
Uislamu Safi
Katika maneno na ujumbe  

wa Imam Khomeini (r.a)
Bismillahir Rahmanir Rahiim

Mtarjum:  
Hazrat Zahra Foundation (a.s) of Tanzania.

الإسلام الصافى
في كلام و خطاب الإمام الخميني

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   1 9/9/2015   1:46:58 PM



©Haki ya kunakili imehifadhiwa na: 
AL-ITRAH FOUNDATION

ISBN: 978 - 9987 –17 – 007 – 4 

Kimeandikwa na: 
Imam Khomeini (R.A.)

Kimetarjumiwa na: 
Hazrat Zahra (a.s.) Foundation of Tanzania

Kimehaririwa na: 
Alhaji Ramadhani S. K. Shemahimbo 

Na 
Alhaji Hemedi Lubumba Selemani

Kimepitiwa na:  
Shuaib Ayoub Nyello  

Na  
Mubarak A. Tila

Toleo la kwanza: Juni, 2011 
Nakala: 1000  

Toleo la pili: Januari, 2016 
Nakala: 1000

Kimetolewa na kuchapishwa na: 
Alitrah Foundation 

S.L.P. - 19701, Dar es Salaam, Tanzania 
Simu: +255 22 2110640 / 2127555 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 

Tovuti: www.ibn-tv-com 
Katika mtandao: www.alitrah.info

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   2 9/9/2015   1:46:58 PM



Yaliyomo
Dibaji		  .......................................................................................... 1
Neno la Mchapishaji........................................................................ 2
Utangulizi......................................................................................... 4
Sehemu ya Kwanza:......................................................................... 7
Sura ya Kwanza:.............................................................................. 7
Uwezo wa Uislamu katika Jamii...................................................... 7
Sura ya Pili:.................................................................................... 18
Sababu za Waislam Kubakia Nyuma............................................. 18
Sura ya Tatu:.................................................................................. 21
Uislam Safi na Uislam wa Marekani............................................. 21
Sehemu ya Pili:.............................................................................. 23
Sura ya Kwanza:............................................................................ 23
Uislam ni Dini ya Siasa.................................................................. 27
Sura ya Pili:.................................................................................... 33
Sharti la kuutambua Uislamu Safi.................................................. 33
Sura ya Tatu:.................................................................................. 49
Uislamu ni Dini ya Mapambano.................................................... 49
Sehemu ya Tatu:............................................................................. 77
Uislam wa Mustadhaafin na Wanaoonewa.................................... 77
Sehemu ya Nne:............................................................................. 85
Uislam na maisha ya kawaida........................................................ 85
Sehemu ya Tano:............................................................................ 88
Sura ya Kwanza:............................................................................ 88
Sifa za Uislam wa Kimarekani...................................................... 88
Sura ya Pili:.................................................................................... 94
Uislamu Umeleta Uongofu na Fursa.............................................. 94
Sehemu ya Sita:............................................................................ 100

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   3 9/9/2015   1:46:58 PM



Kuulinda Uislam Safi dhidi ya Uislam wa Kimarekani............... 107
Sura ya Kwanza:.......................................................................... 107
Watetezi wa Uislamu Safi............................................................ 107
Sura ya Pili:.................................................................................. 107
Kuutetea na kuuhami Uislamu wa Kimarekani........................... 107
Sehemu ya Saba:.......................................................................... 115
Uadui dhidi ya Uislamu Safi........................................................ 115
Sura ya Kwanza:.......................................................................... 115
Sababu ya Mapambano na Uadui................................................ 115
Sura ya Pili:.................................................................................. 119
Mbinu za Mapambano na Uadui.................................................. 119
Sehemu ya Nane:......................................................................... 123
Utaratibu wa Kutoa Utawala kwa Uislam wa Kimarekani.......... 123
Sura ya Kwanza:.......................................................................... 123
Maadui Wakuu wa Uislam Safi.................................................... 123
Sura ya Pili:.................................................................................. 125
Pigo kwa Uislam kwa Kutumia Jina la Uislam........................... 125
Sura ya Tatu:................................................................................ 127
Kuleta mgawanyiko katika mataifa na kuzua  
tofauti baina ya Waislam.............................................................. 127
Sehemu ya Tisa:........................................................................... 128
Wadhifa wa watu kuutambua Uislam Safi................................... 128
Sura ya Kwanza:.......................................................................... 128
Jukumu la mataifa na watu.......................................................... 128
Sura ya Pili:.................................................................................. 131
Nafasi ya Hawza na Vyuo Vikuu................................................. 131

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   4 9/9/2015   1:46:58 PM



1

Uislamu Safi

DIBAJI 

Kitabu hiki ni toleo la Kiswahili la taasisi ya Al Itrah foundation. 
Chapisho lake limelenga kukidhi mahitaji ya kiroho ya zama 

hizi pamoja na Ubongo na fikra zinazokuwa za Muislam. Jitihada 
kubwa zimefanywa na Taasisi kuweka chapisho hili la Kiswahili ka-
tika msingi wa haki na wenye kukubalika katika Uislam.

Unaombwa kwa Taadhima ukisome kitabu hiki katika malengo 
yaliyokusudiwa. Pia Unaombwa kuwasilisha kwetu maoni yako 
huru juu ya chapisho letu hili, jambo ambalo tutashukuru sana.

Kutangaza ujumbe wa Uislam ni kazi ambayo inahitaji ushiriki-
ano wetu sote. Taasisi inakuomba kuungana na kushirikiana kama 
ilivyoagizwa katika aya ya Qur’an: (Surat Saba’ 34:46).

Na rehma za Allah ziwe juu yako.

Wako katika Uislam

Al Itrah Foundation 
Barua Pepe: alitrah@yahoo.com 
SMS: +255 778 300 140
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Neno la Mchapishaji

Kitabu kilichoko mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha 
Kifarsi kiitwacho, Islam-e-Naab dar Kalaam wa Payaam-

e-Imam Khomeini (Pure Islam – Selected from the Speeches and 
Messages of Imam Khomeini) kilichochapishwa na Taasisi ya Ma-
jumui ya Uchapishaji wa Athari za Imam Khomeini (r.a.). Sisi 
tumekiita, Uislamu Safi.

Kitabu hiki kinaelezea harakati za Imam Khomeini (r.a.) kati-
ka kuihudumia dini, na jinsi ambavyo aliipa uhai dini hii baada ya 
kukanyangwa na maadui wa Uislamu wa ndani na wa nje. Katika 
kitabu hiki, utaona mbinu alizotumia mwanachuoni mchamungu 
huyu mpaka kufanikisha Mapinduzi Makubwa ya Kiislamu, si nchi-
ni Iran tu bali ulimwenguni kote athari ya Mapinduzi haya imeenea.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan waka-
ti huu ambapo maadui wa Uislamu wameungana ili kuuangamiza. 
Lakini kama ailivyosema Allah (‘Azza wa Jalla) katika Qur’ani 
Tukufu: 

“Wanataka kuizima nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao. 
Na Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru Yake ijapokuwa makafiri 
watachukia.” (9:32) Allah anasema kweli, kwa hakika hawatafani-
kiwa katika njama yao hii.

Kutokana na ukweli huo, Taasisi yetu ya Al-Itrah Foundation 
imeamua kukichapisha kitabu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa 
madhumuni yake yaleyale ya kuwahudumia Waislamu, hususan wa-
zungumzaji wa Kiswahili.

Tunaishukuru taasisi ya Hazrat Zahra Foundation of Tanzania 
kwa kukubali jukumu hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tuna-
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washukuru wale wote walioshiriki kwa njia moja au nyingine hadi 
kufanikisha kuchapishwa kwake.

Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa ni chenye 
manufaa na changamoto kubwa kwa wasomaji wetu.

Mchapishaji: 
Al-Itrah Foundation 
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UTANGULIZI

Siku zote, Imam Khomeini (r.a) alikuwa ana fikra kuipa uhai dini 
na kuwatafutia maslahi wanajamii. Alikuwa mwanazuoni wa 

dini, si kwa maana ya uanazuoni tu peke yake, bali pia ni kiongozi 
na mlinzi wa dini. 

Allah (s.w.t) aliileta dini kwa wanadamu ambao maisha yao ni ya 
ardhini, kwa muda maalum, katika mazingira maalum ya jamii, kwa 
kutumia akili, fikra na utukufu waliokuwa nao unaowaletea athari 
kiroho na kimwili pia.

Mwanadamu ameumbwa akiwa mwenye khiyari kwa kiasi ki-
kubwa kulingana na mahusiano yake ya asili ambayo kamwe hawezi 
kuwa na subira. Kila mwanadamu ana sifa maalum ambayo siku 
zote huuona ukweli, kwamba yeye anapitia katika njia iliyo sahihi 
ili asipotee.

Dini ya Allah (s.w.t) ilikuja kumkomboa mwanadamu aweze 
kujitambua, kuzifanyia kazi fikra alizotunukiwa na Mola wake na 
kukabiliana na kila aina ya mashaka yatakayojitokeza mbele yake.

Hapa ni lazima tufahamu kwamba, laiti kama kusingelikuwa na 
mashaka ya kidunia, basi kusingelikuwa na njia ya kumfikisha mwa-
nadamu huyo kwenye ukamilifu wa kibinadamu. Hali hii ndiyo in-
ayomfanya mwanadamu azidishe juhudi ya kutafuta elimu kwa bidii 
aweze kuufikia ukamilifu uliokusudiwa.

Imam Khomeini (r.a) ni mmoja kati ya wanafalsafa wachamun-
gu na mwenye kiwango cha uwelewa wa hali ya juu, mwanazuoni na 
faqihi mkubwa katika masuala ya dini. Hii ndiyo sababu iliyomfan-
ya awe mlinzi mkuu wa dini na kuiwezesha ionekane hai, na yenye 
thamani. Alihakikisha kwamba anapambana na kila hali, vikwazo, 
na matatizo mbalimbali ili kuitetea dini ya Allah (s.w.t).
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Kuipa dini uhai ni moja kati ya njia aliyoichagua Imam Kho-
meini (r.a). Akaonekana ana muonekano pekee katika kukabiliana na 
ugumu na vikwazo ili kuitetea dini. Ndiyo maana alijitokeza, akaji-
toa muhanga maisha yake yote kwa kutetea na kuihudumia dini kwa 
moyo wake wote.

Dini ya Allah (s.w.t) ni amri iendayo na wakati ambayo ni wajibu 
kwa kila mwanadamu wa kila zama na ni mojawapo ya matendo 
yatakayohesabiwa. 

Katika kukabiliana na yote haya, yaani, imani katika dini, ili-
yokuwa baina ya ukweli na ushujaa, itakuwa ni chachu na changa-
moto ya kutetea dini na kuipa uhai kwa maslahi ya utukufu wa dini.

Imam Khomeini (r.a) alikuwa mujahid aliyetoa mwanga kwa wa-
nadamu wote. Ni kiongozi shupavu aliyeuangusha uongozi dhalimu 
na kuibadili Iran kutoka kwenye udhalimu huo, sambamba na kuipa 
uhuru na ukamilifu kwa ajili ya kila Muislam.

Bila ya kuwa na fikra za uhuisho, maslahi ya Uislamu na map-
induzi ya Kiislam, basi Imam Khomeini (r.a) asingeweza kulifikia 
daraja hilo ambalo lilikuwa na wito maalum wa kuihuisha dini na 
maslahi ya jamii. Mapinduzi ya Kiislam yalichukua sura mpya na 
yalipatikana katika kipindi kilichokuwa na muingiliano wa tamad-
uni na mila za kimagharibi, lakini dini iliwaita watu katika uadilifu, 
ukombozi na uhuru ambao taifa lilikuwa likihitajia.

Uislam wa Imam Khomeini (r.a) ulikuwa katika kipindi amba-
cho binadamu wote walikuwa wakihitaji uongozi bora na wa haki. 
Imam Khomeini (r.a) alibainisha kwamba ni Uislam tu ambao ndiyo 
una haki ya kuongoza jamii na ubora wake ndiyo mwongozo wa 
dunia uletao manufaa kwa watu wote.

Fatwa zake zilikuwa mwongozo wa jamii iliyo huru ambayo 
ndiyo inayoongoza umma wa sasa na ni kielelezo cha juhudi ita-
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kayofanikisha kufaulu kwenye mashaka ya dunia. Ulimwengu wa 
Kiislam unahitaji mwongozo bora na ulio na kanuni zinazokabiliana 
na fikra huru.

Kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislam hakuwa tofauti na Uis-
lam na maumbile, na hii ndiyo maana halisi ya Uislam Safi. Uislam 
huu ndiyo ambao Imam Khomeini (r.a) aliutangaza, akausimamia 
kidete ili kuhakikisha kuwa juhudi zake za kutafuta elimu na uchun-
guzi wa hali ya juu ulikuwa ndiyo faraja na njia sahihi ya kukamili-
sha jukumu lake alilokuwa nalo katika dini.

Alipoanza kutoa maelezo yake, ujumbe wake na hotuba zake, 
Imam Khomeini (r.a) alihakikisha kwamba anaulingania Uislam ulio 
sahihi na kupambana na fikra potofu zilizokuwamo ndani ya Uislam.

Katika miaka ya mwisho ya uhai wake, alitumia fikra na busara 
zake juu ya aina hizo mbili za Uislam, yaani; Uislam Safi na Uislam 
wa Kimarekani, ambao ndiyo ulikuwa kwenye nyoyo za Waislam.

Hivyo, kwa kutumia maneno aliyotuachia Imam Khomeini (r.a), 
tunaweza kupata fursa ya kuzifanyia uchunguzi na kuzihakiki fikra 
zake ili tuweze kubainisha na kutambua mahusiano yetu na Uislam.

Tuna matumaini kwamba, fikra hizi zitakuwa ni njia na mwon-
gozo wa kuufikia Uislam Safi na sahihi na kuutambua Uislam ulio-
nasibishwa na Umarekani,

Taasisi ya mipango na uchapishaji athari za 
Imam Khomeini (r.a)
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SEHEMU YA KWANZA

Muhtasari 
SURA YA KWANZA 

Uwezo wa Uislam katika Jamii

Jamii na Uislam

Uislam ni dini iliyoletwa kwa ajili ya watu wote ulimwenguni ili 
iwaongoze kwenye ukweli na kuachana na batili sambamba na 

kuifuata njia hiyo ambayo itawasaidia hapa duniani na katika akhera 
yao pia. 

Uislam una huruma kwa wote. Uislam unawahurumia watu 
wote, si kwa ajili ya kukuhurumia wewe tu, bali, Uislam ni kwa ajili 
ya kuwaliwaza wote na si wewe tu. 

Uislam umekuja kuwaondolea watu machungu na kuwakomboa 
waweze kuondokana na mabaya. Uislam umekuja kuyakomboa ma-
taifa yote.

Ukisema Uislam ni kama dini nyinginezo, yaani ni dini ambayo 
hivi sasa dhahiri yake imetufikia, laa! si hivyo. Kila kinachofany-
wa na mwanadamu kinafanyika kwa masharti ya akili, akhlaq, kwa 
mwonekano wa dhahiri na pia adabu katika matendo yote ambayo 
mwanadamu anayafanya yana umuhimu na ni yenye kuingiliana na 
Uislam. Mfano si uongozi tu, bali hata katika masuala ya kijamii na 
kisiasa, ni lazima Uislam uhitajike.

Uislam ni mali ya wote na si mali ya mtu binafsi, bali ni kwa ajili 
ya watu wote na si mali ya Waislam tu, Uislam umekuja ili kuwaon-
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doa watu watoke kwenye njia waliyopotea na kuwaongoza wafuate 
njia iliyonyooka. Uislam si kama dini nyinginezo zilizokuja kuon-
goza umma mmoja maalum kimaada na kidunia tu.

Qur’ani tukufu na Sunna ndiyo mwongozo na hakimu wa watu 
wote ama vizito hivi viwili vinawaongoza watu kuwafikisha kwenye 
ukamilifu. Hilo ndilo tegemeo kuu. Mitume pia walikuja kwa kila 
kitu, yaani kuongoza kiroho kama walivyotubainishia na ambavyo 
pia Qur’ani imebainisha.

Uislam ni dini iliyo tofauti na dini nyingine ambazo si za tawhid 
(za kumwamini Mungu mmoja tu), bali ilikuwa ni dini iliyoshamiri 
na kujihusisha katika mawanda yote, yaani, masuala ya mtu binafsi, 
jamii, kimaada (kidunia), kimaanawiya (kiroho), kiutamaduni, ki-
siasa, mipango na uchumi. 

Uislam una utamaduni wa kumjenga mwanadamu bila ya kujali 
rangi yake, lugha yake na sehemu atokayo. Bali, unamjenga mwa-
nadamu katika mawanda yote ya uchumi, akhlaq (tabia), kumwon-
goza aondokane na ujinga, kumfikisha kwenye elimu na tahakiki –
uchambuzi.

Uislam unapinga uadui, ufisadi na unapambana vikali na ufisadi 
katika uongozi. Madhumuni ya Uislam ni kumfikisha mwanadamu 
mahali ambapo ataweza kuifuata njia sahihi katika maisha ya ki-
jamii, kibinafsi, kisiasa na kumfanya mwanadamu huyo awe na 
moyo wa kutosheka maishani mwake.

Kanuni zilizomo ndani ya Uislam ndizo hitajio la kila mwa-
nadamu. Kanuni hizi ni nyepesi na ni za wazi. Uislam ni njia na 
mwenendo wa kufuatwa na kila mtu katika jamii na una kanuni 
maalum zenye nidhamu ya hali ya juu. Kwa kubainisha ni kwamba, 
kanuni hizo za Kiislam ni za Uislam sahihi ambao mwanadamu ana-
takiwa kwenda nazo sanjari katika maisha yake yote.
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Mtazamo wa Kiislam ni wa ki-maanawiya (kiroho). Malezi ya 
kidini ni ya nafsi ambayo pia humjenga mwanadamu awe na mtaza-
mo wa ki-maada (kidunia) na kumwezesha aweze kujua namna 
gani anaweza kutambua na kuyatumia maisha ya ki-maada katika 
ulimwengu huu.

Uislam katika maisha ya ki-maada una mtazamo wa ki-Mungu, 
na katika Uungu kuna mtazamo wa ki-maada. Uislam umejumui-
sha kila hali ambapo wewe mwenyewe pia unatakiwa ushiriki kika-
milifu katika suala zima la uongozi na kujiongoza wenyewe kama 
ambavyo Allah (s.w.t) alivyoamrisha tunatakiwa tuende nao sanjari. 
Uongozi wa ki-maada pia ni moja ya uongozi katika Uislam na uon-
gozi huu ni moja ya uongozi wa kiuadilifu na viongozi wake wanat-
akiwa lazima kuwaongoza na kuwafanyia watu kazi.

Hakuna tofauti yoyote baina ya watu katika Uislam. Uislam una-
tii na kutekeleza haki ya kila taifa na haki ya kila dini, awe Mkristo, 
ama awe Myahudi. Watu wote katika ulimwengu huu wana haki 
sawa. Ulimwengu wote unahitaji mapenzi, kutafuta ukombozi wa 
mustadhaafina - wanaodhulumiwa - na unataka kila mmoja afikie 
daraja la utukufu.

Haijawahi kudhaniwa kwamba Uislam ni kama dini nyingine 
ambazo mahusiano ya ki-maanawiya ni baina ya mtu na Allah Mtu-
kufu tu, basi. Uislam unayo ratiba maalum ya maisha na uongozi. 
Uislam umeongoza kwa takriban miaka 500 na zaidi na pia upo ka-
tika ratiba maalumu ya kumwongoza mwanadamu tofauti na zilivyo 
dini nyingine.

Hukumu zilizopo zilizokuja katika Uislam, ziwe za kisiasa, au 
ziwe zinahusiana na uongozi, ama ziwe hukumu zinazohusiana na 
mambo ya binafsi, jamii, utamaduni, yote haya, zipo kwa mahitaji 
ya mwanadamu.
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Uislam unamwangalia mwanadamu tangu kabla hajazaliwa. 
Anapozaliwa tu, basi, anakuwa tayari ameshakadiriwa kila kitu 
kuhusiana na maisha yake na taklifu - wajibu - wake unakuwa tayari 
umeshaainishwa. Hata anapokuwa bado yu masomoni, anapoingia 
na kuwa sehemu ya jamii, mahusiano yake - yote hayo - yamo kwe-
nye ratiba maalum inayohitaji kufanyiwa kazi. Wala si katika dua na 
ziyara tu, si katika swala tu, bali, ni moja kati ya hukumu za Kiislam. 
Dua na ziyara ni kati ya mambo muhimu ya Kiislam. Lakini, ndani 
ya Uislam pia kuna siasa na utawala. Uislam ni mamlaka makubwa 
yanayoongoza.

Siku zile ambazo hakukuwa na habari zozote juu ya nchi 
za Magharibi, wakazi wa nchi hizo za Magharibi na sehemu ya 
Marekani wanayoishi Wamarekani wenye ngozi nyekundu, huko 
watu walikuwa wakichinjwa na walikuwa katika maisha ya hali ya 
kutisha. Nchi kubwa mbili; Uajemi na Roma, ziliingia katika ha-
tia ya uchokozi, umwinyi, ubaguzi na kutawaliwa na wakoloni na 
ndipo hapo ambapo Allah (s.w.t) kwa kupitia kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) alileta sheria zilizomtoa mwanadamu kutoka kwenye ud-
halili na kumfikisha kwenye utukufu. 

Uwezo wa kuongoza Jamii
Katika karne nyingi zilizopita, mamlaka makubwa ya Kiislam - ku-
fanyia kazi nusu tu ya kanuni za Kiislam - zilifanikiwa kuanzisha 
nchi zilizokuwa bora zenye utamaduni wa hali ya juu. 

Kutokana na fitna zilizojitokeza katika karne ya mwisho, husu-
san kwenye (mzunguko) mwaka wa kumi baada ya ushindi wa map-
induzi ya Kiislam, kulienea propaganda zenye ikhtilafu za kudhoofi-
sha taifa chapakazi la Iran kutoka katika Uislam.

Ndani ya Qur’ani Tukufu zipo aya za kuwaongoza watu wote 
ambazo ni hukumu za Kiislam. Baadhi ya aya hizo ni kama zifutazo:
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1.	  Suurat Fuswilat: Aya ya 42.

لایآَتیهِ الباطِلُ مِن بیَنِ یدََیهِ ولا مِن خَلفهِ تنَزِیلٌ مِن 
حَکِیمٍ حَمِدٍِ

“Hautakifikia upotofu mbele yake wala nyuma yake, kimeteremshwa 
na Mwenye Hekima, Msifiwa.”

2.	  Surat Al Maidah: Aya ya 48 - 50:

قاً لِّمَا بیَنَ یدََیهِ مِنَ  وأنزَلنآَ إلِیَکَ الکِتاَبَ باِاحَقِّ مُصدِّ
الکِتاَبِ و مُهیَمِناً عَلیَهِ فاَحکَم بیَنهَمُ بمَِآأنَزَلَ اللهُ ولا 

تشتَّبعِ أهوَآءَهمُ ..... وَأنِ احکُم بیَنهَمُ بمَِآ أنُزَلَ الله وَ لا 
تتَبّعِ أهوَآءَهمُ..... أفَحَُکمَ الجَاهِلیَِّةِ یبَغُونَ و من أحسَنُ 

مِنَ اللهِ حَکماً لِّقوَمٍ یوُقنِوُنَ.
“Na tumekuteremshia Kitabu kwa haki, kinachosadikisha yaliyoku-
wa kabla yake katika Kitabu na kuyalinda, basi hukumu baina yao 
kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, na kila (Umma) katika 

nyinyi, tumeujalia sharia yake na njia yake.”

“Na hukumu baina yao kwa yale aliyoyateremsha Mwenyezi Mungu, 
wala usifuate mapenzi yao, nawe jihadhari nao wasije wakakutia 
kwenye fitna ukaacha badhi ya yale aliyokuteremshia Mwenyezi 

Mungu...”

“Je, wanataka hukumu za kijahiliya? Na ni nani aliye mzuri zaidi 
kwa hukumu kuliko Mwenyezi Mungu kwa watu wenye yakini.?”
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3.	 Suuratul Aali Imran: Aya ya 85.

 و من یبتتغِ غَیرَ الاسلِا ذیناً فلن یقُبلََ منهُ و هوَُ فیِ الآخرَةِ 
منَ الخاسِرِین

“Na mwenye kutaka  dini isiyokuwa Uislam haitakubaliwa kwake, 
naye katika akhera ni miongoni mwa wenye kupara hasara.”

Suuratul Al furqaan: Aya ya 1.

لَ الفرُقاَنَ عَلیَ عَبدِهِ لیِکَُونَ  تبَاَرَکَ الَّذَی نزََّ
للِعَالمَِین نذِیرًا

“Mwenye baraka ni yule aliyeteremsha Qur’ani kwa mja wake ili iwe 
muonyaji kwa walimwengu.”

4.	 Suurat Al An’am: Aya ya 90:

أولآئکِ الذِّینَ هدَی اللهُ فبَهدَُاهمُُ اقتدَِهِ قلُ لآ 
أسئلَکُُم عَلیَهِ أجَرًا إنِ هوَُ إلِاّ ذِکرَی

“Hao ndio ambao Allah amewaongoza, basi fuata muongozo wao, 
sema: sikuombeni malipo juu ya haya, hayakuwa haya ila ni 

mawaidha kwa walimwengu wote.”
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5.	 Suuratul al Ambiyaa: Aya ya 107:

و مآ أرسَلناَکَ إلاّ رحمَةً لِّلعَالمَِینَ
“Nasi hatukukutuma ila uwe rehema kwa walimwengu”

Hukumu zilizotafsiriwa hazina nafasi katika hukumu za 
Kiislam

Hapa ni lazima turejee katika sheria za Allah (s.w.t) na tupime 
kwa kulinganisha na zile zilizotafsiriwa. Je, zinaendana na hukumu 
za Kiislam? Je, ipo njia ya kuweza kuzitafsiri kwa makini na usa-
hihi? Au tayari zipo kamili? na Je, zinakwenda na wakati maalum? 
Na kama ni hivyo, basi hamna haja ya kuzifanyia tafsiri na tafsiri 
zake hizo ndizo zitakazojitoa zitumike katika hukumu.

Je, ni sheria zipi zaweza kutafsiriwa?

Kwa kawaida zipo aya zisizojitosheleza zinazoweza kutafsiriwa zi-
weze kuwaongoza watu katika maisha ya kiroho na kimaada. Aidha, 
zipo aya bora zinazoweza kuongoza maisha ya kiroho na kimaada na 
zisizohitaji tafsiri. Kutokana na rai ya kifalsafa, ipo kauli ya mwan-
zo kabisa inayohusiana na sheria isemayo ya kwamba: "... mliona 
kuwa mwanadamu ana maisha mawili …" 

Ya Kwanza: Ni sheria kwa kuongoza maisha ya kimaada, yaani, 
maisha ya duniani ambayo ni maisha yasiyomtosheleza mwan-
adamu. 

Ya Pili: Ni sheria bora. Kutokana na sheria hizi, mwanadamu 
anaweza kuishi maisha ya kiroho, yaani, maisha ya mwisho ambayo 
hayo ni kwa ajili ya ulimwengu wa akhera. 
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Kila moja kati ya maisha haya mawili hujengeka kwa jitihada 
na juhudi za mwanadamu mwenyewe ambaye ndiye mtayarishaji 
mkuu wa maisha yake. Falsafa iliyotumika ndani ya Qur’ani tukufu 
ni kwamba, sheria zote zimethibitishwa na Mitume wote. Mitume 
wamethibitisha kwamba, maisha haya mawili kujengeka kwake ku-
nahitaji maandalizi ya lazima. Ili kuthibiti hili, maada na sheria za 
kiroho walizokuja nazo Mitume zinatosheleza na kila mmoja lazima 
arejee Qur’ani, humo atapata maelezo mazuri.

Hivyo, kama tulivyotangulia kusema hapo mwanzo kwamba, 
kuna sheria ambazo zipo kwa kuongoza maisha ya ki-maada peke 
yake, au maisha ya kiroho peke yake. Basi, sisi hatuzitambui sheria 
kama hizo katika dini na hatukubaliani nazo.

Sheria za Kimaada na za Kiroho Katika Uislam

Sheria zote zilizopo katika Uislam zina sehemu mbili na zote zina 
mtazamo wa maisha ya kimaada na wa kiroho pia. 

Mfano: kulingania katika tawhid (Umoja wa Allah) na taqwa 
(kumcha Allah) ambalo ni linganio lililokuwa bora katika malin-
ganio yote katika Uislam na kujengeka kwake kunasaidiana na mai-
sha ya kiroho.

Katika maisha ya kimaada ni kusaidia nidhamu ya nchi, mai-
sha ya kijamii, na masuala ya kiutamaduni. Iwapo pia ikaingizwa na 
suala la tawhid na taqwa, hapa wananchi roho zao zitakuwa kubwa 
na kamilifu na pia utukufu utapatikana katika maisha ya kijamii na 
kisiasa.

Kanuni Mali

Mfano uliopo katika Uislam ambao ni kwa ajili ya kuongoza nchi na 
inayohitajia maisha ya kimaada ambayo chimbuko lake ni maisha ya 

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   14 9/9/2015   1:46:58 PM



15

Uislamu Safi

kiroho, mtazamo wake ni kusaidia kazi za maisha ya kiroho ambayo 
pia itaweza kumweka karibu zaidi na Allah (s.w.t).

Kanuni na Kusimamia Sheria

Moja kati ya sheria kuu za umma zilizokuja katika Uislam ni sheria 
ya kuzishika sheria nyingine za Allah (s.w.t). Mfano; sheria za ma-
kosa, kupoteza, dharura, shinikizo na mfano wa hizi. Sheria hizi ni 
za kuzisimamia sheria nyingine.

Kwa kupitisha sheria hizi, Uislam unakwenda sanjari na mahitaji 
ya wakati, nchi, watu na zinatosheleza. Hivyo basi, mahitajio ya kila 
kitu huja kabla ya kuleta sheria hizi katika baadhi ya nchi au watu 
kulingana na mabadiliko katika sheria za kwanza.

Sheria zinazokwenda na wakati na zinazohitajika katika nchi 
hazina tofauti na kanuni za kisheria zinazoingiliana na nidhamu za 
nchi. Aina hii ya sheria katika dola ya Kiislam inaweza ikathibit-
ishwa kupitia kwa wasomi wa dini - maulamaa - ambao pia watalin-
ganisha kwa pamoja na sheria za Kiislam.

Mfano: Ili kulinda nchi au miji, kunahitajika masharti au sheria 
ambazo hazitakuwa kinyume na Uislam na wasomi wa dini wata-
lithibitisha hilo kuwa kamwe halitaweza kujitokeza jambo lolote 
kuhusiana na hilo.

Katika mfano mwingine utaona kuwa katika baadhi ya nchi za 
Kiislam kulikuwa hakuna mahitaji ya kuwepo kwa benki au kumi-
liki akaunti au mali na mfano wa hayo, au kuunda jeshi katika kip-
indi hicho ukilinganisha na kipindi hiki ilikuwa ni kinyume kabisa. 
Kulikuwa hakuna idara ya posta na telegrafu kama ilivyo sasa, lakini 
kanuni za Kiislam zilikuwa hazizuii chochote kuwepo na kuanzish-
wa kwa taasisi kama hizi.
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Hivi sasa, wanadini ambao ni maulamaa wa Kiislam lazima 
wawe macho na fikra zozote ambazo zitakuwa kinyume na kanuni 
za Kiislam na kuanzishwa asasi zozote ambazo zinahitajika na zina 
manufaa kwa nchi.

Maendeleo na Demokrasia katika Uislam

Uislam ni dini ambayo imekuja ikiwa tayari na mipango ya shu-
ghuli za kimaada ili kuweza kumfikisha mwanadamu katika njia ya 
kimaanawiya.

Asili ya kuutambua Uislam inakuja pale pindi jamii itakapokuwa 
ni yenye kufuata mfumo wa taqwa na uadilifu.

Uislam unaweza kulinda uhuru wetu, kutokana na Uislam tu-
napata mwongozo, Uislam unaweza kulinda pia uchumi wetu. Uis-
lam unakubali sanaa na miongozo, lakini uko kinyume na kila kitu 
ambacho ni cha ovyo, mamlaka yetu haikubaliani kabisa na vitu 
kama hivyo, lakini inaafikiana na kila ambacho ni mwongozo na 
tamaduni zenye kufungamana na Uislam.

Uislam unapambana na maovu, kama tunavyobainishiwa kuwa 
sanaa zetu ni zile zinazofungamana na Uislam, na kusiwe na mad-
hara kwetu, kwenye idara zetu zifungamane na Uislam na uchumi 
na tamaduni zetu zisiende tofauti na Uislam. Sisi wenyewe ndio 
tujiendeshe na kujiongoza na kamwe wala tusikubali kufanyiwa 
kila kitu na Wamarekani. Wakati tunapouzungumzia Uislam ha-
tuna maana ya kwenda kinyume na mwongozo na maendeleo, bali 
kufanya hivyo ni kinyume na akida zetu ambazo ndio msingi ka-
tika Uislam ambao ni asasi ya wapenda maendeleo.

Uislam ni Dhamana ya Furaha na Uhuru wa Mwanadamu

Uislam na serikali ya Kiislam ni safari ya kimungu ambayo kazi 
yake ni kutoa furaha kwa watoto wake katika dunia na akhera, ku-
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wapandisha daraja la tumaini na kupambana na dhulma na ufisadi ili 
kuwafikisha katika ukamilifu. 

Kivuli cha Uislam ni uhuru kwa maana ya ukombozi wa kweli, 
na wenye uhakika, kama tunahitaji uhuru katika nchi yetu, kama tu-
nahitaji nchi iwe mali yetu, ni lazima sote kwa pamoja tuwe chini ya 
bendera ya Uislam: 

“Na tushikamane sote kwa pamoja na wala tusifarakane” 

Hii ni amri ya Allah (s.w.t) ni wajibu wetu kuitii, na kuacha kila 
ambacho ametukataza. Pia, kwamba sote tushikamane na kamba ya 
Allah (s.w.t). Kamba hapa ni Uislam, njia iliyonyoka ni Uislam.

Ili tufikie baina ya haki na uumbaji, ni Uislam, hivyo ni lazima 
“tushikamane na Uislam”, tusifarakane na kuwa katika vikundi. Ili 
nchi yenu iweze kujitegemea yenyewe ni lazima muwe huru, mtam-
bue thamani ya Uislam wenu ambao umewatoa katika shimo.

Hivyo basi, Uislam kwa ajili yetu ni uhuru, uhuru uliokamilika 
na sahihi. Uislam ndio utakaotufanya sisi tuweze kujitegemea we-
nyewe, Uislam ndio utakaoweza kufanya nyoyo zetu ziwe na nguvu 
na msimamo na hivyo ndivyo tutakuwa ni wakakamavu.
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SURA YA PILI

Sababu za Waislam Kubakia 
Nyuma

Uislam ni moja katika dini zilizoteremshwa na Allah (s.w.t) kwa 
ajili ya kuongoza umma na kuondoa ikhtilafu baina yao, ku-

waongoza ili kufikia katika ukamilifu, na kuondoa dhulma na pia 
umekuja ili kuwaamsha waliolala.

Lakini, Waislam karibu wote, na hususan waliokuwamo katika 
dola za Kiislam, bado hawajajua ile siri ya kuja kwa Uislam kwa ajili 
yao. Ama walikuwa wameghafirika au wameghafirishwa na mata-
tizo yaliyokuwa yamejitokeza katika historia nzima. Na ndiyo yali-
yosababisha wawe mbali katika kujifunza elimu ya Uislam, hivyo, 
hawakuweza kutumia hidaya iliyokuja kwa ajili yao au kuondokana 
na athari hiyo waliyokuwa nayo na ndiyo sababu hawakuweza kui-
tumia.

Tatizo sugu la Uislam ni kuwa mbali na Uislam na Qur’ani. Laiti 
Waislam wangefuata sawa sawa amri za Allah (s.w.t) kama alivyo-
sema:

“ واعتصموا بحبل الله جمیعاً و لا تفرقوا”
"Na shikamaneni pamoja na kamba ya Allah wala msifarakane"

Kama tungekuwa tukifuata amri hii na kukatazana mabaya, basi 
matatizo hayo yote, ya kisiasa, kijamii, na kiuchumi yangeweza 
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kuondoka na tungeweza kukabiliana na nguvu ya aina yoyote ile, 
lakini kwa kuwa tupo katikati ya dimbwi la kughafirika na baadhi 
yetu kughafirishwa, tumeweza kubaki katika mambo yaliyo Hara-
mishwa, na kama hatutaweza kuitafuta njia ya haki na kufuata amri 
za Allah (s.w.t) basi tutaendelea kubaki hivyo na tusubiri matatizo 
zaidi.

Ni lazima tuone kwamba, hadi pale watu wa mashariki wenyewe 
watakapotambua kuwa wao pia ni viumbe, wao pia ni taifa, mashari-
ki pia ni sehemu, kamwe hawataweza kujikomboa wao wenyewe 
kwa mikono yao, ni lazima wakabiliane na wamagharibi ambao ndio 
upotovu mkuu wa Uislam, hivyo kama hatutafanya hivi basi tutaku-
wa tukijipoteza sisi wenyewe.

Ni lazima tutambue kuwa Uislam ndiyo dini kuu kuliko dini zote 
duniani, ambayo ipo mashariki na wao ndio wenye kuipoteza, kama 
hawataifuata dini hii au kutojua ni nini, na wao ni kina nani na kujua 
kuwa nchi yao ni kama nchi nyingine basi hawataweza kukabiliana 
na wamagharibi na ni lazima wajitahidi kukabiliana nao.

Wenyewe mtafakari fikra hii kwamba hii ni nchi yenu, na kila 
mmoja wenu kila mahali alipo lazima aamke. Mlifahamu taifa lenu 
kwamba na ninyi mpo, mna dini yenu, mna akiba zenu na mna 
kila kitu ambacho vyote hivi wamevichukua kutoka katika mikono 
yenu.

Kufungamana kwetu na asiyekuwa sisi, hii haikuwa ni akida 
yetu kwamba hakuna mwingine isipokuwa asiyekuwa Mmagharibi, 
hapa si mahala pake na kamwe haiwezi kuwa hivyo. 

Sisi ni lazima tufungamane na mashariki, watu wetu wazuri 
wanatuambia kuwa fungamaneni na wamagharibi pia, si kwa kuwa 
hakukuwa na mitazamo yao, hapana! Sisi tunaweza tukasimama we-
nyewe na kufanya kazi, sisi wenyewe tunaweza tukajisimamia we-
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nyewe na tutoe ahadi kuwa tukikata mkono na utamaduni ambao ni 
wa kifisadi, basi tutafikia katika maisha yenye ubinadamu.

Hivyo suala hili la kubaki nyuma ni sisi wenyewe kupenda dunia 
na kuendelea kubaki katika tamaduni za sasa za ulaya na kufuata 
akida za viongozi wao, na kuacha dini na utamaduni wake.
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SURA YA TATU

Maelezo ya Jumla

Uislam Safi na Uislam wa Marekani

Watoto wangu wapenzi mujahidina! Kitu kimoja tu ambacho 
mnatakiwa mkitafakari ni; kuhuisha na kusimamisha Uislam 

Safi wa Muhammad (s.a.w.w). Uislam ambao washika bendera 
wake ni wale walio pamoja na wanaodhulumiwa pamoja na mafakiri 
duniani na adui zao ni wale makafiri na wenye kulimbikiza mali na 
kujijazia mapesa katika mifuko yao.

Uislam ambao wafuasi wake wa kweli ni wale ambao siku zote 
hawathamini mali wala utajiri, na adui wao mkubwa ni udanganyifu 
na wapenda madaraka na kamwe hawapendi utukufu. Uislam ni dini 
ya watu mujahidina na wanaofuata haki na uadilifu, ni dini ya watu 
ipendayo waliohuru na waliokombolewa, ni maktaba yenye kupam-
bana na wasiopenda ustaarabu.

Tangu pale Uislam ulipoasisiwa hadi sasa, kuna njia mbili, kuna 
mistari miwili: mstari wa kwanza ni kwa wale watu wapendao wepe-
si, kwamba lengo lao lote ni kutafuta tonge moja la chakula wakala 
kisha wakalala, kisha wakamuabudu Allah (s.w.t), hawa ni Waislam. 
Lakini, mwanzo wa kila kitu katika mtazamo wao ni kutafuta wepesi.

Mfano wa mnyama ambaye hushibisha tumbo lake, matamanio 
yake, hukamilisha kwa kila kitu, asili, hufunga na kufanya ibada zote 
za kisheria lakini si kukaa na kutafakari kwani binaadamu hapaswi 
kujiingiza mwenyewe katika makosa, au kufikiria ni jinsi gani taifa 
hili tukufu la Kiislam lilifanya kazi kubwa kwa ajili yake, au kwa 
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upande mwingine Manabii (a.s) na Mawalii wakubwa, hawa pia wa-
likuwa ni moja katika maktaba na mstari mmoja kwa kutumia umri 
wao wote ili kuindosha dhulma na yote yaliyokuwa yamejaa katika 
ulimwengu huu waliyasafisha na kukabiliana nayo.

Mtu ambaye ataiangalia historia ya manabii na historia ya Uis-
lam kwa ujumla na historia ya maisha ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w), 
Maimam watoharifu (a.s), na masahaba wake ataona ya kwamba, 
hawa ndio watu wa kwanza kuingia katika uwanja, na Mtume 
(s.a.w.w), alikuwa wa kwanza toka pale alipokabidhiwa kazi ya 
kufikisha ujumbe wake mpaka wakati akiwa yupo kitandani ame-
lala alipofikwa na umauti. Lakini, baina ya umauti wake na kupewa 
kwake utume alikuwa ana harakati nyingi ambazo ni vita, kulinda 
umma na kadhalika.

Hali kadhalika, ukiyaangalia maisha ya Amirul Muuminin Ali 
Bin Abi Twalib (a.s), yalikuwa ni vivyo hivyo tu, kujitolea katika 
njia ya Allah (s.w.t), kujitolea katika hukumu za Allah (s.w.t) na 
Maimam wote walikuwa ni katika hali hiyo hiyo.

Leo hii tupo katika vita vya haki na dhulma, vita vya ufakiri na 
kukinai (ghanaa), vita vya udhoofishaji na istikbar.

Mimi nawaunga mkono nyote wapendwa duniani ambao kwam-
ba mnapambana na kujitolea katika njia ya Allah (s.w.t) na Waislam 
wote ni watukufu mbele yangu, nawabusu na kuwatumia salamu 
zilizojaa ikhlaas, na kwa taifa tukufu la Iran, napenda kubainisha 
kuwa; kwa baraka za Allah (s.w.t) athari za kiroho zishamiri duniani 
kote, nyoyo na macho yenu yaweze kujizuia na yaliyoharamishwa.
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SEHEMU YA PILI

Sifa za Uislam Safi

SURA YA KWANZA

Uislam ni Dini ya Siasa

Uislam ni mchanganyiko na siasa

Uislam si kwa ibada tu, au kujifunza ibada tu na mengi yanay-
ofanana na hayo, bali Uislam ni siasa pia. Uislam haupo mbali 

na siasa. Uislam ndiyo muasisi mkuu wa uongozi na ndiyo ulioku-
ja kuyaweka vizuri masuala yote yanayohusu mamlaka. Uislam ni 
mfumo wa utawala na mfumo wa kisiasa, lakini, kivuli cha mifumo 
hii tuliyonayo imekithiri zaidi kwa kughafilika wakati Uislam hau-
jaghafilika na kitu chohote kile, yaani, Uislam umekuja ili kumlea 
mwanadamu kwenye kila nyanja. 

Tokea mwanzo wa Uislam siasa ilikuwepo. Siasa ilikuwa ni kwa 
ajili ya maisha ya duniani. Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alinyoosha 
mikono kuelekea ulimwenguni na ulimwengu ukalingania Uislam 
na Uislam ukalingania siasa na hatimaye ukaanzishwa uongozi na 
ukhalifa ambao ulikuwepo tangu mwanzo wa Uislam. Tangu zama 
za Mtume wa Allah (s.w.t) hadi wakati Uislam ulipokuwa bado hau-
japotoshwa, dini na siasa vilikuwa sanjari. 

Siasa si upotofu, ni ukweli. Siasa ni kitu chenye kuongoza nchi 
na si cha kupotosha na kudanganya nchi, kuyafanya haya yote ni 
makosa makubwa, Uislam asili yake ni siasa, na wala si upotofu 
wala udanganyifu kama wanavyofikiria. 
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Ni lazima tubainishe kuwa siasa ni kwa ajili ya wanazuoni na ni 
haki kwa ajili ya Mitume na Mawalii wa Allah (s.w.t).

Iwapo itatokea kwamba mtu mmoja ataanzisha siasa iliyo sahihi 
(chama), na si ya kishetani, halafu ikaongoza nchi kwa dola ya ki-
siasa iliyo sahihi, chama chenye kuongozwa na rais wa Jamhuri kwa 
kheri na usalama na kwa kupatikana taifa salama, basi siasa kama hii 
ni siasa iliyokuwepo kwa ajili ya Mitume, Mawalii na sasa kwa ajili 
ya maulamaa wa Kiislam.

Siasa kama hii ndiyo anayohitaji mwanadamu na jamii kwa 
ujumla, ndiyo yenye kuongoza taifa kwenye njia sahihi, hii ndiyo 
siasa iliyomo ndani ya Uislam na ndiyo iliyothibiti kwa ajili ya Mi-
tume na Mawalii wa Allah (s.w.t).

Siasa iliyomo Ndani ya Qur’ani na Hadithi

Wito wa Qur’ani ulikuja katika mji wa Makka na pia katika mji 
mtukufu wa Madina. Wito huu haukumhusu mtu maalum au baina 
ya mtu na Allah (s.w.t) tu, haikuwa hivyo, bali, wito huu ulihusu hata 
katika mambo ya mtu binafsi, mahusiano ya watu na Allah (s.w.t), 
jamii na siasa.

Katika Uislam, Qur’ani imehifadhiwa na hakuna hata neno moja 
lililobadilishwa. Qur’ani ni mjumuiko wa kila kitu; mambo ya kiro-
ho, kimaada (kidunia), ya dhahiri na ya kificho.

Qur’ani pia imekuja ili kumjenga mwanadamu kwenye mawan-
da yote na kwa kila atakalolihitaji kwa maisha yake binafsi, ya jamii, 
mahusiano yake na Muumba wake (Tawhiid), sifa Zake zinazomsta-
hiki, mambo yanayohusu kiyama, siasa na jamii kwa ujumla.
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Viongozi wa dini na siasa

Mtume Mtukufu (s.a.w.w), alikuwa ni mhimili mkuu wa siasa na 
dini. Mtume (s.a.w.w) ndiye muasisi wa mambo ya uongozi, alianzi-
sha vituo vya siasa na ukhalifa (uongozi) katika Uislam.

Suala la uongozi lilikuwepo tangu wakati wa uhai wa Mtume 
(s.a.w.w) na siasa ilikuwepo. Pia, katika zama za Amirul Muumi-
nin (a.s), uongozi ulikuwepo na siasa pia ilikuwepo. Kama ambavyo 
lilinakiliwa tukio kubwa lilitokea katika siku ya Ghadiir Khum, ili-
kuwa ni kutufahamisha na kutuelimisha kwamba nasi ni lazima tu-
tilie mkazo suala zima la uongozi,

Iwapo mtakaa na kutafakari dhana ya dini katika utamaduni 
wa Kiislam, mtaona kwamba hakuna utata wowote uliopo baina ya 
kiongozi wa kidini na wa kisiasa. Mtaona pia kwamba, harakati, 
mapambano, wadhifa na wajibu uliopo katika dini hali kadhalika 
ni hivyo hivyo katika siasa. Kuongoza ni moja katika nyadhifa na 
majukumu yaliyokuwapo katika dini na saisa.

Hata ukiangalia maisha ya kiongozi mkubwa wa Kiislam, Mtume 
(s.a.w.w) na maisha ya Imam Ali (a.s), utaona kwamba walikuwa ni 
viongozi wetu wa dini na wa siasa pia. Jambo hili lipo wazi kwe-
nye utamaduni wa Shia Ithna'ashariyyah, ni mambo yaliyo wazi na 
muhimu kwa kila Muislam mwenye kuyafuata madhehebu haya na 
ni wadhifa wa kila kiongozi wa kidini afahamu suala hili kwamba 
mwisho wa yote ni lazima siasa na jamii iingizwe moja kwa moja 
katika masuala yote ya uongozi, na kuongoza ni jukumu lake na ni 
lazima alitekeleze.

Uhusiano wa hukumu na ibada pamoja na siasa

Uislam ni dini ya Tawhiid, ni dini iliyovunja ushirikina, ukafiri, ibada 
ya masanamu, na pia ubinafsi. Dini ni fitra na sehemu ya kupambana 
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na vikwazo mbalimbali, kati ya mja, wasiwasi wa shetani, jinni, na 
watu kwa dhahiri na kwa kificho.

Siasa ya dini ni kuongoza katika njia iliyonyooka, njia isiyofun-
gamana na mashariki wala magharibi. Ni dini ambayo yenye kulin-
gana na siasa, na siasa yake ni ibada. Uislam si dini ambayo yenye 
kuwa upande wa jambo moja tu, Uislam upo katika kila kitu. Ka-
tika Uislam kuna hukumu, kuna masuala yanayohusiana na dunia 
na namna ya kuishi, kuna siasa, kuna masuala yanayohusu jamii, na 
uchumi kwa ujumla.

Qur’ani tukufu ambayo ipo mikononi mwa Waislam, tangu ili-
vyoshuka kwa mara ya kwanza hadi hivi sasa, hakuna neno hata 
moja, wala herufi moja iliyozidi wala kupungua. Pindi unapoishuhu-
dia Qur’ani, utaona ya kwamba, hakukuwa na masuala ya wito tu 
kwa ajili ya watu ili wakae tu nyumbani na wamtaje Allah wao tu, 
bali, ilikuja na wito kwa ajili ya masuala ya kijamii, kisiasa, uongozi 
na ukayaangalia haya yote kuwa ni moja katika ibada, na kumuabu-
du Allah (s.w.t) inatokana na siasa na maslahi ya kijamii.

Katika Uislam shughuli zote ambazo zinakwenda sambamba na 
Dini hiyo ni moja katika vipengele vya ibada. Hata kufanya kazi 
katika kiwanda, kulima, kufundisha na kulea, yote hayo ni nishani 
na maslahi ya Uislam.

Ni tumaini letu kwamba Waislam wote watakuja kufanya kama 
ambavyo Allah (s.w.t) alivyowaamuru na kufanyia kazi masuala yote 
yanayohusiana na siasa na ibada kama ipasavyo na sio kukaa tu na 
kusubiri swala, ingawa ibada ya swala ndilo jambo la kumweka mja 
karibu na mola wake zaidi na hakuna kilicho bora zaidi ya jambo 
hili, lakini kinachotakiwa hapa ni kwamba, mja baada ya kuswali, 
baada ya mikutano ya ibada, basi pia ni muhimu aende akautumikie 
Uislam, na ibada ya Hijja katika kipindi hicho ndicho kinadhihirisha 
zaidi masuala ya kijamii na kisiasa.
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Katika kumwelekea Allah (s.w.t), sio lazima mtu akae kwenye 
kipembe cha ukuta na aseme kuwa; “Mimi nilikuwa namwelekea 
Allah (s.w.t)”. Hapana, kumwelekea Allah (s.w.t), ndio maisha ya 
Manabii hasa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na Maimamu wetu Maa-
sumiin (a.s) ambao walikuwa katika mwenendo huu. Lakini, pindi 
wanapohitajika kwenda katika vita basi walitoka na kupambana ki-
sawasawa, na pia waliongoza. Kila kitu ukifanyacho ni kumwelekea 
Allah (s.w.t). Haikuwa hivyo, kwani hata Imam Mtukufu alikuwa 
akijishughulisha mchana kutwa na kisha alifanya ibada zake. Mtu-
kufu Mtume (s.a.w.w) alisema:

“Dhoruba ya Ali siku ya Khandaq ni bora kuliko ibada… 
Thaqalaini” (Kitabu: Munaaqib, Juz. 3, uk. 163)

Kuna baadhi ya hukumu za kiibada zilizopo katika Uislam, asili 
yake ni kuitumikia jamii na siasa, zinahamasisha shughuli za kijamii 
na kisiasa. Mfano, swala za jamaa, swala za Ijumaa, kujumuika ka-
tika ibada ya Hijja, zote hizi ni msingi wa kiroho na zenye kuathiri 
akhalaq na aqida na pia huathiri mno masuala ya kisiasa.

Uislam umeleta mijumuiko kama hii ili iweze kutumika katika 
dini katika kukuza udugu na ushirikiano, kubadilishana mawazo, ku-
tatua matatizo ya kisiasa na kijamii yanayozikabili jamii zetu kwa 
ujumla.

HIJA NA SIASA

Ukweli kuhusu Hijja

Ni uchungu mkubwa ulioje unaokabili jamii za Kiislamu kuwa hadi 
sasa falsafa halisi kutokana na hukumu hii ya Allah (s.w.t) kuhusiana 
na ibada hii kuu ya Hijja na fadhila iliyopo katika ibada hii bado hai-
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jaeleweka! Hadi sasa imebaki kuwa ni ibada iliyokauka, isiyopiga 
hatua na isiyoleta matunda yoyote.

Moja katika nyadhifa kubwa ambazo Waislamu tunatakiwa ku-
jua ni ukweli kwamba je, Hijja ni kitu gani, kwa nini siku zote huwa 
tunajiandalia uwezo wa kimada na kiroho kwa ajili ya kuanzisha 
safari kuelekea huko?

Hijja ni kwa ajili ya kujiweka karibu kwa Mwenyezi Mungu, na 
Hijja si kufunga safari na kufanya amali zinazotakiwa kule tu, au 
kufanya safari iliyokauka (isiyokuwa na faida) kwa maneno na ku-
tumia muda tu, safari kama hii haitomfikisha mtu kwa Allah (s.w.t). 
Hijja ni kituo cha kumjua Allah Mtukufu ambapo ndani yake ku-
napatikana siasa ya Uislam na maisha kwa ujumla.

Katika faradhi za Hijja ambazo ni kwamba, kusema Labaik! kwa 
haki, yaani nimekuitika na kufanya Hijra kuelekea kwa Allah wa 
haki na kwa baraka za Ibrahim (a.s) na Mtume Muhammad (s.a.w.w) 
ambao ndio waliovunja masanamu na mashetani wote. Na ni yupi 
katika mashetani wakubwa kama Marekani aliyeumeza ulimwengu 
na Urusi ambaye ni mwingiliaji mkubwa na ni yupi shetani katika 
mashetani wakuu wa zama hizi?

Pindi Waislam wanapokwenda Hijja, basi iwe ni Hijja iliyokuwa 
hai, iwe ni Hijja yenye kulaani uhalifu wa Urusi na Marekani, iwe ni 
Hijja yenye kukubalika. Iwapo tutaenda kule bila ya kufikiria masla-
hi ya Waislam wengine kutokana na uhalifu unaofanywa dhidi ya 
Waislam, basi Hijja hii haitokuwa na maana yoyote ile.

Kwanini serikali za Kiislam ambazo zina idadi ya watu takriban 
mamilioni na wana hazina za mafuta katika ardhi zao ambayo ndio 
uti wa mgongo wa maisha yao, badala ya kutumia mafunzo yato-
kanayo na Qur’ani Tukufu na amri tukufu ya Mtume wetu (s.a.w.w) 
ambayo inatuita kushikamana pamoja na kamba ya Allah (s.w.t) na 
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tuache mifarakano na ikhitilafu tulizokuwa nazo, kwani Haram hizi 
Tukufu (Makka na Madina) ni agizo la Mtume wa Allah (s.w.t), na 
ilikuwa ni kituo cha ibada na siasa za Kiislam, na iliendelea kuwa 
hivyo hata baada ya kufariki kwake ambapo sasa mchakato na mi-
pango ya kisiasa na kiibada inaanza kuporomoka, zenyewe zime-
nyamaza kimya? Na yeyote atakayeonekana anajaribu kuingilia 
kati masuala ya kisiasa na kijamii ambayo ni masuala muhimu kwa 
Waislam basi ataonekana amefanya dhambi kubwa mno katika Ha-
ram tukufu na atauwawa.

Mimi sielewi maimamu na viongozi wa swala za jamaa katika 
Haram hizi tukufu wamejifunza nini katika Uislam na kuhiji katika 
nyumba ya Allah (s.w.t)! wanalichukulia kuwa ni jambo lililokuja 
kichwa kichwa tu, na wanajidanganya kuwa watu kusimama dhi-
di ya kutokomeza dhulma na ukandamizaji ni masuala ya kisiasa, 
wanafahamu nini kwamba mahujaji wanaokuja kuzuru Haram hizo 
tukufu wanakuja kwa jina la Uislam, ambamo ndani yake ni mwin-
giliano na masuala ya kisiasa na wito wa kimataifa ni kuwa dhidi 
ya Israil na Marekani ambao ndio maadui wakubwa wa Uislam na 
wako kinyume na sira ya Bwana Mtume (s.a.w.w).

Wito wa kujitoa

Kutangaza kujitoa katika ushirikina ni moja ya nguzo ya tawhiid na 
ni wajibu wa kisiasa katika ibada ya Hijja. Ni lazima siku za Hijja 
kufanya maandamano kwa heshima na utukufu, na kwa kadri tut-
akavyokuwa wengi ndiyo bora zaidi. Maandamano yafanyike kwa 
ushirikiano wa mahujaji wa Kiiran na wasio Wairan, na wapaze juu 
sauti zao ili kujitoa kabisa kutoka kwa washirikina na wote wafan-
yao dhulma ulimwenguni humu ambao kiongozi wao mkuu ni Mare-
kani!
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Leo hii, kujitoa kwetu huko na kupiga mayowe yetu dhidi ya 
makafiri ni kwa ajili ya dhulma na uonevu unaofanyika katika nchi 
za mashariki na maangamizi yanayofanywa na Marekani kwa ku-
vamia nyumba zao, kuchukua rasilimali zao, kuwatoa katika ardhi 
yao na kupora rasilimali walizokuwa nazo. Hiki ndicho kilio chetu, 
na kilio kwa taifa linalodhulumiwa la Afghanistan.

Kilio chetu pia ni kwa ajili ya ndugu zetu Waislam Waafrika kwa 
uhalifu na ubaguzi wanaofanyiwa.

Kilio chetu vile vile ni kwa ajili ya watu wa Lebanon na Palestina 
na mataifa yote yanayokaliwa kwa mabavu na Marekani na Israili.

Kilio chetu ni kulinda na kutetea heshima na utukufu tuliokuwa 
nao, kulinda utajiri na rasilimali tulizokuwa nazo. Kilio chetu ni juu 
ya machungu wayapatayo ndugu zetu wa mataifa mengine ambayo 
yapo katika adhabu ya ufakiri na njaa ambayo imesababishwa na 
uvamizi waliofanyiwa ndugu zetu wa Iraq, kwa taabu wazipatazo na 
umwagaji damu wa asubuhi na jioni. Hii ni dhamana iliyochukuliwa 
na Umoja wa Mataifa kwa kutetea haki za watu duniani! (Lakini 
waapi!)

Jukumu la kisiasa la misikiti

Mwanzoni mwa Uislam msikiti na mimbar ilikuwa ikitumika kwa 
ajili ya harakati za kisiasa na maandalizi; na shughuli mbalimbali 
katika Uislam zilikuwa zikipangwa katika msikiti.

Msikiti ulikuwa ni kituo na sehemu maalum kwa ajili ya kuan-
zia shughuli zote za tabligh na harakati zote za Uislam na mapam-
bano ya kuukandamiza ukafiri. Ninyi ambao ni watu wa msikiti 
na maulamaa wa misikiti, ni lazima muwe wafauasi wa Mtume 
wa Uislam na maswahaba zake. Na misikiti iwe ni kwa kuulinga-
nia Uislam na harakati zake na kwa ajili ya kukataza aina zote za 
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shirki na ukafiri na kuungana na wanaoonewa ili kukabiliana na 
madhalimu. 

Wakristo msifikiri kwamba msikiti katika Uislamu ni kama 
kanisa. Wanapomaliza kuswali, Waislam hupata fursa ya kugawiana 
majukumu. Vita vyote vilivyopiganwa katika enzi hizo msingi wake 
mkuu ulipangwa msikitini.

Mambo ya uongozi katika dini ya Kiislamu yalifanyikia msiki-
tini, na kwa msingi huo tangu zama za Mtume wa Allah (s.a.w.w) 
hadi kipindi cha makhalifa, msikiti ulikuwa ni kituo cha kisiasa na 
Uislam. Hata katika swala za Ijumaa, khutba itolewayo ilikuwa ni 
hutba inayohusiana na masuala ya kisiasa na Uislam kwa ujumla. 

Huzuni na siasa

Tukio la Karbala pekee ni suala la kisiasa, hivyo ni lazima lihuishwe 
na kamwe halitobadilika. Msiba uliotokea Karbala ni lazima ubain-
ishwe kwa watu wote.

Bwana wa Mashahidi kwa mtazamo wa riwaya na wa akida yetu 
ni kwamba tangu pale alipoanza harakati akitokea Madina, alijua 
kuwa yeye ni shahidi. Kabla ya kuzaliwa kwake ilishatolewa habari. 
Wakati alipokuwa akitoka Makka na namna alivyotoka ilionyesha 
sura ya harakati ya kisiasa na kila hatua moja aliyoipitia ilionyesha 
kuwa ni ya kisiasa iliyokuwa na mtazamo wa Kiislam.

Hadi sasa ambapo katika mwezi wa Muharram bado wahanga 
wa Karbala na jeshi la Kiislam hukumbukwa. Mashekhe wakubwa, 
wahadhiri wa masaibu ya Karbala na wafuasi wa Sayyidush Shu-
hadaa (a,s) bado wanatumia fursa waliyopewa na Allah (s.w.t) ku-
hakikisha kuwa wanakata miti na kuing’oa mizizi yote ya dhulma ili 
kuuangusha utawala wa kishetani wa Yazidi bin Muawiyah bin Abu 
Sufiyani na hila zake.
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Majilisi (vikao) hizi kubwa zitumike kuhamasisha uhuru, 
kulishinda jeshi linalopambana baina ya akili dhidi ya ujinga, uadili-
fu dhidi ya dhulma, amana dhidi ya usaliti (khiyana), na serikali ya 
Kiislamu dhidi ya utawala wa kishetani. Majilisi hizi zihuishwe 
kwa utukufu wote na kuinua juu bendera ya damu ya Ashura 
iwe ni alama ya kulipiza kisasi kwa siku ya anayedhulumiwa na 
dhalimu. 

Wahadhiri wa masaibu ya Karbala na taifa lote kwa ujumla ni 
wajibu wao kuilinda na kuihuisha shahada ya Imam Husein (a.s) na 
waifanye iwe ni moja ya mila za Uislam kwani kuilinda kwake ni 
kuulinda Uislam kama alivyosema Mtume (s.a.w.w) kuwa:

انا من حسين" ……”
“…… Mimi natokana na Husein” (Rejea: Arshaad uk. 249, Kashfu 

al-Ghammah, Juz. 2, uk. 175)

Hii ina maana kwamba Husein anatokana na mimi na mimi pia 
nimekuwa hai kutokana na Husein. Na hizi zote ni baraka za shaha-
da yake Imam Husein (a.s) kwani maadui walitaka kuuondoa Uislam 
na athari zake. Walikuwa wanataka ukoo wa Bani Hashim usiwepo 
kabisa, kuiangamiza kabisa asili ya Uislam na kuanzisha utawala wa 
Kiarabu. Na hii ilikuwa ni kazi yao ambayo ni sababu iliyowafanya 
Waarabu, Waajemi na Waislam wote wazingatie kwamba kadhia hii 
si kadhia ya Waarabu, Waajemi na Wafursi tu bali ni kadhia inayom-
husu Allah (s.w.t) na Uislam kwa ujumla. Hivyo, hifadhini majilisi 
hizi na majilisi zote ambazo zitaleta urafiki wa kidini na umoja wa 
Kiislam, zote hizi tuzihifadhi na tuzihuishe katika nyoyo zetu.
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SURA YA PILI

Utawala wa Kiislamu

Sharti la kuutambua Uislamu Safi

Umuhimu wa utawala wa Kiislamu

Utawala adilifu ni siasa, ni utawala uliojaa maana ya kisiasa. Hii 
ni siasa ambayo Allah (s.w.t) amemwamrisha Mtume wake 

(s.a.w.w) kumwainisha Amirul Muumimiin (a.s). Hivyo, utaona 
kwamba Mtume (s.a.w.w) alikuwa na siasa. Utawala bila ya siasa 
ni kitu kisichowezekana na hili lilithibitika katika siku ya Ghadiir 
Khum.

Mtume wa Allah (s.a.w.w) kwa miaka mingi alipata nafasi ya 
kuendeleza utawala wa kisiasa, kusimamisha uadilifu kwa kila mtu 
na kila kitu kilisimama kwenye misingi ya uadilifu, katika kip-
indi ambacho wanaokasirika hawakuweza kukasirika tena, katika 
mazingira ambayo hayawezi kuwakasirisha watu wa kisufi (irfani) 
kuueneza usufi wao, wanafalsafa kwa falsafa yao na mafaqihi kwa 
fiqhi yao.

Lakini, wakati uliposimamishwa utawala wa Allah (s.w.t) tu am-
bao ni uadilifu, na ulipoenea, ndipo wafuasi na wapenda haki wali-
popata fursa ya kuyafikia malengo yao yalipopatikana mazingira tu-
livu kwa kila kitu. Hivyo, hapakutangazwa tangazo lolote la mfano 
kama huo wa kuwatangazia watu kwenda kwenye utawala ambao si 
mwingine zaidi ya ule wa siasa.
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Lazima uanzishwe utawala unaofuata sira ya Mitume na 
Mawalii 

Kwa utukufu wa akili na dharura ya kuwepo dini, malengo ya kuja 
Mitume (amani za Allah ziwe juu yao), kazi zao na kubainisha 
hukumu zao si masuala pekee ya kuzungumzia tu, si hivyo, bali ni 
masuala yaliyokuja kutokana na wahyi kupitia kwa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) nao ukaendelea kwa Mtukufu Amirul Muuminin Ali Bin 
Abi Twalib (a.s) hadi kwa Maimamu (a.s), ambao Allah (s,w,t) ame-
wateua ili waweze kufikisha na kubainisha hukumu za Allah (s.w.t) 
kwa watu wote bila ya kufanya khiyana, nao pia amana hiyo wakai-
kabidhi kwa mafuqaha (maulamaa) ili wawafikishie watu ujumbe 
wa Manabii.

“ الفقهاء امناء الرسول”
“Mafuqaha (maulamaa) ni wawakilishi (warithi) wa Mitume.”

Maulamaa ni lazima wasimamie amani. Ukweli huu ni wadhifa 
muhimu sana kwa Mitume waliokabidhiwa ili waweze kuanzisha 
mfumo wa haki, wenye uadilifu katika jamii na ndiyo njia ya kusi-
mamisha kanuni na hukumu za Allah (s.w.t), kubainisha, kueneza 
mafundisho na akida (imani) ya Allah (s.w.t) kama ilivyobainisha 
aya tukufu isemayo:

و لقدْ ارْسَلْنا رُسُلنَا بلِْبيَِّناتِ و أنْزَلْنا مَعَهمُُ الْكِتابَ 
و الْمِيزَان ليِقَوُمَ النَّسُ باِلْقسِْط......

“Kwa hakika tuliwapelekea mitume kwa dalili waziwazi na tukaki-
teremsha Kitabu na mizani pamoja nao ili watu wasimame kwa 

uadilifu”. (Suuratul Hadid, aya ya 25)
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Hivyo, sababu ya kuletwa Mitume kwa ujumla ni kwamba waw-
aongoze watu kwa haki, kwa uadilifu, na kutoa mafunzo yatakay-
owafikisha katika ukamilifu kwa kuanzisha utawala na kueneza hu-
kumu za Allah (s.w.t)

Allah (s.w.t) amemfanya Mtume Muhammad (s.a.w.w) awe ki-
ongozi wa watu na pia ameamrisha utiifu wetu kwake kuwa wajibu 
kwa kila mmoja wetu, kama alivyosema kuwa:

أطيعُوااللهَ وأطيعواالسًُّولَ وآؤليِ الامَر مِنْكُمْ
“Mtiini Allah na mtiini Mtume wake na wenye mamlaka katika 

nyinyi….” (Sura ya An Nisaa, aya ya 59)

Si suala la kusema kwamba jambo hili limesemwa na Mtume 
(s.a.w.w) basi ukalikubali bali ulifanyie kazi, ulifanye kwa hukumu 
na kumtii Allah (s.w.t). Ibada na isiyokuwa ibada inayohusiana na 
hukumu basi huko ni kumtii Allah (s.w.t)

Kumfuata Mtume (s.a.w.w) si kutenda kwa kufuata hukumu 
tu, hili ni jambo jingine kabisa, bali kumtii Mtume ni kumtii Allah 
(s.w.t) kwa sababu Allah (s.w.t) ndiye aliyeamrisha kumtii Mtume 
wake.

Kama tulivyosema hapo awali, Mitume wamekuja kufanya kazi 
za kiroho na kuwaongoza katika mambo ya kidunia. Iwapo Mi-
tume, Mawalii na viongozi wakuu wa kidini wakiyakana hayo, basi 
watakuwa wamejikusanyia uovu ambao natija yake ni kuupeleka 
umma wa Kiislam katika njia ya ovyo, kufungua mlango kwa ajili 
ya ukoloni na umwagaji damu.

Hivyo, hata ukiangalia maisha ya Mitume wote kuanzia Mtume 
Adamu (a.s) hadi kwa Mtume wetu wa mwisho Mtukufu Mtume 
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(s.a.w.w) na Maimamu Watukufu utaona kuwa kila mmoja aliweza 
kuonesha njia hii ya uadilifu na kutufahamisha maana ya utawala 
uliokuwa bora.

Sisi pia tuna wadhifa kwa ajili ya taifa letu. Kama tunataka taifa 
liwe dhaifu basi twendeni msikitini tuswali tu, na tusome dua tu. 
Je huu ndio wadhifa wetu, twende msikitini tuswali na tusome dua 
tu, au tuamke? Hivyo basi jukumu letu sisi sote ni kufanya yale 
yote ambayo yatatushinikiza katika njia ya Uislam na hivi ndivyo 
walivyofanya viongozi wetu.

Ni lazima tuwaambie wajinga jinsi Qur’ani tukufu na Sunna za 
Mtume ilivyoelezea masuala ya utawala, hukumu, na siasa ambapo 
haijaweza kupatikana popote pale, bali hukumu nyingi za Kiislam ni 
za kiibada na za kisiasa, kughafirika nazo ni msiba mkubwa. Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w) alianzisha utawala kama ambavyo watawala wen-
gine wanatawala ulimwengu, lakini yeye alifungamana na jamii yenye 
uadilifu, na hivi ndivyo alivyotawala Imam Ali bin Abu Twalib (a.s).

Umuhimu wa kuanzisha utawala kwa mtazamo wa habari na 
hukumu

Kulingana na dharura iliyopo akilini, hukumu za Kiislam, faragha ya 
Mtume (s.a.w.w), Imam Ali (a.s), vifungu vya aya na hadithi utaona 
kwamba kuanzisha serikali na utawala ni jambo la lazima katika 
Uislam.

Pamoja na kifungu hicho utaona kwamba ni moja ya sababu na 
dalili za kuwapo kwa kiongozi ili kusimamisha nidhamu na kanuni 
(sheria), na kama hukuweza kuchagua mtumishi mwaminifu, mlinzi 
na mtunza amana basi dini itaangukia katika mateso makali, kanuni 
zote zitaangamia, mapokeo na hukumu za Kiislam zitapinduliwa na 
kurejea kama mwanzo ilivyokuwa.
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Uhalisi na ubora wa kuwapo kwa sheria za Kiislam

Dalili nyingine ya kuwapo kwa ulazima wa kuanzisha utawala ni, 
“Uhalisi na ubora wa kuwapo kwa sheria za Kiislam,” hukumu 
na hakimu (jaji).

Uhalisi na ubora wa sheria hizi katika kuanzisha serikali kwa 
ajili ya kuongoza kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijamii ni:

Mosi

Ni sheria yenye kanuni na utaratibu mbalimbali ulio na nidhamu 
moja ya kijamii. Nidhamu hii ni haki ambayo kila mtu anaihitaji; 
namna ya kuishi na jirani, watoto, jamaa zako wa karibu, raia wen-
zako, maisha yako binafsi, ya mke na mume, hata taratibu na kanuni 
za kupigana vita, suluhu, umoja wa mataifa, wahalifu, biashara, sa-
naa na kilimo.

Uislam umeweka nidhamu hata kwa maisha ya mtu binafsi. 
Namna mtu atakavyoishi katika jamii inayomzunguka na kutoa 
miongozo yake kama namna ya kufunga ndoa, kanuni zake, kula 
kwake, kuvaa kwake, kipindi cha mama anavyotakiwa awe anapon-
yonyesha mtoto na wadhifa gani, namna ya mama kulea mtoto, na 
mahusiano kati ya mke na mume. 

Hivyo, Uislam haukumwacha mwanadamu aishi tu ili mradi 
ameishi, bali imemwekea miongozo maalum ya kumfikisha katika 
ukamilifu wa kibinaadamu. Ni wazi kwamba, Uislam ni utawala we-
nye mahusiano ya karibu kabisa na siasa katika jamii, inayofanya 
juhudi katika mafunzo hatimaye kufikia katika masharti ya utoaji 
huduma kwa binaadamu ili awe mtu mwema. 

Qur’ani tukufu na Sunna imejumuisha sheria na hukumu zote 
ambazo zinatoa mwongozo, furaha na ukamilifu ambao kila mwa-
nadamu anauhitaji. Mahitaji yote ya mwanadamu yamebainishwa 
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ndani ya kitabu, yaani Qur’ani na Sunna. Wala hakikuachwa kitu 
chochote na kila mwanadamu ataishi kulingana na riwaya hizo.

Pili

Kwa kuzingatia kwa makini maumbile na ubora wa kuwa na she-
ria, tutaona kwamba, kuyasimamisha haya na kuyafanyia kazi itala-
zimika kuwa na utawala na uongozi. Bila ya kuanzishwa chombo 
kimoja kikubwa, kamwe hatutaweza kuzifanyia kazi fursa ambazo 
Allah ametuamrisha tuzifanye. 

Tubainishe baadhi ya masuala ambayo ni lazima kuyafahamu:

1.	 Hukumu za Mali

Mali na bajeti iliyokadiriwa katika Uislam siyo tu itumike kwa ajili 
ya maskini na msaada kwa mafukara, bali ni kwa ajili ya kuanzisha 
utawala na itumike kwa matumizi muhimu na ya dharura ya Taifa.

Mfano: Khums (1/5) ni moja ya pato kubwa linaloingia kwenye 
Baytul maal, yaani mali ya Waislam, na ni moja ya rasilimali inayo-
ingia kwenye bajeti ya taifa.

Kulingana na madhehebu yetu (Shia Ithna'ashariyyah), faida 
zote zinazopatikana kwenye kilimo, biashara, rasilimali za ardhini, 
za juu ya ardhi, mapato na maslahi yote yanayopatikana kwa uadili-
fu kama uuzaji wa majani, shughuli za meli, au uchimbaji madini, 
kimoja kimoja kinaingia katika khums. Yaani, kile kibakiacho baada 
ya kutoa gharama zote alizozitumia, kwa hukumu ya Kiislam, kuna 
pesa kidogo ambazo zitaingia katika mfuko wa baitul maal.

Ni wazi kwamba, pato hili ni kubwa sana kwa kuongoza nchi 
ya Kiislam na linatatua mahitaji yote yanayohusiana na mali. Ikiwa 
pato la khums linalopatikana katika nchi za Kiislam, au dunia nzima 
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na zikawa katika nidhamu ya Kiislam basi ni dhahiri kwamba pesa 
hizo hazitakuwa ni kwa ajili ya kutatua mahitaji ya masharifu na 
mashekhe tu bali ni kwa kila jambo ambalo ni muhimu katika nchi.

Iwapo utawala wa Kiislam utafanya utafiti katika mali hizi hizi 
tulizokuwa nazo, yaani khums na zaka na zile zipatikanazo kutokana 
na fidia, na kodi, basi zitatumika kwa ajili ya kusaidia nchi na taifa 
kwa ujumla.

2.	 Hukumu za ulinzi wa Taifa

Kwa upande mwingine, kuhusiana na hukumu ni kuhifadhi nidhamu 
ya Kiislam na kulinda ardhi na uhuru wa nchi na Uislam kwa ujum-
la. Ni lazima kuwe na uongozi. Mfano wa hukumu hiyo ni hii katika 
aya tukufu isemayo:

ةٍ وَ مِن رِباطِ الخَیلِ وا لکَُم ما استطََعتمُ مِن قوَُّ وَآعِدٍّ
 “Na waandalieni nguvu muwezavyo, na kwa farasi waliofungwa 

(kwa maandalizi)” (Anfaal, Aya ya 60.)

Laiti Waislam wangeliifanyia kazi hukumu hii kwa kuanzisha 
utawala wa Kiislam, kamwe Mayahudi na washirika wake wasinge-
likuwa na nguvu ya kuanzisha vita na kufanya uharibifu katika ardhi 
za Waislamu wala Masjidul Aqsa kufanyiwa uharibifu.

3.	 Hukumu ya haki na hukumu ya kihalifu

Hukumu ni nyingi sana kama vile kulipa fedha za damu iliyomwagi-
ka (diye) ambayo ni lazima ichukuliwe na irejeshwe kwa wamiliki 
wake, au visasi ambavyo ni lazima zitekelezwe kwa hukumu za 
Kiislam, bila ya kuanzisha serikali ya Kiislam, kamwe hatutoweza 
kufikia katika haki. Kanuni zote hizi bila ya kuwapo kwa nguvu ya 
serikali kamwe hatutaweza kuyafikia masuala haya muhimu.
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Sunna na desturi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w)

Sunna na desturi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w) ni hoja muhimu ka-
tika kuanzisha serikali, kwa sababu mbili: 

Moja

Kuanzisha serikali kama ambavyo historia inavyothibitisha kwamba 
alianzisha serikali na kutekeleza mfumo wa Kiislam na kuiongoza 
jamii. Alitumwa kwa ajili ya ulimwengu wote, kuhukumu na kutuma 
mabalozi kwa ajili ya kuonana na viongozi wa makabila mbalimbali 
na wafalme ili kuwalingania, kufunga nao mikataba, kuongoza vita 
na kusimamia hukumu alizokuja nazo.

Pili 

Kwa ajili ya kuanzisha utawala baada yake kwa amri ya Allah (s.w.t), 
kwa ajili ya kuongoza umma mara baada ya kifo cha Mtume 
(s.a.w.w) na kuchagua kiongozi ina maana kwamba, uongozi baada 
ya Mtume (s.a.w.w) pia ni muhimu, ndiyo maana Mtume (s.a.w.w) 
aliacha wosia wake kwa amri ya Allah, Allah (s.w.t), akatangaza 
kuwa uongozi ni jambo la msingi na la lazima.

Desturi ya Amirul Muuminiina Ali bin Abi Twalib (a.s)

Baada ya kifo cha Mtume Mtukufu (s.a.w.w) hakukuwa na Muislam 
hata mmoja aliyekuwa na shaka juu ya ulazima wa kuwapo kwa uon-
gozi baada ya Mtume. Hakuna hata mmoja aliyesema kuwa hatuhi-
tajii uongozi, kwa sababu, hakuna hata mmoja aliyesikika akisema 
lolote juu ya hilo. Watu wote walikuwa wakifahamu umuhimu wa 
kuwapo kwa uongozi, bali tofauti iliyokuwapo ni ile ya nani ambaye 
amepewa jukumu hilo la kuongoza dola hiyo ya Kiislam.
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Hivyo, baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na katika kipindi cha 
ukhalifa Amirul Muuminiin Ali bin Abi Twalib (a.s) pia kulikuwa 
na uongozi, kulikuwa na vyombo vya serikali ambavyo vilichukua 
nafasi ya uongozi.

Umuhimu wa mwendelezo wa hukumu

Ni wazi kwamba umuhimu wa kuendesha hukumu na kuasisi masu-
ala ya uongozi kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) ni ulazima wa 
kipekee, wenye muda na haukuwa kwa ajili ya wakati wa Mtume 
pekee tu, bali uliendelea hadi baada ya kifo cha Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w).

Kulingana na aya tukufu, hukumu za Kiislam kwa uchache haz-
iangalii muda na sehemu, bali zitaendelea kubaki milele. Hukumu za 
Kiislam lazima zitekelezwe, hazikuja kwa ajili ya kipindi cha Mtu-
kufu Mtume (s.a.w.w) tu bali hadi watakaozaliwa baada yake pia 
wataendeleza kanuni hizo hizo na Uislam utaendelea kulinda ardhi 
na umma wa Kiislam.

Hivyo, umuhimu wa sheria na hukumu kama ilivyokuwa katika 
kipindi cha Mtukufu Mtume (s.a.w.w), kipindi cha Amirul Muumi-
niin (a.s) na hata baada yao utaendelea kubaki hadi kufikia zama 
zetu na kuendelea. Yaani, ni lazima uwepo uongozi na namna ya 
kuongoza idara zake.

Sifa za Hukumu za Kiislam

Haki (uadilifu) ya kijamii

Mitume wa Allah (amani za Allah ziwe juu yao) wametumwa kwa 
ajili ya kuwahudumia viumbe wa Allah (s.w.t) kiroho, kuwaongoza 
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kutoka katika dhulma (giza), kuwapeleka katika nuru na kusimami-
sha uadilifu wa mtu mmoja mmoja na wa kijamii.

Kulingana na utaratibu wa Kiislam, Uislam una maana mbili 
na njia mbili ambazo ni; kulinda na kukuza roho (maanawiyah) za 
watu na kusimanisha uadilifu na kuwaokoa kutoka katika mikono 
ya dhulma. Hivyo, Uislam umekuja kwa sababu hizo kuu mbili na 
wanaoufuata Uislam lazima wazilinde sababu hizo na kanuni zake 
kwa ujumla.

Kazi moja ya Jamhuri ya Kiislam ni kulinda na kusambaza uhuru 
wa nchi na watu wake, kupambana na ufisadi, ukahaba, kutunga na 
kurekebisha sheria, kuleta maendeleo katika nyanja zote za kiuchu-
mi, kisiasa, kijamii na kiutamaduni kwa kuzingatia misingi ya Kiis-
lam, kwa maslahi ya kimsingi ya watu wote.

Hukumu za Kiislam ni zile zilizokuwapo tangu mwanzo mwa 
Uislam na ndizo ambazo leo hii sisi tunatakiwa kuzitumia katika 
utawala wetu. Uislam kamwe hautokuwa radhi hata kwa kumkosea 
mwanamke wa Kiyahudi ambaye yupo katika ulinzi wa Uislam. 

Katika Uislam hakuna ubora baina ya tajiri na asiye tajiri, mweusi 
na mweupe, Sunni na Shia, Mwarabu na Mwajemi, Mturuki na asiye 
Mturuki na watu mbalimbali, wote hawa hakuna hata mbora baina 
yao. Qur’ani Tukufu imebainisha kwamba ubora upo katika uadilifu 
na taqwa (yaani ucha Mungu). Mtu mwenye taqwa, mwenye roho 
safi ndiye mbora, lakini si katika mali wala kwa mwenye nacho, ni 
lazima ubora baina ya watu tuuweke kando na tuone kwamba watu 
wote ni sawa na kila mmoja amepewa haki sawa.

Kutawala kwa sheria za Allah (s.w.t)

Utawala wa Kiislam ni utawala wa sheria na kanuni. Katika aina hii 
ya utawala, utawala wa sheria na utaratibu wa kipekee ni wa Allah 
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(s.w.t). Sheria za Kiislam pamoja na amri ni za Allah (s.w.t) juu ya 
kila mtu, kila utawala na dola zote za Kiislam. Watu wote wanafuata 
sheria na kanuni alizokuja nazo Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na vion-
gozi waliofuatia baada yake. Sheria zote zimetoka kwa Allah Mtuku-
fu (s.w.t) kama zilivyoshuka na kubainishwa katika Qur’ani Tukufu 
na kusikika kupitia katika ulimi wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w).

Hivyo basi, Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alihukumu kwa sheria na 
aliifuata na sheria ndio iliyomchagua Amirul Muuminin Ali bin Abi 
Twalib (a.s) kuwa khalifa baada ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w), sio 
eti kwa sababu alikuwa mkwe wake bali alikuwa amechaguliwa kwa 
amri ya Allah (s.w.t).

Utawala wa Kiislam si kama aina nyingine zozote za tawala 
zilizopo, si uongozi wa dikteta aliyechaguliwa kwa kura zenu, ku-
chezea, kuvamia mapato, mali na uhai wa watu, kila mmoja kujichu-
kulia madaraka na mali, kuua anavyotaka, kutaka malipo na kutoa 
na kutumia mali ya taifa atakavyo. Mtukufu Mtume (s.a.w.w) na 
Amirul Muuminiin (a.s) na makhalifa wengine hawakuwa na mam-
laka kama haya. Uislam ni dini ya sheria. Mtukufu Mtume (s.a.w.w) 
hakuweza kwenda kinyume cha sheria wala hakufanya kitu kama 
hicho. Allah (s.w.t) alimwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kwamba 
iwapo utasema neno lolote kinyume nitaikata shingo yako.

Hukumu ni sheria, kinyume na sheria za Allah (s.w.t) basi mtu 
hawezi kuongoza, na hakuna uongozi wa mtu yeyote, si faqihi na wala 
asiye fakihi, wote hawa wapo chini ya sheria na wazifanyie kazi.

Sifa za msimamizi (kiongozi) wa mfumo wa Kiislam

Elimu na uadilifu

Masharti ambayo kwamba ni lazima kwa mtawala kupaswa kuwa 
nayo ni asili ya moja kwa moja katika uongozi wa Kiislam. Baada ya 
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sharti la umma kama akili na hekima basi kuna masharti ya msingi 
mawili, nayo ni:

1.	 Ujuzi wa sheria.

2.	 Uadilifu.

1.	 Kwa kuwa uongozi wa Kiislam ni sheria basi ujuzi 
wa sheria hizo ni lazima na muhimu kwa kila mtawa-
la. Kama ilivyokuja katika hadithi, na hii si kwa ajili 
ya kiongozi tu, bali hata kwa watu wengine, kila shu-
ghuli au wadhifa au cheo fulani ni lazima lipatikane 
sharti hili la ujuzi wa sheria. Maimam wetu wame-
lithibitisha hili kwa ajili ya Uimam wao kuwa Imam 
ni lazima awe ni neema kwa ajili ya wengine. Kwa 
mtazamo wa Waislam, sheria na uadililfu ni sharti na 
nguzo ya msingi katika Uislam.

2.	 Kiongozi lazima afungamane na imani, akhlaq, 
uadilifu na ajitenge na kila aina ya uchafu. Mtu anay-
etaka kuwa kiongozi lazima atekeleze kanuni na she-
ria za Kiislam, asimamie mali za Waislam kwa kila 
kitakachoingia na kutoka na Allah (s.w.t) amempa ju-
kumu la kusimamia na kuongoza waja wake, hivyo, 
lazima asiwe mfanya madhambi. Allah (s.w.t) ame-
sema kuwa:

قاَلَ َال ينَاَلُ عَهْدِي الظَّالمِِينَ
 “Ahadi yangu haitowafikia madhalimu”  

(Suuratul-Baqarah, Aya ya 124)
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Kuheshimu haki za watu

Viongozi popote walipo, katika kila nchi, dola na serikali ya kila nchi 
lazima watambue kwamba kukifikia cheo kama hiki ni mtihani wa 
Allah na ni mtihani ulio mzito sana kwao. Lazima wafikirie kwamba 
kabla ya kupata cheo hiki hapo mwanzo walikuwa vipi na baada ya 
cheo wapo vipi, hali zao zikoje, je kuna tofauti yoyote?

Katika Jamhuri ya Kiislam, watawala hawapaswi kutumia vyeo 
walivyo navyo kwa mtu kujilimbikizia utajiri kwa ajili yake binafsi 
au maisha yake ya kila siku yawe ya hali ya juu na bora zaidi kwa 
ajili yake. Ni lazima vigezo vya Kiislam katika kila jamii na kuwa 
makini na heshima katika kila ngazi vifuatwe.

Ukiyaangalia maisha ya Bwana Mtume (s.a.w.w) utaona ya 
kwamba hadi pale anafariki hakuwa na chochote alichojiwekea kwa 
ajili yake, na hivi ndivyo alivyotuusia. Pia, ukimsoma Amirul Muu-
miniin Ali bin Abi Twalib (a.s) na Bibi Fatma (s.a) binti wa Mtume 
(s.a.w.w) utaona walikuwa wanamiliki ngozi moja tu ambayo usiku 
walikuwa wakiitumia kulalia, mchana waliitumia ngozi hiyo hiyo 
kuwekea nyasi za ngamia wao ili wale majani. Hiki ni kitanda na pia 
sehemu ya kulishia ya mtu kama kiongozi aliyekuwa akichapa kazi 
kutwa na si kwa ajili ya kulimbikiza mali bali alikuwa akitoa wakfu 
kwa ajili ya Waislam.

Serikali ya Kiislam si kama ya kifalme. Uislam ni tofauti na 
utawala wa kifalme, kisultani na wa ki-Kaisari (imparaturi), ambao 
athari yake ipo katika mahekalu makubwa, amali (vitendo) yenye 
kuonekana, ofisi maalum, na mengine mengi yaliyo muhimu kwa 
mfalme. Lakini maisha ya Bwana Mtume (s.a.w.w) aliyekuwa ndi-
ye rais wa dola ya Kiislam, jinsi alivyokuwa akitawala kila mmoja 
alishuhudia. Utawala huo uliendelea hata baada yake na kabla ya 
utawala wa bani Umaiyyah.
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Sisi tunataka tuwe na serikali moja ya uadilifu, yenye uwiano 
na inayopenda watu, iliyo na imani kwamba iwapo mimi nitakula 
mkate mkavu isije ikawa kuna mtu mmoja katika utawala wangu 
akabakia ngozi tu kwa njaa.

Katika utawala wa Kiislam, mtu wa kwanza ni khalifa wa Wais-
lam ambaye maisha yake yatakuwa ya kawaida baina ya watu walio 
mafukara na wenye maisha ya chini kabisa.

Mtu wa kwanza katika Uislam ni yule ambaye utawala wake 
si wa kujionyesha, usioonesha tofauti, bali katika kutumia mali za 
kidunia, yeye awe chini kabisa 

Mafuqaha ni viongozi wa jamii

Maimamu na mafuqaha wana wajibu mkubwa wa kuanzisha na kue-
ndeleza mfumo wa utawala mzuri wa Kiislam kwa kusimamia she-
ria za Allah (s.w.t) na uadilifu utakaowanufaisha watu kwa huduma 
yao. Matumizi ya serikali yasiwe kwa ajili yao, mateso na taabu si 
chochote kwao bali ni kutekeleza majukumu yao. Wafahamu kuwa 
madhumuni ya wilayat faqih (uongozi wa wanazuoni - mafaqihi) ni 
kutekeleza majukumu ya Utume. 

Hadithi zote zinazopatikana katika elimu ya maarifa ni fadhila 
ya ulimwengu huu, zipo mikononi mwa mwanazuoni mwadilifu 
na bora zaidi ni juu ya kuwaongoza na kuwaonya watu. Yote haya 
ni moja ya mchakato unaojionyesha katika Uislam kwa ajili ya 
kuanzisha utawala wa Kiislam, kwa watu walio katika mikono ya 
ukandamizaji, kuharibu nyumba ya dhulma, kufungua milango ka-
tika nyumba za wanazuoni kwa ajili ya watu - wanazuoni ambao ni 
waadilifu, hodari, mujahidina, wanaosimamisha nidhamu na sheria 
ya Kiislam katika jamii.

Khalifa na mtawala kwanza kabisa lazima azitambue sheria za 
Kiislam, yaani awe mjuzi wa sheria, awe mwadilifu - kuanzia uka-
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milifu wa imani na maadili mema - na akili pia ina ulazima wake - 
kwa sababu uongozi katika Uislam ni uongozi wa sheria, si kichwa 
chako wala si uongozi wa mtu binafsi kwa watu. Iwapo mtawala 
hajui mambo ya sheria basi ni wazi kuwa hakuna uongozi.

Haki ya kuchagua kiongozi Mwanazuoni

Ikiwa mtu ana uwezo na ana tabia hizi mbili, yaani kusimamisha 
na kuadhimisha utawala ambao ndiyo aliopewa Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) katika masuala ya kuongoza jamii basi ni dira muhimu na 
ni lazima watu wote kumtii.

Maono yaliyokabidhiwa kwa uongozi wa Mtume (s.a.w.w) ni 
zaidi ya aliyokuwa nayo Amirul Muuniniin Ali Bin Abi Twalib (a.s). 
Bila ya kuwa mwanazuoni, basi itakuwa ni batili na kosa. Lakini 
fadhila za Mtukufu Mtume (s.a.w.w) ni nyingi zaidi ya viumbe wote 
ulimwenguni. Aliyefuatia baada yake kwa fadhila zaidi ya wengine 
ni Amirul Muuniniin Ali Bin Abi Twalib (a.s). Lakini, wingi wa fad-
hila za kiroho hautaongezeka katika uchaguzi wa kiongozi.

Uchaguzi huo huo na uongozi ambao Mtume (s.a.w.w) na 
Maimam wengine (amani ya Allah ziwe juu yao) katika utoaji na 
uhamasishaji wa jeshi, kuchagua kiongozi, magavana, kuchukua 
mali na kuzitumia kwa maslahi ya Waislam, hivyo ndivyo Allah 
(s.w.t) alivyochagua uongozi.

Umuhimu wa kuingia kwenye siasa

Ile kusema kwamba dini imetengana na siasa ni maneno yasiyokuwa 
na nafasi katika Uislam. Shughuli za kisiasa ni moja ya wadhifa wa 
Waislam katika dini. 

Kauli yetu ni hii kwamba, si shekhe peke yake, bali watu wote ni 
lazima waingie katika siasa. Siasa si kitu cha urithi kama ambavyo 
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ilivyo mali ya nchi, mali ya bunge au mali ya mtu fulani bali siasa 
maana yake ni hali na kila kitu ambacho kinapita katika nchi, hes-
hima ya uongozi, watu wote kuwa haki katika nchi hiyo.
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SURA YA TATU

Uislamu ni Dini ya Mapambano

Mapambano na msuguano dhidi ya 
ukoloni 

Uislam ni dini, njia na chanzo cha kuifikia haki. Hakuna dini am-
bayo imejisalimisha na kuwa chini ya walioathirika na nguvu 

yoyote isiyo ya kweli, ambayo haikupoteza motisha wowote wala 
faida kwa ajili ya nchi yake, kulinda uhuru wake na watumishi wen-
gine wa Mungu kutokana na khofu na uchoyo wowote, kuepukana 
na ubinafsi wenye fikra fupi ambazo ndizo chanzo cha taabu na 
matatizo isipokuwa Uislam. 

Taifa la Iran ni Waislam na wanautaka Uislam. Uislam ni kim-
bilio na kivuli cha uhuru na ukombozi, unatokomeza walowezi, una-
ondoa misingi ya ukandamizaji, rushwa (ufisadi), unaokata mikono 
ya usaliti na vitendo vya jinai.

Mimi nasema kwa kujiamini kwamba Uislam hautakaa katika 
ardhi za mabeberu. Uislam ni kikwazo kikubwa ndani na nje ya 
maeneo yake, moja baada ya jingine, huondosha kila aina ya ugumu 
na hatimaye Uislam utashinda duniani.

Ni lazima kwa nguvu zote tusonge mbele na kwa juhudi zote. 
Tupambane na wale wote ambao wanataka kutunyanyasa na kutuin-
gilia. Tutambue kuwa kuishi maisha ya udhalili, chini ya mabawa, 
ni bora binadamu akubali kufa mara elfu na hiyo itakuwa ni heshima 
kwake.
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Mimi kwa ujasiri ninautangazia ulimwengu kuwa, iwapo wa-
koloni wanataka kusimama dhidi ya dini yetu na sisi pia tutasimama 
tukabiliane na dunia nzima hadi pale tutakapo wasambaratisha wote 
na kamwe hatutakuwa chini ya miguu yao.

Na kamwe hatutawaacha katika ardhi. Hatutakuwa na sulhu yoy-
ote kwa kupambana na udhalimu, kiburi na wanyanyasaji. Watan-
gazieni kauli mbiu hii kuwa: 

“Kuweni rafiki pamoja na marafiki wa Allah (s.w.t) na kuweni adui 
na maadui wa Allah (s.w.t).” 

•	 Nafasi ya mapambano (mwamko) katika Uislam.

Msimamo kwa ajili ya Allah (s.w.t) ili kuikomesha dhulma

Allah (s.w.t) amesema kumwambia Mtukufu Mtume (s.a.w.w) 
kuwa:

ِ مَثنیَ وَ  ّهِل قلُ إنَّاما أعِظکُُم بوَِاحِدَةٍ أن تقَوُمُوا ل
فرُدَای

“Sema, Mimi nakunasihi tu kwa jambo kuwa; msimame kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu, wawili wawili na mmoja mmoja”

Huu ni ufumbuzi na mawaidha ambayo Allah (s.w.t) akimuwad-
hia Mjumbe wake Mtukufu ambapo nami pia ninawaambia kwamba 
kuweni na msimamo na simameni kwa ajili ya Allah (s.w.t), hata 
kama uko peke yako, mkiwa wengi, simameni kwa ajili ya Allah 
(s.w.t) kwa kukabiliana na twaghuti (shetani), dhulma na dhaalim 
kama ambavyo ametuamrisha Allah (s.w.t) kwa kusema kuwa:
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قیام الله
“Kisimamo cha Allah”.

Ukirejea historia za Mitume utaona kwamba zimetusimulia wa-
ziwazi jinsi ambavyo Mitume walivyokabiliana na nguvu mbali 
mbali. Mtume Ibrahim (a.s) alisimama akiwa peke yake bila hata 
ya kuwa na woga kwa kukabiliana na wanaoabudu masanamu, aka-
fanikiwa kuvunja masanamu yote isipokuwa moja kubwa aliloliacha 
kama ushahidi, alipoulizwa akasema aulizwe yule aliyebaki.

Mwamko na kusimama kwa mara ya pili ilikuwa kwa Nabii Musa 
(a.s) alipokabiliana na Firauni na wachawi wake akiwa na fimbo tu.

Mtukufu Mtume wetu (s.a.w.w) kwanza aliamrishwa asimame 
peke yake. Aliamrishwa kuwa:

قمُ فأَنَذِر
“Simama na kisha waite watu”

Mwaliko (wito) wa kwanza ulianzia kwa Mtume mwenyewe, 
siku hiyo ndiyo alitangaza Unabii. Walikuwa ni kijana mmoja na 
mwanamke mmoja ndiyo waliomkubali na kuamini, lakini alikuwa 
na istiqama (msimamo) ambayo kila kiongozi (nabii) anatakiwa 
kuwa nayo. 

فاَسْتقَمِْ كَما امُِرْتُ
“Simama na kuwa na msimamo”

Hivyo sifa hizi mbili zenye malengo makubwa ndizo alizokuwa 
nazo Mtume wa Waislam, alizitanguliza ili kuuendeleza Uislamu.
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Msimamo kwa walioonewa ni njia pekee ya haki kwa ajili yao

Maisha tunayoishi katika zama zetu ni maisha yaliyotekwa na 
mataifa ya kidhalimu, yaliyofungamana na mikono ya uhalifu am-
bapo wengi wao wapo karibu na desturi za zama za tawala zilizoku-
wepo hapo nyuma, isipokuwa tu katika zama hizo kulikuwa na she-
ria za misituni na hakukuwa na utawala.

Sisi tupo katika zama ambazo wahalifu badala ya kuwa ni watii-
fu na wanaokubali, sifa na wenye kuwa na kibali, tupo katika zama 
za mauaji, ambapo mashirika ya kimataifa kama ambavyo yanaju-
likana kuwa ni ya haki za binaadamu, yapo kwa ajili ya manufaa ya 
madhalimu, mahaini na wameshikamana na wanaowatetea waovu.

Wote mnaodhoofishwa na mnaoonewa simameni! Lazima 
mchukue haki zenu kwa nguvu zote, miji na nchi zote, wala msisub-
iri wao wawape haki zenu, kwani wao hawako tayari kutoa haki ya 
mtu.

Mataifa yote lazima yainuke. Iwapo mtakaa tu na mkisubiri mtu 
mwingine aje kwa ajili yenu, iwe kwa masuala ya kidunia au kiroho 
haya ni makosa makubwa. Hii ndiyo itayosababisha msiweze kufanya 
lolote, hali itaendelea kubaki hivyo hivyo hadi kufikia watoto wenu 
pia wakajenga tabia hiyo. Kama mtakuwa makini juu ya Allah (s.w.t) 
na juu ya Uislam, basi Allah Mtukufu (s.w.t) atawafungulia njia.

Wito wa kuwa katika Mapambano

Wito kwa Waislamu kupambana na ubeberu duniani

Enyi mliodhoofishwa duniani! Simameni, jiokoeni kutokana na 
makucha ya mateso. Enyi Waislam! Amkeni toka kwenye usingizi 
wa kughafilika, simameni muutetee Uislam na nchi za Kiislam ku-
toka kwenye mikono ya wakoloni na walowezi.
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Kaka zangu na dada zangu wapendwa kutoka katika kila nchi na 
popote mlipo! Lindeni hadhi ya Uislam na taifa lenu kwa ujumla. 
Msiwe na khofu kwenye kukabiliana na maadui zenu, yaani Mareka-
ni, Mazayuni wa kimataifa na walowezi wa mashariki na magharibi. 
Bila ya kupoteza muda wowote, teteeni mataifa yenu na nchi za Ki-
islam, watokomezeni maadui na madhalimu wa Uislam.

Leo hii, kibla cha kwanza cha Waislam kipo mikononi mwa Is-
raili, na hii ni saratani iliyoenea katika eneo hili. Leo ndugu zetu 
wapenzi wa Palestina na Lebanon, kwa nguvu zote wanakatwa kat-
wa na kugaragazwa kwenye damu na udongo. Leo hii Israeli wana-
fanya uovu kwa njia yoyote ile.

Leo hii, Waislam waliopo katika nchi za Afrika wanapaza sauti 
ya vilio vyao juu kwa kadri ya uwezo wao juu ya uonevu wanay-
ofanyiwa. Falsafa ya Hijja yapaswa kukidhi haja ya kilio hiki cha 
wanaoonewa. Mzunguko wote katika Nyumba ya Allah (s.w.t) uon-
yeshe kuwa hakuna mwingine isipokuwa Allah (s.w.t), kwa kuwe-
ka ahadi na Allah (s.w.t) hadi pale mtakaporushia mawe urafiki wa 
mashetani na mabepari ili waweze kukimbia katika nchi tukufu za 
Kiislam.

Leo, ulimwengu wa Kiislam umeangukia katika mikono na ta-
abu za Marekani. Nyinyi mtoke na kuzunguka katika mabara yote 
duniani kuwafikishia Waislamu wa huko ujumbe wa Allah (s.w.t) 
ambao utamfanya mtu asiwe mtumwa kwa mwingine isipokuwa Al-
lah (s.w.t) na mtumishi wa mtu yoyote yule.

Matumaini ni kwamba, mataifa yote yanayodhoofishwa duniani, 
hususan mataifa ya Kiislam kwa kuungana pamoja kwenye mapam-
bano ni dira. Baada ya uamuzi huu, utakuwa ni mwongozo na umoja 
kamili wa kutatua migogoro na tofauti zao katika kukabiliana na ku-
fru, shirki, mamlaka ya kikoloni, kupambana dhidi ya mfalme wao 
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hasa beberu la Kimarekani na kukata mizizi yake ili kujifungulia 
milango ya ukombozi sahihi kwa ajili ya nchi zao. 

Wito kwa Waislam Kusimama ili kurejesha Utukufu wa Uislam

Enyi Waislam duniani! Ilikuaje pale mwanzo wa Uislam kwa idadi 
ndogo mliweza kushinda nguvu kubwa ya maadui na mkaweza 
kutengeneza umma mkubwa wa Kiislam, lakini sasa kwa jamii il-
iyo na idadi inayofikia watu bilioni moja, iliyo na jeshi kubwa kwa 
kukabiliana na adui, lakini, ni jinsi gani mlivyo dhaifu? Je, mna-
jua kwamba masikitiko yote na huzuni mliyo nayo ipo kwenye 
mgawanyiko na khitilafu baina ya wakuu wa nchi zenu na nyinyi 
wenyewe? Amkeni, shikeni Qur’ani Tukufu mikononi mwenu, re-
jeeni maamrisho ya Allah (s.w.t) na rejesheni utukufu wa dini tukufu 
ya Kiislam. 

Wito kwa mapambano dhidi ya Israili

Baada ya kukamilisha hukumu tukufu za Kiislam hakuna amri yoy-
ote nyingine iliyokuwa ya wajibu kwa Waislam ambayo, sijui vipi, 
mtu anatakiwa aulinde Uislam, iwe kwa kujitolea maisha na mali 
yake katika njia tukufu ya hazina yake kwa kuutetea Uislam wake.

Wakati mnapoona damu zisizokuwa na hatia yoyote zikim-
wagika, za ndugu zetu waliopo kwenye ardhi tukufu ya Palestina, 
wakati mnaposhuhudia ardhi zetu zikifanyiwa uhalifu na kuharibiwa 
kwa jinai za Mazayuni, kwa mtazamo huu, hakuna njia yoyote ile 
isipokuwa ni kuendeleza jihadi tukufu. Jihadi tukufu ni wajibu kwa 
kila Muislam kwa kutoa misaada ya hali na mali na Allah (s.w.t) 
atakuwa nyuma na mlinzi katika njia hii. 

Mimi nina mpango wa kusisitiza kupatikana uhuru kutoka kwa 
Israel, kutambuliwa kwake na Waislam ni janga kwa serikali za Kiis-
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lam, mnajua kwamba ni mlipuko kufanya upinzani dhidi yake, na ni 
moja ya faradhi kubwa kwa Uislam. Namuomba Allah (s.w.t) aliye 
Mkuu, kwamba majukumu haya yaliyopo mikononi mwa Waislam 
ayaonyeshe kwa Uislam 

Siku ya Quds ni ya Uislam na ni ya uhuru kwa Palestina

Siku ya Quds ni moja ya siku ulimwenguni, siyo tu kwa kuwa ni siku 
maalum kwa ajili ya kuwapo kwake Quds, bali ni siku ya wanaoone-
wa katika kukabiliana na walowezi, ni siku ya mataifa ambayo yapo 
kwenye shinikizo la dhulma za Marekani, washirika wake, ni siku 
ya kukabiliana na wakoloni, siku ambayo wanaodhoofishwa wote 
pamoja na kudai na kukabiliana na walowezi hao ni lazima ku-
waangamiza.

Siku ya Quds si siku ya Palestina tu bali pia ni siku ya Uislam. 
Ni siku ya utawala wa Kiislam. Siku ambayo Jamhuri ya Kiislam 
duniani lazima ipandishe bendera juu kutangaza kushindwa kwa wa-
koloni, kamwe hawataweza kuutawala Uislam.

Siku ya Quds ni siku inayokaribiana na usiku wa Qadri ambapo 
Waislam lazima wakeshe. Iwe ni chanzo cha kuamka, kuwatangazia 
wote walioghafirika katika giza la ukoloni, unafiki duniani na Wais-
lam wote ulimwenguni waunge nguvu ya pamoja na kwa msingi 
imara. Katika usiku huo wa Qadr Waislam wakeshe kwa dua na 
maombi kutokana na vikwazo vya utumwa, kutoabudiwa asiyekuwa 
Allah na kuwa huru kwa kumwabudu Allah (s.w.t). Kwamba, siku 
hiyo ya Quds huenda sanjari na siku za mwezi mtukufu wa Allah 
(s.w.t).

Ni vyema Waislam wote duniani wajinasue kutokana na vikwazo 
na kifungo cha utumwa, shetani mkubwa, na kujikomboa kutokana 
na ukoloni na kuwa na uwezo na nguvu ya kumwomba Allah (s.w.t) 
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asiwajaalie kuwa mikononi mwa wahalifu na kukata mizizi ya uon-
evu kwenye nchi za waliodhoofishwa.

Wito kwa Maulamaa wa Kiislam kujiunga kwenye Mapam-
bano

Ni jukumu la maulamaa waliopo kwenye nchi za Kiislam kujihusisha 
kutatua matatizo ya Waislam kwa nguvu ya pamoja. Wajadili, washau-
riane na wabadilishane mawazo ili wahifadhi manufaa ya Waislam 
kwa kukabiliana katika kuzuia uvamizi wa tamaduni za mashariki 
na magharibi. Wahakikishe wanaangamiza kizazi na mataifa yanay-
osababisha hatari kwa watu na Uislam kwa ujumla. Wakabiliane na 
mapambo yatokayo nchi za mashariki na magharibi yanayoleta athari 
mbaya kwa watu, wauelezee ukoloni mpya na ushetani wake, kwam-
ba hivi ni vita vya kuchora katika ulimwengu wa Kiislam .

Je kuna ugumu wowote kwa maulamaa wa nchi za Kiislam 
kulifanya hilo hali ya kuwa kuna Qur’ani tukufu, sheria za Kiis-
lam, Sunna ya Mtume (s.a.w.w) na mafundisho sahihi ya Maimamu 
Watukufu (a.s)?

Wito kwa Maulamaa wa kikristo kujiunga kwenye Mapam-
bano

Mwenyeezi Mungu Mtukufu anasema kuwa:

ِ شُهدََآءَ باِلقسِطِ  َّهِل امِینَ ل یاأیَُّها الذِّینَ ءَامَنوُا کِنوِا قوََّ
وَ لا یجَرِمَنکَُم شَنَءَانُ قئَمٍ عَلی ألَاّ تعَدِلوُا اعدِلوُا 

هوَُ أقَرَبُ للِتقّوَی وَاتقّوُا اللهَ إنَِّ اللهَ خَبیِرٌ بمِا 
تعَمَلوُنَ
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“Enyi mlioamini! Kuweni wasimamizi kwa ajili ya Mwenyezi Mun-
gu, mtoe ushahidi kwa uadilifu. Wala kuchukiana na watu kusiku-

pelekeeni kutowafanyia uadilifu, fanyeni uadilifu, huko ndiko kuna-
komkurubisha mtu na ucha Mungu, na mcheni Mwenyeezi Mungu, 
hakika Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayoyatenda.” (Surat 

Maidah: 8)

“Kheri yao ambao wenye njaa na kiu lakini ni waadilifu…”  
(Injili Mathayo, sura ya 5, kifungu cha 6.)

“Kheri yao ambao ni wenye kujitolea (quotient) katika uadilifu, 
ambayo ndio sababu ya kuwawekea mamlaka ya mbinguni.” (Injili 

Mathayo, sura ya 5, kifungu cha 10.)

Enyi makasisi wa makanisa na wafuasi wa Hazrat Isa (a.s)! Am-
keni! wateteeni, waokoeni wote wanaodhulumiwa na wanaoonewa 
duniani waondokane na makucha ya shida, makucha ya uonevu na 
kwa ridhaa ya Allah (s.w.t), fuateni sheria na desturi za Hazrat Isa 
(a.s). Mahekalu yenu yawe ni moja ya idara kwa manufaa ya wana-
odhulumiwa, inueni sauti moja na kumtuhumu dhalimu.

Kheri yao wale walio na njaa na kiu ya haki na wenye kupata 
zahama au kuuawa kwa ajili ya kusimamisha haki. Na ole wao wa-
naokwenda kinyume na sheria na desturi za Isa Masihi (Yesu) na za 
Mitume wote, ambao hutaabika kwa manufaa ya wanaodhulumu, 
majasusi na wanaokanyaga haki za mataifa.

Ewe taifa la Masihi na wafuasi wa Isa Ruhullah! Amkeni, lindeni 
utukufu wa Isa Masihi na taifa lake. Msiruhusu maadui kuchafua 
mafundisho ya kiungu, kuleta upinzani katika maamrisho ya Allah 
(s.w.t), na kumtangaza vibaya Isa Masihi kuwa ni taifa lenye kudhu-
lumiwa duniani.
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Kupambana na Uonevu na Ukosefu wa Maelewano

Uislam Kupambana dhidi ya Udhalimu na Uonevu

Sheria za Kiislam zinasema kwamba usidhulumu na wala usiwe 
chini ya dhulma. Neno Inzlam lina maana kuwa chini ya mzigo 
wa kudhulumiwa na kukandamizwa. Inzlam ni kujidhulumu mwe-
nyewe, kudhulumu taifa moja. Dhulma pia ni kiunzi. Kila شیود ni 
Haramu katika Uislam. Wewe huna haki ya kumdhulumu mtu, na 
mtu hana haki ya kukuvutia kwenye dhulma. 

Sisi tunachotaka kwa watu wote, Waislam na wasio Waislam, 
wote kwa pamoja, kuwa na amani na utulivu. Lakini, hatuna maana 
kwamba iwapo mtu mmoja akavamia nyumba ya mwingine na kufan-
ya kosa basi sisi tutasema kuwa ni amani na kuwapa toni ya uonevu, 
hapana. Kama vile ilivyokuwa dhulma ni Haram, basi usijidhulumu.

Taifa la Kiislamu fuateni dini ambayo ratiba yake inakuwa ni 
mukhtasari wa maneno mawili: 

لا تظَْلمُِون ولاتظُْلمَُن
“Usidhulumu na wala usikubali kudhulumiwa”

Sisi na mataifa ya kidhalim, iwe wametufanyia sisi dhulma au iwe 
wamewadhulumu ndugu zetu Waislam, basi tutakuwa na uadui nao.

Mantiki ya Uislam ni hii kwamba, utawala haupaswi uwe juu 
yako, na wala haupaswi wewe uwe chini ya mtawala. 

Kupambana na uonevu (dhulma) ni kazi ya ki-Ungu

Wakoloni wamekuwa na kazi ya kuingiza siasa zao na kuingiza mi-
fumo ya dhulma kwenye masuala ya kiuchumi na kuleta athari ya 
migawanyiko ya watu katika sehemu kuu mbili:
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1.	 Dhalim na

2.	 Anayedhulumiwa

Upande mmoja, kuna sauti za milioni ya Waislam wenye njaa, 
walionyimwa afya na utamaduni, na upande mwingine watu wach-
ache kati ya watu ni matajiri na wanamiliki nguvu za kisiasa na wapo 
katika duru la ufisadi.

Wenye njaa na wakosefu wa afya wanajitahidi wenyewe ili waji-
nasue kutoka katika dhulma za watawala wanyang’anyi, wapate 
maisha yaliyo bora na juhudi hizi ni za kuendelea na za kudumu. 
Lakini, wanapata pingamizi kubwa. Ni jukumu letu sisi tuwaokoe 
watu waliodhulumiwa.

Sisi tunalo jukumu la kuwasaidia wanaodhulumiwa na kuwa na 
uadui na madhalim. Jukumu hili ndilo ambalo Amirul Muuminiina 
(a.s) alisema katika wosia wake kuwaambia watoto wake wawili, 
kwa kusema:

وَكُوناَ للِظَّالمِِ خَصْماً، وَللِْمَظْلوُمِ عَوْناً.
“Na kuweni mahasimu kwa madhalimu na wasaidizi kwa mwenye 

kudhulumiwa.” (Nahjul-Balaghah, uk. 977, barua ya 47.)

Maulamaa na wasomi wa dini mnao wajibu wa kupambana na 
matumizi Haramu na aina yoyote ya dhulma. Msiache idadi kubwa 
ya watu wenye njaa wawe karibu na watesi wao na wanyang'anyi ili 
wapate baraka (neema) kutoka kwa walao Haram.

Amirul Muuminiin (a.s) anasema kuwa:

"Mimi utawala nimeukubali kwa sababu hizi, kwamba Allah Mtuku-
fu amechukua ahadi kutoka kwa maulamaa wa Kiislam amewalaz-
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imu katika kukabiliana na ulafi, ukandamizaji na kutokukaa kimya 
dhidi ya dhuluma na unyang’anyi."

Ni muhimu kwamba sisi tutekeleze majukumu yetu ambayo ni 
kukabiliana, kupambana na kuwa na upinzani kwa kila aina ya dhul-
ma. Iwapo tutafanikiwa kuitokomeza hali hii, itakuwa ni bora zaidi. 
Na ikiwa tutashindwa, basi ni wajibu wetu kuyatekeleza majukumu 
yetu haya kwa vitendo. Tusiwe na khofu kulifanya hili. Lazima tujue 
kwamba, kwanza, hatutashindwa, kwani Allah (s.w.t) yupo nasi. Pili, 
tuchukulie kwamba tutashindwa kihali, basi hatutashindwa kimaadi-
li, yaani kiroho. Na ushindi wa kiroho ni wa Uislam na Waislam.

KUKEMEA UKIMYA DHIDI YA 
UKANDAMIZAJI

Ukimya wa Wasomi wa Kiislam

Shauku ya wasomi wa Kiislam ni kupenda nchi na sheria za Kiis-
lam. Tumeamrishwa na Allah Mtukufu kuhifadhi nchi ya Kiislam na 
kutafuta uhuru wake. Hivyo, kuacha kutoa nasaha au kukaa kimya 
katika kukabiliana na hatari zinazojitokeza mbele yetu kwa ajili ya 
Uislam na nchi ni dhambi kubwa mno. Hii ni kukaribisha kifo cheusi.

Kiongozi wetu mkuu, Hazrat Amirul Muuminiin (a.s), haku-
ruhusu kukaa kimya katika kukabiliana na dhulma. Sisi pia ni lazi-
ma tulifahamu hilo. Wajibu wetu ni kuongoza umma, taifa, na jamii 
kwa ujumla na kamwe hatuwezi kujizuia kufanya hivi kwani ndivyo 
alivyotaka Allah (s.w.t). Katika zama hizi, kukaa kimya katika kuk-
abiliana na dhulma ni kuidhamini dhulma.

Allah (s.w.t) anasema ndani ya Qur’ani Tukufu, Suratul Al – 
Maida, aya ya 63 kuwa:
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اذْ يقَوُلُ لوَْ لا ينَْهاَهمُُ الرَبّانیِوّنَ وَالأحباَرُ عَن 
قوَلهِِمُ الاثْمِ وَ اكَْلهِِمُ السُّحتَ، لبَئِْسَ مَا كَانوُا 

يصَْنعَُونَ
“Mbona watawa (wao) na wanazuoni (wao) hawawakatazi maneno 

yao ya dhambi na ulaji wao wa Haramu? Bila shaka wayatendayo ni 
mabaya kabisa.”(5:63)

Allah Mtukufu katika aya hii (َ الرَباّنیِوّن وَالأحباَرُ ) anakusudia 
kutoa lawama na kukosoa kwamba, kwa nini wale waliokuwa na 
maulamaa na wasomi wa dini ya Kiyahudi walisema kudhulumu ni 
dhambi kubwa zaidi ya kuzua uongo, tuhma, kupotosha ukweli na 
mfano wa haya kama vile kula haram, lakini hawakuharamisha wala 
hawakukataza. Mbaya zaidi ni kuwa, hawakuwalaumu wala kuwa-
laani Mayahudi wenyewe wala maulamaa wao.

 Na hii si kwa ajili ya Maulamaa wa Kiyahudi tu, bali pia ulim-
wengu wa Kiislam wote ukiwajumuisha wanazuoni wote wa dini ul-
imwenguni wanaofuata sera, siasa, na taratibu za Allah (s.w.t) ziwe 
za kujitegemea au za kizazi kilichopita. Kwani, hukumu ni moja, 
haina kusema kuwa ni ya kizazi kilichopita au kijacho. Yote haya 
tunajifunza kutoka katika Qur’ani Tukufu na ndivyo walivyotufunza 
maulamaa wetu wa kidini.

Iwapo itatokea bida’a katika Uislam na maulamaa wa dini na 
wakuu wa madhehebu wakanyamaza, watasababisha ugoigoi katika 
Uislam na kudhoofisha imani za Waislam. Kwa hivyo basi, ni waji-
bu juu yao kwa njia yoyote ile inayowezekana wafanye kazi. Kazi 
yenyewe iwe ni kukanusha na kutokomeza ufisadi, na iwe ni kazi 
inayoleta athari au la mradi tu ujumbe ufikishwe.
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Jihadi ni Hatua ya Mwisho Kupambana na Dhulma

Uislam na dini nyinginezo ilikuwa ni kichocheo cha kuwaamsha 
watu. Mafundisho ya mitume yaliwaamsha watu, yaliwahamasisha 
watu dhidi ya wakoloni na dhidi ya washirikina. Tunaweza kusema 
kwamba Qur’ani ni Kitabu kama cha vita ya uadilifu dhidi ya dhul-
ma. Ni Kitabu chenye kuhamasisha watu kupigania haki na uadilifu. 
Katika hali kama hii, yote ni kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa watu. 
Lakini Allah (s.w.t) anawaambia kuwa:

اءُ عَلىَ الْكُفَّارِ  ِ ۚ وَالَّذِينَ مَعَهُ أشَِدَّ دٌ رَسُولُ َّهالل مُحَمَّ
رُحَمَاءُ بيَْنهَمُْ 

“Muhammad Mtume wa Allah na walio pamoja naye ni (wenye 
nyoyo) imara mbele ya makafiri na wenye kuhurumiana wao kwa 

wao.” (Suuratul Fat-hi, Aya ya 29) 

وَقاَتلِوُا الْمُشْرِكِينَ كَافَّةً كَمَا يقُاَتلِوُنكَُمْ كَافَّةً
“Na nyote piganeni na washirikina kama wao wote wanavyopigana 

nanyi…..” (Surat Tawba 9:36)

Hivyo, Qur’ani imekuja ili kuwaonya na kuwaasa watu, kuwatia 
moyo kuwa malaika wapo nasi. Pia na Malaika walikuwa pamoja 
nao, wakiwa wachache au wakiwa wengi walikuwa hawajali. Hata 
wakiwashindwa zaidi, walikuwa na nguvu ya imani ambayo Mtuku-
fu Mtume (s.a.w.w) na Qur’ani ndiyo iliwajenga.

Basi, Qur’ani ni kitabu cha Allah (s.w.t), ni meza iliyo pana am-
bayo inatumika kwa kila kitu. Lakini, kila mtu anatumia kwa sura na 
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mtazamo kuwa ni Kitabu cha Allah (s.w.t) na Mtume wake Mtukufu 
(s.a.w.w.) kwa ajili ya kueneza maarifa ikiwa pamoja na shughuli 
mbalimbali ambazo zinapatikana katika Kitabu hiki.

Hii ina maana kwamba kwa ujuzi wa Allah (s.w.t) ni kutoa maana 
halisi ya maendeleo na vita ilikuwa ni kwa ajili ya hili. Sulhu ilikuwa 
ni kwa ajili ya uadilifu wa kijamii na haikuwa na maana ya kutaka 
dunia iwe chini yao na kutaka kuifanyia marekebisho tu. Wote wa-
nahitaji marekebisho. 

Hii si dini ya kutengeneza vita, haya ni makosa kabisa ikiwa ni 
hivyo, mimi pia nafikiria kuwa Hazrat Isa (Yesu) kama wangempa 
fursa angefanya utaratibu huu huu ambao Hazrat Musa (a.s) ali-
fanya na kama ambavyo Hazrat Nuuh (a.s) alifanya kwa ajili ya 
makafiri.

Watu hawa wanafikiria kuwa Hazrat Isa (a.s) hakuwa na kazi 
kama hii hata kidogo na alikuwa ni mponyaji tu. Watu hawa wali-
ingiza uharibifu katika Utume wa Hazrat Isa (a.s) na kama ilikuwa 
ni hivyo, basi alikuwa ni mmoja wa wahadhiri na hakuwa ni Nabii. 
Muhadhiri bila Utume. 

Nabii alikuwa na kila kitu: alikuwa na upanga, alikuwa na vita. 
Nabii alikuwa na sulhu, yaani, vita si kimbilio lake bali ilikuwa ni 
kwa ajili ya kuleta marekebisho ya maendeleo katika dunia. Wali-
kuwa wakipigana vita kwa ajili ya kuwakomboa watu na kwa ajili 
ya kujikinga na shari mbalimbali.

Mapambano na Upinzani Dhidi ya Uonevu na Dhulma

Mapambano ya Mitume na Uonevu

Salaam zisizo na ukomo ziwe juu ya Mitume ulul adhim kwa saba-
bu Ibrahim mvunja masanamu, Musa alimwangamiza dhalim, Isa 
Masihi laiti angepata fursa angekuwa kama wenziwe na Muhammad 
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aliyeyamaliza masanamu yote na kujitenga kutokana na ushirikina 
na dhulma.

Na salaam ziwe juu ya Ibrahim, rafiki wa Allah (s.w.t) ambaye 
alibakiza sanamu moja tu katika masanamu yote ili iwe ni jibu kwa 
wanaoabudu masanamu na aliyeokoka kutokana na moto, na Musa 
aliyeongea na Allah (s.w.t) ambaye kwa fimbo ya kuchungia aliweza 
kuyasitisha maisha ya Firauni.

Na swala na salaamu ziwe juu ya Muhammad, kipenzi cha Allah 
(s.w.t) aliyesimama peke yake mpaka dakika za mwisho wa mai-
sha yake akipambana na dhulma na makafiri kwa kusimamisha vita 
akiwa na idadi ndogo tu ya watu.

Dini nyingi za Mitume wakubwa waliopita pamoja na dini ya 
Uislam ni dini kubwa mno zikiwa zina vitabu vya mbinguni kwa aji-
li ya uwongofu wa wanadamu, kwa upande mwingine, Ibrahim (a.s) 
rafiki wa Allah (s.w.t) akiwa amekamata suhfi mkononi mwake na 
mkono mwingine akiwa na shoka kwa ajili ya kuvunja masanamu.

Musa (a.s) alizungumza na Allah (s.w.t), akiwa na Taurat 
mkononi mwake na mkono mwingine ana fimbo, fimbo ambayo 
ilimuangamiza Firauni na wenzie, fimbo ambayo ilikuwa ni joka, 
fimbo ambayo iliondosha hiyana.

Mtume wa Uislam, alikuwa ameshikilia Qur’ani mkono mmoja 
na mkono mwingine ameshikilia upanga, upanga ambao ulikuwa ni 
kwa ajili ya kuzuia khiyana na Qur’ani kwa ajili ya uongofu, na 
upanga ulikuwa ni kwa ajili ya kukata vichwa vya wote waliokuwa 
wakifanya njama dhidi ya Uislam. 

Sababu hizi mbili zilikuwepo toka mwanzoni mwa uumbwaji 
mpaka sasa, sababu ya kujitolea katika Uislam na kusimama katika 
kukabiliana na dhulma, uonevu, udikteta, na nguvu za kishetani.
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Tangu wakati ule wahyi ulipokuwa ukija kwa Mitume, mo-
jawapo kati ya masuala yake ilikuwa ni ya kiroho, wakati ambapo 
kulikuwa na upinzani mkubwa toka kwa watu madhalimu, waonevu, 
wamwaga damu na kila mmoja katika hao alikuwa na njia yake ya 
kufanya upinzani dhidi ya Mitume. Na sifikirii hata kidogo kuwa 
pangekuwepo na Mtume yeyote yule ambaye alikaa nyumbani 
kwake tu akisoma dua au akisema hukumu alizokuja nazo, la hasha, 
haikuwa hivi, bali walizisema hukumu zao na walikuwa wakizifua-
tilia na kuzieneza.

Njia ya Maimam ilikuwa ni kushughulikia na kupambana na 
dhulma

Sayyidush Shuhadaa Imam Husein bin Ali bin Abi Twalib (a.s) 
ametufundisha kwamba ni lazima tupambane katika kukabiliana 
na dhulma, uonevu, na utawala wa kijahilia. Tokea pale alipotam-
bua kuwa anatakiwa ashike njia kwa ajili ya shughuli hii, aliona ni 
muhimu yeye kutoka akiwa pamoja na maswahaba zake, na familia 
yake akaifidia kama sadaka kwa ajili ya Uislam ingawa alijua fika 
nini kitamtokea.

Kama harakati hii isingekuwapo, Imam Hussein (a.s) angemkub-
ali Yazid bin Muawiya bin Abu Sufian, ambaye hakuwa na chembe 
ya imani katika Uislam, hasidi na fasiki, basi Uislam ungeangamia. 
Imam Husein (a.s) alijitoa muhanga ingawa wenyewe waliona kuwa 
ameshindwa na wengine kuuwawa, lakini watu walikuja kutambua 
kuwa ni uhaini kiasi gani na msiba ulioje uliosababishwa na Bani 
Umaiyyah, zaidi ya hapo, umeendelea kubaki katika historia na ime-
kuwa ni njia ya kupata mafunzo.

Usihofu na idadi, idadi haisaidii kazi kutofanyika, ubora wa ida-
di, kikubwa ni ubora wa jihadi katika makabiliano, hii ndiyo inayo-
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fanya kazi ifanyike. Yawezekana watu wakawa wengi sana, lakini 
kukawa na mapungufu katika ubora wa kazi au ikawa ovyo kabisa. 
Na pia yawezekana watu wakawa wachache lakini ubora na uwezo 
ukapatikana.

Maimam watoharifu (a.s) walipambana ingawa walikuwa ni 
idadi ndogo ya watu, hadi waliuawa. Maimam (a.s) walisimamisha 
faradhi, kila mmoja ukimuona hakupambana kwa silaha, walikaa 
majumbani mwao huku wakifanya tabligh. Huu ndio utaratibu ulio-
kuwepo tangu mwanzoni mwa Uislam.

Maimam wetu walitumia umri wao wote kwa kufanya tabligh, 
kuutangaza Uislam na walikuwa na uwezo wa kufanya jambo lo-
lote lile kwa ajili ya dunia, lakini walikuwa wakijitolea kwa ajili ya 
Uislam na hawakuweza kupatana na madhalimu.

Ushia ni madhehebu ya mapambano

Tunajivunia kuwa na taifa tukufu lenye kushikamana na Uis-
lam na Qur’ani. Ni fakhari kwamba, tunafuata madhehebu am-
bayo yanataka ukweli wa Qur’ani, ambayo kwa kupitia Qur’ani 
tumekuwa tukihimiza umoja baina ya Waislam na ubinaadamu. 
Ushia umeokoa makaburi na mabustani kwa kupitia aya tukufu, 
umeweza kuwaokoa watu kutokana na masharti yaliyokuwa ya-
meteka miguu, mikono, nyoyo na akili zao zikavurugika na watu 
kuelekea upande wake ili ufungamane na utumwa na wawe wa-
tumwa wa shetani.

Na ni fakhari yetu kwamba sisi tunayafuata madhehebu yaliyoa-
sisiwa na Mtume wa Allah (s.a.w.w) kwa amri ya Allah Mtukufu 
(s.w.t), na Amirul Muuminiina Ali bin abi Twalib (a.s) aliwaokoa 
waja katika masharti yote na kuwatoa watu kuondokana na makali 
yote ya utumwa na majivuno.
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Mashekhe ni Washika Bendera wa Mapambano dhidi ya 
dhulma

Katika kila harakati na mapinduzi katika njia ya Allah (s.w.t), maula-
maa wa Kiislam walikuwa ni watu wa kwanza kabisa kuyatoa mai-
sha yao, kumwaga damu zao na kufa wakiwa mashahidi.

Ni mapinduzi yapi ambayo Waislam walitafutwa kutoka katika 
Hawza (chuo kikuu cha kidini) kwa kengele (bila ya wao wenyewe 
kutoka katika majumba yao) kabla ya kupita mlangoni ili wakaji-
tolee maisha yao matukufu hadi wawe mashahidi?

Kitu kama hiki katika maisha ya mashekhe hakina ukweli wow-
ote. Kuelewana na kujisalimisha katika ukafiri na ushirikina hata 
kama mja huyo atatenganishwa mifupa yake au vichwa vyetu vi-
fungwe juu ya mlango, au kutumbukizwa ndani ya moto hali ya 
kuwa ni hai, au mke na watoto wetu kutekwa na kuwekwa kifun-
goni, hata siku moja hatutaweza kusaini barua ya amani kutoka kwa 
makafiri na washirikina.

Maana halisi ya kushinda na kushindwa

Sisi ni walinzi wa Uislam na tunaulinda Uislam kwa hali na mali 
zetu na kamwe hatutakaa. Iwe tushindwe katika masuala ya kidunia 
au kutufanya tushinde, ushindi uwe nasi, Mtume wa Waislam katika 
baadhi ya vita alishindwa uwanjani lakini ushindi ulikuwa ni wake 
kimalengo. Maadui wa mawalii wa Kiislam pia walikuwa waki-
washinda katika baadhi ya vita, lakini ushindi (wa malengo) ulikuwa 
ni wao. Ushindi upo pamoja na haki, batili ni yenye kutoweka. 

Rejea Sura ya Isra aya 81; Allah (s.w.t) anasema:

انّ الباطِلَ کانَ زَهوُقا
“Hakika uwongo ni wenye kutoweka”
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Tarehe 5 Juni ni Siku ya Kuanza Hamasa na Harakati

Tarehe 15 ya mwezi Khordad, sawa na tarehe 5 ya mwezi Juni, sawa 
na siku ya Ashura, yaani tarehe 10 ya mwezi wa Muharram, ilikuwa 
ni siku ya huzuni kwa taifa zima linalodhulumiwa, ndiyo siku ya 
hamasa na ndiyo siku uliyozaliwa Uislam na Waislam upya. 

Kila ifikapo siku hii taifa kubwa la Iran huwa kwake ni siku ya 
Allah (s.w.t), siku yenye kuadhimishwa, ndiyo fakhari kwa taifa 
kwani ni siku ambayo damu tukufu za watu zilimwagika wakati 
wakikabiliana na dhulma za Shah Pahlavi.

Katika siku hii, vijana, wakiwamo wanaume kwa wanawake wa-
likufa kishahidi walipokuwa wakiandamana na kupambana dhidi ya 
shetani dhalimu Shah na watu wake. Zilimwagika damu zisizokuwa 
na hatia, na ikulu za dhaalim pia ziliharibiwa. Hii ni ishara kuwa 
taifa kubwa la Iran lilisimamishwa na watoto wake wapendwa, ku-
pambana ilikuwa njia ya kupatikana amani na furaha kwa ajili ya 
kizazi chao kijacho.

Sababu ya Uislam kuwa Hai ni Mapinduzi ya Kiislam 

Sababu zilizotufanya Iran tusimame ni kutokana na uwezo na matu-
maini juu ya Allah Mtukufu, kutaka Waislam duniani wawe chini 
ya bendera ya tawhiid, kushikamana na hukumu za Kiislam, kukata 
mikono ya mabepari kutoka katika nchi za Kiislam, kurejea katika 
Uislam, kujikomboa, kuwatoa madhalimu katika nchi za Waislam 
na kuwa huru. 

 Uislam ulikuwa umeangamizwa. Qur’ani ilikuwa chini ya 
nyayo zao, ikiharibiwa. Kupambana kwenu vijana wa Iran, kusima-
ma kwenu taifa la Iran kwa ajili ya Allah (s.w.t) ilikuwa ni kuibakiza 
hai Qur’ani na kuupa uhai mpya Uislam.
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Mapinduzi makubwa ya Iran yalikuwa na asili ya kipekee, yali-
kuwa na thamani kubwa kiasi kwamba yameleta ukubwa wa hali ya 
juu katika Uislam na itikadi kwa ujumla. Ni matumaini yetu kwam-
ba Mapinduzi haya yatakuwa ni cheche za Allah (s.w.t) ambazo tu-
nataraji zitakuwa ni mlipuko mkubwa kwa raia wanaokandamizwa 
na kuchomoza kwa Mapinduzi Matukufu ya Hazrat Baqiyati llah 
(Imam Zaman (a.s). 

Hivyo ni lazima kwa taifa tukufu kama hili na mapinduzi makub-
wa kama haya, kuendelea kwake na kuwapo kwake kunahitaji bidii 
zaidi na zaidi ili kusimamisha uadilifu wa Allah (s.w.t).

Mapinduzi ya Kiislam ni matokeo ya kupambana na dhulma

Harakati zenu tukufu katika Uislam, japokuwa kwa damu tukufu za 
mashahidi na misiba ya waliokuwa wamejitolea nafsi zao, lakini ili-
kuwa ni kudai uhuru wenu. Msingi ni kumtoa nje adui wenu na haini 
mkubwa katika nchi yenu na kumzika katika bustani la historia.

Kupambana kwenu na msimamo wenu kwa nchi zilizod-
hoofishwa ni kuleta maslahi na kutotoa nafasi kwa mashetani hao 
katika kukabiliana nao kwa ajili ya kulinda imani yenu na haki zenu 
ili kuonesha kwamba taifa liko makini kwa ajili ya kusimamisha 
uhuru.

Ni fahari iliyoje kwa wanawake wetu watukufu katika kukabili-
ana na serikali ya kidhalimu, na baada ya kuipindua katika kuka-
biliana na wakoloni, washirika wake na kusimama safu ya kwanza 
kuonesha nafasi waliyokuwa nayo kwamba katika zama hizi hakuna 
nafasi kama hii na ushujaa kama huu haujawahi kutokea.

Ukuaji wa siasa kwa wakufunzi wa kale na wa sasa kutokana na 
propaganda za miaka mia moja za njama za wakoloni upo nyuma ya 
pazia na kuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na serikali dhal-
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imu, kusimama kidete kwa ajili ya kulitetea bila ya kuwa na hofu 
kwa taifa linalodhulumiwa kutokana na adhabu na kifungo.

Sisi tunachotaka ni kujisimamia wenyewe, sio ubalozi wa 
Marekani wala ubalozi wa Urusi. Sisi tunataka nchi yetu ijitawale 
yenyewe na isitawaliwe na Mayahudi wala Israili. Sisi tunataka nchi 
yetu iwe huru, kusiwe na unyongaji katika nchi yetu. Sisi tunataka 
jeshi liwe huru, lisimilikiwe na Israili na Marekani

Mapinduzi ya Kiislam ni kama mapinduzi tuliyokwishajifunza 
katika historia ya Mitume ambayo hayakutegemea kazi bali yalitege-
mea na kitu kimoja tu, nacho ni chanzo cha wahyi na kumtegemea 
Allah (s.w.t).

Ewe Allah! Iwapo hakuna mtu mwenye kujua basi ni Wewe mwe-
nyewe tu, Ndiye unayejua kwamba sisi tumepambana kwa ajili ya kui-
nua bendera ya dini Yako na kwa ajili ya kusimamisha uadilifu na kum-
fuata Mtume Wako katika kukabiliana dhidi ya mashariki na magharibi 
na katika kushikamana na njia hii kamwe hatutapoteza muda.

Mapinduzi ya Kiislam ni kigezo cha wenye kudhoofishwa

Sisi tunatangaza kuwa Jamuhuri ya Kiislam ya Iran, siku zote itaku-
wa ni watetezi na wasaidizi wa uhuru wa Waislam duniani. Iran 
itakuwa ni mfano wa jeshi (ngome) na sababu ya kuwa na jeshi la 
Kiislam ni kwa ajili ya kusimamia itikadi (imani) na malezi ya Kiis-
lam na pia kuwa na kanuni na mbinu za kupambana dhidi ya mifumo 
yote ya kikafiri na kishirikina.

Mataifa ya Kiislam ni lazima yaige na kuchukua mfano kutokana 
na kujitolea kwa mujahidina wetu katika njia ya uhuru na malengo 
ya kuendeleza Uislam, kushikamana pamoja kujitoa katika bwawa 
la ukoloni na unyonyaji na kusonga mbele katika wema, ukarimu na 
kuyaendea maisha ya kiubinaadamu.
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Kushindwa kwa mapinduzi ya Kiislam ya Iran Ni kushindwa 
kwa Uislam 

Wote mnaodhoofishwa duniani ambao mpo chini ya utawala wa 
kikoloni na kishetani ni lazima mtambue na mzingatie kuwa kip-
engele cha myeyuko wa upinzani ni lazima muuhifadhi. Kama Al-
lah (s.w.t) hakutaka kipengele hiki ambacho tayari tumeshaanza 
nacho, upinzani dhidi ya wakoloni wote na mashetani wote duni-
ani, na ukapatikana unyonge wowote ule, au sisi tukashindwa, basi 
watashindwa wale wanaodhoofishwa duniani pamoja na Waislam 
wote duniani, na hapo ndio kushindwa kwa uislam na nchi zote za 
Kiislam.

Moja ya mapambano ambayo sisi tumeyafanya hivi sasa katika 
kukabililiana na makafiri ni kuhusiana na hali ngumu na ya mashaka 
iliyokithiri duniani ambayo nyinyi ndio wenye athari katika hilo. 
Msifikirie kwamba Iran ikishindwa basi itakuwa imeshindwa Iran 
pekee, ndipo itakuwa Mashariki yote imeshindwa, ikishindwa Iran 
ndiyo kushindwa kwa wanaodhoofishwa, hivyo ni lazima wote kwa 
pamoja tuwe na umoja, wote kwa pamoja tupambane ili tuweze ku-
litokomeza fisadi hili katika ulimwengu wa historia

Hivi ni kwa nini Waislam washindwe, hawaangalii kwamba 
Jamhuri ya Kiislam ya Iran kama hii iwapo itashindwa Uislam 
utashindwa? Kwa nini hamuoni kuwa ukoloni unauogopa Uislam 
na unaipinga Iran kuhusiana na jambo hili, wanauogopa Uislam na 
katika ukuaji wa miji mingine, maana yake ni hii kwamba imeshaji-
tokeza nchini Iran basi na sehemu nyingine pia itakuwa.

Kuyaeneza Mapinduzi

Uislam si mali ya taifa maalum. Uislam umekuja kwa ajili ya watu 
na sio kwa ajili ya Waislam na wala si kwa ajili ya Wairan. Mitume 
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wametumwa kwa wanadamu na Mtume wa Uislam ametumwa kwa 
ajili ya wanadamu, wito kwa wanadamu:

یا ایها الناس 
“Enyi watu”

Na sisi tumefanya harakati hizi kwa ajili ya Uislam. 

Jamhuri, ni Jamhuri ya Kiislam. Harakati kwa ajili ya Uislam 
haitoweza kuingia katika mtego wa nchi moja na kamwe haitoweza 
kudanganya hata katika nchi za Kiislam. Harakati kwa ajili ya Uis-
lam ni zile ambazo zilifanywa na Mitume, na harakati za Mitume 
hazikuwa za mahali pamoja tu. Ukimwangalia Mtume Mtukufu 
(s.a.w.w) utaona ya kuwa yeye alikuwa ni mzaliwa wa Uarabuni, 
lakini wito wake haukuwa ni kwa ajili ya Waarabu, kwani wito wake 
haukuwa mtego kwa Uarabuni, wito wake ulikuwa ni kwa ulimwen-
gu wote.

Uzoefu tuliokuwa nao tunautoa duniani na hatimaye mapamba-
no na ulinzi kutokana na madhaalimu bila udogo wa jisho uliokuwa 
nao, na mapambano tunayahamishia kwenye njia ya haki na Wais-
lam ni waanzilishi wa uzoefu huu, bila ya maua ya ushindi, uhuru, 
na utekelezaji wa hukumu za Kiislam kwa ajili ya mataifa, basi hai-
tokuwa kitengo,

Kwa matakwa ya Allah (s.w.t) tunataka kuvunja uchokozi na 
ukandamizaji wa madhalimu wote katika nchi za Kiislam na kuyae-
neza mapinduzi yetu katika haki ya kuyaeneza mapinduzi ya kweli, 
kubainisha hukumu za Muhammad (s.a.w.w), kuhitimisha utawala 
wa kisultani na wa kidhulma na kwa msaada wa Allah (s.w.t), tuna-
onyesha njia kwa ajili ya kuibua mwokozi na Imam wa zama, Allah 
(s.w.t) amuhifadhi. 
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Leo hii sisi tunaeneza matarajio ya Allah (s.w.t) katika ulimwen-
gu wa wanaodhoofishwa, wanaodhulumiwa na tunashuhudia hara-
kati zake zilivyoanza hatua kwa hatua, zipo katika hali ya kuendelea 
kuelekea upande wa wanaodhoofishwa na wanaodhulumiwa duniani 
dhidi ya madhalimu na wana harakati. 

Ni dhahiri kwamba wenye imani wanaamini kuwa ahadi za Al-
lah (s.w.t) ziko karibu sana kama dunia itakuwa tayari, kwa ajili ya 
kuchomoza mionzi ya uongozi, ikichomoza kutokea Makka Tukufu 
na kutangazwa uongozi wa wanaodhoofishwa mbele ya Kaaba.

Hongera siku hiyo ambayo mataifa yote ya Kiislam yatakuwa 
ni taifa moja na wote kuwa na sauti moja, kusudio moja na Uislam 
ukafufuliwa kila mahali na nchi zote za Kiislam zikaungana hadi 
pale zitakapofanikiwa kukata mikono ya mabepari.

Uvumilivu Kwenye Taabu na Matatizo katika Mapambano

Ugumu na Matatizo ya Manabii

Kama tunavyofahamu kuwa Uislam ulikuwa ukiongozwa na Mtume 
wa Allah (s.w.t), ni jinsi gani alivyotaabika, umri wake wote uli-
kuwa katika taabu na shida, baada yake pia Maimam wetu walikuwa 
hivyo hivyo. Hakuna hata siku moja ambayo walikuwa na maisha 
ya furaha ingawa kwa upande mmoja wote walikuwa wenye furaha 
hasa katika masuala ya utata. Hii ilikuwa ni moja ya njia ya kwanza 
iliyokuwa ni mapenzi ya Uislam ambayo wenyewe walikuwa kwe-
nye njia yenye malengo yaliyowapeleka kwenye kifungo, mateso na 
hatimaye kuuawa.

Na hii ilikuwa ndiyo njia ya wapenzi wa Allah (s.w.t), si kwamba 
walikuwa katika wakati wa Uislam tu, bali hata kabla ya Uislam. 
Manabii na Mawalii wa Allah (s.w.t) walikuwa kwenye njia hiyo 
hiyo, hawakuwa wanajistawisha na mambo ya kidunia.
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Wakati ukiyazingatia maisha ya Mitume utaona ya kwamba his-
toria ya Mitume zama hadi zama walikuwa ni Mitume wenye sifa 
ya ujahidina, wenye shida na taabu, wenyewe waliyafurahia maisha 
yao, lakini walikuwa katika malengo yao.

Kuuhifadhi Uislam ni jambo la lazima ambapo Mitume wakub-
wa tangu Nabii Adam (a.s) hadi kufikia kwa Mtume wa mwisho 
(s.a.w.w), walikuwa kwenye njia hiyo hiyo iliyoambatana na juhudi 
na kujitolea nafsi zao na hawakuwa na kizuizi chochote kile katika 
kutekeleza wajibu wao huu mkubwa. Pia, baada yao Maswahaba 
na Maimam Watukufu (a.s) walifanya juhudi za kuuhifadhi Uislam 
hadi pale walipojitolea kumwaga damu zao.

Maimam na Uvumilivu katika Matatizo

Uislam ni dini ya damu kwa ajili ya kuongoza dini na watu. Mawal-
ii wetu hawakuwa na hofu ya kumwaga damu wala hawakuhofia 
kuingia kwenye vita vya umwagaji damu. Amirul Muuminin (a.s) 
alikuwa ni kiumbe wa pekee katika wakati huo ambapo alikuwa na 
Nahjul Balagha kwa ajili ya mwongozo na upanga kwa ajili ya wale 
wanaofanya njama.

Sisi tumetoa damu na mashahidi. Uislam umetoa damu na 
mashahidi. Sisi tuna tofauti nyingi na Ali bin Abi Twalib (a.s), Ali 
bin Husein (a.s) na waliowekwa vichwa vyao juu ya mkuki mfa-
no Bwana wa Mashahid (Imam Hussein (a.s), Maswahaba zake na 
familia yake. Uislam katika zama zote ulisimamishwa kwa damu, 
upanga, na sulhu.

Kama asingelikuwa ni Husein Bwana wa Mashahidi, Yazid, baba 
yake na jamaa zake wangeupoteza Uislam na wangesambaza fikra za 
kidhalim. Muawiya na Yazid waliutangaza Uislam kwa kutumia njia 
ya kidhalimu. Na laiti asingelikuwapo Imam Husein ((a.s), basi uta-
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wala wa kidhalimu ungepata nafasi na kukua kila mahali, wangeu-
rudisha Uislam wa zama za kijahiliya. Je, mimi na wewe tungekuwa 
Waislam? Ungekuwa Mwislam dhalimu na sio mwenye Uislam wa 
Imam Husein (a.s).

Imam Husein (a.s) ameukomboa Uislam. Je, sisi tukae kimya 
kwa mtu ambaye ndiye aliyeuokoa Uislam? Sisi kila siku ni lazi-
ma tulie, sisi kila siku ni lazima tupande juu ya mimbar kwa ajili 
ya kuhifadhi dini hii, kwa ajili ya kuhifadhi harakati hizi. Hizi ni 
harakati zilizohuishwa na Imam Husein (a.s).

Watu na Kuvumilia Matatizo

Watu watukufu wa Iran na Waislam wapenda uhuru duniani kote, ni 
lazima wajue kwamba kama tutataka, bila ya kupinda kushoto wala 
kulia na tujitegemee wenyewe kutokana na kila nguvu na ukoloni na 
kutosimama chini ya miguu yao, basi lazima tuhakikishe kwamba 
thamani ya uhuru tunaitunza na kuitumia vizuri.

Mapinduzi ya Kiislam katika nchi ya Iran yamepatikana kwa 
damu za mashahidi, majeruhi na kuharibiwa kwa majumba, ku-
chomwa moto mashamba ya mitende, kuuwawa idadi ya watu, ku-
chukuliwa na kukamatwa mateka vijana wa mapinduzi wa Kiislam 
katika mikono ya dikteta wa Iraq na kupoteza maisha ya mamia ku-
tokana na matatizo na ugumu wa uchumi. 

Uhuru wa taifa la Iran umejifunza mengi kutoka katika ulimwen-
gu wa kikafiri kama kuharibu na kuangusha nyumba hali ya kuwa 
watoto wamo ndani yake na hatimaye kupoteza maisha, kujitolea 
kwao, ujahidi wao na kusimamia mapinduzi ya nchi yao.

Usijiweke mbali na kuuawa au kuua katika njia ya kudai uhuru. 
Kudai uhuru kwa ajili ya Allah (s.w.t), kwa ajili ya dini Yake, kwa 
ajili ya kuwatetea wanaodhoofishwa na kwa ajili ya kukata matuma-
ni ya wakoloni na madhalimu.
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Wasia kwa Taifa la Iran Katika Mapambano

Uislam uliokuwa katika mikono yetu leo hii ni amana. Ni amana 
ambayo sisi tumeichukua kutoka mikononi mwa Mtume wa Allah 
(s.w.t) na ni lazima kuuhifadhi na kamwe tusifanye hiyana katika 
hili. Wakati tukiwa kama washika amana hii, ni jukumu letu sote 
kwa pamoja kulitekeleza ili kupatikane usalama na nguvu kwa ajili 
ya kuwafikishia vizazi vijavyo. 

Sisi tulikuwa na wasiwasi kwa ajili ya nini? Hali ya kuwa sisi 
ndiyo tunaotekeleza majukumu yetu na tunaoyafanyia kazi. Tuwe 
na wasiwasi ili tusije kwenda kinyume na njia ya haki. Wao lazima 
wawe na wasiwasi kwa sababu iwapo watauawa kwa itikadi yao ni 
kwamba ndiyo wameangamia, na kwa itikadi yetu ni kwamba wa-
takwenda Jahannam.

 Sisi tulikuwa na wasiwasi kwa ajili ya nini? Kwamba, iwapo 
sisi tutauwawa basi tutakuwa mashahidi, roho zetu zitaondoka hapa 
duniani kuelekea uwingu wa juu na tutakuwa tumefika katika njia 
tukufu. Basi kwa nini tuwe na hofu? Kwani wanaume pia huwa na 
hofu? Kwani ushahidi pia una hofu? Rafiki zetu ambao wamekuwa 
mashahidi wako kwenye njia ya haki na wanapata rehma.

Ni vipi Maimamu wetu (a.s) walivyojitolea na kila walichokuwa 
nacho walikitoa katika njia tukufu ya Kiislam. Pia sisi ni lazima ku-
wafuata wao, basi tujitolee kwa kila tulichokuwa nacho kwa ajili ya 
Uislam. Uislam ni bora zaidi kuliko kitu chochote na kwa kuwa ina 
utukufu zaidi kuliko kitu chochote ndiyo maana Mtukufu Mtume 
(s.a.w.w) na Maimamu wetu Watukufu (a.s) walijitolea kwa kila wa-
lichokuwa nacho.
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SEHEMU YA TATU

Uislam wa Mustadhaafin na Wanaoonewa

Maana na Ufahamu wa Kudhoofishwa na Kutawaliwa

Leo ni siku ambayo Allah Mtukufu (s.w.t), ametuhurumia, ametu-
pa uhuru. Uhuru wetu na uhuru huu kwetu sisi ni mtihani. Rahma 

hii tuliyopewa ya uhuru tuangalie ni nini cha kufanya. Tumekuwa 
huru na Allah (s.w.t) ametupa rehma hii ili tuangalie nini cha kufan-
ya. Je, nasi pia tuwe kama wanaodhulumiwa au wanaodhoofishwa? 
Kila mtu atakuwa anayedhulumiwa na anayedhoofishwa.

Iwapo mimi nikiwa chini ya mikono yangu mwenyewe, kuna 
walau kwa watu wanne, basi lazima nitakuwa nimewaingilia na ku-
wadharau. nikimdharau mja wa Allah (s.w.t) basi mimi ni dhaalim, 
nitakuwa nimemdhoofisha, na hiyo yote kwa pamoja ndiyo maana 
ya waliodhoofishwa na walioonewa.

Ikiwa wewe utakuwa umewaweka chini ya mikono yako, utakuwa 
umewadhoofisha, utakuwa umewatawala, basi na wewe pia utakuwa 
ni dhalimu na utakuwa chini ya mikono ya waliodhoofishwa.

Sisi sote tumedhoofishwa, yaani tulikuwa ni watu tuliod-
hoofishwa na wakoloni na hatukujua chochote. Hivyo, sasa tunacho-
taka ni kujitoa kabisa katika mfumo huu.

Uislam safi ni Kuwahami Wanaodhoofishwa 

Uislam ni kwa ajili ya watu wote. Uislam umetokana na umoja na 
umefanya kazi kwa ajili ya umoja huo. Uislam haukupatikana kwa 
tabaka la juu. Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alitoka katika jamii ya watu 
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wenye tabaka la chini na kutokana na jamii hiyo hiyo, alisimama 
kwa ajili ya mapambano. 

Maswahaba zake pia walitokana na tabaka hilo hilo la chini. Ku-
tokana na hali hiyo, alikuwa akipata pingamizi na kuhitilafiana na 
watu waliokuwa kwenye tabaka la juu na ndiyo ikawa sababu ya 
kutokea mapambano baina yao.

Allah Mtukufu (s.w.t) haangalii mtu yuko katika tabaka gani au 
cheo gani, bali anachoangalia Yeye ni mchamungu kama alivyosema 
kuwa:

انَِّ اکَرَمَکُم عِندَ اللهِ اتقاکُم
“Hakika mbora kwenu mbele ya Allah ni mwenye taqwa (mwenye 

kumcha Allah)” (Suuratul Hujurat, Aya ya 13)

Katika Uislam hakuna ubora. Taqwa ndiyo bora. Kila mwenye 
taqwa zaidi basi mbele ya Allah (s.w.t) ana ubora na utukufu wa hali 
ya juu.

Mpangilio wa Uislam tangu zama za kushuka wahyi hadi sasa 
unakwenda sambamba na shahada. Kuuliwa katika njia ya Allah 
(s.w.t) na katika njia ya wanaodhoofishwa ni moja ya kazi na mipa-
ngilio ya Uislam.

وَ ما لکَُم لا تقُاَتلِوُنَ فیِ سَبیِلِ اللهِ وَ السُتضَعَفوُنَ 
جَالی وَ النِّسآءِ وَ الوِلدَانِ مِنَ الرِّ

“Na mna nini hampigani katika njia ya Allah na ya wale wanaoone-
wa katika wanawake na wanaume na watoto….”  

(Suratun Nisaa, aya ya 75)
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Uislam tangu mwanzo uliamrisha kusimama na kupambana kwa 
ajili ya kukabiliana na kukaa mbali na watu wabaya, madhalimu. 
Uislam unatuamrisha tuwasaidie wote wanaodhoofishwa hadi pale 
watakapojisimamia wenyewe.

Ushindi wa Wanaodhoofishwa dhidi ya Madhalimu

و نرُِیدُ انَ نمَُنَّ علی الذِّینَ استضُعِفوُا فی الارضِ 
هً و نجَعَلهَمُ الوَارِثیِنَ و نجَعَلهَمُ ائَمَّ

“Na tunataka kuwafanyia hisani wale waliodhoofishwa katika ardhi na 
kuwafanya viongozi na kuwafanya warithi.” (Suratul Qasas, aya ya 5)

Hii ni amri ya Allah Mtukufu kwa taifa tukufu, wakifuatiwa 
mashekhe na viongozi wa dini kuleta vikwazo katika utawala wa 
kidhaalimu ili kuwakomboa wote wanaodhoofishwa waweze kujisi-
mamia wenyewe katika mambo mbalimbali yanayohusu jamii yao.

Enyi ambao mmedhoofishwa duniani! Enyi nchi za Kiislam na 
Waislam duniani! Simameni! Ichukueni haki hata kwa vita na kwa 
meno. Wala msitishike na vitisho vyao. Hukumu zao za kihalifu 
kwenu zitajisalimisha katika utukufu wa Uislam na kurejea kwenye 
nchi zao na hatimaye muungane pamoja na kuwa chini ya bendera 
ya Uislam ili muweze kujilinda na maadui wa Uislam na kuunda 
serikali moja ya Kiislam ya Jamhuri, iliyo huru, isiyofungamana na 
hali yoyote ile.

Inshaallah, kwa Baraka za Kiongozi wa Zama, Allah (s.w.t) am-
hifadhi, juhudi hizi na dharba za kiutu zitaelekea kwenye ukombozi. 
Na wale wote waliodhoofishwa duniani waweze kuwa huru dhidi ya 
udhalimu. Ni matumani yangu kwamba utawala uliokuwa mkubwa, 

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   79 9/9/2015   1:47:01 PM



80

Uislamu Safi

mmoja, wa Mtukufu huyu (Imam Zaman (a.j.f.s) utakuwa wa haraka 
ili uweze kuleta nuru Tukufu na kutuangazia kwenye macho yetu na 
Waislam wote duniani.

Mashekhe wa Kiislam ni Tegemeo la Wanyonge

Ni kwa mamia ya miaka sasa ambapo mashekhe wa Kiislam wame-
kuwa tegemeo kuu la wanyonge. Siku zote wanaodhoofishwa wa-
nakata kiu chao kutokana na maarifa na elimu ya mafaqihi wakub-
wa. Kutokana na jitihada, elimu na utamaduni wao, kwa haki ya 
kufuzu na kupita katika njia bora iliyotokana na damu ya masha-
hidi.

Hawa wako kila zama. Tangu zama za kutetea dini tukufu, ar-
dhi yao, kuvumilia mashaka, taabu, kuhamishwa, kufungwa, ad-
habu, kujeruhiwa na hata kupata daraja la ushahidi. Enyi masheikh 
watukufu! Lazima muangalie kwa makini jambo hili na kujivunia 
historia iliyokuwepo zaidi ya miaka elfu iliyopita. Kwamba, kimbil-
io la wanyonge ni kwenu. Ninyi mkiwa kama viongozi wa watu, basi 
wahifadhini. Wote kwa pamoja muwe chini ya bendera ya Uislam na 
mjilinde dhidi ya maadui wa Uislam.

Kitu ambacho ninyi masheikh mnatakiwa mjiepushe nacho ni 
upotoshaji. Hampaswi kuingia na kukimbilia kwenye mchakato wa 
aina yoyote mwingine wa matangazo (usiokuwa wa kiislam), bali, 
mnachotakiwa kufanya, ni kusaidia wanyonge wasio na kitu. Kwani, 
kila atakayefanya upotoshaji, basi atakuwa amepotosha uadilifu 
wa jamii katika Uislam. Sisi lazima tuwe chini ya masharti. Tujue 
kwamba, haya ni moja ya majukumu makubwa. Kwa hakika, kama 
tutafanya mapungufu yoyote, basi tutakuwa tumeufanyia hiyana 
Uislam na Waislam kwa ujumla.
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Kudumisha misingi sahihi ya kutetea waliodhoofishwa

Tufanye juhudi zote hadi ifikie mahali kwamba upo uwezekano wa 
kulinda na kuwatetea waliodhoofishwa. Viongozi wa Iran na mapin-
duzi kwa ujumla, lazima mjue kwamba waja wa Allah (s.w.t) wako 
kimya kwa kutaka kuyaharibu mapinduzi. Kila anayetaka, afanye 
kazi kwa ajili ya kuwasaidia mafukara, maskini na kusimama katika 
njia ya Uislam na mapinduzi. Kateni mizizi ya ukomunisti na wala 
msiogope katika hili. Lazima mumshirikishe Allah (s.w.t). Juhudi 
zote mzifanyazo ziwe ni kwa ridhaa ya Allah (s.w.t). Kamwe msi-
tishike na kuogopa tuhuma katika kusimamia kazi na kuwasaidia 
mafukara.

Lazima tujiandae, tuwe tayari kushirikiana pamoja kukabiliana 
dhidi ya mashariki na magharibi, kwa kushikamana na jeshi lenye 
nguvu la Uislam, ubinaadamu, kwa jina hilo hilo, kwa nembo ya 
Uislam na Mapinduzi kwa ujumla.

Nafasi ya Wanyonge Katika Ushindi wa Mapinduzi ya Kiislam

Dini zote tukufu zimesimama pamoja kuwasaidia wanaodhoofishwa 
dhidi ya dhulma. Wote wanaodhoofishwa, kila Zama, walikuwa 
wamesimama kuwasaidia Mitume wa Allah (s.w.t). Katika Uislam, 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisimama akiwa na wanyonge, aliwa-
saidia, na alifanikiwa na akashinda. 

Wanaodhoofishwa wa dini zote wanahitaji haki. Wanaodhoofish-
wa wana haki katika Uislam. Hii ni kwa sababu, katika historia ya 
miaka 1400 iliyopita, jamii hii ilitoa msaada mkubwa kwa Uislam.

Uongozi wa Kifalme na wa kidhalimu ulishikamana na dhulma. 
Na siku zote, njia yao ilikuwa si ya Kiislam. Walipambana na Uis-
lam na waliendelea na mfumo wao wa kijahilia. Ilikuwa ni wan-
yonge ndiyo waliowafuata mitume, mawalii na maulamaa.
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Mapambano yetu yanasonga mbele daima pamoja na wanyonge 
wanaodhoofishwa. Lakini, madhalimu walikuwa wanakimbia au ku-
kaa majumbani mwao. Hivi sasa wanataka kutumia neema iliyopo 
na kukaa meza moja. Walikuwa wapi siku zile pale wanyonge wali-
pomwaga damu zao? Au waliposhambuliwa kwa silaha? Au wali-
potolewa nje ya nchi? Wanyonge hawa hawa ndiyo waliosaidia ma-
pambano yetu yasonge mbele, hawa hawa ndiyo waliomwaga damu 
zao.

Vijana wasomi wa vyuoni, madrassa, sokoni, wasoma mashairi, 
hili lilikuwa ni tabaka ambalo lilisimama na kupambana na uongozi 
wa kidhalimu na walifanikiwa kurudisha nyuma nguvu zao na ku-
kata mikono ya kidhalimu.

Kuwahudumia wanyonge na wasiojiweza

Moja ya jambo kubwa, muhimu na la kiroho ni kuwahudumia vi-
umbe wa Allah (s.w.t). Kuwahudumia wanyonge. Jambo hili linafaa 
sana, linabakia milele hapa duniani na kesho akhera. Kulimbikiza 
mali hakutomfaa mtu yeyote, bali kifaacho ni kuzitoa zitumiwe kwa 
manufaa ya wanadamu.

Leo hii, kuwahudumia wanyonge na maskini ni neema iliyoje 
mbele ya Allah (s.w.t). Hakuna msaada ulio mdogo, bali una fadhila 
kubwa mbele ya Allah (s.w.t).

Viongozi, wahudumu, wakuu na masheikh wote mnatakiwa 
kuwa waadilifu katika tawala zenu, kuwa na mahusiano ya karibu 
na mafakiri, maskini na wasiojiweza. Ili kuwa makini, lazima muwe 
karibu na watu hawa na mjue matatizo yao. Ni fahari iliyoje kwa 
mawalii na maulamaa ambao wamekuwa wanaiendeleza na kuifany-
ia kazi fikra hii muhimu.
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Tabaka la umaskini ni asili ya viongozi.

Zingatieni kwamba, rais wa Jamhuri na Spika wa bunge la Jam-
huri awe ni mtu aliyetoka katika tabaka la wanyonge katika jamii 
na kuonja ladha yake, au mwenye fikra ya watu hao. Kamwe asi-
toke katika jamii ya matajiri, au aliyezama katika ladha na matakwa 
ya kidunia ambaye hatakuwa na hisia za machungu ya unyonge na 
taabu ya njaa na umasikini kwa ujumla.

Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa wahudumu na wahifadhi 
wa viumbe hawa wa Allah (s.w.t) ambao ni madhlum na wale walio-
kuwa wamedhulumiwa, hii ndiyo sifa ya wahudumu. Na Alham-
dulillah, ninyi pia mnatoka katika tabaka hilo hilo, hamtoki katika 
tabaka la juu, yaani ninyi nyote mnatoka kwenye tabaka la chini. 
Ninyi mnatoka katika tabaka safi, wale ambao uongozi ulikuwa wao, 
kwa ajili ya wanaowaongoza na hili ni tabaka lisilokuwa na kitu. Al-
lah (s.w.t) awape taufiki siku zote muwe mnatoa huduma.

Umaskini kipengele muhimu katika uchumi wa kiislam 

Kwa ujumla, zipo sheria za Kiislam katika masuala ya uchumi. 
Wakati ukiangalia takwimu za Kiislam ndipo utapata picha kwamba 
Uislam ni moja ya dini inayotilia mkazo katika kila jambo la mai-
sha ikiwemo kutatua matatizo ya ufukara na kuuona ufisadi kuwa ni 
njia ya kujikusanyia utajiri. Uislam unazuia ufisadi, unailinda jamii 
dhidi ya ufisadi, unapinga kukua kwa ubwana, ukoloni na ubora na 
ubwana baina ya watu. 

Uchumi wa Kiislam unawalenga kuwasaidia Waislam maskini 
kutoka katika kila kona ya nchi yetu kuwaelekea mafukara na ku-
watetea wanyonge. Matumaini ni kuwa, kwa utaratibu huu, ubepari 
utakatika, utukufu utapatikana na kukua katika kila kona ya ulim-
wengu wa Kiislaam.
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Moja ya jambo la msingi ambalo lazima litiliwe mkazo ni kwam-
ba Uislamu si mwekezaji wa kibepari, muonevu na anayedhulumu 
raia, bali Uislam ulivyo ni makini kwa kufuata hukumu za Kitabu 
Kitukufu na Sunna ya Bwana Mtume (s.a.w.w) na kuwaonya wap-
inga haki za jamii.

Kujitegemea kokote kule ni kule ambako mwanadamu mwe-
nyewe anatakiwa awe nao. Kujitegemea kunapatikana kwa mwana-
adamu mwenyewe. Wakati mwanadamu anapokuwa anajitegemea, 
hata nafsi yake pia itakuwa tegemeo kwa dunia ambayo ni mali 
yake, nafsi yake na hali yake. 

Endapo mwanadamu atakuwa amezinduka na kuondokana na 
utegemezi huu, basi atakuwa huru katika hili. Huu utakuwa ni uhuru 
mwingine. Hatokuwa anamwogopa mtu tena hata kama ulimwengu 
wote ukashirikiana pamoja kumpinga, yeye hatoogopa. 

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   84 9/9/2015   1:47:01 PM



85

Uislamu Safi

SEHEMU YA NNE

Uislam na maisha ya kawaida

Maisha rahisi, ya kawaida ndio thamani ya viongozi wa dini ya 
Allah (s.w.t)

Nukta iliyopo hapa ambayo inastahiki kutolewa shukurani kutoka 
kwa maulamaa, mashekhe, watumishi wa nchi na wanyonge ambayo 
ni lazima nisisitize na kuonya, kwamba ni lazima kuishi maisha ya 
kawaida na kujinyima.

Maulamaa na mashekhe mlioshikamana na Uislam ni kama baba 
wa wa watoto wote ambao Allah (s.w.t) amewapa kazi ya kuongoza 
nchi kubwa na kufikisha ujumbe wa Mitume. Kama mlivyoambi-
wa kuwa; kamwe msitoke katika mstari wenu kwani ninyi ni kama 
cheche na mfano mwema katika dunia hii kwa ajili ya kuendeleza 
mfumo wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hivyo, kuweni wema na hata 
siku moja kamwe isitokee hatari kwa ajili ya mashekhe na kwa ajili 
ya dunia na akhera yenu. 

Zingatieni mwenendo wenu usiwe ni wa kidunia, kwani alham-
dulillah, mashekhe mmeshikamana na Uislam na mmepewa mtihani 
wa kujinyima wenyewe.

Nyinyi ambao mmekuwa mabalozi na mna wadhifa wa kisheria. 
Na kwa kila kilichokuwa rahisi katika balozi zenu, maisha yenu kwa 
ujumla lazima yawe ya kawaida. Watu mnaowafanyia kazi huko 
mliko watakuwa chini ya mikono yenu. Muwe ndugu kwao. Katika 
hali kama hii ni lazima mkubalike kwao. Mkubali hali za watu wa 
huko, wekeni mazingira ya Kiislam na kila mtu atakapofika hapo 
auone Uislam wenu kwa vitendo.
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Kila tunapopaza sauti kuwa sisi ni Waislam na ni Jamhuri ya 
Kiislam lakini wakati wakituangalia matendo yetu ni tofauti na 
Uislam, kamwe hawatakuwa na imani na sisi. Mahali wanapoweza 
kutuamini ni kuanzia pale tunapotamka kwamba sisi ni Jamhuri ya 
Kiislam. Maulamaa wetu ni hivyo hivyo. Wasifanye matendo ya 
kishetani. Kauli ziwe za Kiislam, matendo na mwenendo wetu uwe 
wa Kiislam. Kuzungumza kwetu kuwe Kiislam na mapinduzi haya 
tuyaeneze katika nchi zote.

Umuhimu wa kuwahifadhi wanazuoni wa kidini

Mafanikio mengi na ushawishi wa mashekhe katika jamii ya Kiislam 
naufahamu hasa katika thamani ya vitendo na kujinyima (kukinai). 
Hivi sasa thamani hii si kwamba isahaulike tu bali lazima izidishwe 
zaidi kuliko hapo nyuma. Hakuna kibaya zaidi kwa mashekhe kama 
kupenda dunia. 

Pia, hakuna kitu kibaya na kibaya zaidi kama kuungana na dunia, 
mashekhe kuchafuliwa labda kwa kuwa na marafiki wajinga, maadui 
wajinga, na moyo wa huruma uliokosa njia ya kujinyima katika mai-
sha yao, mashekhe kutetea ubepari, kuwa upande wa kibepari na 
kuwa na tuhuma za uwekezaji.

Katika mazingira haya, hatima ya maamuzi nyeti na muhimu 
ambayo mashekhe wanatakiwa kuwa nayo katika kujenga na kusi-
mamia nchi ni hatari kufikiria kudhulumu wengine kwa hadhi ya 
ushekhe wao. Wanapaswa kuwa makini katika mwenendo wao, iwe 
watu kutoka katika mashirika, vyama, mashirika ya kisiasa na zai-
di ya hayo ambayo yana muonekano wa Kiislam kwa asilimia mia 
moja yawe yana sifa ya kujenga uaminifu kati yao.

Ingawa tunajua kwamba marjaa wetu, maulamaa na wasomi 
wakubwa wamefungamana na baraka nyingi, na ni makini kwa 
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maamrisho haya, lakini khofu yangu bado ipo pale pale. Kwamba, 
pindi utukufu utakapofananishwa na cheche kitakachopatikana hapo 
ni maisha ya kawaida na ya kimaada ambayo athari yake itaendelea 
hadi kizazi kijacho na Allah (s.w.t) asijaalie hayo, na kile ambacho 
mimi nakiogopea, ni haya yasije kutokea katika hauza zetu (vyuo 
vikuu vya kidini).

Ni muhimu sana, hususan kwa viongozi ambao mtakuwa mk-
iendesha na kuongoza mambo haya, ni lazima mzingatie kuzuia 
ukatili na hali ya mashaka na kila mkifanyacho katika kuhudumia 
Hauza hizo iwe ni kwa ajili ya kuuhudumia Uislam na elimu ya 
Kiislam kwa ujumla, mrekebishe vitendo vyenu na mjiepushe na 
matendo maovu.
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SEHEMU YA TANO

SURA YA KWANZA

Sifa za Uislam wa Kimarekani

Kutenganisha dini na Siasa

Uislam wa Kimarekani ni kutojihusisha katika siasa

Suala la kutenganisha siasa katika dini siyo kitu kigeni. Ni mpan-
go uliokuwepo tangu zama za Bani Umayyah na ulipata nguvu 

na kuimarika katika zama za Bani Abbas. Katika zama za hivi kar-
ibuni, ambapo mikono ya nchi za kigeni imefunguliwa na kuyavalia 
njuga mambo haya kiasi kwamba hata baadhi ya watu wa dini na 
mashekhe nao pia wameweza kuwaamini na kufungamana nayo na 
kiongozi yeyote wa kidini atakayeingia katika masuala ya kisiasa 
basi ataadhibiwa. Hii ni moja ya mipango mikubwa ya wakoloni 
ambayo baadhi yao wameiamini.

Kiburi cha wakati huu ambacho kinatokana na uharibifu halisi 
wa mashekhe na vyuo vikuu vya kidini waliopotea kwa ajili ya mgo-
mo na mashambulizi unaweza kuchagua njia mbili;

1.	 Ni njia ya vitisho na nguvu,

2.	 Ni njia ya udanganyifu, ushawishi, 

Njia za ushawishi zimeimarika maradufu. Ya kwanza na muhimu 
ni kutambulishwa na kusonga mbele kwa kauli mbiu ya kutengani-
sha dini na siasa. Kwa bahati mbaya, mbinu hii imeingia katika vyuo 
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vya kidini na katika nyoyo za wanazuoni kwa kiasi kikubwa. Mbali 
na kujihusisha katika siasa kwa kisingizio cha utegemezi, bila shaka 
wanazuoni na mujahidina ndiyo waliojeruhiwa na ushawishi huu 
zaidi.

Uislam kwa upande mwingine unatuonyesha kwamba hii ilikuwa 
ni njia ambayo pamoja na mipango, ilifanyiwa kazi. Sisi wenyewe 
pia ilifika muda tuliweza kuamini na kujiuliza maulamaa katika sia-
sa ni akina nani na wanafanya nini? Haya ni maneno ya kikoloni. 
Yaani, maulamaa wana nini katika siasa? 

Katika dua ya Jami’a, neno “ ساسة العباد lina maana ya: “kutoa 
mafunzo na ufundi”

Vipi sera ya Imam katika siasa? Ndiyo, lakini sheikh si siasa?

Hadhrat Amirul Mu'uminiin (a.s) aliendesha nchi, katika utawala 
wake alikuwa mwanasiasa. Basi sera ya sheikh katika siasa ni nini? 
Mambo haya ni kwamba sera ya wakoloni ilikuwa ni kuwaondoa 
na kuwatenganisha masheikh katika serikali na taifa. Walitaka ku-
watumia, mara wakawaamini. Masheikh nao wakaanza kupinga-
na na sisi kuwa je, na nyinyi mna sera gani katika siasa! Usheikh 
huu ni siasa! Mambo haya ndiyo yaliyotufanya sisi kubaki nyuma, 
yanarudisha nyuma. Usheikh ni sampuli ya Uislam.

Wakati mwingine shetani ni mjanja na mdanganyifu. Kwa 
hivyo, kwa upande alitetea utukufu wa Uislam ili Uislam na dini 
nyingine za Allah (s.w.t) zisimamie kazi za kiroho, kusafisha nafsi 
za watu, kuzuia uongofu, kuwaondoa katika mamlaka ya kidunia, 
kuwahimiza watu kuiacha dunia, washughulike zaidi katika mas-
uala ya ibada, dhikri na dua. Kwamba, watu wanatakiwa wawe 
karibu na Mtukufu Allah (s.w.t), na kuwa mbali kabisa na dunia, 
uongozi na siasa.
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Kusudi na lengo la upinzani hapa ni kwamba, wote hawa wali-
kuwa wanataka kuifanyia marekebisho dunia. Walikuwa wanataka 
kuupinga Unabii - Mitume wa Allah (s.w.t) - pamoja na kwamba 
inasikitisha sana kwa upande wa pili, kuathirika mambo yote ya tab-
ligh kwa baadhi ya maulamaa na wanadini waliokuwa wameghafi-
lika. Kwa Uislam kutojihusisha na hata kutojiingiza katika masuala 
ya uongozi na siasa, ilikuwa inaonekana kwamba kujishughulisha na 
masuala haya ni mfano wa kutenda dhambi na ni ufasiki. Pia, kuna 
wengine wanaona kwamba haya ni moja ya majanga makubwa yali-
yokuwa ndani ya Uislam.

Kukataliwa na Kutengwa katika Ulimwengu wa Kisiasa

Mikono ya mabepari kwa kutumia watu na vikundi maalum walio-
fanikisha kuleta migawanyiko katika mataifa ya Kiislam, kwa miaka 
mingi wamekuwa wakisuka mipango na cha kusikitisha ni kwamba 
wamefanikiwa kutoa matunda yao machafu kwa mataifa mengine.

Kujihusisha kwa maulamaa katika mambo ya kijamii imekuwa 
ni moja ya vikwazo vikubwa. Walipinga haki (uadilifu), nafasi ya 
maulamaa na hata katika mavazi yao rasmi pia yalionekana si kitu 
chochote. Iwapo ulamaa atavaa vazi hilo basi atatoka yuko nje ya 
haki.

Kujihusisha na masuala ya siasa ni hali iliyokuwa ikifasiriwa 
kuwa ni kinyume na dini na kwamba endapo ulamaa fulani ni mwa-
nasiasa, basi tena, alionekana kuwa hapaswi kuwa ulamaa.

Propaganda hizo walizianza mapema wakati ambapo na mimi 
mwaka huo huo - wa kwanza na wa pili - nikarejea Qum. Wakati 
huo, Qum ilikuwa ikiongoza kwa maulamaa. Kulikuwa na watu wa-
zushi waliokuwa wakisema kwamba kupatikana kwa gazeti katika 
nyumba ya ulamaa ilijulikana kuwa ni kosa. Ulamaa fulani kama 
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ni mwanasiasa humwita bidaa (ulamaa ni mwana siasa). Akiwepo 
mwanasiasa kwa ulamaa fulani basi ulamaa huyo alitengwa. Wali-
kuwa wakimzuia na kumtenga katika masuala binafsi, kijamii na ya 
kisiasa. Matangazo ya mara kwa mara kama hayo yalikuwa yakiwa-
pa hofu maulamaa wakati wakitaka kuingia kwenye mambo haya. 

Madhara ya Kutojihusisha Katika Siasa kwa Jamii ya Kiislam

Wakoloni walikuwa na imani hii na kawaida ya kusema kuwaambia 
wana dini kwamba: 

“Dini inapaswa kutenganishwa na siasa na wasomi wa Kiislam 
wasijihusishe na kuingilia katika masuala ya kijami na wala ya ki-
siasa.”

Je, katika zama za Mtukufu Mtume (s.a.w.w) siasa ilitenganishwa 
na dini? Je, katika kipindi hicho hakukuwa na maulamaa na wengine 
wakiwa wanasiasa? Je, zama za makhalifa kulikuwa na haki au haku-
kuwa na haki? Je, zama za ukhalifa wa Mtukufu Mtume (s.a.w.w) 
siasa ilitenganishwa na dini? Je, Kulikuwa na makundi mawili?

Haya ni maneno ya wakoloni na hivi ndivyo walivyoyatengene-
za katika siasa zao ili dini isitumike kwenye masuala ya kidunia na 
kuuandalia mazingira ya mbali ulimwengu wa Kiislam pamoja na 
maulamaa wa Kiislam ili watu wasiweze kupigania uhuru wao. Kwa 
mtazamo huu walipata watu wengi na waliteka mali na utajiri wetu. 
Hili ndilo lilikuwa kusudio lao.

Athari za Kutojihusisha Katika Siasa kwa Vyuo Vya Kielimu 
Vya Kiislam

Mikono ya mabepari kwa kutumia watu na vikundi maalum ambao 
walifanikisha kuleta migawanyiko kwenye mataifa ya Kiislam, kwa 
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miaka mingi, wamekuwa wanasuka mipango, cha kusikitisha ni 
kwamba wamefanikiwa kutoa matunda yao yaliyojaa uchafu kwa 
mataifa mengine. Ilikuwa na maana kwamba maulamaa na mashek-
he ni lazima wabakie misikitini na kukaa katika kona za nyumba 
zao. Siku zote kazi yao ni hiyo tu, yaani, kutoka nyumbani kuele-
kea msikitini na kutoka msikitini hadi nyumbani. Wasiwe karibu na 
jamii wala kuwa na habari za kitu chochote kinachoendelea wala 
kutokea katika jamii hiyo.

Amri hii ilikuwa ya kuwajenga wanazuoni na kuwaburuza kwe-
nye pembe za nyumba zao, vyumba vya madrasa na pembezoni mwa 
misikiti. Jambo hili lilishakuwa kwenye mpango na kukubalika na 
maulamaa wengi na balaa kubwa limeshawatokea watu wengi.

Ikiwa kulikuwa na sera muhimu kuhusu mambo ya kisiasa, ki-
jamii na matatizo yote yaliyokuwa ya kisiasa, kijamii, Kiislam na 
nchi za Kiislam, maulamaa hawakustahiki kuyaingilia. Hizi ni sera 
zilizochukuliwa kutoka nchi za Ulaya, ambao nao pia waliwaburuza 
maulamaa wao kwenye nyumba zao. Hata wakitaka kufanya lolote 
kwa watu, hakuna mtu wa kusema kwa nini. Na hapa pia, katika taifa 
letu na miji mingine ya Kiislam, hali ilikuwa hivyo hivyo wakati ul-
amaa anapotaka kujihusisha katika sera moja ya kisiasa, basi ni jinsi 
gani watu watakavyoleta vikwazo juu yake!

Wanapaswa wawe kando ya kisiasa. Hatma ya matatizo ya Uis-
lam na Waislamu iwe ni sera ambayo itakuwa mikononi mwa masul-
tani na wanaowategemea tu. Hii ndiyo picha iliyochorwa kwa miaka 
mingi na kutumika kwa muda mrefu. 

Na laiti kusingelikuwa na sera kama hii, au wasingeliyafikia 
malengo yao, basi nchi yetu na nchi za Kiislam ambazo maulamaa 
wao ni lazima wajihusishe kwenye masuala ya nchi na wanapaswa 
kuweka ajenda ya sera na mipango yao wenyewe, katika nchi za 
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Kiislam matatizo kama haya kamwe hayapatikani. Wao walishafa-
hamu vizuri sana kwamba taifa ambalo mbele ya watu lina ushawi-
shi, ufunguo wake ni watu.

Kinachopaswa kufanywa ni kwamba, watu hawa pia hawaruhusi-
wi kuingilia mambo ya kisiasa. Na wao wenyewe pia waje kuamini 
kwamba hawapaswi kuingilia mambo ya kisiasa.

Hivi hivi ndivyo ambavyo wamagharibi walivyoyafanyia ma-
kanisa, kanisa likajiweka kando na ndivyo ilivyokuwa kwa mataifa 
mengine. Hivyo basi, amri hii ndiyo iliyotufikisha sisi hapa tulipo 
sasa.
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SURA YA PILI

Uislamu Umeleta Uongofu na Fursa

Sisi tunajua kwamba, wakoloni na serikali zote zilizokuwa na 
mahusiano na wakoloni pamoja na Uislam wa kifalme na kiraia 

hauna upinzani wowote, hii haina shaka. Lakini pia inathibiti kwam-
ba, Uislam uliosababishwa kwa njia hii ya ushetani, ujahilia na kwa 
mtazamo wao wa kidunia, umesambaza fikra kwamba maulamaa 
wa Kiislam na Waislam kwa ujumla hawapaswi kujihusisha kwenye 
masuala ya kisiasa na kijamii. Pia, hawapaswi kujibidiisha, kufanya 
juhudi katika masuala ya Waislam na wapuuzie hukumu zilizo dha-
hiri zinazokubalika katika Qur’ani na hadithi.

مَجارِیُ الأمُورِ بیِدَِ العُلمَاءِ باِللهِ
“Uwezo wa kazi upo katika mikono ya wasomi wa mambo ya kimungu.” 

(Kitabu: Tuhfi al ‘Uqool: uk. 271).

وَ امَّا الحَّوادِثُ الواقعِةُ فاَرجِعَوا فیها الِی رُواةِ 
احَادیثنا

“Na kwa hakika katika matukio ya kweli rejeeni kwa wapokeaji wa ha-
dithi zetu.” (Kitabu: kamalud-Diin, Juz. 2, uk. 484)

Na hadithi nyingine za msingi au zisizokuwa na sura ya udang-
anyifu, na zinathibitishwa kwa asilimia mia moja. 

Ni vyema maulamaa na Waislam wenye mwamko waache 
kughafilika, wafunge sera za kishetani na wasifungue njia za uporaji 
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ufanywao na wenye mamlaka. Wao ambao wamekuwa wakiungwa 
mkono, wana nini katika Uislam? Wanaouogopa Uislam wa Ali bin 
Abi Twalib (a.s)?

Ikiwa wale walikuwa mashahidi kutokana na maradhi yao ya 
kupenda uislam, na walikuwa wanautambua Uislam kwa dhati; na 
ikiwa hao wanaodhania KUWA, Uislam ni kukaa majumbani mwao 
kumwabudu Allah (s.w.t) tu, hawana jambo jingine la kufanya isi-
pokuwa kuelekea msikitini tu na kurudi nyumbani: ….…laiti kama 
ingelikuwa hivi, basi kusingetokea vita vya Siffiin, Nahrawani wala 
vya Jamal, na wala Waislam wasingeuawa makundi kwa makundi 
vile na wakawa mashahidi.

Laiti Bwana wa Mashahidi – al-Imaam Husein (a.s) - an-
gekuwa na fikra kama hizo, angekaa tu karibu na kaburi ya babu 
yake (Mtume (s.a.w.w) akidhikiri na kusoma dua tu, basi, tukio la 
Karbala lisingeweza kutokea, maswahaba zake na wapenzi wa Al-
lah (s.w.t) wasingelikatwa vipande vipande. Waja wa Allah (s.w.t) 
wasingelichukuliwa mateka, na juu ya yote hayo, kama Mtukufu 
Mtume (s.a.w.w) angelikuwa na fikra kama zao, kutokana na kazi 
hii ya kuhubiri na kubainisha hukumu za kiibada, basi asingeliweza 
kufikwa na mateso na mashaka yaliyomfika na Waislam wote wale 
wasingelikufa shahidi.

Tukirejea upande wa maulamaa wetu wa zama hizi, marehemu 
Ayatullah Mirza Muhammad Taqii Shirazi - Allah amsamehe - kwa 
nafasi kubwa aliyokuwa nayo katika elimu na uchamungu, pia an-
gekuwa na fikra kama zao, basi kusingetokea vita baina ya Waislam 
nchini Iraq na wavamizi wa Kiingereza. Waislam wote hao wasinge-
likufa mashahidi na uhuru wa Iraq usingelipatikana.

Tawala zilizopo katika zama hizi, kwa moyo na kwa jina la Uis-
lam, zimekuwa zinaitumikia Marekani ili ziweze kuongoza kwa 
maslahi yake ya kidunia.
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Maulamaa ambao pia ni wajumbe katika mamlaka za kifalme ha-
wana habari juu ya Allah (s.w.t), wanawaunga mkono wafalme hao, 
wanapinga utawala wa Kiislam, wanafanya juhudi za kuwadhulumu 
Waislam, kuleta uchokozi kwenye Utume wa Mtume Muhammad 
(s.a.w.w). Wanauarifisha Uislam kuwa ni wa kifalme, usiokuwa na 
mipango, ambao una nia ya uhalifu na ukatili. Wanalalamika dhidi 
ya dhulma za Marekani na Israili kwamba wanataka kuwatenganisha 
katika faradhi za Hijja. Uislam huo ni lazima uthibitishwe na Umoja 
wa Kisovieti, Marekani na Israili.

Mimi nina imani kwamba ikiwa mwanadamu ataishi kwa taa-
bu na dhiki zote, akaishi kwa kutumia mali yake mwenyewe, aka-
jitegemea mwenyewe maisha yake yote, akala mkate wake, hiyo ina 
thamani zaidi ya mamia kuliko mtu akakaa katika ghorofa kubwa 
(apartment) na akanyoosha mkono ili awasalimie wengine.

“Kwa Hakika mbele ya Allah hii ni taabu juu yao kwamba waliiona 
dhulma, uchafu, na rushwa waziwazi lakini hawakuwa ni wenye ku-
kataza, hii ni kwa sababu ya tamaa zao za kupata chochote, kuogopa 

mateso, na mashaka kutoka kwao.” (Tuhf Aluqool, uk. 271) 

Pia Allah (s.w.t) anasema katika Qur’ani Tukufu kuwa: 

“Msiwaogope watu, na niogopeni mimi.” (Surat Al maidah: 44)

Uoga wa nini? Hakuna cha zaidi isipokuwa kuwaweka jela, ku-
wafukuza nje ya nchi na kuwaua. Mawalii wetu walitoa maisha yao 
kwa ajili ya Uislam, ninyi pia ni lazima muwe tayari kwa ajili ya 
masuala haya.

Nafafanua kwamba, msingi wa kuwepo vikwazo na matatizo 
yampatayo mwanadamu tangu zama za Nabii Adamu (a.s) hadi 
leo na kuanzia leo hadi Siku ya Hukumu (Kiyama) - hii ni siku 
ambayo yote yaliyompata mwanadamu na wote walioathirika 
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kwa rushwa, dhulma, vita, kutawaliwa na yote hayo - yatakuwa 
dhahiri na wazi

Yote haya yanayojitokeza msingi wake mkuu ni kupenda nafsi, 
kama utaangalia vizuri, utaona kwamba matawi yake yanatokana na 
kutegemea upendo na kujionesha. 

Kujionesha huku makao yake makuu ni kuipendelea nafsi (mata-
manio ya nafsi) ambayo ndiyo yaliyompeleka mwanadamu kwenye 
uharibifu na kuua. Mitume walikuja kuleta mageuzi, kurekebisha 
pamoja na kuleta usawa.

Kujionesha, kupenda nafsi, uongozi, nafasi, ushindani na yote 
haya yalikuwepo tangu mwanzo wa dunia hadi sasa na yalitumika 
katika tawala zao ambapo msingi wake mkuu ulikuwa ni kupenda 
nafsi. 

Kama mataifa ya Kiislam na Waislam, badala ya kutegemea 
vitalu vya mashariki na magharibi, wangetegemea Uislam na 
mafundisho ya nuru ya Qur'ani na kuwa ni sehemu ya kufungama-
na nayo katika maisha yao, na kuifanyia kazi, Lakini, kwa bahati 
mbaya leo hii tumekuwa mateka wa ugomvi (uchokozi), na mzuka 
wa kutisha wa Marekani, na kuhadaika na kuona kuwa Wasovieti si 
wabaya kwao.

Kuwa mbali na Qur’ani Tukufu kwa mataifa ya Kiislam ndiko 
kuliyofanya weusi na taabu ya Waislam na nchi za Kiislam kwa 
ujumla na kwa kupitia matumizi na marekebisho ya sera za kisiasa 
ndiko kulikotuweka kushoto na kulia.

Viongozi Ndio Kilele cha Uislam

Sisi na wewe, angalau katika miaka mia moja mingine, taratibu tu-
jaribu kufungua miguu ya mamlaka zote kubwa zenye nguvu za Ki-
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islam na nchi nyingine changa. Kwani, tumekuwa tunashuhudia we-
nyewe, au kama tulivyosimuliwa katika historia zenye usahihi ndani 
yake kuwa, hakuna hata nchi moja kati ya hizi zikawa na uhuru wa 
kifikra na ustawi katika mataifa yao kutokana na tawala za serikali 
hizi.

Bali, takriban wengi wao wameangukia kwenye ukatili, ukan-
damizaji wa watu wao na kila walichokifanya kilikuwa ni kwa ajili 
ya maslahi binafsi, au kikundi, au kwa ajili ya kuwastawisha matajiri, 
kuwa katika matabaka ya wote walioonewa, kupata vikwazo na ku-
zuiliwa hata maji, mkate, uzima na nguvu.

Ni huzuni iliyoje kwa maskini hawa, wamekuwa wanafanya kazi 
ya kunufaisha maslahi ya maisha ya matajiri. Au kwamba, nguvu 
zilizotumika zilikuwa ni za kuwaweka na kuwafanya wawe tegeme-
zi kwa nchi na watu fulani kwamba, kila kinachopatikana kilikuwa 
kinatumiwa na nchi mbalimbali kwa ujanja na hila tofauti, kuwa-
fanya soko la mashariki na magharibi kwa maslahi yao na kuyafanya 
mataifa haya kuwa yanatumiwa na yabaki nyuma. Hadi sasa hali hii 
bado inaendelea. 

Tawala zote hizi waliona kuwa nguvu ya Uislam ina madhara. 
Baadhi yao wanasema wazi kwamba, nguvu ya Uislam ina madhara, 
na baadhi yao wanasema ulimwengu wa Kiislam tuliokuwa nao sisi 
ni kinyume. Wao wanataka mfano wa Uislam wa Saudia.

Ukimya na maelewano na Israeli 

Ewe Allah! Tawala hizi zisizoelimika pamoja na uwezo wote walio 
nao kuwashinda wakoloni, uhalifu wa Marekani na Israeli unatu-
miwa kuwa ni msingi wa kuimarisha kufuru zao usiku na mchana, 
lakini wenyewe hawaelewi. 

Ewe Allah! Waislam na wanaoonewa waokoe kutokana na dhul-
ma hizi. Lakini ni nini sasa tunapaswa kufanya? Je, maandamano na 
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kupaza sauti kunatosheleza kuutoa Uislam kutoka mikononi mwa 
maadui? Je hii ndiyo njia ifaayo, Au hakuna lengo? 

Ingawa serikali hizi bado zinaendesha vitendo vyao vya ukan-
damizaji, pia wamekuwa hawavumulii vilio hivi, muwe na uhakika 
kwamba vilio vya wanaoonewa na waathirika wa haki iliyosahaulika 
wamekuwa wakinyongwa. Na wale ambao hadi wakati sasa wana-
lia kutokana na dhulma, ambao mara moja kila mwaka, huzunguka 
Kaaba wakiwa wanatarajia kupaza sauti zao wanapokuwa kwenye 
mikutano ambayo misingi yake ni ya kisiasa, juu ya mambo kisiasa 
yaliyoasisiwa, wamekuwa wakipata upinzani. 

Uislam na Mtukufu Mtume, Mkuu wa Daraja (s.a.w.w) na shujaa 
na shahid wa mihraab, ambaye aliuawa na damu yake ikamwagika 
ardhini katika usiku Mtukufu wa Lailatul Qadr, utukufu huu umezik-
wa wapi ambapo viongozi wa miji ya Kiislam wanasema ingieni 
kwenye maumivu na mateso, wala msilie na kuweni chini ya mateso 
na uchafu wa Marekani na Israeli.
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SEHEMU YA SITA

Kuulinda Uislam Safi dhidi ya Uislam wa Kimarekani

Utangulizi Mfupi Juu ya Watetezi Wawili wa Kiislam

Kitu pekee ambacho mnapaswa kufikiria na kukithibitisha ni 
misingi imara ya Uislam Safi wa Muhammad (s.a.w.w). Uis-

lam ambao washika bendera wake ni maskini. Wanaodhulumiwa na 
mafakiri duniani. Adui zake ni makafiri na wawekezaji wa kibepari 
wanaoabudu pesa.

Uislam una wafuasi halisi siku zote. Unajinyima mali na uon-
gozi. Maadui zake halisi na wa kweli ni wadanganyifu (wajanja), 
watawala wa kimabavu na kinafiki.

Mamlaka kuu za kinyang’anyi miongoni mwa jamii ya watu 
huwa na mitazamo bandia, fikra tofauti za kitaifa, kiroho na kuon-
ekana kwamba wana nafasi ya kufaa kutengwa. Zote zimejaa hatari 
na zinaleta madhara. Kumbuka kwamba, wakati mwingine kwa mia-
ka thelathini, arobaini, pamoja na sera ya Uislam, utukufu au uzalen-
do, kutumia ujanja mwingine pamoja na kuishi kwa uvumilivu na 
kuvumiliana baina ya mataifa wanakuwa wanatekeleza majukumu 
yao katika wakati mwafaka.

Mapambano makubwa katika Uislam wetu yamekuwa ni cheche 
katika suala hili. Lakini hadi sasa, vyuo vya kidini vimefikiria ku-
jichanganya katika maeneo yote mawili. Ni lazima wawe makini 
katika wazo la kutenganisha dini na siasa, na masuala haya haya-
paswi kuambukizwa kuanzia chimbuko la wanafikra hadi kwa vijana 
wasomi.
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SURA YA KWANZA

Watetezi wa Uislamu Safi

Wanaoonewa na wanaodhulumiwa 

Maskini na mafakiri walio vijijini wamekuwa mstari wa mbele 
katika jamii. Hawa wakaao vichakani, mijini na wale waliod-

hulumiwa ndiyo hao ambao wametufikisha kwenye matunda haya 
ya mapinduzi. Hawa walikuwa watu waliojitolea kila kitu chao kwe-
nye njia ya Uislam na sasa ni wote wanaoshughulika. Hawa hawa, 
hivi sasa ndiyo wapo mstari wa mbele wakijitolea na vijana wao 
ndio wanashughulika nchini kote, ndani na nje ya nchi wakiueneza 
Uislam.

Taifa tukufu la Iran lina idadi kubwa ya vijana na familia kubwa. 
Kwamba vijana hawa, ndio waliokabidhiwa jamii na walimtegemea 
Allah (s.w.t) kwa kila kitu na ikhilaswi ilikuwa ni mwongozo wao. 
Kama wasingelikuwepo, jamii hii iliyokuwa katika uonevu na ili-
yofungamana na dunia ingeendelea na hali iliyokuwa nayo. Kama 
utetezi huu usingelikuwepo, utetezi wa wanyonge, utetezi wa wa-
naoshi vijijini, utetezi wa kusini mwa miji, vyote hivi visingeliku-
wepo. Basi, kusingelikuwa na mapambano dhidi ya dhulma wala sisi 
tusingeliweza kukabiliana na matatizo wala kusimama imara dhidi 
ya matatizo.

Mustadhaafin ndio Wasaidizi wa Harakati za Mitume

Dini zote zilifanikiwa kuuangusha uovu kutokana na msaada wa 
mustadhaafin ambao walisimama kidete dhidi ya uvamizi wa mabe-
pari. Historia inatueleza kwamba mustadhaafin walisimama kidete 
kuwasaidia Mitume wa Allah (s.w.t) kupambana na dhulma. Katika 
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Uislam, Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alisimama akiwa miongoni mwa 
mustadhaafin, akawapa msaada mustadhaafin, alikuwa makini na 
akawashinda mabepari wa zama zake.

Mabepari (wawekezaji), matajiri, waishio kwenye mahekalu 
hawana nafasi katika Mapinduzi

Wale waliokuwa nje ya nchi walikuja ili wachume matunda. Ndiyo 
wale waliokaa juu tangu hapo mwanzo, wakiangalia hali ya hewa 
(mazingira), au wakitoa msaada ili kudhulumu, sasa wamekuja kwa 
sura ya kimapinduzi. Hamjawakubali na wala hatujawakubali. Ndio 
wale waliochukua kalamu ya sumu na wakaandika vibaya dhidi ya 
Uislam.

Hadi sasa wamekuwa wanashughulishwa na mtu mwenye cheo 
na nafasi. Yaani, vyeo vyote viko chini yao. Au kwa wale matajiri, 
napenda kuwabainishia kwamba hakuna wawekezaji hata mmoja 
mpaka sasa aliyewahi kuuliwa. Kila aliyeuawa, basi huyo ni muuza 
mkaa, muuza majani na mkulima. Hii ni nini!

Hili ni taifa ambalo ninyi ndiyo mliowaokoa na kuwaacha huru 
watumwa. Leo hii hakuna kikwazo wala utumwa katika nchi yoy-
ote ile. Hakuna kujitoa kwa wengine. Leo, nchi isiyofungana na 
upande wowote ni Iran, huwezi kupata nchi nyingine kwa maana 
ya kweli na hii ni kutokana na baraka za watu waishio vichakani. 
Hili lilikuwa ni darasa (gome) la unyanyasaji. Hili ni darasa la 
unyanyasaji kwa vijana wote tuliotoa. Waje kuwahesabu, ni watu 
wangapi kati ya hao ni matajiri, ni wangapi kati yao sasa wamekaa 
na wanaisema vibaya Jamhuri ya Kiislam, Kati yao ni wangapi 
walienda vitani? Wametoa mashahidi wangapi? Kama mtampata 
mmoja basi huyo mmoja wao ni mwadilifu, inawezekana. Inaweze-
kana kuwa mmoja wao katika nyumba yake atakuwa amejawa na 
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jazba kwa ajili mapenzi ya Allah (s.w.t) na akatoka. Lakini haya ni 
kidogo.

Viongozi Wanao Wajibu Mkubwa Kuwatumikia Mustadhaafin

Napenda kuliusia Bunge, Serikali na wahusika wake wakuu kwam-
ba; wanapaswa kutambua ukubwa wa taifa hili katika kutoa huduma 
hususan kwa walioonewa na waliodhulumiwa. Jueni kwamba, hawa 
ni nuru ya macho yetu na Mawalii wote ni neema ya Jamhuri ya 
Kiislam. Imewaletea njia wao na kujitolea kwao wametafuta kuu-
tambua ukweli na maisha yake ikiwa ni pamoja na wajibu wa kuwa-
hudumia. Kamwe msiiachie na mtambue kwamba wao wametokana 
na watu na wale wametokana na wao.

Ni kweli, ulikuwa ni wakati ambapo maskini, wanavijiji na taba-
ka la kipato cha chini katika jamii yetu walikuwa wamejaribiwa kwa 
kiasi kikubwa, na kutoa vijana na wapenzi wao kadhaa walioku-
wapo katika kila eneo la maisha, na Inshaallah, watakuwepo. Mnaji-
tolea katika njia ya Allah (s.w.t), basi ni kwa nini tusiwahudumie 
watu hawa wenye ikhlaas ya kweli. Hebu tujivunie na ubinadamu 
huu wa heshima ya hali juu uliojaa ushujaa wa kihistoria. 

Maulamaa halisi waliochukua ahadi

Maulamaa na wasomi wa dini wapo kifua mbele kupambana na kila 
risasi yenye sumu itakayoelekezwa upande wa Uislam kwa mapenzi 
waliyokuwa nayo juu ya Uislam, basi, wao wapo tayari kuchinjwa 
ili kuutetea Uislam. 

Ahadi ya kwanza iliyokuwa muhimu sana ilikuwa katika kipindi 
cha mapambano ya umwagaji damu siku ya Ashura sawa na tarehe 
15, Khordad. Ni kielelezo kamili. Siku hiyo ya Khordad 15, watu 
42 walipambana kwa bunduki na risasi dhidi ya jeshi la Shah na 
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kwamba, kama wasingelikuwepo hao tu, basi ingelikuwa si rahisi 
kupambana. 

Katika kipindi hicho, hakuna hata siku moja iliyopita bila ya ku-
tokea tukio lolote, kwa kificho na kwa dhahiri. Marekani na Shah 
walikuwa wakifanya uchochezi, kashfa na kuleta fitna, hata kwa wa-
sioswali, wazungu, na Wakomunisti ili wapambane na watu wote 
walikuwa wakiwajibika katika kuendesha kampeni ya uongofu. 

Kwa kweli maulamaa halisi na wenye ikhlaas peke yao ndiyo 
waliokuwa wakilia. Kwamba, ni vipi Marekani na kibaraka wake 
Pahlavi wanataka kuondosha mizizi ya imani na Uislam wakati baa-
dhi ya maulamaa watukufu hawana habari, au wametawaliwa na 
michezo ya kidunia, na baadhi yao wamekuwa wana matumaini na 
nyuso zao zimeng’ara mara baada ya ushindi. 

Taifa la Kiislam mnapaswa kutambua kwamba huduma ambazo 
zinatolewa na maualamaa wa dini kwa nchi za Kiislam katika histo-
ria nzima imekuwa si ya kuhesabika. Katika zama za hivi karibuni, 
wamekuwa na kazi ya kuokoa nchi kutokana na kuanguka kwa baa-
dhi ya marja’a (viongozi wa dini) waliobeba majukumu na juhudi 
walizokuwa nazo maulamaa.

Vyuo vikuu vya kidini na maulamaa wakubwa siku zote wame-
kuwa wanahifadhi, wanalinda uhuru na uadilifu wa nchi za Kiislam. 
Wanatoa huduma, wanatumikia na wanaleta msukumo kwa ajili ya 
amani katika Uislam. Walikuwa na jukumu la kulinda na kudumisha 
nidhamu (sheria) za nchi na vikosi vya usalama, ingawa hakuna yey-
ote aliyekuwa na tatizo la kutojua bajeti ya nchi. Kwa MTAZAMO 
WANGU, mahaini hawa ni lazima wasambaratishwe!.

Wao wanao uzoefu wa muda mrefu sana na wenyewe wanatam-
bua kwamba maulamaa wakubwa wa Kiislam na wahadhiri watuku-
fu, pamoja na jitihada zao endelevu kwa Mataifa na kwa manufaa 
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ya Uislam na Qur’ani, kamwe hawatatishika kwa vitisho na hongo 
kwa manufaa ya mifumo ya hila na unyang’anyi, bali wataendelea 
kuwa na nguvu ya kulinda misikiti na jamii kwa kutoa huduma 
za kiroho na Uislam.

Iwapo baadhi ya maamuma, wasio na hadhi, walioghafilika ka-
tika neema za Allah (s.w.t), watachukua hatua kwa manufaa ya mfu-
mo wa hila, basi hii itakuwa ndiyo sababu ya vyuo vya kielimu na 
jamii za Kiislam kujitia hatarini hadi pale watakapokata ndoto zao 
hizi za udanganyifu. na itakuwa ni jukumu kwa maulamaa wakubwa 
na mubalighina (walinganiaji) na kuupeleka Uislam kwa vitendo na 
kuifanyia kazi misingi ya imani na kuwafikisha katika kusudio lake 
ambalo ni kuuondoa ukoloni na KUZIMA moto ulioshika katika nchi 
zote na kuzishughulikia nchi za Kiislam ambazo bado ziko nyuma.

Mataifa ya Kiislam lazima watakuwa wameipokea dalili na 
sababu ya kweli, kwamba, kwa nini nchi ya Iran wanao akina 
Mutwahhari, akina Behesti, Mashahidi madhabahu (mihrabu) 
na maulamaa wengine? Na nchini Iraq wapo akina Sadr, na akina 
Hakimi na Lebanon kuna akina Raghib Harb na akina Karimi. 
Pakistani utawaona kina Arif Huseini na maulamaa kutoka kati-
ka nchi zote za Kiislam ambao wana uchungu na Uislam Safi wa 
Muhammad (s.a.w.w), wanafikia kwenye lengo na hatimaye wa-
nauawa?

Maulamaa na Kupinga Mawakala wa Ukoloni

Uislam na madhehebu tukufu ya Ja’far ni kikwazo kwa ukoloni 
na ndio madhehebu pekee inayokabiliana na ukoloni. Iwe kushoto 
ama iwe kulia, ni maulamaa ambao ndiyo wanakihifadhi kikwazo 
hicho. Na kwa juhudi hizo, kamwe mkoloni hawezi kwa vyovyote 
atakavyo, kuishi katika nchi za Kiislam hususan kwa nchi kama Iran. 
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Kwa karne sasa, wamekuwa wakijitahidi kuuharibu utaratibu huu 
kwa hila mbalimbali. 

Mimi nina yakini na ninashuhudia kwamba, kama tungewa-
tanguliza mbele watu ambao si maulamaa kwenye harakati hizi za 
mapinduzi na wangekuwa na maamuzi juu ya jambo hili, basi leo 
hii kusingelikuwa na chochote kile isipokuwa aibu, unyanyapaa na 
maumivu (madhara) kutoka Marekani na washirika wake na kis-
ingelibaki chochote kile, bali ni upotoshwaji wa imani ya Kiislam na 
mapinduzi yenyewe. 
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SURA YA PILI

Kuutetea na kuuhami Uislamu wa 
Kimarekani

Mnaweza kuona kwamba, mojawapo ya makundi ni hili ambalo 
kwa sasa linaudhihirisha Uislam. Wengi wenu kati yenu ninyi 

pia mmekuwa mnaudhihirisha Uislam. Kwamba, idadi hii ya watu 
waliokuwamo katika Uislam, ikiwa wao pia watautaka, basi si ule 
Uislam alioutangaza Mtukufu Mtume (s.a.w.w), bali ni kitu kingine. 
Ufunuo (aya) wake wautakao ni kuufanya uwe na mtazamo mwing-
ine, Jeshi lote liwe kinyume na kuwa chini ya mafanikio na matakwa 
yao. Miongoni mwa watu hawa ni wengi sana, kati yao wapo wa-
naolitamka jina la Uislam. Pia, wengi mno huwa wanaujali na kuwa 
na uchungu na uislam, hata kama watakuwa na uchungu nao basi 
ni kwa ajili ya huo uislam wao na si kwa ajili ya uislam wetu wa 
kuuonea huruma uislam. iwapo wataona huruma hiyo ni kwa ajili 
ya Uislam, lakini wao wenyewe hawapo kwa ajili ya Uislamu wetu. 

Kuna baadhi yao pia hawana kabisa imani na Uislam. Hata kama 
hawatakuwa na imani na mapinduzi haya, lakini, kwa asilimia mia 
moja, wamekuwa Waislam na wanamapinduzi. Je, hivi sasa un-
aweza kumpata mtu mmoja ambaye atawaambieni kuwa Mimi si 
mwanamapinduzi? Wote pia watasema kuwa sisi tulikuwemo tangu 
mwanzo. Wote ambao sasa hivi wanakuja watasema kuwa sisi pia 
tulikwenda kifungoni. Nini tumefanya katika zama za ujahilia? Tuli-
fanya upinzani. Lakini, haya yote hayapo kwenye nafsi zao.

Hawa sasa wanauhofia Uislam. Tena, wana wakati mgumu sana 
wa kuuogopa hali ya kuwa Uislam ni mwema kwa ajili ya wote. La-
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kini, hofu yao ni ya vitendo vyao vya khiyana, ndiyo maana wanauo-
na Uislam sio mzuri. Hakuna dini yoyote ya tawhiid itakayosema 
Uislam si mzuri. Uislam unapingana na mahaini. Kinyume chake ni 
kwamba, vijana wetu wameondoa uharibifu kwa jina la Uislam. Ku-
panda kwa jina na ubora wa nchi yetu, kwa jina la utamaduni, wote 
hawa pia wanasema Uislam. Kama ustaarabu mkubwa; ni uthibiti-
sho kwamba jina la ustaarabu mkubwa ndiyo ulioifikisha nchi yetu 
hapa tulipo, ambao kwamba, hivi sasa wote umejikusanya na kamwe 
hawawezi kuufanyia marekebisho.

Pia, hawa wanataka jina la Uislam litumike katika kila eneo la 
maisha ya kila siku, hata kwa mambo ya kimaada (kidunia), basi 
yafikishwe kwa jina la Uislam.

Watawala ni Watetezi wa Uislam wa Kimarekani

Ukweli ni kwamba, katika kipindi cha ukoloni wa mashariki na ma-
gharibi, hususan serikali ya Marekani na umoja wa Kisovieti, dunia 
waliigawanya sehemu mbili: Huru na Karantini ya kisiasa.

Katika sehemu ya ulimwengu huru, wakoloni hawa waliku-
wa ni watu wasiotambua chochote kuhusu mpaka wa kisheria na 
wakiukaji wa maslahi ya watu wengine na unyonyaji, utumwa, na 
ukoloni kwa mataifa kuwa ni agizo muhimu, ukamilifu wa haki, na 
busara inayoendana na kanuni zote na viwango. Umoja wa mataifa 
unatambua. 

Lakini, sehemu ya karantini ya kisiasa, kwa bahati mbaya wengi 
wao ni mataifa maskini, hususan ulimwengu wa Kiislam. Katika hao 
wapo waliokamatwa na kuwekwa jela, hawakuwa na haki ya maisha 
wala kudhihirisha maoni yao, sheria, kanuni na fomula zote ni zile 
zilizokuwa tayari zimekwishaandikwa kwa matakwa yao na mifumo 
waitakayo na ni ile yenye manufaa ya kikoloni.
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Kwa bahati mbaya, watendaji wengi wa sehemu hii ni watawala 
wale wale wasiojua au wale wote wanaofuata mistari ya kikoloni 
ambayo, hata kama utapiga mayowe kutokana na maumivu, licha 
ya hivyo, pia iwapo utapatikana na hatia au uhalifu wowote, huwa 
ni dhambi isiyo na msamaha na hatimaye kufungwa, kuwa ndani ya 
minyororo na kuuawa, hakuna mtu yeyote atakayekuwa ana haki ya 
kusema neno.

Tangu hapo awali, ulimwengu wa Kiislam ndio umekuwa sababu 
ya kukandamizwa, kufungwa, kunyongwa na kutokuwa na uwezo wa 
kubainisha na kusema majanga yatokanayo na tawala zilizokuwapo 
katika nchi zao. Wanapaswa wawe na uwezo wa kupata huruma na 
amani ya Allah (s.w.t). Pamoja na kupata uhuru kamili, kuwa na uhu-
ru wa kujielezea majanga na machungu wayapatayo na hata Waislam 
wengine pia wapate njia kwa ajili ya kupata ushauri na fikra zaidi.

Hivyo basi, kutokana na mambo haya, tunapenda kusisitiza na 
kuwaendeleza Waislamu kwamba angalau wangeitumia nyumba Tu-
kufu na yenye wingi wa amani ya Allah (s.w.t) ili waweze kuondoa 
vikwazo, utumwa, na dhulma. Jambo kubwa la msingi kwetu ni ku-
tangaza kujitoa na kwa njia yoyote ile, nyumba hii (Kaaba Tukufu) 
itumike kwa ajili ya kujikomboa.

Viongozi na wanaoongoza makundi ambao wanataka kuongoza 
Waislam kwa jina la Uislam ili wadhoofishe misingi ya Uislam na 
vijana, wao wamewekwa kama mtego. Hawana habari yoyote ile 
inayohusu Uislam wala hawajui shabaha ya kanuni zake (Uislamu). 
Kwa kusoma aya chache kutoka katika Kitabu cha Allah (s.w.t), iba-
ra fupi kutoka katika Nahjul Balaghah na tafsiri za kijahilia na zenye 
makosa haitakufanya uujue Uislam. 

Kazi yao ni kugeuza Aya Tukufu na ufafanuzi wake. Aya na sen-
tensi zinazoelezea wazi, zilizo na upinzani dhidi ya itikadi yao huzi-
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kanusha. Kwa kweli hutegemea Qur’ani na Nahjul Balaghah kwa 
kuuponda Uislam na Qur’ani, wafungue njia kwa ajili ya viongozi 
wao wa kimagharibi na mashariki. Nyinyi vijana wapenzi na rasili-
mali za nchi, muhamasike kwa ajili ya maslahi ya nchi yenu.

Wote mnapaswa kuwausia vijana ambao tayari wameshadang-
anyika na mambo ya kinafiki na mfano wao huu, muwaite, muwarud-
ishe kwenye haki, na lazima muwafahamishe kwamba kuwa kwao 
dhidi ya Jamuhuri ya Kiislam ni sawa na kupambana na Uislam. 
Wao kupambana kwa jina la Uislam ni kuusambaratisha Uislam.

Kuendeleza Dhulma na Dhambi ni Kuharakisha

Kutokeza Imam wa Zama (A.J.F.S)

Kundi moja linasema kuwa; sawa! Ni lazima ulimwengu uwe ume-
jaa maasi hadi Imam wa Zama (a.j.f.s) aje. Tusikataze maovu wala 
kuamrisha mema ili kila mtu afanye atakalo. Madhambi yatakapozi-
di ndipo faraja itakapokuwa karibu.

Na kundi jingine, ambalo lilikuwa ni la juu zaidi, nalo linase-
ma; anatakiwa kuchangia dhambi, waite watu kwenye dhambi ili 
ulimwengu wote ujae jeuri na dhulma ndipo Mtukufu Imam (a.j.f.s) 
atakapokuja. Hili pia lilikuwa ni kundi ambalo ingawa miongoni 
mwao mlikuwa na wahalifu, mlikuwa na watu wenye nyoyo nyepe-
si, na pia kulikuwa na watu waliokuwa na madhumuni ya kuchangia 
katika jambo hili zima la maasi.

Hii ina maana ya kwamba, tufanye maasi ili Imam Mtukufu wa 
Zama (a.j.f.s) aje, na ikitokea kwamba Imam amekuja, anakuja kwa 
ajili ya nini? Anakuja kwa ajili ya kueneza uadilifu, kwa ajili ya kui-
marisha serikali (utawala), kwa ajili ya kuondosha ufisadi. Sisi tupo 
dhidi ya aya tukufu ya Qur’ani na tumeacha kazi ya kukataza mao-
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vu, na tumeacha kuamrisha mema, tuusie na tuyaondoe madhambi 
ili Imam aweze kuja. Imam akija, anakuja kufanya nini? Anakuja 
ili afanye kazi hiyo hiyo. Je, sasa hivi sisi tena hatuna wajibu wow-
ote? Je, watu tena hawana wajibu wowote? Bali, wajibu wake ni huu 
kwamba kuwaita watu kwenye ufisadi.

Kundi jingine lilikuwa likisema kwamba; linasubiri faraja, na 
hii ni kwamba sisi tusiwe na kazi yoyote ile, kwamba; nini kinapita 
katika ulimwengu huu, nini kinatokea katika mataifa, sisi tusifanye 
chochote kile, tutekeleze wajibu wetu wenyewe, na Imam mwe-
nyewe ndiye atakayezuia na kurekebisha kila kitu. Hivyo, sisi hatuna 
jukumu lolote lile. Wajibu wetu ni kukaa, kusoma dua, kuomba yeye 
aje na sisi tusijishughulishe na lolote linalotokea katika ulimwengu 
au katika nchi yetu. Hili nalo lilikuwa ni moja ya kundi ambalo watu 
wake walikuwa ni wema. “Kama Imam (a.s) mwenyewe anajua 
fika, kwamba inambidi aje.”

Mmoja kati ya maulamaa (Allah amrehemu) anasema hivi: 

“Mimi moyo wangu wala hauungui kabisa kwa Uislam na Mtukufu 
Imam wa zama (a.j.f.s) vyema yeye anaona hili, yeye mwenyewe 

anakuja, basi kwa nini mimi nifanye?” 

Hizi ni mantiki za watu ambao wanataka kupita chini ya mbawa 
wakimbie. Haya yote Uislam hauyakubali, hauhesabu chochote ka-
tika haya. Hawa wanataka kukimbia kupitia chini ya mbawa. Wa-
nataka kufanya jambo moja; riwaya mbili wachukue moja kutoka 
upande huu na nyingine upande ule, kwamba hakuna:

“Kwa mfano, wekeni uhusiano mzuri pamoja na wafalme, 
waombeeni dua wafalme.”

Huku ni kwenda kinyume na Qur’ani. Hawa hawajaisoma 
Qur’ani. Iwapo wataleta aya mia moja kama hizi zitupieni ukuta-
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ni, ni tofauti na Qur’ani, ni tofauti na sira ya Mitume. Pamoja na 
kwamba hii si riwaya, ninyi wakati mnapotafakari riwaya hizi zote 
kwamba, iwapo mtu atakuwa na haja ya kufanya haya, ni riwaya 
ambayo atakuwa na nia ya kuishi kwamba, huyu ni sultan, wewe 
utakuwa upo pamoja naye. 

Ikiwa Waislam watakuwa na nia wawe na maisha mamoja na 
kufanya dhulma, kuua mtu, kuwa na mahusiano na mtu ambaye ni 
muuaji wa watu, ambaye ulimwengu mzima anaua, ni kiasi gani 
maulamaa wetu wakubwa hadi sasa wameshauawa? Ni wangapi 
wamefungwa? Ni wangapi wamefukuzwa? Watoto, Uislam ndiyo 
huu! Huyu ndiye Muislam. Muislam kama hutotaka kujibidiisha na 
masuala ya Waislam, basi si Muislam.

لیس بمسلم "من اصبح ولم یهتم بامور المسلمین 
فلیس بمسلم"

“Siyo Muislam ambaye ataamka bila ya kutilia umuhimu mambo 
ya Waislam, basi huyo si Muislam.” Hata kama atatamka shahada, 

yaani: لا اله الا الله .

Nafasi na Mitazamo Tukufu ya

 Mtume (s.a.w.w) na Maimam (a.s)

Imepokewa kutoka kwa Mtukufu Mtume (s.a.w.w), anasema kwam-
ba;

"Mataifa (makabila) mawili yamenivunja kiuno changu (yanausam-
baratisha Uislam) maulamaa ambao ni mafasiki na jahili (mjinga) 

ambaye haujui ujahili wake."
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 Na sijui Uislam utaumia zaidi kutoka katika taifa lipi? Je, ku-
toka kwa ulamaa fasiki au jahili asiyejijua? Hata hivyo, yote mawili 
yanauumiza Uislam. Na haya yote yapo, yatakuwepo baadaye na 
yatakuja hata katika kipindi cha kudhihiri kiongozi wa Zama, Mtu-
kufu Imam Mahdi (a.j.f.s)

Waislam Kutengwa 

Leo hii, Iran inawatenga baadhi ya maulamaa wafuasi wa kiongozi 
wa nchi na Waislam wa Iran. Hawautambui Uislam kwa kuwa wao 
na Marekani wanakhitilafiana, na ni uhalifu gani zaidi ya huu na 
ni kitu gani ambacho mtu kitamtoa katika Uislam zaidi kuliko hili? 
Ni kwa yeyote kuwa na ujasiri dhidi ya Marekani na Israel! Hiki ni 
kikwazo chenu Waislam.

Hadi sasa, kitu ambacho ni maeneo ambayo hayajazingatiwa au 
kufanyiwa uchambuzi wa kina na yanayoaibisha ni falsafa ya Hijja 
iliyochorwa. Kwamba, Hijja ni moja ya ibada ya pamoja, ni moja ya 
safari ya kiziara na ya kitalii. Katika Hijja ni namna gani unapaswa 
kuishi, vipi unapaswa kupambana na kwa namna gani utakabiliana 
na mabepari wa dunia na Ukomunisti uliosimama! 

Katika Hijja ni jinsi gani haki ya Waislam na wanyonge inapaswa 
kusimamiwa kutoka kwa madhalim! Kile kilichokuwa lazima katika 
Hijja ni shinikizo la kimwili na kisaikolojia kwa Waislam ili kupata 
ufumbuzi mbadala wa kufikiri!

Kilichokuwa lazima katika Hijja ni kuona kwamba Waislam ni 
nguvu kubwa na yenye uwezo katika ulimwengu wa tatu inayotaki-
wa kulimdwa!

Katika Hijja, Waislam wanatakiwa wawe dhidi ya serikali tege-
mezi zinazojiosha. Lakini pia ni jambo la kushangaza kuwa Hijja 
hiyo hiyo imekuwa ni safari ya kutembelea na kuona Kibla na Ma-
dina tu.
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Allah (s.w.t) na Mtukufu wa daraja Mtume (s.a.w.w) katika siku 
kubwa ya Hijja waliita na kupaza sauti kubwa kwamba wao, Allah 
(s.w.t) na Mtume (s.a.w.w) wamejitenga na washirikina; 

وَ اذانٌ مِنَ اللهَ وَ رَسُولهِِ الَی الناّسِ یوَمَ الحَجّ 
الاکبَِ انََّ اللهَ برَیٌ مِنَ المُشرِکِینَ وَ رَسُولهُُ

“Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyeezi Mungu na Mtume wake, 
kwa watu siku ya hija kubwa kwamba Mwenyezi Mungu (yu mbali 

nao).” Suratul Tawba: 3. 

Siku hiyo itumike kuwaondoa Marekani na maulamaa ambao 
ni maofisa wa baraza la Mfalme wa nchi, kwamba wao wanasaidia 
kumnufaisha Shetani Mkubwa, wanatoa fatwa (Allah (s.w.t) ae-
pushie mbali) kuwa Allah (s.w.t) na Mtukufu Mtume (s.a.w.w) wako 
kinyume na mila za Hijja na wameamuru kuwa mbali na masuala 
haya. 

Siku ambayo Walii wa Allah (s.w.t) na Imam wa Zama (a.j.f.s) 
atadhihiri katika Kaaba Tukufu, atatoa wito, tena wa uadilifu na ku-
toa ukelele wa kupinga dhulma na ukafiri. Maulamaa wale wale am-
bao walitengwa watamuunga mkono na kutoa msaada wa kupingana 
na dhulma. 
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SEHEMU YA SABA

Uadui dhidi ya Uislamu Safi

SURA YA KWANZA

Sababu ya Mapambano na Uadui

Migogoro ya Waislamu ni kwa Ajili ya Maslahi ya Ukoloni

Uislam na madhehebu Tukufu ya Ja’fari ni kizuizi, hushika 
mikono ya mabepari, iwe kushoto ama kulia na maulamaa am-

bao ni walinzi wa kizuizi. Kwa jitihada zao, mabepari wameshindwa 
kufanya watakalo katika nchi za Kiislam hususan Iran. 

Takriban ni karne sasa wamekuwa wakiweka mitego tofauti to-
fauti ya kuondoa kizuizi hiki. Wakati mwingine walitumia njia ya 
kuingiza vitendo vyao vichafu kwenye nchi za Kiislam na mara ny-
ingine kwa njia ya kuunda na kutengeneza dini na madhehebu ba-
tili kama Bahai, Uwahabi na pia kwa njia ya kuanzisha vyama vya 
uchochezi.

Maulamaa wa Kiislam ni Kizuizi Kinachozuia Unyang’anyi

Ulaya kwa muda mwingi walichukua hatua hii kuwashawishi maul-
amaa na wenye msimamo mkali wa dini. Si rahisi kuzivuta nchi za 
Kiislam kwa wepesi. Waibe rasilimali za utajiri zinazopatikana bila 
ya kuulizwa ili watimize malengo yao ya ukoloni (ubepari) na un-
yonyaji na wayafanyie kazi. Ndipo walipogundua kwamba mizizi 
ya mapenzi ya dini ipo na inatokana na tabligh na kazi za maulamaa 
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wa Kiislam. Mapenzi waliyokuwa nayo katika dini yao kamwe hai-
towezekana kabisa kuyachukua kutoka kwao. 

Kama tutasoma historia hii kwa miaka mia moja na miaka min-
gine mia, basi tutaweza kuona ni kwa nini makundi kwa makundi 
toka ndani na nje wanafanya njama toka ndani na nje, kuwapinga, 
kuwanyang’anya kalamu, kupinga maneno yao na kuwaandika ka-
tika magazeti yao. Asili yake hii ni nini? 

Katika miaka mia moja iliyopita waliona kuwa mzee katika ki-
jiji kimoja nchini Iraq (Samarrah), wakati alipoona Iran ipo kwe-
nye shinikizo la kigeni la mkataba wa aibu uliofungwa, mzee huyo 
aliyekuwa kando ya kijiji kimoja hicho, akaandika mstari mmoja, 
mstari ambao uliweza kukabiliana na Vikosi vyote vya ndani na nje 
na vilishindwa kupigana na mstari huu mmoja. 

Alikuwa ni marehemu Mirzai (Allah amrehemu) ambaye alii-
haramisha tumbaku katika kijiji cha Samarrah. Hii ni kwa sababu 
Iran ilikuwa imekaribia kifungoni kupitia mkataba huu wa tumbaku. 
Yeye aliandika kuwa, “Tumbaku ni Haram.”

Hata kwa jamaa zake pia taratibu iliweza kutoa natija kutokana 
na fatwa hii na wavutaji wakashindwa. Katika zile sehemu ambazo 
tumbaku ilikuwa na soko sana wakazimwaga barabarani, waka-
zichoma moto. Mwishowe wakavunja mkataba kabisa. Kuvunjika 
kwa mkataba huu ndipo wakaona kwamba kitu kama hiki ambacho 
ulamaa mzee kama huyu aliyekuwa katika kona ya kijiji kati ya 
vijiji vya Iraq, anaandika neno moja tu na taifa zima linasimama 
kidete!

Hivi ndivyo ilivyokuwa kwetu sisi kwa Shah na rafiki zake 
(Waingereza). Hivi ndivyo inavyotakiwa kwa maulamaa kuwa na 
nguvu moja ya kupinga kitu.

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   116 9/9/2015   1:47:03 PM



117

Uislamu Safi

Hofu ya Uislam Kuingia katika Nchi Nyingine

Kama hivi muonavyo, hizi ndiyo propaganda za watu hawa, za ku-
pambana dhidi ya Iran. Vikundi kwa vikundi vya vyombo vya habari, 
mara kwa mara, hutumiwa dhidi yetu kuupinga Uislam. Sisi tuna-
taka kustawisha utamaduni wa Kiislam kila mahali, wao wanaogopa 
iwapo Uislam utafika katika nchi zao kitakachobakia ni kutokuwa na 
nafasi sehemu yoyote ile.

Mapinduzi ya Kiislam yanatokana na muundo wa kwanza kabisa 
uliokuwepo tangu mwanzo wa Uislam. Siyo hivi kwamba mtu mmo-
ja, tuseme alikuwa mwathirika wa magharibi au mashariki, akaf-
anya mapinduzi, akawaita watu kwenye mapinduzi aliyoyafanya, 
yakaweza kuwa ni mapinduzi. Ni masuala yasiyokuwa mapinduzi. 
Ni suala la taifa moja kusimama kidete kukata mkono wa dhulma 
ndani na nje. 

Kusimama kwa taifa moja ni kukabiliana na mamlaka zote 
zenye nguvu. Ni lazima wote wawe tayari kwa kuwa mamlaka 
zote zimevamia na hatuna matumaini yoyote kuwa Marekani au 
Urusi watakuwa na maslahi na sisi. Wote hawa wanaona iwapo 
mapinduzi haya yatafanikiwa nchini Iran Inshaallah! wataifikia 
kwa malengo. Hivi ndivyo ambavyo Uislam unataka kupata utafi-
ti. Kulazimisha mapinduzi haya yafike nje wala pia haihitaji mtu 
kwenda kufanya kazi hii. Lakini ni wajibu kuyatangaza kila ma-
hali.

Lakini, kama watu wa dunia watayatambua mapinduzi haya 
kama ambavyo wanayatambua sasa, wenye nguvu (wababe) nao pia 
watayatambua, watahisi hatari. Madhalim pia watatambua kwamba 
huenda hii ikawa ni njia ya uokovu. Mapinduzi haya kama yatafikia 
malengo yake na Uislam ukawa na serikali, hapa basi kusingelikuwa 
na chochote chenye hadhi zaidi kuliko Uislam.
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Hili ni tishio kwa mamlaka zote kubwa zenye nguvu pamoja na 
washirika wao na ni njia ya matumaini kwa walioonewa duniani, 
kwa maana kwamba, Mitume wote tangu kuumbwa kwa ulimwengu 
wa kwanza hadi sasa walikuwa wakiyatafuta.
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SURA YA PILI

Mbinu za Mapambano na Uadui

Udanganyifu na Udhalilishaji wa Mataifa

Katika historia, karne iliyopita, juhudi zimekuwa zikifanyika 
kwa mataifa ya dunia ya tatu wawe wamelala, wameghafilika 

na wasiwe wanatambua shakhsiya (tabia) zao wenyewe. Hali hii il-
iendelea kwa muda mrefu sana na daima ilikuwa ikikua mara kwa 
mara hadi mwisho huu ulifikia ukuaji kwa kiasi kikubwa.

Kuondoa Athari za Imani ya Dini 

Wasaliti - mabepari - waliitaka mashariki, hususan miji ya Kiislam, 
washughulike kwa ajili ya maslahi yao wenyewe. Kutokana na utafi-
ti walioufanya katika miji hii na miji mingine yote, walipata kuishi 
watu wa kiroho makundi kwa makundi. 

Walifanya utafiti wakafikia hapo walipofikia kwamba wasi-
waache Waislam washikamane na Qur’ani Tukufu kwa sababu wal-
iona kwamba Qur’ani ndiyo kikwazo chao kikubwa. Endapo Wais-
lam wote watashikamana na Qur’ani, basi hakutakuwa na nafasi 
itakayobaki kwa ajili yao. Hivyo, kilichobakia ni kuwatenganisha 
watu na Qur’ani na Uislam na kutenganisha mataifa na Uislam.

Nukta muhimu ambayo sisi sote tunatakiwa tuizingatie hasa ni 
kanuni na sera zao pamoja na ugeni wanaojiwekea. Hii ni kwam-
ba, kwa maadui zetu na mabepari, mpaka lini na mpaka wapi sisi 
tunaweza kuwavumilia na kwa mipaka ipi watakubaliana na uhuru 
wetu. Kwa hakika, mipaka yao hawa si chochote isipokuwa ni kue-
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puka utambulisho na maadili ya kiroho na kutomtambua Allah wetu 
Mtukufu. 

Kwa mujibu wa Qur’ani Tukufu, kamwe hawataacha kuwaua na 
kugombana na ninyi hadi pale watakapowatoeni kutoka kwenye dini 
yenu. Tutake tusitake, Mazayuni, Marekani na Urusi wataendelea 
kutia doa utambulisho wa dini yetu na utukufu (hadhi) uliokuwamo 
ndani ya dini yetu

Baadhi ya watu wetu wenye fikra na mitazamo wamekuwa na 
chuki na uovu kwenye mambo ya siasa katika jamii. Walivyoiele-
za ni kwamba, yanayoshutumiwa na kutupiwa lawama wanasema 
kuwa ni: “Mapinduzi ya Kiislam ndiyo chanzo cha adui, yamekuwa 
yanatupiwa jicho toka Mashariki na Magharibi.” 

Vizuri, swali hili linaweza kujibiwa kwamba, mataifa ya dunia 
ya tatu na Waislam hususan taifa la Iran, ni katika zama zipi wali-
kuwa karibu na watu wa Magharibi na Mashariki, ambapo hadi leo 
wakakosa kuheshimiana na kuhusiana! 

Kupinga Maendeleo ya Kuutangaza Uislamu

Njama muhimu katika karne iliyopita hasa katika miongo ya sasa 
baada ya ushindi wa mapinduzi imekuwa kutupiwa macho na propa-
ganda za kila aina ili kupoteza na kukatisha tamaa mataifa hususan 
taifa linalojitolea la Kiislam la Iran.

Wakati mwingine walitoa sababu na hoja ya kwamba hukumu ya 
dini ya Kiislam ni ile ya miaka 4000 iliyopita, ambayo haiwezi kuon-
goza nchi katika zama hizi, au Uislam ni dini inayopinga maendeleo, 
inapingana na kila ustaarabu na kamwe haiwezi kulinganishwa na 
ustaarabu na tamaduni za kidunia za zama hizi na mfano wa propa-
ganda za kijinga zinazofikishwa katika ulimwengu wa Kiislam.
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Moja katika harakati zinazofanywa na wakoloni katika nchi za 
Kiislam ni kuutangaza Uislam kuwa umepitwa na wakati. Viongozi 
wa makabila wanasema kwamba ni ibada iliyopitwa na wakati na ya 
kizamani, inayopingana vikali na maendeleo. Hivi ndivyo wanavy-
outangaza Uislam.

Asili ya mawazo haya ni ufisadi wa kibanadamu ambao kwa njia 
yoyote ile lazima uondolewe aidha kwa kijeshi, kiuchumi, kima-
hakama na kisha ya kiutamaduni.

Utamaduni wa kifisadi wa mashariki na magharibi unajinadi 
kuwa wanamiliki vifaa adhimu, kila wakati wanatunga uongo na 
tuhuma dhidi ya utamaduni wa Allah (s.w.t), Uislam na kwa kila na-
fasi wanayoipata wanaponda na kuharibu kanuni ya sheria za Allah 
(s.w.t), asili ya Uislamu na Jamhuri ya Kiislam.

Wenye kushirikiana nao wanadai kwamba ibada ya kizamani 
haina siasa, hawajui kuwa sheria ya Uislam inatosheleza kwa wakati 
huu, kwa kisingizio kuwa ni sheria ya miaka 1400 iliyopita, haina 
uwezo wa kiutawala. Kwamba, dunia ni mpya ambayo ndani yake 
haina wakati. Baadhi ya watu wanadai Uislam ni somo lenye kujiru-
dia.

Matangazo mbalimbali na adhimu yanayoonekana dhahiri dhidi 
ya Iran na ukweli dhidi ya Uislam, kwamba mapinduzi haya ya Iran 
kamwe hayawezi kuendesha nchi yetu. Au, dola ya Iran ipo katika 
hali ya kuanguka kwa sababu hakuna uchumi salama, hakuna uta-
maduni sahihi, hakuna jeshi wala silaha za kijeshi zilizo tayari ta-
yari. Matangazo haya yanaenezwa na kutangazwa na vikundi vya 
wanahabari wa Marekani na washirika wake. Wanachochea maadui 
wa Iran na Uislam. Ukweli ni kuwa, propaganda wanazozifanya dhi-
di ya Uislam wanajifanya wanadai kwamba Uislam katika zama hizi 
hauna nguvu ya kuongoza nchi.
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Hawa wanaotuombea mabaya wanasema nini? Uislam umetawa-
la na kuongoza dunia kwa zaidi ya nusu karne na kutawaliwa na 
tawala za kikafiri na madhalimu kwa chini ya nusu karne. Ni vipi 
hivi sasa kuwe na ajizi katika kuongoza nchi?

Leo, taifa letu linasaidia kupanga na kuongoza nchi kwa kuzipa 
uhai shughuli mbalimbali na mashirika yake. Maadui wa Uislam ni 
kutokana na nguvu ya Uislam kwa kuuvunja vunja ukandamizaji na 
kuanzisha idara za nchi kwa kuzingatia kughafilika kwa uadilifu.

Maadui wa Uislam wengi wao ni marafiki wa Waislam. Waislam 
ambao pia wana nguvu na uwezo wa kuongoza, na hawana habari 
juu ya hukumu za kisiasa, kijamii na Kiislam 

Kupinga na Kupambana na Watetezi wa Uislam Safi

Wote wanatambua kwamba leo tunauona uhalifu wa wazi kutoka 
kwa walowezi na mabepari, eti kuulinda Uislam na kuuchukua rasmi 
utawala wa Jamuhuri ya Kiislam kutoka mikononi mwa wanaowaita 
madhalim na mwa Kifalme. Uhalifu na dhambi zetu ni kuzipa uhai 
Sunna za Mtukufu Mtume wetu (s.a.w.w), kutekeleza kwa vitendo 
maamrisho ya Qur’ani Tukufu, kutangaza Umoja baina ya Waislam 
hususan Shia na Sunni kwa ajili ya kukabiliana na njama za makafiri 
wa dunia, kutetea taifa linaloonewa la Palestina, Afghanistani, Leba-
non, kufunga ubalozi wa Israili nchini Iran, kutangaza vita dhidi ya 
Uzayuni, kupambana dhidi ya ubaguzi, kuwatetea watu wanaoone-
wa wa Afrika, kupinga mikataba ya kitumwa na kuutangaza uchafu 
na uonevu wa Marekani.

Je, kuwa karibu na walowezi, kuwa nyapara wao asiyekuwa 
na idara na kuwa karibu na wanaouzungumzia Uislam na utawala 
wake, ipi ni dhambi kubwa kuliko? Kwa hadhi ya Waislam wali-
yokuwa nayo na kwa uhuru, wamesimama na kukualika kukabiliana 
na waonevu warukao mipaka. 
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SEHEMU YA NANE
Utaratibu wa Kutoa Utawala kwa Uislam wa Kimarekani

SURA YA KWANZA
Maadui Wakuu wa Uislam Safi

Suala lililo muhimu sana linaloleta maumivu makali ni kwa 
mataifa ya Kiislam, nchi zisizokuwa za Kiislam na zile tawala 

zilizo chini ya uangalizi wao ni mada kuhusu Marekani. Serikali ya 
Marekani ina nguvu zaidi ya nchi zote duniani na inayoongoza kwa 
kumeza, kutawala nyenzo na hifadhi za nchi nyingine, na hakuna 
jaribio lolote iliyoshindwa kulifanya.

Marekani ni adui namba moja kwa watu wanaoonewa na wale 
wanaodhoofishwa duniani. Marekani ipo kwa ajili ya kutawala 
mamlaka zote kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kijeshi. Vyote 
hivi inataka kuviangalia viwe chini ya himaya yake. Hakuna yeyote 
anayeweza kuepuka uhalifu wake. 

Marekani imekuwa ikisambaza matangazo kwamba ina map-
enzi kwa watu wanaodhulumiwa duniani, lakini ni mnyonyaji wa 
kimataifa kwa kushirikiana na Mazayuni.

Kwa njia yake ya utata, vitendo vyake vya khiyana na namna al-
ivyokuwa akimwaga damu za watu wasio na hatia hujiona kwamba zai-
di yake na wanaoandamana naye, hakuna mtu mwenye haki ya kuishi.

Asili ya Marekani na Urusi ni chuki na uadui dhidi ya Uislam 
Safi wa Muhammad (s.a.w.w). Wamekuwa ni wenye kupiga wimbi 
juu ya hilo. Chombo hiki (Umoja wa Mataifa) ni mafanikio kwa wa-
koloni ambacho kina nia ya kuwapora watu wanyonge duniani na hii 
ndio sababu ya kuwa na upinzani mkubwa na ninyi.

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   123 9/9/2015   1:47:03 PM



124

Uislamu Safi

Ewe Allah (s.w.t)! Leo hii nguvu zote na mamlaka zote zimeku-
wa sumu ili waweze kukata mizizi ya Uislam Safi wa Mtukufu wetu 
(s.a.w.w) Ee Mola! Leo sauti zetu pamoja na chuki waliyokuwa 
nayo katika dini yako, wameungana kwa pamoja duniani ili waweze 
kuzima sauti ya Uislam wa Muhammad (s.a.w.w).

Waislamu mliokuwa tayari kutoka kila taifa na madhehebu 
mbalimbali, lazima mtambue vizuri kuwa adui yetu wa asili wa Uis-
lam, Qur’ani, na Mtukufu Mtume wetu Muhammad (s.a.w.w) hasa ni 
Marekani na mtoto wake fisadi Israili, ambaye ana jicho la tamaa ka-
tika nchi za Kiislam kwa ajili ya kupora rasilimali zilizopo ardhini na 
juu ya ardhi. Kamwe hawawezi kuuacha uhalifu wao na njama zao ka-
tika nchi hizi kwa kupitisha njama za kishetani, kwa kila linaloweze-
kana ni lazima liwe kwa kuleta mgawanyiko baina ya Waislam.

Katika msimu wa Hijja, inawezekana kuwa watu kama vile 
maulamaa wanaweza kuungana na nguvu hiyo, wakatumika kwa 
ajili ya kutengeneza tofauti baina ya Shia na Sunni. Mbaya zaidi, 
jambo hili limegeuka, limeweza kuaminiwa kirahisi na baadhi ya 
watu na limeweza kusababisha ufisadi wa hali ya juu. 

Ndugu zangu kina kaka na kina dada wa kila madhehebu! Mna-
paswa kuwa makini kujua kwamba vitendo hivi ni kwa lengo la 
kuliaibisha jina la Uislamu, Qur’ani na Sunna ya Mtume (s.a.w.w). 
Wanachotaka ni kuuharibu Uislam, Qur’ani na sunna au angalau ku-
wapotosha Waislam.

Kina kaka na kina dada! Mnapaswa kujua kwamba Marekani na 
Israeli ni maadui wa Uislam. Kwa kuwa Uislamu, Kitabu na Sunna 
ni njia yao ya kuchochea na, kuwahamasisha. Ili kuzuia unyang'anyi 
wao, wanajua kwamba Iran wanafuata Kitabu hiki na Sunna, walisi-
mama katika kukabiliana nao, hatimaye wamekuwa wanamapinduzi 
na walishinda.
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SURA YA PILI

Pigo kwa Uislam kwa Kutumia Jina la Uislam

Dini za Allah - tauhidi - zilikuwa ni za kwanza kuwepo kwa wa-
nadamu. Lakini kwa masikitiko, zimepitia kwa wakiukaji kiasi 

kwamba hazikupaswa kuenea hususan kwa madhehebu ya Mtukufu 
Nabii Isa (a.s) ambayo liliangukia katika mikono ya kabila moja, 
ukatokea upotoshaji, kunakili mambo yasiyostahili kwa Nabii Isa 
(a.s) na mbaya zaidi, yule sultani aliyejinasibisha na madhehebu 
haya hakuwa Masihi (Yesu), alikataza mafunzo ya Hadhrat Isa (a.s) 
yasitolewe ili ukweli usije kugundulika. 

Iwapo mafunzo ya Hadhrat Isa (a.s) kwa Wakristo, Hadhrat 
Musa (a.s) kwa Wayahudi na Mtukufu Mtume (s.a.w.w) kwa Wais-
lam yangeachwa huru kwa kila mtu anayetaka kufanya uchambuzi 
ili ukweli ujulikane, basi leo hii kusingelikuwa na matatizo haya 
yaliyokuwapo miongoni mwa watu.

Ninyi wenyewe mnashuhudia, wanafanya uhalifu duniani kiasi 
kwamba nchi kubwa kwa jina la Ukristo inajinasibisha kwa jina la 
Hadhrat Isa (a.s)? Hali kadhalika, ni uhalifu gani waufanyao vion-
gozi wa nchi za Kiislam kwa jina la Uislam? Licha ya kwamba wao 
pia ni Waislam. 

Kuuficha Ukubwa na uhalisia wa Uislam

Moja ya kazi kubwa zilizofanyika - na ninafikiri kuwa haya yame-
fanywa na mashetani hawa - ni kuwa, Qur’ani na Uislam vibakie 
hivyo hivyo vilivyo tu na hawakutaka Waislam wavielewe. Wame-
fanya ushawishi na propaganda hii hadi kwenye vyuo vikuu vya ki-
dini vya Najaf (Iraq) na Qum. 
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Hii ina maana kwamba, kwa upande mmoja iwe ni thamani ya 
Uislam, kwa upande mwingine iwe ni thamani inayohesabiwa baina 
ya wasomi wa Kiislam na thamani ya Uislam nyingine ibakie chini 
yake, ijifiche.

Hawakutaka sisi tuufahamu Uislam hivi jinsi ulivyo kwani, moja 
ya hatari walizoziona wao ni kuwa, endapo Uislam utafahamika 
jinsi ulivyo, basi watu wote watatoka kwenye dini zao na kufuata. 
Haitobaki nafasi tena kwa ajili yao. Hawakutaka kuongoka ingawa 
waliyaona mafunzo ya Uislam. Wakati Waingereza walipokwenda 
Iraq, mmoja wao alisikia sauti ya adhana, akauliza, "Ni nini hicho?" 
Wakamjibu kuwa hiyo ni adhana. Akauliza, "Je, hii ina hasara kwa 
dola ya Uingereza?" Wakamjibu, "Hapana." Akasema, "Kila una-
chotaka basi sema adhaan.”

Yaliyopo katika mjadala huu ni kwamba sisi tunajadili kuhusi-
ana na himaya ya Uingereza na Jamhuri ya Amerika – sijui - kama 
hakuna madhara katika Jamhuri ya Kisovieti, hawa wanaangalia 
sana upepo unakoelekea ili waweze kurefusha mjadala zaidi na 
iwapo itapelekea hasara kwao basi watafanya kila njia suala hilo 
lisifanikiwe. Kama akiishauona upepo anarudi na kufanya majadil-
iano yote kwa kirefu. kile kilicho onekana kina hasara kwao basi 
hawakiachii kifanyike.
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SURA YA TATU

Kuleta mgawanyiko katika mataifa na kuzua tofauti baina ya 
Waislam

Serikali za kikoloni, serikali ambazo kwamba wanataka kuchukua 
rasilimali za Waislam na vifaa mbalimbali, kwa hila na udang-

anyifu wa kila aina katika dola za kiislam, kuwadanganya wakuu 
wa majimbo ya Kiislam, wakati mwingine huleta tofauti kwa jina la 
Sunni na Shi’ah. Hata kwa wale ambao wako katika Mashariki na 
ambao si Waislam wamekuwa wanadanganyika.

Inasemekana kwamba nchini India katika siku za Idi al Adh-
ha, idadi kubwa ya ng'ombe watukufu huletwa kwa waabudia 
ng’ombe. Kisha huuzwa kwa Waislam kwa bei rahisi. Hulazimisha 
hao ng’ombe walio karibu kwa utukufu kwa taifa wachinjwe. Baada 
ya kuwachinja husema, Waislam wamewachinja ng’ombe wenu 
watukufu. 

Mhemko huu hutokea katika mataifa ya Wahindi, baina ya Wa-
hindu na Waislam. Pia katika nchi za Kiislam, huzua na kueneza 
mambo baina ya mataifa kwa jina la Uislam, kwa jina la madhehebu, 
tabligh inayofanywa na Waislamu na mwishowe huangukia katika 
kuuana, pia hupatikana hitilafu baina ya Sunni na Shia, wao wa-
napata mwanya wa kuchukua rasilimali walizokuwa nazo Waislam, 
wakati Waislam wanashindwa kufanya shughuli zozote zile. 
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SEHEMU YA TISA

Wadhifa wa watu kuutambua Uislam Safi

SURA YA KWANZA
Jukumu la mataifa na watu

Kuubaini, Kuutambua na Kuufikisha Uislam

Sisi tuna wadhifa mkubwa mno, siyo sisi tu, bali waislam wote, si 
wewe tu, bali pia sehemu yote nchini Iran na nje ya Iran na wote 

ambao mmechukua ahadi katika Uislam, tunayo fursa kubwa am-
bayo hivyo ndivyo ilivyo katika Uislam. hivyo ndivyo Allah (s.w.t) 
alivyotuamrisha, hivyo ndivyo zilivyokuja riwaya zetu na Kitabu 
chetu Qur’ani tukufu, hivyo ndivyo ulivyowasilishwa kwa watu, ka-
tika dunia na wenyewe pia unaweza kuwa na ufanisi kwa maelfu ya 
mipira na zaidi ya matanki.

Uongofu unaweza kupatikana, kwa kurudisha nyoyo za watu na 
kazi hii hasa inatokana na sanaa iliyokuja katika hukumu ya Kiis-
lam, kamwe haitofanya kazi kwa mpira mmoja wala tanki na ninyi 
wenyewe mnaona ya kwamba licha ya nguvu walizokuwa nazo 
na kumiliki nyenzo mbalimbali duniani lakini kila siku ni wenye 
kushindwa.

Mnapaswa kufahamu kuwa Uislam, tangu kuasisiwa kwake hadi 
sasa umehifadhiwa na mafaqihi (maulamaa). Baadhi ya masuala ya-
likuwa na nguvu na yalitekelezwa, na masuala mengi yaliyokuwa 
katika Qu'rani, vitabu na habari za mafaqihi ni kamili na hayajaha-
ribiwa.

11_15_Uislamu Safi _9_September_2015.indd   128 9/9/2015   1:47:03 PM



129

Uislamu Safi

Mfahamu ya kwamba hadi pale mtu anapoonekana dhahiri yupo 
sahihi, hakuwa na ufahamu katika Uislam, na mara moja akaelewa 
kuwa amekwenda kinyume na njia ya haki, ni lazima uhakikishe 
kuwa Uislam wako usijitenge na maulamaa. Na kwa wale ambao 
Uislam wao unapingana na maulamaa, basi ni lazima mpingane nao.

Kuunda Umoja wa Waislam

Ni lazima tupate mafunzo ya Uislam vile vile ambavyo Uislam ul-
ivyotuamrisha, kwamba, muumini na waumini wote, popote pale 
walipo ni ndugu. Uislam umetuamrisha kwamba, wote kwa pamoja 
tushikamane na kamba ya Allah na kamwe tusifarikiane. Pia tu-
meamrishwa kuwa tusipambane na kupigana wenyewe kwa we-
nyewe, ama sivyo tutashindwa.

Wakati Waislam wenyewe watakapoweza kuondoa hila za wa-
koloni na hila za mamlaka za kifisadi na kuafikiana katika amri za 
Allah tangu mwanzo wa Uislam hadi mwisho, basi tutaweza kuafi-
kana katika wito huu wa Allah (s.w.t). 

Udugu wetu tunautangaza kwa ndugu zetu Masunni, maadui zetu 
wa Uislam wanataka tuhitilafiane na ndugu zetu. Maadui zetu na 
wale waliodanganywa na hao, kuanzia sasa wanatangaza kuhitifiana 
kwetu baina ya makundi haya mawili. Tunasema kwamba, umoja ni 
neno la Waislam. 

Iwapo Waislam watashikamana na neno umoja, kamwe watu 
hawa hawatapata mwanya wa kutuwatawala. Mfarakano huu uliopo 
baina ya Waislam ndiyo sababu ya hawa watu kupata fursa ya kutut-
awala. Isitoshe, mfarakano huu uliopo baina ya Waislam umegundu-
liwa na mtu mmoja jahili na sasa tumekuwa watu wa shida.

Ni wajibu wetu kwa kila Muislam tuwe pamoja. Muda huu ni 
muhimu sana. Kwa hakika tupo katika usambazaji baina ya uhai na 
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mauti. Hivi sasa nchi yetu, aidha sisi tunapaswa kuwa chini ya nira 
ya ukoloni na udikteta milele au tunapaswa kujinasua kutoka katika 
nira hii. Iwapo hatutahifadhi neno hili la umoja, basi mpaka mwisho 
ni lazima tutaathirika.
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SURA YA PILI

Nafasi ya Hawza na Vyuo Vikuu

Ulazima wa Kubaini, Kuutambua na Kuufikisha Uislam

Vijana wasomao dini na wasomao vyuoni mnapaswa kutumia 
muda wenu kuzitambua kanuni za msingi wa Uislam. Uis-

lam msingi wake mkuu upo katika tawhiid, uadilifu na kuwatam-
bua Mitume ambao ndio waliotekeleza hukumu hii ya Uadilifu na 
uhuru kuanzia kwa Ibrahim, kipenzi cha Allah hadi kwa Mtume wa 
mwisho, Mtukufu Mtume Muhammad (s.a.w.w). Na katika kuelewa 
hatua za fikra zao, kuanzia kwenye nukta ya mbali, yenye kina cha 
kiroho na tawhiid hadi pale kwenye hatua ya kuitengeneza jamii. 

Jitahidini muweze kuueneza Uislam kwa watu. Asasi hizi za Ki-
islam zifanye juhudi, kwani jambo hili ambalo sisi tunalo hakuna 
mtu mwingine aliye nalo, Qur’ani hii ambayo sisi tunayo wengine 
hawana, sunna hizi ambazo sisi tunazo watu wengine duniani ha-
wana, hivyo ni lazima muelimishe.

Kuulinda Uislam na Kutambua Hukumu za Mafaqihi – Maul-
amaa

Kutekeleza kazi ya Allah (s.w.t) kwanza ni kuulinda Uislam. Sisi 
sote, mataifa yote, maulamaa wote na wote ambao mnajitambua 
kuwa mnao wajibu huu, mtambue kuwa hii ni zawadi ya Allah (s.w.t) 
na inabidi muihifadhi, kwani sasa Uislam umekabidhiwa mikononi 
mwetu.

Laiti kama tungelikuwa na udhuru tangu mwanzo, wenye nguvu 
-wenye mamlaka - wasingelituachia tuweze kufanya chochote. Wa-
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likuwepo kama hao waliokuwa wapinzani, maulamaa walizuiliwa 
kutekeleza majukumu yao. Leo hii tena, sisi hatuna udhuru kama huo. 
Maulamaa, popote pale walipo, wanaweza kuwakumbusha watu 
masuala mbalimbali, kutatua matatizo yao na matatizo ya watu. 
Wameweza kuyasikiliza na wameweza kuwaonya na kuwaongoza 
watu kama ambavyo taifa hili linavyoongoza na kusimamia watu. 

کلکم راع و کلکم مسئول
“Kila mmoja wenu ni mchunga, na kila mmoja ataulizwa alichoki-

chunga”

Na huu uchungaji ndio unaostahili kwa ajili ya maulamaa. 
Hivyo, sisi sote ni wenye kuwajibika na tunayo mas’uliya. Hata 
kama watatuua wote, wale watakaokuja baada yetu ni lazima wa-
chukue nafasi hii. 

Huu ndio Uislam, Uislam unatulazimu sisi sote tujitoe muhanga, 
Mtukufu Mtume (s.a.w.w) alijitoa muhanga kwa ajili ya Uislam. 
Bwana wa mashahidi, Imam Husein (a.s) alijitoa muhanga. Uislam 
ni jambo kubwa sana ambalo Allah (s.w.t) amekabidhi kama amana 
kwa wanadamu. Ni lazima tuihuishe azma yetu na tuwe mashujaa 
katika njia hii na tuwe wasomi zaidi.

Somo na mjadala huu ni juu ya kuuhifadhi Uislam. Siku am-
bayo Uislam utahitaji hifadhi hiyo, basi maulamaa nao pia wanat-
akiwa wajitokeze kwenye uwanja wa vita, ni lazima waende. Siku 
ambayo Uislam utahitaji hifadhi hiyo, basi pia vyuo vikuu vya kidini 
(Hawza) viwe na mapumziko na washughulike na kazi moja tu, ya 
kuulinda na kuuhifadhi Uislam.

Kwa kufupisha maneno, sisi tunapaswa kuzingatia kusudio la ku-
tambua vitendo vya maulamaa wa Kiislam ili kufanikisha kuitawala 
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dunia, bila kujali hila za magharibi na uchokozi wa mashariki na bila 
kujali udiplomasia. Kwa muda mrefu, fiqhi imebakia katika vitabu 
na imekuwa ni siri vifuani mwa maulamaa. Mabepari hawastahiki, 
hata kama maulamaa wote wasishiriki kufanya juhudi kutatua mata-
tizo na masuala mbalimbali, kamwe mabepari hawawezi kuelewa 
kwamba, mlango wa ijtihad unatosha kuiongoza jamii.

Vyuo vikuu vya kidini (Hawza) na maulamaa wanapaswa ku-
fikiria kwa makini mahitaji ya jamii ijayo, na siku zote iwe chini 
ya himaya yao pamoja na kupiga hatua mbele kutokana na matukio 
na kuwa tayari kupata jibu sahihi na lenye kustahiki. Labda kwa 
miaka ijayo waweze kubadilisha mbinu za kuongoza jamii ya watu 
na kwa ajili ya kutatua matatizo yao kwa kutafuta masuala mapya 
yenye kuhitajika. Hivyo maulamaa wakubwa wa Kiislam kuanzia 
sasa mnapaswa kufikiria na kuitafakari kwa kina mada hii.

Na tunapata natija kwamba iwapo maulamaa watachelewa ku-
utetea na kuushabikia Uislam Safi na mapinduzi basi mamlaka ze-
nye nguvu na vibaraka wao watayamaliza masuala haya kwa ma-
slahi yao wenyewe. Jamii ya waalimu mnapaswa kuwajua wasomi 
wa dini watukufu, wanamapinduzi waliofanya bidii kwa taabu zote, 
waliopigwa na kushiriki katika vita kwa ajili ya dini tukufu na map-
induzi ya Kiislam.

Ni lazima mfanye vikao pamoja na wao, mpange mipango, wekeni 
mikakati, pokeeni mawazo yao na heshimianeni nao. Kwani, kuwa-
heshimu wao na kukabiliana na taifa lisilokuwa na mpangilio maalum 
ndipo hapo wasomi hupata fursa ya kuwa kitu kimoja. Pia, wao wawe 
tayari kujitoa muhanga na kuwa mashujaa ili kuwaongoza watu. 

Sasa katika jamii ya watu wasomi wa dini, sisi tulivyokuwa tu-
nafikiria zamani ni kwamba wengi wa maulamaa watakuwa kweli ni 
watu watendao haki, waaminifu na watiifu kama ilivyokuwa katika 
zama za Maasumin (a.s).
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Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa  
Na Al-Itrah Foundation

1.	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu Ya Kwanza Mpaka Thelathini
2.	 Uharamisho Wa Riba
3.	 Uharamisho Wa Uwongo Juzuu Ya Kwanza
4.	 Uharamisho Wa Uwongo Juzuu Ya Pili
5.	 Hekaya Za Bahlul
6.	 Muhanga Wa Imamu Husein (A.S.)
7.	 Mikingamo Iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8.	 Hijab Vazi Bora
9.	 Ukweli Wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu
11.	 Mbingu Imenikirimu
12.	 Abdallah Ibn Saba
13.	 Khadijatul Kubra
14.	 Utumwa
15.	 Umakini Katika Swala
16.	 Misingi Ya Maarifa
17.	 Kanuni Za Ndoa Na Maadili Ya Familia
18.	 Bilal Wa Afrika
19.	 Abudharr
20.	 Usahihi Wa Historia Ya Uislamu Na Waislamu
21.	 Salman Farsi
22.	 Ammar Yasir
23.	 Qur’an Na Hadithi
24.	 Elimu Ya Nafsi
25.	 Yajue Madhehebu Ya Shia
26.	 Ukusanyaji Na Uhifadhi Wa Qur’an Tukufu
27.	 Al-Wahda
28.	 Ponyo Kutoka Katika Qur’an
29.	 Uislamu Mfumo Kamili Wa Maisha Ya Kijamii
30.	 Mashukio Ya Akhera
31.	 Al Amali
32.	 Dua Indal Ahlul Bayt
33.	 Udhuu Kwa Mujibu Wa Kitabu Na Sunna.
34.	 Haki Za Wanawake Katika Uislamu
35.	 Mwenyezi Mungu Na Sifa Zake
36.	 Kumswalia Mtume (S)
37.	 Nafasi Za Ahlul Bayt (A.S)
38.	 Adhana
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39.	 Upendo Katika Ukristo Na Uislamu
40.	 Tiba Ya Maradhi Ya Kimaadili
41.	 Maana Ya Laana Na Kutukana Katika Qur’ani Tukufu
42.	 Kupaka Juu Ya Khofu
43.	 Kukusanya Swala Mbili
44.	 Bismillah Ni Sehemu Ya Qur’ani Na Husomwa Kwa Jahara
45.	 Kuwaongoza Vijana Wa Kizazi Kipya
46.	 Kusujudu Juu Ya Udongo
47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (S)
48.	 Tarawehe
49.	 Malumbano Baina Ya Sunni Na Shia
50.	 Kupunguza Swala Safarini
51.	 Kufungua Safarini
52.	 Umaasumu Wa Manabii
53.	 Qur’an Inatoa Changamoto
54.	 As-Salaatu Khayrun Mina -’N Nawm
55.	 Uadilifu Wa Masahaba
56.	 Dua E Kumayl
57.	 Sauti Ya Uadilifu Wa Binadamu
58.	 Umaasumu Wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59.	 Umaasumu Wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60.	 Umaasumu Wa Mitume - Umaasumu Wa Mtume Muhammad (S)
61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu Ya Kwanza
62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu Ya Pili
63.	 Kuzuru Makaburi
64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Kwanza
65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Pili
66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Tatu
67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Nne
68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Tano
69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu Ya Sita
70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini
71.	 Sala Ni Nguzo Ya Dini
72.	 Mikesha Ya Peshawar
73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74.	 Ubora Wa Imam ‘Ali Juu Ya Maswahaba Na Ushia Ndio Njia Iliyonyooka
75.	 Hukumu Za Kifikihi Zinazowahusu Wanawake
76.	 Liqaa-U-Llaah
77.	 Muhammad (S) Mtume Wa Allah
78.	 Amani Na Jihadi Katika Uislamu
79.	 Uislamu Ulienea Vipi?
80.	 Uadilifu, Amani Na Mtume Muhammad (S)
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81.	 Mitala Na Ndoa Za Mtume Muhammad (S)
82.	 Urejeo (Al-Raja’a )
83.	 Mazingira
84.	 Utokezo (Al - Badau)
85.	 Hukumu Ya Kujenga Juu Ya Makaburi
86.	 Swala Ya Maiti Na Kumlilia Maiti
87.	 Uislamu Na Uwingi Wa Dini
88.	 Mtoto Mwema
89.	 Adabu Za Sokoni
90.	 Johari Za Hekima Kwa Vijana
91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Kwanza
92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Pili
93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu Ya Tatu
94.	 Tawasali
95.	 Imam Mahdi Katika Usunni Na Ushia
96.	 Hukumu Za Mgonjwa
97.	 Sadaka Yenye Kuendelea
98.	 Msahafu Wa Imam Ali
99.	 Ngano Ya Kwamba Qur’ani Imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri
101.	 Kusoma Sura Zenye Sijda Ya Wajibu 
102.	 Hukumu Zinazomuhusu Mkuu Wa Kazi Na Mfanyakazi
103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
104.	 Sunan an-Nabii
105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107.	 Shahiid Mfiadini
108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)
109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili
111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne
113.	 Mariamu, yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
114.	 Hadithi ya Thaqalain
115.	 Ndoa ya Mutaa
116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne
120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano
121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad
122.	 Safari ya kuifuata Nuru
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123.	 Fatima al-Zahra
124.	 Myahudi wa Kimataifa
125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili
128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu
129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake
130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Kwanza)
131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s) (Sehemu ya Pili)
132.	 Khairul Bariyyah
133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu
135.	 yafaayo kijamii
136.	 Tabaruku
137.	 Taqiyya
138.	 Vikao vya furaha
139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
140.	 Visa vya wachamungu
141.	 Falsafa ya Dini
142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145.	 Kuonekana kwa Allah
146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Pili)
148.	 Ndugu na Jirani
149.	 Ushia ndani ya Usunni
150.	 Maswali na Majibu
151.	 Mafunzo ya hukumu za ibada
152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 1 
153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 2
154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No 3
155.	 Abu Huraira
156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.
157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza
158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili
159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza
160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili
161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili
162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu
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165.	 Uislamu Safi
166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani
167.	 Je, Kufunga Mikono
168.	 Uislam wa Shia
169.	 Amali za Makka
170.	 Amali za Madina
171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu
172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah
174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi
175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha
176.	 Mas’ala ya Kifiqhi
177.	 Jifunze kusoma Qur’ani
178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah
179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana
180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura
181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu, Shaabani na Ramadhani)
182.	 Uadilifu katika Uislamu
183.	 Mahdi katika Sunna
184.	 Maswali ya Uchunguzi Kuhusu Uislam
185.	 Kazi na Bidii ni njia ya maendeleo
186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani
187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi
188.	 Vijana na Matarajio ya Baadaye
189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake
190.	 Ushia – Hoja na Majibu
191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww)
192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)
193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu
194.	 Takwa
195.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu
196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa
197.	 Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)
198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr
199.	 Adabu za vikao na mazungumzo
200.	 Hija ya Kuaga
201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo
202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita
203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na Mwanachuoni wa Kishia 

(Al-Muraja’aat)
204.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)
205.	 Mjadala wa Kiitikadi
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206.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu
207.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa
208.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)
209.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
210.	 Maadili ya Ashura
211.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi
212.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya Kwanza
213.	 Imam Ali na Mambo ya Umma
214.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa
215.	 Mwanamke na Sharia
216.	 Mfumo wa Wilaya
217.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
218.	 Kumswalia Mtume ni Ufunguo wa Utatuzi wa Matatizo
219.	 Mahali na Mali za Umma
220.	 Nahjul-Balagha – Majmua ya Khutba, Amri, Barua, Risala, Mawaidha 

na Semi za  
Amirul-Muuminin Ali bin Abu Talib (a.s.)

221.	 Mukhtar – Shujaa aliyelipiza kisasi dhidi ya wauaji wa Imam Husein (as) 
hapo Karbala

222.	 Uimamu na Tamko la Kutawazwa
223.	 Imam Husain ni Mfumo wa Marekebisho na Mageuzi
224.	 Saada Kamili – Kitabu cha Kiada cha Maadili
225.	 Maeneo ya Umma na Mali Zake
226.	 Imam Hasan na Mfumo wa Kujenga Jamii
227.	 Adhana ni Ndoto au ni Wahyi?

Kopi Nne Zifuatazo Zimetafsiriwa Kwa Lugha 

Kinyarwanda

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa
2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka
3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya
4.	 Shiya na Hadithi

Orodha Ya Vitabu Vilivyo Chapishwa Na AL-Itrah 
Foundation Kwa Lugha Ya Kifaransa

1.	 Livre Islamique
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