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بسم الله الرحمن الرحيم

UTANGUlIzI 

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah Foundation. 
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam. Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote. Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an: (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam 
Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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بسم الله الرحمن الرحيم

NENo lA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 
Kiarabu kwa jina la, Usulu ‘l-‘Aqaid li ‘sh-Shabab kilicho-

andikwa na Sheikh Nasir Makarim Shirazi. Sisi tumekiita, Misingi 
ya Itikadi kwa Vijana. 

Mwandishi katika kitabu hiki ameshughulikia kwa upeo zaidi 
suala la itikadi ambalo kwalo baadhi ya wanazuoni na madhehebu za 
Kiislamu wamehitilafiana. Kwa mfano, suala kuonekana kwa Mungu 
hapa duniani na Akhera. Wako wanaosema ataonekana Akhera kwa 
waumini tu, wengine wanasema ataonekana hapa duniani na Akhera 
pia, lakini wengine wanasema kwa uhakika kabisa kwamba kamwe 
hataonekana si hapa duniani wala Akhera. Sasa ili kuyaelewa yote 
hayo fuatana na mwandishi wa kitabu hiki. 

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa makubwa hususan 
wakati huu wa sayansi na tekinolojia kubwa ambapo ngano, hadithi 
za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina nafasi kwa 
watu wa sasa.

Taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa 
lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia 
Waislamu wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Ni matumaini yetu 
kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye manufaa makubwa kwao. 
Tunamshukuru ndugu yetu Ustadh Abdul Karim Juma Nkusui kwa 
kufanikisha tarjuma ya kitabu hiki katika lugha ya Kiswahili, pia na 
wale wote waliosaidia kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha 

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   1 1/13/2017   3:33:19 PM



2

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

kuchapishwa kwake. Allah awalipe wote malipo mema hapa duniani 
na Akhera pia. Amin!

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation 
Dar es Salaam
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MASoMo KUMI KATIKA KUMJUA 
MWENYEzI MUNGU (SWT)

بسم الله الرحمن الرحيم

SoMo lA KWANzA:

Utafiti juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa nini tumjue 
Muumba wa ulimwengu, kwa nini tunatafakari na kudadisi?

1. Kupenda kutambua na kuujua ulimwengu wa uwepo: 

Ndani ya kila mmoja wetu kunapatikana hali ya kupenda kue-
lewa na kujua ulimwengu wa uwepo. Kwa hakika sisi sote tu-

nataka kujua: Je, hii mbingu iliyonyanyuka, kwa nyota zake na sa-
yari zake nzuri, ardhi hii iliyopanuka kwa mandhari yake mazuri, na 
viumbe hivi mbalimbali, ndege wazuri, samaki wa aina mbalimbali, 
bahari, milima, miti na maua, na aina mbalimbali za miti iliyochanua 
na mengi mengineyo. Je, vyote hivi vimetokea vyenyewe au mu-
onekano huu wa ajabu umetengenezwa na mtengenezaji mahiri na 
muweza?

Kwa kufumbia macho hayo, hakika swali la kwanza linalo-
jitokeza katika akili zetu katika maisha ni: Tumetoka wapi? Tuko 
wapi na tunaelekea wapi? Tutakuwa na furaha kiasi gani kama tuta-
jua majibu ya maswali haya matatu? Yaani kujua wapi yameanzia 
maisha yetu na wapi tunaelekea? Na nini wajibu wetu hivi sasa?
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Hakika roho zetu zenye uelewa zinatuambia: Ni wajibu msizem-
bee katika kutafuta majibu ya maswali haya. Wakati mwingine ina-
tokea mtu anajeruhiwa na anazimia katika ajali ya gari, na kwa ajili 
ya matibabu yake anapelekwa hospitalini. Na hali yake inapokuwa 
nzuri hakika swali la kwanza atakalouliza kwa watu waliopo pemb-
ezoni mwake ni: Ni sehemu gani hii? Kwa nini nimeletwa hapa? Na 
lini ataondoka hapo?

Hakika hili linaonyesha kwamba mwanadamu hawezi kuyany-
amazia maswali mfano wa haya. Na hivyo hakika cha kwanza kina-
chotupelekea kutafiti kuhusu Mwenyezi Mungu Mtukufu na kumjua 
Muumba wa ulimwengu na uhai ni roho hiyo yenye kiu yenye kuji-
tokeza kwetu.

2. Hisia za shukrani: 

Fikirieni kwamba nyinyi mmealikwa katika ugeni mtukufu na 
kwamba mmeandaliwa kila kitu, lakini wewe humjui mwenyeji vi-
zuri kwa sababu ulimsindikiza ndugu yako mkubwa aliyealikwa ka-
tika ugeni huu. Hapana shaka kwamba cha kwanza kitakachokujia 
akilini mwako wakati wa kuingia kwako katika ugeni huu ni kumjua 
mwenyeji na kumshukuru.

Na sisi vilevile tunapoangalia katika meza hii ya Mwenyezi 
Mungu na kuona aina mbalimbali za neema ambazo ametuneeme-
sha, macho yenye kuona, masikio yenye kusikia, akili yenye uerevu 
wa kutosha, nguvu mbalimbli za kimwili na kinafsi, na aina mbali 
mbali za njia za maisha na vyakula, na tunaona katika meza hii aina 
mbalimbali za neema, tunapata wazo la kujua mtoaji wa neema zote 
hizi. Hata kama hahitajii shukrani zetu, ni wajibu tumshukuru, na 
hatajisikia vizuri kama hatutafanya hivyo. Na hii ni dalili nyingine 
inayotusukuma kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu.
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3. Uhusiano wetu na faida na madhara ya mas’ala haya: 

Fikiria kwamba wewe katika safari yako unafika njia panda una-
kuta kifusi, na wote wanakuambia usisimame hapa, na kila kundi 
linakutaka uende upande maalum, mmoja wao anasema ni bora 
uende Mashariki, na mwingine anasema njia ya Magharibi ndio 
yenye matumaini zaidi, watatu anakuita kwenye njia iliyopo baina 
ya njia hizi mbili na anasema: Hakika njia hii ndio njia pekee yenye 
kukuokoa na hatari na kukuwezesha kufika salama salimini kwenye 
lengo.

Je, katika kuacha njia tutaziacha nafsi zetu bila ya kutafiti? 

Je, akili zetu zinakubali kusimama hapo na kutoacha njia?

Bila shaka jibu ni hapana.

Hakika akili zitatuambia ni wajibu tufanye haraka kutafiti na 
kuhakiki, na kumsikiliza kwa makini kila mmoja kati ya hao, na 
kukubali tutakayekuta kwake ukweli na hoja zenye kukinaisha, na 
tutachagua kwa matumaini njia ambayo ametuelekeza.

Na hali yetu katika maisha ya dunia ni vivyo hivyo, madhehebu 
na mirengo yote vinatuita kwenda upande wake, lakini kwa kuwa 
hatima yetu, mafanikio yetu, kufeli kwetu, maendeleo yetu na ku-
toendelea kwetu kunahitajia utafiti na kuchagua njia bora, hakika 
sisi tunalazimika kuchagua njia inayotupeleka kwenye maendeleo 
na ukamilifu, na kuwa mbali na maporomoko yanayotupeleka katika 
ufisadi na upotevu. Na hii ni hoja nyingine inayotulingania katika 
kuhakiki juu ya muumba wa ulimwengu. Qur’ani Tukufu inasema: 

الَّذِينَ يسَْتمَِعُونَ الْقوَْلَ فيَتََّبعُِونَ أحَْسَنهَُ ۚ 

“Wabashirie waja Wangu ambao wanasikiliza kauli na kufuata iliyo 
nzuri zaidi.” (Suratu zumar: 18)
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FIKIRI NA UJIBU:

1. Je, umefikiria juu ya kumjua Mwenyezi Mungu, zaidi na 
alivyokutajia mzazi wako juu ya maudhui haya?

2. Je, unaweza kutaja tofauti baina ya kutafiti juu ya Mwe-
nyezi Mungu na kumjua Mwenyezi Mungu?

3. Je, wakati wa dua na kumuomba Mwenyezi Mungu ume-
hisi utamu wa kiroho wa kina wa aina yoyote ile?

SoMo lA PIlI:

Athari za kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu katika maisha 
yetu.

1. Kumjua Mwenyezi Mungu na Maendeleo ya Elimu:

Tujaalie kwamba rafiki yako amekuja toka safarini na amekuletea 
zawadi ya kitabu na akakwambia hakika ni kitabu chenye faida sana, 
kwa sababu mtunzi wake ni mwanachuoni mashuhuri. Ana taarifa 
nyingi na yuko makini. Ni mahiri na mwerevu katika ubobezi wake 
na ni profesa. Kwa haya hakika wewe hutosoma kitabu hiki kijuu 
juu bali utadadisi katika kila sentensi na ibara, na ikitokea hujafa-
hamu sentensi miongoni mwazo, basi pengeine utasoma mara nyingi 
na kwa saa nyingi, na pengine kwa siku nyingi. Na kila unapopata 
fursa unarejea kusoma ili upambanukiwe na usichokijua, kwa saba-
bu mtunzi wa kitabu hiki sio mtu wa kawaida, bali ni mwanachuoni 
mkubwa, haandiki neno bila ya kulipigia mahesabu.

Na ikitokea kinyume chake na wakakuambia hakika kitabu 
hiki pamoja na mwonekano wake mzuri, ni cha mtunzi jahili asiye 
na elimu na wala haiwezekani kutegemea rai yake, hakika wewe 
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utaangalia kitabu kwa mtazamo mwepesi, na kila unapokuta ibara 
au sentensi usiyoijua, hakika wewe utasema hakika mtunzi hajui 
kitu katika anayoyazungumza, na ni upuuzi kupoteza mwanadamu 
wakati wake katika kusoma kitabu hiki. 

Hakika ulimwengu wa uwepo unafanana na kitabu kikubwa, na 
kila kilichopo kinatengeneza neno au sentensi, na kwa mwanadamu 
muumini hakika chembe chembe zote za ulimwengu huu ni sehemu 
ya utafiti. Na mwanadamu katika mwanga wa ibada ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu anakuwa na shauku maalum ya utafiti wa siri za 
kuumbwa. Na maudhui haya yanasaidia sana katika kuendelea elimu 
ya mwanadamu kama ambavyo anajua kwamba muumba wa kiumbe 
hiki ana elimu na uwezo usio na kikomo, na vitendo Vyake vyote ni 
kwa hekima na falsafa. Kwa ajili hii hakika mwanadamu anafanya 
utafiti makini na wa kina ili afahamu siri kwa namna bora zaidi.

Ama mwanadamu wa kimada hakika hamiliki msukumo ili 
afanye utafiti wa kina wa siri za kuumbwa, kwa sababu yeye anaitak-
idi kuwa muumba wake ni mazingira ambayo hayana hisia. Na ikiwa 
tunaona baadhi ya wavumbuzi wa kimada miongoni mwa wavum-
buzi wa sayansi, ni kwa sababu wao aghlabu wanaitakidi uwepo wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, lakini wao wanalipa nguvu na utukufu 
jina la mazingira, na kwa sababu wao wanaitakidi uwepo wa mpan-
gilio na ratiba katika kazi ya mazingira.

Hitimisho ni kwamba ibada ya Mwenyezi Mungu Mtukufu ni 
njia ya kufikia maendeleo ya kisayansi.

2. Ibada ya Mwenyezi Mungu, Juhudi na Matumaini:

Yanapotokea matukio magumu yenye kutatiza katika maisha ya 
mwanadamu, na milango ikafungwa mbele yake kila upande, na an-
ahisi udhaifu mbele ya matatizo, hakika imani ya kumwamini Mwe-
nyezi Mungu inakuja ili kumsaidia na kumpa nguvu humo.
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Hakika wale wanaomwamini Mwenyezi Mungu hawakuti nafsi 
zao zikiwa pweke, wala dhaifu, hawahisi kukata tamaa, wala ha-
wahisi unyonge na kushindwa, kwa sababu wanaamini uwezo wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu uko juu ya matatizo yote, na yaliyo 
mbele yake ni mepesi. Hawa wanasimama imara mbele ya matatizo 
kwa rehema ya Mwenyezi Mungu, ulinzi Wake na msaada Wake. 
Wanakusanya nguvu zao zote na wanakwenda mbio kwa raghaba na 
matumaini, na hivyo wanashinda dhidi ya matatizo.

Ndio, hakika kumwamini Mwenyezi Mungu Mtukufu ni tege-
meo kubwa kwa mwanadamu, na kumwamini Mwenyezi Mungu 
kunaleta azima na uimara. Na kumwamini Mwenyezi Mungu ku-
naleta matumaini daima katika nyoyo. Na kwa sababu hii hakika 
waumini hawajinyongi kamwe, kwa sababu kujinyonga sababu yake 
ni kukata tamaa na kuhisi kushindwa. Ama waumini hakika wao ha-
watokata tamaa wala hawatohisi kushindwa.

3. Ibada ya Mwenyezi Mungu na Kuhisi Majukumu:

Tunajua matabibu wanapoendewa na mgonjwa masikini, sio tu ha-
wachukui haki ya juhudi zao za kujituma, bali pia wanawaondolea 
gharama za dawa. Na wanapohisi kwamba hali ya mgonjwa ipo ha-
tarini, hakika wao wanakesha usiku pembezoni mwake katika ny-
umba yake duni. Hakika hawa matabibu ni watu wanaomwabudu 
Mwenyezi Mungu na ni waumini. Kama ambavyo tunajua pia kuna 
matabibu ambao hawanyanyui unyayo bila malipo, kwa sababu wao 
wanakosa nguvu ya imani. Na mwanadamu muumini katika tawi 
lolote liwalo, anahisi majukumu na anahisi wajibu, nalo ni jambo la 
kheri, na anabeba daima ndani mwake sura ya sharti la kimaanawi, 
inayofuatilia vitendo vyake vyote.
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Ama watu wasiokuwa waumini hakika wao wana ghururi. Ni 
hatari na hawakubali jukumu lolote, na dhulma na kukandamiza haki 
ya wengine ni jambo jepesi sana kwao, na ni nadra sana wao kufanya 
kitendo cha kheri. Maulamaa wa nafsi wanasema hakika maradhi 
ya nafsi katika zama zetu hizi za leo yameenea zaidi kuliko zama 
zilizopita, na pia wanasema, hakika moja ya sababu za maradhi haya 
ni kuhisi huzuni kutokana na matukio ya mustakabali, kutokana na 
mauti, vita, ufakiri, kufeli na kushindwa. 

Na wanaongeza: Hakika baina ya vitu ambavyo vinaondoa hu-
zuni katika nafsi ya mwanadamu ni kumwamini Mwenyezi Mungu 
Mtukfu, kwa sababu kila sababu za huzuni zinapotaka kupenya ka-
tika nafsi yake basi imani yake kwa Mwenyezi Mungu huziondosha 
kwake. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mpole Mwenye huruma, Mwe-
nye kuruzuku, ambaye anajua hali za waja Wake ambao daima wan-
amwelekea kwa maombi. Anawasaidia hawa waumini na anawawe-
ka mbali na huzuni.

Na kwa sababu hii waumini wa kweli wanahisi utulivu na wala 
haipatikani huzuni katika nafsi zao. Na kwa kuwa amali zao ni kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu Mtukufu hata kama wakipatwa na mad-
hara, wao wanahisi kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu anawapa 
badala yake, bali tabasamu linakuwa katika midomo yao katika 
wakati wa vita.

Na Qur’ani Tukufu inasema: 

ئكَِ لهَمُُ الْمَْنُ وَهمُْ مُهْتدَُونَ  الَّذِينَ آمَنوُا وَلمَْ يلَْبسُِوا إيِمَانهَمُْ بظِلُْمٍ أوُلَٰ

“Wale walioamini na hawakuchanganya imani yao na upotevu, hao 
ndio watakaopata amani.” (Sura al-An’am: 82).
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TAFAKARI: 

1. Je, unakumbuka shakhisiya ya kihistoria inayoakisi mwone-
kano wa imani na athari zilizotajwa katika somo?

2. Je, unajua kwa nini baadhi ya watu ambao wanazungumzia 
juu ya imani ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, bali wana tabia 
mbaya, wanakosa athari nne zilizotajwa katika somo? 

SoMo lA TATU:

Kumjua Mwenyezi Mungu katika njia mbili zenye matumaini:

Kuhusu kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu vimetungwa vitabu 
vingi tangu zamani hadi leo, na kulikuwa na utafiti mrefu baina ya 
maulamaa katika nyanja hii. Na kila kundi lilikuwa linachagua mbi-
nu ya kufikia kwenye kiini cha uhalisia huu, na mbinu bora na njia 
ambazo zinaweza kutufikisha katika kumjua Muumba Mkubwa wa 
ulimwengu wa uwepo; ni njia mbili nazo ni:

1. Njia ya ndani (njia za karibu zaidi)

2. Njia ya nje (njia zilizo wazi zaidi).1

Katika njia ya kwanza tunaelekea katika undani wa uwepo wetu 
na tunasikia sauti ya tauhidi kutoka ndani mwetu. Na katika njia ya 
pili tunatembea katika ulimwengu mpana wa viumbe na tunashuhu-
dia alama zinazoonyesha juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu katika 
viumbe vyote vilivyopo na katika kila chembe. Na kila moja ya njia 
hizi mbili kuna utafiti mrefu. Ama juhudi yetu, itakuwa ni muhtasari 
katika hadithi moja fupi, ambapo tutazungumzia njia mbili kwa sura 
ya jumla.
1 Utakuja ufafanuzi wa njia ya pili (ya nje) katika somo la sita.
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Njia ya ndani: Tutafakari maudhui haya:

1. Maulamaa wanasema: Kila mwanadamu kutoka sehemu yoy-
ote na tabaka lolote lile, akiachwa mwenyewe bila ya kupewa 
taarifa maalum, na akawa mbali na utafiti wa waumini na watu 
wa mada, hakika yeye mwenyewe ataelekea upande wa nguvu 
iliyokadiriwa inayopita nguvu zote za ulimwengu wa kimada 
na kuhukumu juu yake. Na atahisi katika kona za moyo wake 
na undani wa nafsi yake wito mwororo uliojaa upendo, lakini 
ulio wazi na wenye nguvu unaomwita kuelekea kwa Muumba 
Mtukufu wa elimu na uwezo, sisi tunamwita ‘Mwenyezi Mun-
gu’ Mtukufu. Na wito huu ndio wito wa kimaumbile safi ambao 
hauchanganyiki na shaka yoyote.

2. Inawezekana fujo la ulimwengu na maisha ya kila siku na 
mapambo yake kumshughulisha mwanadamu, na kughafilika 
kwa muda na kutosikia wito huu, lakini anapokuta nafsi yake 
mbele ya matatizo na changamoto, na anaposhuhudia matukio 
ya kimazingira yenye kuangamiza kama vile matetemeko, vim-
bunga, mafuriko, nyakati zenye kutisha katika ndege inayo-
kumbwa na anga lenye upepo na hatari, katika nyakati hizi am-
bazo anakosa njia yoyote ya kimada au kimbilio, hakika wito 
unakuwa na nguvu ndani mwake na anahisi kwamba nguvu 
inamwita kutoka ndani mwake, na nguvu hii ndio yenye ngu-
vu zaidi kuliko nguvu zote. Nguvu iliyofichikana inarahisisha 
mbele yake matatizo yote na magumu yote.

Na ni nadra kukuta mtu asiyeelekea mwelekeo huu katika maisha 
mbele ya matukio magumu, wala hamtaji Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu. Maudhui haya yanaonyesha juu ya upeo wa ukaribu wetu kwa 
(swt), ni kiasi gani yuko karibu nasi. Yeye ndio Mwenyezi Mungu 
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Mtukufu katika roho zetu na nafsi zetu. Hakika wito wa maumbile 
upo ndani ya mwanadamu, lakini katika mfano wa nyakati hizi za 
matatizo unakuwa na nguvu zaidi.

3. Hakika historia inatuoyesha kwamba wengi kati ya wenye 
nguvu ambao walikuwa wanajizuia kumtaja Mwenyezi Mungu 
Mtukufu katika wakati wa kawaida katika maisha yao, lakini 
wao katika wakati ambao humo wanaona kwamba nguzo za 
maisha yao zinaelekea kusambaratika, hakika wao wakati huo 
wanaelekea kwa Muumba Mtukufu, na wakati huo wanasikia 
sauti ya maumbile ambayo inadhihirika ndani mwao.

Historia inasema: Firaun alipoona nafsi yake iko baina ya mawim-
bi makubwa, maji haya ambayo ndio chanzo cha nguvu zake zote za 
kimada yamekuwa hivi sasa yanatekeleza hukumu ya mauti, akao-
na kwamba anashindwa mbele ya mawimbi haya, haikuwa kwake 
isipokuwa alipiga kelele: “Hivi sasa nimeamini kwamba hakuna Mun-
gu isipokuwa Mola wa Musa.” Hakika wito huu kwa hakika umetoka 
ndani mwake. Na sio Firaun peke yake bali ni watu wote ambao wa-
nakuwa katika mfano wa nyakati zake wanasikia wito huu.

4. Hakika nyinyi mnapozirejea dhamira zenu mtakuta kwamba 
ndani kuna nuru inaangaza na inakulinganieni kwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, na pengine imewakabili katika maisha yenu 
mengi miongoni mwa matatizo na shida ngumu. Mnazikuta nafsi 
zenu zinashindwa mbele yake, na katika nyakati hizi kwa uhaki-
ka mlifikiria kuwa kuna nguvu kuu katika ulimwengu wa uwepo. 
Nguvu hii inaweza kutatua matatizo kwa wepesi na kwa raha. Na 
katika nyakati hizi yanaangaza matumaini yenye kuchanganyika 
na upendo wa huyo ‘mwanzilishi’ mtukufu, na matumaini haya 
yanajumuisha roho na nafsi na kusambarataisha mawingu ya ku-
kata tamaa yenye kugubika katika nyoyo zenu.
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5. Ndio, hakika hii ndio njia fupi ambayo inawezekana kwa kila 
mmoja kuikuta ndani mwake, na ambayo inamuongoza kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, Muumba Mtukufu wa ulimwengu 
wa uwepo.

SWALI MOJA: Sisi Tunajua kwamba inawezekana mmoja wenu 
kujiuliza swali hili: Je, haiwezi kudhaniwa kwamba fikra hii imetujia 
kwa matokeo ya mafunzo ambayo tumeyapata katika jamii yetu na 
kutoka kwa wazazi wetu katika nyakati ngumu? Kisha tukanyoosha 
mkono wa dua kwa Mwenyezi Mungu? – Sisi tumelipa haki swali 
hili na tunalo jawabu linalokinaisha tutalitaja katika somo lijalo.

Qur’ani Tukufu inasema:

اهمُْ إلِىَ الْبرَِّ إذَِا همُْ  ا نجََّ ينَ فلَمََّ َ مُخْلصِِينَ لهَُ الدِّ فإَذَِا رَكِبوُا فيِ الْفلُْكِ دَعَوُا اللهَّ
يشُْرِكُونَ 

“Na wanapopanda katika jahazi, humwomba Mwenyezi Mungu 
kwa kumsafia dini, lakini anapowaokoa wakafika nchi kavu mara 

 wanamshirikisha.” (Ankabut; 29: 65).

TAFAKARI:

1. Jaribu kuhifadhi Aya iliyotajwa, Sura na maana yake neno kwa 
neno, na kuifahamu Qur’ani Tukufu kidogo kidogo.

2. Je, imetokea kwako kukabiliwa na tukio gumu na ukabakia 
mbele yake ni mwenye kushindwa, na tumaini lako pekee ni 
huruma na uangalizi wa Mwenyezi Mungu Mtukufu? Fafanua 
hilo ndani ya makala au mawaidha machache.

3. Kwa nini tumeita njia hii kwamba ni njia fupi zaidi? 
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SoMo lA NNE:

Jawabu la Swali Muhimu.

Katika somo lililotangulia tumefikia kwamba sauti ya tauhidi na 
ibada ya Mwenyezi Mungu Mtukufu tunaisikia ndani mwetu, hu-
susan katika shida na matatizo, ambapo inapaa sauti hii na inakuwa 
na nguvu zaidi, na sisi bila ya matakwa tunamkumbuka Mwenyezi 
Mungu na tunaomba msaada kwenye nguvu Yake isiyo na kikomo 
na rehema Yake ambayo inakienea kila kitu.

Huenda hapa linajitokeza swali katika akili; Je, wito huu wa 
ndani, ambao tumeuita ‘wito au sauti ya maumbile’, inawezekana 
umezaliwa kutokana na mafunzo ambayo tumeyapata kutoka katika 
jamii na madrasa, au kutoka kwa wazazi na hayo yakawa ni mazoea 
yetu?

Jawabu:

Linafahamika vizuri swali hili kwa utangulizi mfupi.

Hakika mazoea na ada, ni vitendo na vitu vinavyobadilika, yaani 
sisi haiwezekani kukuta ada au mila imebakia katika hali yake muda 
wote wa historia ya mwanadamu kwa ummah na wananchi. Mas’ala 
ambayo leo yanakuwa ni ada au mila yenye kufuatwa na wananchi 
inaweza kubadilika, na inawezekana yasiwe ni yenye kufuatwa na 
wananchi wa nchi au eneo jingine.

Na hivyo tunaposhuhudia maudhui fulani katika watu na mataifa 
yote bila ya kubagua katika zama na nyakati, wakati huo ni waji-
bu tujue kwamba yana mizizi ya kimaumbile katika roho na nafsi 
ya mwanadamu. Mfano uhusiano wa mama na mtoto haiwezekani 
kuwa ni matokeo ya kujifunza au ada, kwa sababu haiwezekani sisi 
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kumkuta mama katika kaumu yoyote, au taifa lolote na katika zama 
au wakati wowote ambaye hampendi mwanawe.

Ndio, inawezekana mama kuuwa nafsi yake kwa matokeo ya 
msongo wa kinafsi, au baba katika zama za ujahilia kumzika binti 
yake kwa matokeo ya fikra na dhana ya kimakosa, lakini hali hizi ni 
nadra na chache, na zinatoweka haraka na badala yake kudhihiri hali 
ya kupenda watoto kwa sura iliyo wazi. Pamoja na kuuchukulia kwa 
mazingatio utangulizi huu, tutaangalia katika mas’ala ya ibada ya 
Mwenyezi Mungu kwa watu wakati uliopita na hivi sasa:

Angalizo: Somo hili ni gumu kiasi fulani hivyo inahitajia uma-
kini.

1. Hakika kutokana na kauli za maulamaa wa elimu ya jamii na 
wanahistoria wakubwa, hatukuti zama au wakati hakupatikani 
humo madhehebu na dini kwa wanaadamu. Kulikuwa kunapati-
kana aina ya madhehebu katika kila zama na katika kila sehemu 
ya dunia. Na hii ni dalili ya wazi kwamba ibada ya Mwenyezi 
Mungu inatoka ndani ya roho na maumbile ya mwanadamu, na 
sio matokeo ya mafunzo, mazoea na mila, kwa sababu kama 
ingekuwa hivyo isingekuwa ni ya jumla na ni yenye kudumu 
kiasi hiki.

Na tunazo dalili zinazobainisha kwamba kulikuwa na watu wal-
ioishi kabla ya historia,2 ambao walikuwa na aina fulani ya dini au 
madhehebu. Kwa kuzingatia kuwa Mwenyezi Mungu ni uwepo 
ulio nje ya mazingira, alikuwa anatafutwa kupitia kwa viumbe vili-
vyopo katika mazingira, hivyo mwanadamu akawa anatengeneza 
masanamu na mizimu. Lakini kwa msaada wa maendeleo ya kifikra, 
ameweza hatua kwa hatua kuipata haki, na kuacha mtazamo wa vitu 

2  Tunaposema – kabla ya historia – tunakusudia zama ambayo uandishi ulikuwa bado 
 haujavumbuliwa ili kuacha athari yenye kuandikwa ya mwadamu wa zamani.
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vya kimada na kujua uwezo mkubwa wa Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu kupitia ulimwengu wa kimada.

2. Baadhi ya maulama wa kubwa wa kinafsi wanasema wazi 
kwamba kuna pande nne au kuna hisia nne katika roho ya mwa-
nadamu.

a. Hisia ya maarifa: Ambayo inamsukuma mwanadamu ka-
tika elimu na maarifa, na kumfanya kuwa na kiu ya elimu 
vyovyote itakavyokuwa, sawa iwe ni yenye manufaa ki-
mada au laa.

b. Hisia ya kheri: Nayo ni chanzo cha mambo ya tabia ya 
mwanadamu katika ulimwengu wa kibinadamu.

c. Hisia ya uzuri: Nayo ni chimbuko la mashairi, fasihi na 
sanaa kwa maana yake halisi.

d. Hisia ya dini: Ambayo inamlingania mwanadamu katika 
kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu na kutekeleza amri 
zake. Na ndivyo tunavyoona kwamba hisia ya kidini ni 
moja ya hisia zenye mizizi katika roho ya mwanadamu, 
yaani haitengani naye na haitotengana naye daima. 

3. Tutaona katika utafiti ujao vilevile kwamba watu wengi wa 
kimada na walahidi wanakubali kwa njia moja au nyingine, 
uwepo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, hata kama hawataji 
jina la Mwenyezi Mungu na wanampa jina la ‘mazingira’ au 
majina mengine, lakini sifa ambazo wanazisifia zinafanana na 
sifa za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Mfano wanasema: Hakika 
mazingira yalipompa mwanadamu figo mbili ni kwa sababu 
yanajua kwamba akichomolewa figo moja, hakika mwanadamu 
anaweza kuishi kwa figo moja.
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Vivyo hivyo hakika wao wanatumia mfano wa maneno haya, la-
kini je maudhui haya yanaafikiana na mazingira ambayo hayahisi? 
Au ni ishara ya Mola ambaye elimu yake haina kikomo wala nguvu 
zake haziishi hata kama jina lake ni mazingira?

Hakika ambayo tunaweza kuyapata katika utafiti huu ni:

Hakika uhusiano wetu na mapenzi yetu kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu vipo daima katika uwepo wetu na vitaendelea kuwepo.

Hakika kumwamini Mwenyezi Mungu kutabakia kuwa ni mshu-
maa wenye kudumu unaotoa vuguvugu katika nyoyo zetu na roho 
zetu.

Katika kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu hatulazimiki kukata 
masafa marefu, bali ni juu yetu kushuhudia kina cha uwepo wetu 
ambapo tutapata kumwamini Yeye, Qur’ani Tukufu inasema: 

وَنحَْنُ أقَْرَبُ إلِيَْهِ مِنْ حَبْلِ الْوَرِيدِ 

“Sisi tuko karibu zaidi kuliko mshipa wa shingo.” (Sura Qaf: 16).

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Lete mifano ya ada na mifano ya maumbile.

2. Kwa nini watu majahili walikuwa wanaelemea katika ibada 
ya masanamu na mizimu?

3. Kwanini watu wa mada wanayapa mazingira jina la 
 Mwenyezi Mungu Mtukufu?
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SoMo lA TANo:

Kisa cha kweli.

Tulisema hakika watu ambao wanapinga uwepo wa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kwa ndimi zao, kunapatikana ndani mwa roho 
zao imani ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hakuna shaka kwamba 
mafanikio maalum ya baadhi ya watu miongoni mwa wanyonge 
hutengeneza ghururi ambayo ndio chanzo cha usahaulifu, kwa 
kiasi kwamba mwanadamu anasahau hata maumbile yake. Lakini 
anapotikiswa na matukio na kutetereka maisha yake na kupatwa na 
matatizo toka kila upande, wakati huo linaondoka pazia la ghururi 
mbele ya macho yake na yanadhihirika maumbile ya tauhidi na 
kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu. Historia inatukumbusha mifa-
no mingi miongoni mwa mifano ya watu hawa, na hapa nawaletea 
mmojawapo:

Kulikuwa na Waziri mwadilifu na mwenye nguvu sana, ambaye 
alikuwa anashikilia hatamu za mambo yote na hakuna yeyote aliye-
jaribu kumpinga. Siku moja aliingia katika kikao kilichohudhuriwa 
na maulamaa wote wa dini, akawaambia: “Hadi lini tutasema kuwa 
ulimwengu una Mola? Hakika mimi nina hoja elfu moja zinazopinga 
hilo.”

Waziri alitamka maneno yake kwa kiburi, na maulamaa wali-
ohudhuria walikuwa wanajua kuwa yeye sio mtu wa mantiki na 
hoja, bali nguvu yake imemfanya awe na ghururi kwa kiasi kwamba 
hajui tena neno la haki, na hivyo wao walinyamaza kimya chenye 
kumaanisha dharau.

Ukapita muda tangu tukio hilo kutokea. Baada ya muda serikali 
ikamtuhumu Waziri na ikamkamata na kumfunga jela. Akatafaka-
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ri mmoja wa maulamaa waliokuwepo katika kikao kile kwamba 
umeshawadia wakati wa kumfahamisha Waziri, kwani yuko katika 
hali inayovunja kiburi chake na kuondoa pazia katika macho yake, 
na kuamsha humo hisia za kuikubali haki. Kama atawasiliana naye 
na kumnasihi kutakuwa na matokeo yenye matunda. Mwanachuoni 
akaomba kukutana naye, kisha akaenda kumuona huko jela. Ali-
posogea alimuona Waziri anatembea hali ya kutafakari na anas-
oma beti za mashairi, akasikiliza. Akamsikia anasoma shairi hili 
mashuhuri:

“Sisi sote ni simba (mashujaa),  
lakini ni simba (mashujaa) katika elimu,  
shambulio letu linatakiwa kuwa kama upepo (la kasi),  
liwe la dhahiri na la kificho, tuwe tayari kujitolea roho zetu 
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu.”

Na hii inamaana kwamba sisi ni kama alama nyeusi katika ben-
dera inayopepea kwa kupeperushwa na upepo, na kudhihiri weusi 
kana kwamba inashambulia, wakati ambapo uhalisia ni kwamba sio 
zaidi ya picha inayopeperushwa na upepo ambao unaipa uwezo huu, 
hivyo vyovyote sisi tutakavyokuwa na nguvu hakika sisi hatumi-
liki nguvu yoyote isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye 
anayetupa nguvu hii, na Yeye anaweza kutupokonya wakati wowote 
anaotaka.

Na mwanachuoni alimuona Waziri si mlahidi tena, bali ameku-
wa ni muumini mwenye imani zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Aka-
muuliza kuhusu hali yake kisha akasema: “Je, unakumbuka siku am-
bayo ulisema una hoja elfu moja za kutokuwepo Mwenyezi Mungu 
Mmoja? Mimi nimekuja ili nikujibu hilo kwa dalili moja tu, hakika 
Mwenyezi Mungu ndiye aliyekupokonya wewe kwa wepesi, ule uw-
ezo na nguvu kubwa ambayo ulikuwa unaimiliki.”
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Waziri akainamisha kichwa kwa haya na hakujibu kwa sababu 
ameshajua kosa ambalo alikuwa nalo, na ameshaona nuru ambayo 
imeanza kuangaza ndani mwake. Qur’ani Tukufu inasema:

هَ إلَِّ الَّذِي آمَنتَْ بهِِ بنَوُ إسِْرَائيِلَ  حَتَّىٰ إذَِا أدَْرَكَهُ الْغَرَقُ قاَلَ آمَنْتُ أنََّهُ لَ إلَِٰ

“…..Mpaka kulipofikia kufa maji, akasema: Nimeamini kwamba 
hakuna Mola isipokuwa yule wanayemwamini Wana wa Israeli…..” 

(Surat Yunus; 10:90). 

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Andika mistari michache kutokana na kisa hiki cha kweli.

2. Kwa nini wameitwa (Wana wa Israili) kwa jina hili?

3. Firaun alikuwa ni nani, alikuwa anaishi wapi, na alikuwa 
anadai nini? 

SoMo lA SITA: 

Nja ya pili ya kumjua Mwenyezi Mungu.

Njia ya nje:

Kwa kutupia macho kwa haraka katika ulimwengu ambao tunaishi 
humo, hakika sisi tunafikia kwenye ukweli kwamba ulimwengu wa 
uwepo sio kitu chenye mkanganyiko bali kila kitu humo kinakwenda 
kulingana na mpangilio maalum, na kwamba vyombo vya ulimwen-
gu vinafanana na mfumo uliopangiliwa uliogawika unakwenda kwa 
lengo maalum.
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Nukta ifuatayo inaweza kuweka wazi kila kisichofahamika katika 
nyanja hiii:

1. Ili kubakia muonekano wowote katika kila kiumbe kilicho 
hai ni lazima kuwe na mnyororo wa kanuni na masharti 
maalum, kwa mfano kuota mti inalazimu kuwepo na ardhi, 
maji, hewa inayofaa na joto maalum ili tuweze kupanda 
mbengu, na hivyo kupata virutubisho na kupumua, kustawi 
na kukua, na utangulizi unahitajia akili, elimu na maarifa.

2. Hakika kila kiumbe kina athari yake maalum, mfano maji 
na moto kila kimoja kina athari yake makhususi ambayo 
haitengani nayo, na inabaki kuwa ni kanuni maalum.

3. Kuna ushirikiano baina ya viumbe hai vilivyopo, mfano 
mwili wa mwanadamu ambaye yeye binafsi ni ulimwengu, 
hakika viungo vyake vyote vinafanya kazi kwa kujiende-
sha vyenyewe (otomatiki) kwa uelewano na kwa namna 
maalum. Kama mwili utapatwa na hatari basi viungo vyote 
vitashirikiana katika kukabiliana na hatari hiyo na kuutetea 
mwili. Hivyo mafungamano haya na ushirikiano huu ma-
kini ni dalili nyingine juu ya kuwepo utaratibu katika ulim-
wengu wa uwepo.

4. Hakika kuutazama ulimwengu kunabainisha kwamba sio tu 
ni kiwiliwili hai kilichopo, bali viumbe vyote mbalimbali 
vilivyopo katika ulimwengu vilevile vina uhusiano maal-
um baina yake na vingine, mfano kwa kumea viumbe hai 
inalazimu kuwepo mwanga wa jua, anga linalonyesheleza 
mvua, upepo unaovuma, kuendeleza ardhi na zana za ardhi 
na vifaa vyake, yote hayo ni dalili juu ya kuwepo utaratibu 
maalum katika ulimwengu wa uwepo.
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Mafungamano ya mpangilio na akili:

Hakika ukweli huu unadhihiri mbele ya kila mwanadamu kwamba 
utaratibu katika kila kiumbe unaonyesha juu ya akili, fikra, mpan-
gilio na lengo. Kwa sababu mwanadamu anapoona katika kila se-
hemu utaratibu, hesabu na kanuni madhubuti, anajua kwamba ni 
lazima kuwepo na chanzo cha elimu na uwezo. Na kujua hayo haihi-
tajii kutoa hoja nyingi, kwani yeye anajua kwamba mtu mjinga na 
kipofu hawezi kuandika insha au makala ya kijamii ya ukosoaji ka-
tika mashine ya kuandikia. Vilevile mtoto wa umri wa miaka mi-
wili hawezi kushika kalamu au penseli na kuchora kibao kizuri, bali 
hakika sisi tunapoona makala tutajua kwamba mtu mwenye uerevu 
mkubwa amechora, ama tunapoona kibao kizuri sana katika ma-
kumbusho hakika sisi hatutopata shaka kwamba ni mchoraji hodari 
amechora, hata kama hatukuwa tumeshamuona huyo mwandishi au 
mchoraji.

Hivyo katika sehemu yoyote panapokuwa na chombo humo kili-
chopangiliwa, hakika pembezoni mwake kutakuwa na akili, na kila 
chombo hicho kitakapokuwa kikubwa na makini hakika elimu na 
akili zitakuwa kubwa kwa kiwango hicho.

Na kwa kuthibitisha maudhui haya, kwamba kila chombo kili-
chopangiliwa kinahitajia akili na elimu, inafahamika kutokana na 
hesabu za makisio zilizopo katika elimu ya mahesabu ya kisasa, 
kuwa njia hii inawezekana kuthibitisha. Mfano, mtu mjinga akitaka 
kuandika makala, hakika atabonyeza herufi katika mashine ya kuan-
dikia, na kuandika makala hayo kwa njia ya kubahatisha, na kulinga-
na na hesabu za makisio, hakika dalili hii au uthibitisho huu hauwezi 
kuthibitisha hilo katika mabilioni ya miaka, au hata kwa kurefusha 
umri wa ardhi. Kwa ufafanuzi wa maudhui haya zaidi rejea kitabu 
Muumba wa Ulimwengu, au kitabu cha Utafiti kuhusu Mwenyezi 
Mungu. Qur’ani Tukufu inasema:
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سَنرُِيهِمْ آياَتنِاَ فيِ الْفاَقِ وَفيِ أنَْفسُِهِمْ حَتَّىٰ يتَبَيََّنَ لهَمُْ أنََّهُ الْحَقُّ ۗ أوََلمَْ يكَْفِ 
برَِبِّكَ أنََّهُ عَلىَٰ كُلِّ شَيْءٍ شَهِيدٌ 

“Tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi 
zao mpaka iwabanikie kwamba haya ni kweli, je haikutoshi Mola 
Wako kuwa yeye ni Shahidi wa kila kitu” (Sura Fuswilat; 41:53).

TAFAKARI NA UJIBU:

1. 1. Lete mifano kadhaa (isiyotajwa katika somo) ya baa-
dhi ya vyombo vilivyotengenezwa, ambavyo vinaonyesha 
kwamba mtengenezaji ana akili na uerevu.

2. 2. Nini tofauti baina ya (upeo) na (nafsi)? Taja mifano ka-
tika upeo na katika nafsi inayoonyesha katika uwepo wa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu.

SoMo lA SABA:

Mifano ya mpangilio (Uumbaji).

Katika sehemu zote za ulimwengu wa uwepo tunakuta utaratibu, lengo 
na mkakati kwa namna ya wazi, na sasa hivi tunasoma mifano katika 
hayo: Na sisi tumeshawachagulia mifano midogo na mikubwa.

Kwa bahati nzuri leo, pamoja na maendeleo ya elimu ya maz-
ingira na kufichua siri na maajabu ya ulimwengu wa mazingira, na 
umakini wa umbo la mwanadamu, mnyama na mimea, na jengo la 
ajabu, chembechembe hai za mwili, na mpangailio wa ajabu wa sa-
yari angani, hakika milango ya kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu 
imefunguka mbele yetu kiasi kwamba tunaweza kusema kwa ujasiri 
kwamba hakika vitabu vyote vya elimu ya mazingira hakika ni vi-
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tabu vya tauhidi. Ni vitabu vinavyotufundisha utukufu wa Muumba 
(swt), kwa sababu vitabu hivi vimeondoa pazia katika mpangilio wa 
ajabu uliyopo katika ulimwengu huu, na vinaonyesha upeo wa elimu 
na uwezo wa Muumba wa ulimwengu huu.

1. Kituo cha uongozi wa dola (mwili):

Mada ya rangi ya kijivu inajaza fuvu la kichwa la kila mmoja wetu, 
ambayo tunaiita ubongo, na ubongo huu ndio muhimu zaidi na 
chombo makini zaidi katika miili yetu, kwa sababu kazi yake ni 
kuongoza viungo vyote na kuendesha mambo yote ya viungo vya 
mwili. Na kwa kujua umuhimu wa kituo hiki muhimu hakuna ubaya 
kunukuu kwenu habari hii kwanza:

Imekuja katika magazeti kwamba kijana wa Chuo Kikuu kutoka 
Shirazi alipata pigo katika ubongo wake katika ajali ya gari, lakini 
yeye katika dhahiri hakupatwa na ubaya wowote, kwani viungo vyake 
vyote vilikuwa salama. Lakini kwa mshangao, alisahau matukio yote 
katika maisha yake wakati ambapo akili ilikuwa inafanya kazi vizuri, 
na alikuwa anafahamu maudhui anayoyasoma, na anafanya kama mtu 
mwingine yeyote. Lakini walipokuwa wanamwambia kuwa huyu 
ndio mama yako, yeye alikuwa anashangaa ambapo hakuwa anawa-
jua tena wazazi wake. Wakamchukua hadi kwenye nyumba yake huko 
Shirazi na wakamuonyesha kazi za mikono ambazo alizifanya yeye 
mwenyewe, na ambazo zimetundikwa ukutani. Akawa anaziangaalia 
kwa mshangao na anasema kwamba hakika hii ni mara ya kwanza 
kuona vitu hivi. Kisha ikabainika kwamba pigo ambalo lilipata se-
hemu ya chembe ambayo inaunganisha baina ya fikra na hazina in-
ayohifadhi akili ndilo lililosababisha hali hiyo. Na hii inafanana na 
kukata mawasiliano ya umeme katika nyaya, na kwa hiyo sehemu ya 
kumbukumbu zake zilizopita zimezama katika giza la usahaulifu.
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Na pengine sehemu ambayo imepatwa na uharibifu katika ubongo 
haizidi ukubwa wa ncha ya pini, lakini angalia wigo wa athari ambayo 
imeiacha katika maisha ya huyu mtu, na hapa inabainika ni unyeti ul-
ioje wa kiungo hiki cha ubongo na upeo wa umuhimu wake.

Ubongo na mnyororo wa mishipa unaundwa na sehemu mbili 
muhimu:

1. Seheumu ya mishipa ya matakwa ambayo ni chimbuko la 
harakati zote za matakwa katika mwili, kwa mfano: kutem-
bea, kuangalia, kuzungumza n.k. 

2. Sehemu ya mishipa isiyokuwa ya matakwa, ambayo 
inaendesha harakati za moyo, utumbo na viungo mfano wa 
hivi, na kusimama sehemu hii ya ubongo kunatosha kusi-
mamisha moyo au kiungo kingine chochote kufanya kazi.

Hakika kituo cha akili, matakwa, hisia na hifadhi ni sehemu ny-
eti sana katika ubongo, na yenye hisia za nafsi kama vile ghadhabu, 
hofu na mfano wa hayo yanayofungamana nayo. Na kama ikion-
dolewa sehemu hii ya ubongo kwa mnyama na mishipa yake ikawa 
ni salama basi atabaki hai, lakini atapoteza kabisa fahamu na hisia, 
kwani iliondolewa sehemu hii kwa ndege na akabakia hai kwa muda 
mrefu, lakini hakujua tena namna ya kula punje ambazo zilikuwa 
zinawekwa mbele yake pamoja na kwamba ana njaa, na wakimru-
sha ili aruke, basi alikuwa anagonga kila kilichopo mbele yake na 
kuanguka.3

3  Ubongo ndio kiini cha mfumo wa neva katika wanyama wote wenye uti wa mgongo, 
na wengi wa wanyama wasio na uti. Baadhi ya wanyama wasiostawi kama vile konyeza 
na kiti cha pweza wana mfumo wa neva uliogatuliwa bila ubongo, huku tipwatipwa wa 
bahari wakiukosa mfumo wa neva kabisa. Katika wenye uti, ubongo uko katika kichwa 
ukilindwa kwa fuvu na ukiwa karibu na viungo vya hisia za msingi; yaani kuona, kusikia, 
usawa, ladha na harufu. Ubongo unaweza kuwa changamani sana. 

Gamba la ubongo wa binadamu lina takribani niuroni bilioni 15-33, labda zaidi, kutege-
meana na jinsia na umri, zilizounganishwa na takribani miunganiko ya sinepsi 10,000 
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2.  Sehemu nyingine ya ajabu katika ubongo ni kasha la kumbu-
kumbu:

Je, mmejaribu kufikiria hata siku moja kwamba ni ajabu ilioje ya 
nguvu ya kumbukumbu? Na kama tukikosa nguvu ya kumbukumbu 
kwa muda wa saa moja ni hali mbaya ilioje tutakuwa nayo?

Hakika kituo cha kumbukumbu ambacho kinachukua sehemu 
ndogo katika ubongo kinatuhifadhia kumbukumbu za umri wote, 
kwani kinatuhifadhia kila kinachofungamana na watu waliopo pem-
bezoni mwetu kwa maumbo, rangi, tabia, hali za kinafsi na men-
gineyo yasiyokuwa hayo. Kwa hiyo kinatuhifadhia mafaili kamili 
na maalum ya kila mmoja, na kwa hiyo hakika sisi tunapokutana na 
mtu, ubongo unaanza kutoa faili la huyu mtu na kutupa taarifa hara-
ka kuhusiana naye. Kisha unatuamuru kutoa jibu mwafaka, kama 
ni rafiki tunamheshimu na kama ni adui tunakabiliana naye kwa 

kila mmoja. Kila milimita ya kizio cha ukubwa wa gamba la ubongo ina takribani sinepsi 
bilioni moja. Niuroni hizi huwasiliana na nyingine kwa njia ya fumwele ndefu za proto-
plazimu ziitwazo akzoni, ambazo hubeba mifuatano ya mipigo ya vichocheo viitwavyo 
matendo tarajiwa kuelekea sehemu mbali za ubongo au mwili na kulenga seli maalum 
zitakazovipokea. Ubongo hudhibiti mifumo mingine ya viungo vingine vya mwili, iwe 
kwa kusisimua misuli au kwa kusababisha kutolewa kwa kemikali kama vile homoni. 
Udhibiti huu kutoka mahali pamoja unaruhusu majibu ya haraka na yaliyoratibiwa kwa 
mabadiliko katika mazingira. 
Baadhi ya mwitikio wa kimsingi inawezekana bila ubongo: hata viumbe walio na chem-
be moja wanaweza kufasiri yaliyo katika mazingira na kutenda kulingana na mabadiliko 
hayo. Tipwatipwa wa bahari, wasio na mfumo mkuu wa neva, wanaweza kujikunyata na 
hata kusonga kwa namna iliyotibiwa. Katika wenye uti, uti wa mgongo wenyewe una 
viungo vya neva vinavyoweza kuanzisha tendohiaria pamoja na kuelekeza mifumo rahisi 
ya kusonga kama vile kuogelea au kutembea. Hata hivyo, udhibiti changamani wa tabia 
kwa msingi ya mchango wa hisia tete unahitaji uwezo-unganishaji wa ubongo wa kati. 
Licha ya maendeleo ya kasi ya sayansi, mengi kuhusu jinsi ubongo unavyofanya kazi 
bado ni siri. Majukumu ya neva na sinepsi zikiwa pekee sasa inaeleweka kwa undani 
mkubwa, lakini jinsi yanavyoshirikiana katika majumuiya ya maelfu au mamilioni ime-
kuwa vigumu sana kufumbua. Mbinu za uchunguzi kama vile unakili wa EEG na upigaji 
picha ubongo unaofanya kazi umetuambia kwamba utendaji wa ubongo unatendeka kwa 
utaratibu sana, huku kunakili kitengo kimoja kukiweza kufichua shughuli za neva moja, 
jinsi chembe moja inavyochangia michakato changamani haijulikani – MHARIRI.
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chuki, lakini vitendo vyote hivi vinatokea kwa haraka kiasi kwamba 
hatuhisi muda wake.

Hakika ajabu katika mas’ala haya inabainika kwetu tunapotaka 
kuandika kila kitu kilichopo katika akili zetu au kukifikiria, hakuna 
shaka kwamba hayo yanatutaka kutumia sehemu kubwa sana ya 
karatasi na kaseti zinazoweza kujaa hifadhi kubwa. Na ajabu zaidi 
kuliko hayo tunapotaka kutoa karatasi au kanda katika rundo hilo, 
hakika inahitajia kazi ya idadi kubwa ya watu kufanya kazi hii. Ama 
akili zetu – ambazo tumezipa istilahi ya kasha – zinafanya kazi hii 
kwa haraka na kwa wepesi.

Vipi mazingira ambayo hayana hisia yanaweza kuumba hisia?!!
Kuhusu maajabu ya ubongo wa binadamu vimetungwa vitabu 

vingi, sehemu miongoni mwayo yametajwa katika masomo ya se-
kondari na chuo kikuu. Lakini je, inawezekana kuamini kwamba 
chombo makini sana na kigumu sana na kisichofahamika kiwe kim-
etengenezwa na mazingira yasiyo na hisia? Na cha ajabu zaidi ku-
liko hayo ni kufikiria kwamba mazingira yasiyo na akili yanaweza 
kuumba akili!!

Qur’ani tukufu inasema: 

وَفيِ أنَْفسُِكُمْ ۚ أفَلََ تبُْصِرُونَ 

“Na katika nafsi zenu je hamuoni.” (Sura Dhariyati: 21).

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Je unajua sehemu nyingine za ajabu kuliko ubongo wa 

mwanadamu?

2. Ni upi mpangilio aliouleta Mwenyezi Mungu Mtukufu ka-
tika kuhifadhi ubongo wa mwanadamu mbele ya matukio 
mbalimbali?
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SoMo lA NANE: 

Ulimwengu wa ajabu katika ndege mdogo

Na tutoke katika somo hili, katika nchi ya miili yetu mikubwa, 
pamoja na kwamba sisi bado tungali katika mwanzo wa viunga vya 
miji yake saba, kisha tupitie kwa haraka hapa na pale, na kuona mi-
fano ya mpangilio wa viumbe vilivyopo:

Tunaangalia mbinguni usiku wa giza na kuona ndege wa ajabu 
na anaruka kwa ushujaa baina ya pazia la giza kama vile kivuli ki-
sichoonekana nyuma ya giza lake. Hakika ndege huyu ni popo, am-
baye kila kitu humo ni cha ajabu lakini kuruka kwake katika giza 
la usiku ni ajabu zaidi kuliko kila kitu. Anaruka kwa wepesi katika 
giza totoro bila ya kugongana na kizuizi chochote, na sisi kila tuna-
posoma hayo tunaangalia katika upande wa siri za ndege huyu. Yeye 
anaruka ndani ya giza la usiku kwa ushujaa na haraka kabisa kama 
ndege ambaye anaruka katika weupe wa mchana. 

Yeye kama asingepewa zana inayomzuia kugongana na vizuizi, 
asingeweza kuruka. Na kama angeachwa katika handaki lililojaa 
moshi na lenye makorongo mengi, hakika atavuka makorongo haya 
kwa haraka na kwa wepesi bila ya kugonga kuta hata mara moja, na 
bila ya kuudhiwa na moshi. Hakika hali hii ya ajabu kwa popo ni 
kwa sababu maalum kwake inayofanana na rada.

Hapa ni wajibu kujua kidogo juu ya rada ili tufahamu rada ili-
yopo katika umbile la popo mdogo. Kuna utafiti katika fizikia 
kuhusu mawimbi ambayo yako juu ya sauti, nayo yana mawimbi ya 
masafa marefu kiasi kwamba masikio ya mwanadamu hayasikii, na 
kwa sababu hii yameitwa mawimbi yaliyo juu ya sauti. Na iwapo 
ikitokea mtumaji mwenye nguvu ametuma mawimbi kama haya, 
hakika mawimbi haya huenda mbele, na kama yatagongana na ki-
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zuizi mfano wa ndege au ukuta au kizuizi kingine, huwa kama mpira 
unaotoa sauti pindi unapogongana na jabali au ukuta. Ni kama sauti 
tunayoitoa mbele ya jabali kubwa au ukuta, hivyo katika hali ya sau-
ti kujirudiarudia tunasikia mwangwi na hapo tunaweza kujua masafa 
yaliyopo na hata uwepo wa jabali hilo au ukuta huo. Hilo ni kupitia 
sauti hiyo na kujirudia rudia kwake.

Hakika ndege wengi na meli zinaongozwa kwa njia ya chombo 
hiki, rada, ambapo wahusika wanaweza kwenda upande wowote wa-
naoutaka, au kugundua ndege na meli za maadui. 

Maulamaa wanasema kwamba kuna chombo kidogo kinachofa-
nana na rada katika ndege huyu, kwa dalili kwamba kama sisi tukim-
wachia ndege huyu katika chumba na tukaweka kipaza sauti kina-
choweza kumfanya mtu asike mawimbi yaliyo juu ya sauti, hakika 
sisi tutasikia mtikisiko unagonga masikio ndani ya chumba, na tuta-
sikia katika kila sekunde mara 30 - 60 mawimbi yaliyo juu ya sauti 
yanatoka kwa popo. Na hapa linajitokeza swali, kiungo kipi kwa 
popo kinatoa mawimbi haya, kiko wapi chombo cha kutuma ma-
wasiliano, na ni chombo kipi cha kunasia mawimbi?

Maulamaa wanasema kwa kujibu swali hili, hakika mawimbi 
yanaletwa na vishipa vyenye nguvu katika shingo ya popo, na yana-
toka kupitia kwenye pua yake hadi nje, na masikio yake makubwa 
yanafanya kazi ya kunasa mawimbi yanayopita. Na hivi ndivyo popo 
anavyotegemea masikio yake katika kuruka kwake usiku. Na mwa-
nachuoni wa Kirusi jina lake ni Joreen, amethibitisha katika utafiti 
ambao aliufanya, kwamba kama yataondolewa masikio ya popo 
hakika hatoweza kuruka katika giza bila kugonga vizuizi. Lakini 
yakiondolewa macho yake hakika anaweza kuruka kwa umahiri, na 
hii inamaanisha kwamba popo anaona kwa masikio yake na sio kwa 
macho yake! Na hili ni jambo la ajabu!!
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Na sasa hivi fikirieni na zingatieni, nani aliyeweka vyombo hivi 
viwili vyenye kushangaza katika mwili mdogo wa huyu ndege; na 
nani aliyemfundisha namna ya kunufaika navyo na namna gani 
ananusurika kupitia kwavyo kutokana na hatari nyingi ambazo zi-
namkabili wakati wa kuruka kwake usiku?

Je, mazingira ambayo hayana akili wala hayahisi yanaweza ku-
fanya kazi hii? Na kufanya kazi ya kuweka vyombo hivi viwili am-
bavyo vinagharimu sana, ni vipi ili maulamaa wakubwa waviten-
geneze katika mwili wa popo!!

Anasema Amirul-Muuminina Imamu Ali bin Abutalib  ka-
tika Nahjul-Balaghah katika hotuba ndefu kuhusu popo: “Hakum-
zuii kuruka humo giza linapotanda, ametakasika Mwenyezi Mungu 
Muumba wa kila kitu pasipo na mfano.” (Hotuba ya 155).

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Una taarifa gani nyingine kuhusu popo? 

2. Je, unajua kuhusu mabawa ya popo, namna anavyozaa, hata 
namna ya kulala kwake, kunatofautiana na wanyama wen-
gine? Na hii inamaanisha kwamba ni mnyama wa kipekee.

SoMo lA TISA: 

Urafiki baina ya wadudu na maua

Siku moja kati ya siku za vuli, wakati joto linaanza kuongezeka pit-
eni katika mabustani na mashamba mazuri ya kijani, hakika mtao-
na makundi makubwa ya wadudu wadogo, nyuki, nzi na vipepeo 
wanaruka kwa utulivu na bila ya sauti. Yanaruka hapa na pale na 
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wadudu hao wanahama toka kwenye ua hadi jingine, na kutoka kwe-
nye tawi moja hadi jingine. Wakiwa katika uchangamfu na harakati 
kana kwamba kuna kiongozi anawaamuru kuendelea na kazi kwa 
bidii. Wanaruka hapa na pale na mbawa zao na miguu yao ime-
funikwa kwa utovu wa njano kutoka kwenye maua ambayo wanatua 
juu yake, vivyo hivyo kana kwamba ni wafanyakazi wenye kushu-
ghulika kwa bidii katika kiwanda ambacho wanafanya kazi humo. 
Na hakika wana kazi muhimu, na kazi hii ni kubwa kiasi kwamba 
Profesa Leon Peter anasema: - “Ni watu wachache wanajua kwamba 
kama si wadudu basi meza zetu zingekosa matunda.”

Na sisi tunaongezea sentensi hii katika kauli yake: “Masham-
ba yetu na bustani zetu zingekosa kwa muda mrefu kijani hicho, 
hewa nzuri, ubaridi na uchangamfu,” na hivyo hakika wadudu katika 
uhalisia ndio ambao wanafanya kazi ya kulea matunda na kufikisha 
mbegu za uzalishaji kwenye maua.

Bila shaka mtauliza kwa nini? Kwa sababu kazi muhimu ya maisha 
ya maua ni kazi ya kupeleka mbegu za kiume na inatimia kwa njia hiyo. 
Na kwa hakika vile vile mmeshasikia kwamba maua na mimea ni kama 
wanyama wengine, yana viungo vya uzazi, vya kiume na vya kike, 
kama haijatimia kuingiliana baina yao hatutopata matunda na maua.

Lakini je, mmefikiria kwamba kuna aina mbalimbali hazitem-
bei, hivyo ni namna gani hizi zinavutika kwa baadhi yake, na vipi 
kukutana baina ya utomvu wa kiume ambao unafanana na mbegu za 
kiume, na utomvu wa kike unaofanana na mbegu za kike, na kwa hili 
inakuwa utangulizi wa kuoana umeshatimia. Hakika kazi hii mara 
nyingi hufanywa na wadudu, na wakati mwingine ni upepo. Lakini 
jambo hili sio kwa wepesi huu ambao tunaufikiria, ndoa hii tukufu 
na iliyojaa kheri na baraka na ambayo inatimia kwa njia ya posa ya 
wadudu, ina historia na ufafanuzi mrefu na mzuri. Katika maelezo 
yafuatayo tutaeleza moja ya ufafanuzi huu:
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Marafiki wawili vipenzi na wa zamani:

Hakika maulamaa wa mazingira, baada ya utafiti wamefikia kati-
ka hitimisho kwamba mimea na maua yamedhihiri katika nusu ya 
pili ya jiolojia ya pili ya ardhi, na cha ajabu ni kwamba wadudu 
wamedhihiri katika ulimwengu katika zama hizo hizo, na walikuwa 
ni marafiki wakati huo hadi hivi sasa kupitia matukio ya kihisto-
ria yenye msongamano katika kuumba viumbe, kiasi kwamba kila 
mmoja miongoni mwao amekuwa anamkamilisha mwingine. Maua 
ili yapate upendo kwa marafiki wa kudumu, hakika yanalimbikiza 
ndani mwake utomvu wenye ladha tamu, na yanautoa asubuhi kwa 
wadudu ambao wanafanya kazi ya kuhamisha mbegu za kiume ili 
mimba ipatikane, na sukari hii maalum ni tamu kiasi kwamba wana-
vutika kwayo wadudu bila ya hiyari yao.

Na baadhi ya maulamaa wa mimea wanaitakidi kwamba rangi 
nzuri na manukato mazuri ya maua yana nafasi muhimu katika ku-
wavutia wadudu kwenye maua. Na yamethibitisha majaribio mengi 
yaliyofanywa katika nyuki, kwamba nyuki anatofautisha baina ya 
rangi na anahisi manukato ya maua.

Na kwa hakika ni kwamba maua ndio ambayo yanafanya kazi 
ya kujipamba kwa ajili ya wadudu. Yananukia kiasi kwamba vi-
pepeo na nyuki wanavutika kwayo, na wadudu hawa wanakaribi-
sha wito huu, na kuitikia na kula utomvu. Na utomvu huu kwa 
hakika ni chakula muhimu kwa wadudu, na unapokusanywa hakika 
unatutengenezea asali, ambapo nyuki anakula sehemu ya utomvu 
na uliobaki inauleta na kuuhifadhi katika sega lake kwa ajili ya 
sherehe. Na vivyo hivyo hakika kipindi cha mapenzi na urafiki ki-
nasimama juu ya msingi wa manufaa na maslahi yakubadilishana 
baina ya wadudu na maua.
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SoMo lA TAUHIDI: 

Mwanadamu anaposoma mambo haya ya ajabu katika maisha ya 
wadudu na maua, hakika anajiuliza bila ya kupenda: Nani aliyeten-
geneza upendo na urafiki baina ya maua na wadudu? Nani aliyeyapa 
maua utomvu huu maalum na mtamu? Nani aliyeyapa maua rangi 
hizi nzuri na manukato haya mazuri ili yawavutie wadudu? Nani 
aliyeipa miguu hii na mwili huu mwembamba wadudu, vipepeo na 
nyuki ili kuhamisha mbegu za kiume za maua? Na kwa nini nyuki 
anaelekea kwenye aina hii maalum ya maua. Na kwa nini yameanza 
maisha ya maua na wadudu pamoja katika ulimwengu katika histo-
ria? Je, kunapatikana yeyote vyovyote atakavyokuwa na kasumba 
kuamini kwamba matukio yote haya yametokea bila ya lengo kabla 
yake? Na kwamba kanuni zenye kudumaa ambazo hazihisi katika 
mazingira zimeumba mambo haya ya ajabu kwa kujiendesha ze-
nyewe?

Hapana abadani. Qur’ani tukufu inasema: 

ا  وَأوَْحَىٰ رَبُّكَ إلِىَ النَّحْلِ أنَِ اتَّخِذِي مِنَ الْجِباَلِ بيُوُتاً وَمِنَ الشَّجَرِ وَمِمَّ
يعَْرِشُونَ 

ثمَُّ كُليِ مِنْ كُلِّ الثَّمَرَاتِ فاَسْلكُِي سُبلَُ رَبِّكِ ذُللًُ ۚ يخَْرُجُ مِنْ بطُوُنهِاَ شَرَابٌ 
لكَِ لَيةًَ لقِوَْمٍ يتَفَكََّرُونَ  مُخْتلَفٌِ ألَْوَانهُُ فيِهِ شِفاَءٌ للِنَّاسِ ۗ إنَِّ فيِ ذَٰ

“Na Mola wako akampa wahyi nyuki kwamba, tengeneza nyumba 
katika milima na katika miti na katika wanayoyajenga. Kisha kula 
katika kila matunda na ufuate njia za Mola Wako zilizo dhalili. Na 
katika matumbo yao kinatoka kinywaji chenye rangi mbalimbali, 
ndani yake kina matibabu kwa watu. Hakika katika haya kuna 

ishara kwa watu wanaofikiri.” (Sura Nahli: 68- 69).
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TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini faida ya mada tamu ndani ya maua, na nini faida ya 
rangi yake?

2. Unajua nini katika maisha ya ajabu ya nyuki?

SoMo lA KUMI: 

Katika ulimwengu usio na kikomo wa viumbe vidogo

Hakika sisi tunaishi pamoja na maajabu katika ulimwengu wa vi-
umbe, na tunaamiliana navyo na tunavizoea. Na kwa sababu hii 
hakika sisi tunaghafilika kuhusu umuhimu wa viumbe vya ajabu, 
mfano:

1. Wanaishi wanyama na wadudu wadogo sana pembezoni 
mwetu, na huenda umbo la baadhi yao halizidi milimita 
moja au milimita mbili. Pamoja na hayo hakika wao ni 
kama wanyama wakubwa, wana mikono miguu, masikio na 
macho na hata ubongo, akili na mnyororo wa mishipa na 
chombo cha kumeng’enya chakula.

Na kama tukiweka ubongo wa sisimizi chini ya darubini na tu-
kachunguza umbo lake la ajabu, basi tungeshikwa na mshangao na 
kutahayari. Kila sehemu yake inawakilisha kituo cha uongozi wa ki-
ungo katika mwili mdogo wa nyuki. Na viungo hivi vimeshikamana 
pamoja. Na kwa kutokea dosari ndogo katika hali zake kunapele-
kea sehemu ya mwili kupatwa na hali ya kupooza. Na cha ajabu ni 
kwamba ubongo huu mdogo ambao ukubwa wake hauzidi ncha ya 
pini ndogo, ndani yake kuna ulimwengu wa uerevu, ustaarabu, vi-
onjo na fani, kiasi kwamba kundi la maulamaa wamepitisha miaka 
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mingi katika utafiti wa maisha ya huyu mdudu wakakusanya katika 
vitabu vyao taarifa za ajabu zenye kustaajabisha.

Je, ambaye amekusanya uerevu wote huu na akili kwa huyu kiumbe 
mdogo anaweza kuwa ni mazingira yasiyomiliki kiasi cha ncha ya 
pini katika uerevu na akili?

2. Katika ulimwengu wa Atomu4 usiojulikana, na sisi tuna-
jua kwamba kidogo zaidi kinachojulikana hadi sasa hivi ni 
Atomu na sehemu zake, nayo ni ndogo kiasi kwamba daru-
bini yenye nguvu zaidi ambayo inadhihrisha punje ndogo 
mno kana kwamba ni jabali inashindwa kuiona. Ikiwa 
mnataka kujua Atomu ni ndogo kiasi gani, inatosha kujua 
kwamba katika tone la maji kuna idadi ya Atomu sawa na 
idadi ya binadamu waliopo katika ardhi hii. Na tukitaka 
kuhesabu protoni5 ya sentimita moja ya waya mrefu na tu-

4  Atomu na Nyukliasi ni chembe ndogondogo sana kabisa zinazotofautisha elementi 
mbalimbali. Kila maada imeundwa na chembechembe ndogo za aina moja zinazojulikana 
kama molekyuli. Hizi molekyuli huwa ni muungano wa elementi za aina moja au aina 
tofauti (kiingereza huitwa compounds). Chembe ndogo ya kila elementi huitwa atomu. 
Kila elementi ina atomu za aina yake kulingana na asili yake. Ndani ya kila atomu kuna 
chembechembe za aina tofauti mojawapo ikiwa ni nyukliasi yake.
Ugunduzi wa nadharia ya atomu na kuwa ndani yake kuna elektroni ulileta maswali 
mengi ambayo hayakupatiwa majibu. Atomu ilijulikana kiumeme kuwa haikuwa na chaji 
ya aina yeyote lakini chembe cha elektroni zilizo ndani ya atomu zilijulikana kuwa na 
chaji hasi za umeme. Hivyo lazima ndani ya atomu (ambayo haina chaji) kutakuwa na 
chaji aina nyingine (ambayo ni lazima iwe chaji chanya) ambayo inaleta uwiano sawa wa 
kuifanya atomu kutokuwa na chaji. Fumbo gumu zaidi lilikuwa ni kwa namna gani hizo 
aina mbili za chaji zinaweza kuwa zimejipanga ndani ya atomu – MHARIRI.

5  Ilikuwa imejulikana kuwa chaji chanya zilizokuwa zinaifanya atomu kutokakuwa na cha-
ji hata kama kuna chaji za elektoni, zilikuwa zinapatikana ndani ya nyukliasi. Hivyo hizi 
chaji ndani ya nyukliasi ziliaminika kutoka ndani ya chembechembe zilizokuja kufaha-
mika kama protoni. Kwa kuwa atomu haina chaji, basi chaji ya protoni ni sawa kabisa na 
ile ya elektroni isipokuwa yenyewe ni chanya na ile ya elektroni ni hasi. Njia iliyotumika 
katika kuthibitisha uwepo wa protoni ilitumia sana kifaa kilichoitwa mass spectrograph. 
Muundaji wa kifaa hiki alikuwa F. W. Aston. Katika kifaa chake, atomu zilizochajiwa 
chanya zilipitishwa katika eneo la usumaku. Eneo hili liliundwa ili kuleta atomu zenye 
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kawa tumewaanda watu elfu moja kwa ajili ya kazi hiyo, na 
akaweza kila mmoja baada ya kila sekunde moja kutengani-
sha protoni moja, basi tutahitaji miaka 30 – 300 (kulingana 
na tofauti ya aina za Atomu) ili tuweze kumaliza kuhesabu 
protoni za waya wa sentimita moja, na hiyo ni pamoja na 
kufanya kazi hiyo usiku na mchana.

Sasa tumeshafahamu kwamba sentimeta moja ya waya mrefu ina 
idadi hii ya Atomu, fikiria mbingu, ardhi, maji, hewa na katika sayari 
mfumo wa jua (solar system), kuna kiasi gani humo cha idadi za 
Atomu? Je, akili ya binadamu haichoki kufikiria hayo, na kwamba 
hakuna katika kiumbe cha ulimwengu kinachojua hesabu yake?

Atomu inatoa somo katika tauhidi:

Hakika elimu ya Atomu ni katika elimu muhimu sana katika zama 
zetu na yenye shughuli nyingi zaidi. Atomu, kiumbe hiki kidogo ki-
natupa somo katika tauhidi. Katika elimu ya Atomu kuna sehemu 
nne zinazovutia:

1. Mpangilio wa kipekee: Umetimia hadi hivi sasa uvumbuzi 
wa zaidi ya sehemu mia moja, elektroni zake hizo zinato-

tungamo tofauti tofauti kwenye filamu. Wakati filamu ilipoboreshwa, mistari ingeweza 
kuonekana kulingana na ayoni zilivyoifikia. Kwa jinsi Aston alivyounda kifaa chake ili-
maanisha mistari ingekuwa katika umbo la parabola. Suala la msingi kuhusu kifaa mass 
spectrograph ni kuwa njia inayopitiwa na ayoni inakuwa imepinda wakati ikisafiri katika 
eneo la usumaku. Kupinda huku kunategemea vitu wiwili: chaji ya ayoni, q, na tungamo 
lake, m. Ayoni iliyokuwa na uwiano sawa wa chaji kwa tungamo, q/m zitawasili katika 
sehemu kwenye filamu. Kwa kufanya jaribio hili kwa uangalifu na hisabati, Aston ali-
weza kupima uwiano wa chaji kwa tungamo wa idadi kubwa ya ayoni. Kutokana na 
matokeo aliunda “kanuni ya namba ya jumla.” Kutokana na kanuni hii uwiano wa chaji 
na tungamo wa kila ayoni ulikuwa mara kadhaa ya ule wa ayoni za Hydrogen. Ilionye-
sha Haidrojeni kuwa ni ayoni iliyojenga ayoni (na atomu) zingine. Hivyo jina protoni, 
kutoka neno la Kigiriki ‘protos’ ikimaanisha ‘ya kwanza’ ilipewa ayoni ya hydrogen 
– MHARIRI.
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kana na elektroni moja na zinamalizikia katika zaidi ya ele-
ktroni mia moja. Hakika mpangilio huu wa ajabu haiweze-
kani kamwe kuwa unatokana na vitu visivyokuwa na hisia.

2. Uwiano: Sisi tunajua kwamba katika umeme kuna nguvu 
mbili zinazotofautiana, kila moja inamvuta mwenzake kue-
lekea kwake. Hivyo elektroni hasi na chanya zinavutana. 
Na katika upande mwingine hakika sisi tunajua kwamba 
mzunguko wa elektroni katika kituo cha Atomu unatengen-
eza nguvu yenye kusukuma inayojaribu kuziweka mbali 
elektroni kutoka katika mzunguko wa Atomu, na inazigawa 
chembe za Atomu, na nguvu ya mvutano inakwenda mbio 
kuzivuta elektroni na kuteketeza chembe za Atomu.

Hapa ni wajibu kujua kwa hesabu makini kwamba nguvu ya 
mvutano na nguvu ya msukumo zimetengeneza utaratibu katika 
chembe ya Atomu ambapo elektroni haziwezi kuponyoka wala ku-
vutika, bali zinabakia katika hali ya uwiano na zinaendelea katika 
mzunguko wake. Je, inawezekana uwiano huu kuwa umeletwa na 
mazingira yasiyoona wala kusikia?

3. Kila moja katika mapito yake: Tumesema hakika baadhi 
ya chembe chembe za Atomu zina elektroni nyingi, mzun-
guko wake hauko katika mwelekeo mmoja, bali hakika zina-
zunguka katika mielekeo mbalimbali, na zinazunguka kwa 
haraka tangu mamilioni ya miaka katika utengano maalum 
na katika mpaka wake bila ya kutokea mgongano wowote. 
Je, hali ya kila elektroni kuwa katika mapito yake na mzun-
guko wake kwa mpangilio wa ajabu ni kazi nyepesi?

4. Nguvu kubwa ya chembe za Atomu: Ili tujue ukubwa 
wa nguvu ya Atomu inatosha kujua kwamba mwaka 1945 
lilifanywa jaribio la mlipuko wa Atomu katika jangwa la 
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Mexico, lilirushwa bomu dogo la Atomiki katika jengo la 
chuma na baada ya mlipuko jengo la chuma liliyeyuka ki-
sha likawa moshi na likapaa kwa wepesi na kwa sauti ya 
kutisha. Na maulamaa walipokuja ili kuangalia jengo ha-
wakuona athari yoyote.

Na katika ulimwengu huo huo yalirushwa mabomu mawili ma-
dogo huko Japani, moja katika mji wa Nagasaki na jingine katika mji 
wa Heroshima. Katika mji wa kwanza waliangamizwa watu elfu 70 
na idadi kama hiyo walijeruhiwa. Muhanga katika mji wa pili idadi 
yao ilifikia watu elfu 30 na idadi kama hiyo walijeruhiwa. Baada ya 
hapo Japani ililazimika kujisalimisha, bila ya kikwazo wala sharti 
kwa Marekani.

Je, haitoshi kutafiti siri za Atomu moja ili mwanadamu kumjua 
Muumba Mtukufu? Hivyo tunaweza kusema hakika idadi ya Atomu 
katika ulimwengu ni dalili tosha ya kuwepo Mwenyezi Mungu 
Mtukufu.

Qur’ani Tukufu inasema: 

هُ مِنْ بعَْدِهِ سَبْعَةُ أبَْحُرٍ مَا  وَلوَْ أنََّمَا فيِ الْرَْضِ مِنْ شَجَرَةٍ أقَْلَمٌ وَالْبحَْرُ يمَُدُّ
 ۗ ِ نفَدَِتْ كَلمَِاتُ اللهَّ

“Na lau miti yote iliyopo ardhini ikawa ni kalamu na bahari na ika-
ongezewa bahari nyingine saba (kuwa wino) maneno ya Mwenyezi 

Mungu yasinge malizika.” (Sura luquman: 27).

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Je, unajua kitu kingine katika siri za maisha ya nyuki?

2. Je, unaweza kuchora ubaoni umbo la Atomu?
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UTAFITI WA UKAMIlISHo  
WA SoMo lA KUMI: 

NI UTUKUFU UlIoJE WA SIFA zA 
MWENYEzI MUNGU MTUKUFU

Sifa za Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

Ni wajibu tuzinduke kwamba kwa wepesi ule ule uliotuwezesha 
kuwa na yakini ya uwepo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa njia 
ya kusoma siri za ulimwengu wa viumbe, hakika unatuwezesha ku-
jua sifa za Mwenyezi Mungu Mtukufu, lakini inahitajia umakini na 
tahadhari kubwa.

Ni lazima nyinyi mjiulize kwa nini? Hakika dalili juu ya hilo iko 
wazi, kwa sababu Mwenyezi Mungu Mtukufu hafanani na chochote 
kilichoko kwetu au katika tunavyoviona na kuvisikia. Na kwa hivyo, 
hakika sharti la kwanza katika kujua sifa zake (swt) ni kukana sifa 
zote za viumbe katika dhati yake, yaani kutofanana na yeyote katika 
viumbe vyenye ukomo, na hapa jambo linakuwa makini, kwa saba-
bu sisi tumekulia ndani ya mazingira haya na mawasiliano yetu ya-
likuwa ya daima pamoja nayo, tumeburudika kwayo na tumeyazoea, 
na kwa hiyo sisi tunaelemea katika kulinganisha kila kitu kwayo.

Kwa maneno mengine, hakika yote tuliyonayo yalikuwa ni 
kiwiliwili na yanayohusiana na kiwiliwili, yaani viumbe vyenye 
wakati na sehemu maalum, na vina maumbo na upeo maalum, na 
hivyo hakika ni vigumu kumfikiria Mola ambaye hana kiwiliwili 
wala wakati wala sehemu. Na wakati ule ule anakuwa ni Mwenye 
kujua nyakati na sehemu zote, na anakuwa hana kikomo katika pan-
de zote. Hakika jambo hili linamaanisha kupiga hatua katika nyanja 
hii kwa umakini mkubwa na kwa tahadhari.
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Lakini ni dharura kwamba tunakumbuka kuwa sisi hatuwezi 
kamwe kujua uhalisia wa dhati ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na 
ni wajibu tusitarajie hilo, kwa sababu linafafana na jaribio letu la 
kuweka bahari kwenye kikombe! Au kitoto kilichopo tumboni mwa 
mama yake kujua yote yaliyopo ulimwenguni, je jambo hili lin-
awezekana?

Na hasa ukizingatia kwamba upotuvu mdogo unaweza kumuwe-
ka mbali mwanadamu maili nyingi na njia sahihi ya kumjua Mwe-
nyezi Mungu, na hatimaye akajikuta anazama katika ibada ya miz-
imu na watu, ambapo sio wajibu kulingana sifa za Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na sifa za viumbe.

Sifa za uzuri na utukufu:

Kwa kawaida wanazigawa sifa za Mwenyezi Mungu sehemu mbili: 
Sifa za Thubutiyyah: Yaani sifa za Mwenyezi Mungu, na sifa za Sal-
biyyah: Yaani sifa alizotakasika nazo Mwenyezi Mungu Mtukufu. 
Na sasa hivi linajitokeza swali hili: Sifa za dhati za Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu ni ngapi?

Hakika jawabu la swali hili ni: Hakika sifa za Mwenyezi Mungu 
hazina idadi na hazina mwisho katika upande wa mtazamo, na kati-
ka upande mwingine wa mtazamo hakika sifa zinakusanywa na sifa 
moja, kwa sababu sifa zote za Thubitiyyah za Mwenyezi Mungu zi-
nakusanywa katika sentensi hii: Hakika dhati ya Mwenyezi Mungu 
haina kikomo katika pande zote na ina ukamilifu wote. Na mukabala 
wake sifa za Salbiyyah zinakusanywa na sentensi hii: Hakuna upun-
gufu wowote katika dhati ya Mwenyezi Mungu.

Lakini katika upande mwingine wa mtazamo hakika ukamilifu 
na upungufu una madaraja, yaani inawezekana kufikiria ukamili-
fu usio na kikomo, na upungufu usio na kikomo, hivyo tunaweza 
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kusema: Hakika Mwenyezi Mungu ana sifa Thubutiyyah zisizo na 
kikomo, na sifa za Salbiyyah zisizo na kikomo. Kwa sababu Yeye 
anamiliki ukamilifu wowote ambao tunaweza kuufikiria, na kwamba 
(swt) ametakasika na upungufu wowote ambao tunaweza kuufikiria. 
Hivyo hakika sifa za Thubutiyyah na Salbiyyah za Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu hazina kikomo.

Sifa za Mwenyezi Mungu zilizo mashuhuri:

Sifa za Thubutiyyah za Mwenyezi Mungu zilizo mashuhuri ni zile 
ambazo zimekusanywa katika beti ya shairi lifutalo: 

“Mjuzi, muweza hai, mwenye kutaka na Mwenye kudiriki, wa 
zamani, wa tangu, mzungumzaji na mkweli.”

1. Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Mjuzi, hivyo anafa-
hamu na anajua kila kitu.

2. Hakika Yeye ni Muweza, yaani ni muweza wa kila kitu.

3. Hakia Yeye ni Hai, yaani ni hai ambaye ana elimu na uwezo 
na kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Mjuzi na Mu-
weza hivyo Yeye ni Hai,

4. Hakika ni Mwenye kutaka, yaani ni Mwenye matakwa 
na sio mwenye kulazimishwa katika vitendo Vyake, na 
anatekeleza kazi yoyote na ana lengo na hekima na haki-
patikani chochote mbinguni wala ardhini bila ya falsafa na 
lengo.

5. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye kufahamu, anafaha-
mu kila kitu anaona kila kitu na anasikia kila kitu, naye ni 
Mwenye kufahamu kila kitu.
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6. Hakika Mweneyzi Mungu ni wa zamani na wa tangu, yaani 
Yeye alikuwepo daima na uwepo wake hauna mwanzo, kwa 
sababu uwepo wake upo katika dhati yake, Yeye ni Mtuku-
fu ni wa kudumu na wa milele, kwa sababu ambaye uwe-
po wake upo katika dhati yake hakika kumalizika hakuna 
maana yoyote kwake.

7. Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni mzungumzaji, yaani 
anaweza kutikisa mawimbi ya sauti hewani na kuzungumza 
na Mitume wake na Manabii wake F, na hii haimaanishi 
kwamba Mwenyezi Mungu ana ulimi, mdomo na shingo.

8. Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni mkweli, na hii in-
amaanisha yote anayoyasema ni kweli, na kiini cha uhalisia, 
kwa sababu uongo ama unakuwa kwa sababu ya ujinga au 
kwa udhaifu na kushindwa, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi 
Muweza haiwezekani kuwa ni muongo.

Hakika sifa za Salbiyyah zilizo mashuhuri zaidi ni zile ambazo 
zimekusanywa katika ubeti wa shairi hili: 

“Si kiungo wala kiwiliwili, haonekani wala hana sehemu maal-
um, hana mshirka wala mwana, jua kwamba ni Mkwasi, Muumbaji.”

1. Sio kiungo, yaani hana viungo vilivyoungwa kwa sababu ka-
tika hali hii atahitajia viungo vyake, wakati ambapo (swt) hahi-
tajii kitu nchochote.

2. Hakika Mwenyezi Mungu sio kiwiliwili, kwa sababu kiwiliwili 
kina kikomo, na kinabadilika na kumalizika.

3. Haonekani, kwa maana ya kwamba Yeye haonekani, kwa saba-
bu kama angeonekana angekuwa ni kiwiwili, chenye kikomo 
na chenye kumalizika.
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4. Hana mahali wala sehemu maalum, kwa sababu sio kiwiwili 
hadi ahitajie sehemu.

5. Hana mshirika, kama angekuwa na mshirika basi angekuwa ni 
mwenye mpaka, na ni muhali kuwepo vitu viwili visivyo na 
mipaka kwa sura yoyote kati ya sura. Kisha umoja wa kanuni 
katika ulimwengu huu unaonyesha juu ya upweke wake Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu.

6. Mwenyezi Mungu hana maana, yaani hakika sifa zake ndio 
dhati yake.

7. Hakika Mwenyezi Mungu hahitaji, Yeye amejitosheleza, kwa 
sababu ni uwepo usio na kikomo katika elimu, uwezo na kila 
kitu, hahitajii kitu chochote.

Qur’ani Tukufu inasema: 

ليَْسَ كَمِثْلهِِ شَيْءٌ ۖ 

“Hafanani na kitu chochote.” (Sura Shuraa: 11).

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Je, una dalili nyingine juu ya upweke wa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, ya kutokuwa na mshirka?

2. Je, umesikia kwamba baadhi ya dini zinaitakidi utatu wa 
Mwenyezi Mungu, au uwili? ni madhehebu gani hayo?
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MASoMo KUMI KATIKA UADIlIFU  
WA MWENYEzI MUNGU

SoMo lA KWANzA:

Uadilifu ni nini?

Kwa nini uadilifu umehesabiwa katika sifa za Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, na ni miongoni mwa misingi ya dini?

Nini tofauti kati ya uadilifu na usawa?

Kwa nini umechaguliwa uadilifu katika sifa zote?

Ni wajibu iwe wazi kabla ya kila kitu, katika utafiti huu, ni kwa nini 
Maulamaa wakubwa wameuzingatia uadilifu katika sifa za Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu kuwa ni moja ya misingi mitano ya dini? 
Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Mjuzi, Muweza, Mwadilifu, 
Mwingi wa rehema, Mwingi wa kurehemu, ni wa zamani, ni wa 
milele, Muumba, na ni Mwenye kuruzuku, kwa nini katika sifa zote 
umechaguliwa uadilifu na umekuwa moja ya misingi mitano ya dini?

Jawabu la swali hili muhimu ni wajibu kuangalia mambo kadhaa:

1. Hakika uadilifu una umuhimu mkubwa miongoni mwa sifa 
za Mwenyezi Mungu Mtukufu, kiasi kwamba nyingi kati 
ya sifa nyingine zinarejea kwenye sifa hiyo, kwa sababu 
uadilifu kwa maana ya neno pana, ni kuweka kila kitu ma-
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hali pake ambapo kinastahiki. Vivyo hivyo hakika mwenye 
hekima na mwenye kuruzuku na Mwingi wa rehema na 
mwingi wa kurehemu na mfano wa sifa hizi zote zinaingia 
katika sifa hiyo.

2. Hakika kadhia ya miadi (marejeo) vilevile inategemea juu 
ya kadhia ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu. Pia ujumbe 
wa Manabii na jukumu la Maimamu Ma’asumina pia vin-
afungamana na mas’ala ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu.

3. Ilitokea ikhilafu kuhusu mas’ala ya uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu katika mwanzo wa Uislamu: Hakika kundi moja 
la Waislamu miongoni mwa Ahlus-suna, wale wanaoitwa 
Ashairah walikataa uadilifu kabisa, na wakasema: Hakika 
hakuna maana ya uadilifu na dhulma kwa Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu, kwani ulimwengu wote ni miliki yake, na kila 
kitendo anachokifanya ndio kiini cha uadilifu. Ashairah 
hawaamini hata uzuri na ubaya wa kiakili, na walikuwa 
wanasema: Hakika sisi hatuwezi kwa akili zetu kufahamu 
uzuri na ubaya, hata uzuri wa kitendo cha kheri na ubaya 
wa dhulma, na walikuwa na rai nyingi za kimakosa.

Na kundi jingine katika Ahlus-Sunna miongoni mwa wanaoitwa 
Mu’tazilah kando na Shia, wanaitakidi msingi wa uadilifu katika 
mambo yanayohusu Muumba Mtukufu na wanasema: Hakika Yeye 
hatodhulumu abadani.

Na kwa kutenganisha baina ya makundi haya mawili, kundi la 
pili limeitwa Adliyyah, ambapo walikuwa wanazingatia kuwa uadili-
fu ni katika misingi ya dini, na kundi la kwanza likaitwa kwa jina la 
Laa Adliyyah. Na Shia walikuwa na bado wangali wako katika kundi 
la Adliyyah. Ili Shia kutofautisha Madhehebu yao na Adliyyah wen-
gine, wamezingatia kwamba Uimamu ni sehemu ya misingi ya dini. 
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Na hivyo kila yanapokuja mazungumzo kuhusu uadilifu na uimamu, 
hakika inaonyesha juu ya Shia Imamiyyah.

4. Na kwa kuwa matawi ya dini yanatokana na misingi ya 
dini, na uadilifu wa Mwenyezi Mungu katika jamii ya ki-
binadamu una mchango mkubwa sana, na kwamba nguzo 
muhimu za jamii ya kibinadamu ni uadilifu wa kijamii. 
Hakika kuchagua msingi wa uadilifu kama msingi kati ya 
misingi ya dini; ni alama ya kuhuisha uadlifu katika jamii 
za kibinadamu na kupiga vita kila aina miongoni mwa aina 
za dhulma na ukandamizaji.

Kama ambavyo kumpwekesha Mungu katika dhati na sifa, na 
katika ibada, ni nuru ya umoja na muungano wa jamii ya kibinad-
amu, kwani hakika kumpwekesha huko kunaunga mkono, kunatia 
nguvu na kuunganisha safu.

Na uongozi wa Manabii na Maimamu vilevile unaelezea mas’ala 
ya uongozi wa haki katika jamii za kibinadamu, na hivyo hakika 
msingi wa uadilifu wa Mwenyezi Mungu ambao unahukumu katika 
ulimwengu wote wa uwepo, ni alama na ishara ya ulazima wa ku-
wepo uadilifu katika jamii ya kibinadamu katika nyanja zote. Hakika 
ulimwengu mkubwa wa viumbe umesimama kwa uadilifu, na jamii 
ya kibinadamu haitobakia bila ya uadilifu.

Uadilifu ni nini?

Hakika uadilifu una maana mbili zenye kutofautiana:

1. Hakika maana pana ya neno hili kama tulivyosema ni: 
Kuweka kila kitu mahala pake, au kwa maana nyingine ni 
uwiano na ulingano. Hakika maana hii ya uadilifu ndio in-
ayotawala katika ulimwengu wote wa viumbe na mifumo. 
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Na pia ndani ya chembe, na katika mwili wa mwanadamu, 
na mimea yote na vilivyo hai. Na haya ni ambayo yame-
pokewa katika hadithi tukufu kutoka kwa Nabii Mtukufu 
4: “Kwa uadilifu zimesimama mbingu na ardhi.”

Kwa mfano kama nguvu za mvutano na zenye kusukuma zitako-
sa uwiano wake, na moja kushinda nyingine, basi ima ardhi itavutwa 
upande wa jua na kuungua na kumalizika, na ima dunia itatoka kuto-
ka katika mhimili wake na kuelea katika anga pana lisilo na mwisho. 
Na haya ndio aliyoyasema mshairi ambapo amesema:

Uadilifu ni nini? Ni kuweka kitu katika mahala pake, 
Na dhulma ni nini? Ni kuweka kitu mahala si pake, 
Uadilifu ni nini? Nywesha mti maji, 
Dhulma ni nini? Ni kunywesheleza miba maji.

Ni jambo la kawaida kama mti wa maua na mti wa matunda 
utamwagiliwa maji, hakika hilo ni wajibu na ndio kiini cha uadilifu. 
Na ikiwa maji yamemwagwa kwenye majani yenye kudhuru na mi-
iba hakika ni kupoteza na hii ndio kiini cha dhulma.

2. Maana nyingine ya uadilifu ni kuchunga haki za wengine, 
na nukta ya mkabala wake ni dhulma, yaani kupokonya haki 
za wengine kwa ajili ya nafsi yake mtu au kuwapa wengine 
au kufarakisha. Yaani kutoa haki kwa baadhi na kuzuia kwa 
wengine. Na katika hili inabainika wazi kwamba maana ya 
pili ni maalum na maana ya kwanza ni ya jumla.

Na kitu kinachoonekana ni kwamba uadilifu kwa maana zake 
mbili ni ukweli kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, ingawa maana ya 
pili ndio iliyokusudiwa katika utafiti huu.

Hakika maana ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu ni kutodharau 
haki ya mtu na wala kutotoa haki ya mtu kwa mwingine, wala kufa-
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rakisha baina ya watu na kumpendelea mtu dhidi ya mwingine, na 
hivyo ni Yeye mwadilifu kwa maana kamilifu. Na tutajua dalili za 
uadilifu wake katika utafiti ujao.

Dhulma haiafikiani na dhati safi ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
vyovyote itakavyokuwa umbo lake, ikiwa itakuwa ni katika njia ya 
kupora haki ya mtu au kutoa haki ya mtu kwa mwingine au kupunja 
na kufarakisha. Kama ambavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu hawaa-
dhibu watu wazuri wema wala hashajiishi waovu, na wala hamwa-
dhibu mtu kwa dhambi ya mwingine, kama ambavyo hateketezi 
kibichi na kikavu kwa pamoja. Na hata kama kukiwepo na mwenye 
dhambi katika jamii, hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu hamhisabu 
kama asiyekuwa mwenye dhambi, na ikiwa katika jamii watu wote 
ni wenye madhambi isipokuwa mtu mmoja, hakika Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu hamuweki mtu huyu katika kiwango cha wenye mad-
hambi bali atamtenga nao.

Ama kauli ya Ashairah kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, ni 
kwamba kama angewapeleka Manabii wote Jahanam, na akawapele-
ka wenye madhambi na waovu peponi, basi kitendo hiki sio dhulma. 
Hakika kauli hii ni mbovu na mbaya, na sio sahihi kabisa. Na kama 
kungekuwa na akili isiyoingiliwa na ukhorafi na kasumba, basi inge-
jua ubovu wa kauli hii.

Tofauti baina ya usawa na uadilifu:

Nukta nyingine muhimu ambayo ni wajibu kuiashiria ni: Wakati 
mwingine kunachanganywa baina ya uadilifu na usawa, na kudhani-
wa kwamba maana ya uadilifu ni kuchunga usawa, wakati ambapo 
sivyo hivyo. Katika uadilifu hauzingatiwi usawa kuwa ni sharti, bali 
ni wajibu kuchukua ustahiki na kipaumbele kwa kuangalia mazinga-
tio. Mfano: Sio uadilifu kuwapa mwanafunzi wa darasa moja dara-
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ja zinazolingana, na sio uadilifu wafanyakazi wawili kupewa haki 
sawa, bali uadilifu ni kupewa kila mwanafunzi daraja kwa kiwango 
cha elimu yake na anayostahiki, na kupewa kila mfanyakazi kwa 
kiwango cha uwezo wake na elimu yake.

Na uadilifu una maana hii pana katika ulimwengu wa mazingira. 
Kama moyo wa nyangumi mwenye uzito wa tani nyingi unalingana 
na moyo wa ndege ambaye ana uzito wa gramu kadhaa, usingeweza 
kuitwa huo ni uadilifu, kama ambavyo sio katika uadilifu kuwa sawa 
baina ya mizizi ya mti mkubwa na mizizi ya jani dogo, bali hii ndio 
kiini cha dhulma. Hakika uadilifu ni kupata kila kiumbe kwa kiasi 
cha haki yake na uwezo wake na ambacho anakistahiki.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Kwa nini uadilifu umezingatiwa kuwa ni moja ya misingi 

ya dini katika sifa zote za Mwenyezi Mungu Mtukufu?

2. Ashairah ni nani? Na unajua nini katika itikadi yao?

3. Nini radiamali katika uadilifu wa Mwenyezi Mungu katika 
jamii ya Mwanadamu?

4. Ni zipi maana za uadilifu? Fafanua?

5. Je, uadilifu una maana ya usawa?

SoMo lA PIlI: 

Dalili za uadilifu wa Mwenyezi Mungu Mtukufu

1. Uzuri na ubaya katika akili:

Kujua mas’ala haya ilikuwa ni dharura katika akili zetu kujua uzuri 
na ubaya wa vitu kiasi fulani, na haya ndio wanayoyaita Maulamaa 
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‘uzuri na ubaya katika akili.’ Mfano, hakika sisi tunajua kwam-
ba uadilifu na wema ni kitu kizuri, na dhulma na ubakhili ni kitu 
kibaya. Na hili liko wazi hata kabla ya dini na madhehebu kutueleza 
hayo, pamoja na kwamba kuna mambo mengine ambayo ufahamu 
wetu unashindwa kuyajua kwa namna ya kutosha, ambapo ni waji-
bu kunufaika kutokana na mafunzo ya uongozi wa wachamungu na 
Manabii.

Na hivyo kama kundi la Waislamu wanaoitwa Ashairah wan-
apinga uzuri na ubaya katika akili, na wanazingatia kujua uzuri na 
ubaya katika uadilifu na dhulma ndio sharia na madhehebu, haki-
ka hili ni kosa kabisa. Na kama akili zetu zingeshindwa kufahamu 
uzuri na ubaya basi ni wapi sisi tungejua kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu hampi muujiza mtu muongo? Lakini sisi tunasema kwam-
ba uongo ni mbaya na wala haiwezekani abadani utoke kwa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu. Hakika sisi tunajua kwamba ahadi ya Mwe-
nyezi Mungu ni ahadi ya haki, na maneno yake ni ya kweli, wala 
haielemei katika uongo abadani, na wala hampi muujiza muongo. 
Na hapa inawezekana kutegemea ambayo yamepokea katika sharia 
na madhehebu.

Na sasa hivi tunarejea kwenye dalili za uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, na katika kufikia katika uhalisia huu ni wajibu 
kwanza kujua:

2. Ni nini chanzo cha dhulma?

Hakika chanzo cha dhulma ni moja ya mambo haya:

i. Ujinga: Wakati mwingine hajui dhulma anayoifanya, haki-
ka hajui kuwa ni kupunja haki ya mtu.

ii. Haja: Wakati mwingine haja inamsukuma mtu kwenye ku-
chukua kilicho mikononi mwa watu wengine na kufanya ki-
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tendo hiki cha kishetani, wakati ambapo kama asingekuwa 
na haja kusingekuwa na sababu ya kudhulmu.

iii. Kushindwa: Wakati mwingine mwanadamu anaona kwamba 
hapendi kutotekeleza haki ya wengine, lakini yeye anashind-
wa kutenda haya, hivyo analazimika kufanya dhulma.

iv. Ghururi, Chuki na kulipiza kisasi: Wakati mwingine 
kunakuwa hakuna sababu za awali, lakini ghururi inamsu-
kuma mwanadamu kufanya uadui katika haki za wengine.
Au zinamsukuma hisia za kulipiza kisasi na husuda katika 
dhulma na ukandamizaji, na pengine zinamsukuma kwa 
msukumo wa kulimbikiza, kwenye uadui dhidi ya wengine 
na mfano wa hayo.

Lakini kwa kuwa yoyote kati ya sifa hizo mbaya na upungu-
fu huu hazipatikani katika dhati tukufu ya Mwenyezi Mungu, kwa 
sababu ni Mjuzi wa kila kitu na hamhitajii yeyote, na ni Muweza 
wa kila kitu na ni mwenye huruma kwa wote, hivyo hakuna sababu 
yoyote ya kufanya dhulma. Yeye yupo bila ya kikomo, hana mpaka, 
na hivyo haitoki kwake isipokuwa kheri, Uadilifu, upole na huruma. 
Ikiwa ataadhibu wenye dhambi basi kwa hakika ni matokeo ya vi-
tendo vyao, sawa kabisa na kama vile mtu mwenye kudumu katika 
mihadarati au vileo anavyopatwa na aina mbalimbali za maradhi. 
Qur’ani Tukufu inasema:

هلَْ تجُْزَوْنَ إلَِّ مَا كُنْتمُْ تعَْمَلوُنَ 

 “Kwani mnalipwa isipokuwa yale mliyoyatenda?” (Sura Namli: 90).

3. Qur’ani Tukufu na uadilifu wa Mwenyezi Mungu: 

Kunapatikana katika Aya za Qur’ani zinazotia mkazo sana juu ya 
mas’ala haya, tunakuta katika mahala:

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   51 1/13/2017   3:33:21 PM



52

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

كِنَّ النَّاسَ أنَْفسَُهمُْ يظَْلمُِونَ  َ لَ يظَْلمُِ النَّاسَ شَيْئاً وَلَٰ إنَِّ اللهَّ

“Hakika Mwenyezi Mungu hawadhulumu watu chochote. lakini 
watu wanajidhulumu wenyewe.” (Sura Yunus: 44).

Na katika sehemu nyingine tunakuta: 

ةٍ ۖ  َ لَ يظَْلمُِ مِثْقاَلَ ذَرَّ إنَِّ اللهَّ

“Hakika Mwenyezi Mungu hadhulumu (hata uzani) wa chembe.” 
(Sura Nisaa: 40).

Na kuhusu hisabu na adhabu katika Akhera anasema Mwenyezi 
Mungu Mtukufu:

وَنضََعُ الْمَوَازِينَ الْقسِْطَ ليِوَْمِ الْقيِاَمَةِ فلََ تظُْلمَُ نفَْسٌ شَيْئاً ۖ 

“Na tutaweka mizani ya uadilifu siku ya Kiyama. Basi nafsi yoyote 
haitodhulumiwa kitu.” (Sura Anbiyai: 47).

Ni wajibu kuangalia kwamba kipimo hapa ni kwa ajili ya kupima 
wema na ubaya, na sio kama vipimo vilivyopo katika ulimwengu 
huu.

4. Kulingania uadilifu:

Tumeshasema hakika sifa za mwanadamu ni wajibu ziwe zinaakisi 
sifa za Mwenyezi Mungu Mtukfu, ambazo zinaangaza katika jamii 
ya kibinadamu. Na kwa msingi huu Qur’ani Tukufu inatilia mka-
zo uadilifu wa Mwenyezi Mungu kwa kiasi ambacho inatia mkazo 
katika jamii ya kibinadamu, na kwa kila mmoja katika binadamu, 
Qur’ani Tukufu inaelezea dhulma kuwa ni sababu ya kupotea na 
kuanguka jamii na kwamba hatima ya madhalimu ni yenye machun-
gu sana.
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Qur’ani Tukufu inataja uhalisia wa hatima ya watu wa zamani na 
inatutaka sisi tuone athari za dhulma na ufisadi namna gani iliwasa-
babishia adhabu ya Mwenyezi Mungu na wakamalizika, na tuogope 
hatima yetu isije ikawa kwa matokeo ya dhulma kama hatima ya 
watu waliotangulia.

Na Qur’ani Tukufu inasema kama mwanzo wa msingi: 

حْسَانِ وَإيِتاَءِ ذِي الْقرُْبىَٰ وَينَْهىَٰ عَنِ الْفحَْشَاءِ وَالْمُنْكَرِ  َ يأَمُْرُ باِلْعَدْلِ وَالِْ إنَِّ اللهَّ
وَالْبغَْيِ ۚ 

“Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha uadilifu na ihisani na kuwa-
pa jamaa na anakataza uchafu, uovu na ubaya.” (Sura Nahli; 16:90).

Na kitu ambacho inapasa kuzinduka ni kwamba, kama ambavyo 
dhulma ni kitendo kibaya, hakika kukubali dhulma na kuinyenyekea 
katika upande wa mtazamo wa Uislamu na Qur’ani Tukufu ni kosa. 
Imekuja katika Qur’ani Tukufu Aya ya 279 katika Sura al-Baqarah: 
“Msidhulumu wala msidhulumiwe..” Hakika kujisalimisha kwa 
madhalimu inapelekea kushajiisha dhulma, kuisambaza na kum-
saidia dhalimu.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Je akili zetu zinaweza kujua uzuri na ubaya kwa namna in-
ayojitegemea mbali na maelekezo ya Sharia?

2. Dhulma inatokana na mambo gani? Na ni ipi dalili ya ki-
akili juu ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu?

3. Qur’ani Tukufu inasema nini kuhusu uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu na kupinga dhulma Kwake (swt)?
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4. Nini wajibu wa mwanadamu mkabala na dhulma? 

5. Je, kujisalimisha katika dhulma na kuikubali ni kosa?

SoMo lA TATU:

Falsafa ya majaga na shari

Tangu zamani na hadi wakati wetu huu, baadhi ya wajinga wameko-
soa uadilifu wa Mwenyezi Mungu na wakauliza baadhi ya mas’ala 
ambayo katika itikadi yao hayaendani na uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu, bali kwa rai yao wakati mwingine yanaonyesha juu ya kup-
inga uadilifu wake, jambo ambalo linaonyesha moja ya kukanusha 
uwepo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Miongoni mwa mas’ala haya 
ni matukio yenye kusikitisha kama vile vimbunga, matetemeko, na 
masaibu mengine. Vilevile ikhitilafu baina ya watu, shari na majan-
ga ambayo yanaipata mimea na viumbe vingine na maradhi ambayo 
yanamsibu mwanadamu.

Hakika utafiti huu wakati mwingine hutolewa na baadhi ya watu 
wa mada ndani ya utafiti unaohusiana na kumjua Mwenyezi Mungu 
Mtukufu. Na wakati mwingine ni katika utafiti unaohusu uadilifu wa 
Mwenyezi Mungu, na sisi tutalizungumzia jambo hili. Na ili tujue ni 
kwa wigo na kwa uchambuzi makini, kutosihi fikra hizo, ni wajibu 
tufanye utafiti wa ufafanuzi katika nyanja hii na tudurusu kwa ma-
kini mambo yafuatayo:

1. Hukumu ya uwiano na utambuzi finyu:

Hakika sisi mara nyingi katika kutoa kwetu hukumu na kubainisha 
uhalisia tunategemea mafungamano ya vitu hivyo. Na sisi, kwa mfano 
tunasema hakika kitu fulani kiko karibu au mbali na sisi, yaani kuhu-
siana na sisi. Au fulani ni mtu mwenye nguvu au dhaifu, hii kinaweze-
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kana ulinganisho na hali yetu ya kiroho au kimwili. Na vilevile haki-
ka hukumu ya watu kuhusiana na kheri na shari, majanga na balaa, 
aghlabu inakuwa katika maana hii. Mfano inapoteremka mvua katika 
sehemu fulani, hakika sio muhimu kwetu kiwango cha athari yake na 
namna ya mvua hii, hakika sisi hatuangalii isipokuwa mazingira ya 
maisha yetu na mashamba yetu au kwa sura pana zaidi tunaangalia mji 
wetu, ikiwa mvua ni ya mafanikio tunasema ni neema ya Mwenyezi 
Mungu, Na ikiwa ina madhara sisi tunaizingatia kuwa ni balaa. 

Wanapovunja nyumba ya zamani ili kujenga jengo jipya, na ika-
tokea tumepitia sehemu hiyo na likatupata vumbi na udongo, hakika 
tunasema: Ni tukio baya lilioje, pamoja na kwamba hospitali itakay-
ojengwa hapo watafaidika nayo watu wengine.

Kwa hukumu ya haraka na ya kawaida tunazingatia kung’atwa 
na nyoka ni shari. Walighafilika kwamba kung’atwa na nyoka na 
sumu yake ni njia ya kujilinda ya mnyama huyu, kama ambavyo 
dawa zinazotengenezwa zenye kuponya kutokana na sumu hii zina-
ponya na kunusuru maisha ya maelfu ya watu.

Na hivyo tukitaka tusitumbukie katika kosa, ni wajibu wetu tuz-
induke katika utambuzi wetu finyu na tusitegemee katika hukumu 
zetu katika mafungamano ya vitu na sisi, bali tuchukue sehemu zote 
kwa mtazamo na tutoe hukumu yetu baada ya hapo.

Uhalisia ni kwamba matukio ya kiulimwengu yanafanana na 
mnyororo, kila moja lina uhusiano na jingine: Kimbunga amba-
cho kinavuma leo katika mji wetu, na mvua ambayo inasababisha 
mafuriko ni sehemu ya mnyororo mrefu unaounganisha matukio 
na mengine yaliyotokea katika sehemu wakati uliopita, au ambayo 
yatatokea katika mustakabali. Na matokeo ni kwamba ni makosa 
kuweka kidole katika sehemu ndogo na kutoa hukumu juu yake, kwa 
sababu tu iko mbali na akili na mantiki.
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Hakika kitu ambacho kinawezekana kukikataa ni kukizingatia ki-
umbe kuwa ni kiovu kabisa, lakini ikiwa kitu kina sehemu ya shari 
na sehemu ya kheri, na sehemu ya kheri ni zaidi kuliko sehemu ya 
shari basi hakuna kizuizi. Hakika upasuaji wa jeraha ni mchungu 
kwa upande mmoja lakini pande zake zingine zina faida, hivyo haki-
ka kheri ni kitu cha uwiano.

Na kwa ajili ya kufafanua zaidi tuchukue tetemeko. Ni kweli 
linasababisha uharibifu katika sehemu fulani, lakini mafungamano 
yake na mlolongo katika mas’ala mengine linatufanya tubadilishe 
rai zetu. Je, tetemeko ni matokeo ya joto na mvuke unaotoka chini 
ya ardhi, au ni matokeo ya nguvu ya mvutano wa mwezi na gamba la 
ardhi iliyoganda na hivyo huvunjika kutokana na nguvu hii ya mvu-
tano, au ni kitendo cha hivi viwili? Maulamaa wana nadharia mbal-
imbali, lakini pamoja na hayo ni lazima kuwepo na athari itokanayo 
na sababu zote hizi mbili, yaani sisi ni wajibu tujue kwamba athari ya 
joto la ardhi katika kuleta vyanzo vya mafuta, nayo ni mada muhimu 
inayozalisha nishati katika zama zetu, na vilevile uzalishaji wa mkaa 
wa mawe na mfano wa hayo. Hivyo kheri ni kitu cha uwiano.

Na vilevile kujaa na kupwa inatokea kwa matokeo ya nguvu 
ya mvutano wa mwezi na bahari, na wigo wa athari ya hilo katika 
kubakisha maji ya bahari hai, na vilevile vinavyoishi humo, kwa 
kuongezea kunywesheleza ufukwe kame kiasi kwamba yanamim-
inwa maji matamu katika bahari. Na hili pia linaonyesha kwamba 
kheri ni jambo la uwiano.

Na kuanzia hapa tunafahamu kwamba hukumu zetu ni za 
uwiano, na utambuzi wetu finyu ndio unaotufanya tufikirie kwamba 
muonekano wa dunia ni kama nukta nyeusi, na sisi kila tunapofikiria 
mafungamano baina ya matukio na mwonekano tunaona umuhimu 
wa maudhui na tunayajua zaidi. Na Qur’ani Tukufu inasema: “Na 
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hamkupewa elimu isipokuwa kidogo tu” (Sura Israi: 85). Na hivyo 
hakika pamoja na elimu hii chache ni wajibu tusifanye haraka katika 
kutoa hukumu.

2. Majanga yanayosikitisha na tahadhari:

Sote tumeshaona kwamba baadhi ya watu zinapowakunjukia neema 
wanapatwa na ghururi na wanasahau. Katika hali hii, hughafilika na 
mas’ala mengi muhimu ya kibinadamu na ya wajibu ambayo yako 
juu yao. Kama ambavyo sisi tumeshaona maisha yanapokuwa ka-
tika hali ya utulivu na raha kikamilifu, hakika hali ya usingizi ghafla 
humpata mwanadamu, na kama itaendelea hali hii hakika itasababi-
sha uovu wa kibinadamu.

Hapana shaka kwamba sehemu ya majanga yanayosikitisha ka-
tika maisha hakika inatokea kumaliza hali hiyo ya ghururi, kwa ajili 
ya kuondoa usingizi huo na kughafilika huko. Na kwa uhakika nyinyi 
mmewahi kusikia kwamba madereva wanalalamikia njia isiyokuwa 
na mabonde na miinuko, na wanaelezea njia hizi kwamba ni hatari, 
kwa sababu inawapelekea kwenye usingizi kwa ajili ya mafunga-
mano yao, hapa ndio chimbuko la hatari. Na imeshaonekana katika 
baadhi ya nchi kwamba viongozi wanategemea kuleta mabonde na 
miinuko na miteremko kwa ajili ya kuondoa mfano wa hatari hiyo. 
Hakika hatima ya maisha ni sawa kabisa na mfano huo, kama maisha 
yangeepukana na mabonde hayo na mitikisiko na majanga yasiyota-
rajiwa, hakika kumsahau Mwenyezi Mungu na hatima kutamwenea 
mwanadamu na kumfanya aghafilike kuhusu wajibu wake aliopewa. 
Hakika sisi hatusemi ni juu ya mwanadamu atengeneze matatizo ka-
tika nafsi yake na majanga yenye kusikitisha, kwa sababu majanga 
haya yanatokea katika maisha ya mwanadamu, lakini sisi tunasema 
hakika falsafa ya baadhi ya majanga haya ni kusimama mbele ya 
ghururi na kughafilika, ambapo yote mawili ni katika maadui wa 
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mafanikio ya mwanadamu. Tunakariri na tunasema hakika falsafa 
hii inaafikiana na baadhi ya majanga haya yenye kusikitisha na sio 
yote, kwa sababu kunapatikana falsafa nyingine ambayo tutaizun-
gumzia kwa idhini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu baadaye.

Kinasema Kitabu chetu kitukufu cha mbinguni katika nyanja hii: 
“Basi tukawachukua kwa dhiki na neema huenda watanyenyekea.” 
(Sura al-An’am: 42).

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Ni nani ambao wametoa mas’ala ya maafa na shari katika 
utafiti wa kiitikadi?

2. Toa baadhi ya mifano kuhusu maafa na shari, je, uliwahi 
kukabiliwa na baadhi yake katika maisha yako?

3. Nini makusudio ya hukumu ya uwiano na ya jumla, na shari 
ya jumla na kheri ya uwiano?

4. Je, vimbunga na matetemeko ni kweli yanadhuru?

5. Ni athari ipi ya kinafsi ni nzuri katika majanga yenye 
kusikitisha katika maisha ya mwanadamu?

SoMo lA NNE: 
Falsafa ya majanga yenye kusikitisha katika maisha

Tumesema hakika kundi la wenye shaka wanatoa hoja katika mas’ala 
ya majanga yenye kusikitisha na maafa, matatizo na kufeli, ambayo 
yanasibu maisha ya mwanadamu, kwa kupinga kuwepo uadilifu wa 
Mwenyezi Mungu, wakati mwingine kupinga msingi wa kuwepo 
Mwenyezi Mungu Mtukufu.
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Katika utafiti uliotangulia tumefanya uchambuzi na utafiti wa baadhi 
ya majanga haya na tukajua falsafa mbili miongoni mwayo, na hivi 
sasa tunaendelea na utafiti huu.

1.  Mwanadamu analeleka katika hali ya kupambana na 
matatizo:

Tunakariri kwa mara nyingine kwamba sisi ni wajibu tusitengeneze 
matatizo katika nafsi zetu, lakini pamoja na hayo, mara nyingi ina-
tokea kwamba matukio yenye kusikitisha na magumu ndio ambayo 
yanaimarisha matakwa yetu na uwezo wetu na kuwa kama chuma 
imara. Sisi tunakuwa imara kama chuma katika ugumu wa matatizo 
haya.

Hakika vita ni kitu kibaya, lakini wakati mwingine inatokea vita 
ngumu na ya muda mrefu inakuza vipaji vya wananchi, na kubadili-
sha mparaganyiko na kuwa ni umoja, na kutokuendelea kuwa uvum-
buzi na maendeleo ya haraka. Hakika muamala wa watu wote na 
jamii haulingani mbele ya matatukio machungu katika maisha. Ama 
watu ambao wana mapambano hakika wao wanadhihirisha mua-
mala wao mbele ya matukio na wanafanya harakati, kisha wanaan-
za kurekebisha nukta za udhaifu na kushindwa kwao. Lakini kwa 
kuangalia kuwa wengi miongoni mwa watu wanahukumu hukumu 
ya kijuu juu katika mfano wa nyakati hizi, hakika hawa hawaoni 
isipokuwa masaibu na machungu na wanaghafilika na matokeo ma-
zuri yenye kujenga.

Hakika sisi hatudai kuwa matukio yote machungu katika maisha 
yana mfano wa athari hizi kwa mwanadamu, lakini kwa uchache 
sehemu miongoni mwayo ni hivyo. Hakika nyinyi mnaposoma sira 
ya waerevu wa ulimwengu, hakika mtaona kwamba wao takriban 
wamekulia katika ugumu wa matatizo na masaibu makubwa. Na ni 
nadra kukuta mtu mwenye mafanikio na mwerevu anafikia upevu 
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wake katika daraja la juu. Viongozi wa kijeshi wakubwa ni wale am-
bao wamepigana vita vigumu na vya muda mrefu katika medani za 
mapigano. Akili kubwa za kiuchumi ni zile ambazo zimeishi katika 
matatizo ya kiuchumi katika masoko, na wanasiasa wenye nguvu 
na wakubwa ni wale ambao walikabiliana na matatizo magumu ya 
kisiasa.

Muhtasari: Hakika matatizo ndio ambayo yanamlea mwanada-
mu katika mikono yake. Tunasoma katika Qur’ani tukufu:

ُ فيِهِ خَيْرًا كَثيِرًا  فعََسَىٰ أنَْ تكَْرَهوُا شَيْئاً وَيجَْعَلَ اللهَّ

“Huenda mnaweza kuchukia kitu na Mwenyezi Mungu akajaalia 
humo kheri nyingi.” (Sura Nisaa: 19).

2.  Matatizo yanasababisha kurejea kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu: 

Tumesoma katika utafiti uliopita kwamba kila sehemu katika uwepo 
wetu ina lengo. Jicho lina lengo, sikio lina lengo, na pia ubongo, 
moyo, mishipa, hata mistari katika vidole vyetu pia ina falsafa.

Hivyo, vipi inawezekana uwepo wetu usiwe na lengo na falsafa. 
Na vilevile tumesoma katika utafiti uliopita kwamba lengo hili hali-
vuki kitu isipokuwa ni ukamilifu wa mwanadamu katika hali zote. 
Na katika ambayo hakuna shaka humo ni kwamba kufikia katika 
ukamilifu huu ni lazima kuwe na ratiba ya kielimu na kimalezi ya 
kina inayohusu uwepo wote wa mwanadamu, kwa ajili hii Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu kwa kuongezea kwamba Yeye amempa mwa-
nadamu maumbile ya tauhidi dhahiri, alituma Manabii watukufu na 
vitabu vya mbinguni ili wabebe katika mabega yao uongozi wa huyu 
mwanadamu katika njia hii. Kisha kukamilisha lengo hili ni lazima 
wakati mwingine kuweka na kufichua makosa yake na madhambi 
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yake mbele yake, na kukabiliana na machungu katika maisha kwa 
kukhalifu kwake utii na amri za Mwenyezi Mungu Mtukufu, ili ajue 
hatima mbaya ya vitendo vyake na arejee kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu. Hapa inakuwa sehemu ya balaa na matukio machungu ka-
tika uhalisia, ni rehema na neema ya Mwenyezi Mungu, imekuja 
katika Qur’ani Tukufu:

ظَهرََ الْفسََادُ فيِ الْبرَِّ وَالْبحَْرِ بمَِا كَسَبتَْ أيَْدِي النَّاسِ ليِذُِيقهَمُْ بعَْضَ الَّذِي عَمِلوُا 
لعََلَّهمُْ يرَْجِعُونَ 

“Ufisadi umedhiri bara na baharini kwa sababu ya iliyoyafanya 
mikono ya watu, ili Mwenyezi Mungu awaonjeshe baadhi ya wali-

yoyatenda huenda wakarejea.” (Sura Rum: 41).

Kwa kujengea juu ya hayo tulioyataja, hakika ni mbali na man-
tiki na akili kuzingatia matukio machungu kuwa ni kielelezo cha 
shari, na kwamba ni balaa na ni kukhalifu uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu, hakika kila tunapozama katika mas’ala haya hakika sisi tu-
nafikia kwenye falsafa nyingi.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Nini lengo la kuumbwa kwetu? Na ni kwa njia gani tunaweza 

kufikia lengo hilo?
2. Namna gani mwanadamu anakuwa imara na mpambanaji 

kupitia njia ya matatizo?
3. Je, umeona au umesoma katika historia kwamba watu 

wamekulia katika matatizo magumu makubwa na wame-
fikia katika vituo muhimu? Fafanua sira ya watu hawa.

4. Qur’ani Tukufu inasemaje kuhusu muamala mkabala wa 
madhambi yetu?
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5. Ni aina gani ya watu wanapata matokeo mazuri kutokana 
na matukio machungu? Na aina gani wanapata matokeo 
mabaya?

SoMo lA TANo: 

Falsafa ya maafa na shari kwa mara nyingine:

Kwa kuwa mas’ala ya maafa, shari na majanga machungu na magu-
mu kiasi fulani ni magumu kwa wasomaji wa utafiti wa kumjua 
Mwenyezi Mungu na tauhidi, hakika sisi tunalazimika kurudia utafi-
ti na uchambuzi kuhusu mas’ala haya na falsafa ya shari na matatizo.

1. Matatizo na majanga yanajenga ari katika maisha

Huenda ni vigumu kwa baadhi kufahamu kwamba neema kama ik-
iendelea na maisha yakaendelea katika namna moja yatakosa tham-
ani yake na umuhimu wake. Imethibiti leo kwamba kama mwili 
ungewekwa katikati ya chumba na ukamulikwa na mwanga wenye 
nguvu kila upande kwa namna yenye uwiano, na chumba kikawa 
ni duara kikamilifu, katika hali hii huwezi kuuona ule mwili, kwa 
sababu kivuli kinapoonekana pembezoni mwa mwanga hakika hu-
dhihirisha sehemu za mwili kuziainisha, katika hali hii unaweza 
kuona mwili.

Na vivyo hivyo hakika huwezi kuhisi thamani ya neema bila ya 
hali mbalimbali za matatizo. Na kama kusingekuwa na maradhi ya 
muda mrefu hakika haiwezekani kuhisi thamani ya afya njema. Na 
baada ya mkesha wa usiku, maradhi na homa kali, na kisha kukatika 
kwa homa asubuhi, ndipo mwanadamu wakati huo anahisi utamu wa 
afya. Na kila anapokumbuka machungu ya usiku ule anajua wakati 
huo thamani ya afya ambayo ananeemeka nayo.
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Kwa hakika maisha ni mpangilio, hata kwa ambaye anaishi mai-
sha ya utajiri, yenye kuchosha, kutaabisha na kufisha. Na mara nyin-
gi inashuhudiwa watu wanaoishi maisha ya utajiri yenye kuepukana 
na kila aina za fujo au machungu, wanakuwa na mashaka ya maisha 
na hivyo hujinyonga.

Hakika nyinyi hamuwezi kupata fundi mahiri anayejenga kuta 
za ukumbi mkubwa mfano wa jela, akawa anajenga kwa namna ya 
ulingano bali atajenga baadhi ya kona na mteremko, au kwa maneno 
mazuri zaidi analeta baadhi ya mtindo.

Kwa nini mazingira katika ulimwengu ni mazuri kiasi hiki?

Kwa nini ni mazuri na ya kuvutia, mandhari ya pori katika vilele 
vya milima, na mandhari ya mito nayo inatiririka kwa namna ya 
mteremko baina ya miti midogo na mikubwa?

Hakika ni dalili wazi ya kutokuwa kwake kwa namna moja.

Hakika mpangilio wa nuru na giza na mfuatano wa usiku na 
mchana, na kuna Aya nyingi katika hayo ambazo ziko katika Qur’ani 
Tukufu, zina athari muhimu. Ni kumaliza uchovu katika maisha ya 
mwanadamu. Kama jua lingekuwa linaangaza kwa namna moja tu 
toka mbinguni kuelelea ardhini bila ya mabadilko yoyote na bila 
ya kuingia giza mahala pa mwanga wa dhahabu wa jua, tukiachilia 
mbali matatizo mengine, hakika mwanadamu ndani ya muda mfupi 
atasikia uchovu na kuchoka.

Na juu ya yote hayo ni wajibu tukubali kwamba sehemu ya mata-
tizo na majanga machungu katika maisha ina falsafa, nayo ni kumpa 
mwanadamu maisha ya umri uliobakia na kuyafanya matamu tunay-
oweza kuyavumilia, kama ambavyo inabainisha thamani ya neema 
na kutoa fursa kwa mwanadamu ili anufaike na neema alizopewa 
katika upeo wa juu zaidi.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   63 1/13/2017   3:33:22 PM



64

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

2. Matatizo tunayoyatenegeneza wenyewe:

Nukta nyingine ambayo inapasa tuashirie kwayo mwisho wa utafiti 
huu ni kwamba watu wengi mara nyingi wanakosea katika sababu 
na visababishi vya majanga yenye kusikitisha na masaibu, na wana-
ziweka dhulma ambazo zinafanywa na madhalimu katika jukumu la 
muumba mtukufu, kama ambavyo wanazingatia fujo ya vitendo vya 
mwanadamu kuwa ni katika kazi za utaratibu wa uumbaji. Kwa mfa-
no wanaulizana: Kwa nini matetemeko yanasababisha hasara ndogo 
katika miji wakati hasara na muhanga inakuwa kubwa katika vijiji 
na sehemu za mashambani, ambako wanafukiwa chini ya tani za 
vifusi? Ni uadilifu gani huu? Ikiwa imepangwa kutokea balaa, kwa 
nini isigawanywe kwa namna ya usawa katika sehemu na watu, kwa 
nini wanapatwa wanyonge peke yao majanga machungu? Na kwa 
nini inaondoka idadi kubwa ya wanyonge wahanga wa maradhi am-
bayo yanawapata wote. Lakini halifungamani lolote kati ya maswali 
haya na uumbaji na uadilifu wa Mwenyezi Mungu, bali ni matokeo 
ya dhulma na kunyonyana kwa binadamu wao kwa wao.

Kama wanakijiji wasingepatwa na dhulma ya wakazi wa mi-
jini na kuwa ni wenye kunyimwa, basi wasingekuwa mafakiri, na 
kama wao wangejenga nyumba imara mfano wa nyumba za mijini 
wasingetoa wahanga wengi. Lakini nyumba zao zinapokuwa zime-
jengwa kwa udongo na baadhi ya mawe na miti na mara nyingi zi-
nakosa tofali na sementi, hivyo mtikisiko wa nguvu au mtikisiko 
mdogo wa ardhi unavunja kila kitu, na wala haiwezekani kutarajia 
kitu bora zaidi katika hayo. Ni uhusiano upi wa mas’ala haya na kazi 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu?

Hakika sisi ni wajibu tusirudie kauli ya mshairi “Hakika ume-
shawapa baadhi yao neema elfu moja, wakati ambapo umewaweka 
wengine katika udhalili, umempa mmoja wao kasiri, na mwingine 
kibanda dhalili!”
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Hakika ukosoaji ni wajibu tuuelekeze kwenye hali ya mkang-
anyiko na utaratibu wa kimakosa wa jamii yenyewe. Ni wajibu kusi-
mama na kumaliza dhulma hii ya kijamii, na kupiga vita ukosefu 
na ufakiri, na kuwapa wanyonge haki zao ili kusijitokeze mfano wa 
muonekano huu. Kama tabaka zote zinapata chakula cha kutosha na 
uangalizi wa kiafya wangepata kinga mbele ya maradhi mengi.

Lakini tunashuhudia mandhari mengi yanaonyesha juu ya hali ya 
makosa katika utaratibu wa kijamii, ambapo tunakuta mtu ni tajiri 
sana kiasi kwamba mbwa wake na paka wake wana matabibu, na 
uangalizi wa kitabibu, na mtu mwingine hamiliki hata wasila mdogo 
wa kiafya kwa ajili ya malezi ya mtoto wake. Na sisi badala ya ku-
jaalia mapungufu katika kitendo cha Mwenyezi Mungu, ni wajibu 
tuzihesabu nafsi zetu katika hilo. Ni wajibu tumwambie dhalimu, 
usidhulumu na tumwambie mwenye kudhulumiwa usikubali dhul-
ma.

Na ni wajibu twende mbio ili watu wote waneemeke kwa uwiano 
katika huduma za afya na uangalizi wa kitabibu, chakula na makazi, 
utamaduni, malezi na mafunzo.

Hitimisho hakika sisi ni wajibu tusijalie makosa yetu juu ya 
majukumu ya utaratibu wa muumbaji. Yule anayesema kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ametulazimisha maisha kama haya, ni 
lini Mungu aliusia utaratibu kama huu? Hakika Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ametuumba huru kwa sababu uhuru ni alama ya ukamilifu 
na utukufu, lakini sisi ndio ambao tunawadhulumu wengine kwa 
matokeo ya fujo hili la kijamii. Na kwa masikitiko, hakika wengi 
kati ya watu wametumbukia katika kosa hadi mifano ya hilo tunai-
kuta katika mashairi ya washairi. Imekuja katika Qur’ani Tukufu: 
“Hakika Mwenyezi Mungu hawadhulumu watu chochote lakini wao 
wanajidhulumu wenyewe.”

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   65 1/13/2017   3:33:22 PM



66

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Na hivyo tunafika katika mwisho wa utafiti wa falsafa ya ma-
janga na shari. Pamoja na kwamba mazungumzo ni marefu katika 
utafiti huu, lakini kwa maudhui haya mafupi na ya muhtasari yana-
tosha yale ambayo tumeyaleta katika mlango huu.

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Kwa nini tumeendeleza utafiti wa falsafa ya majanga na 
shari katika masomo matatu?

2. Nini athari mbaya ya uchovu wa maisha katika muundo 
mmoja? Je, umemuona mtu anateseka katika maisha yake 
yenye raha?

3. Unajua nini katika falsafa ya utaratibu wa nuru na giza ka-
tika ulimwengu wa viumbe?

4. Je, masaibu yote ya jamii yanaletwa na utaratibu wa maum-
bile au sisi tuna mchango na fungu katika hayo?

5. Je, kuna njia ya kuondoa masaibu ya kijamii? Nini wajibu 
wetu mbele ya wanyonge?
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SoMo lA SITA:

Mas’ala ya jaala6 na hiyari

Miongoni mwa mas’ala ambayo yako karibu na mas’ala ya uadilifu 
wa Mwenyezi Mungu ni mas’ala ya jaala na hiyari. Watu wa jaala 
wanaamini kwamba mwanadamu hamiliki hiyari yoyote katika vi-
tendo vyake, harakati zake na maneno yake na kwamba harakati za 
viungo vyake zinafanana na harakati za kulazimishwa za vifaa vya 
mashine.

Na swali hili linajitokeza lenyewe: Namna gani inawezekana 
kuafikiana itikadi hii na uadilifu wa Mwenyeezi Mungu? Huenda 
kwa sababu hii tunapata kwamaba Ashairah, nao ni wale ambao 
tumewataja mwanzo kwamba wanapinga uzuri na ubaya wa akili, 
wamekubali jaala na wamepinga uadilifu, kwa sababu kukubali jaala 
kutayafanya mas’ala ya uadilifu yasiwe na maana. Na kwa ajili ya 
ufafanuzi juu ya utafiti huu sisi tunalazimika kusoma maudhui men-
gi kwa umakini:

1. Chanzo cha itikadi ya jaala:

Kila mwanadamu anahisi ndani mwake kwamba yeye yuko huru ka-
tika yale anayoazimia, mfano mtu fulani anataka kumsaidia rafiki 
yake au laa. Au yeye ana kiu na mbele yake kuna maji, yuko huru 
kunywa au kutokunywa. Rafiki yake akifanya kitendo dhidi yake, 
yuko huru kumsamehe au kutomsamehe. Au kila mtu anaweza 
kutengeneza tofauti baina ya mkono unaotetemeka kutokana na uzee 
au ugonjwa, na baina ya mkono unaotikisika kwa matakwa ya mwe-
nye mkono. 
6  Yaani mwanadamu hana hiyari na uamuzi wake mwenyewe katika kutenda au kutoku-

tenda jambo. Kwa mfano mtu anaposimama na kuchukua silaha na kwenda kupora mali 
ya mtu, kwa mtazamo huu huwa si kwa uamzi wake na hiyari yake bali ni kwa shinikizo 
la moja kwa moja toka kwa Muumba asiloweza kuliepuka!!! - MHARIRI
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Pamoja na kwamba mas’ala ya uhuru ni matakwa ya hisia ya wa-
nadamu wote, kwa nini basi baadhi ya watu wanaelekea kwenye 
jaala? Hakika kuna dalili nyingi mbalimbali, zilizo muhimu zaidi ni 
kwamba mwanadamu anaona mazingira yanaathiri watu, na malezi 
ni sababu nyingine, kama ambavyo kujifunza, propaganda, utamad-
uni wa kijamii vile vile bila ya shaka unaathiri katika fikra na roho 
ya mwanadamu. Na wakati mwingine inakuwa hali ya uchumi ni 
msukumo wa kujitokeza harakati kwa mwanadamu, kama ambavyo 
haiwezekani kupinga sababu ya kurithi katika nyanja hii.

Hakika mkusanyiko wa mambo haya yote yanamfanya mwanad-
amu aitakidi kwamba hamiliki matakwa katika nafsi yake, na kwam-
ba sababu za ndani na za nje zenyewe ndio zinatusukuma kuchukua 
maamuzi na kama sio kuwepo sababu hizi huenda visingetokea kwe-
tu vitendo hivi. Mambo haya tunaweza kuyaita na kuyaelezea kuwa 
ni jaala ya mazingira, na jaala ya mazingira ya kiuchumi, jaala ya 
nyakati na uchumi, jaala ya malezi na mafunzo na jaala ya kurithi, 
na hizi ni miongoni mwa sababu muhimu ambazo zimewafanya wa-
nafalsafa kutilia maanani mas’ala ya jaala.

2. Nukta ya kimsingi katika kosa la watu wa jaala:

Ama watu wanaofikiri hayo hakika wao wanaghafilika juu ya nukta 
muhimu, nayo ni kwamba utafiti sio katika misukumo na sababu 
pungufu, bali utafiti unahusu sababu kamilifu. Au kwa maneno men-
gine, hapatikani mwanadamu anayeweza kukana mchango wa maz-
ingira, utamaduni na sababu za kiuchumi katika fikra na vitendo vya 
mwanadamu. Hakika utafiti ni kwamba sisi pamoja na sababu zote 
hizi hakika maamuzi ya mwisho yako mikononi mwetu, kwa sababu 
tunahisi kwa uwazi kwamba katika utaratibu wa kimakosa na wa 
kitwaghuti kama vile utaratibu wa Shah, pamoja na uwepo wa nyan-
ja nyingi za upotovu, hakika sisi hatukuwa ni wenye kulazimishwa 

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   68 1/13/2017   3:33:22 PM



69

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

katika upotovu, hakika sisi tulikuwa tunaweza katika utaratibu huo 
na utamaduni huo kutokubali rushwa, na tusiende kwenye kituo cha 
ufisadi na tusiwe kati ya wasiojali.7

Hivyo, ni wajibu kutenganisha sehemu na mchango, na sababu 
kamilifu. Na kwa hiyo kuna watu wengi ambao wamekulia katika 
familia tulivu au zenye utamaduni ulioporomoka, au katika familia 
zenye urithi usiofaa, lakini wao pamoja na yote hayo wamefuata njia 
nyingine, na wakati mwingine wamepinga hali hiyo au mazingira 
yale ambayo wamekulia humo. Kama mwanadamu angekuwa ni mtu 
wa mazingira yao na utamaduni wa zama zao, basi watu wasingefan-
ya mapinduzi yoyote ya kimsingi katika ulimwengu, na wangeshika-
mana na mazingira yao, na asingesimama yeyote kujenga mazingira 
mapya na jamii mpya.

Mambo yote hayo yanaonyesha kwamba sababu zilizotajwa si 
kila kitu, bali zinaandaa mazingira tu, ama maamuzi ya kimsingi 
hakika mwanadamu anayatengeneza kwa matakwa yake na azima 
yake. Hii inafanana kabisa na sisi tunavyoamua katika siku ya ki-
angazi cha joto kali, kufunga kwa kuitikia amri ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu. Hakika sisi tunatii pamoja na kwamba kila chembe katika 
maisha yetu inahitaji maji, lakini sisi tunafumbia macho juu ya hayo 
kwa kumtii Mwenyezi Mungu Mtukfu, wakati ambapo inawezekana 
kupatikana mtu mwingine anayesikiliza amri hizi lakini hafungi. 
Matokeo yake ni kwamba nyuma ya misukumo yote kunapatikana 

7  Kuna mifano mingi katika hilo, mara ngapi tunashuhudia wavulana wawili wa mzazi 
mmoja, wa familia moja na wa kaya moja wanaoshirikiana mazingira katika kila kitu, la-
kini mmoja hatimaye anakuwa jambazi mkubwa kwa kisingizio cha ufakiri na hali mbaya 
ya maisha mathalan. Lakini mwingine anabakia kuwa raia mwema, japo ni fakiri kama 
nduguye. Mara ngapi tumeshuhdia wasichana wawili wa mazingira sawa yanayofanana, 
mmoja anajiingiza katika ukahaba kwa kigezo cha hali ngumu ya maisha, wakati huo huo 
mwenzake anaendelea kuwa raia mwema licha ya hali yake ngumu ya maisha. Hii ni kwa 
sababu mazingira si kila kitu katika kuamua utendaji wa mtu, bali hiyari na maamuzi ya 
nini mtu atende ni ya kwake mwenyewe. 
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sababu ya maamuzi, nayo ni matakwa na azima ya mwanadamu 
mwenyewe.

3. Sababu za kijamii na kisiasa katika nadharia ya jaala:

Hakika mas’ala ya jaala na hiyari yametumiwa vibaya ndani ya his-
toria, kiasi kwamba mlolongo wa sababu za pembezoni zilikuwa ni 
zenye athari katika itikadi ya jaala na kupinga uhuru wa matakwa ya 
mwanadamu kwa sura ya daima, miongoni mwayo ni:

Sababu za kisiasa:

Wanasiasa wengi wenye kuamini jaala, ili kuendelea katika utawala 
wao wa kidikteta na kuzima mwenge wa mapinduzi kwa wanyonge, 
walikuwa wanaeneza fikra ya kwamba sisi hatuko huru na hatuna 
hiari katika vitendo vyetu, na kwamba kadari na jaala ya historia 
ndio ambayo inaamua hatima yetu. Ikiwa kuna kundi la watawala 
na kundi lingine la mateka hiyo ni kwa sababu ya hukumu ya ma-
jaaliwa, makadara na jaala ya kihistoria.

Na ni wazi ni kiasi gani fikra hii inaweza kuwapumbaza watu 
na kusaidia kuendeleza siasa za ukoloni, wakati ambapo katika akili 
na sharia tunakuta kwamba hatima yetu imetegemezwa kwetu, na 
kwamba majaaliwa na makadara kwa maana ya jaala hayapo. Ma-
jaaliwa na makadara ya Mwenyezi Mungu yanasaidia kulingana na 
harakati zetu na matakwa yetu na imani yetu na juhudi zetu.

Sababu za kinafsi: 

Kuna watu wavivu na wanyonge mara nyingi wanafeli katika mai-
sha na wala hawataki abadani kukubali kwamba uvivu wao na ud-
haifu wao ni sababu ya kufeli kwao, na kwa hiyo ili kuzinasua nafsi 
zao wanakimbilia kwenye jaala na wanaibebesha dhambi zao. Wa-
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nadai ni hatima ya kulazimishwa ili wapate nyuma ya hayo utulivu 
wa uongo, na wanasema: Tutafanya nini? Tulikuwa na bahati mbaya 
tangu siku ya kwanza, hakika sisi tunamiliki uwezo na utayari lakini 
kwa masikitiko bahati haituangukii.8

Sababu za kijamii:

Baadhi wanataka kuwa huru na kuzama katika matamanio yao na 
kufanya kosa lolote linaloafikiana na matamanio yao ya kinyama. 
Na wakati ule ule wanazikinaisha nafsi zao kwamba wao hawana 
dhambi na hivyo kuidanganya jamii yao. Na vivyo hivyo katika hali 
hii wanakimbilia kwenye itikadi ya jaala na kusingizia vitendo vyao 
kwamba wao wanalazimishwa na hawako huru. Lakini sisi tunajua 
kwamba madai yote ni ya uongo, na kwamba hawa watu wanajua 
vizuri udhaifu wa imani yao kwa wanayoyadai. Hakika ni manufaa 
yao na kukimbilia kwao nyuma ya utamu ambao unawazuia kusema 
ukweli. Na kwa hiyo ili kutwaharisha jamii ni wajibu kupiga vita 
fikra ya kulazimishwa ambayo ni njia na zana kati ya zana za ukolo-
ni na ukandamizaji, na ni njia kwa ajili ya kisingizio cha uongo na 
kueneza dhambi katika jamii.

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Nini tofauti kati ya jaala na hiyari?

2. Juu ya kitu gani watu wa jaala wanategemea katika hoja 
zao?

8  Kila kitu Mungu hakutujaalia. Tuna bahati mbaya. Ni mipango ya Mungu. Kama tuna-
vyoshuhudia uzembe mwingi unaofanywa na baadhi ya madereva barabarani na hati-
maye kusababisha ajali vifo, au uzembe mwingine unaofanywa na baadhi ya watendaji 
wa umma ambao hulisababishia taifa hasara kubwa na kulirudisha nyuma kimaendelea, 
lakini mwisho wa siku mzigo huo anabebeshwa Mungu kwa kauli kama hizo za ni mi-
pango ya Mungu. Mungu hakupenda. Tuna bahati mbaya – MHARIRI.
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3. Nini msimamo wako mbele ya athari za mazingira, jamii 
na kurithi?

4. Ni zipi sababu za kisiasa na kinafsi na kijamii ambazo zina-
saidia katika kusambaza itikadi ya jaala?

5. Ni namna gani unapaswa kuwa msimamo wetu mbele ya 
sababu hizi?

SoMo lA SABA:

Hoja za wazi juu ya uhuru wa matakwa na hiyari:

1. Hakika maumbile ya wanadamu wote yanapinga 
 kulazimishwa: 

Pamoja na kwamba wanafalsafa na maulamaa wa dini wana 
utafiti na dalili mbalimbali kuhusu mas’ala ya uhuru wa matakwa ya 
mwanadamu, lakini ili tufupishe njia tunaelekea kwenye hoja zilizo 
wazi zaidi za wafuasi wa uhuru na matakwa, nayo ni maumbile ya 
ulimwengu wa mwanadamu.

Kwa ufafanuzi tunasema: Hakika sisi kama tutapinga kila kitu 
lakini hatuwezi kupinga kwamba bila kujali tofauti zao, sawa awe 
ni yule anayeamini Mwenyezi Mungu, au anayeamini mada, wa 
Mashariki au wa Magharibi, wa zamani au wa sasa, tajiri au masiki-
ni, katika jamii zote za kibinadamu zenye kuendelea au zisizoende-
lea, kwa utamaduni wake mbalimbali na bila ya kutofautisha, wote 
wanaafikiana kwamba kanuni ni wajibu itawale katika jamii ya kibi-
nadamu, na kwamba watu ni wenye kuwajibika mbele ya kanuni, na 
kwamba mwenye kukhalifu ni wajibu aadhibiwe.

Na hii inamaanisha kwamba kanuni na wajibu wa watu, mkabala 
wa kanuni, na kumwadhibu mwenye kukhalifu, ni katika mambo 
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ambayo yameafikiwa na jamii zote, wenye akili wote, na ulimwen-
guni kote, na hawakhalifu hilo isipokuwa wanyama wanaopinga 
mambo haya matatu. Hakika mas’ala ambayo tumeyaita kuwa ni 
maumbile ya binadamu ndio dalili iliyo wazi zaidi juu ya uhuru na 
matakwa ya binadamu, na kwamba ni mwenye hiyari. Hivyo vipi in-
awezekana kuamini kwamba mwanadamu anakuwa mwenye kuten-
zwa nguvu mbele ya kanuni? Na anapokhalifu tunampeleka mbele 
ya mahakama na anakuwa chini ya uchunguzi kisha tunamuuliza: 
Kwa nini umefanya hivyo? Na baada ya kutiwa hatiani tunampeleka 
jela au tunamhukumu kunyongwa.

Na hii inafanana kabisa na kuleta mawe ambayo yanaangukia 
barabarani kutoka mlimani, na tukio hilo linaweza kusababisha 
mauti kwa baadhi ya watu, tunayapeleka mawe haya mahakani. 
Ndio, ni sahihi kwamba kuna tofauti baina ya mwanadamu na 
mawe, lakini sisi tunapotaka kupinga uhuru wa matakwa ya mwa-
nadamu hakika tofauti hii dhahiri haina athari yoyote, bali wote 
wawili watakuwa na kisingizio, nacho ni kulazimishwa. Mawe 
yanaanguka juu ya barabara kwa kitendo cha kanuni ya nguvu 
ya mvuatano, na mwanadamu mwenye kuuwa anafanya kitendo 
chake chini ya athari ya sababu ya jaala nyingine. Na kwa matokeo 
hakutakuwa na tofauti yoyote baina ya wawili hawa kulingana 
na itikadi ya watu wa jaala, ambapo kila mmoja miongoni mwao 
amefanya kitendo bila ya matakwa kutoka kwake, na hivyo kwa 
nini anahukumiwa mmoja wao na mwingine anaachwa na mambo 
yake?

Sisi hivi sasa tuko njia panda; ama tutie makosa dhamira na rai 
ya watu wote katika ulimwengu, na kuzingatia kanuni zote na ma-
hakama kwamba ni upuuzi hakuna faida yoyote nyuma yake na ni 
dhuluma, au tupinge itikadi ya jaala na kutenzwa nguvu. Hakuna 
shaka kwamba chaguo la pili ndilo linalofaa zaidi.
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Uzuri ni kwamba hata wale ambao wanaelemea kwenye jaala 
kifikra na kifalsafa na wanatoa ushahidi kutetea, wanapoingia katika 
ugomvi wa kimaisha wanakuwa ni katika wafuasi wa msingi wa uh-
uru wa matakwa. Kwa sababu anapofanya yeyote uadui katika haki 
zao, au akiwaudhi, wanamuona anastahili adhabu na wanamshitaki 
mahakamani. Na wanaweza kumpigia kelele mbele ya uso wake, 
wala hawatatulia kwa maamuzi hadi aadhibiwe!

Kwa vyovyote vile, hakika hii ni dalili hai katika dhamira ya wenye 
akili wote wa ulimwenguni, kuwa wanaafikiana katika undani wao 
katika uhuru wa matakwa, na kwamba wao wanaamini hayo na wala 
hawawezi kuishi hata siku moja bila ya itikadi hii, kama ambavyo 
hawawezi kutekeleza ratiba yao ya kijamii. Na alishasema mwana-
falsafa mkubwa wa Kiislamu, Sheikh Nasir Din Tusi: “Dharura ina-
hukumu katika kutegemeza vitendo vyetu kwetu.”9

2. Mantiki ya jaala inapingana na mantiki ya dini:10

Hakika tuliyoyataja hapo nyuma yalikuwa ni kupingana kwa itika-
di ya jaala na dhamira au akili. Kwa kufumbia macho wale ambao 
wanafuata madhehebu na dini au wale wanaopinga madhehebu na 
dini lakini katika fikra ya kidini kuna dalili nyingine isiyo na shaka 
juu ya ubatili wa itikadi ya jaala, kwa sababu haiwezekani kuafiki-
ana itikadi ya kidini na itikadi ya jaala. Kama dini zingekubali fikra 
ya jaala hakika utaratibu wake wote ungetetereka na kuporomoka, 
ni namna gani tunaweza kutekeleza uadilifu wa Mwenyezi Mungu 
ambao tumeuelezea katika utafiti uliotangulia? Namna gani Mwe-
nyezi Mungu anaweza kumlazimisha yeyote kufanya kosa? Kisha 
baada ya hapo amwadhibu? Hii sio mantiki kabisa! Katika upande 
mwingine hakika kukubali itikadi ya jaala itazifanya thawabu na ad-
9 Kitabu cha Tajribatu al-Aqaaid
10  (kupingana) ni neno ambalo analitegemea Sh. Naswir Diyn Tusiy, na Ibnu Siinaa - Rejea 

Tanbihaati wal-Irshaad cha Ibnu Siinaa 
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habu, pepo na moto visiwe na maana. Kama ambavyo pia itaondoa 
maana ya uandishi wa amali, maswali, hisabu ya Mwenyezi Mungu, 
na lawama iliyopokewa katika Aya za Qur’ani kuhusiana wenye 
madhambi, na kuwasifia wema, hiyo ni kwa sababu inaafikiana na 
majaaliwa haya kwani mwenye madhambi na mwema hawakuwa na 
matakwa katika waliyoyafanya.

Kwa kuongezea katika hayo ni kwamba hakika cha kwanza ki-
takachotukabili katika dini ni: Mas’ala ya taklifu na wajibu, lakini 
mtu anapokuwa ameondolewa hiari je, kuna maana ya taklifu na ma-
jukumu kuhusiana naye?

Je, inawezekana kumwambia mtu ambaye mikono yake inatete-
meka: Usifanye hivyo? Au kumtaka mtu anayeteremka katika mter-
emko mkali asimame ghafla?

Na kwa sababu hii anasema Amirul-Muuminina Ali bin Abutalib 
 kuhusu itikadi ya jaala: “Hayo ni maneno ya ndugu waabudu 
mizimu na maadui wa Mwingi wa rehema na kundi la shetani.”11 

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Ni ipi dalili ya wazi juu ya ubatili wa itikadi ya jaala?
2. Fafanua rai ya jumla ya ulimwengu kuhusu msingi wa uh-

uru na hiyari
3. Je, wafuasi wa itikadi ya jaala ndio wenye kulazimishwa 

kivitendo vilevile?
4. Je, itikadi ya jaala inaafikiana na audilifu wa Mwenyezi 

Mungu? Na kama si hivyo ni kwa nini?
5. Namna gani uhuru na matakwa (hiari) yanatengeneza ngu-

zo ya kukubali taklifu na wajibu?
11 Usulul-Kaafiy, Juz. 1, uk. mlango wa al-Jabri wal-qadar. 
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SoMo lA NANE:

Nini maana ya jambo ni baina ya mambo mawili

1. Kutelekezwa mbele ya jaala: 

Hakika mbele ya itikadi ya jaala ambayo inakuwa katika kiwango 
cha kuchupa mkapa, kuna madhehebu mengine kwa jina la Tafwi-
dhi (kutelekezwa), ambayo yanaafikiana na kuchupa mpaka. Hakika 
ambao wanaitakidi Tafwidhi wanaona kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu ametuumba na ameumba kila kitu na ametegemeza kwe-
tu kila kitu, na kwamba yeye hajui chochote kuhusu amali zetu na 
hivyo kila kinachoingia katika nyanja ya vitendo vyetu tuko huru 
navyo bila ya kuingiliwa na yeyote. 

Hakuna shaka kwamba itikadi hii haiafikiani pamoja na msingi 
wa tauhidi, kwa sababu tauhidi imetufundisha kwamba ulimwengu 
wote ni wa Mwenyezi Mungu Mtukufu, wala hakitoki kitu katika 
amali yake hata amali zetu, pamoja na kwamba vimeachwa katika 
hiyari yetu na uhuru wa matakwa yetu, haiwezekani kutoka ka-
tika elimu yake, vinginevyo hiyo ingekuwa ni shirki. Kwa maneno 
mengine hakika sisi haiwezekani kuamini kuwepo kwa waungu 
wawili, mmoja wao mkubwa ameumba ulimwengu na mwingine 
mdogo, yaani mwanadamu aliye huru katika amali zake ambazo 
hata Mwenyezi Mungu haingilii chochote (audhubillahi) katika 
mipaka ya vitendo vyake. Na hii ni shirki kwa sababu inaonyesha 
juu ya ibada za ushirikiano. Na cha muhimu sasa hivi ni kumzinga-
tia mwanadamu huru na ni mwenye matakwa na hiyari, na kwamba 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ni mtawala na mwenye kuchunga vi-
tendo vyake. 
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2. Madhehebu ya kati:

Hakika nukta makini hapa ni tusifikiri kwamba ni baina ya vyenye 
kupingana na kukinzana, na nukta hii ni kukubali uadilifu kamili wa 
Mwenyezi Mungu, na kumzingatia mwanadamu kuwa yu huru na 
ni mwenye kuulizwa, na kwamba tauhidi ndio yenye kufuatilia kila 
kitu katika maisha. Na jambo hili ndilo linaloitwa kuwa ni ‘jambo 
baina ya mambo mawili’, kwa maana kwamba ukweli upo baina ya 
itikadi mbili za kuchupa mpaka na kuzembea.

Kwa kuzingatia kwamba maudhui hii ni ngumu kiasi fulani, tu-
ruhusuni tulete mfano kwa ajili ya kuifafanua: Jaalieni kuwa nyinyi 
mnasafiri kwa treni ya umeme na dereva ni wewe, na kuna waya wa 
umeme wenye nguvu umetandazwa katika njia ya treni. Kipenyo 
maalum kimeunganishwa na waya na unapita juu yake, na kupitisha 
umeme hadi kwenye injini ya treni. Umeme ukikatika kwa sekunde 
hakika treni itasimama mahala pake na wala haitasogea. Hakuna 
shaka kwamba wewe uko huru kwenda sehemu nyingine yoyote un-
ayotaka na kusimama njiani au kwenda kwa spidi unayotaka, lakini 
pamoja na uhuru wote huu hakika mtu ambaye anawasha umeme 
anaweza kukufanya usimame kutembea wakati wowote anaotaka, 
kwa sababu nguvu zote ambazo unazimiliki zinatoka katika waya. 
Na funguo zake ziko mkononi mwa yule mtu.

Tukichunguza kwa makini katika mfano huu tutaona kwamba 
huyu mtu pamoja na kumiliki kwake uhuru, hiyari na jukumu, lakini 
yuko chini ya nguvu nyingine, na hii haikinzani na nyingine.

Mfano mwingine:

Jaalieni kwamba mtu kutokana na maradhi au ajali, mishipa ya 
mikono imepooza, na akakosa nguvu ya kutembea, lakini sisi kama 
tutafunganisha mishipa hiyo kwa nguvu ya umeme wenye nguvu 
ndogo hakika joto litapenya kwenye mishipa na kuanza kufanya 
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kazi. Hakika mtu huyu akitekeleza kazi kwa mkono huo au akifan-
ya kosa la kupiga mtu au kuchoma kifua cha mtu kwa kisu hakuna 
shaka kwamba yeye atakuwa na jukumu juu ya kitendo chake kwa 
sababu anamiliki uwezo na hiyari na ni mwenye kuulizwa juu ya vi-
tendo vyake. Lakini pamoja na hayo hakika mtu anayeupa nguvu ya 
umeme mkono uliopooza ndio mtawala wa mtu aliyepooza, pamoja 
na kwamba anamiliki uhuru na hiyari.

Hakika Mwenyezi Mungu Mtukfu ametupa nguvu, uwezo, ak-
ili, busara, na uwezo huu unatujia kidogo kidogo, na unapokatika 
msaada wake na uangalizi wake kwetu punde moja tu, na ukaka-
tika uhusiano wetu naye hakika sisi tutakufa, na sisi tunapoweza 
kutekeleza kitendo, hakika hiyo ni kwa nguvu ambayo tumepewa, 
yaani Mwenyezi Mungu Mtukufu ametaka tuwe huru, na tunufaike 
na kipawa hiki kikubwa cha Mwenyezi Mungu ili tufupishe njia ya 
kufikia ukamilifu.

Na hivyo hakika sisi tunamiliki uhuru isipokuwa sisi tuko chini 
ya mamlaka Yake yenye uwezo na chini ya rehema Yake na hatu-
wezi kutoka katika mamlaka Yake, na hii inamaanisha wakati huo 
huo kwamba sisi pamoja na uwezo wetu tunafungamana Naye (swt) 
na bila ya Yeye sisi si chochote, hii ndio maana ya ‘jambo ni baina 
ya mambo mawili’ kwa sababu sisi hatujui kiumbe kilicho katika 
kiwango cha Mwenyezi Mungu Mtukufu, hadi idhihiri kwetu shir-
ki, na wala waja sio wenye kulazimishwa katika vitendo vyao, hadi 
dhulma idhihiri kwa Mwenyezi Mungu, tafakari hilo.

Hakika somo hili tunajifunza kutoka katika madrasa ya Maima-
mu wa Ahlul-Bayt F walipokuwa wanaulizwa: Je, inapatikana njia 
nyingine baina ya jaala na kutelekezwa? Wakajibu: Ndio, na ni pana 
kuliko masafa yaliopo baina ya ardhi na mbingu.12 

12 Usul-Kafiy, Juz. 1, uk. 121, Mlango wa al-Jabri wal-Qudra wal-amru bainal-amraini.
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3. Qur’ani Tukufu na mas’ala ya jaala na hiyari:

Qur’ani Tukufu iko wazi katika maudhui haya, na inasisitiza kwa 
uwazi uhuru wa matakwa ya mwanadamu, na hilo limezungumziwa 
katika mamia ya Aya Tukufu.

a. Hakika Aya zote zilizoko kwenye kuamrisha na kukataza, 
taklifu na utaratibu, ni dalili juu ya hiyari na uhuru wa 
matakwa, kwa sababu mwanadamu kama angekuwa 
anatenzwa nguvu ingekuwa kuamrisha na kukataza ni 
jambo lisilo na maana.

b. Hakika aya zote ambazo zinazungumzia kulaumu wakosaji 
na kuwasifu wema ni dalili ya hiyari kwa sababu lawama 
na kusifu hazina maana katika kulazimisha.

c. Hakika Aya zote zinazohusiana na Siku ya Kiyama na 
hisabu katika siku hiyo, kisha malipo na adhabu, pepo 
na moto, ni dalili juu ya hiyari, kwa sababu hali ya 
kulazimisha haina maana katika dhana zote hizo, kuanzia 
kuhisabu na kuwaadhibu wenye madhambi, kwa sababu 
itakuwa ni dhulma halisi.

d. Hakika Aya zote zinazozungumzia kwamba mwanadamu 
ni rehani wa vitendo vyake, mfano: “Kila nafsi iko 
kwenye rehani kwa iliyoyachuma.” Sura al-Mudathir: 38. 
Na “Kila mtu ni rehani wa aliyoyachuma” Sura Tuur: 21. 
Na mfano wa Aya hizi, zinaonyesha kwa uwazi kwamba 
mwanadamu anamiliki hiyari.

e. Hakika Aya mfano: “Hakika sisi tumemwongoza 
njia ama awe ni mwenye kushukuru, na ama awe ni 
mwenye kukufuru.” Sura Dahari: 3. Vilevile ni dalili ya 
tuliyoyasema.
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Hitmisho: Hakika maelezo yaliyopokelewa katika Qur’ani Tukufu 
yanaonyesha juu ya mas’ala ya jambo ni baina ya mambo mawili, na 
wakati mwingine baadhi ya wenye kughafilika wanaitakidi kwamba 
hiyo inaonyesha juu ya kutenzwa nguvu. Mfano Aya hii: “Na wala 
hamtotaka hadi Mwenyezi Mungu atake.” Sura Dahari: 30.

Ni wazi kwamba Aya hii na mfano wake hazitaki kupokonya hi-
yari ya mwanadamu, bali zinataka kuthibitisha ukweli huu, nao ni 
kwamba wewe pamoja na kumiliki hiyari ila hakika wewe uko chini 
ya amri ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na tumeshafafanua hayo ka-
tika masomo yaliyotangulia.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini makusudio ya Taf’widh? Na ni kasoro ipi iliyopo ka-
tika itikadi hiyo?

2. Fafanua kwa ibara iliyo wazi itikadi ya “jambo baina ya 
mambo mawili” ambayo tumejifunza kutoka kwa Maima-
mu wa Ahlul-Bayt F na taja mifano juu ya hilo. 

3. Aya za Qur’ani zinasemaje kuhusiana na jaala na hiyari?
4. Tukikubali itikadi ya hiyari vipi kuhusu ufufuo, pepo, moto 

na hisabu siku ya Kiyama?
5. Je, aya mfano wa “Wala hamtotaka hadi atake Mwenyezi 

Mungu” ni dalili juu ya jaala?

SoMo lA TISA: 

Je, uongofu na upotovu uko chini 

ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu Mtukufu!
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1. Migawanyo ya uongofu na upotovu:

Anakuja kwako msafiri mbele yako, na mkononi mwake kuna anwani 
na anakuuliza, ili umuonyeshe anayoyataka. Bila shaka mbele yako 
kuna njia mbili: Kwanza ni kwenda pamoja naye na kufikia katika 
hatua ya ukamilifu katika amali ya kheri ambayo unaifanya, na msafiri 
anafikia lengo lake kisha unamuaga. Na mfano wa pili ni kumuonye-
sha kwa ishara mbalimbali kuhusu anayoyauliza. Kwa kila hali hakika 
wewe unamuongoza katika lengo lake, lakini kuna tofauti baina ya njia 
hizi mbili. Ya pili ni kumuonyesha njia wakati ambapo ya kwanza ni 
kumfikisha mahala husika. Na katika Qur’ani Tukufu na hadithi za 
Kiislamu hakika uongofu una maana mbili. Wakati mwingine hakika 
uongofu unabeba maana ya sharia, yaani ni kwamba unatimia kupitia 
kanuni na maamuzi. Na wakati mwingine unakuwa na maana ya ki-
maumbile, yaani kupitia vyombo vya uumbaji, kama vile tone la mbegu 
kuwa mwanadamu kamili, na maana zote hizi mbili zimekuja katika 
Qur’ani Tukufu na katika riwaya na habari za Maimamu F. Lakini 
pamoja na kufafanua vigawanyo vya uongofu bado hakika nukta ya 
mkabala wake ni upotovu. Hebu sasa turejee katika asili ya maudhui.

Tunasoma katika Aya nyingi kwamba uongofu na upotovu ni 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, na hakuna shaka kwam-
ba Mwenyezi Mungu Mtukufu anaonyesha njia kwa sababu Yeye 
(swt) ametuma Manabii F na ameteremsha vitabu vya mbinguni 
ili kumuonyesha mwanadamu njia. Ama kufikia lengo kwa jaala na 
kutenzwa nguvu hakuafikiani kabisa na msingi wa uhuru wa ma-
takwa ya hiyari, lakini kwa kuangalia kwamba sisi tunahitaji nguvu 
zote ili kufikia kwenye lengo hakika Mwenyezi Mungu anatutaya-
rishia hayo na kutufanya tushinde yale ambayo tunakwenda mbio 
kwa ajili yake. Na aina hii ya uongofu ni kutoka upande wa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, na hiyo ni kwa kupitia kuandaa sababu na 
utangulizi na kuuweka chini ya matumizi ya mwanadamu.
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2. Swali muhimu:

Sasa swali linajitokeza lenyewe: Hakika Aya nyingi katika Qur’ani 
zinataja yaliyotajwa katika Aya hii: 

ُ مَنْ يشََاءُ وَيهَْدِي مَنْ يشََاءُ ۚ وَهوَُ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ فيَضُِلُّ اللهَّ

“…..Basi (Mwenyezi Mungu) humpoteza amtakaye na humuongoza 
amtakaye na Yeye ni Mwenye nguvu Mwenye hekima”  

(Surat Ibrahim; 14:4). 

Hivyo bila ya kuangalia Aya nyingine ambazo baadhi yake zi-
nazifasiri nyingine, tunakuta baadhi ya watu wanapinga na kuhoji: 
Namna gani Mwenyezi Mungu anampoteza amtakaye na anamuon-
goza amtakaye? Kisha nini dhambi yetu katika nyanja hii?

Hakika nukta muhimu ni kwamba Aya za Qur’ani ni wajibu tu-
zichukue kwa mazingatio kwa msingi wa kwamba baadhi yake zina 
uhusiano na baadhi, ili tufike kwenye ufahamu halisi. Na sisi hapa 
tutaeleza Aya nyingine kuhusu uongofu na upotofu ili mziweke pem-
beni mwa hizo kisha mtafakari wenyewe.

ُ الظَّالمِِينَ ۚ  وَيضُِلُّ اللهَّ

“…..Na Mwenyezi Mungu anawapoteza madhalimu…..”  
(Surat Ibrahim; 14:27).

ُ مَنْ هوَُ مُسْرِفٌ مُرْتاَبٌ  لكَِ يضُِلُّ اللهَّ كَذَٰ

“…..Kama hivyo Mwenyezi Mungu humpoteza aliyepita kiasi mwe-
nye shaka.” (Sura al-Ghafir; 40:34).

َ لمََعَ الْمُحْسِنيِنَ  وَالَّذِينَ جَاهدَُوا فيِناَ لنَهَْدِينََّهمُْ سُبلُنَاَ ۚ وَإنَِّ اللهَّ
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“Na wale wanaofanya juhudi kwa ajili yetu, hakika tutawaongoza 
kwenye njia zetu…..” (Surat al-Ankabut; 29:69).

Kama ambavyo tunaona hakika maamuzi na matakwa ya Mwe-
nyezi Mungu sio ya bahati mbaya na bila ya hisabu, Yeye (swt) 
hamuongozi yeyote bila ya hisabu, wala hapokonyi haki ya yeyote 
bila ya hisabu. Mwenyezi Mungu Mtukufu ameahidi kumuongoza 
mwenye kujitahidi kwenye njia Yake, na wenye kujitolea kutatua 
matatizo, na wenye kupiga vita matamanio ya nafsi na wanao-
pambana vikali na maadui, na kwa hiyo hakika hiki ni kiini cha 
uadilifu. Ama wale ambao wanaeneza dhulma na ukandamizaji, na 
wanasambaza wasiwasi katika nyoyo kwa njia ya israfu, shaka na 
kusitasita, hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu anawapokonya tau-
fiki ya uongofu na kutia dhulma katika nyoyo zao, na anawanyima 
kufikia kwenye wema. Na hii ndio maana ya ‘Mwenyezi Mungu 
huwapoteza,’ na ambayo si kingine isipokuwa ni matokeo ya vi-
tendo vyetu ambavyo vimetegemezwa kwetu, na hiki ndio kiini 
cha uadilifu.

3. Kujua tangu mwanzo sababu ya uasi:

Maudhui ya mwisho katika kutafiti jaala (kulazimisha) na ambayo 
tunaona ni lazima kuyaeleza ni hoja ambayo wanashikamana nayo 
watu wa jaala katika elimu, nayo ni elimu ya zamani ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, wao wanasema:

Je, Mwenyezi Mungu alikuwa anajua kwamba mtu fulani ata-
fanya kosa la kuua saa fulani au atakunywa vinywaji vya kulevya? 
Kama utasema “hakuwa anajua” hakika utakuwa umepinga elimu ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ukisema “alikuwa anajua” basi ili-
kuwa ni wajibu na lazima mtu afanye kitendo hicho, kwani kinyume 
chake hakika elimu ya Mwenyezi Mungu ingekuwa ni kinyume na 
ilivyo. Hivyo ili ibakie elimu ya Mwenyezi Mungu imehifadhiwa na 
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inafanya kazi ni lazima wakosaji wafanye makosa yao na waumini 
watiifu wafanye utiifu wao.

Ama wale ambao wamepanga hoja hizi ili kufunika makosa yao 
na dhambi zao, kwa hakika wameghafilika juu ya nukta muhimu. 
Hakika sisi tunasema: Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu alikuwa 
anajua tangu zamani kwamba sisi tunafanya kwa matakwa yetu na 
hiyari zetu katika hali ya kutii au ya kufanya dhambi. Na hii inamaan-
isha kwamba matakwa yetu na hiyari zetu zilikuwa katika elimu ya 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ikiwa tumelazimishwa hakika elimu 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu itakuwa ni ujahili (tafakari hilo).

Turuhusuni tufafanue maudhui haya kwa swali moja au mawili: 
Jaalieni kuwa ustadhi au mwalimu anajua kwamba mwanafunzi fu-
lani ni mzembe na atafeli katika mtihani wa mwisho. Hakika elimu 
hii ya ustadhi ni ya uhakika na ni kwa asilimia mia moja na imejeng-
wa katika msingi wa uzoefu wa miaka mingi. Je, inawezekana mwa-
nafunzi huyu aliyefeli kumshika mwalimu na kumwambia hakika 
kujua kwako ndio ambako kumenifanya nifeli katika mtihani?

Twende mbali zaidi; hakika chombo kipya kimevumbuliwa 
kinaweza kutangaza kuhusu matukio ambayo yatatokea baada ya saa 
kadhaa kwa umakini, na kusema kwamba mtu fulani atafanya kwa 
matakwa yake katika saa fulani kitendo fulani. Je, maudhui haya 
yatafanya kitendo hicho ni kumlazimisha mtu mtendaji?

Hitimisho: Hakika elimu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu haim-
fanyi mtu yeyote kuwa ni mwenye kulazimishwa katika kitendo 
chochote.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Ni zipi aina za uongofu? Fafanua hilo?
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1. Taja mifano ya Aya za Qur’ani ambazo zinanasibisha uon-
gofu na upotofu kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.

2. Nini tafsiri ya uongofu na upotofu wa Mwenyezi Mungu?

3. Nini makusudio ya elimu ya zamani ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu?

4. Je, elimu ya zamani inapokonya hiyari na jukumu letu? Taja 
mfano.

SoMo lA KUMI: 

Uadilifu wa Mwenyezi Mungu na mas’ala ya kukaa milele.

Sisi tunajua kwamba Qur’ani Tukufu inazungumzia juu ya adhabu 
ya baadhi ya makafiri na wenye madhambi, na kwamba malipo yao 
ni adhabu ya milele, imekuja katika Sura Tauba: 68: 

ُ الْمُناَفقِيِنَ وَالْمُناَفقِاَتِ وَالْكُفَّارَ ناَرَ جَهنََّمَ خَالدِِينَ فيِهاَ ۚ هِيَ حَسْبهُمُْ ۚ  وَعَدَ اللهَّ
ُ ۖ وَلهَمُْ عَذَابٌ مُقيِمٌ  وَلعََنهَمُُ اللهَّ

“Mwenyezi Mungu amewaahidi wanafiki wa kiume na wanafiki wa 
kike na makafiri kwamba watakaa katika moto wa Jahanam milele.”

Na imekuja katika Aya ya 72:

ُ الْمُؤْمِنيِنَ وَالْمُؤْمِناَتِ جَنَّاتٍ تجَْرِي مِنْ تحَْتهِاَ الْنَْهاَرُ خَالدِِينَ فيِهاَ وَعَدَ اللهَّ

“Na Mwenyezi Mungu amewaahidi waumini wanaume na waumni 
wanawake pepo inayotirirka chini yake mito humo watakaa milele.”

Na hapa linakuja akilini swali lifuatalo: Namna gani inawezeka-
na kukubali kwamba mwanadamu umri wake wote ambao hauvuki 
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miaka 80 au miaka 100, na amefanya dhambi katika kipindi hicho tu 
anabakia mamilioni ya miaka akionja adhambu!?

Hakika maudhui haya kulingana na thawabu sio muhimu, kwa 
sababu rehema ya Mwenyezi Mungu ni pana sana na kila thawabu 
zinapozidi rehema ya Mwenyezi Mungu inakuwa ni bora zaidi na 
pana zaidi. Ama kuhusiana na vitendo viovu namna gani inaweze-
kana kuwa ni adhabu yenye kudumu mbele ya makosa machache? 
Na namna gani inawezekana kufasiri hayo pamoja na msingi wa 
uadilifu wa Mwenyezi Mungu? Je, haipaswi kuwa na uwiano baina 
ya kosa na adhabu?

Jawabu: 

Ili kufikia kwenye utatuzi wa mwisho katika utafiti huu ni wajibu 
kuangalia baadhi ya nukta kwa umakini:

a. Hakika adhabu na thawabu siku ya Kiyama hazifanani na 
adhabu na thawabu katika dunia hii. Kwa mfano, hakika 
mtu anayefanya uadui na wizi atatupwa jela, wakati am-
bapo adhabu siku ya Kiyama aghlabu itakuwa kwa namna 
ya athari za vitendo, na umahususi wa vitendo vya mwa-
nadamu mwenyewe. Na kwa maneno yaliyo wazi zaidi, 
hakika machungu na adhabu ambazo atapata mwandamu 
katika ulimwengu wa Akhera hizo ni athari na matokeo ya 
kitendo chake, Qur’ani Tukufu inasema: 

فاَلْيوَْمَ لَ تظُْلمَُ نفَْسٌ شَيْئاً وَلَ تجُْزَوْنَ إلَِّ مَا كُنْتمُْ تعَْمَلوُنَ 

“leo nafsi haitodhulumiwa chochote wala hamtalipwa isipokuwa 
mliyokuwa mnayafanya.” 13 

13 Suratu Yaasin; 36:54
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Na tunaweza kufahamu kwa mfano mmoja ukweli huu:

Mtu anaelekea kwenye madawa ya kulevya na vinywaji vy-
enye kulevya, na vyovyote anavyoambiwa kwamba madawa haya 
ni sumu yanaharibu tumbo lako na moyo wako, na yanaharibu mi-
shipa yako, hakika hasikii, na anazama kwa wiki kadhaa na miezi 
katika utamu wa ndoto ya madawa haya yenye kuangamiza, na pole 
pole anapatwa na vidonda kwenye tumbo, na mapigo ya moyo wake 
yanakwenda mbio na mishipa inaharibika, na vivyo hivyo anabakia 
ni mgonjwa katika umri wake uliobakia. Na anateseka kwa maumi-
vu ya ugonjwa usiku na mchana. Hapa je, inawezekana kusemwa juu 
ya mtu huyu: Kwa nini anateseka katika umri uliobakia, kwa sababu 
ya wiki chache au miezi kadhaa aliyofanya makosa?

Itasemwa haraka kujibu hilo; Hakika ni matokeo ya vitendo 
vyake? Hakika hata kama angeishi umri mrefu kama Nabii Nuhu  
na kuishi maelfu ya miaka hakika sisi tungemuona angali akiteseka 
kwa maradhi. Na tungesema: Hali aliyonayo hakika amejisababishia 
yeye mwenyewe katika nafsi yake. Adhabu Siku ya Kiyama aghla-
bu itakuwa katika aina hii, na hivyo haibakii lawama yoyote katika 
mas’ala ya uadilifu.

b. Hakika ni makosa sana kwa baadhi ya watu kudhani kwam-
ba muda wa adhabu ni wajibu uwe kulingana na kiwango 
cha muda wa kosa, kwa sabau uhusiano baina ya kosa na 
adhabu sio uhusiano wa muda bali unafungamana na ma-
tokeo na namna ya kosa. Kwa mfano mtu anafanya kosa 
la kuuwa mtu kwa sekunde, na kulingana na kanuni za ul-
imwengu wa leo, muuwaji anahukumiwa kufungwa jela 
maisha. Katika hali hii tunaona kwamba muda wa kuuwa 
hauzidi sekunde, wakati ambapo adhabu inaendelea ma-
kumi ya miaka, na mtu hawezi akadhani kwamba hukumu 
ni ngumu, kwa sababu katika maudhui haya, dakika au saa 
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au mwezi au mwaka sio muhimu bali ni matokeo na aina 
ya kosa.

c. Hakika kukaa milele katika Jahanam na malipo ya milele 
na ya kudumu, ni katika aina ya wale ambao wamefunga 
milango yote ya kufaulu katika nafsi zao, na wakazama ka-
tika ufisadi na upotevu kwa kujua na kwa makusudi. Hakika 
giza limezunguka uwepo wote wa hawa hadi wamekuwa 
na rangi ya kosa lenyewe na ukafiri wenyewe. Na Qur’ani 
Tukufu ina msemo mzuri katika nyanja hii: 

ئكَِ أصَْحَابُ النَّارِ ۖ همُْ فيِهاَ  بلَىَٰ مَنْ كَسَبَ سَيِّئةًَ وَأحََاطَتْ بهِِ خَطِيئتَهُُ فأَوُلَٰ
خَالدُِونَ 

“Ndio! Wanaochuma ubaya na makosa yao yakawazunguka, hao 
ndio watu wa motoni, humo watadumu.”14

Hakika mfano wa watu hawa wamekata mafungamano na Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu kabisa, na wamefunga njia zote za kufaulu na 
mafanikio katika nafsi zao. Hakika watu hawa wanafanana na ndege 
aliyevunja bawa lake na akalichoma, na kwa hiyo analazimika kuba-
kia daima chini ya ardhi na ananyimwa kuruka angani.

Angalizo katika nukta tatu zilizotajwa hapo juu linaweka wazi 
uhalisia huu, nao ni kwamba mas’ala ya adhabu ya milele ambayo 
inawapata kundi la wanafiki na makafiri, haitoki kabisa katika duara 
la msingi wa uadilifu, bali hakika ni matokeo ya vitendo vya hao, 
na kabla ya hapo walifikishiwa matokeo kwa njia ya Manabii na 
Mitume F, na kwamba itakuwa ni chungu na yenye kuumiza. Na 
hakuna shaka kama hawa wangekuwa ni watu wajinga, na haiku-
wafikia daawa ya Manabii na wakafanya vitendo vyao kwa kutoku-
jua, hakika mfano wa adhabu hii kali haitowajumuisha.
14 Suratul- Baqara; 2:81
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Na ni lazima tukumbuke kwamba Aya za Qur’ani na hadithi za 
Kiislamu zinataja kwamba rehema ya Mwenyezi Mungu ni pana 
kiasi kwamba inawaenea kundi kubwa miongoni mwa wakosaji. 
Kundi kwa njia ya vitendo vya kheri na kundi kwa njia ya msamaha, 
na kundi kwa njia ya vitendo vya kheri ndogo. Na Mwenyezi Mungu 
Mtukufu kwa utukufu Wake anatoa malipo makubwa kwa vitendo 
hivi vidogo. Na kundi lingine baada ya kuadhibiwa kwa muda ka-
tika Jahanamu na kumaliza hisabu yao katika mtihani wa Mwenyezi 
Mungu, wanarejea katika rehema ya Mwenyezi Mungu na huruma 
Yake.

Na linabaki kundi, na kwa matokeo ya uasi wake na uadui wake 
dhidi ya haki, na kuzama kwake katika dhulma na ufisadi na un-
afiki zaidi na zaidi, linazungukwa na giza la ukafiri na kutokuwa na 
imani, hawa wana malipo ya adhabu ya milele.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Namna gani baadhi ya watu wanafikiri uwepo wa kutoafiki-
ana baina ya adhabu ya milele na uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu? 

2. Je, adhabu na thawabu katika ulimwengu wa akhera inafa-
nana na adhabu na thawabu katika ulimwengu huu? Ikiwa 
sio hivyo, ni vipi? 

3. Je, uadilifu unapelekea kulingana baina ya muda wa kosa 
na muda wa malipo? 

4. Malipo ya adhabu ya milele ni kwa ajili ya fungu gani la 
aina ipi ya watu?

5. Ni aina ipi ya watu watapata msamaha wa Mwenyezi Mun-
gu?
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MASoMo KUMI KATIKA UNABII

SoMo lA KWANzA: 

Haja yetu kwa viongozi wa kiungu:

Ufinyu wa elimu yetu:

Inawezekana baadhi ya watu wakafikiria; Je, ni lazima kutuma na 
kuleta Manabii kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa ajili 

ya kuwaongoza watu? Je, haitoshi akili zetu kujua ukweli? Je, elimu 
iliyovumbuliwa haimsaidii mwanadamu kuvumbua siri na kuweka 
wazi ukweli? Kisha hakika wanayoweza kuyaleta Manabii kwetu 
hayatoki nje ya hali mbili; Ama akili zetu zinayajua hayo, au hazi-
yafahamu.

Katika hali ya kwanza, hakika sisi hatuhitaji kuwepo kwa Mana-
bii, na katika hali ya pili hakika sisi hatuwezi kukubali yanayokhali-
fu akili zetu!! Kwa upande mwingine, je ni sahihi mwanadamu ku-
weka nafsi yake chini ya usimamizi wa mtu mwingine na kukubali 
maneno yake bila ya kuuliza na kujibiwa? Je, Nabii si mtu binadamu 
kama sisi? Hivyo namna gani tunaweka nafsi zetu chini ya usimam-
izi na uangalizi wa watu kama sisi?

Majibu: 

Kwa kuangalia nukta kadhaa yanabainika majibu ya maswali yote 
haya, na inabainika nafasi ya Manabii F katika mpangilio wa mai-
sha ya mwanadamu.
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Sisi ni wajibu tujue kwamba elimu yetu ni finyu, pamoja na 
maendeleo ambayo ameyapata mwanadamu; hakika tunayoyajua 
hayazidi tone katika bahari ya elimu na gamba mbele ya jabali, au 
kama walivyosema baadhi ya maulamaa wakubwa: Hakika elimu 
yote ambayo tunaimiliki leo haizidi herufi ya alifu katika kitabu cha 
ulimwengu mkubwa wa uwepo. Na kwa maneno mengine hakika 
upeo wa uelewa wetu wa kiakili ni sehemu ndogo iliyoangaziwa na 
mionzi ya elimu na sisi kwa hakika hatujui yaliyo nje ya sehemu hii.

Na Manabii F wanakuja na kuangazia sehemu hii kwa upana 
ambao tunauhitajia. Na kwa hakika akili zetu zinafanana kabisa na 
taa kubwa yenye nguvu, lakini Manabii na wahyi wa mbinguni ni 
jua lenye kuangaza. Je, mmoja wetu anaweza kusema nini haja ya 
kuwa na jua, na mimi ninamiliki taa yenye nguvu? 

Na pia kwa maneno yaliyo wazi zaidi, tunaweza kugawa mambo 
ya kimaisha sehemu tatu: Yanayoingia akilini, yasiyoingia akilini, 
na yasiyojulikana. Manabii abadani hawatamki yanayopinga akili, 
yaani maneno yasiyoingia akilini, na wakiyasema hayo basi wao 
sio Manabii. Lakini wao wanatusaidia sana sisi katika kufahamu na 
kutambua yasiyofahamika, na hii ni muhimu sana kwetu, na hivyo 
hakika watu ambao walikuwa wanasema hakuna haja ya kuwa na 
Manabii maadamu akili ya mwanadamu ipo, kwa mfano Barahimiya 
ambao wanaishi India na baadhi ya sehemu nyingine, na wale ambao 
wanasema leo, kwamba hakika pamoja na uvumbuzi na ugunduzi 
wote huu hakuna haja ya Manabii na mafunzo yao, wote hawa hawa-
jajua mipaka ya elimu ya binadamu wala ujumbe wa Manabii.

Na hii inafanana kabisa na yule mtoto ambaye amejifunza ABCD 
katika darasa la kwanza na kusema hakika mimi nimejifunza kila 
kitu na wala sihitaji mwalimu na ustadhi.. Je, huoni kwamba maneno 
haya hayana maana kabisa? Kisha hakika Manabii F sio waalimu 
tu, hakika uongozi wao ni kadhia ambayo tutaifafanua baadaye.
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Pili, hakuna yeyote anayesema kwamba mwanadamu ni waji-
bu aweke nafsi yake moja kwa moja chini ya usimamizi wa mtu 
mwingine. Hakika Manabii F - kama tutakavyothibitisha baadae 
– wana mafungamano na elimu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu isiyo 
na kikomo kwa njia ya wahyi. Na sisi ni wajibu tujue kwa njia ya 
hoja thabiti mafungamano yao na Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa 
sababu kwa njia hii tunaweza kukubali maneno ya hawa viongozi wa 
mbinguni na mafunzo yao ya kimantiki kwa moyo mkunjufu. Hivi 
kama tukitenda kulingana na mafunzo ya tabibu mahiri tutakuwa 
tumeshafanya kitendo kibaya? Hakika Manabii F ni matabibu ma-
hiri na wachamungu wakubwa. Je kiakili na kifikira nitakuwa nim-
etenda jambo baya kama nitakubali somo la mwalimu na ustadhi? 
Hakika Manabii ni waalimu wakubwa wa binadamu.

Ni lazima tusome kwa makini dalili za kutumwa Manabii kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Hakika sisi kwa dalili tatu tunahi-
taji mafunzo ya Manabii F.

1. Haja ya mafunzo:

Hakika sisi kama tukipanda safina iliyotengenezwa kwa mionzi ya 
nuru inayotupeleka kwa kasi ya kilometa 300 kwa sekunde, hakuna 
shaka hakika sisi tunahitaji maelfu kwa kiasi cha umri wa Nuhu , 
ili tuweze kuona kona ya ulimwengu mkubwa na mpana. Na hakuna 
shaka kwamba ulimwengu huu, kwa upana huu wa ajabu haukuumb-
wa bure, kama tulivyojifunza katika sehemu ya kwanza katika kita-
bu hiki. Hakika kuumbwa ulimwengu huu si kwa manufaa na faida 
ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, kwa sababu ni uwepo uliokamilika 
kwa pande zote, hana haja ya kitu, ni Mkamilifu hana upungufu hadi 
ahitajie kuumba ulimwengu na binadamu ili kuondoa upungufu.

Na kwa sababu hii tunafahamu kwamba lengo lake ni kufanya 
ukarimu kwa viumbe vingine kwa kukamilishana, kama vile jua am-
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balo linatuangazia kwa nuru bila ya kuwa na haja na sisi, vinginevyo 
sisi tunaweza kulinufaisha nini jua?

Na kwa upande mwingine, je maarifa yetu peke yake yanatosha 
katika kuandaa njia ya ukamilifu ili kufikia kwenye hatua ya mwa-
nadamu mkamilifu? Ni kiasi gani sisi tunajua siri za ulimwengu.. ni 
upi uhalisia wa uhai? Lini umeumbwa au lini umepatikana ulimwen-
gu huu? Hakuna yeyote anayejua kwa umakini jawabu la mas’ala 
haya. Hadi lini utabakia ulimwengu huu? Hawezi yeyote kujibu hilo 
vilevile?

Hakika kila mtaalamu kati ya wataalamu ana nadharia ya maisha 
ya kijamii na kiuchumi. Mfano kundi moja linalingania ubepari, na 
kundi lingine linalingania ujamaa na ushoshalisti, na kundi la tatu 
linapinga ulingano wa yote hayo mawili na unayazingatia kuwa ni 
yenye madhara. Vilevile katika mas’ala mengine ya maisha, hakika 
ikhitilafu ya rai za wataalamu ni nyingi. Na mwanadamu anabaki 
huru kuchagua, nani kati ya hawa anamkubali!

Hapa ni wajibu kukubali kwamba kufikia kwenye lengo la msin-
gi la kuumba inamaanisha kukua na kukamilika kwa mwanadamu 
katika nyanja zote. Na inahitaji mlolongo wa mafunzo sahihi yali-
yoepukana na makosa, na yanayotegemea uhalisia wa maisha. Na 
kuna mafunzo yanamsaidia mwanadamu katika kufikia kwenye len-
go kupitia njia hii ndefu. Na yanapatikana hayo kwa njia ya elimu ya 
Mwenyezi Mungu, yaani wahyi ambao unashuka kwa Manabii, na 
kwa sababu hiyo hakika Mwenyezi Mungu ambaye ametuumba ili 
tupite katika njia hii ni lazima atupe mfano wa elimu hii.

2. Haja ya kiongozi katika nyanja za kijamii na kitabia:

Na hakuna shaka kwamba sisi kama hatukuweza kuzima uasi wa 
matamanio yetu, hakika yatafunga akili zetu, na mwanadamu 
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kubadilika na kuwa mwenye kiburi na mkandamizaji, na anakuwa ni 
hatari kuliko mbwa mwitu wakali.

Hakika sisi ili tuleleke katika malezi ya tabia tunahitaji mwal-
imu. Tunahitaji mfano na kigezo ili tujifunze kulingana na msingi 
unaoelezwa kwa maneno na utendaji wa kigezo. Na katika maisha 
haya yenye mawimbi sisi tunahitajia mwanadamu mkamilifu mwe-
nye malezi kamilifu ili atauongoze na kuzuia uasi wa matamanio 
yetu, na kuzatiti kwetu tabia njema kwa vitendo vyake na maneno 
yake na kukuza kwetu ushujaa na utukufu, upendo wa mwanadamu, 
utu na kupendelea kheri kwa wengine, utekelezaji, ukweli, uaminifu 
na usafi.

Ni nani wasiokuwa Manabii Maasumina ambao wanaweza kuch-
aguliwa kama walezi na walimu? Na kwa sababu hii haiwezekani 
Mwenyezi Mungu Muweza na mwenye huruma, kuweza kutunyima 
uwepo wa mfano wa hawa viongozi walezi. - (Utafiti uliobakia 
utakuja katika somo lijalo)

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Inapozidi elimu yenu je mnahisi kwamba yasiyofahamika 
ni mengi kuliko maarifa yenu? Lete mfano.

2. Je, unaweza kuelezea tofauti baina ya ufuataji wa upofu na 
kufuata Manabii ?

3. Kama sisi tunapita katika njia isiyofahamika bila ya kion-
gozi, ni hatari zipi ambazo zinaweza kutupata?

4. Fafanua wigo wa haja yetu katika uongozi wa Manabii.

5. Je, inawezekana kufikiria utafiti mwingine ambao umeba-
kia katika somo lifuatalo ambalo bado hatujalitaja?
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SoMo lA PIlI: 

Kuweka kanuni na haja ya kuwepo Manabii:

Tumekwishajua katika somo lililotangulia haja ya kuwepo Mana-
bii, katika nyanja mbili, mafunzo na malezi, na sasa hivi umewa-
dia wakati wa kuzungumzia kuhusu kanuni za kijamii na jukumu 
muhimu ambalo wanalibeba Manabii F katika nyanja hii.

Sisi tunajua kwamba jambo la muhimu ambalo linatofautisha 
maisha ya mwanadamu – na ubora huu wakati huo huo ni msingi wa 
maendeleo yote katika nyanja zote za maisha – ni maisha ya kijamii 
yenye kusonga mbele.

Ni jambo lisilokuwa na shaka kwamba kama wanadamu 
wangeishi kwa kuwa kila mmoja mbali na mwingine, wote katika 
upande wa fikra na maendeleo wangekuwa wanaishi kama mwa-
nadamu wa zama za mawe! Ndio, hakika juhudi za pamoja am-
bazo zinawakilisha taa ya utamaduni na maendeleo ndio msingi 
wa uvumbuzi wote huu na ugunduzi wa kielimu. Mfano kama 
tukichukua kwa mazingatio kadhia ya safari ya kwenda mwezi-
ni, tunaona kwamba kazi hii sio matokeo ya juhudi za mtaalamu 
au wataalamu wakubwa kadhaa, bali ni juhudi za mamilioni ya 
wataalamu na wajuzi za maelefu ya miaka kupitia utafiti na uvum-
buzi na uzoefu ambao ulipatikana katika mazingira ya maisha ya 
kijamii hadi imefikia katika ukubwa huu.

Na ikitokea kwamba tabibu mahiri sana amepata moyo mzima, 
katika kifua cha mtu mwingine, akafaulu katika kupanda moyo huo 
kwa anayekabiliwa na umauti, na kumuokoa na mauti yasiyo na 
shaka, hakika hayo ni matokeo ya uzoefu wa maelfu ya matabibu 
na wapasuaji katika historia, umenukuliwa kutoka kwa maprofesa 
kwenda kwa wanafunzi.
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Na katika yasiyo na shaka ndani yake ni kwamba maisha haya ya 
kijamii pamoja na baraka zote hizo yana matatizo vilevile, yanaone-
kana katika mwingiliano na mgongano wa haki na maslahi ya bin-
adamu, baadhi yao wao kwa wao, wakati mwingine yanafikia kwe-
nye uadui na hata vita. Hapa inabainika dharura ya haja ya kuwepo 
kanuni, mipango na maamuzi. Na kanuni zinaweza kututatulia mata-
tizo matatu makubwa:

1. Kanuni ya kuweka mpaka wa wajibu wa kila mtu mbele ya 
jamii na wajibu wa jamii mbele ya kila mtu, jambo ambalo 
linafanya vipaji kuongezeka na juhudi kushindana.

2. Kanuni inaandaa mazingira na kuweka usimamizi katika 
kazi za watu

3. Kanuni zinazuia watu kupora haki za wengine, na zinazuia 
kutokea mkanganyiko, fujo, ugomvi wa watu na makundi, 
na wakati wa dharura zinaainisha adhabu inayofaa kwa wa-
kosaji.

Ni nani mbora wa kuweka kanuni? 

Na sasa hivi tuone nani ambaye anaweka kanuni, ili kutatua haja za 
mwanadamu, ambaye ni mbora zaidi kuliko wengine, kiasi kwam-
ba anachunga katika hayo misingi mitatu iliyotajwa hapo juu, na 
kubainika mipaka, wajibu na haki za mtu binafsi na jamii, sambamba 
na kuwepo usimamizi sahihi na unaofaa katika kazi na kuzuia uadui.

Turuhusuni sasa tulete mfano mwepesi:

Inawezekana kufananisha jamii ya binadamu na treni kubwa, na 
mamlaka yanayoongoza injini ya treni kubwa. Na kanuni ni sawa 
na njia ya reli ambayo inaainisha njia ya mapito ya treni hii kufikia 
lengo, kwa yaliyomo humo miongoni mwa mabonde, miinuko, mi-
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teremko na milima. Na kwa kawaida reli ya chuma ni wajibu iwe 
na sifa zifuatazo: Ardhi ni wajibu iwe ni ngumu ili kuhimili mbinyo 
na uzito uliopo. Kama ambavyo ni wajibu utenganisho umbali uwe 
na uwiano makini baina ya matairi. Na vilevile kuta za madaraja na 
mwinuko wake ni wajibu uwe unawiana na kiwango cha juu cha 
urefu wa treni. Na katika upande mwingine ni wajibu mataruma 
yawe katika hali nzuri. Na mteremko na mwinuko usije kwa haraka, 
kwani la sivyo itakuwa vigumu kudhibiti breki za treni. Na ni waji-
bu iangaliwe kwa mazingatio na kwa umakini uwezekano wa ku-
dondoka mawe ya milima juu ya pande mbili, na kuporomoka kuta 
za bonde ambalo treni inapita katika sehemu zake, kwa kuongezea 
uwezekano wa mafuriko na kuanguka barafu kutoka kwenye mii-
nuko ili treni iweze kufikia lengo, pamoja na mazingira yote hayo.

Pamoja na kuchukua mazingatio yanayofaa, ambayo tumeyataja, tu-
narejea kwenye jamii ya kibinadamu:- Hakika anayeweka kanuni 
bora kwa mwanadamu ni wajibu asifike kwa sifa zifuatazo:

1. Ajue aina ya mwanadamu kwa ukamilifu, katika utashi, 
matamanio, mahitaji na matatizo.

2. Aangalie kwa mazingatio vipaji vyote alivyonavyo, na 
afaidike na kanuni za ustawi wa vipaji hivi.

3. Apigie mahesabu ya matukio ambayo yanaweza kujitokeza 
kwa jamii, vyovyote itakavyokuwa aina yake. Na vilevile 
changamoto katika nyanja hii. 

4. Asiwe na maslahi yoyote binafsi katika jamii, ili asifikirie 
katika maslahi binafsi au yenye kufungamana naye katika 
jamii, wakati wa kuweka kanuni.

5. Awe anajua aina zote za maendeleo ambazo inawezekana 
kuzipata mwanadamu na vile vile kutokuendelea kwake, 
katika nyanja hii.
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6. Ni wajibu muweka kanuni awe amehifadhiwa (maasumu) 
katika upeo wa juu kutokana na makosa na usahaulifu.

7. Na ni wajibu awe anaweza kumuogopesha mtu yeyote vyo-
vyote atakavyokuwa katika jamii, na wakati ule ule awe ni 
mpole.

Ni kwa mtu gani yanapatikana masharti haya? 

Je, mwanadamu anaweza kuwa ni muwekaji bora wa kanuni?

Je, kuna yeyote anayemjua mwanadamu kama huyo kwa sura 
kamilifu hadi sasa? 

Wakati ambapo mmoja wa maulamaa wakubwa katika zama zetu 
za sasa ameandika kitabu kwa anwani: Mwanadamu ni yule asiye-
julikana. Je, imetimia kujua utashi, matamanio na hisia za mwan-
adamu kwa namna nzuri?

Je, haja za mwanadamu za kimwili na za kiroho zinafahamika 
kwa asiyekuwa Mwenyezi Mungu?

Je, unaweza kupata mwanadamu wa kawaida katika jamii, mwe-
nye maslahi binafsi maalum?

Je, mwanadamu amehifadhiwa kutokana na makosa, na ana 
elimu ya masaibu yote yanayotokea kwa watu na jamii?

Hivyo haiwezikani akawepo aliye bora kuliko Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na wale wanaopokea wahyi wa Mwenyezi Mungu, Mwe-
nye kuweka kanuni yenye kutosheleza na bora zaidi.

Hivi ndivyo tunafikia kwenye natija; Kwamba Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu ambaye amemuumba mwanadamu ili afupishe njia ya 
ukamilifu, ni wajibu awakalifishe watu kwa ajili ya kumuongoza 
mwanadamu, wanaoweza kuweka kanuni za mbinguni za kiungu 
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kamilifu chini ya uangalizi wa mwanadamu mwenyewe. Na hakuna 
shaka humo kwamba watu wanapojua kwamba kanuni hizi ni ka-
nuni za Mwenyezi Mungu, wanatekekeleza kwa matumaini na kama 
wanavyosema, hakika maarifa haya ni dhamana ya utekelezaji wa 
kanuni hizi kwa ukamilifu.

Mafungamano ya Tawhidi na Utume:

Hapa ni lazima vilevile tuzingatie nukta hii nayo ni kwamba mfumo 
wa kuumba wenyewe ni dalili hai juu ya kuwepo Manabii na ujumbe 
wao. Kwa ufafanuzi tunasema: Hakika utafiti mfupi katika mfumo 
huu wa ajabu wa ulimwengu unatuonyesha kwamba Mwenyezi 
Mungu Mtukufu hakusahau haja yoyote kati ya mahitaji yaliyopo. 
Mfano hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ametupa macho ili tuone 
na tuangalie na amelizungushia jicho kope na nyusi ili kulihifadhi. 
Na ameumba (swt) tezi zenye maji maji nayo ni machozi katika kona 
ya jicho kwa ajili ya kulipa unyevunyevu, bila ya jicho kukauka na 
kuharibika. Kama ambavyo (swt) ameumba tundu katika kona ya 
jicho vilevile linaungana na njia ya kupeleka maji ya ziada kwenye 
pua na kama isingekuwepo njia hii machozi yote yangetiririka katika 
mashavu yetu. Kisha (swt) amejaalia weusi katika jicho na husu-
san mboni. Ni nyeti kiasi kwamba inatanuka na kusinyaa kulinga 
na ukali wa mwanga ili kuzuia jicho lisipatwe na adha. Na kuna-
patikana pembezoni mwa mboni ya jicho mishipa mbalimbali kwa 
ajili ya harakati za jicho katika pande zote bila ya kuhitajia kugeuza 
shingo, kichwa na mwili.

Hivyo je, Mwenyezi Mungu Mtukufu ambaye amemneemesha 
mwanadamu kwa mahitaji yote haya inawezekana kumnyima dalili 
na kiongozi mwenye kutumainiwa. Ma’asumu na mwenye kuungwa 
mkono na wahyi wa Mwenyezi Mungu?
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Mwanafalsafa maarufu Abu Ali bin Sina anasema katika kita-
bu chake mashuhuri (al-Shifau): “Hakika haja ya mwanadamu ya 
kutumiwa Manabii ni kwa ajili ya kubakia kwake na kupata uka-
milifu, ni dharura zaidi kuliko uwepo wa nyusi za jicho na kope, na 
kujipinda sehemu ya chini ya unyayo na mfano wa hayo, na kwa 
hiyo haiwezekani kuenea uangalizi wa Mwenyezi Mungu wa milele 
upande huu na kuacha upande mwingine.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Ni mafanikio yapi makubwa zaidi katika maisha ya mwa-
nandamu?

2. Kwa nini mwanadamu hawezi kuishi bila ya kanuni?

3. Lete mifano hai ili kufafanua nafasi ya kanuni katika mai-
sha ya mwanadamu?

4. Ni sifa zipi bora zaidi kwa mwenye kuweka kanuni?

5. Kwa nini ni wajibu Manabii wawe ni katika binadamu?

SoMo lA TATU: 

Kwa nini Manabii ni Maasumu?

Kuhifadhiwa kutokana na kosa na kukosea:

Hakuna shaka kwamba ni lazima kwa kila Nabii awe tegemeo la 
watu na tumaini lao kwa kiasi kwamba wao hawatashuku katika ma-
neno yake wala hawatotarajia humo kosa na ikhitilafu, vinginevyo 
hakika nafasi ya uongozi wake italegalega. Na kama Manabii ha-
watakuwa maasumu hakika wenye kusitasita kwa hoja kwamba 
Manabii wanakosea, na wale watafuta ukweli wa itikadi yao, kwa 
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hoja ya kutetereka malengo ya daawa yao, wote wataacha kukubali 
daawa, au kwa uchache hawatoitikia daawa kwa hamasa. Na Kwa 
hiyo “dalili ya kutegemewa” ndio dalili muhimu sana ya umaasumu 
wa Manabii.

Kwa maneno mengine, namna gani inawezekana Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kutoa jambo kumpa mwanadamu bila ya kikwazo 
wala sharti, wakati ambapo inawezekana mwanadamu huyu kukosea 
au kufanya kosa, katika hali hii je, inawezekana watu kumtii mwan-
adamu huyu? Hakika kama watafanya hivyo basi ni kufuata kosa na 
kukosea, na kama hawatofanya hakika nafasi ya uongozi italegalega 
na kuporomoka, hususan ukizingatia kwamba hakika nafasi ya uon-
gozi wa Manabii inatofautiana kabisa na yaliyopo kwa watu, kwa 
sababu watu wanachukua imani yao na ratiba yao kutoka kwao.

Na kwa sababu hii tunaona wafasiri wakubwa wanapofika katika 
aya ya 59 ya Sura Nisaa: “Mtiini Mwenyezi Mungu, Mtume wake 
na wenye mamalaka miongoni mwenu” hakika wao wanasema: 
Hakika jambo la kutii kwa jumla ni dalili juu ya kwamba Nabii 4 
ni maasumu, na vilevile wenye mamlaka, na makusudio ya wenye 
mamlaka ni Maimamu Maasumina, ni Maasumu kama Nabii 4, 
vinginevyo Mwenyezi Mungu Mtukufu asingetoa amri ya kutii, ya 
jumla bila ya kikwazo wala sharti.

Na njia nyingine ambayo inawezekana kwa njia yake kuthibiti-
sha umaasumu wa Manabii dhidi ya kila kosa ni kwamba sababu 
za kosa zimehukumiwa kushindwa katika uwepo wa Manabii. Na 
kwa ufafanuzi tunasema: Hakika sisi tunaporejea nafsi zetu tutaona 
hakika sisi ni Maasumu katika baadhi ya makosa na vitendo vibaya 
na visivyokubalika, angalieni mifano ifuatayo:

Je, mnapata mtu mwenye akili anafikiria kula moto? Au kumeza 
uchafu? Je, inawezekana kumpata mtu anayemiliki hisia na dhamira 
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anatembea barabarani uchi? Ni jambo la kawaida kwamba hamtopa-
ta!

Na tukimuona yeyote anafanya vitendo hivyo hakika sisi bila 
shaka tunapata tumaini kwamba mtu huyo hayuko katika hali ya 
kawaida, au ya sawa sawa na kwamba ameathirika kinafsi, au ana 
kichaa, vinginevyo haiwezekani mtu mwenye akili kufanya vitendo 
hivyo. Hivyo tukichambua mfano wa hali hizi tutaona kwamba ni vi-
tendo vibaya na ni wazi kwamba mwanadamu mwenye akili haviso-
gelei. Na hapa tunaweza kuthibitisha ukweli huu kwa sentensi ndogo 
na kusema; Hakika kila mtu mwenye akili na mzima anamiliki kinga 
mbele ya mlolongo wa vitendo hivi au kwa maneno mengine anami-
liki umaasumu.

Tunakwenda mbali zaidi ya hatua hii, tunaona baadhi ya watu 
wanamiliki kinga mbele ya vitendo vibaya na viovu, wakati ambapo 
baadhi ya watu wa kawaida wengine hawamiliki hayo. Mfano hakika 
tabibu mahiri ambaye anajua vizuri aina za vijidudu vya magonjwa 
hawezi kamwe kunywa maji yaliyooshewa humo nguo za mgonjwa 
aliyepatwa na maradhi hatari, wakati ambapo mtu jahili hajali kufan-
ya hivyo. Na kwa uchambuzi mwepesi tunapata natija kwamba kila 
kinapozidi kiwango cha uelewa wa mwanadamu ndivyo inavyozidi 
kinga yake mbele ya vitendo vibaya.

Na hivyo hakika kila kinapozidi kiwango cha imani na uelewa 
wa mwanadamu na itikadi yake kwa Mwenyezi Mungu na uadilifu 
wake, kana kwamba yeye anaona yote hayo mbele ya macho yake, 
inazidi kinga yake mbele ya aina zote za makosa, na kila kosa kwake 
linakuwa ni sawa na kuwa uchi kama alivyozaliwa na mama yake na 
kwenda barabarani katika hali hii. Na mali ya haramu kwake ni sawa 
na moto wenye kuwaka ambao hatuwezi kuusogeza katika vinywa 
vyetu, hivyo hasogezi mali ya haramu mdomoni mwake.
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Tunapata natija kupitia mkusanyiko wa mazungumzo haya kwamba 
Manabii wanachukia kufanya maasi kwa kuwa na elimu na uelewa 
na imani madhubuti, na kwa hiyo sababu za kufanya makosa hazi-
wezi kutawala imani yao na akili zao, na kwa sababu hii tunasema: 
Hakika Manabii ni maasumu na wameepushwa na makosa.

Fahari ya Nafsi ya Umaasumu:

Hakika baadhi ya watu ambao hawana elimu juu ya dhana ya 
umaasumu na sababu za kinga hiyo, wanasema Mwenyezi Mungu 
anapomuweka mbali mtu na makosa na akahukumu juu ya visababi-
shi vya makosa hakika hii sio fahari kwake!

Hakika hii ni kinga ya kulazimisha na wala haihesabiwi kuwa ni 
fadhila. Lakini kwa ufafanuzi ambao tumeutanguliza katika yaliyo-
tangulia hakika jawabu litakuwa linajulikana kabisa:

Hakika umaasumu wa Manabii sio wa kulazimisha abadani, bali 
ni zao la imani yenye nguvu na yakini kamilifu, uelewa na elimu 
ya kipekee kwao, na hii ndio fahari kubwa. Na kama tabibu mahiri 
anakuwa mbali na sababu za maradhi je, kitendo hiki kitakuwa cha 
kulazimisha? Je, mfano wa mtu huyu kama ataamua kwa uangalifu 
wa kiafya je hii haihesabiwi kwake kuwa ni fadhila?

Na kama mtu wa haki anajua matokeo mabaya ya kosa kubwa, 
na akajizuia kulifanya je, mtu huyu atakuwa ni mwenye kukosa fa-
dhila? Vivyo hivyo tunafikia kwenye natija kwamba umaasumu wa 
Manabii una upande wa hiyari na pia una fahari kubwa.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Ni yapi matawi ya umaasumu? 

2. Nini kingetokea kama Manabii wasingekuwa maasumu?
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3. Ni upi uhalisia wa nafasi ya umaasumu?

4. Je, unaweza kutaja mifano isiyokuwa ile iliyotajwa katika 
somo, ambamo watu au kundi miongoni mwao wanakuwa 
ni maasumu humo?

5. Je, umaasumu wa Manabii ni wa kulazimisha au ni wa hi-
yari? Ni ipi dalili yako?

SoMo lA NNE: 

Njia bora katika kumjua Nabii:

Hakuna shaka kwamba kukubali madai yoyote ya mwenye kudai 
ni kinyume cha akili na mantiki. Hakika kudai unabii na ujumbe 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu inawezekana kuwa ni sa-
hihi, lakini kuna uwezekano wa dhana hii pia, nayo ni mtu kutumia 
fursa kudai unabii. Na kwa sababu hii ni wajibu tuwe na kipimo 
cha kupima daawa ya Manabii na mafungamano yao na Mwenyezi 
Mungu Mtukufu. Na ili kufikia lengo hili kuna njia mbalimbali, zi-
lizo muhimu zaidi ni njia mbili:

1. Kutafiti madhumuni ya daawa ya Nabii na kukusanya ala-
ma zote na viambatanisho.

2. Muujiza, na vitendo ambavyo haiwezekani kutokea kwa 
mwanadamu.

Kuna kundi la watu linashangaa neno muujiza, au hakika wao 
wanaitakidi kwamba miujiza ni sawa na uongo na ukhorafi. Lakini 
tukidadisi katika maana ya kina na ya kielimu ya muujiza, tutakuta 
kwamba hayo mawazo ni kosa kabisa. Hakika muujiza sio kitendo 
kisichowezekana, na sababu isiyokuwa na sababu, bali kwa ucham-
buzi mwepesi ni kitendo kinachokiuka mazoea. Kinatoka nje ya 
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wigo wa yale ambayo wanayafanya watu wa kawaida, bali unatokea 
kwa nguvu iliyo juu ya nguvu ya mazingira ya kawaida.

Na vivyo hivyo hakika muujiza una masharti, nayo ni:

1. Hakika ni kitendo kinachowezekana na inawezekana kuki-
kubali.

2. Mwanadamu wa kawaida hawezi kukifanya, bali hata were-
vu hawawezi kwa uwezo wao wa kibinadamu.

3. Hakika mwenye muujiza ni wajibu awe na matumaini sana 
na kazi yake kwa kiasi kwamba anatoa changamoto kwa 
wengine.

4. Hawezi yeyote kuleta mfano wake, na kama inavyojulikana 
katika jina lake wanabakia wengine ni wenye kushindwa 
juu yake.

5. Muujiza ni wajibu uwe unaafikiana na daawa ya Nabii au 
Imamu, na ikiwa kuna vitendo visivyokuwa vya kawaida 
vinatokea kwa asiyekuwa nabii na Maimamu hakika hivyo 
vinaitwa karama na sio muujiza.

Mifano iliyo wazi:

Tumeshasikia sote kwamba moja ya miujiza ya Masihi  ni kuhui-
sha wafu, na kutibu wagonjwa ambao haitarajiwi kupona kwao. Je, 
tunayo dalili ya kielimu na kiakili inayotuthibitishia kwamba baada 
ya kusimama viungo vya mwanadamu, vinaanza kazi tena na kurejea 
katika uhai? Je, tunayo dalili ya kielimu na kiakili inayotuthibitishia 
kwamba maradhi ya kansa ambayo tunashindwa kuyatibu yatakuwa 
ni maradhi yasiyo na tiba milele?

Hakuna shaka kwamba mwanadamu kwa uwezo ambao anaumi-
liki na katika mazingira ya hivi sasa hawezi kuhuisha wafu, au kutibu 
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baadhi ya maradhi, hata kama wakikusanyika matabibu katika ulim-
wengu wote na wakakusanya waliyonayo miongoni mwa uzoefu na 
maarifa. Lakini kuna kizuizi gani mwanadamu kwa nguvu ya Mwe-
nyezi Mungu na elimu kati ya elimu pana ya Mwenyezi Mungu, na 
kwa ishara kurejesha roho kwenye mwili uliokufa na kutibu maradhi 
yasiyopona? Hakika elimu inasema sijui na sina uwezo juu ya hilo, 
lakini haisemi kuwa haiwezekani na haingii akilini.

Mfano mwingine: Hakika safari ya kwenda mwezini bila ya ku-
tumia roketi za angani na vyombo vingine haiwezekani, lakini waka-
ti ule ule hakuna kizuizi kwamba nguvu yenye nguvu zaidi kuliko 
nguvu zetu, na roketi isiyojulikana, ya kisasa zaidi kuliko ile roketi 
aliyoivumbua mwanadamu, inakuwa chini ya usimamizi wa mtu 
anayeweza kusafiri kwa njia yake kwenda kwenye mwezi au kwenye 
sayari nyingine. Na kama mtu akiweza kufanya mambo hayo yenye 
kukiuka ada au mfano wake na kuambatanisha hayo na daawa ya 
unabii, na kutoa changamoto kwa watu katika mambo haya, na watu 
kubaki ni wenye kushindwa mbele yake, hakika yakini itapatikana 
kwetu kwamba ametumwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtuku-
fu. Kwa sababu hawezi kabisa Mwenyezi Mungu kumpa nguvu ya 
mfano huu mwanadamu muongo apoteze watu kwayo. (Tafakari hilo 
kwa makini).

Haipasi kuchanganya miujiza na ukhorafi: 

Ilikuwa ufurutu na kuzembea daima ni chanzo cha ufisadi, kupotea 
na kupotosha haki. Na jambo hili linajitokeza pia juu ya muujiza. 
Wakati ambapo wanaojifanya wasomi wanapinga kwa uwazi au kwa 
kificho aina yoyote ya muujiza, wengine wanachanganya miujiza 
na habari dhaifu na uongo, na kwa hiyo wanakuwa ni msaada kwa 
adui asiyejulikana ambaye anakwenda mbio kuchafua miujiza, na 
kufunika upande halisi wa elimu ya miujiza ya Manabii kwa uongo 
wa kuzua na dhana ambazo hazina msingi. Na muujiza haudhihiri 
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katika uhalisia wake kama haijatimia kuondoa uongo huo wa kuzua 
ambao unakwenda mbio kuchafua mtazamo halisi wa miujiza. Na 
kwa sababu hii maulamaa wetu wakubwa daima walikuwa wana-
dadisi na wanaangalia hadithi za Kiislamu katika nyanja za miujiza 
ili kuzipembua kutokana na uongo na uzushi. Na kwa sababu hii 
imedhihiri Elimu ya Wapokezi wa Hadithi, ili kujua wapokezi wa 
hadithi kwa sura kamilifu, na kuzichambua hadithi sahihi na dhaifu, 
na ili kusichanganywe maudhui ya uongo ambayo hayana msingi 
wowote wa ukweli.

Hakika siasa ya ukoloni na ulahidi leo inakwenda mbio vilevile 
katika kuchanganya fikra za uongo na itikadi safi za kidini, ambazo 
wanazielezea kuwa sio za kielimu. Na sisi ni juu yetu kuangalia nja-
ma hizi haribifu za adui kwa umakini.

Tofauti baina ya miujiza na vitendo vya kikhorafi:

Tumekwishasikia mara nyingi kwamba wenye kuridhiwa wanafanya 
vitendo vyenye kukiuka ada, na sio wachache wale ambao wameona 
vitendo hivi vya ajabu na vya kushangaza. Hapa linajitokeza swali 
hili lenyewe; Nini tofauti baina ya vitendo vyenye kukiuka ada na 
miujiza ya Manabii? Na sisi kwa vipimo gani tunaweza kupambanua 
baina yao?

Swali hili lina majibu mengi na yaliyo wazi zaidi ni mambo 
mawili:

1. Wenye kuridhiwa daima wanafanya vitendo finyu, na kwa 
maneno mengine hakika wao hawako tayari kufanya viten-
do ambavyo wanavipendekeza watu wengine, bali hakika 
wao wanafanya vitendo vyenye kukiuka ada ambavyo wa-
navitaka wao, yaani vile vitendo ambavyo wamevifanyia 
mazoezi na wamevisoma vizuri, na dalili ya hilo iko wazi, 
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kwa sababu uwezo wa kila mwanadamu ni mfinyu na in-
awezekana akawa mahiri katika kitendo au vitendo viwili. 
Ama vitendo vinavyokiuka ada vya Manabii havijulikani 
mpaka wake na havina kikwazo wala sharti. Wao wa-
naweza wakati wa dharura, kufanya muujiza wowote un-
aotakiwa kwao, kwa sababu wao wanategemea nguvu isiyo 
na kikomo ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na sisi tunajua 
kwamba hakuna mpaka wala kikomo cha uwezo wa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu, wakati ambapo uwezo wa mwan-
adamu una kikomo.

2. Hakika kitendo anachokifanya mwenye kuridhiwa anaweza 
kukifanya mwingine mwenye kuridhiwa, na hii inamaani-
sha kwamba hatoki katika uwezo wa mwanadamu. Na kwa 
sababu hii hakika mwenye kuridhiwa ambaye anafanya 
kitendo chenye kukiuka ada hatoi changamoto kwa watu 
wala hataki kwao malipo, kwa sababu anajua kwamba wa-
napatikana katika mji ule ule au katika miji mingine watu 
wengine mfano wake. Ama Manabii hakika wao wanatoa 
changamoto kwa tumaini na wanasema kama wanadamu 
wangekusanyika ili kuleta mfano wake wasingeweza. Na 
ikhitilafu hii inasadikisha vilevile katika yanayoambatana 
na uchawi. Hizi ni tofauti mbili ambazo tumezitaja zina-
pambanua baina ya mipaka ya uchawi na muujiza kabisa.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Kwa nini wanakiita kitendo kinachokiuka ada kuwa ni 

muujiza?

2. Je, Muujiza ni wa kipekee katika kanuni ya sababu?
3. Ni zipi njia za kujua muujiza kwa kutofautisha na vitendo 
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vya wenye kuridhiwa, na wachawi?
4. Nini masharti ya msingi katika Muujiza?
5. Je, umeona katika umri wako kitu kinachofanana na muu-

jiza?

SoMo lA TANo: 

Muujiza mkuu wa Nabii wa Uislamu 4:

Muujiza wenye kudumu:

Maulamaa wote wa Kiislamu wanaitakidi kwamba Qur’ani Tukufu 
ndio muujiza mkuu wa Nabii wa Uislamu 4 na hiyo ni kwa:

Kwanza: Qur’ani ni muujiza wa kiakili. Unafungamana na roho 
na fikra ya watu.

Pili: Kwa sababu ni muujiza wa milele na wa daima.

Tatu: Kwa sababu ni muujiza, tangu karne zilizopita 14 unapiga 
kelele: “Kama nyinyi mnasema kwamba sio kitabu cha mbinguni 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu basi leteni mfano wake.” 
Hakika wito huu wa changamoto umekuja katika sehemu nyingi ka-
tika Qur’ani Tukufu miongoni mwazo ni:

ذَا الْقرُْآنِ لَ يأَتْوُنَ بمِِثْلهِِ  نْسُ وَالْجِنُّ عَلىَٰ أنَْ يأَتْوُا بمِِثْلِ هَٰ قلُْ لئَنِِ اجْتمََعَتِ الِْ
وَلوَْ كَانَ بعَْضُهمُْ لبِعَْضٍ ظَهِيرًا 

“Sema hata kama watakusanyika watu na majini ili walete mfano 
wa hii Qur’ani hawataleta hata kama baadhi yao watasaidiana na 

baadhi.” (Sura al- Israi; 17:88).

Na katika sehemu nyingine changamoto inatoa sharti jepesi: 
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أمَْ يقَوُلوُنَ افْترََاهُ ۖ قلُْ فأَتْوُا بعَِشْرِ سُوَرٍ مِثْلهِِ مُفْترََياَتٍ وَادْعُوا مَنِ اسْتطََعْتمُْ مِنْ 
ِ إنِْ كُنْتمُْ صَادِقيِنَ  دُونِ اللهَّ

“Au mnasema ameizua sema, basi leteni sura kumi mfano wake 
zilizozuliwa na waiteni mnaoweza, asiyekuwa Mwenyzi Mungu kama 

nyinyi ni wa kweli.” (Sura Hudi; 11:13).

Na baada ya hayo inaongeza katika Aya ifuatayo: “Kama hawa-
towaitikieni, basi jueni kwamba hakika imeteremshwa kwa elimu ya 
Mwenyezi Mungu.”

Na baada ya hapo inarahisisha masharti ya changamoto kwa ki-
asi cha chini kabisa inasema: 

لْناَ عَلىَٰ عَبْدِناَ فأَتْوُا بسُِورَةٍ مِنْ مِثْلهِِ وَادْعُوا  ا نزََّ وَإنِْ كُنْتمُْ فيِ رَيْبٍ مِمَّ
ِ إنِْ كُنْتمُْ صَادِقيِنَ  شُهدََاءَكُمْ مِنْ دُونِ اللهَّ

“Na ikiwa mna shaka kwa (hayo) tuliyomteremshia mja Wetu basi 
leteni sura moja iliyo mfano wake na waiteni mashahidi wenu badala 

ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli.”  
(Sura al- Baqarah; 2:23). 

Na katika Aya ifuatayo inasema wazi: “Na msipofanya, na 
hamtofanya, basi uogopeni moto ambao kuni zake ni watu na mawe 
uliowekewa makafiri.” (Sura al- Baqarah: 23).

Hakika wito huu wenye kufululiza kwa kutoa changamoto kwa 
wapinzani unaonyesha kwamba Nabii mtukufu 4 tegemeo lake ka-
tika mas’ala ya muujiza lilikuwa katika Qur’ani tukufu pamoja na 
kwamba imenukuliwa kutoka kwake miujiza mingi katika vitabu 
vya historia. Na kwa kuwa Qur’ani ni muujiza hai uliopo katika 
jamii hakika sisi tutaitegemea katika utafiti huu.
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Namna gani wamebaki ni wenye kushindwa mbele ya 
 changamoto hii?

Uzuri ni kwamaba Qur’ani Tukufu inaita wapinzani kwa ujasiri 
kwenye medani ya changamoto na inawatikisa kwa meneno yenye 
hamasa katika uwanja wa kujitokeza ili kuondoa udhuru kwa kila 
mtu. Na maneno yafuatayo ni ukweli wa hayo: “Ikiwa ni wa kweli”, 
“Hamtofanya”, “waiteni mnaoweza” na “Leteni sura moja iliyo mfa-
no wake” na mfano wa hayo.

Hii ni katika upande mmoja, na katika upande mwingine hakika 
mapambano ya Nabii Mtukufu 4 dhidi ya wapinzani hayakuwa ni 
mapambano mepesi. Kwa sababu Uislamu sio tu ulikuwa unatishia 
hatma ya dini yao ambayo walikuwa wameshikamana nayo, bali hata 
maslahi yao ya kiuchumi na kisiasa. Na uwepo wao ulikuwa katika 
hatari ya kutoweka. Na kwa maneno mengine ni kwamba nguvu ya 
Uislamu ilikuwa inasambaratisha maisha yao kabisa, na kwa hiyo 
hakika wao walikuwa wanalazimika kuteremka kwenye medani kwa 
kila wanachomiliki katika nguvu. Na wao ili waondoe silaha kwa Na-
bii wa Uislamu 4 ilikuwa ni lazima walete Aya mfano wa Qur’ani 
ili asitoe changamoto baada ya hapo na kuwazingatia kuwa ni wenye 
kushindwa na kubainika ukweli wake. Na kwa sababu hii inawaam-
bia: Ombeni kwa mafasihi wote wa kiarabu wawasaidieni katika jam-
bo hili, lakini wao kila mara walikuwa wanashindwa na wanarejea 
nyuma kwa haraka, na umepokelewa ufafanuzi wa matukio haya ka-
tika vitabu vya historia.

Kisa cha Walid bin Mughirah:

Na miongoni mwa watu ambao waliitwa katika changamoto ni 
Walid bin Mughirah, naye ni katika Bani Makhuzum, na alikuwa ni 
mashuhuri miongoni mwa Waarabu katika zama zake kwamba yeye 
ni mwerevu sana na mwenye fikra ya sawa.
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Walimuomba awaletee fikra ili kukabiliana na Qur’ani Tuku-
fu ya ajabu na nguvu yake yenye kuathiri. Walid akamtaka Nabii 
wa Uislamu 4 amsomee Aya za Qur’ani. Mtume 4 akamsomea 
Aya katika Sura Sajdah. Na Aya hizi zilisababisha hali iliyomfanya 
aamke na kuelekea katika kikao kilichokuwa kinafanyika kwa Bani 
Makhuzum, na akasema: “Wallahi nimesikia maneno kutoka kwa 
Muhammad hayafanani na maneno ya watu wala malaika.” Kisha 
akaongeza: “Na hakika yana utamu na yana mvuto na hakika kilele 
chake kina matunda na shina lake ni imara, na hakika yako juu na 
hakuna kitu kitakuwa juu yake.”

Na maneno haya yaliwafanya Makuraishi wanong’onezane na 
kusema: “Walidi amelogwa na Muhammad.” Abu Jahali akamjia 
akiwa na hofu na amechanganyikiwa, na akanukuu kwake wanay-
oyasema Makuraishi, akawaendea katika majilisi yao na akawaam-
bia:

“Hakika nyinyi mnadai kwamba Muhammad ni kichaa, je, mme-
kwishaona kwake kichaa?”

Wakasema: Hapana.

Akawaambia: “Mnadai kuwa ni muongo, je mmekwishaona 
chochote katika uongo? Je, hakuwa maarufu kati yenu kwa ukweli 
na uaminifu hadi mkamwita Mkweli, Mwaminifu?” 

Baadhi ya viongozi wa kikuraishi wakasema: Hivyo, ni kitu 
gani?

Walid akatafakari kidogo kisha akasema: “Hakika yeye ni mcha-
wi.”

Pamoja na kwamba wao walikuwa wanataka kwa maneno haya 
kuwaweka mbali watu ambao wamevutiwa na Qur’ani ila dalili hai 
juu ya mvuto wenye nguvu iliyonao Qur’ani Tukufu iliwafanya 
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wapinzani wakauita mvuto huu kwamba ni uchawi, wakati ambapo 
hakuna uhusiano wowote na uchawi.

Vivyo hivyo Makuraishi walisambaza uvumi huu mpya kila se-
hemu kwamba Muhammad 4 ni mchawi hodari, na kwamba Aya 
ndio uchawi wake. Hivyo kuweni mbali naye, na jaribuni kutosikia 
maneno yake. Lakini pamoja na hayo yote hakika mbinu yao hii hai-
kuzaa matunda, bali waliokuwa na kiu ya ukweli, wengi walikuwa 
wanamiliki nyoyo safi na hivyo walikwenda makundi kwa makundi 
kwenye Qur’ani Tukufu ili wakate kiu kutokana na maji yake mata-
mu ya ujumbe wa mbinguni, na kuwalaumu maadui na kuwalazimi-
sha kurejea nyuma.

Na leo hii Qur’ani Tukufu inatoa changamoto kwa watu wote, 
na inatangaza kwa sauti yake ya juu: “Na ikiwa mna shaka kwa tuli-
yomteremshia mja wetu basi leteni sura moja tu mfano wake.” Enyi 
maulamaa, wanafalsafa, wanafasihi na waandishi kutoka katika kau-
mu yoyote mliyopo.

Na sisi tunajua vilevile hakika maadui wa Uislamu na husu-
sani watawala wa kinaswara ambao waliona Uislamu ni dini ya 
mapinduzi na yenye ushindani hatari kwao, hakika wao wanatoa 
mamilioni ya dola kila mwaka ya kufanya mahubiri dhidi ya Uis-
lamu kwa njia mbalimbali, kiutamaduni, kielimu na kiafya. Na 
wanaharakati katika nchi mbalimbali za Kiislamu, ili wafupishe 
njia walitaka katika kundi la Waarabu wakristo na wataalamu wa 
mashairi na waandishi na wanafalsafa waandike sura mfano wa 
sura ya Qur’ani tukufu na waisambaze miongoni mwa Waislamu 
ili wawanyamazishe. Na hakuna shaka kwamba kama jambo hili 
lingekuwa linawezekana basi wangelifanya kwa gharama yoyote. 
Lakini ilishinda dalili yenye nguvu dhidi ya wapinzani wa muujiza 
wa Qur’ani Tukufu.
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TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Kwa nini Qur’ani Tukufu inazingatiwa kuwa ni muujiza 
mkubwa wa Nabii Mtukufu 4?

2. Namna gani Qur’ani Tukufu inatoa changamoto?

3. Kwa nini maadui waliiita Qur’ani Tukufu kuwa ni uchawi?

4. Kwa nini Uislamu unazingatiwa kuwa ni mshindani mwe-
nye nguvu kwa unaswara leo?

5. Ni kipi kisa cha Walid bin Mughirah al-Makhuzumiy? 

SoMo lA SITA: 

Upenyaji katika muujiza wa Qur’ani

Herufi za mkato ni za nini?

Tunajua kwamba kunapatikana katika mwanzo wa Sura nyingi 
za Qur’ani herufi za mkato mfano: Alif Lamu Mim, Alif Lam Raa, 
Yaasin, na nyinginezo. Moja ya siri na falasafa ya hizi herufi, kulin-
gana na baadhi ya riwaya za Kiislamu ni kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu anataka kubainisha kwamba mfano wa muujiza mkubwa na 
wa milele, yaani Qur’ani tukufu, unatokana na mjengo huu mwepesi 
wa herufi, na namna gani mfano wa maneno haya matukufu, yana-
tokana na herufi na matamko anayoweza kila mtoto kuyatamka, na 
kwamba utengenezaji wa jambo hili muhimu ni katika mfano wa 
maneno haya mepesi, nayo ndio muujiza mkubwa.

Na sasa hivi linajitokeza swali hili lenyewe: 

Kwa nini Qura’ni inazingatiwa kuwa ni muujiza? ni kwa ufasaha 
wake au ni kwa balagha yake? Yaani utamu wa ibara zake na uwazi 
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wa maneno yake au ni nguvu ya kupenya kwake au ni kwa pande 
zingine?

Hakika sisi kila tunapoangalia katika Qur’ani Tukufu katika pan-
de zake mbalimbali unadhihirika muujiza katika kila upande humo, 
miongoni mwao kwa mfano:

1. Fasaha, balagha, utamu, mvuto mkubwa na wa ajabu katika 
matamko na maana.

2. Maana kubwa katika kila nyanja, itikadi isiyo na ukhorafi 
wowote.

3. Miujiza ya kielimu, yaani kuweka wazi kadhia nyingi am-
bazo mwanadamu hakuzijua katika zama hiyo.

4. Utabiri wa wazi na makini juu ya matukio ya mustakabali, 
Qur’ani kutoa habari za ghaibu.

5. Kutokuwepo mgongano, kupingana na mparaganyiko 
humo.

Hakika utafiti katika mas’ala haya matano ni mpana sana, lakini 
sisi kupitia masomo machache tutazungumzia pande muhimu, mion-
goni mwazo ni:

1. Fasaha na balagha:

Sisi tunajua kwamba kila neno lina pande mbili: matamko na maana. 
Kila matamko na maneno yanapokuwa mazuri yenye mshikamano na 
mafungamano imara na yameepukana na ugumu wowote, na sentensi 
ikawa ni yenye maana yenye kuvutia kwa sura ya ukamilifu, maneno 
hayo yanaitwa ni fasaha na balagha. Na Qur’ani Tukufu hakika inazo 
pande hizi mbili kwa daraja zake za juu kiasi kwamba hakuweza yey-
ote hadi hivi sasa kuleta Aya na Sura zenye kuvutia na zenye utamu na 
sauti yenye mizani kama iliyopo katika Qur’ani Tukufu.
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Na tumekwishasoma katika masomo yaliyotangulia kwamba 
Walid bin Mughirah aliyeteuliwa na Waarabu alishikwa na tahayari 
wakati aliposikia Aya za Qur’ani Tukufu na akazama katika kuta-
fakari. Na baada ya muda katika kutafakari katika kuleta njia ya 
kutoa changamoto kwa Qur’ani akasema kwa wakuu wa kikuraishi 
kuwa waseme kwamba Qur’ani ni uchawi na kwamba Muhammad 
ni mchawi!!

Walinasibisha kwa Nabii Mtukufu sifa hii mara nyingi, na pamo-
ja na kwamba wao walikuwa wanataka nyuma ya hayo kumlaumu 
ila hakika wao kwa uhakika walimsifu bila ya kujua. Kwa sababu 
wao kwa sifa hii walikiri kwa kiasi fulani muujiza wa Qur’ani Tuku-
fu, kiasi kwamba haiwezekani kufasiri hayo kwa njia ya kawaida, 
bali ni wajibu tukiri kwamba yana mvuto usiofahamika na usioju-
likana. Lakini wao badala ya kuunyenyekea ukweli huu na kuuzin-
gatia kuwa ni muujiza na waamini, wakaizingatia Qur’ani kuwa ni 
uongo. Wakaghafilika na wakasema hakika ni uchawi.

Imeonekana mara nyingi katika historia ya Kiislamu kwamba 
watu wagumu walikuwa hawaendi mbele ya Mtume 4 na kusiki-
liza Aya za Qur’ani Tukufu isipokuwa hubadilika mwendo wao na 
kuangaziwa nyoyo zao na nuru ya Uislamu, na hii inaonyesha kwa 
uwazi juu ya mvuto wa Qur’ani Tukufu na ufasaha wake, balagha 
yake na muujiza wake.

Kwa nini tunakwenda mbali! Hakika wote wenye kufahamu 
fasihi ya kiarabu, kila wanaposoma Qur’ani Tukufu na wakarudia 
kusoma inazidi shauku yao na utamu wao katika kusoma na wala 
hawapatwi na uvivu kwa kusoma zaidi. Hakika maneno ya Qur’ani 
Tukufu ni makini na yana mtiririko kwa namna nzuri, ukiongezea 
kwenye utukufu, usafi na ubainifu imara, na wakati ule ule iko wazi 
kwa ukamilifu, na wakati wa dharura ni madhubuti na imara.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   116 1/13/2017   3:33:24 PM



117

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Na kinachofaa kukumbukwa ni kwamba Waarabu katika zama 
hizo walikuwa wanamiliki lugha yenye kuendelea wakati huo, na 
mifano ya mashairi na kaswida za zama za ujahiliya hivi sasa zina-
zingatiwa ni kati ya mashairi bora zaidi ya Waarabu. Na ni maarufu 
kwamba washairi wakubwa na wanafasihi wa Hijazi walikuwa wa-
nakusanyika kila mwaka ili kutoa kaswida bora zaidi za ushairi katika 
soko la Akaadhi. Na soko hili lilikuwa ni kituo cha biashara, na kaswi-
da zilikuwa zinapembuliwa ili kuchagua iliyo bora zaidi na kuizinga-
tia kuwa ni kaswida ya mwaka. Hivyo walikuwa wanaibandika katika 
Kaaba, na mwanzoni mwa Unabii wa Nabii wa Uislamu 4 kulikuwa 
na kaswida saba zinazoitwa al-Mualaqati Saba’ah. 

Lakini baada ya kushuka Qur’ani Tukufu, hizo zikawa ni duni 
mbele ya fasaha na balagha ya Qur’ani, wakaziondoa moja baada ya 
nyingine na kuziweka katika kapu la kusahaulika.

Wafasiri wameashiria kadiri ya uwezo wao katika maana makini 
na ya ajabu ya Aya, na nyinyi mnaweza kurejea tafsiri hizo ili mfa-
hamu ukweli huu.

Hakika kutambua na kuifahamu Qur’ani Tukufu kunaonyesha 
kutokuzama katika maneno ya Nabii mtukufu 4 aliposema: “Dha-
hiri yake ni nzuri, ndani mwake kuna kina, hayahesabiki maajabu 
yake na wala hayamaliziki maajabu yake.” Na anasema Amirul-
Muuminina Imamu Ali , naye ni mwanafunzi katika madrasa ya 
Qur’ani katika nyanja hii: “Humo kuna utulivu wa nyoyo, chem-
chem za elimu, na moyo hauna mwangaza usiokuwa huo.”

TAKARI NA UJIBU: 
1. Nini falsafa ya herufi za mkato? 

2. Je, Qur’ani Tukufu ni muujiza katika upande mmoja? Au ni 
katika pande mbalimbali?
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3. Kwa nini wapinzani wa Nabii 4 wanamwelezea kuwa ni 
mchawi?

4. Nini tofauti kati ya fasaha na balagha?

5. al- Mualaqati Saba’ah zinahusiana na zama ipi katika his-
toria, na nini maana yake?

SoMo lA SABA:
Mtazamo wa ulimwengu katika Qur’ani Tukufu:

Kabla ya kila kitu ni wajibu kuangalia mazingira ambayo humo 
imedhihiri Qur’ani Tukufu, katika upande wa kifikra na kiutama-
duni. Wanahistoria wanakubali kwamba ardhi ya Hijazi wakati huo 
ilikuwa ni sehemu isiyo na maendeleo kabisa, hadi wao walikuwa 
wanawazingatia wakazi wake katika zama za ujahiliya kuwa ni kati 
ya wanyama au wenye unyama. Walikuwa katika upande wa ibada 
wanapenda masanamu ambayo yalikuwa yametapakaa na kutumika 
sehemu zote za utamaduni wao, na kulikuwa na masanamu ya aina 
mbalimbali ya mawe na miti, hata inasemekana kwamba baadhi 
yake yalikuwa yanatengenezwa na tende. Wanasujudu mbele yake 
na wanapopatwa na njaa wanayala!!

Pamoja na kwamba walikuwa wanachukia watoto wa kike kiasi 
kwamba wao walikuwa wanawazika wakiwa hai, ila wao walikuwa 
wanazingatia malaika ni miongoni mwa wasichana, na wakapun-
guza hadhi ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, hadi wao walimfikisha 
katika daraja la mwanadamu. Na walikuwa wanashangaa ibada ya 
kumpwekesha, na alipowalingania Nabii wa Uislamu 4 katika 
tauhidi wakashangaa: “Je, amewafanya waungu kuwa Mungu mmo-
ja? Hakika hili ni jambo la ajabu.” (Sura Swadi: 5).

Na walikuwa wanamzingatia anayepuuza ngano (uongo), uk-
horafi na fikra ambazo walikuwa wanaziamini kuwa ni kichaa. Na 
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walikuwa wanatawaliwa na mfumo wa makabila, na kulikuwa na 
ikhitilafu mbaya sana na nyingi baina ya makabila, kiasi kwamba 
moto wa vita ulikuwa hauzimiki baina yao. Na mara nyingi ardhi 
ilikuwa inatapakaa damu zao zilizomwagwa, na walikuwa wanaz-
ingatia uporaji kuwa ni fahari na ni kitendo cha kawaida baina yao.

Ama waliokuwa wanajua kusoma na kuandika katika mji mtuku-
fu wa Makkah ambacho kilikuwa ni kituo muhimu, hawakuwa wa-
nazidi idadi ya vidole vya mkono. Ndio, katika mfano wa mazingira 
hayo, alitokea mtu asiyejua kusoma wala kuandika na wala hakuso-
ma kwa mwalimu, na akaja na Kitabu kitukufu na maulamaa baada 
ya zaidi ya karne kumi na nne bado wangali wanahangaika nacho, na 
bado wangali wanatoa uhakika.

Hakika Sura ambayo Qur’ani Tukufu inaitoa katika ulimwengu 
wa uwepo na mfumo wake ni sura makini, yenye kupigiwa mahesa-
bu nyanja zake, na inawasilisha tauhidi kwa sura kamilifu zaidi. Na 
siri za kuumbwa ardhi, mbingu, usiku, mchana, jua, mwezi, mimea, 
nyasi na uwepo wa mwanadamu inazingatiwa kuwa ni alama na dal-
ili zinaonyesha juu ya Mwenyezi Mungu mpweke Mwenye kutege-
mewa. Hayo yamekuja kwa wingi katika Qur’ani na kwa ubainifu 
kamili na wa aina mbalimbali.

Mara nyingine inapenya ndani ya mwanadamu na kuzungumzia 
juu ya tauhidi ya maumbile: 

اهمُْ إلِىَ الْبرَِّ إذَِا همُْ  ا نجََّ ينَ فلَمََّ َ مُخْلصِِينَ لهَُ الدِّ فإَذَِا رَكِبوُا فيِ الْفلُْكِ دَعَوُا اللهَّ
يشُْرِكُونَ 

“Wanapopanda katika safina wanamuomba Mwenyezi Mungu kwa 
kumtakasia dini, anapowaokoa nchi kavu basi wao wanamshiriki-

sha.” (Sura al- Ankabuti; 29:65).
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Na wakati mwingine kwa njia ya akili na fikra, inazungumzia 
juu ya tauhidi kwa kutoa dalili, na kutembea katika anga, na katika 
nafsi, na siri za kuumbwa ardhi na mbingu, wanayama, milima na 
bahari, kuteremka mvua na kuvuma upepo na umakini wa mshipa 
katika mwili na roho ya mwanadamu. Na wakati wa kubainisha sifa 
za Mwenyezi Mungu Mtukufu anachagua njia za kina zaidi anasema 
katika sehemu moja: 

“Hafanani na kitu chochote.” (Sura Shuraa: 11). Na katika se-
hemu nyingine anasema:

حِيمُ نُ الرَّ حْمَٰ هَ إلَِّ هوَُ ۖ عَالمُِ الْغَيْبِ وَالشَّهاَدَةِ ۖ هوَُ الرَّ ُ الَّذِي لَ إلَِٰ هوَُ اللهَّ

وسُ السَّلَمُ الْمُؤْمِنُ الْمُهيَْمِنُ الْعَزِيزُ  هَ إلَِّ هوَُ الْمَلكُِ الْقدُُّ ُ الَّذِي لَ إلَِٰ هوَُ اللهَّ
ا يشُْرِكُونَ ِ عَمَّ الْجَبَّارُ الْمُتكََبِّرُ ۚ سُبْحَانَ اللهَّ

رُ ۖ لهَُ الْسَْمَاءُ الْحُسْنىَٰ ۚ يسَُبِّحُ لهَُ مَا فيِ  ُ الْخَالقُِ الْباَرِئُ الْمُصَوِّ هوَُ اللهَّ
مَاوَاتِ وَالْرَْضِ ۖ وَهوَُ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ  السَّ

“Yeye Ndiye Mwenyezi Mungu ambaye hapana mungu isipokuwa 
Yeye tu, Mwenye kuyajua yaliyofichikana na yanayoonekana. Yeye 

Ndiye Mwingi wa rehema Mwenye kurehemu. Yeye Ndiye Mwenyezi 
Mungu ambaye hapana Mungu isipokuwa Yeye tu. Mtakatifu, Mwe-
nye salama, Mtoaji wa amani, Muangaliaji, Mwenye nguvu, Jabari, 
Mkubwa. Ametakasika Mwenyezi Mungu na hayo wanayomshiriki-
sha nayo. Yeye Ndiye Mwenyezi Mungu, Muumbaji, Mtengenezaji, 

Mtia sura, Mwenye Majina mazuri kabisa kinamsabihi kilicho katika 
mbingu na ardhi. Naye ni Mwenye nguvu Mwenye hikma.”  

(Sura al- Hashir; 59:22- 24).

Na inatumia ibara nzuri ili kubainisha na kusifu elimu ya Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu isiyo na kikomo: 
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هُ مِنْ بعَْدِهِ سَبْعَةُ أبَْحُرٍ مَا  وَلوَْ أنََّمَا فيِ الْرَْضِ مِنْ شَجَرَةٍ أقَْلَمٌ وَالْبحَْرُ يمَُدُّ
َ عَزِيزٌ حَكِيمٌ  ِ ۗ إنَِّ اللهَّ نفَدَِتْ كَلمَِاتُ اللهَّ

“Na lau miti yote iliyomo ardhini ikawa ni kalamu na bahari (kuwa 
wino wa kuandikia) na ikaongezewa bahari saba, maneno ya Mwe-

nyezi Mungu yasingemalizika. Hakika Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
uwezo, Mwenye hekima.” (Sura Luquman: 27).

Na Qur’ani ina maneno matukufu kuhusu Mwenyezi Mungu 
kukizunguka kila kitu na uwepo wake kila sehemu inayohusika 
nayo: “Mashariki na Magharibi ni ya Mwenyezi Mungu popote 
mtakapoelekea basi mtaje Mwenyezi Mungu.” (Sura al- Baqarah: 
115). “Naye yuko pamoja nanyi popote mlipo na Mwenyezi Mungu 
ni Mjuzi wa mnayoyafanya.” (Sura al- Hadid: 4).

Na yanapokuja mazungumzo katika miadi na Siku ya Kiyama, 
Qur’ani tukufu inasema mbele ya mshangao wa washirikina na 
ukanushaji wao:

وَضَرَبَ لنَاَ مَثلًَ وَنسَِيَ خَلْقهَُ ۖ قاَلَ مَنْ يحُْييِ الْعِظَامَ وَهِيَ رَمِيمٌ 

ةٍ ۖ وَهوَُ بكُِلِّ خَلْقٍ عَليِمٌ لَ مَرَّ قلُْ يحُْييِهاَ الَّذِي أنَْشَأهَاَ أوََّ

الَّذِي جَعَلَ لكَُمْ مِنَ الشَّجَرِ الْخَْضَرِ ناَرًا فإَذَِا أنَْتمُْ مِنْهُ توُقدُِونَ 

مَاوَاتِ وَالْرَْضَ بقِاَدِرٍ عَلىَٰ أنَْ يخَْلقَُ مِثْلهَمُْ ۚ بلَىَٰ وَهوَُ  أوََليَْسَ الَّذِي خَلقََ السَّ
قُ الْعَليِمُ الْخَلَّ

إنَِّمَا أمَْرُهُ إذَِا أرََادَ شَيْئاً أنَْ يقَوُلَ لهَُ كُنْ فيَكَُونُ 

“Na ametupigia mfano, na akasahau kuumbwa kwake, akasema: 
Ni nani huyo atayeihuisha mifupa nayo imemung’unyuka. Sema: 
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Ataihuisha aliyeiumba mara ya kwanza. Na Yeye ni Mjuzi wa kila 
uumbaji. Yeye ambaye aliwajaalia moto kutokana na mti wa kijani 

nanyi mkawa mnauwasha. Kwani aliyeziumba mbingu na ardhi 
hawezi kuwaumba mfano wao? Kwa nini? Naye ndiye Muumbaji 
Mkuu, Mjuzi. Hakika amri yake anapotaka kitu ni kukiambia tu: 

Kuwa! Na kinakuwa.” (Sura Yasin; 36:78 -82).

Na katika siku hizo ambazo sanaa ya uchoraji na kunasa sauti 
haikuwepo, hakika Qur’ani Tukufu imesema kuhusu kazi za mwan-
adamu: “Siku hiyo itahadithia habari zake. Kwa sababu Mola wako 
ameipa wahyi.” (Sura Zilzalah; 99:4-5).

Na wakati mwingine yanakuja mazungumzo kuhusu ushahidi 
wa mikono na miguu: “Leo tunaviziba vinywa vyao, na iseme Nasi 
mikono yao, na itoe ushahidi miguu yao.” (Sura Yasin; 36:65). “Na 
wataziambia ngozi zao: Kwa nini mmeshuhudilia? Zitasema: Am-
etutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila kitu.” 
(Sura Fuswilati; 41:21).

Hakika thamani ya maarifa na utukufu wa madhumuni yake, na 
vile utwahara na usafi wa maarifa haya kutokana na ukhorafi ina-
bainika wakati tunapolinganisha baina yake na baina ya Taurati na 
Injili zilizopotoshwa. Mfano tunaona inayoyasema Taurati na Injili 
kuhusu kuumbwa Adamu, na inayoyasema Qur’ani katika hilo. In-
ayoyasema Taurati juu ya visa vya Manabii na inayoyasema Qur’ani 
Tukufu, na namna gani Taurati na Injili inamwelezea Mwenyezi 
Mungu, na namna gani Qur’ani inavyomwelezea? Hapo inadhihiri-
ka kabisa sura ya utofauti.

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Ni zipi sifa mahususi za mazingira ambayo Qur’ani Tukufu 
imedhihiri humo?
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2. Nini athari ambayo wameiacha waabudu masanamu katika 
fikra za watu katika zama hizo?

3. Nini tofauti baina ya tauhidi ya kimaumbile na tauhidi ya 
kutoa ushahidi?

4. Nini mantiki ya Qur’ani katika kumweleza Mwenyezi 
Mungu Mtukufu na kubainisha sifa Zake?

5. Namna gani inawezekana kufahamu kwa sura bora zaidi 
kwa mustawa wa Qur’ani Tukufu?

SoMo lA NANE: 
Qur’ani Tukufu na uvumbuzi wa kielimu leo:

Katika ambayo hakuna shaka humo ni kwamba Qur’ani Tukufu sio 
kitabu cha elimu ya mazingira au tiba au elimu ya nafsi au elimu ya 
hesabu. Qur’ani ni Kitabu cha kuongoza na kumjenga mwanadamu, 
na wala haukosekani wasila katika njia hiyo. Sisi ni wajibu tusitege-
mee Qur’ani Tukufu kuwa ni duara la maarifa la elimu mbalimbali, 
bali ni wajibu kutaka kutoka katika Qur’ani nuru na imani, uongo-
fu, uchamungu, ubinadamu, tabia njema, nidhamu na kanuni nayo 
inakusanya yote hayo.

Lakini Qur’ani Tukufu na kwa kufikia lengo hili, inaashiria 
kwenye baadhi ya mas’ala katika elimu ya mazingira na siri za 
kuumba na maajabu ya ulimwengu wa uwepo, hususani utafiti 
wa tauhidi kwa namna itakayoafikiana pamoja na hoja za uta-
ratibu, kiasi kwamba inaondoa pazia kuhusu siri za ulimwengu 
wa kuumba, na kubainisha mas’ala na kadhia ambazo hazikuwa 
zinafahamika hata kwa wataalamu wa zama hizo. Na tafsiri hii 
na ubainifu wa Qur’ani inatengeneza kundi ambalo sisi tunali-
ita miujiza ya Qur’ani ya kielimu. - Na hapa tunaashiria kwenye 
baadhi ya miujiza ya kielimu.
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Qur’ani na kanuni ya nguvu ya mvutano:

Kabla ya Neuton hapakuwa na yeyote aliyevumbua kanuni ya nguvu 
ya mvutano ya jumla kwa sura kamilifu. Na ni maarufu kwamba 
Neuton alikuwa amekaa chini ya mti wa mtufaha, tufaha likaanguka 
kutoka mtini, juu ya ardhi, na tukio hili dogo na jepesi lilishughuli-
sha fikra yake kwa muda mrefu: Ni nguvu gani imevuta tufaha kuja 
chini? Kwa nini tufaha halikwenda juu angani?

Na baada ya miaka ikagunduliwa kanuni ya nguvu ya mvutano.

Na katika mwanga wa uvumbuzi wa kanuni hii umethibiti mpan-
gilio wa mfumo wa jua. Kwa nini dunia hii kubwa inazunguka jua 
katika mzunguko wake? Na kwa nini haikimbii na kuwa mbali, na 
kila moja kwenda upande kati ya pande zilizopo? Na kwa nini haiwi 
moja baada ya nyingine katika mstari mmoja? Ni nguvu gani hii am-
bayo inazifanya ziogelee katika mhimili wake makini na mahususi 
bila kutoka hata kidogo?

Ndio, hakika Neuton amevumbua kwamba harakati ya mwili in-
apelekea kukimbia na kuwa mbali, na kanuni ya mvutano inapelekea 
kuvuta mwili kwenye kipenyo. Wakati nguvu hizi mbili zinapokuwa 
katika hali ya mvutano zinazalisha kwa haraka harakati ya mzun-
guko, nguvu ya mvutano na kusukuma kutoka katika kipenyo cha 
nguvu ya mvutano, hakika uwiano huu unaopatikana unaruhusu 
mwili kuzunguka katika mhimili wake maalum.

Lakini Qur’ani Tukufu kabla ya Neuton kwa miaka elfu moja il-
ieleza hilo katika Aya ya pili katika Surat ar-Ra’ad ambapo inasema: 

رَ  مَاوَاتِ بغَِيْرِ عَمَدٍ ترََوْنهَاَ ۖ ثمَُّ اسْتوََىٰ عَلىَ الْعَرْشِ ۖ وَسَخَّ ُ الَّذِي رَفعََ السَّ اللهَّ
لُ الْياَتِ لعََلَّكُمْ  ى ۚ يدَُبِّرُ الْمَْرَ يفُصَِّ الشَّمْسَ وَالْقمََرَ ۖ كُلٌّ يجَْرِي لِجََلٍ مُسَمًّ

بلِقِاَءِ رَبِّكُمْ توُقنِوُنَ
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“Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziinua mbingu bila ya nguzo mnazoz-
iona; kisha akatawala kwenye Arshi na amelitiisha Jua na Mwezi, 

kila kimoja kinaendelea mpaka muda uliotajwa. Anayapanga mam-
bo anapambanua ishara, ili mpate kuwa na yakini…..”  

(ar-Ra’d; 13:2).

Na imepokewa katika hadithi ya Imamu Ali bin Musa Ridhaa 
 mwisho wa Aya hii: “Je, Mwenyezi Mungu si anasema ‘bila ya 
nguzo mnazoziona?’ Nikasema ndio, akasema (a.s.): Ametaja nguzo 
lakini hamzioni!!” Je, kuna maneno yaliyo wazi na mepesi katika 
fasihi ya kiarabu, ya kubainisha nguvu ya mvutano baina ya watu 
kuliko ibara ya ‘nguzo msizoziona?’

Imekuja katika hadithi ya Amirul-Muuminina Imamu Ali : 
“Hizi nyota ambazo zipo katika mbingu ni miji kama miji iliyopo 
ardhini, kila mji umefungwa katika nguzo ya nuru.”

Wataalamu wa leo wanakiri kuwepo mamilioni ya nyota mion-
goni mwa nyota za mbinguni ambamo humo kuna viumbe hai na 
vyenye akili, pamoja na kwamba ufafanuzi bado haujavumbuliwa.

Kuvumbuliwa kwa harakati ya ardhi kuzunguka yenyewe na 
kulizunguka jua:

Ni maarufu kwamba mtu wa kwanza kuvumbua harakati ya ard-
hi ya kujizungusha yenyewe ni Galileo Galilei Mtaliani, kabla ya 
karne nne, na kabla yake wataalamu katika ulimwengu walikuwa 
ni watiifu kwa nadharia ya Ptolemy mtaalamu wa zamani ambaye 
alikuwa anasema: Hakika ardhi ndio kipenyo cha ulimwengu na 
kwamba sayari zingine zote zinalizunguka.

Hakika kukanusha Galileo Galilei kwa uvumbuzi wake wa kiel-
imu, na alinusurika na mauti alipotangaza toba yake na kujuta kwake 
kwa uvumbuzi wake, lakini pamoja na hayo hakika wataalamu wen-
gine walifuatilia nadharia zake. Na leo mas’ala haya yamekuwa ni 
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maudhui ya kawaida ya kielimu, na hata kwa majaribio ya kihisia 
vile vile inawezekana kuthibitisha hayo kwamba ardhi inazunguka 
katika mhimili wake, na baada ya safari za angani imewezekana 
kuthibitisha mas’ala katika uhalisia.

Muhtasari: Ilikataliwa kuwa ardhi ni kipenyo. Inajulikana 
kwamba ni kosa la kihisia kutoka kwetu, ambapo tunachanganya 
kati ya harakati ya ardhi pamoja na harakati za kundi la sayari, nyota 
na sayari zingine, ambapo sisi katika harakati tunajaalia kwamba 
zinaizunguka ardhi.

Kwa vyovyote iwavyo, nadharia ya Ptolemy imeangazia kwa 
mwanga wake katika fikra za wataalamu kwa muda wa miaka elfu 
moja na mia tano, na kabla ya kudhihiri Qur’ani hapakuwa na yeyote 
aliyejasiri kukhalifu nadharia hiyo.

Na tunaporejea aya za Qur’ani tunaona Aya ya 88 katika Sura 
Namli inasema: 

ِ الَّذِي أتَْقنََ كُلَّ  وَترََى الْجِباَلَ تحَْسَبهُاَ جَامِدَةً وَهِيَ تمَُرُّ مَرَّ السَّحَابِ ۚ صُنْعَ اللهَّ
شَيْءٍ ۚ إنَِّهُ خَبيِرٌ بمَِا تفَْعَلوُنَ

“Na unaiona milima unadhania imetulia nayo inakwenda mwendo 
wa mawingu. Ni sanaa ya Mwenyezi Mungu aliyekitengeneza vizuri 

kila kitu. Hakika Yeye ana habari za mnayoyatenda.”

Aya hii inazungumzia Aya za Qur’ani kuhusu mwendo wa mil-
ima wakati ambapo tunaitakidi sote kwamba imetulia. Na kufa-
nanisha mwendo wake na mwendo wa mawingu hakika ni dalili ya 
juu ya mbio na utulivu bila ya kelele. Na kama tunaangalia badala 
ya mwendo wa ardhi msemo wa mwendo wa milima hakika ni ku-
dhihirisha utukufu wa maudhui, kwa sababu ni jambo la kawaida 
kwamba milima haitembei bila ya ardhi ambayo ipo pembezoni 
mwake. Mwendo wake ndio kiini cha mwendo wa ardhi yenyewe, 
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mzunguko katika mhimili wake na kulizunguka jua au yote mawili 
kwa pamoja.

Na sasa hivi fikiria kwamba sehemu zote za kielimu katika 
zama ambayo walikuwa wanaitakidi humo kwamba ardhi imetulia, 
na kwamba mwendo wa jua na sayari zote hakika zinaizunguka, 
je, haitoshi mazungumzo juu ya mwendo wa ardhi kwa uwazi huu 
kwamba ni muujiza wa kielimu? Haya, tunapojua kwamba hayo 
yamekuja kutoka kwa mtu ambaye hajasoma na amedhihiri katika 
mazingira ambayo hapakuwepo humo madarasa na vipindi vya ku-
soma na inazingatiwa kuwa ni katika jamii zisizoendelea, kielimu 
na kiutamaduni, je waraka huu si uthibitisho wa Kitabu hiki cha 
mbinguni?

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini makusudio ya miujiza ya kielimu katika Qur’ani 
Tukufu?

2. Ni nani mtu wa kwanza ambaye amevumbua kanuni ya 
nguvu ya mvutano, na alikuwa anaishi katika zama gani?

3. Katika Aya gani na kwa maneno gani Qur’ani Tukufu im-
ezungumzia juu ya nguvu ya mvutano?

4. Nadharia ya kutulia ardhi ni ya nani, na kwa muda gani 
imebakiwa ikitawala miongoni mwa watu? Na nani 
 amevumbua kuzunguka kwa ardhi?

5. Ni katika Aya gani Qur’ani Tukufu imezungumza kuhusu 
kuzunguka kwa ardhi na kwa maneno gani?
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SoMo lA TISA: 

Waraka mwingine juu ya haki ya Nabii wa Uislamu 4:

Hakika sisi ili tuwe na uhakika katika madai ya mtu kudai unabii, au 
uongo wake, tuna njia nyingine isiyokuwa ya kumtaka alete muu-
jiza, nayo ni dalili hai ya kufikia kwenye lengo, nayo ni kusoma 
vielelezo vifuatavyo:

1. Sifa za kitabia na historia yake kijamii.

2. Mazingira ya nyakati.

3. Malengo ya wito wake.

4. Ratiba ya utekelezaji na njia za kufikia kwenye lengo.

5. Upeo wa kuathiri katika mazingira.

6. Upeo wa imani na kujitolea kwa mwenye daawa katika njia 
ya lengo. 

7. Kutokuwa na suluhu mbele ya wanaofanya uovu.

8. Uharaka wa kuathiri katika rai kuu.

9. Kusoma imani ya watu walimwamini, na wao ni wako ka-
tika tabaka lipi?

Hakika sisi kama tukisoma mas’ala haya kumi kwa makini kwa 
mwenye kudai unabii, hakika sisi tunaweza wakati huo, kwa uhaki-
ka kugundua ukweli na uongo wa yule mtu. Kwa kuangalia yaliyo-
tangulia hakika sisi tutafanya utafiti mfupi kuhusu mas’ala yaliyo-
tajwa kuhusiana na shakhisiya ya Nabii wa Uislamu 4, pamoja na 
kwamba kusherehesha hayo inahitajia mijaladi mingi:
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1. Hakika ni kitu cha kawaida kwetu katika sifa za maadili 
ya Nabii wa Uislamu 4 kupitia shughuli zake za kijamii, 
kama ilivyopokewa katika vitabu vya historia vilivyoandik-
wa na marafiki na maadui, kwamba 4 ni mkweli na mwa-
minifu kiasi kwamba alipewa lakabu katika zama ya uja-
hiliya kwa jina la mkweli, mwaminifu, historia inatuambia: 
Hakika yeye 4 alipotaka kuhama kwenda Madina alim-
wamuru Ali  arejeshe amana zilizowekwa kwake kwa 
wenyewe. Kama ambavyo inawezekana kuangalia ushujaa 
wake na msimamo wake na tabia yake njema na usamehevu 
wake, utu wake, kujitolea kwake kupitia vita vya Kiislamu, 
hususan alipoamuru msamaha wa jumla kwa watu wakati 
wa ufunguzi wa Makka na maadui kujisalimisha katika Uis-
lamu, na huu ni uthibitisho hai katika sifa hizi.

2. Sote tunajua kwamba watu wa kawaida, hata werevu mion-
goni mwao wanachukua tabia ya jamii yao, bila shaka hayo 
yanaendana na jinsi walivyoathirika na jamii hiyo. Na sasa 
hivi tufikirie mtu ameishi miaka arobaini katika jamii inay-
osifika kwa ujahili na ibada ya masanamu. Na utamaduni 
wake umejengeka katika shiriki na ukhorafi. Namna gani 
inawezekana mfano wa mtu huyu kuzungumza kuhusu 
tauhidi halisi, na kusimama mbele ya muonekano wote wa 
shiriki? Na vipi inawezekana kudhihirisha uwazi wa kielimu 
katika mazingira yote ya ujahili? Je, inawezekana kukubali 
muonekano kati ya muonekano wa ajabu bila ya kuungwa 
mkono na Mwenyezi Mungu nyuma ya mazingira?

3. Kwanza ni wajibu kuangalia katika zama aliyodhihiri huyu 
Nabii! Katika zama ambayo ulimwengu ulikuwa uko ka-
tika zama za kati, zama za ukandamizaji, mfarakano, uba-
guzi wa dhulma na tabaka la ubaguzi, ni bora kusikia hayo 
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kutoka katika ulimi wa Amirul-Muuminina Imamu Ali  
ambaye ameshuhudia hatua za Uislamu na kabla yake. Na 
sasa hivi fikiria dini nembo yake ni usawa baina ya bin-
adamu, na kuondoa mfarakano, ubaguzi na tabaka “Hakika 
waumini ni ndugu,” inanasibiana vipi pamoja na mazingira 
ya zama hiyo?

4. Na madhumuni ya daawa yake 4 ni tauhidi katika nyanja 
zote na kuondoa upendeleo wa kidhalimu, wa kiubaguzi 
na kuunganisha ulimwengu wa kibinadamu, na kupiga vita 
dhulma na ukandamizaji na kutangaza serikali ya kiulim-
wengu na kutetea wanyonge na kukubali uchamungu na 
utwahara, amana kama sifa ya maadili ya ubinadamu na 
binadamu.

5. Na katika nyanja ya vipindi vya utekelezaji, haijaruhusu 
kabisa kusingizia wasila kwa ajili ya lengo, bali alikuwa 
anafuata njia zilizoendelea ili kufikia lengo tukufu, na 
anasema kwa uwazi “Wala usiwazuie uovu wa watu ku-
fanya uadilifu” (Sura al- Maidah: 8). Na dalili juu ya jambo 
hili ni kwamba alikuwa analingania kuchunga misingi ya 
tabia njema kupitia katika vita na kutowagusa wasiokuwa 
wapiganaji kutokata kuchoma au kuharibu mitende na miti, 
kutochafua maji na kudhihirisha upendo kwa mateka wa 
kivita na makumi miongoni mwa hayo.

6. Hakika kuathiri daawa ilikuwa ni kwa kiasi kwamba 
maadui walikuwa wanaogopa kuwasogelea watu kwa Nabii 
4 kwa sababu athari na nguvu yake kwa wengine ilikuwa 
ni kubwa sana. Na walipokuwa wanaanzisha zogo na fujo 
ili watu wasisikilize maneno yake mazuri na yenye kuathiri, 
ambapo alikuwa anazikonga nyoyo zenye kiu, ili kufuni-
ka nguvu yake ya kimuujiza, basi walimwita mchawi na 
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kwamba maneno yake ni uchafu. Na haya kwa dhati yake 
ni kukiri kwa kimadhumuni athari ya ajabu ambayo daawa 
yake ilikuwa inaiacha.

7. Hakika kujitolea kwake katika njia ya daawa inaonyesha juu 
ya kwamba alikuwa anaamini zaidi katika daawa hii kuliko 
kila kitu. Katika baadhi ya nyanja za mapigano, Waislamu 
walipokimbia alibakia 4 yuko imara, na maadui walikuwa 
wanaamiliana naye kwa njia mbalimbali kwa njia ya kumpa 
tamaa na kumtisha. Lakini yeye hakujali mas’ala yote hayo 
bali alibakia imara katika msimamo wake na hakudhoofika 
wala kusitasita.

8. Walifanya juhudi mara nyingi kuzungumza naye au kum-
potosha, lakini yeye hakujisalimisha abadani na aliku-
wa anasema: “Kama wataliweka jua kuliani kwangu na 
mwezi kushotoni kwangu ili niache jambo hili sitoliacha 
kamwe.”

9. Sio tu kuathiri kwa daawa yake ilikuwa ni kukubwa baina 
ya safu za watu, na kwamba ilisambaa kwa haraka mion-
goni mwao, watu ambao walisoma vitabu vya mustashiri-
qina katika nyanja za Kiislamu waliona mshangao wa hawa 
mustashiriqina katika kudhihiri na uharaka wa kuenea Uis-
lamu. Kwa mfano watatu kati ya wataalamu wa kimagharibi 
ambao wameandika Tarikhul-Hadhwarati al-Arabiyati fil-
Shariq walitangaza wazi ukweli huu: “Hakika yeye pamoja 
na juhudi ambayo ameitoa ili kujua uharaka wa kuenea Uis-
lamu katika Ulimwengu, na kwamba aliweza katika muda 
mchache chini ya karne moja kufunika sehemu kubwa kati-
ka ulimwengu wenye ustaarabu na wenye maendeleo katika 
zama hiyo, na mas’ala haya yamebakia hayafahamiki kwa 
mustashiriqina.”
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Ndio, ni kweli haifahamiki, namna gani Uislamu uliweza kwa 
wasila wa zama hiyo kuenea kwa haraka hiyo, na kujizatiti katika 
nyoyo za mamilioni na kushinda ustaarabu uliyokuwepo na kuleta 
ustaarabu mpya!

10. Na mwisho tunafikia kwamba hakika maadui walikuwa 
ni kundi la viongozi makafiri na shari na wenye kiburi, 
madhalimu na matajiri, wakati ambapo waumini aghlabu 
walikuwa ni katika vijana wenye nia njema. Na sehemu 
kubwa miongoni mwao walikuwa ni katika mafakiri wa-
siokuwa na kitu, bali na hata miongoni mwa watumwa, 
ambao hawamiliki isipokuwa nyoyo safi na wenye kiu 
ya haki.

Katika mkusanyiko wa masomo haya ambayo kwa hakika ni 
marefu na mapana, tunaweza kutoka na natija kwamba ilikuwa ni 
daawa ya Mwenyezi Mungu inatoka nyuma ya mazingira kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu ili kumuokoa binadamu na ufisadi, 
kupotea, ujahili, shiriki na dhulma.
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TAFAKARI NA UJIBU:

1. Je, tunayo njia nyingine ya kuthibitisha haki ya Nabii 4 
isipokuwa muujiza? Njia hiyo ni ipi?

2. Nini makusudio ya kukusanya viambatanisho? Na kabla ya 
kila kitu ni wajibu kutafakari katika jambo lolote?

3. Je, inawezekana kutoa natija ya kitu katika kulinganisha 
baina ya hali ya Waarabu kabla na baada ya Uislamu?

4. Fafanua unayoyajua kwa Waarabu na ulimwengu kwa 
ujumla katika zama za ujahili.

5. Kwa nini maadui wametuhumu Uislamu na Nabii wa Uis-
lamu 4 kwa uchawi?

SoMo lA KUMI:

Nabii wa Mwisho

Dhana sahihi ya Nabii wa mwisho:

Nabii wa Uislamu 4 ndio mwisho wa Manabii na Mitume, na vivyo 
hivyo mlolongo wa unabii unahitimishwa kwake. Na hii ni katika 
dharura ya dini ya Uislamu. Maana ya ‘dharura’ ni kwamba kila ata-
kayeingia katika safu za Waislamu atafahamu kwa haraka kwamba 
Waislamu wote wanaamini hivyo na kwamba ni wazi na ni kawaida 
kwao. Yaani kila anayeungana na Waislamu anajua kwamba wao ki-
dini wanatia mkazo juu ya msingi wa tauhidi na wanajua kwamba 
Waislamu wanaafikiana katika yanayohusu kuhitimishwa unabii 
kwa Nabii Mtukufu 4, na kwa hiyo hapatikani Mwislamu yeyote 
anayesubiria kuja kwa Nabii mpya.
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Kwa hakika msafara wa binadamu umekata masafa makubwa 
moja baada ya mengine katika mwendo wake wa ukamilifu, na ume-
fikia katika hatua ya kustawi na kukamilika kiasi kwamba unaweza 
kujitegemea wenyewe. Yaani hakika unaweza kunufaika na mafun-
zo makuu ya Kiislamu katika kutatua matatizo. Na kwa maneno 
mengine: Hakika Uislamu ni kanuni ya mwisho na yenye kukusanya 
hatua ya kupevuka kwa mwanadamu, nao katika itikadi unakusanya 
malengo kamilifu ya kidini, na katika matendo wao wamejipanga 
kiasi kwamba unaafikiana na mahitaji ya mwanadamu katika kila 
zama na sehemu.

Dalili juu ya mwisho wa unabii wa Nabii Mtukufu 4:

Katika kuthibitisha hayo tunazo dalili nyingi, muhimu zaidi na zilizo 
wazi zaidi ni tatu:

1. Ulazima wa mas’ala haya: Tumesema hakika kila mwe-
nye mawasiliano na Waislamu katika sehemu yoyote kati 
ya sehemu za ulimwengu, anajua kwamba wao wanaitakidi 
kuhitimishwa unabii kwa Nabii wa Uislamu 4 na hivyo 
mtu akikubali Uislamu kwa njia ya dalili na mantiki inayo-
tosheleza, hakika hatamiliki isipokuwa msingi wa hitim-
isho hili. Na kwa kuwa sisi tumethibitisha katika masomo 
yaliyopita haki ya dini hii kwa dalili ya kutosheleza, hakika 
ni wajibu juu yetu kukubali msingi wa hitimisho pia, kwa 
sababu ni katika dharura ya dini hii.

2. Aya za Qur’ani Tukufu vile vile ni dalili ya wazi juu ya 
mwisho wa unabii wa nabii wa Uislamu 4, miongoni 
mwazo ni: 

ِ وَخَاتمََ النَّبيِِّينَ ۗ  كِنْ رَسُولَ اللهَّ دٌ أبَاَ أحََدٍ مِنْ رِجَالكُِمْ وَلَٰ مَا كَانَ مُحَمَّ
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“Muhammad hakuwa ni baba wa mmoja kati ya wanaume wenu 
lakini ni Mtume wa Mwenyezi Mungu na mwisho wa Manabii.”  

(Sura al- Ahzab: 40).

Maneno haya yameenea katika wakati ambao ilitolewa kadhia 
ya kujengea baina ya Waarabu, ambapo walikuwa wanamjengea mtu 
kutoka kwa wazazi wengine na wanamfanya kuwa ni mtoto wao, na 
anaingia katika familia kama mmoja wao, na anakuwa ni mahramu 
na anarithi. Lakini Uislamu umekuja kufuta mila hii ya kijahiliya 
na ukasema: Hakika wenye kujengewa hawapati haki ya kisharia ya 
mtoto halisi wa kisharia na miongoni mwa hawa ni Zayd ambaye 
Mtume wa Uislamu 4 alimjengea, hivyo hazingatiwi kuwa ni mtoto 
wa Mtume Mtukufu 4. Na kwa hili Aya inaashiria kwamba badala 
ya kumwita Mtume, baba wa mtu yeyote basi mwiteni Mtume wa 
Mwenyezi Mungu na mwisho wa Manabii. Hakika maneno haya 
yanaonyesha juu ya umwisho wa unabii wa Nabii Mtukufu 4 kama 
ambavyo ujumbe wake uko wazi na ni thabiti kwa wote.

Swali pekee ambalo linabakia hapa ni: Nini maana halisi ya 
mwisho?

Neno Khaatami linatokana na neno khatam yaani mwisho, am-
balo linahitimisha na kumaliza kazi, mfano kuweka muhuri katika 
mwisho wa barua. Na ikiwa ni pete ambayo inavaliwa mkononi na 
kuwekwa kwenye kidole huitwa Khaatam ni kwa sababu ilikuwa 
inatumika kugongea muhuri katika barua ambapo ilikuwa inabeba 
jina la mwenye pete.

Tunasoma katika riwaya za Kiislamu: Hakika Mtukufu Mtume 
4 alipokuwa anataka kutuma barua kwa mmoja wa Wafalme au 
watawala katika zama hizo na kumlingania katika Uislamu, aliam-
biwa 4 hakika watawala wasiokuwa Waarabu hawakubali barua isi-
yopigwa muhuri. Na Mtume 4 alikuwa anatuma barua bila ya kui-
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piga muhuri. Akaamuru wamtengenezee muhuri wenye maandishi 
haya ‘Laa ilaaha illa llahu, Muhammad Rasulullahi’, kisha akaam-
uru barua zake zigongwe muhuri huo. Na hivyo maana ni kwamba 
yeye ndio hitimisho la mlolongo wa Manabii.

Imekuja katika hadithi aliyoipokea Jabir bin Abdillahi al-An-
swariy kutoka kwa Nabii 4 amesema: “Hakika mfano wangu ka-
tika Manabii ni mfano wa mtu aliyejenga nyumba akaikamilisha, 
na akaitengeneza vizuri isipokuwa sehemu ya tofali moja, na anaye-
ingia anaangalia humo anasema: Ni nzuri ilioje isipokuwa nafasi 
ya tofali hili.” Akasema 4: “Mimi ndio sehemu ya tofali, Manabii 
wamehitimishwa kwangu.” Ameipokea Bukhari na Muslimu katika 
Sahihi zao. Imenukuliwa kutoka kwenye al-Mizan ya Twabatwabai, 
Juzuu 16, uk. 327, Chapa ya Ismailiyaan.

Na amesema Imamu as-Sadiq : “Halali ya Muhammad ni ha-
lali hadi Siku ya Kiyama na haramu yake ni haramu hadi Siku ya 
Kiyama.”

Na kuna hadithi maarufu kwa Shia na Sunni ambayo imenuku-
liwa kutoka kwa Nabii Mtukufu 4 kwamba alimwambia Imamu 
Ali : “Wewe kwangu una daraja ya Haruna kwa Musa isipokuwa 
hakuna nabii baada yangu.” Kuna maswali kuhusu kuhitimisha una-
bii kwa Nabii Mtukufu 4 ambayo ni lazima tuyazingatie:

1. Baadhi wanasema: Ikiwa kuletwa Manabii ni rehema kub-
wa ya Mwenyezi Mungu, hivyo kwa nini mwanadamu wa 
zama zetu ananyimwa rehema hii kubwa? Na kwa nini 
haji Nabii ili kuwaongoa na kumwongoza mwanadamu wa 
zama hii? Hakika ambao wanaulizana maswali haya wana-
sahau uhakika kuhusu nukta, nayo ni kunyimwa zama zetu 
si kwa sababu wao, yaani watu, hawastahiki hayo, bali ni 
kwa sababu msafara wa binadamu umeshafikia hatua katika 
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mwendo wake wa kifikra na uelewa wake kiasi kwamba 
unaweza kwenda kwa uliyonayo miongoni mwa mafunzo 
ya Nabii Mtukufu 4.

Hakuna ubaya kuleta mfano hapa:

Hakika manabii Ulul-Azmi yaani ambao wana dini mpya na 
kitabu cha mbinguni ni watano: Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa na Na-
bii wa Uislamu Muhammad 4. Kila mmoja miongoni mwao ame-
tekeleza wajibu wake maalum wa kihistoria kwa kuongoza watu, na 
amejitahidi katika ukamilifu wao, na alikuwa kila mmoja miongoni 
mwao anatumia kiasi fulani cha wakati ili kuacha hatua inayofuata 
kwa Nabii mwingine miongoni mwa Ulul-Azmi, hadi msafara huu 
ukafikia hatua ya mwisho, kama vile mwanafunzi ambaye anasoma 
hatua za masomo hadi anafikia hatua ya mwisho na kuhitimu, pamo-
ja na kuchukua mazingatio kwamba mas’ala ya kusoma hayamal-
iziki abadani, ambapo kuna hatua ya msingi, ya kati, sekondari, chuo 
kikuu kisha hatua ya udaktari. Ikiwa anayepata daraja ya udaktari 
haendi chuo kikuu, hii haimaanishi kwamba hastahiki hayo, bali ni 
kwa sababu anayo maarifa ambayo anaweza kupitia kwayo kutatua 
matatizo yake ya kielimu, na aendelee kuyasoma.

2. Pamoja na kwamba jamii ya kibinadamu iko katika hatua 
ya mabadiliko yenye kuendelea, namna gani inawezekana 
kanuni za Kiislamu thabiti kutimiza mahitaji ya mwanada-
mu wa kileo? Jawabu tunasema: Hakika Uislamu una aina 
mbili za kanuni zenye mlolongo, baadhi yake ni kama vile 
sifa za mwanadamu. Ni thabiti kama vile ulazima wa kua-
mini tauhidi, kutekeleza misingi ya uadilifu na kupiga vita 
aina yoyote ya dhulma, tabia mbaya na uadui. Ama sehemu 
nyingine ni mlolongo wa misingi ya jumla jumuishi. Ina-
chukua sura na muundo mpya pamoja na mabadiliko ya-
nayojitokeza katika maudhui, na inatimiza mahitaji mbal-
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imbali ya kila zama. Kwa mfano tunayo kanuni ‘Ni wajibu 
kutekeleza makubaliano’, katika yasiyo na shaka ndani 
yake ni kwamba kadiri muda unavyokwenda zinadhihirika 
aina mpya za mikataba na makubaliano yenye manufaa ki-
jamii, makubaliano ya kijamii, kibiashara na kisiasa, hivyo 
mwanadamu anaweza kushikamana na msingi huu uliota-
jwa kutimiza mahitaji yake katika nyanja hii.

Na kuna misingi mingine chini ya anwani ‘Kanuni ya Kutokuku-
bali Madhara’ ambapo kufuatana na kanuni hiyo ni kupinga kila hu-
kumu na kanuni inayosababisha madhara ya mtu au jamii. Mtaona 
namna gani kanuni hizi za Kiislamu za jumla zinavyotatua mata-
tizo! Kanuni hizi tunazo nyingi katika Uislamu, na kwa kunufaika 
tunaweza kutatua matatizo magumu baada ya kushinda Mapinduzi 
ya Kiislamu.

3. Hakuna shaka kwamba sisi tunahitaji kiongozi katika 
mas’ala yetu ya Kiislamu. Pamoja na kutokuwepo Nabii 
na kughibu kwa khalifa wake, hakika mas’ala ya uongozi 
yanasimama. Pamoja na hitimisho la unabii na kutotarajia 
kudhihiri nabii mwingine, je, hiyo si hasara katika jamii ya 
Kiislamu?

Jawabu tunasema: Katika hatua hii vile vile mas’ala yanachuku-
liwa kwa mazingatio, ambapo imeshatimia kutatua mas’ala kwa 
njia ya Wilayatul- Faqihi, ambapo uongozi uko kwa Faqihi mwenye 
kutimiza masharti na mwenye elimu na fat’wa na rai ya kisiasa ka-
tika kiwango cha juu. Na njia ya kumjua mfano wa kiongozi huyu 
imetajwa kwa uwazi katika kanuni za Kiislamu, ambapo hakuna 
hofu katika mas’ala haya. Na hivyo hakika Wilayatul-Faqihi ndio 
mwendelezo wa njia ya Manabii na Mawasii. Hakika uongozi wa 
Faqihi mwenye kutimiza masharti ni dalili juu ya kwamba jamii za 
Kiislamu hazikuachwa bila ya kiongozi.
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TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini maana ya khatam kwa sura makinifu?

2. Namna gani inawezekana kujua khatamu katika Aya za 
Qur’ani?

3. Kwa nini wamenyimwa watu wa zama zetu Manabii wa 
Mweneyzi Mungu?

4. Ni idadi gani ya aina za kanuni za Kiislamu, na namna gani 
zinatimiza mahitaji ya zama?

5. Je, inawezekana jamii ya Kiislamu kuwa bila ya kiongozi? 
Namna gani yanatatuliwa mas’ala ya uongozi katika zama 
zetu?
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MASoMo KUMI KATIKA UIMAMU

SoMo lA KWANzA: 

Utafiti wa Uimamu umeanzia wapi?

Sisi tunajua kwamba Waislamu wamegawanyika baada ya Nabii 
wa Uislamu 4 katika makundi mawili: Kundi moja lilikuwa lin-

aitakidi kwamba Nabii 4 hakuteua khalifa baada yake, bali aliacha 
hilo kwa ummah wake, kukusanyika na kumchagua kiongozi wao, 
na hawa ni Ahlus Sunna. Kundi lingine lilikuwa linaitakidi kwamba 
khalifa wa Nabii 4 ni wajibu awe maasumu kutokana na makosa na 
kukosea kama Nabii 4, na awe anayo elimu kubwa ili aweze kusi-
mamia uongozi wa kimaanawi na wa kimada kwa watu, na kuhifadhi 
Uislamu na kuendelea kwake. Kama ambavyo walikuwa wanaitak-
idi kwamba kumteua mfano wa mtu huyu haiwezekani isipokuwa 
kwa njia ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na kwa njia ya Nabii 4. 
Kundi hili linaitwa Imamiya au Shia Ithnaasharia.

Hakika lengo letu katika utafiti huu mfupi ni kusoma mas’ala 
haya kufuatana na dalili za kiakili na kihistoria, na Aya za Qur’ani 
na Sunnah za Nabii 4. Lakini kabla ya kuingia katika utafiti huu ni 
wajibu tuashirie kwenye baadhi ya nukta:

1. Je, utafiti huu unapelekea kuhitalifiana?

Baadhi wanaopinga wanaposikia mazungumzo juu ya mas’ala ya 
Uimamu wanashangaa na wanasema: Sasa hivi sio wakati wa ma-
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zungumzo haya! Sasa hivi ni wakati wa Umoja wa Waislamu na 
kuzungumzia juu ya khalifa wa Nabii 4 inapelekea mfarakano na 
mgawanyiko! Leo tuna adui wa pamoja, ni wajibu tumwangalie; Uz-
ayuni na Ukoloni wa Kimagharibi na Mashariki, na hivyo ni wajibu 
tuache mas’ala haya ambayo yanapelekea kwenye mfarakano.

Hakika njia hii ya kufikiria ni ya makosa bila ya shaka:

Kwanza: Hakika utafiti ambao unapelekea kwenye mfarakano na 
mgawanyiko ndio ule utafiti ambao unategemea kasumba na ku-
tokuwa na mantiki, na kuwa na chuki. Lakini utafiti wa mantiki we-
nye dalili, ulio mbali na kasumba ya upofu, na ulio katika mazingira 
yenye kutawaliwa na urafiki wa upendo, sio tu haupelekei kwenye 
mfarakano bali hakika unapunguza utengano na kutia nguvu nukta 
za ushirikiano.

Hakika mimi nimefanya ziara sana huko Hijazi kwa kutembelea 
Nyumba Tukufu ya Mwenyezi Mungu, na nilikuwa na utafiti mwin-
gi pamoja na maulamaa wa Ahlus Sunnah na nilihisi kama walivyo-
hisi wao, sio tu utafiti huu na mijadala hii haikuwa na athari mbaya 
juu ya uhusiano wetu, bali umepelekea kufahamiana na kushiriki-
ana zaidi. Kwamba umeondoa utengano baina yetu, kama ambavyo 
umeondoa hisia zenye shaka, ambazo zinaweza kuwepo. Muhimu 
ni kwamba utafiti huu unapelekea kuweka wazi, kwamba baina yetu 
kuna nukta za ushirikiano nyingi tunazoweza kuzitegemea mbele ya 
adui yetu wa pamoja. 

Hakika Ahlus Sunnah wao wenyewe wanagawanyika makundi 
manne: Hanafi, Maliki, Shafi na Hanbali. Hakika uwepo wa makundi 
haya haujapelekea mfarakano baina ya Ahlus sunna, na kama hawa 
wakikubali kwa uchache fikihi ya Shia kwa anwani ya madhehebu 
ya tano ya fikihi, hakika matatizo mengi na utengano utaondoka. 
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Kama ilivyotokea mwishoni, kwamba Mufti Mkuu wa Ahlus Sun-
na na Mkuu wa chuo kikuu cha Azhar huko Misri, Sheikh Shaltuti 
alipiga hatua yenye kuathiri na kutangaza rasmi kutambua fikihi ya 
Shia miongoni mwa Ahlus sunna, na vivyo hivyo aliwasaidia wengi 
katika kuleta uelewano baina ya Waislamu na kukawa na mafunga-
mano baina yake na Marja mkubwa Ayatollahi Burjurdiy na uhusi-
ano wa urafiki.

Pili: Hakika sisi tunaitakidi kwamba Uislamu unafahamika 
na kuwa wazi katika madhehebu ya Kishia zaidi kuliko madhe-
hebu mengine, pamoja na kwamba tunaheshimu madhehebu yote, 
isipokuwa ni kwamba madhehebu ya Kishia yanaweza kueleza Uis-
lamu halisi katika nyanja zote kwa sura bora zaidi na kutatua mas’ala 
yanayoambatana na Serikali ya Kiislamu, kwa nini hatufundishi wa-
toto wetu kwa dalili na mantiki ya madhehebu hii? Hakika sisi kama 
hatutafanya hivyo, kwa hakika sisi tutakuwa tunawafanyia hiyana!

Hakika sisi tunaitakidi kwamba Nabii 4 alikwishamteua khalifa 
wake, na kuna madhara gani kama sisi tumejadili maudhui haya kwa 
njia ya mantiki na hoja? Lakini ni wajibu katika utafiti huu tuwe ka-
tika tahadhari ya kujeruhi hisia za wengine.

Tatu: Hakika maadui wa Uislamu kwa lengo la kuteteresha 
Umoja wa Waislamu wamewazulia uongo Shia kwa Ahlus sunna. 
Wamesema uongo na wamewatuhumu Ahlus Sunna kwa Shia hadi 
kwamba wao wameweza katika baadhi ya nchi kumuweka mbali 
mmoja wao na mwingine.

Hakika sisi wakati tunaeleza mas’ala ya uimamu kwa njia am-
bayo tumeitaja, na tunapofafanua nukta ambazo wanazisisitiza Shia 
kwa hoja ya Kitabu na Sunnah, hapo inafahamika kwamba hayo ma-
dai si kingine isipokuwa ni uongo, na kwamba adui yetu wa pamoja 
amesambaza sumu miongoni mwetu.
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Na kama mfano, hakika mimi sisahau katika ziara ya Hijazi am-
bapo nilikutana na mtu kati ya watu wa dini wenye kujulikana sana 
Saudia, na tulijadiliana, aliniambia: “Hakika Shia wana Qur’ani isi-
yokuwa Qur’ani iliyopo kwao.” Nikashangaa na kumwambia: Hakika 
ukweli katika mas’ala haya ni mwepesi sana, na hakika mimi nakua-
lika wewe mwenyewe au mwakilishi kutoka kwenu ili usafiri pamoja 
nasi baada ya kutekeleza ibada ya Umra hadi Iran, na bila ya kuwepo 
na maandalizi, na inapatikana katika mitaa na vichochoro misikiti 
mingi, na kunapatikana nakala katika kila nyumba za Waislamu. Na 
tutakwenda katika msikiti wowote au nyumba yoyote unayotaka na 
kuwaomba watupe nakala ya Qur’ani Tukufu, na itabainika kwako 
kwamba hakika sisi hatutofautiani katika neno na hata katika nukta 
moja. Na hakika nyingi katika nakala za Qur’ani ambazo tunazitumia 
ni kutoka Hijazi na Misri na dola zilizobakia za Kiislamu.

Hapana shaka kwamba mjadala huu na mazungumzo ya urafiki 
na yenye kuonyesha dalili yameosha sumu ya ajabu ambayo iliku-
wa katika akili ya mmoja ya maulamaa wa dini wenye kujulikana. 
Makusudio ni kwamba hakika tafiti hizi zinazoambatana na uimamu 
kwa njia ambayo tumeitaja, zinatia nguvu Umoja wa Jamii ya Kiis-
lamu, na kugundua ukweli na kusaidia katika kupunguza utengano 
baina ya Waislamu.

2. Uimamu ni nini? 

Imamu, kama ilivyo maalum katika jina ni kwa maana ya Mkuu na 
Kiongozi wa Waislamu, na katika itikadi ya Shia hakika jina la Imamu 
Maasumu anaitwa mtu ambaye anakuwa Khalifa wa Nabii 4 katika 
kila kitu, pamoja na tofauti kwamba Nabii 4 ndio mwasisi wa dini, na 
Imamu ni mtunzaji, na mwaminifu wa dini. Wahyi unateremshwa kwa 
Nabii 4, na wala hauteremshwi kwa Imamu, bali anachukua mafunzo 
yake kutoka kwa Nabii 4 na anayo elimu ya kipekee.
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Katika mtazamo wa Shia hakika Imamu Maasumu sio kwa 
maana ya kiongozi wa Serikali ya Kiislamu bali ni kiongozi wa ki-
maanawi na kimaada, nje na ndani, bali ni kiongozi katika kila kitu 
katika jamii ya Kiislamu, na mtunzaji wa itikadi na hukumu za Kiis-
lamu bila ya kosa lolote au upotovu wowote na kwamba yeye ni mja 
mwema aliyechaguliwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Lakini Ahlus Sunna hawafasiri uimamu kwa tafsiri hii, bali wa-
nazingatia Imamu ni Rais wa Serikali ya jamii ya Kiislamu. Kwa 
uzuri zaidi hakika wao wanawazingatia watawala katika zama na 
sehemu ni Makhalifa wa Nabii 4 na ni Maimamu wa Waislamu.

Hakika sisi tutathibitisha katika utafiti ujao kwamba ni wajibu 
kuwepo katika ardhi na katika kila zama na sehemu, mwakilishi wa 
Mwenyezi Mungu, Nabii au Imamu Maasumu, ili kuhifadhi dini ya 
haki na kuongoza waumini. Na ikitokea kwa sababu maalum aka-
toweka katika macho ya watu hakika wawakilishi kutoka kwake wa-
nakuwa ni manaibu katika kufikisha hukumu na kuunda serikali.

TAFAKARI NA UJIBU: 
1. Nini mantiki ya wale ambao wanasema: Leo sio wakati wa 

utafiti wa uimamu?

2. Mbele ya mantiki hii kuna majibu mangapi yapo kwetu ka-
tika utafiti huu?

3. Namna gani wamesambaza maadui wa Uislamu mfarakano 
miongoni mwa Waislamu na ni ipi njia ya kutatua hayo? 

4. Je, unakumbuka mifano ya njia za mfarakano ambazo wal-
izifanya maadui?

5. Nini tofauti kati ya maana ya Imamu kwa Shia na kwa Sun-
ni, na kuna tofauti gini baina yao?
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SoMo lA PIlI: 

Falsafa ya uwepo wa Imamu:

Hakika kutokana na tafiti ambazo tumezifanya kuhusu dharura ya 
kutuma Manabii, tumejua kwa kiasi kikubwa juu ya dharura ya uwe-
po wa Imamu baada ya Nabii 4 kwa sababu wao wanashirikiana ka-
tika mambo mengi, lakini ni wajibu hapa kuelezea utafiti mwingine.

1.  Ukamilifu wa kimaanawi sanjari na uwepo wa viongozi wa 
Mwenyezi Mungu:

Kabla ya kila kitu tunaelekea katika lengo la kuumbwa mwanadamu, 
nalo ndio lengo la kuumbwa ulimwengu. Nalo linafupisha njia ndefu 
katika mapito (mawimbi) mengi kuelekea kwa Mwenyezi Mungu. Kue-
lekea kwenye ukamilifu wa jumla, na kuelekea ukamilifu wa kimaana-
wi, katika nyanja zote. Na hakuna shaka kwamba haiwezekani kukata 
njia (masafa) hii bila ya mkuu na kiongozi maasumu na mwalimu wa 
kimbinguni, kwa sababu kuna giza, na naogopa hatari ya kupotea. 

Ni sahihi kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu amemwandaa 
mwanadamu kwa nguvu ya akili na werevu, na amempa dhamira 
na utambuzi wenye nguvu, na ametuma kwake vitabu vya mbin-
guni. Lakini pamoja na nyenzo zote hizo za kimaumbile na kisharia, 
anaweza kukosea katika kuainisha njia yake na kutumbukia katika 
kosa. Na kwa msisitizo, hakika uwepo wa Imamu Maasumu kuna-
punguza hatari ya kupotoka na kupotea kwa kiasi kikubwa, na vivyo 
hivyo inakuwa “kuwepo Imamu ni ukamilisho wa lengo la kuumb-
wa mwanadamu.”

Na jambo hili ndilo linaloitwa katika madrasa ya itikadi kwa 
jina la ‘Kanuni ya Huruma’, na kusudio lake ni kwamba Mwenyezi 
Mungu Mtukufu anaweka chini ya tasarafu ya mwanadamu uweze-
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kano wote ili afike kwenye lengo, na miongoni mwayo ni kutuma 
Manabii, na kuwepo Imamu, vinginevyo ingetokea kutengua lengo, 
tazama hilo vizuri.

2. Kuhifadhi sharia za mbinguni:

Sisi tunajua kwamba kuteremka dini za mbinguni katika nyoyo za 
Manabii kunafanana na kuteremka kwa matone ya maji safi na chem-
chem ambazo zinahuisha nyoyo. Lakini wakati yanapoteremka ka-
tika mazingira machafu na kwenye akili zenye kushindwa na zisizo 
twahara, hakika matone hayo huanza kuchafuka kidogo kidogo na 
kuingiliwa na ukhorafi na upotovu, hadi yanapoteza ule uzuri baada 
ya kupita siku nyingi, na katika hali hii yanakosa ule mvuto wake na 
athari yake ya kimalezi, na hivyo hayakati kiu ya wenye kiu na wala 
hayanyweshelezi maua mazuri.

Hapa inajitokeza dharura ya kuwepo Imamu Maasumu kama 
mlinzi wa asili ya dini ili kuhifadhi utaratibu halisi wa kidini, ili ku-
zuia baina yake na baina ya upotovu na fikra za kuokota na rai zisizo 
sahihi, dhana na ukhorafi. Na kama dini ikibakia bila ya mfano wa 
kiongozi huyu hakika katika muda mfupi inakosa asili yake na usafi 
wake. Na kwa sababu hii anasema Imamu Ali  katika moja ya 
maneno yake katika Nahjul-Balaghah:

“Ewe Mwenyezi Mungu, ndio, ardhi haiwi bila ya msimamizi 
wa Mwenyezi Mungu mwenye kusimamisha hoja, ima awe dhahiri 
anaonekana au mwenye hofu amefichikana, ili zisibatilike hoja za 
Mwenyezi Mungu na ubainifu wake.”

Kwa hakika moyo wa Imamu  unafanana na sanduku mad-
hubuti ambalo linakusanya nyaraka muhimu na kuhifadhiwa kuto-
kana na wezi, na ili libaki limehifadhiwa kutokana na majanga, na 
hii ni moja ya sababu za dharura ya uwepo wa Imamu.
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3. Uongozi wa kisiasa na kijamii katika ummah: 

Hakuna shaka kwamba kwa jamii yoyote isiyo na utaratibu wa ki-
jamii wala kiongozi, haiwezi kuendelea katika maisha, na kwa 
sababu hiyo zimeshachagua jamii zote na wananchi kiongozi wake 
tangu zama za mwanzo. Mara nyingi walikuwa ni wema, na mara 
nyingine sio wema. Na mara nyingi imetokea kwa sababu ya haja 
ya ummah kuwa na kiongozi, watawala wamelazimisha nafsi zao 
kwa nguvu katika ummah na kushika hatamu za mambo. Hii ni kwa 
upande mmoja, na katika upande mwingine kwa kuwa mwanadamu 
ili aweze kufikia kwenye lengo la ukamilifu wa kimaanawi ni lazima 
kukata masafa ya njia hii, ni juu yake akate masafa haya pamoja 
na kundi na jamii, kwa sababu uwezo wa mtu peke yake ni dhaifu 
kifikira, kimwili, kimaada na kimaanawi, wakati ambapo uwezo wa 
kundi ni mkubwa sana.

Lakini ni wajibu kuwepo na utaratibu sahihi katika jamii, ili us-
aidie katika kukuza vipaji vya mwanadamu, na kupiga vita upotovu, 
na kuhifadhi haki za watu binafsi na, awe na mkakati wa kufikia 
kwenye malengo makubwa ya uongozi, kisha kwa kushirikiana kwa 
juhudi zote katika mazingira huru ya jamii.

Na kwa kuwa mwanadamu mwenye kukosea hamiliki uwezo 
wa kubeba ujumbe huu mkubwa kama ambavyo sisi tumeshaona 
kwa macho yetu daima, kupotoka wa watawala wa kisiasa katika 
ulimwengu kwenye njia ya sawa, hivyo ni lazima kuwepo Imamu 
maasumu aliyetumwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu ili 
kuongoza jambo hili, na kuzuia baina ya ummah na upotovu kwa 
kutegemea nguvu ya ummah na fikra za maulama wema.

Na hii ni sababu nyingine ya dharura ya kuwepo imamu na ni 
moja ya matawi ya “kanuni ya huruma.” Na tunakariri mara ny-
ingine, hakika taklifu ya watu katika zama za kipekee za ghaiba ya 
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Imamu maasumu ni wazi, na inshaallah tutazungumzia kwa ufafanu-
zi juu ya hilo kupitia utafiti wa Serikali ya Kiislamu.

4. Ulazima wa kutimia hoja:

Hakika nyoyo ni wajibu ziwe zimeandaliwa katika kivuli cha uwe-
po wa Imamu, na kuendelea katika kukata masafa ya ukamilifu wa 
jumla, ili kutimia hoja juu ya wale ambao wanakwenda kwa maku-
sudi katika njia ya kimakosa, ili isiwe tahadhari kwao bila ya dalili 
na bila ya adhabu, ili asitoe hoja yeyote kwa kusema kwamba kama 
kungekuwepo na kiongozi wa Mwenyezi Mungu wa mbinguni an-
getuongoza na tusingepotea.

Mwisho hakika njia ya udhuru imefungwa, Na dalili za haki ziko 
wazi vya kutosha kwa ajili ya kutangaza na kuwaelimisha wajinga 
na kwa kutia nguvu akili ya wenye uelewa na kuwapa matumaini.

5.  Imamu ni wasita mkubwa wa rehema ya Mwenyezi 
 Mungu:

Wengi kati ya maulamaa wanafananisha, kulingana na hadithi za 
Kiislamu, kuwepo Nabii na Imamu katika jamii ya kibinadamu au 
katika ulimwengu wa uwepo, na uwepo wa moyo katika mwili wa 
mwanadamu. Na sisi tunajua moyo unapopumua hakika unapeleka 
damu katika mishipa yote ili kufika kwenye chembe chembe zote na 
mishipa ili kuilisha.

Na kwa kuwa Imamu maasumu ni mwandamu kamilifu, anaon-
goza msafara wa mwanadamu, na ni sababu ya kuteremka rehema ya 
Mwenyezi Mungu, hakika kila mtu anapata kwa kadiri ya mafunga-
mano yake na Nabii au Imamu katika rehema hii, hivyo ni lazima 
tuseme: Kwa kuwa moyo ni dharura kwa mwanadamu, hivyo hakika 
kuwepo wasila wa rehema ya Mwenyezi Mungu ni dharura katika 
mwili wa ulimwengu wa mwanadamu vilevile.
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Pamoja na kujua kwamba Nabii na Imamu hawamiliki wao we-
nyewe kitu ili kuwapa wengine, kila kilichopo hakika ni kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu, lakini kama ambavyo moyo ni wasi-
la wa rehema ya Mwenyezi Mungu katika mwili, hakika Nabii na 
Imamu wao ni wasila wa rehema ya Mwenyezi Mungu kwa mwan-
adamu vyovyote itakavyokuwa na katika tabaka lolote na kiwango 
chochote

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Nini nafasi ya Imamu  katika ukamilifu wa kimaanawi 

kwa mwanadamu?

2. Kwa njia gani Imamu anakuwa ni mwenye kuhifadhi sha-
ria?

3. Nini nafasi ya Imamu katika mas’ala ya uongozi wa serikali 
na utaratibu wa kijamii?

4. Nini maana ya kutimiza hoja? Na nini nafasi ya Imamu ka-
tika nyanja hii?

5. Nini wasila wa rehema? Na ni upi mfano bora zaidi kwa 
Nabii na Imamu katika nyanja hii?

SoMo lA TATU: 

Masharti na mazingira maalum ya Imamu:

Kabla ya kila kitu inadhihiri hapa nukta ambayo ni wajibu kuizinga-
tia, nayo ni: Hakika tunafahamu kutoka katika Qur’ani Tukufu kwa 
sura nzuri kwamba cheo cha Imamu ni cheo kikubwa anachoweza 
kukifikia mwanadamu, ni kikubwa kuliko cheo cha unabii na utume, 
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kwa sababu sisi tunasoma yafuatayo katika kisa cha Ibrahimu Khal-
ili mvunja masanamu : 

هنَُّ ۖ قاَلَ إنِِّي جَاعِلكَُ للِنَّاسِ إمَِامًا ۖ قاَلَ وَمِنْ  وَإذِِ ابْتلَىَٰ إبِْرَاهِيمَ رَبُّهُ بكَِلمَِاتٍ فأَتَمََّ
يَّتيِ ۖ قاَلَ لَ ينَاَلُ عَهْدِي الظَّالمِِينَ  ذُرِّ

“Na Mola Wake alipomjaribu Ibrahim kwa matamko, naye akaya-
timiza. Alimwambia: Hakika mimi nimekufanya Imamu wa watu. 
Akasema: Na katika kizazi changu (pia)? Akasema: Ahadi yangu 

haiwafikii madhalimu.” (Sura al-Baqarah; 2:124).

Na vivyo hivyo Ibrahim  anakuwa baada ya kukata masafa ya 
unabii na utume na kunusurika katika hatua ya mitihani mbalimbali 
ya Mwenyezi Mungu, anafikia kwenye cheo kikubwa, cheo cha Ui-
mamu wa dhahiri na siri, kimada na kimaanawi.

Na Nabii wa Uislamu 4 vilevile alikuwa nacho, ukiongezea na 
cheo cha unabii na utume alikuwa na cheo cha uimamu na uongozi 
kwa watu, na vilevile cheo hiki walikuwa nacho baadhi ya Manabii 
pia. Hii ni katika upande mmoja, na katika upande mwingine sisi tu-
najua mazingira na masharti na sifa za lazima ili kufikia katika cheo 
kinachonasibiana na wajibu wa majukumu ambayo anayabeba huyu 
mtu. Inamaanisha kwamba kila kinapopanda cheo basi majukumu 
yanakuwa ni makubwa zaidi.

Mfano, katika Uislamu, hakika kila mtu anayepata cheo cha uka-
dhi au kutoa ushahidi, Uimamu wa jamaa, ni lazima awe mwadilifu. 
Hakika uadilifu ni dharura kwa mwenye kutoa ushahidi au anasyeoma 
Sura Alhamdu na Ikhilasi katika Swala ya jamaa. Ni wazi masharti 
ambayo ni wajibu kutimia kwa mtu ili kupata cheo cha Uimamu ni 
muhimu sana. Kwa kila hali, hakika masharti ya lazima ambayo ni 
wajibu yatimie kwa Imamu ni:
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1. Umaasumu kutokana na kosa na kukosea:

Imamu ni kama Nabii, ni wajibu awe ni maasumu, yaani kahifadhi-
wa kutokana na makosa na kukosea, vinginevyo asingeweza kuwa 
ni kigezo, mfano na kiongozi kwa watu na mahala pa tegemeo la 
jamii. Imamu ni wajibu atawale nyoyo na roho za watu, na amri zake 
ziwe ni zenye kupita bila ya kusitasita. Na mwenye kuchafuka kwa 
makosa hawezi kuwa ni mahala pa kukubalika, tegemeo na tumaini 
la watu. Hakika mwenye kufanya kosa na kukosea wakati wa maisha 
yake ya kila siku namna gani inawezekana kumtegemea katika kazi 
za jamii na kuchukuliwa rai zake?

Hapana shaka kwamba Nabii ni wajibu awe maasumu, na sharti 
hili kwa dalili ambayo tumeitaja ni wajibu lipatikane kwa Imamu. 
Na inawezekana kuthibitisha hayo kwa njia nyingine, hakika ‘Ka-
nuni ya Huruma’ ambayo ndio msingi wa kuwepo Nabii na Imamu 
hakika inawajibisha sifa hii vilevile. Kwa sababu malengo ya kuwe-
po Nabii na Imamu hayawezi kutimia bila ya cheo cha umaasumu, 
kama ambavyo sababu ambazo tumezitaja katika masomo yaliyo-
tangulia zitabakia kuwa ni pungufu.

2. Elimu nyingi:

Imamu ni kama Nabii, yeye ni kimbilio la watu la kielimu, hivyo ni 
wajibu awe anajua misingi yote na matawi ya dini, dhahiri na siri 
ya Qur’ani Tukufu, na Sunnah ya Nabii, na yote yanayoambatana 
na Uislamu kwa sura kamilifu, kwa sababu ni mhifadhi, mlinzi wa 
sharia, kiongozi na mwalimu wa watu. Na kwamba watu ambao 
wanashindwa mbele ya mas’ala magumu na wanataka msaada wa 
wengine, na elimu yao inashindwa kutimiza haja za jamii ya Kiis-
lamu, hawawezi kamwe kuchukua cheo cha Uimamu na uongozi 
wa watu.
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Muhtasari ni kwamba Imamu ni wajibu awe ni mtu mjuzi zaidi 
wa dini ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na kujaza pengo ambalo 
limepatikana kwa haraka kwa kufariki Nabii 4, na kuendelea kuen-
eza Uislamu sahihi ulioepukana na upotovu wowote ule.

3. Ushujaa:

Imamu ni wajibu awe ni shujaa na awe ni mtu shujaa zaidi katika 
jamii ya Kiislamu, kwa sababu haiwezekani kutenganisha ushujaa 
na uongozi, ili aweze kusimama mbele ya madikteta na madhalimu 
na maadui wa dola ya Kiislamu ndani na nje.

4. Kujinyima Dunia na kujipa uhuru:

Sisi tunajua kwamba mwenye kuwa mateka wa mapambo ya maisha 
anahadaika haraka. Uwezekano wa kupotoka kwake mbali na njia ya 
haki na uadilifu mara nyingi unaongezeka kwa njia ya tamaa au kwa 
njia ya vitisho, na kuangukia kuwa mateka wa dunia, na hatimaye 
anapotoka katika njia ya sawa. Na Imamu ni wajibu awe ni kiongozi 
na sio mateka kwa aliyonayo katika uwezo na vipaji, katika dunia 
hii. Hakika ni wajibu awe huru kutokana na kila kikwazo cha ulim-
wengu wa kimaada. Awe huru kutokana na matamanio ya nafsi. Awe 
huru kutokana na pingu za cheo, mali na utajiri, ili asidanganywe 
wala asiathiriwe ili asijisalimishe.

5. Mvuto wa tabia njema:

Qur’ani Tukufu inasema kuhusiana na Nabii 4: “Kwa rehema ito-
kayo kwa Mola Wako umekuwa mpole kwao. Ungekuwa mgumu 
wa moyo wangeondoka kwako.” (Sura Imran: 159).

Sio Nabii 4 tu, bali na Imamu, na kila kiongozi wa kijamii ana-
hitaji tabia njema yenye mvuto ili awavutie watu kwake kama su-
maku. Na hakuna shaka kwamba aina yoyote ya ugumu na tabia 
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mbaya ni sababu ya kusambaratika watu na kuwaweka mbali. Na 
hii inazingatiwa kuwa ni aibu kubwa kwa Nabii yoyote na Imamu, 
wakati ambapo Manabii na Maimamu wametakaswa kutokana na 
aibu hii, vinginevyo uwepo wao usingekuwa na faida.

Haya ndio masharti muhimu ambayo wameyataja maulamaa 
wakubwa, ndio kuna sifa zisizokuwa katika hizi sifa tano zilizotajwa 
ambazo ni wajibu kupatikana kwa Imamu, lakini tuliyoyataja ndio 
muhimu zaidi.

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Kwa dalili gani cheo cha Imamu kinazingatiwa kuwa ni 
cheo kikubwa zaidi kwa mwanadamu?

2. Je, Nabii Mtukufu 4 na Manabii wengine wana cheo cha 
uimamu?

3. Imamu asipokuwa Maasumu ni matatizo gani yatajitokeza?

4. Kwa nini ni wajibu Imamu awe ni shujaa zaidi na mwenye 
kujinyima zaidi na awe ni mtu huru sana, na awe ni mwe-
nye mvuto wa tabia njema kwa watu?

SoMo lA NNE: 

Ni nani anayemteua Imamu?

Kundi katika Ahlus Sunnah wanaitakidi kwamba Nabii 4 ameondo-
ka katika dunia hii bila ya kuteua khalifa wa baada yake, na kwamba 
ameacha wajibu huu kwa Waislamu ili wachague kwa ajili ya nafsi 
zao Imamu na kiongozi, na hiyo itimie kwa njia ya kongamano la 
Waislamu, nayo ni moja ya dalili za kisharia kwao. Na wanaongeza 
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kwamba wajibu huu umetimia utekelezaji wake na khalifa wa kwan-
za amechaguliwa na kongamano la ummah, na yeye binafsi amem-
teua khalifa wa pili na khalifa wa pili ameteua baraza la mashauri la 
watu sita kwa ajili ya kuchagua khalifa wake. Na baraza hili lilikuwa 
linaundwa na: Ali bin Abutalib , Uthman bin Affan, Abdurahman 
bin Auf, Twalha, Zuberi na Saadi bin Abi Waqaasi. Na baraza hili 
lilimchagua Uthman kwa kura tatu yaani Sad bin Abi Waqaasi, Ab-
durahman bin Auf na Twalha, na khalifa wa pili alikwisha kueleza 
kwamba kama watu watatu watampigia kura mtu na ikawa miongo-
ni mwao yupo Abdurahman bin Auf (mkwe wa Uthman) basi huyo 
ndiye atakayefaa.

Na watu walifanya mapinduzi kwa hoja mbalimbali katika 
mwisho wa utawala wa Uthman, na akauliwa bila ya kuweza kum-
chagua mtu mwingine. Na wakati huo Waislamu wakaelekea kwa 
Imamu Ali  na wakampa kiapo cha utii kuwa khalifa wa Mtume 
wa Mwenyezi Mungu 4, isipokuwa Muawiya ambaye alikuwa Ga-
vana wa Sham kwa sababu alikuwa ana matumaini kuwa Ali  ha-
tombakisha katika cheo chake, akatangaza uasi na hilo likapelekea 
kutokea matukio yaliyofishwa na mabaya katika historia ya Kiis-
lamu. Humo zilimwagwa damu nyingi za Waislamu wasio na hatia. 
Na kwa kufafanua baadhi ya maudhui ya kielimu na kihistoria tunalo 
rundo la maswali lakini tutaeleza yaliyo muhimu zaidi katika nyanja 
hii: 

1. Je, ummah unaweza kumchagua Khalifa wa Nabii 4? 

Hakika jawabu la swali hili sio gumu. Ikiwa makusudio ya Imamu 
ni uongozi wa dhahiri wa jamii ya Waislamu, hakika kumchagua 
kwake kwa njia ya kupiga kura ni jambo ambalo limeenea. Lakini 
ikiwa uimamu ni kwa maana ambayo tumeielezea kwa kutegemea 
maandiko ya Qur’ani Tukufu, haiwezekani kutimia hilo isipokuwa 
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kwa njia ya Mwenyezi Mungu Mtukufu na Nabii 4 kwa sababu 
sharti la uimamu kulingana na tafsiri hii linahitajia elimu nyingi ka-
tika misingi na matawi ya dini, na elimu hii inategemeza rejea yake 
kutoka mbinguni na inategemea juu ya elimu ya Nabii 4 ili aweze 
kuhifadhi sharia ya Uislamu.

Na sharti lingine ni Imamu kuwa maasumu, yaani ameepushwa 
na kila kosa na kukosea na amehifadhiwa na kinga ya Mwenyezi 
Mungu, ili abebe jukumu la cheo cha uimamu na uongozi wa ki-
maanawi na kimada, dhahiri na siri, na vilevile ni wajibu ajipambe 
kwa kujinyima dunia, uchamungu na utukufu unaohitajika katika 
cheo hiki. Hakika kuainisha masharti haya, hakuna shaka haiti-
mii isipokuwa kwa njia ya Mwenyezi Mungu Mtukfu na Nabii 4, 
kwani ndio anayejua ni kwa nani aweke roho ya umaasumu. Naye 
ndiye anayejua kiwango cha elimu inayohitajika ili kupata cheo cha 
Uimamu, sambamba na kujinyima dunia, uhuru, ushujaa na utukufu.

Hakika wale ambao wameacha jukumu la kumsimika imamu 
na khalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu 4 mikononi mwa 
watu, hakika wao wamebadilisha dhana ya Qur’ani ya Uimamu na 
wamezingatia kuwa uimamu unahusiana na serikali ya kawaida na 
kuendesha mambo ya watu ya kidunia, vinginevyo hakika masharti 
ya uimamu kwa maana ya jumla na kamili unaainishwa kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Kama ambavyo Nabii hachaguliwi kwa 
njia ya rai ya watu, bali huteuliwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, na 
humtambulisha kwa njia ya miujiza, kwa sababu sifa za Nabii hazi-
ainishwi isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.

2. Je, Nabii 4 hakuteua khalifa wake?

Hakuna shaka kwamba dini ya Uislamu ni dini ya ulimwengu na ya 
milele. Na kulingana na maelezo ya Aya za Qur’ani Tukufu haihusi-
ani na zama wala sehemu maalum.
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Na hakuna shaka kwamba Uislamu haukutoka nje ya Bara Arabu 
hadi alipofariki Nabii 4. Na katika upande mwingine Nabii 4 al-
ipitisha miaka 13 Makkah akipiga vita shirki na ibada ya masanamu, 
na miaka kumi tangu ahamie Madina wakati ambao ni zama za usta-
wi wa Uislamu, wakati mwingi aliutumia katika vita na mapigano 
yaliyolazimishwa na maadui.

Pamoja na kwamba Nabii 4 alikuwa anaendeleza usiku na 
mchana mafunzo ya mas’ala na mambo ya Uislamu, na kutambu-
lisha Uislamu mpya katika nyanja zote, isipokuwa ilikuwa inahitaji 
muda mrefu ili kuchambua mas’ala mengi ya Uislamu, na ilikuwa 
ni lazima kuwepo na mtu atakayebeba jukumu la wajibu huu mzito 
kama vilevile Nabii 4 baada yake. Kwa kuongezea katika hayo yote 
hakika kufahamu mazingira ya mustakabali na kuandaa utangulizi 
wa kuendelea dini kunazingatiwa kuwa ni katika mambo muhimu 
ambayo anatafakari humo kiongozi na wala haruhusu katika nafsi 
yake kuacha mas’ala haya muhimu kufunikwa na usahaulifu.

Kisha hakika Nabii wa Uislamu 4 alikuwa anatoa amri ka-
tika mas’ala madogo, namna gani asiainishe ratiba katika mas’ala 
ya ukhalifa na uongozi na uimamu, jambo ambalo ni muhimu kwa 
Waislamu? Hakika mkusanyiko wa mambo haya matatu ni dalili ya 
wazi kwamba Nabii Mtukufu 4 alifanya kazi ya kuainisha khalifa 
baada yake, na sisi inshaallah tutaleta rundo la riwaya za Kiislamu 
katika nyanja hii inayofafanua hali hii ya kimantiki, ambayo inatia 
mkazo kwamba Nabii 4 hakughafilika katika muda wa maisha yake 
juu ya mas’ala haya muhimu, pamoja na mirengo ya kisiasa maalum 
ambayo ilipatikana baada ya kuondoka Nabii 4 na wakafanya juhu-
di baada yake kutia katika akili za watu kwamba Nabii 4 hakuteua 
khalifa baada yake.

Je, inaningia akilini kwamba Nabii 4 ambaye alikuwa anatoka 
kwenda vitani, kwa mfano vita vya Tabuki, hakuwa anaacha mji wa 
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Madina, bali alikuwa anateua mtu ili kuuendesha, hivyo namna gani 
asifanye hivyo katika nyanja hii katika hatua ambayo ni baada ya 
kufariki kwake 4 na kuuacha ummah katika ugomvi na ikhitilafu 
na upotevu bila ya kudhamini uendelevu wa Uislamu kwa njia ya 
muongozo wake katika mustakabali?

Hapana shaka hakika kutoteua khalifa kulikuwa na hatari kub-
wa juu ya Uislamu mpya, na akili na mantiki vinahukumu kwamba 
haiwezekani Nabii 4 afanye hivyo. Hakika wao wanasema hakika 
Nabii 4 ameacha jambo hili kwa ummah, wakati ambapo hatupati 
waraka wowote unaoonyesha hivyo.

3. Kongamano la Shura:

Tujaalie kwamba Nabii Mtukufu 4 aliacha jambo muhimu la mai-
sha, na Waislamu wao ndio wamekalifishwa kuchagua, lakini sisi tu-
najua kwamba kongamano linamaanisha kuafikiana Waislamu wote. 
Lakini haijatokea abadani maafikiano na kongamano kuhusiana na 
ukhalifa wa khalifa wa kwanza, bali lilikuwa ni kundi la Masahaba 
ambalo liliazimia katika hilo. Na hakushiriki yeyote kati ya Wais-
lamu kutoka katika nchi za Kiislamu katika uchaguzi huu. Na ka-
tika mji wa Madina vilevile, Ali  hakushiriki, na kundi kubwa 
katika Bani Hashimu katika uchaguzi, na hivyo hakika mfano wa 
kongamano hili haukubaliwi. Kisha kama njia hii ni sahihi kwa nini 
khalifa wa kwanza hakutumia njia hii kwa khalifa wake? Na kwa 
nini alimchagua yeye mwenyewe? Kama uteuzi wa mtu unatosha 
basi Nabii ndio anafaa zaidi kufanya hivyo. Na kama kiapo cha utii 
kinachofuata kinatatua tatizo hakika Nabii 4 alikuwa ni bora zaidi 
kutatua hilo.

Kwa kuongezea katika hayo hakika tatizo la tatu limekuja pamo-
ja na khalifa watatu. Ni kwa nini khalifa wa pili aliacha njia ya khal-
ifa wa kwanza katika uteuzi wake, na akafuata ile sunna ambayo 
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yeye alikuja kwa msaada wake? Na kwa nini alikwenda katika njia 
ya kongamano kwa njia ya Shura na hakumchagua yeyote? Kisha 
kama Shura ni sahihi, kwa nini alichagua watu katika sunna yake. 
Hivi rai tatu zinatosha kumchagua mtu? Maswali haya yanamkabili 
mhakiki yeyote katika historia ya Kiislamu, na kutoyajibu inaonye-
sha kwamba njia ya kumteua Imamu sio kwa njia hizo.

4. Imamu Ali ndiye aliyekuwa na haki zaidi kuliko wote:

Tujaalie kwamba Nabii 4 hakuteua yeyote baada yake. Kisha tu-
jaalie vilevile kwamba yeye aliacha jambo hili kwa ummah, lakini 
je inawezekana kumwacha mtu katika uchaguzi, anayesifika kwa 
elimu na uchamungu na sifa zingine kuliko wengine, na kwenda kwa 
anayemfuata katika daraja katika hatua?

Kundi kubwa la maulamaa wa Waislamu hata katika Ahlus 
Sunna, kwa uwazi kabisa wanathibitisha kwamba hakika Imamu 
Ali  alikuwa ni mjuzi zaidi kwa mas’ala ya Kiislamu na mbora 
zaidi kuliko Waislamu wote. Na athari na riwaya zilizonukuliwa 
juu yake  zinashuhudia hivyo. Na historia ya Kiislamu inasema 
juu yake kwamba yeye ndio kimbilio la ummah katika matatizo 
yote ya kielimu. Na hata kama waliwaendea makhalifa na mas’ala 
yao magumu, makhalifa walikuwa wanayatuma kwa Imamu Ali 
.

Ama kuhusu sifa zake zingine kama vile ushujaa, utukufu, zuhu-
di, uchamungu na nyinginezo, zilikuwa wazi na ni bora kuliko wote. 
Na hivyo hakika wao kama wangetaka kumchagua yeyote kwa cheo 
hiki hakika Imamu Ali  alikuwa anafaa zaidi na anastahiki zaidi 
kuliko wote. Hakika utafiti huu una nyaraka nyingi, hakuna nafasi 
hapa ya kurefusha.
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TAFAKARI NA UJIBU:

1. Kwa nini watu hawawezi kumchagua Imamu na Khalifa wa 
Nabii 4? 

2. Je, akili na mantiki vinahukumu kwamba Nabii 4 hakuteua 
Khalifa wake?

3. Njia za kuwachagua makhalifa watatu wa mwanzo ziliku-
waje?

4. Je, njia za kuwachagua zilikuwa zinaafikiana na vipimo vya 
kielimu vya Kiislamu?

5. Kwa dalili gani Imamu Ali  alikuwa anafaa zaidi na 
anastahiki zaidi kuliko wote?

SoMo lA TANo: 
Qur’ani na uimamu:

Hakika Qur’ani Tukufu, Kitabu chetu cha mbinguni ni bora zaidi na 
kinafaa zaidi kututatulia mas’ala na hususan mas’ala ya uimamu, na 
hiyo ni kwa nyanja mbalimbali:

1.  Qur’ani Tukufu inazingatia uimamu kwamba ni kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu: 

Na kama tulivyosoma katika utafiti uliotangulia kisa cha Ibrahim 
aliyevunja masanamu F, Qur’ani inazingatia kwamba Uimamu 
wa Ibrahim umekuja baada ya kupata cheo cha unabii na utume, 
na akatekeleza mitihani migumu na mikubwa, Aya ya 124 katika 
Sura al-Baqarah inasema: “Na Mola Wako alipomjaribu Ibrahimu 
kwa tamko akatekeleza akasema: Hakika Mimi nimekufanya kuwa 
Imamu wa watu.”

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   159 1/13/2017   3:33:26 PM



160

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Hakika vielelezo mbalimbali vya Qur’ani na vya kihistoria vinao-
nyesha kwamba cheo hiki amekipata Ibrahim kipenzi cha Mwenye-
zi Mungu  baada ya jihadi yake pamoja dhidi ya wapagani kwa 
upande mmoja, na kwa kuhamia kwake Sham, na kujenga Kaaba na 
kumchukua mtoto wake kwenda kumchinja. Ikiwa unabii na utume 
unateuliwa na Mwenyezi Mungu, hakika cheo cha uimamu na uongozi 
mkuu kwa viumbe, ambao unazingatiwa kuwa ni kiini cha ukamilifu 
wa uongozi, kinafaa zaidi kuteuliwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu, 
na mas’ala haya sio mepesi hadi itimie kuteuliwa na watu.

Kisha hakika Qur’ani yenyewe inaeleza juu ya hilo katika se-
hemu hiyo hiyo inasema: 

“Hakika Mimi nimekufanya kuwa imamu wa watu.” Na kama 
anavyosema katika Sura al-Anbiyai aya ya 73 kuhusu kundi la 
Manabii nao ni Ibrahim, Lut, Is’haq, na Yaaqub: “Na tumewafanya 
ni maimamu wanaongoza kwa amri yetu.”

Mfano wa maneno haya utayaona katika Aya nyingine na inao-
nyesha kwamba cheo hiki cha Mwenyezi Mungu kinaainishwa na 
Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na tunapofuatilia Aya iliyotangulia in-
ayohusiana na uimamu wa Ibrahim  tunaiona anaomba  cheo 
hiki kwa ajili ya watoto wake na wajukuu wake katika mustakabali 
ila jawabu ambalo analisikia ni kwamba “Hatopata ahadi yangu 
dhalimu.” Ni ishara ya kwamba ombi lako limeshakubaliwa, lakini 
ambao wanafanya udhalimu katika watoto wako hawatofikia cheo 
hiki abadani.

Na pamoja na kwamba neno dhalimu kilugha lina maana nyingi na 
pana, hakika linajumuisha makosa yote ya dhahiri na ya siri na dhul-
ma yoyote katika nafsi au kwa wengine, pamoja na kwamba elimu ya 
hayo kwa ukamilifu ni ya Mwenyezi Mungu peke Yake, kwa sababu 
Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye ambaye anajua yanayofichikana 

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   160 1/13/2017   3:33:26 PM



161

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

kwa watu na wanayoyadhamiria, na kwa haya inabainika kwamba 
uteuzi wa cheo hiki hautimii ila kwa njia ya Mwenyezi Mungu peke 
Yake (swt).

2. Aya ya Tablighi: 

Inasema Aya ya 67 katika Sura al-Maidah: 

سُولُ بلَِّغْ مَا أنُْزِلَ إلِيَْكَ مِنْ رَبِّكَ ۖ وَإنِْ لمَْ تفَْعَلْ فمََا بلََّغْتَ رِسَالتَهَُ ۚ  ياَ أيَُّهاَ الرَّ
َ لَ يهَْدِي الْقوَْمَ الْكَافرِِينَ  ُ يعَْصِمُكَ مِنَ النَّاسِ ۗ إنَِّ اللهَّ وَاللهَّ

“Ewe Mtume! Fikisha uliyoteremshiwa kutoka kwa Mola Wako; 
na kama hutafanya, basi hukufikisha ujumbe Wake; na Mwenyezi 
Mungu atakulinda na watu, hakika Mwenyezi Mungu hawaongozi 

watu makafiri.”

Sauti ya Aya hii inaonyesha juu ya jukumu zito lililowekwa juu 
ya bega la Nabii 4, linazungukwa na mkanganyiko kila pande, 
ujumbe unaweza kukabili upinzani wa watu, na hivyo hakika Aya 
inamwamuru Nabii 4 kuufikisha kwake, na unampa matumaini na 
hatari yoyote inayotarajiwa kuweza kumpata.

Hakika haya hayahusiani na tauhidi au shiriki au mapambano 
ya maadui miongoni mwa Mayahudi na wanafiki na wengeneo, kwa 
sababu mas’ala hayo yalikuwa yameshatatuliwa kabla ya kuteremka 
Sura al- Maidah.

Kama ambavyo kufikisha hukumu za Kiislamu, zile nyepesi, 
hakukuwa na mfano wa hofu hii na umuhimu huo, kwa sababu kul-
ingana na dhahiri ya Aya iliyotajwa hakika ilikuwa ni jukumu kwa 
kiasi na kiwango cha ujumbe wenyewe. Je, haya sio mas’ala ya 
ukhalifa? Hususan na kwamba Aya hii imeshuka katika mwisho wa 
maisha ya Nabii 4 na inanasibiana na mas’ala ya ukhalifa, nao ni 
mwendelezo wa unabii na ujumbe wa Nabii 4.
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Kwa kuongezea katika riwaya nyingine nyingi zimenukuliwa ku-
toka kwa Masahaba wa Nabii Mtukfu 4 kama vile Zayd bin Arqam, 
Abu Said al-Khudiriy, Ibn Abbasi, Jabir bin Abdillah, Abu Huraira, 
Hudhaifa na Ibn Mas’ud, kiasi kwamba baadhi ya riwaya hizi zime-
fikia njia kumi, na wamezinukuu kundi kubwa kati ya maulamaa wa 
Ahlus Sunna miongoni mwa wafasiri, wanahadithi na wanahistoria. 
Wote wametaja kwamba Aya iliyotajwa imeshuka kwa Ali  na 
vilevile kisa cha siku ya Ghadir Khum.15 

Inshaallah tutataja mas’ala ya Ghadir katika utafiti wa riwaya 
na Sunnah, lakini inatosha kutaja kwamba mas’ala haya ni dalili 
ya wazi kwamba Nabii Mtukufu 4 alikalifishwa baada ya Hija ya 
mwisho, mwisho wa umri wake mtukufu, kumtangaza Imamu Ali 
 kuwa khalifa wake na amtambulishe kwa Waislamu wote.

3. Aya ya kuwatii wenye mamlaka: 

Inasema Aya ya 59 katika Sura Nisaa: 

سُولَ وَأوُليِ الْمَْرِ مِنْكُمْ ۖ  َ وَأطَِيعُوا الرَّ ياَ أيَُّهاَ الَّذِينَ آمَنوُا أطَِيعُوا اللهَّ

“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na we-
nye mamlaka katika ninyi…..”

Hapa tunapata kuwatii wenye mamlaka bila ya sharti wala kik-
wazo sambamba na kumtii Mwenyezi Mungu na Nabii 4.

Je, makusudio ya wenye mamlaka ni watawala wa kila zama na 
kila sehemu? Na je, Waislamu katika kila nchi na kila zama, mfano 
zama zetu za sasa wanalazimishwa kuwatii bila ya sharti wala kik-
wazo watawala wao? Kama linavyosema kundi la wafasiri kutoka 
miongoni mwa Ahlus Sunna?

Hakika maneno haya hayaafikiani pamoja na mantiki yoyote, 
15 Rejea Ihiaqaaqil- haqi, al- Ghadir, Muraajaati na Dalail swidiq.
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kwa sababu watawala wengi katika zama mbalimbali walikuwa 
wamepotoka, madhalimu, na ni wenye kufuata. Je, makusudio ka-
tika hayo ni kwamba watawala ni wajibu hukumu yao isiwe ni yenye 
kukhalifu hukumu za Kiislamu? Na hii vilevile haiafikiani pamoja 
na mantiki ya Aya.

Je, makusudio yake ni Masahaba wa Nabii 4? Na dhana hii 
haiafikiani pamoja na ujumla wa Aya katika kila sehemu na kila 
zama. Na hivyo hakika sisi tunafahamu kwa uwazi kwamba maku-
sudio ni yule Imamu maasumu aliyepo katika kila sehemu na kila 
zama ndiye aliye wajibu kutiiwa bila ya kikwazo wala sharti, na 
amri yake ni wajibu kutekelezwa kama amri ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na Nabii Mtukufu 4.

Kuna hadithi nyingi zilizopo katika rejea za Kiislamu katika 
nyanja hii, ambazo zinaonyesha kwamba ‘wenye mamlaka’ inaafiki-
ana na Imamu Ali  na Maimamu Maasumina F.

4. Aya ya Uwalii (uongozi): 

Inasema Aya ya 55 katika Sura al-Maidah: 

كَاةَ وَهمُْ  لَةَ وَيؤُْتوُنَ الزَّ ُ وَرَسُولهُُ وَالَّذِينَ آمَنوُا الَّذِينَ يقُيِمُونَ الصَّ إنَِّمَا وَليُِّكُمُ اللهَّ
رَاكِعُونَ 

“Hakika walii wenu hasa ni Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wale 
walioamini ambao husimamisha Swala na hutoa zaka wakiwa wa-

merukuu.”

Hakika Qur’ani Tukufu na kwa kuangalia neno innamaa ambalo 
lina maana ya kuzingira linaona kiongozi wa Waislamu katika watu 
watatu: Mwenyezi Mungu, Mtume Wake na ambao husimamisha 
Swala na hutoa Zaka wakiwa wamerukuu.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   163 1/13/2017   3:33:26 PM



164

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Hakuna shaka kwamba makusudio ya Uwalii hapa sio urafiki wa 
Waislamu baina yao, kwa sababu urafiki wa jamaa hauhitaji sharti na 
kikwazo kwa sababu waumini ni ndugu hata kama hawatoi Zaka na 
hata wakiwa hawarukuu, na hivyo hakika Uwalii hapa unamaanisha 
ukuu na uongozi wa kimada na kimaanawi, hususan unapoambatana 
na Uwalii wa Mwenyezi Mungu na Uwalii wa Nabii 4.

Ni wazi kwamba Aya iliyotajwa kwa wasifu uliopo humo inaa-
shiria kwa mtu maalum anayetoa Zaka naye akiwa amerukuu, ving-
inevyo sio dharura mtu kutoa Zaka wakati akiwa katika rukuu ya 
Swala, na ukweli huu ni alama na sio sifa.

Hakika mkusanyiko wa vielelezo hivi unaonyesha kwamba Aya 
iliyotajwa inaashiria kwenye kisa maarufu cha Imamu Ali  ambapo 
alikuwa katika hali ya kurukuu, akaja muombaji msikitini na hakuna 
yeyote aliyempa. Muombaji akanyanyua mikono yake juu mbinguni 
na akasema: “Ewe Mwenyezi Mungu, shuhudia hakika mimi nime-
omba katika msikiti wa Nabii wa Mwenyezi Mungu na hakunipa 
kitu yeyote.” Na Ali  alikuwa amerukuu akamuashiria kwa kidole 
chake cha mkono wa kulia na alikuwa amevaa pete. Muombaji akaja 
hadi akachukua pete katika kidole chake, na hiyo ni mbele ya Nabii 
4. Alipomaliza Swala yake akanyanyua kichwa chake mbinguni na 
akasema 4:

“Ewe Mwenyezi Mungu, Musa alikuomba na akasema: Mola ni-
kunjulie kifua changu na ni sahalishie jambo langu na ondoa mfundo 
katika ulimi wangu ili ifahamike kauli yangu na nipatie msaidizi ku-
toka kwa ahali yangu Haruna ndugu yangu, na nipe nguvu kwake 
na mshirikishe katika jambo langu. Ikateremshwa kwake aya yenye 
kusema: Tutakupa nguvu kwa ndugu yako na tutawapa mamlaka 
na hivyo hawatofika kwenu kwa Aya zetu. Ewe Mwenyezi Mungu 
na mimi Muhammad Nabii Wako na mteule Wako, Ewe Mwenyezi 
Mungu nikunjulie kifua changu na nisahalishie jambo langu na nipe 
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msaidizi kutoka kwa Ahali yangu Ali, upe nguvu mgongo wangu 
kupitia yeye.” 

Kabla Mtume wa Mwenyezi Mungu 4 hajakamilisha dua yake 
akateremka Jibril kutoka kwa Mwenyezi Mungu akasema: Ewe Mu-
hammad soma: Akasema: Nisome nini? Akasema: Soma: “Hakika 
kiongozi wenu ni Mwenyezi Mungu na Mtume wake na ambao husi-
mamisha Swala na hutoa Zaka wakiwa wamerukuu.”16

Cha kuangalia ni kwamba aghlabu ya wafasiri wakubwa kati ya 
Ahlus Sunna na wanahistoria na muhaditihina wamenukuu kushuka 
Aya hii katika haki ya Ali , kama ambavyo kundi la Masahaba wa 
Nabii wanaozidi kumi katika idadi yao wao wenyewe wamenukuu 
hadithi hii kutoka kwa Mtukufu Nabii 4.

Aya za Qur’ani ziko nyingi kuhusu Uwalii, lakini sisi tunatoshe-
ka na Aya nne ambazo tumezinukuu.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Kwa mujibu wa Qur’ani ni mamlaka ya nani kuteua na 
kumchagua Imam?

2. Nini madhumuni ya Aya ya Tablighi na katika mazingira 
yapi imeteremka?

3. Kwa nani umesadiki utii bila sharti wala kikwazo?

4. Kwa dalili gani inaashiria Aya “Innamaa waliyukum lla-
hu..” uongozi na uimamu?

5. Katika mkusanyiko wa Aya za Qur’ani katika nyanja ya 
uongozi, ni mas’ala yapi inawezekana kufaidika nazo? 

16 Tafsirul-Mizani, Sura al-Maidah, Juzuu 6.
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SoMo lA SITA: 
Uimamu katika Sunnah ya Nabii 4:

Tunaposoma vitabu vya Hadithi hususan rejea za Ahlus Sunna, haki-
ka mwanadamu anakutana na rundo kubwa la hadithi za Mtukufu 
Nabii 4 zinazothibitisha kwa uwazi nafasi ya uimamu na ukhalifa 
wa Imamu Ali . Hakika mwanadamu anapata mshangao kwamba 
pamoja na hadithi zote hizi ambazo haibakii nafasi ya shaka na kusi-
tasita katika mas’ala haya, ni namna gani kundi linaweza kuchagua 
njia isiyokuwa ya Ahlul-Bayt F?

Hakika baadhi ya hadithi hizi zina mamia ya sanadi kama vile 
hadithi ya Ghadir, na baadhi ya nyingine zina makumi ya sanadi 
na zimenukuliwa katika makumi ya vitabu vya Kiislamu vinavyo-
julikana, nazo ziko wazi kiasi kwamba sisi kama tutaghafilika na 
hadithi zote hizi na tukaacha kuiga pembeni, hakika mas’ala haya 
yatabaki yako wazi kiasi kwamba hayahitajii dalili. Na kwa mfano 
hapa tutataja baadhi ya hadithi zilizo maarufu kati ya hadithi hizo, na 
mwenye kutaka ziada katika nyanja hii tutataja baadhi ya rejea kwa 
ajili ya kurejea huko.17

1. Hadithi ya Ghadir:

Wanahistoria wengi wanataja kwamba baada ya Mtukufu Nabii 4 
kutekeleza Hija yake ya mwisho katika mwaka wa mwisho katika 
umri wake mtukufu alifuatana na idadi kubwa miongoni mwa Masa-
haba wake wa zamani na wapya, na waumini ambao walikusanyika 
kwa ajili ya kutekeleza ibada hiyo, hadi wakafika Juhufah katika 
njia ya kurejea kwao, ni baina ya Makka na Madina, kisha wakafika 
katika jangwa kavu na kame la Ghadir Khum, na sehemu hii kwa 
uhakika si kingine isipokuwa ni njia panda.

17 Mfano: Murajaati, al- Ghadir na vinginevyo
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Na kabla ya mahujaji kutawanyika kwenda sehemu mablim-
bali za Hijaz Mtume 4 aliamuru kusimama kisha wakaitwa wale 
waliokuwa wametangulia katika msafara ili warejee kama am-
bavyo waliokuwa nyuma pia waliwasili. Hali ya hewa ilikuwa 
ni ya joto sana na hapakuwa na kivuli katika jangwa, na Wais-
lamu waliswali Swala ya Adhuhuri kwa kuongozwa na Nabii 4. 
Na walipoazimia kurejea kwenye mahema yao Nabii 4 akawapa 
habari wakusanyike ili wasikilize ujumbe muhimu wa Mwenyezi 
Mungu ndani ya khutuba ndefu, kisha Nabii 4 akapanda juu ya 
matandiko ya ngamia akamshukuru Mwenyezi Mungu na akam-
sifu na akasema:

“Enyi watu hakika mimi ni binadamu kama nyinyi inahofiwa 
kunijia mjumbe wa Mola Wangu na kumwitikia, na mimi ni mwenye 
kuulizwa na hakika nyinyi mtaulizwa, sasa mtasemaje?

Wakasema: Tunashuhudia hakika wewe umeshafikisha, umepi-
gana jihadi na umetoa nasaha, Mwenyezi Mungu akulipe kheri.

Mtume wa Mwenyezi Mungu 4 akasema: Je, simnashuhudia 
kwamba hakuna mungu isipokuwa Mwenyezi Mungu na kwamba 
Muhammad ni mja Wake na mjumbe Wake, na kwamba pepo Yake 
ni ya haki na moto Wake ni wa haki na kwamba mauti ni ya haki, 
na kufufuliwa baada ya kufa ni haki, na Kiyama kitakuja na hakuna 
shaka humo, na kwamba Mwenyezi Mungu atawafufua waliopo 
makaburini?

Wakasema: Ndio, tunashuhudia juu ya hayo. Akasema 4: Ewe 
Mwenyezi Mungu shuhudia. Kisha akasema 4: Enyi watu, je 
mnasikia sauti yangu? Wakasema: Ndio. Akasema: “Hakika mimi ni 
mwenye kuacha kwenu vizito viwili; Kitabu cha Mwenyezi Mungu 
na kizazi changu Ahlul-Bayt wangu, hakika viwili hivyo havitoten-
gana hadi vitakaponijia kwenye hodhi (birika). Mkishikamana na-
vyo hamtapotea.
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Kisha Nabii 4 akawa anaangalia pembezoni mwake kana 
kwamba anatafuta mtu, kisha akamuona Ali , akainama na aka-
shika mkono wake na akaunyanyua hadi ukaoneka weupe wa kwapa 
zao na hapa ikapaa sauti ya Nabii 4 kwa kusema:

Enyi watu, ni nani mbora wa watu kwa waumini kuliko nafsi zao?

Wakasema: Mwenyezi Mungu na Mtume Wake wanajua zaidi.

Akasema 4: Je, mimi sio bora kwenu kuliko nafsi zenu?

Alisema hivyo mara tatu na wakamjibu kwa: ndio.

Akasema 4: Ambaye mimi nilikuwa ni kiongozi wake basi Ali 
ni kiongozi wake, Eee Mwenyezi Mungu mpende mwenye kumta-
walisha na mfanye ni adui mwenye kumfanyia uadui, mpende mwe-
nye kumpenda na mchukie mwemye kumchukia, mnusuru mwenye 
kumnusuru na msaidie mwenye kumsaidia na mfedheheshe mwenye 
kumfedhehesha na izungushe haki pamoja naye popote atakapozun-
guka.

Kisha akasema: Aliyepo ampe habari asiyekuwepo.

Na watu hawakutawanyika hadi akateremka Jibril  mwamini-
fu wa wahyi na akasoma Aya hii:

سْلَمَ دِيناً ۚ  الْيوَْمَ أكَْمَلْتُ لكَُمْ دِينكَُمْ وَأتَْمَمْتُ عَليَْكُمْ نعِْمَتيِ وَرَضِيتُ لكَُمُ الِْ

“leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na 
nimewapendelea Uislamu kuwa dini.” (al-Maida; 5:3)

Kisha Mtukufu Nabii 4 akasema: “Allahu Akbar, Allahu Ak-
bar ‘Mwenyezi Mungu ni mkuu’ kwa kukamilika dini na kutimizwa 
neema na ridhaa ya Mola Wangu kwa ujumbe wangu na kwa uon-
gozi wa Ali baada yangu.”

Yakatokea makelele katika mkusanyiko, na wakampongeza 
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Ali kwa cheo hiki, na miongoni mwao ni Abu Bakri na Umar na 
wakasema: “Hongera, hongera kwako ewe mtoto wa Abutalib, ume-
kuwa ni kiongozi wangu na kiongozi wa kila muumini mwanaume 
na muumini mwanamke.”

Hadithi ya hapo juu imetajwa na wengi kati ya maulamaa wa Ki-
islamu katika vitabu vyao kwa ibara tofauti tofauti. Wakati mwing-
ine ni kwa muhtasari na wakati mwingine kwa kirefu. Na hadithi 
hii ni kati ya hadithi mutawatir hashuku yeyote kutokea kwake kwa 
Mtukufu Nabii 4 kiasi kwamba mwandishi na mhakiki Allammah 
Amini ametaja hadithi hii katika rejea yake maarufu al- Ghadir. Am-
etaja hadithi hii kutoka kwa mia na ishirini kati ya Masahaba wa 
Nabii 4, na mia tatu na sitini miongoni mwa maulamaa na waandi-
shi maarufu wa Kiislamu, kama ambavyo imepokewa katika vitabu 
vingi vya tafsiri, historia na hadithi vya ndugu zetu Sunni hadi maul-
amaa wakubwa wa Kiislamu wameandika vitabu mahususi kwa ajili 
ya hadithi hii, kati yao ni marehumu Allammah Amini katika kitabu 
chake cha pekee na cha aina yake ambacho hakuna mfano wake. 
Ametaja katika kitabu chake majina ishirini na sita kati ya maulamaa 
wa Kiislamu walioandika vitabu maalum juu ya hadithi hii.

Kundi kati ya wale ambao hawakuweza kupinga sanadi ya ha-
dithi wamekimbilia katika hoja ya hadithi wakafasiri neno Mawla 
kwa maana ya rafiki, wakati ambapo uhalisia wa hadithi na mazin-
gira, wakati, sehemu na viambatanisho vingine vinatia mkazo kwa 
uwazi kwamba lengo halitoki nje ya mas’ala ya uimamu na uongozi, 
kwa maana ya uongozi wa jumla:

a. Hakika Aya ya tablighi ambayo tumeitaja katika utafiti ulio-
tangulia, na ambayo imeshuka kabla ya tukio hili kwa lugha 
yake isiyo na shaka, na viambatanisho ambavyo vipo humo, 
inaonyesha kwa uwazi kwamba mazungumzo hayakuwa 
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juu ya urafiki wa kawaida, kwa sababu sio muhimu wala 
hauhitaji umuhimu na mkazo wote huu, kama ambavyo Aya 
ya kukamilishwa dini ambayo iliteremka baada yake inao-
nyesha kwamba mas’ala ni muhimu sana nayo ni mas’ala 
ya uongozi na ukhalifa wa Nabii 4 unaoelezwa sasa hivi.

b. Dalili nyingine katika kauli yetu ni muundo wa mazungum-
zo pamoja na utangulizi huo wa ufafanuzi katika jangwa 
lenye joto, khutuba nzito, na kuchukua kukiri kwa watu ka-
tika mazingira hayo muhimu katika wakati na sehemu.

c. Maneno ya kupongeza ambayo aliambiwa Ali  kutoka 
kwa makundi na watu mbalimbali, na yale mashairi am-
bayo yalitungwa katika siku hiyo, na baada ya siku hiyo, 
yote yanaonyesha juu ya ukweli huu, nayo ni kwamba ma-
zungumzo yalikuwa ni kumuainisha Imamu Ali  katika 
nafasi ya Uimamu na Uongozi wa juu na si kitu kingine.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Fafanua kisa cha Ghadir.
2. Hadithi ya Ghadir imepokewa kwa sanadi ngapi kutoka 

kwa Nabii 4, na ni vitabu vingapi vimeinukuu?
3. Kwa nini neno Mawla katika hadithi linaonyesha juu ya 

uongozi na uimamu na sio urafiki?
4. Ni dua gani aliomba Nabii 4 katika haki ya Ali  baada 

ya tukio la Ghadir?
5. Ghadir na Juhufah ni maeneo yaliyoko wapi?
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SoMo lA SABA:
Hadithi ya cheo na hadithi ya 

Siku ya Karamu ya Watu wa karibu:

Wamenukuu wengi miongoni mwa wafasiri wakubwa katika Shia na 
Ahlus Sunna hadithi ya cheo mwishoni mwa Aya ya 142 katika Sura 
al-A’araf ambayo inazungumzia juu ya Musa kwenda katika maku-
tano yake na Mwenyezi Mungu Mtukufu, ya muda wa siku arobaini 
na Haruna kuwa khalifa wake kwa kaumu yake. 

Na Hadithi ni: Nabii 4 alielekea Tabuk, nayo iko Kaskazini mwa 
Bara Arabu, ambapo kulikuwa na utawala wa Roma ya Mashariki, 
ambao uliandaa jeshi kubwa kushambulia Hijazi, Makka na Madina 
kabla ya Mapinduzi ya Kiislamu hayajatoa ratiba yake ya ubinad-
amu maalum na yenye ukombozi kwenda kwenye sehemu zao na 
kuumaliza.

Nabii 4 aliazimia kuelekea Tabuk pamoja na jeshi kubwa, na 
akamwacha Ali katika nafasi yake Madina. Ali  akasema: “Je, una-
niacha pamoja na watoto na wanawake? Na huniruhusu kwenda pamoja 
na wewe katika medani ya jihadi, na humo kuna ufahari mkubwa?”

Nabii 4 akasema: “Je, huridhii kuwa nafasi yako kwangu ni kama 
nafasi ya Haruna kwa Musa, isipokuwa hakuna Nabii baada yangu?”

Maneno haya yamo katika vitabu mashuhuri vya hadithi kwa 
Ahlus Sunna, yaani Sahih Bukhari na Sahih Muslimu, pamoja na ku-
wepo tofauti, lakini imepokewa kiukamilifu katika Sahihi Bukhari. 
Na katika Sahihi Muslimu, imepokewa mara moja kiukamilifu na 
katika mara nyingine imepokewa kwa ibara hii: “Wewe kwangu una 
cheo cha Haruna kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.” 
kama maneno ya kawaida tu.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   171 1/13/2017   3:33:27 PM



172

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Na Abu Bakar al-Baghidadiy ananukuu katika Tarikhul-Baghi-
dadiy, Juz. 7, uk. 452, akinukuu kutoka kwa Umar bin Khatwab 
kwamba yeye alimuona mtu anamkosea Ali  adabu kwa mane-
no, Umar akamwambia: “Hakika mimi naitakidi kwamba wewe ni 
katika wanafiki kwa sababu mimi nilimsikia Mtume wa Mwenyezi 
Mungu 4 anasema: Hakika cheo cha Ali kwangu ni kama cheo cha 
Haruna kwa Musa isipokuwa hakuna Nabii baada yangu.”

Na tunafahamu kutoka katika rejea za hadithi kwamba Nabii 
4 hakusema maneno hayo katika kisa cha vita ya Tabuk tu, bali 
ameyataja katika sehemu saba, jambo ambalo linaonyesha ujumla 
wa maana ya ibara.

Katika siku ya kutengeneza udugu wa kwanza Makka, yaani 
siku ambayo alitengeneza udugu baina ya Masahaba wake hapo 
Makka na yeye akamchagua Ali  kuwa ndugu yake, aliisema 
ibara hiyo 4. Na katika siku ya udugu wa pili, alipofanya udugu 
baina ya Answari na Muhajirina, Nabii 4 alikariri hadithi ya cheo 
mara nyingine. Na katika siku hiyo Mtume 4 aliamuru kufungwa 
milango ambayo inafungukia kwenye msikiti mkubwa wa Mtume 
4 na kubakia mlango wa nyumba ya Ali  tu ndio uwe wazi, na 
akakariri ibara hiyo.

Na vile vile katika siku ya vita ya Tabuk na katika sehemu 
zingine tatu, nazo zimetajwa kwa sanadi katika vitabu vya Ahlus 
Sunna kiasi kwamba haibakii nafasi ya shaka au kusitasita katika 
ujumla wa maana ya hadithi ya cheo.

Madhumuni ya hadithi ya cheo:

Tukitazama hadithi bila upinzani wowote, na bila hukumu zilizo-
tangulia, hakika sisi tutakuta kwamba vyeo vyote ambavyo alikuwa 
navyo Haruna katika nafasi ya Musa katika kaumu yake Bani Is-
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rail isipokuwa unabii, pia alikuwanavyo Imamu Ali  kwa sababu 
hatupati kikwazo wala sharti katika hadithi hii.

Na kwa haya tunapata natija ifuatayo:

1. Hakika Imamu Ali  alikuwa mbora wa ummah baada ya 
Nabii 4 kwa sababu Haruna alikuwa na cheo hiki.

2. Ali  alikuwa ni masaidizi wa Nabii 4 na msaidizi wake 
maalum na mshirika wa ratiba yake katika uongozi, kwa 
sababu Qur’ani Tukufu imethibitisha vyeo hivi kwa Haru-
na. (Sura Twaha aya ya 29 na 32).

3. Ali  alikuwa Khalifa wa Nabii 4, na anapokuwepo yeye 
mtu mwingine hana sifa ya kuchukua nafasi hii, kama am-
bavyo vyeo hivi alikuwa navyo Haruna kwa Musa F.

Hadithi Karamu ya watu wa karibu:

Kwa kujengea kwa yaliyokuja katika historia ya Kiislamu, Na-
bii 4 aliamriwa katika mwaka wa tatu tangu kupewa utume ku-
tangaza daawa ambayo hadi wakati huo ilikuwa ni ya siri, kama 
ilivyokuja katika Aya ya 214 katika Sura Shuaraa: “Na waonye 
jamaa zako wa karibu.” Nabii 4 aliwaita jamaa zake wa karibu 
katika nyumba ya ami yake Abutalib na baada ya kula chakula 
aliwaambia: “Enyi wana wa Abdul-Mutwalib, hakika mimi naapa 
kwa Mwenyezi Mungu, simjui kijana katika Waarabu aliyewajia 
watu wake na yaliyo bora kama niliyokuleteeni mimi. Nimewajia 
na kheri ya dunia na akhera, na ameshaniamuru Mwenyezi Mungu 
Mtukufu niwalinganie kwake. Ni nani kati yenu atanisaidia katika 
jambo hili ili awe ni ndugu yangu, Wasii wangu na Khalifa wangu 
kwenu?”
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 Wote wakanyamza kimya, Ali akasimama na akasema: “Mimi 
ewe Nabii wa Mwenyezi Mungu nitakuwa msaidizi wako katika 
hilo.” Mtume 4 akasema: “Hakika huyu ni ndugu yangu, Wasii 
wangu na Khalifa wangu kwenu, basi msikilizeni na mtiini.”18 La-
kini kundi potovu halikuridhika kwa aliyoyasema Mtume 4 bali 
walimcheza shere.

Hakika hadithi hii maarufu kwa jina la Hadithi Daar, iko wazi 
vya kutosha na yaliyomo humo. Ama kuhusu nguvu ya sanadi, 
hakika wengi kati ya maulamaa wa Waislamu miongoni mwa Ahl-
uls Sunna wameinukuu, mfano: Ibnu Abi al-Jarir, Ibnu Abi Hatimu, 
Ibnu Maruduwaihi, Abu Nuaim, al-Baihaqiy, Thaalabiy, Tabariy 
Ibnu al-Athir, Abu al-Fidaai na wengineo.

Na sisi tunapoangalia katika hadithi iliyotajwa bila upinzani, tu-
nakuta hakika mas’ala ya uongozi na ukhalifa wa Imamu Ali  
yanabainika kwetu zaidi na zaidi, kwa sababu mas’ala ya uongozi na 
ukhalifa yametajwa humo kwa uwazi.

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Ni ipi hadithi ya cheo? na imekuja katika rejea ngapi?

2. Ni cheo kipi hadithi inakithibitisha kwa Imamu Ali ?

3. Ni kipi cheo cha Haruna kwa Musa kulingana na nususi za 
Qur’ani?

4. Ni maulamaa wapi ambao wamenukuu hadithi ya cheo?

5. Fafanua Hadithi ya Karamu ya watu wa karibu madhumuni 
yake na sanadi yake na natija yake.

18 Al-Kaamil cha Ibnu al-Athiri, Jz. 2 uk: 63
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SoMo lA NANE:

Hadithi ya Vizito Viwili na Safina ya Nuhu :

Sanadi ya hadithi ya Vizito Viwili:

Hakika moja ya hadithi maarufu na mashuhuri miongoni mwa maul-
amaa wa Sunni na Shia ni hadithi ya Vizito Viwili. Limenukuu Ha-
dithi hii kundi kubwa kati ya Masahaba bila ya wasita kutoka kwa 
Nabii 4, na baadhi ya maulamaa wakubwa wanawahesabu wapoke-
zi wa hadithi kwamba ni zaidi ya Masahaba thelathini. Kama am-
bavyo wameitaja hadithi hii idadi kubwa sana katika wafasiri na mu-
hadithina na wanahistoria katika vitabu vyao, na hivyo haiwezekani 
kusitasita yeyote au kushuku katika tawaturi ya hadithi hii.

Na amenukuu mwanachuoni mkubwa Sayid Hashim al-Bahara-
niy hadithi hii katika kitabu chake Ghaayatul-Maraam kutoka katika 
sanad 39 kutoka kwa maulamaa wa Ahlus Sunna na sanadi 80 ku-
toka katika Maulamaa wa Shia.

Na mwanachuoni mhakiki, Mir Hamid Husein al-Hindiy ame-
fuatilia zaidi katika nyanja hii akanukuu hadithi kutoka kwa maul-
amaa mia mbili takriban kutoka kwa maulamaa wa Ahlus Sunna, na 
uhakiki wake katika nyanja hii una mijaladi sita mikubwa.

Na katika jumla ya watu mashuhuri ambao wamenukuu hadithi 
ni: Abu Saidi al- Khuduriy, Abu Dhari al-Ghafariy, Zayd bin Arqam, 
Zayd bin Thabiti, Abu Rafii Jubair bin al-Muadham, Hudhaifah, 
Dhamrah al-Aslamiy, Jabir bin Abdillahi al-Answariy na Ummu 
Salama. Asili ya hadithi kama alivyosema Abu Dhari al-Ghafariy: 
Ni pale alipokuwa ameshikamana na mlango wa Kaaba akawageu-
kia watu na akamsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu 4 anasema: 
“Hakika mimi ni mwenye kuwaachieni vizito viwili: Kitabu cha 
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Mwenyezi Mungu na kizazi changu. Hakika hivyo viwili havitoten-
gana hadi vitakaponifikia katika hodhi (birika).”19 

Riwaya hii ipo katika vitabu muhimu sana vya Ahlus Sunna vye-
nye kuzingatiwa; Mfano Sahihi Tirmidhiy, Anasaaiy, Musnad Ahmad, 
Kanzul- Ummal na Mustadrak Sahihayn. Na imepokewa katika baadhi 
ya riwaya neno Khalifataini, yaani makhalifa wawili, badala ya neno 
Thaqalain, na katika maana hakuna tofauti kubwa. Na vizuri zaidi ni 
kwamba inafahamika katika hadithi za Kiislamu mbalimbali kwamba 
hadithi imepokewa kutoka kwa Nabii 4 katika sehemu mbalimbali.

Mfano: Katika hadithi ya Jabir bin Abdillahi al-Answariy 
kwamba Mtume 4 alisema katika ibada ya Hija siku ya Arafa. 
Wakati ambapo Abdillahi bin Hantwab anataja kwamba imepokewa 
Juhfah baina ya Makkah na Madina. Na Ummu Salama anasema 
Mtume 4 aliyasema katika siku za mwisho katika umri wake 
mtukufu akiwa mgonjwa kitandani. Na anasema mwenye kitabu 
Murajaati kwamba Mtume 4 alisema akiwa juu ya mimbari huko 
Madina. Na anasema mwenye Swawaiqul-Muhriqah – Ibnu Hajar: 
“Hakika Nabii 4 baada ya kusema hadithi hiyo alinyanyua mkono 
wa Imamu Ali na akasema: Huyu ni Ali yuko pamoja na Qur’ani na 
Qur’ani ipo pamoja na Ali  na wala hawatotengana hadi wani-
fikie katika hodhi (birika).”

Vivyo hivyo inabainika kwamba Nabii 4 amekwishatia mkazo 
mara nyingi msingi huu muhimu, na hiyo ni katika minasaba mbal-
imbali ili kubainisha ukweli huu, na ili watu wasilisahau hilo.

Madhumuni ya hadithi ya Vizito Viwili:

Hapa kuna nukta nyingi inafaa kuziangalia:

19  Asili iliyotajwa katika kitabu ni (kizazi changu) tu wakati ambapo mashuhuri ni (kizazi 
changu Ahlul-bait wangu)
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1. Taarifa ya Qur’ani na Itrah kwa kuvizingatia hivyo kuwa 
ni makhalifa wawili au vitu viwili ni dalili wazi juu ya 
kwamba Waislamu ni wajibu washikamane navyo, hususan 
pamoja na sharti hili ambalo limepokewa katika riwaya ny-
ingi: “Kama mtashikamana navyo hamtapotea baada yan-
gu,” jambo ambalo linaipa sura yenye msisitizo zaidi.

2. Uwiano wa Qur’ani na Itrah, na Itrah na Qur’ani, ni dalili 
juu ya kwamba maadamu Qur’ani haitopotoka na kwamba 
imehifadhiwa kutokana na kila kosa, vile vile Itrah, Ahlul-
Bayt wa Nabii 4 wamehifadhiwa kutokana na makosa.

3. Imepokewa kwa uwazi katika baadhi ya riwaya kwamba 
Nabii 4 kwamba watu watahisabiwa siku ya Kiyama juu 
ya misimamo yao katika vizito viwili.

4. Hakuna shaka kwamba sisi vyovyote tutakavyotaka kufa-
siri Itrah na Ahlul-Bayt, hakika Imamu Ali  anakuwa 
ni kielelezo wazi kwavyo. Na kulingana na riwaya mbal-
imbali hakika Imamu Ali  hakutengana na Qur’ani au 
hakufarakana na Qur’ani abadani, na Qur’ani haikuten-
gana naye.

5. Na kwa kuongezea katika hayo tunasoma katika riwaya 
mbalimbali kwamba wakati wa kuteremka Aya ya Mubaha-
la, Mtukufu Nabii 4 alimwita Ali, Fatma, Hasan na Husein 
F na akasema: “Hawa ni Ahlul-Bayt wangu.”20 

6. Pamoja na kwamba mas’ala yanayoambatana na Siku ya 
Kiyama kuhusiana na sisi tuliozingirwa katika uzio wa 
ulimwengu huu sio wazi kabisa, isipokuwa inakuwa wazi 
kwetu kutokana na riwaya kwamba makusudio ya (hodhi) 
birika ni mto maalum peponi ambao una sifa nyingi nao ni 

20 Mashuwatul- Maswaabihi uk: 567 chapa ya Delhiy.
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mahususi kwa waumini wema, Nabii 4, Ahlul-Bayt wake 
F na wafuasi wa Uislamu.

Katika mkusanyiko tulioutaja inabainika kwetu kwamba marjaa 
wa ummah na kiongozi wa Waislamu baada ya Mtukufu Nabii 4 ni 
Imamu Ali na baada yake ni Maimamu wa Ahlul-Bayt F.

Hadithi ya safina ya Nuhu:

Miongoni mwa ibara zinazovutia zilizonukuliwa kutoka kwa Mtuku-
fu Nabii 4 katika vitabu vya Ahlus Sunna na Shia ni Hadithi maaru-
fu kwa jina la Safina ya Nuhu. Abu Dhari al-Ghafariy anasema: 
Amesema Mtume wa Mwenyezi Mungu 4: “Ee, hakika mfano wa 
Ahlul-Bayt wangu kwenu ni mfano wa safina ya Nuhu, aliyeipanda 
aliokoka na aliyeacha kupanda alizama.”

Hadithi hii ni kati ya hadithi mashuhuri na inatia mkazo kwa 
Waislamu kumfuata Imamu Ali  na Ahlul-Bayt wa Nabii 4 baada 
ya kufariki kwake. Pamoja na angalizo, hakika safina ya Nuhu iliku-
wa ni kimbilio pekee na wasila pekee wa kuokoka wakati ilipokuja 
tufani kubwa ambayo ilienea ulimwenguni. Inabainika kwetu ukweli 
kwamba ummah wa Kiislamu na baada ya kufariki Mtukufu Nabii 
4 na wakati wa kuvuma upepo na tufani, ni juu ya Waislamu kushi-
kama na uongozi wa Ahlul-Bayt wa Nabii 4.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini madhumuni ya hadithi ya vizito viwili? Na inaeleza 
ubora gani wa Ahlul-Bayt F?

2. Nani amenukuu hadithi ya vizito viwili?

3. Nini maana ya vizito viwili, na je yamepokewa maneno 
mengine badala yake katika hadithi?
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4. Katika maeneo yapi Mtukufu Mtume 4 ametaja hadithi ya 
vizito viwili? 

5. Fafanua hadithi ya safina ya Nuhu katika madhumuni na 
sanadi.

SoMo lA TISA: 

Maimamu kumi na wawili:

Riwaya za Maimamu kumi na wawili F:
Baada ya kuthibitisha Uimamu na Ukhalifa wa Imamu Ali , kwa 
hakika yanakuja mazungumzo juu ya Maimamu waliobakia. Kwa 
muhtasari tunasema:

Kwanza: Kunapatikana miongoni mwetu leo riwaya nyingi ka-
tika vitabu vya Ahluls Sunna na Shia zinazozungumzia kwa ujumla 
juu ya ukhalifa wa Makhalifa kumi na mbili baada ya Nabii 4. Na 
hadithi hizi zimekuja katika rejea nyingi maarufu za Ahlus Sunna 
mfano Sahihi Bukhari, Sahihi Tirmidhi, Sahihi Muslim, Sahihi Abi 
Daud, Musnad Ahmad na mfano wa vitabu hivi. Na imekuja katika 
kitabu Muntakhabul-Athar hadithi mia mbili na sabini katika nyanja 
hii, nyingi kati yake ni kutoka katika vitabu vya Ahlus Sunna na zi-
lizobakia ni kutoka katika rejea za Kishia. Na kwa mfano tunasoma 
katika Sahih Bukhari, nacho ni kitabu muhimu sana cha Ahlus Sun-
na katika hadithi. “Jabiri bin Samaratu amesema: “Nilimsikia Nabii 
4 anasema: ‘Kutakuwa na viongozi kumi na mbili’, akasema neno 
sikulisikia, baba yangu akasema amesema kwamba: ‘wote wanato-
kana na Makuraishi.’”21

Na hadithi hii imekuja katika Sahihi Muslim hivi: Jabir anasema: 
“Nilimsikia Mtume wa Mwenyezi Mungu anasema: ‘Uislamu hau-
21 Sahihul-Bukhariy, Juz. 9 uk: 100
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taacha kuwa na nguvu hadi wapatikane Makhalifa kumi na mbili’, 
kisha akasema neno sikulisikia, nikamwambia baba yangu amese-
maje? Akasema: ‘Wote wanatokana na makuraishi.’”22

Na imekuja katika kitabu Musnad Ahmad kwa nukuu kutoka kwa 
Abdillah bin Mas’ud, Sahaba maarufu, hakika Mtume wa Mwenyezi 
Mungu 4 aliulizwa kuhusu makhalifa wake akasema: “Ni makhali-
fa kumi na mbili kama viongozi wa Bani Israil.”23

Madhumuni ya hadithi hii:

Hadithi hizi, baadhi yake zimefungamanisha nguvu ya Kiislamu 
kwa hawa makhalifa kumi na mbili, na nyingine zimefungamanisha 
kwao uhai wa dini, na kwamba hakika wao wote wanatokana na 
makuraishi. Na katika baadhi ya hadithi hizi hakika wao ni kutoka 
katika Bani Hashim. Na jambo hili haliafikiani na madhehebu yoy-
ote kati ya madhehebu isipokuwa madhehebu ya Shia, kwa sababu 
madhumuni yake yanaafikiana kabisa na itikadi ya Kishia, wakati 
ambapo Maulamaa wa Ahlus Sunna wamekuwa katika njiapanda 
walipotaka kufasiri hayo. Je, makusudio ya makhalifa waongofu, ni 
makhalifa wa Bani Ummayah na Bani Abbasi?

Wakati ambapo sisi tunajua kwamba makhalifa wa mwanzo 
idadi yao haikuwa kumi na mbili, Bani Ummaya hawakuwa kumi na 
mbili wala Bani Abbasi hawakuwa kumi na mbili, na idadi kumi na 
mbili haiafikiani pamoja na yeyote kati ya hawa.

Kisha hakika kunapatikana baina ya makhalifa wa Bani Um-
mayah watu mfano wa Yazid, na katika Bani Abbasi watu mfano 
wa Mansuru al-Dawaaniqiy na Haruna Rashid, watu ambao hashuku 
yeyote katika dhulma na udikteta wao, na wala haiwezekani wakawa 

22 Sahihu Muslim, Kitabul-Imaarati
23 Musnad Ahmad, Juz. 1, uk: 398
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ni makhalifa wa Nabii 4 na fahari ya Uislamu, wala haiwezekani 
kuwalinganisha na kipimo chochote.

Kisha hakika sisi hatupati idadi 12 katika jambo lolote isipokuwa 
Maimamu kumi na mbili wa Shia. Na sasa hivi tuache maudhui kwa 
mmoja wa Maulamaa wa Ahlus Sunna maarufu, naye ni Suleiman 
bin Ibrahim al-Qanduziy mwenye kitabu Yanaabi’ul-Mawadah am-
bapo anasema: “Amesema: Baadhi ya wahakiki wamesema: Hakika 
Hadithi ambazo zinaonyesha kwamba makhalifa baada ya Mtume wa 
Mwenyezi Mungu 4 ni kumi na mbili ni mashuhuri, na imenukuliwa 
kwa njia mbalimbali, na jambo ambalo inawezekana kuling’amua li-
cha ya kupita muda ni kwamba hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu 
4 alikuwa anakusudia katika hadithi yake kizazi chake, kumi na 
mbili katika Ahlul-Bayt wake, kwa sababu haiwezekani kupatikana 
idadi ya kumi na mbili kwa makhalifa wa mwanzo, kwa sababu wao 
hawazidi wanne, wala kwa Bani Ummayah kwa sababu wao ni zaidi 
ya kumi na mbili, na wote ni madhalimu isipokuwa Umar bin Abdil-
Aziz, kama ambavyo hawakuwa katika Bani Abbasi, na Nabii 4 
amesema wote ni katika Bani Hashim, kama alivyonukuu Abdul-
Maliki bin Umar kutoka kwa Jabir bin Samrati. 

Na dalili juu ya hilo ni aliyoyasema Nabii 4 kwa sauti ndogo 
alipoulizwa wao ni kutoka katika kundi gani, kwa sababu watu wote 
hawakuwa na nia njema katika ukhalifa wa Bani Hashim. Kisha ha-
dithi haiafikiani na makhalifa wa Bani Abbasi kwa sababu idadi yao 
inazidi kumi na mbili, na katika upande mwingine hakika wao ha-
wafanyii kazi Aya ya Mawada: ‘Sema siwaombeni malipo yoyote 
kwayo isipokuwa kuwapenda jamaa zangu.’ (Sura Shuraa: 23). 

“Kama ambavyo wao walipuuza hadithi ya Kisaa! Na hivyo ha-
dithi inaafikiana tu na Maimamu kumi na mbili wa Ahlul-Bayt F, 
kizazi cha Nabii 4, kwa sababu wao katika upande wa elimu na 
maarifa ni wajuzi zaidi kuliko wote, na katika upande wa zuhudi 
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wana zuhudi zaidi kuliko wote, na katika upande wa hadhi na nasaba 
wako juu kuliko wote. Wao wamerithi elimu kutoka kwa babu yao 
Mtume wa Mwenyezi Mungu 4. Na jambo ambalo linaunga mkono 
hayo ni hadithi ya vizito viwili na hadithi nyingi nyinginezo zilizo-
nukuliwa kutoka kwa Nabii 4.”24 

Na uzuri zaidi ni kwamba kupitia ziara yangu huko Makkah 
Tukufu nilikutana na baadhi ya Maulamaa wa Hijazi na nilisikia taf-
siri ya hadithi hii, jambo ambalo linaonyesha kwamba wao walifikia 
kwenye njiapanda, wao wanasema: “Huenda makusudio ya makhal-
ifa kumi na mbili ni makhalifa wanne wa mwanzo wa Uislamu na 
wengine watakuja katika mustakabali na hawajadhihiri hadi sasa!!” 
Vivyo hivyo hakika hawa wamesahau utaratibu wa mafungamano 
yenye kuungana ya makhalifa hawa katika hadithi ya Nabii 4 iliyo 
wazi.

Lakini sisi tunasema, ni kwa nini tunaacha tafsiri iliyo wazi am-
bayo inaafikiana pamoja na Maimamu kumi na mbili ya Mashia, na 
tunazitumbukiza nafsi zetu katika madimbwi na njia zilizofungwa?

Uteuzi wa Maimamu kwa majina:

Jambo ambalo linapasa kuangaliwa ni kwamba zimepokewa riwaya 
kwa njia za Ahlus Sunna kutoka kwa Nabii 4 zikiwa na majina 
ya Maimamu kumi na mbili kwa uwazi na shakhisiya zao. Ana-
nukuu Sheikh Suleiman al-Qanduziy mwanachuoni wa Ahlus Sunna 
maarufu katika kitabu cha Yanaabiul- Mawada:

“Mwanaume wa kiyahudi anayeitwa Na’athal alihudhuria kwa 
Mtukufu Mtume wa Mwenyezi Mungu 4 na katika maswali yake 
aliuliza kuhusu mawasii wa Nabii 4 na makhalifa wake. Mtume 4 
akawatambulisha kama ifuatavyo: Hakika wasii wangu ni Ali bin 
24 Yanabiul- Mawadah uk: 446
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Abutalib na baada yake ni wajukuu zangu wawili Hasan na Husein, 
watafuatiwa na Maimamu tisa kutoka katika kizazi cha Husein.

Akasema: Ewe Muhammad nitajie:

Akasema 4: Akiondoka Husein ni mtoto wake Ali, akiondoka 
Ali ni mtoto wake Muhammad, akiondoka Muhammad ni mtoto 
wake Ja’far, akiondoka Ja’fari ni mtoto wake Musa, akiondoka 
Musa ni mtoto wake Ali, akiondoka Ali ni mtoto wake Muhammad, 
akiondoka Muhammad ni mtoto wake Ali, akiondoka Ali ni mtoto 
wake Hasan, akiondoka Hasan ni mtoto wake Hujah Muhammad 
Mahdi , hawa ni kumi na mbili.”25

Na katika kitabu hicho hicho kwa kunukuu kutoka katika kita-
bu al-Manaaqib kuna hadithi nyingine kuhusu maimamu kumi na 
mbili, kwa jina la lakabu, na kuhusu Imamu Mahdi, na kuna ishara 
ya ghaiba yake kisha kudhihiri kwake na kuijaza ardhi usawa na 
uadilifu kama ilivyojazwa dhulma na ujeuri.26 Hakika hadithi katika 
nyanja hii ni nyingi na hususani kwa Mashia ambapo zinazidi ki-
wango cha tawatur.

Mwenye kufa na hakumjua Imamu wa zama zake:

Imekuja katika moja ya vitabu vya Ahlus Sunna kutoka kwa Na-
bii 4:

“Mwenye kufa na hakumjua Imamu wa zama zake anakufa kifo 
cha kijahiliya.”27 Hadithi hii imepokewa katika rejea za Kishia kwa 
sura hii: “Mwenye kufa na hakumjua Imamu wake anakufa kifo cha 
kijahiliya.”28 Hadithi hii inaonyesha wazi juu ya kuwepo Imamu 
25 Yanaabiul-Mawada, uk: 441
26 Yanaabiul-Mawada, uk: 442
27 Al-Muujamul-Faharisi Lialfaadh al-Ahadithi nabawaiyat, Juz. 6 uk: 302
28 Biharul-Anuwar, Juz. 6 (chapa ya zamani) uk: 16
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maasumu katika kila zama na kila sehemu ambaye ni wajibu kum-
fahamu, na kutomjua kunamdhuru mwanadamu kiasi kwamba ku-
namrejesha katika zama ya ukafiri na ujahiliya. Je, makusudio ya 
Imamu katika hadithi hii ni wale ambao wanaongoza serikali mfano 
wa Jenkizi na Haruna na watawala katika wafuasi wao? Hapana 
shaka kwamba jawabu ni la kukanusha, kwa sababu watawala mara 
nyingi ni kati ya madhalimu wakandamizaji wenye kufungamana 
na Magharibi na Mashariki na ni vibaraka wa siasa za kigeni. Na 
hakuna shaka kwamba kuwatambua hawa na kukubali uongozi wao 
kunamfikisha mwanadamu kwenye makazi mabaya ya Jahanam. 
Hivyo inabainika kwamba kila zama na wakati ina Imamu maasumu 
ambaye ni lazima tumpate na kukubali uongozi wake. Ndio hakika 
unapatikana uimamu wa Maimamu kwa kuongezea katika njia ili-
yotangulia kwa njia ya nususi na riwaya zilizopokewa kutoka kwa 
Imamu aliyetangulia akimwainisha Imamu anayekuja na kwa njia ya 
muujiza wao.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Riwaya za maimamu kumi na mbili zimekuja katika vitabu 
gani?

2. Nini madhumuni ya hadithi hizi?

3. Nini tafsiri zisizonasibiana na hadithi hizi?

4. Je, yamepokewa majina ya maimamu kumi na mbili katika 
vitabu vya Ahlus Sunna?

5. Ni zipi njia nyingine za kuthibitisha Uimamu wa maimamu 
kumi na mbili?
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SoMo lA KUMI:

Mahdi Imamu wa kumi na mbili 

na mrekebishaji mkuu wa ulimwengu:

Mwisho wa usiku wa giza:

Tukitupia macho juu ya hali ya ulimwengu leo na tukaona kuongeze-
ka kwa makosa, mauaji, vita, umwagaji damu, mapigano na ikhiti-
lafu ya dola na kuenea kwa kasi ufisadi wa maadili, tunauliza nafsi 
zetu: Je, hali itaendelea hivi? Na je, makosa na ufisadi utaenea hadi 
jamii ya kibinadamu ikabiliwe na aina za vita vya daima na kumal-
izika? Na je, utaenea upotovu wa kiitikadi na ufisadi wa kimaadili 
kama vile madimbwi ya uharibifu katika jamii na kuimeza? Au kuna 
matumaini katika kuokoka na kurekebisha?

Kuna majibu mawili katika swali hili muhimu:

Jawabu la kwanza: Inaelezwa kutoka kwa wasiotarajia kheri na 
watu wa mada kwamba mustakabali wa ulimwengu ni giza na kila 
zama kunatarajiwa uwezekano wa kutokea hatari. Ama wale ambao 
wanaitakidi misingi ya dini za mbinguni, hususan Waislamu na hu-
susan Shia miongoni mwao, wanatoa jawabu lingine na wanasema: 
Hakika usiku huu wa giza kuna mapambazuko ya matumaini yanay-
oufuatia na yataondoka haya mawingu ya giza na tufani hii yenye 
kufisha, na kimbuga hiki chenye kuangamiza, na mbingu itakuwa ni 
yenye kuangaza na jua kung’ara angani na utulivu kukienea kila kitu, 
na hakutakuwa na mambo yenye kufichikana mbele ya madimbwi 
haya, na kutanda angani karibuni, na haitakuwa mbali mistari ya 
ufukwe wa kufaulu. Hakika ulimwengu unamsubiria mrekebishaji 
mkubwa, ambaye atabadilisha ulimwengu kwa mapinduzi ya siku 
moja kwa maslahi ya haki na uadilifu. 
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Hakika wafuasi wa kila dini wanamwita mrekebishaji huyu 
mkubwa kwa jina, lakini mshairi wa kiarabu anasema: Maneno yetu 
ni mengi na wema wako ni mmoja na yote katika hayo yanaashiria 
kwenye uzuri.

Maumbile na kudhihiri mrekebishaji mkubwa:

Hakika ilihamu ya ndani ambayo mawimbi yake wakati mwingine 
yana nguvu zaidi kuliko mtazamo wa kifikira, sio tu katika mas’ala 
ya kumjua Mwenyezi Mungu Mtukufu, bali katika itikadi zote za 
kidini, kwetu yanaweza kuwa sawa na dalili, nayo katika mas’ala 
haya ni vivyo hivyo, na dalili katika hayo ni:

1. Mapenzi ya jumla ya uadilifu wa kiulimwengu, kwa sababu 
watu wote katika ulimwengu pamoja na yote waliyonayo 
miongoni mwa ikhitilafu bila ya upendeleo, wanapenda am-
ani na uadilifu. Na sisi tunapiga kelele na tunakwenda mbio, 
na tunataka amani ya ulimwengu kwa uwepo wetu wote. Na 
hakuna dalili bora zaidi ya maumbile ya kudhihiri mrekebi-
sha huyu mkubwa zaidi ya hii, kwa sababu kongamano la rai 
ni dalili juu ya maumbile hayo (fikirieni vizuri katika hayo).

Na kila upendo wa asili wa maumbile ni dalili ya uwepo wa 
mwenye kupendwa nje. Namna gani inawezekana Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu ambaye ameumba upendo huu katika roho ya mwan-
adamu auache bila ya kushibisha kiu hii?

Na kwa sababu hii tunasema hakika maumbile ya uadilifu kwa 
mwanadamu yananadi kwa uwazi kwamba hakika amani na uadilifu 
utaenea ulimwengu mwishoni, na itaondoka dhulma na udikteta ili 
wanadamu waishi kama dola moja na chini ya bendera moja kwa 
uelewano na usafi.
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2. Dini zote na madhehebu zote zinasubiria kudhihiri kwa 
mrekebishaji mkubwa wa kiulimwengu, na katika dini 
zote kuna faslu muhimu yenye kuzungumzia upande huu. 
Na hakuna mas’ala ya imani ya kudhihiri mrekebishaji 
mkubwa kwa ajili ya kurekebisha mambo ya mwanadamu 
mongoni mwa Waislamu tu, bali kuna nyaraka zinaonye-
sha kwamba hilo lilikuwepo tangu zamani kama itikadi ya 
jumla miongoni mwa watu wote na wananchi wote pamoja 
na madhehebu zao, Magharibi na Mashariki. Na kwa kuwa 
Uislamu unazingatiwa kuwa ni dini kamilifu zaidi, hivyo 
unatia mkazo zaidi mas’ala haya.

Imekuja katika kitabu Zandi, nacho ni moja ya vitabu maarufu 
vya Zoroasta, baada ya mzozo wa muda mrefu baina ya Alaalatu na 
mashetani: “Na mwisho ushindi unakuwa wa Alaalatu na kumalizika 
mashetani, na ulimwengu kupata furaha ya kimsingi, na mwanada-
mu atakaa katika kiti cha enzi cha mafanikio.”

Na katika kitabu Jamaasibu name cha Zoroasta yananukuliwa ya-
fuatayo:

“Na atatoka mtu katika nchi ya kiarabu, mtu mwenye kichwa ki-
kubwa, na mwili mkubwa na miundi mikubwa. Na kwa kupitia dini 
ya babu yake na kwa jeshi kubwa, atajaza ardhi uadilifu.”

Na imekuja katika kitabu cha Washin Jauku katika vitabu vya 
Uhindu: 

“Na hatimaye dunia itarudi kwa mtu anayempenda Mwenyezi 
Mungu na miongoni mwa waja Wake maalum.”

Na tunasoma katika kitabu Basiki kati ya vitabu vya Uhindu:

“Wakati wa kumalizika dunia atakuja mfalme mwadilifu katika 
zama za mwisho, na atakuwa Imamu wa malaika, majini na wanadamu. 

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   187 1/13/2017   3:33:27 PM



188

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Na haki itakuwa pamoja naye, na atapata kila kilichofichikana baharini, 
ardhini na milimani. Na atatoa habari ya yaliyopo ardhini na mbinguni, 
na hatokuwepo mkubwa zaidi kuliko yeye katika uso wa ardhi.”

Tunasoma katika kitabu Zaburi cha Nabii Daudi , nacho ni 
kati ya vitabu vya agano la kale: “Na waovu watamalizika na watair-
ithi ardhi wenye kumtegemea Mwenyezi Mungu Mtukufu.”

Na imekuja katika kitabu hicho hicho na katika fasili hiyo hiyo:

“Na watarithi wakweli ardhi na wataishi humo milele.”

Na mfano wa maneo haya yamepokewa katika kitabu cha Isaya 
ndani ya vitabu vya Taurati, na katika Injili ya Mathayo tunasoma 
katika fasili ya 24: “Kwa sababu ujio wa binadamu unakuwa mfano 
wa radi inayomulika Mashariki na kuangazia Magharibi.”29 Na tuna-
soma katika fasili ya kumi na mbili katika Injili ya Luka: “Kuweni 
na utayari katikati yenu imefungwa na taa zenu zimewaka, kama wa-
naume wanaosubiria kurejea kwa bwana wao kutoka harusini hadi 
atakapokuja na akagonga mlango wanamfungulia haraka.”30

Na imekuja katika kitabu Alaaimu dhuhuri:

“Inawezekana kupata itikadi ya kuja na kudhihiri mrekebishaji wa 
ulimwengu katika vitabu vya China vya zamani, katika itikadi za ki-
hindi, na baina ya wakazi wa Skandanavia na hata baina ya Wamisiri 
wa zamani na wakazi wa asili wa Mexico.”

Dalili za kiakili:

a. Mpangilio wa uumbaji unatoa kwetu somo hili, nalo ni 
kwamba, hakika ulimwengu wa kibinadamu ni lazima mwis-

29  Injili ya Mathayo fasili ya 23 aya ya 28- kitabu kitakatifu. Agano jipya chapa ya Itihaadi 
jamaiyaati al- kitabi al-Muqadasi 1978.

30 Injili ya Luka fasili ya 12 aya ya 35, 36 rejea iliyotangulia.
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honi ujisalimishe katika kanuni adilifu na mrekebishaji wa 
kudumu. Ufafanuzi wa hilo: Hakika ulimwengu wa uwepo 
kama tunavyojua unaundwa na kundi la mifumo na uwepo 
wa kanuni zilizopangwa katika kila uwepo huu. Ni dalili ya 
umoja wa mafungamano ya utaratibu huu. Na mas’ala ya 
mfumo, kanuni na ratiba makini ni miongoni mwa mas’ala 
muhimu sana ya ulimwengu, mfumo mkubwa hadi kwenye 
(dhari) chembe ndogo kabisa ambazo kama zikikusanywa 
chembe milioni zingekaa katika ncha ya sindano, zote ziki-
wa zinanyenyekea chini ya mfumo makini.

Viungo mbalimbali katika miili yetu katika kiwango cha chembe 
ndogo za ajabu, na hata kazi ya ubongo na mlolongo wa mishipa 
ya moyo na mapafu mawili, yote yana mfumo kama walivyosema 
baadhi ya wataalamu kwamba kila moja kati ya vyombo hivi na vi-
ungo vinafanya kazi kwa makini kama vile saa, katika miili yetu na 
umakini wa mfumo wa kompyuta unashindwa juu yake.

Katika mfano wa ulimwengu huu, inawezekana kuwa mwanad-
amu ambaye ndiye sehemu ya hiki kizima, ni kitu kilicho nje na ki-
sichopangiliwa, na kinaishi katika vita, umwagaji damu na dhulma?

Je, inawezekana dhulma, ukandamizaji na ufisadi wa kitabia na 
kijamii, na yote ni aina miongoni mwa aina zisizokuwa na utaratibu, 
kutulia na kudhibiti daima jamii ya kibinadamu?

Natija: Hakika mtazamo wa dhulma unatuonyesha juu ya ukwe-
li huu kwamba jamii ya kibinadamu hatimaye itanyenyekea katika 
mfumo wa uadilifu na kurejea kwa mara nyingine mwendo wake wa 
msingi katika maumbile.

b. Mwenendo wa ukamilifu wa jamii, ni dalili nyingine juu 
ya mustakabali mzuri wa ulimwengu wa kibinadamu, kwa 
sababu sisi hatuwezi kupinga ukweli kwamba jamii ya ki-
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binadamu, tangu umefahamika, haijasimama katika hatua 
yoyote, bali daima ulikuwa katika hali ya kuendelea.

Na katika upande wa kimada na katika makazi, mavazi, aina ya 
chakula, vyombo vya usafiri na vyombo vya uzalishaji, mwanadamu 
siku moja alikuwa anaishi katika hatua za mwanzo za nyakati za 
maisha, na leo amefika kwenye hatua inayofanya akili kuwa katika 
tahayari na macho kushangaa na hakuna shaka kwamba maendeleo 
haya yanaendelea. Na katika elimu na utamaduni pia, maendeleo 
yalikuwa yanaendelea, na mwanadamu kila siku alikuwa anapata 
uvumbuzi mpya na mafanikio mapya na maudhui mapya.

Na kanuni hii ya ukamilishaji inaenea pande zote za kimaanawi, 
kimaadili na kijamii pia, na kumsukuma mwanadamu na uanadamu 
kuelekea katika kanuni adilifu, amani na uadilifu wa daima, fadhila 
za tabia njema na maanawiya. Na ikiwa tunaona ufisadi wa kitabia 
unazidi kuongezeka, hakika vilevile inaandaa mazingira ya map-
induzi ya ukamilishaji hatua kwa hatua. Hakika sisi hatushajiishi 
ufisadi, lakini sisi tunasema ufisadi unapovuka mipaka, hakika kisasi 
chake kinakuwa ni mapinduzi ya kitabia. Na mwanadamu anapofikia 
kwenye njia finyu na hatima mbaya kutokana na makosa yake na ku-
patwa na kukata tamaa, hakika kwa uchache atakuwa tayari kukubali 
misingi ambayo anakuja nayo kiongozi wa kiungu.

Qur’ani na kudhihiri kwa Mahdi:

Kuna Aya nyingi katika Qur’ani Tukufu zinabashiria kudhihiri huyu 
mwanadamu mtukufu, na sisi tunatosheka na Aya moja tu miongoni 
mwa Aya hizo: Tunasoma katika Sura Nuur - aya ya 55: 

الحَِاتِ ليَسَْتخَْلفِنََّهمُْ فيِ الْرَْضِ كَمَا  ُ الَّذِينَ آمَنوُا مِنْكُمْ وَعَمِلوُا الصَّ وَعَدَ اللهَّ
اسْتخَْلفََ الَّذِينَ مِنْ قبَْلهِِمْ 
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“Mwenyezi Mungu amewaahidi ambao wameamini miongoni mwenu 
na wakatenda mema atawatawalisha katika ardhi kama alivyowata-

walisha waliokuwa kabla yenu…..” (an-Nuur; 24:55)

Hakika aya hii inaonyesha kwa uwazi kwamba utawala mwisho-
ni utatoka katika mikono ya watawala wakandamizaji ili watawale 
baada ya hapo waumini wema katika uso wa ardhi.

Kwa mwendelezo wa ahadi iliyotajwa, kuna ahadi nyingine tatu; 
Kuiwezesha dini, na kutia nguvu ya kimaanawi ya utawala wa Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu katika nyoyo “Na kwa yakini atawaimarishia 
dini yao aliyowapendelea,” pili ni kuwatunuku amani “Atawabadil-
ishia baada ya hofu yao awape amani.” Na tatu ni kung’oa mizizi ya 
shiriki juu ya ardhi “Waniabudu Mimi na wasinishirikishe na cho-
chote.”

Na amesema Imamu Ali bin Husein  katika tafsiri ya Aya 
hiyo: “Wao Wallahi ni wafuasi wetu, Mwenyezi Mungu atafanya 
hivyo kwao katika mkono wa mtu miongoni mwetu naye ni Mahdi 
wa Ummah huu.”

Mahdi katika rejea za Hadithi: 

Nyingi ni hadithi zilizopokewa kuhusu kusimamisha serikali ya ul-
imwengu katika amani na uadilifu, kutoka kwa mwanaume kutoka 
kwa Ahlul-Bayt wa Nabii 4. Mwanaume huyo jina lake ni Mahdi, 
na hiyo ni katika rejea za hadithi za Shia na Sunni, kiasi kwamba 
zinavuka kiasi cha tawatur. Kama ambavyo kuna tawatur katika ya-
nayohusiana naye, kwamba yeye ni Imamu wa kumi na mbili na 
Khalifa wa Nabii 4, na mtoto wa tisa wa Imamu Husein  na 
mtoto halisi wa Imamu Hasan al-Askariy .

Katika sehemu ya kwanza: Yaani tawatur ya hadithi juu ya ku-
dhihiri Mahdi  katika rejea za kisunni, inatosha kujua kwamba 
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Maulamaa wa Sunni wanataja hayo katika vitabu vyao hadi sisi tuna-
soma katika risala iliyotolewa kutoka Rabitatul-Alamil-Islami, nayo 
ni kituo kikubwa cha kidini cha watu wa Hijazi: “Yeye ni Khalifa wa 
mwisho katika makhalifa kumi na mbili waongofu ambao ametoa 
habari juu yao Mtukufu Nabii 4 katika hadithi sahihi, na hadithi 
kuhusu Mahdi  zimenukuliwa kwa wingi kutoka kwa Masahaba 
kutoka kwa Nabii 4.”

Na baada ya risala kutaja majina ya Masahaba ishirini ambao 
wamenukuu hadithi ya Mahdi  kutoka kwa Nabii 4 inasema: 
“Na wasiokuwa hawa kuna wengi kati ya walionukuu hadithi hizi, 
na baadhi ya maulamaa wa Ahlus Sunna wameandika vitabu katika 
habari za Mahdi  miongoni mwao ni Abu Nuaim Isfahaaniy, Ibnu 
Hajar al-Haithamiy, Shaukaniy, Idrisi al-Magharibiy na Abu Abbas 
bin Abdil-Muumini.” 

Risala inaendelea kusema: “Baadhi ya maulamaa wakubwa wa 
Ahlus Sunna wameeleza zamani na sasa kwa tawatur habari za Mah-
di .” Na baada ya risala kutaja baadhi ya majina yao inahitimisha 
kauli yake: “Wamekwishasema baadhi ya mahufadhi na muhadithi-
na wazi kwamba Hadithi za Mahdi ni miongoni mwa Hadithi sahihi 
na hasan, nazo ni mutawatir kwa namna madhubuti na kwamba kua-
mini kudhihiri kwa Mahdi ni wajibu, nayo ni katika itikadi ya Ahlus 
Sunna na wala hapingi hayo ila jahili na mzushi.”

Ama kuhusu hadithi za Shia:

Inatosha kujua kwamba yamenukuliwa mamia ya hadithi katika 
nyanja hii kutoka kwa wapokezi mbalimbali kutoka kwa Mtukufu 
Nabii 4 na kutoka kwa Maimamu waongofu F, kiasi kwamba zi-
navuka kiwango cha tawatur. Na imekuwa kwa Shia ni katika dharu-
ra za kidini, ambapo haiwezekani kwa mmoja wao asiamini kudhihri 
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kwa Mahdi  na nyingi kati ya sifa zake na alama za kudhihiri 
kwake na serikali yake.

Na wameandika maulamaa wakubwa wa Kishia tangu karne ya 
kwanza ya Uislamu hadi leo, utunzi mwingi katika nyanja hii, humo 
wamekusanya hadithi, na sisi kama mfano tunaleta baadhi ya hadithi 
hapa, na kumuelekeza anayetaka ziada katika nyanja hii kusoma vi-
tabu al-Mahdiy Thauratul-Kubra, Bisharatul-Amni Wal-Amaan, na 
kitabu al-Mahdiy utunzi wa mwanachuoni mkubwa Sayid Swadir 
Diyn Swadir.

Amesema Mtukufu Nabii 4: “Hata kama haikubakia katika umri 
wa dunia isipokuwa siku moja tu, basi Mwenyezi Mungu angeirefu-
sha siku hiyo hadi atume mtu kutoka katika Ahlul-Bayt wangu aijaze 
usawa na uadilifu kama ilivyojazwa dhulma na ujeuri.”

Na imekuja katika hadithi ya Imamu as-Sadiq : “Atakaposi-
mama al-Qaim atahukumu kwa uadilifu na utaondoka ujeuri katika 
utawala wake. Njia zitakuwa salama, ardhi itatoa baraka zake na 
atarejesha kila haki kwa mwenyewe, na atahukumu baina ya watu 
kwa hukumu ya Daudi na hukumu ya Muhammad 4. Na wakati 
huo ardhi itadhihirisha hazina yake na kutoa baraka zake. Na mtu 
wakati huo hatapata nafasi ya sadaka yake na wema wake kwa kue-
nea utajiri kwa waumini wote.”31

Sisi tunajua kwamba wakati wa zama za ghaiba, ghaiba ya 
Imamu Mahdi roho zetu ziwe fidia kwake, inaendelea njia ya ui-
mamu kwa wasita wa manaibu wa Imamu  yaani Maulamaa na 
mafakihi.

31 Biharul-Anuwar, Juz. 13
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TAFAKARI NA UJIBU:

1. Kuna tofauti gani katika pande za mitazamo ya waumini na 
watu wa mada kuhusu mustakabali wa ulimwengu?

2. Je, inawezekana kunufaika na kudhihiri kwa Mahdi  
kwa njia ya kimaumbile?

3. Je, tunayo dalili ya kiakili katika kudhihiri kwake? Dalili 
hiyo ni ipi?

4. Qur’ani Tukufu inasemaje kuhusu kudhihiri kwa Mahdi 
?

5. Nini mtazamo wa Sunni katika nyanja hii?
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MASoMo KUMI KATIKA MIADI 
(MAREJEo)

Somo la Kwanza: 

Swali muhimu: Je, mauti ni mwanzo au ni mwisho?

Watu wengi wanaogopa mauti kwa nini?

Mauti daima yalikuwa yanaonekana kama mnyama mkali anay-
etisha mbele ya macho ya mwanadamu. Anashughulisha akili 

yake na anauguza hisia zake. Na sio tu kwamba mwanadamu anao-
gopa jina la mauti kwa kuogopa kwake kaburi, bali anapamba maka-
buri ili asahau uhalisia wake.

Na athari za hofu hii zinadhihirika katika fasihi mbalimbali kati-
ka ulimwengu, ambapo inaashiriwa katika mauti kwa misemo mbal-
imbali mfano ‘Nyakuo la mauti’ na nyinginezo. Na mwanadamu 
anapotaka kuashiria mtu aliyekufa, hakika anatumia ibara nyingi ili 
kuweka mbali hofu kwa anayemweleza. Lakini ni wajibu kufasiri 
na kuchambua kwa nini mwanadamu anaogopa mauti? Na kwa nini 
kunapatikana baadhi ya watu kinyume na hivyo, ambao hawaogopi 
mauti, bali hakika wao wanayapokea mauti kwa tabasamu na ufa-
hari?

Tunasoma katika historia, wakati ambapo baadhi wanakimbil-
ia maisha marefu, hakika baadhi ya wengine wanayapokea mauti 
kwa kifua kipana katika medani za jihadi na katika vinywa vyao, 
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hadi wao wakati mwingine wanashuku juu ya umri na wanatamani 
kufa kukutana na Mwenyezi Mungu Mtukufu kama anavyokutana 
 kipenzi na kipenzi chake. Na leo pia tunaona jambo hili wazi, jeshi 
la haki dhidi ya batili, na namna gani wao wanazibeba roho zao ka-
tika viganja vya mikono yao.

Dalili ya msingi wa hofu:

Kwa utafiti wa kina tunafikia kwenye sababu ya hofu, nayo haiepu-
kani na mambo mawili:

1. Kutafsiri mauti kwa maana ya kumalizika:

Mwanadamu daima anakimbia kumalizika na anakimbia maradhi 
kwa sababu inamaanisha kutokuwa na amani, anaogopa giza kwa 
sababu linamaanisha kutokuwepo nuru. Na anaogopa ufakiri kwa 
sababu unamaanisha kutokuwepo na utajiri.

Na wakati mwingine anaogopa nyumba isiyo na mtu, na hofu in-
amtawala katika jangwa tupu kwa kutokuwepo yeyote huko. Na cha 
ajabu ni kwamba anaogopa maiti. Kwa mfano hakika hayuko tayari 
kubakia katika chumba pamoja na mwili wa marehemu, wakati am-
bapo tunamkuta alikuwa anakaa naye huyu alipokuwa yu hai!

Na tuangalie kwa nini mwanadamu anaogopa kufa. Dalili iko 
wazi, uwepo una uhusiano pamoja na ulimwengu na maarifa, na 
haiwezekani uwepo kuafikiana na kutokuwepo, hivyo sisi ni wageni 
wa hali ya kutowepo, na hili ni jambo la kawaida.

Na kama tukijua kwamba mauti humaanisha kumalizika kila 
kitu, na itikadi yetu ikawa kwamba kwa mauti kinamalizika kila 
kitu, hakika ukweli utakuwa pamoja nasi tunapoogopa, na tunapoo-
gopa hata jina lake, kwa sababu mauti yanatupokonya kila kitu.
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Lakini kama tutazingatia mauti ni mwanzo wa maisha mapya yenye ku-
dumu yanayochungulia kwenye ulimwengu mkubwa, hakika itakuwa 
ni kawaida kutoyaogopa, bali tutawaombea baraka wale ambao wanay-
aelekea mauti hali wamenyanyua vichwa kuelekea kwenye mauti hayo.

2. Rundo jeusi:

Tunajua baadhi ya watu hawazingatii mauti kuwa ni kumalizika, 
wala hawakanushi maisha baada ya kufa, lakini wao pamoja na hayo 
wanaogopa mauti, kwa sababu kurasa za amali zao ni nyeusi. Na ni 
nyeusi kiasi kwamba wanaogopa kutokana na adhabu baada ya kufa. 
Na hawa wana haki ya kuogopa, wao wanafanana na waovu hatari 
wanaogopa kutoka jela, kwa sababu wao wanajua wakitolewa wa-
takwenda kunyongwa.

Ama wale ambao hawaoni mauti kuwa ni kumalizika na hawana 
rundo jeusi kwa nini wanaogopa mauti? Hakuna shaka hakika wao 
wanataka maisha kwa kila uwepo wao vilevile, lakini ili wazidishe 
amali njema kwa kujiandalia maisha yao mapya baada ya mauti, na 
wao wanapokea mauti katika njia ya lengo, fahari na ridhaa ya Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu.

Mitazamo miwili yenye kutofautiana: 

Tumekwishasema kwamba hakika watu wako makundi mawili. 
Walio wengi ni kundi ambalo linaogopa mauti, na wachache ni kun-
di ambalo linakaribisha mauti katika njia ya lengo kubwa, kama vile 
kufa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, au kwa uchache wa-
napohisi kwamba maisha yao ya kawaida yanahofiwa kumalizika, 
hakika wao hawahisi huzuni juu ya hilo.

Dalili ni kwamba makundi haya mawili yana mitazamo miwili to-
fauti:
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Kundi la kwanza: Ima haliamini ulimwengu wa baada ya mau-
ti, na kama lina imani, hakika ni imani yenye kulegalega isiyo imara, 
na hivyo hakika linazingatia wakati wa mauti, ni muda wa kuagana 
na kila kitu. Ndio, jambo hili linaogopesha, na kwamba linaumiza, 
kutoka kwenye nuru kwenda kwenye giza kaburi la jumla, sawa ka-
bisa na muovu ambaye wanampeleka mahakamani na kosa lake liko 
wazi, na hivyo hakika hofu inatawala kwake.

Kundi la pili: Linaona mauti ni uzao mpya, kutoka katika maz-
ingira finyu ya giza la dunia kwenda kwenye ulimwengu mpana na 
mkubwa zaidi na wenye kuangaza. Kuwa huru mbali na tundu dogo 
na finyu, na kupaa katika mbingu pana. Na kutoka katika mazingira 
ambayo ni kituo cha mizozo na ugomvi, dhulma, chuki na vita na 
kuingia katika mazingira yaliyoepukana na sifa zote hizo. Na kwa 
hiyo ni kawaida hawa kutoogopa mfano wa mauti haya na wanasema 
kama alivyosema Imamu Ali : “Mtoto wa Abutalib anaburudika 
na mauti kuliko mtoto anavyoburudika na ziwa la mama yake.”

Na hivyo sio katika mlango wa bahati mbaya kukutana na histo-
ria ya Kiislamu na watu kama Imamu Husein  na wafuasi wake 
wenye ikhilasi, ambao kila inapokaribia saa ya kufa kwao kishahidi 
nyuso zao zinang’ara kwa shauku kwa kuona na kukutana na kip-
enzi. Na kwa sababu hii vilevile tunasoma katika historia ya Imamu 
Ali  iliyojaa ufahari na utukufu kwamba lilipoteremka pigo la 
upanga la huyu muovu juu ya kichwa chake alipaza sauti: “Naapa 
kwa Mola wa Kaaba hakika nimefaulu.” 

Ni jambo la kawaida kwamba maana ya maneno haya sio mwan-
adamu kuitupia nafsi yake kwenye maangamizi na kuyaacha maisha 
bila ya kunufaika nayo katika njia ya malengo makubwa. Hakika 
makusudio ni kunufaika na maisha kwa njia sahihi, bila ya kuogopa 
mwisho wake, hususan ikiwa mwisho ni katika lengo tukufu.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   198 1/13/2017   3:33:28 PM



199

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

TAFAKARI NA UJIBU: 

1. Kwa nini watu wanaogopa mauti? Na nini dalili juu ya hilo?

2. Kwa nini baadhi ya watu wanatabasamu kwa ajili ya mauti 
na wana shauku na shahada katika njia ya Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu?

3. Kwa kitu gani tunaweza kufafananisha wakati wa kufa? 
Nini anahisi kila muumini na kafiri katika wakati huo?

4. Je, mmeona katika maisha yenu watu wasiogopa mauti? 
Nini kumbukumbu yenu juu ya hao?

5. Nini mantiki ya Imamu Ali  juu ya mauti?

Somo la Pili: 

Marejeo yanayapa maisha maana:

Kama tukiangalia maisha katika dunia hii bila ya mazingatio yoyote 
ya maisha mengine, hakika yatakuwa bila ya maana. Hii inafanana 
kabisa na hatua ya maisha ya mimba isiyojua maisha ya dunia hii. 
Mimba inabakia miezi kadhaa katika giza ndani ya tumbo la mama, 
na kama akifikiria, yaani, mwanadamu kuhusu hatua ya mimba ka-
tika maisha yake hakika atastaajabu.

Kwa nini mimi ni mfungwa katika jela yenye giza?

Kwa nini ni wajibu niogelee kwenye maji na damu?

Na nini matokeo ya umri wangu?

Nimetoka wapi, na nini sababu ya kuja kwangu?
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Ama kama angejulishwa kwamba hatua hiyo ni utangulizi, am-
bapo viungo vyako vinajiunda na kuwa na nguvu, kwa ajili ya maan-
dalizi ya harakati katika ulimwengu mpana. Na baada ya kupita miezi 
tisa, utatoka kwenye jela hii, na kwenda kutembea katika ulimwengu 
ambao humo kuna jua lenye kuangaza, mwezi wenye kutoa nuru, na 
miti ya kijani, mito yenye kutiririka na vitu vingine. Na wakati huo 
atapumua kwa furaha na kusema: Sasa nimeshafahamu falsafa ya 
uwepo wangu hapa. Hatua hii ni utangulizi, ni kanuni ya kuanzia, 
shule ya maandalizi ya kufikia chuo kikuu.

Ama ikiwa uhusiano wa maisha utakatika katika dunia hii, haki-
ka kila kitu kitakuwa giza na bila ya kuwa na maana. Na maudhui 
ni yale yale kuhusiana na maisha katika dunia hii na ulimwengu wa 
baada ya mauti. Nini dharura ya kuishi takriban miaka sabini ka-
tika dunia hii baina ya matatizo? Sehemu ya muda wa umri wetu 
unakuwa bila ya uzoefu, na tunapopata uzoefu umri wetu unakuwa 
umeshamalizika! Na muda wa umri wetu ni wajibu tuutumie katika 
kusoma na kupata elimu. Na wakati tunapopata hayo mvi zinakuwa 
zimekwisha shambulia vichwa vyetu!

Kisha kwa nini tunaishi, kwa ajili ya kula, kuvaa na kulala? Na 
kuendelea katika maisha haya ya mazoea makumi ya miaka? Je, ni 
haki mbingu hii pana, na ardhi hii yenye kutandaa, na utangulizi 
wote huu wa kupata elimu na kuchuma uzoefu, walimu wote na 
walezi wote, je yote hayo ni kwa ajili ya kula na kuvaa, ni kwa ajili 
ya maisha haya yenye kuporomoka? 

Ni kwa sababu hii unapatikana upotevu katika maisha kwa wale 
ambao hawakubali marejeo kuwa ndio msingi, kwa sababu wao ha-
wawezi kuzingatia haya mambo madogo kuwa ni lengo katika mai-
sha, na wala hawaamini ulimwengu wa baada ya mauti. Na mara 
nyingi inaonekana idadi ya hawa wanajinyonga ili kujinasua na 
mfano wa maisha haya ya kipuuzi ambayo hayana maana. Lakini 
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tukiamini kwamba dunia hii ni shamba la Akhera, hivyo ni lazima 
tupande mbegu na tuvune matunda katika maisha yetu ya kudumu 
na ya milele.

Dunia ni Chuo Kikuu, ni wajibu tupate kwacho elimu na tuji-
andae kwa ajili ya maisha katika ulimwengu wa kudumu, dunia ni 
daraja, ni wajibu tupitie juu yake. Katika hali hii maisha hayatakuwa 
katika dunia hii ni upotevu na bila ya maana, bali ni utangulizi wa 
maisha yenye kudumu milele, na vyovyote tutakavyojitahidi katika 
njia yake basi itakuwa ni kidogo.

Kuamini marejeo ni sababu muhimu sana katika malezi:

Kwa kuongezea katika hayo hakika kuamini uwepo wa mahakama 
kubwa katika Akhera ni dharura sana katika maisha ya sasa. Jaal-
ieni kwamba itangazwe katika nchi fulani, kwamba ndani ya siku 
fulani mtu hatowajibishwa kwa kosa lolote litakalotokea, na kosa 
lake halitojumuishwa katika rundo la makosa aliyonayo, na watu 
wako huru bila kuwajibishwa na adhabu yoyote wakati wataka-
pofanya wayatakayo, na kwamba polisi na jeshi hawatafanya kazi 
siku hiyo, na mahakama hazitafanya kazi pia. Fikiria hali ya jamii 
katika siku hiyo!

Hakika kuamini kufufuliwa katika Siku ya Kiyama, ni imani ya ku-
wepo mahakama kubwa ambayo haiwezekani kulinganishwa na ma-
hakama hizi za kiulimwengu. Sifa za mahakama hii ni kama zifuatazo:

1. Ni mahakama isiyoathirika na ushauri, wala mafungamano 
na mahusiano, wala hazibadiliki rai za hakimu kwa nyaraka 
za uongo na za kuzua.

2. Ni mahakama isiyohitaji urasimu na utangulizi ambao ma-
hakama za ulimwengu huu zinahitajia, na kwa hiyo hakika 

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   201 1/13/2017   3:33:28 PM



202

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

haitorefusha, inatumia kusoma nyaraka kwa haraka na kwa 
umakini na kutoa hukumu.

3. Ni mahakama ambayo nyaraka za kutuhumiwa watu ni 
zilezile amali zao, yaani hakika amali zao zitahudhuria ma-
hakamani na kujulikana mafungamano yao na mtendaji, 
kiasi kwamba hakutabakia nafasi ya kukanusha.

4. Mashahidi wa mahakama, ni mikono, miguu, masikio, ma-
cho, ulimi na ngozi ya mwili wa mwanadamu, hata ardhi 
na kuta za nyumba ambazo limefanyika kosa humo. Hawa 
ndio mashahidi ambao haiwezekani kuwakataa, nayo ni 
athari za kawaida za amali za mwanadamu ambazo hazi-
kanushwi.

5. Katika mahakama hii, hakimu humo ni Mwenyezi Mungu 
Mtukufu. Mwenyezi Mungu ambaye anajua kila kitu, na 
wala hahitajii kitu au yeyote na ni mwadilifu kuliko wote.

6. Kisha adhabu katika mahakama hii sio kulingana na 
maamuzi na kanuni, bali ni amali zetu ambazo zitaunda na 
kuanza kutuadhibu au kwa kumiminiwa rehema juu yetu.

Hakika kuamini mfano wa mahakama hii inatufikisha kwenye 
nafasi ya kwenda katika hatua ya Imamu Ali  aliposema:

“Wallahi kulala juu ya miba na kukesha au kukokotwa katika 
minyororo nikiwa nimefungwa, inapendeza zaidi kwangu kuliko ku-
kutana na Mwenyezi Mungu na Mtume Wake Siku ya Kiyama ilihali 
mimi ni mwenye kudhulumu baadhi ya waja Wake na mwenye ku-
pora kitu katika mali.”32

Hakika kuamini mahakama hii kunamsukuma mwanadamu ku-
weka mkono wa ndugu yake juu ya chuma cha moto, kwa saba-
32 Nahjul-Balaghah, khutuba ya 224.
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bu ametofautisha kati yake na wengineo katika kugawa Hazina ya 
Waislamu. Kelele yake inapopaa anamnasihi na kumwambia:

“Ewe Aqil unalia kwa chuma alichokipasha moto mwanadamu 
kwa mchezo wake, na unanikokota kwenda kwenye moto aliouwa-
sha  Muumba Wake kwa ghadhabu Yake?!!” 

Je, inawezekana kumdanganya mtu anayemiliki imani hii? Je, 
unaweza kununua dhamira yake? Je, inawezekana kumuondoa ka-
tika mwendo wake wa haki na kumpa tamaa? Na Qur’ani Tukufu in-
asema: Wenye madhambi watakapoona daftari la amali zao watapiga 
kelele: “Eee ole wangu kina nini kitabu hiki, hakiachi dogo wala 
kubwa isipokuwa kimelihesabu.”

Vivyo hivyo yanapanda mawimbi ya nguvu za hisia na kuhisi 
majukumu mbele ya kila amali katika undani wa roho ya mwan-
adamu. Inazuia uasi wa mwanadamu mbele ya upotovu na kupotea, 
dhuluma na uadui.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Ikiwa hakuna ulimwengu mwingine baada ya maisha finyu 
katika dunia, nini kitatokea?

2. Kwa nini watu wanaopinga msingi na marejeo wanajinyonga?

3. Nini tofauti baina ya mahakama ya Akhera na mahakama 
za dunia hii?

4. Amirul-Muuminina Imamu Ali  amesemaje kwa ndugu 
yake Aqili? Alitaka nini, na Imamu Ali alimjibu nini?

Somo la Tatu: 

Mfano wa mahakama ya Akhera ndani ya nafsi zetu:
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Pamoja na kwamba mas’ala ya maisha baada ya mauti ni maudhui 
mpya, na mahakama kubwa siku ya Kiyama kwa mwanadamu ali-
yefungwa katika mipaka ya dunia hii, isipokuwa hakika Mwenyezi 
Mungu Mtukufu ameshatujaalia mfano mdogo wa mahakama hiyo 
katika dunia hii. Jina lake ni mahakama ya dhamira, lakini ni wajibu 
tusisahau kwamba sisi tumekwishasema ni mfano mdogo. Acha tu-
fafanue maudhui haya: Hakika mwanadamu anahukumiwa mbele ya 
mahakama nyingi juu ya amali ambazo anazifanya.

Mahakama ya kwanza: Ni ile mahakama ya kawaida ya mwa-
nadamu. Pamoja na kwamba uwepo wa mfano wa mahakama hizi 
una athari kubwa katika kupunguza makosa, lakini mahakama hizi 
kwa muundo wake ulivyo hatuwezi kutarajia kutoka katika ma-
hakama hizo utekelezaji wa uadilifu kwa sura ya ukamilifu. Kwa 
sababu kama wataingilia au kupenya katika mahakama hizo wata-
wala wasio wema na kanuni zisizokuwa sahihi, hakika hali yake 
itakuwa inajulikana. Ni rushwa, kujuana, maslahi na uhusiano 
maalum, na mchezo wa siasa, na mas’ala mengine elfu, yote ya-
naathiri kwa namna fulani ukosefu wa uadilifu katika maamuzi, ni 
kama ilivyosemwa: Kutokuwepo kwake ni bora zaidi, kwa saba-
bu kuwepo kwake kunakuwa ni kitendea kazi cha utekelezaji wa 
malengo ya ufisadi!

Na ikiwa kanuni zake ni adilifu, makadhi wake wamejipamba 
kwa uchamungu, basi hakika vilevile itatokea kwamba wengi mion-
goni mwa waovu watatekeleza kazi zao ovu kwa uhodari kiasi 
kwamba hawataacha njia juu yao. Au hakika wao watafanya vitendo 
vyao vya udanganyifu na vya uzushi kiasi kwamba watadhoofisha 
mkono wa makadhi na kuzifanya kanuni zisiwe na athari.

Mahakama ya pili: Ambayo ina hesabu kali zaidi na makini 
zaidi ni mahakama ya adhabu ya matendo. Hakika matendo yetu 
yana athari zitakazotufuata sasa hivi au baadaye. Ikiwa hukumu hii 
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si ya jumla basi kwa uchache hakika inasadiki kwa walio wengi.

Tumekwishaona serikali iliyoenea ujeuri na dhulma na ukan-
damizaji, na kufanya itakavyo, lakini ilitumbukia katika kisima 
ilichokichimba na ikafuatwa na vitendo vyake, na ikaanguka kiasi 
kwamba haikubakiwa isipokuwa na laana juu yake.

Na kwa kuwa adhabu ya matendo ni uhusiano wa sababu na 
kisababishi, na uhusiano wa kiini cha nje, hivyo ni nadra kuweza 
yeyote kukimbia kutoshikwa. Na kasoro pekee inayokubalika katika 
mahakama hii ni kwamba sio ya jumla kwa wote. Na kwa sababu hii 
hakika haiwezekani kutufanya tuwe mbali na kuihitajia mahakama 
kubwa Siku ya Kiyama.

Makahama ya tatu: Ni ile ambayo ina hisabu makini zaidi, 
nayo ni mahakama ya dhamira. Kwa hakika kama ambavyo mfumo 
wa jua kwa mpangilio wake wa ajabu umekusanywa katika umbo 
dogo ndani ya chembe, hivyo inawezekana kusema kwamba ma-
hakama ya Akhera ipo kwa sura ndogo ndani mwetu kwa sababu 
inapatikana nguvu isiyojulikana ndani ya mwanadamu ambayo wa-
nafalsafa wanaiita kwa jina la akili ya utendaji, na Qur’ani Tuku-
fu inaiita (Nafsi yenye kujilaumu), na leo hii inaitwa kwa jina la 
dhamira. Mwanadamu hafanyi kitendo kibaya au kizuri ila haraka 
inajiunda mahakama hii bila ya fujo na kwa kila juhudi na kuanza 
kuhukumu, na matokeo ya hukumu yanakuwa kwa namna ya ad-
habu au kushajiisha nafsi.

Na wakati mwingine mahakama hii inafanya kazi ya kuwachapa 
waovu na kuwaadabisha kiasi kwamba wao wanatamani mauti kwa 
moyo mkunjufu, na wanapendelea mauti badala ya uhai, na wa-
naandika katika wasia wao kuwa hakika sisi tumejinyonga ili tuon-
dokane na adhabu ya dhamira. Na wakati mwingine inamshajiisha 
mwanadamu katika kazi yake nzuri kiasi kwamba inamletea furaha, 
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sururi, utulivu wa kina ambao hauelezwi wala haujulikani mpaka 
wake kwa utamu wake wa ndani.

Hakika mahakama hii ya ajabu ina sifa kadhaa:

1. Kadhi, shahidi, mtekeleza hukumu na wanaoangalia katika 
mahakama hii ni mmoja tu, nayo ni dhamira ambayo inatoa 
ushahidi na kutoa hukumu na inafanya juhudi kwa nguvu 
zake ili kutekeleza hukumu.

2. Kinyume na mahakama zilizojaa fujo ya kawaida, ambapo 
inawezekana kurefuka muda wa hukumu, hakika mahaka-
ma ya dhamira ni ya haraka sana, ambapo haihitaji wakati 
na muda. Ndio, mara nyingi, na kuthibitisha tuhuma na 
kuondoa pazia la kughafilika ambalo linawezekana kutokea 
na kuwa ni haja katika wakati wa dharura, lakini baada ya 
kufichua nyaraka hakika kutoa hukumu inakuwa ni haraka 
na kwa uhakika.

3. Hukumu ya Mahakama hii isiyo na shaka haina kukata ru-
faa na kupitia upya, wala hukumu yake haitumwi mahaka-
ma ya juu ya rufaa.

4. Mahakama hii haiadhibu tu, bali inatoa zawadi kwa mwe-
nye kustahiki hayo, na hivyo ni mahakama ambayo humo 
anahukumiwa mwenye dhambi na mwenye wema. Muovu 
anaadhibiwa na mwema analipwa thawabu kulingana na 
amali zake.

5. Adhabu ya mahakama hii haifanani abadani na adhabu ya 
kawaida, ambapo katika dhahiri hakuna jela wala fimbo 
wala ubao wa kunyongea, lakini mara nyingi inaunguza 
na kufunga kwa namna ambayo dunia inakuwa finyu kwa 
mwanadamu licha ya upana wake, na inabana na kuwa ndo-
go hadi inakuwa mfano wa jela binafsi ya kificho.
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Hitimisho: Hakika mahakama hii sio katika aina za mahakama hizi 
za duniani, bali ni katika mahakama za Siku ya Kiyama. Na ma-
hakama hii ni tukufu kiasi kwamba Qur’ani Tukufu inaapa kwayo na 
kuisifia kwa kiwango cha mahakama ya Kiyama na kusema:

“Naapa kwa Siku ya Kiyama. Na naapa kwa nafsi yenye ku-
jilaumu. Je, mwanadamu anadhani hatutokusanya mifupa yake. 
Ndio. Bali tunaweza kusawazisha vidole vyake.” Pamoja na yote 
hayo hakika mahakama hizi, humo kuna baadhi ya kasoro za udu-
nia wake, hivyo haitufanyi tusihitajie mahakama ya Siku ya Kiyama 
kwa sababu:

1. Dhamira haijui kila kitu, bali inaenea duara la fikra na am-
bayo anayaainisha mwanadamu.

2. Mara nyingi mwanadamu mdanganyifu hodari anaweza ku-
danganya dhamira yake na kuifanyia hila.

3. Na wakati mwingine unadhoofika wito wa dhamira kwa 
baadhi ya waovu kiasi kwamba haifikii kwenye usikivu 
wake.

Na hapa inabainika dharura ya uwepo wa mahakama kubwa ya 
nne ya siku ya Kiyama.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Mwanadamu anahukumiwa katika mahakama ngapi?

2. Ni zipi alama za mahakama ya kwanza na jina lake?

3. Nini sifa za mahakama ya pili?

4. Nini sifa za mahakama ya tatu?

5. Nini sifa na nukta za udhaifu katika mahakama ya dhamira? 
Zitaje?
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SoMo lA NNE: 

Marejeo yanapodhihirika kuwa ni sehemu ya maumbile:

Mara nyingi inasemwa, hakika kumjua Mwenyezi Mungu kupo ka-
tika maumbile ya mwanadamu, na kama tukitafuta katika uelewa 
ndani ya mwanadamu tungekuta imani na mafungamano yake na 
msingi miongoni mwa misingi iliyopo nyuma ya mazingira. Ime-
jengwa kwa elimu na ratiba na lengo la ulimwengu huu, lakini jambo 
hili halikomei katika mas’ala ya tauhidi, ambapo ni lazima kuwepo 
misingi yote ya matawi ya dini ya kimsingi katika mas’ala ya ki-
maumbile, vinginevyo usingepatikana uelewano na kuafikiana baina 
ya vyombo vya sharia na maumbile – (tazama hayo kwa makini).

Sisi tutakapozirejelea nafsi zetu na tukadurusu undani wetu haki-
ka sisi tutasikia; Hakika maisha hayamaliziki kwa mauti, bali mauti 
ni dirisha la ulimwengu wenye kubakia.

Ili tufahamu ukweli huu ni lazima kuangalia nukta zifuatazo:

1. Kuambatana na hali ya kupenda kubakia:

Ikiwa ni haki kwamba mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumal-
izika na kutoweka, hivyo ni lazima aambatane na hali ya kupenda ku-
malizika, na kwamba aburudike katika mwisho wa umri, kwa mau-
ti. Lakini tunaona kwamba mauti (kwa maana ya kutoweka) sio tu 
hayakubaliki kwake, bali anakimbia hali hiyo kwa kila uwepo wake. 
Hakika kukimbia nyuma ya maisha na umri mrefu, na kutafuta utajiri 
wa ujana, na kusafisha maji ya uhai, yote hayo ni dalili ya ukweli huu.

Hakika uhusiano huu na kupenda hali ya kubakia unaonyesha 
kwamba sisi tumeumbwa kwa ajili ya kubakia. Kama tungekuwa 
tumeumbwa kwa ajili ya kumalizika na kutoweka, hivyo kusingeku-
wa na maana ya upendo na uhusiano huu.
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Hakika aina zote za ashki au upendo au uhusiano uliopo ndani mwetu 
zinakamilisha uwepo wetu, na vivyo hivyo hakika kupenda kubakia 
au kutamani kubakia vilevile ni ukamilisho wa uwepo wetu. Msisa-
hau kwamba sisi tunaendeleza utafiti wa marejeo baada ya kukubali 
kwetu kuwepo Mwenyezi Mungu Mwenye hekima, Mjuzi, Mwenye 
kutakasika, na sisi tunaitakidi kwamba kila kilichoumbwa katika 
uwepo wetu hakika ni kulingana na mpangilio wa hesabu makini, 
hivyo ni lazima hali ya mwanadamu kupenda kubakia iwe ni kulin-
gana na mpangilio wa lengo, nalo ni kuwepo ulimwengu mwingine 
baada ya ulimwengu huu.

2. Kufufuliwa kwa watu wengine:

Kama inavyotaja historia ya binadamu, hakika dini ilikuwepo mion-
goni mwa watu waliotangulia na tangu zamani, na haya yanaonye-
sha juu ya itikadi imara aliyokuwa nayo mwanadamu wa zamani juu 
ya mas’ala ya maisha baada ya mauti.

Hakika athari ambazo amezivumbua mwanadamu wa zamani, na 
hata mwanadamu wa kabla ya historia na njia ya kujenga makaburi 
ya wafu, na namna ya kuzika, yote yanaonyesha juu ya ukweli huu, 
nayo ni kwamba wao walikuwa wanaamini maisha baada ya mau-
ti. Hakika itikadi hii iliyojikita ndani ya mwanadamu haiwezekani 
kuizingatia kuwa ni mas’ala mepesi au kwamba yalikuwa ya mila au 
ni matokeo ya kuelezwa.

Hakika sisi tunapokuta itikadi imekita na ipo katika historia ka-
tika jamii ya mwanadamu, hakika inaonyesha juu ya kwamba ipo 
katika maumbile, kwa sababu maumbile ndio peke yake ambayo 
yanaweza kubakia mbele ya mnyumbuliko wa zama na mwendelezo 
wa zama na mabadiliko ya kijamii na kifikira, vinginevyo hakika ada 
na mila zinasahaulika na kumalizika kwa kupita zama.

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   209 1/13/2017   3:33:28 PM



210

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Hakika kuvaa vazi fulani mara nyingi au kwa kuiga, mazoea 
haya yanabadilika pamoja na kubadilika mazingira na sehemu au 
kwa kupita muda. Ama mapenzi ya mama kwa mtoto wake ni utashi 
wa asili, na hivyo hauwezekani kuondolewa na mabadiliko ya maz-
ingira wala kwa kupita muda na wala hauwezekani kuachwa kwa 
kusahau. Na mfano wa utashi huu ni dalili juu ya kwamba upo katika 
maumbile ya mwanadamu.

Maulamaa wanaposema: “Hakika utafiti makini unaonyesha 
kwamba makundi ya binadamu wa kwanza yalikuwa na madhehebu, 
kwa sababu walikuwa wanazika maiti zao kwa njia maalum pamoja 
na vifaa na nyenzo za kazi zao, kwa njia hii na kwa muundo huu wa-
likuwa wanaakisi itikadi yao kwa uwepo wa ulimwengu mwingine.”

Na vilevile tunajua kwa sura nzuri kwamba watu wa zamani 
walikuwa wanakiri uwepo wa maisha baada ya mauti hata kama 
muundo huo ulikuwa wa makosa, na wanaitakidi kwamba ni maisha 
mengine yanayofanana na ya dunia hii, na kwamba maiti anahitaji 
zana zake na nyenzo za kazi yake.

3.  Hakika uwepo wa mahakama ya ndani kwa jina la dhami-
ra ni dalili nyingine juu ya maumbile ya marejeo:

Na kama tulivyosema mwanzo hakika sote tunahisi kwa uwazi 
kwamba ndani mwetu kunapatikana mahakama inayohesabu ama-
li zetu, inatulipa kheri katika amali zetu, ambapo tunahisi raha ya 
ndani na kutuenea furaha kubwa. Haiwezekani kuelezea utamu am-
bao unapatikana kutokana na hayo kwa kalamu yoyote. Na kuterem-
sha adhabu hususani kuhusiana na dhambi kubwa, ambapo anahisi 
mwenye dhambi uchungu wa maisha. 

Na mara nyingi inaonekana kwamba watu wengi ambao 
wamefanya makosa makubwa kama vile kuuwa, na wakakimbia 
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walirejea wenyewe na kujisalimisha kwenye uadilifu na kisha ku-
jinyonga, na dalili juu ya hilo ni kujinasua kutokana na adhabu 
ya dhamiri.

Hakika mwanadamu anapoona mahakama hii ya ndani anajiuliza:

“Namna gani inawezekana kiumbe kidogo kubeba mfano wa 
mahakama hii, wakati ambapo ulimwengu mpana haumiliki mfano 
wa mahakama hii?” Na hivyo tunaweza kuthibitisha kwa njia ya 
maumbile itikadi ya kuwepo marejeo kwa kutumia nukta tatu:

1. Kwa njia ya kupenda kubakia.

2. Kwa njia ya uwepo wa imani kupitia historia ya mwanad-
amu.

3. Kwa njia ya mfano wake mdogo ndani ya mwanadamu.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Namna gani inawezekana kujua mambo yasiyokuwa ya 
maumbile?

2. Kwa dalili gani mwanadamu anapenda kubakia, na namna 
gani inawezekana hali hiyo kuwa ni dalili juu ya itikadi ya 
marejeo?

3. Je, watu wa zamani walikuwa wanaamini marejeo?

4. Namna gani mahakama ya dhamira inatupa thawabu na au 
kututeremshia adhabu?

5. Nini mafungamano au uhusiano baina ya mahakama ya 
dhamira na mahakama kubwa ya Siku ya Kiyama?
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SoMo lA TANo:

Utafiti katika mizani ya uadilifu:

Kwa utafiti mfupi katika mpangilio wa ulimwengu wa uwepo na ka-
nuni za viumbe, hakika sisi tutaona kwamba kila sehemu kuna ka-
nuni zinazotawala kila kitu. Na katika mwili wa mwanadamu mpan-
gilio huu unatawala kwa namna ya umakini na ya ajabu. Hakika 
mabadiliko au kasoro ndogo inasababisha maradhi au mauti.

Mfano katika kiungo cha jicho, moyo, ubongo, unaona kwam-
ba kila kitu kimewekwa katika mahala pake kwa umakini na kwa 
umbo linalohitajika. Na uadilifu huu na mpangilio huu sio tu upo 
katika mwili wa mwanadamu bali upo katika ulimwengu wa vi-
umbe vyote.

Kwa uadilifu zimesimama mbingu na ardhi:

Hakika mamilioni ya mada za Atom ndogo sana yanaweza kubebwa 
na ncha ya pini. Hivyo fikirieni ni namna gani inapasa muundo wa 
Atom kuwa makini na uwe umepangiliwa kiasi kwamba uendelee 
kuishi kwa mamilioni ya miaka.

Hakika hayo ni kwa sababu kuna uadilifu na hesabu makini kabi-
sa katika mpangilio wa elektronati na protonati, na haihitaji chombo 
chochote, kikubwa au kidogo, kwa mpangilio huu wa ajabu.

Hiyari na uhuru wa matakwa:

Ukweli ni kwamba mwanadamu anatofautiana tofauti kubwa ya 
kimsingi na viumbe vya ulimwengu, nayo ni kwamba anamiliki uh-
uru wa matakwa na hiyari. Kwa nini Mwenyezi Mungu amemuumba 
huru na akamwachia hiyari katika kufanya analotaka?
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Dalili, hakika yeye kama hakuwa huru asingepita katika njia 
ya ukamilifu, na sifa hii kubwa inamhakikishia ukamilifu wa ki-
maanawii na kimaadili. Mfano kama mtu akilazimishwa kuwasaidia 
wanyonge na kufanya amali za kheri kwa maslahi ya jamii, hakika 
vitendo hivi vya kheri pamoja na hayo havitamletea mwenye kuvi-
fanya ukamilifu wowote wa kitabia na ubinadamu, lakini ikiwa mtu 
anafanya moja ya kumi ya kazi ya amali hiyo ya kibinadamu yeye 
mwenyewe, hakika anapiga hatua kwa hilo kuelekea kwenye uka-
milifu wa kitabia na kimaanawi.

Na hivyo hakika sharti la kwanza la ukamilifu wa kimaanawi na 
kitabia ni kuwepo hiyari na uhuru wa matakwa kwa mwanadamu na 
sio kulazimisha kama sababu za kimazingira za kulazimika katika 
ulimwengu. Na ikiwa Mwenyezi Mungu Mtukufu ametoa zawadi hii 
kubwa kwa mwanadamu, hakika ni kwa lengo hili tukufu.

Lakini neema hii kubwa inafanana na ua la waridi ambalo lin-
amea pembezoni mwa miba, nayo ni watu kutumia uhuru huu na 
kuuchafua kwa dhulma, ufisadi na makosa. Hakika hakuna kizuizi 
kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kuteremsha balaa kwa namna asi-
yoifikiria mchafuzi huyo, kama kupoozesha mkono wake, kupo-
fuka jicho lake na kukatwa ulimi wake. Ni sahihi kwamba hali 
hii itamfanya yeyote yule asiutumie uhuru kwa matumizi mabaya, 
na asielekee kwenye kosa, lakini uchamungu wa namna hii kwa 
uhakika una pande za kulazimisha na wala hauleti fahari kwa mwa-
nadamu kwa sura yoyote ile, bali ilikuwa ni hofu ya adhabu kali 
na ya haraka.

Hivyo, ni lazima mwandamu awe huru, na asimame mbele ya 
mitihani mbalimbali ya Mwenyezi Mungu na abaki amehifadhiwa – 
isipokuwa katika hali za kipekee – na adhabu ya haraka, ili ibainike 
thamani ya uwepo wake.
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Lakini inabakia maudhui moja, nayo ni: Ikiwa itabakia hali ka-
tika muundo huu na akachagua kila mmoja njia yake, hakika ka-
nuni ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu ambao unafunika ulimwengu 
itatenguliwa. Na hapa tuna yakini kwamba kuna mahakama kwa ajili 
ya wanadamu, wote watasimama mbele yake bila ya kubagua, ili 
wapate malipo ya amali zao katika uadilifu mkuu wa Muumba wa 
viumbe.

Je, inawezekana kusimama watu mfano wa Namrudi, Firaun, 
Jankis, Qarun kwa dhulma na ukandamizaji walioufanya muda wote 
wa umri wao bila ya kuwepo na hesabu wala daftari kwa ajili yao? 
Je, wanalingana waovu na wachamungu katika kipimo cha uadilifu 
wa kiungu? Ambapo Qur’ani Tukufu inasema: “Je, tuwafanye Wais-
lamu kama waovu. Namna gani mnahukumu.” (Sura al-Qalam: 35 
na 36). Na katika sehemu nyingine: “Au tuwajalie wachamungu 
kama waovu.” (Sura Swaad: 28).

Ni sahihi kwamba baadhi ya wenye madhambi watapata malipo 
ya amali zao katika dunia hii, na ni sahihi kwamba mahakama ya 
dhamira ni mas’ala muhimu, na ni sahihi kwamba kulipiza kisasi 
kutamwenea mwanadamu anapodhulumu, anapokosea na kukan-
damiza. Lakini tukifikiri vizuri hakika sisi tutaona kwamba mambo 
haya matatu sio ya jumla ili dhalimu na mkosaji apate kwa kiwango 
cha dhulma yake na kosa lake, kuna wengi ambao wanakimbia kuto-
kana na malipo ya vitendo vyao na adhabu ya dhamira na kisasi cha 
vitendo vyao viovu au hapati adhabu inayotosha.

Ni lazima kuwepo na mahakama adilifu kwa ajili ya watu mfano 
wa hawa, ambayo haiachi amali ndogo ya kheri au ya shari bila ya 
kuhesabiwa, vinginevyo hakika msingi wa uadilifu hautotimia.

Na hivyo hakika kukubali kuwepo kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na uadilifu Wake kunalingana na kukubali kuwepo kwa 
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Siku ya Kiyama na ulimwengu wa Akhera, na haya mawili haiweze-
kani kuyatenganisha baina yao.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Namna gani zinasimama mbingu na ardhi kwa uadilifu?

2. Kwa nini mwanadamu amepewa uhuru wa matakwa na hi-
yari?

3. Nini kitatokea kama watu waovu watapata malipo yao hara-
ka kutokana na vitendo vyao katika dunia hii?

4. Kwa nini malipo ya amali, adhabu ya dhamiri na kulipiza 
kisasi cha vitendo havizuii kuwepo kwa mahakama ya Siku 
ya Kiyama?

5. Kuna mafungamano gani baina ya uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu na mas’ala ya marejeo?

SoMo lA SITA:

Tumekwishaiona Siku ya Kiyama mara nyingi katika dunia hii:

Aya za Qur’ani Tukufu zinabainisha kwa uwazi ukweli huu kwamba 
wapagani na makafiri wengine, sio katika zama za Nabii 4 tu, bali 
hata katika zama zingine pia, walikuwa wanaona kwamba mas’ala 
ya marejeo na kuhuisha wafu yanaleta mshangao na hofu katika 
nyoyo za watu, hadi wao walikuwa wanazingatia kuwa hicho ni 
kichaa na wanawaambia baadhi yao: “Je tuwaonyeshe mtu anaye-
waambia mtakapochambuliwa mapande mapande mtakuwa katika 
umbo jipya. Amemzulia Mwenyezi Mungu au ana wazimu.” (Sura 
Sabaa: 7 – 8).

12_16_Misingi_13_January_2017.indd   215 1/13/2017   3:33:29 PM



216

MISINGI YA ITIKADI KWA VIJANA

Ndio, itikadi ya ulimwengu baada ya mauti na kuhuisha wafu 
inahesabiwa kuwa ni aina ya kichaa kutokana na ujahili na ukosefu 
wa fikra, au tuhuma juu ya Mwenyezi Mungu Mtukufu kama wal-
ivyokuwa wanazingatia kutembea wanyama katika vitu vilivyo-
ganda (barafu) ni aina ya kichaa. Lakini Qur’ani Tukufu imekuja 
na dalili mbalimbali mbele ya fikra hizo na inawezekana kunufaika 
nazo watu wa kawaida, na vile vile maulamaa wakubwa, kila mmoja 
kulingana na uwezo wake.

Pamoja na kwamba ufafanuzi wa hoja zote za Qur’ani katika 
nyanja hii unahitaji kutunga kitabu maalum, lakini sisi tutaleta baa-
dhi yake hapa:

1. Qur’ani Tukufu inawaambia hao: Hakika nyinyi kila siku 
mnaona katika maisha yenu ya duniani ushahidi wa mare-
jeo, namna gani vitakufa viumbe kisha kuhushwa mara ny-
ingine, je, mnashaka na marejeo baada ya hayo?

ياَحَ فتَثُيِرُ سَحَاباً فسَُقْناَهُ إلِىَٰ بلَدٍَ مَيِّتٍ فأَحَْييَْناَ بهِِ الْرَْضَ  ُ الَّذِي أرَْسَلَ الرِّ وَاللهَّ
لكَِ النُّشُورُ  بعَْدَ مَوْتهِاَ ۚ كَذَٰ

“Na Mwenyezi Mungu Ndiye anayezituma pepo na ziyatimue 
mawingu. Nasi tukayafikisha kwenye nchi iliyokufa tukaifufua ardhi 

baada ya kufa kwake. Ndio kama hivyo kufufuliwa.”  
(Sura al- Fatwir: 9).

Tuangalie mazingira katika msimu wa kiangazi, kila kitu kinao-
nyesha mauti, miti haina majani kabisa, maua na matunda, na ina-
baki imesimama bila ya uhai wala majani yanayochanua, wala ua 
linalochanua. Kama ambavyo hatuoni maisha yanamea milimani na 
jangwani.

Na ghafla unakuja msimu wa vuli hali ya hewa inakuwa 
nzuri, na yanadondoka matone ya mvua ambayo yanaleta 
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uhai. Na ghafla zinaanza harakati katika mazingira yanay-
odhihirisha majani. Miti inaota majani, maua yanachanua 
na ndege wanarukaruka juu ya matawi, na (kiyama) kina-
simama! Ikiwa uhai haufahamiki baada ya mauti, tusingeo-
na kila mwaka mbele ya macho yetu muonekano huo. Na 
kama maisha baada ya mauti yangekuwa hayawezekani, au 
ni kichaa isingejirudia kwenu kama jambo la hisia! Kisha 
nini tofauti baina ya uhai wa ardhi baada ya ukame na uhai 
wa mwanadamu baada ya kufa?

2. Na wakati mwingine Qur’ani Tukufu inawaongoza hao 
kwenye mwanzo wa kuumba, na kuwakumbusha uumbaji 
wa kwanza. Alikuja bedui na kipande cha mfupa uliohar-
ibika kwa Nabii Mtukufu 4 na akapaza sauti yake: “Ewe 
Muhammad nani anaweza kuhuisha mifupa hii iliyobungu-
lika? Niambie nani anaweza?” Huyu bedui alidhani kwam-
ba amekuja na dalili yenye kushinda dhidi ya masa’ala ya 
marejeo; ikaja Qur’ani Tukufu kwa Nabii Mtukfu 4 na 
kumwamuru: “Sema ataihuisha ambaye aliianzisha mara ya 
kwanza.” (Sura Yaasin: 79).

Nini tofauti baina ya mwanzo wa kuumba na kurudia kuumba?

Na Qur’ani Tukufu inasema hayo katika Aya nyingine, mfano 
katika sentensi fupi iliyojaa maana nyingi: “Kama tulivyoanza uum-
baji wa kwanza tutamrejesha.” (Sura al-Anbiyai: 103).

3. Na wakati mwingine Mwenyezi Mungu anakumbusha 
upana wa uumbaji wa mbingu na ardhi na anasema: “Je, 
aliyeumba mbingu na ardhi ni muweza wa kuumba mfano 
wao, ndio na Yeye ni muumbaji mkuu. Hakika jambo lake 
anapotaka kitu hukiambia kuwa na kina kuwa.”
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Hakika wale ambao wanashuku katika mas’ala haya wali-
kuwa ni watu ambao fikra zao hazivuki mazingira ya nyum-
ba zao duni, vinginevyo wangejua kwamba kurejea kwenye 
uhai ni rahisi zaidi kuliko kuumba, na kwamba kurejeshwa 
upya uhai kwa uwezo wa muumba wa mbingu na ardhi sio 
mas’ala magumu.

4. Na wakati mwingine inaakisi mbele yao Kiyama na uw-
ezo, anasema: “Ambaye amejalia moto kutokana na mti wa 
kijani, nanyi mkawa mnauwasha.” (Sura Yaasni: 80). Tu-
napodadisi katika maneno haya ya ajabu ya Qur’ani Tuku-
fu na kupata msaada katika elimu ya kisasa, hakika elimu 
inatuambia: Tunapochoma ubao wa mti na kupata moto 
hakika joto hilo ni nguvu, joto na mwanga wa jua. Ulihifa-
dhiwa kwenye mti miaka mingi, wakati ambapo tulikuwa 
tunaitakidi kwamba nuru na joto la jua limetumika na ku-
malizika, lakini sisi tunaona leo kwamba mti unakuwa hai 
kwa mara nyingne, na kuvaa pambo jipya la uhai.

Je, ni vigumu kwa Mwenyezi Mungu ambaye amehifadhi nuru 
na joto la jua kwa makumi ya miaka katika mti, na kwa punde am-
etoa yote hayo, je ni vigumu kwake kurejesha maisha upya kutoka 
kwenye mauti? Vovyote iwavyo tunaona Qur’ani Tukufu namna gani 
inawajibu wale ambao wanashuku katika marejeo na kuyazingatia 
kuwa ni kichaa kwa mantiki ya kutoa hoja na uwazi, na inathibitisha 
marejeo, na tumeshafafanua sehemu ya hayo katika tuliyoyataja.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Kwa nini washirikina wanashangaa mas’ala ya marejeo?

2. Namna gani tunashuhudia marejeo katika ulimwengu wa 
mimea kila mwaka?
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3. Kwa nini Qur’ani Tukufu inaleta Aya za uhai katika kizazi 
(yaani mimba katika kizazi) kama dalili ya marejeo?

4. Ni kipi Kiyama cha nguvu?

5. Kwa nini Qur’ani Tukufu imetilia mkazo juu ya mti wa ki-
jani?

SoMo lA SABA: 

Marejeo na falsafa ya kuumba:

Wengi wanaulizana: Kwa nini Mwenyezi Mungu Mtukufu ametu-
umba?

Na mara nyingi wanakwenda mbali zaidi kuliko hayo: Nini fal-
safa ya kuumbwa ulimwengu huu mkubwa?

Mkulima anapanda mti kwa ajili ya matunda yake, analima ar-
dhi na anapanda mbegu. Muumba ametuumba kwa lengo gani? Je, 
Mwenyezi Mungu Mtukufu alikuwa anahisi upungufu ili kuondoa 
upungufu kwa kutuumba sisi? Katika hali hii ni lazima awe ni mwe-
nye kuhitaji, na haya hayaafikiani pamoja na kutokuwahitajia Kwake 
kwa hadhi Yake, na kwamba Yeye yupo milele na pasipokuwa na 
mwisho.

Kuna maneno mengi katika kujibu swali hili, lakini inaweze-
kana kufupisha jawabu katika sentensi nyingi na zilizo wazi nazo 
ni: Hakika ni kosa kubwa kulinganisha sifa za Mwenyezi Mungu 
Mtukufu na sifa zetu. Sisi viumbe wenye kikomo tunafanya kazi ili 
kuondoa upungufu, tunasoma ili kuondoa ujinga kwetu, tunafanya 
kazi ili tupate mali, tunatafuta afya ili tusiugue.

Ama Mwenyezi Mungu Mtukufu Yeye ni uwepo usio na mwisho 
kwa pande zote. Anapofanya jambo ni lazima tutafute lengo nje ya 
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uwepo Wake mtukufu, hakika Yeye haumbi ili apate faida bali lengo 
lake ni kuwaneemesha viumbe. Hakika ni jua lenye kuangaza haku-
na kuzimika, halihitaji nuru. Yeye anaangaza ili wote wanufaike 
kwa nuru yake. Na kutoka kwenye dhati Yake yenye kujaa rehema 
isiyo na kikomo anavisukuma viumbe kuelekea kwenye ukamilifu. 
Hakika kuumbwa kwetu kutoka katika hali ya kutokuwepo ni hatua 
kubwa kuelekea kwenye ukamilifu. Kama ambavyo kutuma Mana-
bii na kututeremshia vitabu vya mbinguni na kuainisha kanuni na 
ratiba, yote hayo ni dalili ya kuelekea kwenye ukamilifu huu.

Hakika dunia hii ni chuo kikubwa na sisi ni wanafunzi wa chuo 
hiki. Hakika dunia hii ni shamba na sisi ni wakulima wa shamba hili. 
Hakika dunia hii ni biashara yenye faida na sisi ni wafanyabiashara 
wake. Hivyo namna gani tunaweza kutokuamini lengo la kuumbwa 
kwa mwanadamu? Wakati ambapo tukiangalia na kudadisi kwa ma-
kini katika viumbe vyote, tutaona kwamba kila kimoja kina lengo.

Katika kiwanda cha mwili wa ajabu, hakika sisi hatumiliki 
chombo kisicho na lengo, hata kope za macho na upinde uliopo 
chini ya unyayo! Hivyo namna gani inawezekana dhari (chembe) 
za uwepo wetu zikawa na lengo wakati ambapo uwepo wetu hauna 
lengo lolote.

Na tutoke kwenye uwepo wetu, na tuangalie ulimwengu mkub-
wa, hakika sisi tutaona kila chombo kina lengo, lengo la mionzi ya 
jua, lengo la mvua, lengo la kuwepo kwa hewa, lakini inawezekana 
mkusanyiko wa ulimwengu huu uwe bila ya lengo?

Kwa hakika ni kana kwamba kitambaa kikubwa kimewekwa ka-
tika kitovu cha ulimwengu huu mpana kinabainisha lengo la mwisho. 
Wakati mwingine kwa ukubwa wa kitambaa hiki hatuwezi kukiona 
katika wakati wa mwanzo, na ibara iliyoandikwa juu ya kitambaa 
nayo ni malezi kamilifu. 
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Sasa hivi tumekwishajua lengo la kuumbwa kwa kifupi, je, in-
awezekana maisha yetu mafupi katika dunia hii pamoja na matatizo 
yake na masaibu yake kuwa ndio lengo la kuumbwa kwetu?

Jaalieni kwamba mimi naishi katika dunia hii miaka miwili naji-
tahidi asubuhi na jioni kwa ajili ya kupata riziki ya kila siku. Narejea 
jioni nyumbani nimechoka, na matokeo yanakuwa ni kutumia tani 
kadhaa za chakula na maji katika umri wangu. Kisha baada ya juhu-
di nyingi najenga nyumba na baada ya hapo naondoka na kuacha du-
nia hii, je lengo hili linastahiki kuja na kujitahidi na juhudi zote hizi?

Mhandisi anapojenga ghorofa katikati ya jangwa na anachukua 
muda wa miaka mingi kisha anaweka katika kila ghorofa nyenzo za 
raha na furaha Akiulizwa juu ya lengo lake anasema: “Hakika lengo 
langu ni msafiri apite hapa, muda wote wa ghorofa hili ili apumzike 
humo saa moja”, je hatushangai kauli yake na kumwambia: “Hakika 
kupumzika saa moja haistahiki vitu vyote hivi.”

Kwa sababu hii hawaitakidi hawa Siku ya Kiyama na maisha 
baada ya mauti, bali wanaona maisha ya dunia hii hayana maana. Na 
haya ndio tunayoyaona sana katika kauli za watu wa mada kwamba 
maisha ya dunia hii hayana lengo. Hata watu miongoni mwao wa-
najinyonga kwa sababu wao kama wanavyosema wameshachoka na 
maisha haya ya kimada yenye kujirudia ambayo hayana lengo.

Hakika kitu ambacho kinayapa maisha maana na lengo na 
kuyafanya ni ya kiakili na ya hekima, ni kuwa dunia hii na maisha 
haya ni utangulizi wa ulimwengu mwingine, na kubeba matatizo ya 
maisha haya na maandalizi ya utangulizi ni kwa ajili ya kunufaika na 
mwendo wa maisha katika njia ya kudumu.

Tumekwishaleta awali mfano wa kitoto kichanga katika tumbo 
la mama yake, kikiwa na akili na uerevu wakikiambia: “Hakuna kitu 
baada ya maisha haya uliyonayo hapa” bila shaka mtoto atapinga 
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maisha yake na kusema: “Nini maana ya kubakia mfungwa hapa? 
Kula damu na kubakia nimefungwa miguu miwili hapa kisha haku-
na kitu baada ya hapo, nini lengo la muumba kwa kiumbe huyu?” 
Lakini akipata matumaini kwamba miezi hii ni hatua tu itaondoka 
haraka, nayo ni utangulizi wa maisha marefu katika dunia, ambayo 
ndio ulimwengu mpana kuliko mazingira ya mimba. Humo kumejaa 
utukufu na nuru, humo kuna neema nyingi, hakika wakati huo ata-
pata matumaini kwamba maisha ya mimba yana maana na lengo la 
kiakili, na kwa hiyo anaweza kuyavumilia, yaani hatua ya mimba.

Qur’ani Tukufu inasema: “Mmeshajua uumbaji wa mwanzo 
kama mnakumbuka.” (Sura al-Waqiah: 62).

Hitimisho: Hakika ulimwengu huu kwa kila uwepo wake unap-
iga kelele kwamba kuna ulimwengu mwingine baada ya ulimwengu 
huu, vinginevyo maisha yangekuwa ni upuuzi na mchezo na bila 
kuwa na maana. Sikilizeni inayoyasema Qur’ani Tukufu: 

أفَحََسِبْتمُْ أنََّمَا خَلقَْناَكُمْ عَبثَاً وَأنََّكُمْ إلِيَْناَ لَ ترُْجَعُونَ
“Je, mmedhani kuwa tuliwaumba bure na kwamba ninyi 

Kwetu hamtarudishwa?” (Sura al-Muuminun: 115). Ni ishara 
kwamba kama sio marejeo ambayo inayazungumzia Qur’ani Tuku-
fu, ya kurejea kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, ingekuwa kumuum-
ba mwanadamu ni sawa na upuuzi. Matokeo ni kwamba hakika fal-
safa ya kuumba inasema: Ni lazima kuwepo ulimwengu mwingine 
baada ya ulimwengu huu.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Kwa nini haiwezekani kulinganisha sifa za Mwenyezi 
Mungu Mtukufu na sifa za viumbe?
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2. Nini lengo la kuumbwa kwetu?

3. Je, inawezekana kuwa lengo la kuumbwa mwanadamu ni 
kuishi katika dunia hii?

4. Nini unatufunza ulinganisho wa maisha ya hatua ya mimba 
pamoja na maisha ya dunia?

5. Namna gani Qur’ani Tukufu inatoa hoja katika kuumbwa 
ulimwengu huu juu ya kuwepo Akhera?

SoMo lA NANE: 

Kubakia roho ni dalili ya Siku ya Kiyama:

Hajui yeyote tangu alipofikiria mwanadamu kuwepo kwa roho, la-
kini inawezakana kusema: Hakika mwanadamu tangu mwanzo ali-
kuwa anapata tofauti kati yake na wanyama, kati yake na mawe, 
mbao, mlima hadi na jangwa.

Yeye alikwishaona hali ya ndoto, vilevile hali ya mauti, hakika 
alikuwa anahisi bila ya kutokea mabadiliko katika mwili na mada, 
anapatwa na mabadiliko makubwa katika hali ya usingizi na mauti, 
na hapa amefahamu kwamba kuna asili nyingine anayoibeba isi-
yokuwa mwili.

Na alikuwa anaona vilevile kwamba kuna tofauti baina yake na 
wanyama, yeye anamiliki katika harakati zake uhuru, matakwa na 
hiyari, wakati ambapo harakati za wanyama za utashi ni za jaala na 
kutenzwa nguvu. Na alipokuta kwa sura maalum, katika ulimwengu 
wa ndoto, kwamba viungo vya mwili vimetulia, akahisi kuwa kuna 
nguvu isiyofahamika inatawala uwepo wake, akaiita roho.

Maulamaa walipoweka msingi wa falsafa wakaijaalia roho 
kuwa ni mas’ala ya falsafa muhimu sambamba na mas’ala mengine. 
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Na baada ya hapo wakawa wanatoa rai zao kuhusu maudhui kiasi 
kwamba baadhi wamesema hakika maulamaa wa Kiislamu wam-
etaja rai na nadharia elfu moja takriban kuhusu uhalisia wa roho na 
mas’ala mengine yanayoambatana nayo. Na mazungumzo kuhusu 
maudhui haya marefu, na jawabu la swali hili ni maudhui muhimu 
nayo ni: “Je, roho ni mada au si mada? Na kwa maneno mengine je, 
iko huru au ni katika umahususi wa fizikia na kemia ya ubongo na 
mnyororo wa mishipa?

Baadhi ya wanafalsafa wa kimada wanadhani kwamba roho na 
asili ya roho ni ya kimada na ni miongoni mwa umahususi wa chem-
be chembe za ubongo, na mwanadamu anapokufa roho pia inaon-
doka. Ni sawa kabisa na kama lau sisi tumepiga saa kwa nyundo na 
kuiteketeza itasimama kufanya kazi.

Mukabala wa hawa kuna kundi la wanafalsafa wa kiungu. Hadi 
kundi la wanafalsafa wa kimada wanaitakidi kwamba roho haitokufa 
kwa kufa mwili, bali hakika itaendelea kuiishi. Na kuna dalili ny-
ingi za kuthibitisha mas’ala haya, yaani asili ya roho, uhuru wake na 
kubakia kwake. Na dalili hizi ni ngumu kiasi fulani, sisi tutaelezea 
katika mazungumzo yetu kwa muhtasari na kufafanua dalili hizi kwa 
ibara rahisi na nyepesi kwa vijana wetu watukufu:

1.  Haiwezekani kuweka ulimwengu mkubwa katika mazin-
gira madogo:

Jaalieni kwamba nyinyi mmekaa ufukweni mwa bahari kubwa na 
pembezoni mwake kuna majabali marefu, na mawimbi makubwa 
yanagonga mawe ya ufukweni kisha yanarejea na hasira baharini. 
Hakika mawe makubwa chini ya jabali yanaashiria urefu wa kilele 
cha mlima ambapo unafunikwa na mbingu ya bluu, kama ambavyo 
hutanuka katika bahari na usiku unadhihiri ukubwa kwa uwazi wa 
maana yake. 
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Tunaangalia kwa muda mandhari haya, kisha tunafumba ma-
cho yetu na kuchora tuliyoyaona katika akili zetu kwa ukubwa huo. 
Hakuna shaka kwamba picha hii ya kiakili, ya ukubwa huo inahi-
tajia sehemu isiyowezekana kuenea katika chembe za ubongo mdo-
go, vinginevyo hakika ni lazima kuchora picha kubwa katika nukta 
ndogo, haya wakati ambapo sisi tunahisi picha hiyo iliyochorwa kwa 
ukubwa wake ndani ya akili yetu.

Hakika hii inaonyesha kwamba sisi tunamiliki asili nyingine isi-
yokuwa mwili na chembe chembe za ubongo ambazo zinaweza ku-
chora picha yoyote, vyovyote itakavyokuwa kubwa na kwa kipimo 
chochote kile ndani yake. Na hakuna shaka kwamba asili hii ni la-
zima iwe nyuma ya ulimwengu wa mada, kwa sababu sisi hatuoni 
mfano wa haya katika ulimwengu wa kimada.

2. Sifa dhahiri ya roho:

Hakika sisi tunahisi sifa nyingi za kifizikia na kikemia ndani ya 
uwepo wetu. Harakati za moyo na tumbo, ni sifa ya kifizikia, lakini 
cheche za mate na majimaji ya tumbo juu ya chakula ni vitendea 
kazi vya kikemia. Hakika mfano wa vitendea kazi hivi ni vingi ka-
tika miili yetu. Na ikiwa roho na fikra ni za kimada, na ni miongoni 
mwa sifa na umahususi wa kikemia wa chembechembe za ubongo, 
hivyo kwa nini kunapatikana tofauti kubwa kati yake na umahususi 
uliobakia wa miili yetu.

Hakika fikra na roho zinaunganisha kati yetu na ulimwengu na 
zinatufahamisha yanayozunguka pembezoni mwetu. Ama umahusu-
si wa mate ya kikemia na majimaji ya tumbo na harakati za kifizikia 
za jicho, ulimi na moyo hazina hali hizo.

Na kwa maneno mengine, hakika sisi tunahisi kwa sura nzuri 
kwamba uwepo wetu unafungamana na ulimwengu uliopo nje yetu 
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na sisi tunajua mas’ala yake. Na sasa hivi linakuja swali: Je, ulim-
wengu uliopo nje yetu unapenya ndani yetu? Bila shaka hapana, 
hivyo nini uhalisia wa mas’ala? Hakika sura inakuja mbele yetu na 
sisi kwa kufaidika na umahususi wa dhahiri ya roho tunaangalia ul-
imwengu wa nje, na sifa hii haipatikani katika dhahiri yoyote ya 
kifizikia au kikemia katika miili yetu. 

Na kwa maneno mengine vilevile, kuna haja ya dharura ili tufa-
hamu vilivyopo nje yetu, dhahiri kwa macho yetu. Na maarifa haya 
hayafungamani na chembechembe za ubongo. Hakika chembechem-
be za ubongo zinaweza tu kuathirika kwa nje sawa kabisa na chem-
bechembe nyingine za mwili.

Hakika tofauti hii inaonyesha kwamba kuna uhalisia mwingine 
usiokuwa mabadiliko ya kifizikia na kikemia katika mwili, unaotupa 
elimu nje ya uwepo wetu, na uhalisia huu si kingine isipokuwa ni 
roho ambayo iko juu ya mada na umahususi wa mada.

3. Dalili za majaribio ya asili na uhuru wa roho: 

Kwa bahati nzuri hakika maulamaa wameweza kwa njia ya elimu 
na tajriba, kuthibitisha asili ya uhuru wa roho na kuelekeza jawabu 
lenye kushinda kwa wale ambao wanakanusha uhuru wa roho na 
wanaizingatia kuwa ni katika umahususi wa mada.

1. Ndoto za usingizi wa sumaku ni moja ya zile dalili hai 
ambazo zimethibitisha hayo ndani ya majaribio mengi, na 
wengi wameziona, na ambaye hajaziona tunamfafanulia 
kwa muhtasari wenye faida: “Baadhi ya watu kwa njia 
mbalimbali za kielimu kutoka kwa wengine, wanazama ka-
tika usingizi, anayefanya hayo anaitwa kwa jina la (mtend-
aji) wakati ambapo mtu anayezama katika usingizi anaitwa 
(mediom), yaani kwa njia ya kutamkishwa na kuzamishwa 
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katika fikra na kwa nguvu ya mkodoo wa jicho na mfano 
wa hayo. Mtu anazama katika usingi mzito ambao si kama 
usingizi wa kawaida, bali ni usingizi ambao inawezekana 
kupitia usingizi huo kufanya mafungamano pamoja naye na 
kuzungumza naye na kuchukua jawabu kutoka kwake.

Na katika hali hiyo roho inamchukua hadi sehemu mbalimbali na 
wakati mwingine zinakuja habari mpya, na wakati mwingine mwan-
adamu anapata maarifa ambayo asingeyapata katika hali ya kawaida. 
Na wakati mwingine anazungumza kwa lugha isiyokuwa lugha yake 
ya kuzaliwa, na hakuwa anaijua kabla ya hapo. Na anaweza kutatua 
mas’ala magumu ya hesabu katika hali hiyo. Na wakati mwingine 
anaandika katika ubao uliowekwa katika sanduku lililofungwa kwa 
umakini. 

Kama ambavyo roho zinaweza kudhihiri kwa njia ya marohani 
yenye kuangaza na vivuli katika vikao hivyo, na tumeshafafanua 
hayo katika kitabu Audatul- Aruwaahi.

2. Mafungamano na roho, baada ya mauti kuna alama nyingine 
juu asili na uhuru wa roho. Sasa hivi kunapatikana jumuiya 
za kiroho katika sehemu zote za ulimwengu, na kulingana 
na kauli ya mwanachuoni wa kimisri maarufu kwa jina la 
Farid Wajidiy, ni kwamba kunapatika zaidi ya majarida na 
magazeti mia tatu kutoka katika jumuiya hizo katika ulim-
wengu. Zinashiriki shakhisiya maarufu katika vikao vyake 
ambavyo humo zinahudhuria roho, na yanafanyika mambo 
yaliyo kinyume na ada (kawaida).

Na pamoja na kwamba kuna Manasibi wanaodai kujua mas’ala 
ya mafungamano na roho, pamoja na ujahili wao katika hayo na 
kwa lengo la kuwahadaa watu, wanakwenda mbio kupata mali, la-
kini hayo hayazuii kukubali uhalisia wa roho ambao wanautambua 
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wahakiki wakubwa, na vilevile mas’ala ya uwezekano wa kuwasili-
ana na roho. Mambo yote haya ni dalili juu ya asili, uhuru wa roho 
na kubakia kwake baada ya mauti na hatua yenye kuathiri kuelekea 
kwenye marejeo na maisha baada ya mauti.

3. Hakika ndoto ambazo tunaziona ni muonekano unaooneka-
na mbele yetu katika usingizi, na wakati mwingine unaon-
doa pazia juu ya matukio ya mustakabali na mas’ala yenye 
kufichikana, ambapo hatuwezi kusema kwamba tukio hilo 
ni katika mlango wa bahati mbaya, na hii ni dalili nyingine 
juu ya asili na uhuru wa roho.

Mara nyingi wameshasikia watu katika maisha yao kuhusu mi-
fano ya ndoto za kweli na namna gani rafiki fulani amekwishaona 
ndoto na ikatimia akiwa macho kama alivyoiona, ambapo inaonye-
sha kwamba roho ya mwanadamu ina mafungamano na ulimwengu 
mwingine katika hali ya usingizi, na kuona matukio ya mustakabali.

Hakika mkusanyiko wa mambo haya unaonyesha kwa namna 
ya wazi kwamba roho sio mada na haina sifa za ubongo wa kifizikia 
na kikemia, bali ni uhalisia uliopo nyuma ya mazingira, haumaliziki 
wala hauondoki kwa mauti ya mwili, na jambo hili linaandaa njia ya 
kuthibitisha mas’ala ya marejeo na ulimwengu wa baada ya mauti.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Nini tofauti katika mas’ala ya roho kati ya wanafalsafa wa 
kiungu na kundi la watu wa mada.

2. Nini makusudio ya kutokuingia kitu kikubwa ndani ya ki-
dogo, jambo ambalo ni katika dalili za asili ya roho.

3. Unajua nini kuhusu usingizi wa sumaku?
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4. Nini makusudio ya mawasiliano na roho?

5. Namna gani ndoto za kweli zinakuwa ni dalili ya asili na 
uhuru wa roho?

SoMo lA TISA: 

Marejeo ya mwili na roho:

Miongoni mwa mas’ala yanayoulizwa katika utafiti wa miadi na 
marejeo ni swali hili: Je, marejeo yana upande wa kiroho peke yake? 
Au ni mwili wa mwanadamu utarudi katika ulimwengu wa akhera, 
yaani kwa mwili wake na roho yake ambavyo anavimiliki katika 
dunia, lakini kwa kiwango bora zaidi ili aanze maisha mapya?

Baadhi ya wanafalsafa wa zamani walikuwa wanaitakidi kwam-
ba marejeo ni kwa roho, na walizingatia mwili kuwa ni umbo linapa-
tikana pamoja na mwandamu katika dunia hii tu, na baada ya mauti 
halihitajiki kwake, hivyo atauacha na kuharakisha kwenda kwenye 
ulimwengu wa roho.

Lakini maulamaa wakubwa wa Kiislamu na wengi kati ya wa-
nafalsafa wanaitakidi kwamba marejeo yana pande mbili, roho na 
mwili. Ni sahihi kwamba mwili unabadilika na kuwa udongo na ku-
malizika, lakini Mwenyezi Mungu Mtukufu ni Muweza na Mjuzi wa 
chembe chembe zote za udongo atakapozikusanya siku ya Kiyama, 
na atazivalisha vazi mpya, na hiyo inaitwa marejeo ya mwili, kwa 
sababu wao hawashuku katika kurejea roho. Hakika mazungumzo 
hapa ni kurejea mwili vile vile, na kwa sababu hiyo yameitwa kwa 
jina hilo.

Kwa hali yoyote ile hakika Aya zote za Qur’ani ambazo zinazun-
gumzia kuhusu marejeo – nazo ni nyingi – pia zinategemea marejeo 
ya kimwili.
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Ushahidi wa marejeo ya kimwili katika Qur’ani Tukufu: 

Tumekwishasoma mwanzo namna gani alikuja bedui na kipande cha 
mfupa kwa Mtukufu Nabii 4 na akauliza: Nani anaweza kuhuisha 
mifupa hii? Mtume 4 akamjibu kwa amri kutoka Mwenyezi Mungu 
Mtukufu:

ةٍ ۖ وَهوَُ بكُِلِّ خَلْقٍ عَليِمٌ الَّذِي جَعَلَ لكَُمْ مِنَ  لَ مَرَّ قلُْ يحُْييِهاَ الَّذِي أنَْشَأهَاَ أوََّ
الشَّجَرِ الْخَْضَرِ ناَرًا فإَذَِا أنَْتمُْ مِنْهُ توُقدُِونَ 

“Sema: Ataihuisha aliyeiumba mara ya kwanza. Na Yeye ni mjuzi 
wa kila uumbaji. Yeye ambaye aliwajaalia moto kutokana na mti wa 

kijani nyinyi mkawa mnauwasha.” (Suratu Yasin: 79 na 80).

Na katika sehemu nyingine anasema: “Na itapulizwa parapanda 
mara wanatoka makaburini wakikimbilia kwa Mola Wao.” (Sura 
Yaasin: 51). Na “Macho yao yatainama; watatoka makaburini kama 
kwamba wao ni nzige waliotawanyika.” (Sura Al-Qamar: 7). Na sisi 
tunajua kwamba kaburi ni makazi ya miili ambayo inageuka kuwa 
udongo na sio sehemu ya roho.

Kwa hakika mshangao wa wakanushaji wa marejeo unajikita ka-
tika kauli yao: Tutakapokuwa udongo na kupeperushwa na upepo; 
namna gani tutarejea mara nyingine kwenye uhai? “Na wakasema 
je, tukipotelea katika ardhi sisi tutarejea katika umbo jipya?” (surat 
Sajidah: 10). 

Na Qur’ani tukufu inawajibu: “Je hawajaona namna gani Mwe-
nyezi Mungu anaanzisha kiumbe kisha anakirejesha, hakika hayo 
kwa Mwenyezi Mungu ni mepesi.” (Sura Al-Ankabuti: 19).

Waarabu wa kijahiliya walikuwa wanasema; Kama ilivyobain-
isha hayo Qur’ani Tukufu katika Sura al-Muuminina: 35: “Je, 
anawaahidi kwamba nyinyi mtakapokufa na mkawa mchanga na 
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mifupa kwamba nyinyi mtatolewa.” Hakika Aya hizi za Qur’ani na 
nyinginezo zinabainisha kwa uwazi kwamba Mtukufu Mtume 4 
daima alikuwa anazungumzia kuhusu marejeo ya kimwili, na kwa 
sababu hiyo washrikina wakijahilia wanashangaa, na kwa hivyo 
tunaona Qur’ani Tukufu inataja mifano ya marejeo ya kimwili ka-
tika ulimwengu wa mimea na mfano wa hayo ambayo yanaone-
kana kwa jicho la hao, na kushuhudia uumbaji wa kwanza na uw-
ezo wa Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na kwa ajili hii haiwezekani 
Mwislamu vyovyote yatakavyokuwa maarifa yake katika Qur’ani 
Tukufu kushuku marejeo ya kimwili, kukanusha marejeo ya kim-
wili katika upande wa mtazamo wa Qur’ani ni sawa na kukanusha 
msingi wa marejeo.

Ushahidi wa kiakili:

Kwa kuongezea katika hayo akili inasema: Hakika roho na mwili ni 
vitu viwili visivyotengana. Pamoja na uhuru wa kila kimoja lakini 
vinafungamana pamoja, na vinakuwa pamoja na ni katika jambo la 
kawaida vitu hivyo viwili kuhitajiana ili kuendelea maisha yenye 
kudumu.

Na vikitengana kwa muda mfupi katika hatua ya Barzakh (ka-
buri), kitenganishi baina ya dunia na akhera, hakika jambo hili 
haliwezi kuwa ni la daima. Kama ambavyo mwili bila ya roho ni 
mpungufu, hakika roho bila ya mwili ni pungufu pia. Hakika roho ni 
kiongozi na mtendaji wa harakati, na mwili ni chombo kinachokuba-
li amri na kwa hiyo haiwezekani kwa chochote miongoni mwao ku-
tokuwa na haja na kingine. Isipokuwa ni kwamba roho Siku ya Kiy-
ama itachukua nafasi tukufu na kwa kiasi kilekile ni lazima mwili 
ukamilike, na haya ni wajibu yawe, yaani hakika mwili Siku ya Kiy-
ama utakuwa umeepukana na upungufu na kasoro.
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Kwa hakika mwili na roho vinapatikana pamoja na kila kimoja 
kinamkamilisha mwingine. Na marejeo hayawezekani kufanyika 
kwa upande wa kiroho tu au upande wa kimwili tu. Kwa maneno 
mengine, hakika utafiti wa kuumbwa mwili na roho na mafunga-
mano baina yao ni dalili ya wazi kwamba marejeo yatatimia kwa 
vyote viwili pamoja.

Na katika upande mwingine hakika kanuni ya uadilifu inasema: 
Hakika marejeo yatakuwa kwa viwili hivyo, ambapo mwanadamu 
akifanya kheri anakuwa amefanya kwa mwili wake na roho yake, na 
amali ya shari inakuwa vivyo hivyo, na kwa sababu hii adhabu na 
thawabu inakuwa kwa vyote viwili kwa pamoja. Na ikiwa itaupata 
mwili bila ya roho au roho bila ya mwili, katika hali hii haitakuwa 
imetekelezwa kanuni ya uadilifu abadani.

Maswali kuhusu marejeo ya kimwili:

Katika nyanja hii maulamaa wameuliza maswali magumu na kwa 
kukamilisha utafiti ni lazima kuuliza baadhi ya mas’ala haya:

1. Kulingana na uhakiki wa maulamaa wa mazingira, haki-
ka mwili wa mwanadamu unakabiliwa na mabadiliko ka-
tika umri wake, na inafanana kabisa na birika la kuogelea 
ambalo yanaingia humo maji kutoka upande na kutoka 
kidogo kidogo katika upande mwingine. Na ni kawaida 
baada ya muda maji ya birika kubadilika kabisa. Jambo 
hili linaweza kuupata mwili wa mwanadamu baada ya 
miaka saba mara moja na hivyo hakika sisi tunabadilika 
mara nyingi katika umri wetu. Na sasa linaulizwa swali: 
ni mwili upi kati ya miili hii itarudi tena? Jawabu: Tu-
nasema ni mwili wa mwisho, nayo ni kama tulivyosoma 
katika Aya zilizotangulia kwamba Mwenyezi Mungu 
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Mtukufu atarejesha uhai upya kwenye mifupa iliyobun-
gulika, na maana ya maneno haya ni kwamba mwili wa 
mwisho ndio ambao utarudi, na vilevile hakika kufu-
fuka katika makaburi maana yake ni kurejea mwili wa 
mwisho.

Ama nukta muhimu hapa ni kwamba mwili wa mwisho utahi-
fadhiwa kwa athari na sifa za miili yote ambayo ilikuwa kwa mwa-
nadamu muda wote wa umri wake. Kwa maneno mengine: Hakika 
mwili ambao unamaliza na kuondoka kidogo kidogo zitahama sifa 
zake zote ambazo alikuwa anazimiliki na kuhamia katika mwili wa 
mwisho. Na hivyo hakika mwili wa mwisho ndio utakaorithi sifa 
zote za mwili wa mwanzo na unaweza kulingana na kanuni adilifu 
kupata thawabu na adhabu.

2. Baadhi wanasema: Tunapobadilika na kuwa udongo na 
chembe zetu zinakuwa sehemu ya mimea na matunda, na 
matokeo yake zinakuwa ni sehemu ya mtu mwingine, nini 
taklifu Siku ya Kiyama? (Hii ndio inayoitwa falfasa ya 
elimu ya mantiki) Inafanana na (mlaji na kilicholiwa).

Pamoja na kwamba jawabu la swali hili ni pana lakini sisi tunaji-
tahidi kufupisha kadiri iwezekanavyo.

Tunasema katika jawabu hili: Hapana shaka kwamba chem-
bechembe za mwili wa mwanadamu ambaye amekuwa udongo 
zimeingia katika mwili wa mtu mwingine, hivyo ni lazima zirejee 
kwenye mwili wa kwanza (aya tulizozitaja ni ushahidi uliowazi). 
Tatizo ambalo linadhihiri katika hali hii ni kwamba mwili wa pili 
utabakia pungufu.

Lakini ni wajibu tuseme: Hakika hautabakia pungufu, bali utaku-
wa mdogo, kwa sababu chembechembe zimegawanywa sehemu zote 
za mwili, na ikichukuliwa kutoka kwayo hakika hilo litatimia kwa 
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kiwango kilekile kutoka katika sehemu zote za mwili, na kwa hivyo 
utadhoofika na kuwa mdogo.

Hivyo hakika mwili wa kwanza hautomalizika wala mwili wa 
pili hautamalizika, kitu pekee kitakachotokea ni mwili wa pili kuwa 
mdogo, na hii haitasababisha tatizo lolote, kwa sababu sisi tunajua 
kwamba Siku ya Kiyama itakamilika miili ya wanadamu, na kuon-
doka kasoro zote, sawa kabisa na kukua kwa mtoto, au kama maje-
ruhi ambaye linapona jeraha lake, hivyo shakhisiya yake haitobadi-
lika. Hakika miili pungufu na midogo Siku ya Kiyama itakamilika 
katika ulimwengu wa ukamilifu. Na hivyo hakutabakia tatizo.

TAFAKARI NA UJIBU:
1. Je, maisha ya mwanadamu Siku ya Kiyama yanafanana na 

maisha yake katika dunia?

2. Je, tunaweza kujua kwa sura ya uhakika thawabu na adhabu 
za Siku ya Kiyama katika dunia hii?

3. Je, neema za peponi na adhabu ya motoni zina upande wa 
kimwili tu?

4. Nini makusudio ya umbo la vitendo, namna gani Qur’ani 
Tukufu inatoa dalili juu ya hayo?

5. Utamjibu nini mwenye kutilia shaka itikadi ya maumbo ya 
matendo katika utafiti wa Marejeo? 

SoMo lA KUMI: 

Pepo na moto na umbo la vitendo:

Ni wengi ambao wanauliza: Je, ulimwengu wa baada ya mauti un-
afanana na huu mkubwa au kuna tofauti baina yao? Je, neema zake, 
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adhabu yake, mpangilio wake na kanuni zake zinafanana na zilizopo 
katika ulimwengu huu?

Jawabu ni wajibu kusema wazi: Tunao ushahidi mwingi unao-
nyesha juu ya hali ya tofauti kubwa baina ya ulimwengu huu na 
ulimwengu huo mwingine, kwa kiasi kwamba ambayo tunayajua 
kuhusu Siku ya Kiyama, katika ulimwengu huu yanafanana na mazi-
gazira yanayoonekana kwa mbali.

Ni bora kunufaika na mfano wa kichanga tumboni. Kama am-
bavyo kuna tofauti baina ya ulimwengu wa mimba na dunia hii, 
vilevile tofauti kati ya dunia hii au kati ya ulimwengu huu na ul-
imwengu huo mwingine au zaidi. Kama mtoto katika ulimwengu 
wa mimba angekuwa anamiliki akili na werevu na akataka kufikiria 
kuhusu dunia ya nje ya kizazi, yaani mbingu, ardhi, jua, mwezi, nyo-
ta milima, mapori na bahari, kwa hakika hatoweza.

Hakika mtoto anayekuwa katika ulimwengu wa mimba na 
hakuona isipokuwa mazingira finyu ndani ya tumbo la mama, hakika 
jua, mwezi, bahari, mawimbi na tufani, upepo, maua, uzuri wa ul-
imwengu huu hauna maana kwake, na kama tukijaalia kwamba mtu 
amemsemesha nje ya tumbo la mama hakika hatofahamu kitu.

Hakika tofauti ya ufinyu wa ulimwengu huu pamoja na upana 
wa ulimwengu mwingine ni kwa kiasi hiki au zaidi. Na kwa hiyo 
hakika sisi hatuwezi kujua neema zilizopo peponi au ulimwengu huo 
mwingine. Na kwa sababu hiyo tunasoma katika hadithi: “Humo 
kuna mambo ambayo jicho halijaona, wala sikio halijasikia, wala 
moyo wa mwanadamu haujafikiria.”

Na Qur’ani Tukufu inaakisi maana hii ambapo inasema: 

ةِ أعَْينٍُ جَزَاءً بمَِا كَانوُا يعَْمَلوُنَ  فلََ تعَْلمَُ نفَْسٌ مَا أخُْفيَِ لهَمُْ مِنْ قرَُّ
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“Nafsi yoyote haijui waliyofichawa katika yanayoburudisha macho; 
ni malipo kwa yale waliyokuwa wakiyatenda.” (Sura Sajidah; 32:17).

Hakika mifumo ambayo inahukumu ulimwengu huo mwingine 
ina tofauti kubwa pamoja na iliyopo katika ulimwengu huu, mfano: 
Mashahidi katika mahakama ya Kiyama juu ya vitendo vya mwan-
adamu ni mikono yake, miguu yake, ngozi yake na mwili wake, bali 
hata ardhi ambayo amefanya kosa au wema juu yake: 

الْيوَْمَ نخَْتمُِ عَلىَٰ أفَْوَاهِهِمْ وَتكَُلِّمُناَ أيَْدِيهِمْ وَتشَْهدَُ أرَْجُلهُمُْ بمَِا كَانوُا يكَْسِبوُنَ 

“Leo tunaviziba vinywa vyao, na iseme Nasi mikono yao, na itoe 
ushahidi miguu yao kwa waliyokuwa wakiyachuma.”  

(Sura Yaasin; 36:65).

ُ الَّذِي أنَْطَقَ كُلَّ شَيْءٍ وَقاَلوُا لجُِلوُدِهِمْ لمَِ شَهِدْتمُْ عَليَْناَ ۖ قاَلوُا أنَْطَقنَاَ اللهَّ

“Na wataziambia ngozi zao: Kwa nini mmetushuhudilia? Zitase-
ma: Ametutamkisha Mwenyezi Mungu ambaye ametamkisha kila 

kitu…..” (Sura Fuswilat; 41:21).

Bila shaka kufikiria hayo ilikuwa vigumu wakati fulani, lakini 
kwa maendeleo ya elimu katika kurekodi matukio na sauti sio jambo 
la mshangao tena. 

Hakika pamoja na ugumu huo, tunaona kivuli cha neema za ul-
imwengu mwingine, na hatuwezi kujua upana na umuhimu wa sifa 
hizo, isipokuwa hakika sisi tunajua kwamba neema za ulimwengu 
huo mwingine na vile vile adhabu yake zina upande wa kimwili na 
upande wa kiroho, kwa sababu marejeo yana pande mbili. Ndio ni 
wajibu kuwe na adhabu na thawabu, yaani kama anavyosema katika 
upande wa kimada na kimwili:

الحَِاتِ أنََّ لهَمُْ جَنَّاتٍ تجَْرِي مِنْ تحَْتهِاَ الْنَْهاَرُ  رِ الَّذِينَ آمَنوُا وَعَمِلوُا الصَّ وَبشَِّ
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ذَا الَّذِي رُزِقْناَ مِنْ قبَْلُ ۖ وَأتُوُا بهِِ  ۖ كُلَّمَا رُزِقوُا مِنْهاَ مِنْ ثمََرَةٍ رِزْقاً ۙ قاَلوُا هَٰ
مُتشََابهِاً ۖ وَلهَمُْ فيِهاَ أزَْوَاجٌ مُطَهَّرَةٌ ۖ وَهمُْ فيِهاَ خَالدُِونَ 

 “Na wabashirie ambao wameamini na wakafanya vitendo vizuri, 
kwamba watapata mabustani ambayo hupita mito chini yake. Kila 
mara watakapopewa matunda humo kuwa riziki, watasema: ‘Haya 

ndiyo yale tuliyopewa mwanzo’ kwani wataletewa hali ya kuwa 
yamefanana. Na humo watapata wake waliotakaswa; nao watakaa 

milele humo.” (Sura al-Baqarah; 2:25). 

Na anasema kuhusu neema za kimaanawi: 

ِ أكَْبرَُ ۚ وَرِضْوَانٌ مِنَ اللهَّ

“Na radhi za Mwenyezi Mungu ni kubwa zaidi.” (Sura Tawba; 9:72).

Ndio, hakika watu wa peponi wanahisi utamu na furaha am-
bayo hailinganishwi na kitu, wanapohisi kwamba Mwenyezi Mungu 
Mtukufu yuko radhi nao na ameshakubali amali zao.

Ama kuhusu watu wa motoni, hakika wao kwa kuongezea katika 
adhabu ya kimwili na moto watakabiliana na ghadhabu ya Mwe-
nyezi Mungu Mtukufu na kutokuwa radhi nao, nayo ni hali mbaya 
zaidi kuliko adhabu!

Umbo la vitendo:

Inafahamika kutokana na Aya nyingi kwamba vitendo vyetu vitare-
jea katika uhai Siku ya Kiyama na kudhihirika kwetu kwa maumbo 
mbalimbali. Muhimu zaidi ni kwamba adhabu na thawabu zitaonye-
sha vitendo hivi. 

Dhulma itatuzunguka kama wingu jeusi kama ilivyokuja katika 
hadithi ya Nabii 4: Dhulma ni giza Siku ya Kiyama.
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إنَِّ الَّذِينَ يأَكُْلوُنَ أمَْوَالَ الْيتَاَمَىٰ ظلُْمًا إنَِّمَا يأَكُْلوُنَ فيِ بطُوُنهِِمْ ناَرًا ۖ وَسَيصَْلوَْنَ 
سَعِيرًا 

“Hakika wale wanaokula mali ya yatima kwa dhulma, hapana 
shaka wanakula moto matumboni mwao; na wataingia katika moto 

uwakao.” (Suratun-Nisa; 4:10).

يوَْمَ ترََى الْمُؤْمِنيِنَ وَالْمُؤْمِناَتِ يسَْعَىٰ نوُرُهمُْ بيَْنَ أيَْدِيهِمْ وَبأِيَْمَانهِِمْ 

“Siku utakapowaona waumini wanaume na waumini wanawake, 
nuru yao inakwenda mbele yao na kuume kwao…..”  

(Sura al- Hadid; 57:12).

Hakika wala riba ambao wanaharibu uwiano wa jamii kiuchumi 
kwa vitendo vyao vyenye kufedhehesha, wao ni kama wagonjwa 
waliopatwa na mauti, ambao wanakwenda mbio kusimama kwa 
nyayo zao lakini wao wanaanguka kwa kutoweza kuhifadhi uwiano 
wao, na kwa sababu hii wanasimama na kuanguka.

Na mali waliyoikusanya watawala na wakailimbikiza, na ha-
wakulipa kwayo haki za wanyonge itakuwa mnyororo mzito katika 
shingo zao, kiasi hawatoweza kutembea. 

ُ مِنْ فضَْلهِِ هوَُ خَيْرًا لهَمُْ ۖ بلَْ هوَُ شَرٌّ  وَلَ يحَْسَبنََّ الَّذِينَ يبَْخَلوُنَ بمَِا آتاَهمُُ اللهَّ
قوُنَ مَا بخَِلوُا بهِِ يوَْمَ الْقيِاَمَةِ ۗ  لهَمُْ ۖ سَيطَُوَّ

“Na wasidhanie kabisa wale ambao wanafanyia ubakhili vile alivy-
owapa Mwenyezi Mungu katika fadhila Zake kuwa ni bora kwao, 
bali ni shari kwao. Watatiwa mandakozi ya hivyo walivyofanyia 

ubakhili Siku ya Kiyama…..” (Sura Aal Imran; 3:180). 

Vivyo hivyo kwa vitendo vingine kila kimoja kwa sura inayofaa.

Sisi tunajua kwamba elimu leo inasema kwamba hakuna kitu ka-
tika ulimwengu kitakachoondoka, nguvu na maada zitabadilika kwa 
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umbo na sura, bila ya kuondoka, na vitendo vyetu havitoki katika 
kanuni hii, navyo vitabaki milele, pamoja na kwamba maumbo yake 
yatabadilika.

Qur’ani Tukufu inasema katika Aya fupi inayotikisa hisia ya Ki-
yama: “Na watakuta waliyoyafanya yapo hadhiri.” (Sura Kahfi: 49). 
Kwa hakika anayoyachuma mwanadamu ni vitendo vitakavyokuwa 
mbele yake, hivyo katika mwisho wa Aya hii Qur’ani Tukufu in-
aongeza: “Na Mola Wako hamdhulumu yeyote.”

Na tunasoma katika sehemu nyingine katika Qur’ani Tukufu 
kuhusu Siku ya Kiyama:

ةٍ خَيْرًا يرََهُ وَمَنْ  يوَْمَئذٍِ يصَْدُرُ النَّاسُ أشَْتاَتاً ليِرَُوْا أعَْمَالهَمُْ فمََنْ يعَْمَلْ مِثْقاَلَ ذَرَّ
ا يرََهُ  ةٍ شَرًّ يعَْمَلْ مِثْقاَلَ ذَرَّ

“Siku hiyo watu watatoka kwa mtawanyiko ili wakaonyeshwe viten-
do vyao! Basi anayetenda chembe ya wema atauona! Na anayetenda 

chembe ya uovu atauona!” (Sura zilzala: 6 - 8).

Je, mnaona? Hakika inasema nyinyi mtaona vitendo hivyo, 
 vilevile.

Na kwa kuangalia ukweli huu, nayo ni kwamba vitendo vyetu 
vidogo au vikubwa, vyema au vibaya, vitabakia thabiti na vimehi-
fadhiwa katika ulimwengu huu na havitofutwa na vitakuwa pamoja 
nasi Siku ya Kiyama. Na tahadhari hii ni kwa wote ili wawe ni we-
nye kutahadhari katika amali zao na waelekee upande wa kheri kwa 
ukweli na uaminifu.

Na ajabu ni kwamba imetimia kuvumbua vyombo vinavyoweza 
kuelezea haya mas’ala katika dunia hii. Ameandika mmoja wa Maul-
amaa anasema:
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Inawezakana sasa hivi kusikiliza sauti ya mawimbi ya sauti ya 
watengeneza chombo cha Misri waliotengeza kabla ya miaka elfu 
mbili, ambapo chombo cha kabla ya miaka elfu mbili kinapatikana 
katika makumbosho ya Misri, ambapo watengenezaji hao waliten-
geneza chombo cha umbo la duara ambacho kimerekodi sauti za 
wafanyakazi wa chombo hicho, ambapo leo imewezekana kuhuisha 
mawimbi hayo ya sauti ambapo tunayasikiliza.

Vyovyote iwavyo ni kwamba yameshajibiwa maswali ambayo 
yameulizwa kuhusu mas’ala ya marejeo, kudumu milele, thawabu 
na adhabu katika Qur’ani Tukufu, ikiwa ni pamoja na maumbo ya vi-
tendo ambayo yanaonyesha kwamba vitendo vyovyote vitakavyoku-
wa, sawa viwe vibaya au vyema, huacha athari juu yetu na athari hii 
inabakia daima.

TAFAKARI NA UJIBU:

1. Je, maisha ya mwanadamu Siku ya Kiyama yanafanana na 
maisha yake katika dunia hii?

2. Je, tunaweza kuona adhabu na thawabu katika dunia hii?

3. Je, neema za pepo na adhabu ya Jahanam zina pande za 
kimwili?

4. Nini makusudio ya maumbo ya amali, na namna gani 
Qur’ani Tukufu inaonyesha hilo?

5. Utamjibu nini mwenye kutilia shaka itikadi ya maumbo ya 
matendo katika utafiti wa Marejeo? 
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oRoDHA YA VITABU VIlIVYo  CHAPISHWA NA 
Al-ITRAH FoUNDATIoN

1. i) Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
 ii) Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka Thelathini
2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (a.s.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudhar
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur’an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
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26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu
27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur’an 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua kwa Mujibu wa Ahlulbayt (a.s)
33. Udhuu kwa Mtazamo wa Qur’ani na Sunna
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyezi Mungu na sifa zake
36. Kumswalia Mtume (s)
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana
39. Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Qur’ani na Kuhifadhiwa Kwake
41. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya Sala Mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an Yatoa Changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
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57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam ‘Ali na Ushia ndio njia iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Dhana ya Ndoa ya Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s)
82. Urejeo (al-Raj’ah)
83. Mazingira
84. Utokezo (al - Badau) 
85. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
86. Swala ya maiti na kumlilia maiti
87. Uislamu na Uwingi wa Dini
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88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni Na Njiani
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya Tatu
94. Tawasali (AT- TAWASSUL)
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Hukumu za Mgonjwa
97. Sadaka yenye kuendelea
98. Msahafu wa Imam Ali
99. Maimamu wa Ahlul Bait – Ujumbe na Jihadi
100. Idi Al-Ghadir
101. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
102. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
103. Huduma ya Afya katika Uislamu
104. Sunna za Nabii Muhammad (saww)
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Shahiid Mfiadini
108. Mwanamke Na Sharia
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114. Hadithi ya Thaqalain
115. Ndoa ya Mutaa
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
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119. Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121. Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Fatima al-Zahra
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131. Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132. Khairul l’Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu
135. Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?
136. Tabaruku
137. Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140. Visa vya wachamungu
141. Falsafa ya Dini
142. Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mjadala wa Kiitikadi
145. Kuonekana kwa Allah
146. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147. Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
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150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1
153. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155. Abu Huraira
156. Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161. Shia na Qur’ani – Majibu na Maelezo
162. Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164. Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
165. Uislamu Safi
166. Majlisi za Imam Husein Majumbani
167. Je, Kufunga Mikono
168. Uislam wa Shia
169. Amali za Makka
170. Amali za Madina
171. Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173. Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174. Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175. Umoja wa Kiislamu na Furaha
176. Mas’ala ya Kifiqhi
177. Jifunze kusoma Qur’ani
178. as-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179. Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180. Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
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181. Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
182. Uadilifu katika Uislamu
183. Mahdi katika Sunna
184. Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185. Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186. Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187. Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188. Vijana na Matarajio ya Baadaye
189. Historia maana na lengo la Usalafi
190. Ushia – Hoja na Majibu
191. Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 
192. Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193. Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194. Takwa
195. Upotoshaji Dhahiri katika (Turathi) Hazina ya Kiislamu
196. Amirul Muuminina (as) na Makhalifa
197. Tawheed Na Shirki 
198. Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199. Adabu za vikao na mazungumzo
200. Hija ya Kuaga
201. Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202. Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203. Mdahalo baina ya Mwanachuoni waKisunni na Kishia (Al- Muraja’aat)
204. Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205. Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
206. Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207. Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208. Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209. Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210. Maadili ya Ashura
211. Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
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212. Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
213. Imam Ali na Mambo ya Umma
214. Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215. Uimamu na Tamko la Kutawazwa
216. Mfumo wa Wilaya
217. Vipi Tutaishinda Hofu?
218. Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219. Maeneo ya Umma na Mali Zake
220.  Nahju ‘L-Balagha– Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala,  

Mawaidha na Semi za Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)
221.  Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji  

wa Imam Husein (as) hapo Karbala
222. Mazingatio Katika Swala
223. Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
224. Vyakula Na Vinywaji
225. Kuelewa Rehema ya Mwenyezi Mungu
226. Imam Mahdi na Bishara ya Matumaini 
227. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
228. Shia Na Sahaba - Majibu na Maelezo
229. Majanga Na Jukumu la Jamii
230. Shia Na Hadith - Majibu na Maelezo
231. Upotofu Ndani ya Kitabu cha Mitaala kwa Shule za Sekondari 
232. Ugaidi Wa Kifikra Katika Medani Ya Kidini 
233. Yafaayo kijamii
234. Uswalihina Dhahiri Na Batini Yake
235. Mkakati wa Kupambana na Ufakiri
236. Mwanamke Katika Harakati Za Mageuzi
237. Jihadi
238. Hija Katika Maneno Na Ujumbe Wa Imam Khomeini (R.A)
239. Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
240. Yusuf Mkweli
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241. Taqiyya Kwa Mujibu Wa Sheria Ya KIISLAMU
242. Imam Mahdi (A.S) Imam Wa Zama Hizi Na Kiongozi Wa Dunia
243. Talaka Tatu
244. Safari Ya Kuelekea Kwa Mwenyezi Mungu
245. Hotuba Za Kiislamu Juu Ya Haki Za Binadamu 
246. Mashairi Ya Kijamii
247. Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa
248. Wito Kwa Waumini: “Enyi Mlioamini”
249. Imam Husain (a.s) ni Utu na Kadhia
250. Imam Husain ni Kielelezo cha Kujitoa Muhanga na Fidia
251. Imam Mahdi ni Tumaini la Mataifa
252. Kuchagua Mchumba
253. Mazungumzo ya Umoja – Ukosoaji na Usahihishaji
254. Utamaduni wa Mwamko wa Kijamii
255. Hekima za kina za Swala
256. Kanuni za Sharia za Kiislamu
257.  Utamaduni kufuatana na Qur’ani na Utekelezaji wa Kivitendo  

(Sehemu ya Kwanza)
258. Kauli sahihi zaidi katika kufafanua Hadithi
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