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بسم الله الرحمن الرحيم

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjuma ya Kiswahili 
ya kitabu cha Kiingereza kiitwacho, The System of Wilaya. Sisi 

tumekiita, Mfumo wa Wilaya.

Wilayah maana yake ni uongozi, usimamizi, utawala au uende-
shaji wa jambo au kitu. Maana mojawapo kati ya istilahi hii, Ki-
islamu wilayah,   ni mfumo wa uongozi baada ya Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w.). Na msingi wake ni kuanzia tukio la Karamu ya Ndugu 
(aqrabaa) mpaka tukio la Ghadir Khumm.

Katika kitabu hiki, mwandishi anatuelezea kwa ufasaha kabisa 
kuhusu suala la wilayah kwa kuzingatia aya za Qur’ani na hadithi 
ambazo zinazungumzia suala hili na maana yake.

Sisi tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana hususan 
wakati huu wa maendeleo makubwa ya kielimu ambapo uwongo, 
ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina na-
fasi katika akili za watu.

Kutokana na ukweli huu, taasisi yetu ya Al-Itra imeamua ku-
kichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni 
yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu hususan wazungumzaji 
wa Kiswahili.
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Tunamshukuru ndugu yetu Dkt. M. S. Kanju kwa kazi kubwa 
aliyoifanya ya kukitarjumi kitabu hiki kutoka lugha ya Kiingereza, 
pia na wale wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine hadi 
kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema 
hapa duniani na kesho Akhera – Amin.
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بسم الله الرحمن الرحيم

UTANGULIZI

Pamoja na sifa zote na shukurani kwa Allah Azza wa Jallah, Kituo 
cha Utafiti cha Kiislamu cha Bethat kina furaha ya kuwasilisha 

chapisho la tano la Kiingereza (na sasa kwa Kiswahili) juu ya kazi za 
Ustadh Syed Jawad Naqvi. Kitabu hiki kilichoko mikononi mwako 
ni utangulizi wa ufafanuzi wa tukio la Ghadir Khum uliowasilishwa 
katika Qur’ani Tukufu. Kitabu hiki ambacho ni tarjuma ya hotuba 
ya semina iliyowasilishwa na Mwandishi kwa lugha ya Urdu, kina-
wasilisha mtazamo wa Qur’ani juu ya suala la ‘Wilaya.’ Suala hili 
ambalo kwa ujumla hueleweka vibaya kwa watu wengi miongoni 
mwa wafuasi wa ‘Wilaya’ kama suala la imani tu, uonyeshaji wa 
mapenzi na shukurani. Inathibitishwa katika kitabu hiki kwamba 
‘Wilaya’ ni mhimili wa dini ambao kwa kweli ni mfumo wa utawala 
ambao unahitaji utekelezaji katika jamii. Kwa ufasaha Mwandishi 
huyu anawasilisha fikra fulani zinazoelezea mbinu za maadui wa 
Uislamu zilizotumiwa kugeuza na kupotosha ‘Wilaya’ kutoka kwe-
nye ukweli wa maudhui yake halisi. Mbinu hizi zilifuatwa wakati 
wa tukio la Ghadir na vilevile hutumika hata leo. Kitabu hiki kime-
lenga kufafanua baadhi ya mashaka ya kawaida na mitafaruku ili-
yoingizwa katika akili za kizazi chetu kichanga kuhusiana na suala 
la ‘Wilaya’ na hususan utawala wa Kiislamu na “Wilayatul-Faqih.” 

Kwa mara nyingine tena moyo wa mwandishi huyu unatoa 
maoni ya hisia za moyoni yahusianayo na watetezi wa kihistoria wa 
“Wilaya” anaamsha nafsi ya ndani ya msomaji kwa kiasi cha ku-
ziamsha kutoka kwenye usingizi mzito wa kutojali na kutofahamu 
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Wilaya kama mfumo wa utawala. Mwandishi ametoa uthibitisho wa 
kutosha pamoja na mbinu za kitaalamu za kuwasilisha ambapo kita-
bu kinaishia na hitimisho kwamba katika zama za sasa wale ambao 
hawaungi mkono, hawahubiri au wanataka kukaa bila kuhusika na 
“Wilaya” kama mfumo wa utawala na hususan “Wilayatul-Faqiih” 
kwa hakika ni zana katika mikono ya maadui, na kwa namna ny-
ingine (bila kujijua) wanasaidia mwenendo wa maadui. Nini zaidi 
kitegemewe wakati mwandishi ambaye ni mahiri katika kutarjumi 
fikra za Allamah Iqbal, anawasilisha mashairi ya Allama Iqbal, ili 
kuthibitisha hoja yake kimantiki.

Insha Allah kitabu hiki kitakuwa kifumbua macho kwa wale 
wote ambao wana hamu na kiu ya uelewa mzuri na utambuzi wa 
suala la “Wilaya.”
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MLANGO WA KWANZA

بسم الله الرحمن الرحيم

MFUMO WA WILAYA KWA MTAZAMO 
WA QUR’AN
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MLANGO WA KWANZA 

 
 بسم الله الرحمن الرحيم

 
MFUMO WA WILAYA KWA MTAZAMO WA QUR’AN 

 
 

               

                                      

                                   

       

 
Ewe Mtume!  Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako; na 
kama hutafanya, basi (ni kama) hukufikisha ujumbe wake.  Na 
Mwenyezi Mungu atakulinda na watu.  Hakika Mwenyezi Mungu 
hawaongozi watu makafiri. (Qur’an. 5:67) 
 
Mwongozo na Lengo la Uumbaji: 
 
Mada ya mjadala hapa ni Mfumo wa Wilaya. Umuhimu wa maarifa na 
kuwa na utambuzi juu ya jambo hili unaibuka kutoka kwenye mpango 
wa mfumo wa mwongozo ambao Mwenyezi Mungu ameuweka wakati 
na baada ya kuumba binadamu. Sehemu moja ya mfumo wa 
mwongozo ambao unahusiana na uumbwaji wa binadamu inajulikana 
kama Mwongozo kwa hulka asilia (Hidayat al-Fitri). Sehemu moja ya 

Ewe Mtume!  Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako; 
na kama hutafanya, basi (ni kama) hukufikisha ujumbe wake.  Na 
Mwenyezi Mungu atakulinda na watu.  Hakika Mwenyezi Mungu 

hawaongozi watu makafiri. (Qur’an. 5:67)



MFUMO WA WILAYA

6

Mwongozo na Lengo la Uumbaji

Mada ya mjadala hapa ni Mfumo wa Wilaya. Umuhimu wa maarifa 
na kuwa na utambuzi juu ya jambo hili unaibuka kutoka kwenye 
mpango wa mfumo wa mwongozo ambao Mwenyezi Mungu ameu-
weka wakati na baada ya kuumba binadamu. Sehemu moja ya mfu-
mo wa mwongozo ambao unahusiana na uumbwaji wa binadamu 
inajulikana kama Mwongozo kwa hulka asilia (Hidayat al-Fitri). 
Sehemu moja ya mwongozo imo ndani ya mwanadamu mwenyewe 
na nyingine iko nje yake ambayo inapatikana kupitia elimu, utambu-
zi, wahyi na ulinganio (tabligh). Mahitaji yote juu ya uhai wa mwa-
nadamu yanafikiwa kwa ujumla kwa mkusanyiko wa aina zote hizi 
za mwongozo wa ndani na ule wa nje. Na mkusanyiko wa zote hizi 
unajulikana kama dini. Dini ndio mwongozo wa binadamu. Lakini 
neno mwongozo linamaanisha nini?

Mwongozo ni kumpatia binadamu njia hizi, rasilimali, elimu, ta-
arifa ambapo kwa kupitia hivi anaweza akafikia lengo la kuumbwa 
kwake. Ni muhimu kusisitiza kwamba njia yoyote inayowezekana, 
chanzo na elimu, mwelekeo unaomwongoza mwanadamu kwenye 
lengo lake la kuumbwa linakuja chini ya mwongozo.

Sehemu moja ya huu mkusanyiko wa mwongozo ni elimu na 
maarifa, hii ni kwa sababu mwanadamu hawezi kufikia lengo la 
kuumbwa bila ya haya. Hakuna mbadala wa elimu na maarifa am-
bao kupitia huo mwanadamu anaweza kufikia hilo lengo la kuumb-
wa. Ni muhimu vilevile kuainisha hilo lengo la kuumbwa. Lengo 
la kuumbwa ni kukutana na Mwenyezi Mungu (Liqaullah) - (Kwa 
maelezo zaidi juu ya hili rejea kwenye kitabu chetu kiitwacho Fal-
safa ya Dini {‘Philosophy of Religion}’), na hilo ni sawa sawa kwa 
wote wanaume na wanawake. Wao wanatofautiana katika jinsia tu, 
bali lengo la uhai na uumbwaji ni lilelile, kwa vile lengo lina uhu-
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siano na thamani ya asili ya mwanadamu na wala sio mwanadamu 
kama yeye tu. Kwa kawaida huwa tunalitafsiri kimakosa lile lengo 
la kuumbwa kwamba ni kifo au kuangamia kwa uhai, au kupata 
sehemu ndani ya pepo na neema za peponi. Neema hizi ni namna 
tu ya msukumo wa kufikia lengo halisi ambalo ni kukutana pamoja 
na Mwenyezi Mungu. 

Huko kukutana au kuwa na muungano na Mwenyezi Mungu 
sio kwa kimwili kama vile kukutana miongoni mwa binadamu 
mbalimbali. Kukutana huku ni kwa hali tofauti na kunaweza kue-
leweka kwa msaada wa mfano huu. Kukutana huku ni kama kule 
kukutana kwa mwanafunzi na mwalimu. Lakini sio ule mkutano 
wa ana kwa ana wa mwanafunzi na mwalimu wake, ambapo ana-
kutana na mwalimu na kumsalimia na mwalimu naye akamsalimia 
kwa kujibu salamu zake. Bali, badala yake hapa mwalimu inahusi-
ka na mtu mwenye ubora fulani, sifa na elimu. Mwanafunzi ndi-
ye ambaye hana elimu katika kukutana kwake na mwalimu wake 
kwa mara ya kwanza, lakini anaanza kupata elimu kidogo kidogo 
kutoka kwa mwalimu wake na hivyo kunyanyua kiwango chake 
cha ukamilifu wa elimu katika nafsi yake mwenyewe. Halafu, siku 
baada ya siku, ule umbali wa msingi wa elimu unaanza kupungua 
taratibu kati ya mwalimu na mwanafunzi. Katika siku ya kwanza, 
pale walipokutana, umbali huo ulikuwa mkubwa sana, kwa sababu 
huyo mwanafunzi alikuwa hana elimu japo kidogo kabisa, lakini 
baadaye akaianza safari yake ya kupata elimu. Matokeo yakawa 
ni kwamba, siku baada ya siku alikuwa anaupunguza urefu wa 
umbali huo kutoka kwa mwalimu wake. Kisha mwishowe inakuja 
siku ambayo anakuwa karibu sana na kwenye kiwango cha elimu 
aliyokuwa nayo mwalimu wake. Kwa kweli inatokea pia kwam-
ba anakivuka kiwango cha ujuzi wa mwalimu wake. Kuzidi huku 
kwa ubora wa mwanafunzi juu ya mwalimu wake kunawezekana 
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tu wakati uhusiano huo ni baina ya viumbe wawili, bali sio pale 
uhusiano ukiwa ni baina ya kiumbe na Muumba.

Katika uhusiano kati ya kiumbe na Muumba, huyo kiumbe 
hawezi kamwe kumzidi Muumba; wala kiumbe kuweza kufikia ki-
wango sawa na kile cha Muumba, lakini ni dhahiri kwamba anaweza 
kupata ukaribu bora kwa Muumba kiasi iwezekanavyo. Maana ya 
upatikanaji huu wa ukaribu au ujirani unaweza kueleweka kutokana 
na ukweli kwamba wakati wowote tunapotekeleza kitendo chochote 
cha kiibada, huwa tunaanza na manuizi (niyyat) ya kujikurubisha 
kwa Mwenyezi Mungu (Qurbatan ilallah). Hii ni kwa sababu dhati 
ya Mwenyezi Mungu ni mkusanyiko wa sifa kamilifu na bora na 
kilele chake (ambacho kwa uhalisia hazina ukomo), ambapo mwan-
adamu anaanza mahali ambapo hana sifa zozote. Pole pole anaanza 
kuzijenga sifa hizi, moja baada ya nyingine katika shaksia yake. 
Hii ndio tanayoiita kama Safari ya Ujirani (au ukaribu) na Mwe-
nyezi Mungu. Na wakati mwanadamu anapofikia ile hatua ambamo 
anapata sifa zote zinazowezekana, hapo ule umbali kati yake yeye na 
Mwenyezi Mungu unapungua. Sasa, mwanadamu huyu uliyekuwa 
hajakamilika amekuwa binadamu kamili sasa na umbali na Mwe-
nyezi Mungu kwa binadamu ambaye hakukamilika ni mkubwa sana 
ukilinganishwa na umbali wa mwanadamu kamilifu. Sababu ambayo 
kwamba Mitume, Maimamu na shaksia zisizotenda makosa (maasu-
min) wao wako karibu zaidi na Mwenyezi Mungu ukilinganisha na 
viumbe ni kwa sababu wao ni wakamilifu zaidi katika sifa zao ku-
liko viumbe wengine.

Kufanya mukhtasari wa maudhui hii, kwamba dhati ya Mwe-
nyezi Mungu ndio kilele cha ukamilifu, na hivyo ukaribu na Mwe-
nyezi Mungu unapatikana tu pale mwanadamu anapoanza kuzikuza 
sifa hizi ndani ya nafsi yake mwenyewe. Kipimo cha ukaribu kita-
kuwa juu ya msingi wa idadi ya sifa alizonazo katika shaksia yake. 
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Hatua hii ya mkuruba wa hali ya juu kabisa unaowezekana kupati-
kana inaitwa “Liqaullah” (Kukutana na Allah) ambapo mwanadamu 
anakuwa mtu “mkamilifu.”

Mfumo – Njia ya Kufikia Ukamilifu

Kuna njia mbili zilizofafanuliwa za kufikia ukamilifu, nazo ni Elimu 
na Matendo. Bali mbali na haya, mwanadamu vilevile anayo haja 
moja zaidi ya muhimu, na haja hiyo ni mfumo. Mwanadamu 
anaweza tu kufikia elimu na kutenda vitendo vyake chini ya kivuli 
cha mfumo. Ili kupata mawazo ya ni nini kinachomaanishwa, na nini 
lengo la mfumo, tunaweza kuchukua mfano wa familia. Familia ni 
namna ya zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu juu yetu sisi, am-
bayo umuhimu wake sisi hatuutambui, na kwa kweli wengi wetu 
hawaichukulii hii kama ni tuzo ya Mwenyezi Mungu. Allah haku-
waumba wanadamu kama wanyama. Familia kwa kweli ni mazin-
gira ambayo hatuwezi kuyashuhudia kwa macho yetu, tunachokiona 
ni kuta na madirisha pamoja na watu wachache wanaoishi humo 
ndani ya kuta hizo na tunaiita hiyo kama ni familia. Wakati mwingi 
kunakuwa na nyumba lakini hakuna familia. Hili linatokea wakati 
watu wanaoishi chini ya paa moja hilohilo wamekasirikiana, wala 
hawawasiliani, wala hakuna heshima ama haki kwa kila mmoja wao, 
hakuna wajibu juu ya kila mmoja wao na zaidi ya yote haya, bado 
wanakuwa hawaaminiani. Mahali pa namna hii ni nyumba lakini sio 
familia. Familia ni kile kitu kamili ambacho kinakuja kuwepo ku-
tokana na watu wachache na baadaye kinazaliwa kizazi kutokana 
na wao. Kwa kweli inazaliwa kutoka kwenye mapaja ya familia hii, 
kama vile mapaja ya mama mzazi. Paja la familia ni kubwa zaidi ku-
liko lile la mama, kwa sababu paja hili la familia ni mfumo. Mfano 
wa familia kama mfumo ni mahali muhimu sana pa kuanzia. Bila 
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ya mfumo huu wa familia, mwanadamu hawezi kuelimishwa na ku-
nidhamishwa, hawezi kufanikisha safari yake ya kwenye ukamilifu; 
hawezi kufikia hali ya muungano na Mwenyezi Mungu. Mwanad-
amu, bila kujali ni mwanaume au mwanamke, mwenye elimu ama 
mjinga, iwapo anatoka kijijini au kwenye jiji kubwa; hawezi kupata 
elimu na ukamilifu bila paja la huu mfumo wa familia.

Mfumo wa familia unakomeshea mipaka yake kwenye kiwango 
cha watu wachache ambao wanaishi ndani yake, na kisha kwa ku-
saidiana wao kwa wao wanaleta uwepo wa mazingira ndani yake, 
na katika mazingira haya wanapata kujipanga, kuwa na nidhamu 
na kukua kiroho. Umuhimu wa familia ni kama mti wa matunda 
ndani ya bustani ambao unahitaji mambo fulani katika mazingira 
kwa ajili ya ukuaji na uhai wake, na familia hii ambayo hutimiza 
mahitaji haya. Kama familia ni nzuri, basi mti wenye maua na ma-
tunda unakuja kuwepo, lakini kama familia sio nzuri basi mimea 
na miti yenye sumu itachipuka. Huu ndio mfumo wa kwanza am-
bao ulitolewa kwa mwanadamu, ambamo anapaswa kuishi humo 
kwa chaguo la hiari yake mwenyewe. Na kwa hiari yake na nia 
zake mwenyewe anafanya kazi zake kwa kupata manufaa kutoka 
kwenye mazingira haya ya familia. Familia sio muhimu kwa sa-
babu tu kwamba mwanadamu hawezi kutimiza mahitaji yake kwa 
ajili ya ukuaji wa kimwili bila ya familia. Kwa kweli, ukuaji wa 
kimwili wa mwanadamu unafanyika hata bila ya kuwa na familia; 
kwa namna fulani hata mayatima wanaishi na kukua. Wale yatima 
ambao hawana wa kuwalisha na kuwapatia makazi, nguo, wao pia 
kwa namna fulani wanamudu kukua kimwili bila ya kuwa na fa-
milia. Ukuaji wa kimwili wa mwanadamu haukwami kwa kukosa 
familia. Msingi mkubwa wa kukua kwa mwanadamu ni ule ukuaji 
wa sifa za ubinadamu ndani ya nafsi yake, ukuaji wake wa kiroho 
na nidhamu ya nafsi yake. Wajibu wa familia ni zaidi hasa kwa 
ajili ya nafsi kuliko kwa ajili ya mwili. Hata mahusiano kati ya 
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mwanaume na mwanamke, pale wanapohitajiana ni kwa ajili hasa 
ya mahitajio ya kiroho kuliko ya kimwili. Kadhalika mtoto anawa-
hitaji wazazi wake kwa ajili ya ukuaji wake wa kiroho zaidi ku-
liko ule wa kimwili. Kwa upande wa kimwili, yeyote yule anaweza 
akamlisha, na sio lazima alishwe na wazazi. Lakini ukuaji wake 
wa kiroho, elimu na ukamilifu hauwezi kufikiwa bila ya wazazi na 
mfumo wa familia. Hivyo familia kwa uhalisia ni shule na sio tu 
kituo cha kulishia, basi.

Ukuaji na maendeleo ya mwanadamu kiroho pia una mipaka 
yake ndani ya familia, hii sio kwa sababu familia ina mipaka, laa, 
ni kwa sababu vipimo na uwezo wa nafsi ya binadamu ni vya hali 
ya juu kabisa kiasi kwamba familia haiwezi kutimiza mahitaji ya 
nafsi hiyo. Nachukulia mfano hapa wa baadhi ya mimea ambayo 
hupandwa kwenye vyungu vya maua ambamo vinakua kwa kiasi 
fulani cha muda. Baada ya muda huo, mimea hiyo haiwezi ikakua 
zaidi ndani ya chungu, sasa inahitaji kuhamishiwa kwenye bustani 
au shambani. Hii ni kwa sababu inapaswa kuendelea kukua na 
kuwa miti yenye nguvu na kuzaa matunda, na hili haliwezekani 
kutoka ndani ya kijichungu kidogo cha maua. Familia ni muhimu 
kwa ukuaji wa mwanadamu, lakini wajibu na umaarufu wake una-
ishia kwenye mipaka ya uwezekano wa chungu cha maua. Hii ina 
maana kwamba mwanadamu huyu katika hatua fulani ya ukuaji 
wake anahitaji mfumo mkubwa zaidi ya huu mfumo wa familia. 
Bila ya mfumo mkubwa kuwepo mwanadamu kamwe hawezi ku-
fikia ukamilifu. Huu mfumo mkubwa unaweza kuitwa jamii au 
Umma. Namna ambavyo kuna sharia na kanuni ndani ya familia, 
huu mfumo mkubwa zaidi wa jamii ama Umma kadhalika unahitaji 
seti ya kanuni na taratibu ili kujenga mazingira. Hili pia ni paja la 
elimu kwa ajili ya wanadamu.
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Qur’an Tukufu – Silabasi ya Maisha

Mada iliyo kwenye mjadala ni “Mfumo wa Wilaya” katika mtazamo 
wa Qur’ani.

Qur’ani Tukufu ni Kitabu cha Mungu kwa ajili ya mwongozo 
na fursa ya wanadamu. Ni Kitabu cha mwisho ambacho ni mfumo 
kamili wa sera kwa ajili ya maisha ya mwanadamu. Haiwezekani 
kwamba kitu chochote ambacho ni muhimu kwa ajili ya mwongo-
zo wa mwanadamu kiwe hakimo katika Kitabu hiki Kitukufu. Ili 
kupima ukubwa wa mwongozo uliomo katika Qur’ani Tukufu na 
kuenea kwake, ni muhimu kwanza kupima ukubwa wa mipaka ya 
maisha ya wanadamu wenyewe. Ni kanuni ikubaliwayo kwamba 
kila kitu kinachohusishwa na wanadamu hakiwezi kupimwa mpaka 
kwanza uhai wa wanadamu upimwe na kuchambuliwa. Dini ni kwa 
ajili ya wanadamu na kwa hiyo ili kuitambua dini ni muhimu kwan-
za kumtambua mwanadamu. Sasa hivi ziko itikadi nyingi, fikra na 
dini zilizopo ulimwenguni, msingi nyuma ya wingi huu ni kwamba 
zote zina mtazamo tofauti kuhusu kuumbwa na kuwepo kwa wan-
adamu. Ni sharti la wajibu la madhehebu zote hizi kuelezea mipaka 
ya wanadamu kabla ya kuchapisha silabasi ya maisha kwa mujibu 
wa itikadi zao. Kwanza lazima wawasilishe uhalisia wa wanadamu 
na kumtambulisha mwanadamu mbele ya wanadamu. Uislamu kama 
dini na kwa bayana kupitia Qur’ani Tukufu umekamilisha kazi hii. 
Na kwa vile kutokana na mwelekeo huu unaweza tu kutambua mahi-
taji halisi ya wanadamu, ilikuwa ni lazima vilevile kuelewa mahitaji 
ya wanadamu ambayo hutimizwa na dini.

Hii ndiyo sababu ya msingi ya tofauti kati ya dini mbalimbali, 
je mwanadamu ni mada tu au mada na nafsi. Je uhai wa wanadamu 
huisha kwa kufa au huendelea zaidi, na je uhai kabla ya kifo ni wa 
asili ya kibinafsi tu au ni wa kijamii. Hivi ni vitu ambavyo kwamba 
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kama dini haiwezi kuelezea mtazamo wake haiwezi kuchapisha si-
labasi ya maisha yenye kutegemea juu ya itikadi za dini hiyo. Na 
hii ni kazi iliyofanywa na Qur’ani Tukufu; kwanza ilimtambulisha 
mwanadamu, ikamtafsiri mwanadamu, ikaelezea mipaka na uhalisi 
wake; na kisha pamoja na hili halikadhalika ikawasilisha mipaka ya 
mwongozo. Kwa vile maisha ya mwanadamu hayaishii kwake yeye 
mwenyeye, na Qur’ani yenyewe imewasilisha vipengele vya maisha 
ya mwanadamu, na vilevile imeonesha mfumo wa kijamii kwa ajili 
ya mwanadamu.

Mfumo uliowasilishwa na Qur’ani 
Tukufu

Maisha kwa ujumla huhitaji mfumo, jinsi ambavyo maisha bin-
afsi ya mwanadamu yanavyohitaji nidhamu na utaratibu wa itifa-
ki, na halikadhlika maisha ya kijamii ya mwanadamu pia huhitaji 
mfumo. Maisha yenye nidhamu na yaliyopangwa vizuri yana uw-
ezo wa kupokea mwongozo, na maisha ya aina kama hiyo ni yale 
yaliyopatiwa fursa. Hii sio mahususi tu kwa ajili ya Uislamu kama 
dini, hata dini nyingine yoyote au madhehebu tu ya mwanadamu, 
haiwezikani kwao kutayarisha katiba kwa ajili ya wanadamu bila 
kufikiria vipengele vya kijamii vya wanadamu. Na hususan wakati 
katiba inalenga kujumuisha maisha ya kijamii ya wanadamu, basi ni 
lazima kuelewa kadiri za kijamii za mwanadamu kama kiumbe.

Mfumo ambao Qur’ani Tukufu imeuleta kwa ajili ya maisha 
ya kijamii ya mwanadamu hujulikana kama “Mfumo wa Wilaya.” 
Ni kawaida kwamba chini ya kimvuli cha ustaarabu mwanadamu 
anaweza tu pia kuishi maisha yake binafsi. Mfumo huu huu katika 
msingi wa dhahiri fulani zilizomo humo vilevile hujulikana kama 
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“Mfumo wa Uimamu na Umma”. Ingawa maana ya Uimamu na 
Wilaya ni tofauti, lakini kwa vile Wilaya ni msingi wa mwanzo wa 
Uimamu, kwa hiyo kwa matokeo hayo Uimamu na Wilaya imetokea 
kuwa ni majina mawili kwa mfumo huo huo.

Dhana potofu kuhusu Mfumo wa 
Wilaya 

Mfumo wa Wilaya leo ni mfumo usiofahamika ulimwenguni, kwa 
Waislamu wenyewe na hususan kwa kundi lile ambalo huchukulia 
Wilaya kama neema na utambulisho kwao, hata kwao Wilaya kama 
mfumo haitambuliwi. Kwa kweli Wilaya au Uimamu huwasilishwa 
tu kama imani, na jinsi kitu chochote kinavyowasilishwa pia ki-
tatambuliwa katika misingi hiyo hiyo. Kuanzia ujio wa Uislamu to-
fauti ambazo zimejitokeza kati ya makundi zimeacha athari juu ya 
Uislamu, na moja ya athari ya hizi tofauti ilikuwa ni Wilaya ambayo 
ilikuwa ni mfumo uliobadilishwa kuwa suala la kiimani linalojadi-
lika. Wanachuoni na wanatheolojia wanaizungumzia Wilaya kama 
suala linalohusika na Theolojia, sababu ikiwa ni tofauti ambazo zil-
ianza mwanzoni na zilikuwepo katika historia katika muundo huu 
au mwingine na zipo hata hadi leo. Tofauti na midahalo hii na ma-
bishano yanayohusika na tofauti hizi yamebadilisha kabisa mwele-
keo wa suala hili (la Wilaya). Namna ilivyowasilishwa ilibadilisha 
Wilaya kuwa suala la imani na theolojia na kwa kuikubali imani 
hii mtu anaweza kuwa muumini, na kwa njia hii haki na wajibu za 
Wilaya na Uimamu vilevile zinakuwa zimefikishwa (yaani, kwa 
kukubali tu Uimamu na Wilaya kama imani). Wilaya kama mfumo 
haikuwasilishwa na pia haikukubaliwa kama suala linalohusika na 
mfumo wa utawala. Namna Ma’asumin (as) walivyowasilisha Wila-
ya ilikuwa ni mfumo na tunazo rejea mbalimbali kuthibitisha hili, 
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kwa vile mjadala wetu umewekwa juu ya Qur’ani Tukufu nitaliweka 
suala hili katika utajo wa Qur’ani yenyewe. Lakini kwa kuonesha 
tu kwamba Ma’asumin (as) vilevile wameiwasilisha Wilaya kutoka 
kwenye Qur’ani, chanzo cha wazi kabisa kuthibitisha kwamba Wila-
ya sio imani tu, bali ni mfumo, ni kutoka kwenye hadithi ya Imamu 
Ridha (as).

Ushia – Jina na Sura ya Uislamu, sio 
Madhehebu

Ni sawa na uelewa wetu usio sahihi kuhusu Ushia kama madhehebu. 
Ushia kamwe haujawa madhehebu. Ulikuwa na bado ni sura ya Uis-
lamu, lakini ulibadilishwa kuwa madhehebu. Leo bado pia katika 
akili zetu tunaitikadi kwamba Ushia ni madhehebu ya Uislamu kama 
madhehebu nyingine. Lakini hili limetokea wakati ambapo jina na 
ukurasa wa kwanza wa Uislamu vilibadilishwa na kuwa moja ya tawi 
au madhehebu ya Uislamu. Hapa ndipo ncha ya ugwe ilipoachwa na 
njia ikapotea. Tunaweza kuliona kama jambo la dhahiri ambalo kuna 
vitabu mbalimbali vilivyojazwa kwa hoja hizi zinazohusika na uan-
zishwaji wa Ushia. Mashia na wasio Mashia wote wameshughulika 
katika kubishana juu ya chanzo cha madhehebu ya Shia, ni katika 
mwaka gani tofauti hizi zilianza na lini na vipi. Ni wazembe kuhusu 
habari hii kwamba Ushia ulianza wakati ule Uislamu ulipoanzishwa. 
Haya ni mazungumzo yasiyo na maana kutafuta ni mwaka gani mad-
hehebu ya Ushia yalijitokeza. Utengenezaji wa jina ulitokea pamoja 
na utengenezaji wa suala hili. Siku ambayo Uislamu ulizaliwa; vi-
levile jina lilijitokeza pamoja nao. Hili pia huhitaji maelezo kwamba 
Ushia sio madhehebu bali ni jina la Uislamu. Tunahitaji kurejea, 
marejeo ya Umma kuelekea kwenye chanzo cha Uislamu. Imamu 
Khomein (ra) alikuwa akisema kwamba Umma unahitaji kurudi 
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kwenye Uislamu wa kweli, kile ambacho tunacho leo katika jina la 
Uislamu ni kitu ambacho hutupa sisi hisia ya kutosheka na kuridhi-
ka; na hili huhitaji kupitia juu ya njia ya kurejea ili kuelekea kwenye 
Uislamu halisi, ambao Imamu Khomein (ra) mwenyewe ameupa 
jina la Uislam halisi wa Muhammad (saww). Anasema Umma la-
zima urudi kwenye Uislamu halisi, na kama wakirudi, basi Ushia 
utaonekena kama jina la Uislamu.

Mageuzi ya Wilaya kutoka kwenye 
Mfumo kwenda kwenye midahalo

Halikadhalika kwa Uimamu kama tukiuangalia katika mtazamo wa 
midahalo na mabishano, basi Uimamu utageuka kuwa somo la The-
olojia. Pamoja na tofauti zote ambazo zilijitokeza kuanzia ujio wa 
Uislamu, sayansi nayo ikaendelea sambamba nao, ambayo jukumu 
lake lilikuwa ni kujadili, kuzungumza, kuwasilisha ushahidi na kad-
hakika juu ya tofauti hizo, na elimu hii inajulikana kama Theolo-
jia. Nyanja ya midahalo na ujuzi wa midahalo huweza kuchukuliwa 
kama moja ya elementi za elimu hii ya Theolojia. Mdahalo maana 
yake makundi ya pande zote za mada iliyo chini ya mjadala, hu-
wasilisha uthibitisho wa kimantiki na kiusomi ili kuunga mkono na 
kuthibitisha madai yao. Leo midahalo ambayo tunayoiona ikitokea 
katika nchi yetu (Pakistan) haiwezi kuchukuliwa kama midahalo 
ya Kiislamu, ni kitu kingine kabisa. Mdahalo maana yake ni kuwa 
na midahalo ya kimantiki na kielimu, kutetea imani yako dhidi ya 
mtu mwingine yeyote au kukana imani za wengine kwa uthibitisho 
wa kielimu na kimantiki. Kwa sababu ya Theolojia, Wilaya ime-
geuka kuwa nukta ya midahalo. Wilaya au Uimamu kama mfumo 
wa utawala kwa ajili ya ukombozi wa Umma wa Kiislamu kamwe 
haujazungumziwa katika midahalo ya suala hili, kwa hiyo Wilaya 
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imebakia tu imani na rangi yake yote imebadilika. Juhudi yote ili-
kuwa ni kumfanya mtu aafikiane na kukubaliana juu ya Wilaya kama 
imani kwa kutoa ushahidi. Lakini mara mtu anapoikubali vilevile 
hatukujihusisha kuhusu ni Wilaya ya picha gani anaichora katika ak-
ili yake. Hivi ndivyo Wilaya au Uimamu ilivyogeuzwa kuwa nukta 
ya mdahalo wakati ambapo Qur’ani Tukufu imetambulisha Wilaya 
kama mfumo kwa ajili ya mwongozo wa mwanadamu. Chanzo bora 
ambacho kuthibitisha hili ni hadithi ambayo wasimuliaji wengi 
wameichapisha, na pia marehemu Kulayni vilevile ameliainisha hili 
katika Usulul-Kaafi.

Uimamu – ni Mfumo sio imani tu  

Hadithi hii inatokana na Imamu Ali Ridha (as) wakati alipoham-
ishwa kutoka Madina kwenda Khurasan kwa maelekezo ya Maa-
mun, ambayo yalifanywa chini ya mpango maalum. Akiwa njiani 
kwenda Khurasan sehemu ijulikanayo kama Mard aliitoa hadithi hii. 
Hadithi mbili ni maarufu sana wakati wa safari hii ya Imamu (as), 
alitoa hutuba nyingi na hadithi kadhaa katika safari hii, na kwa kwe-
li hata kabla ya kuanza kwa safari yake kutoka Madina alichukua 
hatua mbalimbali kuwafanya watu wawe na habari hii, kwa mfano 
aliwataka waliokuwa karibu naye kuandaa mkusanyiko wa maom-
bolezi kwa ajili yake wakati alipokuwa anaondoka, lakini licha ya 
yote haya watu hawakuelewa kile Imamu (as) alichotegemea ku-
toka kwao, na walifanya tu kile alichosema kama ibada tu. Wakati 
wa safari Maamun aliamrisha kwa nguvu kabisa kwamba Imamu 
(as) asifanywe apitie maeneo yale ambayo wapo wafuasi wa imani 
ya Wilaya na Uimamu. Na chini ya maelekezo haya vilevile Maa-
mun alitamka mahususi kwamba katika mazingira yoyote Imamu 
(as) kamwe asiruhusiwe kupitia mji wa Qum. Inafaa kutafakari hapa 
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kwamba unyeti wa mji wa Qum ni wa kihistoria na kama Imamu 
Khomein (ra) alivyokuwa akisema kwamba kama wewe mwenyewe 
huna uwezo wa kukamata chochote, basi tazama kwenye maeneo 
nyeti kwa ajili ya maadui, hapo utatambua nguvu zako. Vitu vile 
ambavyo ni nyeti kwa maadui, basi uwe na hakika kwamba vitu hivi 
ni vya maana na vya muhimu wa hali wa juu sana. Unyeti wa Qum 
kama tunavyoona ni wa kihistoria hata ingawa wakati huo Qum ili-
kuwa sio kituo cha elimu ya kidini kama ilivyo leo. Ulikuwa ni mji 
tu wa kawaida, lakini bado Imamu (as) hakuruhuiswa kupitia Qum. 
Kulikuwa na baadhi ya miji ambayo kwamba ilikuwa na wafuasi 
wachache wa Wilaya, na moja ya miji hiyo ni huu wa Mard. Wakati 
Imamu (as) alipoingia katika mji wa Mard aliwauliza watu kuhu-
su mada motomoto za namna ya majadiliano pale. Watu walimjibu 
kwamba mijadala zaidi na midahalo ni juu ya suala la Uimamu. Ki-
sha Imamu (as) akajibu na haya ni maneno ya hadithi ilioandikwa 
kwamba rangi ya uso wa Imamu (as) ilibadilika, ni kwa kitu gani 
wanajua kuhusu ukweli wa Uimamu?

Baada ya hili yeye mwenyewe alianza kuelezea Uimamu na aka-
wasilisha kanuni na vipengele vya msingi vya Uimamu. Maneno 
ambayo kwamba Imamu (as) aliwasilisha yalikuwa:

إنّ الإمَامَةَ زَمَامُ الدِّينِ وَنِظامُ المُسلِمِينَ وَصَلاحُ الدُّنيَا وَعِزُّ 
المُؤمِنِينَ 

“Hakika Uimamu ni uongozi wa dini, mfumo wa Waislamu, wema 
wa dunia na heshima ya Waislamu…” 

(Usulul-Kafi, Juz. 1, Kitabul Hujjah, Uk. 200)

Na akasema kwamba ngome ambayo Allah ameifanya kwa ajili 
ya ulinzi wa Waislamu ni “Uimamu.” Na maneno bora zaidi, ya hali 
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ya juu na ya kimbinguni miongoni mwa kauli hizi ilikuwa ni namna 
ambavyo amewasilisha Uimamu kama mfumo:

إنّ الإمَامَةَ زَمَامُ الدِّينِ وَنِظامُ المُسلِمِينَ وَصَلاحُ الدُّنيَا وَعِزُّ 
المُؤمِنِينَ

“Hakika Uimamu ni uongozi wa dini, mfumo wa Waislamu, 
wema wa dunia na heshima ya Waislamu.” 

(Usulul-Kafi, Juz. 1, Kitabul Hujjah, Uk. 200)

Hii inaonesha kwamba Uimamu ni jina la mfumo, sio imani tu. 
Imani humaanisha kitu ambacho huhitaji tu kukubaliwa na moyo na 
kuleta imani juu yake. Ingawa imani vilevile hupata kuunganishwa 
katika vitendo, lakini kwa dhahiri hapa jaribu kuelewa kwamba Ui-
mamu sio imani tu ambayo tunatakiwa tu kuikubali.

Sio kama Utume, ambapo watu fulani walitumwa na Allah Azza 
wa Jallah na lazima tuwakubali na kuwa na imani kwao kama Mitu-
me. Na hivyo vilevile hapa Allah Azza wa Jallah ameteua watu kumi 
na wawili kama Maimamu na lazima tuwaamini kama Maimamu 
na haki za Uimamu zinafuatiliwa tu kwa kuwakubali na kuwaamini 
kama Maimamu. Hii sio kweli, hii haitoshi kwa mtu kuwa mfuasi wa 
Maimamu kumi na wawili, pamoja na hili muunganisho pamoja na 
Uimamu bado haujasimama, kiunganisho ambacho Allah amekian-
zisha kwa ajili ya Umma na Imamu. Katika Nahjul Balaghah, Amir-
ul Muminin (as) pia ametumia neno Uimamu kwa ajili ya Mfumo wa 
Umma, neno Umma limetumika hapa: 
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فَرَضَ الله .................الإمَامَة نِظَامُ للإمَامةِ
“Uimamu ni mfumo wa Umma” 
(Nahjul Balaghah, semi ya 252)

Hii ina maana ni mfumo ambao umewekwa na Allah ili kue-
ndesha mwenendo wa binadamu, ambao huhitaji mfumo. Kwa 
kukusanya tu taarifa fulani kuhusu mfumo au kuwa na imani nao 
na hautekelezi. Mfumo huhitaji utekelezaji. Mpaka mfumo utekele-
zwe na kusimamishwa vinginevyo madhumuni au malengo yake ya-
takuwa hayakufikiwa, na mwanadamu hawezi kupata faida zote za 
mfumo huo.

Ili kuelewa haya vizuri tunaweza kuchukulia “Uimamu” kama 
sawasawa na mifumo mingine ambayo ni matokeo ya akili za watu, 
na hii ni mifumo mbadala iliyofanywa na wanadamu ambayo kwa 
mujibu wa istilahi ya Qur’ani huitwa “Ndama wa Samiri.” Waka-
ti Allah Azza wa Jallah anapotambulisha kitu na kama wanadamu 
watatengeneza kitu cha kwao wenyewe, basi Qur’ani hufananisha 
vitu hivyo vilivyotengenezwa na mwanadamu na “Ndama wa Sami-
ri.” Mifumo iliyotengenezwa na wanadamu dhidi ya mfumo uliol-
etwa na Mitume ni “Ndama za Samiri.”

Ni katika kundi gani itatupasa kuweka Uimamu kwa ajili ya 
kulinganisha na kitu kingine kile? Kwa vile Uimamu ni mfumo wa 
Mungu utawekwa dhidi ya hiyo mifumo ya wanadamu ambayo ili-
kuwa ni, na bado ni matokeo ya fikra binafsi za wanadamu. Mifumo 
kama ukomonisti, demokrasia ambazo zilikuwa ni ubunifu wa akili 
za wanadamu husimama dhidi ya mfumo wa Uimamu, na Qur’ani 
Tukufu hufananisha mifumo hii iliyofanywa na wanadamu na mfano 
wa kadhia ya “Ndama wa Samiri.”
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Watu kwa urahisi hukubali na kufuata “Ndama” hao, lakini 
wachache sana huvutiwa na kufuata njia iliyowasilishwa na Mitu-
me. Kwa hiyo, Mtume Musa (as) aliwalingania watu kufuata mfumo 
wa Mungu kwa miaka kadhaa na ni wachache kati yao waliovutiwa 
nao, lakini chini ya wiki moja ya juhudi, ule Umma ambao Musa 
(as) alikuwa ameufanya wenye kuabudu Mungu Mmoja, Samiri ali-
wafanya waabudu Ndama. Watu kama Samiri wanafahamu vizuri 
sana saikolojia ya wanadamu na hivyo wana kipaji na ujuzi wa ku-
poteza watu kutoka katika njia ya Allah Azza wa Jallah na kuwa-
fanya waabudu “Ndama.”

Hivyo rejea nyingi kama hizo zipo katika Qur’ani Tukufu na ha-
dithi za Maasumin (as) kwamba Uimamu na Wilaya ndio mifumo na 
sio kama imani tu.

Wilaya kama mfumo katika Qur’ani 
Tukufu

Qur’ani Tukufu imezungumza kuhusu suala hili kwa wingi; hii ni 
kwa sababu Allah Azza wa Jallah ametumia jina “Walii” kwa ajili ya 
dhati Yake Mwenyewe pia.
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Watu kwa urahisi hukubali na kufuata “Ndama” hao, lakini wachache 
sana huvutiwa na kufuata njia iliyowasilishwa na Mitume. Kwa hiyo, 
Mtume Musa (as) aliwalingania watu kufuata mfumo wa Mungu kwa 
miaka kadhaa na ni wachache kati yao waliovutiwa nao, lakini chini ya 
wiki moja ya juhudi, ule Umma ambao Musa (as) alikuwa ameufanya 
wenye kuabudu Mungu Mmoja, Samiri aliwafanya waabudu Ndama. 
Watu kama Samiri wanafahamu vizuri sana saikolojia ya wanadamu 
na hivyo wana kipaji na ujuzi wa kupoteza watu kutoka katika njia ya 
Allah Azza wa Jallah na kuwafanya waabudu “Ndama.” 
 
Hivyo rejea nyingi kama hizo zipo katika Qur’ani Tukufu na hadithi za 
Maasumin (as) kwamba Uimamu na Wilaya ndio mifumo na sio kama 
imani tu. 
 
Wilaya kama mfumo katika Qur’ani Tukufu: 
 
Qur’ani Tukufu imezungumza kuhusu suala hili kwa wingi; hii ni kwa 
sababu Allah Azza wa Jallah ametumia jina “Walii” kwa ajili ya dhati 
Yake Mwenyewe pia. 
 

             

 “Allah ni mlinzi wa wale walioamini…” (Q. 2:257)

Dhati ya Allah Azza wa Jallah ni mamlaka juu ya ulimwengu 
wote, lakini hususan kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu sura ya 
Ubwana nayo  pia ni Wilaya. Kuna muundo mmoja wa jenasi ya 
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Wilaya ambayo ni kwa ajili ya kila kiumbe katika ulimwengu, lakini 
pia kuna muundo mmoja zaidi bayana wa Wilaya ambao ni kwa ajili 
ya waumini. Kuna Wilaya moja zaidi iliyoanishwa katika Qur’ani 
ambayo husimama dhidi ya Wilaya hii bayana ya Allah Azza wa Jal-
lah kwa ajili ya waumini. Katika Qur’ani Tukufu Wilaya hii inaju-
likana kama Wilaya ya Taghuti (Wilaya ya Shetani).
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“Allah ni mlinzi wa wale walioamini…” (Q. 2:257) 
 
Dhati ya Allah Azza wa Jallah ni mamlaka juu ya ulimwengu wote, 
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“…Lakini walio kufuru walinzi wao ni mataghuti…” (Q. 2:257) 

 
Wale ambao hawaamini au wako nje ya mipaka iliyowekwa na dini; 
vilevile wako chini ya muundo fulani wa ulinzi (utawala) na ulinzi huo 
ni wa Taghuti (shetani). Hivyo hata kama mtu ataikimbia Wilaya ya 
Allah Azza wa Jallah bado ataishia kwenye muundo fulani wa utawala 
(ulinzi), kwa hiyo hakuna njia ya kuikwepa Wilaya. Mtu ambaye 
hayuko tayari kuikubali Wilaya ya Allah Azza wa Jallah lazima apime 
kwamba ni Wilaya ya nani mbali na ya Allah ambayo ameifuata. 
Popote aendapo lazima anahusika na Wilaya. Na kama ukwepaji ni 
kutoka Wilaya ya Allah, basi lazima ajue kwamba Wilaya ya Taghuti 
inamsubiri. Kwa hiyo mkanaji wa Wilaya asifikirie kwamba yuko nje 
ya Wilaya, tofauti pekee ni kwmba sasa yuko chini ya Wilaya ya 
Taghuti. Qur’ani Tukufu pia inasema kwamba Allah Azza wa Jallah ni 
Walii (Mlinzi) wa waumini na wale ambao sio waumini wako chini ya 
ulinzi (utawala) wa Taghuti. 
 

“…Lakini walio kufuru walinzi wao ni mataghuti…” (Q. 2:257)

Wale ambao hawaamini au wako nje ya mipaka iliyowekwa 
na dini; vilevile wako chini ya muundo fulani wa ulinzi (utawa-
la) na ulinzi huo ni wa Taghuti (shetani). Hivyo hata kama mtu 
ataikimbia Wilaya ya Allah Azza wa Jallah bado ataishia kwenye 
muundo fulani wa utawala (ulinzi), kwa hiyo hakuna njia ya kuik-
wepa Wilaya. Mtu ambaye hayuko tayari kuikubali Wilaya ya Al-
lah Azza wa Jallah lazima apime kwamba ni Wilaya ya nani mbali 
na ya Allah ambayo ameifuata. Popote aendapo lazima anahusika 
na Wilaya. Na kama ukwepaji ni kutoka Wilaya ya Allah, basi lazi-
ma ajue kwamba Wilaya ya Taghuti inamsubiri. Kwa hiyo mkanaji 
wa Wilaya asifikirie kwamba yuko nje ya Wilaya, tofauti pekee ni 
kwamba sasa yuko chini ya Wilaya ya Taghuti. Qur’ani Tukufu 
pia inasema kwamba Allah Azza wa Jallah ni Walii (Mlinzi) wa 
waumini na wale ambao sio waumini wako chini ya ulinzi (uta-
wala) wa Taghuti.

Inafaa kutaja hapa maana ya neno “Kufr” ambalo huja kwa 
kushirikiana na Wilaya ya Taghuti. Qur’ani Tukufu imetumia neno 
“Kufr” kwa uhusiano wa ukataaji au ukanushaji wa kitu. “Kufr” ka-
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tika elimu ya Theiolojia hurejea katika kuutaja ukafiri. Ufafanuzi na 
maana zilizoelezwa na elimu hiyo ni majaribio yao wenyewe na ma-
tokeo, ambayo sayansi imeyahubiri na hii ni huduma stahiki ambayo 
sayansi hizi imefanya. Halikadhalika filosofia au mantiki imefafan-
ua istilahi mbalimbali katika muktadha yao wenyewe, lakini istilahi 
zilizotumika katika Qur’ani zina nafasi zao zenyewe na haziwezi 
kubadilishwa na ufafanuzi utokanao na sayansi. Hatuwezi kurejea 
kwenye sayansi ili kutafsiri maana ya istilahi iliyotumika katika 
Qur’ani Tukufu. Beramu tulizotengeneza kwa ajili ya ufafanuzi wa 
“Kufr” ni tofauti na kile Qur’ani Tukufu inachokitaja kama “Kufr” 
kama ukanushaji au ukataaji. Kama hapa:
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                 

 
“…Tumeamini baadhi na kukataa baadhi…” (Q. 4:150) 

 
Hii ina maana kuamini baadhi na kukanusha baadhi. Hii huwataja 
waumini kama wale wanaofanana na Mbuni1, si waumini wa moja 
kwa moja wala wakanushaji wa moja kwa moja, ambapo humaanisha 
kwamba ni waumini kwa kiasi cha imani yao na katika mambo 
mengine ni wakanushaji. Hivyo, “Kufr” haina maana tu ya ukafiri; 
inaweza kugawanyika katika makundi mbalimbali. 
 
Allah Azza wa Jallah alianzisha mfumo wote wa Wilaya kwa ajili ya 
ubinadamu na pia akatumia jina la Walii kwa ajili ya Dhati Yake 
Mwenyewe na vilevile akaupa mfumo wa kijamii jina la Wilaya. Allah 
Azza wa Jallah vilevile alianzisha “Awliyau” (walinzi) kwa ajili ya 
mfumo huu. Historia ya Wilaya katika Qur’ani Tukufu ni kubwa mno 
na ya zamani, lakini kwa ujumla huichukulia katika muundo wa 

“…Tumeamini baadhi na kukataa baadhi…” (Q. 4:150)

Hii ina maana kuamini baadhi na kukanusha baadhi. Hii huwata-
ja waumini kama wale wanaofanana na Mbuni1, si waumini wa moja 
kwa moja wala wakanushaji wa moja kwa moja, ambapo humaani-
sha kwamba ni waumini kwa kiasi cha imani yao na katika mambo 
mengine ni wakanushaji. Hivyo, “Kufr” haina maana tu ya ukafiri; 
inaweza kugawanyika katika makundi mbalimbali.

Allah Azza wa Jallah alianzisha mfumo wote wa Wilaya kwa aji-
li ya ubinadamu na pia akatumia jina la Walii kwa ajili ya Dhati Yake 
Mwenyewe na vilevile akaupa mfumo wa kijamii jina la Wilaya. Al-
lah Azza wa Jallah vilevile alianzisha “Awliyau” (walinzi) kwa ajili 
ya mfumo huu. Historia ya Wilaya katika Qur’ani Tukufu ni kubwa 
mno na ya zamani, lakini kwa ujumla huichukulia katika muundo 
1 �Kwa watu wa Persia na mashariki ya mbali humuona mbuni ni kama nusu Kuku na nusu 

yake ni Ngamia.
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wa kikomo sana. Mimi pia naanza mjadala juu ya Wilaya kutokana 
na nukta hiyo hiyo ambayo tayari ipo kwenye akili zetu, na hiyo ni 
tukio la Ghadir.

Tukio la Ghadir 

Tukio la Ghadir ni tangazo la Wilaya na tafsiri ya Qur’ani ya tanga-
zo hili lina utekaji wa hali ya juu na uvutiaji kwa vile lina nukta 
mbalimbali za kutafakari zilizooneshwa na Qur’ani Tukufu. Sio 
kwamba Wilaya haikujadiliwa na Qur’ani kabla; tangazo hili au 
Qur’ani haikuelemisha popote kuhusu suala la Wilaya. Suala hili la 
Wilaya kama mfumo lilikuwa sehemu ya Qur’ani kuanzia mwanzo 
wake kabisa na mwanzo wa kushuka kwake. Lakini hapa katika 
tukio hili la Ghadir ukamilishaji wa dini vilevile ulitokea pamoja 
na Wilaya.

Hii ni nukta muhimu sana ambayo wakati jengo linapokamilika 
mipaka yake pia hutajwa kama Wilaya, ambapo humaanisha ukubwa 
wa mamlaka ya eneo hilo.

Aina ya msisitizo uliopo kuhusiana na Wilaya haupo kwa ajili 
ya vitu vingine vyovyote. Namna ambayo Mtukufu Mtume (saww) 
alivyoelezea na kuwasilisha dini, haikuwasilishwa baadaye kwa 
njia ile ile. Ilitokea katika muundo usioeleweka sawasawa na hali 
hiyo hiyo ilitokea kwetu sisi Mashia ambao sisi ni wadai wa kuwa 
ni wafuasi wa Wilaya, na kwa hakika ni suala la heshima kwetu 
sisi kwamba Allah Aza wa Jallah ametuhesabu sisi miongoni mwa 
wafuasi wa Wilaya. Sehemu moja salamu za Ghadir pia husema 
kwamba wakati waumini wanapokutana katika siku ya Ghadir, la-
zima wawe na shukurani na fahari kuhusu hili na kusalimiana kwa 
maneno haya:
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المُؤمِنِينَ  أمِيرِ  بِوِلايَةِ  كِينَ  المُتَمَسِّ مِنَ  جَعَلَنَا  الذِي  لِله  الحَمدُ 
لَام وَالأئمَةِ الطَاهِرِينَ عَلَيهِم السَّ

“Shukurani zote ni za Allah ambaye ametujaalia sisi kuwa pamoja 
na wale ambao wameshikamana na Wilaya ya Amirul Muminin (as) 

na Maimamu watakatifu, amani iwe juu yao.”

Wilaya – ni Moyo wa Dini 

Maandalizi na mpangilio ambao kwamba “Wilaya” inawasilishwa 
na kujadiliwa na Qur’ani Tukufu huonesha umuhimu wa suala hili. 
Kabla hatujaingia kwenye mjadala juu ya kipengele hiki ya jinsi 
“Wilaya” inavyowasilishwa na Qur’ani Tukufu, ni muhimu kutafa-
kari juu ya nukta hii kwamba moyo wa dini ni “Wilaya.” Dini huzun-
guka katika mzingo wa “Wilaya.”

Kuna baadhi yetu ambao siku zote hujaribu kuelewa masuala 
ya dini kupitia hadithi, usahihi wa simulizi na misemo. Ili kuona 
kama kitu ni cha ukweli au ni katika misingi ya dini, hukimbilia 
kwa wabobezi wa fani ya hadithi ili kuchimbua na kutafiti kuhusu 
wasimuliaji wa hadithi, na kuhakikisha usahihi wa hadithi, hivyo, 
wengi wetu tumejihusisha katika aina hiyo ya uchambuzi ili ku-
hakikisha usahihi wa masuala mbalimbali ya dini. Ingawa hii pia ni 
njia ya kuthibitisha lakini ni mbinu ngumu sana na ya kuchosha, na 
wakati mwingi sehemu kubwa ya maisha ya wanachuoni hutumika 
katika kuchunguza maisha ya wasimuliaji wa hadithi. Mchakato huu 
huanza na mpangilio halisi wa kidini ulio chini ya uchambuzi. Ku-
tokana na mpangilio wa kidini huiendea hadithi inayohusika na hilo, 
na kutokana na hadithi hiyo huangalia wasimuliaji wa hadithi hiyo 
na kuona watu wengi wenye jina kama hilo hilo la msimuliaji, ki-
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sha huishia katika kuchunguza maisha ya watu wote hao, na lazima 
wachambue tabia za wasimuliaji hawa, na baada ya kufanya hivi 
hutambulisha na kuthibitisha iwapo msimuliaji ni mwaminifu au la. 
Baada ya kumthibitisha msimuliaji, huja kwenye hadithi yenyewe 
na kisha kutokana na hadithi hiyo huja kwenye maana yake halisi. 
Madhumuni haswa ni kuja kwenye maana yenyewe, lakini ili kufika 
hapo lazima wafanye juhudi mbalimbali na kwa hiyo njia hii ina 
changamani (magumu) mbalimbali.

Njia nyingine ya kutambua masuala ya kidini ni kuielewa kwa 
mwenendo wake. Sharti kwa ajili ya hili ni kwamba mwanadamu 
lazima awe na ujuzi wa mwenendo wa dini. Tuna ujuzi wa tabia ya 
vitu vingi. Kwa mfano kama tukikutana na mtu kutoka Lahore kati-
ka sehemu nyingine ya ulimwengu, basi bila hata ya kuuliza anwani 
na nasaba yake, kwa kusikiliza tu maneno machache kutoka kwake 
tunaweza kutambua kwamba anatokana na mji wetu. Mifano min-
gine inaweza kuwa ya baadhi ya aina maalum ya chakula, mifano hii 
itakuwa rahisi kuielewa kwa sababu huenda tusiwe na ujuzi sana wa 
silika ya vitu vingine, lakini tuna ujuzi sana wa chakula. Kila aina ya 
chakula ina ladha na mtindo wake, mara tu mtu anapoonja chakula 
anaweza kutambua chanzo chake. Siku hizi chakula kutoka Maghar-
ibi hutambuliwa kwa urahisi kwa vile kina ladha yenye kiwango, 
hivyo hata bila ya kuangalia boksi la baga (burger), tunaweza kujua 
chakula hicho kinatokana na mlolongo gani wa chakula.

Halikadhalika dini hii ina mwenendo wake; ina utamu na ladha 
yake. Sasa ni juu ya kiwango cha ujuzi na utambuzi wa mtu kui-
tambua. Wamekuwepo Fuqaha (wanasheria) wengi na Mujtahi-
din (watafiti) ambao tunaweza kuwapa jina la watambuzi wa dini. 
Miongoni mwa hawa alikuwa ni mwenye kitabu Fiqhul-Jawahir, 
ni kitabu chenye kuaminika zaidi katika Fiqh yetu. Hiki ni kitabu 
ambacho wanachuoni wote wakubwa, Marjaa, Fuqahai na Mujta-
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hid wamejifundisha. Kwa maneno mengine hakuna kitabu kingine 
juu ya Fiqh ambacho ni chenye kutegemewa kama hiki ambacho 
kimewahi kuandikwa hadi leo. Ingawa kuna vitabu vingi vikubwa 
na vidogo juu ya Fiqh lakini hakuna hata kimoja hadi leo ambacho 
kimechukua nafasi ya al-Jawahir. Mtu huyu ambaye anajulikana 
kama Sahibul-Jawahir (mwandishi wa kitabu Jawahir) ameuelewa 
mwelekeo wa dini na hii ndio sababu Imamu Khomein (ra) amekuwa 
mvutiaji wake mkubwa na ana imani kubwa juu ya mtu huyu. Ima-
mu Khomein alitoa wosia kwa wanachuoni na wanafunzi kwamba 
lazima waichukulie Fiqhul-Jawahir kama mhimili wao wa mafunzo 
ya Fiqh na kwa kutumia mbinu ya al-Jawahir watafanya watagun-
dua hukumu za sharia na Ijtihad (utafiti). Faqihi huyu mwandishi wa 
kitabu al-Jawahir vilevile ametoa hukumu ileile ambayo mafaqihi 
wengine wengi wameitoa, lakini Fiqh yake ina kitu cha kiheshima. 

Katika al-Jawahir mna vitabu vidogo mbalimbali na miongoni 
mwa hivi kuna sura moja ya Jihad. Katika sura hii; kwa maelezo 
kamili na kwa wazi ametamka kwamba: “Mtu yeyote ambaye ha-
vutiwi na dhana ya Wilayatul-Faqih katika macho yangu bado 
kabisa hajaipata ladha ya Fiqh.” Ni muhimu kutafakari hapa na 
kukumbuka kwamba Fiqhul-Jawahir ni Fiqh yetu ya kawaida ili-
yokubali kuendelea, na Sahibul-Jawahir ni Faqihi wa zamani sana 
ambaye amesoma Najaf na wanasheria wengi wakubwa walikuwa 
wanafunzi wake na hata vizazi vingi vijavyo vya wanasheria wa-
takuwa pia miongoni mwa wanafunzi wake. Mtu wa kiwango kama 
hicho, mwanasheria mkubwa anasema kwamba mtu ambaye hakuba-
li Wilaya ya Faqih hajapata kabisa ladha ya Fiqh. Hii ndio sababu 
Imamu Khomeini (ra) akaagiza kumfanya yeye kama mhimili wa 
Fiqh yetu. Wamekuwepo na wapo watu wengi wa maana lakini ni 
wachache sana miongoni mwao ambao walikuwa wanaitambua dini 
kwa silika yake.
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Watu kama Shahid Ayatullah Murtadha Muttahhari, Imamu 
Khomein (ra)  na Shahid Baqir Sadr ni miongoni mwa wale wach-
ache ambao ni watambuzi wa dini kwa silika yake. Wanaweza ku-
tambua kutokana na silika ya dini iwapo kitu kilichosemwa ni se-
hemu ya dini au la. Halikadhalika mashairi ya Allama Iqbal yana 
mtindo mahususi na silika. Sio muhimu kwamba mtu lazima afun-
gue kitabu na kutuambia kwamba mashairi haya ni kazi ya fasihi 
ya Allama Iqbal; tunaweza kutambua kutokana na mwenendo wa 
mashairi yenyewe. Kama kitu kilichosemwa kinahusiana na uamsho 
basi hicho ni shairi la Iqbal na kama kitu kilichosemwa ni cha kuwa-
fanya watu wachoke na wanyamaze, basi hata kama mtu huyo aape 
kwa Qur’ani hatuwezi kukubali kuwa kimesemwa na Allama Iqbal. 
Hii ni kwa sababu Iqbal alikuwa mwanamapinduzi ambaye aliamsha 
watu wala hakuwa mhubiri wa dini ya kulala na uchovu. Alikuwa 
ndiye yeye mwenyewe aliyekuwa ameamka na alikuwa akiwafanya 
watu watanabahi na kuamka. Yeye mwenyewe alisema: 

 “Kumfanya mtu aanguke kwa kutoa huduma ya vileo  
ni rahisi kwa kila mtu. 

“Ewe mhudumu wa baa, furaha halisi itakuwa  
kumsaidia mwenye kuanguka.”

Iqbal hakuwa mshairi mlevi kama washairi wengine wengi am-
bao huwahudumia walevi katika mashairi yao na kuwafanya watu 
walale. Iqbal alikuwa mtu ambaye alikuwa akiondoa athari za vileo 
juu ya wale ambao walikuwa wamelewa. Hivyo mtu ambaye ana 
uzoefu wa mwelekeo wa kazi za Iqbal anaweza kwa urahisi kutam-
bua maneno yake.

Moyo wa dini ni “Wilaya” na kila kitu kutoka kwenye dini kina 
rangi ya “Wilaya” ndani yake. Sio kwamba “Wilaya” ni kitu king-
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ine na dhidi ya kitu fulani. Kama kuna Upweke wa Mungu katika 
dini basi hicho pia huwa na rangi ya “Wilaya” ndani yake. Utume, 
Uimamu, Kiyama, Ibada, Sheria, Maombolezo, Misikiti, Huseiniya, 
mikusanyiko na maandamano kila kitu kina rangi ya “Wilaya” ndani 
yake. Kila kitu kina rangi na silika ya “Wilaya” ndani yake, na ku-
tokana na mwenendo huu wenyewe tunaweza kuona kwamba hili ni 
suala la dini. Kama kitu hakina mwelekeo wa “Wilaya” ndani yake 
unaweza kusema kwa kujiamini kabisa kwamba hiki sio kitu cha 
kidini.   

Huu ni ukweli kwamba “Wilaya” ni moyo wa dini, na Allah Azza 
wa Jallah ameifanya mhimili wa dini. Sio kwamba nasema yote haya 
kwa fikra zangu mwenyewe ili kuamsha hisia zako, haya ni maneno 
ya Maasumin (as), na Allah Azza wa Jallah ambaye Mwenyewe ni 
Walii wa waumini ameelezea kwamba Wilaya ni mhimili wa dini 
na dini inazunguka katika mzingo wa “Wilaya.” Kuna kitabu cha 
Shi’ah cha kuaminika cha hadithi kinachoitwa “Wasailus-Shi’ah” na 
katika jalada la kwanza la kitabu hicho linalohusu masharti ya ibada, 
mwandishi wa kitabu ametengeneza Sura ambayo ina hadithi nyingi 
zenye kuhusika na “Wilaya,” moja miongoni mwa hizo ni hadithi 
mashuhuri sana, nayo ni:

والصَومِ  والزَكاةِ  الصَلاةِ  على  خَمْسٍ:  على  الِإس�لامُ  بُنِيَ 
والحَجِ والوِلايَةِ

  “Uislamu umejengwa juu ya misingi mitano: Sala, Zaka, Saumu, 
Hija na Uimamu.” 

(Wasail-us-Shia/Usul-e-Kaafi, Juz. 2, Uk. 18)
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Kuna hadithi mbalimbali sawa na hii hapo juu, na Maasumin (as) 
wameirekebisha hadithi hiyo hapo juu kwa kusema kwamba nguzo 
zote hizo tano hazifanani, moja ya nguzo hizo ndio nguzo ya msingi 
na mzizi wake, zilizobakia ni nguzo zinazofuatia. Maasumin (as) 
wanasema kwamba nguzo ya muhimu zaidi na ya msingi wa Uis-
lamu ni “Wilaya.”

Msisitizo na kiwango cha ulinganiaji kwenye “Wilaya” hauone-
kani kwa kitu kingine chochote. Hivyo hili lazima liwekwe juu 
ya akili zetu kwamba mwenendo, mhimili na rangi ya dini kati-
ka uhalisi ni “Wilaya”. Hatuwezi hata kuitenganisha dini kwenye 
sehemu mbalimbali ili kusema baadhi ya sehemu zinahusiana na 
“Wilaya” na nyingine hazihusiani, sio hivyo, zote na kila suala na 
elementi ya dini ina rangi ya “Wilaya” juu yake. Kuanzia na Tauhid 
mpaka suala la mwisho la Uislamu kila kitu kina silika ya “Wilaya” 
juu yake. Wakati kila kitu kina uelekeo wa “Wilaya,” basi Allah 
Azza wa Jallah vilevile kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu am-
etumia jina la “Walii” kwa ajili Yake Mwenyewe na ameuita mfu-
mo uliundwa kwa ajili ya wanadamu kama “Mfumo wa Wilaya.” 
Kisha kwa ajili ya mfumo huu Allah Azza wa Jallah aliwateuwa 
“Mawalii” (Walezi), akawatambulisha kwa wanadamu na vilevile 
kwa uwazi akaainisha kwamba msikubali uongozi wa yeyote yule 
mbali na hawa. Hii ni kwa sababu ni ukweli kwamba kama hu-
wezi kuwakubali kama viongozi wako basi lazima utamkubalia 
mtu mwingine kama kiongozi wako. Kama unajaribu kutoka nje ya 
“Wilaya” basi vilevile utaishia kwenye “Wilaya” pamoja na tofauti 
moja tu kwamba kwa kuikwepa “Wilaya” ya Allah unaishia kwe-
nye “Wilaya” ya Shetani. Hakuna njia ya kukwepa kutoka kwenye 
“Wilaya”, amma uwakubali Walezi walioteuliwa na Allah au ving-
inevyo Shetani atakuwa Mlinzi wako. 
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Tangazo la Wilaya

Ilielekezwa kwa Mtukufu Mtume (saww) kutangaza “Wilaya” na 
halisia zake, msisitizo na maandalizi ambayo kwamba Qur’ani 
Tukufu imeliainisha hili yaweza kueleweka kutokana na Aya zake 
tu:
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mbalimbali ili kusema baadhi ya sehemu zinahusiana na “Wilaya” na 
nyingine hazihusiani, sio hivyo, zote na kila suala na elementi ya dini 
ina rangi ya “Wilaya” juu yake. Kuanzia na Tauhid mpaka suala la 
mwisho la Uislamu kila kitu kina silika ya “Wilaya” juu yake. Wakati 
kila kitu kina uelekeo wa “Wilaya,” basi Allah Azza wa Jallah vilevile 
kwa ajili ya mwongozo wa wanadamu ametumia jina la “Walii” kwa 
ajili Yake Mwenyewe na ameuita mfumo uliundwa kwa ajili ya 
wanadamu kama “Mfumo wa Wilaya.” Kisha kwa ajili ya mfumo huu 
Allah Azza wa Jallah aliwateuwa “Mawalii” (Walezi), 
akawatambulisha kwa wanadamu na vilevile kwa uwazi akaainisha 
kwamba msikubali uongozi wa yeyote yule mbali na hawa. Hii ni kwa 
sababu ni ukweli kwamba kama huwezi kuwakubali kama viongozi 
wako basi lazima utamkubalia mtu mwingine kama kiongozi wako. 
Kama unajaribu kutoka nje ya “Wilaya” basi vilevile utaishia kwenye 
“Wilaya” pamoja na tofauti moja tu kwamba kwa kuikwepa “Wilaya” 
ya Allah unaishia kwenye “Wilaya” ya Shetani. Hakuna njia ya 
kukwepa kutoka kwenye “Wilaya”, amma uwakubali Walezi 
walioteuliwa na Allah au vinginevyo Shetani atakuwa Mlinzi wako.  
 
Tangazo la Wilaya: 

 
Ilielekezwa kwa Mtukufu Mtume (saww) kutangaza “Wilaya” na 
halisia zake, msisitizo na maandalizi ambayo kwamba Qur’ani Tukufu 
imeliainisha hili yaweza kueleweka kutokana na Aya zake tu: 
 

                           

 
“Ewe Mtume!  Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola 
wako…” (5:67) 

 
Kuna nukta nyingi za tafsiri na ujumbe halisi ndani ya Aya hizi. 
Imeelezwa kwa Mtukufu Mtume (saww) kufikisha na kwamba pia 

“Ewe Mtume!  Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola wako…” 
(5:67)

Kuna nukta nyingi za tafsiri na ujumbe halisi ndani ya Aya hizi. 
Imeelezwa kwa Mtukufu Mtume (saww) kufikisha na kwamba pia 
aliitwa kwa jina la “Ewe Mtume.” Hili hudokeza kwamba huu ni 
ufikishaji wa ujumbe ulioaminishwa kwa mtu ambaye ni Mjumbe 
wa Allah. Katika ufafanuzi wa maneno mengine inasemekana 
kwamba ujumbe ambao unaubeba mabegani mwako na uko katika 
ulinzi wako ambao kwamba umeteuliwa kama mlinzi wake, hivyo 
kwa wewe kuwa Mjumbe wa Allah fikisha ujumbe huo. Ujumbe huo 
ambao umeteremshwa kupitia kwako na Mola wako ni mfumo am-
bao lazima ufikishwe kwa watu. Na sambamba na hili pia ilisemwa:
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aliitwa kwa jina la “Ewe Mtume.” Hili hudokeza kwamba huu ni 
ufikishaji wa ujumbe ulioaminishwa kwa mtu ambaye ni Mjumbe wa 
Allah. Katika ufafanuzi wa maneno mengine inasemekana kwamba 
ujumbe ambao unaubeba mabegani mwako na uko katika ulinzi wako 
ambao kwamba umeteuliwa kama mlinzi wake, hivyo kwa wewe kuwa 
Mjumbe wa Allah fikisha ujumbe huo. Ujumbe huo ambao 
umeteremshwa kupitia kwako na Mola wako ni mfumo ambao lazima 
ufikishwe kwa watu. Na sambamba na hili pia ilisemwa: 
 

                      

 
 “…Na kama hutafanya, basi utakuwa hukufikisha 
ujumbe wake…” (5:67) 

 
Kauli “Kama hutafikisha hili” kwa Kiarabu katika Aya hii katika 
uwasilishaji wa kawaida inaweza pia kutafsiriwa kama “Kama 
hutafanya hili.” Katika hali ya kinahau ni fasihi ya kweli 
inayokubalika kwamba aina ya msemo kama huo hutumika kwa mtu 
ambaye amefanya kama hivyo kabla, hii ina maana kwa mtu ambaye 
alipewa ujumbe ili kuufikisha hakufanya hivyo wakati uliopita. Hivyo 
inakumbushwa kwake kwamba usifanye kama ulivyo fanya kabla 
wakati ulipoambiwa kufikisha ujumbe lakini ukashindwa kuufikisha, 
hivyo usifanye kosa kama hilo sasa. 
 
Lakini aina kama hiyo ya matendo haionekani katika shaksia ya 
Mtukufu Mtume (saww) wala katika Qur’ani Tukufu, katika hadithi au 
mahali popote katika historia. Aina kama hiyo ya tabia mbaya 
hailingani na dhati tukufu ya haiba yake Mtukufu Mtume. Huu ni 
ukweli uliothibitishwa kwamba kamwe haijawahi kutokea kwamba 
Mjumbe alipewa ujumbe na Allah Azza wa Jallah na akashindwa 
kuufikisha. Na hususani hali ambayo kwamba Mjumbe alielezwa jinsi 
ya kufikisha ujumbe huo, kamwe sio hali ngumu, wakati ambapo 

 “…Na kama hutafanya, basi utakuwa hukufikisha ujumbe wake…” 
(5:67)
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Kauli “Kama hutafikisha hili” kwa Kiarabu katika Aya hii ka-
tika uwasilishaji wa kawaida inaweza pia kutafsiriwa kama “Kama 
hutafanya hili.” Katika hali ya kinahau ni fasihi ya kweli inayokuba-
lika kwamba aina ya msemo kama huo hutumika kwa mtu ambaye 
amefanya kama hivyo kabla, hii ina maana kwa mtu ambaye alipe-
wa ujumbe ili kuufikisha hakufanya hivyo wakati uliopita. Hivyo 
inakumbushwa kwake kwamba usifanye kama ulivyo fanya kabla 
wakati ulipoambiwa kufikisha ujumbe lakini ukashindwa kuufiki-
sha, hivyo usifanye kosa kama hilo sasa.

Lakini aina kama hiyo ya matendo haionekani katika shaksia ya 
Mtukufu Mtume (saww) wala katika Qur’ani Tukufu, katika hadithi 
au mahali popote katika historia. Aina kama hiyo ya tabia mbaya 
hailingani na dhati tukufu ya haiba yake Mtukufu Mtume. Huu ni 
ukweli uliothibitishwa kwamba kamwe haijawahi kutokea kwamba 
Mjumbe alipewa ujumbe na Allah Azza wa Jallah na akashindwa ku-
ufikisha. Na hususani hali ambayo kwamba Mjumbe alielezwa jinsi 
ya kufikisha ujumbe huo, kamwe sio hali ngumu, wakati ambapo 
Mjumbe alifikisha ujumbe wote katika hali ngumu na ya mashaka. 
Kwa kweli hali ya kuchoka na uchovu ambayo kwayo alikuwa aki-
fikisha ujumbe wote ilimfanya hata Allah Aza wa Jallah amwachishe 
kuchukua tabu hiyo na maumivu.      
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Mjumbe alifikisha ujumbe wote katika hali ngumu na ya mashaka. 
Kwa kweli hali ya kuchoka na uchovu ambayo kwayo alikuwa 
akifikisha ujumbe wote ilimfanya hata Allah Aza wa Jallah 
amwachishe kuchukua tabu hiyo na maumivu.       
 

            

 
“Huenda ukaiangamiza nafsi yako…” (Q. 26:3) 

 
Qur’ani inamuuliza Mtume (saww) kwamba kwa nini anaiweka nafsi 
yake katika hatari kwa ajili ya kuwaongoza watu, kwa ajili ya 
kufikisha ujumbe? Allaha Azza wa Jallah Mwenyewe ilibidi aseme 
kwamba sio lazima kujichosha kiasi hicho, weka juhudi tu katika kiasi 
kinachowezekana. Hii inathibitisha kwamba Mtume huyu (saww) 
alikuwa sio aina ya mtu ambaye amewahi kuonesha uzembe wowote 
au tabia ya uchovu katika kufikisha amri za Mungu na ujumbe. Basi 
kwa nini Qur’ani inasema “Kama usipofanya hivi!” 
 
Tafsiri ya hili inaweza kueleweka hali kadhalika pamoja na tabia ya 
nyakati zilizooneshwa na wanadamu wakati ambapo kitu fulani 
kimekusudiwa kwa mtu fulani lakini kinasemwa kwa mtu mwingine. 
Hii ni moja ya metholojia zilizochukuliwa na Qur’ani Tukufu wakati 
ambapo vitu vingi vilivyokusudiwa kwa ajili ya watu vimeelekezwa 
kwa Mtukufu Mtume (saww), na utaratibu huu unakubaliwa vizuri 
kiasi kwamba katika mifano mingi katika Qur’ani mzungumziwa 
aliyekusudiwa hasa ni mtu mwingine. Lakini kwa nini utaratibu 
(metholojia) kama huo umefuatwa, kwa nini Qur’ani isimtamkie moja 
kwa moja? Pengine Qur’ani haiwachukulii kuwa ni wenye kufaa 
kuzungumziwa moja kwa moja kama pale Qur’ani inaposema: 
 

Huenda ukaiangamiza nafsi yako…” (Q. 26:3)

Qur’ani inamuuliza Mtume (saww) kwamba kwa nini anaiweka 
nafsi yake katika hatari kwa ajili ya kuwaongoza watu, kwa ajili ya 
kufikisha ujumbe? Allaha Azza wa Jallah Mwenyewe ilibidi aseme 
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kwamba sio lazima kujichosha kiasi hicho, weka juhudi tu katika ki-
asi kinachowezekana. Hii inathibitisha kwamba Mtume huyu (saww) 
alikuwa sio aina ya mtu ambaye amewahi kuonesha uzembe wowote 
au tabia ya uchovu katika kufikisha amri za Mungu na ujumbe. Basi 
kwa nini Qur’ani inasema “Kama usipofanya hivi!”

Tafsiri ya hili inaweza kueleweka hali kadhalika pamoja na tabia 
ya nyakati zilizooneshwa na wanadamu wakati ambapo kitu fulani 
kimekusudiwa kwa mtu fulani lakini kinasemwa kwa mtu mwingine. 
Hii ni moja ya metholojia zilizochukuliwa na Qur’ani Tukufu wakati 
ambapo vitu vingi vilivyokusudiwa kwa ajili ya watu vimeelekezwa 
kwa Mtukufu Mtume (saww), na utaratibu huu unakubaliwa vizuri 
kiasi kwamba katika mifano mingi katika Qur’ani mzungumziwa 
aliyekusudiwa hasa ni mtu mwingine. Lakini kwa nini utaratibu 
(metholojia) kama huo umefuatwa, kwa nini Qur’ani isimtamkie 
moja kwa moja? Pengine Qur’ani haiwachukulii kuwa ni wenye ku-
faa kuzungumziwa moja kwa moja kama pale Qur’ani inaposema:
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                

 
“Sema! Enyi makafiri!” 

 
Qur’ani inamwambia Mtume “Mtume sema! Enyi makafiri!” 
Qur’ani haiwaambii moja kwa moja makafiri. Huenda umepata kuona 
wakati kuna mgogoro kati ya mume na mke, na hata kama 
wamesimama kwa kukaribiana wanawasiliana kupitia watoto. Ingawa 
wanasikiliza maneno ya kila mmoja wao lakini hawawasiliani moja 
kwa moja, mume anamwambia mtoto kumwambia mama yake. Huu ni 
uthibitisho wa kukasirikiana wenyewe kwa wenyewe. Halikadhalika 
Qur’ani inamwambia Mtume kuwaambia makafiri kwa sababu 
hawafai kwetu sisi kuwaambia moja kwa moja. Kwa hiyo, aina hii ya 
metholojia inafuatwa na Allah Azza wa Jallah katika mifano mingi. 
 
Katika hali hii ya Ghadir iliamuliwa kwamba Mtume (saww) wakati 
akiambiwa kufanya kitu hatafanya, kwa hiyo, ilisemwa kwa kupitia 
kwa mtu mwingine, ilikuwa inasemwa kwetu kwa kupitia njia isiyo ya 
moja kwa moja kwamba kama kazi hii haitakamilishwa basi 
madhumuni ya Utume yatakuwa hayakukamilika. 
 
Nukta ya pili ambayo huja katika sehemu hii ya Aya ni kwamba kwa 
nini hakutakuwa na chochote kitakachokamilika kama ujumbe huu 
hautafikishwa? Mjumbe amefikisha dini kamili, matendo yote ya 
wajibu, mambo yaliyopendekezwa, yaliyokatazwa, mambo 
yasiyopendekezwa, kanuni za ibada, yote na kila kipengele kidogo 
kidogo cha masuala ya kidini kilifikishwa katika miaka hii ishirini na 
tatu ya mwisho. Wakati mwingine baadhi ya wanachuoni wanasema 
kwamba dini ni pana sana na kuthibitisha upana wa dini wananukuu 
mfano kwamba dini imeelezea pia adabu za kuingia chooni. Wakati 
dini imekwenda mpaka kwenye kipengele kidogo kama hicho cha 

“Sema! Enyi makafiri!”

Qur’ani inamwambia Mtume “Mtume sema! Enyi makafiri!” 
Qur’ani haiwaambii moja kwa moja makafiri. Huenda umepata 
kuona wakati kuna mgogoro kati ya mume na mke, na hata kama 
wamesimama kwa kukaribiana wanawasiliana kupitia watoto. In-
gawa wanasikiliza maneno ya kila mmoja wao lakini hawawasiliani 
moja kwa moja, mume anamwambia mtoto kumwambia mama yake. 
Huu ni uthibitisho wa kukasirikiana wenyewe kwa wenyewe. Ha-
likadhalika Qur’ani inamwambia Mtume kuwaambia makafiri kwa 
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sababu hawafai kwetu sisi kuwaambia moja kwa moja. Kwa hiyo, 
aina hii ya metholojia inafuatwa na Allah Azza wa Jallah katika mi-
fano mingi.

Katika hali hii ya Ghadir iliamuliwa kwamba Mtume (saww) 
wakati akiambiwa kufanya kitu hatafanya, kwa hiyo, ilisemwa kwa 
kupitia kwa mtu mwingine, ilikuwa inasemwa kwetu kwa kupitia 
njia isiyo ya moja kwa moja kwamba kama kazi hii haitakamilishwa 
basi madhumuni ya Utume yatakuwa hayakukamilika.

Nukta ya pili ambayo huja katika sehemu hii ya Aya ni kwamba 
kwa nini hakutakuwa na chochote kitakachokamilika kama ujumbe 
huu hautafikishwa? Mjumbe amefikisha dini kamili, matendo yote 
ya wajibu, mambo yaliyopendekezwa, yaliyokatazwa, mambo yasi-
yopendekezwa, kanuni za ibada, yote na kila kipengele kidogo ki-
dogo cha masuala ya kidini kilifikishwa katika miaka hii ishirini na 
tatu ya mwisho. Wakati mwingine baadhi ya wanachuoni wanasema 
kwamba dini ni pana sana na kuthibitisha upana wa dini wananukuu 
mfano kwamba dini imeelezea pia adabu za kuingia chooni. Wakati 
dini imekwenda mpaka kwenye kipengele kidogo kama hicho cha 
maisha, basi vipi kuelekea mwishoni inasemwa kwamba kama 
ujumbe huu haukufikishwa utakuwa hujafikisha chochote?

Hii ni kwa sababu ujumbe unaotaka kufikishwa sasa ni wa 
muhimu zaidi, mengine yote yaliyobakia yoyote yale yawayo am-
bayo yamefikishwa mpaka sasa ni jengo lakini ujumbe huu ndio 
nguzo zake. Jengo linaweza kusimama tu juu ya nguzo zake, kama 
nguzo hazikusimamishwa basi na jengo pia litakuwa halikusimam-
ishwa na kwamba jengo hilo lisilo na nguzo, vitu vya kulisaidia lisi-
mame na msingi, basi litaanguka. Hivyo Mtume (saww) aliambiwa 
kuifanya kazi hiyo sasa kwa sababu ambayo kwamba dini itakuwa 
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ya kudumu milele na itakuwa imara. Yeye (saww) lazima awasilishe 
ngome ya dini, kuta za nje za dini. Na ngome hii ya dini ni “Mfumo 
wa Wilaya.”

Wilaya – ni kuwakatisha tamaa 
maadui:  

Ili kuelewa ugumu huu tunahitaji kurejea kwenye Aya nyingine am-
bayo iliteremshwa mara tu baada ya Mtume (saww) kutoa tangazo 
hilo (kufikisha ujumbe huo):
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maisha, basi vipi kuelekea mwishoni inasemwa kwamba kama ujumbe 
huu haukufikishwa utakuwa hujafikisha chochote? 
 
Hii ni kwa sababu ujumbe unaotaka kufikishwa sasa ni wa muhimu 
zaidi, mengine yote yaliyobakia yoyote yale yawayo ambayo 
yamefikishwa mpaka sasa ni jengo lakini ujumbe huu ndio nguzo 
zake. Jengo linaweza kusimama tu juu ya nguzo zake, kama nguzo 
hazikusimamishwa basi na jengo pia litakuwa halikusimamishwa na 
kwamba jengo hilo lisilo na nguzo, vitu vya kulisaidia lisimame na 
msingi, basi litaanguka. Hivyo Mtume (saww) aliambiwa kuifanya 
kazi hiyo sasa kwa sababu ambayo kwamba dini itakuwa ya kudumu 
milele na itakuwa imara. Yeye (saww) lazima awasilishe ngome ya 
dini, kuta za nje za dini. Na ngome hii ya dini ni “Mfumo wa Wilaya.” 
 
Wilaya – ni kuwakatisha tamaa maadui:   
 
Ili kuelewa ugumu huu tunahitaji kurejea kwenye Aya nyingine 
ambayo iliteremshwa mara tu baada ya Mtume (saww) kutoa tangazo 
hilo (kufikisha ujumbe huo): 
 

                                     

 
“…Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu, basi 
msiwaogope na mniogope mimi…” (Qur’an. 5:3) 
 
Sasa ni muhimu kusisitiza zaidi juu ya habari hii kwamba Qur’ani 
ilifanya maandalizi yote ili kufikisha umuhimu wa ujumbe huu. Na 
imesemwa kwamba kama ujumbe huu hautafikishwa basi hakuna 
kitakachokuwa kimefikishwa au katika maneno mengine pia inaweza 
kusemwa kwamba kile ambacho kimefikishwa kabla hakitadumu 
iwapo ujumbe huu hautafikishwa. Kwa mfano kama unaambiwa 
kuweka pesa katika benki, na ukiwa kama mtu mwenye akili finyu, 

“…Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu, basi 
msiwaogope na mniogope mimi…” (Qur’an. 5:3)

Sasa ni muhimu kusisitiza zaidi juu ya habari hii kwamba 
Qur’ani ilifanya maandalizi yote ili kufikisha umuhimu wa ujumbe 
huu. Na imesemwa kwamba kama ujumbe huu hautafikishwa basi 
hakuna kitakachokuwa kimefikishwa au katika maneno mengine pia 
inaweza kusemwa kwamba kile ambacho kimefikishwa kabla haki-
tadumu iwapo ujumbe huu hautafikishwa. Kwa mfano kama unaam-
biwa kuweka pesa katika benki, na ukiwa kama mtu mwenye akili 
finyu, unakwenda kwenye benki na kuweka pesa zile juu ya meza ya 
benki na kuondoka. Sasa kama unaulizwa iwapo umeweka pesa zile 
benki, utasema kwamba ndio nilifika benki na kuweka pesa zile juu 
ya meza. Ingawa umefikisha pesa zile benki, lakini hukuzikabidhi 
kwa mtu anayehusika au mwenye wajibu pale. Kwa hiyo ufikishaji 
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huu ni sawa na kutofikisha kamwe kwa sababu sasa wakati utaka-
pofika benki tena pesa zile hazitakuwa pale juu ya meza ya benki.

Hii miaka ishirini na tatu ya kuhubiri dini, kushuka kwa Qur’ani 
Tukufu, aya, sheria ndogo ndogo za dini na chochote kile ambacho 
Mtume (saww) alikifanya ilikuwa sasa akikabidhi kwenye ulinzi wa 
mtu fulani. Hii ni kwa sababu kama hutakabidhi kwa mtu fulani, 
kama humfanyi mtu fulani kuwa mlinzi wa kitu hicho, basi utaona 
kwa miaka michache hakuna kitu kitakachobakia. Kama ujumbe 
huu wa “Wilaya,” ujumbe wa mtu fulani kuwa na mamlaka ya ki-
dini na mlinzi hautafikishwa, basi kila kitu chochote kilichofikishwa 
kabla kitakuwa hakina maana na hakuna dalili ya dini itakayobakia 
katika maisha ya watu. Kwa hiyo dini hii ilikuwa ikabidhiwe kwa 
mtu fulani, lakini kwa nani?

Hapa ndipo tunapohitaji kuelewa nukta ya kiuchambuzi. Maana 
yake ni kwamba Mtume (saww) hateui tu mtu hapa. Sio kwamba 
mtu mmoja anaondoka na mtu mwingine anachukua nafasi yake. 
Ni nukta muhimu ambayo tunahitaji kutafakari juu yake na kufikiri.

Maadui walikuwa na matumaini ya kuivunja dini kuanzia mwan-
zo kabisa. Walifanya kila kitu kiwezekanacho kwa juhudi kubwa 
sana ili kuivunja dini hii. Maadui siku zote wana tabia ya kawai-
da kwamba hawaachi jani lolote bila kugeuzwa katika uadui wao. 
Kama hawafanyi kitu basi uwe na hakika kwamba ni kwa sababu 
hawana uwezo wa kufanya kitu hicho. Imamu Khomein (ra) alikuwa 
akisema kwamba, kama Marekani haifanyi vitu fulani bali hututishia 
tu kwamba watafanya hivyo, kuwa na hakika kwamba hawawezi 
kuvifanya hilo. Kama ilikuwa inawezekana kwao kufanya, basi 
wangelifanya hilo mara kumi hadi leo. Hii ni kwa sababu hawana 
subira ya kiasi hicho wala ndoto ya kutokufanya vitu fulani ambavyo 
kwamba wana uwezo wa kufanya. Hawafanyi tu vitu vile ambavyo 
kiuhalisi hawana uwezo wa kuvifanya. 
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Hata leo hii hali ni hiyo hiyo; watu nje ya Jamhuri ya Kiislamu 
ya Iran wana hofu, wanatishwa na wanahesabu siku ni lini Mare-
kani itaishambulia Iran. Lakini kama ukienda ndani ya Iran na ku-
wauliza kuhusu hali yao, wanasema hakuna cha kuhofia, kwa sababu 
tunawaelewa maadui wetu vizuri sana na vilevile tunajua nguvu zetu. 
Kama wangekuwa na uwezo wa kutushambulia wangelifanya hivyo. 
Katika maneno mengine, hakuna mtu anayeweza kumeza mfupa 
uliomkwama kooni kwa muda wa miaka ishirini na tisa (baada ya 
mapinduzi). Hawana uwezo wa kumeza mfupa huu vinginevyo wan-
geumeza zamani, na kwa vile mfupa huu umekwama kooni mwao, 
basi wao wamechanganyikiwa.

Sio kwamba hali hii ipo kwa Marekani tu, huu ni uhalisia wa ki-
historia. Katika historia yote ya Uislamu chochote ambacho maadui 
wangeweza kufanya dhidi ya dini wamekifanya. Chochote ambacho 
hawakufanya basi kilikuwa nje ya uwezo wao. Maadui wa Uislamu 
wakati wa ujio wa Uislamu walifanya kila linalowezekana mjini 
Makka. Kitu kimoja walichokuwa hawakielewi ambacho kilikuwa 
ni matokeo ya uchambuzi wao kuhusu Uislamu kama dini, ilikuwa 
kwamba ni dini iliyoanzishwa na mtu binafsi. Siku zote maadui hu-
fanya uchambuzi kutoka nje; hawaji ndani ya Uislamu na kuona uk-
weli. Hufanya uchambuzi wao kutoka kwenye vyombo vya habari; 
na kutokana na wanachuoni walionunuliwa wenye elimu ndogo hu-
jaribu kuifahamu dini. Kama wakija ndani ya dini na kujaribu kuifa-
hamu dini watapata picha tofauti. Uchambuzi wa nje ambao maadui 
wa zama hizo walifanya ilikuwa kwamba mhimili wa dini hii ni 
haiba ya Mtukufu Mtume (saww). Kwa vile haiba hii ina nguvu sana 
ina watu mbalimbali walioambatanishwa kwake na mpaka wakati 
hali hii inajitokeza hatuwezi kufanya kitu chochote. Hivyo, walibuni 
mipango ili kuangamiza haiba hii. Walijaribu kila linalowezekana 
na hata walifikia kiwango cha kumuuwa, na kwa matokeo ya hili 
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lile tukio la usiku wa hijira – kuhama – likatokea. Hawakufanikiwa 
katika mipango yao yote, lakini bado hawakukata tamaa. 

Kuvunjika moyo kwa maadui ni tofauti na kushindwa kwao. 
Walijaribu mitego yote inayowezekana na mbinu, waliweka vikwa-
zo na kumzingira Mtukufu Mtume (saww) katika bonde la Abu 
Talib, waliwatesa masahaba wa Mtume (saww), na walifanya kila 
lililowezekana lakini bado hawakukata tamaa. Kama mbinu moja 
iliyotumika ilishindwa mara moja walitayarisha nyingine, hata 
baada ya kutofanikiwa katika hili bado kamwe hawakukata tamaa. 
Kwa mfano walipigana vita vya Badr, wakashindwa, lakini mara 
moja walianza matayarisho kwa ajili ya vita vingine. Hata baada 
ya kushindwa katika vita kamwe hawakukata tamaa na hii iliende-
lea kwa muda wa miaka ishirini na tatu ambapo Mtume (saww) al-
inyanyua bendera ya dini na maadui pia walidhamiria kuiangusha 
chini. Vilevile maadui walikuwa wakienea pamoja na kuenea kwa 
Uislamu. Ni ukweli kwamba kama mji hauna maadui wa dini basi 
ichukulie hiyo kwa hakika kwamba mji huo hauna dini ya kweli 
ndani yake. Vyote maadui na dini vitaenea sawia. Leo vilevile tu-
naona hali hiyo hiyo, katika hali hiyo wametengeneza vituo vingi 
vya dini bandia na vichomozo, lakini bado wakati tukiwaona maadui 
na kutokana na harakati za maadui tunafahamu ni sehemu gani ya 
ulimwengu inapatikana dini ya kweli. 

Uhasama wa maadui uliendelea kujitokeza siku hata siku, lakini 
hawakukata tamaa, hii ni kwa sababu wamefanya uchambuzi wa 
kipumbavu usio sahihi wa hali inayohusiana na kuenea kwa Uis-
lamu kunakofanywa na Mtukufu Mtume (saww). Kama Imamu Saj-
jad (as) vilevile anavyosema kwamba, “Shukuran ziwe kwa Allah 
ambaye amewafanya maadui kuwa wapumbavu.” Wakati Rais 
Ahmedinajad alipokwenda UNO kutoa hotuba yake, alianza hutuba 
yake mbele ya wote wale ambao moja kwa moja au kwa njia isiyo 
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ya moja kwa moja ni maadui wa Uislamu kwa maneno hayo hayo 
ya maombi ya Imamu Sajjad (as). Huu ni ukweli kwamba wakati 
mwingine maadui hufanya matendo makubwa ya kipumbavu. Hata 
ingawa kile Yazid alichofanya kilikuwa ni kitendo cha kikatili cha 
dhulma na ukandamizaji, lakini huu ulikuwa ni upumbavu mkubwa 
wa Yazid, ambao uliishia katika kuanguka kwake. Hivi ndivyo am-
bavyo siku zote maadui huishia kwa kufanya upumbavu na upuuzi. 
Kuna uwezekano kwamba kwa ajili ya upumbavu wa maadui wafua-
si wa dini pia huathirika, lakini hata marafiki wa maadui na wao pia 
mwishowe huathirika.

Upumbavu wa wapinzani wa Mtukufu Mtume (saww) ulikuwa 
kwamba walifikia hitimisho kwamba mhimili wa dini ya Uislamu 
ulikuwa ni mtu mmoja, mtu huyu mmoja, yaani Mtukufu Mtume 
(saww). Kama mtu huyu kwa namna yoyote ataondolewa kutoka 
kwenye njia, basi dini hii pia itatoweka. Hili nalo pia kimsingi ni 
sahihi kwamba kama watu wanakuwa mhimili wa dini au kitu king-
ine chochote, mara tu mtu yule anapokuwa nje ya njia, akifa au aki-
uliwa shahidi, vituo na vyama hivyo pia hufa, na hii ni kwa sababu 
mhimili ulikuwa ni mtu. Wakati wote wa kuwepo mtu yule mambo 
yote huenda vizuri, mara tu mtu huyo anapoondoka basi hakuna kitu 
kinachobakia.

Huu ulikuwa ni uchambuzi potofu ambao uliwafanya wasikate 
tamaa licha ya kushindwa katika mapambano mengi. Walikuwa 
na matumaini makubwa kwamba hata kama hawataweza kumuua 
Mjumbe huyu, lakini siku moja atakufa. Hii pia ni kwa sababu 
Mjumbe huyu alikuwa yeye mwenyewe akisoma aya ya Qur’ani 
ambayo inasema kwamba:
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moja kwa moja ni maadui wa Uislamu kwa maneno hayo hayo ya 
maombi ya Imamu Sajjad (as). Huu ni ukweli kwamba wakati 
mwingine maadui hufanya matendo makubwa ya kipumbavu. Hata 
ingawa kile Yazid alichofanya kilikuwa ni kitendo cha kikatili cha 
dhulma na ukandamizaji, lakini huu ulikuwa ni upumbavu mkubwa wa 
Yazid, ambao uliishia katika kuanguka kwake. Hivi ndivyo ambavyo 
siku zote maadui huishia kwa kufanya upumbavu na upuuzi. Kuna 
uwezekano kwamba kwa ajili ya upumbavu wa maadui wafuasi wa 
dini pia huathirika, lakini hata marafiki wa maadui na wao pia 
mwishowe huathirika. 
 
Upumbavu wa wapinzani wa Mtukufu Mtume (saww) ulikuwa 
kwamba walifikia hitimisho kwamba mhimili wa dini ya Uislamu 
ulikuwa ni mtu mmoja, mtu huyu mmoja, yaani Mtukufu Mtume 
(saww). Kama mtu huyu kwa namna yoyote ataondolewa kutoka 
kwenye njia, basi dini hii pia itatoweka. Hili nalo pia kimsingi ni 
sahihi kwamba kama watu wanakuwa mhimili wa dini au kitu kingine 
chochote, mara tu mtu yule anapokuwa nje ya njia, akifa au akiuliwa 
shahidi, vituo na vyama hivyo pia hufa, na hii ni kwa sababu mhimili 
ulikuwa ni mtu. Wakati wote wa kuwepo mtu yule mambo yote 
huenda vizuri, mara tu mtu huyo anapoondoka basi hakuna kitu 
kinachobakia. 
 
Huu ulikuwa ni uchambuzi potofu ambao uliwafanya wasikate tamaa 
licha ya kushindwa katika mapambano mengi. Walikuwa na 
matumaini makubwa kwamba hata kama hawataweza kumuua 
Mjumbe huyu, lakini siku moja atakufa. Hii pia ni kwa sababu 
Mjumbe huyu alikuwa yeye mwenyewe akisoma aya ya Qur’ani 
ambayo inasema kwamba: 
 

               

 
“Kwa hakika wewe utakufa, na wao watakufa.”

Maadui walikuwa wanajisikia kuridhika na kufurahi wakati 
wanaposikia aya hii ambayo inasema kwamba kama walivyo watu 
wengine Mtume (saww) pia siku moja atautoka ulimwengu huu. 
Na mara tu Mtume (saww) atakapotoka katika ulimwengu huu wa-
likuwa na imani hii kwamba Uislamu nao utafikia mwisho wake, 
na kama haiwi hivyo; watautikisa kiurahisi na Uislamu utatoweka. 
Kwa hiyo, baada ya kushindwa kote walikuwa wakisubiri siku hii 
wakati shaksia hii ya Mtukufu Mtume itakapoondoka katika ulim-
wengu huu, hiyo itakuwa ndiyo siku ambayo taa ya dini itazimwa na 
hawatahitajika kufanya kitu chochote. Hili ndilo lililokuwa tumaini 
lao la mwisho.

Inafaa kutafakari namna ya aya zilivyoshuka pale Ghadir Khum. 
Kwanza ilisemwa “Ewe Mjumbe fikisha ujumbe,” kama ukishind-
wa kufikisha basi utakuwa hukifikisha chochote, kila kitu kilicho-
fanywa kabla kitakuwa bure, hakina maana.

Kisha wakati ujumbe ulipofikishwa, aya hii iliteremshwa:
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“Kwa hakika wewe utakufa, na wao watakufa.” 
 
Maadui walikuwa wanajisikia kuridhika na kufurahi wakati 
wanaposikia aya hii ambayo inasema kwamba kama walivyo watu 
wengine Mtume (saww) pia siku moja atautoka ulimwengu huu. Na 
mara tu Mtume (saww) atakapotoka katika ulimwengu huu walikuwa 
na imani hii kwamba Uislamu nao utafikia mwisho wake, na kama 
haiwi hivyo; watautikisa kiurahisi na Uislamu utatoweka. Kwa hiyo, 
baada ya kushindwa kote walikuwa wakisubiri siku hii wakati shaksia 
hii ya Mtukufu Mtume itakapoondoka katika ulimwengu huu, hiyo 
itakuwa ndiyo siku ambayo taa ya dini itazimwa na hawatahitajika 
kufanya kitu chochote. Hili ndilo lililokuwa tumaini lao la mwisho. 
 
Inafaa kutafakari namna ya aya zilivyoshuka pale Ghadir Khum. 
Kwanza ilisemwa “Ewe Mjumbe fikisha ujumbe,” kama ukishindwa 
kufikisha basi utakuwa hukifikisha chochote, kila kitu kilichofanywa 
kabla kitakuwa bure, hakina maana. 
 
Kisha wakati ujumbe ulipofikishwa, aya hii iliteremshwa: 
 

                       

 
“…Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu…” 

(Qur’an. 5:3) 
 
Leo ni siku ya kukata tamaa kwa makafiri na maadui wa Uislamu. 
Kwa nini maadui leo wamekata tamaa? Kwa kweli wakati wa safari 
hii, Mtume (saww) alisema kwamba hii ni Hajja yangu ya mwisho na 
sitakuwepo katika Hijja ijayo kwani huu ni mwaka wa mwisho wa 
uhai wangu. Sasa kipi kilichowafanya maadui wakate tamaa, 
walipaswa kufurahi kwani walikuwa wanasubiri wakati huu ambapo 
Mtume (saww) anaondoka katika ulimwengu huu. Qur’ani Tukufu 

“…Leo waliokufuru wamekata tamaa katika dini yenu…” 
(Qur’an. 5:3)

Leo ni siku ya kukata tamaa kwa makafiri na maadui wa Uis-
lamu. Kwa nini maadui leo wamekata tamaa? Kwa kweli wakati wa 
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safari hii, Mtume (saww) alisema kwamba hii ni Hajja yangu ya 
mwisho na sitakuwepo katika Hijja ijayo kwani huu ni mwaka wa 
mwisho wa uhai wangu. Sasa kipi kilichowafanya maadui wakate 
tamaa, walipaswa kufurahi kwani walikuwa wanasubiri wakati huu 
ambapo Mtume (saww) anaondoka katika ulimwengu huu. Qur’ani 
Tukufu inasema kwamba huko nyuma walikuwa wakishindwa la-
kini kamwe hawakukata tamaa, lakini leo wamekata tamaa kwamba 
dini hii haiwezi kuangamizwa. Kadhia hii, tangazo hili la “Wilaya” 
liliwafanya wakate tamaa ya kuivunja dini hii. Nukta kubwa leo 
imedhihirishwa kwao. Kwamba Allah Azza wa Jallah aliisimamisha 
dini na akamfanya Mtume (saww) kama Mlinzi wake, mwenezaji 
na mwendeshaji, lakini hakuifanya dini kuwa yenye kutegemea juu 
ya haiba ya Mtukufu Mtume (saww). Lakini Allah Azza wa Jallah 
alifanya mhimili wa dini hii kuwa ni Mfumo, na leo dini hii ime-
upata mfumo huo. Na madhehebu au itikadi ambayo hupata mfu-
mo haiwezi kutoweka, haiwezi kuvunjwa. Ile ambayo haina ngome 
imara inayoizunguka, haina mipaka imara inayoizunguka inaweza 
kuteketezwa. Lakini leo ngome imara imejengwa kuuzunguka Uis-
lamu, na ngome hiyo ni “Wilaya”.

Hivyo, pia husemwa katika hadithi kwamba:

وِلَايَةُ علي بن أبي طالب حِصنِي فَمَن دَخَلَ حِصنِي آمِنَ مِنْ 
عَذَابِي

“Wilaya ya Ali Ibn Abu Talib ni ngome yangu, na mtu aingiaye ka-
tika ngome hii atasalimika kutokana na adhabu yangu.”  

(Uyuni Akhbar Ridha)

Wilaya ni ngome ya Allah Azza wa Jallah iliyofanywa kwa ajili 
ya Uislamu. Jambo hili lazima liangaliwe kwamba hata maadui wa-



MFUMO WA WILAYA

42

natambua jambo lililolengwa kwa ajili ya nguvu ya dini, kwa hiyo, 
walikata tamaa na wakawa wamevunjika moyo kwamba sasa ha-
wawezi kuivunja dini hii.  Sasa, dini hii haiwezi kukoma kwa sababu 
imepata msingi imara.

Baada ya kueleza kwamba leo makafiri wamekata tamaa, kisha 
ikashuka aya isemayo:
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Baada ya kueleza kwamba leo makafiri wamekata tamaa, kisha 
ikashuka aya isemayo: 
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        

 
“…Leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu 
na nimewapendelea Uislamu kuwa dini…” (al-Maidah; 5:3)  
 
Mambo mawili yalijitokeza; moja maadui walikata tamaa na pili dini 
ilikamilishwa. Kile ambacho dini ilihitaji ilikipata na sasa haiwezi 
kutoweka. Ni muhimu hapa kuelewa kwamba kwa maandalizi yote 
haya Allah Azza wa Jallah aliihifadhi dini, lakini kwa wafuasi wa dini 
njia ni tofauti. Sio kwamba wafuasi wanapaswa kufikiria kwamba wao 
pia sasa wamehifadhika kwa vile dini iko salama. Wafuasi wa dini 
wanahitaji kufanya mahesabu yao wenyewe na lazima waingie ndani 
ya ngome ili kuwa salama. Wanahitaji kutembea ndani ya ngome hii 
na sio kufikiri tu kwamba kwa sababu Allah Azza wa Jallah 
ametangaza kwamba dini imekamilishwa na kuwa salama, wafuasi nao 
pia wafikirie kwamba wamesalimika na kukamilishwa. Wafuasi 
wanahitaji kukubali na kuja chini ya mfumo huu wa “Wilaya”, 
wanahitajika kuutekeleza mfumo huu katika maisha na jamii yao, na 
lazima waishi maisha yao chini ya mfumo huu. Kama wakifanya hivi 
basi maadui wa Uislamu watavunjwa moyo na wafuasi na kukata 
tamaa kutokana nao kwa namna walivyokata tamaa kutokana na 
Uislamu. 
 
Katika siku ya Ghadir maadui walikata tamaa kutokana na dini lakini 
hawakukata tamaa kutokana na wafuasi wa dini. Kwanza mbinu yao 
ilikuwa ni kuwaweka mbali watu na dini lakini sasa wamebadilisha 

“…Leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na 
nimewapendelea Uislamu kuwa dini…” (al-Maidah; 5:3) 

Mambo mawili yalijitokeza; moja maadui walikata tamaa na 
pili dini ilikamilishwa. Kile ambacho dini ilihitaji ilikipata na sasa 
haiwezi kutoweka. Ni muhimu hapa kuelewa kwamba kwa maan-
dalizi yote haya Allah Azza wa Jallah aliihifadhi dini, lakini kwa 
wafuasi wa dini njia ni tofauti. Sio kwamba wafuasi wanapaswa ku-
fikiria kwamba wao pia sasa wamehifadhika kwa vile dini iko sala-
ma. Wafuasi wa dini wanahitaji kufanya mahesabu yao wenyewe na 
lazima waingie ndani ya ngome ili kuwa salama. Wanahitaji kutem-
bea ndani ya ngome hii na sio kufikiri tu kwamba kwa sababu Allah 
Azza wa Jallah ametangaza kwamba dini imekamilishwa na kuwa 
salama, wafuasi nao pia wafikirie kwamba wamesalimika na kuka-
milishwa. Wafuasi wanahitaji kukubali na kuja chini ya mfumo huu 
wa “Wilaya”, wanahitajika kuutekeleza mfumo huu katika maisha 
na jamii yao, na lazima waishi maisha yao chini ya mfumo huu. 
Kama wakifanya hivi basi maadui wa Uislamu watavunjwa moyo 
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na wafuasi na kukata tamaa kutokana nao kwa namna walivyokata 
tamaa kutokana na Uislamu.

Katika siku ya Ghadir maadui walikata tamaa kutokana na dini 
lakini hawakukata tamaa kutokana na wafuasi wa dini. Kwanza mbi-
nu yao ilikuwa ni kuwaweka mbali watu na dini lakini sasa wame-
badilisha mbinu zao, sasa mbinu yao ni kuwaweka mbali wafuasi na 
“Wilaya”, mbali na ngome hii na mbali na msingi huu. 

Hii ilikuwa mbinu ya pili ya maadui ili kuwaweka watu mba-
li na ngome hii. Hata kama dini ikibakia bila “Wilaya” dini hiyo 
haionyeshi tofauti yoyote, iwapo ipo au la. Matendo yote ya ibada 
za dini, ibada bila “Wilaya” hakufanyi tofauti. Hata kama Hijja in-
atekelezwa bila “Wilaya” haitaleta tofauti yoyote. Lakini kama vitu 
hivi vinafanywa chini ya mwamvuli wa “Wilaya” basi vyenyewe vi-
takuwa na athari zao hususan juu ya maadui wa Uislamu. Kwa hiyo 
maadui walibadilisha shabaha yao na kuelekea kwenye “Wilaya” na 
kufanya juhudi zao zote ili kuwaweka watu mbali na “Wilaya.”

Imamu Razi ni mwanachuoni mashuhuri wa Sunni ambaye 
pia ameandika katika tafsiri yake kwamba Allah awalaani Bani 
Umayyah ambao wamewaweka watu mbali na “Wilaya.” Huu uliku-
wa ni udhalimu wao mkubwa na uchupaji wa mipaka kwamba wa-
likuwa wakiwaweka watu mbali na “Wilaya.” Imamu Razi alikuwa 
akijulikana kwa jina la Kiongozi wa Wenye shaka, ambaye alikuwa 
akiangalia kila kitu kwa shaka, hata aliweza kuona kosa hili la Bani 
Umayyah kwamba walikuwa wakiwaweka watu mbali na “Wilaya”. 
Na hili limekuwa katika zama zote, ni urithi wa Bani Umayyah ku-
waweka watu mbali na “Wilaya.”    
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Ni nini iliyokuwa hofu ya Mtume 
(saww)? 

Tatizo moja katika mlango wa “Wilaya” lilikuwepo kwa wale wenye 
kuhutubiwa wenyewe, na hili lilikuwa ndio tatizo halisi la “Wilaya”. 
Hii ndio sababu Qur’ani ilisema kwamba kama hukufanya hivi, basi 
itakuwa hakuna kilichofanyika. Jambo moja ambalo lilikuwepo ka-
tika moyo ulioongoka wa Mtukufu Mtume (saww) pia lilitambul-
ishwa na Qur’ani Tukufu. Katika aya hiyo hiyo Allah Azza wa Jallah 
anasema kwamba:
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“…basi msiwaogope na mniogope mimi…” (Qur’an. 5:3) 

 
Allah Azza wa Jallah anamwambia Mtume (saww) kwamba 
usiwaogope watu, bali niogope Mimi tu. Hapa tena lazima tusimame 
na kutafakari kwamba wasikilizaji ambao miongoni mwao Mtume 
(saww) anawatolea tangazo hili sio maadui, wote ni watu wa dini. Na 
pia sio watu wa dini wa kawaida, ni wafuasi wa dini imara sana na 
wenye nguvu. Wote walikuwepo pale kwa ajili ya Hijja. Hijja sio 
kitendo kinachofanywa na kila Mwislamu wa kawaida; hufanywa na 
wale tu ambao wana mahusiano makini kuhusu dini, kwa sababu Hijja 
huhitaji pesa nyingi, muda na juhudi. Wale ambao ni wanadini wa 
kawaida hawatumii pesa katika Hijja, hupendelea kufanya mambo 
mengine katika jina la dini. 
 
Siku hizi inazungumzwa katika magazeti na wengi miongoni mwetu 
vilevile husema kwamba ni bora kujenga hospitali, barabara na 
madaraja kuliko kupoteza pesa katika Hijj na Maombolezo. Kwa 
ukweli wala hawafanyi hivyo. Hatuwaoni wale ambao hawasafiri kwa 
ajili ya Hijja wakitumia pesa zao katika kujenga barabara na madaraja, 
kuna watu wachache tu ambao huandaa programu za Maombolezo na 
kutumia pesa kwa ajili hiyo, wengi hawafanyi hivyo, wanashiriki tu, 
lakini kisha pia hawatumii pesa katika mambo mengine. Sio lazima 
kwamba kujenga barabara na mahospitali lazima tuache Maombolezo. 
Kama unataka kujenga madaraja, kukarabati barabara, basi fanya 
hivyo, lakini usifanye hivyo kwa kuzuia Maombolezo. Kuna watu 
kama hao ambao hufanya kazi ya kunong’oneza kama ile ya 
“Khannas” (jina lililotumika kwa Shetani katika Qur’ani Tukufu 
ambaye hupoteza waumini kwa minong’ono ya kiovu). Leo kazi hii ya 

“…basi msiwaogope na mniogope mimi…” (Qur’an. 5:3)

Allah Azza wa Jallah anamwambia Mtume (saww) kwamba usi-
waogope watu, bali niogope Mimi tu. Hapa tena lazima tusimame 
na kutafakari kwamba wasikilizaji ambao miongoni mwao Mtume 
(saww) anawatolea tangazo hili sio maadui, wote ni watu wa dini. 
Na pia sio watu wa dini wa kawaida, ni wafuasi wa dini imara sana 
na wenye nguvu. Wote walikuwepo pale kwa ajili ya Hijja. Hijja sio 
kitendo kinachofanywa na kila Mwislamu wa kawaida; hufanywa 
na wale tu ambao wana mahusiano makini kuhusu dini, kwa sababu 
Hijja huhitaji pesa nyingi, muda na juhudi. Wale ambao ni wana-
dini wa kawaida hawatumii pesa katika Hijja, hupendelea kufanya 
mambo mengine katika jina la dini.

Siku hizi inazungumzwa katika magazeti na wengi miongoni 
mwetu vilevile husema kwamba ni bora kujenga hospitali, bara-
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bara na madaraja kuliko kupoteza pesa katika Hijj na Maombolezo. 
Kwa ukweli wala hawafanyi hivyo. Hatuwaoni wale ambao hawas-
afiri kwa ajili ya Hijja wakitumia pesa zao katika kujenga barabara 
na madaraja, kuna watu wachache tu ambao huandaa programu 
za Maombolezo na kutumia pesa kwa ajili hiyo, wengi hawafanyi 
hivyo, wanashiriki tu, lakini kisha pia hawatumii pesa katika mam-
bo mengine. Sio lazima kwamba kujenga barabara na mahospi-
tali lazima tuache Maombolezo. Kama unataka kujenga madaraja, 
kukarabati barabara, basi fanya hivyo, lakini usifanye hivyo kwa 
kuzuia Maombolezo. Kuna watu kama hao ambao hufanya kazi 
ya kunong’oneza kama ile ya “Khannas” (jina lililotumika kwa 
Shetani katika Qur’ani Tukufu ambaye hupoteza waumini kwa 
minong’ono ya kiovu). Leo kazi hii ya “Khannas” inafanywa na 
vyombo vya habari, ambavyo hupenyeza minong’ono ya uovu 
miongoni mwa watu.

Kama ilivyotajwa kwamba watu wa kawaida hawaendi Hijja, 
wale tu ambao ni makini sana katika kutekeleza wajibu nyingine 
zote za kidini ndio hutekeleza Hijja. Watu wengi wanaosafiri kwa 
ajili ya Hijja ni wale ambao hujaribu kutokufanya dhambi yoyote, 
ingawa kuna uwezekano wa watu wachache ambao pia hufanya Hij-
ja na kisha hushughulika na riba vilevile. Wakati huo walikuwa watu 
wazuri kweli ambao walikuwa pamoja na Mtume (saww) katika Hij-
ja. Na pia hali haikuwa kwamba walikuwa wanasafiri kwenda Hijja, 
kwa kweli walikuwa wanarudi kutoka Hijja, baada ya kufanya toba 
makini. Na wale ambao wametubia Allah Aza wa Jallah husamehe 
dhambi zao na moja ya adabu za Ka’aba Tukufu ni kwamba mtu 
lazima aombe kusamehewa pale. Na kwa vile Allah Aza wa Jallah 
huwapenda wale ambao hutubia na kuomba msamaha, hivyo lazima 
tulifanye hilo kuwa ni mazoea kwa ajili ya kuomba kusamehewa 
dhambi zetu hata kama tuko nyumbani.
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Mahujaji hawa wanarudi kutoka Hijja, baada ya kusamehewa 
dhambi zao walikusanyika katika uwanda wa Ghadir Khum. Im-
etajwa katika hadithi kwamba wakati wa safari yote hii ya kwenda 
Hijja na kurudi, Mtukufu Mtume (saww) alitoa hotuba nne. Mtume 
(saww) alikwisha toa hotuba tatu kubwa kabla ya hotuba hii ya 
Ghadir; moja ilikuwa Khayf, ya pili Mina na ya tatu ilikuwa Arafah. 
Hivyo alikwishaweka mazingira mazuri, kuwaandaa kwa ajili ya 
suala hili na baada ya kufanya maandalizi yote haya alitangaza kiini 
cha ujumbe. Nukta hii kubwa na kiini hiki cha ujumbe huu ulitolewa 
Ghadir Khum, sehemu moja karibu na Juhfa. Ni muhimu kusisitiza 
juu ya ukweli huu kwamba Mtume (saww) alitoa ujumbe huu mion-
goni mwa Umma wake, kwamba pia haukuwa Umma wa kawaida, 
ulikuwa Umma wa wachamungu na watiifu ambao walikuwa wa-
natekeleza Hijja chini ya uongozi na maelekezo ya Mtukufu Mtume 
(saww). Ni wale ambao walitayarishwa kwenda popote walipoam-
biwa kwenda na Mtume (saww). Mtume (saww) alizoea kuwatuma 
kwenye vita na walikwenda. Wengi wa waliokuwepo hapa Ghadir 
Khum ni wale ambao wamepigana vita na kutoa huduma zao kubwa 
kwa ajili ya Uislamu hapo kabla.

Wengi wa masahaba wa Mtume kwa kweli walikuwa watu 
mashuhuri sana wenye huduma kubwa sana na kwa moyo mmoja 
walikuwa tayari kutoa muhanga maisha yao kwa ajili ya Mtukufu 
Mtume (saww) na wengi walishafanya hivyo kabla. Walihatarisha 
maisha yao katika vita vya Badr na Uhud, na walikuwepo Ghad-
ir. Lakini ugumu wa “Wilaya” ni wa aina ya tofauti. Ugumu wa 
“Wilaya” ni tofauti, hauhusiani na watu kuwa wachamungu au la. 
Hata kama watu ni wanadini au hata kama wakiwa sio wanadini 
ugumu bado upo. Hii ndio sababu leo Mtume alikuwa na hofu juu 
ya wachamungu waliokuwepo mbele yake. Alikuwa hawaogopi 
washirikina; hofu yake pale kwenye uwanda wa Ghadir Khum 
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ilikuwa kutoka kwenye hadhara ya wachamungu waliokuwa pale 
mbele yake. 

Hofu hiyo ilikuwa ni hofu gani katika moyo wa Mjumbe wa Al-
lah (saww) mpaka Allah Azza wa Jallah akawa asema kumwambia 
kwamba ‘usiwaogope hao bali niogope Mimi, na Allah atakulinda.’ 
Hofu hii vilevile imejadiliwa huko nyuma na Qur’ani Tukufu katika 
suala la Mtume mwingine. Imezungumzwa katika mijadala inayohu-
siana na Mtume Musa (as). Wakati wachawi walipokuwa wametupa 
kamba zao ziligeuka kuwa nyoka na kisha Musa (as) akatupa ya 
kwake fimbo, nayo pia iligeuka kuwa nyoka mkubwa, na Musa (as) 
akapatwa na hofu pale.

Hii ni nukta ya kutafakari ili kuelewa ni aina gani hii ya hofu. 
Umati uliokuwepo pale walikuwa ni wanawake wa kawaida na wa-
toto kutoka sokoni, hawakuwa na hofu ya kamba kugeuka nyoka, 
lakini Musa (as) alikuwa na hofu. Walikuwa wanatambua kwamba 
wachawi hawa si chochote bali ni wachezaji tu wa jukwaani na kwa 
hiyo walikuwa hawana hofu. Si watoto, Firauni wala wachawi na 
hakuna mtu mwingine yeyote aliyekuwa na hofu ya mandhari zile, 
lakini Mtume wa Allah (saww) aliogopa onyesho hili. Kwamba Musa 
(as) pia hakuwa Mtume wa kawaida, alikuwa Mtume shujaa na ja-
siri, mtu mchangamfu sana. Hapa hata mtu wa kawaida anaweza ku-
fikiri kwamba hofu hii haikuwa hofu juu ya nyoka, hofu hii ilikuwa 
ni kutokana na jambo jingine kabisa.

Imo kwenye Nahjul Balaghah; Imamu Ali (as) ametoa ufafanuzi 
wa kadhia hii. Musa (as) hakuwa na hofu ya maisha yake kwamba 
nyoka wale watamuuma; hofu hii haikuwa katika moyo wa Musa. 
Hofu hii ilikuwa ni hofu ile ile ambayo kila kiongozi wa kimungu 
anayo katika moyo wake. Hofu hii ya Musa ilikuwa; “wapinzani 
wangu ni hawa wachawi, ambao wanaonesha mazingahombwe yao 
na mimi ninawasilisha muujiza,” na wale ambao watachukua ua-
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muzi na kutofautisha kati ya Musa na wachawi ni watu wa kawaida. 
Kama kiwango chao cha akili hakitanyanyuliwa basi hawatakuwa 
na uwezo wa kutofautisha kati ya mazingahombwe na muujiza. Ma-
tokeo yake yatakuwa kwamba wanaweza pia wakafikiria mazinga-
hombwe ya wachawi kama ni muujiza, au muujiza wangu kama ni 
mazingahombwe. Hivyo amma wanaweza pia wakanifikiria mimi 
kama mchawi au wakawachukulia wachawi wote kama mitume.

Amirul Muminin (as) anasema katika Nahjul Balagha, khutba 
Na. 4 kwamba: “Musa hakuwa na hofu kwa ajili ya nafsi yake mwe-
nyewe. Isipokuwa alitambua ujuzi wa wajinga na njia ya upotovu.” 
Hii ina maana kwamba isije ikatokea kwamba kwa ajili ya kiwango 
chao cha chini cha uelewa na akili, ujinga ukaanza kushamiri na 
upotovu ukaanza kutawala.

Mtukufu Mtume (saww) pia alikuwa na hofu kama hiyo kwam-
ba nimeona uzoefu wa magumu hayo katika uelewa wa masuala ya 
kawaida ya dini, na leo ninawasilisha mhimili, silika na moyo wa 
dini. Leo ninawasilisha nukta ya ukamilishaji wa dini, ninawakilisha 
kile ambacho kitawakatisha tamaa maadui. Hofu ambayo Mtume 
(saww) alikuwa nayo ilikuwa ni hii kwamba leo ninawasilisha 
msingi muhimu sana wa dini ambao unawafanya maadui wachang-
anyikiwe, lakini vipi kama watu hawa watatafsiri vibaya kile amba-
cho ninakiwasilisha na kama wataichukulia “Wilaya” hii kama kitu 
kingine, basi nini yatakuwa matokeo yake.

Hivi pia ndivyo ilivyotokea, hofu ya Mtukufu Mtume (saww) 
ikawa kweli. Mjumbe aliwasilisha kwao Mfumo wa “Wilaya”, wal-
isikia tangazo hilo. Lakini je walielewa kile kilichokusudiwa kue-
leweka? Je, walielewa kile ambacho kilifikishwa kwao na Mtukufu 
Mtume (saww)? Je, kimetokea kile ambacho Allah Azza wa Jallah 
na Mjumbe Wake walichotaka kitokee? Kilichotokea kilikuwa ni 
kitu tofauti.   
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Wilaya – iligeuka kuwa sifa 

Kila mtu alijitokeza mbele baada ya tangazo hili na kusema: “Bakh-
in, Bakhin”, na hii inasimuliwa katika historia. Hata mtu mmoja 
kwa jina Hissan ibn Thabit, ambaye alikuwa mshairi aliandika shairi 
la kwanza kusifia “Wilaya” na akapata sifa kutoka kwa Mtukufu 
Mtume (saww). Hema lilitengenezwa na Mtukufu Mtume (saww) 
aliwataka wote kutoa kiapo cha utii na kuonesha ahadi zao kwa 
Amirul Muminin (as). Kila mtu alikwenda kwenye hema na kusema 
“Bakhin, Bakhin”. Kwa ujumla tunalitafsiri hili kama Baraka, am-
bapo sio kweli. Baraka pia ni neno la Kiarabu, kama Qur’ani inavy-
osema kwamba tuliiteremsha Qur’ani katika usiku uliobarikiwa, au 
tunaweza kuona kwamba Allah Azza wa Jallah anasema kwa ajili 
Yake Mwenyewe: “Baraka kwa Allah (Fa Tabarakallaha) kwa aji-
li ya uumbaji bora kama huo.” Hata Waarabu wakimpongeza mtu 
husema: “Fabarakallahu.” Mubaraka haimaanishi “Bakhin, Bakh-
in”. Kwa Kifursi “Bakhin, Bakhin” maana yake ni “Baah, Baah” na 
kwa Urdu ina maana ya “Wah, Wah”, na kwa Kiingereza inaweza 
kutajwa kama “wow” au hata kushangilia kwa kupiga makofi “clap-
pings.” (Kwa Kiswahili inatajwa kama “Wawaa, Hongera”). 

Wakati tunapopenda kitu tunasema “Wow” kwa Kiingereza au 
“Wah, Wah” kwa kifursi au kupiga makofi. Hata hivyo nani mwing-
ine awezaye kuwa mzoefu zaidi na “Wah, Wah” kuliko jumuiya ya 
Mashia wazungumzaji wa Urdu?

Hii ilikuwa ndio hofu ya Mtukufu Mtume (saww). Kwa upande 
mmoja “Wilaya” ni kituo, kiini, mhimili na mfumo wa dini na wali-
ohutubiwa pia ni watu wazuri, ni wachamungu, lakini suala hili sio 
rahisi kiasi hicho. Ujumbe unaowasilishwa sio kitu cha kawaida. 
Mtume (saww) alikuwa na wasiwasi kwamba kama nikiwasilisha 
ujumbe huu na wasielewe dhati ya ujumbe huu na wakauchukua 
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ujumbe huu kwa maneno tu ya kufurahia tu ya “Hongera,” kupiga 
makofi au “Wah, Wah,” na “wow,” kisha nini kitatokea? Basi “Wila-
ya” inaweza kuishia kwenye shangwe tu, “Hongera,” kupiga ma-
kofi  au “Wah, Wah,” na “wow,”   daima, na mpaka Siku ya Mwisho 
itakuwa ni sifa tu ndizo zitakazokuwa zinatolewa kwenye “Wilaya” 
na hatua ya kweli ya utekelezaji wa “Wilaya” kama Mfumo haita-
chukuliwa. 

Kila mtu hapa alifanya “Bakhin, Bakhin” na kuondoka. Tukio 
hili lilitokea mwezi 18 Dhil Hajj, mwaka wa 10 Hijiriyyah, na kifo 
cha Mtume kilitokea mwezi 28 Safar mwaka wa 11 Hijiriyyah, na 
baada ya miezi miwili na siku kumi hali ikabadilika kabisa. Baada 
ya siku hizi sabini, Bibi Fatima (as) alipiga hodi katika mlango wa 
kila mmoja. Fatima (as) hakuwataka wachomoe panga zao, aliwa-
taka tu watoke nje na kutoa maelezo, wasimulie tu hadithi ya Ghadir 
au wathibitishe tu kwamba walikuwepo pale Ghadir, lakini hakuna 
aliyetoka nje. Leo baada ya miaka 1400 tunapowataka watu wazun-
gumze kuhusu “Wilaya” hawazungumzi. “Wilaya” ni mlango una-
osikitisha wa Uislamu ambao baada ya miezi miwili na siku kumi 
watu walijibu kwamba kumbukumbu zao ni dhaifu na hawakumbuki 
chochote. Hii ndio hofu iliyokuwa katika moyo wa Mtume (saww). 
Hapa ndipo ambapo tunaweza kushuhudia ukandamizaji juu ya dini, 
uonevu juu ya “Walii” na dhulma juu ya “Wilaya”. Amirul Muminin 
(as) ndiye yule mtu aliyekandamizwa ambapo Bibi Fatima (as) alisa-
hau maumivu yake mwenyewe baada ya kushuhudia hali ya kudhulu-
miwa kwa Ali (as). Leo watu wanauliza ni kwa nini Amirul Muminin 
(as) hakuchomoa upanga wake kupigania haki yake? Ali (as) alisi-
mama lakini Bibi Fatima (as) alimkataza na akasema kwamba, Ali 
leo mimi ndio mtetezi wa “Wilaya”, leo mimi ndio mchokozaji wa 
“Wilaya”, leo nataka kwenda na kuchukua maelezo ya “Wilaya” ku-
toka kwa Umma. Alipiga hodi kila mlango lakini hakuna aliyetoka.



MFUMO WA WILAYA

51

Mtu mzima mmoja ameandika kitabu kwa jina la “Summal 
Ajab” (Ajabu ya kushangaza) ambacho ni kijitabu kidogo. Katika 
kitabu hiki mwandishi ameandika baadhi ya matukio ya kushangaza 
ya historia ya Uislamu na akaonesha kushangazwa kwake. Anasema 
kwamba ninashangaa kuona kwamba katika siku moja Bibi huyu 
anapiga hodi kwenye milango ya watu wa Madina kutoka nje kush-
uhudia lakini hakuna aliyetoka nje, na kisha inakuja siku nyingine 
watu wanaitwa kuja kuchoma moto mlango wa Bibi Fatima (as), 
kila mtu alitoka nje. Kwa muda huu mfupi ni kitu gani kilitokea kwa 
watu, je, wote walitowekea wapi baada ya tukio la Ghadir? hii ndio 
iliyokuwa hofu ya Mtukufu Mtume (saww) ambayo ilitokea kuwa 
kweli baadaye.

Umma wajitenga mbali na Wilaya 
kama Mfumo

Hawakuweza kuelewa ile dhati ya “Wilaya” na wakati walipotakiwa 
kueleza maana yake, walitoa maelezo mepesi sana kama vile “Urafi-
ki” au “Mapenzi.” Je, Mtume (saww) baada ya maandalizi yote hayo 
na ushukaji wa aya hizo, alikuwa anatangaza urafiki au mapenzi? Huu 
ndio wasiwasi uliomshughulisha Mtume (saww) kwamba Umma 
unaweza ukaishiliza maana ya “Wilaya” mpaka kwenye urafiki na 
mapenzi tu, hawatasonga mbele katika kuusimamisha kama mfumo.

“Wilaya” ni mfumo wa kimungu kwa ajili ya mwongozo wa Wa-
nadamu. Ni mfumo bora sana ambao una khususia (kazi maalum) 
zake wenyewe. Sina nafasi ya kuzitaja taaluma za mfumo huu hapa 
na kuulinganisha na mifumo mingine ya utawala. Hili lilikuwa ni 
tangazo la mfumo wa utawala wa kimungu, lakini Umma hawaku-
ukubali katika njia hii, waliutafsiri kimakosa. Hawakwenda ka-
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tika njia ile ambayo Mjumbe (saww) alitaka waichukue. Hatua ya 
kwanza waliyochukua ilikuwa ni kujitenga na “Walii” huyo. Wacha 
ajitokeze yeyote kutokana na “Answar” (Wasaidizi wa Madina) au 
“Muhajirin” (Wahamiaji kutoka Makka) kuwa kiongozi, lakini Walii 
wa kweli asijitokeze. 

Wilaya haukuwa mfumo uliofanywa na Allah Azza wa Jallah 
kwa ajili ya siku moja au mbili, ulikuwa ni mfumo wa utawala kwa 
ajili ya Umma baada ya kufariki Mtukufu Mtume (saww) mpaka 
Siku ya Hukumu. Mfumo huu pia ulikuwepo kabla ya Ghadir na upo 
palepale daima. Vilevile madhumuni ya kadhia ya Ashura yalikuwa 
ni kuurudisha Umma kwenye mhimili wa “Wilaya” kwa vile watu 
walijitenga mbali na Ghadir. Wakati watu wanajitenga mbali na 
Ghadir, Ashura inajitokeza. Vilevile moyo wa Ashura ni “Wilaya.” 
Wakati watu wanapojitenga wenyewe mbali na “Wilaya” walijitum-
bukiza kwenye Ukhalifa (Khilafat)”, na kutoka kwenye “Ukhalifa” 
mfumo ulibadilika kuwa Ufalme (Mulukiyat), na kutoka kwenye 
Ufalme ulibadilka kuwa Uyazidi (Yazidiat). Viwango hivi vitatu vya 
uangukaji chini vilitokea katika jamii baada ya kujitenga mbali na 
“Wilaya,” na Uyazidi (Yazidiat) ulikuwa msiba. Hapa ndipo Ashura 
ilipokuja na kuwaambia watu kwamba ukombozi wenu upo tu kwe-
nye “Wilaya.”

Mfumo wa “Wilaya” upo mpaka Siku ya Hukumu. Hauwezi 
kusimamishwa kwa kifo cha Mtukufu Mtume (saww) wala kusi-
mamishwa kwa ghaibu ya Maasum (a.t.f.s). Ilikuwa ni uamuzi wa 
kimungu kwamba Mjumbe (saww) lazima afariki. Lazima aende 
kwenye ghaibu ya kudumu, lakini “Wilaya” ilikuwa hai, ipo na mfu-
mo huu ulikuwepo miongoni mwa Umma. 

Kama Maasum akienda kwenye hali ya ghaibu kwa muda maal-
umu, bado mfumo wa “Wilaya” unaendelea kuwepo, na hata kama 
Maasum akienda nyuma ya mapazia ya ghaibu kwa muda usio na 
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kikomo basi pia mfumo wa “Wilaya’ bado unadumu. Hairuhusiwi 
sisi kugeuza nyuso zetu mbali na Wilaya imma kwa sababu ya kifo 
cha Mtume (saww) wala kutokana na ghaibu ya Maasum.

Wilaya ya ambaye sio Ma’asum 

Kuna watu ambao wanachukua nafasi ya “Khannas” (Mashetani 
wanaonong’oneza) na kusababisha mashaka kwenye akili za watu. 
Mnong’ono mmoja wa kishetani ambao waliutengeneza ulikuwa 
wakati wa kifo cha Mtukufu Mtume (saww) kwa kuwaweka watu 
mbali na “Walii” Maasum ambaye alikuwepo. Na kitendo kingine 
cha kishetani kilianza dhidi ya yule asiyekuwa Maasum ambaye 
alikuja wakati wa ghaiba ya “Walii” Maasum. Haya ndiyo ambayo 
yalimshughulisha Mtukufu Mtume (saww) kuhusu “Khannas” am-
baye atakuja kuwepo ili kuleta mashaka miongoni mwa watu dhidi 
ya “Wilaya.”

Swali la kwanza ambalo tutawasilisha kwa hawa mashetani 
miongoni mwetu linapaswa liwe: Ni vipi Mtukufu Mtume (saww) 
alivyokuwa “Walii?” Ni vipi Amirul Muminin alivyokuwa “Walii?” 
Hakuna anayekuwa “Walii” kwa kuchaguliwa na watu, wala hakuna 
mtu anayepoteza hadhi ya Wilaya kwa kuvuliwa na watu. “Walii” 
anatengenezwa na Allah Azza wa Jallah na anatoka kwa Allah Azza 
wa Jallah, hata kama ulimwengu wote ukimkubali ni “Walii” na hata 
kama asikubaliwe na mtu yeyote bado yeye ni “Walii.” Kama watu 
wakimkubali kama “Walii” ni kwa faida yao wenyewe. Ni kama 
hata ulimwengu wote wakimkubali Allah Azza wa Jallah au wasim-
kubali kama “Walii” haileti tofauti yoyote. “Wilaya” ya Allah haina 
masharti ya kukubaliwa au kukataliwa na viumbe. 
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Wakati kipindi cha ghaiba kilipoanza na punde “Wilaya” ya asiye 
Maasum ilipotajwa, baadhi ya watu wakaanza kuweka minong’ono 
ya kishetani. Inapaswa ifahamike kwamba “Wilaya” (Ulinzi) katika 
muundo wa ukamilifu wake ni wa Allah Azza wa Jallah, lakini ku-
toka kwa Allah ikaja kwa Mitume (as) na Maasumin (as). Lakini 
kuna baadhi ya watu wakati huo ambao walikataa hata kumkubali 
Maasum kama “Walii” wao. Kaulimbiu ambayo Khawarij waliileta 
ilikuwa “La Hukm Illa Lillah”, hii maana yake ni kwamba “Haku-
na hukumu nyingine kuliko ya Allah”. Ili kuthibitisha hoja yao hii 
waliwasilisha aya ya Qur’ani Tukufu ambayo inasema:
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muundo wa ukamilifu wake ni wa Allah Azza wa Jallah, lakini kutoka 
kwa Allah ikaja kwa Mitume (as) na Maasumin (as). Lakini kuna 
baadhi ya watu wakati huo ambao walikataa hata kumkubali Maasum 
kama “Walii” wao. Kaulimbiu ambayo Khawarij waliileta ilikuwa “La 
Hukm Illa Lillah”, hii maana yake ni kwamba “Hakuna hukumu 
nyingine kuliko ya Allah”. Ili kuthibitisha hoja yao hii waliwasilisha 
aya ya Qur’ani Tukufu ambayo inasema: 
 

             
 

“…Hapana hukumu isipokuwa ya Allah tu…” (Qur. 12:40) 
 
Waliitumia hoja hii kwamba Qur’ani imesema kwamba hakuna mtu 
yeyote anayeweza kuhukumu kuliko Allah, hivyo hawatakubali 
mamlaka, uongozi au utawala wa mtu yeyote. Amirul Muminin (as) 
alisema kuhusu hili:  
 

 
“Maneno ni ya kweli lakini makusudio ni ya uwongo.” 

 
Nini walichokuwa wakikifanya na aya ya Qur’ani? Wanaikataa 
“Wilaya” ya “Walii” yule ambaye kwamba ushahidi wake ni Qur’ani 
yenyewe. Baada ya kusoma aya ya Qur’ani ambayo kwa uwazi 
imesema kwamba mtu ambaye anatoa sadaka katika hali ya Rukuu ni 
“Walii” wenu, sasa wanatumia aya nyingine ya Qur’ani kukataa 
“Wilaya” ya “Walii” huyu. Qur’ani inatoa ushahidi kwamba baada ya 
Mjumbe wa Allah Aza wa Jallah (saww) “Wilaya” ni ya Maimamu 
Maasumin (as). 
 

“…Hapana hukumu isipokuwa ya Allah tu…” (Qur. 12:40)

Waliitumia hoja hii kwamba Qur’ani imesema kwamba hakuna 
mtu yeyote anayeweza kuhukumu kuliko Allah, hivyo hawatakubali 
mamlaka, uongozi au utawala wa mtu yeyote. Amirul Muminin (as) 
alisema kuhusu hili: 

كَلِمَةُ الحَقِ يُرادُ بِهَا بَاطِل
“Maneno ni ya kweli lakini makusudio ni ya uwongo.”

Nini walichokuwa wakikifanya na aya ya Qur’ani? Wanaikataa 
“Wilaya” ya “Walii” yule ambaye kwamba ushahidi wake ni Qur’ani 
yenyewe. Baada ya kusoma aya ya Qur’ani ambayo kwa uwazi 
imesema kwamba mtu ambaye anatoa sadaka katika hali ya Rukuu 
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ni “Walii” wenu, sasa wanatumia aya nyingine ya Qur’ani kukataa 
“Wilaya” ya “Walii” huyu. Qur’ani inatoa ushahidi kwamba baada 
ya Mjumbe wa Allah Aza wa Jallah (saww) “Wilaya” ni ya Maima-
mu Maasumin (as).

Amirul Muminin (as) alikuwepo Kufa kama Mtawala na an-
ampeleka Malik Ashtar kama mwakilishi wake huko Misr. Malik 
Ashtar ni “Walii” mteule wa Amirul Muminin (as) mahususi kwa 
ajili ya eneo moja la kijografia. Sasa, kama watu wa Misri wana-
zungumza katika lugha ile ile kama ya wale wa leo, kwa vile Ma-
lik Ashtar sio Maasum hatuko tayari kumkubali yeye kama “Walii.” 
Mtu huyu asiye Maasum inajuzu kumfuata kwa vile ameteuliwa na 
Maasum. Kama baadhi ya “Khannas” huko Misri wangesimama na 
kusema kwamba Malik Ashtar sio Maasum na kwa hiyo hatutasiki-
liza maelekezo yake, basi Amirul Muminin (as) angesema nini? 

Amirul Muminin (as) kwa uwazi anasema katika Nahjul Balaghah 
kwamba mtu ambaye anakataa utii kwa Malik Ashtar anakataa utii 
kwangu, na mtu ambaye si mtii kwangu si mtii kwa Allah Azza wa 
Jallah. Kama Maliki anaweza kuwa “Walii” kwa uteuzi wa Maasum 
basi hakuna tofauti yoyote iwapo anateuliwa kama “Walii” kwa ajili 
ya eneo au kwa ajili ya zama mahususi. Kama kuna kipindi cha ghai-
ba na akawepo Malik Ashtar kwa ajili ya zama hii, ni kwa ajili ya hili 
imetakiwa kumfuata Malik Ashtar, sasa kama baadhi ya “Khannas” 
wakija na kusema kwamba yeye sio maasum basi “Walii” Maasum 
angesema kwamba anahusiana na mimi na mtu ambaye anamkataa 
huyo ananikataa mimi.

Kuna hadithi sahihi zinazopatikana juu ya “Wilaya” na uongozi 
wakati wa kipindi cha ghaiba kwamba (Wilaya) ni ya Faqih (wana-
chuo wanasheria). Kuna hadithi zinazopatikana juu ya hili kutoka 
kwa Imam Hujjah (a.t.f.s) mwenyewe. Badala ya kwenda kwenye 
hadithi, nitasimulia kisa kimoja kuthibitisha hoja hii kimantiki. Sasa, 
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usije ukaamua kitu chochote hasi (kuhusiana na masuala ya madhe-
hebu) au kuchukua kisa hiki katika mwelekeo tofauti.

Mwanachuoni mmoja wa Shia alikuwa akisafiri kwa njia ya 
barabara. Alipita  kwenye mji mmoja mdogo na kwa vile iliku-
wa usiku alilazimika kuchukua hifadhi pale. Mji ule ulikuwa na 
Msikiti wa Sunni na mwanachuoni yule aliwaomba waangalizi na 
wanachuoni wa pale ili wamruhusu apitishe usiku ule Msikitini 
pale. Walisema watamruhusu kukaa humo kwa masharti kwamba 
mwanachuoni huyo wa Shia aahidi kwamba hatazungumza masu-
ala ya mabishano kati ya Shia na Sunni. Mwanachuoni yule wa 
Shia akawa hana jinsi ila kukubali kuahidi na akae pale usiku 
ule. Walichukua ahadi kutoka kwa mwanachuo yule wa Shia, la-
kini wao wenyewe hawakujifunga na ahadi ya chochote kile. Hata 
hivyo walimpa mwanachuoni yule wa Shia chakula na wakawa na 
mazungumzo kidogo naye, baada ya hayo walimuuliza swali la 
kuhusu kwamba ni nini maoni yake baada ya Khalifa wa kwanza. 
Mwanachuoni yule wa Shia alikuwa katika wakati mgumu kwa 
vile aliahidi kutozungumza kitu chochote cha ubishani. Baada 
ya kufikiri kwa muda kidogo, alijibu kwamba kwa aonavyo yeye 
Khalifa wa kwanza alikuwa na akili zaidi kuliko Mtume (saww). 
Wote walishikwa na mshangao, kwa sababu kila mtu anamheshimu 
Mtukufu Mtume (saww) na kumchukulia kama kiumbe bora wa 
viumbe wote, na kwa hakika Sunni wanayo heshima ya hali ya juu 
sana kuhusiana na Mtukufu Mtume (saww). Walishangazwa mno 
na kauli hii na wakafikiria kwamba kuna sababu nyuma ya hili 
ambapo walimtaka mwanachuoni yule wa Shia kufafanua. Mwa-
nachuoni wa Shia aliwauliza kwamba wakati Khalifa wa kwanza 
alipokaribia kuondoka ulimwenguni hapa iwapo alifanya maan-
dalizi kwa ajili ya mrithi wake na uongozi kwa ajili ya Umma au 
aliondoka bila kufanya maandalizi yoyote? Walijibu kwamba bila 
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ya shaka alifanya maandalizi na akachangua mrithi wake na hakua-
cha Umma peke yake. Mwanachuoni wa Shia aliendelea kuwauliza 
iwapo ni kiongozi yule ambaye anafanya maandalizi kwa ajili ya 
Umma wake wakati akiwa hayupo ndiye mwenye akili zaidi au 
kiongozi yule ambaye hafanyi maandalizi yoyote wakati anaon-
doka ulimwenguni hapa? Mara moja walitambua hoja ya mantiki 
ambayo mwanachuoni yule wa Shia aliyokuwa akiielekea, na kwa 
hiyo walisimamisha mjadala ule kwa kusema wote tuache kuzun-
gumza kuhusu masuala yenye ubishani.

Unaweza ukafikiri wewe mwenyewe kwamba hiki ni kitu cha 
akili ya kawaida. Unaweza hata kumuuliza mtoto au mtu asiye 
mchamungu, hili wala sio suala la Sunni au Shia. Ni suala la Umma 
wote kwamba kiongozi wao anakaribia kuondoka ulimwenguni hapa 
na hafanyi maandalizi yoyote kwa ajili ya wakati wa kutokuwepo 
kwake na anauacha Umma peke yake? Hii ndio hoja ya mjadala 
ambayo tunaitoa kuthibitisha uteuzi wa Amirul Muminin (as) kama 
“Walii,” hivyo kama Mtukufu Mtume (saww) hawezi kuondoka ul-
imwenguni hapa kama hivi bila kuteua kiongozi baada yake, basi vipi 
itawezekana kwa mtoto wa Mtume (as) anakwenda kwenye ghaiba 
na hii pia ni kwa kipindi kisichoainishwa kwa kuuacha Umma peke 
yake wenyewe bila ya mlinzi.

Kwa vile hili haliwezekani, hivyo yeye Mahdi (a.t.f.s) alifan-
ya maandalizi na maandalizi hayo yalikuwa ni ya “Wilaya,” lakini 
“Wilaya” ya asiyekuwa Maasum. Ni ukweli kwamba ni “Walii” tu 
ndiye anayeweza kumfanya mtu mwingine kuwa “Walii.” Allah Aza 
wa Jallah ni “Walii” na aliwafanya wengine kuwa “Mawalii” (Wal-
inzi). Kama asemavyo Allah Aza wa Jallah:
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Unaweza ukafikiri wewe mwenyewe kwamba hiki ni kitu cha akili ya 
kawaida. Unaweza hata kumuuliza mtoto au mtu asiye mchamungu, 
hili wala sio suala la Sunni au Shia. Ni suala la Umma wote kwamba 
kiongozi wao anakaribia kuondoka ulimwenguni hapa na hafanyi 
maandalizi yoyote kwa ajili ya wakati wa kutokuwepo kwake na 
anauacha Umma peke yake? Hii ndio hoja ya mjadala ambayo tunaitoa 
kuthibitisha uteuzi wa Amirul Muminin (as) kama “Walii,” hivyo 
kama Mtukufu Mtume (saww) hawezi kuondoka ulimwenguni hapa 
kama hivi bila kuteua kiongozi baada yake, basi vipi itawezekana kwa 
mtoto wa Mtume (as) anakwenda kwenye ghaiba na hii pia ni kwa 
kipindi kisichoainishwa kwa kuuacha Umma peke yake wenyewe bila 
ya mlinzi. 
 
Kwa vile hili haliwezekani, hivyo yeye Mahdi (a.t.f.s) alifanya 
maandalizi na maandalizi hayo yalikuwa ni ya “Wilaya,” lakini 
“Wilaya” ya asiyekuwa Maasum. Ni ukweli kwamba ni “Walii” tu 
ndiye anayeweza kumfanya mtu mwingine kuwa “Walii.” Allah Aza 
wa Jallah ni “Walii” na aliwafanya wengine kuwa “Mawalii” 
(Walinzi). Kama asemavyo Allah Aza wa Jallah: 
 

                             

                

 
 “Hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake na wale walioamini ambao husimamisha Swala na 
hutoa Zaka wakiwa wamerukui.” (Surat al-Maidah; 5:55) 

     
Wakati Allah Azza wa Jallah anapomfanya mtu kuwa “Walii,” Yeye 
anasema kwamba ingawa ni Mjumbe wangu lakini ni “Walii” wenu na 
yule anayetoa sadaka akiwa katika hali ya rukuu vilevile ni “Walii” 
wenu. Wakati “Walii” akiondoka ulimwenguni hapa kwa kifo, basi 

 “Hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume wake na 
wale walioamini ambao husimamisha Swala na hutoa Zaka wakiwa 

wamerukui.” (Surat al-Maidah; 5:55)

Wakati Allah Azza wa Jallah anapomfanya mtu kuwa “Walii,” 
Yeye anasema kwamba ingawa ni Mjumbe wangu lakini ni “Walii” 
wenu na yule anayetoa sadaka akiwa katika hali ya rukuu vilevile 

ni “Walii” wenu. Wakati “Walii” akiondoka ulimwenguni hapa 
kwa kifo, basi huacha “Walii” mwingine nyuma yake, halikadha-
lika wakati “Walii” akienda kwenye kipindi cha ghaiba basi yeye 

vilevile huacha “Walii” nyuma yake. Hii ni kwa sababu “Wilaya” ni 
mfumo wa utawala na unahitaji mlinzi na mwenye mamlaka katika 

kila zama ili kuilinda dini. Wakati “Walii” akimtuma mtu kama 
mwakilishi wake basi yeye pia ni “Walii”, kama ambavyo Malik 

Ashtar alipelekwa kama “Walii” kwa ajili ya eneo hilo tu la Misri.

Maadui wa “Wilaya” walitumia juhudi kubwa ili kubadilisha 
maana ya “Wilaya,” kwa kugeuza kituo cha “Wilaya,” wakati mwing-
ine wanageuza asili halisi ya “Wilaya,” lakini yote haya yanatege-
mewa kutoka kwa maadui. Jambo la kushangaza ni kwamba hata 
kama ulimwengu wote ukijitenga mbali na “Wilaya,” lakini vipi ju-
muiya ambayo ilikuwa inasikiliza Ghadir katika maisha yao yote 
ikae mbali na “Wilaya.” Hakika hili ni jambo chungu la kushangaza. 
Allah Azza wa Jallah ni shahidi juu ya ukweli huu kwamba milango 
ambayo Bibi Fatima (as) alipiga hodi mjini Madina bado hodi ina-
pigwa hadi leo na yeye. Kuna watu mahususi ambao milango yao in-
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apigwa hodi hata leo na Sayyida Fatima (as). Anawaambia kwamba 
mlifunga milango yenu na hamkutoa ushuhuda kwenye mfumo wa 
“Wilaya” wakati ule, lakini angalau basi katika zama zenu fungueni 
milango yenu na angalau katika zama zenu fungueni midomo yenu.

Hii ndio hofu aliyokuwa nayo Mtukufu Mtume (saww) kwam-
ba Mola wangu kama umma huu unachukuwa suala hili la msingi 
la “Wilaya” kwa wepesi basi matokeo yake yatakuwa nini? Allah 
Aza wa Jallah akasema kwamba Mjumbe wangu usiwe na hofu 
nao, niogope Mimi na tangaza ujumbe huo. Dini imekamilishwa na 
sasa tangaza “Wilaya,” anzisha mfumo wa “Wilaya” na uelezee kwa 
watu. Hata kama wale Maasumin kutoka katika kizazi chako am-
bao Allah Aza wa Jallah atawateua kama “Mawali” Wake watabakia 
wakiwa wametengwa katika nyumba zao, watadhulumiwa, lakini 
bado wakati utakuja ambapo bendera ya “Wilaya” itanyanyuliwa 
tena. Ni hadithi ya Imamu Sadiq (as) kwamba: “Mtu atajitokeza 
kutoka katika mji wa Qum, ambaye atahuisha utajo wetu hal-
isi, ambaye atarudisha mambo yetu kuwa hai tena na ambaye 
atawalingania watu kwenye mfumo wa Allah Aza wa Jallah.” 
Mtu huyu atawaambia watu kuachana na Ndama wa Saamir na kuja 
kwenye mfumo wa Mungu wa utawala.

Demokrasia ni ndama wa Saamir. Inawezekana wakati mwa-
nafunzi wa dini kama mimi nikisema haya unaweza ukafikiri kwam-
ba mimi najua nini kuhusu Demokrasia, na wanachuoni hawa ha-
wataki Demokrasia ndio maana wanaizungumzia kinyume chake. 
Ngoja niwaambieni kupitia maneno ya mtu safi aliye elemika vizuri 
(Allama Iqbal), mtu ambaye alitoa ile fikra ya Pakistan. Na yule 
mtu ambaye ametoa fikra ya Pakistan hakuwa mtu mtupu ambaye 
angetoa fikra ya taifa na kututaka sisi tuunde taifa lakini asitufaham-
ishe kuhusu mfumo wa kisiasa wa taifa hili. Alitoa wazo la taifa 
hili na vilevile sambamba na hilo akatufahamisha kuhusu mfumo wa 
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kisiasa kwa ajili ya taifa hili. Hakusema kwamba undeni taifa kwa 
jina la Uislamu na kisha likabidhini kwa Saamir. Alijua wazi kabisa 
kwamba Saamir wengi watakuja na Ndama zao wakiwataka watu 
kuabudu ndama hawa, na watu wataanza kufanya hivyo. Wakati 
mwingine watakuja na ufalme, wakati mwingine na Udikiteta, kisha 
na demokrasia. Lakini Allama Iqbal kwa wazi alisema kwamba, kile 
ambacho taifa linahitaji ni utekelezaji wa Uislamu kama mfumo. 
Hatuhitaji mabaraza ya ki-Sufi ya ma-Saamir wa kidini, hatuhitaji 
dini ya kuabudu masanamu ya Azari, lakini tunachotaka ni dini ya 
“Shabbir.” Na dini ya “Shabbir” (Imamu Husein (as)) ni mfumo wa 
“Wilaya’. 

Taifa hili linahitaji dini ya Imamu Husein (as), mfumo wa Ui-
mamu na Umma (Uongozi na taifa). Nashangazwa kwamba Umma 
wetu ambao ulikuwa umehusishwa na “Wilaya” tangu vizazi, leo hii 
wanashangazwa kuhusu mfumo wa “Wilaya.” Leo wakati Mfumo 
wa “Wilaya” umeanzishwa, wakati bendera ya “Wilaya” inapepea 
tunapaswa tuwe watu wenye furaha sana. Lakini huu ni mgogoro 
mkubwa wa “Wilaya” kwamba zaidi wale waliokuwepo kule Ghad-
ir na wanahusishwa na tukio la Ghadir, ndio hao ambao hawajali 
na kukaa wakizembea kuhusu “Wilaya”. Wale ambao walitoa sifa 
na kusema “Bakhin, Bakhin” (na leo wale wanaosema “Hongera, 
Hongera” na kulikubali tukio hilo) walikuwa ndio watu ambao 
wakati ulipofika walikaa kimya. Ndio watu ambao hawaji kwenye 
mlango wa “Wilaya”, na ndio watu ambao Bibi Fatima (as) anapiga 
hodi kwenye milango yao.  Ndio watu ambao binti ya Fatima (as) al-
itoa khutba kule Kufa dhidi yao. Usifikiri kwamba Kufa ulikuwa mji 
mdogo, ulimwengu wote ni Kufa, na ndani ya huu ulimwengu wote 
wa Kufa binti ya Fatima (as) anasimama imara na kutoa khutba ak-
isema kwa nini mnakaa mkizembea kuhusu “Wilaya”, kwa nini mko 
kimya, kwa nini mmeichukulia dini kwa wepesi namna hiyo, ni wapi 
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mtafikia pamoja na uzembe huu, mtapata nini, kwa nini mnavutiwa 
mno na Ndama wa Saamir na kujitenga na Mfumo wa Allah Aza wa 
Jallah kwa sababu tu ya kunong’ona kwa shetani?

Vita vya kisaikolojia juu ya “Wilaya”

Mbinu moja zaidi inayotumika dhidi ya “Wilaya” ni shinikizo la ki-
saikolojia. Pambano lenye matokeo mazuri na pambano rahisi kabi-
sa kupigana ni vita vya kisaikolojia. Hiki ni kitu ambacho kinaelekea 
kwenye kilele chake siku hizi, vile vita kati ya Marekani, Muungano 
wa Ulaya na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna watu wanaosema 
ni nini ambacho kitatokea kama vita vitaanza kati ya Magharibi 
na Iran, kiuhalisia vita tayari vinaendelea kupiganwa. Vita havina 
maana tu ya milipuko, vita kati ya Iran na Magharibi viko katika hali 
ya kisaikolojia. Vita vya kisaikolojia maana yake ni kudhoofisha ari 
ya upande mwingine, kwa kuweka shinikizo. Kwa kuweka shinikizo 
upande mwingine huonesha udhaifu wake na hatimaye hulazimika 
kutoka nje ya uwanja wa mapambano. Hii ilikuwa na bado ni hatari 
zaidi kuliko vita vya risasi na kuna wataalamu wa aina hii ya vita 
waliopo sasa ambao wanajua vizuri sana mchezo upi wa kucheza na 
kwa wakati gani.

Wataalamu hawa wa vita vya kisaikolojia wana ujuzi mkubwa 
mno wa udhaifu wa wafuasi wa “Wilaya”. Kama tujuavyo kati-
ka vita vya Siffin mtaalamu wa vita hivi (Amr ibn Aas) alibuni 
mpango kama huo ambapo alileta Qur’ani katika ncha za miku-
ki. Mtaalamu huyu alielewa vizuri sana kuhusu upinzani wa ma-
badiliko wa wafuasi hawa wa “Wilaya” kule Ghadir katika vita 
hivi, na matokeo yake ni kwamba walimwacha “Walii” wao akiwa 
ametengwa. Mtaalamu huyu alielewa kuhusu majibu ya wafuasi 
wa “Wilaya” pale Ghadir. Kwa mfano chukua suala la Hassan ibn 
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Thabit ambaye aliandika shairi la kwanza kabisa katika kumtam-
bua Amirul Muminin (as) kule Ghadir na kupokea shukurani kuto-
ka Mjumbe wa Allah Azza wa Jallah (saww). Lakini baada ya kifo 
cha Mtukufu Mtume (saww) Hassan hakumuunga mkono Ali (as). 
Licha ya kuandika mashairi, tenzi, wakati alipotakiwa kushuhudia 
tukio la Ghadir hakujitokeza kwenye uwanja wa mapambano ya 
“Wilaya.” Na sio hilo tu, wakati Ali (as) alipokuwa Khalifa wa nne 
wa Waislamu wakati huo vilevile kila mtu alipokula kiapo cha utii 
kwa Ali (as), Hassan hakufanya hivyo na akaondoka zake kwenda 
Damascus. Hii inathibitisha kwamba sio kila mtu ambaye aliisifia 
“Wilaya”, kuandika mashairi na kaswida angebakia imara na ku-
jikita katika msingi wa kiutendaji wa “Wilaya”. Sio kwamba kila 
mtu kama huyo anaweza kuvumilia shinikizo ambalo huja juu ya 
“Wilaya” na kwa wafuasi wa “Wilaya.”

Mtihani wa “Wilaya” ni mgumu sana na wafuasi wengi wa-
nakimbia wakati muda haswa wa mtihani unapokuja. Mchezo 
mmoja rahisi sana waliocheza kule Siffin ulikuwa kuleta Qur’ani 
katika ncha za mikuki na “Walii” aliendelea kuwasihi wasidang-
anyike kwa hili lakini bado walidanganyika kwa ulaghai huo. Ma-
tokeo ya kutomsikiliza “Walii” ilikuwa ni uharibifu walioufanya 
ambao umekuwa hauna matengenezo mpaka mwisho wa dunia. 
Yote hii ilikuwa kwa ajili ya shinikizo la kisaikolojia ambalo ha-
wakuweza kulivumilia.

Siku hizi vilevile kitu kama hicho hicho hutokea. Amr ibn Aas 
wa zama zetu wanakuja kwenye mimbari na kuwasilisha aya za 
Qur’ani katika muundo uliopotoshwa, wanawasilisha hadithi ka-
tika mtindo wa kubuniwa na upotoshaji, na wafuasi wa “Wilaya” 
hawachukui muda kudanganyika nao. Ni kitu kile kile iwe Qur’ani 
imewekwa kwenye ncha za mikuki au aya za Qur’ani zinapoto-
shwa dhidi ya “Wilaya.” Mwalimu wangu anayeheshimika Ayat-
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ullah Jawwadi Amouli alifafanua maelezo ambayo hufanya moyo 
utetemeke. Anasema: “Jumuiya yoyote ambayo hudanganyika 
wakati Qur’ani inanyanyuliwa juu ya ncha za mikuki, siku 
moja watashuhudia kichwa cha “Walii” wao juu ya ncha ya 
mikuki.” Hii ni kweli kwa sababu tu ya kudanganyika kule Siffin; 
matokeo yake ni kwamba kichwa cha Imamu Husein (as) ambaye 
ni “Walii” kilionekana juu ya ncha ya mkuki katika masoko ya 
Kufa.

“Wilaya” – suala lenye mwelekeo wa 
ubishani

Mbinu nyingine ya kisaikolojia ni kwamba wanaibainisha “Wilaya” 
kama suala la kiubishani. Wakati ule mtu anaposikiliza kwamba hili 
ni suala la kiubishani linashusha chini msukumo wake. Hivyo watu 
hufikiri kwamba kwa vile wanachuoni wanahitilafiana katika suala 
hili, hakuna sababu ya kujua au kujitumbukiza ndani ya suala hili. 
Nimewasimulia kauli ya mwandishi wa kitabu al-Jawahir. Yule 
mwanasheria (Faqih) ambaye vitabu vyake hukubaliwa kujifunzia 
kwa ajili ya wengine ambao huwa ma-Faqih. Anasema kwamba mtu 
ambaye hayuko tayari kukubali “Wilayatul-Faqih” hajaonja Fiqh 
kabisa. Baada ya kujua yote haya bado wanakuja na kusema kwam-
ba hili ni suala la kiubishani, kwanza kabisa hatuzungumzii kuhusu 
“Wilaya” (hususan “Wilaya” ya zama zetu, ambayo ni “Wilayatul-
Faqih), kisha wakati wanapokuja kuzungumza pia wanasema ni 
suala la kiubishani ambalo kwalo baadhi ya watu wanaliamini na 
baadhi hawaamini.

Sasa ikiwa hii ndio mantiki inayotumiwa ili kuwa mbali na 
“Wilaya” basi jua suala hili lilikuwepo tangu awali kabisa. Ni wach-
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ache tu walioikubali “Wilaya” baada ya Ghadir, wengi wao wali-
achana nayo. Huu ulikuwa ndio msiba wa “Wilaya” kuanzia siku ya 
mwanzo ya kutangazwa kwake. Kama ukiambiwa kwamba “Wila-
ya” ni suala la ubishani kuanzia mwanzo wake hasa, basi ndio utaia-
cha “Wilaya” ya Amirul Muminin (as)? Bila shaka utajibu kwamba; 
hata kama ulimwengu wote wanaiacha sisi kamwe hatutaicha. Hii 
halikadhalika ni haki ya “Wilaya,” kwamba hata kama ulimwengu 
wote naiacha sisi kamwe hatuiachi. Mantiki hiyo hiyo pia hutumika 
kwa “Wilaya” ya wale ambao wameteuliwa na Maasum (as), hata 
kama ulimwengu wote ukisema ni suala la kiubishani basi vilevile 
lazima useme kwamba hata kama ulimwengu wote ukiiacha sisi 
kamwe hatutaicha.

Hii ndio hatua ngumu zaidi wakati wafuasi wa “Wilaya,” wafuasi 
wa Ghadir wanapokuwa wazembe na wasioijali “Wilayatul-Faqih.” 
Hii ndio iliyokuwa hofu ambayo Mjumbe wa Allah Azza wa Jallah 
(saww) alikuwa nayo katika siku ya Ghadir. 

Maono ya Allama Iqbal juu ya  
“Wilaya”

Tunahitaji kuona vipi mtu mzima huyu mashuhuri Allama Iqbal ana-
vyowasilisha Uimamu na Wilaya. Anasema kwamba fedheha mbaya 
mno kwa Waislamu ni kwamba wameuchukua Uislamu lakini ha-
wakuuchukua kama mfumo, maana yake ni kwamba wamepuuza vi-
pengele vya kisiasa vya dini. Wakati ambapo fedheha kwa watawala 
imekuwa kwamba wamechukua siasa lakini wakaiacha dini. Allama 
Iqbal anasema kwamba kama dini inatenganishwa na siasa basi kili-
chobakia ni ukatili na ushenzi (maana yake umwagaji damu). Na 
kama siasa inatenganishwa na dini basi kilichobakia ni baraza la 
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Masufi lijulikanayo kama “Baraza la Sufi”. Ukatili na udhalimu sio 
siasa, wala Baraza la Sufi sio dini. 

Baraza la Masufi (Baraza la Sufi) ni kama kituo kile cha ibada 
ambacho hakina uhusiano na jamii. Na kituo hiki kinaweza kuwa 
kitu chochote; inaweza kuwa Msikiti, Husainiyah, au Madrassa. 
Hata kama ni shule ya elimu ya kidini, lakini kama haina uhusiano 
na jamii basi hii pia ni “Baraza la Sufi.” Kama ni Msikiti ambako 
swala huswaliwa lakini Msikiti ule hauna uhusiano na jamii au kama 
ni mimbari ambapo Majalis husomwa na hauna uhusiano na jamii 
basi ni “Baraza la Sufi.” Hivyo siku hizi dini na siasa vilipotengen-
ishwa, kimoja kikageuzwa kuwa baraza la Masufi “Baraza la Sufi” 
na kingine kikageuzwa kuwa ushenzi. Nani ataivunja njia ya ush-
enzi? Nani ataleta ukombozi kwa wanadamu kutokana na ushenzi? 
Dini ya Baraza la Masufi kamwe haiwezi kuleta ukombozi kwa wa-
nadamu kutokana na ushenzi. Aina hii ya dini ni aina ya dini isiyo-
jihusisha na siasa. Ni mtu kama Imamu Khomein (ra) ambaye aliji-
tokeza na kuugonga ushenzi na kuwafanya washenzi waonje vumbi. 
Lakini kufanya hivi wewe mwenyewe lazima uachane na dini ya 
kibinafsi isiyo ya kujishughulisha, yaani ya “Baraza la Sufi.” La-
zima ujitokeze na kuingia kwenye uwanja wa mapambano. Katika 
uwanja wa uvumilivu na harakati. Lazima uje kwenye uwanja halisi 
wa Ghadir. Lazima ufungue mlango ambao Bibi Fatima (as) alipiga 
hodi. Katika historia yote ni huyu mtoto wa Fatima (as) Faqih huyu 
mmoja, Imamu Khomein (ra) ambaye alifungua mlango ambao 
mama yake alikuwa akipiga hodi tangu miaka 1300 iliyopita. Imamu 
Khomein alielewa kile ambacho kwa kweli kilitokea kule Ghadir na 
asili ya Ghadiri. Alisema “Labbaik,” nimekuja kwenye wito wa Bibi 
Fatima (as). Mimi ni muunga mkono wa “Wilaya”. Imamu Khomein 
aliwaambia watu watoke nje ya “Baraza la Sufi” na wakubali dini ya 
Imamu Husein (as). 
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Baraza la ushauri la Shetani

Kuna shairi lililoandkwa na Allama Iqbal katika mkusanyo wake wa 
“Armaghan-i-Hijaz.” Shairi hili la ki-Urdu linaitwa “Iblis ki Majlise 
Shura” (Baraza la ushauri la shetani). Hili ni shairi lenye kuelemi-
sha ili kuelewa mifumo ya kisiasa ya shetani na mwelekeo ambao 
kwamba mifumo hii inalipeleka taifa (umma). Ingawa shairi hili lil-
iandikwa kabla ya zaidi ya nusu karne, maana yake ni mbichi/mpya 
kabisa kiasi kwamba baada ya kulisoma huonekana kama limean-
dikwa leo.

Mada ya shairi hili ni kwamba Shetani aliita kamati ya wawak-
ilishi wake wote kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Ali-
wakaribisha na akawauliza kuhusu hatari inayoikabili mifumo ya 
kisiasa ya kishetani ya udikiteta na ubeberu. Baadhi ya wawakili-
shi wake walisema kwamba hatari kubwa mno kwa mifumo hii ni 
kutoka kwenye Demokrasia, baadhi wakasema Ujamaa, na baadhi 
wakasema Ukomonisiti. Baada ya hili shetani alimjibu kila moja 
wao akikanusha maneno yao na kuwakosoa kuhusu kuchukulia 
kwao mambo kwa wepesi na upumbavu. Aliwaambia ninyi wote 
ni wapambavu ambao hamuwezi kuona kwamba Demokrasia si 
chochote bali vazi ambalo mimi mwenyewe nimelishona na ni-
kaufanya udikiteta kulivaa. Shetani aliwaambia wanafunzi wake 
kwamba Demokrsia ni ndama wa Saamiri na Shetani mwenyewe ni 
Saamiri wa ndama huyu. Ujamaa na Ukomonisiti vyote ni ndama 
za Saamir. Shairi ni refu mno na kwa hiyo nawasilisha tu kifungu 
chake cha mwisho. Ni muhimu kuwaelewa maadui na kile amba-
cho maadui wanachochukulia kama mhimili wa dini.

Taarifa ya mwasilishaji wa mwisho wa Shetani:
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Kwa ajili ya kuungua kwa nafsi zenu, 
ulimwengu huu unaimarishwa.

Wakati wowote mlipotaka ninyi 
mlifichua kila kitu chini ya shungi.

“Moyo wako katika ufinyazi wake 
umetokea kuwa fahari na kivutio cha dunia. 

Hivyo umewafundisha wapumbavu 
wa mbinguni hekima.”

“Yeye (Allah) anajua asili ya mwanadamu 
vizuri zaidi kuliko wewe Shetani.

Nani ni mashuhuri kama Mwenyezi Mungu 
katika wanadamu wa kawaida, wapumbavu.”

“Ambaye kazi yake ilikuwa ni kuswali, 
kusoma na kufanya tawaf, kuzunga Kaaba tu, 
kwa ajili ya husuda zao. Katika aibu daima 

wamefungwa.”

“Ingawa wenye busara wote wa Magharibi 
ni mashabiki na wanafunzi wako 

lakini sasa sina imani juu ya busara zao.”

“Yule Myahudi mweneza fitina, 
ile nafsi ya Muzdaq. 

Kila gwanda huchanika kutokana 
na lengo lake la uchizi.”



MFUMO WA WILAYA

68

“Kunguru huonekana kuelekea 
kunyakuwa uso wa mwewe. 

Haraka iliyoje, ya wakati kubadilisha 
njia ya maumbile”

“Akiwa mwenye wahaka alichagua 
sehemu kubwa ya anga. 

Kama wajinga tulihesabu ‘vumbi’ 
la mbio za mwanadamu.”

“Vitisho vya baadae,  
vikionekana vikubwa mno 
kwa vilima na mabonde 

 hutetemeka wacheza kamari 
kwa ukubwa wa ongezeko.”

“Bwana wangu!  
ulimwengu ule utatoweka 

Ulimwengu ambao mzingo wake 
ulikuwa mifumo yako ya siasa.”

Hii ilikuwa ndio hofu ambayo mwanafunzi mmoja aliwasilisha 
kwa Shetani na jinsi Shetani alivyowajibu wote.

“Hivyo ndivyo zilivyo katika miliki yangu 
fahari na vivutio vya dunia, ardhi hii, 

Jua na Mwezi, Anga linang’aa.”
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Shetani anawaambia wawakilishi wake wasiogope kwa vile 
udhibiti wake bado upo juu ya kila kitu.

“Kila mtu ataona michezo ya Mashariki na Magharibi 
Wakati nitakapoinyanyua damu ya taifa la Magharibi.”

Shetani anasema kwamba wakati nitakapounyanyua utamaduni 
wa Magharibi, matamanio na mapenzi (ya dunia), basi ulimwengu 
wote utashuhudia michezo yangu ya majanga. Hiki ndicho Iqbal ali-
chokisema zaidi ya nusu ya karne iliyopita, hata kabla ya Pakistan 
kuundwa, na leo hili limejitokeza kuwa ni kweli, kwani ulimwengu 
unashuhudia utamaduni wa Magharibi na uvamizi wa umwagaji 
damu katika mataifa ya Kiislamu.  

“Viongozi wa siasa (dola)  
na mapadri wa Makanisa 

Wote wanaweza kuwa wendawazimu 
kwa mwangi mmoja tu  

wa sauti yangu ya kutisha.”

Shetani anasema kwamba mwangi wangu mmoja tu wa kishetani 
unaweza kuwafanya wendawazimu viongozi wote wa kisiasa na ma-
padri.

“Mjinga huyu anafikiri huu ni ulimwengu wa kisasa  
Hebu naavunje hivi vikombe vya divai vya utamaduni huu aone.

Mikono ya maumbile imezichana kashida,  
mantiki ya Muzdaq haiwezi kuziondoa.”
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Shetani anasema kwamba maovu ambayo nimeyasababisha kati-
ka mifumo ya wanadamu haiwezi kuondoka kwa hii mifumo mipya 
(Ukomunisti, Ujamaa na Demokrasia). Mifumo hii mipya ni kama 
mantiki ya Muzdaq ambayo haiwezi kufanya chochote (Muzdaq 
alikuwa khatibu mwenye ufasaha, mwandishi ambaye alileta dini 
mpya. Alikatwa kichwa kwa amri ya Mfalme Nausherwan). Shetani 
anasema kwamba hakuna kashida iliyobakia ambayo sikuichana. 
Kwa hiyo, mifumo hii ya kisiasa tayari imeshawishiwa na uharibifu 
wangu na hawawezi kunifanya chochote.

“Vipi watanitishia vijana ujamaa, 
tangu muda mrefu bila kazi,  

vijana wasio na kazi muda mrefu,  
waliochanganyikiwa na wazururaji. 

Tishio pekee nililo nalo ni  
kutoka kwenye umma ule, 

ambao moyo wake bado unashikilia  
vijinga vilivyofichika vya shauku.”

Shetani anawaambia washauri wake kwamba msiwaogope watu 
hawa ambao wanakuja na kaulimbiu za Ujamaa na Demokrasia, 
wanatoka kwenye kundi letu tu. Vijana hawa wa mifumo kama hii 
ambao wanajali kazi zao tu hawawezi kufanya kitu chochote kwetu. 
Lakini tishio pekee nililonalo ni kutoka kwenye taifa ambalo bado 
lina haja iliyofichika ya mageuzi ndani ya nyoyo zao.

“Wachache wao ninaweza kuwaona  
katika umma huu ambao  

alfajiri hutawadha wakitokwa na machozi  
(kwa kumkumbuka Mola wao).”
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Shetani anasema kwamba anahofia mtu mmoja au wawili kama 
hao ambao huzaliwa katika mataifa. Watu hawa ni wale ambao huan-
za siku yao kwa utajo wa Mola wao kwa kujilowesha kwa machozi. 
Hawa ni watu wale ambao wanajali kuhusu mambo ya Allah Aza 
wa Jallah. Ni nafsi zisizotulia. Shetani anahofia watu kama hawa, 
watu kama Shahid Arif Husaini, kama Shahid Sadr, kama Imamu 
Khomein (ra).

“Je, ninyi wote mnamjua yule ambaye 
ameng’arisha kina cha ndani, 

Muzdaqiyat sio tishio, bali ni Uislamu.”

Shetani anasema kwamba mifumo hii mipya iliyotengenezwa na 
watu (kiistiari akimkusudia Muzdaq, ambaye alianzisha dini mpya) 
haina tishio, bali ni Uislamu ambao ndio wenye tishio, na hilo bado 
ni hai katika kina cha ndani cha umma.

Sasa, Shetani anatoa ushauri wake na sera za kufuatwa.

            “Najua kwamba umma huu sio wafuasi wa Qur’ani,  
na Dini ya waumini ni ubepari (shauku kwa ajili ya utajiri).”

Shetani anasema kwamba nafahamu vizuri sana kwamba umma 
huu haujihusishi na Qur’ani. Halikadhalika kwa Ulaya taifa hili pia 
liko katika kufukuzana kwa ajili ya mapato ya kidunia na ulimbiki-
zaji wa mali.

“Najua kwamba katika giza la masiku ya Mashariki 
Hakuna walinzi wa Haram ambao wana mikono myeupe.”

Shetani anasema kwamba naujua ukweli huu kwamba katika 
giza hili la upotofu ambao tumeutengeneza, hakuna viongozi wa dini 
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ambao wako kama Musa (as). Viongozi hawa wa dini hawana tabia 
zile za Nabii Musa (as), sio Musa wa zama zao (ambayo maana yake 
ni kwamba wao hawako tayari kusimama dhidi ya Firaun wa zama 
zao).

“Ninahofia mahitaji ya zama za sasa 
Kama Dini (ya kweli) ya 
Mtume itadhihirishwa.”

Shetani anasema kwamba jambo kubwa linalonihusu na hofu 
niliyonayo mimi ni kwa ajili ya dini ya kweli na safi iliyoletwa na 
Mtume (saww) na katiba iliyowasilishwa na Qur’ani. Hiki ni kitu 
ambacho nimekikandamiza kwa karne nyingi na nimekizika chini ya 
matabaka ya vumbi, na wasiwasi wangu mimi ni kwamba dini hii ya 
kweli kamwe isije ikawa hai tena, na Umma kulazimika kuchukua 
njia ya kurudi kuelekea kwenye katiba hii ya Kiislamu na mfumo 
wake.  

“Tahadharini! Mara mia kutokana 
na ile Katiba (ya dini) ya Mtume. 
Ambayo inawalinda wanawake,  

na ambayo inayowafanya wanaume  
kuwa  na maamuzi na wakamilifu.”

Shetani anawaonya wanafunzi wake kwamba lazima wawe na 
hofu kubwa na wasiwasi kuhusu dini iliyoletwa na Mtukufu Mtume 
(saww). Dini ile ambayo ni mfumo unaohifadhi heshima na usafi wa 
wanawake, dini ile ambayo hufanya matayarisho ya kutoka nje na 
kupambana, na hutoa ujumbe kuonesha njia ya ukamilifu wa mwa-
nadamu. 
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 “Ujumbe wa kifo kwa kila aina ya utumwa  
Huondoa ufalme na kuondoa uomba omba.” 

“Dini ambayo husafisha mali kutokana na uchafu wote 
Huondosha mali kutoka kwa wadhamini wote matajiri.” 

“Ni kipi kinachoweza kuwa mapinduzi makubwa kuliko yale ya  
fikra.

Ambayo huhubiri kwamba nchi hii ni ya Allah na sio ya wafalme.”

 “Ingelikuwa bora kama katiba hii (ya kidini) ingebakia imefichika  
mbali na ulimwengu huu.

Ni vizuri kwa sasa kwamba waumini wenyewe hawaiamini.”

Shetani anawashauri wanafunzi wake kwamba dini hii ya kweli 
ambayo huwasilisha katiba ya Kiislamu, mfumo wa Wilaya, Uisla-
mu wa kisiasa lazima ibakie imefichika kabisa mbali na ulimwengu. 
Shetani anawaambia wanafunzi wake kwamba lazima washukuru 
kwamba wafuasi wenyewe wa dini hawaiamini dini yao, kwamba 
dini hii ina uwezo wa kutawala jamii, na haya ni mafanikio makub-
wa kwa dini ya Shetani.

“Ni vizuri kwamba wanajishughulisha na masuala ya metafizikia      
(falsafa ya udhanifu).

Na katika kubuni tafsiri zao wenyewe juu ya Kitabu cha Allah.”

Shetani anawashauri wanafuzi wake kwamba ni bora kuwashu-
ghulisha Waislamu katika masuala ya metafizikia ya viumbe, katika 
masuala ya kiubishani na mahojiano yasiyo na madhumuni kuhusi-
ana na tafsri ya Qur’ani Tukufu. 
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“Fanyeni hii kaulimbiu ya “Allahu Akbar” ivunjwe  
kwa mapumbazo ya ulimwengu wa kisasa 

Giza la masiku ya mumini huyu katika Mungu lisione mwanga 
tena.”

“Je, mwana wa Mariamu amekufa au amekuwa hai milele 
Iwapo sifa za Mungu ni sehemu ya dhati au ni mbali mbali?” 

“Je yule ajaye ni Masihi wa Wakirsto, 
au ni mzaliwa upya mwenye sifa za mwanamageuzi?” 

“Je, maneno ya Allah ni yenye kufa au kuzeeka, 
Ni itikadi ipi itakayoleta ukombozi kwa Ummah?” 

“Je, haitoshi kwa Mwislamu wa zama hizi, 
(kwamba) masanamu haya yametengenezwa 

nje ya majadiliano ya uungu?

Shetani anaelekeza kwenye majadiliano yasio na msingi ambayo 
Waislamu wanajiingiza humo, mfano, iwapo Mtume Isa amekufa 
au yuko katika maisha ya milele, iwapo maneno ya Allah ni yenye 
kutoweka au kuzeeka? Shetani anasema inatutosha sisi kwamba 
Waislamu katika zama hizi wenyewe wametengeneza itikadi na 
masanamu ya mijadala ya Mungu. Shetani amefurahi na anawaam-
bia wanafunzi wake kuwaacha Waislamu wajishughulishe katika 
aina hiyo ya mijadala na kuwazuiya wasije kwenye siasa, kuwaacha 
wajishughulishe na masuala ya kiitikadi ya kinadharia ambayo hu-
waweka mbali na katiba halisi ya Uislamu.

“Muweke mbali na ulimwengu wa ujenzi wa tabia 
Hivyo kuzishinda pauni (kete za bao la chess) zake  

katika maisha yake.”
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“Ni vizuri kwamba waumini wabakie watumwa  
mpaka Siku ya Mwisho

Hivyo wauache ulimwengu huu 
ili wengine wafurahie.”

Shetani anawashauri wanafunzi wake kuwafanya waumini wasi-
tambue madhumuni halisi ya maisha ambayo ni kuendeleza maadili 
mema na kujenga tabia katika maadili haya, na kama mwanadamu 
anashindwa kufanya hivi, basi harakati yake yoyote ya kiungu ka-
tika maisha yake itashindwa kwa urahisi sana na Shetani. Anasema 
kwamba mfanye muumini asitambue jukumu lake katika ulimwengu 
huu. Kwa hali hiyo atakuwa mtumwa mpaka mwisho wa dunia hii, na 
wengine wanaweza kwa urahisi kuvuna manufaa ya ulimwengu huu.

“Mashairi haya ya Usufi ni bora kwake  
yale ambayo huficha kwenye macho yake  

mandhari muhimu za maisha.”

Shetani anasema kwamba kwetu sisi ni bora kwamba mwanada-
mu yuko katika kujishughulisha tu na domokaya la aya na matendo 
ya ibada ya Usufi. Hivi visomo vya mdomo na matendo ya Usufi 
havitamruhusu kushuhudia ukweli na changamoto za maisha (husu-
san katika vipengele vya kisiasa ya jamii). Katika maneno mengine 
Shetani anasema kwamba natufanye ili tuondoe maisha ya kweli 
kutoka kwenye macho yake na kumfanya atumbukie kwenye ulim-
wengu wa dhahania.

“Kila wakati ninakuwa na wasiwasi  
kuhusu kuamka kwa Umma huu, 

Ukweli wa yule ambaye dini yake iko katika  
kuwajibika kwa ajili ya ulimwengu huu.”
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Shetani anamwambia mwanafunzi wake kwamba natetemeka 
wakati nikiona dalili yoyote ya kuamka katika Umma huu.

“Mwacheni afurahie dini ya visomo vya mdomo. 
Mfanyeni kuwa dhaifu kwa kuendeleza tabia ya Usufi.”

Hii ni kanuni ya Shetani kuufanya Umma ujishughulishe katika 
dini ya visomo vya mdomo na vitu ambavyo havina maana. Shetani 
anataka aina ya muundo huu wa dini kujitokeza katika Umma ambao 
uko katika mfano kama ule wa Sufi, ambako watu hupendelea kukaa 
katika sehemu moja na kufanya visomo vya mdomo (Dhikr au Ny-
uradi), na Shetani anasema kama wakifanya vitu kama hivyo, basi 
hili litawafanya kuwa dhaifu sana. Waacheni wafanye Usufi na wa-
sitoke nje kwenye eneo la siasa. Kamwe usimruhusu afahamu asili 
ya “Wilaya.” Kamwe usimruhusu muumini huyu kuelekea kwenye 
dini ambayo ngome yake imetengenezwa na Allah kama “Wilaya,” 
mfanye tu awe katika dini ambayo haina “Wilaya.” Na kama aki-
jaribu kuelekea kwenye “Wilaya,” basi iwekee “Wilaya” hiyo mpaka 
iishie kwenye kusifia tu, usimruhusu kusonga mbele kuelekea kwe-
nye kuikubali “Wilaya” kama mfumo wa utawala. Siku ambayo ben-
dera ya “Wilaya” itakuja mikononi mwa Umma huu, siku hiyo ma-
Saamir wote na masanamu yao wataporomoka chini.

Ilikuwa ni bendera hii ya “Wilaya” kwa maadili ambayo kwam-
ba Imamu Khomein (ra) aliuvunja ufalme na udikiteta wa Shah. Ul-
imwengu wa leo una wasiwasi tu na mfumo huu. Wanafurahia mi-
fumo mingine ya kidunia. Kwa uwazi wanawasifia viongozi fulani 
wa Waislamu, jumuiya na watawala. Katika macho ya maadui hawa 
wa Uislamu, jumuiya mbaya mno na mhimili wa uovu ni umma na 
jumuiya ile ambayo imetegemezwa juu ya mfumo wa “Wilaya.” Hii 
ni kwa sababu maadui wanatambua kwamba muda bendera hii ya 
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“Wilaya” itakapokuwa imepandishwa, basi njama zao zote zitakwa-
mishwa na hakuna miujiza ya Saamir au sanamu lolote la Azari li-
takalokuwa na uwezo dhidi ya hili.

Maadui wamepandikiza wengi wa vibaraka wao katika ulim-
wengu wa Waislamu, wametengeneza mazingira ya mashaka na 
hofu, na kwa simu yao moja wapigayo, ulimwengu wote wa Kiis-
lamu hunywea kwenye shinikizo. Lakini dhidi ya adui huyo huyo, 
waangalie jinsi ya wafuasi wa “Wilaya” walivyosimama imara, 
madhubuti na wanaongea. Wakati wakimwambia aache mpango wa 
nyukilia, anajibu kwamba siku ambayo ataacha mpango wake wa 
nyukilia nasi tutaacha wa kwetu. Wakati wakisema hatutawaruhusu 
kuendeleza nishati yenu ya nyukilia, anajibu kwamba ni lini tuli-
omba ruhusa ya kulifanya hili? Je, uliwahi kutupa ruhusa kufanya 
lolote kabla ya hili? Je, ulitupa ruhusa kufanya Mapinduzi ya Kiis-
lamu au tuliomba ruhusa kwako? Je, tuliomba ruhusa kwa ajili ya 
kuanzisha mfumo wa “Wilaya” na Wilayatul- Faqih kutoka kwako? 
Kwa kweli wewe ni katika wale waliokatishwa tamaa na mfumo huu 
wa “Wilaya.”

Hivyo mfumo ule ambao hauwashindi tu maadui bali pia hu-
wakatisha tamaa ni mfumo wa “Wilaya.” Maadui wametupa ma-
cho yao juu ya wale Waislamu ambao hupitisha maisha yao nje ya 
mfumo huu wa “Wilaya.” Waislamu hawa (Mungu aepushie mbali) 
wanaweza kuwa sawa na kundi lile ambalo liko katika historia am-
bao siku zote waliwasaidia maadui, imma kule Siffin au sehemu ny-
ingine. Hili ni kundi lile lile lililokuwa kule Kufa na Bibi Zainab (as) 
aliwatolea khutba, na kwa kweli kichwa (cha Imamu Husein (as)) 
vile vile kilivuta nadhari yao kikiwaambia kwamba huu ni mfumo 
wa “Wilaya” ambao kwao haupaswi kutendwa katika hali ya uzembe 
kama huo. Kama mtakuwa wazembe na kujitenga wenyewe mbali 
na mfumo huu wa “Wilaya” basi kamwe hamtakuwa katika amani 
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na furaha. Matukio yale, Ashura, matukio ya Kufa na Shaam (Da-
mascus) safari ile ya masaibu, kile kichwa katika mkuki, yote haya 
ni matokeo ya kile walichokifanya kule Siffin na wakauacha mfumo 
wa “Wilaya” ukiwa umetengwa mbali. Imamu Ali (as) aliwalaani 
kwamba namna ambavyo mmeniacha mimi mbali Allah Azza wa 
Jallah vilevile atawaacha mbali.

Huu ulikuwa msafara wa “Wilaya” ambao ulipita mitaani na 
soko la Kufa. Ni kitu gani ambacho kile kichwa juu ya mkuki ili-
chokuwa inakipigia kelele kuwambia? Kilikuwa kinasema, mimi ni 
mtoto wa Zahra (as) ambaye alikuwa siku zote akipiga hodi kwenye 
milango yenu lakini hamkuifungua, na leo mtoto wake amekuja ku-
waita akiwa juu ya mkuki. Binti yake (Zainab (as)) anawaiteni akiwa 
sokoni na anakuambieni kwamba lau kama msingebakia kimya na 
kukaa kizembe ndani ya nyumba zenu wakati mama yangu alipoku-
wa anawaita, kichwa cha kaka yangu kisingekuwa leo juu ya mkuki.
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MLANGO WA PILI

Imam Khomeini Na Mfumo wa 
Wilaya 

Imam – moyo wa taifa (Ummah)

Hali ya Imam au Kiongozi ni sawa na ile hali ya moyo katika 
mwili ambapo umma unafanana na viungo vya mwili. Kazi ya 

moyo ni kusukuma damu ndani ya viungo. Kama damu ikiacha ku-
zunguka kupita ndani ya kiungo au sehemu yoyote, basi inapatwa na 
kupooza. Ile sehemu au kiungo kinachopooza kinachukuliwa kama 
kilichokufa na kisichokuwa na faida. Kwa mfano kama mkono wa 
mtu ukipooza na sasa kama mtu mwingine akimfanyia utani au dhi-
haka, yeye atakuwa hawezi kufanya lolote. Yeye anabughudhiwa 
lakini hawezi hata kuamsha mkono wake. Hawezi hata kukunja ki-
ganja chake kuwa ngumi kwamba useme pengine ataweza kufanya 
hivyo, hawezi kunyanyua mkono wake na hata kama kupooza huko 
ni kwa kiasi kwamba anaweza kuunyanyua, bado hatakuwa na uw-
ezo wa kuurushia kwa mtu yoyote. Tunaweza kuona leo kwamba 
Waislam ulimwenguni ni zaidi ya bilioni moja lakini bado hawawezi 
kufanya chochote kuhusu Uzayuni. Na wakati wowote unapoona 
Waislam wakinyanyua au kurusha mikono yao; ni juu ya shingo za 
ndugu zake Waislam wengine tu na sio juu ya maadui.

Uimam ni moja kati ya fadhila kubwa za Allah. juu yetu sisi 
wafuasi wa Ahlul-Bayt (as) ambayo kwamba wengi walinyimwa na 
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bado wananyimwa hata mpaka leo hii. Allah aliteua Imam (kiongozi) 
baada ya Mtukufu Mtume (saww). Alimteua Ali (as) na kizazi chake 
baada yake kama Maimam (viongozi) wetu na akatuambia tuendelee 
kushikamana nao ili kuepuka upoozaji. Kama ukibakia kushikamana 
na Uimam basi hii itakuwa ndio nguvu yako, hadhi yako, uwezo 
wako na watu watakuogopa, lakini kama ukilemaa kwa kupooza 
basi hata ukiwa millionea au billionea watu hawatakuogopa.

Kuna zaidi ya Waislam 170 milioni ndani ya Pakistani ambapo 
magaidi ni watu elfu moja tu lakini hawa mamilioni ya Waislam bado 
wanawahofia hawa magaidi wachache tu. Kwa nini? Kwa sababu 
hawa mamilioni wamepooza, wamelemaa. Hawana mahusiano na 
huyo Kiongozi bali badala yake wanahusiana na watu wa falaki, 
watabiri kwa viganja, watu wa hekima, watu wa miujiza waliojiten-
geneza wenyewe, Abdul Sattar Eidhi (kikundi cha ustawi), Fadhlur 
Rahman (mwanasiasa mchafu), Sir Sayyid (mhubiri wa kisekyula - 
kidunia) na wengine wengi. Lakini hawana muungano na Kiongozi 
Mkuu wa Kweli wa Kiislam Sayyid Ali Khamenei. Umma haupati 
wokovu kutokana na watu wa hekima kwa sababu hawa watu wa 
hekima wenyewe wamepooza na wanadhamiria kuwapoozesha wen-
gine. Wokovu kwa umma unaweza kupatikana tu kupitia Kiongozi 
wa Kweli (Rahbar). Unaweza kutimizwa tu kupitia mikono ya kion-
gozi ambaye amezalisha mashahidi ili kuhuisha Umma, aliyepuliza 
mzinduko ndani ya vijana, na huyo ni Imam Khomeini (r.a.).

Imam Khomeini  - ukweli ulio hai

Kiongozi Mkuu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei anasema: “Imam 
Khomeini (r.a.) ni ukweli ulio hai.” Yuko hai vipi? Yuko hai kupitia 
mawazo yake, uoni wake, malengo na kupitia Askari wake wa Ku-
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jitolea (Basiij) na wafuasi wake. Wakati watu bado wapo na wanaji-
funza kutembea katika njia ya Imam Khomeini (r.a.) yeye atabakia 
kuwa hai. Wakati ambapo njia ya Imam Khomenei inaendelea ku-
wepo, yeye anakuwa yuhai na hili ndilo linaloupa wokovu Umma 
ulionyongeka kwa huzuni. Umma unapata kuheshimika kwa kupitia 
njia hii na hii ndio nukta ambayo tunahitaji kujifunza na kunufaika 
katika suala la Wilaya.

Ni yapi yalikuwa mafanikio makubwa kabisa ya Imam Khome-
nei (r.a.)? Allah amewazawadia wengi leo hii mapenzi na msukumo 
wa Imam Khomeini (r.a.), na tunamuomba Allah atujaalie nasi utam-
buzi wake na maarifa yake. Mshairi wa Kiajemi anasema: “Bila ya 
mapenzi kwa Khomeini, mapenzi kwa Mahdi ni dhaifu.”

Imam Mahdi (a.t.f.s.) yeye mwenyewe amesema:

هُ حَافِظاً لِدِينِهِ مرِ مَوَال مَنْ كَانَ صَائناً لِنَفسِهِ مُطِيعاً ِأل
“Yeyote miongoni mwa mafaqihi anayeweza kulinda nafsi yake, 

ambaye anaweza kuihifadhi dini yake, anayepigana na hawaa zake 
na akawa ni mtiifu kwenye amri za Bwana wake, huyo anapasa ku-

fuatwa na watu.”

Faqihi yeyote ambaye anazo sifa hizi anakuwa ni mkamilishaji 
wa hoja juu yako kutoka upande wangu na mimi ni mkamilishaji wa 
hoja kutoka kwa Allah juu yako. Na vile vile amesema sambamba na 
haya kwamba yeyote anayemkataa Faqihi huyu amenikataa mimi na 
anayenikataa mimi amemkana Mwenyezi Mungu.

Mwakilishi wa Imam (a.t.f.s.) sio maasum bali ni mtu mashuhuri, 
Faqihi ambaye ameielewa dini. Allah anatujaribu na kututahini sisi. 
Kama Amirul-Mu’minin (a.s.) anamtuma Malik al-Ashtar kwenda 
mahali fulani na watu wa huko wakasema hawawezi kuelewa na 
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hawako tayari kumkubali Malik Ashtar, na bado wanadai kuwa ni 
wapenzi na wafuasi wake Amirul-Mu’minin (a.s.); basi wale ambao 
hawakuweza kumuelewa na kumtambua Malik Ashtar, hawataweza 
kamwe kumtambua na kumuelewa Amirul-Mu’minin (a.s). Kumtam-
bua Malik Ashtar ni uthibitisho kwamba wakati tutakapofika mbele 
ya Kiongozi wa kweli (a.s.) tutakuwa na uwezo wa kumfahamu na 
kumtambua yeye pia.

Mtu ambaye hakumuelewa Imam Khomeini (r.a.) hatamu-
elewa kamwe Imam wa Zama hizi (a.t.f.s.) vilevile. Mtu ambaye 
hakuweza kumuelewa mfuasi atawezaje kumuelewa huyo Bwana 
(a.t.f.s.) kwa sababu muelekeo wa wote, mfuasi na Bwana ni mmoja. 
Amirul-Mu’minin (a.s.) anazungumza na umma na anasema ndani 
ya Nahjul-Balaghah kwamba ninyi mnadai kwamba mmemuelewa 
na kumtambua Allah lakini hebu niambieni, mmemtambua Jibril au 
bado? Mtu ambaye ana mapungufu katika kumuelewa Jibril (a.s.) 
atawezaje kumuelewa Mwenyezi Mungu? Hivyo mtu ambaye haku-
weza kumtambua na kumuelewa Imam Khomein (r.a.) na Kion-
gozi Mkuu anapaswa kuachana na madai kwamba mara atakapo-
dhihiri Imam (a.t.f.s.) yeye atamuelewa na kumkubali Imam Mahdi 
(a.t.f.s.). Umma nyingi zenye kusubiri kama hizo zimekwishapita 
kabla vilevile. Bani Israili walikuwa wakimsubiri Nabii Musa (a.s.), 
lakini alipotokeza kila mmoja alimkubali isipokuwa hao Bani Israili. 
Wayahudi walikuwa wakimsubiri Mtume (saww), lakini alipodhi-
hiri, washirikina, wanafiki na hata waabudu masanamu walimkubali 
isipokuwa hao Wayahudi, wao walikataa kumkubali. Umma hizi zi-
lizopita zilifikwa na yote haya ambayo tumesimuliwa na Qur’ani 
na Ahlul-Bayt (a.s.). Hizi ni nyakati za tafakari ambamo tunahitaji 
kufikiri kwamba kama hatujafanikiwa katika mitihani hii ya leo hii, 
basi wakati wa kudhihiri kwa Imam al-Hujjat (a.t.f.s.) utakapowa-
dia, kwa vyovyote vile tutakuja kushindwa. 
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Itachukua vizazi vichache kuja kumtambua Imam Khomeini. 
Ayatullah Jawwadi Amuuli (d.a.) anasema kwamba itachukua karne 
mbili kumuelewa Khomeini. Lakini kuna wale Mashuhuda wa map-
induzi na vita vyake vitakatifu vya ulinzi, ambao waliifanya safari 
hii ndani ya usiku mmoja tu. Na hii ndio sababu inapendekezwa 
kuyatembelea na kuyazuru makaburi ya mashahidi kama hao kwa 
sababu makaburi haya yanatufundisha sisi namna ya kufanya safari 
hii ya kumtambua Kiongozi katika kipindi cha muda mfupi kabisa.

Imam Khomeini (r.a.) alikuwa na mafanikio mengi makubwa. 
Yeye kwa mara nyingine tena amehuisha Uislam uliokuwa umepotea 
na kutelekezwa. Aliwasilisha sura halisi, ya kweli na iliyotukuka 
ya Uislam Halisi mbele za watu. Yule shetani (Twaghuut) ambaye 
Qur’ani inamzungumzia habari zake sisi tulikuwa tumemsahau. Tu-
lichukua tu Tasbihi na tukakaa ndani ya misikiti na sehemu za ibada 
kwa kuwaonyesha migongo yetu mashetani wa zama zetu. Lakini 
yeye Imam (r.a.) amewatoa watu kwenye sehemu hizi za upweke 
za nyuradi na ibada na kwenda kwenye medani ya vita vya maka-
biliano na ametufundisha namna ya kuangalia macho ya twaghuuti 
wa zama zetu. Amekabiliana na matwaghuuti hao na akawashinda. 
Aliziamsha Umma. Haya yalikuwa ndio mafanikio ya Imam (r.a.). 
Miaka thelathini nyuma kabla ya hapa, Waislam walikuwa wameka-
ta tamaa na walikuwa wakifikiria tu kujifunza Kiingerea na kuhamia 
Magharibi kwenda kujaza matumbo yao. Imam (r.a.) alifahamisha 
kwamba kama Waislam watajenga tabia ya kujiamini wenyewe na 
kwa kumtegemea Allah swt, Umma unaweza ukafikia hadhi yake ya 
kweli.  Leo tunaweza kushuhudia kwamba ile njia ambayo kwamba 
Imam (r.a.) amepita ilitwaliwa na watu wengine kwa fahari kabisa. 
Zile njia ambazo watu wanajaribu kuzitafuta huko Magharibi, yeye 
Imam alizipata kutoka ndani ya Uislam na akawaambia watu kwam-
ba dini yenu ina vile vito vya thamani na lulu zote ndani yake.
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Mafanikio makubwa sana ambayo yalifurahisha nyoyo za Mi-
tume na Maimam (a.s.) yalikuwa ni kule kurudisha upya Mfumo wa 
Wilaya na Uimam vilivyokuwa vimegeuzwa kuwa ni visomo vya 
mdomo, mijadala ya kusisimua, na ambavyo vilikanushwa na baadhi 
ya watu na kufanywa kama vikatuni na baadhi ya watu. Aliutambuli-
sha mfumo huu na kuutekeleza katika wakati na zama za teknolojia; 
wakati dunia ilipokuwa inanyanyua lile bango la wito wa kwamba 
dini zimefikia mwisho wao na kwamba sasa eti ni zama za teknolo-
jia. 

Yeye aliutekeleza mfumo huu ambao kupitia huo Mwenyezi 
Mungu aliwainua Mitume na ambao kwa ajili yake Maimam wali-
fikwa na mabalaa. Yeye Imam (r.a.) aliukuta mfumo huu ukiwa 
umefichwa chini ya udongo, akautekeleza na hadi leo bendera ya 
Wilaya inapepea katika ardhi hii (Iran).

Imam (r.a.) alikuwa wakati wote na fahari juu ya wafuasi wake 
kwa sababu wao ndio walioitikia mwito wa Imam Husein (a.s.) 
mnamo siku ya Ashura. Katika nyakati za mwisho mwisho ile jioni 
ya Ashura, wakati kila mmoja alipokuwa ameuliwa, Imam Husein 
(a.s.) alitoa sauti ya wito: “Kuna yeyote wa kunisaidia mimi?” Hii 
ina maana kwamba Imam Husein (a.s.) alikuwa anauliza kama kuna 
mtu ambaye anahiari kuwa mwenye kusaidia kwa kuiendeleza mbele 
njia hii. Imam (r.a.) alijifaharisha juu ya walinzi wake wa kujitolea 
(Basiij) kwa sababu walikuwa kama wale masahaba wa  Imam Hu-
sein (a.s.) ambao walikuwa waunga mkono wa njia hii na waliku-
wa hawako tayari kumuacha Imam (r.a) katika dakika za mwisho. 
Hivyo Imam Khomein (r.a.) alikuwa na fahari juu ya “askari wake 
wa kujitolea,” na sio kwa wale waliomfuata na kumchukulia kama 
Marja’a wao katika mambo ya sharia.

Imam Khomeini (r.a.) alikuwa na idadi kubwa ya wafuasi 
waliomfuata katika mambo ya sharia, lakini kwamwe hakuwasifu. 
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Kwa kweli katika kisa kimoja cha kweli kilichosimuliwa,”Mfuasi” 
mmoja wa Imam (r.a.) ambaye alikuwa milionea alikuja kwa Imam 
(r.a.) kutoa pesa zake za khums. Aliziwasilisha pesa hizo kwa Imam 
Khomeini (r.a.) na Imam akamwambia aziweke pesa hizo kwenye 
kona moja. Alikuwa akimsubiri Imam (r.a.) aseme lolote, lakini 
badala yake Imam alimtazama na kumwambia aondoke kama ame-
kwisha kumaliza kazi yake (kuziweka hizo pesa). “Mfuasi” huyu 
alikasirika na wakati akiwa anaondoka mahali hapo alilalamika 
kwa mhasibu. Alisema kwamba kama angezipeleka pesa kiasi hiki 
kwa marja’a mwingine, yeye angepokea itifaki ya kifahari sana na 
mtu angemsindikiza hadi kwenye mlango wa gari lake, lakini hapa 
Imam (r.a.) hakusema hata ile asante. Yule mhasibu akamwambia 
asubiri na akaingia ndani kwa Imam (r.a.) na kuelezea kauli hizo. 
Imam (r.a.) akamwambia yule mhasibu amlete mfuasi huyo kwake. 
Alipoingia ndani aliona kwamba zile pesa bado zilikuwa mahali 
palepale alipokuwa ameziacha yeye, na Imam (r.a.) akamwam-
bia aokote pesa zake hizo na aondoke hapo mara moja. Yeye alis-
hangaa na akauliza, kulikoni? Imam (r.a.) akamjibu kwamba, kwa 
kuzikubali pesa zako za khums mimi ninakupendelea wewe. Mimi 
ninapokea wajibu wako wa kutoa khums yako na kujitwisha mzigo 
huo mabegani mwangu; na wewe unategemea mimi nikushukuru 
kwa kusema akhsante? 

Huyu alikuwa ni Khomeini (r.a.) ambaye hakumchukulia “mfua-
si” kwa thamani hata kama angekuwa mtoaji khums mkubwa, lakini 
Imam huyohuyo, inapokuja kwa askari wa kujitolea yeye anasema 
kwamba, niko tayari kubusu mikono ya askari wangu wa kujitolea. 
Hii ilikuwa ni kwa sababu kwamba hao “askari wa kujitolea” wali-
kuwa ndio Umma wenyewe na mfumo wa Wilaya ndio mfumo wa 
Uimamu (Uongozi) na Umma. Imam (r.a.) aliutengeneza Umma 
huu kwa ajili ya kuchimbua dini iliyopotea kutoka kwenye jalala la 
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uharibifu na ubadilishwaji na hapo kuuwasilisha kwa ulimwengu na 
kisha akautekeleza.

Huku ndio kufilisika kulikopindukia kwa Uislam hata leo hii 
kwamba ule mfumo wa Wilaya ambao Imam Khomeini (r.a.) ameu-
wasilisha bado unatiliwa shaka na watu na wanauliza Imam ameupa-
ta kutoka wapi huu Mfumo wa Wilaya ambao una maana ya Utawala 
wa Kiislam, au Utawala wa Faqih (Wilayatul-Faqih).

Imam Khomeini aliuchukua mfumo huu kutoka Ghadir, kuto-
ka ndani ya Qur’ani na kutoka kwenye tabia za Ma’sumiin (a.s.). 
Tangazo la Ghadir lingeweza kufanyika katika hali yenye kufura-
hisha vilevile, lakini kwa kulifanya tangazo hili katika joto hili kali 
na hali ya kuchokesha ilikuwa ni kuonyesha umuhimu wake. Na 
wakati tangazo hili lilipokuwa limekwisha kutangazwa kama ilivy-
oelezwa kabla, likawa ni njia ya kukata tamaa kwa makafiri. Hii ndio 
desturi kwamba wakati wowote Wilaya inapotangazwa, huwa ina-
vunja matumaini ya maadui kwa sababu tangazo hili sio la mtu bali 
ni la mfumo, na mfumo wa haki huvunja matumaini ya maadui. Hili 
lilikuwa ndio tatizo kwa wakati ule, ambalo lilimhofisha Mtukufu 
Mtume (saww) kwamba Umma hautakuwa na uwezo wa kulielewa 
tangazo hili, na kwamba wataanza kutoa tafsiri mbalimbali za to-
fauti, za urafiki na kadhalika. Hali hiyo hiyo inajitokeza leo hii vile 
vile wakati Serikali ya Kiislam au Mfumo wa Wilaya unapotekele-
zwa katika Jamhuri ya Kiislam, kuna watu wanaoitafsiri kinyume; 
wanasema hili ni tangazo tu la Iran au Faqihi huyu ni kiongozi wa 
wafuasi wake tu.

Mtukufu Mtume (saww) aliambiwa pale Ghadir kwamba atoe 
tangazo hili, na kwamba wakati huyo mrithi wa Mtume atakapoon-
doka duniani hapa naye atatangaza mrithi wake na hili litakwenda 
vivyo hivyo mpaka kwa mrithi wa mwisho (a.t.f.s.) atakapoingia 
ghaibuni, kisha naye atatangaza ni nani anayekuja baada yake. Hii 
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ndio hoja tuliyonayo dhidi ya ndugu zetu Sunni kwamba ni vipi 
Mtukufu Mtume (saww) aweze kuuacha Umma peke yake tu? Tatizo 
la kuielewa Wilaya lilianza tangu siku ile ya kwanza na hata leo hii 
wale ambao wamekaa kwenye Hauza za Kiislam tangu miongo kad-
haa huko nyuma, wakidai kwamba wao ni wafuasi wa Wilaya lakini 
wakati mjadala kuhusu Mfumo wa Wilaya na Utawala wa Kiislam 
vinapozungumzwa mbele zao, wao wanasema mfumo huu umetoka 
wapi? Wao wakiwa ndani ya Ghadir walilibadilisha tangazo la Mfu-
mo wa Wilaya kwenda kwenye urafiki na wakatulia na mabango na 
miito ya kusifia tu. Shi’ah wa Imam Ali (a.s.) wamejitwalia desturi 
kama hiyo na wanafurahia katika kuishilizia tangazo hili la mfumo 
kwenye kupaza sauti na kunyanyua mabango yenye kusifia tu, basi.

Wanapaswa kusoma kwenye Nahjul-Balaghah, nawasome ile 
hotuba ya Imam ar-Ridhaa (a.s.) – ambayo imejadiliwa kabla – na 
ndani ya miezi miwili, mtetezi wa Wilaya alionyesha kwa Madina 
yote na kwa masahaba wa Mtukufu Mtume (saww) kwamba Wilaya 
na Uimam ni mfumo. Uislam huu uliozikwa, ambao ulizikwa chini 
ya uzembe, kutojali na fitna ulichimbuliwa na Imam (r.a.) na ku-
utekeleza ndani ya jamii kama Mfumo (yaani Serikali ya Kiislam). 
Kubwa ya neema zinazotajwa ndani ya Qur’ani ni huu Mfumo wa 
Wilaya na yule aliye na bahati ya kuipata hii anakuwa mwenye hes-
hima, na wale wanaojitenga na Wilaya wenyewe wamelemaa. Kama 
ilivyoelezwa kabla kwamba hata mkono unapendeza sana, mzuri 
kwa rangi, wenye pete za kidoleni, lakini kama umetenganishwa na 
moyo basi hauna faida. Unatakiwa uchukue damu na uhai kutoka 
kwenye moyo, kadhalika na Umma unapaswa kuchukua uhai kutoka 
kwa Imam (Kiongozi).

Imam amerejelewa kama moyo. Hisham alikuwa mwanafunzi 
wa Imam Ja’far as-Sadiq (a.s.). Imesimuliwa kwamba wakati mmoja 
Hisham aliingia kwenye mkusanyiko ambamo alikuwepo mpinzani 
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wa Imam as-Sadiq (a.s.) akitoa hotuba. Alikuwa akikanusha Wilaya 
na Uimam (Uongozi). Hisham akaingia ndani ya mkusanyiko huo 
na baada ya kupita miongoni mwa watu akafika mbele na akaom-
ba aulize swali. Mzungumzaji akamruhusu kuuliza. Hisham aka-
muuliza, je unalo jicho? Yeye akajibu akasema ndio, halafu Hisham 
akamuuliza, unalitumia kwa kazi gani, yeye akajibu kwa kuangal-
ilia vitu. Hisham akamuuliza tena, je unayo masikio? Akajibu ndio, 
naye akamuuliza, unayatumia kufanyia nini, akajibu kwa kusikilizia. 
Hisham akaendelea kumuuliza juu ya kazi ya kila kiungo cha nje 
cha mwili na mzungumzaji akaendelea kujibu kwa kukubaliana na 
kazi zake. Kisha kufikia hapa Hisham akamuuliza, je unao moyo? 
Yeye akajibu ndio. Hisham akauliza, unautumia kwa kazi gani? Sasa 
hapo akakwama kwa sababu alijua kwamba ulikuwa ni moyo am-
bao kwamba kutokana nao huo ndio viungo vingine vyote vinafanya 
kazi. Hisham akamuuliza kama viungo vya mwili vinaweza kufanya 
kazi bila ya moyo. Yeye akasema hapana haviwezi. Hisham ndipo 
akasema, ikiwa macho, masikio, mikono na miguu haviwezi kufanya 
kazi bila ya moyo, ni vipi Ummah utakavyoweza kuendesheka bila 
ya Imam. Mzungumzaji alishangazwa sana na akamuuliza Hisham 
kama endapo ni mwanafunzi wa Imam Ja’far as-Sadiq (a.s.). Hisham 
akaenda kwa Imam as-Sadiq (a.s.). Imam alikuwa amekwisha kuzi-
pata habari za kuhusu majadiliano hayo ambayo Hisham aliyafan-
ya. Imam alipomuona Hisham alifurahi sana na akamtaka Hisham 
kusimulia kisa chote. Hisham akasema mimi siwezi kufanya hivyo 
mbele yako kwa sababu mimi ni mtumishi wako mtiifu na huja hapa 
tu kukusikiliza na kujifunza kutoka kwako na sio kuongea mbele 
yako. Hivi ndivyo watumishi watiifu wa viongozi walivyo. Wakati 
Imam (a.s.) alipomuamuru Hisham kusimulia kile kisa na Hisham, 
ndipo Hisham akasimulia kila kitu kwa Imam as-Sadiq (a.s.). Baada 
ya hapo Imam as-Sadiq (a.s.) akamuuliza Hisham, umejifunza ku-
toka wapi haya? Hisham akasema, kutoka kwako Ewe Mkuu wangu! 
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Wewe ulisema kwamba Imam ndio moyo wa Umma. Imam as-Sadiq 
(a,s,) alifurahi sana na akamkumbatia Hisham, na kumtia mabegani 
na kisha akamuombea Hisham.

mafanikio makubwa ya Imam 
Khomeini

Sasa hapa ndipo ambapo yapasa tuhitaji kufikiri kwamba Hisham 
alikaa tu miongoni mwa maadui wa Wilaya, akazungumzia na 
kuthibitisha Wilaya; bali hakuitekeleza hiyo Wilaya, wala hakufan-
ya vita dhidi ya waovu hao lakini bado Imam anamuombea. Lakini 
kuhusu mtu yule, ambaye amechimbua ile Wilaya iliyokuwa im-
ezikwa, akafanya utafiti juu ya Wilaya, akawajulisha watu kuhusu 
hiyo Wilaya, akaanzisha vuguvugu, harakati, akasimamisha bendera 
ya Wilaya ndani ya kifua cha tekinolojia, je! itakuwa vipi hadhi ya 
mtu kama huyu? Je, Imam wa zama hizi (a.t.f.s.) hatamkumbatia 
mtu huyu? Yeye (a.t.f.s.) hatawatoa muhanga akina Hisham kwa ma-
mia juu ya mtu kama huyu? Haya ndio mafanikio makubwa mno ya 
Imam Khomeini (r.a) ambayo yalikuwa ndio sababu ya yeye kuan-
dika ndani ya wasia wake wa mwisho na pia akiwa akilieleza hili 
wakati wa uhai wake kwamba: 

“Kuweni waunga mkono majasiri (uti wa mgongo) wa Waliul-
-Faqiih.”

Jifanye kuwa wewe ndio uti wa mgongo au kiongozi, kuwa 
mfuasi muunga mkono wa kiongozi wa kweli na kama huwi muunga 
mkono basi historia itajirudia yenyewe. Hawakuwa waunga mkono 
na uti wa mgongo pale Ghadir, hadi leo hii ardhi ile iko chini ya 
Salafii na Nasibii. Kama wewe huwi mfuasi wa mfumo huu basi 
utanyakuliwa kutoka kwako. Hili lilitokea kwa Maimam Maasumin 
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(a.s.) vilevile kwamba Umma haukuwaunga mkono na hivyo haki za 
Wilaya zikaporwa kutoka mikononi mwao.

Mwenyezi Mungu aepushilie mbali, kama wewe huungi mko-
no basi kivuli cha Wilaya juu ya ardhi hii kwa mara nyingine tena 
kitafutika na kufikia mwisho. Na kuna mashetani wanong’onezaji 
waliopo ambao wangependa kuona mfumo huu ukifikia ukingoni na 
kwisha kabisa.

Tangazo la Ghadir halikuwa ni kwa ajili ya zama zile tu, bali 
lilikuwa ni kwa ajili ya zama zote, nyakati zote na kwa ajili ya watu 
wote wanaoishi kila mahali. Kwa vile nyakati zingine hali zinakuwa 
zisizofaa, hivyo njia mbadala hutwaliwa. Wakati  mazingira yan-
apokuwa sio sawa kwa ajili ya mfumo maalum basi hapo mfumo 
mbadala unapendekezwa. Kama safari za anga hakuna basi kutaku-
wepo na garimoshi (treni), kama hakuna garimoshi basi kuna mabasi 
ya abiria, kama hakuna mabasi kutakuwepo na teksi na kama haku-
na teksi hapo basi ikibidi utatembea kwa miguu. Jambo lenyewe ni 
kwamba unapaswa kusafiri, inakubidi uondoke; haiwezekani kusi-
mama na kutoa visingizio. Wakati wa uhai wa Mtukufu Mtume 
(saww) alipokuwa akienda kwenye jihadi, kila kitu kinachohitajika 
katika jihadi kilikuwa ni cha mtu binafsi. Leo hii serikali inatoa 
njenzo zote na kukuomba tu wewe kwenda kupigana. Lakini wakati 
ule, farasi angekuwa ni wako, upanga ni wako, chakula kitakuwa ni 
chako mwenyewe, kila kitu kingekuwa ni chako binafsi na utapigana 
katika njia ya Uislam ukitumia njenzo zako mwenyewe binafsi.

Tumeonyeshwa njia mbadala. Lakini hebu fikiria ile hali ambapo 
ndege inapatikana na bado mtu anataka kusafiri kwa garimoshi kwa 
vile tu wahenga wake walisafiri kwa garimoshi? Hao wahenga wako 
walisafiri kwa garimoshi kwa sababu kwa wakati ule hakukuwa na 
safari za anga na ni magarimoshi tu yaliyokuwa yanapatikana.
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Mwenyezi Mungu ametuonyesha njia ya sawa iliyonyooka na 
pamoja na njia hiyo ya sawa, Yeye ametuonyesha njia mbadala am-
bayo inaweza kutwaliwa wakati wa mazingira maalum. Ni kama 
vile tu tulivyo na njia mbadala katika mikakati ya kivita, usafiri, 
shughuli za kibiashara na kadhalika. Njia ya kwanza ni Mfumo wa 
Wilaya, Uongozi na hii ndio namna ya kwanza. Lakini kama serikali 
ya Kiislam inakuwa haipo, hakuna kiongozi hivyo njia mbadala ni 
Marjaa. Hii ndio njia ya pili, panapokuwa hakuna kiongozi mwa-
nachuoni anaweza kuteuliwa, yule ambaye anatimiza masharti yote 
ya kuwa Marjaa na anaweza kutoa fatwa lakini hawezi kuongoza. 
Kama hali inakuwa kiasi kwamba hakuna Marjaa pia, basi kikundi 
cha waumini waadilifu kinapaswa kiundwe na kitoe wajibu wao wa 
kidini, ambapo ina maana kwamba wao watakusanya khums na kui-
tumia mahali pake stahiki, kuwaangalia Mayatima, kufanya huduma 
za kijamii na kadhalika. Wajibu wa muumini mwadilifu sio tu kutoa 
fatwa bali ni kuzitekeleza tu sheria na kuzifanyia kazi kwa vitendo. 
Kama hakuna muumini mwadilifu basi Aalim yeyote achaguliwe 
kwa ajili ya utekelezaji wa mambo ya kidini.

Hii ina maana kwamba mambo ya kidini yasipuuzwe katika maz-
ingira yoyote yale bali uzito wa utekelezaji wake huweza tu kupun-
gua. Njia zote hizi haziendi sambamba kwamba unaweza ukajich-
agulia yoyote unayoitaka. Hizi ni njia mbadala tu ambazo zinaweza 
kuchaguliwa tu pale ambapo chaguo moja la namna ya kipaumbele 
cha juu halipo basi kipaumbele kinachofuatia kinaweza kutwaliwa. 
Ya kwanza katika namna zote hizi ni Imam Ma’sum (a.s.); kama 
yuko ghaibuni basi Kiongozi Mkuu, kama Kiongozi Mkuu hayupo 
katika zama fulani basi ni Mwanachuoni Mwadilifu, kama huyo pia 
hapatikani basi achukuliwe Muumin Mwadilifu, na itakapokuwa 
hakuna muumini mwadilifu basi achukuliwe muumini wa kawaida, 
na iwapo atakosekana muumini wa kawaida basi awe muumini akina 
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sisi. Hoja ni kwamba kwa mazingira yoyote yale mambo ya kidini 
hayawezi kupuuzwa au kutelekezwa.

Imekuwa ni desturi yetu kwamba tunaafikiana na muumini wa 
kawaida mwenyewe kwa sababu tu baba yetu pia alikuwa akifanya 
vivyohivyo. Unaweza kumfuata mtu ambaye sio maasum wakati 
kuna Maasum anayepatikana?  Umma ambao haukuelewa Wila-
ya utafanya hivyo. Watu waliendelea kumfuata Abu Hanifa hata 
wakati ule ambapo Imam as-Sadiq (a.s.) alikuwepo. Hili lime-
tokea katika historia. Umma ulimfuata Saamiri hata wakati Na-
bii Musa (a.s.) alipokuwepo, na kwa vile Saamiri wala hakuwa 
njia mbadala, ilikuwa ni njia ovu lakini bado walimfuata tu. Pale 
ambapo Wilaya haikueleweka kwa Umma, wanawafuata kiupofu 
wale walio wachawi, walaghai na wadanganyivu kama Saamiri. 
Wanawafuata Anjuman (kikundi kidogo cha kiibada), Wadhamini, 
Mamwinyi, wamiliki ardhi na yeyote yule mwingine lakini hawako 
tayari kumfuata kiongozi. Hii ilikuwa ndio hofu aliyokuwa nayo 
Mtukufu Mtume (saww) katika siku ya Ghadir, kwamba Wilaya 
itakuja kuwa ni mijadala ya kufurahisha na Umma utabakia hauna 
mfumo wa utawala.

Hivyo ni yapi yalikuwa mafanikio makubwa ya Imam Khomeini 
(r.a.)? Haikuwa kwamba alijifunza jambo kutoka kwenye kitabu fu-
lani cha zamani na akaandika maelezo kwenye kitabu cha kiada na 
kukiwasilisha kama kitabu kingine kwa jina lake yeye. Hiki ndio 
kinachotokea, kwamba watu wanasoma vitabu kisha wanayanakili 
yaliyomo humo kwenye vitabu vyao wenyewe vya kiada, halafu 
kutoka kwenye kitabu cha kiada hadi kwenye vitabu vingine vili-
vyochapishwa na kutokana na vitabu hivi zinatengenezwa maktaba. 
Halafu maktaba hizi zinageuka kuwa makumbusho ya maktaba za 
zamani ambamo unaruhusiwa kutembelea tu na huruhusiwi japo ku-
gusa kitabu chochote humo.
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Dini inageuka kuwa makumbusho ambayo yanakusudiwa kwa 
kuangaliwa na kusikilizwa. Inatubidi tupate dini kutoka kwenye 
maktaba, vitabu, vifua na akili na kuifanya iwakute watu kihali hal-
isi majumbani. Ni lazima iingie kwenye maisha ya watu na ifike 
kwenye vitendo vyao. Dini ni jina la vitendo na sio la mijadala ya 
maneno matupu tu.

Imam Khomeini (r.a.) na wenzake walifanya kazi ya kiasi am-
bacho hakikufanywa wakati wa zama za Manabii (a.s.). Ilikuwa ni 
matamanio ya shauku ya mioyo ya Maimam wetu Watukufu (a.s.) 
kwamba kazi hii (ya kusimamisha dola ya Kiislam yenye mfumo wa 
Wilaya) ifanyike lakini haikuwezekana kwa sababu Umma haukuwa 
tayari kwa ajili yake. Leo Allah ameutengeneza Umma huo ambao 
kwa mikono yao kazi hii imefanyika. Ni ahadi ya Mwenyezi Mungu 
kwamba kama hamtimizi wajibu wenu, Yeye ataleta Umma ambao 
utakuwa ni wenye kumpenda Mwenyezi Mungu na yeye Mwenyezi 
Mungu naye atawapenda pia. Na huu ni wajibu wetu wa kufanya 
majaribio ya kuwa Umma kama huo ambao unaweza kuleta mabadi-
liko na mageuzi ya mfumo wa utawala. 

Kila tunapoyatembelea makaburi ya Maimam wetu (a.s.) tuna-
paswa kujibu maswali mawili; moja ni kuhusu ni nini tulichokifan-
ya mpaka kufikia sasa hivi, na jingine ni tunapanga na kudhamiria 
kufanya nini kuanzia sasa hivi. Wakati wote tunapokuwa mbele ya 
Maimam Ma’sum (a.s.) ama Viongozi wetu tunahitaji kujiangalia 
nafsini mwetu na kujiuliza ni nini tumekifanya hadi leo hii, wapi 
tumetumia ujana wetu na tutakapotambua kwamba tumeyachezea na 
kuyapoteza maisha yetu itatupasa kujisikia aibu. Kila nilichofanya 
hadi leo hakistahili hata kuzungumziwa, lakini leo nimekuja mbele 
yako ili kwamba uweze kunibadili na kunirekebisha. Ziarat ama 
kutembelea makaburi haya ya Mawalii kumelengewa kuwa mahali 
pa kugeukia katika maisha yetu.
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Umma hauji kwa Maimam au viongozi wao kwa ajili ya ku-
poteza wakati wao tu. Wanakuja kwa mambo mawili muhimu; moja 
ni kuwasilisha taarifa ya mishughuliko iliyopita, na la pili ni kuahidi 
juu ya shughuli na amali za baadaye. Taarifa zetu za yaliyopita sio 
nzuri sana lakini angalau itatubidi kuahidi kwamba kuanzia hapo 
tutafanya amali na mambo ambayo baadaye yataweza kufidia ile 
taarifa yetu mbaya ya yaliyotupitia.

Inatubidi kutoa ahadi kwa Maimam wetu (a.s.) na vilevile kwa 
mwakilishi wa Imam wa zama hizi (a.t.f.s.) kwamba tutaishi na tut-
akufa katika njia ya Wilaya. Njia ambayo mmeionyesha ninyi (a.s.) 
na njia ambayo ameitekeleza Imam Khomeini ndiyo hiyo njia tuta-
kayokanyaga sisi juu yake. Kama Khomeini anaweza kubadilisha 
mustakabali wa umma kwa nini sisi tusibadili wa kwetu? Kamwe 
tusiitelekeze Ghadir kwa sababu kila pale ambapo watu waliiacha 
Ghadir waligeuka kuwa watazamaji waliobweteka kimya, walijiten-
ga na Wilaya na matokeo yake nyumba ya Zahra (a.s.) ikachomwa 
moto. Nyumba ya Fatima Zahra (s.a.) sio nyumba nyepesi iliyojeng-
wa tu kwa magogo ya mitende; Nyumba yake yeye ni hii dini; nchi 
ya Zahra (s.a.) ni Uislam ambao leo hii unaungua moto. Leo hii Pal-
estina inaungua moto, Lebanoni inaungua moto, Afghanistan, Kash-
mir zote zinaungua moto, na zote hizi ni nyumba za Zahra (a.s.), la-
kini kwa nini zinaungua? Kuna wahalifu ambao wameziwasha moto 
kwa sababu wengine wengi wamekubali kukaa kimya na kubweteka.

Wakati Imam Musa al-Kadhim (a.s.) alipoulizwa kuhusu ukomo 
wa mipaka ya Bustani ya Fadak; yeye (a.s.) akasema kwamba dunia 
yote hii, na hususan nchi za Kiislam zinakuja chini ya Fadak. Kama 
tutaendelea kubakia kimya leo hii, na tusitekeleze wajibu wetu, basi 
nyumba ya Zahra (s.a.) itachomwa tena; Palestina, Lebanoni, Iraqi, 
Kashmir zitaungua tena. Leo hii Imam wa zama hizi (a.t.f.s.) ana-
bisha hodi milangoni kwetu. Kulikuwa na siku ambapo Bi. Fatima 
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Zahra (s.a.) alikuwa akibisha hodi kwenye milango lakini hakuna 
hata mmoja aliyeufungua mlango, lakini mara tu ghafla wakaja kuu-
choma moto mlango wake. Nyumba ya Zahra (s.a.) ndio Mfumo wa 
Wilaya ambao wengi wanajitahidi kabisa kujaribu kuuchoma moto.

Maagizo ya Waliu al-Faqiih na 
Kumfuta Marjaa mwingine

Kuna swali linaloulizwa mara kwa mara la iwapo kwamba tu-
naruhusiwa kumfuata Marja’a mwingine katika mambo ya sharia 
badala ya Wilii al-Faqiih (Mlezi), au wakati akiwepo Wilii  al-Faqiih 
tunaweza kumfuata Marja’a mwingine? Hebu ngoja nijaribu kuli-
tatua suala hili kutoka kwenye  misingi yake.

Mfumo halisi hasa ambao Mwenyezi Mungu ameusimamisha ni 
Mfumo wa Wilaya. Bila kujali zama za Utume, Uimam au kipindi 
cha ghaiba, katika kila zama kunakuwa na mfumo mmoja tu wa uta-
wala uliowekwa na Mwenyezi Mungu na huo ni Mfumo wa Wilaya. 
Mfumo wa Kidini hauwezi kusitishwa kamwe katika zama yoyote 
ile, iwe ni kutokana na kufariki kwa Mtukufu Mtume (saww) au 
kwa ghaiba ya Imam wa Mwisho (a.t.f.s.). Haiwezekani kusitisha 
mfumo wa kidini na ile mipaka iliyowekwa na Mwenyezi Mungu. 
Huu Mfumo wa Wilaya ndio ulio safi halisi ambao watu wanapaswa 
kuuelekea, kuutwaa na kuishi maisha yao chini yake. Ambapo kwa 
upande mwingine ile hali ambayo tunakabiliana nayo leo hii ni ile 
ambayo kwamba, kuliko kuukubali mfumo huu, kuishi maisha yetu 
chini yake na kuutekeleza, sisi tuko tayari kukubali na kujiweka sawa 
kwenye mfumo mwingine wowote ule unaolazimishwa juu yetu. 
Kwa kweli hasa, sisi tunajaribu pia kuifanya dini iwe yenye kuny-
ambulika na kurekebishika kwa kufikia kiasi kwamba tunaihalalisha 
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hii mifumo inayobambikwa, eti iwe yenye sura ya Kiislam! Juhudi 
tunazoziweka katika kujizoeza na kujiweka sawa na mifumo iliyopo 
sasa, ni nusu yake tu ambayo ingehitajika na kutosha kutekeleza ule 
mfumo halisi wa Mwenyezi Mungu.

Kwa mfano huko Iraqi sasa hivi, kiwango cha maisha yanayo-
potea na mauwaji ya halaiki yanayotokea huko yote ni kwa ajili 
ya kuafikiana na mfumo uliopo sasa. Hata nusu ya maisha haya 
mengi haitapotea iwapo wataamua kuvunja huu mfumo uliopo na 
kugeukia kwenye utekelezaji wa mfumo halisi wa utawala. Imam 
Khomeini (r.a.) alikuwa na utaratibu huo huo, wakati Shah alip-
owasilisha njia kadhaa za maafikiano kwa Imam Khomeini (r.a.) 
na akamtaka atoe madai yake na yeye Shah alikuwa tayari kuy-
atekeleza madai yake hayo na kufanya marekebisho na maafikiano 
katika mfumo uliopo, Imam (r.a.) alisema jambo moja tu, kwamba 
dai langu moja na hilo pekee ni kwamba inakubidi wewe uondoke 
hapa nchini. Kama Imam Khomeini (r.a.) angeafikiana na Shah 
wakati ule, hali ya Iran leo hii ingekuwa mbaya zaidi kuliko ile 
ya Iraq. Mfumo uliopo sasa kwa kiasi chochote utakavyofanya 
kazi haufai maafikiano wala marekebisho. Tunajaribu kuleta mny-
umbuliko (flexibility) katika dini ili irekebishike na kuafikiana na 
mfumo uliopo sasa. Mfumo halisi hasi ni Mfumo wa Wilaya na 
Uimam. Kama mfumo huu haupo basi vilevile kwa hali na maz-
ingira yoyote yale sisi tusijiweke sawa kwenye mfumo mwingine 
wowote wa utawala. Hata unapoziangalia sheria zote za kifiqhi 
za Mujtahid wote huwa zinaelekeza kwenye mfumo wa Wilaya. 
Hakuna ubishani wowote hata kidogo, hivi ni vita vya kisaikolija 
tu ambavyo sisi hatupaswi kushindwa navyo, kama mtu yeyote 
anakuja na kusema kwamba utawala wa Kiislam, Wilayatul-Faqiih 
ni jambo lenye utata, usisalimu amri na kuweka silaha zako chini. 
Mwanadamu anapaswa kuwa imara na aliyedhamiria angalau kwa 
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kiasi fulani kwamba anaweza kuchanganua na kuhakikisha utata 
wenyewe. 

Tunaweza kuona dhahiri kwamba kuna fatwa kadhaa zinazohu-
siana na Mtawala wa Kisharia. Sheria zinazungumzia kuhusu wajibu 
wa Mtawala wa Kisharia katika mas’ala mengi, na katika sura za 
utakaso wa kiibada, Swala, Saumu, Hajj, na Zakat na kila ndani ya 
kila sura kwenye sehemu nyingi sheria hizo zinategemea kwa Mta-
wala wa Kisharia. Kama tukiwa mahali au nchi ambayo haina Mta-
wala wa Kisharia, ina maana kwamba hakuna serikali ya Kiislam 
inayotekelezwa hapo, na hakuna Wilayatul-Faqiih ingawa inaweza 
ikawa ni jamii ya Kiislam, hivyo katika hali kama hii mfumo mbada-
la ni ule wa Marjaa. Kwa hiyo katika zama na nyakati ambapo kuli-
kuwa hakuna mfumo wa Wilaya uliokuwa unatekelezwa mahali po-
pote, hapo mfumo huu wa Marjaa ulianzishwa ambamo tuliruhusiwa 
kuwafuata wanachuoni hawa ambao walikidhi masharti fulani ya ki-
dini ya kuwa wamethibitishwa kuweza kufuatwa.

Lakini wakati ule mfumo halisi wa Wilaya unapokuwepo, hapo 
huu mfumo mbadala hautumiki kwa maana ya moja kwa moja. 
Ni kama vile anapokuwepo Imam Maasum (a.s.) basi mfumo wa 
Wilayatul-Faqiih unakuwa haupo. Wilayatul-Faqiih ni mfumo 
mbadala wakati wa kipindi cha ghaibu, mpaka atakapodhihiri huyo 
Maasum (a.t.f.s.) anayesubiriwa. Kila mmoja, wakiwemo Mafaqiih, 
Marjaa, Wanachuoni na watu wa kawaida watakuwa wanamfuata 
yeye (a.t.f.s.) peke yake tu. Lakini kipindi Imam Maasum (a.t.f.s.) 
akiwa hayupo, basi wakati huu wa Ghaibu Wilaya inakuwa ni ya Fa-
qiih, nayo hiyo pia kwa mipaka iliyoainishwa. Wakati kunapokuwepo 
na Wilaya ya Faqiih kila mmoja itambidi amkubali na kumfuata yeye 
hususan katika masuala ya kijamii. Lakini katika mambo binafsi na 
mas’ala ya ibada imeruhusiwa na Imam Khomeini (r.a.) na Kiongozi 
Mkuu mwenyewe kwamba unaruhusiwa kumfuata Mujtahid yoyote 
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mwenye elimu pana ya sheria za kidini. Imeainishwa wazi kwam-
ba ufuasi lazima ufanyike kwa kumfuata Mujtahid ambaye anayo 
elimu pana ya kutosha juu ya vipengele vyote vya sheria ya kidini 
na sio yule Mujtahid mwenye taasisi ya utangazaji yenye nguvu ya 
kueneza na kukuza jina lake. Na hili ndio linalotokea leo hii, kuna 
baadhi ya Mujtahid wazuri kweli lakini hakuna anayewafuata kwa 
sababu wao hawatangazwi na kuinuliwa. Marjaa hapaswi kujiwasili-
sha mwenyewe kwa watu; ni watu ambao wanalazimika kumtafuta 
Marjaa wa kumfuata katika mambo ya sharia. Wafuasi wanapaswa 
kumwendea Marjaa na wala sio Marjaa awafuate wafuasi au watu 
wake wa karibu waende kumtangaza Marjaa huyo kwa ajili ya ku-
washawishi watu hao kumfuata.

Hivyo katika masuala yako binafsi na ya kiibada unaweza 
ukamfuata Marjaa yoyote yule, lakini katika mas’ala ya kijamii 
na ya kisiasa, katika yale masuala yanayohusiana na jamii kwa 
maana pana zaidi, utamfuata Wilii al-Faqiih. Katika mas’ala haya 
hata Marjaa analazimika kumfuata Walii al-Faqiih. Hivyo katika 
hili, kama Walii al-Faqiih akitoa amri ambayo sio fatwa yake kama 
Marjaa, ni lazima kwa mtu kutii amri hiyo. Kwa mfano, kama Walii 
al-Faqiih akitangaza Jihadi inakuwa ni wajibu juu ya kila mtu, hata 
kwa Marjaa. Na hili linakubaliwa na wanachuoni wote na Mafaqi-
hi, na katika utaratibu pia wanachuoni na Mafaqihi wanatoa maoni 
yao katika mambo ya kibinafsi lakini katika mas’ala ya kijamii wa-
natutaka tumrejee Walii al-Faqiih. Huu ni mfumo kamili ambamo 
hata Marjaa anakuja chini ya Walii al-Faqiih. Hata katika uhai wa 
Imam Khomeini (r.a.) kulikuwa na wengi wa wafuasi wake ambao 
walikuwa wakimfuata yeye kama Marjaa na pia wengine  waki-
wafuata Marjaa wengine, lakini hii ilikuwa ni kwa sababu Imam 
Khomeini (r.a.) alikuwa ametoa ruhusa ya kumfuata yoyote kama 
Marjaa katika mas’ala ya Fiqhi. 
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MLANGO WA TATU

ATHARI YA MIFUMO YA UTAWALA 
ISIYO YA KI-MUNGU JUU YA JAMII

Mfumo wa Kiislam na Mifumo 
mingineyo ya Kijamii

Hapa ndipo ambapo dini inatenganishwa na siasa. Mfumo wa ki-
jamii ambao unazaliwa kutoka kwenye tumbo la siasa unalenga 

tu kupata ukamilifu katika vile vikwazo (parameters) vya maisha 
vinavyohusiana na mahitaji ya kimwili ya mwanadamu ya siku hadi 
siku. Kama vile kuna mfumo katika jamii ambao unasimamia mson-
gamano wa magari katika mitaa ili kuepuka vurugu kwenye barabara 
za mji. Jambo la kutafakari hapa ni kwamba hata maono yasiyo ya 
kidini, mawazo na mashule yanaamini katika mfumo wa kijamii kwa 
ajili ya wanadamu, lakini hilo ni kwa ajili tu ya kutimiza mahitaji ya 
kimwili ya mwanadamu ya kila siku, kuepuka vurugu, mapigano, 
wasiwasi na kuwazuia binadamu kutumia mabavu katika kuchukua 
haki za kila mmoja wao na mwingine. 

Lakini ule mfumo ambao Allah ameuanzisha kwa ajili ya mwa-
nadamu sio wa kudhibiti tu maisha yake ya kila siku bali ni wa ku-
hakikisha kwamba mwanadamu anapata kuelimika kiroho na ana-
pata ukamilifu wake kwa msaada wa mfumo huu. Kwa hiyo mfumo 
aliouanzisha Mwenyezi Mungu na kuwafanya wanadamu wautege-
mee juu yake, na mfumo ambao upo katika mwendano na mahitaji 
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ya msingi ya mwanadamu na uhai wake. Si mfumo ambao umelen-
gea tu katika mahitaji ya muhimu ya maisha, kutimiza matamanio ya 
mwanadamu, kuzuia vurugu na kutoa ulinzi kwenye hatari. Lengo 
kuu na la msingi la mfumo wa kijamii ni kutengeneza mazingira kwa 
ajili ya ukuaji na ukamilifu wa mwanadamu katika muundo wake 
wa kiroho. Mfumo huu wa kijamii au kiutawala katika Uislam una-
julikana kama mfumo wa Uimamu na Umma (Uongozi na Umma), 
au unaojulikana pia kama Mfumo wa Wilaya. Huu ni mfumo uli-
otengenezwa kwa ajili ya maendeleo ya kijamii ya wanadamu, sio 
kwa ajili ya mtu mmoja tu, bali katika muundo wa mjumuiko wa 
kuipeleka jamii katika ukamilifu wake.

Hapa ndipo ambapo tofauti kati ya Mfumo wa Wilaya na mifumo 
mingine ya kijamii inayopingana nao inapodhihirika wazi kabisa. 
Tofauti kati ya mifumo yote mingine kwa ajili ya jamii kama ikilin-
ganishwa na Mfumo wa Wilaya inakuwa katika misingi yake mikuu. 
Wasomi wanairejea hii tofauti ya msingi kama tofauti katika kiini. 
Hii ina maana kwamba tofauti iko kwenye chimbuko na sio katika 
sifa. Ni makosa kusema kwamba kimsingi mifumo yote ni sawa, la-
kini tofauti zipo tu katika utekelezaji au katika sifa zake. Chimbuko 
la mfumo wa kijamii wa kidini na ule mfumo usio wa kidini wa 
utawala wa kijamii ni tofauti. Tofauti yenyewe ni kufikia kiwango 
cha tofauti kati ya wanadamu na viumbe visivyokuwa wanadamu, 
kati ya mwanadamu na mti. Kufanana na hili, Mfumo wa Wilaya 
na mfumo wa demokrasia iko tofauti kabisa; Mfumo wa Wilaya na 
mfumo wa kidikteta iko tofauti kabisa pia.

Mahitaji hasa ya mfumo, uwe wa Wilaya au mwingine wa kuten-
genezwa na binadamu yanaweza kutambulika pale tu mwanadamu 
atakapoelewa chimbuko au uhalisia wa nafsi yake. Wakati mwan-
adamu atakapoeleweka kwa maana yake halisi, hapo ndipo tutaka-
potambua iwapo kama tunahitaji Mfumo wa Wilaya ama mifumo 
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mingine ya kuongoza jamii yetu. Qur’ani pia inazungumzia jambo 
hilihili katika muktadha pamoja na simulizi ya kisa.

Quran Tukufu - Chanzo cha 
Muongozo

Qur’ani Tukufu ina mkusanyiko wa visa vilivyosimuliwa kwa Mitu-
me, Umma na jamii mbalimbali. Kwa kusema kweli visa vyote hivi 
vina seti ya mkusanyiko wa masomo ya mwongozo na elimu kwa 
ajili ya wanadamu. Lengo letu linapaswa liwe ni kuyapata masomo 
hayo ya mwongozo kupitia visa hivi. Lengo hili linaweza kuthibit-
ishwa kwa ule ukweli kwamba Qur’ani yenyewe inasema kuwa 
Yenyewe ni Kitabu cha Mwongozo.
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Chimbuko la mfumo wa kijamii wa kidini na ule mfumo usio wa 
kidini wa utawala wa kijamii ni tofauti. Tofauti yenyewe ni kufikia 
kiwango cha tofauti kati ya wanadamu na viumbe visivyokuwa 
wanadamu, kati ya mwanadamu na mti. Kufanana na hili, Mfumo wa 
Wilaya na mfumo wa demokrasia iko tofauti kabisa; Mfumo wa 
Wilaya na mfumo wa kidikteta iko tofauti kabisa pia. 
 
Mahitaji hasa ya mfumo, uwe wa Wilaya au mwingine wa 
kutengenezwa na binadamu yanaweza kutambulika pale tu 
mwanadamu atakapoelewa chimbuko au uhalisia wa nafsi yake. 
Wakati mwanadamu atakapoeleweka kwa maana yake halisi, hapo 
ndipo tutakapotambua iwapo kama tunahitaji Mfumo wa Wilaya ama 
mifumo mingine ya kuongoza jamii yetu. Qur’ani pia inazungumzia 
jambo hilihili katika muktadha pamoja na simulizi ya kisa. 
 
Quran Tukufu - Chanzo cha Muongozo 
 
Qur’ani Tukufu ina mkusanyiko wa visa vilivyosimuliwa kwa 
Mitume, Umma na jamii mbalimbali. Kwa kusema kweli visa vyote 
hivi vina seti ya mkusanyiko wa masomo ya mwongozo na elimu kwa 
ajili ya wanadamu. Lengo letu linapaswa liwe ni kuyapata masomo 
hayo ya mwongozo kupitia visa hivi. Lengo hili linaweza 
kuthibitishwa kwa ule ukweli kwamba Qur’ani yenyewe inasema 
kuwa Yenyewe ni Kitabu cha Mwongozo. 
 

          

  
“…..ni uwongozi kwa wamchao Mwenyezi Mungu.” (2:2) 
 
Na mahali pengine inasema: 
 

“…..ni uwongozi kwa wamchao Mwenyezi Mungu.” (2:2)

Na mahali pengine inasema:
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                                 

            
 

“Ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa 
katika (mwezi) huo Qur’ani, kuwa mwongozo kwa 
watu na upambanuzi…..” (2:185) 

 
Hivi ndivyo ambavyo Qur’ani imejitambulisha yenyewe kama Kitabu 
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“Ni mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa katika (mwezi) huo 
Qur’ani, kuwa mwongozo kwa watu na upambanuzi…..” (2:185)
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Hivi ndivyo ambavyo Qur’ani imejitambulisha yenyewe kama 
Kitabu chenye mwongozo makhsusi kwa wachamungu na mwon-
gozo wa jumla kwa wanadamu wote. Kama Qur’ani Tukufu ni kita-
bu cha mwongozo kwa mwanadamu; basi kila kile kilichomo ndani 
yake ni kwa ajili ya mwongozo tu na sio kwa lengo jingine lolote. 
Tumeshughulika na Qur’ani kwa namna ya kuikosea adabu kabi-
sa kwa kiasi kwamba Qur’ani yenyewe itakuja kulalamika kuhusu 
hili. Siku hizi kuna wale makafiri ambao wanainajisi Qur’ani kwa 
kuitupa kwenye mabomba ya maji machafu mabafuni, bali zaidi ya 
hao, Qur’ani italalamika dhidi yetu sisi kwa unyanyasaji tulioki-
fanyia Kitabu hiki Kitukufu. Hii ni kwa sababu wale makafiri ambao 
waliinajisi Qur’ani walikuwa wajinga, hawakujua chochote kuhusu 
umuhimu na hadhi ya Kitabu hiki. Bali sisi ndio warithi wa Kitabu 
hiki. Tumeifunika Qur’ani katika majalada mazuri ya nguo na ha-
tuifungui na kuisoma. Hili ndio tusi kubwa kwa Qur’ani kwamba 
wafuasi wake hawaifungui, hawana habari nayo, hawaisomi na baya 
zaidi ni kwamba kuna wengi ambao hawajui hata jinsi ya kuisoma. 
Imo katika hadith pia kwamba fedheha kubwa ya mwanachuoni sio 
kwamba apigwe mawe, atukanwe na ashutumiwe bali fedheha iliyo 
kubwa sana na matatizo kwa mwanachuoni ni kwamba yeye yumo 
katika jamii na hakuna hata mtu mmoja anayefaidika kutokana na 
elimu yake. Hivyo kilele cha matatizo ya Amirul-Mu’minin (a.s.) 
ilikuwa kwamba alikuwa akiwakaribisha watu kuja kumuuliza mas-
wali lakini wao walikuwa wakimpuuzia, hawakuongezea elimu yao 
kupitia kwake, hawakujishughulisha na kuondoa ujinga wao kupi-
tia yeye. Walikuwa na kila aina nyingine ya shughuli pamoja naye 
mbali na uchukuaji wa elimu kutoka kwake, na hii ilikuwa ni dharau 
kubwa kwenye shaksia yake.

Hali kadhalika, Qur’ani ni Kitabu cha mwongozo na chenyewe 
kina uongofu ndani yake. Hiki sio kitabu cha “Istikhara.”  Kwa vile 
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mada iliyoko kwenye mjadala sio Qur’ani Tukufu, hivyo mimi natoa 
baadhi ya viashirio muhimu kuhusu hili, lakini kuwa na uhakika 
kuhusu yale tunayoyachukulia na kufikiri juu ya Qur’ani, si chocho-
te kinginecho zaidi ya kuwa ni Kitabu cha mwongozo tu. Sio kitabu 
cha kutafutia thawabu kwa visomo vya sauti tu. Allah hakuishusha 
Qur’ani kwetu sisi ili kwa ajili ya kujikusanyia thawabu nyingi kiasi 
iwezekanavyo. Haikuwa kana kwamba Mwenyezi Mungu alimpa 
Jibril Qur’ani kumletea Mtukufu Mtume (saww), ili kwamba Yeye 
awaelekeza zaidi watu kwenye thawabu zitokanazo na visomo vyao. 
Tunaandaa sherehe za usomaji wa Qur’ani kwa ajili ya kutafuta tha-
wabu. Mfano wa kwenye hili ni wakati tunapotaka kugawa au ku-
karibisha watu kwa ajili ya kupata chakula tunaandaa Majlisi, au 
mpango wa kimuujiza wa usomaji wa Qur’ani kuufanya iwe ni njia 
ya kugawa chakula. Kana kwamba Mwenyezi Mungu anataka ku-
gawa thawabu na hivyo aliiumba Qur’ani ili watu waisome na kupata 
thawabu. Lengo la kuambatanisha thawabu na Qur’ani linahusiana 
na lengo la uumbaji, ambapo Allah anatutaka sisi tupate mwongozo, 
tupate utakatifu na kuwa na nidhamu. Qur’ani Tukufu ndio njia ya 
kuyafikia mambo haya muhimu kwa ajili ya maisha yetu na hivyo 
kuna thawabu zinazoambatana na usomaji wake, ili kwamba kama 
sio dhahiri kabisa kwa ajili ya mwongozo, basi angalau kwa ajili ya 
kupata thawabu tutakuwa tunaisogelea karibu hiyo Qur’ani.

Kuna matendo kadhaa wa kadha yafanywayo kwa lengo la ku-
wavutia wengine kwenye malengo ya hali ya juu nyuma ya hayo ma-
tendo ya utangulizi. Tukirejea kwenye mfano huo huo wa ugawaji 
wa chakula kwenye Majlisi, mara nyingi tunapokuwa hatuna uhaki-
ka na mahudhurio mazuri kwenye Majlisi, basi tunatangaza rasmi 
kwamba baada ya Majlisi kutakuwa na chakula kitakachoandaliwa. 
Hili linatuhakikishia ukusanyikaji wa hadhara kubwa ya watu ambao 
hata kama watakuja kwa ajili ya chakula, bado watasikiliza hotuba 
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ambayo itakuwa ni njia ya mwongozo kwao. Allah aliweka mwon-
gozo kwa ajili ya mwanadamu na sambamba na hili Yeye amesema 
kwamba kujihusisha kwenu na chanzo hiki cha uongofu kunakuwa 
na uhakika. Lakini mtazamo wetu kwenye Qur’ani ni kuifungua tu 
na kuisoma kwa ajili ya thawabu bali sio pamoja na lengo la kupata 
mwongozo kutoka humo. Kitabu cha Mwongozo bila kukielewa 
hakina maana, lakini kitabu cha thawabu ima ukielewa au usikielewe 
bado utapata thawabu. Hivyo ni juu yetu sisi kuamua ni jinsi gani 
tunataka kushughulika na Qur’ani, kama kitabu cha mwongozo au 
kitabu cha thawabu. Endapo ni kama kitabu cha mwongozo, basi 
tunahitaji kutafakari juu ya aya zake na hivi visa vyake ili kuielewa. 
Qur’ani ina kila kitu ambacho kinahusiana na maisha yetu ndani 
yake, lakini tunatoa umuhimu zaidi kwenye Qur’ani baada tu ya 
kifo. Kama mtu hataweza kupata chochote kutoka kwenye Qur’ani 
wakati wa uhai wake, kwa kweli kabisa hatakuja kupata chochote 
kutoka kwenye kitabu hiki baada ya kufariki kwake pia. Tumecha-
gua Sura chache kama vile Yasiin na Rahmaan ambazo zina thawabu 
nyingi zaidi; tunazisoma siku zote kwa ajili ya kupata hizo thawabu 
zake tu.

Wana wa Israili na Mfumo wa Firaun

Tukirejea kwenye mada yetu, Qur’ani Tukufu imechukua njia nyingi 
tofauti za kuwasilisha masomo ya uongofu ndani yake. Miongoni 
mwa hizi, njia moja ni kupitia usimuliaji wa visa vya watu mbalim-
bali, Manabii, zama na Umma. Moja ya visa ambavyo Qur’ani ina-
visimulia ni kuhusu kisa cha mwongozo wa Nabii Musa (a.s.) kwa 
Umma wake. Mwenyezi Mungu alimnyanyua Nabii Musa (a.s.) kwa 
ajili ya kuwaongoza Bani Israil kwa vile wao Bani Israil walikuwa 
wanaishi maisha yao chini ya mfumo wa utawala ambao ulikuwa 
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haufai, wa hatari, wa kiharibifu na wa kidhalimu unaokataza maen-
deleo ya maadili ya kibinadamu na kuzuia ukamilifu. Haikuwa tu 
kwamba mfumo huo ulizuia ukuaji wa mwanadamu huyu wa mino-
fu kuwa mwanadamu kwa asili yake (yaani kupata ukamilifu), bali 
badala yake ulikuwa ukimshusha hadhi mwanadamu na kumfikisha 
kwenye hali duni ya chini kabisa, kama ile ya wanyama. Qur’ani 
Tukufu imeuita mfumo huu kama Mfumo wa Bani Israil. Walikuwa 
wakiendesha maisha yao chini ya mfumo huu wa Kifirauni.

Kuanzia mwanzo kabisa wa Qur’ani katika Surat al-Baqarah, kisa 
cha Bani Israil kinaanzia hapo. Wao walikumbushwa na kuambiwa:
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Hii ina maana kwamba tuliwatoeni kutoka kwenye ukatili na 
matatizo mliyokuwa mkikabiliana nayo katika mfumo wa utawala 
wa Kifirauni. Hili linazingatiwa na Qur’ani kama neema kubwa ka-
bisa waliyopewa Bani Israil.

Bani Israil walikuwa wakiishi maisha yao chini ya mfumo wa 
Kifirauni huko Misri, ambako watu wa Misri walikuwa wameg-
awanyika katika koo kuu mbili. Moja ikiitwa “Sibti” na nyingine 
ikiitwa “Qibti.” Wa-Qibti walitokana na kabila la Firauni, ambapo 
Wa-Sibti walikuwa wa kizazi cha Nabii Ya’qub (a.s.) na Yusuf (a.s.), 
yaani kutoka kwenye familia ya Manabii, au kwa istilahi ya kileo, 
wote walikuwa ni “Masayyid.” Nabii Ya’qub alikuwa na watoto 
kumi na mbili, wote ni ndugu zake Nabii Yusuf (a.s.). Walikwenda 
nchini Misri na kuanzia huko kizazi chao kikaanza kujulikana kwa 
jina la “Sibti.” Tunahitaji kumakinika na kutafakari juu ya nukta 
moja muhimu hapa. Hawa wote walikuwa wanatokana na kizazi cha 
Manabii maarufu sana kama Ibrahim, Isma’il, Is’haaq na Yaq’ub. 
Wahenga wao walikuwa ni hawa Manabii mashuhuri kabisa na kwa 
hiyo wao walikuwa ndio Masayyid wa zama zile. Bani Israil wali-
gawanyika katika makabila kumi na mbili na kila kabila lilikuwa na 
mamia ya maelfu ya watu, lakini kwa bahati mbaya Masayyid hawa 
waliishi maisha yao chini ya mfumo wa Kifirauni. Qur’ani inasema 
kwamba huo Mfumo wa Kifirauni ulikuwa ndio mfumo mbaya ka-
bisa juu ya ardhi kwa ajili ya mwanadamu tangu mwanzo wa dunia. 
Kulikuwa na maovu makuu mawili katika mfumo huu, moja ambalo 
limeelezwa na Qur’ani kama:
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Hii ina maana kwamba umma mzima ulikuwa unaburuzwa kue-
lekea kwenye adhabu kali. Wakati mwingine, serikali au mfumo 
ambamo mwanadamu anaishi maisha yake, mfumo huo unaiburuza 
jamii, ummah na nchi nzima kwenye maangamizi (yaani adhabu). 
Tunaweza tukaiita mifumo hiyo kama Mifumo ya Jahannam au 
mifumo ya kidhalimu. Sasa inatubidi tuchukue mwongozo kutoka 
kwenye maelezo ya Qur’ani Tukufu.  

Uhusiano wa Kihenga 
Haukuhakikishii Ulinzi

Katika jamii yetu leo hii, baadhi ya watu wanajiita wenyewe kama 
ni Waislam, Shi’ah, Masayyid, Ja’fariy, Kadhimiy, Hashmiy na 
wafuasi wa Dini ya Kiislam. Sote tunayo hii hadhi ya kihenga kama 
vile tu kwa Bani Israil kwa uhusiano wetu kupanda hadi kwa watu 
mashuhuri, lakini inatubidi kuona kwa maana halisi ya kiutendaji ya 
ile aina ya mfumo inayotawala maisha yetu. Hili ni muhimu sana 
katika mwanga wa Qur’ani kama ilivyotajwa kabla. Ili kuifanya 
nukta hii ieleweke vizuri, ngoja nichukue baadhi ya mifano hapa. 
Kama kwa mfano Sayyid mmoja mashuhuri na mwenye uchamungu 
na kuheshimika amekaa juu ya farasi, ambaye sio wa kufugwa na 
anamwendesha kuelekea kwenye bonde zito, kwa sababu tu yeye ni 
Sayyid ajali hii kwa kawaida itaepukika? Tusije tukadhani kwam-
ba ajali huwa haziwatokei Masayyid na Mashah. Ajali huwa zina-
watokea Masayyid na Mashah na watu wa ngazi za juu pia. Mtu 
anaweza kuwa anatokea kwenye familia nzuri, familia yenye heshi-
ma lakini kwa wakati huu hilo gari analoendesha linashuka kuelekea 
kwenye bonde zito. Uhusiano wake na familia nzuri hautamlinda na 
mwisho mbaya ambao karibu atakutana nao ndani ya gari hii. Kad-
halika wakati mwingine wanadamu wanakuwa na uhusiano mzuri 
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sana, yeye ni Mwislam, pengine ni bingwa wa Qur’ani pia na mfuasi 
wa Maimam Maasum. Mahusiano yote haya na sifa ni mazuri katika 
maana halisi, lakini ule mfumo alioukubali kwa kuendeshea maisha 
yake unaweza bado ukawa unamchukua na kumwelekezea kwenye 
bonde la Jahannam sawasawa na ile gari.

Tunahitaji kufikiri kwa makini kabisa ni mwelekeo gani mfu-
mo wetu wa utawala unakotuelekezea? Huu Mfumo ambamo sisi 
tunaendeshea maisha yetu, je ni wapi unakotupeleka sisi, familia 
zetu, watoto wetu na jamii yote nzima? Inaweza kuwa ni sawa na ile 
“wanawapeni adhabu mbaya” ambayo ina maana kwamba wote 
wamekaa ndani ya gari ambalo linaonekana kuwa zuri sana lakini 
linawapeleka kuelekea Jahannam. Hivyo ni muhimu juu yetu sote 
kufikiria na kuona ni mfumo gani unaotuendesha sisi, tuko kwenye 
mikono ya nani na inatuchukua kuelekea wapi.

Jukumu la serikali sio tu kuandaa chakula kwa ajili yetu sisi, 
kuanzisha mfumo wa utaratibu wa magari barabarani, kujen-
ga mashule na vyuo vikuu tu, na wajibu wetu sisi pia sio wenye 
kuishia kwenye kupiga kura kuchagua serikali. Dini ina mawazo to-
fauti juu ya mfumo wa serikali. Serikali ni kama garimoshi ambalo 
wote tumepanda humo na tunakwenda safari fulani. Hivyo kabla 
ya kupanda garimoshi hili ni bora kwanza tutathmini ni wapi lina-
kotupeleka sisi, ni kuelekea kwenye wokovu au kuelekea kwenye 
maangamizi? Badala ya kupata masomo kutoka kwenye visa hivi 
vinavyosimuliwa na Qur’ani Tukufu ambavyo ni kwa ajili ya mwon-
gozo wetu, sisi tumevitumia hivi kwa ajili ya utamaduni wa usomaji 
usio na mazingatio. Soma aya hizi na kisha utafakari:
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Tunahitaji kufikiri kwa makini kabisa ni mwelekeo gani mfumo wetu 
wa utawala unakotuelekezea? Huu Mfumo ambamo sisi tunaendeshea 
maisha yetu, je ni wapi unakotupeleka sisi, familia zetu, watoto wetu 
na jamii yote nzima? Inaweza kuwa ni sawa na ile “wanawapeni 
adhabu mbaya” ambayo ina maana kwamba wote wamekaa ndani ya 
gari ambalo linaonekana kuwa zuri sana lakini linawapeleka kuelekea 
Jahannam. Hivyo ni muhimu juu yetu sote kufikiria na kuona ni 
mfumo gani unaotuendesha sisi, tuko kwenye mikono ya nani na 
inatuchukua kuelekea wapi. 
 
Jukumu la serikali sio tu kuandaa chakula kwa ajili yetu sisi, kuanzisha 
mfumo wa utaratibu wa magari barabarani, kujenga mashule na vyuo 
vikuu tu, na wajibu wetu sisi pia sio wenye kuishia kwenye kupiga 
kura kuchagua serikali. Dini ina mawazo tofauti juu ya mfumo wa 
serikali. Serikali ni kama garimoshi ambalo wote tumepanda humo na 
tunakwenda safari fulani. Hivyo kabla ya kupanda garimoshi hili ni 
bora kwanza tutathmini ni wapi linakotupeleka sisi, ni kuelekea 
kwenye wokovu au kuelekea kwenye maangamizi? Badala ya kupata 
masomo kutoka kwenye visa hivi vinavyosimuliwa na Qur’ani Tukufu 
ambavyo ni kwa ajili ya mwongozo wetu, sisi tumevitumia hivi kwa 
ajili ya utamaduni wa usomaji usio na mazingatio. Soma aya hizi na 
kisha utafakari: 
 

                                 …… 

 
“Enyi wana wa Israil! Kumbukeni neema yangu 

niliyowaneemesha: …..” (2:40) 
 

              
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“Enyi wana wa Israil! Kumbukeni neema yangu niliyowaneemesha: 
…..” (2:40)
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maadili ya kibinadamu na kuzuia ukamilifu. Haikuwa tu kwamba 
mfumo huo ulizuia ukuaji wa mwanadamu huyu wa minofu kuwa 
mwanadamu kwa asili yake (yaani kupata ukamilifu), bali badala yake 
ulikuwa ukimshusha hadhi mwanadamu na kumfikisha kwenye hali 
duni ya chini kabisa, kama ile ya wanyama. Qur’ani Tukufu imeuita 
mfumo huu kama Mfumo wa Bani Israil. Walikuwa wakiendesha 
maisha yao chini ya mfumo huu wa Kifirauni. 
 
Kuanzia mwanzo kabisa wa Qur’ani katika Surat al-Baqarah, kisa cha 
Bani Israil kinaanzia hapo. Wao walikumbushwa na kuambiwa: 
 

                                 …… 
 

Enyi wana wa Israil! Kumbukeni neema yangu 
niliyowaneemesha: …..” (2:40) 

 
Na halafu Qur’ani inaendelea kusema: 
 

                    

“….. na hakika nimewafadhilisha kuliko viumbe 
wengine.” (2:122) 
 
Halafu miongoni mwa neema ambazo Qur’ani imezihesabu, ya 
kwanza ambayo wao walikumbushwa ni: 
 

                  

 
“Na tulipowaokoa kwa watu wa Firaun. …..” (2:49) 

 
“wanawapeni adhabu mbaya” (2:49)

Aya hizi sio kwa ajili ya kupatia thawabu; badala yake ni kwa 
ajili ya kufungua macho. Aya hizi zinatutaka sisi kwanza na muhimu 
kabisa tuone jinsi Bani Israil licha ya kuwa wanatokana na kizazi 
cha Manabii, walikuwa wanaishi katika mfumo ambao ulikuwa un-
awaelekeza Jahannam. Na kwa bahati mbaya kabisa, sisi tunazisoma 
tu aya hizi kwa ajili ya thawabu na wala hatuufikirii ule ujumbe ul-
iowekwa ndani ya aya hizi.

Du’a ya Arafah na Mfumo wa Wilaya

Huu ndio ulikuwa ni ujinga wetu juu ya Qur’ani, sasa tukija kwa 
Maimam Maasum ambao kwao sisi tunadai kuwa na mapenzi ya hali 
ya juu, tuna utambuzi kiasi gani kuwahusu wao? Mapenzi yetu kwao 
ni yasiyopimika, bali maarifa yetu kuhusu wao ni machache sana, 
kwa kweli haitakuwa ni kutia chumvi hata kusema kwamba hakuna 
utambuzi kabisa. Kama tukichukua nukta hiihii ya mjadala kuhusu 
huo mfumo wa utawala, tunaweza kuthibitisha zaidi hitimisho letu 
kutoka kwenye aya ya Qur’ani chini ya mwanga wa Du’a ya Ara-
fah. Hii Du’a ya Arafah ni maombi ambayo yanakusanya mambo 
mengi ya msingi katika muundo wa du’a na maombi. Maimam 
wetu Watukufu (a.s.) wamefanya mpango madhubuti sana kwa ajili 
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ya kutoa na kuhifadhi mafundisho yao kwa ajili ya vizazi vijavyo. 
Wamewasilisha mafundisho yao katika miundo mitatu tofauti; men-
gine katika muundo wa hadith na riwaya, mengine katika muundo 
wa Du’a na maombi ya minong’ono (Munajaat). Na yaliyobakia ka-
tika muundo wa Ziyarat. Hali yetu ni ya kutisha sana kiasi kwam-
ba kwanza kabisa hatuzigusi hizo hadith, tunasoma du’a wakati 
mwingine pale mtu anapokuwa anaumwa au kuna mabalaa fulani 
makubwa, na kuhusu Ziyarat tumeweka nyakati maalum kama vile 
wakati wa Ashura ambapo hapo tunaziangalia Ziyarat hizi.  Kwa 
kweli haya ni mambo ambayo yanapaswa kuwa ni sehemu ya mai-
sha yetu kuanzia asubuhi hadi jioni, lakini kwa bahati mbaya haya 
yamegeuka pia kuwa kama visomo vya kitamaduni tu. Du’a hizi sio 
nyuradi za Masufi. Kulingana na Allamah Iqbal, ile dini iliyotufikia 
sisi ilikuwa tofauti. Tumeibadilisha dini hiyo na kuwa Dini ya baraza 
la Sufi. Katika mabaraza ya Sufi hakuna chochote isipokuwa vipindi 
vya nyuradi zisizo na maana, ambako Masufi, na wale wenye ragh-
ba na hisia kali wanakaa pamoja katika vikundi na kufanya visomo 
vyao, na baadaye visomo hivi vinapata kasi ya nguvu na kugeuka 
kuwa namna fulani ya mtingishiko wa kimwili.

Isije kuwa kwamba tunatengeneza Shule za Kidini (Madrassa) na 
kuanza kufanya visomo vya mdomo vya du’a hizi, tunaandaa Majlisi 
za maombolezo na humo pia tunaishia na visomo visivyo na maz-
ingatio, tunaandaa mikusanyiko binafsi vilevile kwa ajili ya visomo 
kama hivyo. Du’a hizi sio kwa ajili ya visomo vya kupatia thawabu 
kama hivyo tu, bali kwa kweli du’a hizi zina mukhtasari wa mafunzo 
ya vitendo kwa ajili ya maisha yetu. Du’a hizi zimebarikiwa kuwa 
na kiwango cha utambuzi juu ya Allah ambacho kimekuja tu kupi-
tia wahyi kwa hawa watu Maasum. Na watu hawa nao wakaandaa 
mpangilio kama huo kwa ajili yetu wa kuhamishia ufahamu huo ka-
tika muundo wa du’a na Ziyarat zilizorahisishwa vizuri kabisa.
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Du’a ya Arafah ni moja ya du’a zenye thamani sana, muhimu 
na yenye maana sana ambayo tunaisoma mara moja tu kwa mwaka 
(mnamo Siku ya Ashura – mwezi 9, Dhil-Hajj). Kwa kweli wengi 
wetu wala hatuijui ama hatujasikia lolote kuhusu du’a hii pia. Du’a 
hii ambayo imo ndani ya Mafatiih imekuja kutoka kwa Mkuu wa 
Mashahidi Imam Husein bin Ali (a.s.). Hii ni namna ya kito cha 
thamani kabisa ambacho hakuna maneno yanayoweza kupatikana 
kuweza kuelezea umashuhuri wake mkubwa. Ndani ya Du’a hii, 
baada ya kumdhukuru Mwenyezi Mungu na kuzihesabu fadhila 
Zake, Imam Husein (a.s.) anaonyesha shukurani zake juu ya neema 
na fadhila ambazo Allah amemjaalia yeye binafsi. Yeye (a.s.) al-
izigawanya fadhila hizi katika mafungu namna tatu. Fungu la kwan-
za ni zile fadhila ambazo alizipokea kabla ya kuzaliwa kwake, la pili 
ni zile fadhila ambazo ni za wakati wa kuzaliwa kwake na la tatu ni 
zile alizojaaliwa baada ya kuzaliwa kwake.

Ni dhahiri kwamba tutakuwa ni wenye hamu sana kutaka kujua 
ni fadhila zipi zote hizo ambazo alizawadiwa yeye katika awamu hizi 
tatu za mazazi yake, na Mungu akipenda, kama utafanya uchunguzi 
wa du’a hii basi utazikuta. Nia yangu sio kufanya sherehe na mael-
ezo juu ya du’a nzima hapa. Ninataka tu kupata usikivu wenu kue-
lekea kwenye fadhila moja ambayo inahusiana na somo la mjadala 
wetu. Yeye anasema: “Ewe Allah, mimi ninakushukuru kwa mpango 
uliyofanya kwa ajili ya kuzaliwa kwangu.” Huu ulikuwa ni mpango 
gani? Yeye anasema “mpango mmoja ulikuwa ni kwamba Wewe 
umenileta mimi hapa duniani kupitia utakasifu wa wazazi wangu 
Maasumin, na mpango mwingine ulikuwa kwamba ulichelewesha 
kuzaliwa kwangu mpaka pale ardhi nitakayozaliwa mimi ilipokuwa 
imetakaswa kutokana na kufuru na ushirikina, pale ambapo serikali 
ya Kiislam ilipokuwa haijaundwa na mfumo Wako Mtukufu hau-
jatawala mahali pa kuzaliwa kwangu. Wakati ardhi Yako, yaani Ma-
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dina, ilipotakaswa kutokana na ukafiri na mfumo wa Kiislam wa 
serikali uliposhika nafasi, hadi wakati huo ulikuwa hujaruhusu ku-
zaliwa kwa Husein kutokea katika ardhi ile.

Mkuu wa Mashahidi anauchukulia uanzishwaji wa mfumo wa 
utawala wa Kiislam kama ni fadhila kwa ajili ya kuzaliwa kwake na 
anamshukuru Mola Wake kwa zawadi hii kubwa. Inatubidi tutambue 
hapa kwamba yeye huyu ni Maasum, ambaye ameepukana na aina 
zote za uchafu. Maasum ni Maasum tu bila kujali mazingira ambamo 
amezaliwa na anamoishi. Licha ya kuwa Maasum, anakichukulia 
kitendo cha kuzaliwa kwake kwenye ardhi ya utawala wa Kiislam 
kama ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Tutakuwa 
tunatambua kuhusu ukweli huu wa kihistoria kwamba Imam Husein 
(a.s.) alizaliwa katika mji wa Madina na mazazi yake yalitokea kati-
ka wakati ule ambapo Mtukufu Mtume (saww) alikuwa ameanzisha 
na kutekeleza mfumo wa utawala wa Kiislam ndani ya Madina. Tu-
napaswa kujiuliza swali hili la ni kwa nini Mtukufu Mtume (saww) 
na Imam Ali (a.s.) walihama kutoka Makka. Kwani Makka ilikuwa 
ni Mji Mtukufu ambao ulikuwa na Masjidul-Haram, msikiti ulio 
mtukufu kuliko misikiti yote, ulikuwa na ile Ka’ba Tukufu, lakini 
mbona bado Mjumbe wa Mwenyezi Mungu alipokea maagizo ya 
kimungu ya kuhama kutoka Makka na kwenda Madina? Majibu ya 
hili ni kwamba, ingawa Makka kwa hakika ilikuwa na makumbusho 
yaliyotakasika na matukufu kama vile Ka’aba Tukufu, lakini mfumo 
uliokuwa ukitawala mji ule ulikuwa ni mfumo wa ukafiri na ibada 
ya masanamu. Ulikuwa ni mfumo wa Abu Jahal na Abu Lahabi. Hili 
linathibitisha hoja yetu kwamba, hata kama ni ardhi tukufu yenye 
maeneo matakatifu, lakini kama haina mfumo wa haki wa serikali 
ya kimungu, basi itawaelekeza watu wanaoishi humo kwenda Jahan-
nam. Hivyo Mtukufu Mtume (saww) alipata amri ya kuhama humo 
pamoja na wafuasi wake na familia yake na kuelekea Madina. Ali-
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hama kwa sababu mfumo huu ulikuwa haustahili kuishi ndani yake 
na yeye alitaka kuubadilisha mfumo huo. Asingeweza kuubadili 
mfumo huo akiwa bado anaishi Makka, kwa hiyo alikwenda Madina 
ambako ilikuwa ni rahisi zaidi kuanzisha serikali ya Kiislam, am-
bapo alifanya hivyo na kisha hatimaye akaubadilisha ule mfumo wa 
Makka pia. Sasa, Makka haikubakia tena kuwa hekalu la masanamu, 
iligeuka kuwa Qibla cha ibada kwa ajili ya Waislam wote.

Hivyo katika kuhitimisha nukta hii, umuhimu wa kuishi maisha 
katika serikali ya Kiislam umesisitizwa kwa uwazi na dhahiri kabisa 
katika mafundisho ya ndani ya Qur’ani na yale ya Maasumin (a.s.).

Sifa ya Kwanza ya Mfumo wa Kifirauni

Qur’ani Tukufu iliuwasilisha ukweli halisi wa mfumo wa Kifiraun. 
Hatuwezi kukanusha kwamba Firaun alikuwa na mfumo wa utawala 
ulioundwa vizuri ambao ulikuwa ukitoa mahitaji muhimu ya maisha 
kwa watu. Walikuwa wakipata chakula, maji, wakishughulika ndani 
ya soko, kulikuwa na mfumo wa uhamasishaji kwa njia ya farasi, 
ngamia na merikebu, watu walikuwa wakipata kazi, walikuwa waki-
pata pesa, na walikuwa wakioana wakiwa bado ni watoto. Mambo 
yote haya yalikuwa yakitokea katika mfumo wa Kifirauni, lakini 
pale Qur’ani ilipotoa picha ya mfumo huu wa kifirauni ilisema:
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na merikebu, watu walikuwa wakipata kazi, walikuwa wakipata pesa, 
na walikuwa wakioana wakiwa bado ni watoto. Mambo yote haya 
yalikuwa yakitokea katika mfumo wa Kifirauni, lakini pale Qur’ani 
ilipotoa picha ya mfumo huu wa kifirauni ilisema: 
 

                                

 
“Na tulipowaokoa kwa watu wa Firaun waliowapa 
adhabu mbaya; …..” (2:49). 

 
Hii maana yake ni kwamba, kumbukeni ule mfumo ambamo mlikuwa 
mkiishi maisha yenu, na kumbukeni kwamba tulikupeni uhuru na 
ukombozi kutoka kwenye mfumo ule ambao ulikuwa ukikuelekezeni 
Jahannam. Hii Qur’ani Tukufu ni Kitabu ambacho kimeelezea tukio 
hili kwetu sisi ili tupate kufikiri na kutafakari kwa makini zaidi juu ya 
mfumo ambamo sisi tunayapitisha maisha yetu, kuchunguza na kuona 
ni wapi mfumo huu unakotupeleka. Qur’ani inatutahadharisha sisi 
tuchunguze na kuona ni treni gani uliyopanda au ni mashua gani 
unasafiri nayo. Pengine mashua hii inakukokota kukuingiza kwenye 
tufani. Huu mfumo wa serikali ambao unatutawala sisi na maisha yetu 
unaweza ukawa unatupeleka kwenye moto wa Jahannam.Wakati 
mwingine watu wanaosafiri katika mashua wanaweza wakawa ni watu 
wa dini na wachamungu hasa, lakini mashua yenyewe inasafiri 
kuelekea kwenye dhoruba. Sasa wote hao wataishia ndani ya dhoruba 
hii licha ya uchamungu wao na ibada zao. Bila kujali kwamba wewe ni 
mwema au muovu, kama mfumo wenyewe unaelekea kwenye 
maangamizi, hatima yako itakuwa sawa na hiyo ya mfumo wenyewe. 
 
Ni wapi inakoelekea mifumo hii ya kidunia? Hii ni ile mifumo ya ki-
Yazid na kwa nini Imam Husein (a.s.) akaanzisha vuguvugu la 
kuung’oa mfumo huu? Hii ilikuwa ni kwa sababu kwamba watu 
waliokuwa wanaishi chini ya mfumo huu wa utawala wa Yaziid 
walikuwa ni watu wa dini, walikuwa wakiswali, wakifunga na kwenda 

“Na tulipowaokoa kwa watu wa Firaun waliowapa adhabu mbaya; 
…..” (2:49).
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Hii maana yake ni kwamba, kumbukeni ule mfumo ambamo 
mlikuwa mkiishi maisha yenu, na kumbukeni kwamba tulikupeni 
uhuru na ukombozi kutoka kwenye mfumo ule ambao ulikuwa uki-
kuelekezeni Jahannam. Hii Qur’ani Tukufu ni Kitabu ambacho ki-
meelezea tukio hili kwetu sisi ili tupate kufikiri na kutafakari kwa 
makini zaidi juu ya mfumo ambamo sisi tunayapitisha maisha yetu, 
kuchunguza na kuona ni wapi mfumo huu unakotupeleka. Qur’ani 
inatutahadharisha sisi tuchunguze na kuona ni treni gani uliyopanda 
au ni mashua gani unasafiri nayo. Pengine mashua hii inakukokota 
kukuingiza kwenye tufani. Huu mfumo wa serikali ambao unatuta-
wala sisi na maisha yetu unaweza ukawa unatupeleka kwenye moto 
wa Jahannam.Wakati mwingine watu wanaosafiri katika mashua 
wanaweza wakawa ni watu wa dini na wachamungu hasa, lakini 
mashua yenyewe inasafiri kuelekea kwenye dhoruba. Sasa wote hao 
wataishia ndani ya dhoruba hii licha ya uchamungu wao na ibada 
zao. Bila kujali kwamba wewe ni mwema au muovu, kama mfu-
mo wenyewe unaelekea kwenye maangamizi, hatima yako itakuwa 
sawa na hiyo ya mfumo wenyewe.

Ni wapi inakoelekea mifumo hii ya kidunia? Hii ni ile mifumo 
ya ki-Yazid na kwa nini Imam Husein (a.s.) akaanzisha vuguvugu 
la kuung’oa mfumo huu? Hii ilikuwa ni kwa sababu kwamba watu 
waliokuwa wanaishi chini ya mfumo huu wa utawala wa Yaziid wa-
likuwa ni watu wa dini, walikuwa wakiswali, wakifunga na kwenda 
Hijja, lakini mfumo huu ulikuwa ukielekea Jahannam. Swala na Hij-
ja zao zisingeweza kuwaokoa kutokana na mfumo huu ambao uli-
kuwa unawapeleka kuelekea kwenye maangamizi. Kulikuwa na haja 
kubwa ya kuuvunja mfumo huu wa kiliberali usio na fungamano 
maalum, ili kuwa huru kutokana na mfumo huo na kuwafanya watu 
watambue kuhusu mambo maovu ya mfumo huu. Hii ndio sababu 
ya kwa nini alianzisha vuguvugu lake hilo, akatoa kafara la watoto 
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wake, familia na masahaba zake. Aliwachukua wanawake pamoja 
naye ili aweze kuuambia ulimwengu kwamba huu sio mfumo ambao 
tutakubali kuishi maisha yetu yote. Hii ilikuwa ndio sifa ya kwanza 
ya mfumo wa Kifiraun ambamo umma mzima unachukuliwa kuele-
kea kwenye maangamizi ya milele (Jahannam).

Sifa ya Pili ya Mfumo wa Kifiraun

Sifa ya pili ya Mfumo wa Kifiraun kama ilivyoelezwa na Qur’ani 
Tukufu ni:
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                         

 
 “…. wakiwachinja watoto wenu wakiume na 
kuwaacha hai wa kike; …..” (2:49). 

 
Hii ina maana kwamba yeye alikuwa akiwauwa watoto wenu na 
kuwaacha hai wanawake zenu. Kwa nini aliwaacha hai wanawake 
zenu? Ilikuwa ni kwa sababu ya kuwaacha uchi na kuwavunjia adabu 
zao. Kama leo hii utataka kujua uko chini ya mfumo gani wa utawala 
unamoendeshea maisha yako, utazikuta sadifa na mifanano mingi ya 
mfumo wa Kifiraun katika mfumo wako mwenyewe wa utawala 
uliopo sasa. Qur’ani Tukufu yenyewe inazo istilahi zake na ina njia ya 
kiungwana sana ya kuwasilishia mambo fulani. Firauni alikuwa akitoa 
umuhimu zaidi kwa wanawake na umuhimu kidogo tu kwa wanaume; 

 “…. wakiwachinja watoto wenu wa kiume na kuwaacha hai wa kike; 
…..” (2:49).

Hii ina maana kwamba yeye alikuwa akiwauwa watoto wenu na 
kuwaacha hai wanawake zenu. Kwa nini aliwaacha hai wanawake 
zenu? Ilikuwa ni kwa sababu ya kuwaacha uchi na kuwavunjia adabu 
zao. Kama leo hii utataka kujua uko chini ya mfumo gani wa utawala 
unamoendeshea maisha yako, utazikuta sadifa na mifanano mingi 
ya mfumo wa Kifiraun katika mfumo wako mwenyewe wa utawala 
uliopo sasa. Qur’ani Tukufu yenyewe inazo istilahi zake na ina njia 
ya kiungwana sana ya kuwasilishia mambo fulani. Firauni alikuwa 
akitoa umuhimu zaidi kwa wanawake na umuhimu kidogo tu kwa 
wanaume; hii ni kwa sababu alitaka sana kuwavua nguo wanawake. 
Kwa kupitia wanawake, yeye alikuwa akiiharibu na kufisadi jamii 
kwa miili ya wazi ya wanawake. Hata leo hii jambo hili linajitokeza 
katika mfumo wenu. Haya mashindano ya mbio ndefu (marathon) 
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huko Lahore yalikuwa ni kwa munasaba gani? Hebu jaribu kuielewa 
nchi yako na fikiria tu kwamba mfumo huu unatuswaga kuelekea 
wapi. Kama ingekuwa sasa ni wakati wa Firauni yangetokea mam-
bo haya haya yanayotokea leo hii, au kwa maneno mengine, kama 
Firauni angekuwepo leo hii, basi angefanya mambo haya haya ya-
nayofanyika sasa katika jamii yetu. Leo hii wanatengeneza taasisi 
chungu nzima za kuwaunga mkono na kuwasaidia wanawake, tas-
nia ya habari hasa inafanya kazi kubwa ya kuwasaidia wanawake, 
na kauli nyingi na maelezo, ngonjera zinatolewa kuwapendelea (na 
kuwapa kichwa cha kighiliba) wanawake. Wanachotaka ni kuwavua 
nguo wanawake na kuwafanya watembee uchi mitaani katika mbio 
za marathoni. Waliwaalika wanawake waovu wasio na staha kutoka 
kote ulimwenguni na wakawafanya wakimbie katika mbio za Mar-
athoni. Nchi hii (Pakistan) ina wanawake wasafi wenye staha zao 
ambao walijiweka wenyewe katika utakaso. Ili kuuharibu na kuu-
dunisha utawa wao serikali hii inatengeneza mazingira ya uharibifu. 
Wote mmeyaona haya kwa macho yenu wenyewe, kwamba kutoka 
duniani kote, wanawake wameshiriki katika mbio hizi (za Lahore) 
katika hali ya nusu uchi na mitandao ya televisheni ikazitangaza 
mbio hizi pamoja na kauli ya kujiridhisha kwamba nchi inasonga 
mbele kuelekea kwenye maendeleo na kwamba nchi sasa imepiga 
hatua.

Hebu shuhudia ile picha ambayo Qur’ani inapamba kwa ajili ya 
mbio ndefu (marathoni) hizi. Hiyo ni ile picha ya mfumo wa Firauni, 
ambaye aliwaweka wanawake wa Bani Israili hai kwa ajili ya kuwa-
fanya wenye tabia mbaya, hivyo kueneza uharibifu na utembea uchi 
katika jamii. Qur’ani imesema huu ni mfumo wa Kifirauni ambao 
unawauwa watoto wenu na kuwavua nguo wanawake zenu, na Sisi 
tulikutoeni kwenye mfumo huu – vipi?
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Musa (a.s.) – Mwokozi Dhidi ya Mfumo 
wa Firauni

Mwenyezi Mungu alimtuma Nabii Musa (a.s.) kwa ajili ya ukom-
bozi wa Umma huu kutokana na mfumo wa Kifirauni. Ni jambo 
linalojionyesha wazi kwamba isipokuwa pale tu ambapo Umma 
hauwezi kuwaunga mkono na kuwasaidi viongozi na waelekezaji 
kama Nabii Musa (a.s.), hapo wokovu utakuwa hauwezekani. Wa-
nawake hawa walitoka Ulaya wakaja Lahore, wakakimbia uchi 
mitaani, na wanawake zetu watawa, wenye staha na shungi zao 
wakawa wanawaangalia. Walifanya hivyo kwa makusudi kabisa 
ili kuwadhalilisha na kuwanyanyasa wanawake zetu wenye staha. 
Kama wanawake hawa waovu, wasio na staha (wanaokuja kutoka 
Magharibi) wanaweza kwa uzuri kabisa kutambua na kutekeleza 
jukumu lao kwenye uovu, basi ni jukumu la wanawake zetu wenye 
staha, ama kuondoka ndani ya nchi hii, au kama wakitaka kubakia 
kukaa humu, basi wawajibike katika kuiokoa nchi hii kutokana na 
uharibifu huu. Wajibu na majukumu ya wanawake zetu waungwa-
na wenye staha sio tu kuhudhuria kwenye Majlisi za maombolezo 
ya kidini kwa ajili ya kupata thawabu tu au kusoma Qur’ani kwa 
lengo hilohilo. Matendo haya hayatuondolei wajibu wetu. Wajibu 
na majukumu ya wanawake hawa wasafi ni kumuunga mkono na 
kumsaidia Nabii Musa (a.s.). Musa yupi? Yule ambaye amekuja 
kubomoa mfumo huu wa uharibifu na kuubadilisha na mfumo wa 
utawala wa kimungu.

Nabii Musa (a.s.) vilevile mwanzoni aliwataka wanawake waon-
doke nchini Misri kwa sababu mfumo wa kifirauni hautufai kue-
ndeshea maisha yetu ndani yake hapa. Wanawake hao walionyesha 
kuhiari kwao na wakatoka pamoja na wanaume wao ili kumfuata 
Nabii Musa (a.s.). Firauni akawafukuzia mpaka ufukweni, ambako 
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yeye alikufa maji katika mkabiliano huu. Qur’ani inaliwasilisha hili 
pia kama fadhila na neema kwa Bani Israili.	

Kwa nini Tujishughulishe na Mifumo 
ya Tawala Zetu?

Qur’ani inasema kwamba, tulimwangamiza Firauni na tukakuokoeni 
kutoka kwenye ule mfumo dhalimu ambapo ilikuwa ni neema 
kwenu. Baadaye nitazungumzia kuhusu zile athari ambazo mifumo 
hii ya kidhalimu huwa inaziacha juu ya jamii mbalimbali. Hata in-
gawa mkiokolewa kutokana na mifumo hii miovu, lakini wakati 
wowote mtakaotumia kwenye mfumo huu utaacha athari haribifu ya 
hali ya juu kabisa katika tabia na mienendo yetu. Sisi hatujihusishi 
na mambo kama hayo. Wakati wote sisi  tunasema – inatuhusu nini 
sisi habari ya mfumo wa utawala, majukumu yetu ni kupata namna 
ya kuishi kwetu, kuwaangalia watoto wetu, kwenda kwenye Husein-
iyah kwa ajili ya Maombolezo, kufanya baadhi ya ibada za wajibu, 
kwa nini tuwe na wasiwasi au kushughulishwa na mfumo kama ni 
mbaya au mzuri? Ndio, kwa kweli tunaweza tukawa hatushughuliki 
juu ya mfumo wao wa kiovu juu yetu, lakini wao wanajali kuhusu 
sisi. Chukua na kuyaamini maneno yangu kwa uhakika kwamba 
wale ambao hatujali juu yao, wao kwa hakika wana namna ya ku-
jali kuhusu sisi. Leo hii, hatujishughulishi kuhusu Marekani, lakini 
yenyewe Marekani inashughulika sana kuhusu sisi.

Kiongozi Mkuu, Ayatullah Khamenei (r.a.) anasema kwam-
ba hawa watu wa Magharibi wanatushauri sisi (viongozi wa dini) 
kwamba tujitenge na siasa. Wanasema kwamba hawa viongozi wa 
kidini wanahusika nini na siasa. Yeye anasema kwamba ushauri wao 
na hoja yao havina mashiko kwa kiasi chochote kile, bali kwa muda 
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mfupi tu, hebu na tuyapokee na kuyakubali yale wanayoyasema. 
Hebu na tujitenge na siasa, vyema, sisi hatutaingilia masuala ya 
siasa. Lakini basi, nanyi pia ni lazima muahidi na kutuhakikishia 
sisi kwamba hamtashughulika na Dini wala kuingilia kwa lolote 
lile. Na ninyi pia mjitenge kutoka kwenye Dini. Mnatutaka wana-
chuoni wa kidini tujitenge na siasa na tubakie kukaa kwenye Mad-
rassa, lakini ninyi hamtaki kuacha kuingilia kwenu kwenye masuala 
ya Dini. Kama utenganishaji ni lazima ufanyike, basi ni sisi sote, 
pamoja nanyi wanasiasa, tupaswe kujitenga. Kama ikiwabidi wana-
chuoni wa kidini kujitenga na siasa basi ninyi wanasiasa lazima pia 
mjitenge na dini na muache kuingilia masuala ya kidini!

Wanawake na Matukio ya Kisasa

Leo sisi Waislam na hususan ninyi wanawake mnapaswa kutambua 
kuhusu matukio ya kisasa ya ulimwengu wa Kiislam. Isije ikawa 
kwamba mnajishughulisha zaidi sana na mambo ya jikoni na shughuli 
nyingine za nyumbani kiasi kwamba muwe hamna habari kuhusu ni 
nini kinachotokea karibu yako, katika mji wako mwenyewe, ndani 
ya nchi yako na usitambue kuhusu ni mfumo gani ambamo wewe 
unaishi. Wakati mwingine tunasema kwamba kiwango cha kielimu 
cha wanawake wetu kiko chini sana, na kwa hivyo wanachuoni wa-
napaswa kuwapa mazungumzo rahisi ya kimsingi tu. Mtazamo huu 
ni matusi kwa wanawake. Hawa wanawake nao ni binadamu vilevile 
na wana majukumu ya kufanya katika ubinadamu wa ulimwengu 
huu, wao pia wanapaswa kutoa tabia na inawabidi pia kuishi kul-
ingana na zama. Wao wanahitaji kuhisi na kuelewa wajibu wao wa 
kijamii na kidini mkabala na majukumu yao ya nyumbani. Hawa 
wanawake ambao walikwenda Karbala na wakatoa ujumbe wa Kar-
bala baadaye pia wao walikuwa na majumba na majiko. Na wao 
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pia wangeweza kutoa visingizio na kufanya kazi za jikoni, kusafisha 
nyumba na mambo mengineyo kama hayo maishani mwao mwote, 
lakini waliamua kwenda bega kwa bega na wanaume huko Karbala. 
Dini haijawazuia wanawake mahali popote. Kwa kweli wanawake 
wanalo jukumu makhsusi kabisa ambalo linaweza kutekelezwa na 
wao tu basi. Hili ni jambo ambalo viongozi wengi na mashuhadaa wa 
Karbala walikuwa ni matokeo ya juhudi za wanawake nyuma yao. 
Kama mke wa Zuhair ibn Qain asingekuwa naye katika safari yake, 
mambo yangekuwa tofauti upande wake. Yeye alikuwa ni mfuasi wa 
Khalifa wa tatu na hakuwa ni mfuasi wa Abu Abdillah (a.s.). Ali-
kuwa ni mke wake ndiye aliyembadilisha mawazo yake. Baada ya 
kugeuzwa huku aliingia kwenye orodha ya majina ya mashuhadaa 
wa Karbala na hivyo pia miongoni mwa viongozi. Hii ndio jitihada 
kubwa ya mwanamke huyu ambaye alimfanya mwenza wake wa 
maisha kufikia daraja hiyo Tukufu na yote haya ni kwa sababu yeye 
alitambua na kuhisi wajibu wake.

Usikae bila kujihusisha. Inakubidi utambue kuhusu ulimwengu 
unamoishi na yanayotea karibu yako. Usidhani au kusema kwamba 
huna lolote la kuhusika nalo kuhusu mfumo wa serikali na ukataka 
kuishi maisha ya kawaida. Unaweza ukawa huna habari yoyote na 
mfumo huu, lakini kwa hakika mfumo huu unahusika vikubwa sana 
kuhusu wewe. Kama tukisema kwamba hatuhusiki lolote na joto 
la kiangazi au baridi ya kipupwe, basi pia hilo joto na baridi vina 
husika na wewe, vitakusonga na hivyo itakubidi uchukue hatua za 
kujikinga navyo. Kama virusi fulani au maradhi yakienea na mtu 
akakufahamisha kuhusu hilo, hivi utasema huna habari na mambo 
kama hayo? Wewe huna cha kufanya na virusi hivyo, lakini vye-
nyewe kwa hakika vina cha kufanya kwako wewe. Kirusi huyu ni 
hatari kwa mwili wako; hivyo kama wewe hutapambana naye kirusi 
huyu basi utakuwa mateka wake, na atakuathiri. Hatuna haki sisi za 
kuishi katika aina zote za mifumo. Je, wewe utakunywa aina zote 
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za maji? Utakunywa maji kutoka kwenye kidimbwi kilichotuama? 
Endapo mtu atasema haya ni maisha yangu binafsi na ninaweza ku-
nywa aina yoyote ya maji ninayotaka, basi huyo atakuwa anakosea. 

Kiakili na hata kidini huna haki ya kunywa maji yasiyo halisi 
na machafu; ni lazima unywe maji halisi safi na salama. Ikiwa Sha-
riah inaweza kuweka kanuni kuhusiana na maji kwa kiwango hata 
cha maji yanayotumika kufulia nguo, vipi basi itawezekana kwamba 
Uislam huo huo usijishughulishe kuhusu usafi wa mfumo wa kijamii 
unaotutawala sisi? Ujishughulishe sana kuhusu ufuaji wa nguo zetu 
lakini sio kuhusu maisha yetu, utu wetu, au mambo yetu ya kiroho, 
au watoto na vizazi vyetu? Ingawa akili Shariah vyote vinakataza 
kunywa maji machafu, lakini kuna watu ambao bado wanayanywa 
maji hayo.

Udikteta Chini ya Kivuli cha 
Demokrasia

Hatuna haki ya kuishi chini ya mfumo wa aina yoyote, ama kwa 
Shariah au kwa akili zetu na hususan kuishi chini ya mfumo wa 
Kifirauni. Hii mifumo ya kiserikali ambayo imenyanyua mabango 
na miito ya demokrasia yote ni wawakilishi wa Shetani. Kama Al-
lama Iqbal anavyosimulia katika moja ya mashairi yake, “Baraza la 
Ushauri la Shetani,” ambalo lilitajwa hapo kabla, kwamba Shetani 
aliitisha mkutano wa mwaka, ambamo wawakilishi wake wote wali-
fika. Shetani akazichambua kazi zao za mwaka mzima uliopita na 
akarasimu mpango wa mwaka unaofuatia katika kuwapotosha watu. 
Iqbal anasema, wakati Shetani alipouliza kuhusu hali ilivyo katika 
dunia kutoka kwa wafuasi wake, wao walimjibu kwamba mipan-
go yetu ya kishetani inashindwa katika maeneo mengi kutokana na 
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sababu fulani fulani. Mmoja wa wafuasi wake alijitokeza mbele na 
akasema kwamba moja ya hatari kubwa sana kwa Shetani ni kutoka 
kwenye mfumo wa utawala wa kidemokrasia ambao unaenea kote 
duniani na demokrasia pia ni mfumo mzuri sana. Shetani akasema 
kwamba hakuna chochote cha kutilia hofu kuhusu hilo, kwa sababu 
demokrasia hiihii ndio udikteta wenyewe. Huu ni mfumo ule ule wa 
Kifirauni, mfumo ule ule wa kiburi na matumizi mabaya ya madara-
ka tangu zamani na nimeubadilisha mwonekano wake tu. Kwanza 
ulikuwa ni ubepari, udikteta, ukabaila na sasa pia bado ni ule ule 
lakini nimebadili vazi lake kuwa demokrasia.

Athari za Mfumo wa Kifirauni

Sisi tunadhani kwamba mfumo wa kidemokrasia ambamo ndimo 
tunamoishi ndio bora kabisa, lakini kihalisia ni udikteta uleule 
ambao umefichikana katika demokrasia. Ngoja nilielezee hili pia 
kutoka kwenye Qur’ani. Mwenyezi Mungu anamuamrisha Nabii 
Musa (a.s.) ndani ya Qur’ani kwenda kwa Bani Israili na akawape 
ukombozi kutoka kwenye mfumo wa Kifirauni, kwa sababu Umma 
umekuwa hauna maana, umeharibiwa na mfumo huu na imani zao 
zimepotoshwa. Hii ndio nukta ya kufanyia umakinifu, ambamo 
tutaona sasa kwamba ni athari angamizi za namna gani ambazo 
mfumo wa Kifirauni unaziacha juu ya itikadi za kidini za Umma. 
Walishuhudia miujiza kadhaa ya Nabii Musa (a.s.). Alikuwa na 
muujiza wa fimbo yake na mkono wake uliokuwa na nuru ulikuwa 
ni muujiza pia. Kulikuwepo na miujiza mingi kama hiyo ambayo 
alipewa Nabii Musa (a.s.) ambapo kati ya hiyo, kumi na mbili yake 
imeorodheshwa ndani ya Qur’ani. Muujiza mkubwa kabisa wa 
Musa (a.s.) ulikuwa ni ile fimbo yake ya mti ambayo kwayo ali-
igawanya bahari, aliwashinda wachawi, alimwangamiza Firauni na 
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akawakomboa Bani Israili. Miujiza yote hii ilishuhudiwa na Bani 
Israil kwa macho yao wenyewe, bali tazama basi ajabu ya yali-
yokuja kutokea baadaye.

Baada ya miujiza yote hii na hatimaye wakavuka kwenye ile ba-
hari na wakaondoka Misri, wakaelekea Palestina na maeneo fulani 
ya Jordan. Walipofika kwenye ukanda huu wa ardhi ya Jordan, wal-
iona jamii fulani ikijishughulisha na ibada ya masanamu ya miungu 
iliyotengenezwa kwa mikono ya mwanadamu. Sasa, kwa kusisitiza 
juu ya jambo hili la kwamba Bani Israil waliiona miujiza ya Musa 
(a.s.), wameyasikia malinganio ya Musa na wakashuhudia mwisho 
wa Firauni kupitia mikononi mwake Musa, bado walimdai Musa 
(a.s.) jambo ambalo liliduwaza. Kama ilivyotajwa ndani ya Aya ya 
Qur’ani, walidai kutoka kwa Musa (a.s.)
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ndani ya Qur’ani kwenda kwa Bani Israili na akawape ukombozi 
kutoka kwenye mfumo wa Kifirauni, kwa sababu Umma umekuwa 
hauna maana, umeharibiwa na mfumo huu na imani zao 
zimepotoshwa. Hii ndio nukta ya kufanyia umakinifu, ambamo tutaona 
sasa kwamba ni athari angamizi za namna gani ambazo mfumo wa 
Kifirauni unaziacha juu ya itikadi za kidini za Umma. Walishuhudia 
miujiza kadhaa ya Nabii Musa (a.s.). Alikuwa na muujiza wa fimbo 
yake na mkono wake uliokuwa na nuru ulikuwa ni muujiza pia. 
Kulikuwepo na miujiza mingi kama hiyo ambayo alipewa Nabii Musa 
(a.s.) ambapo kati ya hiyo, kumi na mbili yake imeorodheshwa ndani 
ya Qur’ani. Muujiza mkubwa kabisa wa Musa (a.s.) ulikuwa ni ile 
fimbo yake ya mti ambayo kwayo aliigawanya bahari, aliwashinda 
wachawi, alimwangamiza Firauni na akawakomboa Bani Israili. 
Miujiza yote hii ilishuhudiwa na Bani Israil kwa macho yao wenyewe, 
bali tazama basi ajabu ya yaliyokuja kutokea baadaye. 
 
Baada ya miujiza yote hii na hatimaye wakavuka kwenye ile bahari na 
wakaondoka Misri, wakaelekea Palestina na maeneo fulani ya Jordan. 
Walipofika kwenye ukanda huu wa ardhi ya Jordan, waliona jamii 
fulani ikijishughulisha na ibada ya masanamu ya miungu 
iliyotengenezwa kwa mikono ya mwanadamu. Sasa, kwa kusisitiza juu 
ya jambo hili la kwamba Bani Israil waliiona miujiza ya Musa (a.s.), 
wameyasikia malinganio ya Musa na wakashuhudia mwisho wa 
Firauni kupitia mikononi mwake Musa, bado walimdai Musa (a.s.) 
jambo ambalo liliduwaza. Kama ilivyotajwa ndani ya Aya ya Qur’ani, 
walidai kutoka kwa Musa (a.s.) 
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“….. Ewe Musa, tufanyie mungu kama wao walivyo 
na mungu wao.” (7:138). 

 

“….. Ewe Musa, tufanyie mungu kama wao walivyo na mungu wao.” 
(7:138).

Hii inaonyesha ni kiasi gani walivyoshuka katika fikra na iti-
kadi zao. Hii inathibitisha kwamba masomo yale ya Upweke wa 
Mungu (Tawhiid) aliyokuwa akiwapa Nabii Musa wao walikuwa 
hawakuyaelewa kamwe. Lakini swali hapa ni kwa nini? Sababu ili-
kuwa kwamba, ule muda mrefu, kwa kweli ni vizazi kadhaa, ambao 
wameutumia katika ule mfumo wa Kifirauni ulikuwa umedhoofisha 
kiwango chao cha kufikiri kwa kiasi kwamba hata kufikia hapo ha-
wakuweza kutofautisha kati ya ibada ya sanamu na ya Mungu Mmo-
ja. Hivyo walimdai Musa (a.s.) awatengenezee sanamu kama hilo. 
Waliifanya kuwa ni desturi yao sasa kudai mungu wa sanamu kila 
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walipomuona mtu yeyote akiabudu mungu badala ya yule Mungu 
wa Musa (a.s.).

Halafu Musa (a.s.) akawachukua kuelekea kwenye nchi ya Qa-
naani. Baada ya kufika huko Musa (a.s.) akawaambia kwamba Mwe-
nyezi Mungu amenitaka niweke kambi kwa muda wa siku thelathini 
juu ya Mlima Tur ili nikapokee Taurati. Siku hizi thelathini baadaye 
zikaongezwa siku kumi zaidi na zikawa siku arobaini ambazo Nabii 
Musa (a.s.) alikuwa mbali na Umma wake. Kabla ya kuondoka alim-
fanya Haruni kuwa mwandamizi na mwakilishi wake. Kuna jambo 
moja la kutafakari hapa, kwamba Musa (a.s.) alijitenga na Umma 
wake kwa muda wa mwezi mmoja na kisha siku kumi tu, lakini bado 
hakuuacha Umma wake wenyewe tu, alimfanya Haruni kuwa mwak-
ilishi wake na kiongozi wa Umma. Sasa inawezekana vipi kwamba 
yule Hojja wa Mwenyezi Mungu (a.t/f/s/) yuko ghaibu kwa takriban 
miaka 1300 na hakuacha mwakilishi katika Umma huu?

Wakati Nabii Musa (a.s.) aliporejea baada ya siku arobaini, al-
iona mandhari ya kutisha. Mandhari hii ilikuwa kwamba ule Um-
mah umemuacha na kumtenga Harun na ulikuwa ukimfuata Saamiri. 
Swali hapa ni vipi Saamiri alifanikiwa katika kuuchukua Ummah 
huu kutoka kwa  Harun. Hapa ndipo tena tunapoweza kuona tabia 
ya wanawake.

Saamiri na Sanamu lake la Ndama

Wanawake wanaweza wakachukua nafasi muhimu kote katika 
upande wa mazuri na ule wa kinyume chake. Wanaweza wakasaid-
ia katika kuuangusha mfumo wa Kifirauni na pia katika kuimari-
sha kazi ya kiovu ya Saamiri. Huyu Saamiri aliwaendea wanawake 
na akawaomba wamletee mali zao zote hususan mapambo yao, ili 
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kwamba aweze kuwatengenezea mungu wa kumwabudia. Aliwaam-
bia kwamba mungu atakayewatengenezea atawatimizia matakwa na 
tamaa zao za kidunia, kama wakiongea naye, yeye huyo atawaji-
bu, - mnaweza mkamgusa na kumhisi mungu huyo, na juu ya yote 
hayo, mnaweza pia mkambusu mungu huyo. Sasa, hiki kisehemu 
cha kubusu kina umuhimu hata kwetu sisi pia, mpaka tubusu vitu 
vitukufu na vilivyotakaswa vinginevyo hatujihisi kwamba tumetimi-
za wajibu wetu. Saamiri alicheza mchezo wa hila; aliwasilisha yale 
mambo yote ambayo Musa (a.s.) asingeweza kuyawasilisha/ Mungu 
wa Musa (a.s.) alikuwa hagusiki, watu hawawezi kumbusu Mungu 
huyo na hawakuweza kumuona ama kumsikia Mungu aliyejulishwa 
na Musa (a.s). Hivyo Saamiri alitumia kuwashawishi wanawake 
kukusanya mapambo yao ambayo walikuja nayo kutoka Misri. Aya 
ya Qur’ani inasema kwamba wanawake hawa walitoa vito vyao 
vya thamani vyote, hata kutoka kwenye mikono na mabega yao na 
kumpa Saamiri. Sasa Saamiri akawasha jiko (tanuri), akayeyusha 
vito vyote na akatengeneza ndama kutokana na dhahabu na fedha 
hizo. Hili lilikuwa ni sanamu la mfano wa umbo la ndama aliyeten-
genezwa kwa dhahabu na fedha.

Saamiri alikuwa ni mtu mwenye akili na mhandisi. Alikuwa 
ni mtu wa kiroho na kidini. Alikuwa anaitambua hiyo teknolojia 
vinginevyo asingefanikiwa kutengeneza ndama kwa kuyeyusha 
mapambo. Hakutengeneza ndama wa metali tu, bali pia aliingiza 
ndani yake athari ya kiasi kwamba ndama huyo alikuwa anasogea 
pia. Baadaye wakati Nabii Musa (a.s.) alipokuja kumuuliza ni vipi 
alifanikiwa kumfanya ndama yule azungumze, yeye alijibu kwamba 
yeye alikuwa ameona mabaki ya mjumbe. Mabaki ya mjumbe ina 
maana kwamba ama alichukua kitu kutoka kwa  Jibril au alichukua 
mchanga kidogo kutoka chini ya nyayo za Musa (a.s.) na akautumia 
kwa ndama huyo kumfanya azungumze. Hii inathibitisha kwamba 
kiwango chake cha elimu kilikuwa cha juu sana kiasi kwamba ama 
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alijua athari za mchanga chini ya nyayo za Musa au alichukua kitu 
kutoka kwa Jibril na akamfanya ndama huyo kuwa mashughuli. 
Umma wote mzima kwa mbinu hii ya Saamiri ulidanganyika, uka-
muacha Haruni na ukaanza kumfuata Saamiri.

Musa na Haruni (a.s.)

Sasa, wakati Musa (a.s.) aliporejea, alikasirika sana juu ya hali hii. 
Mara akaidondosha ile Taurati kutoka mikononi mwake na aka-
muuliza Haruni kuhusu hali ile. Haruni akajibu kwamba yeye alijita-
hidi sana kuwalingania haki, akawazuia na kujaribu kuwahakikishia 
kuhusu upotovu huu, lakini wao hawakuwa tayari kumsikiliza yeye. 
Qur’ani inaelezea ule ukali ambao Musa alimfanyia Harun (a.s.). 
Alimshika Haruni kwenye ndevu na nywele zake za kwenye paji 
la uso na kisha akamburuza kwa hasira. Musa kukerwa na Haruni 
ni kwamba yeye kama Nabii amemfanya Haruni kama mwakilishi 
wake, alimpa uongozi wa Umma na kwa hiyo wajibu wake uliku-
wa ni kulinda dini ya Umma huo, na isingetokea hivyo ila ni kwa 
sababu ya uvivu na uzembe wake Haruni ndipo jamii yake ikam-
fuata Saamiri. Hili wakati wote hutokea kama hapa, ambapo wakati 
Musa (a.s.) alipokwenda ghaibu ya siku thelathini, Saamiri alitoka 
nje ya jumuiya. Hivyo jiandae kukubali ukweli huu kwamba wakati 
Maasum anapoingia kwenye ghaibu kwa muda wa miaka 1300, ni 
Saamiri wangapi wangeweza kutoka nje ya jumuiya katika kila ki-
zazi na kila zama? 

Huu ni ukweli uliothibitika kwamba kutokana na sheria na 
malengo ya kimungu, yule Hoja ya Allah (Hujjatullah) anapoingia 
kwenye ghaibu kwa kipindi cha muda fulani. Basi jumuiya hiyo 
na dini yao vinakuwa vinakabiliwa na tishio kubwa la kutokana 
na ma-Saamirii. Tusiwe wepesi sana na tusio na fikra kwamba kila 
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yeyote anayekuja na ndama anayezungumza na kufanya namna ya 
jambo, sisi tuanze kumwabudu ndama huyo na kuwa watumwa 
wake. Kwanza mwangalie yule aliyeleta sanamu hilo kwetu sisi, na 
kisha angalia ni nani ambaye ni mwakilishi wa Hujjatullah ambaye 
amemuacha miongoni mwetu wakati wa ghaibu yake hii. Nukta hii 
inahitaji kufafanuliwa tena kwamba Musa (a.s.) aliondoka kwenda 
ghaibu kwa muda wa siku thelathini tu na akaacha mwakilishi wake 
miongoni mwa watu, na wakati aliporejea hakuuliza Umma mara 
moja juu ya vitendo vyao viovu, kwanza alitaka taarifa kutoka kwa 
Haruni endapo kama hali hii ya Umma ilikuwa ni matokeo ya uvi-
vu wake ama laa. Musa (a.s.) alikuwa na wasiwasi kwamba huenda 
Haruni alihusika na akakaa kimya nyumbani kwake, au kwa lugha 
ya kisasa alikaa kimya ndani ya Madrassa yake (shule ya kidini) 
ama alijishughulisha na kazi zake za kila siku na akauacha Umma 
ukacheza mikononi mwa Saamiri, na akamwachia Saamiri kuu-
peleka Umma kwenye mwelekeo wowote alioutaka yeye.

Somo linalopatikana kutoka kwenye masimulizi haya ya Qur’ani 
yako wazi kabisa kwamba, wakati huyo Hujjatullah atakapodhi-
hiri atawauliza kwanza wawakilishi wake. Kwa hakika atawauliza 
kwamba: “Mimi niliwaachieni Umma huu, na je sio ninyi ambao ml-
ijihusisha na mambo yenu binafsi, mambo ya kifamilia, au mkashu-
ghulika sana katika hotuba na mihadhara yenu, na matokeo yake 
mkauachia Umma ukatekwa na Saamiri?” Pale Haruni alipokuwa 
na majibu yenye mantiki ya kuaminika kwenye maswali ya Nabii 
Musa (a.s.), ndipo tu Musa alipomwacha Haruni (a.s.) na akamuuli-
za Saamiri na kisha Umma wake.
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Wajibu wa Msingi wa Wanawake 
Wakati wa Ghaibu

Madhumuni na lengo la kujadili kadhia hii yalikuwa yanafaa kwa 
wajibu wa Umma na hususan wanawake, kwa vile sanamu hili li-
litengenezwa kwa pamoja na ushirikiano wa wanawake. Wanawake 
lazima wawe makini sana juu ya jambo hili kwamba wakati wa kip-
indi cha ghaibu, wajibu wa wanawake sio kumsaidia, kumuunga 
mkono na kushirikiana na Saamiri. Hatuna budi kuwa na tahadhari 
na Saamiri wa zama zetu hizi, kwa vile kipaji cha Saamiri ni ku-
tutumia sisi tu katika kutengeneza masanamu ambayo yanasimama 
dhidi ya Mungu wa Nabii Musa (a.s.), kwa namna ileile Saamiri 
alivyowatumia wanawake katika kutengeneza yule ndama. Halikad-
halika leo hii ndama kama hao wanatengenezwa kwa msaada wa 
Umma. Lakini, masanamu ya ndama wa leo hii ni ya kisasa zaidi. 
Haya ni masanamu ya uoni – mtazamo, mawazo, misingi na dhana, 
zinazoishia kwenye kuwepo kwa madhehebu nyingi zinazochipuka 
kutoka kwenye kundi moja hilo hilo la kidini. Yote haya ni masana-
mu ya Saamiri, na jukumu letu ni kutafuta kwanza ni nani Haruni wa 
zama zetu, na ni Mungu na madhehebu gani anayotutaka sisi tufuate.

Moja ya athari za hatari sana ambazo mfumo wa Kifirauni una-
ziacha juu ya Umma ni ile ya kwamba Umma wenyewe unakuwa 
dhaifu sana katika imani zao, itikadi na elimu ya kweli. Matokeo 
ya udhaifu huu ni kwamba unakuwa hauwezi kutofautisha kati ya 
mungu wa sanamu na Mungu wa Milele. Hii ndio sababu Imam Hu-
sein (a.s.) anaonyesha shukurani kwa Allah kwa kule kwanza kusi-
mamishwa kwa mfumo wa utawala wa Kiislam miongoni mwa jamii 
ambamo yeye alikuja kuzaliwa baadaye. Hili lilikuwa ni kutuuliza 
sisi kuhusu ni aina gani ya mfumo wa utawala tunaopendelea kuishi 
ndani yake. Ufuasi kwa Husein hauna maana ya kufanya vitendo 
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kulingana na matakwa yetu katika jina la Husein (a.s.), bali badala 
yake ufuasi kwa Husein ni mkusanyiko wa vitendo vile ambavyo 
Imam Husein (a.s.) alivikamilisha. Hivyo ndio vitendo ambavyo ha-
tuna budi kuhitajika kuvitenda na kuvihifadhi.

Tatizo Kubwa la Umma Unaowasaidia 
Ma-saamiri

Juu ya msingi wa itikadi na fikra, Umma huwa unakuwa dhaifu pale 
unapoishi katika mfumo wa Kifirauni. Hapo ndipo Saamiri anapo-
chukua fursa ya madhaifu haya ya Umma. Kutokana na urahisi huu 
wa Umma, Saamiri hutumia nafasi hii, anaubadilisha mwelekeo na 
kuwaweka nyuma ya sanamu la ndama au mahali pengine popote. 
Leo hii pia hali ni hiyohiyo, ni mfumo uleule wa Kifirauni. Katika 
nchi yetu (Pakistan), tangu mwanzo wa kuwepo kwake ilikuwa na 
mfumo wa Kifirauni. Lakini ndani ya mfumo huu wa Kifirauni, mara 
nyingi katika umbo la ndama wa Saamiri, tumeona masanamu ya 
demokrasia, masanamu ya udikteta, masanamu ya nguvu za kijeshi 
na yote haya, wakati fulani yaligeuza mfumo mzima kuwa mfumo 
wa kijeshi wa Kifirauni. Na wakati wote tunafikiri na kusema, tu-
nahusika nini sisi na mfumo huu! Rais awe ama ni wa mrengo wa 
kushoto au wa kulia, awe mwanaume au mwanamke, hili au lile, 
naaingie mtu yeyote kwenye madaraka, sisi linatuhusu nini hilo? 
Rais naawe mtu yeyote yule sisi hatuna wasiwasi, madhali tu yeye 
awe hatuzuii sisi kufanya Maombolezo ya Imam Husain (as), mad-
hali hatuzuii sisi kuendelea na kuomboleza. Naatawale na kutuon-
goza mtu yoyote yule sisi hatujali wala kuhofia, ambacho tutajali 
tu na kuhofu ni kwamba serikali hiyo isituzuie kufanya Majilisi na 
maombolezo yetu. Lakini ukweli halisi hauko kama hivyo! Wewe 
unaweza usiwe na wasiwasi nao, lakini wao ni dhahiri kabisa wana 
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wasiwasi na wanajishughulisha na wewe. Na kujishughulisha kwao 
na sisi ni kwamba watatudhoofisha sana sisi kiakili kiasi kwamba 
hatutakuwa na uwezo wa kutofautisha kati ya Saamiri na Haruni. 
Huyo Haruni wa zama zetu atakuwa anatuita sisi kuelekea kwake 
nasi tutakuwa tunajishughulisha zaidi sana na kuwaunga mkono ma-
Saamiri. Soma Qur’ani Tukufu na uone, hiki ndio hasa kile Bani 
Israil walichokuwa wamefanya huko nyuma kwamba pia wanawake 
wao wa kidini walishirikiana na Saamiri katika kutengeneza sanamu 
la ndama. Leo hali kadhalika hali ni ileile, katika jina la uhuru wa 
wanawake na haki za wanawake, mbio ndefu (za marathoni) zinaan-
daliwa. Wanatengeneza masanamu kwa ajili ya wanawake na wa-
nayatumia masanamu haya katika kuwakengeusha watu mbali na 
dini.

Wilaya – Mfumo Halisi na wa Kweli wa 
Utawala

Kama tulivyoeleza katika sehemu ya mwanzoni ya kitabu hiki 
kwamba Uimamu (Uongozi) sio itikadi tu au wazo au dhana ya ki-
somi au kirai au mwito au kiasi tu cha ufahamu wa akilli. Imam Ali 
(a.s.) anasema kwamba: 

فَرَضَ الُله ....... الإمامَةَ نِظامًا لِلُأمَّة
“Uimam ndio mfumo wa kimungu  
wa utawala kwa ajili ya Umma.”

Hii ina maana kwamba inatubidi tuishi maisha yetu chini ya 
mfumo wa Uimam na Wilaya. Wilaya ni ule mfumo ambao unaweza 
kuongoza Umma kuelekea kwenye uongofu; unaweza ukauchukua 
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Umma kuelekea kwenye upandaji au ukuaji kimungu na unaweza 
ukawa chanzo cha utukufu kwa Ubinadamu. Wilaya ni ule mfumo 
ambao unaweza kulinda na kuhifadhi heshima ya binadamu. Ndio 
mfumo pekee unaoweza kutetea na kulinda dini yetu na kutuokoa 
kutokana na fedheha kubwa. Na hii ndio sababu ambayo kwamba 
makafiri walikuwa wamekata tamaa na wakawa na wasiwasi ile siku 
ya Ghadir. Walipoteza matumaini kwa sababu kama Mfumo huu wa 
Utawala utaendelea hata baada ya Mtukufu Mtume (saww) pia, basi 
Umma utapata wokovu na hawa matwaghuut (mashetani) hawata-
fanikiwa katika mamlaka na utawala juu ya Umma. Ili kuitengua 
hatari hii mara tu baada ya kifo cha Mtukufu Mtume (saww) wali-
fanya kazi ya kuubadili mfumo huu. Waliugeuza mfumo wa Wila-
ya na kuwa Ukhalifa, kisha Ukhalifa nao ukageuka kuwa Ufalme 
ambao baadaye uligeuka kuwa Uyaziid, na Umma ulikuwa tayari 
kuishi chini ya mifumo hii ya utawala. Matokeo yake damu Tukufu 
na tohara ya Imam Husein ibn Ali (a.s.) ilimwagwa ili kuuzindua 
Umma na kuukumbusha kwamba huu mfumo wa utawala mnamoi-
shi chini yake maisha yenu unakuongozeni ninyi na Uislam kwenye 
maangamizi. 

Leo hii vilevile hali ni ileile ambamo sisi pia tupo tayari kuishi 
maisha yetu chini ya mfumo wowote wa utawala. Katika nchi hii 
(Pakistan), mfumo unabadilika kila baada ya miaka minne. Waka-
ti mwingine tunaliona sanamu la ndama wa demokrasia, wakati 
mwingine la udikteta na tuko tayari kuupokea mfumo wowote kama 
huo ambao unakuja kutawala juu yetu. Mfumo pekee ambao hatuko 
tayari kuukubali au angalau kupiga hatua kuuelekea uliko ni mfumo 
wa Uimam. Yeyote anayepigia kura ndama wa sanamu la demokrasia 
anafanana na wanawake wa Bani Israili waliotoa mapambo yao kwa 
Saamiri ili kutengenezwe sanamu la ndama. Masanamu ya ndama 
wa Saamiri huwa wanatengenezwa tu kwa ushirikiano wa Umma. 
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Nchi inaweza kuokolewa tu kwa utekelezwaji wa Uislam Halisi, 
yaani kufuata Mfumo wa Wilaya na Uimam. Kufanya hivyo, kwan-
za inatubidi kuuwasilisha mfumo huu wa Wilayaat kwa watu. Leo 
hii kuna hao Ma-Saamiri wengi kama hao ambao hawazungumzii 
kamwe dhidi ya mifumo ya udikteta, Uyaziid na Ufirauni, lakini in-
apokuja kwenye Wilaya hufungua midomo yao haraka haraka. Wao 
wakati wote watazungumza tu dhidi ya serikali ambayo ina mfumo 
wa Wilaya ndani yake. Wakati wowote unapowaona watu kama hao 
wanaofungua vinywa vyao dhidi ya mfumo huu wa Wilaya (yaani, 
Jamhuri ya Kiislam ya Iran), basi chukulia kwa uhakika kabisa 
kwamba hao ndio ma-Saamirii wa zama zako na kisha uwatambue 
kutokea hapa penyewe.

Kama ukitaka kujua kuhusu Uimam basi usiende kuwauliza wale 
ambao wala hawajui kama Uimamu katika Kiarabu inaandikwa kwa 
‘Alif’ au kwa ‘Ain.’ Dini yetu imeingia kwenye hali na mazingira ya 
kushangaza sana, ambamo tabaka la wenye elimu linakaa na kusiki-
lizishwa dini kutoka kwa watu wasio na ujuzi waliokaa juu ya mim-
bari. Watu wenye akili timamu wanasikiliza mazungumzo ya kidini 
kutoka kwa watu wasio na maana kabisa. Tunao wazungumzaji ma-
bingwa, kote kwa wanaume na kwa wanawake, wale ambao wana-
jua mbinu za uongeaji tu, hawa wameiharibu dini yetu. Mabingwa 
hawa wa uongeaji wanakuja kutuingiza sisi katika mambo yenye 
mishkili, wanachukua ada zao na kwenda zao nyumbani, ambapo 
wanatuacha tunagombana wenyewe kwa wenyewe kuhusu masuala 
haya yenye utata.
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Uimam kwa Mtazamo wa Allama Iqbal

Kama unataka kuulizia kuhusu Uimam, basi muulize Allama Iqbal. 
Kwa mujibu wake yeye anasema:

“Umeniuliza juu ya uhakika wa Uimam, 
Haki ikufanye mwenza wa siri zake kama mimi.”

Hii ina maana kwamba kama umedhamiria hasa kuhusu kuelewa 
mfumo wa Wilaya, basi kwanza inakubidi uwe mwenza wa siri zake. 
Mpaka uwe umejihususha na upande wa ndani wa Uimam, ving-
inevyo huwezi kuuelewa mfumo wa Wilaya. Hutaweza kutofautisha 
kati ya Ndama na Mungu wa kweli, kati ya Musa na Saamiri mpaka 
uwe mwenza wa siri za Uimam. Kisha Iqbal anaendelea kusema: 

“Yeye ndiye Imam wa zama kwa hakika, 
Mtu anayekuzuia kutokana na ulimwengu wa kimaada, 

Anakuonyesha uso wa mpenzi wako katika kioo cha mauti. 
Hivyo kuyafanya maisha yenu kuwa magumu zaidi na ya dhiki.”

Sasa tazama ndani kabisa ya vifungu hivi na ujiulize wewe mwe-
nyewe ni kwa nini sisi tunaamini Maimam. Tunaamini kwa ajili ya 
uboreshaji wa maisha yetu, kutimiza tamaa zetu za kidunia kupi-
tia kwao wao? Allama Iqbal anasema kwamba huyo ni Imam wako 
wa zama, yule mtu anayefanya maisha yako kuwa magumu zaidi na 
yenye dhiki hasa. Halafu anaendelea kusema:

“Imam wa mtu huyo ni Fitna, 
Yule anayefukuzia watu kuwaabudu mabeberu.”
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Hii ina maana kwamba mtu ambaye uongozi wake unalifanya 
taifa linyenyekee kwenye udikteta, ubeberu, ufalme, demokrasia na 
utawala, huyo ni mtu fitna juu ya Umma huo. Mpaka pale tu tutaka-
poufunza ulimwengu juu ya Uimam na tukaanza kutekeleza Wilaya, 
vinginevyo dunia haiwezi kwa yenyewe tu ikaelekea kwenye mfu-
mo wa Wilaya. Ninyi wanawake inakubidini mchukue masomo na 
mpate kuona ni wanawake wangapi walichangia kwenye mafanikio 
ya Nabii Musa (a.s.). Akina mama jaribuni kuwa kama mama yake 
Nabii Musa, dada yake na mke wake Musa (a.s.), hapo tu ndipo 
Musa atakapopata nguvu ya kuuangusha chini ule mfumo wa Kifi-
rauni na kuanza kutekeleza mfumo wa Wilaya miongoni mwa watu.

Wajibu wa Wanawake Kwenye Mfumo 
wa Wilaya

Tena ukumbuke jambo lile lile nililosema mapema, kwamba athari 
za kuishi muda mrefu chini ya mfumo wa Kifirauni zinadumu muda 
mrefu. Athari hizi ni udhaifu katika imani, maadili, akili, uwezo wa 
kihisia na mtindo wa maisha. Na kwa matokeo yake Umma huo 
ulimsumbua sana Nabii Musa (a.s.) baadaye. Walikuja kuwa wenye 
mawazo finyu na hawakuweza kuelewa kile ambacho Musa (a.s.) 
alikuwa akijaribu kuwalingania, yote haya yalikuwa ni katika jumla 
ya athari za kule kuukubali mfumo wa Kifirauni kwa ajili ya kupit-
ishia muda wa maisha yenu. Qur’ani Tukufu inaelezea namna ny-
ingine moja zaidi ya udhalimu ambao Firauni aliufanya juu ya taifa 
lake, na huo ni uitwao “Istkhafful Kaum,” alilifanya taifa lake kuwa 
duni mno. Umma uligeuka kuwa duni na dhalili sana, ukiwa tayari 
kukubali aina zote za fedheha, vitendo vibovu na kukandamizika 
sana katika muundo wa fikira zao.
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Leo hii utauona mfumo wa Kifirauni umetufanyia sisi nasi jam-
bo kama lile lile. Wale wanawake ambao wajibu wao ni kuwasili-
sha Wilaya kwenye ulimwengu wamejiingiza kwenye masimulizi ya 
Mkatakuni (kisa cha kubuni kinachosimuliwa katika mwezi Mtukufu 
wa Rajab, wakati wa hafla za “Qunda Nazr,” tafrija za chakula kwa 
jina la Imam as-Sadiq (a.s) ). Hili ndio tatizo ambalo mfumo wa Ki-
firauni unatujengea katika jamii. Wanawake zetu wanatarajiwa kuwa 
watetezi wa Wilaya kama Bibi Zainab (a.s.), ambao inawabidi wa-
toke kuuendea ulimwengu na kuzungumza juu ya Wilaya, Uimam, 
kuwasihi watu wasikubali kuishi chini ya huu mfumo wa ki-Yaziid 
na kuwalingania kwenye mfumo wa Uimam. Lakini wakati dini in-
apokuwa imedhibitiwa na kumilikiwa na mfumo wa Kifirauni, basi 
dini hii inabadilika na kuwa dini ya visomo vikavu vya mdomo na 
madua, ambamo watu hupitisha maisha yao katika kuvuta na kuhes-
abu punje za Tasbihi tu.

Chini ya mfumo huu wa Firauni, wakati wanapotekeleza dini, 
huwa wanaishia katika kuunda miundo yao binafsi ya dini na kuanza 
kuviabudu vitu hivyo usiku na mchana. Endapo kama tutajiingiza 
kwenye mambo kama hayo, basi atakuwa ni nani atakayejitokeza na 
kuelezea na kufundisha walimwengu Uimam na Wilaya ni kuhusu 
nini hasa? Ni nani atakayeandaa yale mazingira muhimu kwa ajili 
ya kudhihiri kwa Imam (a.t.f.s.)? Ulimwengu ni lazima kwanza uji-
andae katika kuupokea mfumo wa Wilaya ndipo tu kudhihiri kwake 
kutakapotokea. Hii ni kwa sababu, hapo wakati atakapodhihiri yeye 
(a.t.f.s.) hatatekeleza demokrasia au udikteta, yeye atatekeleza huo 
Mfumo wa Wilaya. Lakini ni vipi atatekeleza mfumo huu wa Wilaya 
kama watu hawako tayari kuukubali mfumo huo wa Wilaya? Kama 
tumo kwenye kushughulishwa na simulizi zile za visa vya Mkataku-
ni, basi ni lini mtakapomtarajia yeye (a.t.f.s.) kudhihiri na kutekeleza 
Wilaya?
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MLANGO WA NNE

KUUHIFADHI MFUMO WA WILAYA

Kutoka Nje ya Njia Sahihi ya Dini

Moja ya msisitizo wa kitabia wa Maimam Maasumin ni kwamba 
wakati wote walikuwa wakiwashawishi watu kuelekea kwe-

nye kupata umaizi na utambuzi wa kina juu ya dini. Wamehimiza 
sana juu ya kipengele hiki na wao wenyewe wamechukua hatua za 
kivitendo na wamefanya mipango kwa ajili ya hilo.

Baadhi ya waheshimiwa Maimam Maasum (a.s.) miongoni mwa 
Maasumiin wametoa nyenzo kwa watu ili wasiingie katika ugumu 
katika kuielewa dini, kwa hiyo hizi nafsi takatifu zenyewe zilitoa 
fursa kwa watu kwa ajili ya kujitokeza kuja kuielewa na kuitam-
bua dini. Mfano mkubwa kabisa wa hili ni maisha ya Imam al-Baqir 
(a.s.) na Imam as-Sadiq (a.s.) na kisha tena baada ya wao Maimam 
wengine (a.s.) pia walifanya vivyo hivyo kwa kiwango kidogo kuto-
kana na mazingira (hasa ya kisiasa). Utoaji fursa walizokuwa nazo 
Maimam ulichukua hatua kila ilipowezekana kuondoa matatizo na 
matukio yaliyowapata Umma wa Waislam kutokana na kutoutam-
bua Uislam na kukosa ufahamu wa dini. Jambo kama hili linaone-
kana pia ndani ya Nahjul-Balaghah kwenye sehemu mbalimbali 
ambamo tunaweza kuona kwamba jambo moja ambalo lilimhuzu-
nisha sana Amirul-Mu’minin Ali (a.s.) lilikuwa kutokufahamu kwa 
watu na kuwa na uelewa mbaya wa dini ambapo pia hususan katika 
zama zile ambamo mlikuwa na wale waliokuwa wakati wote waki-
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jaribu kuipotosha dini wakiiwakilisha kinyume chake chini juu, juu 
chini. Kulikuwa na mwanya wa miaka 25 hadi 30 hivi baina ya kifo 
cha Mtukufu Mtume (saww) na ile serikali ya Amirul-Mu’minin Ali 
(a.s.), na ilikuwa ni katika kipindi hiki ambamo uharibifu ulitokea 
katika dini ya kweli halisi ya Nabii Muhammad (saww). Ile dini Safi 
ikawa chafu, yenye mapungufu na iliopotolewa; na juu ya hili Amir-
ul-Mu’minin (a.s.) anasema ndani ya Nahjul-Balaghah:

لُبسَ الاسلامُ لَبس الفرو مقلوبًا
“Nguo ya Uislam imevaliwa juu chini.”

Hii ina maana kwamba, leo hii kama nimekamata hatamu za 
serikali na mambo ya watu mikononi mwangu; na ninapoona hali 
ya dini miongoni mwa watu ninahisi kwamba watu wamevaa vazi la 
Uislam chini juu, na juu chini, yaani wameuchukulia ndivyo sivyo. 
Wanajifanya kuwa ni wachamungu na wanayo dini pamoja nao la-
kini wameivaa ndivyo sivyo. Hivyo siwezi hata kuwaita wasio na 
dini wala siwezi kuthibitisha au kuridhia udini au uchamungu wao. 
Hili lilikuwa ndio tatizo kubwa mno hasa lililowakumba Maimam 
Watukufu (a.s.) kwamba watu walikuwa na uhusiano na dini lakini 
uchamungu wao haukuwa wa kiwango cha kuweza kuwa wacha-
mungu hasa. Na sababu ya hili ilikuwa ni yale matatizo ya watu 
hawa yaliyowakabili katika kuitambua dini ambako kuna maana ya 
maandalizi, mipango na umuhimu ambavyo vilitarajiwa kutolewa 
wakati wa kuielewa dini havikutolewa kamwe; waliichukulia dini 
kwa wepesi kabisa na kwa kiwango cha juu juu tu. Hivyo wapin-
zani wakaja na kwa urahisi kabisa wakageuza mwelekeo wa dini 
yenyewe na wa watu pia hawakuweza hata kuhisi wala kutambua 
kuhusu hilo!
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Wakati wote huwa nikitoa mfano wa treni kwenye muktadha huu. 
Katika mfumo wa reli kuna mtu ambaye jukumu lake ni kubadilisha 
zile njia. Magari moshi yanatembea juu ya njia za reli ambazo zinak-
wenda pande mbali mbali tofauti. Katika kituo fulani cha reli au njia 
panda magari moshi mengi kutoka pande tofauti huja na kuondoka 
kuelekea upande mwingine kabisa. Idara ya reli imeajiri mtu maal-
um ambaye kazi yake ni kubadilisha njia au mikondo. Kazi hii ya 
kubadili njia na mikondo hutokea kwa ulaini sana kiasi kwamba watu 
waliokaa mle ndani ya garimoshi huwa wala hawatambui kwamba 
mwelekeo wao umebadilishwa kwa sababu yule anayebadilisha hiyo 
mikondo hafanyi hivi kutoka ndani ya treni; anafanya hivyo akiwa 
yuko nje. Treni inayotembea katika njia iliyonyooka inabadili mkon-
do wake kwa mshughuliko wa kawaida wa mtarimbo; kwa kuu-
sogeza kidogo mtarimbo huo kwenda kushoto au kwenda kulia, treni 
inayoelekea Mashariki sasa inakwenda kuelekea Magharibi na ile 
inayoelekea Kaskazini sasa inakwenda kuelekea Kusini. Ungeweza 
kusafiri ndani ya treni na usingeweza hata kuhisi ni wakati gani mta-
rimbo huo ulibadili mkondo huo. Huyo anayebadili mikondo hiyo 
ameajiriwa na anapata mshahara ili kubadili mikondo hiyo. Ingawa 
hili ni muhimu kwa ajili ya treni kwa sababu inabidi iende upande 
tofauti, lakini jambo kama hilo limefanywa upande wa dini vilevile. 
Hii ina maana kwamba dini ilikuwa na njia iliyonyooka, Siraat al-
Mustaqiim, lakini wabadili njia fulani wameibadilisha. Wanalifanya 
hilo kimya kimya kweli kweli kwamba hata wale waliokaa ndani ya 
treni hiyo ya dini, wenye uhusiano na shule za Kidini, wanaohusiana 
na vituo vya kidini na itikadi wala hawasikii chochote kuhusu hili 
kwamba njia yao ya dini imebadilika. Wamekaa kimya kwa kuridhi-
ka kwamba kuanzia pale walipoanza kushughulika juu ya dini itaen-
delea katika njia hiyo hiyo kuelekea kwenye hatima yake. Kadhia hii 
inatokea katika msingi wa kila siku na ilitokea wakati wa Maasumin 
(a.s.) vilevile. Hivyo kulikuwa na watu wakati ule pia ambao kimya 
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kimya bila kujitambua walibadilisha mikondo, na njia na wakaipele-
ka jamii, makabila na Umma kwenye mielekeo mingine. Hii ndio 
sababu ambayo kwamba Mtukufu Mtume (saww) ameainisha na 
kuonyesha alama dhahiri zenye kuonesha Njia iliyonyooka ya haki, 
lakini watu waliiacha njia hii. Kama unataka kuzielewa zama hizi za 
sasa, basi jaribu kuielewa historia na ili kuielewa historia; tafakari 
juu ya zama hizi zinazoendelea sasa.

Tukio la Ghadir lilikuwa ni ishara iliyoonyeshwa wazi na 
Mtukufu Mtume (saww) lakini ingawaje kwenye mwanga mkali wa 
mchana, alama za njia hii iliyotangazwa na Mtukufu Mtume (saww) 
ilibadilishwa na Umma ukawekwa kwenye mkondo mwingine to-
fauti. Umma ulikuwa hata haukutambua kwamba tumepotoshwa ku-
toka kwenye njia hiyo. Watu waliiacha njia ya Wilaya na wakashika 
njia nyingine. Hata leo hii, kama ukiiona njia ya Wilaya, mfumo wa 
Wilaya uko wazi na unaonekana dhahiri kabisa kufanana sawa kama 
ulivyoonekana wazi mnamo siku ya Ghadir. Amirul-Mu’minin Ali 
(a.s.) aliteuliwa na kutangazwa kama yeye ndio njia sahihi ya dini, 
kadhalika leo hii pia njia ya Wilaya ndio njia sahihi na ya haki.

Sasa hivi, Ummah wote wa Kiislam, na hususan Shi’ah ume-
pelekwa kwenye njia nyingine kabisa na wengi wao wameng’olewa 
kwenye njia sahihi na treni inakwenda kwenye uelekeo mwingine. 
Mkondo wa dini upo bali wanaongozea kwenye uelekeo mwingine 
tofauti, na watu wanafurahia kwamba hiyo inaelekea moja kwa moja 
kwenda Peponi; hawana hata fununu kwamba mtarimbo umebadil-
ishwa.

Msiba kama huo huo umetokea kwa Shi’ah pia katika zama hizi 
za sasa wakati ule Mfumo wa Wilaya uliposimamishwa (katika Jam-
huri ya Kiislam ya Iran baada ya Mapinduzi ya Kiislam). Ukweli 
wa tangazo la Mtukufu Mtume (saww) uliwasilishwa, ukatekelezwa 
na matakwa ya Maimam (a.s.) yakatimizwa. Yalikuwa ni matakwa 
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yenye shauku kubwa ya Maimam kwamba siku moja Mfumo wa 
Wilaya uwe umesimamishwa juu ya ardhi, lakini tunaona baadhi ya 
watu walichukua fursa ya washika mitarimbo wote na kwa msuku-
mo mmoja tu wao wamegeuza njia ya jamii kadhaa, Umma kadhaa, 
makabila, nchi kadhaa na makundi na sharika mbalimbali za watu. 
Tunafurahi kwamba tuna uhusiano na Uimam lakini Umma bila ya 
Wilaya unabeba dhana na njozi tu za Uimam; uimam usio na Mfumo 
wa Wilaya (Utawala wa Kiislam). 

Msiba huu umekuwa ukitokea wakati wote katika dini na kile 
ambacho Maimam wote (a.s.) walichokifanya kuhusiana na hili ki-
napatikana kwa maelezo ya kina bali kwa bahati mbaya sana sisi 
tumeng’ang’ania kwenye mas’ala ya imani tu kuhusu Maimam. 
Mpaka sasa hivi tumesimama katika kidati cha awali cha Ngazi ya 
Uimam na kwa kusema kweli wala hatujafikia ile hatua ya Imani 
juu ya Maimam vilevile. Tumefikia katika hatua ya kwamba Imani 
juu ya Maimam maana yake ni mapenzi juu ya Maimam na kuwa-
kumbuka kwao, lakini hatujasonga mbele kuelekea kwenye hatua 
inayofuatia ya kuwatambua, na kutokana na kukosekana mazinga-
tio, maisha ya Maimam (a.s.) yamefichikana kwetu sisi na hususani 
mtindo wao wa maisha wa upinzani na makabiliano.

Kama tukiangalia na kutazama huku na huko tunajikuta kwam-
ba ni nadra kujua chochote kuhusu Imam yoyote yule baada ya 
wale Maimam watatu wa kwanza. Tunajua kiasi gani kuhusu Imam 
Haadi (a.s.). Hata kama ukiwauliza Wanachuoni au ukitembelea 
kwenye Maktaba, ni kiasi gani utakachokuta kilichoandikwa kuhu-
su Imam Haadi (a.s.)? Je, kuna utafiti wowote uliofanywa juu ya 
hili? Kwa jumla tutakuta kwa shida sana kurasa kumi na tano tu 
zilizoandikwa kuhusu Imam Haadi (a.s.), na katika kila zama, kila 
anayeandika kumhusu yeye takriban anarudia kurasa hizo hizo 
kumi na tano tu. Kiasi cha matukio, kiasi cha miujiza, kiasi cha 
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mahojiano na yote hayo kwa pamoja yamekusanywa katika kurasa 
15 na hayo ndio yanakamilisha umri wote wa maisha yake Imam 
Haadi (a.s.). Msiba kama huohuo ndio uliopo kwa Maimam wen-
gine vilevile, kama mfano ni kiasi gani tunachokijua kuhusu Imam 
Jawad (a.s.)? Tunazungumzia tu kuhusu taarifa; hatuzungumzii 
kuhusu ni utambuzi gani tulionao kuhusu mwelekeo wao wa fikra 
na njia yao. Pakistani yalifanyika maombolezo yaliyoandaliwa 
katika kadhia ya maadhimisho ya Shahada ya Imam Haadi (a.s.) 
na kila mzungumzaji aliyesimama alikuja kuzungumzia ubora wa 
Imam Ali (a.s.) na mashairi ya maombolezo ya Imam Husein (a.s.). 
Ilipokuwa inakaribia zamu ya mhutubu wa mwisho, mtu mmoja 
akasema kwamba angalau zungumzieni chochote kuhusu Imam 
Haadi. Wakamuomba yule mzungumzaji wa mwisho kufanya 
hivyo. Khatibu huyu akamuuliza mwanachuoni aliyekaa karibu 
naye kwamba: “Unaweza kunipatia tarehe ya kuzaliwa na ya ku-
uliwa shahidi kwake Haadi (a.s.) halafu mimi mwenyewe nitaten-
geneza kisa na historia ya maisha yake kutokana na tarehe hizo?” 
Huu ndio msiba ambamo Imam ametelekezwa na kusahaulika na 
hii ndio dhulma kwa Uimam ambao kwamba bado haujatambulika 
kwa sababu hatujasonga mbele zaidi ya itikadi juu ya Uimam na 
wala hatukusudii kufanya ama dalili zozote za kusonga mbele zi-
nazoonekana.

Kazi ambayo Maimam Watukufu (a.s.) waliyoiwasilisha wakati 
wa zama zao imeelezwa kwa kina; mipangilio yao, tabia na hatua 
zao ni kubwa mno na licha ya wao kutokuwa na nguvu za kisiasa za 
kutawala, wao bado walifanya Uongozi (Uimam). Na kama tutaiele-
wa ile siri ya ni vipi waliweza kufanya hivyo, basi mengi ya matatizo 
yetu yatafumbuka. Kwa mwanga wa mafundisho haya tunaweza ku-
tatua matatizo yetu yote bila kujali ni kwa kipimo gani maisha yetu 
yanahusika kwayo.
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Jambo moja ambalo limekuwa la kawaida katika maisha ya 
Maimam (a.s.), kuanzia Amirul-Mu’minin Ali (a.s.) hadi kwa Imam 
al-Hujjah (a.s.) limekuwa ni uhifadhi wa msimamo wa kweli na 
halisi wa dini. Hii ni kwa sababu kioja hiki cha kubadili mikondo 
kilianza toka mwanzo kabisa katika ile siku ya kufariki kwa Bwana 
Mtume (saww) na dini ikapatwa na misukosuko mikubwa mara tu 
baada ya kuondoka duniani kwa Mtukufu Mtume (saww). Inakubidi 
utoe umuhimu wa hali ya juu kabisa kwenye suala hili kwamba ki-
tendo hiki cha kubadilisha mikondo kilianza tangu wakati alipofariki 
Bwana Mtume (saww) na kinaendelea hadi leo hii, na kwa kweli 
kinaongezeka siku hadi siku. 

Utakapotembelea Quba la Imam ar-Ridha (a.s.) utaona watumi-
shi wanaofagia sakafu; miongoni mwa watumishi hawa baadhi yao 
wanalipwa na baadhi yao wanafagia kwa msingi wa kujitolea. Kad-
halika katika kitendo hiki cha kubadili mikondo vilevile kuna njia 
mbili ambapo ina maana kwamba kuna watu wanaolipwa ambao 
wanalipwa rasmi mishahara ili kubadili mikondo na kuwafanya 
watu watoke kwenye njia sahihi ya dini ambapo wengine wana-
fanya jambo hilohilo kwa kujitolea wakitoa huduma zao kwa kuli-
chukulia kama ni tendo jema. Wanafikiri kwamba, kama tukiweza 
kuikiuka dini japo kidogo, tukafanya upotoshaji ndani yake, tuka-
buni fitna kiasi ndani yake na hata kama tukiweza kuwatoa watu 
kumi nje ya njia hiyo yatakuwa ni mafanikio makubwa kwetu sisi. 
Kitendo hiki kinaendelea tena kwa nguvu ya hali ya juu kabisa. 
Hatujawahi kamwe kufikiria kuhusu nukta hii, hatukufanya tahad-
hari kwenye kitendo hiki ambacho kinaendelea kwa wingi katika 
zama hizi, kinaendelea wazi wazi kweupe, kwa namna zote, kuan-
zia kwenye mimbari, kutoka misikitini, kutoka kwenye madrassa 
za Kiislam, kutoka kwenye mihrabu, kutoka kwenye vitabu lakini 
hatuna hisia juu ya hili.
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Kwa vile kitendo hiki kilitokea wakati wa Maimam watukufu 
pia, hivyo walikichukulia kama ni wajibu na kwamba Mwenyezi 
Mungu pia aliwapa wajibu huu wa kulibadilisha hili. Walikichukulia 
hiki kama ni wajibu wa kusahihisha huku kubadilika kwa mikondo 
kunakofanywa na serikali potofu na watu wachache waliopotolewa. 
Kama ilivyosemwa kabla, huku kubadili mikondo sio mabadiliko 
makubwa; mtekenyo kidogo wa mtarimbo na mkondo nao pia hu-
sogea kwa sentimita chache, lakini huo hubadilisha mwelekeo wa 
treni na watu waliokaa ndani yake. Ili kuhakikisha kwamba hakuna 
uharibifu japo kidogo unaotokea, akili na uamsho vinahitajika. Hii 
ni kwa sababu watu wanaokaa ndani ya treni kwa kawaida huwa wa-
nalala kinyume na mabasi na ndege ambamo kwa kawaida wanaku-
wa wako macho kutokana na mirusho na hofu. Lakini ndani ya treni 
watu wanalala bila ya hofu na wanafurahia ule myumbo wa sampuli 
ya kwenye susu la kitoto wa treni, na jinsi njia za reli zinavyoende-
lea kubadilishwa, na mwelekeo wa treni pia unabadilika lakini wao 
wanalala tu. Hali ya wafuasi wa dini inakuwa kama hivyo tu; wa-
nabembea, wanasikiliza nyimbo za kubembeleza na kuingia kwenye 
usingizi mzito. Hawana hisia na mazingatio juu ya mwelekeo iwapo 
kama wanakwenda kwenye njia sahihi au kama imebadilishwa hapo 
katikati. Hivyo kama Maimam watukufu wasingetoa uthibitisho wa 
mwamko wao na wasingewasilisha haki za Uimamu basi leo hii 
ngozi yoyote ya dini halisi yenye japo ufinyu inayoonekana sasa 
pia isingekuwepo. Hivyo miongoni mwa juhudi za Maimam (a.s.) 
juhudi majawapo ilikuwa uhifadhi wa dini halisi. Kila serikali, watu 
binafsi, makundi, mashule, madhehebu, watu mashuhuri na vitengo 
wote kila mmoja anakwenda na mwelekeo wake kwenye njia tofauti 
lakini ndani ya yote haya, wajibu mkubwa kabisa ni kuihifadhi njia 
sahihi na sio kuiruhusu ipotee. Wakati watu wengine wanapokuwa 
wanajishughulisha na mambo mengine kwa jina la dini; kama vile 
inapokuwa ni zama ya fatwa, zama ya vita Tukufu (Jihadi), zama za 



MFUMO WA WILAYA

144

kukusanya ngawira za vita, zama za maslahi binafsi na wakati kila 
mmoja anapokuwa ameshughulishwa na mambo haya, hapo una-
hitaji mtu ambaye wajibu wake ni kuihifadhi ile njia sahahi ya dini 
ili kwamba kutokana na kutojali na ile mishughuliko ya wengine, 
mkondo au njia halisi ya dini isije ikabadilika.

Kadhia hii ya Karbala ilitokea kwa ajili ya lengo hili tu. Wakati 
wa zama za Karbala mkondo ulibadilika sana kiasi kwamba treni 
la dini lilifika mbali sana juu ya mkondo potofu kwamba ilikuwa 
haiwezekani kulirudisha kwenye mkondo wake kwa kitendo cha 
kawaida tu. Hivyo mhanga mkubwa huu ulitolewa kusudi dini 
iweze kurudishwa kwenye mkondo wake, na kwa mara nyingine 
tena watu walipata ile njia ya sawa na ile dini halisi hasa. Jambo 
hili liko katika maisha ya kila Maasumin na kwa uwazi wa dha-
hiri kabisa. Ni lazima izingatiwe pia kwamba matatizo na mambo 
yaliendelea kuongezeka katika zama za kila Imam aliyetokeza. 
Matatizo ambayo Amirul-Mu’minin (a.s.) aliyapitisha kwa Imam 
Hasan (a.s.) na mgogoro na mambo mapya yaliyojitokeza katika 
zama zake yote yalihamishiwa kwa Imam Husein (a.s.). Kwa njia 
hii, kila Imam aliyetokeza alirithi yale matatizo ya Imam aliyetan-
gulia ambayo ina maana kwamba ukubwa wa matatizo uliendelea 
kuongezeka polepole. Hii ni kwa sababu zile athari za migogoro 
katika zama za Imam aliyetangulia zilikuwepo katika zama za 
Imam mpya na migogoro mipya iliambatana na athari za migogoro 
ya nyuma hivyo kuzidisha uzito wa mambo ya kila Imam. Hivyo 
changamoto juu yao ilikuwa ni kukabiliana na mambo haya mazito 
na kuulinda Umma kutokana na migogoro hii na upotovu, na kwa 
hali hiyo kuhifadhi ile njia ya sawa. Kama njia iliyonyooka ikihi-
fadhiwa, basi siku moja mtu atakuja kutembea juu ya njia hiyo. 
Sio lazima kwamba leo hii kama njia hiyo pia nayo ipo, na watu 
wa kupita juu ya njia hiyo wawepo pia. Wakati mwingine watu 
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hawako tayari kutembea juu ya njia fulani lakini ni lazima kuirithi 
kwamba huenda huko baadaye kinaweza kuja kizazi ambacho ki-
taitambua njia iliyonyooka na kutembea juu yake. Hili ni jukumu 
na wajibu kule kuihifadhi njia iliyonyooka.  

Jitihada za Kuung’oa Mfumo wa 
Wilaya Katika Zama Zetu

Matatizo yaliyoko ndani ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran baada ya 
Mapinduzi ya Kiislam yenyewe ni somo tosha; tena yote haya yan-
ahusika kwenye ukweli kwamba Mapinduzi ya Kiislam yalilenga 
na kuweka juhudi katika kutekeleza Mfumo wa Wilaya. Ni lazima 
idhihirike wazi kwetu sisi kuhusu njama na mipango ya maadui wa 
Mapinduzi na dini, zile mamlaka zenye kiburi zilizonayo juu ya 
Iran; na wanashughulika kivitendo juu ya mipango hii. Kama una-
vyoweza kuona baadhi ya mambo kwa uwazi kabisa, kuna uingiaji 
mkubwa wa bajeti ya kimarekani kwa ajili ya kueneza uharibifu wa 
tamaduni miongoni mwa watu, na hilo nalo hususan ni kwa vijana. 
Mamilioni ya dola za kimarekani yanasambazwa ili kuwavuruga 
vijana wa Iran na kuwachochea dhidi ya Mfumo wa Wilaya, ku-
waingiza wanawake wa Kiirani kwenye utovu wa staha na upu-
jufu, kuwafanya vijana wa Iran kuwa waathirika wa madawa ya 
kulevya, kueneza maelezo ya matusi ya kingono na lugha chafu; 
yote haya yanafanywa na bajeti ya baraza la Congress la Marekani 
mahususi na iliyotamkwa wazi hadharani kwa ajili ya oparesheni 
za siri siri ndani ya Iran. Mbali na hii, bajeti isiyotamkwa hadha-
rani ni kubwa zaidi kuliko ile iliyotamkwa katika kueneza mmo-
monyoko wa maadili ndani ya Iran.
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Uvamizi wa Tasnia ya Habari Kwenye 
Utamaduni

Wingi wa vituo vya TV vinalenga katika kuiharibu jamii hii. Wana-
zindua chaneli za Kifursi makhususia kwa ajili ya jamii ya Kiiran. 
Unaweza kujua kwamba Al-Jaziira inaanzisha chaneli ya TV ya Ki-
fursi; hawahisi haja ya kuwa na chaneli ya Urdu lakini tayari wame-
kwisha kuanzisha chaneli ya Kifursi. Chaneli nyingine moja zaidi ya 
Kiarabu ijulikanayo kwa jina la al-Arabia imeanzisha chaneli yake 
yenyewe. BBC ina vipindi vitatu tu vya Urdu kila siku ambayo ina 
maana katika jumla masaa mawili ya matangazo hewani ya Kiurdu 
ambapo kwa Kifursi zaidi ya masaa nane ya programu zinarushwa 
hewani ingawa idadi ya wanaozungumza Kifursi duniani ni ndogo 
sana kuliko ya wanaoongea Urdu. Hata ukiangalia wa-Hindu wenye 
idadi ya watu bilioni moja duniani kote, bado ni aghlabu kuwepo 
matangazo ya kihindu ya BBC. Kadhalika uharibifu na upotoshaji 
vinatokea katika maeneo mengine vilevile.

Kutanguliza dunia (Materialism)

Msiba mmoja mwingine zaidi ambao umejitokeza ndani ya Iran 
na ambao umeenezwa kwa makusudi hasa ni kuhusu wale wana 
mapinduzi na watu wa dini ambao walitegemewa kutoa huduma 
kwenye mapinduzi hayo lakini wamegeuka wapenda dunia. Wao 
sasa wameelemea katika ulimbikizaji wa mali, faida za kidunia na 
rasilimali, majumba yenye mashamba na vyeo. Hizi ndio hasara am-
bazo zinaingizwa kwenye harakati baada ya kufanikiwa kwake na 
kuanzishwa kwake. Hii ndio sababu Imam Khomeini (r.a.) anasema 
kwamba kuleta mapinduzi ni rahisi bali kuyalinda ndio kazi kubwa 
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na ngumu sana. Wale wanaoyahami mapinduzi wanapaswa kuwa 
na nguvu sana, na ujasiri na usafi kuliko wale wanaoleta mapinduzi 
yenyewe. Hii ni kwa sababu wale wanaoyalinda na kuyatetea map-
induzi wanakutana na yale matatizo pia ambayo wanamapinduzi 
waliyapitia walipokuwa wakileta mapinduzi na vilevile watakutana 
na matatizo mengine mengi zaidi. Hii ndio sababu ambayo kwamba 
wachache leo hii wanashughulika katika kuleta mabadiliko na ni 
wachache hawa tu wanaolinda mabadiliko hayo vilevile; walio wen-
gi wanafuata tu. Hii idadi ndogo, taifa moja tu la Iran, inashughulika 
na linabeba mzigo juu ya mabega yao kwa ajili ya kukabiliana na 
ulimwengu wote mzima, kwa ndani na nje ya nchi. Lolote linalo-
tokea huko nje unakuwa unalijua kwa kiasi fulani kwa sababu un-
asikiliza vyombo vya habari, lakini hiyo sio picha kamili, hawaelezi 
kila kitu. Lakini ngoja nikuwasilishie mtazamo wa juu juu wa kile 
kinachotokea ndani nawe hutaamini kiwango cha jinsi mambo yana-
vyofanywa kupotosha mapinduzi hayo na kuyatoa kwenye mkondo 
wake wa sawa.

Vyama vya Siasa na Watu

Kuna vyama vya siasa rasmi vilivyoundwa kutoka kwenye bajeti 
hiyo hiyo ambayo Congress ya Marekani imetoa kwa ajili ya kue-
ndesha harakati za kichinichini ndani ya Iran. Kutoka kwenye bajeti 
hiyo hiyo, Vikundi vya kisiasa vinaundwa, wanasiasa, watu ovyo 
wasioaminika, watu wenye kutaka majina ambao hawana usuli 
(background) wa ama kisiasa au kielimu. Watu wasio na msingi 
kama hao walifanywa kama watu maarufu ili waweze kutekeleza 
majukumu fulani. Utakuwa unasikiliza habari hizi kila siku nyingine 
kwamba wagombea kwa ajili ya uchaguzi wamekataliwa na vyombo 
vya habari vinaieneza hiyo kwamba hakuna demokrasia ndani ya 
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Iran. Kukataa huku ni majibu na kunaashiria kwamba wagombea 
hawa ni mapandikizi yaliyowekwa. Hatua moja  nyingine kubwa 
inayohusiana na hili ambayo ilichukuliwa ndani ya Iran kuyatengua 
mkondoni Mapinduzi ya Kiislam, na hatua hii ikawa yenye shari 
sana katika miaka kumi iliyopita ilikuwa ni uundwaji wa vyama vya 
siasa ndani ya Iran na kuviunga mkono na kuvisaidia kiendelevu. 
Ulimwengu wa habari unapiga kelele kwamba hakuna haki za bi-
nadamu nchini Iran, hakuna uhuru; makelele yote haya ni kwa ajili 
ya wale waliotengenezwa na wao tu na walio na baraka zao. Wakati 
watu na vikundi kama hivyo wanapodhibitiwa, wanapiga mayowe 
kwamba hakuna uhuru na haturuhusiwi kufanya kitu chochote. Hili 
ni jambo moja kubwa lililofanyika.

Magazeti Pinzani na Mfumo

Jambo jingine la pili kubwa ambalo limefanywa ni la harakati za 
magazeti. Magazeti machache kama hayo ambayo hakuna mtu anay-
eyanunua. Wakala hawa wa magazeti wananunua makaratasi matupu 
ya uchapishaji vilevile kutoka kwenye masoko binafsi kwa bei kub-
wa zaidi na wanayafanya yachapishwe katika ubora wa hali ya juu. 
Magazeti ya rangi yenye ubora wa hali ya juu kama hiyo hayawezi 
kuonekana katika maeneo haya ya dunia popote pale. Wale wanao-
jitokeza na magazeti haya wala sio waandishi wa habari, ni watu wa 
kawaida tu; karani fulani, daktari fulani, mhandisi fulani na wato-
kanao na taaluma nyingezo. Utakuwa umepata kusikia habari hizi 
kwamba katika siku moja tu magazeti ishirini na tano yalifungiwa 
nchini Iran.
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Mahdawiyat (ufuasi wa Mahdi a.s.)

Jambo la tatu ambalo linafanyika kwa wingi sana ni kueneza, kuima-
risha na kuunga mkono madhehebu mbalimbali na mitazamo tofauti 
tofauti kadhaa kwa jina la dini. Ngoja nikupe kadhia moja ya mfano 
iliyotokea mwaka wa jana. Kulikuwa na Kadhm Syed mmoja ambaye 
kwa sasa hivi yuko jela, alikuwa ni mwanachuoni, alikuwa amevaa 
kilemba na joho, ndevu za kupendeza na uso mzuri akiwa katika 
vazi la kimwanachuoni na pia ni msemaji mkubwa. Huyu alikuwa 
ni msemaji aliyekuwa akilingania itikadi maalum na dini miongoni 
mwa watu kwa jina la Mahdiyat. Utaweza kuona iwapo faida kama 
hizo zinavunwa kutoka kwa Wasemaji wazuri na wakubwa kama 
hao katika nchi iliyodhibitiwa na kusimamiwa kama Iran, kisha uone 
ni kazi gani itakayochukuliwa kutoka kwa wasemaji wakubwa kama 
hawa nchini Pakistani au India. Alianzisha itikadi kwa jina la Mah-
diyat. Kwanza alianza kuwaomba watu kuomba kwa ajili ya Imam 
wa zama hizi (a.t.f.s.), kumpenda yeye (a.t.f.s.); kukusanyika kwa 
ajili ya kumkumbuka kila Alhamisi usiku. Alianza pole pole kisha 
baadaye akachukua hatua kubwa zaidi. Watu hawa huwa hawazun-
gumzi kuhusu ajenda zao katika ile siku ya kwanza. Wale ambao 
huongea kuhusu jambo la mwisho katika siku ya kwanza hawana 
elimu. Huna budi kungojea wakati unaostahili ili kuongea. Kama 
vile mtu unapokwenda kutafuta ndoa kwenye familia ya msichana, 
huanzi na majadiliano juu ya Mahari. Kwanza pata makubaliano 
ya uchumba yafanyike, hakikisha kama wapo tayari kumuoza binti 
yao.  Hawa waliitumia taratibu hii ya kuzungumza kuhusu jambo la 
mwisho katika ile siku ya mwisho na kidogo kidogo wakaleta mken-
geuko wa kiitikadi.

Mtu huyu yuko gerezani sasa hivi, na George W. Bush kwa mara 
kadhaa amelitumia jina lake kwenye hotuba zake akimzungumzia 
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kama ni mwanafikra mkubwa na Ayatullah. Bwana huyu amekiri 
kosa lake na video yake inapatikana pia katika mtandao. Ameji-
funza Uislam japo kidogo kwa miaka miwili tu na wala hawezi 
kuongea Kiarabu barabara. Jina lake ni Mohammed Ali Kazmi 
Burjerdi na amejifanya mwenye kuwa maarufu kama Ayatullah 
ul-Udhma Burjedi. Alidanganya na akasema, mimi ni mjukuu wa 
Marjaa mkubwa Ayatullah Burjedi ambaye kaburi lake lipo kwe-
nye Quba la Bibi Maasumah (a.s.) huko Qum. Amekiri upangaji 
wa mipango yake ambamo kwanza aliwavutia watu kwake yeye 
mwenyewe kwa kutumia jina la Ayatullah Burjedi na kwamba watu 
watakapokuwa na mwelekeo kwake, mpango wake ulikuwa ni ku-
wakusanya watu takriban milioni kumi katika uwanja mkuu wa 
Tehran katika mwezi wa Shaaban chini ya jina la Imam wa zama 
hizi (a.t.f.s.) na kuanza maasi kutokea hapo dhidi ya serikali kwa 
kusema kwamba Imam (a.t.f.s.) amedhihiri na kwamba sasa serika-
li hii haina haki ya kuwepo. Jambo moja jingine la ziada ambalo al-
ilifanya kama wote tunavyofahamu kwamba Imam Mahdi (a.t.f.s.) 
atakuja kudhihiri kutokea kwenye Ka’aba Tukufu iliyoko Makka, 
lakini kwa vile Ka’aba hiyo iko chini ya udhibiti wa Saudia na 
haiko huru kwa hiyo yeye akasema kudhihiri huko hakutafanyika 
Ka’aba hiyo. Yeye alisema kwamba Imam Mahdi (a.t.f.s.) amem-
wagiza yeye kujenga Ka’aba mpya kwa ajili yake. Huko Karaj, 
mji wa jirani na Tehrani kwenye milima, alijenga Kaaba na msikiti 
na akasema kwamba Imam (a.t.f.s.) amesema kwamba atadhihiri 
kutokea hapa. Huu ulikuwa ni mpango wake na mipango mingi 
kama hiyo ya madhehebu za kiitikadi potovu zinatengenezwa kwa 
uwezeshwaji na Marekani. 
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Sufiya

Sasa hivi kama utafika Qum, kuna barabara karibu na hiyo Quba 
ambayo jina lake la sasa ni “Barabara ya Ayatullah Marashi” na 
jina la zamani ni Eram Road. Kuna maktaba mashuhuri ya Ayatul-
lah Marashi vilevile kwenye barabara hiyo, na majengo machache 
kutoka kwenye maktaba hii unaweza kuona kiwanja cha wazi. Ki-
wanja hiki katika miaka miwili kabla kilikuja kugeuka kuwa chaka 
la Masufi, ma-Qalandar na Watawa. Waliwakusanya watawa wote, 
wenye busara na Masufi kutoka kote nchini na wakawapa silaha 
za majambia, panga na wakaupa changamoto mfumo wa utawala. 
Msukosuko ulifanyika lakini kwa namna fulani watu na polisi wali-
wadhibiti watu hawa. Kikundi hiki kilikuwa kinaitwa kwa jina la 
Sufiya na tukio hili lilikuja kwenye vyombo vya habari vyote. Hii ni 
mifano ya kuweza kuelewa ni aina gani ya majaribio yanayofanywa 
ili kuitengua ile njia ya kimapinduzi ya Uislam halisi na wa kweli.

Anjuman al-Hujjatiyah

Mbali na hili harakati moja zaidi ambayo ilianza kabla ya Mapinduzi 
ya Kiislam na ambayo ilipungua nguvu wakati wa ujio wa mapin-
duzi, sasa inaanza kupata kasi tena na kuwa na nguvu zaidi. Kuli-
kuwa na taasisi moja huko Iran kwa jina la Anjuman al-Hujjatiyah 
ambayo iliundwa na mtu Mtukufu kabisa katika Iran. Hakuwa mwa-
nachuono bali alikuwa msemaji, mkumbushaji (dhakir) na kaburi 
lake liko Tehran. Alionyesha mwonekano wa nje wa kiuchamungu 
sana na akajithibitishia shaksia ya utukufu. Alichukua fursa ya haiba 
yake ya uchamungu na utukufu katika kukusanya watu karibu naye. 
Hujjatiyah inatokana na neno Hujjah ambalo linamaanisha Imam wa 
zama hizi (a.t.f.s.). Kwa vile Imam Mahdi (a.t.f.s.) ni Hujjah ya Al-
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lah, hivyo alikifanya kikundi hiki kwa jina la Hujjatiyah ambalo lina 
maana ya wafuasi wa Imam Mahd (a.t.f.s.),  na kupitia kundi hili 
akaunda namna ya fikra fulani maalum kabisa. 

Alianza kutangaza mawazo yake kabla ya mapinduzi, lakini 
wakati mapinduzi yalipotokea mawazo haya yalififia bali sasa tena 
yanaanza kupata mashiko ndani ya Iran. Mawazo ya Anjuman al-
Hujjatiyah ni ya hatari sana na yanasababisha matatizo mengi katika 
baadhi ya nchi, hususan India na Pakistan. Ndani ya nchi ya Paki-
stan sasa hii imeanzishwa na imechangamka. Sasa hivi usiulize ni 
nani anayeunga mkono hili ndani ya Pakistan. Kila tunapokuja kujua 
kitu kipya ama cha kipekee tunakuwa kama waandishi wa habari na 
moja kwa moja tunauliza ni nani anaunga mkono hili? Hebu fikiria, 
hata kama ukiwajua wanaunga mkono hilo, halafu ndio wewe uta-
fanya nini? Kwanza ni muhimu sana kuzielewa dalili za fikra hii; in-
aweza ikafanywa na baadhi ya watu, pengine na Majini fulani, baa-
dhi ya wanachuoni, wajinga fulani, msikiti fulani, Madrassa fulani 
zinaweza kuwa nyuma ya hili na inaweza ikawa ndani ya eneo lolote 
maalum. Lakini kwanza hebu tuelewe alama tambulishi za fikra hii 
hatari ili wakati wowote unapokutana na alama hizo uwe huna budi 
kutambua kwamba hii ni Anjuman al-Hujjatiyah.

Fikra na mawazo yaliyokuweko kwenye kundi hili ni kwamba 
kusiwe na mageuzi yoyote ya kijamii yatakayofanyika wakati wa 
Ghaibu kubwa (Ghaibat al-Qubra). Msilete mabadiliko yoyote kwa 
sababu mabadiliko ya kijamii yatachelewesha wakati wa kudhihiri 
kwa Imam (a.t.f.s.). Hii ni kwa sababu sharti la kudhihiri kwake ni 
kuenea kwa dhulma na uonevu duniani kote. Kutokea hapa zinazuka 
aina mbili za itikadi. Moja ni kali sana na hiyo nyingine imepoa ki-
dogo. Hiyo aina kali sana ya fikra hii ni kwamba sio kwamba tukae 
kimya tukisubiri udhihiri wake bila ya kufanya mageuzi yoyote ya 
kijamii bali badala yake inatubidi kusaidia na kuunga mkono katika 
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kueneza dhulma, utovu wa heshima na adabu na tunapaswa kuizami-
sha dunia yote kwenye maovu ili kwamba ile hali ya sharti la kudhi-
hiri itimizwe kikamilifu. Fikra na mawazo yao kuhusu wana-mapin-
duzi ilikuwa kwamba kwa vile hawa watu wa mapinduzi wanazuia 
dhulma, basi kwa hakika wanazuia kudhihiri kwa Imam (a.t.f.s.). 
Uadui wao juu ya Imam Khomein (r.a.) ulikuwa katika msingi huo-
huo wa kwamba Imam (r.a.) amechelewesha kudhihiri kwa kufanya 
kazi hii ya kimageuzi chini ya jina la Mapinduzi ya Kiislam.

Hivyo kuna sura mbili za fikra ya Hujjatiyah; moja ni kwamba 
tusifanye kazi yoyote ya kimageuzi kwa vile yote haya ni katika 
wajibu na majukumu ya Imam (a.t.f.s.) na yatatokea tu katika wakati 
huo na inakatazwa kufanya mambo kama hayo kabla ya kudhihiri 
kwake. Na ile sura ya pili ni lilikuwa ni daraja kuhusu hili ambamo 
wao wanataka kufanya mambo maovu ambayo yatasogeza karibu 
kudhihiri kwa Imam (a.t.s.f.). Jukumu lako wewe ni kuswali na 
kuomba du’a kwa ajili ya Imam (a.t.f.s.), kuelezea sifa zake bainifu 
na tabia na kisha ukae kimya na ungojee tu ni lini kudhihiri huko 
kutakapotokea.

Dalili nyingine ilikuwa ni fikra yao kwamba Dini haihusiki cho-
chote na Siasa. Hizi ndio kanuni ambazo kwazo hizo kundi hili la 
Hujjatiyah hukamatika. Wao wanasema kwamba Dini imetakasika 
na siasa ni mchezo mchafu hivyo viwili hivyo havina uhusiano ka-
bisa. Kuhusisha dini na siasa, kwa muono wao, ni uzushi (biddah) 
na ni jambo lisilo sahihi. Kisha wanasema kwamba hakuna uhusi-
ano kati ya madhehebu mbalimbali za Kiislam na ulimwengu wa 
Kiislam, na pia hairuhusiwi kuunganisha madhehebu mbalimbali 
au Ummoja wa Kiislam unakatazwa kabisa. Na tunapaswa kulaani 
dhidi ya hilo, tukashifu na kuzishutumu madhehebu nyinginezo za 
Kiislam kwa kiasi inavyowezekana na kwa uwazi kabisa ili umbali 
baina ya madhehebu upate kuongezeka zaidi. Haya ndio mawazo 
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yao ambayo yanaenezwa huko Iran tena na hata sasa katika Hauza. 
Kama inavyosemekana katika miaka michache iliyopita, yameanza 
huko Pakistan vilevile na unaweza ukayatambua kwa alama na ka-
nuni zilizotangulia kutajwa. Yamekuwa yakienea nchini India pia 
kwa zaidi ya miongo miwili sasa.

Utawa bandia 

Upenyezaji mwingine unaofanyika ndani ya Iran ni uundwaji wa 
itikadi nyingine moja potovu kama hiyo ambayo ni utawa (irfan), 
utawa wa bandia haswa. Marjaa na Imam wa Ijumaa wameonyesha 
unyeti wa hisia kwenye msiba huu tangu miaka michache iliyopita, 
na wamekuwa wakiwajulisha vijana na watu wa kawaida kwamba 
huu ni mtego waliowekewa kwa jina la utawa bandia. Vijana wa-
dogo wa kiume na wasichana wanatekwa nyara kwa njia ya hilo jina 
la utawa, na aina ya mafunzo kama hayo inatolewa kwao ambayo 
haina uhusiano wowote na dini, na matokeo yake ni mmomonyoko 
wa maadili. Tukio moja la mfano kama huo lilitokea mjini Qum am-
bamo mtu mzima mmojaa alijitangaza yeye mwenyewe kama mtawa 
mtukufu. Baadaye aina ya uchafu na upotofu aliokuwa amejiingiza 
nao kwa vijana hawahawa ukaja ukafichuka!

Mwenendo mbaya katika 
Maombolezo

Kama hivi, katika kila sehemu ya dini mikengeuko kama hiyo ina-
fanyika, kwa mfano katika taratibu za maombolezo na mahuzuniko 
kwa ajili ya marehem hasa katika mwezi wa Muharram, huko Iran 
miaka miwili iliyopita, wahadhiri (watunzi wa marsia za maombole-
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zo) walibuni mtindo mpya ambao kwa hakika sio usomaji wa marsia 
bali ni muziki wa kisasa ambao uliwasilishwa kwa watu katika jina 
la Maimam (a.s.), dansi, mitikisiko, hafla za shamrashamra zilikuwa 
zikifanyika rasmi kwenye matukio ya sherehe za maadhimisho ya 
kuzaliwa kwa Maimam (a.s.). 

Mahdi wengi wa bandia

Halafu jambo jingine ambalo limekuwa la kawaida sana lilikuwa ni 
kujitangaza kwa Mahdi wa bandia wengi tu, na kuna mamia ya was-
ingiziaji kama hao walioko kwenye selo za mahabusu sasa hivi. Kwa 
kweli, hata mwanamke mmoja alidai kuwa yeye ni Mahdi ingawa 
kila mtu anatambua kwamba Imam Mahdi (a.t.f.s.) ni mwanaume; 
kwa vile tu wanawake wanataka kuwa bega kwa bega na wanaume 
yeye alijitokeza mbele kwa kiasi kama hicho. Mzaha mwingine ulio-
jitokeza mjini Qum ulikuwa wa mtu mmoja aliyeeneza taarifa kwam-
ba Imam Mahdi (a.t.f.s.) amefariki dunia na kwamba amemteua 
yeye kuwa mwakilishi wake kwa ajili ya kusimamia mambo yote. 
Alifunga sura au mlango mzima wa mambo yanayomhusu Mahdi na 
huko kudhihiri kwenyewe. Maongezi kama hayo yanaendelea hapa 
ndani ya Iran na kuungwa mkono kwa nguvu sana na baadhi fulani 
ya vikundi vya kidini, vyama, vikundi vya kisiasa, chaneli za radio/
TV, magazeti na majarida. Upotofu kama huu unasimamiwa na ku-
fadhiliwa kifedha na mabepari na vikundi vya matajiri.

Kwa upande mmoja wana uvamizi wa kitamaduni wa kichochezi 
kwa magazeti na majarida mbalimbali, halafu kwa upande mwing-
ine wana uundaji wa vikundi vya kidini na itikadi zilizopotolewa. 
Kwa nini yanafanyika yote haya? Hii inafanyika ili kwamba mion-
goni mwa yote haya, ile njia ya mapinduzi, Uislam Halisi na Mfumo 
wa Wilaya vipate kupotea. Hii ni mbinu ambayo kwayo unafanya 
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makelele mengi sana, unatengeneza madhehebu mengi sana, kuo-
nyesha njia nyingi za upinzani kiasi kwamba watu wanakuja ku-
changanikiwa wasijue ni njia ipi iliyo ya sawa?

Unauona mkanganyiko huohuo katika dini yako vilevile. Vi-
jana wanakuja na kusema kwamba wanachuoni fulani wanasema 
hivi na baadhi yao wengine wanasema vingine kabisa na tunakuwa 
hatuwezi kuelewa ni nani yu sahihi na nani yu mwenye makosa. 
Wamezitengeneza sauti hizi zinazotofautiana na kupingana kwa ajili 
ya kupata haya matokeo ya kisaikolojia tu. Wakati baadhi wakisema 
jambo hivi, wengine wanasema jambo jingine kabisa halafu mion-
goni mwa ikhtilafu zote hizi za maoni, vijana wanashindwa kuig-
undua njia ya sahihi. Sio muhimu kwamba makundi tofauti yote 
haya na madhehebu yanaundwa kwa lengo la kumiliki madhehebu 
mengine; haya yameundwa hasa kwa ajili ya kusababisha kelele ili 
kwamba sambamba na sauti ya haki, sauti za bandia zianzishwe ili 
kusababisha mchanganyiko katika akili za watu na wasiweze kue-
lewa njia ya kweli ni ipi mojawapo? Ni sawasawa na vile wanavyo-
fanya hasa wanasiasa; siku moja mwanasiasa mmoja atasema jam-
bo, siku nyingine mwanasiasa mwingine atasema kitu tofauti kabisa. 
Siku moja,  Qadir Khan atatoa kauli na siku ya pili Jenerali mmoja 
atasema jambo tofauti, na Umma wote unapata kuchanganyikiwa 
kuhusu nguvu za Atomic za Pakistan. Wakati sauti bandia chache 
kama hizo zikiamshwa, zile sauti za kweli huwa zinazimishwa. Wa-
tunga sera wa Bani Umayyah na Bani Abbas waliifanya kazi hii ya 
kukandamiza sauti na mawazo ya Maimam Watukufu (a.s.) kwa 
mafanikio makubwa. Hii ina maana ili kuukandamiza Uislam wa 
Mtume, Uislamu halisi, waliendeleza katika kila zama za Maimam 
sauti kama hizo, ili kusababisha vurugu, na kuunda madhehebu na 
makundi ambayo kwayo sauti za Maimam zikomeshwe na kukan-
damizwa.
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Kuuhifadhi Mfumo wa Wilaya

Wakati mambo kama hayo yakitokea kila mahali kila mtu ameshika 
lake inakuwa ni muhimu kwamba kundi moja lipaswe kusimama na 
kujaribu kuilinda ile njia ya haki, ikihakikishwa kwamba ule mwele-
keo sahihi wa fikra usije ukasombwa katika hali hii ya vurugu, 
machafuko na ya hofu kubwa. Isije ikatokea kwamba mambo haya 
yakachanganyika na ule mwelekeo halisi wa dini ukapotea miongoni 
mwa hii mielekeo mingineyo. Kama kuna mstari umechorwa juu ya 
karatasi na endapo mtu akaja akachora mistari mingi mingine karibu 
na huu mstari wa kwanza kabisa, sasa huo mstari wa kwanza una-
potea, itakuwa ni vigumu kabisa kutambua ni mstari upi uliochorwa 
mwanzoni, na itakuwa ni kitendawili hasa.

Hii ni kazi ya kisaikolojia na inapofanywa katika itikadi, mawa-
zo, na mitazamo, basi hubadilika na kuwa kitendawili; maana ya 
kitendawili ni jambo ambalo linasababisha mkanganyo na jambo 
ambamo mwanadamu anakosa kuipata njia iliyonyooka. Kazi hii 
inaendelea kwa shari sana dhidi ya Mfumo wa Wilaya na mapinduzi 
ya Kiislam kote duniani, na hususan ndani ya India na Pakistani. Vi-
tendawili vinafanywa kuhusiana na mapinduzi; aina mbalimbali za 
sauti zinainuliwa, minong’ono inatengenezwa, simulizi za zamani 
za kale zinasimuliwa na kufanywa za kawaida ilimradi tu mazinga-
tio ya Umma yanakengeushwa; kama lile suala la Shahada ya Tatu 
lilivyokuwa limeanzishwa ambapo kundi moja likawa lenye kuunga 
mkono na jingine likawa pinzani. Ni kwa mambo haya yasiyo na 
muhimu wa maana ambapo kwamba ile sauti ya Uislam wa kweli 
na halisi, yale mapinduzi na shauku ya kuelekea kwenye Mfumo wa 
Wilaya ndipo vinapata kukandamizwa na kuzimwa.

Ile simulizi ya Anjuman al-Hujjatiyah imetulia bwete baada ya 
yale Mapinduzi ya Kiislam ya ndani ya Iran, na pindi wakati Imam 
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(r.a.) alipokuwa yupo, wao walikuwa hawana hata ujasiri wa ku-
chukua jina lao kwa sababu Imam (r.a.) alikuwa macho sana kuhusu 
kundi hili. Wale wenye mawazo huru – maliberali na akina Anjuman 
al-Hujjatiyah wanazungumza jambo moja; tofauti tu ni kwamba 
mmoja anazungumza kwa mukhtadha wa kidini na mwingine nje ya 
dini. Anjuman al-Hujjatiyah wanasema kwamba dini haina uhusiano 
na siasa wakati ambapo uliberali pia unasema vivyo hivyo kwamba 
dini na siasa ni vitu mbali vilivyotengana. Hitimisho ni kwamba 
mmoja anasema dini imetengana na siasa wakiwa kama watu wa dini, 
ambapo wengine wanasema yayo hayo kwa kuingia kuwa mwana-
siasa. Wote hawa wanalolisema ni moja lilelile, hivyo nukta muhimu 
hapa ni kwamba wakati wowote watu wa dini na wasiokuwa wa dini 
wanapoungana, basi hakuna kuhusu dini litakalozungumziwa hapo. 
Ni kama kusema kwamba dini, kwamba waumini waungane na wa-
siokuwa waumini, na imani na ukafiri havina budi kuungana, kama 
inawezekana.

Kwa sasa hivi kuna haja kubwa sana kwa ajili ya uhifadhi wa 
njia ya kweli, ile njia ya mapinduzi na Mfumo wa Wilaya. Juu ya sifa 
zote kwa Mwenyezi Mungu, wale watu wenye uwezo wapo hapa 
wakiyalinda, ambao walileta yale mapinduzi, na watakuwa waki-
yalinda huko baadaye pia. Mwenyezi Mungu atawajaalia na uimara 
na uvumilivu. Wakati watu mashuhuri wengi wamekengeuka, ili-
kuwa ni rehema za Allah kwamba amelipa taifa hili Rais ambaye 
anazungumza kuhusu Mwenyezi Mungu tu, ambaye anazungumza 
kuhusu dini, mapinduzi na mfumo wa Wilaya tu, hawadanganyi 
watu na anaongea mambo yaliyonyooka moja kwa moja. Huu ni 
uthibitisho kwamba njia hii ya Wilaya itabakia hai hapa, lakini haku-
na uthibitisho wa uhakika kuhusu sehemu nyingine ambako angalau 
sauti ya Wilaya haijafika sawasawa. Hivyo ni wajibu wetu kuihifa-
dhi njia ya Wilaya katika sehemu hizi ambako kuna machafuko ya 
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kiitikadi. Hivyo pale inapokuja kwenye utambuzi wa dini na Wilaya 
panakuwepo na sehemu mbali ambamo watu fulani binafsi wana-
hitaji kuja chini ya dini na kuihifadhi hiyo katika mazingira haya 
yaliyochafuka. Kama sio leo, basi ni kesho kwamba hii njia ya kweli 
itakuwa na manufaa kwa kizazi kijacho. Hii ni kwa sababu ni ahadi 
ya Mwenyezi Mungu kwamba kama hamtasimama na hamtatoka nje 
ya nyumba zenu, basi Mwenyezi Mungu atawaleta watu badala yenu 
ambao watampenda Mwenyezi Mungu, naye Mwenyezi Mungu ata-
waridhia. Watakuwa ni watu ambao kwamba watatembea kwenye 
njia hii na kuelekea kwenye sehemu za kuuliwa na kuchinjwa kwao 
kwa miguu yao wenyewe. Hivyo hatuna budi kuihifadhi dhamana 
hii kwa ajili ya watu hawa wanaokuja baadaye na ni wajibu muhimu 
juu yetu sisi. Hili lilikuwa ni jukumu ambalo Maimam wetu wote 
(a.s.) waliliwasilisha. Hebu tuchukue mfano kutoka kwenye zama 
za Imam Haadi (a.s.):

Mamtuura – Jahili mchafu

Katika wakati wa zama za Imam Haadi (a.s.), fikra zote hizi tofauti 
tulizozijadili kabla zilikuwepo. Uliberali ulikuwepo, Usufi ulikuwe-
po na makundi mengi mengine yalikuwepo. Kulikuwa na madhe-
hebu nne au tano za kiitikadi zenye nguvu sana katika wakati wake, 
ambazo ziliundwa na kusaidiwa na kuimarishwa na Bani Abbas ili 
kwamba Ush’ah uzimwe na msimamo wa Uimam upate kuzimwa 
pia. Walifanya yote haya kwa ushari kabisa na wakazalisha Ma-
mullah wakubwa wengi na wasemaji fasaha ili waweze kutoka na 
kufanya makelele; na ndani ya makelele haya ile njia halisi na ya 
kweli iweze kukandamizwa na kuzimwa. Miongoni mwa makundi 
haya yaliyoundwa, moja lilikuwa ni Usufi uliokengeuka na jingine 
lilikuwa ni la wakuza mambo – wapiga chuku (Ghulat). Haina budi 
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ifahamike kwamba mbele ya Imam (a.s.) walikuwepo watu ambao 
walikuwa wanazidisha ubora wa Imam Ali (a.s.). Kisha kulikuwa na 
waliojifanya kuwa ni upinzani, kwamba wangeweza kuleta upinzani 
juu ya Imam Ali (a.s.) na kumshutumu yeye kama mtu wa kupenda 
dunia, hajizuii na maisha ya kidunia, na shutuma nyingi kama hizo 
zilitolewa juu ya Imam Ali (a.s.). 

Mbali na haya, upotofu mmoja zaidi ambao ulikuwa ukiendelea 
kwa nguvu wakati ule na ambao dhidi yake Imam Haadi (a.s.) al-
ionyesha upinzani juu yake, ulikuwa ni chuki dhidi ya Ahlul-Bayt 
(Naasibiyat). Kundi hili lilikuwa ni urithi wa Bani Umayyah, lakini 
Bani Abbas hawakulifuta; ingawaje hao Bani Abbas walikuwa kari-
bu zaidi na Ahlul-Bayt (a.s.) wakilinganishwa na hao Bani Umayyah 
lakini bado hawakuweza kuwaangamiza maadui wa Ahlul-Bayt 
(a.s.). Kundi hili liliundwa na Bani Umayyah na Bani Abbas badala 
ya kulisafisha kabisa waliliacha libakie na kwa kweli walilitumia ka-
tika matukio mbalimbali. Ni kama vile tu wanavyofanya wanasiasa 
wa zama zetu hizi; wanatumia vikundi fulani vya itikadi za kidini 
kwa kuwaweka mbele katika baadhi ya matukio.

Kwa hiyo hao “Naasibi” walipata fursa kutoka kwa Bani Abbas 
na wakawatesa vibaya sana Shi’ah wakati wa zama za Imam Haadi 
(a.s.). Kiwango cha ukatili kilichofanywa juu yao na yale matati-
zo yaliyoundwa kwa ajili ya Imam Haadi (a.s.) yalikuwa kwa kiasi 
kwamba hata kama Imam (a.s.) angeyaacha majukumu yote mengine 
na akafanya kazi ya kuyapinga tu, ingekuwa ni halali. Kulikuwa na 
kundi jingine ambalo lilikuwa pia ni matokeo ya fikra za kisiasa za 
Bani Abbas na lilikuwa ni kikundi cha Shi’ah kilichopotoka. Kundi 
hili lilikuwa ni lile la Madhehebu ya Waqfiyah ambalo lilianzishwa 
wakati wa zama za Imam ar-Ridha (a.s.).

Kundi hili liliundwa na mmoja wa wawakilishi wa Imam Musa 
al-Kadhim (a.s.) baada ya Shahada yake. Kundi hili lilikataa kumtam-
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bua Imam ar-Ridhaa (a.s.) kama Imam na likadai kwamba Imam 
Musa al-Kadhim hajafa na kwamba hajauawa kishahidi bali ame-
kwenda kwenye ulimwengu usioonekana (Aalam al-Ghaib). Yeye 
(a.s.) atakuja kutokeza tena hivyo hatumkubali Imam Ridhaa (a.s.) 
kuwa kama Imam wetu. Walikuja kukabiliana na Imam Ridha (a.s.) 
kwa kuunda madhehebu ya kidini kwa jina la Waqfiyah na wakapata 
nguvu ya kutosha hadi zama za Imam Haadi (a.s.).

Imam Haadi (a.s.) alitumia jina maalum juu ya kundi hili. Hatuna 
rejea yoyote iwapo kama Imam Haadi (a.s.) alikuwa amewapa jina 
hili lakini vyanzo vya kuaminika vipo kwamba Imam Haadi (a.s.) 
aliwarejea kwa jina hili na aliwaelekeza watu kuwajua hao kwa jina 
hili. Kutokana na hili inaweza kufasiriwa kwamba Imam Haadi (a.s.) 
mwenyewe huenda aliwapa jina hili. Jina hili lilikuwa ni “Mamtu-
ura.” Neno hili linatokana na neno la Kiarabu, Mutir ambalo lina 
maana ya mvua. Mamtuura maana yake ni kitu ambacho juu yake 
kimemwagikiwa na maji ya mvua; kitu ambacho kimeloana katika 
maji ya mvua yanayodondoka huwa kinaitwa Mamtuura. Jina hili la 
Mamtuura kwa lugha ya Kiarabu linatumika makhsusi kwa mbwa 
jike ambaye amesimama kwenye anga wazi, analoweshwa na maji 
ya mvua yanayodondoka kisha anatafuta kivuli ambacho chini yake 
anakung’uta mwili wake ambapo yale maji kutoka kwenye mwili 
wake yanaruka juu ya kila kitu kilicho karibu naye. Mbwa ni mcha-
fu kiasi cha kuwa ni Najisi, na utakuwa umeliona hili la kwamba 
wakati mbwa anapoloa, basi kwa lengo la kukauka, huwa anatingi-
sha na kukung’uta mwili wake; matone ya maji yanayoruka kutoka 
kwenye mwili wake na kisha kukifanya kila kitu karibu yake kuwa 
Najisi. Mbwa huyu aliyeloweshwa na maji ya mvua huwa anaitwa 
Mamtuura.

Imam aliwawekea jina hili na wafuasi waliomzunguka Imam 
(a.s.) walikuwa wakiliita kundi hila la Waqfiyah kwa jina la Mam-
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tuura. Hawa ni wale watu wenye mawazo ya kijinga na machafu 
ambao wakati wowote ule, pale wanapoingia kwenye mkusanyiko 
wa waumini na kisha wakafungua midomo yao, basi wanalifanya 
kusanyiko lote kuwa Najisi. Hawa Mamtuura husababisha shaka, 
wasiwasi na dhana katika akili za watu waaminifu hususan kuhusu 
Uimam na Mfumo wa Wilaya. Hii ilikuwa ni kwa sababu fikra zao 
zilikuwa ni kwamba baada ya Imam Musa al-Kadhim (a.s.) hakuna 
Imam mwingine tena. Ni sawa na Imam Khomein (r.a.) ambaye ni 
mwakilishi wa Imam (a.t.f.s.), mwakilishi wa msimamizi wa mambo 
(Uluul Amr) lakini bado kuna baadhi ya wanaokuja kuuliza, ni kwa 
nini mnalitumia neno hili Imam juu ya Imam Khomein (r.a.)? Hili 
ni swali la kweli ambalo tunalihusisha kwa mtu asiye Maasum kama 
Imam, na inatubidi kuwa na majibu juu ya hili, na majibu yenyewe 
yapo. Lakini madhehebu hii ya Waqfiyah ilikuwa ikiuliza swali hilo-
hilo la kwa nini watu wanawaita Imam Ridha, (a.s.), Imam Jawad 
(a.s.) na Imam Haadi (a.s.) kwa cheo cha Imam? Hii ilikuwa mion-
goni mwa ulinganio na mahubiri ya kundi la Waqfiyah, kwamba 
kwa nini watu wawaite hao kwa jina la Imam? Walikuwa wakisema 
kwamba Uimam umeishia kwa Imam Musa al-Kadhim (a.s.) na sasa 
cheo hiki cha Uimam hakimstahili mtu yeyote mwingine. Hamuwezi 
kumwita mtu mwingine yoyote yule Imam tena. Hii ndio iliyokuwa 
sababu ya Imam (a.s.) kuweka jina hili la Mamtuur kwa ajili yao na 
wakati wowote ulipofanyika mjadala wowote kuhusu wao walikuwa 
wakitajwa kwa jina hili na sio lile jina lao halisi la madhehebu ya 
Waqfiyah. 

Kama mtu angekuja na akauliza, ni nini kifanyike juu ya hawa 
Mamtuur? Mwelekeo wetu uwe ni upi kuwahusu wao? Msimuliaji 
mmoja anasema kwamba, nilimuuliza Imam Ali (a.s.) endapo kama 
ninaweza kuwalaani Mamtuura wakati wa du’a ya kunuti yangu? 
Imam (a.s.) akajibu kwamba kwa hakika unapaswa kuwalaani hasa. 
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Ni lazima umlaani Mamtuura, huyu mbwa jike aliyeloa mvua. Kwa 
nini? Hii ilikuwa ni kwa sababu hii madhehebu ya Mamtuura ili-
kuwa ndio tishio kubwa kwenye Mfumo wa Wilaya, Uimam na 
njia ya Wilaya. Hii ndio madhehebu chafu kabisa na mahali popote 
walipokwenda hawa Mamtuura walieneza uchafu. Madhehebu hii 
imesababisha mkanganyiko mkubwa katika akili za watu kuhusu Ui-
mam. Ni muhimu kuzingatia jambo hili kwamba Waqfiyah ilikuwa 
ni kundi la Shi’ah ambapo huko nyuma kulikuwa na vijitawi ving-
ine vya makundi ya Shi’ah pia kama Ismailiya, Zaidiya, Fat’hiya, 
Sufiya,Ghaali na matawi mengine mengi ya Shi’ah; na yote yaliku-
wepo wakati wa zama za Imam Haadi (a.s.) yakieneza upotofu na 
udanganyifu wao.

Wakati zilipofika zama za Imam Haadi (a.s.) makundi yote haya 
yalikuwa yakitema sumu zao na yalikubaliana juu ya hoja ya kwam-
ba Imam Haadi (a.s.) hakuwa ni Imam. Zaidiya nao walisema vivyo 
hivyo, Ismailiya wamesema hivyo, Fat’hiya, Sufiya na hata hao 
Ghaali wamesema hayo hayo, kwamba Imam Haadi (a.s.) sio Imam 
hasa. Bani Umayyah na Bani Abbas, wote walikuwa na maoni hayo 
hayo ya kwamba hawa Maasumin sio Maimam. Ni lazima ikumbuk-
we kwamba uadui kati ya Bani Umayya na Bani Abbas ulikuwa wa 
kiasi kwamba hawakuweza hata kukaa katika meza moja na kunywa 
gilasi ya maji, lakini inapokuja kwenye kuukataa Uimam, wao wa-
nakubaliana kwamba Imam Haadi (a.s.) sio Imam. Haya ndio hasa 
yale yanayotokea leo hii pia ambapo haya makundi tofauti ndani 
ya Shi’ah ambayo yana uhasama binafsi dhidi ya kila mojawapo, 
yanaungana inapokuja kwenye kuushambulia Mfumo wa Wilaya na 
hususan huo Uongozi.
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Utaratibu wa Imam Haadi (a.s.) wa 
kuhifadhi Wilaya

Zama alimoishi Imam Haadi (a.s.) zilikuwa ni kipindi cha zahama 
kali kupita kiasi, Serikali ya Bani Abbas iliendelea kubadilika kwa 
kasi na watawala wapya walikuwa wanafikia idadi ya 8 au 9 wal-
iobadilishwa wakati wa kipindi cha Imam Haadi (a.s.). Mtawala 
aliyekuwa dhalimu mno, katili na muonevu kabisa aliyewahi kuja 
katika zama za Imam Haadi (a.s.) kutoka kwa Bani Abbas alikuwa 
ni Mutawakkil Abbasi. Kama ukitaka kumfananisha Mutawakkil na 
mtu mwingine leo hii, basi mtu huyo atakuwa ni George W. Bush. 
Huyu alikuwa ni mnyama, na ukatili alioufanya juu ya Ahlul-Bayt 
(a.s.) na wafuasi wao hauwezi kupimika. Wingi wa uhamaji wa ki-
zazi cha Maimam (yaani, Masayyid) ulitokea hasa wakati wa zama 
hizi. Mutawakkil alikuwa ametoa amri kwamba popote pale kizazi 
cha Ahlul-Bayt (a.s.) kinapoonekana inapaswa kiangamizwe.

Mutawakkil alimhamisha Imam Haadi  (a.s.) kutoka Madina 
kwenda Samarra na alikuwa amefanya mipango kamilifu na utarati-
bu wa kumuua Imam Haadi (a.s.) hapo Samarra. Baadhi ya watu wa-
likwenda kwa Imam (a.s.) na wakamwambia kwamba kuna njama za 
namna hii ambazo zimepangwa kwa ajili yako. Imam (a.s.) akasema 
kwamba huyo hatafanikiwa kuniuwa mimi na sitauliwa kwa mko-
no wake. Watu wakashangaa wakimwambia kwamba hao maadui 
wamefanya mipango kamili kabisa na wewe unakuwa husikilizi na 
wala hujali kabisa! Imam (a.s.) akasema wao hawawezi kufanya 
chochote, na hilo kweli likatokea kwamba siku moja au mbili kabla 
ya utekelezaji kivitendo wa mpango huo, yeye mwenyewe Muta-
wakkil akauawa na mtu wa familia yake mwenyewe au kaka yake. 
Ingawa hakufanikiwa kumuuwa Imam Haadi (a.s.) lakini alimuweka 
chini ya mashinikizo mazito na makubwa.
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Sababu ya kuyataja yote haya ni kwamba chini ya ukatili na uny-
ama wa serikali hizi, shinikizo hili, masuala ya ndani kutoka kwenye 
machipukizi ya madhehebu ya Shi’ah, na maadui wa kiitikadi wa 
Ahlul-Bayt (a.s.), Imam Haadi (a.s.) aliyapinga na kupigana katika 
kila uwanja wa mapambano. Lakini alama ya msingi ya makabiliano 
kutoka kwake ambayo tunayo pamoja nasi hivi sasa ni Orodha ya 
Mpangilio wa Uongozi – manifesto. Hii ni kwa sababu masham-
bulizi makubwa kabisa yalikuwa juu ya Uimam. Makundi yote ya 
kisiasa na yasiyo ya kisiasa pia na madhehebu yameleta suala la Ui-
mamu kwenye mjadala ili kuzusha ghasia na vurugu. Ingawa Imam 
Ridha (a.s.) alikuwa ameuwasilisha Uimam kwa namna nzuri kabisa 
kiasi kwamba mavumbi yote yaliyokuwa yamewekwa na watu juu 
ya kuwepo kwa Uimamu yaliondolewa. Hadith hii iliyotolewa na 
Imam Ridha (a.s.) kwenye Hotuba ya Ijumaa aliyoitoa wakati wa 
Muharram haikuacha uwezekano wowote ama shaka na dhana. La-
kini bado hizi madhehebu kumi au kumi na moja na haya makundi 
potofu kwa pamoja yanajaribu kuushinda Uimam.

Imam Haadi (a.s.) chini ya mazingira kama haya alifanya kiten-
do cha kimuujiza kabisa; kitendo cha kiongozi, mwongozo ambao 
ulilinda na kuudhibiti Uimam hadi leo hii. Uimamu hautakabiliwa 
na tatizo la kiitikadi au kimuono baada ya hili. Na hii ilikuwa ndio 
Orodha ya Mpangilio wa Uongozi – manifesto., inayojulikana kama 
Ziarat al-Jamia al-Kabiir.  

Ni bahati mbaya sana kwamba Ziarat hii imeandikwa katika 
Mafatiih al-Jinaan, kwa sababu hiyo Mafatih imegeuzwa kuwa ni 
kitabu cha visomo vya mdomo tu ili kujipatia thawabu. Sio kitabu 
cha kisiasa bali ni kitabu cha ukumbusho wa mdomo juu ya Allah 
kupita du’a. Hapana shaka kwamba watu wazima hawa wamefanya 
kazi ya kutukuka mno ya kukusanya du’a na Ziarat hizi pamoja, bali 
kwa bahati mbaya imegeuka kuwa ni chanzo cha kujipatia thawabu 
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tu basi. Ndio kitabu kinachosomwa sana miongoni mwa Shi’ah. Na 
kwa vile Ziarat al-Jamia al-Kabiir imo ndani ya Mafatih, basi tunai-
soma hii pia kwa ajili ya kuvuna thawabu tu ambapo Imam Haadi 
(a.s.) mwenyewe amesema kwamba wakati wowote mnapotembe-
lea kaburi la Maasum yoyote yule basi mnapaswa kusoma hati hii. 
Hii ndio manifesto ya utaratibu wa Uimamu ambamo ule mtiririko 
halisi wa Uimam umehifadhiwa na Imam (a.s.) katika hati hii. Ni 
msiba ulioje kwamba tumeigeuza manifesto hii kwenye visomo vya 
mdomoni tu kwa ajili ya kusaka thawabu. Imam aliihifadhi itikadi 
ya Uimamu na Wilaya ndani ya hati hii; na akawapa habari wafuasi 
wake na Shi’ah kwamba wakati wowote wanapotembelea kaburi la 
Maasum yoyote yule basi wanapaswa kusoma hati hii.
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MFUMO WA WILAYA – MFUMO WA 
UIMAMU NA UMMAH

Hati hii ina sehemu mbili; sehemu ya kwanza ni utambulisho wa 
Maimam ambamo baadhi ya uadilifu, tabia, sifa bainifu, ha-

dhi na cheo cha Maimam vimeainishwa. Sehemu ya pili ni kuhusu 
Umma. Kwa maneno mepesi wakati unapotembelea kaburi la Imam 
yoyote yule (a.s.) na kusoma sehemu ya kwanza ya hati hii; mwe-
nye kuzuru anapaswa kujua amesimama mbele ya nani? Ambapo 
sehemu ya pili itamjulisha ni kwa nini amekuja? Kama vile tunavy-
omtembelea mtu, huwa linaulizwa swali la kwa nini umekuja. Kama 
majibu ni sijui, basi yule mtu aliyetembelewa anaweza akakuambia 
kwamba kama huna shughuli yoyote ni kwa nini umekuja hapa?

Sehemu ya kwanza ya Ziarat al-Jamia al-Kabiir inatambulisha 
watu hawa ni akina nani hasa, tumesimama mbele ya hadhira ya 
nani? Kisha ni lazima tutambue, ni kwa nini tumekuja kwenye ka-
buri Tukufu hili? Hatukuja kuangalia ni uzuri kiasi gani kaburi hili 
na ujenzi wa msikiti huu vilivyojengwa. Tumekuja mbele ya kion-
gozi, mwongozaji, Imam; hivyo ni nani anayekuja kwa Kiongozi? 
Ni Umma ndio unaokuja kwa Kiongozi. Kwa nini? Sio kwa ajili 
ya kupata tiba ya maradhi yetu ya kimwili. Kaburi hili sio hospi-
tali. Watu wengine wanadhani kwamba Haram ya Imam ni Hospitali 
na kwamba tunakuja kutibiwa kwa ajili ya matatizo yetu ya kiafya; 
hasa kwa vile ni Haram ya Imam ar-Ridhaa (a.s.). Watu wengine 
wanatengeneza orodha ya matatizo yao ya kiafya magonjwa wal-
iyonayo wao wenyewe, wazazi na ndugu zao; na wanakaa mbele 
ya kaburi wakichukua jina la kila mwanafamilia na maradhi yake 
na kumuombea shufaa. Hapana shaka kwamba hii ni familia yenye 
ukarimu sana na yeyote anayekuja na imani thabiti kwao akiomba 
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chochote wao wanatoa, Alhadulillah. Hii ni sehemu ya ukarimu wao 
Ahlul-Bayt (a.s.). Lakini Maimam hawa wanahitaji Umma, sio watu 
wagonjwa wanaotafuta tiba kutoka kwao. Hawatarajii watu wag-
onjwa wenye matatizo ya kiafya kuwatembelea na kusoma Ziarat 
al-Jamia al-Kabiir; wanakutarajieni ninyi mje kwao kama Umma. 
Viongozi huwa wanahitaji wafuasi. Leo kama unapata fursa ya 
kumtembelea Kiongozi Mkuu (Rahbar) utafanya nini? Kwa nini 
utakwenda kwake? Kupiga na kutengeneza picha, na ni ukweli ulio 
wazi  kwamba kila tunapotembelea watu wakubwa, mashuhuri kama 
hao tunawaomba wasimame karibu nasi ili tupige nao picha. Tuta-
fanya nini na picha hii? Tutawaonyesha watu kwamba sisi tuna uhu-
siano na Kiongozi huyo. Kwa hiyo hii ndio iliyokuwa sababu yako 
ya kwenda kwa Kiongozi huyo? Kutengeneza picha kadhaa? Wakati 
Umma unapomtembelea Imam, unafanya hivyo kwa sababu mbili. 
Huu ndio mukhtasari wa sehemu ya pili ya manifesto – hati hii ya 
Uimamu:

Moja ni kwamba: “Mimi ni mfuasi wako, ninakutambua wewe, 
na ninajua kwamba wewe ni nani. Nimekuja mbele yako kuwasilisha 
taarifa ya shughuli zangu nilizofanya hadi sasa hivi.” Tunamtembe-
lea kiongozi wetu kwa sababu hii ambayo ni kuwasilisha yale yote 
tuliyoyafanya hadi kufikia wakati huu. Na sababu ya pili ni kupata 
mpangilio na shughuli za kufanya kuanzia sasa na kuendelea. Haya 
ndio mambo mawili hasa. Kwa hiyo mtu ni lazima awe na cha ku-
wasilisha na anapaswa kurejea na ahadi kwamba nitafanya yote 
haya. Wale wanaotembelea makaburi haya wakiyachukulia kwam-
ba ni Mahospitali, wanaporejea wanawaambia watu kwamba mimi 
nimetibiwa, na fulani bin fulani ameponyeshwa kutokana na mara-
dhi haya na yale.

Niko mbele ya Imam wangu, kiongozi wangu, mwongozaji wan-
gu ambaye alidhulumiwa na kuonewa katika zama za Bani Abbas. 
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Nimekuja mbele ya Imam huyo ambaye hakuweza kupata Umma. 
Nimekuja mbele ya mtu yule ambaye alikuwa na shauku kubwa 
ya kuwaona watu wakigeukia kwenye Umma wake. Leo nimekuja 
kwake kama Umma wake. Moyo wa Imam umefurahi kwa mambo 
haya mawili tu. Imam anafurahi pale anapoziangalia shughuli zako. 
Sasa, tunatembelea kaburi Tukufu kupata tiba na kurejea. Tumepata 
na kupokea kitu, lakini je ni zawadi gani ambayo tumempatia Imam 
(a.s.)? Tunatumbukiza fedha kwenye hifadhi ya hapo kaburini; je, 
Imam (a.s.) ana mahitaji na fedha hizo? Imam anahitaji shughuli 
zako. Imam anataka kujua kile ulichofanya katika miaka hii ishirini, 
thelathini, arobaini au hamsini ya maisha yako. Ni wapi ulikotumia 
maisha yako haya? Ni katika mwelekeo gani wa kidini ulimokuwa 
wewe? Na niambie, ni kitu gani utakachokwenda kufanya baada ya 
kurejea kutoka hapa? Utakwenda kufanya yaleyale uliyokuwa uki-
fanya hapo kabla? Hii ndio sababu ya kwamba imesemekana kuwa 
wewe unapaswa bila shaka kuwatembelea Maimam  (a.s.) na ukae 
hapo na uzungumze nao.

Imam Haadi (a.s.) alitaka kuihifadhi njia ya haki iliyonyooka. 
Isije ikatokea kwamba kwenye haja, kusihi kwa ajili ya du’a, tiba ya 
matatizo na mengineyo visababishe ile njia halisi hasa ya dini ipotee. 
Uimamu haupaswi kupotea ndani ya du’a hizi, wajibu wa Umma 
usije ukapotea. Hivyo Imam Haadi (a.s.) aliikusanya manifesto hii 
sahihi na ya kivitendo. Hii sio ya kisomo cha mdomo tu, hivyo una-
paswa kuisoma kwa tafsiri ya kivitendo. Kwa kweli, hata kabla ya 
kutembelea kaburi la Imam yoyote Maasum, unapaswa kujizoesha 
mwenyewe na manifesto hii. Na baada ya kuisoma ni lazima ujiulize 
na kujua: kwa nini mimi nimekuja hapa na nimekuja kusema nini? 
Nimekuja kutafuta nini?

Sehemu ya pili ni kwa ajili ya ahadi ambayo inahusisha madhu-
muni ya ukusanyaji wa Imam (a.s.) wa manifesto hii ambayo yaliku-
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wa ni ule mwanya au kile kiungo cha Umma kilichokosekana. Imam 
alikuwepo lakini alikuwa hana Umma, na hii ndio sababu kwamba 
Bani Umayyah na Bani Abbas walikuwa madarakani; kwa sababu 
Uimamu na Mfumo wa Wilaya havikuweza kutekelezwa.

Wote tunajua kwamba Bani Abbas waliwashinda Bani Umayyah 
kwa kutumia jina la Ahlul-Bayt (a.s.) na wakapata utawala. Lakini 
walipoingia madarakani hawakutekeleza Uimamu, waliimarisha 
ufalme na ukatili uleule, utawala wa kionevu na kidhalimu wa mtin-
do wa Bani Umayyah. Kwa hiyo, wakati Mamuun alipoutoa Ukhal-
ifa kumpa Imam ar-Ridha (a.s.), kwa nini Imam Ridha (a.s.) alikataa 
kuukubali? Hii ni kwa sababu Uimamu haupitii kwenye mlango huu 
(wa madhalimu). Kama ukipitia kwenye mlango huu basi mimi ni-
takuwa mrithi wa wakandamizaji. Uimam ni haki yetu, lakini haki 
hii ipatikane kutoka wapi? Haki hii ni lazima itolewe na Umma. Huo 
Umma ni lazima usimame; uanzishe uasi wa mageuzi ili tuweze kui-
pata haki hii ya uongozi. Haki hii ilihuishwa na kutolewa katika ar-
dhi ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Imam Khomein (a.s.) alifanya 
tafsiri halisi ya Ziarat al-Jamia al-Kabiir kwa ajili ya Umma huu; 
sehemu zote, ya kwanza na ya pili. Imam Khomein (a.s.) alionesha 
kwamba Imam Haadi (a.s.) ni mwongozaji wa kweli kweli na wala 
sio mwongozaji kwa ajili ya zama zake tu bali ni kiongozi wa vi-
zazi vyote hadi Siku ya Kiyama. Ameonyesha njia, mwelekeo na 
ubainifu wa dini.

Lakini Imam (a.s.) alipata shida nyingi sana na majanga kwa ajili 
ya njia ya haki. Kila kundi na hususan la Naasibi walifanya ukatili 
mkali sana juu ya Imam Haadi (a.s.), Bani Abbas walimkandamiza. 
Bani Abbas walimtilia sumu, na uhasama wa Naasibi dhidi ya Imam 
Haadi (a.s.) haukuisha siku hiyo. Kaburi lililodhulumiwa la Samarra 
ni ushahidi unaozungumza wa ukatili huu.

Kwa nini kaburi hili lilipigwa mabomu na kugeuzwa kuwa 
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magofu? Kama Umma kwa ajili ya Imam ungekuwepo pale basi 
usingeruhusu majengo ya kaburi hili kuanguka. Wajibu wa Umma 
sio kukusanya fedha kwa ajili ya kujenga upya hilo kaburi lililohar-
ibiwa bali badala yake wajibu wao ni kulinda Haram hiyo ya Imam. 
Umma unakuwa ni Umma tu pale unapokuwa na ulinzi uliojizatiti 
na utetezi wa Uimamu na haram zake, sio kulalamika tu baada ya 
kuwa jengo lake limeanguka chini. Kwa nini haram hii ilibomole-
wa? Umma ulikuwa wapi? Nchi ambamo mna mamilioni ya Shi’ah 
mtu anaweza kwenda kwa urahisi kabisa na kuligeuza kaburi  na  
lile Haram la Imam Haadi (a.s.) kuwa gofu. Haya ni mashambulizi 
kwenye Uimamu na Wilaya, na Umma unawajibika juu ya hili. Tusi-
walaumu tu hao Naasibi na kuosha mikono yetu kwenye jinai hii.

Hao Naasibi ni maadui, Wamarekani ni maadui na Uimamu hau-
wezi kulindwa chini ya kivuli cha maadui. Uimamu unaweza kuwa 
salama tu pale Umma utakapoliwa upo pamoja nao. Kama Umma 
ungekuwepo ukatili mbaya kama huo usingetokea pale Karbala. 
Bibi Zainab (s.a.) alisema maneno yayo hayo katika hotuba yake 
mjini Kufah kwamba kuomboleza kwenu sasa hakuna faida yoyote; 
kama mngekuja Karbala tusingeomboleza sisi wala ninyi pia. Mli-
kuwa wapi wakati ule? Wapi mlikuwa wakati kaka yangu alipouawa 
Shahidi? Wakati Shimr alipopanda juu ya kifua kitukufu cha ndugu 
yangu ninyi mlikuwa wapi? Mlikuwa wapi wakati tulipovuliwa hi-
jab? Mlikuwa wapi wakati vitoto vichanga vilipokuwa vinaomba 
maji? Ninyi mlikuwa wapi wakati wanawake walipokuwa wakisihi 
kuomba msaada na mahema yalipochomwa moto? Mlikuwa wapi 
wakati farasi wa ndugu yangu alipokuwa anapiga makelele, enyi 
watu! dhulma imekwisha fanyika!? Mambo yote haya yanauhitajia 
Umma. Haram iliyobomolewa ya Samarra inauita Umma. Mlikuwa 
wapi wakati Maimam (a.s.) walipokuwa wanauawa kwa kupewa 
sumu? Kwa mujibu wa baadhi ya watu wazima ni kwamba, uchungu 
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wa kuuliwa kishahidi kwa sumu ni mkali sana kuliko kuuawa kwa 
upanga. Sumu huwa inakatakata ini vipande vipande. Wakati baba 
yake Imam Haadi (a.s.) alipopewa sumu, ini lake lilikuwa likichan-
ika chanika na hapakuwa na mtu wa kumpelekea maji vile vile. Na 
kisha hata Imam Hasan pia aliuawa kwa sumu na mke wake mwe-
nyewe.

Ukatili wote huu, machungu yote haya, vifo vya kishahidi hivi 
na sasa huku kuuliwa kishahidi kwa minara na kuba za Haram, ku-
naita mataifa yenye kuheshimika na kuyataka yawe Umma ili ukatili 
wote huu upate kufikia mwisho wake. Hili linaweza kutokea tu kama 
kwanza tutatambua na kukubali kwamba Uimamu sio ni itikadi tu; 
bali ni Mfumo wa Wilaya, mfumo wa kisiasa wa Kiislam wa uta-
wala; mfumo wa uongozi na Umma.
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MASWALI NA MAJIBU

Swali la kwanza: Ni vipi tutakavyoanza mchakato wa utekelezaji 
wa Mfumo wa Wilaya katika jamii yetu?

Majibu: Kwanza kabisa inatubidi tujielewe sisi wenyewe. 
Wakati mwingine hutokea tukasimama dhidi ya mfumo fulani, la-
kini hatuna utambuzi wowote wa mfumo ambao utachukua nafasi 
yake huo. Nitaielezea hali hii katika namna ya mzaha au kichekesho.

Wakati mmoja kulikuwa na Mwislam mmoja na kafiri. Wali-
kuwa wote wakibishana kuhusu dini. Yule Mwislam kwa namna 
fulani aliweza kumlazimisha yule kafiri kutambua kwamba imani 
yake ni potofu na anapaswa kuibadilisha. Yule kafiri akakubali  
na akamuomba yule Mwislam amfundishe Kalimah (kushahidia 
juu ya imani) ili kwamba aweze kusilimu. Yule Mwislam akaji-
hisi aibu na akajilaani mwenyewe na akajisemea mwenyewe: 
“Natamani ningeijua hiyo Kalimah mimi mwenyewe, angalau 
ningeweza kufanikiwa kumbadilisha kafiri mmoja kuwa Mwis-
lam.”

Tusije tukaishia kwenye hali kama hiyo kwamba tunaanza kusi-
mama dhidi ya udikteta na demokrasia, na kuelezea kwamba mi-
fumo hii sio ya kidini na kuwa ni masanamu ya Saamiri, lakini papo 
hapo atakapotuuliza mtu kuhusu mfumo mbadala, tukajihisi kusiki-
tika kwamba hatujui lolote kuhusu mfumo wa Uimamu. Kwanza 
ujaribu kujitambua na kujielewa wewe mwenyewe kuhusu mfumo 
huu. Utaratibu ni kama huu uliofanya kwa kuandaa semina. Uimamu 
hauna budi uwe ni sehemu ya mukhtasari wa mafunzo yetu kwenye 
semina hiyo na inatupasa tuwe tunatumia muda kiasi fulani kwa kila 
siku katika kuuelewa huu mfumo wa Uimamu.
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Amua juu ya jambo hili kwamba Uimamu sio ni itikadi tu, bali 
badala yake ni jina la mfumo wa utawala ambao unahitaji kutekele-
zwa katika jamii. Katika zama za Maimam watukufu (s.a.) wao wali-
kuwa wametengwa; baadhi yao walifanywa mateka, wakahamishwa 
nchini mwao na wakauliwa kishahidi. Je, kulikuwa na sababu gani 
nyuma ya ukatili wote huu? Sababu ilikuwa ni kwamba, Umma, 
wale wafuasi wa Maimam hawa  (a.s.) hawakuweza kuuelewa 
mfumo huu, na kwa hiyo Maimam walikuwa katika hali ya muflisi. 
Kama katika zama zile Umma ungekuwa umeielewa Uimamu basi 
leo hii dunia yote ingekuwa inatawaliwa na kuongozwa na mfumo 
wa Uimamu!

Hivyo kwanza ujaribu kuuelewa mfumo huu, na ndipo uanze 
kuutangaza na kuueneza miongoni mwa watu. Hatuna budi tusubiri 
fursa, wasaa na sababu za kufanya tabligh ya ukweli na haki. Ni 
wajibu juu ya kila mmoja wetu sisi kufanya tabligh na hususan wa-
nawake wa jumuiya yetu. Kwa bahati mbaya jumuiya yetu imeten-
geneza mazingira ya namna ambayo kwamba kuna fursa chache sana 
kwa wanawake kufanya tabligh. Nazungumza kuhusu wanawake 
wa kidini, sio kuhusu wale wengine ambao tayari wamo kwenye 
mbio za marathoni (ghururi za dunia). Wanawake wa kidini wasikae 
wakibweteka huku wakingojea mtu mwingine aje kuwatoa kwenye 
makucha ya maovu.  Ni wajibu wenu kusimama na kuwafanya watu 
wauelewe huu mfumo wa Wilaya. Isije ikageuka kuwa kwamba kila 
Majlisi au programu za simulizi za visa zinazoandaliwa na ninyi 
mkashiriki mkidhani kwamba huo ndio wajibu wenu tu basi. Hamna 
budi kutambua na kuelewa wajibu wenu hasa na kwa vizuri zaidi 
vilevile. Inatupasa sisi tuelewe na kisha tuwaeleweshe na wengine 
kuhusu mfumo huu wa Wilaya. Hamkujua kwamwe chochote kuhu-
su elimu ya taaluma pale mlipozaliwa, lakini baadae kidogo kidogo 
mkaanza kuelimika. Kulikuwa na mambo mengi sana ambayo mli-
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kuwa hamyajui, lakini baadae mkaja mkayajua. Kadhalika kama hu-
ijui dini, basi anza sasa kujifunza. Ndipo baada ya hayo tu tutaweza  
kuonyesha tabia na wajibu wa heshima ya hali ya juu kabisa.

Swali la pili: Ni jinsi gani mwanadamu atakavyoweza kuwa 
mwenza wa siri za Uimamu ili kwamba aweze kuelewa huo mfu-
mo wa Uimamu?

Majibu: Nimesema mapema kwamba hili linaweza kufanyika kwa 
utambuzi – maarifa. Kwa kukaa tu mahali pamoja huwezi kuwa 
mwenza wa hizo siri za Uimamu. Unaweza kuwa na utambuzi wa 
siri hizo wakati ule tu utakapokuwa karibu na dini, ukajifunza misin-
gi ya nje na ya ndani ya dini, na ndipo tu utakapoweza kugundua siri 
zilizofichika humo. Unaweza ukatumia sehemu ya kutosha ya mai-
sha yako katika hili kuipa dini muda. Ninyi wote mnampenda Imam 
wenu (a.s.), lakini mapenzi juu yake yanawafanyeni kuwa wapenzi 
tu bali sio watambuzi wa siri za Uimamu. Ni maarifa ambayo yatak-
ufanya wewe utambue kuhusu hizo siri za Uimamu. Ni pale tu map-
enzi yatakapoandamana na utambuzi ndipo tu utakapoweza kuelewa 
siri za Uimamu zilizofichika. Ni bahati mbaya sana kwamba tuna 
mapenzi na dini hasa, lakini utambuzi wetu ni mdogo sana.

Swali la tatu: Je, sio wajibu wa Ulamaa wetu kushughulikia 
mada kama hizo na kuanzisha kiungo chenye nguvu cha mada 
hii pamoja na sisi, na kama wao hawafanyi hivyo, ni nani basi 
anayepaswa kulifanya hili?

Majibu: Ni dhahiri kabisa kwamba Ulamaa ndio wanapaswa kuan-
zisha kiungo hiki cha somo hili miongoni mwa watu. Kuna methali 
ya Kiajemi isemayo: “Kama kitu kikipata kutu, weka chumvi juu 
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yake na kitakuwa safi. Lakini huzuni ni siku ile chumvi itakapohar-
ibika.” Kama Ummah ukiharibika basi Ulamaa wanapaswa kuusahi-
hisha na kuurekebisha, lakiini kama Ulamaa wenyewe wakiharibika, 
basi ni nani atakayewarekebisha wao?

Swali la nne: Tutawezaje kuubaini mfumo wa Kifirauni katika 
maisha yetu ya kawaida?

Majibu: Athari za mfumo wa Kifirauni ziko dhahiri kabisa sio tu 
katika nchi yetu bali kwa kiwango cha kidunia. Ulimwengu wote 
leo hii unatawaliwa na mfumo huu. Unaona kwamba katika dunia 
nzima ni nchi moja tu ambayo haiko tayari kuukubali mfumo huu 
wa Kifirauni na kwa hiyo maadui wa Uislam wameizunguka nchi 
hiyo kutoka kila upande. Kila siku wanaitishia nchi hiyo. Kwa ba-
hati mbaya dunia yote iko chini ya kivuli cha mfumo wa Kifirauni 
na nchi yetu iko mstari wa mbele katika kuuendeleza huu mfumo 
wa Kifirauni.

Kama bado hujaridhika na hili, basi hebu zichambue athari za 
mfumo huu. Katika siku zilizopita yule msoma habari wa kike katika 
TV alikuwa akivaa skafu kwenye shingo yake. Hii ilianza kuteleza 
kidogo kidogo, kisha zile mbio za marathoni, usafihi, kukaa uchi 
na uharibifu wa maadili. Athari zote hizi zinakuja kwenye maisha 
yetu na zinaongezeka kila uchao. Unatarajia kufahamu na kubaini 
nini zaidi, wakati Rais wa nchi anajitokeza na kuwaunga mkono 
wanawake walioko uchi wakikimbia kwenye mitaa. Yeye alisema 
kwamba, wale wasiotaka kuyaona haya basi wafumbe macho yao au 
wazime TV zao. Huu sio Uislam hata kidogo. Tumesahau kwamba 
nchi hii ni taifa la Kiislam, taifa la heshima na la watu safi na waung-
wana. Kuzembea, kutojali kwetu na ukimya vinasaidia kuuendeleza 
mfumo huu wa Kifirauni!
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Swali la tano: Umesema kwamba nchi hii ina mfumo wa Kifi-
rauni, hivyo tunapaswa kuondoka nchi hii. Lakini swali langu 
ni kwamba misingi ya uundaji wa taifa hili ulikuwa madhubuti 
sana, yule kiongozi aliyelifanya taifa hili alilifanya juu ya kanuni 
za Kiislam, basi ni kwa nini hali iko kama hivi?

Majibu: Mimi sikuwaambieni mwondoke nchini humu. Nchi 
hii iliumbwa katika jina la Uislam, lakini kamwe haijakabidhiwa 
kwenye Uislam na huo Uislam haujatekelezwa kamwe katika 
nchi hii. Kwa kweli leo hii wanazungumza na kujadili kwamba 
hatari kubwa kabisa na tishio la taifa hili lililonalo linatoka kwe-
nye Uislam. Kwa hiyo wanataka kupata uhuru kutoka kwa Uis-
lam katika nchi hii. Mimi sisemi kwamba hamna budi kuondoka 
nchi hii na mwende zenu. Ninachokisema mimi ni kwamba ile 
misingi ambayo nchi hii ilisimamishiwa juu yake ilikuwa sahihi 
na tunahitajia kuirudisha kwenye kanuni za misingi hiyo. Hatu-
paswi kukaa kizembe na bila kujali. Hatuna budi tujitokeze na ku-
utambulisha mfumo wa dini kwa watu, kuifanya dini iwasilishike 
ili kuwavutia watu kwenye dini. Haiwi kwamba tunaondoka na 
kwenda zetu, popote tutakapokwenda hali itakuwa mbaya zaidi 
ya hivi, kwa hiyo inatubidi tubakie hapana kujirudisha sisi we-
nyewe, ardhi hii na jamii hii kuelekea kwenye dini. Kama Imam 
Husein (a.s.) angetaka kuokoa maisha yake angekwenda mahali 
pengine popote pale, lakini basi ni nani angeuangamiza u-Yazid. 
Ili kuubomoa u-Yazid unapaswa lazima kubakia hapo hapo. Ma-
kosa mengi yamefanyika katika nchi hii. Swali ulilouliza linahi-
taji ufafanuzi mwingi na inaweza kuwa inahitaji semina ya siku 
nzima kulielezea kirefu. Wakati nchi hii ilikuwa na waongozaji 
kama vile Allama Iqbal, sasa ni kwa nini jambo kama hili litokee? 
Hili linahitajia mjadala mrefu.
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Swali la sita: Kwa nini watu wengine hawaikubali hii Wilayatul-
Faqiih?

Majibu: Kuna sababu nyingi sana nyuma ya hili. Watu wengine ni 
kutokana na ujinga, wengine kwa shaka za kuundwa, wengine kuto-
kana na sababu nyinginezo na wengine wamepotoshwa na maadui. 
Kwa maneno mengine, baadhi ya watu wanapotoshwa na mawakala 
wasaliti ambao wamepandikizwa miongoni mwetu ili kuiziba njia 
hii. Mawakala hawa wanapandikizwa kutokea nyuma na wanapele-
kwa kwenye mimbari zetu ili kubadili mwelekeo wa jumuiya hii, 
lengo kuu ni kuukengeusha Umma huu kutoka kwenye mfumo wa 
maisha wa kimungu.

Ninawasilisha hapa kisa cha kweli kama mfano kwa ajili yako ili 
upate kuelewa yale yote yaliyofanywa ili kuwapotosha watu kutoka 
kwenye Wilayatul-Faqiih. Ungeziona na habari pia jana kwamba, ili 
kubadilisha mfumo wa utawala nchini Syria, serikali ya Marekani 
imetenga bajeti ya dola milioni tano za kimarekani. Na ili kubadili 
serikali nchini Iran Marekani imetenga dola za kimarekani milioni 
ishirini na moja kwa kila mwaka. Pesa hizi wanampa nani? Wana-
zitoa kwa mawakala kama hawa ambao watakuja kuzungumza dhidi 
ya mfumo huu wa Wilayat, kuandika chochote na kuendelea kufanya 
chochote dhidi ya Mfumo wa Wilaya.

Waliunda baraza huko Marekani kwa jina la UMAA chini ya 
mwongozo wa Paul Wolfowitz. Huyu Paul Wolfowitz alikuwa ndi-
ye mtaalamu wa ushauri wa mashambulizi ya Marekani huko Iraq. 
Yeye alibuni shambulizi hili na kisha akalipanga yeye. Chini ya uon-
gozi wake waliunda kamati yenye Ulamaa, Makhatibu wa Kidini 
na wenye kushikilia mimbari. Lengo la baraza hili ni kufanya kazi 
kuelekea kwenye kuyasafisha mawazo ya Imam Khomein (r.a.) ku-
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toka kwenye madhehebu ya Shi’ah. Wao walisema kwamba mambo 
fulani ndani ya madhehebu ya Shi’ah yameingia kutoka nje na haya 
ni lazima yaondolewe.

Paul Wolfowitz wakati akiwa Mkuu wa Benki ya Dunia aliji-
tokeza kwenye TV akiwa na sura zinazojulikana sana za watu wa 
jumuiya ya Shi’ah wakiwa wamekaa pamoja naye. Alisema kwamba 
mawazo ya Imam Khomeini (r.a.) yanapaswa kuondolewa  kutoka 
kwenye jumuiya ya Shi’ah. Wametenga mamilioni ya dola kwa ajili 
ya shughuli hii. Kwa hiyo sio kwamba kama mtu akikaa kwenye 
mimbari na kuzungumza dhidi ya Wilaya, basi huo ni uharibifu wa 
mawazo na akili yake mwenyewe, laahasha. Ukifuatilia mahusiano 
ya mtu kama huyo yatarudi nyuma mbali kabisa, baadhi ya ofisi za 
Kibalozi, au NGO fulani zitakuwa nyuma yake huyo. Hivyo inatu-
bidi tuwe na tahadhari na uwerevu.

Swali la saba: Umesema kwamba kama tukipiga kura zetu ni 
kama kumsaidia Saamiri. Katika nchi yetu hakuna serikali ya 
chama ambacho ni sahihi na kizuri, basi ni nani tutakayempa 
kura zetu sasa?

Majibu: Wajibu wetu sio kupiga kura tu; wajibu wetu ni kuandaa 
mazingira kwa ajili ya mfumo sahihi. Kama nilivyosema kabla 
kwamba kwanza tambueni zile kanuni za msingi ambazo juu yake 
ndimo ilimoundiwa nchi hii na kisha jaribuni kulirudisha taifa kue-
lekea kwenye kanuni hizo. Wajibu wetu sio kupiga kura, bali hasa 
wajibu wetu ni kutekeleza mfumo wa Wilaya. Kama mnadhani kuwa 
kuna mtu fulani, ingawa yumo kwenye huo mfumo dhalimu, lakini 
bado anaitumikia dini, basi mnaweza kupiga kura zenu kumpa yeye. 
Wale ambao wamekaa sasa hivi hawastahiki kura zetu.
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Swali la nane: Je, sio lazima kwamba  ni muhimu tabia za wa-
nawake zipaswe kuelezwa kwa wanaume pia, kwa vile mwa-
namke katika dini yetu hawezi kufanya chochote bila ya ruhusa 
kutoka kwa mumewe?

Majibu: Hiki ulichokisema ni sahihi kabisa. Hii ni sawasawa na 
uleaji wa mtoto ambapo ni muhimu kwamba wazazi wanafanywa 
kuutambua. Hata kama tukichukua watoto wa mtu, tukawalea 
halafu baadaye tukawarudisha kwake, haitakuwa na athari yoyote. 
Ni muhimu kwamba wazazi wabakie na watoto wao. Kwa hiyo 
ni muhimu kwa wanawake kwamba walezi wao, iwe ni mume 
au baba, ni lazima wafanywe watambue tabia zao. Ni jambo lil-
ilo dhahiri kwamba mpaka watakapotambua majukumu ya wa-
nawake, ndipo wanawake watakapokuwa na uwezo wa kutimiza 
majumu yao ipasavyo hasa. Utamaduni wetu unashangaza. Kwa 
hali halisi sisi hatuishi maisha ya kidini, bali tunaishi maisha ya 
kimila na utamaduni. Tunaoa ili kwamba huyo mke awatumikie 
wazazi wetu, hivi ndivyo ulivyotengenezwa utamaduni wetu. 
Kama huyo mkamwana akiishia kusema kwamba hao wakwe zake 
wajishughulikie wenyewe, basi hata huyo mumewe atamlazimi-
sha awahudumie wazazi wake. Ni wajibu wa kijana wa kiume 
kuwahudumia wazazi wake, sio huyo mkamwana. Kama suala 
la kimaadili tu, anapaswa kuwahudumia wazazi wa mume wake, 
anapaswa kuwachukulia kama wazazi wake mwenyewe tu, awa-
heshimu na awatimizie mahitaji yao ya halali. Lakini kuna tofauti 
kati ya mtumishi na mkamwana, hivyo usijaribu kuoa na kufanya 
kana kwamba umeleta mtumishi ndani ya nyumba yako. Ni mila 
na desturi zetu kwamba tunapotafuta msichana wa kuoa, kigezo 
chetu sisi ni kuona iwapo kama atawahudumia wazazi wetu au 
hapana. Huyu ni mke wako, mkamwana wa wazazi wako na yeye 
anazo haki zake pia. Sasa mlolongo huu unaendelea, mkamwana 
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huyu huyu anakuwa mtu mzima na anakuwa mama mkwe, na 
hapo sasa anachukua hatua za kulipiza kisasi chake juu ya mkam-
wana wake.

Hiki ndicho kilichofanywa na utamaduni wetu, wamewatoa wa-
nawake kutoka kwenye majukumu yao halisi na kuwahusisha kwe-
nye mambo kama hayo. Ni wajibu wa wanawake kuwalea watoto 
wao na kushughulikia elimu yao, na malezi ya kitabia ya kizazi 
kipya. Kwa kweli sehemu ya elimu inapaswa kuwa kwa wanawake 
kwa sababu wao wanaweza kutekeleza vizuri zaidi jukumu hili. La-
kini tumewapa fagio, vyombo vichafu vya jikoni na vyakula vya 
kupika. Sasa imetokea hivyo kwamba hata wanawake wenyewe pia 
wanazipenda sana kazi hizi kuliko kitu kingine chochote tena. Ha-
wako tayari kujitokeza na kuongoza mipango ya elimu kwa ajili ya 
watoto. Wao wamekuwa wataalamu wa shughuli za nyumbani. La-
kini ni muhimu vilevile kufanya hizo kazi za nyumbani. Sio iwe 
kwa sababu nimesema hivyo basi mziache kazi za nyumbani. Cha 
muhimu kuelewa hapa ni kwamba mnapaswa kugawana majukumu 
ya nyumbani kati yako na mume wako. Isije kutokea kwamba tu-
nazichukulia hizo kazi za nyumbani kama kisingizio cha kukwepa 
wajibu wa kijamii, hilo halitakubalika.

Swali la tisa: Ni vipi mtu ataweza kuleta mageuzi kwenye nyum-
ba yake mwenyewe kabla ya kuleta mapinduzi kwenye serikali 
ili kwamba tofauti kati ya halali na haramu iwe dhahiri?

Majibu: Ulichokisema ni kweli kabisa, serikali ni mfumo mkubwa 
zaidi na nyumba ni mfumo mdogo zaidi. Kama mtu hawezi kureke-
bisha mfumo mdogo hawezi akarekebisha mfumo mkubwa. Hata 
kabla ya hili ni nafsi yako mwenyewe. Wale ambao hawawezi ku-
utekeleza Uislam katika nafsi zao wenyewe ni vipi wataweza ku-
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utekeleza Uislam katika jamii. Katika muktadha huu nitakuelezeni 
tukio la wakati Jenerali Zia ul-Haqq alivyokuja kukutana na Imam 
Khomein (r.a.). Katika siku zile za vita kati ya Iran na Iraq, iliundwa 
kamati ya Kiislam ya kusimamisha vita. Jeneral Zia ul-Haqq aliku-
wa na shauku kubwa ya kuwa kiongozi wa ulimwengu wa Kiislam; 
hivyo alikwenda kwa Imam Khomein (r.a.). Akatambulishwa kwake 
kama mtu anayejitahidi kutekeleza mfumo wa Kiislam katika nchi 
yake Pakistan. Imam (r.a.) akamwangalia usoni mwake na akasema 
kwamba, mtu ambaye hawezi kuutekeleza Uislam usoni mwake ni 
vipi ataweza kutegemewa kuutekeleza katika nchi yake? Sisi nasi 
tuko vivyo hivyo; kwanza inatubidi tutekeleze Uislam katika maisha 
yetu, katika nyumba zetu na kisha taratibu tusonge mbele kuelekea 
kwenye kuutekeleza kwenye jamii. Kwa hiyo, kama tutaondoka ny-
umbani kwetu na kuanza kulingania nje na kutarajia mabadiliko ka-
tika jamii, basi kwa hali kama hiyo hayawezi kupatikana mabadiliko 
yoyote aslani. 

Swali la kumi:  Huu mfumo wa sasa hivi ndani ya nchi hii un-
awapeleka watu kuelekea wapi?

Majibu: Nimelisema hili hapo kabla na limedhihirishwa wazi ka-
bisa katika maneno ya Qur’ani “Wanakuteseni adhabu mbaya”. 
Ni kuupeleka Umma kuelekea Jahannam. Mfumo huu uliopo sasa 
umeegemea kwenye hali ya kiulimwengu, dunia  iliyojitenga na dini 
(secularism), mawazo ya kisasa ya kielimu, Uislam poa usiojifunga 
kimtazamo, ambamo wanawake wanaruhusiwa kutoka nje mitaani 
kwa namna wanayotaka, na hapo kwa makusudi mmomonyoko wa 
maadili unaenezwa. Kama ukiwachukulia wanaume, kwa kuchuku-
lia Msimu wa Majira ya Kuchipua (spring) kama kisingizio, wanaji-
ingiza katika kuimba, kucheza muziki, ulevi na ufahari mkubwa. 
Matendo yote haya yanaanzishwa moja baada ya jingine kwa maku-
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sudi kabisa ili kuharibu mazingira ya kijamii na kuvunja maadili. 
Unapaswa kutokuwa na shaka kuhusu hili kwamba wale wanaota-
wala mfumo huu wana dhamiri za wazi kabisa za kuliondoa taifa 
hili kutoka kwenye dini na kuanzisha kutopenda na chuki kwenye 
maadili ya Kiislam ndani ya jamii.

Swali la Kumi na Moja: Kama tuko chini ya kumfuata Marjaa 
fulani katika fatwa, basi ni kwa namna ipi amri za Faqih zina-
vyotekelezwa juu yetu?    

Majibu: Swali hili pia linaweza kusemwa hivi, iwapo tunaruhusiwa 
kumfuata Marjaa mwingine katika fatwa mbali na Wilii al-Faqih, 
au wakati Wilii al-Faqih yupo tunaweza kufuata fatwa za Marjaa 
mwingine. Hebu ngoja nijaribu kutatua suala hili katika misingi 
yake.

Mfumo halisi ambao Allah Aza wa Jallah ameuanzisha ni Mfu-
mo wa Wilaya. Bila kujali zama ya Utume, Uimamu (Uimamu) au 
kipindi cha ghaibu, katika kila zama kuna mfumo mmoja tu wa uta-
wala uliotengenezwa na Allah Aza wa Jallah na huo ni Mfumo wa 
Wilaya. Mfumo wa Kidini kamwe hauwezi kuwekwa kando katika 
zama yoyote imma kwa sababu ya kifo cha Mtukufu Mtume (saww) 
au ghaibu ya Imamu wa mwisho (a.t.f.s). Haiwezekani kuweka Mfu-
mo wa Dini kando na mipaka iliyowekwa na Allah Aza wa Jallah. 
Mfumo huu wa Wilaya ni mfumo ule safi ambao kwamba kwawo 
watu lazima wauendee, waufuate na kuishi maisha yao chini yake. 
Wakati ambapo kwa upande mwingine hali ambayo tunakabiliana 
nayo leo ni ile ambayo badala ya kuukubali mfumo huu, kuishi mai-
sha yetu chini yake na kuutekeleza, tunakuwa tayari kukubali na 
kujizoeza kwenye mfumo mwingine wowote unaowekwa juu yetu. 
Kwa kweli tunajaribu vilevile kuifanya dini ni yenye kunyambulika 
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na kurekebishika kwa kiasi kwamba tunahalalisha mifumo hii ili-
yowekwa juu yetu kuwa ya Kiislamu. Juhudi ambayo tunafanya ili 
kujizoeza na kujioanisha wenyewe na mifumo iliyopo, ni nusu tu ya 
juhudi kama hizo huhitajika kutekeleza mfumo wa kweli wa Mungu. 

Kwa mfano katika Iraq leo idadi ya watu wanaopoteza mai-
sha na mauaji ya kikatili yanayotokea yote hayo ni kwa ajili ya 
kurekebisha na kuafikiana na mfumo uliopo. Hata nusu ya watu 
hawa wengi waliopoteza maisha yao isingefika kama wangeamua 
kuvunjilia mbali mfumo uliopo na kugeuka kuelekea kwenye 
kutekeleza mfumo halisi wa utawala. Imamu Khomein (ra) alikuwa 
na mwelekeo huo huo, wakati Shah alipowasilisha njia mbalimbali 
za maafikiano kwa Imamu (ra) na akamwambia aseme analotaka 
na kwamba Shah alikuwa yuko tayari kutekeleza matakwa yake na 
kufanya marekebisho fulani na maafikiano katika mfumo ulioku-
wepo. Imamu (ra) alisema kitu kimoja tu, kwamba madai yangu na 
madai pekee ninayotaka ni kwamba lazima uondoke na kuicha nchi 
hii. Kama wakati ule Imamu (ra) angeafikiana na Shah, leo hali ya 
Iran ingekuwa mbaya kuliko ile ya Iraq. Mfumo uliopo kwa kiasi 
chochote unavyofanya kazi haufai kuwa na mwafaka au mareke-
bisho. Tunajaribu kuleta unyambulisho katika dini ili kwamba 
ikubaline na mifumo iliyopo. Mfumo halisi ni Mfumo wa Wilaya 
na Uimamu. 

Kama mfumo huu unakuwa haupo basi pia kwa hali yoyote la-
zima tujizoeze wenyewe na mfumo mwingine wowote wa utawala. 
Hata kama ukiangalia kwenye sheria za Fiqh za Mujtahid wote vi-
levile wanaelekeza kwenye Mfumo wa Wilaya. Hakuna ubishani 
kabisa, hivi ni vita tu vya kisaikolojia ambavyo hatupaswi kuv-
ishindwa, kama mtu yeyote anakuja na kusema kwamba utawala wa 
Kiislamu, Wilayatul-Faqih ni saula la kiubishani, hakika msiache 
tu na kuweka silaha zenu chini, mwanadamu lazima awe imara na 
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thabiti angalau kwa kiasi ambacho anaweza kupima na kuthibitisha 
mabishano hayo.

Kwa uwazi tunaweza kuona kwamba kuna hukumu mbalimbali 
zinazohusiana na Mtawala wa Kisharia. Sheria zinazozungumza 
kuhusu jukumu la Serikali ya Kiislamu katika masuala mengi, na 
katika sura za ibada za utakaso, Swala, Saumu, Hijja, na Zaka, na 
katika kila sura kwenye sehemu, nyingi sheria hizi hutegemea juu 
ya Mtawala wa Kisharia. Sasa kama tukiwa katika eneo au nchi, am-
bako hakuna Hakim, yaani hakuna serikali ya Kiislamu inayotekele-
zwa huko na hakuna Wilayatul-Faqih, ingawa inaweza kuwa jamii 
ya Kiislamu, basi chini ya mazingira hayo mfumo mbadala ni ule wa 
Marjaa. Hivyo katika zama na nyakati hizo wakati kulikuwa hakuna 
mfumo wa Wilaya unaotekelezwa popote, huko mfumo huu wa Mar-
jaa uliwasilishwa wakati ambapo tuliruhusiwa kufuata wanachuoni 
wale ambao wanakidhi masharti fulani ya dini ya kuweza kuridhiwa 
kufuatwa.   

Lakini wakati mfumo halisi wa Wilaya upo, basi mfumo huu 
mbadala hautekelezeki kwa akili ya moja kwa moja. Ni kama vile 
wakati Imamu Maasum (as) akiwepo basi mfumo wa Wilayatul-Faq-
ih unakuwa haupo. Wilayatul-Faqih ni mfumo mbadala wakati wa 
pindi cha ghaibu, mpaka kujitokeza tena kwa Maasum (a.t.f.s). Kila 
mtu pamoja na Faqih, Marjaa, wanachuoni na wanadamu wa kawai-
da watamfuata yeye (a.t.f.s.) tu. Lakini wakati Maasum (a.t.f.s.) 
akiwa hayupo, basi wakati wa kipindi hiki cha ghaibu Wilaya ni 
ya Faqih, hiyo pia ni katika mipaka mahususi iliyoanishwa. Wakati 
Wilaya ya Faqih inapokuwepo, kila mtu lazima amkubali na kum-
fuata yeye hususan katika masuala ya kijamii. Lakini katika masuala 
ya kibinafsi ya ibada inaruhusiwa na Imamu Khomein (ra) na Kion-
gozi Mkuu mwenyewe kwamba unaruhusiwa kumfuata Mujtahid 
yeyote mwingine ambaye ana ujuzi mkubwa wa sheria za dini. Kwa 
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uwazi imeainishwa kwamba kufuata ni lazima iwe ni kwa Mujtahid 
ambaye ana ujuzi mkubwa wa vipengele vyote vya sheria za dini na 
sio Mujtahid yule ambaye ana kundi lenye nguvu lenye kutangaza 
jina lake. Hili ndilo hutokea leo, kuna baadhi ya Mujtahid halisi 
wazuri, lakini hakuna anayewafuata katika fatwa zao kwa sababu 
hawatangazwi. Marjaa hatakiwi kujitambulisha yeye mwenyewe 
kwa watu; ni watu wenyewe ndio watamtafuta Marjaa na kumfuata. 
Wafuasi lazima wamtafute Marjaa na sio Marjaa huyo (au watu wa 
karibu yake) kwenda kwa wafuasi kwenda kumtangaza Marjaa huyu 
kwa ajili ya kuwashawishi wamfuate.

Hivyo katika masuala yako ya binafsi na ibada unaweza kufuata 
fatwa za Marjaa yeyote, lakini katika mambo ya kijamii na kisiasa, 
katika mambo yale ambayo yanahusiana na watu katika maana pana, 
itakupasa kufuata Wilayatul-Faqih. Katika mas’ala haya hata Mar-
jaa analazimika kumfuata Walii al-Faqiih. Hivyo katika hili, kama 
Walii al-Faqiih akitoa amri ambayo sio fatwa yake kama Marjaa, 
ni lazima kwa mtu kutii amri hiyo. Kwa mfano, kama Walii al-Fa-
qiih akitangaza Jihadi inakuwa ni wajibu juu ya kila mtu, hata kwa 
Marjaa. Na hili linakubaliwa na wanachuoni wote na Mafaqihi, na 
katika utaratibu pia wanachuoni na Mafaqihi wanatoa maoni yao 
katika mambo ya kibinafsi lakini katika mas’ala ya kijamii wanatu-
taka tumrejee Walii al-Faqiih. Huu ni mfumo kamili ambamo hata 
Marjaa anakuja chini ya Walii al-Faqiih. Hata katika uhai wa Imam 
Khomeini (r.a.) kulikuwa na wengi wa wafuasi wake ambao wali-
kuwa wakimfuata yeye kama Marjaa na pia wengine  wakiwafuata 
Marjaa wengine, lakini hii ilikuwa ni kwa sababu Imam Khomeini 
(r.a.) alikuwa ametoa ruhusa ya kumfuata yoyote kama Marjaa ka-
tika mas’ala ya Fiqhi. 
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA  

AL-ITRAH FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	 Uharamisho wa Riba

3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	 Utumwa

15.	 Umakini katika Swala

16.	 Misingi ya Maarifa

17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
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18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	 Elimu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an. 

29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyeezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)

37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.	 Adhana.

39	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
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40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	 Umaasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	 Uadilifu wa Masahaba 

56. 	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60. 	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)

61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
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62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. 	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	� Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia iliyon-
yooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	 Liqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	 Uislamu Ulienea Vipi?

80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. 	 Urejeo (al-Raja’a )
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83.	 Mazingira

84.	 Utokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali

99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu

104.	 Sunan an-Nabii
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105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kusalia Nabii (s.a.w)

109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Maarifa ya Kiislamu

116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121.	 Johari zenye hekima kwa vijana

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa

125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
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127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	 Muhadhara wa Maulamaa

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa   ya Dini

142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah

146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
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148.	 Ndugu na Jirani

149.	 Ushia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	

164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Mshumaa.	

168.	 Uislam wa Shia

169.	 Amali za Makka
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170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177. 	 Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. 	Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)

182.	 Uadilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184. 	 Jihadi ya Imam Hussein (‘as)

185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye

189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

190.	 Ushia – Hoja na Majibu

191. 	Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
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192. 	Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	 Uongozi na Utawala katika Mwanendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199.	 Adabu na vikao na mazungumzo

200.	 Hija ya Kuaga

201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni wa 
Kishia (Al-Muraja’aat)

204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii

210.	 Maadili ya Ashura

211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212.	� Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) –  
Sehemu ya Kwanza
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213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma

214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215.	 Kuvunja Hoja Iliyotumika Kutetea Uimamu wa Abu Bakr

216.	 Mfumo wa Wilaya

217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?

218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake

220.	� Nahjul-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, 
Mawaidha na Semi za  Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)

221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam Hu-
sein (as) hapo Karbala

222.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa

223.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
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KOPI NNE ZIFUATAZO ZIMETAFSIRIWA 
KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi


