iitwayo Jurf nje kidogo ya Madina ambapo waislam walizurura kigoigoi na hawakuondoka, licha ya kauli 
zote za wazi na maelekezo ya Mtume (s.a.w.w.) kuwahimiza kuondoka mapema iwezekanavyo, tena kwa 
kasi kama ilivyo katika maagizo yake: “wavamieni watu wa ubna wakati wa asubuhi,” na “muwasili 
mapema	 kabla	 ya	 taarifa	 za	 kufika	 kwenu,”	 na	maagizo	mengine	 yenye	 amri	 kama	 hayo.	Masahaba	
walipuuza maagizo haya na kamwe hawakuyatekeleza. Aidha, baadhi yao walianza kupinga kuteuliwa 
kwa usamah kuwa kiongozi wao katika jeshi hilo, kama walivyopinga ule uongozi wa baba yake huko 
nyuma. walisema mambo mengi yasiyopendeza juu ya usamah licha ya kushuhudia wao wenyewe 
Mtume (s.a.w.w.) akimpa madaraka hayo, na kusikia kwao Mtume (s.a.w.w.) akisema: “Nakuchagua 
kama Kiongozi Mkuu (Jemadari mkuu) wa jeshi hili,” na kuona kwao akifunga bendera kwa ajili yake, 
kwa mikono yake mitukufu, licha ya kuwa Mtume alikuwa na homa kali, na kuikabidhi kwa usamah.

yote hayo bado hayakuwazuia kupinga kuchaguliwa kwa usamah kama kamanda wao. Tabia hii 
ya masahaba ilimchukiza sana Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kiasi kwamba alitoka nje ya nyumba yake na 
kwenda msikitini kichwani akiwa amefunga kitambaa,391 huku akiwa amejifunika shuka la kitambaa laini, 
na mwenyewe akisumbuliwa na homa kali. Hii ilikuwa ni siku ya Jumamosi, mwezi 10 Rabi’l-Awwal, 
siku mbili tu kabla ya kufariki kwake. Akapanda juu ya mimbari akamshukuru Allah na kumtukuza, 
kisha akatoa hotuba ambayo imeandikwa na kurudiwa na wanahistoria, na wanachuoni wote wa Kiislam 
wanakubaliana kwa pamoja kwamba alitoa hotuba ifuatayo:

“Enyi	watu!	Nimearifiwa	kwamba	baadhi	yenu	mnapinga	kumchagua	kwangu	Usamah	kama	Ka-
manda Mkuu wa kikosi hiki. Mnapinga kuteuliwa kwake sasa kama mlivyofanya hapo kabla wakati 
nilipomteuwa baba yake kuwa Kamanda Mkuu. Naapa wallahi baba yake kwa hakika alikuwa mwenye 
ufanisi kwa cheo hicho, na baada yake mwanawe ni hodari wa kustahiki cheo hicho.”  

Kisha akawahimiza waanze safari bila ya ucheleweshaji tena, na kwa kweli masahaba hao walianza 
kumuaga na kuondoka kuelekea kwenye kambi ya jeshi hilo iliyokuwa hapo Jurf. Aliendelea kuwahimiza 
kufanya haraka ya kuondoka mpaka maradhi yake yakachukua hatua kali zaidi. Lakini bado aliendelea 
kuwahimiza akisema: “Jeshi la usamah! Kamilisheni kazi ya jeshi la usamah! Pelekeni jeshi la usamah!” 
Aliendelea kurudia rudia kutoa amri lakini masahaba walikuwa bado ni magoigoi hawataki kuondoka. 

Siku iliyofuatia, yaani mwezi 12 Rabi’ul-Awwal, usamah alitoka kambini kwake pale Jurf na 
kumtembelea Mtume (s.a.w.w.) ambaye alimuamuru kuanza safari yake mara moja, akisema: “Kesho 
kwa baraka za Allah Aza wa Jallah, ondoka mapema asubuhi,” hivyo alimuaga na kuelekea kambini. 
Lakini alirejea akiwa amefuatana na umar na Abu ubaydah. watu watatu hawa walimkuta Mtume 
ambaye alikuwa anakaribia kuvuta pumzi yake ya mwisho. Alifariki siku hiyohiyo (nafsi yangu na zile 
za walimwengu zitolewe muhanga kwa ajili yake). Jeshi lilirudi mjini Madina pamoja na bendera hiyo. 
Sasa wakaamua kuahirisha safari hiyo ya kijeshi. wakati Abu Bakr alipokuwa Khalifa walimtaka kwa 

391  wasimuliaji wote wa hadithi na mwandishi wa wasifu na vitabu vya historia ambao wametoa maelezo juu ya jeshi la usamah vilevile 
wametaja upinzani wa masahaba juu ya uteuzi uliofanywa na Mtume kumteuwa usamah kama kamanda juu yao, na kwamba Mtume 
(s.a.w.w.) alitoka nje akiwa amekasirika mno kama tulivyoeleza, kwa hiyo, alitoa khutba ambayo tumeinukuu mapema. Tafadhali 
rejea kwenye sura juu ya ‘Jeshi la usamah’ katika Tabaqat ya Ibn Sa’d, Siirat ul- Halabiya na Siirat al-Dahlani, na vitabu vingine 
vinavyoshughulika na mada hii.
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msisitizo wote walioweza kuwa nao kuivunja kabisa safari hiyo, licha ya kushuhudia kwa macho yao 
Mtume (s.a.w.w.) akifanya mipango ya kampeni hiyo na kuvitayarisha vikosi yeye mwenyewe, wakiwa 
wamesikia amri yake kwa marudio kwa uwazi wa kuharakisha kulipeleka jeshi katika hali ya haraka ili 
kuwafanya watu wa ubna wasijue kuhusu habari zake, wakiwa wameziona juhudi zake kubwa kuliandaa 
jeshi hilo yeye mwenyewe binafsi, akamteuwa usamah kuwa kiongozi wake, na akafunga bendera kwa 
mikono yake mitukufu akiwa na uchungu wa kifo, akisema: “ondokeni mapema asubuhi kesho kwa 
baraka za Allah, Aza wa Jallah.” Na kama si Khalifa basi wangeamua kuifuta kampeini ile na kulirudisha 
jeshi na kuikunja bendera, lakini Abu Bakr hakuliruhusu hilo. walipomuona amedhamiria kuitekeleza 
kampeini hiyo, umar alimfuata na kumuomba kwa niaba ya Answar kumuondoa usamah kutoka kwenye 
nafasi ya uongozi wa jeshi na amchague mtu mwingine mwenye uwezo kama kamanda mkuu, ingawa 
si muda mrefu tangu wamkasirishe Mtume na kumhuzunisha kwa kutokupendezwa kwao na uteuzi 
wake wa usamah kama kamanda wa jeshi, na kutoka kwake nje ya nyumba yake kwa sababu hii hii, 
akiwa anaumwa sana na homa kali, akiwa amefunga kitambaa kichwani kwa maumivu, na huku akiwa 
amejifunika blangeti, na kuyumba katika kutembea kwake kutokana na udhaifu na mwili kutetemeka kwa 
hasira na kule kupanda kwake kwenye mimbari, akipumua kwa nguvu, na shauku ya kutaka msafara huo 
uondoke haraka, alisema: 

“Enyi watu wangu! Nimeambiwa kwamba baadhi yenu mnapinga uteuzi wangu wa usamah kama ka-
manda wa jeshi hili. Mnapinga kuteliwa kwake sasa kama kamanda mkuu kama mlivyopinga kumteuwa 
kwangu baba yake kabla yake, Naapa wallahi baba yake kwa hakika alikuwa mwenye ufanisi kwa cheo 
hicho, na baada yake mwanawe ni hodari wa kustahiki cheo hicho.”  

Hivyo ndivyo alivyofanya, Mtume (s.a.w.w.), kusisitizia hotuba yake kwa kuapia jina la Allah, na 
akakazia zaidi kwa kutumia neno ‘Inna’	kwa	maana	ya	‘Hakika’	na	herufi	thibitishi	‘Lam’	ya	Kiarabu	
ili kuwafanya waachane na upingaji wao uteuzi wa usamah kama Kamanda Mkuu wa jeshi hilo. Lakini 
wapi! Hawakuacha kufanya hivyo, na wakamuudhi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Khalifa Abu Bakr alikuwa 
mkaidi sana katika kukataa kusalimu amri kwenye shinikizo lao la kumuondoa usamah kwenye nafasi 
yake. Aliruka na kukamata ndevu za umar huku akisema: “Akulilie mama yako na akukose ewe mwana 
wa Khatab! Na uangamie wewe! unanishinikiza nimuondoe usamah ambaye ameteuliwa na Mjumbe 
wa Allah (s.a.w.w.) kuwa Kamanda Mkuu wa jeshi hili!”392 waliendelea kukataa uteuzi wa usamah. 
Hatimaye usamah alianza safari hiyo akiwa na idadi ya wanajeshi elfu tatu, ukijumuisha pamoja na askari 
wa farasi elfu moja.393  Idadi kubwa ya masahaba ambao walioorodheshwa na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) 
mwenyewe walijitoa kwenye jeshi hilo, ingawa Mtume (s.a.w.w.) alikuwa amesema, kama ilivyoandikwa 
na Shahristani kwenye utangulizi wa nne kwenye kitabu chake Al-Milal wal Nihal: “Harakisheni kuondoka 
na jeshi la usamah; Mwenyezi Mungu amlaani yule atakayejitoa kwenye jeshi lake.”

unaona kwamba wakati wa uhai wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) masahaba walikuwa magoigoi katika 
kuanza safari ya jeshi hilo; kisha baada ya kifo chake wakajitoa kwenye jeshi hilo, ili waweze kuanzisha 
kwa uimara kabisa serikali yao. Hivyo walipendelea kuanzisha serikali yao na usalama wa utawala wao 
kuliko kutii amri ya wazi ya Mtume (s.a.w.w.). walijua kwamba safari hiyo ya kijeshi haitaachwa kutokana 
na	uzembe	na	uzito	wao	na	mbinu	zao	za	ucheleweshaji	au	kwa	kujitoa	kwao	kwenye	jeshi,	na	walifikiria	

392  Hadithi hii imenukuliwa katika Sirat al-Halabiya na Sirat al-Dahlani na Ibn Jarir al-Tabari wakati anajadili matukio ya mwaka wa 11 
A.H. katika kitabu chake cha Tarikh (historia), kwa nyongeza ya waandishi wengine wa vitabu vya historia.

393  usamah alishambulia ubna, akachoma nyumba zao, na kuharibu mazao yao, na kuuwa wapanda farasi wao kwenye uwanja wa vita, 
wakawaua wale wote walijitokeza kupigana na kuwakamata mateka wale waliojisalimisha, vilevile akamuua yule aliyekuwa amemuua 
baba yake. Miongoni mwa wale waliuawa alikuwa ni muuajiwa baba yake. Hakuna yeyote aliyeuawa miongoni mwa waislamu mpaka 
hapa. Sifa zote ni za Allah Mola wa walimwengu. wakati huo usamah alikuwa amepanda farasi wa baba yake na wito wake likuwa: “ya 
Mansuur ummat” (Enyi ummah wenye ushindi), ambalo ulikuwa ndio wito wa Mtume (s.a.w.w.) wakati wa Vita vya Badr. Aliwapa kila 
askari wa farasi mafungu mara mbili ya ngawira na kila askari wa miguu na mgao mmoja, na yeye mwenyewe akachukua mgao mmoja. 
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kwamba kama wangeondoka Madina na wakaenda kushiriki kwenye jeshi la usamah kabla ya kifo cha 
Mtume (s.a.w.w.) kwa hakika wangeikosa daima ile fursa waliyokuwa wakiisubiri kwa muda mrefu, ya 
kuanzisha serikali ya kundi lao. yeye (s.a.w.w.) alitaka kwamba Madina iondokane na masahaba wakaidi 
ili kwamba baada ya kuondoka kwa jeshi hilo, suala la ukhalifa lingemalizwa kwa utulivu na amani kwa 
upande wa Amirul Muminin Ali ibn Abi Talib (as). Hivyo, wakati wakirudi, watakuja kugundua kwamba 
ukhalifa wa Ali bin Abi Talib (a.s.)  kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) tayari umekwishathibitishwa na 
kiapo cha utii kuchukuliwa na watu wengi, na kutakuwa hakuna nafasi ya mgogoro  na mfarakano.

Mtume alimteuwa usamah, ambaye alikuwa na umri wa miaka kumi na saba,394  kuwa Kamanda 
Mkuu kwa lengo tu la kuwadhibiti baadhi ya masahaba ambao walikuwa na kiburi sana cha kutomtii 
kikamilifu,	na	kusahihisha	fikra	za	wale	wenye	kigeugeu,	na	vilevile	kuweka	kigezo	kwa	ajili	ya	baadae	
na kuzuia upinzani na mgogoro katika kuchaguliwa mtu aliye na umri mdogo kama kiongozi au mtawala 
juu ya wale wenye umri mkubwa kuliko yeye. Lakini masahaba hao walitambua lengo la Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.); hivyo, walipinga uteuzi wa usamah kuwa kiongozi, wakawa walegevu na kutopenda kufuatana 
naye, na hawakuondoka Jurf mpaka roho ya Mtume (s.a.w.w.) iliporejea kwa Mola wake, walipokuwa 
na shauku ya kuivunja kampeini hiyo na kuifungua bendera ya jeshi na hatimaye kumuondoa usamah. 
Aidha, wakati jeshi hilo lilipoondoka kambini hapo kuendelea na safari, wengi  wao wakajitoa, kama 
tulivyokwisha kueleza. Sura za kuzingatia juu ya kadhia  hii  ya jeshi la usamah ni:

 (a) Hawakutii amri za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.);

 (b)  Katika masuala ya kisiasa, wao walipendelea kufanya kulingana na mawazo na     uamuzi wao 
wenyewe kuliko kutii amri zake Mtume (s.a.w.w.) za wazi na dhahiri;

 (c) walipinga kumchagua kwake usamah kama Kamanda Mkuu ;

 (d)  Baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) walijaribu kila walivyoweza kufanya ile safari ya 
kijeshi itelekezwe moja kwa moj; na

 (e)  walipokuwa hawakufanikiwa kufanya safari ivunjwe walianzisha njama zisizofanikiwa za ku-
muondoa usamah kwenye uongozi wa jeshi.

 wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

394 Hii ndio kauli yenye nguvu,  baadhi wanasema alikuwa ana umri wa miaka kumi na nane, wengine wanasema kumi na tisa, na bado 
wengine wanasema ishirini, na hakuna aliyesema kwamba alikuwa mkubwa zaidi ya hiyo.
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Barua ya 91

RABI’UL AWWAL 19, 1330 A.H.

i. utetezi wa Masahaba Kutokwenda na jeshi la usamah,

ii.  Kukosekana hadith sahih, Mutawatir inayowalaani wale ambao hawakujiunga na jeshi 
hilo.

Ni kweli kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aliwahimiza kuanza mapema safari ya jeshi 
lililoongozwa na usamah, akiwaamuru wafanye kila haraka iwezekanayo kuondoka, kama ulivyotaja. 
Amri yake ilikuwa ni ya kulazimisha. Alipomteua usamah kama kiongozi na Jemedari Mkuu wa kikosi 
hicho alimtaka kuwavamia watu wa ubna wakati wa asubuhi, na hakumruhusu angojee mpaka jioni, na 
akimuambia	“Safiri	kwa	haraka.”	Hakuna	kingine	isipokuwa	kwenda	kwa	haraka	tu,	na	safari	ya	kasi	tu	
ndio ingemridhisha yeye (s.aw.w.). Lakini yeye (s.a.w.w.) baada ya hapo, maradhi yake yalizidi. Masahaba 
hawakuwa tayari kwenda safari hiyo kwa sababu hawakuweza kustahimili kutengana na Mtume wakati 
akiwa katika hali ya mashaka kiafya. walikaa Jurf wakisubiri kupata taarifa kuhusu hali ya afya yake, na 
hii ni kwa sababu ya uambatanaji wao wa upendo kwake na mapenzi makubwa juu yake (s.a.w.w.). Kwa 
hiyo, lengo la kuchelewesha kwao safari hiyo lilikuwa kusubiri apate ahueni, ili wapate kupoza macho 
yao kwa kumuona akiwa katika afya ya kawaida tena, au hadi kifo chake ili wapate heshima ya kushiriki 
maziko	yake	na	kusafisha	njia	kwa	ajili	ya	uanzishaji	madhubuti	na	tulivu	wa	serikali	ya	mrithi	wake.	
Kwa hiyo mwenendo wao katika kuchelewesha kuanza kwa safari hiyo ya kijeshi na kusubiri mabadiliko 
katika hali yake haukuwa ni jambo la vurugu au la kukirihisha bali ni jambo la kusameheka na lisilo na 
hatia.

Ama kuhusu kupinga kwao uteuzi wa usamah kama Jemadari mkuu wa jeshi hilo kabla ya kifo cha 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), licha ya kusikia kwao amri yake ya wazi na onyo lake kuhusiana na hili, 
na kuona shauku yake yenye nguvu katika uteuzi huo, sababu ilikuwa kwamba baadhi ya masahaba 
walikuwa na umri wa kati na wengine walikuwa wazee, wakati usamah alikuwa kijana mdogo bado, 
Na watu wa umri wa kati na wenye umri mkubwa kwa tabia yao hawako tayari kuwa chini ya  kijana 
mdogo na huona vigumu sana kutekeleza amri zake. Kutofurahia kwao uteuzi wa usamah kama Jemadari 
mkuu kwa hiyo, hakukuwa ni uzushi au ukaidi kwa upande wao, bali shauku ya tabia na maumbile ya 
kibinadamu; ambavyo  naomba uvizingatie hivyo.

Ama kuhusu madai yao baada ya kifo cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ya kumuondoa usamah, baadhi 
ya wanachuoni wanasema kwamba, masahaba walitegemea kwamba Abu Bakr Siddiq angekubaliana nao 
walidhani kwamba kuondolewa kwa usamah kungekuwa ni jambo la busara na kwa maoni yao ni kwa 
masilahi ya umma. Bado hata hivyo, kwa ajili ya uadilifu, mimi binafsi sioni mantiki ya ombi lao la 
kutaka kumuondoa usamah baada ya kuona jinsi gani Mtume (s.a.w.w.) alivyoonyesha kukasirika kwake 
kukubwa wakati walipokataa uteuzi wake kwa kutoka nje, huku akiwa na homa kali, akiwa amefunga 
kitambaa kichwani na kujifunika shuka, na kupanda juu ya mimbari kutoa khutba yake akishutumu 
kukataa kwao na kuthibitisha uteuzi wake, ambalo ni jambo linalojulikana kihistoria. Hivyo tena, ni kwa 
nini wamekataa uteuzi wake haswa licha ya yote haya, Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye anayejua.

Ama kuhusu ombi lao la msisitizo la kumshinikiza kwao al-Siddiq kuahirisha safari hiyo, pamoja 
na kuona jinsi gani Mtume alivyokuwa na shauku kubwa juu ya safari ya jeshi hilo, kuhusika kwake 
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mwenyewe kuliandaa, kuhimiza kuondoka kwake mapema iwezekanavyo, halikadhalika kusikia amri 
zake za kurudia rudia kuhusiana na hilo, si lolote bali ni kwa mtazamo wa ulinzi wa waislamu kutokana 
na washirikina waliozunguka kwenye vitongoji vya Madina. Kwa kufariki Mtume (s.a.w.w.), mara tu 
wanafiki	walijitokeza	nje,	Mayahudi	na	Wakiristo	walirudisha	sehemu	ya	nguvu	yao	iliyokuwa	imepotea,	
na kundi miongoni mwa waarabu waliritadi, wakati kundi lingine lilikataa kulipa zaka. Kwa hiyo masahaba 
wa Mtume walizungumza na bwana wetu al-Siddiq na wakamuomba amkataze usamah asiende safari 
hiyo ya kivita ambapo alikataa na akasema: “Ni bora kwangu mimi nibebwe na ndege wa mawindo kuliko 
kuanza kufanya jambo lolote kabla ya kutekeleza lile ambalo Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ametuamrisha 
kufanya .”   

Hivi ndivyo wanachuoni wetu walivyosema kuhusiana na al-Siddiq. Ama kuhusu maombi ya masahaba 
wengine ya kutaka kwao kusimamisha kampeini za jeshi la usamah, lengo lao halikuwa chochote bali ni 
kuulinda usalama wa uislamu. Ama kuhusu sababu ya Abu Bakr, umar kutokwenda na jeshi la usamah, 
ilikuwa kwamba walikuwa wanashughulika na kuweka misingi ya serikali ya Kiislamu, kuimarisha dola 
ya Muhammad (s.a.w.w.), na kuilinda serikali, ambayo bila hiyo dini haingekuwa salama wala waumini 
wake.

Ama kuhusu ile hadith uliyoinukuu kutoka kitabu cha Shahristan Al-Milal wal Nihal, tumeona 
kwamba   bila jina la msimuliaji, ambapo wote al-Halabi na Sayyid al-Dahlani, katika vitabu vyao husika 
vya wasifu, wamesema kwamba kwa kweli hakuna hadithi kama hiyo kabisa kutoka kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kuhusiana na hilo. Kama wewe katika elimu yako unayo hadith iliyosimuliwa kutoka njia ya 
Sunni kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), basi tafadhali tujulishe. wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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Barua ya 92

RABI’UL AWWAL 22, 1330 A.H.

i. Kisingizio kwa niaba ya sahaba hakipingani na Maelezo yetu,

ii. hadithi ya shahristani imethibitishwa na wanahadith Mashuhuri.

Mwenyezi Mungu akujaalie amani! umekiri kwamba masahaba walichelewesha safari ya jeshi la 
usamah na kwamba walionyesha ulegevu pale Jurf na hawakuondoka kambini hapo kuendelea na safari 
licha ya kuamriwa na Mtume (s.a.w.w.) kuondoka kwa haraka kiasi iwezekanavyo. Vilevile umekiri 
kwamba kwa kweli walipinga kuteuliwa kwa usamah kama Jemadari Mkuu licha ya shauku ya Mtume 
(s.a.w.w.) waliyoona katika maneno na matendo kuhusu kuteuliwa kwake kama Kamanda Mkuu.

umeendelea kukiri kwamba, kwa kweli masahaba walimuomba Abu Bakr aifute safari hiyo ya kijeshi 
hata baada ya kuona jinsi Mtume (s.a.w.w.) alivyokasirika juu ya kupinga kwao kule kumsimika usamah 
kwa kutoka kwake nje huku akiwa na homa kali, akiwa amefunga kitambaa kichwani kwa sababu ya 
maumivu, huku akiwa amejifunika shuka mwilini mwake, akiwahutubia kutoka juu ya mimbari, khutba 
ambayo wewe mwenyewe umeielezea kwamba ni mambo ya kihistoria na kuthibitisha uteuzi wa usamah 
katika nafasi hiyo.

umeukubali pia ukweli kwamba idadi kubwa ya masahaba walimuomba Khalifa Abu Bakr kulivunja 
jeshi lililoandaliwa na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) mwenyewe, na kwamba alikuwa amewaamuru watu 
kwenda kwenye kampeni hiyo chini ya ukamanda wa usamah; na pia umekiri kuondoka kwao kwenye 
jeshi hilo na kutokwenda kwenye safari hiyo.

umekiri kwamba mambo yote haya kuwa ni mambo ya kweli kama vile tu wanahistoria, wasimuliaji 
wa hadithi na waandishi wa wasifu walivyoandikwa katika vitabu vyao na wakayakiri kwamba ni mambo 
ya kweli. 

Na umesema kwamba masahaba wanasameheka kuhusu hili, hawafai kulaumiwa. Kiini cha yale 
uliyosema ni kwamba masahaba walipendelea kufanya masuala hayo kwa masilahi ya uislamu kwa 
mujibu wa maoni yao badala ya yale aliyowaamrisha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuyafanya. Na hiki 
ndio tulichokuwa tukithibitisha katika nyingi ya barua zetu zilizopita, mada ya msingi ya majadiliano 
yetu ilikuwa ni iwapo kama masahaba walitii amri za Mtume bila kuchagua au la. ulishikilia maoni ya 
kwanza kwamba walitii kila amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambapo sisi tumechagua ya pili; kwamba 
hawakutii amri zake zote. Na sasa umekiri kwamba masahaba hao hawakutii amri zake za wazi katika 
masuala hayo hapo juu na hivyo umeangukia kwenye msimamo wetu na kuunga mkono uthibitisho wetu. 
Kuwa masahaba walikuwa wanasameheka kwa kutotekeleza amri zake au la, hilo kwa dhahiri liko nje ya 
mjadala wetu wa sasa.

Sasa umeridhishwa kwamba katika kadhia ya jeshi la usamah, masahaba walifanya kile walichoona 
kwa uamuzi wao, badala ya kutii amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), kwamba ni kwa masilahi ya uislamu 
kuliko yale aliyoamrisha yeye. Basi kwa nini husemi vivyo hivyo kwamba katika suala la ukhalifa wa 
Mtume (s.a.w.w.) masahaba walifanya kile kilichokuwa ni kwa maslahi ya uislamu kulingana na uamuzi 
wao kuliko kutii amri za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kama zilivyoelezwa katika hadithi yake ya 
Ghadir na nyingine kama hizo? umeeleza kwamba masahaba walipinga uteuzi wa usamah kama Kamanda 
Mkuu wa jeshi kwa sababu ya umri wake mdogo, na umeeleza kwamba watu wenye umri mkubwa kwa 
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kawaida na kimaumbile huwa hawataki na hawakubali kuwa chini ya amri ya kijana mdogo. Kwa nini 
hutumii hoja hiyo hiyo kuhusu kuasi kwao na kutotii ile hadithi mashuhuri na tukufu ya Ghadir inayomtaja 
Ali (a.s.), ambaye alikuwa bado ni kijana, kwa ajili ya ukhalifa wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)? Kwa nini 
husemi kwamba masahaba waliokuwa na umri wa kati na wengine wazee hawakukubali uteuzi wa Ali 
(a.s.) kama Khalifa kwa sababu alikuwa ni kijana bado? walipinga uteuzi wa Ali (a.s.) kama Khalifa 
wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na mtawala wao wakati wa kifo cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), kama 
tu walivyopinga uteuzi wa usamah wa Mtume (s.a.w.w.) alipomteuwa kama Kamanda wao katika jeshi 
na	ofisa	juu	yao.	Na	kuna	tofauti	ya	ukubwa	wa	dunia	nzima	kati	ya	ukhalifa	na	uongozi	wa	muda	wa	
kikosi cha jeshi! wakati hawakukubali kumtii kijana katika jambo moja la pekee licha ya amri za wazi za 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), walikuwa na sababu nzito zaidi ya kutokukubali kuwa chini uongozi na kutii 
amri za kijana maishani mwao katika masuala yao yote ya dunia hii na ya Akhera.

umeeleza kwamba nyoyo za watu wa umri wa kati na watu wazima kwa kawaida huchukizwa na kutii 
amri kutoka kwa vijana. Inaweza kuwa hivyo kwa baadhi au idadi kubwa ya masuala. Lakini sio ukweli 
ulioenea kote. Nyoyo za wale waaminifu hasa miongoni mwa watu walio na umri mkubwa hawachukii 
kumtii katika masuala yote, kijana ambaye kama utii kwake ni sawa na utii kwa Allah swt. na Mtume 
wake:

بِّكَ  فَلاَ  رَ َّٰ�  يُؤۡمِنُونَ  لاَ  وَ كِّمُو≈َ  حَ� ِ�َ  يُحَ رَ  ف جَ ُمَّ  بَيۡنَ�ُمۡ  شَ  لاَ  ث
وا ِي يَجِدُ �ِمۡ  � ا أَۡ�فُسِ َجً يۡتَ  امِمَّ  حرَ ضَ لِّمُوا قَ �ُسَ سۡلِ�ً  وَ َ�   

 
 

ا مَ مُ  وَ ولُ  آتَاكُ وہُ  الرَّسُ ا فَخُذُ مَ مۡ  وَ اكُ َ�َ �ُوا عَنۡ�ُ  ن فَانتَۡ  
 

“la! naapa kwa Mola wako! hawataamini mpaka wakufanye wewe ndiye muamuzi katika yale wa-
nayokhitalifiana, kisha wasione uzito katika nyoyo zao juu ya hukumu utakayotoa, na wanyenyekee 

kabisa. (Qur’ani, 4:65).” 

بِّكَ  فَلاَ  رَ َّٰ�  يُؤۡمِنُونَ  لاَ  وَ كِّمُو≈َ  حَ� ِ�َ  يُحَ رَ  ف جَ ُمَّ  بَيۡنَ�ُمۡ  شَ  لاَ  ث
وا ِي يَجِدُ �ِمۡ  � ا أَۡ�فُسِ َجً يۡتَ  امِمَّ  حرَ ضَ لِّمُوا قَ �ُسَ سۡلِ�ً  وَ َ�   

 
 

ا مَ مُ  وَ ولُ  آتَاكُ وہُ  الرَّسُ ا فَخُذُ مَ مۡ  وَ اكُ َ�َ �ُوا عَنۡ�ُ  ن فَانتَۡ  
 “….. na anachowapeni Mtume kichukueni, na anachokukataza jiepushni nacho …..” (Qur’ani, 59:7).”

Maneno kuhusu wale waliotoka katika jeshi la usamah, ambayo Allamah al-Shahristani ameyasimulia 
bila kutaja vyanzo vyake sio hadith huru isiyokuwa na wapokezi. Maneno hayo yanatokeza katika hadithi 
moja sahihi na mutawatir. Abu Bakr Ahmad ibn Abdul-Aziz al-Jawhari ameinukuu katika kitabu chake 
Al-Saqifa. Tunatoa hapa chini maelezo yake kuhusu jeshi la usamah. Anasema: 

“Ahmad ibn Ishaq ibn Saalih ametusimulia hadithi kutoka kwa Ahmad ibn Siyyar na yeye kutoka 
kwa Sa’id ibn Kathiir al-Ansari naye kutoka kwa watu wake walioisikia kutoka kwa Abdullah ibn Abdul-
Rahman akisema kwamba wakati Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) aliposhikwa na maradhi muda mfupi kabla 
ya kifo chake, alimteuwa usamah ibn Zayd ibn Harithah kuchukua mamlaka ya Jemadari Mkuu wa jeshi 
ambamo waliorodheshwa Muhajirun na Answari wote mashuhuri, miongoni mwao walikuwa: Abu Bakr, 
umar,  Abu ubaydah bin al-Jarrah, Abdul-Rahman ibn Awf, Talhah na Zubair na kadhalika. Alimuamuru 
usamah kuvamia Mut’a, ambako baba yake, Zayd aliuliwa, na pia kuvamia bonde la Palestina. usamah 
alionyesha dalili za kulegalega, ambako kuliwafanya wengine waliobaki katika jeshi kumuakisi. 
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Afya ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) wakati fulani ilionyesha dalili za kuboreka na wakati mwingine 
dalili za kuzidiwa vibaya. Hata hivyo aliendelea kusisitiza kuondoka kwa jeshi hilo haraka. Hatimaye 
Usamah	akamwambia:	“Ewe	Mjumbe	wa	Allah!	Wazazi	wangu	wawe	fidia	juu	yako!	Tafadhali	niruhusu	
nibakie kwa muda siku chache mpaka Allah Aza wa Jallah atakapokuponya?” Mtume akajibu: ‘Kaendelee 
na safari, Mwenyezi Mungu akubariki.’ usamah akasema: ‘Ewe Mjumbe wa Allah! Kama nikiondoka 
na hali unaumwa kama hivyo, nitakwenda na moyo uliojaa maumivu.’ yeye (s.a.w.w.) akasema: ‘Kaanze 
safari yako. Mwenyezi Mungu akusaidie na akujaalie ushindi!’ usamah akasisitiza: ‘Ewe Mjumbe wa 
Mwenyezi	Mungu,	 itakuwa	 inanikera	 sana	 kuwauliza	 kila	mara	wasafiri	 kuhusu	 hali	 yako.’	Mtukufu	
Mtume (s.a.w.w.) akasema: ‘Fanya kama nilivyokuamrisha.’ Kisha yeye (s.a.w.w.), akashikwa na hali 
ya kuzimia na usamah akaondoka mbele yake na akajitayarisha kuondoka. wakati Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.) alipozindukana, mara moja aliuliza kuhusu kuanza kwa safari ya usamah, na akaambiwa 
kwamba yeye na watu wake wanajitayarisha kuondoka. Akasema (s.a.w.w.): “Pelekeni jeshi la usamah 
mara moja; Mwenyezi Mungu amlaani yule atakayekataa kwenda na jeshi la usamah.” Aliyarudia maneno 
hayo tena na tena mpaka hatimaye usamah akautoka mji, bendera ikipepea juu ya kichwa chake, akiwa 
amezungukwa	na	masahaba.	Walipofika	Jurf	akashuka	na	pamoja	naye	wakashuka	Abu	Bakr,	Umar,	na	
wengi katika Muhajirun, na usaid bin Khuzair, Bashir bin Sa’d na wengine miongoni mwa Answari walio 
maarufu. wakati huohuo akatokea mjumbe aliyetumwa na umm Ayman ambaye alimtaka aharakishe 
kurudi mjini kwa sababu Mtume (s.a.w.w.) alikuwa anakaribia kufa. Mara moja alirudi Madina pamoja 
na bendera yake ambayo aliikita mbele ya nyumba ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambaye alifariki kabla 
tu ya muda huo.”

Hii imeandikwa na kundi la wanahistoria miongoni mwao akiwa ni Allamah Mu’tazili Ibn Abul-
Hadid ambaye ameiandika mwishoni mwa ukurasa wa 20 na ukurasa uliofuatia katika Jz. 2 ya Sharh 
Nahjul Balaghah. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 93

RABI’UL AWWAL 23, 1330 A.H.

Maombi ya Matukio Mengine ya sahaba Kukiuka amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Mazungumzo yetu kuhusu suala la jeshi la usamah yamekuwa marefu kama yale mazungumzo juu 
ya ‘Msiba wa Alhamisi.’ ukweli sasa umedhihiri na uwongo umejitenga, na mwanga umewashukia wale 
wenye umaizi. Tafadhali sasa hebu natusikie kuhusu matukio mengine ambayo Masahaba walikiuka amri 
za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). wassalam.

wako Mwaminifu, s.
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Barua ya 94

RABI’UL AWWAL 25, 1330 A.H.

amri ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ya Kumuuwa Mhaini.

Tafadhali ichunguze riwaya iliyoandikwa na kundi la wanachuoni mashuhuri na maimamu wa hadithi. 
Imamu Ahmad ibn Hanbal ameandika katika ukurasa wa 15, Jz. 3, ya Musnad yake hadith kutoka kwa 
Abu Sa’d al-Khudri akisema kwamba Abu Bakr siku moja alikuja kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) na 
akasema: “Ewe Mjumbe wa Allah! Nilikuwa napita katika lile bonde fulani nikamuona mtu mtanashati 
akiwa anaswali tena kwa hushui kubwa.” Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akamuambia: “Nenda ukamuuwe 
mtu huyo.” Hivyo Abu Bakr akaenda kule, na akamkuta mtu yule katika hali ile ya kuswali kwa heshima 
zote, hakutaka kumuuwa; kwa hiyo alirudi kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), bila kutekeleza amri yake. 
Mtume, (s.a.w.w.), akamuambia umar, “Nenda ukamuuwe,” na umar akaenda kule na akamuona katika 
hali kama ile ile ambayo Abu Bakr alielezea, na yeye, pia akarudi bila kumuuwa mtu yule na akasema: “Ewe 
Mjumbe wa Allah! Nimemkuta anaswali swala zake kwa makini sana; hivyo, niliona vibaya kumuuwa.” 
Kisha Mtume (s.a.w.w.) akamuambia Ali: “Ali wewe nenda ukamuuwe,” ambapo Ali alikwenda kwenye 
bonde lile lakini hakumkuta mtu yule hapo. Akarudi kwa Mtume (s.a.w.w.), na kusema: “Ewe Mjumbe 
wa	Allah!	Sikumkuta	mtu	huyo	pale.	Alikwishaondoka.”	Mtume	(s.a.w.w.)	akasema:	“Mtu	huyo	na	rafiki	
zake wataisoma Qur’ani lakini haitashuka kwenye makoo yao [kupendeza tu watu]. watapotoka kwenye 
imani kwa haraka kama mshale unavyotoka kwenye upinde, ambao hautarudi tena kwenye upinde. 
wauweni hao, kwani ndio watu waovu kabisa miongoni mwa viumbe wote.”

 Katika Musnad yake, Abu ya’la ameandika hadith kutoka kwa Anas ibn Malik kama ilivyoelezwa na 
Ibn Hajar katika kitabu chake Isaba katika maelezo juu ya Dhul-Thadya. Anas anasema kwamba: “Katika 
siku zile za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kulikuwa na mtu ambaye ibada zake za uchamungu na jitihada 
zake zilikuwa zinashangaza. Tulimuongelea na tukataja jina lake mbele ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), 
lakini hakumjua. Tulieleza alivyo kimaumbile lakini Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) bado hakumtambua. 
Tulikuwa bado tunazungumza kuhusu mtu huyo wakati alipotokeza mbele yetu na tukamwambia Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kwamba huyu ndiye yule mtu tuliyekuwa tunamzungumzia. yeye (s.a.w.w.) akasema: 
‘Mnanizungumzia kuhusu mtu ambaye shetani ameupaka rangi uso wake?’ Mtu yule akaja mpaka 
akasimama mbele ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) lakini hakumsalimia, ambapo Mtume akamwambia: 
‘Apia kwa jina la Allah na unijulishe kama ni wewe ambaye wakati ulipokuwa katika swala ya jamaa 
ulijisemea: ‘Hakuna mtu katika umma wote aliye Mtukufu na bora kuliko mimi!?’ yule mtu akasema: ‘Ndio 
wallahi hakika nimesema,’ kisha akaingia na akaanza nyuradi na dua zake. Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), 
akauliza ni nani atakayemuuwa mtu huyu? na Abu Bakr akasema “Mimi nitamuuwa.” wakati Abu Bakr 
alipomwendea, alimkuta mtu yule amejishughulisha katika swala. Hivyo akamwambia: “Mwenyezi 
Mungu ameepukana na mapungufu yote! Nitawezaje kumuuwa mtu ambaye anaswali?” Akarudi kwa 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ambaye alimuuliza alichofanya, alijibu: ‘Sikutaka kumuuwa wakati yuko 
kwenye swala, na wewe umetukataza tusiwauwe wale walioko kwenye swala.’ Mtume akataka mwenye 
kujitolea na akauliza tena: “Nani atamuuwa mtu huyu? wakati huu umar akajitolea, umar aliingia ndani 
na akamkuta mtu yule anasujudu, umar akajisemea mwenyewe: ‘Abu Bakr ni bora kuliko mimi; kwa 
nini mimi nimuuwe mtu huyu ambapo yeye hakumuuwa’? Akarudi kwa Mtume bila kumuuwa. wakati 
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Mtume (s.a.w.w.) alipomuuliza kama ametekeleza amri yake. umar alimuambia: ‘Nilimkuta mtu yule 
ameweka paji la uso wake juu ya ardhi akimsujudia Allah, hivyo sikutaka kumuuwa.’ Mtume (s.a.w.w.) 
akauliza mara nyingine. ‘Nani atamuuwa mtu huyu?’ Ali (a.s.) akajibu: ‘Mimi nitamuuwa.’ Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) akasema: “Ndio, alimuradi ukimkuta.” Na wakati alipomwendea akakuta kwamba 
amekwishaondoka; hivyo, alirudi kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ambaye alimuuliza nini kimetokea 
na Ali (a.s.) akamwambia kwamba hakumkuta mtu yule, alikwishaondoka. Ilikuwa tena kwamba Mtume 
(s.a.w.w.) akasema: ‘Lau mtu huyu angeuawa, kusingekuwa na watu wawili miongoni mwa umma wangu 
ambao wangetofautiana wenyewe kwa wenyewe.’”

Tukio	hili	 limeandikwa	na	al-Hafiz	Muhammad	bin	Musa	al-Shirazi	katika	kitabu	chake	ambacho	
ni mkusanyiko wa fasili na matoleo kutoka kwenye tafsiri ya Qur’ani ya ya’qub bin Sufyan, ya Maqatil 
bin Sulaiman, ya yusuf ul Qattan, ya Qasim bin Salam, ya Maqatil bin Hiyan, ya Ali bin Harb, ya al-
Sadi, ya Mujahid, ya Qatadah, ya wakii, na ya Ibn Jariih. Idadi kubwa ya wanachuoni wategemezi 
wameipokea hadithi yenye usahihi usio na shaka bila kunukuu wasimulizi wake au vyanzo vyake. Imamu 
Shihabud-Din Ahmad, ambaye anajulikana zaidi kama Ibn ‘Abd Rabbih al-Andalusi, ameinukuu hadith 
hii mwishoni mwa mazungumzo yake kuhusiana na wale ambao hufuata matamanio yao wenyewe 
(Ashab ul-Ahwaa) katika jalada la kwanza la kitabu chake Al-Iqd al-fariid, na mwishoni mwa maelezo 
ya tukio hili ameongeza maneno ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.):  “Hili ni pembe la kwanza (la shetani) 
linalochomoza kwenye umma wangu. Lau mngemuuwa, hakuna watu wawili ambao wangetofautiana 
wenyewe kwa wenyewe. wana wa Israil waligawanyika katika makundi sabini na mbili, na umma wangu 
huu utagawanyika katika makundi sabini na tatu ambayo yote yatakwenda motoni isipokuwa moja”.395 

Hadithi nyingine iliyo karibu na hii ni ile iliyosimuliwa na Ali (a.s.) na kuandikwa na waandishi wengi 
wa hadithi396  ambao wanamuonesha Ali (as) akisema: “Baadhi ya watu kutoka Kuraishi walikuja kwa 
Mtume (s.a.w.w.) na wakasema: ‘Ewe Muhammad! Sisi ni jirani zako na washirika wenzako. Baadhi ya 
watumwa wetu wamekuja kwako si kwa kuipenda dini au kutaka kujifunza. wamekuja kama wakimbizi 
baada ya kukwepa kulima ardhi zetu na kuwa wasimamizi wa bidhaa zetu. Hivyo, tafadhali warudishe 
kwetu.’” Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alitaka maoni ya Abu Bakr: “unasemaje kuhusu jambo hili?” na 
Abu Bakr akasema: “wanachosema ni kweli. Hawa ni majirani zako,” Dalili za kuudhika zikajitokeza 
kwenye uso wa Mtume (s.a.w.w.). Kisha akamuuliza umar: unasema nini kuhusu hili.” umar akasema: 
“wanasema kweli. Hao ni jirani na wenzio.” uso wake ukabadilika rangi tena kwa kuchukia na akawaambia 
Makuraishi: ‘Enyi watu wa Kureishi! Ninaapa wallah! Mwenyezi Mungu atawateulia mtu ambaye imani 
na uaminifu wake yeye amevijaribu. Ataipigilia dini katika vichwa vyenu.” Hapo Abu Bakr akauliza:  
“Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu! Mtu huyo atakuwa ni mimi? Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akajibu 
“Hapana.” Kisha umar akauliza: “Ewe Mtukufu Mtume (s.a.w.w.)! Labda mtu huyo atakuwa ni mimi? 
Jibu lake lilikuwa ‘Hapana sio wewe, bali ni yule mtu anayerekebisha viatu.” Mtume (s.a.w.w.) alikuwa 
amempa Ali (a.s.) viatu vyake avishone. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

395  Madhehab kwa kiarabu maana yake ni “Firqa” neno alilotumia Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Na maneno ‘Firqa’ na  “Shi’ah” kwa mujibu 
wa Jumal,  yana thamani sawa ya kinumerali ya 385, ambayo kutokana nayo hiyo baadhi ya watu hupata hisia za Nyota njema kuliko neno 
‘Firqa.’ (Madhehebu) maana yake ni  ile madhehebu ya Shi’ah ambayo haitaingia Motoni.

396  Huyo ni Imamu Ahmad bin  Hanbal ambaye ameinukuu karibu na mwisho wa ukurasa wa 155, Jz. 1, ya Musnad yake. Sa’id bin Mansur 
katika Tahdhiib ul Aathar yake, Allamah  al-Muttaqi al-Hindi ameithibitisha usahihi wake na amenakili kutoka kwao wote katika ukurasa 
wa 396, Jz. 6, ya kitabu chake Kanz al-Ummal. 
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BARUA YA 95

RABI’UL AWWAL 26, 1330 A.H.

Kisingizio cha Kutokumuuwa Mhaini.

Wao,	Allah	 awe	 radhi	 nao,	 huenda	walifikiri	 kwamba	 kuitekeleza	 amri	 hiyo	 ya	Mtukufu	Mtume	
(s.a.w.w.) ya kumuuwa mhaini huyo ilikuwa ni pendekezo tu na sio ya wajibu, na hii ndio sababu ya 
kwa	 nini	 hawakumuuwa	mtu	 huyo.	Au	 pengine	walifikiri	 kwamba	 kumuuwa	 kulikuwa	 ni	 ‘Wajib al-
Kifaya’ (wajibu unaotosheleza hata kwa mtu mmoja tu kwa niaba ya jamii). Hivyo walijizuia kumuua 
kwa kuamini kwamba sahaba mwingine wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) atakuja kumuua nao watajumuika 
kwenye wajibu wa kumuua. Na pale Abu Bakr na umar waliporudi bila ya kumuua, hawakuwa na sababu 
ya	kuhofia	kwamba	ile	amri	ya	Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	ya	kumuuwa	mhaini	huyo	ingeweza	kupita	bila	
kutiiwa kwa sababu ya kutoweka mtu huyo kwenye sehemu hiyo, kwa sababu walikuwa hawakumjulisha 
juu ya kazi ambayo iliwapeleka kwake. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 96

RABI’UL AWWAL 29, 1330 A.H.

Kupingwa kwa Kisingizio.

Amri kwa kweli ni wajibu, na kutokana na amri hakuna kinacho gonga kwenye akili ya mtu yeyote 
mbali na kuelewa kuwa ni wajibu wa lazima.  Na ni makosa kuchukulia utekelezaji wa amri kwamba ni 
pendekezo la kufaa tu, isipokuwa labda kuwe na maelezo au mazingira ya ziada yanayoonyesha kwamba 
ni ya pendekezo tu. Lakini hakuna maelezo wala mazingira ya nyongeza katika suala hili yanayoonyesha 
kwamba ni pendekezo linalofaa tu. Kwa upande mwingine, mazingira na maelezo ya ziada katika suala 
hili yanaashiria kwamba amri ya kuua ilikuwa katika maana yake halisi, na kwamba kutekeleza amri 
hiyo kulikuwa ni wajibu wa lazima na sio pendekezo la kufaa tu au wajibu wenye kutosheleza ‘wajib al-
Kifaya.’ Kwa kuangalia kwa uangalifu hadithi hiyo utagundua ukweli wa kile tunachokisema. Tafadhali 
rejea	 tena	 kauli	 ya	Mtume	 (s.a.w.w.):	 “Mtu	huyo	na	 rafiki	 zake	wataisoma	Qur’ani	 lakini	 haitashuka	
kwenye makoo yao [kupendeza tu watu]. watapotoka kwenye imani kwa haraka kama mshale unavyotoka 
kwenye upinde, ambao hautarudi tena kwenye upinde. wauweni hao, kwani ndio watu waovu kabisa 
miongoni mwa viumbe wote.” Na vilevile kauli yake, (s.a.w.w.): “Lau angeuawa, kusingekuwa na watu 
wawili miongoni mwa umma wangu ambao wangetofautiana wenyewe kwa wenyewe.” Baada ya kauli 
hizo na ule uhimizaji wenye msisitizo mkubwa wa kumuuawa mhaini huyo, hakuna mtu anayeweza 
kufikiri	kwamba	utekelezwaji	wa	amri	hiyo	haukuwa	ni	wajibu	wa	lazima.

Kama utarejea hadithi hii hii kwenye Musnad ya Ahmad Hanbal, utaona kwamba Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) alimgeukia Abu Bakr akamuamuru yeye mahususi kumuuwa mhaini yule. Aliporejea bila 
kumuuwa, Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) alimuamuru mahususi umar kwenda kumuua mtu huyo. wakati 
mtu anapoamrishwa mahususi kufanya jambo fulani, ni vipi utekelezaji wa amri hiyo uchukuliwe kama 
ni wajibu unaotosheleza kufanywa na mtu mmoja yoyote kwa niaba ya jamii (wajib al-kifaya)?

Isitoshe iko wazi kutokana na hadithi hii kwamba Abu Bakr na umar waliepuka kumuuwa mhaini 
yule kule bondeni sio kwa sababu nyingine mbali na ile ya kwamba alikuwa anashughulika na swala 
na maombi kwa unyenyekevu sana. Hivyo hawakutaka kumuuwa ingawa Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe 
alitaka na akaamuru kuuawa kwa mtu yule licha ya kushughulika kwake na swala. Hawakuchagua kufanya 
kama walivyoamrishwa. 

Kwa hiyo, hili ni moja ya matukio yanayothibitisha kwamba masahaba walipendelea kufanya mambo 
kulingana na maoni na maamuzi yao wenyewe kuliko kutii maagizo ya wazi ya Mtume (s.a.w.w.) ambayo 
kwao wao hayakuwa na uzito wowote kama ilivyoonyeshwa hapo juu. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 97

RABI’UL AWWAL 30, 1330 A.H.

Maombi ya Kadhia Zote ambamo Masahaba walikaidi  amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Tafadhali simulia hadithi zote zilizobakia za matukio ambamo masahaba walikaidi amri za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.). Tafadhali usiache hata moja hata kama itachukua mlolongo mrefu kuzieleza zote, ili 
kwamba tusije kuomba hadithi nyingine tena. wassalam

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 98

RABI’UL THANI 1, 1330 A.H.

i.  dokezo Kwenye Baadhi ya Matukio ambamo Masahaba hawakutekeleza amri za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.),

ii.  Kugusia Matukio Mengine ya Masahaba Kutenda Kulingana na Maamuzi yao Binafsi 
Kuliko Kutii amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).

Kwa mujibu wa matakwa yako ya kutaka kujua matukio mengine ambamo  humo masahaba walipuuza 
au kupinga amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Nakurejesha kwenye mkataba wa Hudaybiya, mgawanyo 
wa	ngawira	ya	vita	vya	Hunayn,	uchukuaji	wa	fidia	kutoka	kwa	mateka	wa	vita	vya	Badr.	Walitofautiana	
na Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au kumpinga katika kadhia hizi. wakati kulipokuwa na upungufu mkubwa 
wa chakula wakati wa Vita vya Tabuk na watu wake wakawa na njaa Mtukufu Mtume(s.a.w.w.) aliamuru 
wachinjwe ngamia wachache ambapo wao wakampinga. Kwenye vita vya uhud walikaidi maelekezo ya 
wazi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Siku ya Abu Hurayra wakati alipotangaza habari njema kwa wale 
wote	watakaofika	mbele	za	Mwenyezi	Mungu	kama	waumini	katika	Tawhiid ya Allah, na pia katika ile 
siku	ya	kumswalia	mnafiki	swala	ya	jeneza.	Walishutumu	ugawaji	wake	wa	sadakat na wakadai mgao 
mkubwa kuliko wanavyostahili. walimpinga kwa tafsiri potofu ya aya kuhusu Khums (Moja ya tano ya 
mapato ya mwaka kama fungu la Mtukufu Mtume na kizazi chake) na Zakat, na aya kuhusu mut’a mbili 
[ndoa ya muda – Mut’a ul-Nisa; na Mut’a ul-Hajj], na aya kuhusu talaka tatu, tafsiri potofu juu ya hadithi 
zinazohusu swala za Sunnah katika mwezi wa Ramadhani na namna ya kuziswali na idadi ya rakaa zake, 
na kwa kubadilisha muundo wa Adhana, idadi ya takibira wakati wa swala ya jeneza. 

Matukio ya masahaba kupinga au kupuuza amri na maagizo ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) orodha yake 
ni ndefu sana kuweza kushughulikiwa hapa, kama hili la upinzani wao kuhusiana na suala linalofungamana 
na Hatib bin Balta’ah, upinzani wao kwa kile alichofanya Mtume (s.a.w.w.) kwenye Maqam Ibrahim 
ndani ya Ka’ba, kutwaa nyumba za baadhi ya waislamu kuziingiza msikitini, kutokubaliana na uamuzi 
wake	kuhusiana	na	fidia	ya	damu	ya	Abu	Kharash	al-Hadhliy	kulipwa	na	watu	wa	Yemen,	kufukuzwa	
[mjini] kwa Nasr bin al-Hajjaj al-Salmi, na kumuadhibu Ja’dah bin Saliim,397  kukadiria kodi juu ya 
sehemu za malisho ya umma, kubadilisha amri ya Jizya (kodi inayolipwa na wasiokuwa waislam kwa 
ajili ya kupata ulinzi), kuamua suala la ukhalifa kwa ushauriano (shura), kuweka ulinzi usiku, kupeleleza 
na kujaribu kujua siri za wengine, dhulma na uonevu katika suala la urithi. Kuna orodha ndefu ya masuala 
mengi ambayo kwayo masahaba walipuuza au kukaidi amri za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na kutenda 
kwa mujibu wa maamuzi yao binafsi, mabavu au ushawishi kwa faida zao wenyewe ama kwa maslahi ya 
jamii. Tumetenga Mlango mzima kwenye kitabu chetu Sabiil al-Mu’minin398 kwa ajili ya kushughulika 
na maudhui hii.

Mbali na matukio tuliyoyarejea hapo juu, hata hivyo, bado kuna matukio mengi mengine ya masahaba 
kutokutekeleza amri na hadith za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) hususan zile zinazomhusu Amirul-Mu’minin 

397  Rejea kwenye maelezo juu ya umar katika Tabaqat ya Ibn Sa’d na utaona kwamba alimuadhibu Ja’dah ambaye alishutumiwa kwa uzinifu 
na warda peke yake bila ya  shahidi wala ushahidi wowote. Mshairi ambaye hakutajwa jina aliandika beti za shairi juu ya “Shutuma za 
uzinzi dhidi ya Ja’dah” ambazo zimeandikwa katika Tabaqat.

398  Kama hukupata bahati ya kusoma Sabil al-Muminin, jitahidi usikose kusoma Al-Fusul al-Muhimma, kwani ina manfaa yene thamani 
ambayo hakuna kitabu kingine kilicho nayo. Tumetoa sura nzima kwa wale ambao wanaoitarjuma; ni Sura ya 8, ukurasa wa 44-130 wa 
toleo la pili, ambako masuala hayo yanaelezewa kwa urefu.
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Ali na kizazi kitoharifu (as) mbali na zile hadithi kuhusu ukhalifa wake na, kama ambavyo wanachuoni 
watafiti	walivyogundua,	walikwenda	kinyume	na	hadithi	zake.	Wakati	ambapo	hawakutii	amri	zake	na	
wakatenda kinyume na hadithi zake waziwazi zinazohusu urithi wake, hivyo hakuna cha kushangaza 
kuona kwamba, ama walipinga au kuzipuuza kabisa riwaya za fadhila za Ali na wanawe. walitoa tafsiri 
potofu juu ya hadith kama hizo na wakatenda mambo kulingana na maamuzi yao kuliko kumtii Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) kwa kukubaliana na hadithi zake, kama vile ambavyo wametoa tafsiri potofu kwenye 
hadith kuhusu urithi wake na wakafanya mambo kuhusiana na maamuzi yao kuliko kutii amri na hadithi 
zake. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 99

RABI’UL THANI 5, 1330 A.H.

i. Katika Matukio hayo walipendelea Kufanya kile Kilichokuwa ni kwa Masilahi ya umma,

ii. Maombi ya Matukio yaliyobaki.

Mtu yeyote aliyejaaliwa busara hawezi kuwa na wasiwasi kwamba mifano yote hii masahaba 
walifanya kwa nia zao na kama wametenda kulingana na maamuzi yao  na kupuuza amri za Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) ilikuwa ni kwa nia ya kufanya ambalo kwa maoni yao lilikuwa ni kwa masilahi ya 
Umma.	Nia	zao	katika	matukio	yote	hayo	zilikuwa	ni	kwa	yale	waliyofikiria	kwamba	yalikuwa	ni	kwa	
faida au ya kuutengeza vizuri zaidi umma wa Kiislam na kwa ajili ya nguvu zake. Hivyo kulikuwa 
hakuna madhara  katika kile walichotenda. Kama wamefuata amri na hadith zake au wametoa tafsiri 
potofu katika hizo au kuzipuuza, hilo halina maana ya msingi. 

Tulikuomba uchukue usumbufu wa kutusimulia matukio yote ya masahaba kutotii  au kupuuza amri 
na hadithi za wazi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) umesimulia idadi kubwa ya hadith kama hizo. Mwishoni 
mwa barua yako umeeleza kwamba mbali na Hadith ya Ghadiir kuhusu ukhalifa wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) masahaba walichagua kutenda katika masuala mengi kulingana na maamuzi yao wenyewe 
kuliko kukubaliana na hadith za wazi za yanayomhusu Imamu Ali na kizazi chake (a.s.). Tunaomba 
tafadhali ututajie hizo hadith ambazo ni kwa fadhila ya Ali na kizazi chake ambazo masahaba walikataa 
kuzitii au walizipuuzia. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 100

RABI’UL THANI 8, 1330 A.H.

i.  Masahaba hata wawe wametenda kwa nia na azma njema, hilo liko nje ya Mada ya 
Mjadala,

ii. Kukubali Maombi.

umekiri kwamba katika masuala yote tuliyoorodhesha hapo juu masahaba walikiuka amri za wazi 
na hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na hivyo umethibitisha kile tulichosema. Shukurani zote 
zinamstahikia Mwenyezi Mungu! Kwamba walitenda kwa nia njema au laa, na kwamba kutokutii au 
kupuuza  kwao amri na hadith zake kulichochewa na shauku yao juu ya ustawi wa jamii au kwa kupenda 
kwao marekebisho na utengenezaji wa umma na kuimarisha nguvu yake, au kwa sababu yoyote ile iwayo, 
kama unavyojua wewe vizuri tu, huku ni kutoka nje ya mada yetu iliyoko kwenye mjadala sasa hivi.  

Katika barua yako ya mwisho, umeomba kuorodhesha hadithi sahihi zinazomhusu hasa Ali (a.s.) 
mbali na hadithi kuhusiana na uimamu wake ambazo masahaba walizipuuza au hawakuzitii. wewe ni 
Imamu	wa	hadithi	unayeongoza	katika	zama	zetu.	Umehangaika	sana	na	kufanya	utafiti	mpana	na	wa	
maana sana kwa ukusanyaji na uchunguzaji wa hadithi. Hakuna mtu yoyote anayeweza, kwa busara 
kabisa,	kufikiri	kwamba	anajua	zaidi	kuliko	wewe	katika	yale	maelezo	ya	kile	tulichokitaja	kwa	ufupi	au	
anayeweza kufanya vipimo kwenye yale tuliyodokeza. Je, kuna yeyote anayeweza kushindana na wewe 
au kupingana na elimu yako mahiri ya Sunnah? Hakika hakuna; bali suala ni kama usemi usemavyo: 
“watu huuliza kuhusu mambo fulani licha ya kwamba wana ujuzi nayo.” 

unajua kwa hakika kwamba kuna masahaba wengi sana walimchukia Ali na walikuwa maadui zake. 
walimtelekeza, wakamsumbua, walimkashifu, wakamtukana na kumuonea, wakahasimiana naye na 
wakapigana dhidi yake. walichomoa panga zao juu yake na juu ya Ahlul-Bayt wake halikadhalika na kwa 
wafuasi wao, kama  inavyotokeza kutoka kwenye uchunguzi wa wasifu zao na historia ya nyakati zao.

Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) amesema: “yeyote mwenye kunitii mimi amemtii Allah, na yeyote 
mwenye kuniasi mimi anamuasi Allah; yeyote yule anayemtii Ali amenitii mimi, na yeyote asiyemtii Ali 
hanitii mimi pia.” 

Na amesema pia: “yeyote mwenye kujitenga nami amejitenga na Allah, na ewe Ali! mwenye kujitenga 
na wewe, amejitenga na mimi pia.” 

Na amesema pia: “Ewe Ali! wewe ni kiongozi katika dunia hii na ni kiongozi katika Akhera; nampenda 
yeyote mwenye kukupenda wewe, na ninayempenda mimi anapendwa na Allah; adui yako ni adui yangu, 
na adui yangu mimi ni adui wa Allah; ole wake yeyote mwenye kukuchukia wewe baada yangu.” 

Na amesema pia: “yeyote mwenye kumtukana Ali ananitukana mimi pia, na yeyote mwenye 
kunitukana mimi anamtukana Allah.”

Na amesema pia: “yeyote mwenye kumuudhi Ali ananiudhi mimi, na yeyote mwenye kuniudhi mimi 
anamuudhi Allah.”

Na amesema pia: “yeyote mwenye kumpenda Ali ananipenda mimi, na yeyote mwenye kumchukia 
Ali ananichukia mimi.”
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Na amesema pia: “Ewe Ali! Hakuna atakayekupenda, isipokuwa ni muumini wa kweli, na hakuna 
atakayekuchukia	wewe	isipokuwa	ni	Mnafiki.”

Na	amesema	pia:	“Ewe	Allah!	kuwa	rafiki	kwa	mwenye	kuwa	rafiki	naye,	na	adui	kwa	mwenye	uadui	
juu yake; msaidie yeyote mwenye kumsaidie yeye, na mtelekeze yeyote mwenye kumtelekeza yeye.”

Siku moja yeye (s.a.w.w.), alimwangalia Ali, Fatima, Hasan na Husein (a.s.) na akasema: “Niko 
kwenye hali ya kupigana na yeyote yule mwenye kupigana na ninyi, na niko kwenye hali ya amani na 
yeyote aliyeko kwenye amani na ninyi.” Akiwa amewafunika na shuka, yeye (s.a.w.w.) alisema: “niko 
katika hali ya mapigano na yeyote mwenye kupigana na hawa na kwenye amani na yeyote mwenye 
amani nao; mimi ni adui wa yule ambaye ni adui yao.” Kuna hadithi nyingine nyingi kama hizi ambazo 
masahaba wengi kabisa hawakuzitekeleza. Kwa upande mwingine, masahaba hao walitenda kinyume na 
hadithi na wakapendelea kutimiza matamanio yao wenyewe na walitafuta kukamilisha malengo yao ya 
kilafi.	

wale ambao wana elimu na utambuzi makini wanajua kwamba semi na hadithi zote mashuhuri za 
Mtukufu	Mtume	(s.a.w.w.)	zenye	kumsifia	Ali	ambazo	zinazidi	mamia	kadhaa	kwa	idadi,	ni	sawa	na	zile	
riwaya za wazi zinazoamrisha umma mapenzi na utii kwake kama wajibu wa lazima, au zinazokataza 
uadui	juu	yake,	na	riwaya	zote	hizi	ziwe	za	urafiki	au	uadui	juu	yake	zinaonyesha	thamani	yake	kuu,	cheo	
chake kikubwa na hadhi yake ya juu, na kwenye nafasi yake ya juu mbele ya macho ya Allah na Mjumbe 
wake. 

Tumesimulia idadi kubwa kati ya hizo katika barua zetu zilizopita, na kuna riwaya nyingine nyingi 
ambazo hazikusimuliwa. Na sifa zote njema ni zake Allah! wewe ni miongoni mwa wale ambao wana 
ujuzi mkubwa wa hadithi na riwaya za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na umezichunguza kwa kina maana 
zake na kuhusika kwake. Je, umekutana na hadithi yoyote japo moja ambayo inaamrisha hasama ya 
umma kwake na kupigana dhidi ya Ali (a.s.), au inayoruhusu kumdhuru au chuki na uadui dhidi yake 
yeye, au inayoruhusu ukandamizaji na ukatili juu yake yeye, au kumtukana yeye kutoka kwenye mimbari 
za Misikiti ya waislamu, na si hivyo tu bali pia kuieleza kwamba ni jambo linalopendekezwa na lenye 
malipo huko Akhera kwa makhatibu wa swala za Ijumaa na Iddi mbili? Hakika jibu lako litakuwa ni 
hapana. Lakini ukweli ni kwamba wale masahaba (ambao waligeuka kuwa maadui wa Ali, waliopigana 
dhidi yake, waliokuwa na uhasama, ukandamizaji na waliomtukana) hawakuzingatia chochote kwenye 
hadithi hizo licha ya wingi wake na usimuliaji wa mfululizo. Hakuna yoyote iliyowazuia kutekeleza na 
kufanikisha	malengo	yao	ya	kisiasa.	Masahaba	hao	walijua	kwamba	Ali	alikuwa	ni	ndugu	na	rafiki	wa	
Mtume (s.a.w.w.), mrithi na msiri wake, kiongozi wa kizazi chake, Haarun wake juu ya umma wake, 
pekee anayelingana na sehemu muhimu ya mwili wake (yaani binti yake Fatimah), baba wa watoto wake, 
Mwislamu wa kwanza, mnyofu mno katika dini kati yao, mjuzi zaidi yao, mwenye nguvu zaidi kuliko 
wao katika uchamungu, mwenye subira mno kuliko wao, mwenye nguvu sana kati yao katika imani, 
mwenye bidii zaidi katika shughuli za uislam, mwenye moyo thabiti katika kukabiliana na matatizo, 
mwenye kustahiki sifa mno zaidi kati yao, wa mbele zaidi kwa ubora kuliko wao, mlinzi makini wa 
uislamu, ndugu wa karibu sana kwa Mjumbe wa Allah, mwenye kufanana kwa karibu sana na Mtume 
(s.a.w.w.) katika mwongozo, tabia, na mwenendo wa maisha, na kigezo bayana kabisa cha kuigwa katika 
vitendo na maneno, na ukimya… 

Lakini	sababu	za	ulafi	wao	wa	masilahi	binafsi	zilishinda	juu	ya	hoja	nyingine	yoyote.	hivyo,	haishangazi	
kwamba katika suala la uimam walipendelea kufanya kulingana na maoni yao binafsi kuliko kutii hadithi 
ya wazi na dhahiri ya Ghadiir. Na, hadithi ya Ghadir ni moja tu katika mamia mengi mengine ya hadith 
Tukufu ambazo wamezitolea tafsiri potofu, na wakapendelea kutenda kulingana na hiari na maamuzi 
yao na kulingana na masilahi yao kuliko kuzitii riwaya na hadith hizo. Maslahi yao binafsi yalikuwa na 
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uzito zaidi kuliko hadith za Mtukufu Mtume wao (s.a.w.w.). Na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), alikuwa 
amesema: “Nawaachieni vizito viwili miongoni mwenu. Kama mtashikamana navyo vyote hamtapotea 
kamwe kwenye njia iliyonyooka, Kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu, Ahlul-Bayt wangu. 
Na	amesema	vile	vile:	“Mfano	wa	Ahlul-Bayt	wangu	miongoni	mwenu	ni	kama	ule	wa	Safina	ya	Nuh;	
mwenye kuingia humo ameokolewa, na mwenye kuipa mgongo ameangamizwa,” na “Mfano wa Ahlul-
Bayt wangu miongoni mwenu ni kama ule wa Lango la wokovu (Babe Hitta) kwa wana wa Israil wenye 
kuingia kupitia humo husamehewa dhambi zake.”  yeye (s.a.w.w.) vilevile amesema: “Nyota ni chanzo 
cha usalama wa wakazi wa ardhini dhidi ya kupotea njia, na Ahlul-Bayt wangu ni chanzo cha usalama 
wa umma wangu dhidi ya mfarakano na upotofu; hivyo, kama kabila lolote la Kiarabu likiwapinga wao, 
au kutowatii Ahlul-Bayt wangu watageuka kuwa kundi la shetani.” Kuna hadthi nyingi sahihi kama hizi 
ambazo zote hazikutiiwa kabisa au kufuatwa na masahaba… wassalam. 

wako Mwaminifu, sh. 
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BARUA YA 101

RABI’UL THANI 10, 1330 A.H.

Kwa nini imamu hakumpinga abu Bakr na wafuasi wake dhidi ya Kuchaguliwa na Kula Kiapo 
Kwake huko saqifa kwa Msingi wa hadithi yoyote ya wazi inayohusu ukhalifa na urithi wake?

ukweli umedhihiri kabisa sasa. Shukuran zote ni zake Allah, Mola wa walimwengu! Kumebakia 
suala moja tu la mwisho sasa kuelezewa, ambalo umelipita na kuliacha halijatamkwa. Nalitaja hilo ili 
uweze kuondoa pazia na kufanya siri yake ijulikane. Na hili ni kwamba, Imamu hakumpinga Siddiq 
(mkweli, yaani Abu Bakr) wakati wa siku ya Saqifa pamoja na wale waliochukua kiapo cha utii kwake, 
na hakutaja riwaya yoyote kati ya zile za dhahiri kuhusiana na ukhalifa na urithi wake kama hoja, riwaya 
ambazo ninyi mmezishikilia. Je, ninyi ni wajuzi wa makusudio ya riwaya hizo kuliko yeye? wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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BARUA YA 102

RABI’UL THANI 11, 1330 A.H.

i. sababu ya kwa nini imamu hakupinga Mnamo siku ya saqifa,

ii.  dokezo Fupi la upinzani wake na ule upinzani wa wafuasi wake na Vikwazo Katika njia 
yao.

Kila mtu anajua kwamba si Imamu wala yeyote katika wafuasi wake miongoni mwa kizazi cha Hashim 
na wengine walioshuhudia kiapo hicho kwa Abu Bakr. Hakuna yeyote aliyeingia katika ukumbi huo wa 
Saqifa siku hiyo. walijitenga mbali na wale waliokusanyika ndani ya Saqifah na shughuli zake. walikuwa 
wameshughulishwa sana na ule msiba mkubwa uliowapata wa kifo cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). 
walikuwa wanashugulika kusimamia matayarisho muhimu ya josho la maiti na sanda na mazishi ya 
Mtume (s.a.w.w.). Hawakuzingatia kitu kingine chochote zaidi. wakati mwili wake Mtukufu ulipokwisha 
kuzikwa katika kaburi lake tukufu, wale waliokuwa Saqifa walikuwa tayari wamekwishamaliza uchaguzi 
wa khalifa, na ili kufanya kiapo cha utii kwa Abu Bakr kuthibitishwa na mkataba wa kiapo hicho 
kuidhinishwa, wao wakaungana na kudhamiria kuzuia mazungumzo yote au vitendo vyovyote ambavyo 
vingeweza	 kudhoofisha	 au	 kuharibu	 kiapo	 hicho,	 au	 kuvunja	 mkataba	 wao,	 au	 kusababisha	 vurugu	
katika	fikra	za	Umma.	Imam	angeweza	vipi	katika	mazingira	kama	hayo	kuleta	upinzani	siku	ile	dhidi	
ya kilichotokea ndani ya Saqifah kiapo cha utii kwa Siddiq na wale waliokula kiapo kwake? Pengine 
unasahau kwamba ilikuwa haiwezekani kwa Imam au yeyote kati ya wafuasi wake kufanya upinzani 
baada ya kiapo cha utii kuchukuliwa kwa Abu Bakr na watu wenye ushawishi [katika hilo] katika kundi 
lenye	mamlaka,	na	tayari	marafiki	na	wafuasi	wao	wamechukua	hatua	zote	za	tahadhari	na	wamekimbilia	
kutumia nguvu na ukatili, au kuzuia shutuma zozote zisizopendeza juu ya mpango huo mpya na upinzani 
wowote kwa kundi lenye mamlaka. Je, itakuwa ni rahisi kwa mtu yeyote katika zama hizi kuipinga serikali 
na kukiondoa chama tawala kwenye madaraka? Je, hilo kundi la watawala litamuacha mtu huyo atimize 
malengo yake bila kipingamizi au vikwazo? Haiwezekani kabisa. Kundi linalotawala litafanya kila kitu 
kuzuia mishughuliko yake na kutwaa mali yake na litamtupa yeye na wafuasi wake ndani ya gereza 
au kuwahukumu kunyongwa. Ali (a.s.) na wafuasi wake wangepatishwa kila aina ya ushurutishwaji na 
mabavu na hata kunyongwa kama wangefanya mgomo wowote ule baada ya kuthibitishwa kiapo kwa 
Abu Bakr,  kwani tabia ya wanadamu wakati wote na mahali pote huwa ni hiyohiyo, haibadiliki.

Bado Ali (a.s.) alijua kwamba upinzani wake wakati wa hatua kama hiyo ungesababisha kuenea kwa 
vurugu, mfarakano na maasi. Hivyo alipendelea kuona maslahi yake binafsi yakitolewa muhanga badala 
ya kuona umma ukisambaratika na ‘Neno la Imani’ (Tamko la kuamini upweke wa Allah na utume 
wa Muhammad (s.a.w.w.)) kusahaulika kama tulivyoeleza katika barua yetu iliyopita, kwamba wakati 
huo alikuwa anapitiwa na msukosuko mgumu kabisa ambao haujapata kupitiwa na mtu mwingine tena. 
Alikuwa na mizigo miwili mizito juu ya mabega yake. upande mmoja, anasikia sauti ikimwita kwenye 
ukhalifa kupitia hadithi zote za wazi, riwaya na wosia wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), sauti iliyokuwa 
inaufanya moyo utokwe na damu na ini lake kudunda. Na kwa upande mwingine kulikuwa ni wimbi kali 
la machafuko yaliyokuwa yanatishia kupotea kwa rasi yote ya Arabia, uwezekano wa mapinduzi makubwa 
katika	nchi	na	kuangushwa	kwa	Uislamu	na	wanafiki	wa	Madina,	ambao	walikuwa	ndio	“Mashupavu	
zaidi	katika	Unafiki”	(9:10(1)	miongoni	mwa	wakazi	wa	vitongoji	vya	Madina	ambao	Qur’ani	imewataja	
kama	ni	wanafiki	kwa	mujibu	wa	maneno	ya	Kitabu	cha	Allah:	
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ابُ  دُّ  الأَۡۡ�َ ا أَشَ ً�ۡ ا كُ اقً �ِفَ رُ  وَ أَجۡدَ عۡلَمُوا أَلاَّ  وَ ودَ  �َ َىٰ  االلهُ  أَنزَۡلَ  امَ  حُدُ ِ�ِ  عَ� ول سُ �ۗ  رَ  
 “Mabedui wamezidi sana katika kufuru na unafiki na wameelekea zaidi kutojua mipaka ya yale aliyoya-

teremsha Mwenyezi Mungu juu ya Mtume…..” (9:97). 

Hawa wamekuwa na nguvu kwa kuondoka Mtume (s.a.w.w.), wakati waislamu walipokuwa kama 
mifugo iliyotishwa katika usiku wa kipupwe, wakizungukwa na mbweha na wanyama wakali wa porini. Na 
kulikuwa na Musailamatul-Kadhab, Tulayha ibn Khuwailid ul-Affak na Sajah bint wa al-Harath ud-Dajalah 
na wafuasi wao waovu na wakatili ambao walikuwa wamejitolea kwa kila liwezekanalo kuufuta uislamu 
na kuwasaga waislamu. Na waroma, wafuasi wa Kisra na caesar, mbali na wengine wengi, walikuwa 
wamejificha	 ili	 kuwavamia	Waislamu	 na	 kuuangamiza	 Uislam.	 Kulikuwa	 na	makundi	mengine	mengi	
ambayo yalikuwa maadui wakubwa wa Muhammad (s.a.w.w.), kizazi chake na masahaba zake wa kweli, 
na yalikuwa na chuki na uovu dhidi ya uislamu na yalikuwa yamedhamiria kung’oa mizizi ya uislamu. 
wote hawa walikuwa wamejiandaa kikamilifu na shauku kubwa ya kupigana vita dhidi ya waislam. 
waliuchukulia kwamba ni muda muafaka wa kukamilisha malengo yao maovu, na kwamba ni fursa nzuri 
iliyoletwa na kufariki kwa Mtume (s.a.w.w.). Muda umewadia kwa ajili yao na walinuia kutumia fursa hiyo 
kabla ya kwisha kwa vurugu na ghasia zilizokuwepo katika kundi la waislam na kurejea kwa umadhubuti 
wa uislam na nguvu mpya ya sheria na taratibu. Ali (a.s.) alikuwa na hatari mbadala mbili tu, ama kuvumilia 
kunyimwa haki yake ya ukhalifa, yaani kumrithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) au akabiliane na kuangamia 
kwa uislamu na waislam, matunda ya kazi ngumu ya uhai mzima wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). yeye kwa 
kawaida kabisa alipendelea kuona haki yake binafsi ikitolewa muhanga ili kwamba uislam, ambao ulikuwa 
na thamani sana kwake kuliko uhai, na waislam waweze kuishi na kujitahidi.399 Lakini ili kuhifadhi haki 
yake kwenye ukhalifa na haki ya upinzani dhidi ya wale waliogeukia mbali na yeye, alielezea utaratibu wa 
harakati ambao utazuia mgawanyiko wowote miongoni mwa waislamu, na kuzuia vurugu na uasi miongoni 
mwao,	ambao	utadhoofisha	Umma	na	kuwachochea	maadui	wake	kuchukua	fursa	ya	hali	hiyo	ya	machafuko.	
Kwa hiyo, alibakia nyumbani kwake na alitoka nje tu pale watu walipomshinikiza kutoka nyumbani bila 
mapigano. uamuzi wa haraka haraka usingempatia upinzani wowote dhidi ya wale waliokuwa wapinzani 
wake au waliomgeuka, na usingewapa wafuasi wake hoja isiyopingika ya kuwa kwake mrithi halali na wa 
haki ambaye alishikilia manufaa ya uislam kuwa yenye thamani zaidi kuliko maslahi yake binafsi hata 
katika mazingira magumu kiasi gani. Kwa kitendo chake hicho, aliulinda uislam na pia kuihifadhi haki 
yake mwenyewe ya kutawala juu ya wasilamu. wakati alipoona kwamba ulinzi wa uislamu na kuwashinda 
maadui wake wakati huo ulitegemea juu ya utakia heri na maelewano na kundi tawala, alijiandalia yeye 
mwenyewe njia ya heri na kwa maslahi ya usalama wa uislam, ulinzi wa umma na kwa mapenzi ya dini, 
alipendelea mustakbali wa baadae kuliko wakati huo, na kutoa kipaumbele kwa lile ambalo kisheria na 
kimantiki lilikuwa na mkazo zaidi na wajibu muhimu, alifanya maelewano na kundi linalotawala. Kwani 
kwa wakati ule, upinzani wa silaha wala wa maneno ulikuwa haustahili na haushauriwi.
399  yeye, Ali (as), alitamka hivyo katika barua ambayo aliipeleka kwa watu wa Misri iliyokabidhiwa kwa Malik al-Ashtar wakati alipompa 

ugavana. Alisema (kwenye barua hiyo): “Shukurani zote anastahiki Allah, amemtuma Muhammad (s.a.w.w.) kama dalili na muonyaji kwa 
walimwengu na bwana wa Mitume wote. wakati yeye (s.a.w.w.) alipoutoka ulimwengu huu, waislamu walizozana miongoni mwao juu ya 
uongozi yaani Khalifa baada yake. wallahi, kilichotokea akilini mwangu ni kwamba baada ya Mtume (s.a.w.w.) waarabu watainyanyasa 
Ahlul Bayt yake kwa sababu ya ukhalifa wao (a.s.), na kwamba baada yake watanigeuka na kunikimbia. Hakuna kilichonitisha mimi 
zaidi isipokuwa ni kuelekea kwao kwa mtu yule na kula kiapo cha utii kwake; hivyo, nilijizuia mpaka nilipowaona watu wanaondoka 
kwenye uislamu na kuwalingania wengine kwenye kuifuta dini ya Muhammad. Kwa hiyo, mimi nikaogopa kwamba kama sikuusaidia 
uislamu na waislamu, itakuwa nimeshindwa katika wajibu wangu, wakati nimeshuhudia mfumo wa uislamu unapasuka au kuvunjwa, 
ambapo ilikuwa ni msiba mkubwa kwangu kuliko kuikosa serikali yenu ambayo si chochote bali furaha ya muda mfupi ambayo baada 
yake itatoweka kama mazigazi, au kutoweka kama mawingu ya kiangazi. Nilikuwa katika mazingira hayo mpaka uhalifu ukaondolewa, 
na dini ikajikita kwa kina na ikatulia…….”  Kwa barua hii rejea kwenye Nahjul Balaghah.
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Licha ya yote haya, Ali mwenyewe na kizazi chake (a.s.), na wasomi miongoni mwa wafuasi wake, 
kwa busara sana walitaja urithi wake kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kila wakati uliofaa, na waliandaa 
utangazaji mpana lakini kwa tahadhari sana, wa hadithi zote za wazi na muhimu, za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.)	zinazomtaja	Ali	kama	kiongozi	na	Khalifa	kama	ambavyo	wanachuoni	watafiti	wanavyotambua	
vyema. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 103

RABI’UL THANI 12, 1330 A.H.

ni lini ali na wafuasi wake walifanya Malalamiko?

Ni lini Imamu Ali (a.s.) alifanya malalamiko dhidi ya wale waliomnyang’anya haki yake ya kumrithi 
Mtume (s.a.w.w.)? Na lini wamefanya hivyo kizazi chake na wafuasi wake? Tafadhali tujuvye tufahamu. 
wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 104

RABI’UL THANI 15, 1330 A.H.

i. idadi Kubwa ya Matukio ya upinzani wa imamu na wafuasi wake,

ii. Malalamiko ya Zahra (as). 

Imamu alikuwa makini kabisa katika kutangaza hadithi zote na riwaya za wazi za Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) kuhusiana na urithi wake yeye. Bali aliepuka kwa uangalifu sana mizozo yoyote na maadui 
zake kwa ajili ya ulinzi wa uislamu na usalama wa waislam na kwa umadhubuti na sifa ya serikali. 
Mara kwa mara alikuwa akijizuia kuidai haki yake katika yale mazingira magumu sana na siku zisizo 
kuwa na utulivu. wakati mmoja alisema: “Hakuna mtu wa kulaumiwa kwa kutoa madai yaliyokawia au 
kucheleweshwa; lawama iko kwa yule ambaye anachukua kitu ambacho hana haki nacho.”400  

Mbinu alizotwaa katika mazingira yale yasiyopendeza kwa kueneza na utangazaji mpana wa hadithi 
hizi Tukufu zinaakisi hekima zake kubwa na busara. Kuhusiana na hili tafadhali kumbuka lile tukio 
la Rahba. Ilikuwa ni wakati wa ukhalifa wake wakati alipowakusanya watu wengi hapo Rahba (Iraqi) 
kuwakumbusha lile Tangazo la Ghadir. Aliwaambia: “Namuapisha kwa jina la Mwenyezi Mungu kila 
Mwislamu kati yenu hapa, ambaye alimsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akitoa lile Tangazo pale Ghadir, 
asimame na ashuhudie kile alichosikia, na asisimame mtu yeyote isipokuwa wale tu ambao waliomuona 
na kumsikia.” Masahaba thelethini, wakiwemo kumi na wawili waliopigana chini yake katika vita vya 
Badir, walisimama na kuthibitisha kuwa waliisikia hadithi ya Ghadir kama tulivyoonesha hapo juu katika 
Barua ya 56. 

Hiki ni kiasi cha hali ya juu ambacho aliweza kufanya chini ya mazingira haya magumu kufuatia 
mauwaji ya uthman, machafuko, uchochezi na maasi huko Basra na Syria. Naapa kwa uhai wangu, haya 
ni malalamiko ya kilele cha busara na wakati huohuo yenye nguvu yaliyowezekana katika siku hizo 
zenye mazingira magumu mno. Mtu hawezi kufahamu vya kutosha hekima na busara ya Ali ambaye kwa 
namna hii iliihuisha na kuipatia utangazwaji upya na wenye nguvu ile hadithi ya Ghadir kwa kukusanya 
ushahidi wa kundi kubwa la kwenye bonde la Rahba kama vile tu Mtume (s.a.w.w.), akiwa amenyanyua 
mkono wa Imam Ali, alivyofanya katika Siku ya Ghadir Khum na akawahutubia wafuasi wake zaidi ya 
laki moja, kutoa tangazo kwamba baada yake, Ali (a.s.) alikuwa ndiye bwana na kiongozi wao. Hivyo, 
hadithi ya Ghadir ikawa ni maarufu sana miongoni mwa hadithi za mfululizo yenye kuaminika. Tafadhali 
hebu tafakari juu ya hekima ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambaye alitoa tangazo hilo mbele ya mashahidi 
wengi kiasi kile pale Ghadir-Khum, baada ya kupokea uthibitisho wao wenyewe, kwamba yeye anayo 
mamlaka juu yao kuliko waliyonayo wao wenyewe, na pia tazama hekima ya huyu wasii na mrithi wake 
ambaye baada ya kusimamia kiapo kwa wale wote waliokuwa wamekusanyika pale Rahba, alipata 
ushahidi wa wale walioshuhudia tukio la Ghadir na binafsi zao walisikia tangazo la Ghadir kutoka kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mwenyewe. ukweli ni kwamba, hadithi ya Ghadir na hali ya Ali (a.s.) kumrithi 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ilithibitishwa kwa uangalifu mkubwa sana uliowezekana chini ya mazingira 
magumu yale. Imam (a.s.) alitetea haki yake ya ukhalifa kwa amani kabisa kwani amani ya watu na 
usalama wa umma vilikuwa na thamani sana kwake kuliko maslahi yake binafsi, au hata uhai wake. Huu 
ulikuwa ndio msimamo wake maishani mwake kuhusiana na utangazaji wa hadith za Mtukufu Mtume 

400  Hii ni kauli fupi inayoshughulika na lengo lake tukufu, na imejumuishwa katika Nahjul Balaghah. Rejea kwenye kile ambacho 
mwanachuoni wa Mu’tazili alichosema wakati anaielezea katika ukurasa wa 324, Jz. 4, wa Sharh Nahjul Balaghah. 
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(s.a.w.w.) kuhusiana na urithi wake kama Khalifa. Ili kuandaa uenezaji wa hadithi hizi miongoni mwa 
wale ambao hawazitambui riwaya hizi, alizitwaa kwa hekima kabisa mbinu kama hizo kwani zilikuwa 
haziwezi kusababisha makelele au vurumai wala chuki yoyote au machukizo.

Kuhusiana na hili angalia ile hadithi ya Ali (a.s.) kuhusu ile karamu iliyoandaliwa na Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.), katika nyumba ya mkuu wa watu wa Makka (yaani Abu Talib), katika siku ya ‘Kuwaonya jamaa 
zake wa karibu.’ Ni hadithi ndefu na muhimu sana iliyosimuliwa takriban na muhadithina wote. Tayari 
tumeitaja katika Barua ya 20. watu siku zote wamekuwa wakiichukulia hadith hii kama moja ya ishara 
za uislam na utambulisho muhimu wa utume wa Muhammad (s.a.w.w.) kwani inazungumzia muujiza 
wa Mtume ambaye alilisha idadi kubwa ya watu kwa chakula kidogo sana. Hadith inahitimishwa kwa 
maneno haya: “Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimchukua Ali kwa kumshika shingoni na akasema: ‘Huyu 
ni ndugu yangu, mtekelezaji wa wosia wangu, na khalifa wangu kwenu; hivyo, msikilizeni na mtiini.’” 
Alizoea mara nyingi sana kurejea maneno aliyosema Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akimuambia: “wewe 
ni Walii [mlinzi] wa kila muumini baada yangu,” na vilevile mara kwa mara alikuwa akisimulia kauli hii 
ya Mtume (s.a.w.w.): “cheo chako kwangu ni kama kile cha Harun kwa Musa, isipokuwa hakutakuwa na 
Mtume baada yangu,” na alikuwa kila mara akisimulia hadith ya Ghadir Khum: “Je, mimi sina mamlaka 
zaidi juu ya maisha ya waumini kuliko waliyo nao waumini wenyewe?” wakasema: “Ndio, hakika.” 
Kisha akasema: “Kwa yeyote yule ambaye mimi nilikuwa walii na kiongozi wake, huyu Ali ni walii 
na kiongozi wake.” (yaani Ali sasa ana mamlaka juu ya waislam wote kama aliyokuwa nayo Mtume - 
katika maneno ya Ibn Abu Asim, kama tulivyoeleza kwenye hitimisho la Barua ya 23). Kwa nyongeza 
alikuwa akitangaza riwaya nyingi kama hizo zenye usahihi usiokanushika miongoni mwa watu wenye 
kutegemewa sana. Hivi ndivyo tu Ali (a.s.) alivyoweza kufanya wakati wa mazingira hayo magumu 
katika kuwakumbusha watu juu ya hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kuhusu haki yake ya ukhalifa 
bila kuchafua amani na umoja wa umma kwa hali yoyote ile.

دۡ  لَقَ �ُمۡ  وَ اءَ ا الأَۡنبَۡاءِ  مِنَ  جَ ِ��ِ  مَ رٌ  ف زدَۡجَ ةٌ  مُ ةٌ  حِكۡمَ ِغَ ا �ۖ بَال غۡنِ  فَمَ رُ  �ُ النُّذُ  
 

“na bila shaka zimewajia habari zenye makaripio. hikma kamili, lakini maonyo hayafai.” (54:4-5)

 Na katika Siku ya Shuura (siku ya kamati ya mashauriano ya kumteua Khalifa baada ya kifo cha Khalifa wa 
pili, umar), aliwabana sana wapinzani wake kwa hoja zake kiasi kwamba hawakuweza kupata udhuru wowote 
wenye nguvu na alifanya kila lililowezekana kuwaonya juu ya adhabu ya Siku ya Kiyama, na kuwafanya 
wahofie	ghadhabu	ya	Mwenyezi	Mungu	swt.	Aliorodhesha	fadhila	na	sifa	zake	bora	zote	katika	kuthibitisha	
madai yake ya kumrithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). Na wakati wa ukhalifa wake, mara kwa mara alikuwa 
akizungumzia uporwaji wa haki yake na akilalamika kuhusu dhulma mbaya aliyofanyiwa. Kwa uchungu 
akitaja malalamiko yake juu ya mimbari, ya mateso na huzuni ya kunyimwa haki yake akisema: “Amma! 
wallahi fulani, ameuvaa (ukhalifa) hali akiwa yuajua kuwa nafasi yangu kuhusiana nao ni sawa na mahala 
pa muhimili wa jiwe la kusagia nafaka. chemchem za elimu zinamiminika kutoka kwangu. Kubuni hakuwezi 
kupaa	juu	kufikia	kiwango	cha	cheo	changu.	Lakini	nilikishushia	pazia	na	nikajiweka	mbali	naye.	Kulikuwa	
na chaguzi mbili tu mbele yangu; nipigane kwa mkono butu, au nilivumilie giza linalopofusha (la maonevu), 
ambalo litamgeuza mtoto kuwa mzee, na mzee humo kuwa kikongwe dhaifu, na kumlazimsha muumini 
kutaabika humo mpaka mwisho wa maisha yake, nikaona kuivumilia hali na kuwa na subira ndio bora ya 
maovu mawili hayo, basi nikaweka subira ingawa jichoni mwangu mlikuwa na utongotongo, na kooni kuna 
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mfupa uliokwama kwani niliona uporwaji wa haki yangu na kutwaliwa kwa nguvu ukhalif…” mpaka mwisho 
wa khutba yake ya shaqshaqiya, ambayo ni khutba ya 3 katika Nahjul Balaghah, uk. 25, Jz. 1. 

Mara kwa mara alikuwa akiomba: “Ee Allah! Naomba msaada wako dhidi ya Kuraishi na wale ambao 
wanawasaidia, ambao wamekata minofu yangu (wamekata mahusiano na mimi), wameshusha cheo changu, 
na kupunguza umaarufu wangu na wameshirikiana miongoni mwao na kuzozana na mimi kuhusu kile 
ambacho kinanistahiki mimi tu na ambacho nina haki pekee nacho.” Kisha wakamwambia: ‘Hivi hupendi 
wewe kukirejesha kile ambacho una haki nacho na ambacho mpaka sasa kiko mikononi mwa wengine?’” 
Na mtu mmoja akamwambia: “Ewe mwana wa Abu Talib! wewe una uchu na ukhalifa.” (Rejea khutba 
187 ya Nahajul Balaghah).	Ambapo	yeye	alimjibu:	“Lakini	Wallahi,	wewe	una	ulafi	nacho	zaidi	kuliko	
mimi. Ninadai kilicho haki yangu ambapo wewe unaniingilia kati kwacho na kuweka vikwazo katika njia 
yangu.” wakati mmoja yeye (a.s.), vilevile alisema: “Kwa jina la Allah tangu wakati Allah alipochukua 
uhai wa Mjumbe wake (s.a.w.w.), hadi leo, nimekuwa kila siku nasukumwa mbali na haki yangu, ambapo 
wengine wanapendelewa zaidi yangu tangu Mwenyezi Mungu alipomchukua Mtume wake hadi leo.” Hii 
ni kama ilivyo katika khutba ya 5, uk. 37, Jz. 1, ya Nahjul Balaghah.  

yeye, Ali (a.s.), alisema: “Hii ni haki yetu; kama tukiipata ni vema, vinginevyo kama hatuipati, 
tutapanda ngamia wazee hata kama safari ni ndefu.”401  yeye (a.s.) alisema katika barua aliyoandika kwa 
ndugu yake Aqil: “yule Ambaye hutenda kwa uadilifu na anilipizie kwa niaba yangu dhidi ya Kureishi 
ambao wamenitenganisha na ndugu yangu mwenyewe na kuninyima nguvu ya ndugu yangu wa kuzaliwa.” 
Pia yeye (a.s.) mara kwa mara alikuwa akisema: kama ilivyoelezwa katika barua 36, uk. 67, Jz. 3, katika 
Nahajul Balaghah: “Niliangalia kila upande na sikuona msaidizi  yeyote mbali na Ahlul-Bayt wangu 
ambao nilikuwa sipendi kuwaona wakitolewa muhanga. Kulikuwa na mwiba kwenye macho yangu na 
mfupa wa huzuni ukinikwama kooni, niliuvumilia. Na kwa subira niliziridhisha hisia zangu na kimya 
kimya nikapatwa na matatizo mengi machungu zaidi kuliko tango chungu.” Kama ilivyo katika khutba 
25, uk, 62,  wa Jz. 1, ya Nahajul Balaghah.

Mmoja kati ya wafuasi wake wakati fulani alimuuliza: “Kwa nini kikundi cha watu wamekuweka 
mbali na kwenye nafasi ya ukhalifa wakati wakijua kwamba wewe una haki zaidi kuliko mwingine 
yeyote?” yeye, kama ilivyoelezwa katika ukurasa wa 79, Jz. 2, wa Nahjul Balagha, kama semi ya 157, 
alijibu: “Ewe ndugu yangu kutoka Banu Asad! una haraka ya kutaka kujua siri ya kuniweka kwao mbali 
na ukhalifa. umeuliza swali kiovyo ovyo bila kujizuia. wewe ni ndugu (wa kabila moja na ummul-
Mu’mini Zainab), na kwa hiyo una haki ya kuuliza swali kama hilo. Sasa kwa vile umeuliza juu ya sababu 
yenyewe, napaswa kukwambia kwamba, wao walijipendelea wenyewe kwa kazi hii kuliko sisi, ingawa 
sisi ni wa ukoo na kizazi bora zaidi na tuko karibu sana kwa uhusiano wa kidamu na Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.).	Tamaa	yao	ya	kujikweza	binafsi	iliwafanya	wawe	mabakhili	na	walafi	wa	nafasi	hiyo	(ambayo	
waliikamata) wakati wengine (mimi na kundi langu) tulivumilia kwa ustahimilivu mkubwa dhulma yao. 
Mwenyezi Mungu ataamua suala letu hili, ambaye Kwake sisi sote tutarejea Siku ya Hukumu. Sasa 
tafadhali tuliache suala hili la ukandamizaji na uporaji ambao ulikuwa ni janga baya sana.” 

yeye, (a.s.) vilevile akasema:402 “wako wapi wale wanaodai kwamba wamezama sana katika ilmu 
kuliko sisi? Ni waongo. wao wanafanya maasi dhidi yetu sisi. Allah amenyanyua cheo chetu na kuwaacha 
katika nafasi duni. Ametujaalia sisi neema Zake na akawanyima wao, na ametuingiza kwenye rehema Zake 
ambapo amewatoa wao nje. Mwongozo unapatikana kupitia kwetu na macho ya upofu hupata mwanga 
kutoka kwetu. Maimamu (viongozi halisi wa kiroho) daima watakuwa ni kutoka miongoni mwa kizazi 
401  Semi hii ni namba 21 kati ya semi zake “semi zake za hikima zilizochaguliwa,” uk. 155, Nahjul Balaghah. Sayyid al-   Radhi ameitolea 

ufafanuzi wenye maana sana, na hivyo hivyo Sheikh  Muhammad Abduh. wote unastahiki mazingatio ya mwanchuoni mwenye hamu ya 
uandishi. 

402  Kama ilivyoelezwa katika Jz.2, uk. 36 wa Nahajul-Balaghah katika Semi ya 140.
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cha Hashim katika kabila ya Kuraishi. wasiokuwa Bani Hashim hawafai wala kustahiki kuwa Maimam 
(wa jumla). Hakuna serikali itakayoweza kufanya kazi vizuri  bila ya Imam kutoka miongoni mwa Bani 
Hashim.” Katika maelezo mengine403 alisema: “wakati Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alipofariki umma 
ulirejea	ulikotoka.	Mapazia	yalishuka	machoni	mwao.	Walifanya	ushirikiano	na	marafiki	na	wasaidizi	
wao. walianzisha kiungo na wale ambao walikuwa hawana uhusiano nao. waliwatelekeza wale ambao 
waliamriwa kuwapenda. waliuondoa muundo wa ukhalifa mahali pake pa msingi wa asili na wakajenga 
jengo jipya mahali pasipo sahihi. wao ndio chanzo cha madhambi yote na maovu. wao ni milango ya 
maumivu kwa kila mwenye kugonga mlango. waliuingiza umma katika vurugu na mkanganyiko na 
wakaufanya usahau matokeo. wakifuata mwenendo wa kizazi cha Firauni. wamekatizwa kabisa kutoka 
kwenye ulimwengu ujao na wanaendelea kubakia hivyo na wametengana kabisa na dini yao ambayo 
wanaendelea kuipinga.” 

Kwenye hotuba nyingine, ambayo aliitoa baada ya kupokea kiapo cha utii, ambayo ni moja kati 
ya khutba muhimu ndani ya Nahjul-Balaghah,404 yeye alisema: “Msimlinganishe mtu yeyote miongni 
mwa watu wote wa umma huu na kizazi cha Muhammad (s.a.w.w.). Kwa wale ambao wao (kizazi cha 
Muhammad) wamekuwa wakarimu kwao kamwe hawawezi kuwa sawa nao. wao ni jiwe la msingi la 
dini, nguzo za yakini; kupitia kwao waliopitukia mipaka watarejea, na kupitia kwao ambao wameachwa 
nyuma wataungana nao. wana maadili na tabia bora ambazo kimsingi zinawapa ustahiki wa kutawala 
(juu ya umma), na wadhamini wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na ni warithi wake. Sasa haki imerudi 
kwa wenye haki na kuhamia kwenye sehemu yake sahihi.” Na katika hotuba nyingine 405ambayo kwayo 
anawashangaa wale ambao wanampinga: “Ni mshangao jinsi gani! Hakuna kinachonishangaza mno kuliko 
maoni ya kimakosa ya makundi haya, na tofauti kubwa baina ya hoja zao kuhusu dini yao. Hawafuati 
nyayo za Mtume (s.a.w.w.), wala mfano wa wasii wake…!”

Fatimah Zahra, (s.a.) alitoa malalamiko yenye hoja nzito. Mbili ya hotuba zake zilikuwa muhimu 
sana kiasi kwamba Ahlul-Bayt (a.s.) walizichukulia kama wajibu muhimu wa watoto wao kuzihifadhi 
hutuba hizi  moyoni kama tu vile wanavyohifadhi Qur’ani Tukufu. Katika moja ya hotuba hizo, yeye 
anawashutumu wale ambao wamelihamisha jengo la ukhalifa kutoka kwenye msingi wake wa asili na 
kulijenga sehemu isiyostahili. Alisema: 

 “ole wao! wamethubutu vipi? wameuhamishia wapi ukhalifa kutoka kwenye msingi wake wa 
utume na kitako cha nguzo ya utume, sehemu ya mashukio ya Roho Mwaminifu [Ruuhul-Amiin – Ji-
bril], na kuuhamisha kutoka kwa mtu ambaye ni mjuzi zaidi katika mambo ya kidunia na halikadhalika 
ya kiroho? Kwa kweli hii ni hasara kubwa iliyodhihiri. Lakini kwa nini wanamchukia Abu al-Hasan, 
Ali	(a.s.)	kiasi	hicho?	Wallahi,	wamekuwa	na	fitna	kubwa	dhidi	yake	kwa	sababu	ya	kuchukia	upanga	
wake,	kuwakanyaga	kwa	nguvu	zote	makafiri	chini	ya	miguu	yake,	na	kuwapa	adhabu	kali	na	kuwauwa	
bila huruma katika kuinusuru dini ya Allah. wallahi! Lau wote wangeshikamana katika kamba ambayo 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alimpa Ali mikononi mwake, na wakanyenyekea kwenye uon-
gozi wake, basi angewaunganisha pamoja kwa usalama na kuandamana nao kwa wepesi kamili na faraja, 
bila	yeye	kupata	mshtuko	na	angewaleta	kwenye	chemchemu	yenye	kutiririka	maji	angavu	na	safi	ya	
mema kila upande, na angewarudisha wakiwa wameridhika kabisa na angebaki kuwa mtakia kheri wao 
katika faragha na hadharani, na wangerejea pamoja naye bila uchovu wa safari au kujihisi kiu kamwe 
baada ya hapo. Kwa hakika angewafungulia milango ya rehema ya mbinguni na ardhini kwa ajili yao. Al-
lah atawaadhibu kwa ajili ya yale waliyoyatenda; hivyo, njooni msikilize! Sijaishi maisha ya faraja, anasa 
au ya fahari. Kwa hakika mnapenda na mna fahari na kile chenye kutoweka haraka. Mtakimbilia wapi 
403 Rejea mwisho wa uk. 48, Jz. 2 ya Nahjul Balaghah katika khutba ya 146.
404 utayakuta yamedondolewa mwanzoni mwa uk. 25; katika kuhitimisha khutba ya 2, Jz. 1, ya Nahajul-Balaghah,
405 Rejea khutba ya 84, uk. 145, Jz. 1, ya Nahjul Balaghah.
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kutafuta hifadhi? Nashangaa. Hakika kiongozi wao ni muovu na washiriki wake ni waovu. Na malipo 
ya wakandamizaji ni mabaya. Na Mwenyezi Mungu atavifunga vichwa vyao kwenye migongo yao na 
sehemu ya juu ya migongo yao italemaa, na Mwenyezi Mungu atawahuzunisha wale ambao wanadhani 
wanatenda mema. Tahadharini! Hakika ni madhalimu na wafarakanishaji bali hawalijui hilo. ole wao! 
Je, anayeongoza kwenye njia ya haki ndiye mwenye kufaa kufuatwa au yule anayetegemea uongozi wa 
wengine? Mna matatizo gani ninyi? Mnahukumu vipi mambo?”406

Huu ni mfano wa hotuba juu ya suala hili kutoka kwa Ahlul-Bayt. Hii itakuwezesha kujua ni kwa uzito 
gani Ahlul-Bayt waliuhisi uporwaji wa ukhalifa kutoka kwa Ali (a.s.) na kwa kiasi gani walilalamika 
dhidi ya hao waporaji. wassalam.

wako Mwaminifu,  sh.

406  Hii inanukuliwa na Abu Bakr ibn Ahmad ibn Abdul-Aziz al-Jawhari katika kitabu chake Al-Saqifa na Fadak, kutoka kwa Muhammad 
ibn Zakariyya, toka kwa Muhammad ibn Abdul-Rahman al-Muhallabi, toka kwa Abdullah ibn Hamad ibn Suleiman ambaye anamnukuu 
baba yake, Abdullah ibn al-Hasan aliyeisikia kutoka mama yake Fatima binti Husein aliyeihusisha na Zahrah (a.s), Vilevile imesimuliwa 
na Imamu Abul-Fadhil Ahmad bin Abu Tahir, ambaye alifariki mwaka 280 A.H., katika ukurasa wa 23 wa kitabu chake Balaghatun-Nisa’ 
kupitia	kwa	Harun	bin	Muslim	bin	Sa’dan,	kutoka	kwa	al-Hasan	bin	Alwan	kutoka	kwa	Atiyyah	al-Awfi	aliyesimulia	hotuba	hii	kutoka	
kwa Abdullah bin al-Hasan binal-Hasan kutoka kwa mama yake Fatima bint al-Husein, kutoka kwa bibi yake Zahra’ (a.s). wanachuoni 
wa	Shi’ah	wanasimulia	khutba	hii	kutoka	kwa	Suwayd	bin	Ghuflah	bin	Awsajah	al-Ju’fi	kutoka	kwa	al-Zahra’	(as).	Tabrasi		ameinukuu	
katika kitabu chake Al-Ihtijaj, na al-Majlis katika Bihar al-Anwar, na inasimuliawa na wasimuliaji wengi waaminifu.



284

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

BARUA YA 105

RABI’UL THANI 16, 1330 A.H.

Maombi ya hadithi nyingine Kutoka kwa wengineo.

Ili kukamilisha mada hii nakuomba tafadhali ututolee malalamiko mengine yaliyofanywa kuhusiana 
na hili kutoka kwa watu wengine mbali na Imamu Ali (a.s.) na Zahra ((a.s.), na hivyo utakuwa umetusaidia 
sana. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.    
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BARUA YA 106

RABI’UL THANI 18, 1330 A.H.

i. Malalamiko ya ibn abbas,

ii. Malalamiko ya hasan na husein,

iii. hoja ya sahaba Mashuhuri shi’ah,

iV. ya shi’ah Maarufu Miongoni mwa sahaba.

V. dokezo za haki ya urithi wa ali (a.s.) Katika Malalamiko.

Ngoja nivute nadhari yako kwenye mazungumzo kati ya Ibn Abbas na umar. Katika mazungumzo 
marefu kati yao, umar alimuuliza: “Ewe Ibn Abbas! Je unajua kilichoufanya umma kuwanyimeni 
ukhalifa baada ya Muhammad (s.a.w.w.)?” Ibn Abbas kwa kuona asimjibu umar, akamuambia: ‘Kama 
mimi sijui Amir wa waumini [yaani, umar] atakuwa anajua.’” umar akasema: “umma haukutaka kuona 
kwamba utume na ukhalifa vyote vibakie kwenye nyumba yenu tu; ili msije mkayadhuru maslahi ya taifa 
na kulikanyaga mpendavyo. Makureishi kwa hiyo walichagua kuutwaa ukhalifa kwa ajili yao. walifanya 
uamuzi mzuri na waliweza kufanikiwa kuupata.” 

Ibn Abbas akasema: “Ewe Amir wa waumini! Nina kitu cha kusema kama utaniruhusu na 
pia kuahidi kuzuia hasira zako?” Alijibu kwa kukubali: “Nakuruhusu na kukuahidi.” Ibn Abbas 
akasema: “Ama kuhusu kauli yako, Ewe Amir wa waumini, kwamba Kureishi walijichagulia 
kwa ajili yao wenyewe na waliamua kwa usahihi na walifanikiwa kuupata, ningependa kusema 
kwamba lau Kureishi wangechagua kwa mujibu wa matakwa ya Allah, chaguo lao lingekuwa sahihi 
na lisingepingwa na kulaumiwa au kuonewa wivu na yeyote. Ama kuhusu kauli yako kwamba 
Makuraishi hawakutaka kuona utume na ukhalifa unabakia kwetu, nakukumbusha maneno ya Allah, 
Aza wa jallah, ambaye alielezea kaumu iliyochukia, alisema: “hayo ni kwa sababu waliyachukia 
aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, basi akaviangusha vitendo vyao,’” (Qur’ani 47:9). Hapo 
umar akasema: “ole wako ewe Ibn Abbas! kwani nimepokea taarifa kuhusu wewe ambazo nachukia 
kuamini isije hadhi yako machoni mwangu ikapungua.” Ibn Abbas akamuuliza: ‘Ni mambo gani, 
Ewe	Amir	wa	waumini?	Kama	ni	ya	kweli	kama	uliyoarifiwa	kwamba	nimeyasema	mimi,	hakuna	
sababu ya kushusha hadhi yangu mbele yako, na kama sio ya kweli, niko tayari kujizuia na mambo 
hayo katika siku za baadae.’ Kisha umar akasema: ‘Nimefahamishwa kwamba unasema kwamba 
wamekunyimeni ukhalifa kwa sababu ya wivu, dhulma na uonevu.’ Ibn Abbas akasema: ‘Ama kuhusu 
dhulma na uonevu, Ewe Amir wa waumini, basi hilo liko wazi kabisa kwa wote wale wenye elimu na 
hata wasio na elimu pia. Ama kuhusu wivu, basi Baba yetu Adam alionewa wivu, na hakuna la ajabu 
kama sisi ambao ni kizazi chake wakituonea wivu.’ umar akasema: “Haiwezekani, haiwezekani; 
Enyi kizazi cha Hashim! wallahi wakati wote ninyi mmekuwa ni wenye wivu. Nyoyo zenu kamwe 
haziwezi kuondokana na wivu.’ Ibn Abbas akasema: ‘Subiri, Ewe Amir wa waumini! Fikiria upya 
hayo uliyoyasema. usihusishe uchafu wa wivu kwenye nyoyo za wale ambao Allah amewaweka 
mbali na kila aina ya uchafu na akawatoharisha kwa utakaso kamili.’”407

407  Tumeinukuu neno kwa neno kutoka kwenye Al-Tarikh al-Kamil ya Ibn Athir ambaye ameisimulia wakati akielezea wasifu na tabia ya 
umar miongoni mwa matukio ya mwaka 23 A.H., ukurasa 24, Jz. 3, na vilevile imenukuliwa na Allamah Mutazili katika wasifu wa umar, 
ukurasa 107, Jz. 3,  ya Sharh Nahjul Balaghah. 
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Katika mazungumzo mengine, umar alimuuliza Ibn Abbas: “Binamu yako umemuacha na hali gani?” 
Ibn	Abbas	alifikiri	anaulizia	kuhusu	hali	ya	Abdullah	ibn	Ja’far;	hivyo	akasema:	“Nimemuacha	akiwa	
na	marafiki	wa	rika	lake.”	Akasema:	“Sikumaanisha	yeye;	nilikuwa	na	maana	ya	mkuu	na	kiongozi	wa	
ukoo wenu.” Ibn Abbas akasema: “Nilipomuacha alikuwa anachota maji kutoka kisimani kwa ajili ya 
kunyweshea mimea huku akisoma Qur’ani.” umar akasema: “Ewe Abdullah nakusihi uniambie kwa 
ukweli	kabisa,	bila	kuficha	wala	kuwa	na	shaka	kama	bado	ana	mawazo	kwamba	ukhalifa	ulikuwa	ni	
wake makhsusia.” Akajibu kwa kukubali. Kisha umar akauliza: “Je anadhani kwamba Mjumbe wa 
Allah alimteua maalum kama mrithi (khalifa) wake?” Ibn Abbas akajibu: “Ndio, kwa hakika; aidha 
nitakuambia mengine zaidi ya hayo. wakati mmoja nilizungumzia madai yake mbele ya baba yangu 
ya kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimteua yeye kama khalifa au mrithi wake, na baba yangu 
alinithibitishia kwamba hiyo ilikuwa ni kweli.” umar akasema: “Mjumbe wa Allah alikuwa na desturi 
ya kuzungumza kuhusu Ali kwa sifa kubwa katika kumlinganisha na wengine.408 Ndani ya khutba zake 
alikuwa akizungumza mambo kuhusu Ali ambayo hayakuweza kuthibitisha hoja (ya ukhalifa wake) na 
ambayo hayakuweza kutumika kama hoja halali (ya ukhalifa wake). Kwa kusema mambo kama hayo 
kuhusu Ali alijaribu kuupa mtihani umma kuhusu urithi wake;409 na wakati alipokuwa mgonjwa [muda 
mfupi kabla ya kufariki] alitaka kuthibitisha uteuzi wa Ali kama mrithi (Khalifa) wake, lakini ilikuwa ni 
mimi niliyemzuia kufanya hivyo.”410 

Bado	 katika	 mazungumzo	 mengine	 kati	 yao,	 Umar	 alisema:	 “Ewe	 Ibn	Abbas!	 Nafikiria	 dhulma	
imefanyika kwa mkuu wako Ali (a.s.) (kwa kunyimwa ukhalifa).” Ibn Abbas akasema: “Ewe Amir wa 
waumini, basi tekeleza uadilifu na mumrudishie haki yake!” Lakini umar aliondoa mkono wake mkononi 
mwa Ibn Abbas kwa hasira na huku akiunguruma, na haraka sana akapiga hatua mbele kisha akasimama, 
hivyo Ibn Abbas akamkimbilia. umar akamwambia: “Ewe Ibn Abbas! Nadhani umma ulimnyima haki 
ya ukhalifa kwa sababu ya umri wake mdogo.” Ibn Abbas akamuambia kwa ukali: “Lakini Mwenyezi 
Mungu na Mjumbe wake hawakumuona mwenye umri mdogo wakati alipoamriwa kuchukua Surat 
Bara’a [Tawba]	kutoka	kwa	rafiki	yako	Abu	Bakr	kwenda	kuisoma	mbele	ya	makafiri	na	washirikina.”	

Aliposikia hili, aligeuza uso wake upande mwingine kutoka kwa Ibn Abbas na kuanza kutembea kwa 
haraka, Ibn Abbas akarejea kwenye sehemu yake.”411 Mazungumzo kuhusu maudhui hii, ni mara nyingi 
yamefanywa na wino wa umma huu, msemaji wa Bani Hashim, Abdullah ibn Abbas, ambaye ni binamu 
wa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). Katika barua ya 26, umesoma malalamiko ya Ibn Abbas kuhusu jambo 
hili mbele ya kikundi cha wahaini kumi wenye hasira wakati yeye alipodondoa sifa kumi za kipekee za 
Ali (a.s.) katika hadithi ndefu na muhimu sana ambayo kwayo anamnukuu Mtume (s.a.w.w.) akiongea na 
wana wa Abul-Muttalib: “Nani miongoni mwenu atakuwa tayari kuwa walii na msaidizi wangu katika 
dunia hii na dunia ya Akhera?” Hakuna aliyejibu isipokuwa Ali (a.s.) ambaye alisema: “Nitakuwa msaidizi 
wako katika dunia hii na halikadhalika katika ile ya Akhera,” ambapo Mtume (s.a.w.w.) akamuambia Ali 
(a.s.): “Ndio. wewe utakuwa ndugu yangu katika dunia hii na ile ya Akhera…..” na wakati Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) alitoka kwenda kwenye vita vya Tabuk, na watu wengi wakakusanyika ili kufuatana 
naye, Ali (a.s.) alimuuliza: “Je, nifuatane na wewe?” Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akamkatalia ombi 
hilo; hivyo, Ali akaanza kulia. Ndipo hapo Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akamwambia: “wewe huridhii 
408		Hii	inarudi	kwenye	maneno	yake:	“Kuzungumza	kwake	katika	namna	ya	kumsifia	Ali	kuliko	wengine	kulikuwa	kama	jiwe	ambalo	mtu	
analibeba	ili	kujua	nguvu	zake,	na	Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.)	kwa	kuzidisha	kwake	kumsifia	Ali	alitaka	kujua	iwapo	kama	ummah	
utamkubali yeye kama Khalifa au la. 

409		Alimaanisha	kwamba	khutba	ya	Mjimbe	wa	Allah	(saw)	kwa	ajili	ya	kumsifia	Ali	kwa	maneno	hayo,	anaujaribu	ummah	kuona	kama	
utamkubali kama mrithi wake.

410  Hadithi hii ya umar imenukuliwa na Imamu Abul-Fadhl ibn Abu Tahir katika kitabu chake Tarikh Baghdad, akionesha vyanzo vya 
kuaminika hadi kwa Ibn Abbas. Na Allamah Mu’tazili ameisimulia tena katika maelezo juu ya umar ndani ya Sharh Nahjul Balaghah. 
Tafadhali rejea katika Jz. 3, uk. 97, wa kitabu hicho. 

411  Mazungumzo haya yamenukuliwa na waandishi wa vitabu vya wasifu katika maelezo yao juu ya umar. Hapa tumeinukuu kutoka Sharh 
Nahjul Balagha ya Allamah Mu’tazili.  Tafadhali rejea uk. 105 wa jalada la tatu. 
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kwamba kwangu wewe una cheo kama cha Harun kwa Musa, isipokuwa kwamba hakutakuwa na Mtume 
baada yangu? Kwa hakika haistahili kwangu mimi kwenda kwenye vita hivi bila kukuacha nyuma yangu 
[hapa mjini – Madina] kama khalifa wangu…..” Na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) vilevile akamwambia: 
“Baada yangu wewe ndiye walii na Imam wa kila muumini…..” Na akasema tena (s.a.w.w.): “yeyote 
mwenye kuamini kwamba mimi ni mawla na kiongozi wake, Ali vilevile ni mawla na kiongozi wake…..” 

wanaume wengi wa Bani Hashim mara kwa mara walitoa malalamiko kama hayo hayo. wakati 
mmoja Hasan bin Ali (a.s.) alikuja kwa Abu Bakr ambaye alikuwa amekaa juu ya mimbari ya Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) na akamuambia: “Shuka kwenye kiti cha baba yangu.” Katika tukio jingine, inasemekana 
kwamba Husein bin Ali (a.s.) alisema maneno kama hayo kumuambia umar ambaye alikuwa amekaa juu 
ya mimbari hiyo ashuke kwenye kiti cha baba yake.412 

Vitabu vya wanachuoni wa Kishia vina malalamiko mengi kuhusu suala hili kutoka kwa Bani Hashim 
na wafuasi wao miongoni mwa sahaba na tabi’in. Anayetaka kupata uthibitisho anapaswa kuangalia 
vitabu vyao. Hapa yatosha kudondoa kitabu al-Ihtijaaj cha Imamu Tabrisi ambacho kwacho ananukuu 
malalamiko yaliyotolewa na Khalid bin Sa’id ibn al-As ul-Am’wiy,413  Salman al-Farsi, Abu Dharr al-
Ghifari, Ammar bin yasir, al-Miqdadi, Buraydah al-Aslami, Abul-Hytham ibn al-Tiihan, Sahl na uthman 
mtoto wa Hanif, Khuzaymah bin al-Thabit ash-Shahadatayn, ubayy ibn Ka’b, Abu Ayyub al-Ansari, na 
wengine	wengi	miongoni	mwa	wale	ambao	wamefanya	utafiti	wa	historia	ya	Ahlul-Bayt	na	wafuasi	wao	
hawakuacha fursa yoyote iwaponyoke ya kutoa malalamiko kuhusiana na hili kwa kudondoa rejea za wazi 
au zenye kudokezea, kwa maneno mazito au kwa maneno laini, kwa maneno au maandishi, kwa insha 
au mashairi  na tenzi, kwa jinsi mazingira yalivyowaruhusu. Ahlul-Bayt na wafuasi wao walirudia rudia 
malalamiko yao kwa watawala dhidi  ya uporwaji wa haki ya Ali ya kumrithi Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), 
na	mara	nyingi	walitaja	uwasii	kama	hoja	ya	urithi	wake	kama	wanavyolijua	hilo	watafiti.	Wasalam.

wako Mwaminifu, sh.

412  Ibn Hajar amenukuu matukio yote katika Maqsad ya tano wakati akifafanua juu ya aya inayoamrisha mapenzi kwa jamaa wa Mtume 
(Qur’ani, 42:23), ambayo ni kifungu cha 14 katika Sawa’iq Sura ya 11, uk. 160. Al-Dar Qutni  amenukuu. tukio la al-Hasan na Abu Bakr, 
na Ibn Sa’d amenukuu tukio la al-Husein na umar katika wasifu wa huyu wa mwisho katika Tabaqat.

413  Khalid bin Sa’id ibn Al’As alikuwa miongoni mwa wale ambao waliokuwa hawakubaliani na ukhalifa wa Abu Bakr. Hakuchukua kiapo 
cha utii kwake kwa muda wa miezi mitatu, kama ilivyoelezwa na kundi la Masunni waaminifu kama vile  Ibn  Sa’d katika maelezo juu 
ya Khalid katika Tabaqat, uk. 70, Jz. 4, akiongeza kwamba wakati Abu Bakr alipotoa jeshi kwenda Syria, alimteua Khalid kuwa jemedari 
mkuu na akaenda nyumbani kwake mwenyewe binafsi pamoja na bendera kwa ajili yake. umar alipolitambua hilo akamuambia Abu 
Bakr: “wakati unajua maoni yake kuhusu ukhalifa bado unatoa ujemedari wa jeshi kwake?” Alimshinikiza Abu Bakr kumbadilisha Khalid 
na mtu mwingine. Abu Bakr akamtuma Aba urwah al-Dawsii ambaye amwambia: “Khalifa wa Mtume wa Allah (s.a.w.w.) anakuambia 
urudishe bendera yetu.” Alifanya hivyo huku akisema: “Kuteuliwa kwangu hakukunifurahisha wala kuniengua kwenu hakunihuzunishi.” 
Aliposikia kauli hiyo, Abu Bakr alimfuata na kumuomba radhi, na kwa upole alimuomba asimjulishe umar kuhusu ujio huo, iwe ni siri. 
waandishi wote ambao walitaja tukio hili la kampeni ya Syria halikadhalika walitaja tukio hili kwa urefu au kifupi, kwani ni moja kati 
ya matukio maarufu sana.
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BARUA YA 107

RABI’UL THANI 19, 1330 A.H.

ni wakati gani walitaja haki ya uwasii wa ali?

Ni lini walitaja kuteuliwa kwa Ali kama ‘Wasii’ wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na lini walilalamika 
dhidi uporwaji wa haki yake ya ukhalifa? Hatujui tukio lolote ambamo uwasii wake umetajwa isipokuwa 
mara moja mbele ya mama wa waumini [Aisha] ambaye aliukataa katakata, kama tulivyoeleza kabla. 
wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 108

RABI’UL THANI 22, 1330 A.H.

Kuthibitisha hoja ya uwasii.
Bali Amirul Muminin (a.s.) aliutaja wakati alipokuwa anahutubia juu ya mimbari, na tumenukuu 

baadhi ya mazungumzo yake katika Barua ya 104. Zaidi ya hayo, waandishi wa hadithi wote ambao 
wameandika “Hadithi ya Nyumba (ya Abu Talib) katika siku ya ‘Kuonya ndugu wa karibu’ ambamo kwa 
uwazi kabisa ulitangazwa uteuzi wa Ali kuwa ‘Wasii’ (mtekeleza wosia na mrithi) wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.),	wameisimulia	hadithi	hii	hadi	kufika	kwa	Ali	(a.s.)	mwenyewe.	(Hii	ina	maana	kwamba	Ali	
alithibitisha madai yake mbele ya wanahadithi hao). Sisi vilevile tumeinukuu hadithi hii katika Barua 
ya 20. Na humo mna maandiko ya wazi yenye kuelezea kuhusu uwasii na ukhalifa wake. Imamu Abu 
Muhammad Hasan (a.s.), mjukuu wa Mtume (s.a.w.w.), na bwana wa vijana wa Peponi, alitoa khutba 
ya kusisimua wakati baba yake Amirul Muminin (a.s.) alipouawa ambamo alisema: “Mimi ni kizazi cha 
Mtume (s.a.w.w.) na mtoto wa ‘Wasii’ wake,” kama ilivyonukuliwa na al-Hakim kwenye ukurasa wa 172, 
Jz. 3, ya kitabu chake Sahih Mustdrak. Imamu Ja’far as-Sadiq (a.s.), kama kwenye ukurasa wa 254, Jz. 3, 
ya Sharh Nahjul Balagha, mwishoni mwa ufafanuzi wa khutba ya Qasi’a, alisema: “Hata kabla ya ujumbe 
[wa uislamu] kutangazwa hadharani, Ali (as) wakati akiwa anafuatana na Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.), 
alikuwa akiona mwanga na kusikia sauti [za malaika].” Vilevile anamnukuu Mtume (s.a.w.w.) akisema: 
“Lau kama nisingekuwa mimi ni wa mwisho katika safu ya mitume, wewe Ali ungekuwa mshirika wangu 
katika utume. Hata hivyo, ingawa wewe si mtume, kwa uhakika wewe ni Wasii wa Nabii na mrithi wake.” 

Neno ‘Wasii’ limetumika kuhusu Ali (a.s.) kwa maana ya mtekelezaji wosia na khalifa miongoni 
mwa Maimamu wote wa Ahlul-Bayt na wafuasi wao kuanzia wakati wa Masahaba mpaka sasa. Salman 
al-Farsi ananukuliwa akisema kwamba alimsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akisema: “Hakika Wasii 
wangu, msiri wangu, na mtu ambaye ni mbora nitakayemuacha nyuma yangu na ambaye atatekeleza 
wosia wangu na kutimiza ahadi zangu na kulipa madeni yangu, (yaani atakayetekeleza wajibat zangu 
zote) ni Ali ibn Abu Talib.” Abu Ayyub al-Ansari anasimulia hadithi ambayo kwayo anasema kwamba 
alimsikia Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) akimuambia Fatimah (a.s.): “Je, hujafahamu kwamba Allah Aza 
wa Jallah, alitupa jicho juu ya wakazi wa ardhini na akamchagua baba yako kuwa Mjumbe wake, kisha 
akatupa jicho la pili na akamchagua mume wako, kisha akanifunulia nikuozeshe kwake na kumfanya 
wasii wangu?” Buraydah amesimulia hadithi ambayo kwayo anasema kwamba alimsikia Mjumbe wa 
Allah (s.a.w.w.) akisema: “Kwa kila Mtume kuna wasii na mrithi, na wasii na mrithi wangu ni Ali ibn 
Abi Talib,” na hadithi hii ya Burayda na mbili zilizotangulia za Abu Ayyub Ansari na Salman Farsi tayari 
zimekwisha nukuliwa hapo juu katika Barua ya 68. 

Wakati	wowote	Jabir	ibn	Yazid	al-Ju’fi	anaposimulia	hadithi	kutoka	kwa	Imamu	al-Baqir	(a.s.),	alikuwa	
akipachika ile hadithi yenye maneno “Wasii wa mawasii amenisimulia hadithi…nk.” kama ilivyoelezwa 
katika maelezo ya Jabir katika kitabu, Al-Mizanul-I’tidal cha al-Dhahabi. umm al-Khayr bint al-Harish 
al-Bariqiya	alitoa	khutba	fasaha	kule	Sufin	akiwahimiza	watu	wa	Kufa	kuyapiga	majeshi	ya	Mu’awiyah	
ambayo kwayo alisema: “Fanyeni haraka, Allah awe na huruma nanyi, kuja kumsaidia Imamu mwadilifu, 
wasii mwaminifu wa Mtukufu Mtume, mtekeleza ahadi na mtetezi mkuu wa haki…..”414    
414  Hotuba yake yote ilikuwa katika mtiririko huu huu kama ilivyonukuliwa na Imamu Abul-Fadhi Ahmad ibn Abu Tahir al-Baghdadi kwenye 

ukurasa wa 41 wa kitabu chake Balaghat al-Nisa, akielezea chanzo chake kuwa ni Shu’bi.
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Hawa ndio baadhi ya wahenga wetu walioanzisha utaratibu wa kumtaja Ali (a.s.) kama Wasii katika 
khutba	zao	na	simulizi	za	hadith,	na	yeyote	atakayetafiti	hotuba	na	mazungumzo	yao	ataona	kwamba	
walikuwa na desturi ya kutumia jina la wasii kwa Amirul Muminin (a.s.) kwa uhuru kwa namna ambavyo 
majina yanavyotumika kwa vitu vingine, yaani kama jina jingine binafsi na wala sio jina kisifa (epithet). 
unaweza ukakadiria ueneaji wa desturi hii kutokana na ukweli kwamba mkusanyaji wa kamusi Taj al-
Arus wakati akielezea neno wasii kwenye ukurasa wa 392, Jz. 10, anasema: “Wasii kama Ghanii, ni 
lakabu (jina la heshima) pekee ya Ali (a.s.)!”

Ama katika ushairi, neno wasii limetumika mara nyingi sana juu ya Ali, kiasi kwamba haiwezekani 
kuidondoa mifano yote hapa kwa sababu ya wingi wake, lakini tunanukuu baadhi ambacho kitakidhi 
madhumuni ya kuimarisha hoja yetu. Abdullah bin Abbas ibn Abdul-Muttalib alimuelezea kwa ifuatavyo:    

“yeye pekee, miongoni wa Ahlul-Bayt ndiye Wasii wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.). Kama 
mpiganaji katika medani ya vita akitoa changamoto ya kutaka kupambana na mpinzani, yeye ndiye Shu-
jaa jasiri wa kuijibu changamoto hiyo.”

Al-Mughira bin al-Harith bin Abdul-Muttalib, katika moja ya beti zake ambazo kwazo anawahimiza 
watu	wa	Iraq	kushambulia	majeshi	ya	Mu’awiyah	kule	Sufin	anasema:

“Huyu ni Wasii wa Mjumbe wa Allah na kiongozi wenu, na mkwewe Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), na 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu kimeeleza hayo.”

Abdullah ibn Abu Sufyan bin al-Harith ibn Abdul-Muttalib anasema:

Miongoni mwetu ni Ali (a.s.), aliyekuwa shujaa wa Khaibar na vita vya Badr, wakati wapiganaji 
wote waliporudi nyuma; ambaye ndiye Wasii wa Mtume mteuliwa (s.a.w.w.) na binamu yake, Hivyo nani 
awezaye kuwa sawa naye? kushindana kwa heshima na hadhi?

Abdul-Haytham ibn al-Tiihan, mmoja wa masahaba wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) Badr, ambaye 
alipigana vita vya Badr alisoma beti kadhaa wakati wa Vita vya Ngamia. Mojawapo ya beti zake ilisema:

“Wasii wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ndiye Imamu na kiongozi wetu. Pazia limefunuliwa na siri sasa 
zimefichuliwa.”

Khuzaymah bin Thabit ash-Shahadatain, ambaye amepigana vita vya Badr, katika moja ya mashairi 
yake wakati wa Vita vya Ngamia anasema: 

“Ewe wasii wa Mtume! Vita vimewatingisha maadui,

Na kwa ghasia wanawake wameingia katika uwanja wa vita.”

Katika beti zake nyingine mbili, Allah awe radhi naye, alisema:   

“Ewe Aisha! ondosha uadui wako kwa Ali na jizuie na kumdhania makosa ambayo yuko mbali nayo 
kabisa	na	ambayo	ni	matokeo	tu	ya	fikra	zako	tu.	Yeye	peke	yake	miongoni	mwa	Ahlul-Bayt	ndiye	Wasii 
wa Mtume wa Allah (s.a.w.w.), na wewe mwenyewe umeshuhudia heshima maalum ambayo Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.) alikuwa nayo juu yake.”

Abdullah ibn Badiil bin warqa al-Khuza’i shujaa miongoni mwa sahaba, ambaye aliuawa shahidi kule 
Sufin	pamoja	na	ndugu	yake	Abdur-Rahman,	alisema	yafuatayo	katika	tukio	la	Vita	vya	Ngamia:

“Enyi watu wangu! Msiba mkubwa ulioje aliouleta Shetan!

wanapigana vita dhidi ya wasii wa Mtume na mapambano yamekuwa ni muhimu.”

Miongoni	mwa	beti	zilizosomwa	na	Amirul	Muminin	mwenyewe	akiwa	Sufin	ina	maana	kwamba:
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“Kama	mtu	angemfikishia	Ahmad	taarifa	kwamba	hakika	wasii wako analinganishwa na mnyonge wa 
kizazi chenye upungufu, yeye (s.a.w.w.) kwa hakika asingefurahi na angechukia.”

Jariir bin Abdullah al-Bajali, sahaba wa Mtume (s.a.w.w.), alituma beti kadhaa kwa Shurhabil bin al-
Samit, ambazo kwazo akizungumza juu ya Ali (a.s.) yeye anasema: 

Miongoni mwa Ahlul-Bayt, yeye ndiye Wasii wa Mtume wa Rahman,

Askari mpanda farasi mwenye nguvu zifahamikazo amlindaye.

Umar	ibn	Haritha	al-Ansari,	katika	shairi	la	kumsifia	Muhammad	mtoto	wa	Amirul	Muminin,	maaru-
fu	kwa	jina	la	Ibn	al-Hanafiyya,	alisema:	

“Kwa jina la Mtume (s.a.w.w.) ameitwa, na kwa sura anashabihiana na Wasii, na, Rangi ya bendera 
yake ni nyekundu iliyoiva.”

wakati watu walipokuwa wanakula kiapo cha utii kwa Ali (a.s.) baada ya kifo cha uthman, Abdur-
Rahman ibn Ja’iil alisoma beti mbili zenye maana:

Naapa kwa uhai wangu! Mmechukua kiapo cha utii kwa mtu ambaye ndiye mlinzi bora wa dini, 
anayejulikana sana kwa uadilifu wake, na ambaye rehma za Aza wa Jallah ziko juu yake; 

Mwema, asiye na dhambi, Ali, Wasii wa Muhammad Mustafa na binamu yake, wa kwanza kutekeleza 
swala za wajibu, na mtu mwenye msaada mkubwa kwenye dini na uchaji na heshima.”

Mtu mmoja wa kabila la Bani Azd alisoma beti zifuatazo wakati wa Vita vya Ngamia:

Huyu ni Ali; ndiye Wasii, Mtume katika Siku ya wokovu alimchukua kama ndugu yake na akam-
tangaza kuwa ni kiongozi na Imam (wa waumini wote) baada yake. wenye busara walizingatia na kutia 
akilini, Mabazazi walisahau na kuiweka nyuma.

wakati wa Vita vya Ngamia, kijana mmoja kutoka Bani Zabbah, ambaye alikuwa anapigana upande 
wa Aisha, alitoka nje ya safu zao na kusema:

Sisi Bani Zabbah ni maadui dhahiri wa Ali, yule yule Ali ajulikanaye siku zote kama Wasii (wa 
Mtukufu Mtume), 

Na aliyekuwa Jemadari mkuu wa jeshi wakati wa uhai wa Mtume, Mimi sio kipofu juu ya sifa na 
heshima za Ali. Bali nimekuja tu kutangaza kifo cha Ibn Affan mcha-Mungu.

Sa’id bin Qais al-Hamadani, akipigana upande wa Ali (a.s.), alisema katika siku ya Jamal:

“Ni moto mkali kiasi gani wa mapambano ambao umewashwa! Mipini ya mikuki ya wapiganaji im-
evunjika.

Mfahamishe wasii kwamba Bani Qahtan sasa wamefurika kwenye medani ya vita na wanamuomba 
awaite kuja kumsaidia, wale Bani Hamadani na watoto na ndugu zao.”

Za’id bin Labid al-Ansari, mmoja wa maswahaba wa Ali, alitunga beti hizi wakati wa Vita vya Nga-
mia:

“unawaonaje Ansari wanaopigana katika mapambano haya makali? Sisi ni watu kamwe hatuogopi 
kufa; 

Katika uaminifu wetu kwa Wasii huyu, tunashambulia kwa ari, hatuogopi hasira ama uadui wa yeyote 
yule. Sisi Ansari ni wapiganaji makini, na sio wa kuchezewa (yaani tunaujua ukweli na tunashikamana 
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nao), yeye ni Ali mwana wa Abdul-Muttalib. Leo hii tunamsaidia dhidi ya waongo. yeyote aliyemuasi 
ametenda kosa kubwa.”

Katika siku hiyo hiyo, Hajar bin Ad al-Kindi alisema:

“Ee Mola wetu! Mhifadhi Ali kwa ajili yetu, tuhifadhie mtu aliyebarikiwa na mwenye kung’ara.

“Ambaye ni mwaminifu, mwana tawhiid na mchamungu, asiye na mawazo ya kipumbavu au aliyepo-
toka. yeye ni kiongozi, Imam aliyebarikiwa na aliyeongozwa na Mwenyezi Mungu. Ewe Mola wangu! 
Muokoe yeye na (kupitia kwake) muokoe Mtume.

“yeye ndiye kipenzi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambaye alimchagua yeye kuwa wasii wake 
baada yake.”

Umar	 ibn	Ahjiyah	 alitunga	 shairi	 akisifia	 khutba	 ya	Hasan,	 aliyoitoa	 baada	 ya	 ile	 ya	 Ibn	Zubayr,	
wakati wa Vita vya Ngamia akisema:

“Ewe Hasan mwema! Ewe taswira ya baba yako! umesimama miongoni mwetu na ukatoa hotuba 
nzuri mno.

“ulisimama ukatoa khutba ya kujibu ile hotuba iliyotolewa na mwenye kufedheheka kuhusu baba 
yako, ambayo alimuudhi Allah.

“Ibn Zubayr alishikwa na kigugumizi katika hotuba yake isiyokamilika. Alilegeza hatamu za farasi 
wake ili aondoke zake kwani alikuwa na shaka na mwenye kuaibika.

“Allah	hakumtaka	yeye	kunyanyuka	kufikia	upeo	wa	mwana	wa	wasii na mtu mwenye kuheshimika 
zaidi (Ali).

“wewe bila shaka yoyote, wewe ndiye uliyeteuliwa na Nabii mwenyewe, na akakutangaza kuwa 
mwema sana na wasii naye akakutangaza kuwa mwadilifu katika hali yake bora kabisa.

Zajri	ibn	Qays	al-Ju’fi	vilevile	alisema	katika	siku	ya	Vita	vya	Ngamia:

“Nitaendelea kuwauweni mpaka mtakapoukubali uimam wa Ali, ambaye baada ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) ndiye mtu bora miongoni mwa Quraishi wote, ambaye Mwenyezi Mungu amempamba kwa 
sifa na ubora na akamwita ‘wasii.’”

Na	mnamo	siku	ya	Sufin,	yeye	alisema:

“Mola amrehemu Ahmad, Mtume mwenye Mamlaka, Ambaye kupitia kwake aliikamilisha neema 
yake kwetu. 

“Rehema ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya Mtume mwenye mamlaka (s.a.w.w.) na baada yake, juu ya 
Khalifa wetu wa sasa, ambaye ndiye mahali pa kimbilio letu. Ninamaanisha Ali (a.s.), Wasii wa Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w.), ambaye walio dhidi yake ni wale waliopotoka miongoni mwa watu wa umma huu.”

Na Al-Ash’ath ibn Qays al-Kindi alisema:

“Mjumbe ametujia kwetu, mjumbe wa Imamu wetu. Katika kuwasili kwake, wimbi la furaha na 
shauku lilitanda kwa kila Mwislamu.

“Ni mjumbe wa Wasii, yule wasii wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), ambaye ni wa mwanzo na mwenye 
sifa kuu mno miongoni mwa waumini wote.”

Na vilevile beti zifuatazo ni za kwake yeye:

“Mjumbe ametujia, mjumbe kutoka kwa wasii, ambaye ni Ali (a.s.),
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Ambaye ndiye mwenye kutambulika zaidi kati ya Bani Hashim,

“Na ni wasii na mkwe wa Mtume (s.a.w.w.), waziri wake hakika,

Mbora wa viumbe na mbora wa walimwengu. (baada ya Mtume).”

Al-Nu’man	ibn	al-Ajlan	al-Zarqi	al-Ansari	alisema	yafuatayo	wakati	akipigana	katika	Vita	vya	Sufin:

“Kwa nini faraka yote hii wakati Wasii ndiye Imamu wetu,? Sivyo! Mkanganyiko huu na fadhaa, ni 
kutokana na utata na kugawanyika. 

“Hivyo, muacheni mkosaji na mpotofu Mu’awiyah na fuateni Dini ya Wasii, ili mpate mwisho mwe-
ma.”

Abdur	Rahman	bin	Dhuayb	al-Aslami	katika	vita	vya	Sufin	alimtishia	Mu’awiyah	juu	ya	shambulio	
kali kutoka kwa jeshi la Iraq akisema:

wasii wa Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) na wapanda farasi hawa mpaka akurudusheni ku-
toka kwenye mzingile wa shaka na upotofu kwenye njia iliyonyooka.415 

Abdullah bin Abu Sufyan bin al-Harith bin Abdul-Muttalib amesema:

“Mwenye mamlaka na mtawala baada ya Muhammad ni Ali ambaye nyakati zote amemlinda, alim-
saidia na kuandamana naye, yeye kwa hakika ndiye Wasii wa Mjumbe. yeye na Mtume wa Mwenyezi 
Mungu ni matawi mawili yanayotoka kwenye mzizi mmoja. yeye ndiye wa kwanza kuswali na Mtukufu 
Mtume na mwenye upole.”   

Khuzaymah bin Thabit ash-Shahadatain anasema:

“yeye peke yake miongoni mwa Ahlul-Bayt (a.s.) ndiye wasii wa Mjumbe na kiongozi wa askari 
wake wa farasi katika medani ya vita tangu mwanzoni kabisa. 

“Pamoja na Bibi Khadija, yeye ni wa kwanza kuswali, hakuna aliyemtangulia, na Mwenyezi Mungu 
ni Mwingi wa baraka.”

Zafar bin Hudhayfah al-Asdi anasema:

Mzungukeni Ali enyi watu na msaidieni. Kwani yeye ni wasii na wa kwanza kati ya waislamu wa 
mwanzoni kuikubali dini.416 

Abul-Aswad al-Duali amesema:

“Nampenda Muhammad Mustafa kwa mapenzi ya dhati na Abbas, Hamza, na yule ambaye ni Wasii.”

415  ubeti huu, na beti zote na nyingine zilizotangulia, zimenukuliwa kutoka vitabu vya wasifu na historia, hususan zile zinazungumzia Vita 
vya	Ngamia	na	Siffin.	zimenukuliwa	na	mwanchuoni	mtafiti	Ibn	Hadid	katika	ukurasa	wa	47	hadi	ukurasa	50,	Jz.	1,	ya	kitabu	chake	
Sharh Nahjul Balagha, chapa ya Misri. Alizinakili beti hizi wakati anaelezea khutba ya Amirul Muminin (a.s.) kuhusu utukufu wa dhuria 
wa Muhammad (a.s.), ambamo alisema yafuatayo: “wa oni mfano wa sifa zote za msingi kwa mtawala, na kwao wosia wa Mtume 
umehifadhiwa,” baada ya kunakili beti zote hizi na mistari ya kusisimua, Allamah Mu’tazili anaongezea: “Beti zenye neno hili ‘Wasii’ 
ni nyingi sana, lakini tumetaja hapa baadhi tu, hususan beti zile zinazosomwa kwenye Vita vya Ngamia (kama ilivyosimuliwa kwenye 
kitabu	cha	Jamal	cha	Abi	Makhnaf)	na	Siffin	kama	ilivyosimuliwa	kwenye	kitabu	cha	Siffin	cha	Nasar	bin	Mudhahim.	Mbali	na	hizi,	rejea	
tulizoacha ni nyingi mno na zisizo na idadi, vinginevyo tungejaza kurasa nyingi zenye kuchosha.”    

416		Imamu	al-Iskafi	amesimulia	katika	kitabu	chake	Naqd al-Uthmaniyya, mashairi ya Zafra, na mashairi yaliyotangulia yaliyotungwa na 
Khuzaymah bin Thabit, na mashairi mawili yaliyotungwa Abdullah bin Abu Sufyan yaliyotangulia haya, yote na yanawasilishwa na Ibn 
Abul-Hadid mwishoni mwa ufafanuzi wake juu ya khutba ya qasi’a katika ukurasa 258 na kurasa zinazofuatia, Jz. 3, ya Sharh Nahjul 
Balagha, chapa ya Misr
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Al-Nu’man bin Ajlan mshairi wa Ansar na mmoja wa viongozi wao, alitunga beti417 hizi zilizoelekezwa 
kwa Ibn al-Aas anasema: 

Mnamdharau Ali ambaye peke yake, kama mnavyojua, au mnavyoweza kuja kulijua hili, ndiye mwe-
nye kufaa zaidi kuteuliwa kama Khalifa.

Kwani yeye, kwa msaada wa Allah, anawaita watu kwenye upande wa haki

Na anawakataza kutenda maovu, maasi na ukaidi.

yeye ndiye Wasii wa Mtume Mteule (s.a.w.w.) na binamu yake,

Muuaji	wa	askari	wa	farasi	wa	ukafiri	na	upotofu	kwenye	njia	ya	haki.

Al-Fadhl bin al-Abbas katika shairi moja418 amesema:

“Ifahamike kwamba, baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) mbora wa watu kwa mujibu wa watu wenye 
elimu na uelewa ni “Wasii” wa Mtume Mteuliwa (s.a.w.w.).

Na ni wa kwanza kutekeleza ibada ya swala, na ni tawi litokanalo na mzizi mmoja pamoja na Mjumbe 
Allah, wa kwanza kule Badr kushusha kombora la kifo kwa wale ambao walikuwa wamepotoka.”

Hasan ibn Thabit alisoma beti hizi kama msemeji kwa niaba ya Ansar wote ambazo kwazo anamsifu 
Ali (a.s.). Zilinukuliwa na Zubayr ibn Bakkar katika kitabu chake Muwaffaqiyyat, na kunakiliwa na Abul-
Hadid katika ukurasa wa 15, Jz. 2, ya kitabu chake Sharh Nahjul Balagha:

“wewe umeyalinda maisha ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) sisi tukiwepo, kwa uaminifu ulitekeleza 
majukumu aliyokupangia; kwani nani mwingine awezaye kudai kuwa na uhusiano wa karibu zaidi na 
kufungamana naye kwa mahaba zaidi kuliko wewe?

 wewe siye ndugu yake? Katika mwogozo wa kweli, na Wasii wake? Je, sio wewe mwenye elimu bora 
ya Kitabu cha Allah na Hadithi za Nabii aliyehifadhiwa (s.a.w.w.) kuliko wao?

Mmoja wa washairi alimsifu Hasan (as) kwa kusema:419

“Ewe mstahiki heshima wa watu wote! Ewe mtoto wa wasii!

wewe ni mjukuu wa Mtume (s.a.w.w.), na mtoto wa Ali.”

umm Sinan bint wa Khayth’amah bin Kharsha’ah al-Madhhajia katika moja ya mashairi yake yanay-
omsifia	Ali	(as)	na	lililosomwa	mbele	yake	anasema:	420

“Baada ya Muhammad wewe ulikuwa ndiye Khalifa wetu. Alikuteuwa wewe kama wasii wake mua-
minifu, na ulitekeleza maelekezo yake yote na ukatekeleza majukumu yake yote.”

417  al-Zubayr bin Bakar amelinukuu shairi hili katika kitabu chake Muwaffaqiyyadi. Linawasilishwa na mwanachuni wa 
Mu’tazili katika ukurasa wa 13, Jz. 3, ya kitabu chake Sharh Nahjul Balaghah,  lakini Ibn Abd al-Birr ambaye amenukuu 
shairi hili akielezea wasifu wa al-Nu’man katika kitabu chake Isti’ab, ameuacha ubeti  wenye neno ‘wasii’ kwa mujibu 
wa desturi yake maarufu.

418  Ibn al-Athir amezinukuu beti hizi katika maelezo juu ya uthman, katika ukurasa 74, Jz. 3, ya kitabu chake Al-Tarikh al-
Kamil. Katika moja ya mashairi yanayofuatia, Fadhl anamwita Ali kama “Mbora wa watu wote,” baada ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.).

419  Mshairi	 alizungumza	 na	 Hasan	 ibn	Ali	 (as),	 kama	 ilivyonukuliwa	 na	 Sheikh	Muhammad	Ali	 Hashiishu	 al-Hanafi	 al-
Saydawi katika tanbihi ya ukurasa 65 wa kitabu chake Athar Dhawar al-Siwar, katika maelezo juu ya Ghanima bint Amir 
na Mu’awiyyah. Shairi hilo lilisomwa mbele ya Mu’awiyyah wakati alipokuwa akizungumza na Hasan.

420  Kama inavyosimuliwa na Imamu Abu Fadhl Ahmad ibn Tahir al-Baghdadi katika maelezo ya umm Sinan katika ukurasa 
67 wa Balaghat al-Nisa.	Sheikh	Muhammad	Ali	Hashiishu	al-Hanafi	al-Saydawi	vilevile	amenukuu	mashairi	hayo	ya	Umm	
Sinan mwishoni mwa ukurasa wa 78 wa kitabu chake Athar Thawar al-Siwar.
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Haya ni kiasi tu cha mashairi ya wakati uleule wa Amirul Muminin (a.s.) yaliyoweza kunukuliwa 
kwa haraka haraka. ukosefu wa nafasi hauturuhusu kuongeza chochote katika orodha hii. Kama tuki-
yakusanya mashairi yote aliyosomewa Imam Ali (a.s.) au yanayomtaja kama wasii wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w), na ambayo yametungwa baada ya siku zake yeye, hiyo ni mengi sana kiasi cha kuweza kuenea 
kwenye kitabu kikubwa. Aidha, jaribio kama hilo sio tu litaishia katika kutuchosha bali pia kutusababisha 
kutoka nje ya mada ya mjadala. Katika kuunga mkono maelezo yetu kwa hiyo, tunanukuu yale mashairi 
yaliyotungwa baada ya siku za uhai wa Amirul-Mu’minin Ali (a.s.). 

Katika	shairi	lake	maarufu,	al-Kumait	bin	Ziyad	naye	vilevile	katika	shairi	lake	amekisifia	kizazi	cha	
Hashim:

“yeye ndiye Wasii aliyesaidia kulinda lile paa linaloanguka (la nyumba ya ummaah), akaliweka sawa 
na kulisimamisha upya.421   

yeye ni sahili, mtukufu na wema, aliyeidhinishwa kufuta au kuimarisha agizo au amri, 

Ndiye Wasii, na Walii, 422 na askari wa farasi shujaa, hana fujo wala sio mvivu. 

yeye ni ‘Wasii’ ni wasii mwenye dhamira na busara, jitu la mraba kwa maadui zake  katika uwanja wa 
mapambano (na katika medali ya mabishano).”

Kathir bin Abdur-Rahman bin al-Aswad bin Aamir al-Khuza’i, mashuhuri kwa jina la Kathir Azzat, 
alisema:

“(Ali) Ndiye Wasii wa Mtume Mteuliwa na binamu yake.

Mkombozi wa watumwa na mlipaji wa madeni.”

Abu Tammam al-Ta’i, katika moja ya mashairi yake anasema:423  

“Kabla ya hapa mlisababisha huzuni isiyoelezeka na mateso makubwa kwa ‘Wasii’ wake;

Mlisababisha matatizo zaidi na mkamuandalia mabalaa mapya juu yake.

Na kuhusu cheo chake alichofadhiliwa, yeye ni ndugu mkwe wake Mtume (s.a.w.w.). 

Hapajawahi kuwa na ndugu au mkwe mwenye mahaba na kujitoa muhanga kama yeye.

421		Mwanachuoni	Sheikh	Muhammad	al-Rafi’i	ameandika	tafsiri	juu	ya	mashairi	yaliyotungwa	na	al-Kumait	katika	kusifia	kizazi	cha	Hashim.	
Katika maoni yake juu shairi hili anaandika: “wasii inamaanisha Ali, Allah ameubariki uso wake, ambaye anaitwa Wasii kwa sababu 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alimteua kama mtekelezaji wa wosia wake na mrithi wake pia.” Katika kuunga mkono hili, yeye ananukuu 
Hadithi ya Ibn Buraydah ambaye anasimulia kutoka baba yake hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) akisema: “Kwa kila Mtume kuna 
wasii, na huyu Ali ndiye wasii na mrithi wangu.” Al-Tirmidhi, ambaye amesimulia ile hadithi ya Mtume (s.a.w.w.): “Kwa yeyote ambaye 
anaamini kwamba mimi ni bwana (mawla) na kiongozi wake, huyu Ali ni bwana (mawla) na kiongozi wake.” Al-Bukhari anamnukuu Ibn 
Sa’d akisema kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) alipokuwa anakwenda kwenye vita vya Tabuk alimteua Ali (a.s.) kuwa khalifa wake 
hapo Madina, wakati Ali  (a.s.) alipomuuliza: “Hivi unaniacha na watoto na wanawake?” yeye (s.a.w.w.) akasema: “Je, huridhiki kwamba 
cheo	chako	kwangu	ni	kama	cheo	cha	Harun	kwa	Musa,	isipokuwa	hakutakuwa	na	mtume	baada	yangu?”	Rafi’i	pia	ananukuu	shairi	la		
Ibn Qays al-Raqiyyat lenye maana: 

  “Miongoni mwetu ni Ahmad Mtume, mthibitishaji wa utume wake. Miongoni mwetu ni mchaji, mwenye   hikma; Na Ali na Ja’far 
mwenye mbawa mbili; ni wasii, na mashahidi.” 

	 	Rafi’I	anaendelea	kwamba,	ilikuwa	ni	kawaida	kumtaja	Ali	kama	‘Wasii’ na kama mfano, ananukuu shairi la mshairi maarufu Kathiir 
Azzat ambalo tumeliandika hapa.

422			Muhammad	Mahmud	al-Rafi’i,		mfasiri,	anaelezea	maana	maneno	ya	neno	‘Walii’ kama Makamu na khalifa baada ya   Mjumbe wa Allah 
(s.a.w.w.).

423 Shairi ambalo mwanzo wake ni: “Adhabiatun ….. 
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Alikuwa ndio chanzo cha nguvu za mgongo wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kama Haruun alivyokuwa 
chanzo cha nguvu za mgongo wa Musa (amani juu yao wote).”

da’bil ibn ali al-Khuza’i katika ubeti ufutao katika kumsifu Bwana wa Mashahidi [imamu 
husein (as):

“Enyi watu! wakati umegeuka kiasi gani hivi!

Kichwa cha mtoto wa bint wa Muhammad na wasii wake,

Ee, enyi watu! Kimenyanyuliwa juu ya mkuki, na watu wote kuona…!”

Abu	Tayyib	al-Mutanabbi,	wakati	alipokemewa	kuacha	kuwasifia	Ahlul-Bayt,	wakati	anapotunga	ten-
zi	au	mashairi	ya	kumsifia	kila	muungwana	na	kila	wa	hali	ya	chini,	alijitolea	udhuru	mwenyewe	kupitia	
utenzi kama ilivyoandikwa kwenye diwani yake, alisema:

“Ilikuwa ni kwa makusudi hasa na sio kwa kupitiwa kwamba nilikwepa kutunga chochote katika 
kumsifia	‘Wasii’	kwani	yeye	ni	nuru	iliyonyanyuka	juu	kabisa	na	mionzi	yake	imeenea	juu	ya	ulimwengu	
wote. Kitu kinapopata kilele kisicho cha kawaida, huwa kinajithibitisha chenyewe na kupata kujulikana 
moja	kwa	moja	kwa	wote.	Ni	kazi	bure	kuusifia	mwanga	wa	jua	(ile	miale	angavu	inayotangaza	kucho-
moza kwake).

Vilevile	alitunga	beti	zifuatazo	katika	kumsifia	Abul	Qasim	Tahir	bin	Husein	bin	Tahir	al-Alawi,	na	
kama ilivyoandikwa vilevile kwenye diwani yake:

“Ni mtoto wa Mjumbe wa Allah na mwana wa wasii wake, naye ni kama wao.

Nimeleta kufanana kwao, si kwa kubahatisha bali baada ya uzoefu wa muda mrefu.”

Beti kama hizi ni nyingi, zisizohesabika zenye kutumia neno wasii  kwa ajili ya Imam Ali (s.a.). was-
salam.

wako Mwaminifu, sh.
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BARUA YA 109

RABI’UL THANI 23, 1330 A.H.

Katika Barua yetu ya 19, tulionesha kwamba baadhi ya wenye taasubi ya kidini (ukumbatiaji wa 
kupindukia) wanasema kwamba ni makosa kunasibisha chimbuko la madhehebu yako, katika mizizi na 
matawi	yake	ya	dini,	hadi	kwa	Maimamu	wa	Ahlul-Bayt,	na	wanaeneza	propaganda	ya	fitina	kwamba	
madhehebu yenu haikubaliani na dini inayofuatwa na Maimam hao, si katika misingi ya imani wala 
taratibu za kisharia. Binafsi nilikusudia kukuuliza kuhusu suala hili pia. Sasa huu ndio wakati wa swali 
hili, ondoa shaka yao.  wassalam.

wako Mwaminifu, sh. 
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BARUA YA 110

RABI’UL THANI 29, 1330 A.H.

i.  imani ya shi’ah ni kwa Msingi wa Mafunzo ya Maimamu wa ahlul-Bayt,

ii.  shi’ah walikuwa wa Mwanzo Katika shughuli za uandishi na waliandika na Kukusanya 
Vitabu wakati wa Kipindi cha Masahaba,

iii. walikuwepo waandishi wasio na idadi wakati wa Tabi’in, na wafuasi wao.

I. wale wote waliojaaliwa hikima na busara wanajua kwamba tangu awali hadi sasa Shi’ah Ithna’ashari 
wamekuwa wakiwafuata Maimam miongoni mwa Ahlul-Bayt katika misingi na matawi ya imani (yaani 
katika itikadi na vitendo). wao wana maoni yale yale katika misingi na matawi na katika hukumu na rai 
zinazohusiana na Qur’ani na hadithi za Mtume (s.a.w.w.) za Maimamu wa kizazi kitoharifu katika kila 
suala linalohusika kwao au kwenye matawi yote ya sayansi ya teolojia. Hawategemei katika kuelewa kwao 
sayansi hiyo isipokuwa juu ya kizazi hicho, na hawafanyi rejea kwa yeyote isipokuwa wao. wanamuabudu 
Allah Aza wa Jallah, na kuomba ukuruba, yaani radhi Zake yeye Asiye na mapungufu, kwa imani ya 
Maimamu wa Ahlul-Bayt, bila kuona upotofu wowote humo, wala hawaoni mbadala wowote mzuri zaidi, 
na hawako tayari kuihama sera ya wahenga wao wema tangu wakati wa Amirul Mu’minin, Hasan, Husein 
na Maimumu tisa kutoka kizazi cha Husein (amani juu yao wote), mpaka wakati wetu huu. Miongoni 
mwa masahaba na wanafunzi wa Maimam walikuwepo Mashia wa kutegemewa wengi, idadi yao kubwa 
ni wale waliohifadhi hadithi tukufu za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na Maimam na kundi kubwa la wale 
wanaojulikana kwa uchaji, kujizuia, na usahihi. wale ambao walijifunza kaida na misingi ya dini au 
waliosikia hadithi na kupata elimu kutoka kwa Maimam kwa uaminifu kabisa, walisimulia yote haya kwa 
vijana wao ambao nao walikuja baadaye kuwasimulia wadogo zao. Desturi hii imeendelea  kwa tawatur, 
kwa	kizazi	hadi	kizazi,	mpaka	mafundisho	hayo	ya	Maimam	yakatufikia	sisi	yakiwa	wazi	kama	jua	la	
mchana, bila mawingu yoyote yenye kuizuia.424    

Hivyo, sisi Shi’ah leo hii tuna itikadi ileile kuhusu mizizi na matawi ya imani kama zile za Maimamu 
kutoka kizazi cha Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). wahenga wetu wamekusanya maelezo ya mafundisho yao 
hata yale madogo kabisa, wakayahifadhi akilini mwao kwa uaminifu na kuyapitisha neno kwa neno hadi 
vizazi vilivyowafuata. Tumejifunza maelezo haya kutoka kwa baba zetu waliosikia kutoka kwa baba zao  
na kuendelea kwa vizazi vyote, katika zama za Imam Hasan Askari na Ali Naqi, Imam Taqi al-Jawaad na 
Ali Ridha, Imam Musa Kadhim na Ja’far as-Sadiq, Imam Muhammad al-Baqir na Zaynul-Abidiin,  Imam 
Hasan na Imam Husein,  wajukuu wa Mtume (s.a.w.w.), amani iwe juu yao wote, na mwishowe Amirul 
Muminin (a.s.). Leo hii hatuwezi kukisia hata kwa juu juu idadi ya wahenga wetu wa Kishia ambao 
walipata fursa ya kukaa pamoja na Maimamu wa Ahlul-Bayt (as), wakisikiliza maamrisho ya dini kutoka 
kwao, wakijifundisha matawi ya ilmu zinazohusiana na uislamu.

Haiwezekani  kufanya uchunguzi wa kutosha kuhusu wao na kuhesabu idadi yao. Lakini unaweza 
kupata wazo la juu juu kuhusu ukubwa wa idadi yao kutoka kwenye vitabu vya maana vilivyotolewa na 
wanachuoni wao mashuhuri wa Shi’ah na wafuasi wa Maimam. waandishi na wakusanyaji hao wa Shi’ah 
walizama kwenye bahari ya ilmu ya moja kwa moja kutoka kwao, wakahifadhi walichokisikia kwenye 
vinywa vyao na walichokipokea kutoka kwenye hotuba zao za moja kwa moja. Vitabu vyao ni ufupisho 
424  Angalizo: Al-Huda, Gazeti la Iraq, limenukuu barua hii na kuichapisha katika matoleo yake katika safu iliyosainiwa na mwandishi 

mnyeyekuvu.
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makini na kamilifu wa elimu na taarifa za Maimam waliotoharishwa na hifadhi ya hazina ya hekima zao 
ambavyo vimeandikwa wakati wa maisha yao, na hivyo vimekuwa rejea kwa ajili ya Mashia kwa taarifa 
zote za kidini na ambavyo wanavichukulia kama marejeo kwenye mas’ala yote ya kidini. Kutokana na 
ukweli huu, ubora wa madhehebu ya Ahlul-Bayt ukadhihiri wenyewe dhidi ya madhehebu nyingine za 
Kiislamu. 

Hatujui kama kuna mfuasi yeyote wa Maimamu wane wa Sunni, kwa mfano, ambaye ameandika au 
kukusanya kitabu juu ya dini kilichoelekezwa na wao wakati wa uhai wa Maimamu hao. Bali, watu bila 
shaka waliandika vitabu kwa wingi wakishughulika na dini yao, lakini ilikuwa ni baada ya Maimamu hao 
wane kuondoka duniani. Bado waliamua kwamba taqlid (kufuata Mujtahid) kuishie kwa Maimam hao 
wanne ambao peke yao tu ndio walichukuliwa kuwa ndio mamlaka ya juu kabisa katika kaida za sharia 
na kumfuata yeyote kati yao ilionekana ni muhimu kwa utekelezaji wa wajibu wa ibada na wokovu wake,  
hatimaye hakuna wa tano wa kushiriki kwenye fursa hii.  Na katika wakati wa uhai wao, hawakuwa ni watu 
wa sifa mashuhuri, walikuwa hawafaidi sifa yoyote juu ya wengine wa tabaka lao; ndio maana hakuna 
mtu miongoni mwa rika lao (wanaolingana kielimu) aliyevutiwa katika kufanya juhudi yoyote kukusanya 
na kuandika maoni yao na hukumu zao katika mas’ala ya kidini, khutba na riwaya zao. Kinyume na 
juhudi ile kubwa iliyofanywa na Mashia katika kuandika maelezo ya Maimamu Ma’asum (a.s.), moja 
kwa moja kutoka kwao au kutoka vyanzo vya kuaminika. 

Tangu mwanzo kabisa Shi’ah waliona sio sahihi kurejea katika masuala ya dini kwa mtu yeyote 
mwingine mbali na Maimamu hao waongofu, watukufu. Kwa sababu hii, wao walibaki katika kufungamana 
tu na Maimam wao na kupokea maagizo juu ya mas’ala ya kidini kutoka kwao tu. Hatimaye walihifadhi 
katika kumbukumbu zao au katika kuandika maelezo ya mdomo yote ya Maimam hao. Na hili walilifanya 
kwa ghera kubwa ya hali ya juu na juhudi ili kuzihifadhi riwaya za kisomi na kihekima za Maimam 
ambazo waliamini kuwa ndio elimu sahihi pekee mbele ya Allah swt. Vitabu vilivyoandikwa wakati wa 
uhai wa Imamu as-Sadiq (as) peke yake idadi yake ni mia nne vikishughulika na sharia ya dini, ambavyo 
viliandikwa na wafuasi wake mia nne ambavyo kwavyo waliandika katika wakati wa uhai wake fatwa 
zake juu ya mas’ala mbalimbali za kidini. Mbali na wafuasi mia nne, masahaba na wafuasi wengine wa 
as-Sadiq (as) wameandika vitabu vingi, mara nyingi, kama utakavyosikia kwa urefu hivi punde. Insha-
Allah. 

Amma kuhusu Maimamu wanne wa Sunni, hakuna yeyote aliyewaheshimu wakati wa uhai wao kama 
ambavyo Maimamu wa Ahlul Bayt (a.s.) walivyoheshimiwa na Shi’ah wakati wa uhai wao kutokana na 
elimu yao, hekima na uchamungu wao. Sivyo; wao walikuja kuheshimiwa sana baada tu ya kufariki kwao, 
kama ilivyoelezwa kwa uwazi na Ibn Khaldin al-Maghrabia katika Sura ya fiqh (sheria za matendo ya dini) 
aliyoitoa katika utangulizi wake mashuhuri wa kitabu chake, na ni ukweli unaokubaliwa na wanachuoni 
wengine wengi mashuhuri. Licha ya yote haya, hatuna shaka kwamba itikadi za Maimam hawa zilikuwa  
ni zile zile kama zinavyohubiriwa leo hii na wafuasi wao na ambazo zimetekelezwa mwote katika vizazi 
vilivyofuatana na ambazo zimeandikwa katika vitabu vya wafuasi wao ambao walizijua kwa undani 
vizuri nadharia za kidini zilizopendekezwa na Maimam wao, kama vile ambavyo Mashia walivyojua 
vizuri itikadi na kanuni za ibada za Maimamu wao watukufu miongoni mwa Ahlul-Bayt, na ambazo 
kwazo humuabudu Mwenyezi Mungu kwa usahihi, na kutafuta ukuruba na radhi Kwake pekee swt. 

Wanachuoni	watafiti	wanatambua	vizuri	kabisa	ule	ukweli	kwamba	Mashia	walikuwa	mbele	ya	Waislam	
wengine kwa mbali kabisa katika kuandika matawi ya ilmu. Katika siku za masahaba, hakuna mtu yeyote 
isipokuwa Ali (a.s.) na wale waliojaaliwa na ilmu miongoni mwa Mashia waliojali kushughulika kuandika 
kumbukumbu za elimu. Sababu ya hili pengine yaweza kuwa kwamba kulikuwa na maoni mbali mbali 
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miongoni mwa masahaba kuhusu umuhimu wa kipaumbele cha uandikaji wa ilmu. Kwa mujibu wa Allamah Ibn 
Hajar al-Asqalaini katika utangulizi wake kitabu Fath al- Bari, anaandika kwamba umar bin Khattab na idadi 
kadhaa	ya	masahaba	wengine	walikuwa	wanapingana	na	wazo	la	kuweka	elimu	katika	maandishi	wakihofia	
kwamba huenda hadithi zikachanganyika na Kitabu cha Allah, na hatimaye ikawa ni ghasia. Lakini Ali (a.s.), 
na mwanawe Hasan al-Mujtaba (a.s), na kikundi cha masahaba miongoni mwa wafuasi wake walichukulia 
kwamba sio tu inaruhusiwa, bali ni kwenye manufaa sana kuiweka elimu katika maandishi. Tofauti hii ya 
maoni iliendelea katika kipindi chote cha kizazi cha awali. Ilikuwa ni katika wakati wa mwishoni mwa Tabiin 
ambapo walikubaliana kwa pamoja kuiweka elimu katika kumbukumbu ya maandishi, na Ibn Jariih akakusanya 
kitabu chake Al-Athar (kumbukumbu) kwa msaada wa Mujahid na Ata wakiwa mjini Makka, ambacho Imam 
Al-Ghazali kwa makosa anadhani ndio kitabu cha kwanza kuandikwa na Mwislamu. ukweli wa suala hili 
ni kwamba ni kitabu cha kwanza kilichoandikwa na Mwislamu asiyekuwa Shia. Baada ya hicho Ibn Jariir 
Mu’ammar bin Rashid, wa San’a, yemen, aliandika cha kwake, kisha Muwata cha Malik kikaandikwa, wa tatu 
katika waandishi wasiokuwa Shi’ah. Kwa mujibu wa utangulizi wa Fath al-Bari al-Rabii bin Sabih alikuwa 
wa kwanza kukusanya taarifa na kwamba aliishi katika wakati wa mwishoni wa tabi’in yaani katika kizazi cha 
pili. Vyovyote iwavyo, kama wa kwanza kuandika kitabu miongoni mwa wasiokuwa Shi’ah alikuwa ni Ibn 
Jariir au Rabii makubaliano ya wote pamoja ni kwamba Masunni hawakuandika kitabu hata kimoja wakati wa 
Masahaba, yaani wakati wa karne ya kwanza ya Kiislamu. 

Ama kuhusu Ali na Mashia wake, hawa tangu mwanzo kabisa walianza juhudi kubwa za kunakili 
elimi kwa maandishi na mkusanyo wa kwanza wa Amirul Muminin Ali (a.s.) ulikuwa ni Kitabu cha 
Allah, Aza wa Jallah. Akiwa ameshakamilisha ibada zote za mazishi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.), Ali 
(a.s.) aliamua kuchukua kazi ya kukusanya Qur’ani kabla ya kushughulika na jambo jingine lolote. Kwa 
hiyo, aliikusanya na kuipanga katika mpangilio wa mahali na wakati wa kushuka kwake. Alionesha 
maana	zake	za	makhususia	kutoka	kwenye	jumla,	za	dhahiri	na	zenye	kufichika,	zenye	kufanana	kutoka	
kwenye za kiistiari, zenye ufutaji na zenye kufutwa, msisitizo muhimu na zenye umuhimu wa kawaida, 
maamrisho ya dini na maagizo ya kimaadili. Akionesha mazingira na sababu za kushuka kwa aya kadhaa 
zenye maana ya dhahiri. Pia alielezea zile aya ambazo kwa sababu moja au nyingine zilikuwa ni ngumu 
kueleweka. Ilikuwa ni kwa sababu ya sura hizi maalum za Qur’ani iliyokusanywa na Imam Ali (a.s.) 
ambapo Ibn Sirin alikuwa mara kwa mara akisema: “Kama tungeweza kuipata Qur’ani aliyokusanya 
Imam Ali (a.s.), basi tungeona humo ilmu nyingi.” Hii inadondolewa na Ibn Hajar katika kitabu chake 
Al-Sawaiq al-Muhriqa, na waandishi wengine wengi maarufu. Masahaba mbalimbali walichukua uzito 
wa kukusanya Qur’ani Tukufu, lakini hawakuweza kuikusanya katika mpangilio wa kushuka kwake, 
wala mazingira na sababu ya kushuka kwake, ambazo zinaipamba ile Qur’ani iliyokusanywa na Imam 
Ali (a.s.). Hivyo Qur’ani iliyokusanywa na Ali ikiwa ni zaidi kuliko ile ya kukusanya tu, kwani ilikuwa 
na sherehe na ufafanuzi pia.

wakati akiwa amemaliza kukifanyia kazi Kitabu cha Allah, aliandika kitabu ambacho alikitoa wakfu 
kwa Bibi wa Mabibi wa ulimwengu. Kilikuja kujilikana kwa watoto wake watoharifu tu kama “Mus’haf 
Fatima,” ambacho kinajumuisha semi za kweli (ambazo hazina ubishani), vipande vya hikima, na ushauri, 
maadili, hadithi muhimu na maelezo ya matukio na mambo ya kipekee. Alikiandika kwa kumpatia 
maliwazo Bibi Fatimah (s.a.) kwa ajili ya huzuni yake baada ya kuondokewa na baba yake Mtume 
adhimu	(s.a.w.w.),	Bwana	wa	Mitume	wote.	Baada	ya	hicho	aliandika	kitabu	kinachoshughulika	na	fidia	
ya damu ambacho alikiita Al-Sahifa. Kinatajwa na Ibn Sa’d mwishoni mwa kitabu chake kinachoitwa Al-
Jami kikitoa sifa ya uandishi kwa Amirul Muminin. wote Bukhari na Muslim wamerejea katika kitabu 
hiki na kuchukua idadi kadhaa ya hadithi kutoka humo na kuzinakili kwenye Sahih zao. Miongoni mwa 
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simulizi zao ni kile ambacho wamenukuu kutoka kwa al-A’mash kutoka kwa Ibrahim al-Taymii ambaye 
anamnukuu baba yake. A’mash anasema kwamba, Ali (a.s.), siku moja alisema: “Mbali na Kitabu cha 
Allah, Qur’ani, hatuna kitabu kingine cha kusoma isipokuwa hiki Sahifa.” Kisha akakitoa kitabu hicho 
ambacho ndani yake mna masuala yanayohusiana na vidonda na meno ya ngamia. Vilevile miongoni 
mwa yaliyomo ni maelezo yanayosomeka hivi: ‘Madina ni sehemu takatifu (kutoka  Ayr mpaka Thawr); 
yeyote mwenye kuunajisi, au kumhifadhi mwenye kuunajisi, atapata laana ya Allah, malaika, na watu.’” 

Haya ni maneno ya Bukhari katika Mlango wa “Dhambi za wanaowakataa Mawalii wao,” katika 
Kitabul Faradh, uk. 111, Jz. 4, wa Sahih yake, na inatajwa katika Mlango wa “ubora wa Madina,” katibu 
cha Hijja katika ukurasa wa 523, Jz. 1, ya Sahih Muslim. Imamu Ahmad bin Hanbal amerejea mara kwa 
mara kwenye Sahifa hii katika kitabu chake cha Musnad. Ananukuu hadithi ya Ali (a.s.) katika ukurasa 
wa 100, Jz. 1, ya Musnad, kutoka kwa Tariq bin Shihab ambaye anasema: “Nimemshuhudia Ali (a.s.) 
akiwaambia watu kutoka juu ya mimbari: ‘Kwa jina la Allah! Hatuna cha kuwasomea mbali na Kitabu 
cha Allah Aza wa Jallah na hii Sahifa,’ ambayo alikuwa ameichomeka kwenye upanga wake, ‘nimejifunza 
yaliyomo humu kutoka kwa Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.).’”

Akimnukuu Abdul-Malik, al-Saffar anasimulia: “Abu Ja’far (Imam Muhammad Baqir) aliomba 
aletewe kitabu cha Ali, na mtoto wake Ja’far alileta kitabu hicho kikubwa kwa baba yake. Kilikuwa 
kimetengenezwa katika umbo la paja la mwanadamu. Miongoni mwa yaliyomo humo ni maneno: ‘Kama 
mwanamume anakufa, mke wake hatarithi chochote katika vitu vyake visivyohamishika.’ Abu Ja’far 
akasema: ‘Kwa jina la Allah huu ni mwandiko wa Ali (a.s.) na imla ya Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.)!’” 
Kikundi cha Mashia ambao walikuwa rika moja na Imamu Ali (a.s.) walifuata nyayo za Amirul Muminin 
(a.s.) na wakaandika idadi ya vitabu wakati wa uhai wake. Miongoni mwa waandishi hao walikuwa: 
Salman al-Faris na Abu Dharr al-Ghifari, kama ilivyoelezwa na Allamah Ibn Shahr Ashub ambaye 
alisema: “Muislamu wa kwanza kuandika kitabu ni Ali bin Abu Talib (a.s.) kisha Salman al-Farsi kisha 
Abu Dharr – radhi za Mwenyezi Mungu juu yao.”

Miongoni	mwa	Shi’ah	hao	ni	Abu	Rafi,	mtumwa	aliyeachwa	huru	na	Mjumbe	wa	Allah	(s.a.w.w.),	na	
aliyekuwa mweka hazina (Baytul mal) wakati wa utawala wa Amirul Muminin (a.s.). Alikuwa miongoni 
mwa wafuasi wake wakuu wenye uwezo ambao walitambua cheo na ubora wake.  Aliandika kitabu 
kinachoshughulika na amri za dini, hadithi Tukufu za Bwana Mtume (s.a.w.w.) na hukumu za kisheria 
zilizotegemea moja kwa moja kwenye hadithi zilizosimuliwa na Ali. Kitabu hicho kilifaidi hadhi ya juu 
sana miongoni mwa wahenga wetu ambao walikitumia kama chanzo cha nukuu na hadithi. Miongoni 
mwao	ni	Ali	bin	Abu	Rafi’i	ambaye	kwa	mujibu	wa	wasifu	wake	katika	Isaba ya Ibn Hajar Asqalani, yeye 
alizaliwa wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w.w.) ambaye alimpa jina la Ali. Aliandika kitabu juu ya sayansi 
ya theolojia na fiqh kwa mujibu wa mafundisho ya Ahlul-Bayt (a.s.) ambao walikuwa wakikipenda na 
kukiheshimu mno kitabu hicho na waliwaambia Mashia wao warejee kwenye kitabu hicho na kukifuata 
kivitendo. Musa bin Abdullah bin Hasan anasema: “Mtu mmoja alimuuliza baba yangu kuhusu tashahud. 
Baba	akaniambia	nikalete	kitabu	kilichoandikwa	na	Abu	Rafi,	alikichukua	akatusomea	majibu	kutoka	
humo.” Kwa mujibu wa mkusanyaji wa Rawdhat al-Jannat kitabu hicho kilikuwa kitabu cha kwanza 
kinachoshughulika na theolojia na fiqh ya Mashia, lakini yeye, Allah amhurumie, kwa hakika alikosea.   

Miongoni	mwao	ni	Ubaydullah	bin	Abu	Rafi,	aliyekuwa	mwandishi	wa	Ali	(a.s.)	na	mmoja	wa	wafuasi	
wake wakuu. Alisikia hadithi kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.) na akazisimulia hadithi hizo kwake. Ni yeye 
aliyesimulia ile hadithi Tukufu kuhusu Ja’far: “Muonekano na mwenendo wako ni sawa sawa na mimi.” 
Hii imenukuliwa na wasimuliaji wa hadithi kutoka kwake. Ahmad bin Hanbal ameiandika katika kitabu 
chake ‘Musnad’ na Ibn Hajar ameinakili katika Jz. 1 ya kitabu chake Isaba chini ya kichwa cha habari: 
“Ubaydullah bin Aslam,”	kwani	Aslam	lilikuwa	ni	jina	binafsi	la	Abi	Rafi,	baba	yake	Ubaydullah.	Huyu	
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ubaydullah vilevile aliandika kitabu ambamo humo alitaja na kutoa maelezo juu ya masahaba wa Ali 
(a.s.)	ambao	walipigana	katika	Vita	vya	Sufin	upande	wake,	ambamo	kutoka	humo	Ibn	Hajar	amechukua	
nukuu na vipande vya habari kwa wingi sana katika kitabu chake Isaba; 425  ambacho unaweza kukirejea. 

Vilevile miongoni mwao ni Rabi’ah bin Samiiy ambaye alikusanya kitabu kinachoshughulika na Zaka 
juu ya mifugo kutoka kwenye hadithi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) ambayo imesimuliwa na Ali (a.s.). 
Katika hao kulikuwa pia na Abdullah bin al-Hurr al-Farisi ambaye alikusanya kitabu cha hadithi, “Lama,” 
ambamo amekusanya hadithi za Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) zenye kumeremeta zote kama zilivyosimuliwa 
kutoka kwa Ali (a.s.). Na miongoni mwao ni Asbagh bin Nabatah, mfuasi na mwanafunzi wa Imam Ali 
(a.s.) ambaye alidumu kuwa mtiifu kwake (a.s.) mpaka kufariki kwake. Ni yeye ambaye amenukuu barua 
ya mkataba wa uteuzi wa Imamu kwenda kwa Malik al-Ashtar na wosia wake kwa mwanawe Muhammad. 
Zote zimeandikwa na jamaa zetu katika Sahih zao moja kwa moja kutoka kwa Asbagh bin Nabatah. 

Alikuwepo Salim bin Qays al-Hilali, sahaba wa Ali (a.s.), ambaye ananukuu hadithi kutoka kwa 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) kama zilivyochukuliwa kutoka kwa Imam Ali na Salman al-Farsiy. Aliandika 
kitabu kinachoshughulika na uimamu ambacho kimetajwa na Imamu Muhammad bin Ibrahim al-Nu’mani 
katika kitaba chake Al-Ghayba, akisema: 

“Shi’ah wote waliopata elimu kutoka kwa Maimamu au kupokea hadithi kutoka kwao 
wanakubaliana na ukweli kwamba kitabu kilichoandikwa na Salim bin Qays al-Hilali ni moja ya 
vitabu vikubwa na vya mwanzoni kabisa juu ya usuul (misingi ya dini) ambacho kutoka humo 
wanachuoni na wasimuliaji wa hadithi kutoka kwa Ahlul-Bayt wamenukuu, na ni moja ya chanzo 
kikubwa ambacho kwacho Mashia hukirejea na juu yake hukitegemea kwa mwongozo.” 

Kwa habari yoyote zaidi juu ya waandishi na wakusanyaji wa vitabu wa kizazi cha kwanza (yaani 
cha masahaba) unaweza kurejea kwenye vitabu vyao na orodha ya majina yao na maelezo binafsi juu yao 
kama yalivyoandikwa na waandishi wa Shi’ah wa baadaye.

Ama kuhusu waandishi na wakusanyaji wa Shi’ah miongoni mwa wahenga wetu wa kizazi cha pili, 
yaani, cha tabi’in, walikuwa ni wengi mno kuweza kuwataja hapa. Kwa orodha kamili ya waandishi hao, 
orodha ya vitabu vyao na vyanzo vyao vya habari na maelezo yao kwa urefu, tafadhali rejea kwenye 
orodha zao zilizokusanywa na wanachuoni wetu.426 

Katika kipindi hiki cha Tabiin, nuru (ya elimu) ya Ahlul-Bayt (a.s.) iling’ara, ambapo ilikuwa mwanzoni 
ilizuiwa na mawingu ya ukandamizaji na ukatili wa madhalimu. Lakini ule msiba mkubwa wa Karbala 
uliwafichua	wazi	maadui	wa	kizazi	cha	Mtume	(s.a.w.w.),	na	kuwashusha	na	kuwadhalilisha	mbele	ya	
macho ya wenye busara ambao waligeuzia nadhari zao kwenye janga lililowaangukia Ahlul-Bayt (a.s.) juu 
ya kumpoteza Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) kwa kifo chake. Hii iliwapa shauku ya  kuchunguza mambo na 
kuweza kujua sababu za mateso na shida hizo za Ahlul-Bayt. Hawakupata shida katika kugundua sababu 
ya msingi na mbegu hiyo ya mateso na dhiki kubwa. wale waislam wanaojiheshimu walishawishika 
kulinda heshima na kuitetea hadhi ya Ahlul-Bayt (a.s.) na kuchukua kisasi kwa maadui zao,  kwa sababu 
ni tabia ya mwanadamu kuwahurumia na kuwasaidia wenye kuonewa na kuwachukia waneovu. Hivyo 
msiba huu mkubwa wa Karbala, ambao uliwafungua macho waislamu, uliwafanya watambue haki yao 
ya kuzaliwa, ukatingisha ulegevu wao na wakatokomeza utii wao usio na msingi kwa viongozi wao 
madhalimu, wakaingia katika zama mpya katika historia ya waislam, ambao sasa wakamiminika hima 
kumzunguka Imamu Ali ibn Husein Zainul-Abidin (a.s), kwa utii na ufuasi kwake. wakawa wanarejea na 
kutegemea kwake katika maelekezo kuhusiana na mizizi (usuul) na matendo ya imani na masuala yote 
425  Maelezo juu ya Jubayr bin al-Habab bin al-Mundhir  al-Ansar katika Juz. 1, ya Al-Isabah.
426  Kama vile faharisi ya Najashi, Sheikh Abu Ali ‘Muntahal Maqal’ na ‘Minhajul Maqal’ cha Mirza Muhammad, na vitabu vingi vingine 

vinavyoshughulika na tawi hili la elimu.  
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ya dini kutoka kwenye Kitabu na Sunnah. Baada ya kifo chake wakawa wameshikamana na mtoto wake 
Imamu (Muhammad) Abu Ja’far al-Baqir (a.s.). Kulikuwa na mamia ya maelfu ya wanafunzi na wafuasi 
Shi’ah wa Maimamu wote hawa, yaani Zainul-Abidin na al-Baqir (a.s.). Idadi yao hasa ni vigumu sana 
kuithibitisha. Miongoni mwao wamo takriban wanachuoni maarufu elfu nne ambao majina na maelezo 
yao kwa ufupi yamehifadhiwa katika vitabu vya wasifu na vitabu vyao ni elfu kumi au zaidi. wasimuliaji 
wetu waliofuatia, wametegemea na kunukuu hadithi kutoka kwao. Baadhi ya wanachuoni mashuhuri hao 
ambao waliishi maisha marefu zaidi walipata bahati nzuri ya kukaa na Imamu as-Sadiq (a.s.) pia na kupata 
manufaa zaidi. walikuwa wameshika nafasi za juu kabisa katika elimu na matumizi yake miongoni mwa 
waandishi wa zama zao.

Miongoni mwao alikuwa Abu Sa’id Aban  bin Taghlib ibn Rabah al-Jarir aliyekuwa msomaji maarufu 
wa Qur’ani (kwa kughani), msimuliaji wa Hadithi, mfasiri wa Qur’ani, mwanafasihi na mtaalamu wa lugha 
ambaye alikuwa mmoja kati ya wanachuoni wanaoaminika aliyepata fursa ya kukaa na Maimamu watatu 
ambao kutoka kwao alipata ujuzi mkubwa sana na idadi kubwa sana ya hadithi ambavyo aliwafundisha 
watu wengine. Itoshe tu kwako ukweli kwamba alisimulia kutoka kwa Imamu as-Sadiq (a.s.) peke yake 
hadithi elfu thelathini,427 ambazo aliziandika na kuzisimulia kwa wengine, kama ilivyoandikwa na al-
Mirza Muhammad katika maelezo yake juu ya Aban katika kitabu chake Muntahal-Maqaal akinukuu 
vyanzo sahihi vya taarifa zake hadi kwa Aban bin Taghlib ambaye amepokea kutoka kwa Imamu as-Sadiq 
(a.s.) mwenyewe. Maimam wote watatu walionyesha heshima kubwa juu yake. Imamu al-Baqir (a.s.) 
alisema kuhusu yeye wakati walipokuwa wote katika mji wa mtukufu Mtume wa Madina: “chukua nafasi 
yako msikitini na toa hukumu (fatwa) zako kwa watu kwani napenda kuona miongoni mwa Mashia wangu 
watu kama wewe.” Imamu as-Sadiq (as) alimuambia: “Jadiliana na watu wa Madina (katika mambo ya 
dini), kwani napenda kuona watu kama wewe miongoni mwa wasimuliaji na wafuasi wetu.” wakati 
wowote anapokuja Madina watu walimjia kwa idadi kubwa na kumuandalia sehemu ya kukaa mahali 
palepale ambapo Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akikaa. Imamu as-Sadiq (a.s.) alimuambia Salim bin Abu 
Habbah: “Mtembelee Aban bin Taghlib, kwani yeye amejifunza idadi kubwa ya hadith kutoka kwangu, na  
unaweza na wewe pia ukisimulie kutoka kwangu chochote atakachokusimulia.” yeye (a.s.) akamuambia 
Aban bin uthman: “Aban bin Taghlib amepokea kutoka kwangu hadithi elfu thelathini, hivyo unaweza 
kuzisimulia kutoka kwake.” wakati wowote Aban bin Taghlib alipomtembelea Imamu as-Sadiq (a.s.), 
Imamu humkumbatia na kumpa mkono na huamuru apewe mto wa kuegemea, na kumjali kikamilifu. 
wakati taarifa za kifo cha Aban zilipoletwa kwake, yeye (a.s.) alisema: “Naapa kwa Jina la Allah! kifo 
cha Aban kimeumiza sana sana moyo wangu.” Alifariki mwaka wa 141 A.H. 

Aban amesimulia kutoka kwa Anas bin Malik, al-A’mash, Muhammad bin al-Munkadir, 
Sammak bin Harb, Ibrahim al-Nakha’i, Fadhiil bin umar na al-Hakim. Ametegemewa na Muslim na 
wakusanyaji wengine wa Sihah nne za hadithi, wote wamezichukua hadithi zake kama tulivyoeleza 
katika Barua ya 16. Japo Bukhari hakunakili kutoka kwa Aban katika kitabu chake, hilo halidhuru kitu 
na si la kushangaza, kwani kila mtu anajua kwamba (Bukhari) alikuwa na mwenendo wake binafsi 
dhidi ya Maimamu wa Ahlul-Bayt (as) kama vile al-Sadiq, al-Kadhim, al-Ridha, al-Jawad, al-Taqi na 
al-Hasan al-Askari al-Zaki (a.s.). Bukhari hakuepuka tu kunukuu hadithi kutoka kwa Maimam hawa, 
hasha, bali pia alijizuia kuandika na kusimulia hadithi yoyote iliyosimuliwa na mjukuu mkubwa 
wa Mtume (s.a.w.w.), Bwana wa vijana wa Peponi, Hasan bin Ali (a.s.)! Kwa upande mwingine, 
alitegemea juu ya kunakili riwaya kama zilivyosimuliwa na watu kama Marwan bin Hakam, umran 
bin Hattan, Ikramah al-Barbari na watu kama hawa. “hakika sisi sote ni wa allah na Kwake ndio 
marejeo yetu.”

427  Imedokezwa hivyo na mabwana wengi wa Simulizi kama vile Sheikh al-Baha’i katika kitabu chake Wajiiza, na  wanachuoni wa 
Kiislam wengine mashuhuri wameisimulia hii.
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Aban ameandika vitabu vya kadhaa vya maana sana. Kimojawapo ni Tafsri Gharib al-Qur’ani, ya 
aya za kipekee za kuvutia mno ambazo zimeelezwa na kuthibitishwa zaidi na nukuu nyingi za beti za 
mashairi	 ya	Kiarabu.	Baadaye	Abdur-Rahman	 bin	Muhammad	 al-Azadi	 al-Kufi	 alikusanya	 yaliyomo	
kwenye kitabu cha Aban, cha Muhammad bin as-Sayib ul Kalabi na cha Rauq Atiyya bin al-Harith na 
kuyachapisha katika kitabu kimoja akisisitiza mitazamo ya waandishi hawa watatu katika yale ambayo 
wanahitalifiana	miongoni	mwao	wenyewe,	 na	 halikadhalika	 katika	 yale	wanayokubaliana.	Waandishi	
wetu walitegemea na kunukuu mara kwa mara kutoka katika vitabu hivi, mara kitabu cha Aban huja kikiwa 
peke yake, na mara huwa katika mkusanyo wa Abdur-Rahman. Miongoni mwa vitabu vingine vya Aban 
ni	“Al-Fadhail,”	“Sifiin”	na	kitabu	juu	ya	itikadi	za	msingi	za	Uislam	ambacho	Shi’ah	wanakichukulia	
kama marejeo ya kuaminika juu ya amri za kidini. Kwa taarifa zaidi kuhusu vitabu vingine vya Aban 
tafadhali rejea vitabu vya wasifu.

Miongoni mwao ni Abu Hamza al-Thamali, Thaabit bin Dinar. Alikuwa miongoni mwa wanachuoni 
wa kutegemewa na waaminifu na mwenye heshima miongoni mwa wahenga wetu. Alipata elimu yake 
kutoka kwa Maimamu watatu: Imamu Zainul-Abidin (a.s.), Imam Muhammad al-Baqir (a.s.) na Imam as-
Sadiq	(a.s.).	Alikuwa	mfuasi	mtiifu	na	wa	karibu	nao,	na	akapata	heshima	kwao.	Imam	as-Sadiq	alimsifia	
akisema: “Katika zama zake, Abu Hamza ni kama alivyokuwa Salman Farsiy wakati wa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.) mwenyewe.” Na Imam Ridhaa (a.s.) amemsifu akisema: “Abu Hamza ni Luqman wa zama 
zake mwenyewe.” Ameandika kitabu cha Tafsir ya Qur’ani. Imamu al-Tabris amemnukuu kwa uhuru na 
mara nyingi tu katika tafsri yake iitwayo Mujma’al Bayan fi Tafsir al-Qur’ani, 428 

Vilevile miongoni mwa vitabu vyake vingine ni “Kitab un Nawadir,” kingine “Kitab uz-Zuhdi” na 
“Risalat ul Huquuq.”429  

Vitabu hivi viko juu ya msingi wa mafundisho ya Imamu Zainul-Abidin Ali bin Husein (a.s.). 
Kutoka kwake amesimulia maombi yake mwenyewe yaliyosomwa mwanzoni mwa mapambazuko ya 
asubuhi ambayo hung’ara kwa weupe kuliko jua na mwezi. Vilevile alisimulia hadithi Tukufu kama 
zilivyosimuliwa na Anas bin Malik na al-Sha’bi. Na yeye ananukuliwa na waki’i, Abu Na’iim na Shi’ah 
na Sunni wa rika lao ambao pia wamenukuu kutoka kwake, kama tulivyoeleza katika wasifu wake katika 
Barua ya 16.

Kuna waandishi wengine wengi maarufu wa Shi’ah wa umri mdogo ambao hawakumuona Imamu 
Zaynul-Abidin lakini walipata heshima ya kuhudhuria vikao vya Maimam Muhammad al-Baqir na Ja’far 
as-Sadiq, amani iwe juu yao wote. 

Miongoni mwao ni Abdul-Qasim Bariid bin Mu’awiyah al-Ajali, Abu Basiir Layth bin Muraad 
al-Bakhtari al-Muradi, Abul Hasan Zararah bin Aayun, Abu Ja’far Muhammad bin Muslim bin Rabah 
al-Kufi	 al-Ta’ifi	 al-Thaqafi	 na	mbali	 na	 hao,	 kulikuwa	 na	 bendera	 nyingine	 nyingi	 za	mwongozo	 na	
minara ambayo inaangaza katika giza katika zama zao. Kutoa maelezo zaidi juu yao au kuwataja wote 
kwenye nafasi hii ndogo hapa haiwezekani. Ama kuhusu hawa waandishi wanne waliotajwa hapo juu, 
kwa hakika walikuwa maarufu sana kiasi cha kupata hadhi kubwa maalum miongoni mwa wengine wa 
rika au zama zao. wakati fulani Imamu alipowataja alisema: “Sijaona mtu ambaye ameliweka jina letu 
hai kama Zararah, Abu Basiir Layth, Muhammad bin Muslim na Bariid; bila wao hakuna mtu ambaye 
428  Rejea kwenye kitabu cha Mujma ul-Bayan fi Tafsir Qur’ani cha al-Tabris katika sehemu inayoshughulika na tafsir ya aya:  “sema: Kwa 

haya siombi malipo yoyote kwenu isipokuwa mapenzi kwa ndugu (kizazi Changu)…(Qur’ani  42:23), na utamuona amenukuu 
kutoka tafsir ya Abu Hamzah mwenyewe.

429  wanachuoni wetu wamenukuu kutoka kwenye vitabu vyote vya Abu Hamzah wakitaja vyanzo hadi kwake. Kwa maelezo zaidi angalia 
kwenye vitabu vya wasifu. Mwanachuoni wetu mheshimika Sayyid Sadr ad-Din al-Musawi aliandaa na kuchapisha toleo fupi la Risat 
al-Huquuq	ili	kutengeneza	mwanzo	bibliografia	ya	Kiislam.	Lengo	lake	juu	ya	toleo	hilo	fupi	lilikuwa	ni	kuwawezesha	Waislamu	kupata	
manufaa makubwa zaidi kutokana na kitabu hicho.
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angefaidika kiasi hicho na elimu na mwongozo wetu.” Kisha akaongeza: “Hawa ni walinzi wa imani 
ambao ni waaminifu wa baba yangu kuhusu kulinda yale ambayo Allah ameamuru kama halali na pia yale 
ya	haramu,	Na	wako	mbele	ya	wengine	katika	kutufikia	sisi	katika	maisha	ya	Akhera.”	Wakati	mmoja	
yeye (a.s.) alisoma aya hii:

 ِ بَ�ِّ ِتِ��َ  وَ الۡمُخۡب  
 “na wabashirie wanyenyekevu (ambao wanaomba kwa ajili ya kuipata Pepo yetu) (Qur’ani 

22:34).” Na alifuatishia kisomo chake hicho kwa kuwataja watu hawa wanne, huku akiongezea katika 
maelezo	marefu	akiwasifia:	“Baba	yangu	aliwaaminisha	katika	kutekeleza	masuala	ambayo	Mwenyezi	
Mungu ameyahalalisha na aliyoharamisha. walikuwa walinzi wa elimu ya baba yangu; walikuwa wafuasi 
wakweli wa baba yangu na leo wana nafasi ileile kwangu mimi; ni wasiri wangu na nyota angavu za 
muongozo wa Mashia wetu wakiwa hai au wakiwa wamekufa. Kupitia kwao Allah ataweka wazi kila 
uzushi (bid’a) na ubadilishaji katika imani na dini kutokana na uwongo wa wazushi na tafsiri za wenye 
kuvuka mipaka, na watawapinga na kuwaondoa hawa, na watabatilisha uelewa mbaya na tafsiri potofu 
(za Qur’ani na Sunnah) za wazushi, yaani za waliopotoka katika njia ya haki.” 

Kuna hadithi nyingi nyingine mashuhuri za Imam zinazozungumzia elimu yao pana, moyo mkunjufu, 
ukarimu na uaminifu kama wafuasi. Kwa kweli katika muhtasari huu hatuwezi kutoa maelezo yao yote 
kutokana	 na	 ufinyu	wa	nafasi.	Lakini	 licha	 ya	 sifa	 na	 ubora	wote	 huu	walishutumiwa	na	maadui	wa	
Ahlul-Bayt (a.s.) kwa kila shutuma ya uongo dhahiri iwezekanayo, kama tulivyoeleza katika kitabu chetu 
“Mukhtasar al-Kalam fi Mu’allifi al-Shi’ah min Sadr al-Islam.” Hakuna kiwango chochote cha shutuma 
kitakachoshusha hadhi yao hiyo ya hali ya juu na umuhimu wao mkubwa mbele ya macho ya Allah Aza 
wa Jallah, Mjumbe wake na waumini. wale ambao wanamuonea kijicho Mtume (s.a.w.w.) hawakuweza 
kuwadhuru chochote au kuvunja au kubadilisha hukumu zao za kidini. Bali, badala yake imekuwa ni 
chanzo cha kunyanyua tu hali ya juu ya hadhi zao, na uenezi na  umaarufu wa dini yao miongoni mwa 
wale ambao wamejaaliwa hekima. 

wakati wa uhai wa Imam as-Sadiq (a.s.) elimu ilipata mendeleo makubwa kuliko ilivyokuwa kabla 
ya hapo. Mashi’ah wa baba zake (a.s.) walikimbilia kwake kutoka kila upande, mbali na karibu, na Imam 
aliwapokea kwa ukarimu mkubwa na kuwafanyia wema, na alifanya kila juhudi kuwaelimisha. Alifanya 
juhudi pia kwa kiasi alivyoweza katika kuwashehenisha siri za ilmu, mambo ya hekima na uhalisia wa 
mambo na matukio, kama ilivyoelezwa na Abul-Fatah al-Shahristani katika kitabu chake Al-Milal wal 
Nihal. wakati akizungumza kuhusu Imamu as-Sadiq (a.s.) yeye anasema: 430

“Ni mtu aliyekuwa na ilmu kubwa ya dini na hikma nyingi mno. Alitelekeza kikamilifu kabisa 
dunia na kuzipa nyongo anasa zake na aliye jiepusha kabisa na maslahi binafsi.”431 

Vilevile ameendelea kuandika kuhusu yeye: “Alikaa Madina kwa muda mrefu kiasi akiwasaidia 
Mashi’ah watiifu na kuwanufaisha wafuasi wake kwa kuwafundisha wingi wa siri za ilmu. Kisha 
alikwenda Iraq na akakaa huko kwa muda mrefu. Kamwe hakulalamika dhidi ya uongozi na watawala 
wala hakuwa na uchu wa mamlaka wala hakuingia kwenye mzozo wa ukhalifa na mtu yeyote yule.” 
Anaongeza kusema: “Pwani haina bashasha na yeyote yule azamaye katika bahari ya ilmu na umaizi. 
Na yeyote apandaye kwenye kilele cha elimu fulani na ukweli kamwe haogopi kuanguka, kashfa au 
kuonekana kama dhaifu.” Mpaka mwisho wa maelezo yake.
430  Tafadhali rejea kwenye maelezo juu ya Imam Muhammad al-Baqir na Ja’far as-Sadiq (amani juu yao) chini ya kichwa  “Madhehebu ya 

Shi’ah” katika kitabu chake “Al-Milal wan-Nihal.”
431  Alifanya hivyo alipotaja Baqiriyya na Ja’fariyya miongoni mwa madhehebu ya Shi’a katika kitabu chake Al-Milal wal-Nihal.
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“Na ukweli unatamkwa na watu wote waadilifu na wakaidi.” Idadi kubwa ya wafuasi na wanafunzi wa 
Imamu as-Sadiq (a.s.) walikuwa mbele katika elimu juu ya wanachuoni wengine wa zama zao. walikuwa 
viongozi wa njia ya haki, taa katika giza, bahari ya elimu na nyota za mwongozo. Miongoni mwa wale 
ambao majina yao na wasifu wao umeelezwa katika vitabu vya wasifu na orodha za vyanzo ni watu elfu nne 
kutoka Iraq, Hijaz, uajemi na Syria. wote hawa wameandika vitabu ambavyo ni mashuhuri sana miongoni 
mwa Shi’ah. Miongoni mwao ni vitabu mia nne vya misingi ya imani tu ambavyo ni kazi ya waandishi 
mbalimbali mia nne kama ilivyokwisha kuelezwa. Vyote vikiwa vimeandikwa wakati wa Imam as-Sadiq 
(a.s.) na kulingana na fatwa (hukumu) zake za kidini. Baada ya Imam, Shi’ah walitegemea vitabu hivi 
kwa ajili ya taarifa juu ya nadharia na vitendo vya dini yao, kiasi kwamba kundi la wanachuoni mashuhuri 
wa Shi’ah wakavifanyia mukhtasari na maelezo mafupi katika vitabu maalumu ili kusaidia ufahamu wao 
kwa wenye kutafuta taarifa kuhusu nadharia na vitendo vya madhehebu ya Shi’ah na kuvifanya viweze 
kusomwa zaidi. Vilivyo bora miongoni mwa mkusanyo huo ni vitabu vine ambavyo ni vyanzo vikubwa 
kwa Mashi’ah juu ya mizizi na matawi ya imani na itikadi yao. wamekuwa wakivirejea tangu zama za 
Imam as-Sadiq hadi leo hii, navyo ni hivi: Al-Kafi, Al-Tahdhib, Al-Istibsar na Man la yahdhurul Faqih. 
Vyote vimesimuliwa kwa mfululizo wa moja kwa moja, na usahihi wa yaliyomo haujatiliwa mashaka. 
Al-Kafi ni cha zamani, kina hadithi 16,199 ambazo zinazidi kile kiasi ambacho sasa kipo katika jumla 
ya sahih Sitta – al-Sahih Sitta za Sunni, kama alivyokiri al-Shahid katika kitabu chake Al-Dhikrii na 
wanachuoni wengine kadhaa mashuhuri.

Hisham bin al-Hakam mmoja wa wafuasi na mwanafunzi wa Imam as-Sadiq (a.s.) na al-Kadhim 
(a.s.), aliandika vitabu vingi, tisini na tisa kati ya hivi vikiwa ndio muhimu zaidi kuliko vinginevyo 
na ambavyo wanachuoni wetu na waandishi wanavitumia kama vitabu vya rejea na kuvichukulia kama 
vyanzo muhimu. Maelezo ya vitabu hivi yamo katika kitabu changu “Mukhtasar al-Kalam fi Muallifi al-
Shi’ah min Sadri al-Islam.” Vyote ni vitabu vya kuvutia, kung’ara katika ubayana wa maandiko yao na 
kung’ara kwa hoja zao zenye uwazi mkubwa na mwanga. Vinashughulika na maeneo mbalimbali kama 
– mizizi ya dini na matawi, kaida za dini pamoja na tawhid	na	filosofia	ya	mantiki;	vitabu	hivyo	hupinga	
na	kukanusha	 imani	ya	washirikina,	waasi	wa	dini,	wanaviumbe,	wana-majaliwa	na	kadara	na	ukafiri	
kwa ujumla, na pia wale ambao wanakuza au kupiga chuku imani juu Ali (as) na Ahlul-Bayt (a.s.) (kama 
vile kusema Ali ni Mtume au mungu nk.). Vilevile huwakanusha na kuwapinga Makhawarij na Manasib, 
(waliompiga	vita	kule	Sufin,	vita	vya	Ngamia	na	Nahrawan)	wale	ambao	wanakataa	kwamba	Mtume	
hakuacha wosia kuhusiana na urithi wa Ali (a.s.), na waliompiga vita Ali na Ahlul-Bayt (amani juu yao 
wote), na wale ambao walikubali Ali kutanguliwa kama Khalifa na wengine kuliko yeye, na kupinga ile 
imani kwamba inaruhusiwa kupewa kipaumbele wasiofadhiliwa juu ya wenye kufadhiliwa n.k.    

Hisham alikuwa miongoni mwa wajuzi wa ilmu zaidi wa karne ya pili Hijiria. Alikuwa ni bingwa 
katika elimu ya kuwezesha thibitisho za kisayansi za imani za kitheolojia, falsafa ya utukufu wa kimungu 
na matawi mengine ya elimu ya kisayansi na mapokezi ya kuhusu dini. Alikuwa mashuhuri katika fiqh na 
hadith, akiwa anampita kila mtu wa wakati wake katika tafsir na sayansi nyingine zote na sanaa. Alikuwa 
ni yeye ambaye alijadili dhana ya uimamu kwa mafanikio mno na hivyo kuitangaza dini yake. Alipokea 
kutoka kwa Imamu as-Sadiq (a.s.) na Imamu al-Kadhim (a.s.), ambao walimheshimu na kumsifu sana. 
Hii inaashiria cheo chake na hadhi yake katika elimu, uchamungu na huduma zake katika dini. Kabla ya 
kukutana na Imamu as-Sadiq (a.s.) alikuwa katika madhehebu ya Jahamiah.  Mafundisho na mwongozo 
wa Imam vilisahihisha na kuzidisha elimu yake na kuimarisha umaizi wake na alijiunga kwenye kundi 
la Imam al-Kadhim (a.s.) na akawapita wafuasi na wanafunzi wa Imam na kuwa mashuhuri mno. wale 
ambao walikuwa na wivu na uadui dhidi ya Ahlul-Bayt, waliojitahidi wakati wote kutaka kuizima nuru ya 
Allah, wakamshutumu kuwa na imani kwamba Mungu ana umbo la kimwili, na shutuma nyingine mbaya 
mno. Bali sisi tuna uzoefu mwingi sana kuhusu maoni yake juu ya dini kuliko mtu mwingine yoyote, 
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na katika kumbukumbu zetu tuna maelezo yake na kauli zake. Ameandika vitabu vingi katika kutetea 
madhehebu yetu kama ilivyoelezwa hapo juu; hivyo, haiwezekani kwamba tusitambue maoni ya kidini  
ya mmoja miongoni mwa wahenga na watangulizi wetu wema, ambapo wakosoaji wake ambao wako 
mbali na madhehebu na itikadi yake, na ambao hawajapitia vitabu vyake waweze kuwa na ujuzi zaidi 
juu yake yeye. Zile khutba za Hisham ambazo Shahristani amezinukuu katika kitabu chake Al-Milal wal-
Nihal hazidhibitishi kwamba aliamini katika dhana kwamba Mungu alikuwa na umbo la kimwili. Ngoja 
ninukuu hapa kwa ajili yako aliyoyasema: 

“Hisham bin al-Hakam alikuwa na elimu ya Usulud-Din kwa kina sana. Madai yake 
aliyoorodhesha dhidi ya madhehebu ya Mu’tazila yasipotee machoni. Kwani mtu huwa nyuma 
ya yale anayoyalazimisha kwa mpinzani, na huwa mbali na yale anayoyadhihirisha. yeye alikuwa 
yuko mbali na yale ambayo wapinzani wake wanamshutumu nayo, na mfano ambao aliutumia 
katika mahojiano na Allaf haukuwakilisha imani yake ya kidini kama inavyoweza kuonekana 
mwanzoni. Alimwambia Allaf: ‘unadai kwamba Muumba anajua kila kitu kupitia elimu yake, na 
ilmu yake ni ya asili; hivyo, na kwamba ilmu yake haitofautiani na Dhati yake, ambayo ina maana 
kwamba elimu yake ni tofauti na elimu ya wanachuoni wengine [viumbe wake]. Kwa nini basi 
vivyo hivyo husemi kwamba mwili wake ni tofauti na miili yote ya viumbe wake?’”    

Hata kama ikichukuliwa kwamba kauli hii imenukuliwa kwa usahihi kutoka kwenye kitabu cha 
Hisham, haileti maana kwamba yeye aliamini Mwenyezi Mungu kuwa ana mwili. Sio kwamba kila 
anachosema mtu anayehoji kuhusu kitu fulani au kutoa hoja pinzani katika mjadala ni lazima kiwakilishe 
imani halisi au maoni ya mtoa hoja huyo. Kwani yamkini kwamba madhumuni yake ilikuwa ni kujaribu 
imani ya Allaf na elimu yake na sio zaidi ya hilo, kwani Shahristani mwenyewe amekiri kwamba mtu 
huyo (Hisham) yuko mbali na wapinzani wake wanavyomshutumu na mfano alioutumia haukuwakilisha 
imani	yake	kama	wenyewe	unavyoonyesha.	Hata	kama	tutafikiria	mfano	huo	kuwa	kiashirio	cha	imani	
ya Hisham kuwa Mungu ana mwili, basi inawezekana ilikuwa ni imani yake kabla ya kukutana kwake na 
Imamu as-Sadiq (a.s.) kwani tumekwisha eleza kwamba kabla ya hapo, yeye alikuwa katika madhehebu 
ya Jahamahi. Alipopata elimu sahihi na mwanga kupitia mwongozo wa kizazi cha Muhammad (s.a.w.w.), 
akawa mmoja wa wanafunzi maarufu wa Maimamu (a.s.). Hakuna yeyote miongoni mwa wahenga wetu 
ambaye ameona uthibitisho wowote wa kile ambacho wapinzani wake wanamhusisha nacho, kama vile 
tu	ambavyo	hatuwezi	kuona,	licha	ya	juhudi	zetu	bora	na	utafiti	wa	kuaminika,	kitu	chochote	cha	kutilia	
shaka kwa Zararah bin Aayun, Muhammad bin Muslim, Mu’min al-Taq na wengine kama wao, kama 
maadui zao wanavyowasingizia. Madai na shutuma hizi dhidi yao hazina msingi wowote zaidi ya kuwa 
ni matokeo ya dhulma na chuki, kula njama na shutuma za uwongo; “wala usidhani kuwa Mwenyezi 
Munguameghafilika na wanayofanya madhalimu…...” (14:42). 

Shahristani amemshutumu Hisham kuhusu imani yake kwa Ali (a.s.) kama Mungu. Haya ni masihara 
ambayo	hata	mama	aliyefiwa	na	mwanawe	hivi	punde	anaweza	kuangua	kicheko	juu	yake.	Hisham	alikuwa	
anaheshimika sana kiasi cha kutoweza kujiingiza kwenye upuuzi na ushirikina huo kama maadui zake 
wanavyomsingizia. Hisham ametangaza Tawhid ya Allah kwa sauti kubwa kabisa kwa kumweka huru mbali 
kabisa na mabadiliko au umbile au kushushwa kwenye mwili, na mbali kabisa na kile ambacho mjinga 
anachokisema kuhusu yeye. Na ndivyo yalivyo maelezo yake kuhusu uimamu na urithi wa Ali, kwani 
anatangaza bayana kwamba Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.) ni bora kumshinda Ali (a.s.), na  anadhihirisha 
wazi kwamba Ali (a.s.) alikuwa ni mmoja wa wafuasi tu wa Mtume (s.a.w.w.), mrithi na Khalifa wake 
(s.a.w.w.), na kwamba ni miongoni mwa watumishi wa Allah ambao walionewa na kutenzwa nguvu 
na	ikashindikana	kulinda	haki	zao,	wakalazimishwa	kusalimu	amri	mbele	ya	maadui	zao,	wakihofia	na	
kuwaogopa maadui zao, wakiwa hawana wasaidizi wala wa kuwaunga mkono. Je haishangazi kwamba 
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Shahristani ambaye alikiri kwamba “Hisham bin al-Hakam alikuwa na elimu ya Usulud-Din kwa kina 
sana. Madai yake aliyoorodhesha dhidi ya madhehebu ya Mu’tazila yasipotee machoni. Kwani mtu 
huwa nyuma ya yale anayoyalazimisha kwa mpinzani, na huwa mbali na yale anayoyadhihirisha. yeye 
alikuwa yuko mbali na yale ambayo wapinzani wake wanamshutumu nayo, na mfano ambao aliutumia 
katika mahojiano na Allaf haukuwakilisha imani yake ya kidini kama inavyoweza kuonekana mwanzoni. 
Alimwambia Allaf: ‘unadai kwamba Muumba anajua kila kitu kupitia elimu yake, na ilmu yake ni ya 
asili; hivyo, na kwamba ilmu yake haitofautiani na Dhati yake, ambayo ina maana kwamba elimu yake 
ni tofauti na elimu ya wanachuoni wengine [viumbe wake]. Kwa nini basi vivyo hivyo husemi kwamba 
mwili wake ni tofauti na miili yote ya viumbe wake?” Kisha anatoa shutuma na kumhusisha na imani ya 
kwamba Ali (a.s.) ni Mungu?! Je hili sio jambo la wazi la kujichanganya mwenyewe binafsi? Je, ni sahihi 
kumhusisha mtu kama Hisham, licha ya ilmu yake kubwa na michango yake (kwa umma), na upuuzi 
kama huu? Hakika sio sahihi. Lakini watu hawa burudani yao ni kutangaza shutuma potofu na madai 
yasiyo na msingi dhidi ya Ahlul-Bayt (a.s.) na wafuasi wao. “Hakuna nguvu wala uwezo isipokuwa kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu.”

uandishi na ukusanyaji wa vitabu ulistawi wakati wa Imamu al-Kadhim, al-Jawad, al-Hadi, al-
Hasan al-Zaki al-Askari (amani juu yao wote) na kupata maendeleo makubwa. wale ambao walikuwa 
wamesikia hadithi kutoka kwa Maimam au wanafunzi wao  walikuwa wameenea kwenye miji mikubwa 
na midogo ya mbali na karibu. wakapanua mikono ya nguo zao na wakatoka na kufanya juhudi kubwa 
kuiweka wazi na kuieneza elimu. waliingia kwenye bahari za sanaa na sayansi, wakapiga mbizi kwenye 
siri zao, wakaorodhesha na kutatua matatizo yake na wakagundua mambo na kweli nyingi. walifanya kila 
walichoweza katika kunakili elimu na kukusanya na kuhifadhi mambo na taarifa zilizotawanyika. 

Al-Muhaqqiq (Mwenyezi Mungu ainyanyue hadhi yake Peponi), katika kitabu chake Al-Mua’tabar, 
anasema: “Miongoni mwa wafuasi wa al-Jawad (a.s.) walikuwepo watumishi na wanachuoni wenye 
maarifa mengi kama al-Husein bin Sa’id na kaka yake al-Hasan, na pia Ahmad bin Muhammad bin Abu 
Nasr al-Bizanti, Ahmad bin Muhammad Khalid al-Barqi, Shaadhan, Abul-Fadhl al-Ami, Ayyub bin Nuh, 
Ahmad bin Muhammad bin Isa na wengine ambao orodha yao ni ndefu kabisa… wasomi hata katika 
zama zake yeye Muhaqiq walinukuu kutoka kwenye vitabu vyao kama marejeo ambayo ni ushahidi tosha 
wa ilmu yao kubwa.”

Kuhusiana na hili, ngoja nionyeshe kwamba al-Barqi peke yake aliandika na kutunga vitabu zaidi 
ya mia moja, na Al-Bizanti ameandika kitabu chake mashuhuri kiitwacho Jami al-Bazanti, na ambapo 
al-Husein bin Sa’id alikuwa mwandishi na mtunzi wa vitabu thelethini. Haiwezekani katika Barua hii 
kuorodhesha vitabu vyote ambavyo vimeandikwa na kutungwa na wanafunzi wa Maimamu sita ambao 
wanatokana na kizazi cha Imamu as-Sadiq (a.s.). Lakini nakuomba ufanye mazingatio katika vitabu 
vya	bibiliografia	(orodha	ya	vitabu)	ambamo	utakuta	mpangilio	mfupi	na	maelezo	mafupi	ya	maisha	ya		
Muhammad bin Sinaan, Ali bin Mahzyar, al-Hasan bin Mahbuub, al-Hasan bin Muhammad bin Sama’ah, 
Safwan bin yahya, Ali bin yaqtiin, Ali bin Fadhal, Abdul Rahman bin Najran, al-Fadhil bin Shaadhan 
(ambaye ameandika vitabu mia mbili), Muhammad bin Mas’ud al-Ayyashi (ambaye ameandika zaidi 
ya vitabu mia mbili), Muhammad bin umayr, Ahmad bin Muhammad bin Isa (ambaye amewanukuu 
masahaba mia moja wa Imamu as-Sadiq – a.s.), Muhammad bin Ali bin Mahbuub, Talha bin Talha bin 
Zayd, Ammar bin Musa al-Sabati, Ali bin al-Nu’man, al-Husein bin Abdullah, Ahmad bin Abdullah bin 
Mahran ambaye anajulikana zaidi kwa jina la Ibn Khanat, Sadqa bin al-Munthir al-Qummi, ubaydullah 
bin Ali al-Halabi ambaye alileta kitabu chake kwa Imamu as-Sadiq (a.s.) ili kihaririwe na kukithibitisha, 
ambacho yeye Imamu (as) alikifurahia na akasema: “Je, umeona kitabu kama hiki kilichotolewa na hilo 
kundi jingine?!” Abu umar at-Tabiib, Abdullah bin Sa’id ambaye alileta kitabu chake kwa Imamu Abul-
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Hasan al-Ridhaa (a.s.) kwa madhumuni yaleyale ya kuhaririwa, na yunuus bin Abdur-Rahman ambaye 
alileta kitabu chake kwa Imamu Abu Muhammad al-Hasan al-Zaki al-Askari (a.s.).   

Yeyote	ambaye	atafanya	utafiti	kwenye	maisha	na	wasifu	wa	wahenga	wema	wa	Shi’ah	wa	kizazi	
cha Muhammad (s.a.w.w.) na kufuatilia majina ya wafuasi wote na wanafunzi wa Maimamu tisa kutoka 
kizazi cha Husein, atagundua kazi zao (vitabu) zote zilizotungwa wakati wa Maimamu wao na atajua 
ni maelfu mangapi ya wale waliosoma vitabu hivyo na kusimulia yaliyomo humo kwa wengine, na 
wakasikia na kunukuu hadithi za kizazi cha Muhammad katika kila tawi na mzizi wa dini na kaida zake. 
Kisha akitafakari juu ya ukweli kwamba elimu iliyopatikana kutoka kwa Ahlul-Bayt ilipitishwa kutoka 
kizazi hadi kizazi, kutoka kundi moja hadi jingine na kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine 
kama ilivyowasilishwa kuanzia wakati wa Maimamu tisa maasum (a.s.) mpaka wakati wetu huu, basi 
atashawishika	 kufikia	 hitimisho	 lisilopingika	 kwamba	 dini	 ya	Maimamu	hawa	wakati	wote	 imekuwa	
ikiendelea na ni mutawatir, na ataondokana na shaka yoyote ambayo anaweza kuipata kuhusu ukweli 
wa kwamba ibada zetu kwa Allah Aza wa Jallah na imani yetu Kwake imetokana na watu ya Nyumba ya 
Mjumbe wa Allah (s.a.w.w.). Hakuna atakayetilia shaka ukweli huu isipokuwa adui mwenye kiburi na 
chuki au mpumbavu na mjinga. Sifa na shukurani zote zimuendee Allah Ambaye ametuongoza kwenye 
hili, kwani bila mwongozo wake, tusingeigundua Njia iliyonyooka. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.  
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Barua ya 111

JAMADI AL-ULA 1, 1330 A.H.

KUSADIKISHA

Nashuhudia kwamba ninyi mnaamini katika kanuni za misingi ya imani ileile, na mnafanya ibada 
zilezile kama walivyofanya Maimamu kutoka kizazi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w.). umefafanua 
suala	hili	na	kuliweka	wazi	kabisa	na	kufichua	lolote	lile	lililokuwa	limejificha	ndani	yake.	Mtu	yoyote	
mwenye akili timamu hawezi kuwa na shaka juu ya hili, na kusababisha shaka yoyote au vurugu ni 
sawa na kuwapotosha watu wengine kwa makusudi kabisa. umelifanya jambo hili kwa uwazi kabisa 
hivyo kuniwezesha mimi kulipitia vizuri. Imenivutia na kunifurahisha sana. Manukato mazuri ambayo 
nimeyavuta kutoka humo yamenichangamsha sana na harufu yake imenivuta kwa hali ya juu kabisa. 
Kabla ya ukweli kunishukia kupitia kwako wewe nilikuwa ninachanganyikiwa kuhusu imani yenu, kwa 
sababu ya yale niliyokuwa nikisikia miongoni mwa shutuma kutoka kwa madhalimu na waenezaji wa 
kashfa kuhusu dini yenu. Mwenyezi Mungu kwa huruma yake alipotukutanisha, nimekufuatilia mpaka 
nikafika	chini	ya	bendera	ya	mwongozo	na	fanusi	[taa]	katika	giza,	na	tulipoachana	na	wewe	nilikuwa	
niliyestawi na kufanikiwa. Neema kubwa ilioje ambayo Allah amenijaalia kupitia kwako. Ni mafanikio 
makubwa yaliyoje yaliyoongezeka juu yangu kupitia kwako! Shukurani zote ni kwa Allah, Mola wa 
walimwengu. wassalam.

wako Mwaminifu, sh.
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Barua ya 112

JAMADI AL-ULA 2, 1330 A.H.

SHUKURANI

Nashuhudia kwamba una elimu pana na pia uwezo wa kwenda mbali zaidi katika upeo wa elimu. 
umeonyesha utambuzi mkubwa. umewapita wengine na unang’ara kuliko “Kimondo” (meteor). ulipiga 
mbizi kwenye mjadala huu, ukapenya kwa kina kabisa katika kuchunguza ukweli kwa uangalifu, ukaupima 
kwa ufasaha na usahihi kabisa. ulichunguza mielekeo yote na ukaidi wote pia. ulijitolea muda wako na 
ukafikiria	 kujadiliana.	Uliyapindua	 juu	 chini	mas’ala	 yote	 ili	 kuweza	 kutambua	 siri	 zake,	 na	 kuzama	
chini kabisa ili kugundua uhalisia na mambo ya msingi, bila ya kuyumbishwa na chuki binafsi, wala 
kushawishiwa na masilahi binafsi. Hivyo, subira yako haikuchoka, wala rai yako kutawaliwa. umezama 
kwa	kina	katika	utafiti	kwa	upole	ambao	ni	wa	kuridhisha	zaidi,	na	kwa	kifua	kipana	kuliko	dunia,	ukiwa	
makini katika uhakiki, bila ya kujali maoni ya ndugu au jamaa, mpaka ukweli ukadhihiri wenyewe na haki 
ikawa bayana, kila mwenye macho kauona; hivyo, shukurani zote ni za Allah kwa kutupa sisi dini yake, 
na	kwa	kutuwafikisha	kupita	katika	Njia	Yake	aliyotuamrisha.	Na	sala	na	salam	ziwe	juu	ya	Muhammad	
na kizazi cha Muhammad.

wassalam.

wako Mwaminifu, sh.

ANGALIZO

Uandishi	wa	kitabu	hiki	umefikia	 tamati	kwa	msaada	wa	Mwenyezi	Mungu	Mtukufu,	na	huduma	
yake muafaka, kwa kalamu ya mwandishi wake, Abdul Husayn Sharafud-Diin al-Musawi al-Aamilil 
(Mwenyezi Mungu amhurumie na amsamehe makosa yake kwa ukarimu. yeye ni Mwingi wa rehema).

Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu kwamba tanbihi katika maandishi ya kitabu hiki zimekamilika. 
Maelezo yake yanafanya ujaziaji bora wa mapungufu ya kile kitabu cha asili. Maelezo haya yana manufaa 
sana na ya msingi muhimu kwa ajili ya kuelewa kwa mazingatio mazuri kabisa mafhumu ya maandiko 
hayo. uchapishaji wa toleo hili lenye ufafanuzi ulikamilika katika mwezi Mtukufu wa Rajab 1355A.H. 
kwa kalamu ya watumishi wanyenyekevu kabisa wa dini na imani ya Kiislam na watiifu wa Madhehebu 
ya Maimam watokanao miongoni mwa Ahlul-Bayt (a.s.), naye ni Abdul Husayn bin Sharif yusuf, bin 
Sharif Jawad, bin Sharif Isma’il, bin Sharif Muhammad, bin Sharif Ibrahim, maarufu kwa jina la ukoo 
kama Sharafud Diin bin Sharif Zaynul Aabidiin bin Ali Nuurud-Diin, bin Nuurud-Diin Ali bin al-Husayn 
al-Muusawi al-Aamili (Mwenyezi Mungu awahurumie na awarehemu). Sifa na utukufu wote ni stahiki 
ya Mwenyezi Mungu ambaye ni wa Mwanzo na wa Mwisho! Na rehema na amani ya Mwenyezi Mungu 
iwashukie Muhammad na kizazi chake Muhammad!
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orodha ya VitaBu ViliVyo chaPishwa na 
al-itrah Foundation

1. Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini

2. uharamisho wa Riba

3. uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 

4. uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili

5. Hekaya za Bahlul

6. Muhanga wa Imamu Husein (A. S.)

7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A. S.)

8. Hijab vazi Bora

9. ukweli wa Shia Ithnaashariyyah

10. Madhambi Makuu

11. Mbingu imenikirimu

12. Abdallah Ibn Saba

13. Khadijatul Kubra

14. utumwa

15. umakini katika Swala

16. Misingi ya Maarifa

17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18. Bilal wa Afrika

19. Abudharr

20. usahihi wa Historia ya uislamu na waislamu

21. Salman Farsi

22. Ammar yasir

23. Qur’an na Hadithi

24. Elimu ya Nafsi

25. yajue Madhehebu ya Shia

26. ukusanyaji na uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27. Al-wahda

28. Ponyo kutoka katika Qur’an. 

29. uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30. Mashukio ya Akhera
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31. Al Amali

32. Dua Indal Ahlul Bayt

33. udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna

34. Haki za wanawake katika uislamu

35. Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36. Kumswalia Mtume (s)

37. Nafasi za Ahlul Bayt (a. S)

38. Adhana

39 upendo katika ukristo na uislamu

40. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42. Kupaka juu ya khofu 

43. Kukusanya swala mbili

44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46. Kusujudu juu ya udongo

47. Kusherehekea Maulidi ya Mtume (s)

48. Tarawehe

49. Malumbano baina ya Sunni na Shia

50. Kupunguza Swala safarini

51. Kufungua safarini

52. umaasumu wa Manabii

53. Qur’an inatoa changamoto

54.  as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55. uadilifu wa Masahaba 

56.  Dua e Kumayl

57. Sauti ya uadilifu wa Binadamu

58. umaasumu wa Mtume - Faida Zake Na Lengo Lake

59. umaasumu wa Mtume - Majibu ya Aya Zenye utata

60.  umaasumu wa Mtume - umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63.  Kuzuru Makaburi
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64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70. Tujifunze Misingi ya Dini

71. Sala ni Nguzo ya Dini

72. Mikesha ya Peshawar

73. Malezi ya Mtoto Katika uislamu

74. ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na ushia ndio njia iliyonyooka

75.	 Hukumu	za	Kifikihi	zinazowahusu	Wanawake

76. Liqaa-u-llaah

77. Muhammad (s) Mtume wa Allah

78. Amani na Jihadi Katika uislamu 

79. uislamu ulienea Vipi?

80. uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82.  urejeo (al-Raja’a )

83. Mazingira

84. utokezo (al - Badau) 

85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86. Swala ya maiti na kumlilia maiti

87. uislamu na uwingi wa Dini

88. Mtoto mwema

89. Adabu za Sokoni

90. Johari za hekima kwa vijana

91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza

92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili

93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu

94. Tawasali

95. Imam Mahdi katika usunni na ushia

96. Huduma ya Afya katika uislamu
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97. Sunan an-Nabii

98. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

99.	 Shahiid	Mfiadini

100. ujumbe -Sehemu ya Kwanza

101. ujumbe - Sehemu ya Pili

102. ujumbe - Sehemu ya Tatu

103. ujumbe - Sehemu ya Nne 

104. Kumswalia Nabii (s.a.w.w.)

105. Mariamu, yesu na ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

106. Hadithi ya Thaqalain

107. ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

108. ukweli uliopotea sehemu ya Pili

109. ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

110. ukweli uliopotea sehemu ya Nne

111. ukweli uliopotea sehemu ya Tano

112. Safari ya kuifuata Nuru

113. Fatima al-Zahra

114. Myahudi wa Kimataifa

115. Kuanzia ndoa hadi kuwa wazazi

116. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

117. Muhadhara wa Maulamaa

118. Mwanadamu na Mustakabali wake

119. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)

120. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)

121. Khairul Bariyyah

122. uislamu na mafunzo ya kimalezi

123. Vijana ni Hazina ya uislamu.

124. yafaayo kijamii

125. Tabaruku

126. Taqiyya

127. Vikao vya furaha 

128. Shia asema haya Sunni asema haya wewe wasemaje?

129. Visa vya wachamungu



316

MDAHALo BAINA yA MwANAcHuoNI wA KISuNNI NA MwANAcHuoNI wA KISHIA

130. Falsafa ya Dini

131. Kuhuzunika na Kuomboleza - Azadari

132. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

133. Kuonekana kwa Allah

134. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

135. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)

136. ushia ndani ya usunni

137. Maswali na Majibu

138. Mafunzo ya hukmu za ibada 

139. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1

140. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2

141. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3

142. Abu Huraira

143. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

144. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

145. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Pili

146. Mazingatio kutoka katika uislamu - Sehemu ya kwanza

147. Mazingatio kutoka katika uislamu - Sehemu ya Pili

148. Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

149. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a. S)

150. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 

151. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

152.	 Uislamu	Safi

153. Majlisi za Imam Husein Majumbani

154. uislam wa Shia

155. Amali za Makka

156. Amali za Madina

157. Asili ya Madhehebu katika uislamu

158. Sira ya Imam Ali kuhusu waasi

159.	 Ukweli	uliofichika	katika	neno	la	Allah

160. uislamu na Mifumo ya uchumi

161. umoja wa Kiislamu na Furaha

162.	 Mas’ala	ya	Kifiqhi
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163.  Jifunze kusoma Qur’ani

164. As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

165. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

166.  ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

167. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

168. uadilifu katika uislamu

169. Mahdi katika Sunna

170. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo

171. Abu Talib – Jabali Imara la Imani

172. ujenzi na utakaso wa Nafsi

173. Vijana na Matarajio ya Baadaye

174.	 Usalafi	–	Historia	yake,	maana	yake	na	lengo	lake

175. ushia – Hoja na Majibu 

176.  Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

177.  Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a. S.)

178. Shahidi kwa Ajili ya ubinadamu

179. Takwa

180. Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

181. utawala na uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (a. S.)

182. Kuelewa Rehma ya Mwenyezi Mungu

183. Mtazamo kuhusu msuguano wa kimadhehebu

184. upotoshaji Dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

185. Nchi na uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

186. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah kwa Imam Ali (a. S.)

187. uongozi wa kidini – Maelekezo na utekelezaji wa Kijamii
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KoPi nnE ZiFuataZo ZiMEtaFsiriwa 
KWA LUGHA KINYARWANDA

1. Amateka Na Aba’Khalifa

2. Nyuma yaho naje kuyoboka

3. Amavu n’amavuko by’ubushiya

4. Shiya na Hadithi
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