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بسم الله الرحمن الرحيم

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako asili yake ni cha lugha ya 
Kiarabu kwa jina la, Hawaaru ‘Aqa’idi. Sisi tumekiita, Mjada-

la wa Kiitikadi. Kitabu hiki kimeandikwa na Fadhil Muhammad.

Maudhui ya kitabu hiki ni kuhusu baadhi ya masuala ya kiitikadi 
na kuhitilafiana kwa madhehebu kuhusiana na itikadi hizo. Mwandi-
shi wa kitabu hiki anatuletea mjadala kuhusu maudhui zifuatazo:

•	 Tawasuli kwa mawalii na watu wema

•	 Kuapa kwao, kuzuru makaburi yao na kuweka nadhiri kwao

•	 Kukusanya kati ya swala mbili

•	 Uadilifu wa masahaba

•	 Majina yaliyoungwa

•	 Kujengea makaburi na kuyapamba

Kwa bahati mbaya sana, kuna baadhi ya Waislamu wanawaku-
furisha Waislamu wenzao kwa kuwa tu wanaamini juu ya masuala 
hayo hapo juu na kuyatekeleza vilivyo. Watu hao wanawatuhumu 
wenzao bila dalili. Mwandishi wa kitabu hiki anajaribu kuondoa 
utata huu kwa ufafanuzi wa kielimu na dalili kutoka katika Qur’ani 
Tukufu na Sunna na pia katika historia.

Msomaji wetu utakaposoma kwa makini na bila chuki yoyote na 
mawazo pandikizi utagundua ukweli wa mambo haya kwamba ni 
yenye asili katika dini.
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Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa makubwa hususan 
wakati huu wa sayansi na tekinolojia kubwa ambapo ngano, hadithi 
za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo havina nafasi kwa 
watu wa sasa.

Taasisi yetu ya Al-Itrah imeona ikichapishe kitabu hiki kwa 
lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia 
Waislamu wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili. Ni matumaini yetu 
kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye manufaa makubwa kwao.

Tunamshukuru Ndugu yetu Ustadh Abdul Karim J. Nkkusui kwa 
kukitarjumi kwa Kiswahili kitabu hiki, insha’Allah Mwenyezi Mun-
gu ‘Azza wa Jallah amlipe kila la kheri hapa duniani na huko Akhera 
pia; bila kuwasahau na wale wote waliochangia kwa namna mmoja 
au nyingine mpaka kufanikisha kuchapishwa kwake. Allah Mwenye 
kujazi awalipe wote malipo mema duniani na Akhera pia.

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation
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بسم الله الرحمن الرحيم

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi 
wa rehema, Mwenye kurehemu

Ilikuwa ni asubuhi inayoburudisha macho na inayofurahisha nyoyo 
kwa utulivu wake, nilianza kutaamali katika uzuri wake na uzuri 

wa mandhari yake ambayo tunayapita kwa mabasi makubwa na 
mazuri, watengenezaji wake wameyaunda vizuri na yanadhihirisha 
teknolojia ya kisasa yenye kuvutia, kando yangu alikuwepo mwa-
naume mzuri aliyevalia mavazi yenye kupendeza pamoja na mi-
wani mizuri akanianza kwa kusema: “Unaonaje  tuushinde wakati?” 
Nikamwambia, kwa njia gani? Akasema: “Kwa majadiliano ya ki-
fikira yenye manufaa.” Nikasema, ni kitu ambacho nakipenda sana 
katika maisha yangu, lakini ni lazima nijue jina lako na ujue jina 
langu. Akasema: “Sawa. Mimi ni Wahab.” Nikasema, na mimi ni 
Ali. Akasema: “Wewe ni madhehebu gani ewe Ali?” Nikasema mimi 
ni Shia. Akasema: “Na mimi ni Sunni wa madhehebu ya Wahabi, 
hakika ni miongoni mwa madhehebu.”

Nikasema: Ni lipi unalikusudia?

Akasema: “Madhehebu  ya Wahabi.”

Nikasema: Unanifanyia mzaha?

Akasema: “Hapana, sikutanii.”

Nikasema: Basi niwie radhi, nimesema huenda umekosea. 
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Akasema: “Ni ya kweli ninayoyasikia!  Una ujasiri kiasi hiki?”

Nikasema:  Ndio ujasiri katika kupenda haki.

Akasema: “Kwanza nitakusimulia kuhusu jina la madhehebu 
yetu, lazima utakuwa hujasoma wala kusikia kuhusu sisi.” 

Nikasema: Tafadhali. 



Mjadala wa Kiitikadi

5

KUTAWASALI KWA MAWALII NA 
WATU WEMA

Wahaab: “Hakika mchipuo wa itikadi yetu ni mapito maaru-
fu ya sheikh Ibnu Taymiyyah,  mfano sisi hatuawili Aya za 

Qur’ani bali tunazichukulia kwa dhahiri yake, tunathibitisha  aliyoy-
athibitisha Mwenyezi Mungu Mtukufu katika Dhati Yake miongoni 
mwa mikono miwili, macho mawili, kuwa juu na kukaa, kama ili-
vyokuja katika Qur’ani tukufu katika kauli yake (s.w.t.): “Mkono 
wa Mungu uko juu ya  mikono yao,”1 na kauli Yake (s.w.t.): “Naye 
yuko katika uwingu wa juu”2  na kauli yake (s.w.t.): “Mwingi wa 
rehema amekaa juu  ya Arshi.”3

Ali: Hakika kuzichukulia Aya na Hadithi kwa maana ya matam-
shi yake bila ya kuzifanyia  taawili ni jambo linalopingwa na akili 
sahihi kabla ya kila kitu na sira ya waarabu ambao walikuwa waki-
tumia matamshi katika maana yake ya majazi zaidi kuliko wana-
vyoyatumia  katika uhakika. Imethibiti katika utafiti wa kitikadi 
kwamba Mwenyezi Mungu Mtukufu sio mwili vinginevyo ingelaz-
imu baadhi ya viungo kuhitajia baadhi yake na ingelazimu kuwa ni  
kiumbe kwa sababu viungo vyote vimeumbwa na yote hayo ni batili, 
hivyo makusudio ya “yadullah” ni maana ya majazi yaani uwezo wa 
Mwenyezi Mungu na “Al-istiwau” yaani, kutawala na kumiliki na 
“ruuyatu” kuona kwa moyo kuwa ni kutambua, vivyo hivyo katika 
majazi zilizo bakia.

1 Suratul- Fatiha: 10 
2 Suratun Najim: 7
3 Suratut Twaha: 5



Mjadala wa Kiitikadi

6

Wahaab:  Acha tujadiliane kuhusu tawhidi, kwani ndio msingi 
wa dini, hakika tawhidi kwetu ina vigawanyo viwili:

1.	 Tawhidi ya uungu: Yaani hakika Mola ndio Mwenyezi 
Mungu Mtukufu peke Yake hivyo tunampwekesha katika 
uungu Wake. 

2.	 Tawhidi  katika  ibada:  kwa maana  kwamba  ibada  zote 
ni  kwa ajili ya Mwenyezi  Mungu  Mtukufu.

Ali: Haya maneno kila mwislam anayasema, na wala hakuna to-
fauti humo.

Wahaab: Ndio, lakini nyinyi mnamwabudu Mungu kwa wasila 
na hii ni aina ya shirki, hivyo haipatikani kwenu Tawhidi halisi.

Ali:  Unakusudia nini katika wasila? 

Wahaab: Kama vile wafu kati ya mawalii na watu wema, kwani 
nyinyi mnafanya tawasuli kwao, na hii ni shirki katika ibada bali ni 
kufuru iliyo wazi.

Ali: Naomba unifafanulie maana ya shirki na kufuru kwenu na 
baada ya hapo nitakujibu kuhusu maudhui ya wasila. 

Wahaab: Shirki kwetu iko aina mbili: Kubwa na ndogo. Kubwa 
ni shirki katika ibada mfano Shifaa, tawasuli kwa mawili na ndogo 
mfano kuapa kwa asiye kuwa Mwenyezi Mungu na ria. Na kufuru 
kwetu vile vile iko aina mbili: Kufuru halisi kwa Mwanadamu kuku-
furu yote aliyokuja nayo Nabii (s.a.w.w.) na kufuru muqayyad nayo 
ni kukufuru baadhi ya aliyokuja nayo Nabii (s.a.w.w.).

Ali: Na waislamu kwa mtazamo wenu ni makafiri au washirkina?
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Wahaab: Hakika wao bado wangali washirkina, kwa sababu wao 
hawamwabudu Mwenyezi Mungu Mtukufu isipokuwa kwa wastani, 
wasila na wanaapa kwa asiye kuwa Mwenyezi Mungu.

Ali: Hakuna kufuru mutlaqa na kufuru  muqayyadi  kama unavyo-
dai kufuru ni mukabala wa imani na kufuru ni kutokuwa  na imani  
ambayo mwenye kuwa nayo anakuwa muumini;  na imani katika 
istilahi ni kusadikisha na kuamini yote aliyokujanayo Nabii angalau 
kwa ujumla na kwa hilo kufuru ni kukanusha aliyokujanayo Nabii 
(s.a.w.w.) na wala hapatikani kati ya waislamu leo anayemkanusha 
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.).  

Ama shirki yenyewe ina wigo mfinyu kuliko kufuru, nayo iko 
aina mbili:

1.	 Shirki katika dhati ya Mwenyezi Mungu - kuitakidi ku-
wepo waungu wawili au zaidi.

2.	 Shirki katika sifa za Mwenyezi Mungu kwa mwanadamu 
kuitakidi kwamba kuna mwenye sifa kama za Mwenyezi 
Mungu.       

3.	 Shiriki katika ibada ya Mwenyezi Mungu kwa kumwabudu 
pamoja na Mwenyezi Mungu  mwingine au kumwabudu 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu.

4.	 Shirki katika kutaka msaada - mwanadamu kumtegemea 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwa namna ya pe-
kee na kuitakidi kuwa anaathiri bila ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu.  

Aina zote hizi ni batili nazo ni katika shirki iliyoharamishwa, 
ama kutaka msaada kwa  Mwenyezi Mungu kupitia kwa wastani  
(kama vile wafu, kati ya mawili na watu wema au mawasii) hiyo 
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sio shirki na iliyo mfano wake. Katika kisa cha Yusuf (a.s.) katika 
kauli yake (s.w.t.): “Akamwambia yule ambaye alidhani atanu-
surika kati yao, nikumbuke kwa bwana wako.”4 Na hii ni alipo-
taka msaada kwa rafiki yake ambaye alikuwa pamoja naye katika 
jela kama alivyoeleza Mwenyezi Mungu Mtukufu juu ya hilo. Je, 
Nabii Yusufu   atakuwa mshirkina kwa sababu alitaka msaada kwa 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Ewe ndugu yangu, hakika Mwenyezi 
Mungu ameumba ulimwengu kwa wasta na sababu, na akajaalia kila 
kitu kulingana na kanuni hizi za jumla hata nusra za Manabii zili-
kuwa   kulingana na kanuni hizi na wala sio kila mwenye kutaka 
msaada kwa sababu kati ya sababu hizi anahusishwa na shirki. Ama 
kutawasali kwetu hiyo ni kwa sababu wao wana daraja  kubwa na 
tukufu kwa Mwenyezi Mungu na vile vile wana shifaa.

Wahaab: Acha tusimame kwenye shifaa kwa kuwa umeitaja vipi 
unaweza kuelezea maudhui ya shifaa pamoja na kwamba ni itikadi 
batili vipi Mwenyezi Mungu atamwandika mwanadamu kuwa ni ka-
tika watu wa motoni kisha muombezi anamtoa humo hii ni kinyume 
na elimu ya Mwenyezi Mungu.

Ali: Kwa nini mnaamini baadhi ya Aya na mnakufuru baadhi 
yake? Je, hujasikia  kauli yake (s.w.t.): “Siku hiyo uombezi hauta-
faa ila kwa yule anayemruhusu Mwenyezi Mungu tu na kuiri-
dhia kauli yake”5 na kauli yake “Nani awezaye kuombea mbele 
yake bila ya idhini yake.”6 “…na hawamuombei yeyote ila yule 
anayemridhia na kwa kumuogopa yeye wananyenyekea.”7  
Na hadithi ambayo ni mutawatir kwa Waislamu wote hata Nabii 
anauombezi, aliomba kwawo na akakubaliwa “na maombi yangu 
yamejaaliwa kuwa ni  uombezi wangu kwa umma wangu siku ya 
4 Suratut – Twaha: 109 
5 Suratut – Twaha: 109
6 Suratut-Baqara: 255
7 Suratul- Anbiyai: 28
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Kiyama.”8  Hivyo shifaa ni ruhusa itokayo kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, atampa atakayemridhia kusema kwa atakayeruhusiwa, 
baada ya   ruhusa hii ya Mwenyezi Mungu ya Shifaa imekuwa ni 
mahsusi kwa Nabii au Imamu na kwa ajili ya hilo tunamwomba. 
Muombezi hana athari yeyote kama si ruhusa ya Mwenyezi Mungu 
na mwombezi haombi kutengua kanuni ya uadilifu wa Mwenyezi 
Mungu na wala uombezi wake haukhalifu elimu ya Mwenyezi Mun-
gu Mtukufu bali mwombezi anaomba:- 

1.	 Kwa kushikamana na sifa za Mwenyezi Mungu Mtukufu 
zinazopelekea kusamehewa.

2.	 Anaeleza sifa za mja zinazopelekea kusamehewa.

3.	 Au anaelezea sifa zake kwa ukaribu wake na Mwenyezi 
Mungu na utukufu wake kwake.

Hivi ndivyo inavyotimia shifaa. Hivyo sisi tunamwomba Na-
bii uombezi baada ya kukiri kuwa ni cheo kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu, kisha Muhammad bin Abdul-wahab ametaja ka-
tika Al-Hidayatus-Saniyah katika risalatul-thaniyah: “Tunathibitisha 
shifaa ya  Nabii wetu Muhammad siku ya Kiyama na kwa manabii 
wengine, malaika na watoto kulingana na ilivyopokelewa.”

Wahaab: Lakini ni vipi Nabii anageuza hukumu ya Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kwa wenye madhambi?

Ali: Shifaa ni mfano wa toba, hakika toba inabadilisha hali ya 
mwenye dhambi ili apate  msamaha wa Mwenyezi Mungu, vivyo 
hivyo shifaa na maghufira.

Wahaab: Lakini msamaha na maghufira ni kutoka kwa Mwe-
nyezi Mungu tu na wala sio kwa mwingine.    

8 Al-Bukhari Juz. 11, Uk: 97 na Muslim Juz. 1, Uk: 190
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Ali: Shifaa pia inatoka kwa Mwenyezi Mungu hujasikia Aya?   

Wahaab: Ndio nimesikia, lakini wewe hujajibu maudhui ya 
kuapa kwa asiyekuwa Mwenyezi Mungu.

Ali: Imeshatokea kuapa kwa asiye kuwa Mwenyezi Mungu ka-
tika sehemu nyingi katika  Qur’ani tukufu nakutajia baadhi yake :

Kwanza - kiapo kilichotokea kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu 
mfano (Wal-asir), (Wal-Aadiyat), (Wanaaziat), (Wal-mursalat), bali 
kubwa zaidi ni kauli yake (s.w.t.): (Lau’mrika) yaani Mwenyezi 
Mungu Mtukufu anaapa kwa maisha ya Nabii (s.a.w.w.). 

Pili – kiapo kilichotokea kwa Nabii (s.a.w.w.) kitendo na  ta-
qiriri (kukiri).9 Imepokewa  kutoka kwa Al-Bukhari kwamba alikuja 
mwanaume kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu  (saww) akasema, 
ni sadaka gani ni kubwa zaidi? Akasema naapa kwa baba yako, 
wewe unataka kutuambia kuwa unataka kutoa sadaka na wewe ni 
bakhili unaogopa ufakiri na una matumaini ya kubaki (milele). Na 
kwamba Nabii (saww) aliposikia kauli ya Ami yake Abu  Twalib 
naye anasema: Mmesema uongo Naapa kwa nyumba ya Mwenyezi 
Mungu  tumwache Muhammad, hali hatujapigana kwa ajili yake na 
kumtetea. Hakusema kitu chochote, na hii ni taqiriri yake (saww) 
kuruhusu kuapa kwa nyumba ya Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Tatu -  kutoka kwa maswahaba, mfano kauli ya Amirul-Muumini-
na Ali (a.s.) katika moja ya barua zake kwa Muawiya: “Naapa kwa 
maisha yangu kama utasema kwa akili yako bila ya matamanio yako 
utanikuta mimi niko mbali mno miongoni mwa watu kutokana na 
damu ya Uthman.” Na imepokewa katika Muwatwa kauli ya Abu 
Bakr: “Naapa kwa baba yako usiku wako leo sio usiku,” na zote 
9 �Maana ya taqiriri ya Nabii ni kwamba Nabii anashuhudia au anasikia 
kitu na wala hakipingi au kukikataza ambapo   inamaanisha kuruhusiwa 
na uhalali. 
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hizi ni hoja, kisha ni juu yako kutambua kwamba kiapo hakimaani-
shi ibada kwa ulichokiapia, bali ni kwa sababu ni kitukufu na kina 
heshimika, hakika sisi tunaapa kwayo kama alivyoapa Mwenyezi 
Mungu Mtukufu kwa viumbe Vyake  kama vile kauli yake (s.w.t.): 
“Wattiyni wazaytuni” na kauli yake, “watwariq.” Kama    Mwenyezi 
Mungu anaapa kwa tini na zaituni pamoja na kwamba ni kati ya 
vyakula vya  kawaida je, sio haki kwetu baada ya hayo kuapa kwa 
kiumbe bora zaidi naye ni Nabii? Kwa  kujua kwamba Maulamaa 
wa fiqih wamesema kuapa kwa asiyekuwa Mwenyezi Mungu  haku-
wajibishi - yaani - sio  wajibu  kujilazimisha nacho kisheria bali 
inajuzu kukhalifu.   

Wahaab: Haya ni maneno mazuri lakini kimebaki kitu kimoja 
hatujakizungumza, maudhui ya  mawalii.

Ali: Kipi hicho?    
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KUAPA KWAO, KUZURU MAKABURI 
YAO,  NA KUWEKA NADHIRI KWAO

Wahaabi: Je, huitakidi kuwa kutaka msaada kwa mawalii du-
niani pamoja na kuwa wao ni wafu ni jambo linalopingwa 

na akili na wala hailikubali? Tukiongezea kuwa hiyo ni dua   kwa 
asiyekuwa Mwenyezi Mungu nayo ni haramu, kwa kauli Yake 
(s.w.t.): “Na wale   mnaowaomba kinyume cha Mwenyezi Mungu 
hawawezi kuwanusuru wala hawawezi kunusuru nafsi zao. Hakika 
wale ambao mnawaomba kinyume cha Mwenyezi Mungu ni waja 
kama nyinyi.”10 Na ni wazi Qur’ani imekemea jambo hili. Kwa  nini 
mnawaomba watu  wasiokuwepo? 

Ali: Kwanza - mauti sio kumalizika kabisa kama unavyoona bali 
ni kuhama kutoka katika  ulimwengu huu wakimaada kwenda katika 
ulimwengu mwingine nayo ni kutengana roho na mwili na wala sio 
kufa kwa roho: “Na wala usiwahesabu wale waliouliwa katika 
njia ya Mwenyezi Mungu kuwa ni wafu bali wako hai.” 11

Pili – Nabii amehimiza itikadi hii kwa kauli na vitendo ali-
posema: “Tembeleeni makaburi hakika yanawakumbusha akhera.” 
Ameitoa An-Nasai katika Sunan yake, na Ibnu Maajah katika Sunan 
yake na Al-Ghazaali katika Ihiyaul-Ulumi. Na kwa kitendo chake 
(s.a.w.w.) alipotembelea makaburi ya mashahidi wa Uhudi na ame-
zuru kaburi la mama yake, na akalia hapo kama ilivyo katika siira 
ya Ibnu Hishaam. Kama mauti ni kumalizika kabisa kwa nini Nabii 
aamuru kuzuru makaburi na kwa nini yeye mwenyewe anayazuru.

10 Suratul-Aaraf:194
11 Suratul –Al-Imran:169
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Tatu – Hakika Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye aliyeturuhusu 
hilo kwa kauli yake (s.w.t.): “Enyi mlioamini, muogopeni Mwe-
nyezi Mungu na takeni kwake wasila.”12  Na wasila hapa uko aina 
mbili:-

1.	 Tawasuli kwa Mwenyezi Mungu kwa amali njema. Na 
hapa hakuna mushikeli. 

2.	 Tawasuli kwa Mwenyezi Mungu kupitia kwa watu.

Ya pili imegawanyika katika aina mbili:   

1.	 Kabla ya mauti kama ilivyo katika kauli yake (s.w.t.): “Na 
lau walipodhulumu nafsi zao wangekujia na kumuomba 
Mwenyezi Mungu maghfira na Mtume akawaombea ma-
ghufira basi wangemkuta Mwenyezi Mungu ni Mwingi 
wa kusamehe Mwenye huruma.”13  Hii pia iko wazi.

2.	 Baada ya mauti: nayo inajuzu kwa yale uliyoyafahamu 
kwamba mauti sio kwisha na       kwamba waislamu wote 
wanatekeleza itikadi hii na kama walivyosema: Dalili 
kubwa zaidi ni uwezekano wa kitu kutokea, na tumeshajua 
kwa uzoefu na hali halisi kwamba walii aliyekufa       ana 
athari na ananufaisha na anaondoa madhara kwa idhini ya 
Mwenyezi Mungu kama ni  hivyo basi akili inatulingania 
kufanya tawasuli kwake.  

Imepokewa kwamba Al-Mansuri alipohiji na kuzuru kaburi la 
Nabii (s.a.w.w.) alimuuliza Imam Malik akasema: “Ewe Abu Abdil-
lah, nielekee Kibla na niombe au ni mwelekee Mtume wa Mwenyezi 
Mungu? Malik akasema: “Kwa nini ugeuze uso wako kwake naye  

12 Suratul- Maida :35 
13 Suratun-Nisai:64
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ndiye wasila wako na wasila wa baba yako Adam kwa Mwenyezi 
Mungu, bali mwelekee …… bali hata walahidi, wao pia wanazuru 
makaburi ya wakuu wao ili kuongeza nguvu zao  za  kiroho  kulin-
gana  na  madai yao.

Umeshajua awali kwamba itikadi yetu katika kuathiri mawalii 
inakuja baada ya idhini na ruhusa kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu, kama wanavyoathiri malaika. Sasa kuna kizuizi gani? Kila 
tatizo linaloweza kupatikana hapa linaweza kupatikana katika vi-
tendo vya malaika vile vile. Ama aya uliyoitaja, “na wale ambao 
mnawaomba kinyume cha Mwenyezi Mungu hawawezi kuwanu-
suru” imeshuka kwa kushutumu kitendo cha washirikina ambao wa-
naitakidi kwamba masanamu yao ya mawe au wakuu wao wa kipa-
gani wanaathiri athari inayojitegemea.   

Wahaab: Ndio, naweza kuafikiana na wewe katika hilo, lakini 
unaitakidi kwamba walii  aliyekufa anahitaji nadhiri? Je, huitakidi 
kwamba kuchinja na sadaka kwa mawalii inafanana na sadaka am-
bazo walikuwa wanazitoa washirikina kwa masanamu yao? Je, hiyo 
si shirki iliyo wazi kutoka kwenu pamoja na kwamba Mwenyezi 
Mungu Mtukufu anasema: “Swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje 
kwa ajili yake”14. Hivyo kuchinja ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
peke yake.

Ali: Kwa hakika nadhiri ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
Mtukufu peke yake na wala hana mshirika, na sisi  tunapochinja au  
kuweka nadhiri kwa mawalii (a.s.) kwa hakika ni nadhiri kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu lakini tunatoa zawadi thawabu zake kwao na wala 
sio zaidi. Ama waliyotolea dalili kwayo baadhi “swali kwa ajili ya 
Mola wako na uchinje” kwamba  aya  inazungumzia kuchinja kuwe 
ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ni makosa, kwani imepokewa ka-
tika lugha ya kiarabu  kuhusu neno “nahri ” maana yake ni kuelekea, 
14 Suratul –Kauthara: 2
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waarabu wanasema (manaaziluna tatanaahar) yaani tataqaabala 
(yanaelekeana) na neno hili  limekuja katika Aya kwa maana ya ku-
nyanyua mikono hadi kwenye shingo kama  ilivyopokewa kutoka 
kwa Maimam (a.s.). 

Ama kuchagua baadhi ya sehemu kwa nadhiri ni kwa ajili ya 
kutaka utukufu wa sehemu ili  thawabu za ibada ziwe nyingi zaidi 
kama ambavyo huchaguliwa baadhi ya sehemu takatifu  kwa ajili 
hiyo. Haya, ingawa maana ya “nahri” iliyokusudiwa katika Aya ni 
kuchinja mnyama, na hili pia halina ubaya, kwani umeshajua kwam-
ba sisi tunachinja kwa ajili ya  Mwenyezi Mungu Mtukufu lakini 
thawabu za chinjo hili tunazotoa kwa ajili ya walii na  tunafanya kwa 
jina lake kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu. 

Wahaab: Lakini kabla hujaenda mbali narejea katika asili ya 
ziara ya makaburi, hakika ni mbaya kiakili kwa sababu inafanana 
na ibada ya washirikina kwa masanamu yao, kwa ajili hiyo Nabii 
(s.a.w.w.) amekataza kuyazuru na akakataza kufunga safari kuyaen-
dea.      

Ali: Nimekuambia mwanzo maiti sio kwamba hayupo bali ni 
kiumbe hai kwa vazi la akhera  kisha Nabii (saww) amezuru kaburi 
la mama yake na kaburi la Ami yake Hamza na Fatma  Zahara ali-
zuru kaburi la Nabii kila siku, na Amirul-Muninina Ali (a.s.) alizuru 
kaburi la Nabii na kaburi la Fatma (a.s.).  

As-Samhudiy ametaja katika Wafaul-Wafaai kwamba Umar 
aliporejea kutoka katika Fatih Shaam, cha kwanza alichoanza ni 
kwenda msikitini na kumsalimia Mtume, na kuwasili kwa Bilal ku-
toka Shaam kwa ajili ya kuzuru kaburi la Nabii (s.a.w.w.) bali hili ni 
ambalo waislam wameendelea kulifanya. Bali akili inalingania ku-
watukuza waliotukuzwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu na ziara  ni 
aina ya kuwatukuza. Ama kauli yako kwamba ni aina ya ibada kama 
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vile ibada ya washirikina nakuambia kwamba kama kuzunguka ndio 
ambako kumefanya ziara kuwa shirki basi waislamu  wote ni wa-
shirika kwa sababu wao wanazunguka nyumba ya Mwenyezi Mun-
gu, kama utasema   tofauti ni makusudio na nia, basi waislamu wa-
namkusudia Mwenyezi Mungu hali ya kuwa wanazunguka nyumba 
tukufu “Al-Kaaba” Tunasema vile vile ziara yetu katika makaburi 
humo tunamkusudia Mwenyezi Mungu Mtukufu na hiyo ni tofauti 
na washirikina. Amepokea Al-Baihaqiy na Al-Ghazaliy kwamba 
Mtume (s.a.w.w.) amesema: “Mwenye kunizuru anawajibika   ku-
pata shifaa yangu” na akasema “Mwenye kuhiji na wala asinizuru 
basi atakuwa amenipuuza” na amesema “Zuruni makaburi kwani 
yanawakumbusheni mauti.” 
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KUJENGA MAKABURI NA KUYAPAM-
BA

Wahaab: Ewe Ali niambie kwa nini mnajengea makaburi 
pamoja na kwamba kitendo hiki  kimekhalifu sheria sahihi 

kwa kauli yake (s.a.w.w.): “Sitoacha kaburi lililojengewa isipokuwa  
nitalisawazisha.”

Ali:  Kwanza: Sanadi ya hadithi ni dhaifu, bali mpokezi wake  
(Abu Hayaji) ambaye Ahmad bin  Hanbali amesema juu yake kuwa: 
Amekosea katika hadithi mia tano na katika sanadi yake yupo Sufi-
yani  Ath-Thauriy  muongo  na yupo Abu  Waili  naye  ni mwenye  
kumchukia Ali (a.s.).

Pili: Ama matini ya Hadithi hakika tamko (tasiwiyatu) linamaan-
isha wastani kati ya kunyanyuka sana na kuvunja kwa kufuta kabisa 
na dalili ni kwamba sheria ya kislamu imeleta sunna ya   kunyanyua 
makaburi shibiri moja au vidole vinne kutoka usawa wa ardhi, hivyo 
sheria inakubali   kujengea kwa kunyanyuka kutoka ardhini kwa ki-
asi hiki na hadithi uliyoitolea ushahidi  haifungamani na kutoruhusu 
kujengea abadani.

Tatu: Tunasema sio Shia tu peke yao ambao hujengea makaburi, 
hili kaburi la Nabii Ibrahim (a.s.) nchini Jordan lina kuba, na dharihi 
(kaburi) la Musa (a.s.) nchini Jordan baina ya Qudus na Aman   lina 
jengo kubwa. Kaburi la Abu Hanifa huko Baghdadi, kaburi la Abu 
Huraira huko Misri,   kaburi la Abdul-Qadir huko Baghdad, tukiach-
ilia mbali makaburi ya Wafalme na wakuu, na hakupinga majengo 
haya yeyote kati ya Waislamu hivyo inajuzu kwa asili. 

Nne: kujengea makaburi ya Manabii, Mawalii na Wakuu ni dal-
ili ya umma kuwajali hao  watukufu na kuelekeza watu kwao na 
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kuwaunganisha wao kwa kupitia dharihi hizo, kuyajali   makaburi 
kunawakilisha hali ya maendeleo ya jamii na kudumisha kumbu-
kumbu ya watu wema na kuhifadhi historia ya umma.

Wahaab: Lakini hamtosheki kujengea tu bali mnatumia mali 
nyingi kuyapamba makaburi  haya, kuna mapambo mbalimbali na 
hii ni haramu kabisa kwa sababu ni isirafu iliyo wazi   pamoja na 
kutokuwepo haja ya walii kwayo na wala hanufaiki kwayo.

Ali:  Kama upinzani wako kwa mapambo ya dhahabu na taa na 
vitu vingine ambavyo  vimepambiwa  makaburi  ya  Manabii  na 
Maimamu (a.s.), utasemaje  kuhusu  pambo la    Al-Ka’aba ambalo 
lina thamani ya mamilioni? Kama upinzani wako kwa kupamba ka-
buri la  maiti asiyefaidika nayo hali kadhalika pambo la Al-Ka’aba 
ambalo hubadilishwa kila   mwaka na vile vile zawadi za thamani 
zilizokuwa zinatolewa wakati wa ujahilia katika nyumba  ya  Mwe-
nyezi  Mungu na hadi leo, kwani Mtume (s.a.w.w.) alipata wakia 
sabini za dhahabu akaambiwa ni vema ungezitumia katika vita vya-
ko lakini hakufanya hivyo na akaziacha katika hali yake vile vile 
khalifa wa kwanza, hili pambo ni namna ya kuonyesha   utukufu 
nayo ni alama kati ya alama, na mushkeli wowote unaopatikana kati-
ka makaburi ya     Mawalii basi vivyo hivyo katika kupamba nyumba 
ya Mwenyezi Mungu tukufu pamoja na kwamba Mwenyezi Mungu 
hana haja nayo, kisha sisi hatudai kuwa maiti hafaidiki nayo   kama 
unavyodai wewe bali ni mkusanyiko wa hidaya na hizo hufanya 
mambo kuwa mepesi   kwa wanaozuru mfano kuwepo umeme n.k. 
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MAJINA YA KUUNGWA 

Wahaab: Ukungu umeanza kuniondokea kidogo kidogo, lakini 
ewe Ali, nina swali kuhusu  majina ya  kuyaunganisha kwenu 

mfano (Abdul–Husein, Abdu Ali, Abduz–Zahara), haya yanathibiti-
sha ibada kwa asiyekuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu.     

Ali:  Ama kuhusu majina ya kuunganisha hakika tamko Abdu 
halimaanishi kuabudu bali lina maana nyingine isiyokuwa hiyo, 
mfano wa kauli yako (Zayd  A’bdu fulani) na (fulanah  amatu fula-
nah) kauli hii inatumika kwa waraabu haimaanishi kwamba Zayd 
anamwabudu bwana wake fulani bali inamaanisha kuwa yeye yuko 
chini ya milki yake na wala si vinginevyo. Tunapomwita (Abdul-
Husein) hatukusudii kwamba yeye anamwabudu Husein  bali ni ka-
tika upande wa kuwaheshimu watukufu kama ambavyo Zayd  ali-
kuwa ni  Abdun – Nabii  kisha akamwacha huru.   



Mjadala wa Kiitikadi

20

KUSUJUDU JUU YA TURBA

Wahaab:  Kama hamkuwa mnamwabudu Husein kwa nini 
mnaabudu turba yake na  mnasujudu juu yake?

Ali: Kusujudu juu ya turba haina maana ya kuiabudu kama ul-
ivyodhani.  Ili  iwe wazi kwako   nakuambia:

a.	 Haiwezekani mwanadamu kusujudu juu ya anachoki-
abudu, hilo ni jambo lisiloingia  akilini hivyo sisi tunasu-
judu juu ya turba kwa kumtii Mwenyezi Mungu Mtukufu. 

b.	 Sijda hii ni mubaha katika sheria ya kiislamu, pande zote 
za kiislamu zimepokea hadithi  hii. “Nimejaaliwa ardhi 
kuwa mahali pa kusujudia na ni tohara,”15 hivyo udongo 
tohara  inajuzu kusujudu juu yake kwa sababu ni katika 
ardhi. Na sisi tunasujudu juu ya udongo  tohara, na kwa 
tahadhari zaidi na wepesi wa kuhamishika imetengenezwa 
turba kwa muundo huu.

c.	 Ama kuhusu turba ya Husein, imepokewa katika Sunna 
kwamba Ardhi baadhi yake ni  bora kuliko nyingine kama 
vile kauli ya Nabii (s.a.w.w.): “Swala katika masjidi mbili 
ni sawa na (swala elfu katika isiyo kuwa hiyo). Na hadithi 
hii ni mutafaquni alaihi, na hii imekuja kwa shakhsia ya 
Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kutukuzwa na Mwe-
nyezi Mungu, hivyo kila mtu mtukufu inatukuka sehemu 
ambayo amezikwa humo, hivyo Husein  ni bwana wa vija-
na wa watu wa peponi na ni bwana wa mashahidi aliyejitoa 
muhanga wa  damu yake, familia yake na wafuasi wake 
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, hivyo ni kati ya watukufu 

15 Sahih Bukhari, kitabu  tayamamu Jz: 1,  na  Sunanul-Kubra Jz: 2
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walioitukuza ardhi. – Na kusujudu juu ya turba ya Husein 
ni kwa sababu – Karbala – ni kati ya ardhi takatifu kama 
ambavyo zimepokewa riwaya nyingi kwetu.
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KUBUSU DHARIHI

Waahab:  Lakini Ewe Ali, jambo ambalo huwezi kulikataa ni 
kubusu makaburi ya mawalii  wema na kuswali humo, hii 

imepingwa kwa upande wa kisheria, nayo ni haramu kwa upande  
mmoja na ni shirki kwa upande mwingine.

Ali: Kubusu ni hali ya kibinadamu na ina maana nyingi,  kati ya 
hizo ni:-

— Baba kumbusu mtoto wake.

— �Rafiki kumbusu rafiki yake na vile vile kubusu Qur’ani tuku-
fu, Jiwe Jeusi, kaburi na sehemu takatifu.

Kwanza, ni kuonyesha mapenzi kwa mtoto na rafiki.

Pili, ni kuonyesha utukufu, kama kubusu ni shirki basi inakata-
zwa ambapo itabidi baba awe  mshirikina kwa kumbusu mtoto wake, 
na kama aina ya pili ndio shirki basi tunasema:  Waislamu wote 
ni washirikina kwa sababu wao wanabusu Jiwe Jeusi na Jalada la 
Qur’ani,  bali Ibn Bazi amesema katika Atahaqiyqu wal–Idhaahi, 
Uk: 41: “Kisha liendee jiwe jeusi na lielekee kisha ulishike kwa 
mkono wako wa kulia na ulibusu kama itawezekana.” Huyo ni mufti 
wa wahabi ameruhusu kubusu Jiwe Jeusi na hakuna shaka kwamba 
makusudio ni   kulitukuza na kutabaruku, kadhalika kubusu maka-
buri ni kuwatukuza na wala sio  kuwaabudu. Sisi hatuswali kwa ajili 
ya makaburi bali tunaswali kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na un-
aweza kufika katika makaburi ya mawalii ili uone tunaswali kwa 
ajili ya nani?
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Wahaab: Hivi sasa sijui nisemeje kwani umeshanifafanulia 
mambo mengi muhimu kuhusu  yale ambayo watu wengi wanasema 
ni bidaa. 

Ali: Acha nikukate kauli ili nikufafanulie maana ya bidaa. Bidaa 
kwa baadhi ya watu ni kuzua mambo ambayo hayakuwepo wakati 
wa Nabii (s.a.w.w.) na maswahaba mfano – ukumbusho ambao un-
aletwa  kabla ya adhana, kusoma kaswida katika maulidi ya Nabii na 
Maimam (a.s.) tasibihi, kuchomekea, kuvaa tai, na mfano wa haya 
kama vile Shia kuomboleza, kujengea makaburi na mengineyo am-
bayo tumeshayazungumza kwa pamoja,  yote haya baadhi ya watu 
wanayazingatia kuwa ni bidaa.   

Lakini kwa hakika bidaa ni kuingiza yasiyokuwa dini katika 
dini, kama vile kuhalalisha  kilichoharamishwa au kuharamisha 
kilichohalalishwa au kuyafanya wajibu yasiyokuwa ya wajibu au 
kuyafanya Sunna yasiyokuwa ya Sunna. Mfano kubusu mkono 
wa  mwanachuoni  kwa lengo la kumheshimu na kumtukuza kwa 
ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu inajuzu 
hata kama haikuwepo wakati wa Nabii (s.a.w.w.) na maswahaba na 
wala hakujapokewa juu yake Nnasi, baada ya kuwa kwake ni aina 
ya heshima kwa ada na inafahamika kutokana na sheria kupendeza 
kwake katika kumheshimu muumini kuwa inajuzu au inapendeza, 
vile vile maulidi na nyuradi hakika ni katika upande wa kumtukuza 
aliyetukuzwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu na kumsifu aliyesi-
fiwa na Mwenyezi Mungu  kama ambavyo baadhi ya maulana wa-
nahalalisha kuwasifu wafalme basi ni vivyo hivyo katika maulidi 
na maombolezo tukiachilia mbali kwamba baadhi ya mambo haya 
yalikuwepo  wakati wa Nabii (s.a.w.w.), mfano kusifu kwa haki 
au kulia na kuomboleza kama ilivyotokea wakati wa kufa shahidi 
Hamza, kuzaliwa kwa Husein (a.s.), kufariki kwa Mtume wa Mwe-
nyezi Mungu (s.a.w.w.) n.k.   
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Ama masahaba ni watu wa kawaida; tena wala sio maasum hadi 
tutoe hoja kwa vitendo vyao  kama tunavyotoa hoja kwa vitendo vya 
Nabii, kati yao kuna wema na waovu na wala sio kila asichokifanya 
Swahaba kinakuwa haramu wala sio kila alichokifanya Swahaba ni 
wajibu au halali, baadhi ya mambo hayakuwepo wakati wa Nabii 
wala katika wakati wa maswahaba  lakini yanajuzu na ni mubaha, 
mfano kuvaa suruali, tarabushi na vingi kati ya vyakula vya kisa-
sa vilivyo halali ambavyo havikuwepo wakati wao hivyo haisem-
wi kuwa ni bidaa.  Natija ni kwamba yaliyothibiti kupendeza kwa 
ujumla (mfano kumheshimu muumini) ambapo inalazimu kwa aina 
yake na wala sio kwa umahsusi haiwi bidaa. 
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MASAHABA WANGU NI KAMA 
NYOTA

Wahaab: Lakini kuna Hadithi ya Mtume (s.a.w.w.) inasema, 
“masahaba wangu ni kama nyota  yeyote  mtakayemfuata  

mtaongoka.”

Ali:  Kwanza sanadi ya Hadithi hii ni dhaifu mno kwa sababu 
mpokezi wake ni Abdur-rahim  bin Zayd na Hamza bin Abiy Hamza 
al-Jaziry na Harith bin Adhiyn. Ama Abdar–rahim   ametuhumiwa 
na wachambuzi wa hadithi kwa udhaifu wake na umashuhuri wake 
kwa  uongo na kutokuwa mwaminifu, na unaweza kurejea (Taha-
dhiybut–Tahadhiyb) Juzuu ya sita. Ama Hamza ametuhumiwa na ni 
maarufu kwa uongo na ubovu wa hadithi na  kuongezea riwaya na 
unaweza kurejea kitabu kilichotajwa Juzuu ya tatu. Ama Harithi ha-
julikani, na wala haijuzu kupokea riwaya kwa asiyejulikana na kuz-
itegemea, na unaweza kurejea Lisanul–Mizani cha Al-Asqalaaniy 
Juzuu ya pili. Na maulamaa wengi wa Ahlus-Sunna wanasema juu 
ya uongo wa hadithi hii, kati yao ni Ibnu Hazim al–Andalusiy, na 
unaweza kutazama maneno yake katika Al-Baharul-Muhiyt. Na 
Abu Bakri Al-Bazazi utakuta maneno yake katika kitabu Jamiul-
bayaani–liliimi cha Qurtubiy na Ahmad bin Hanbali  katika kitabu 
chake Al-Taqiriru watahbiru cha Halabiy, kwa hiyo haiwezekani ku-
tolea  ushahidi kwa hadithi hii kwa yale uliyoyasikia kwa hiyo sio 
kila swahaba ni mwadilifu kwa sababu wao sio nyota.
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SHAHADA YA TATU

Wahaab: Nitarejea tena katika maswali ya maswahaba baadaye, 
lakini limebaki swali   kuhusu shahada ya tatu ambayo 

mnaitaja katika adhana na iqama, lakini haikuwepo wakati wa Nabii 
(s.a.w.w.) hiyo ni bidaa na wala hakuna mushikeli.

Ali: Kwanza Ali (a.s.) yeye ni nafsi ya Nabii (s.a.w.w.) kwa dalili 
ya aya ya mubahala  “Nafsi zetu na nafsi zenu” na makusudio ni 
Ali na Nabii na kizazi chao pamoja na hivyo  hakuna kizuizi kutaja 
jina lake pamoja na yaliyopokewa kutoka kwa Nabii kauli yake kwa 
Ali “Hakika yeye anatokana na mimi, na mimi ninatokana na yeye” 
imepokewa na pande zote mbili.

Pili – Hakika Ali (a.s.) ni bwana wa waumini baada ya Mtume 
wa Mwenyezi Mungu kama alivyosema (s.a.w.w.): “Wewe ni kion-
gozi wa kila muumini baada yangu.”16 Hivyo kumtaja  katika adhana 
na iqama kwa anuani ya kuwa kwake walii wa Mwenyezi Mungu 
Mtukufu  hakuna kikwazo abadani.

Tatu: Tuna riwaya katika upande wetu zinazotuamrisha kutaja 
shahada ya tatu ya Ali kila inapotajwa shahada ya Nabii (s.a.w.w.), 
mfano kauli yake (s.a.w.w.): Atakaposema mmoja wenu Lailaha 
ilallah Muhammad Rasulu llaahi basi aseme Aliyaan Amirul–
muminina. Na kutoka kwake (s.a.w.w.) amemwambia Ali: “Ewe Ali, 
nimemuomba Mola Wangu utajwe  ninapotajwa basi akanikubalia, 
imekuja kutoka kwa Imam wetu As–Swadiq (a.s.) amesema: Tawhi-
di ni “Laillaha illa llahu Muhammada Rasullu llahi Aliyun Amir-
ul-muuminina.” Kutokana na dalili hizi na nyinginezo tunataja 
shahada ya tatu ya uwalii wa Ali kama ilivyo Qur’ani katika kauli 
16 �Fadhails–Swahaba  cha Anasaiy na Sunnaul-Kubra, Juz: 5 na Maswabih 

Sunnah J:1  
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Yake (s.w.t.): “Hakika kiongozi (walii) wenu ni Mwenyezi Mungu,  
Mtume wake na wale walioamini, ambao wanasimamisha swala na 
wanatoa sadaka hali ya kuwa ni wenye kurukuu.”17  

Aya hizi zimeshuka wakati Amirul-Muuminina Ali alipotoa sad-
aka pete yake naye yuko  katika Swala basi neno (kiongozi wenu) 
limekuja kufafanua kuwa Ali (a.s.) ni kiongozi wa watu.

17 Suratul- Maida: 55
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KUKUSANYA BAINA YA SWALA 
MBILI

Wahaab: Vema swali langu la mwisho ni juu ya dalili ya kuku-
sanya baina ya Swala mbili   ambayo mnafanya.

Ali: Madhehebu matatu ya Maliki, Shafii na Hanbali yanaafiki-
ana juu ya kujuzu kukusanya  Swala mbili katika safari na wamehi-
talifiana katika kujuzu hilo pasipokuwa na safari kama vile maradhi 
na hofu. Ama dalili ya Shia katika kujuzu kukusanya Swala katika 
safari na pasipo safari ni:

1.	 Kauli Yake (s.w.t.): “Simamisha Swala linapopinduka 
jua hadi giza la usiku na Qur’ani ya Alfajiri, hakika 
Qur’ani ya alifajiri  ni yenye  kushuhudiwa.”18 Aya  
inataja nyakati tatu katika kusimamisha Swala: Jua linap-
opinduka, nayo ni Adhuhuri  na Alasiri, na duluki shamsi 
yaani kupinduka kwake kutoka katika  nusu ya mchana, 
ilaa ghasaqi laili nao ni wakati wa  kumalizika kwa waka-
ti wa Swala ya magharibi na Isha na ghasaq  ni giza  nene,  
walfajiri ni wakati  wa Swala  ya asubuhi.

2.	 Kauli Yake (s.w.t.): “Simamisha Swala ncha mbili na 
giza la usiku hakika mema  yanaondosha mabaya, huo 
ni ukumbusho kwa wenye kukumbuka.”19 

Aya hii vile vile inataja nyakati tatu kwa ajili ya Swala, nazo ni: 
twarafay nahaar - ncha ya kwanza ni mwanzo wa Swala ya asubuhi, 
na ncha ya pili ni linapopinduka jua hadi magharibi  nao ni wakati 

18 Suratul Israa: 78
19 Suratul Huud:114    
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wa swala ya Adhuhuri na Alaasiri, wazulafan minalaili - ni wakati 
wa  kushirkiana  baina ya Swala  mbili Magharibi na Isha. 

3.	 Na kuna Hadithi nyingi zilizopokelewa katika kubainisha 
hayo na kujuzu kwake. Kutoka kwa Ibnu Abbasi amese-
ma: Aliswali Mtume (saww) Madina Adhuhuri na Alasiri 
pasipo hofu wala safari  akaambiwa  kwa nini umefanya 
hivyo? Akasema ametaka asimfanye uzito yeyote  katika 
umma wake,20 na kutoka kwake: Hakika Nabii (s.a.w.w.) 
aliswali Madina  Adhuhuri na Alasiri 8 na 7 kwa maghar-
ibi na Isha,21 na nyinginezo katika hadithi zilizopokelewa 
kwa njia za kisunni, ama katika rejea zetu mambo yako 
wazi, tuna riwaya nyingi za  Ahlul-Bait kuhusu kujuzu 
kukusanya baina ya Swala mbili. 

Wahaab: Nakushukuru ewe ndugu yangu, umenipa mwanga 
sana naomba unieleze baadhi ya rejea ambazo zinadhihirisha ukweli.

Ali: Sawa kabisa kuna ambao wamejibu na wamempinga Mu-
hammad bin Abdul-Wahabi  kati ya maulamaa wa Kisunni na Shia 
nakutajia wafuatao:- 

1.	 Ndugu yake Suleimani bin Abdul-Wahabi katika kitabu 
chake Faswilul-Khitab fiy radi alaa Muhammad bin Ab-
dul-Wahaab. 

2.	 Abdilah bin Isa as-Swana’aniy katika as-Saiful-hindiy fiy 
ibaanati twariqatis-shaykhinajidiy, na kitabu chake king-
ine As-Saiful-baatiru fiy unuqil-munkir alaal-akaabir. 

3.	 Yusufu An-Nabahaaniy  katika Shawaahidul-Haqi fiy ta-
wasuli bisayidil–Khalqi.

20 Sahihi Muslim,  Babu  jamui baina  swalatayni 
21 �Sahihul-Bukhariy babu taakhir Dhuhur ilaa-Asir katika kitabu cha ma waqitis-Swalaat.   
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4.	 Ahmad bin Zayn Dahalaan Mufti wa Makka katika Futu-
haatil–Islaamiyah.

5.	 Muhammad bin Suleiman Al-Kaurdiy As-Shaafiy.

6.	 Atwaul-Makkiy katika Aswaarimul-Hindiy fiy unuqin 
Najidiy, na wengineo wengi. 

Na katika Shia tazama Kitabul-Jaamiu Kashiful-Iritiyaab cha 
Muhsinul-Aminiy na Hadhihi hiyal-wahabiyah cha Muhammad 
Jawwad al-Mughuniyyah, Hadhihi hiya Shia cha Baaqir Shariyf al-
Qarashiy na vinginevyo. 
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TAQIYYA

Wahaab: Vizuri ewe Ali ….Waislam wanaitakidi kuwa itikadi 
ya taqiyya ambayo mmejilazimisha nayo ni aina nyingine 

ya unafiki au uongo ambao mmejificha nyuma yake, na baadhi wa-
naitakidi kwamba Shia wametumia silaha hii walipobanwa na udik-
teta wa Bani Umayya na wengineo… lakini kwa kweli taqiyya ina-
hesabiwa kuwa ni unafiki katika dini na imani.

Ali: Unasemaje? Hakika taqiyya ni mafuhumu ya Qur’ani na 
dini ambayo ameianzisha Mwenyezi Mungu Mtukufu.

Wahaab: Nini? Wapi na lini? Na kwa nini hawajui hayo zaidi 
yenu? 

Ali: Kabla sijakujibu maswali yako napenda kukufahamisha 
maana ya taqiyya. Taqiyya ni neno lililotokana na wiqaaya na maku-
sudio yake ni kujilinda na madhara ya wengine kwa kuwaafiki kwa 
kauli au kwa kitendo. Na lengo lake ni kuhifadhi nafsi, heshima na 
mali katika nyakati ngumu ambazo muumini humo hawezi kudhi-
hirisha msimamo wake wa haki wazi wazi, na hiyo ni silaha dhaifu 
mbele ya nguvu ya dhulma, yaani ni silaha ya mwenye kukabiliwa 
na mtu ambaye haheshimu damu yake, utu wake na mali yake. Kwa 
ajili hii inakubainikia wazi ewe Wahaab hakika taqiyya ni kama vile 
ngao, nalo ni jambo la kimaumbile anaweza kulifanya binadamu 
yeyote, lakini kwa anuani nyingine. Ama wapi tunapata dalili za 
Qur’ani zilizokuja kwa taqiyya kama ulivyouliza ni hizi:

Amesema Mweyezi Mungu: “Mwenye kumkufuru Mwenyezi 
Mungu baada ya kumwamini kwake isipokuwa mwenye kula-
zimishwa na moyo wake umetulizana kwa imani.”22 Kwa kon-

22 Suratun Nahli: 106
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gamano la wafasiri imeshuka kuhusu kadhia ya Ammar bin Yaasir 
alipopatwa na mateso makali kutoka kwa makuraishi na wakambana 
awasifu waungu na amshutumu Nabii (s.a.w.w.). Ammar akasema 
hayo dhahiri isipokuwa moyo wake ulitulizana kwa imani ili azuie 
mateso (na alipomjulisha Nabii hali halisi ilivyokuwa, akamwambia 
wakikulazimisha tena fanya hivyohivyo), na Shaafiy na Maaliki wa-
nakubali kujuzu kwa  taqiyya.23

Na amesema Mwenyezi Mungu Mtukufu: “Waumini wasiwa-
fanye makafiri kuwa marafiki kinyume na waumini, na ata-
kayefanya hivyo sio chochote kwa Mwenyezi Mungu isipokuwa 
mkiogopa kwao madhara,”24 na kubagua huku (isipokuwa)  maana 
yake inajuzu kwa muumini kumfanya kafiri kuwa rafiki katika hali 
na nyakati za dharura na ngumu katika upande wa taqiyya kama al-
ivyosema hayo Twabariy, Zamakhshariy, Raaziy, Al-Aluusiy na Al-
Maraaqiy katika tafsiri zao kuhusu Aya hii.

Wahaab: Sikujua kabisa katika maisha yangu yote maana ya 
Aya hizi asilani, umenipa mwanga ewe Ali, lakini…….   

Ali: Lakini nini, Sema?
Wahaab: Lakini huitakidi kuwa aya hizi na nyinginezo zinahusu 

taqiyya na makafiri tu, na nyinyi Shia mnafanya taqiyya pamoja na 
makafiri na wasiokuwa makafiri?

Ali: Nimeshakuambia ewe Wahaab kwamba, lengo la sheria ya 
taqiyya katika Qur’ani ni kulinda nafsi, mali na utu, popote mwis-
lam atakapopatwa na hofu hii anaweza kufanya taqiyya, na wala sio 
mahsusi kwa makafiri, inaweza kuwa baadhi ya waislam ni madhal-
imu zaidi kuliko makafiri kama yalivyotokea hayo katika dola ya 
Bani Abbas.  

23 �Tazama tafsiri zifuatazo-  Al-Kaashif ya Zamakhshariy Jz: 2, uk: 430, Jamiul-
Ahkaamil-Qur’ani Jz: 4, uk: 57, na Tafsirul-Khaazin uk: 277.

24 Suratul-Imraan:28
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Wahaab: Je ninaweza kuacha swala kwa anuani ya taqiyya au 
kuuwa mwislamu kwa taqiyya vile vile?

Ali: Hapana, asilani… kuna sehemu ambazo hakuna taqiyya 
humo kwa yeyote na vyovyote itakavyokuwa kama vile kuvunja 
dini, kuficha ukweli, kupotea kwa kizazi na kusaliti mambo ya wais-
lam kwa maadui, maulamaa wetu wamesema hakuna taqiyya katika 
kumwaga damu. Kwa kifupi ni kwamba taqiyya haiwi katika mam-
bo ambayo yanasababisha uharibifu.

Wahaab: umenifahamisha mambo ambayo yalikuwa hayafaha-
miki kwetu ewe Ali, ubarikiwe kwa ajili yangu ewe Ali. 

Ali: Hakuna shukurani katika kufanya wajibu, je sasa imebakia 
kwako swali lolote? 

Wahab: Ndio, bila shaka kila unapoingia  katika mazungum-
zo na mimi yananijia baadhi ya mambo akilini mwangu napenda 
kuyasikia kutoka kwako.

Ali: Vema ni yapi hayo?



Mjadala wa Kiitikadi

34

UMAASUMU

Wahaab: Nyinyi Shia mnaitakidi ulazima wa umaasum wa Na-
bii na Imam wapi mmeutoa ulazima huu?

Ali: Katika akili na Qur’ani. Ama dalili ya kiakili ni kwamba 
Nabii (s.a.w.w.) au Imam analinda sheria tukufu na lengo la kutum-
wa kwake ni kuongoza watu na kuwafikisha katika ukamilifu, na 
wala haiwezekani kuihifadhi kama sio maasum vinginevyo ikiwa 
ni kinyume maana yake ni kwamba anaweza kukosea au kusahau 
katika mambo ya kisheria hii ina maana kutotimia lengo la kuon-
goza kwa ukamimlifu, na dini kutotosheleza maisha, na kwa hiyo 
lengo la Mwenyezi Mungu ambalo kwalo amemtuma Nabii ni lenye 
kupotea na kutotimia. Na kama lengo hili halitotimia tutasemaje ni 
Mungu kashindwa? Ambapo hakuweza kumlinda Nabii? Na jawabu 
ni Hapana, bali yeye ni Muweza na ni Mjuzi. Kama hivyo ndivyo, 
basi ni wajibu kwake kumfanya Nabii  au Imam kuwa ma’asum.

Wahaab: Je umaasum unapokonya hiyari ya Nabii au Imam?

Ali: Hapana abadani, bali iko chini ya hiyari yake kwa sababu 
kutenzwa nguvu kwa aina zake zote ni batili kwetu.

Wahaab: Nifafanulie hayo.

Ali: Uma’asum una maana ya kulingana nguvu zote kwa mwa-
nadamu na akili kutawala nguvu zote hizi zinazowiana, ambapo ku-
napatikana mtazamo wa kina wa kiakili kwa Nabii (s.a.w.w.) katika 
matarajio yote ya Nabii, matakwa yake, mategemeo yake na hisia 
zake, na chini ya kivuli hiki cha upevu wa kiakili, vipawa vizuri 
vinakamilika miongoni mwa ukweli, kutimiza ahadi, subira, ua-
minifu na …. na huu ndio uma’asum, kisha unaongezwa katika haya 
wahyi ambao unaipa nguvu Nubuwah na Imamah.
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Wahaab: Ni wapi Nabii anapata upevu huu wa kiakili na maen-
deleo ya kiroho?

Ali: Hakika ni mkusanyiko wa misimamo yake, kuikanya kwake 
nafsi yake katika matamanio yake, kuepuka kwake shari, usafi wa 
nafsi yake, matakwa yake na kupenda kwake kheri daima, na am-
bayo yanatokana na Mwenyezi Mungu humea na kukua.

Wahaab: Je katika Qur’ani kuna dalili juu ya ismah?

Ali: Ndio, amesema Mwenyezi Mungu: “Hatamki kwa mata-
manio yake isipokuwa ni wahyi unaofunuliwa.”25 Mola wetu 
anatuambia kwamba Nabii (s.a.w.w.) hatamki katika maisha yake 
yote isipokuwa ni wahyi na hii inamaana ya uma’asum na haki. Na 
amesema (s.w.t.):  “Hakika anataka Mwenyezi Mungu kuwaon-
dolea uchafu Ahlul-bait na kukutakaseni kabisa.”26 (kuwaon-
dolea) yenye kuendelea kwa sababu ni kitendo kilichopo, (uchafu 
) wote wa kimaada na wa kimaanawiy (Ahlul-bait) Nabii na Ahlul-
bait wake na  (kuwasafisha) kutokana na uchafu wote wa kimaada na 
wa kimaanawiy ina maana ya umaasum, na nyinginezo kati ya Aya 
za Qur’ani.

Wahaab: Ndugu yangu nakuomba unieleze wazi katika swala 
hili.

Ali: Je, umenikuta niko kinyume na hivyo? 

25 Suratun Najim: 3-4
26 Suratul - Ahzab: 33
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KUPOTOSHWA KWA QUR’AN

Wahaab: Hapana, sikukusudia hilo, lakini nataka ukweli, je 
Shia wana Qur’ani nyingine isiyokuwa Qur’ani iliyopo kwa 

Waislam?

Ali: Hapana ewe ndugu yangu, ni propaganda na tuhuma wa-
natusingizia baadhi ili kupotosha, na mimi nashangaa kwa ambao 
wanaamini hayo! Je hawaoni misikiti ya Mashia na nyumba zao, 
hakika wao wanasoma Qur’ani hii iliyopo na wala haipatikani isi-
yokuwa hiyo. 

Wahaab: Wanasema nyinyi mna Qur’ani inayoitwa Msahafu wa 
Ali au Msahafu wa Fatma?

Ali: Wewe unajua kwamba neno msahafu lina maana ya am-
bayo yamekusanywa katika jalada mbili nalo ni neno linalo-
tumiwa kwa isiyokuwa Qur’ani vile vile, lakini kwa wingi wa 
matumizi yake katika Qur’ani limekuwa ni mahsusi kwayo. 
Ama msahafu wa Ali au wa Fatma una maana ya kitabu cha Ali 
au Fatma hiyo sio Qur’ani ambayo ni mukabala wa Qur’ani 
hii. Bali msahafu wa Fatma ni kitabu ambacho kimekusanya 
mambo ya vita na fitina, amerithi baadhi ya hayo kutoka kwa baba 
yake Mtume (s.a.w.w.) nayo ni mas’ala ya kawaida, ama msahafu 
wa Ali ni Qur’ani hii hii lakini ameandika pembezoni mwake tafsiri 
na taawili ya kila aya ni hivyo tu, pamoja na kwamba sisi leo hatuna 
vitabu hivyo viwili bali tunaitakidi kuwa viko kwa Imam Al-Mahdy 
(a.s.).

Wahaab: Vema, je mnaitakidi kuwa Qur’ani hii imepotoshwa 
au laa?
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Ali: Hapana haikupotoshwa, kwa kauli yake (s.w.t.): “Hakika 
sisi tumeteremsha Qur’ani na sisi ni wenye kuilinda.”27

Wahaab: Wanasema kuwa nyinyi mna riwaya kutoka kwa 
Maimam zinazoeleza wazi kupotoshwa kwa Qur’ani. 

Ali: Ndio mimi sikatai hilo, lakini riwaya zinazungumza juu ya 
kupotoshwa maana ya Qur’ani na wala sio kupotosha matamko ya 
Qur’ani mfano: sisi tunaitakidi kwamba maana ya (Ulul-amr)28 in-
amkusaidia Ali na watoto wake wakati ambapo baadhi wamesema 
inakusudia Ahlul-hili wal-uqud hii ni aina kati ya aina za kupotosha 
maana, sisi tunakiri usalama wa Qur’ani kutokana na ziada na upun-
gufu, lakini tunaitakidi kupotoshwa maana zake, lakini nimekuam-
bia ewe Wahaab hakika baadhi ya waislam walikuwa wanaitakidi 
kupotoshwa kwa Qur’ani wasiokuwa Shia.

Wahaab: mfano nani?

Ali:  Kati yao ni Umar bin Khattabb na Aisha.

Wahaab: Ni nini dalili yako juu ya hilo?

Ali: Umar bin Khattab amesema: “Hakika Mwenyezi Mungu 
Mtukufu alimtuma Muhammad (s.a.w.w.) kwa haki, na akateremsha 
kwake Kitabu, na ilikuwa kati ya yaliyoteremshwa kwake ni Aya ya 
rajim.” 29 

Na Aisha amesema: “Ilishateremka Aya ya rajim na kunyonye-
sha mtu mzima mara kumi na ilikuwa katika karatasi chini ya kitan-
da, alipofariki Mtume (s.a.w.) tukashughulika na mauti yake, mbuzi 
akaingia na akaila.”30 Sasa iko wapi aya ya rajim? Hakika haipati-
kani katika Qur’ani, hii ina maanisha kumpinga kwake - Mwenyezi 
27 Suratul-Hijir: 9 
28 Suratun Nisaa: 59
29 Tarikh-Twalib Juz. 2, Uk: 235 Hadith ya Saqifah na Tarikh Al-Yaaqubiy Juz. 2, Uk :160
30 Hayatul-Hayawaan cha Damiry Juz. 1 Uk: 275
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Mungu atulinde. Vipi hakuiona aya hii isipokuwa Umar na Aisha, 
wako wapi waandishi wa wahyi? Je, huitakidi kuwa riwaya hizi ni 
hatari sana ewe Wahaab?

Wahaab:  (Akanyamaza na kushangaa aliyoyasikia) Tuachane 
na mazungumzo haya ewe Ali.

Ali: Lakini kwa nini hukubali ukweli. 
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UADILIFU WA MASAHABA

Wahaab: Mimi sikuongea lakini nimeshituka, sasa niambie ni 
kwa nini mnawaaibisha baadhi ya maswahaba na mnawako-

soa? 

Ali: Kwanza – Sisi  hatuko dhidi ya maswahaba bali sisi na wao 
tunamtegemea Mwenyezi Mungu. Pili – sisi Shia tunapenda na tuna-
tawalisha kwa ajili ya Mwenyezi Mungu na tunachukia kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu; kila aliyeutumikia Uislam na kuutetea pamoja na 
Mtume (s.a.w.w.) katika wakati wa shida na akadumu katika imani 
yake sisi tunampenda na tunampa heshima zote. Na kila aliyepetu-
ka njia ya sawa na akafanya vitendo vilivyo nje ya Uislam haipasi 
kumpenda bali tunakuwa dhidi yake kwa ajili ya kuutakasa Uislam 
na hawa,   lakini  nakuuliza ewe Wahaab je, mnasema kuwa masa-
haba ni ma’asum?    

Wahaab: Hapana,  bali  tunakiri na kukubali  kuwa ni  waadilifu  
bila  ya kuwa  ma’asum.

Ali: Je mmefanya utafiti kamili wa maisha yao mmoja mmoja 
ikathibiti kwenu kutokana na utafiti kuwa wao wote ni waadilifu?  

Waahab: Kwa kweli hakuna utafiti kamili katika hili bali kuna 
baadhi ya vitendo vyema  ambavyo walivifanya na wametetea Uis-
lam katika mwanzo wake na baadhi yao wametajwa katika hadithi  
za Nabii na hivyo sisi tunawahesabu kuwa ni kati ya waadilifu.

Ali: Hivyo kunaweza pakapatikana makosa  na  madhambi 
kwao?

Wahab: Ndio bila ya shaka.
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Ali: Yakipatikana madhambi kutoka kwao hawatakuwa waadili-
fu sivyo?

Wahaab: Lakini ni wapi yalitokea makosa kwao?

Ali: Muhimu nijibu swali langu.  

Wahab: Ndio hawatakuwa waadilifu.

Ali: Na inasihi kuwakosoa ….. na kama  akikosolewa  sahaba  
kwa  kitendo  kilichotokea  kwake kukosoa huku hakuhesabiwi ni 
kutoka nje ya Uislam na wala sio ukafiri si  ndivyo hivyo?

Wahaab:  sahihi. 

Ali: Hivyo sisi Shia tunawakosoa masahaba ambao wamefanya 
vitendo vibaya na wamefanya mambo hatari kwa Uislam na heshima 
yake kisha sisi hatukosoi masahaba wote  bali baadhi yao kama hali 
ilivyo katika Qur’ani tukufu.

Wahaab: Kwanza, wapi Qur’ani imekosoa baadhi ya masa-
haba? Pili ni vitendo vipi hivyo  ambavyo unajaribu kuwasingizia 
baadhi ya masahaba?

Ali: Mwenyezi Mungu anasema: “Muhammad ni Mtume wa 
Mwenyezi Mungu na wale  walioamini pamoja naye ni wakali 
kwa makafiri, ni wenye huruma baina yao utawaona ni wenye 
kurukuu na kusujudu wanataka fadhila na radhi za Mwenyezi 
Mungu, alama zao……………  Mwenyezi Mungu amewaahidi 
wale walioamini na kufanya mema kati yao maghfira na malipo 
makubwa.”31

Tazama ewe Wahaab: neno - kati yao - yaani sio wote ambao 
walikuwa pamoja na Mtume (s.a.w.w.) ni waumini na ni wakali kwa 

31 Suratul- Fatiha: 29
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makafiri, kwa maneno mengine sio kila sahaba  anastahiki maghfira  
na malipo.  

Wahaab: Ajabu sikugundua kubagua huku katika maisha yangu 
yote pamoja na kwamba  mimi nimesoma Suratul-fatiha mara ny-
ingi.

Ali: Amesema Mwenyezi Mungu: “Hakuwa Muhammad 
isipokuwa ni Mtume walipita kabla yake Mitume wengi je akifa 
au akiuliwa mtarejea nyuma kwa visigino vyenu, atakayegeuka 
nyuma kwa visigino vyake hatamdhuru Mwenyezi Mungu cho-
chote; na Mwenyezi Mungu atawalipa wenye kushukuru.”32   

Aya hii imeeleza juu ya kugeuka na fitina ambayo itafuatia baada 
ya kuondoka Nabii (s.a.w.w.), katika nafasi ya ukhalifa na men-
gineyo na msemo huu (inqalabtum alaa a’aqaabi kum) yaani baa-
dhi ya watu walikuwa katika nafasi ya mwanzo lakini watageuka na 
hakuna  shaka kwamba ni kati ya masahaba na wala sio wafuasi wa 
Musailamah au mabedui au wanafiki kwa sababu Aya inazungumza 
juu ya waumini, na Nabii (s.a.w.w.) ameunga mkono kwa Hadithi 
yake juu ya mapinduzi haya ambayo yatafuatia ambapo alisema: 
“Mimi nitawatangulia katika hodhi (birika), atakayelifikia ataku-
nywa kwayo na hatapata kiu abadani, wataingia watu nawajua na 
wananijua kisha kutawekwa kizuizi baina yangu na yao, nitasema: 
hakika wao ni katika umma wangu, nitaambiwa: hakika wewe hujui  
waliyoyabadilisha baada yako, nitasema: maangamio maangamio 
kwa aliyebadilisha baada yangu.”33 

Wahab: Lakini hujanitajia baadhi ya vitendo vyao viovu am-
bavyo tunaweza kuvikosoa, na vile vile nitajie katika rejea zetu za 
kisunni pamoja na kwamba naheshimu sana rejea zenu. 
32 Suratu Al- Imran: 144
33 �Sahih Bukhariy, Juz. 9, Uk. 57, Sahih Muslim Juz.7, Uk: 96 na Musnad Ahmad 

Juz. 5, Uk: 333 na mifano ya hadithi hizi katika Bukhariy, Juz. 8, Uk: 151
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Ali: Sawa, nakutajia haya, Ama kuhusu Khalid bin Walid 
Mtume alishasema juu yake: “Ee Mwenyezi Mungu mimi niko 
mbali na aliyoyafanya Khalid.”34 Haya ni katika uhai wa Nabii 
(s.a.w.w.). Ama baada ya kuondoka Nabii, Khalid alimuua Ma-
lik bin Nuwaira kwa dhulma na akazini na mke wake, na Umar 
bin Khattab akamtaka Abu Bakr ampige haddi kwa kuuwa kwake 
na kuzini isipokuwa Abu Bakr alikataa na kujizuia. 35 Na kukataa 
huku ni kosa kwa Abu Bakr kwa sababu yeye hakutekeleza hu-
kumu. Ama Aisha alikuwa anamlaani Uthmani bin Affan na kum-
kufurisha.36 Ni juu yako kuuliza nafsi yako, ni ipi hali ya Athmani 
akikufurishwa na Aisha. 

Ama Umar aliharamisha mambo yaliyokuwa halali wakati wa 
Nabii (s.a.w.w.) mfano muta’a ambayo alisema juu yake: “muta’a 
mbili zilizokuwepo wakati wa Mtume wa Mwenyezi Mungu mimi 
naziharamisha,”37 na Umar alimtuhumu Mughira bin Shu’uba kwa 
ufasiki na akamwambia wewe ni mtu fasiki. 38

Ama Aisha alitoka wazi wazi dhidi ya Amirul-muuminina (a.s.), 
na vile vile Muawiya, Amru bin Aasi, Twalha na Zubeir. Ama Sa’ad 
bin Abi Waqaas alikataa kutoa bayi’a kwa Imamu Ali (a.s.) na al-
imuuwa Mar’awan bin Al-Hakam na Twalha bin Ubaidallah39 katika 
vita ya Jamal, na wote walikuwa katika jeshi la Aisha na Umar ali-
yekuwa anataka Khalid auliwe, yeye hakumuuwa aliposhika ukhal-
ifa wa waislamu, na Uthman alimfukuza Abu Dharr na akampiga 
Abdallah Ibnu Mas’ud.

34 Tarakhul-Yaaqubiy Jz: 2, uk:61 Fatuh Makka na Tarikhu Twaabariy Jz: 2 uk: 164
35 Tazama kwa kisa hiki kwa kirefu zaidi katika Tarikhu Twabariy Jz: 2, uk: 273
36 Tarikhul-Yaaqubiy Jz: 2,  uk: 175 na uk:180
37 Alikaamul- Qur’ani cha Jaswas Jz: 2, uk: 184
38 Tarakhul-yaaqubiy Jz: 2, uk: 155
39 Tarikh ibn al-Wardiy  J; 1 uk:149 chapa ya Darul-kutubl-ilimi, Beirut 
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Wahaab: Imetosha ewe Ali, yalikuwa wapi yote haya! Je, yapo 
kwetu?

Ali: Ndio na niliyokutajia ni machache kati ya rundo, nayo ni 
sehemu chache.

Wahaab: Lakini Ahlus-Sunna wanasema kuwa wao walifanya 
ijitihadi na wakakosea.

Ali: Vema sasa nijibu swali hili ili ujue maana ya neno hilo. 
Hakika Umar alikuwa anamtaka Abu Bakr amuuwe Khalid naye 
akakataa, na Umar alipochukua ukhalifa hakumuuwa kwa nini? 
Kama anastahili kuuliwa kwa tuhuma hiyo? Kosa liko wapi na ijiti-
hadi iko wapi? Katika mkanganyiko huu.

Wahaab: Sijui nisemeje.

Ali: Vivyo hivyo vitendo vingine vilivyobakia, je unaona kuna 
ijitihadi?
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MUTA’A

Wahaab: Umetaja katika mazungumzo yako muta’a vipi 
mnaihalalisha na Nabii (s.a.w.w.) alishaiharamisha?

Ali: Mimi nimekuambia kwamba Nabii hakuharamisha bali alii-
haramisha Umar, na kauli ya Umar sio hoja kwa waislam kwa sababu 
yeye sio Nabii wala Imamu aliyewekwa na Mwenyezi Mungu bali 
ni mtu anakosea na kupatia bali hana haki ya kuharamisha aliyoya-
halalisha Nabii wala kuhalalisha aliyoyaharamisha Nabii (s.a.w.w.). 

Wahaab: Lakini sisi tunapokea kuwa Nabii aliharamisha. 

Ali: Hapana hakika Qur’ani iliteremka na sheria ya muta’a ka-
tika kauli yake (s.w.t.): “Ambao mmestarehe nao miongoni mwao 
wapeni mahari yao.”40. Watu wote wameafikiana kwamba maku-
sudio yake ni ndoa ya muta’a yaani ya muda, na imepokewa kutoka 
kwa jamaa na kati yao ni Ibnu Abbas, Ibnu Mas’ud, Abdullah ibn 
Umar na Ubayya bin Ka’ab.41 Ndio mmepokea kwamba Mtume wa 
Mwenyezi Mungu ameiharamisha katika vita ya Khaibar tu kama 
ilivyo katika Bukhari na hii ina maana kwamba baada ya Khaibar 
hukumu ilirejea kuwa halali kama iliyokuwa, kwa ajili hiyo mme-
pokea yanayounga mkono hayo kwamba aliihalalisha siku ya Hij-
jatul-widaa.42 Lakini kama utachunguza katika maneno ya Umar 
ungekuta kwamba ilikuwa halali kwa sababu yeye amesema: “Zili-
kuwa halali wakati wa Mtume wa Mwenyezi Mungu,” hivyo ilikuwa 
halali wakati wa Nabii (s.a.w.w.).

Kisha sisi tunazo riwaya mutawatir na kongamano la Ulamaa 
wa Shia limesema juu ya riwaya za Ahlul-bait wa Nabii (s.a.w.w.) 
40 Suratun Nisaa: 23
41 Anawawiy katika Muslim Juz. 9,  Uk: 179 
42 Sahihil Muslim ; Kitabun-Nikah Juz. 4 Uk. 134
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kwamba ni halali hadi siku ya Kiyama. Hata katika upande wa 
mtazamo wa kijamii muta’a inakuwa na faida sana ili zinaa na uash-
erati usienee. Kwa sababu hiyo anasema Al-Imam Ali (a.s.): “Kama 
si Umar kukataza muta’a asingezini isipokuwa muovu.”43

43 Tafsiri  Twabary Jz: 5: uk. 13
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UKHALIFA

Wahaab: Mwisho na baada ya kunipa mwanga na kuniondolea 
pazia la giza na ujahili machoni mwangu, naomba unitajie 

dalili ambayo mnaitumia juu ya kwamba Amirul-muuminina Ali 
(a.s.)  ni khalifa wa Mtume wa Mwenyezi Mungu na wasii wake 
baada yake bila ya kutenganisha.

Ali: Ama tuitakidi kuwa Nabii alifariki bila ya kumuusia yeyote 
au tuitakidi kwamba Nabii (saww) aliusia kabla ya kifo chake. Ama 
ya kwanza: inakhalifu akili, hali halisi na mwendo wa manabii, kwa 
sababu wenye akili wamekubali jambo la kutoa wasia ndio maana 
tunapata wasia tangu zamani bali tunakuta wasia hata katika watu 
wasio kuwa na dini, na vitabu vya sira na tarikh vimejaa wasia wa 
manabii kwa mawasii wao ambao wanawafuatia kwa sababu unaun-
ganisha yaliyopita na yaliyopo na kupanga hali halisi ya wanadamu. 
Vipi tuseme kuwa Nabii (s.a.w.w.) hakuusia kwa yeyote pamoja na 
kwamba wasia ni katika Sunna za Mitume: 

“Na Ibrahim aliusia wanawe na Ya’aqub….”44

Na inafahamika kwamba Nabii (s.a.w.w.) sio wa mwanzo kati ya 
mitume bali ni bwana wao na    mbora wao hadi, hapa nimeifikia pamo-
ja nawe ewe Wahaab kwenye ulazima  wa  kusema kwamba  Nabii 
(s.a.w.w.) aliusia kulingana na sira ya mwenye akili, Manabii na Qur’ani  
ambayo  imeamuru  kuusia na sisi tuko mbele ya mambo mawili:- 

1.	 Ama Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.a.w.w.) alijali 
mustakbali wa umma wake na jamii yake.

2.	 Na ama asiyekuwa yeye aliujali zaidi kuliko yeye, mfano 
khalifa wa kwanza na wa pili   ambapo mmoja  wao al-
imuusia mwingine.

44 Suratu baqara: 132
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Na jambo la pili ni batili kwa hali halisi na kwa kauli yake 
(s.w.t.) “Yanamhuzunisha yanayokutaabisheni anakuhangai-
kieni, kwa waumini ni mpole mwenye huruma.”45  Hivyo yeye 
anaujali zaidi kuliko Abu Bakr na Umar na ni wajibu awe ameusia 
kwa sababu ndiye mwenye majukumu  makubwa zaidi – nakusudia 
kuwa dini ya Kiislam ni dini ya ulimwengu. vipi –ataiacha hivi hivi, 
haya yote ni dalili ya kimazingira na kiakili ewe Wahaab. Ama dalili 
za Sunna ni nyingi kati ya hizo ni:- Kauli yake (s.a.w.w.) kwa Ali: 
“Huyu ni ndugu yangu na khalifa wangu kwenu…..”46  na kauli yake 
(s.a.w.w.): “Huyu ni Ali bin Abu Twalib wasii wa Mtume wa Mola 
wa Walimwengu na Imamu wa wachamungu na kiongozi wa Ghu-
rul- Muhajaliyna (waumini ).47

Na kutoka kwa Anas bin Malik amesema: “Tulimwambia Salman 
muulize Nabii ni nani wasii wake?” Salmani akamwambia: “Ewe 
Mtume wa Mwenyezi Mungu ni nani wasii wako?” Akasema: “Ewe 
Salman, ni nani wasii wa Musa?” Akasema: “Yu’usha bin Nun.” 

Akasema (s.a.w.w.): “Wasii wangu na mrithi wangu atakayelipa 
deni langu na kutimiza ahadi yangu ni  Ali bin Abu Twalib.’”48   Na 
nyinginezo nyingi kati ya hadithi.

Wahaab: Umebarikiwa ewe Ali, na kushukuru kwa muongozo 
wako na kunipa mwanga.

Ali: Na mimi ninakushukuru pia ewe Wahab kwa roho nzuri am-
bayo inataka kujua kheri.

45 Suratu Tauba: 128
46 �Tafsirul-Khazin Jz: 3,  uk: 372 chapa ya Darul- Maarifah-Beirut na Kifayatul-

Twalib, babu 15
47 Tarikhul Baghdad Jz: 11, uk:,112 chapa ya  As-Sa’adah-Misri.
48 �Riyadhur-Nadhar ya Twalib Jz :2, uk. 279 na Fadhail-sahaba cha 

Ahmad Jz: 2, uk: 10. Hadithi namba:1052.
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION

1.	� Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	 Uharamisho wa Riba

3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	 Utumwa

15.	 Umakini katika Swala

16.	 Misingi ya Maarifa
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17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia

18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	 Elimu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 

29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)

37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.	 Adhana
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39	 Upendo katika Ukristo na Uislamu

40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu	

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia	

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	 Umaasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54. 	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	 Uadilifu wa Masahaba 

56. 	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
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60. 	� Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume  
Muhammad (s)

61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63. 	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	� Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 
iliyonyooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	 Liqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	 Uislamu Ulienea Vipi?

80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
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81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 

82. 	 Urejeo (al-Raja’a )

83.	 Mazingira

84.        Utokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali

99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
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103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu

104.	 Sunan an-Nabii

105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)

109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Ndoa ya Mutaa

116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa
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125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	� Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa   ya Dini

142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah
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146. 	Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)

147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148.	 Ndugu na Jirani

149.	 Ushia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani

164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Je, Kufunga Mikono
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168.	 Uislam wa Shia

169.	 Amali za Makka

170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177. 	Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180. 	Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	� Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani  
na Ramadhani)

182.	 Uadilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184. 	Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo 

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
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189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake

190.	 Ushia – Hoja na Majibu	

191. 	Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192. 	Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	 Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199.	 Adabu za vikao na mazungumzo

200.	 Hija ya Kuaga

201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203.	� Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni 
wa Kishia (Al-Muraja’aat)

204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

205.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
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210.	 Maadili ya Ashura

211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

212.	� Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) –  
Sehemu ya Kwanza

213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma

214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa

215.	 Kuvunja Hoja Iliyotumika Kutetea Uimamu wa Abu Bakr

216.	 Mfumo wa Wilaya

217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?

218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo

219.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake

220.	� Nahjul-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, 
Mawaidha na Semi za  Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib 
(a.s.)

221.	� Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam 
Husein (as) hapo Karbala

222.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa

223.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi

224.	 Mjadala wa Kiitikadi
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KOPI NNE ZIFUATAZO 
ZIMETAFSIRIWA 

KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA  

AL-ITRAH FOUNDATION KWA 
LUGHA YA KIFARANSA

1.	 Livre Islamique 


