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بسم الله الرحمن الرحيم

NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tanbihi juu ya kitabu, 
Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 

Nne, kilichoandikwa na Islamic Education Panel, chini ya usimami-
zi wa Bakwata na Wizara ya Elimu Zanzibar.

Ingawa mwandishi amekikosoa zaidi kitabu hiki cha nne, lakini 
ukweli ni kwamba vitabu vyote vilivyoandikwa na taasisi hii inay-
ojiita Islamic Education Panel kwa ajili ya mitaala ya kufundishia 
wanafunzi wa shule za Sekondari vina makosa ya kimakusudi ka-
bisa.

Malengo makubwa ya taasisi hii ni kuwapotosha vijana wetu ili 
kukidhi fikra za uovu wao kwa kuwatumia vijana. Na hiki ni kia-
shiria cha uvunjaji wa amani katika jamii yetu.

Je, wameandika kwa kuwaelemisha wanafunzi au kwa ajili ya 
upinzani wao dhidi ya Mtukufu Mtume (s.a.w.w.) na madhehebu ny-
ingine za Kiislamu ambazo hazikubaliani na itikadi zao?

Sisi tunawashauri wanafunzi wasome vitabu sahihi vya historia 
ya Uislamu ili wajionee ukweli na wasikubali kamwe kuburuzwa na 
hao wanaojiita wasomi wenye chuki za kimadhehebu na ambao kwa 
kweli hawautakii mema Uislamu.

Tumekiona kitabu hiki ni chenye manufaa sana, hususan wakati 
huu wa maendeleo makubwa ya elimu katika nyanja zote ambapo 
uwongo, ngano za kale na upotoshaji wa historia ni vitu ambavyo 
havina tena nafasi katika akili za watu.
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Kwa hivyo, taasisi yetu ya Al-Itrah imeamua kukichapisha kita-
bu hiki kwa lugha ya Kiswahili kwa madhumuni yake yaleyale ya 
kuwahudumia Waislamu, hususan wazungumzaji wa Kiswahili.

Tunamshukuru ndugu yetu Sayyid Muhammad A. Bahsan kwa 
kazi kubwa aliyoifanya ya kukichmbua kitabu hiki na kuweka wazi 
makosa yaliyomo ndani yake.  Allah (‘Azza wa Jalla) amzidishie 
ilmu, fahamu, afya njema na maisha marefu katika huduma hii ya 
Uislamu. Aidha, tunawashukuru  wale wote walioshiriki kwa namna 
moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kitabu hiki. Allah 
awalipe wote malipo mema hapa duniani na kesho Akhera – Amin 
kisha amin.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
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بسم الله الرحمن الرحيم

UTANGULIZI

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi 
wa Rehema Mwenye kurehemu

Sifa zote njema zinamstahikia Mwenyezi  Mungu  Mola  wa  vi-
umbe  vyote, kisha Swala na Salamu  zimwendee  Mtume  wetu  

Mtukufu (s.a.w.w.) ambaye aliletwa ili awe  ni  rehema  kwa  walim-
wengu wote, pia ziwaendee watu wa nyumbani kwake waliotakaswa 
na Maswahaba zake walio wema.

Ndugu msomaji mpendwa, kitabu hiki kilicho mikononi mwako 
ni masahihisho (majibu) yatokanayo na kitabu kijulikanacho kwa jina 
la ‘Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha Nne’ 
kilichoandikwa na Islamic Education Panel, Chini ya Usimamizi wa 
Bakwata na Wizara ya Elimu Zanzibar, katika sehemu ya Historia. 
Kila mwenye kuyasoma yale yaliyoandikwa katika maudhui hayo 
ataona ni namna gani Historia ya Kiislamu ilivyopindishwa kombo, 
kwa kubebeshwa lawama na tuhuma nzito wale wasiostahiki hayo, 
hasa kwa yule ambaye ni mtu bora baada ya Mtume (s.a.w.w.), mtu 
huyo ni Imamu Ali (a.s.), pamoja na wafuasi wake miongoni mwa 
Maswahaba. Kutokana na umuhimu wa historia katika kila jamii, 
kwani historia ndio kioo chao, tumeona ni wajibu kufanya hiki tuli-
chokifanya ili ukweli ubainike na Waislamu watambuane na kujuana 
kwa ukweli, badala ya kila mmoja kujipa jukumu la kuzungumza juu 
ya mwengine kwa kumsingizia yale asiyoyaamini na kuyafuata.
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Katika utafiti huu hatuna lengo la kuleta mfarakano kati ya Wais-
lamu, bali ni kusahihisha yale yasio sahihi kwa mujibu wa kauli za 
Maulamaa wa Kiahli Sunna, kwa hivyo tumetumia zaidi njia ya ku-
nakili katika utafiti huu.  Na ikiwa kuna yeyote aliyeguswa na uta-
fiti huu, atambue kwamba lengo letu si hilo, bali ni kubainisha haki 
na ukweli, na tunaelewa kwamba ukweli unatabia ya kuuma, lakini 
ndio wa kufuatwa.

Ewe  Mola!  Tusaidie, 
Muhammad A. Bahsan.
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بسم الله الرحمن الرحيم

PENGO LA UONGOZI BAADA YA 
KUTAWAFU MTUME ((S.A.W.W.))

Jambo la mwanzo ambalo tumeamua kulijadili na kueleza uk-
weli ulivyo, ni namna hali ilivyotokea baada ya kufariki Mtume 

(s.a.w.w.), ambapo tunaona kwamba watayarishaji hao wa Kitabu 
hicho hawakutenda haki katika kuelezea hali halisi ilivyojiri wakati 
huo, katika kichwa cha habari walichokitaja hapo juu wamesema 
yafuatayo:

“Kifo cha Mtume kiliacha pengo la kiongozi wa Dola, Muham-
mad alikuwa Mtume wa mwisho hakua na naibu wala Mtume 
mwingine baada yake. Hivyo kabla ya kuzikwa Mtume, wazo 
la kupatikana kiongozi wa Dola ndilo lililotawala huzuni ya 
kila Sahaba.  Mtume (s.a.w.) hakuacha usia wowote wa nani 
awe kiongozi baada ya kifo chake, sio kauli wala ishara. Kule 
kumuachia Abubakar kuongoza swala asipokuwepo na pale al-
ipokuwepo siku chache kabla ya kifo chake kamwe sio viele-
lezo vya kumtawaza Abubakar. Ingawa inaweza kuchukuliwa 
kuwa ni dokezo la kiongozi anaefaa.”1

Ni kweli kifo cha Mtume (s.a.w.w.) kiliacha pengo kwa Waisl-
amu, lakini kutokana na umuhimu wa jamii yeyote ile kwa kuanzia 
ngazi ya familia inatambua umuhimu wa kuwepo kiongozi, pindi 
kiongozi wa familia anaposafiri hata kama ni kwa muda wa siku 
chache, humteua mtu fulani kuwa mwangalizi wa familia yake.  
Basi ni vipi kwa Mtume (s.a.w.w.) asifanye hivyo, na ilhali alikuwa 
1  Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.320.



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

6

akitambua vyema kwamba ataiaga dunia? Mtume (s.a.w.w.) aliku-
wa akitambua vyema umuhimu wa kiongozi katika jamii, hii ndio 
maana alikuwa haondoki katika mji wa Madina ila humuacha mtu 
atakayeshika nafasi yake.

Kwa hivyo pengo la kuondoka kwake alilitafutia mtu wa kuli-
jaza, na haya tunayashuhudia katika maneno yake mwenyewe kama 
tutakavyoyabainisha, kwani si tu kwamba kuna ishara za nani awe 
kiongozi baada yake, bali kuna maandiko sahihi juu ya jambo hili.

Ni kweli kule kumwachia Abu Bakar kuongoza Swala asipoku-
wepo na pale alipokuwepo siku chache kabla ya kifo chake kamwe 
sio vielelezo vya kumtawaza Abu Bakar. Na hii haiwezi kuchukuli-
wa kuwa ni dokezo la kiongozi wa umma anaefaa, kwani Abu Bakar 
si mtu wa kwanza kuamrishwa kuongoza Swala, kama tulivyoeleza 
ni kwamba ilikuwa ni tabia ya Mtume (s.a.w.w.) kumuacha mtu wa 
kuongoza baadhi ya mambo pindi anaposafiri.  Na hata pale Umar 
alipopigwa panga alimteua Suhaib ibn Sinan kuongoza Swala na 
wala yeye hakuwa Khalifa baada yake, bali alikuwa Uthman, hii 
inamaana uongozi wa Swala ni jambo jingine na uongozi wa dola ni 
jambo jingine. 
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Uchaguzi wa Khalifa wa 
Kwanza

Kuhusiana na tukio la kuchaguliwa Khalifa wa kwanza wamean-
dika yafuatayo: 

“Mara tu baada ya habari za kutawafu kwa Mtume (s.a.w.) 
zilipoenea Masahaba ambao ni wajumbe wa Shura wakati wa 
uhai wa Mtume walisahau wajibu wao wa kudhibiti pengo lil-
ilojitokeza, hali hii ikatoa nafasi kwa Waislamu miongoni mwa 
Ansari kukutana katika ukumbi ulioitwa Saqifa Bani Saidah na 
kuanza kuzungumzia uongozi.”2

Katika kipengele hiki wameeleza kuwepo wajumbe wa Shura 
wakati wa uhai wa Mtume (s.a.w.w.), tunaloweza kusema ni kwam-
ba, ni kweli Mtume (s.a.w.w.) alikuwa akiwashauri baadhi ya Mas-
wahaba wake katika baadhi ya mambo, na si katika kila kitu, na 
wala hakukuwa na watu maalumu aliokuwa akishauriana nao, bali 
ushauri wake ulikuwa ni kwa mujibu wa watu waliokuwepo katika 
tukio fulani, kama vile alivyowashauri Maswahaba wale tu walioku-
wepo katika uwanja wa vita, kama vile katika vita vya Khandaki na 
vyenginevyo, ama dai la kuwepo watu maalumu waliojulikana kama 
wajumbe wa Shura ni dai ambalo halina mashiko.

Na wajibu mkubwa uliokuwa ukiwakabili Maswahaba waka-
ti huo, ulikuwa ni kuishughulikia maiti ya Mtume (s.a.w.w.) kwa 
kumuosha, kumvisha sanda, kumswalia na hatimaye kumzika, la-
kini kama walivyoeleza ni kwamba, mara baada ya kifo hicho cha 
Mtume (s.a.w.w.) Maanswari walikusanyika kwa lengo la kujadili-
ana juu ya suala la uongozi, na Muhajirina watatu (Abu Bakar, Umar 
2 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.320.
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na Abu Ubaida al-Jarrah) walipopata habari juu ya kufanyika kikao 
katika ukumbi wa Saqifa nao walijiunga katika kikao hicho, na kua-
cha wajibu wao wa kuishughulikia maiti ya Mtume (s.a.w.w.), kama 
wanavyosema:

“Umar na Abubakar walipopata taarifa hii nao wakaenda ku-
jiunga katika ukumbi huo, halikadhalika pia walikuwepo Abu 
Ubaida Al-Jarrah nakadhalika; lakini wakati huo huo Bani 
Hashim nao walikuwa wanakutana katika nyumba ya Fatma 
kuzungumzia Ukhalifa.”3

Ama kuhusiana na uongozi baada ya Mtume (s.a.w.w.), ni kwam-
ba ilikuwa ni jambo ambalo Mtume (s.a.w.w.) alikwishalibainisha na 
kuwabainisha wale wanaostahiki nafasi hiyo, kama ilivyokuja katika 
Riwaya mbalimbali ambazo tutazitaja katika kurasa za mbele.

Kudaiwa kwamba Bani Hashim nao walikaa katika nyumba ya 
Bibi Fatma (a.s.) kujadili suala la Ukhalifa, hili ni dai ambalo hali-
kubaliki, tunalopenda kuwafahamisha watu hasa wanafunzi wenzan-
gu wanaosomeshwa au wale wanaojisomea kitabu hicho (Elimu ya 
Dini ya Kiislamu, Kitabu cha Nne), ni kwamba dai hili si sahihi, na 
ni jambo ambalo halifanywi na mtu yeyote mwenye akili timamu, 
haiwezekani kwa watu kufiliwa na mpenzi wao wa dhati wauwache 
mwili wake pasi na kuufanyia yale yaliyowajibu, na badala yake 
waanze kujadili uongozi, hasa ikizingatiwa mtu mwenyewe akiwa 
ni mbora wa viumbe vyote. Ukweli ni kwamba wakati ilipokuwa 
harakati za kugombania madaraka zikiendelea watu wa ukoo wa 
Hashim (Bani Hashim) walikuwa wakiushughulikia mwili mtuku-
fu wa Mtume (s.a.w.w.) kwa kuuosha, kuuvisha sanda na hatimaye 
kuuzika, kwa hivyo kulikuwa na matukio mawili tofauti yaliokuwa 
yakifanyika wakati mmoja: Kugombania madaraka na kuutayarisha 

3 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.320.
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mwili wa Mtume Mtukufu (s.a.w.w.), na haya ameyaeleza mwana-
chuoni maarufu wa Afrika Mashariki, Sheikh Abdullah Saleh Farsy 
kwa kusema:

“Muda huu walipokuwa wanachagua Khalifa, Sayyidna Ali 
na jamaa zake walikuwa katika kazi ya kumwosha Mtume.  
Mtume alipakatwa na Bwana Al-Fadhil bin Abbas bin Abdul 
Muttalib; akaoshwa na Sayyidna Ali bin Abi Talib bin Abdul 
Muttalib; na aliyekuwa akitilia maji ni Bwana Abbas bin Abdul 
Muttalib, ama mahuru wake Mtume wawili- Bwana Usama bin 
Zayd na Bwana Shakran- wao walikuwa wakiwasaidia.  Baada 
ya kuoshwa lilichimbwa Kaburi huko huko chumbani alikoku-
fa- chumba cha Bibi Aysha- na aliyesimama kutengeneza hilo 
Kaburi na kulitilia mwanandani ni Bwana Abu Talha wa Kian-
sar. Baada ya hapa wakamvua nguo za kuoshea, wakamkafini 
kwa nguo tatu nyeupe za pamba baada ya kufukizwa udi vy-
ema na kutiwa manukatovizuri.  Kisha akalazwa juu ya kitanda 
kwenye ukingo wa kaburi akafunikwa Guo moja kwa moja. 
Baadaye wakapewa ruhusa watu kuingia kumuaga Mtume wao. 
Yakawa makundi haya yanaingia na haya yanatoka, mchana 
kutwa na Jumatatu na mchana kutwa wa Jumanne na usiku ku-
cha wa kuamkia Jumatano. Hata karibu na alfajiri ya hii Ju-
matano, Mtume alishushwa kaburini mwake; akazikwa kama 
wanavyozikwa Waislamu wote wengine. Walioshuka kaburini 
siku hiyo ni: Bwana Abbas, Sayyidna Ali na mabwana hawa 
wengineo wajao: Al Fadhil bin Abbas, Qutham bin Abbas na 
Shakran.”4

Bila ya shaka kwa mujibu wa maneno haya ya Sheikh Abdullah 
yanathibitisha kwamba, wale waliokuwa katika ukumbi wa Saqifa 
Bani Saida hawakuhudhuria mazishi ya Mtume (s.a.w.w.) waki-
wemo hao walioshika Ukhalifa baada yake! Bali walishughulishwa 
mno na kujitafutia madaraka!
4 Maisha ya Nabii Muhammad (s.a.w); cha Sheikh Abdallah Farsy, Uk.81.	
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Ama watu wa ukoo wa Hashim kukaa katika nyumba ya Bibi 
Fatma (a.s.), ni kwamba wao walikaa kikao, lakini kikao hicho ki-
likuwa ni kujadili namna walivyonyang’anywa haki yao, kama 
ilivyothibiti katika Hadithi mbalimbali za Mtume (s.a.w.w.), kama 
tutakavyozibainisha, na kuzungumzia hatua za kuchukua, na pia 
walionesha masikitiko yao ya kufanywa mashauri hayo bila ya wao 
kushirikishwa, na baya zaidi kufanyika katika wakati ambao wao 
walikuwa wakiutayarisha mwili Mtukufu wa Mtume (s.a.w.w.)
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Hali Ilivyokuwa Katika 
Mkutano

Katika kinyang’anyiro hicho cha kuwania madaraka, hali hai-
kuwa shwari, kwani kila upande ulikuwa ukivutia kwake, wa-

nasema:

“Mjadala mrefu ulipita, wapo waliotaka Khalifa atoke upande 
wa Ansar, wapo waliotaka ukhalifa utoke upande wa Muhajiri-
na, wapo waliopendekeza kuwa Khalifa na naibu wake hati-
maye walikubaliana pawe na Khalifa mmoja ndipo Abubakar 
akampendekeza Umar upande wa Muhajirina na Saad Ubaida 
upande wa Ansar.  Wote kwa pamoja (Umar na Saad) wakase-
ma katika jambo hili hatuwezi badala yako.

Baada ya kauli hii Umar hakuchelewa akampendekeza Abuba-
kar na kumpa mkono na ahadi ya utii. Ndipo wote waliokuwepo 
wakampa Abubakar mkono wa ahadi ya utii na hivyo Abubakar 
kuchaguliwa na wengi kuwa Khalifa wa kwanza wa Dola ya 
Kiislamu. Siku ya pili jambo hili lilipelekwa msikitini na wale 
ambao walikuwa hawajafanya hivyo walimpa ahadi ya mkono 
wa utii msikitini humo humo. Karibu watu thelathini na tatu 
elfu walichukua ahadi na kumpa mkono wa ahadi ya utiii nda-
ni ya msikiti. Lakini Ali aliendelea na kikao chake hakuwepo 
mkutanoni, na alichukua miezi kabla ya kumpa Khalifa ahadi 
ya utii na kutambua Ukhalifa wake.’’5

Katika maneno haya kuna vipengele vingi, lakini ambacho tut-
akijadili, ni maneno yao kwamba Abu Bakar alimpendekeza Umar 
upande wa Muhajirina na Sa’d bin Ubada upande wa Ansar, na wote 

5 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.320-321.
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kwa pamoja (Umar na Sa’d) wakasema katika jambo hili hatuwezi 
badala yako. 

Usahihi wa mambo ni kwamba Abu Bakar hakumpendekeza 
Sa’d, bali alimpendekeza Umar na Abu Ubada ibn Jarrah, ambao 
ni Muhajirina wenzake,6 kwani mikakati yao ilikuwa nafasi hiyo 
isiende kwa wasiokuwa Muhajirina, na hivi ndivyo ilivyofanyika, 
kwani hakuna Khalifa hata mmoja aliyetokana na Maanswari.

Ama kuhusiana na hoja kwamba Imamu Ali (a.s.) alichukua 
muda mrefu kabla ya kumpa Khalifa (Abubakar) ahadi ya utii wa 
kutambua Ukhalifa wake.  Ukweli ni kwamba Imamu Ali a.s.  hakuu-
tambua Ukhalifa wa Abu Bakar, kama vile ambavyo mke wake (Bibi 
Fatima a.s.) alivyokuwa hakuutambua na alikufa katika hali hiyo.  
Alichokifanya Imamu Ali a.s. ni kutoa ushauri kwa Abu Bakar pale 
alipomuomba ushauri, kwani Mtume (s.a.w.w.) amesisitiza juu ya 
kumpa ushauri wa ukweli yule mwenye kutaka ushauri. Lau kama 
Imamu Ali (a.s.) angejizuia kutoa ushauri, jambo hili lingetoa na-
fasi kwa maadui wa Uislamu kuushambulia na hatimaye kuumaliza, 
hasa ikizingatiwa kwamba Dola ya Kiislamu ilikuwa imezungukwa 
na maadui waliokuwa na nguvu kubwa za kijeshi, kama vile dola ya 
Kirumi na Kifursi. Kwa maelezo zaidi juu ya hoja hii unaweza kure-
jea kitabu ‘Ali Ibn Abi Talib (a.s.) na baiyah’ cha Allamah Sayyid  
Said Akhtar Rizvi

Tumeeleza kwamba Imamu Ali (a.s.) hakuthubutu kukaa kikao 
cha kujadili uongozi pale ambapo wengine walipokuwa wakijadi-
li jambo hilo katika ukumbi wa Saqifa, bali alikuwa katika hara-
kati za kumuosha Mtume (s.a.w.w.). Na pia nawaomba wanafunzi 
wenzangu wapendwa, wafahamu kwamba, Sa’d ibn Ubada ambaye 
alikuwa kiongozi wa Maanswari hakumbayi Abu Bakar (hakuut-
ambua Ukhalifa wake), na alitishiwa maisha yake, na Umar mwe-
6 Sahih Bukhar, Jz. 8, Uk. 27. Tarikh Madinat Dimishqi, Jz. 3, Uk. 279.
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nyewe anasema kwamba: “Tulimrukia Sa’d.”  Basi msemaji mion-
goni mwao akasema: “Munamuua Sa’d ibn Ubada!  Umar akasema: 
“Mwenyezi Mungu amuuwe.”7

Kwa kweli siku hiyo ilikuwa ni nzito kwa Sa’d ibn Ubada pamo-
ja na wale wote waliokataa kumtambua Abu Bakar akiwemo mtoto 
wa Sa’d, Imamu Ali (a.s.) Zubeir, Abbas, Bani Hashim na baadhi 
ya Maswahaba, kwani waliona haki hiyo ya Ukhalifa ni ya Ahlul-
Bayt(a.s.), na pale walipojikusanya katika nyumba ya Imamu Ali 
(a.s.) kujadili hali iliyotokea walitishiwa kuchomwa moto!8

Wanaendelea kusema: 

“Wapo waliodai kuwa aliathiriwa sana na kifo cha Mtume na 
alishughulishwa sana na mazishi.”9

Maneno haya si madai, bali ni ukweli uliowazi kabisa, kwamba 
Imamu Ali (a.s.) aliathiriwa sana na kifo cha Mtume (s.a.w.w.) am-
baye alikuwa mtoto wa ami yake, mkwe wake na babu wa watoto 
wake.  Lakini si hivyo tu alidhani kwamba Waislamu watakuwa ni 
wenye kuyatii maneno ya Mtume wao, pale alipowabainishia kwa 
uwazi kwamba haki ya uongozi ni ya Ahlul-Bayt(a.s.) ikianzia kwa 
Imamu Ali (a.s.), na hata pale Abbas alipomtaka anyooshe mkono 
wake ili ampe mkono wa utiifu wa kumtambua kwamba yeye ndi-
ye Khalifa baada ya Mtume (s.a.w.w.), Imamu Ali (a.s.) alimuuliza 
ammi yake huyo: “Je, kuna mtu mwengine anayelitafuta jambo hili 
asiyekuwa sisi?”10

7 Sahih Bukhar, Jz. 8, Uk. 542 na Jz. 5, Uk. 14.
8 Tukio hili la kutishiwa kuchomwa nyumba ya bibi Fatima ((a.s.)) ni mashuhuri, kwani 

limenakiliwa na Ibn Qutayba katika al-Imama Wassiyasa: Jz. 1, Uk. 11-12, At-Tabariy 
katika Tarikhul-Tabari: Jz. 3, Uk. 202, Dhahabiy katika Muruju Dhahabiy: Jz. 1, Uk. 
414, Ibnul Hadidi Katika Sharhu Nahjul Balaghah: Jz. 1, Uk. 34.

9  Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 321.
10 Ibn Qutayba, al-Imama Wassiyasa: Jz. 1, Uk. 12.
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Wanaendelea kusema:

“Katika tukio hili tunaona msingi wa Uislamu ambao tumeshauweleza 
ulivyofuatwa katika kupata kiongozi kama ilivyo msikitini waumini 
wanavyomchagua Imamu wao, basi kitaifa ni hivyo hivyo.”11

Kila mwenye kuyasoma maelezo yaliyotangulia namna Khalifa 
wa Kwanza alivyopatikana, itambainikia wazi kwamba kana kwam-
ba Uislamu hauna utaratibu bora wa kumpata Khalifa, kiasi cha ku-
pelekea Maswahaba wakubwa kutoushughulikia mwili wa Mtukufu 
wa Mtume (s.a.w.w.) na badala yake kujiingiza katika kinyang’anyiro 
cha kuwania uongozi.  Pia ikiangaliwa namna makundi ya Waislamu 
yaliyokuwepo wakati huo, ni kwamba baadhi ya makundi yalikosa 
uwakilishi katika mkutano wa Saqifa Bani Saida, Waislamu wa Kian-
swari baada ya kupata habari ya kifo cha Mtume (s.a.w.w.) walikim-
bilia katika ukumbi wao na kukusanyika ili kuchagua kiongozi. Abu 
Bakar, Umar pamoja na Abu Ubayda al-Jarrah ambao ni Muhajirina, 
na wao waliposikia kwamba Maanswari wamekusanyika kwa lengo 
hilo nao walijiunga nao, bila ya kuwapasha wenzao habari, ama kwa 
upande wa Bani Hashim, hakuna yeyote aliyeshiriki, kwani wao wa-
likuwa na shughuli ya kutayarisha maziko ya Mtume (s.a.w.w.)

Kwa kweli ni jambo la aibu kuambiwa kwamba namna hii na 
hasa ikizingatiwa hali ilivyokuwa ukumbini, kwamba ni moja kati 
ya misingi ya kumpata kiongozi katika Uislamu! Leo tunashuhu-
dia taratibu za kistaarabu zisizo na mizozo na uhasama katika nchi 
mbalimbli namna wanavyowapata viongozi iwapo kutatokea pengo 
lolote la uongozi. Basi ni kwa nini palitokea hayo yaliyotokea ka-
tika umma huu ambao ni umma bora, je ni kweli Mtume (s.a.w.w.) 
hakuelekeza juu ya kumpata kiongozi wa dola pale atakapofariki 
dunia, je si Mtume huyo huyo aliyekuwa akimuainisha mtu kushika 
11  Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.321.
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nafasi yake pale alipokuwa akiondoka katika mji wa Madina, mji 
ambo ulikuwa ndio makao makuu ya dola ya Kiislamu?  

Uislamu umeweka utaratibu mzuri zaidi wa namna ya kump-
ata kiongozi, na hayo ameyafanya Mtume wetu (s.a.w.w.) kama 
walivyofanya Mitume waliotangulia, kwa mfano Nabii Musa (a.s.) 
alipohitajiwa na MolaWake kwenda kujitayarisha kwa ajili ya kwen-
da kupokea sheria za Mwenyezi Mungu, alimuacha mdogo wake 
ambaye ni Nabii Harun(a.s.) ili ashike nafasi yake ya kuwaongoza 
watu, hakuondoka hivi hivi kwa kutarajia kwamba wao watajicha-
gulia kiongozi wanayemtaka, Mwenyezi Mungu amelieleza jambo 
hili kwa kusema:

مِيقَاتُ رَبِّهِ  فَتَمَّ  بِعَشْرٍ  وَأَتْمَمْنَاهَا  لَيْلَةً  ثِينَ  وَوَاعَدْنَا مُوسَى ثَلَا
قَوْمِي  فِي  اخْلُفْنِي  هَارُونَ  َخِيهِ  لِأ مُوسَى  وَقَالَ  لَيْلَةً   أَرْبَعِينَ 

وَأَصْلِحْ وَلَا تَتَّبِعْ سَبِيلَ الْمُفْسِدِينَ
“Na tulimwahidi Musa masiku thalathini na tukayatimiza 
kwa kumi; ndipo ikatimia miadi ya Mola Wake siku aru-
baini. Na Nabii Musa akamwambia ndugu yake Harun: 
Shika mahali pangu katika watu wangu na utengeneze wala 
usifuate njia ya mafisadi.” (Qur’ani, 7:142).

Tukiangalia muda alioghibu Nabii Musa kwa watu wake ni siku 
arobaini tu, lakini ndani ya siku hizo alimteua kiongozi wa kushika 
mahala pake, tena mtu huyo ni ndugu yake. Basi kwa nini mnayafa-
nanisha madhehebu ya Kishia na Uyahudi na Ukrtisto kwa sababu 
wanaamini Khalifa baada ya Mtume (s.a.w.w.) ni ndugu yake, basi 
ikiwa ni Uyahudi huu aliokuja nao Nabii Musa na iwe hivyo na tu-
naupokea kwa mikono miwili.
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Wanaendelea kusema:

“Pengine pia hapa ni mahala pekee kuondoa yale mawazo 
yasiyo sahihi kuwa Umar ndiye aliyepelekea Abubakar awe 
Khalifa, hivyo kusingiziwa tukio la karatasi n.k. Hili si sahihi. 
Abubar amepewa Ofisi ya ukhalifa sio kwa sababu yoyote zaidi 
ya kuwa ndiye aliyestahili kwa wakati ule.”12

Ni ukweli usio pingika kwamba Umar alitoa mchango mkubwa 
wa kufanikisha Abu Bakar kushika ofisi ya utawala, na hili halina 
mafungamano yoyote na tukio la karatasi lililothibiti kutokea kwake 
licha ya waandishi wa kitabu hicho (Elimu ya Dini ya Kiislamu) 
kudai kutokusihi kutokea kwake, haya yanadhihirika namna idara 
hiyo ya uongozi ilivyokuwa ikiendeshwa, na pia Abu Bakar kudiriki 
kumuusia Ukhalifa Umar baada yake, jambo ambalo linakwenda 
kinyume na namna yeye alivyochaguliwa, alifanya hivyo ikiwa ni 
tunzo kwake, kwani alikuwa ni mmoja wa Wahajirina watatu wali-
oshiriki katika ukumbi wa Bani Saida na kumfanikisha kutwaa 
madaraka. Muhammad Abdalla Riday anaeleza hali ilivyo katika 
ukumbi wa Saqifa na mchango alioutoa Umar kwa Abu Bakar: 

“Baada ya maneno machache aliyoyasema Abubakar, kisha 
akainuka mtu mmoja katika Ansaar, akasema: ‘Sisi tutakuwa na 
amiri na nyinyi muwe na amiri wenu, enyi Makurayshi.’ Baada 
ya kukaa huyo Ansaari, kukawa kuna maneno mengi na sauti zi-
kainuka juu ya maneno ya utesi baina ya Ansaari na Muhajirina, 
mpaka kukahofiwa kutokea fujo baina ya makundi mawili hayo.  
Sayyidna Umar alipoona hatari hiyo ya utesi mara akamwambia 
Abu Bakar, nyoosha mkono wako nikupe kiapo changu cha utii( 
ahadi ya kumchagua mtu kuwa kiongozi wa umma au kundi la 
watu. Huwa si kwa kumpa mkono tu, bali pia na kutamka ahadi 
zako za utiifu kwake). Kwa hivyo Abubakar alinyoosha mkono 

12 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.321.
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na wa kwanza kumpa kiapo cha utii alikuwa ni yeye Umar, ki-
sha Muhajirina wakampa kiapo cha utii kisha wakafuata Ansaar 
(Radhi za Mwenyezi Mungu ziwashukie wote). Hiyo ilikuwa 
hikma nzuri na ya upesi aliyoifanya Sayyidna Umar, kama hak-
ufanya hivyo, bila shaka pangetokea utesi baina ya Muhajirina 
na Ansaar.”13

Ndugu zangu hiyo shura inayotetewa iko wapi?!

Sasa msikie Umar mwenyewe anavyoielezea hali iliyopelekea 
kuchaguliwa Abu Bakar, anasema: 

“Hakika kubaiwa (kuteuliwa kuwa Khalifa) kwa Abu Bakar 
ilikuwa ni jambo la kushitukizia, lakini Mwenyezi Mungu al-
iikinga shari yake, basi atakayerudia kama hivyo muuweni.”14

Si dhani kwamba mna shaka yoyote juu ya kauli ya Khalifa 
Umar, hasa ikizingatiwa kwamba yeye ni Farruq.  Basi hapa am-
etupambanulia haki na batili, ukweli na mapindisho ya ukweli. 
Amekiri kwa ulimi wake kwamba kuchaguliwa kwa Abu Bakar li-
likuwa si jambo lililopangwa na watu kushauriana.15Ama kuhusian-
ana mchango wake mwengine, ni kwamba ulianzia pale alipokataa 
kumpelekea Mtume (s.a.w.w.) wino na kalamu ili aandike usia wake 
kwa madai kwamba Mtume (s.a.w.w.) anaweweseka! Na tukio hili 
si la kubuniwa bali ni tukio lililotokea katika historia ya maisha ya 
Mtume (s.a.w.w.) na kunakiliwa na vitabu sahihi vya Hadithi, zaidi 
tutalielezea huko mbele.

Mchango mwengine alioutoa ni pale Mtume alipofariki, alitan-
gaza kwamba Mtume hajafariki na kuwatishia kuwakata mikono na 
miguu ya kila ambaye anadai kwamba Mtume (s.a.w.w.) alishafari-
13 Kitabu “Masahaba Kumi Waliobashiriwa Pepo,” Uk. 11-12.
14 Al-Ya’qubiy, Tarikhul Ya’qubiy: Jz. 2, Uk. 158
15 Sahihul Bukhariy: Kitabul Muharibina min Ahlil Kufri Warridah, Jz. 8, Uk. 18.
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ki.16 Hiyo ni kwa sababu Abu Bakar hakuwepo katika Mji wa Ma-
dina, na baada ya kuwasili alikiri kwamba kweli Mtume amefariki.

Mchango mwengine mkubwa alioutoa, ni pale walipopata habari 
ya kukusanyika kwa Maanswari katika ukumbi wa Saqifa kwa lengo 
la kumchagua mtu ambaye atashika Ukhalifa, Umar alimpasha habari 
rafiki yake huyo, na huko aliweza kupambana dhidi ya Maanswari na 
mwisho akafanikiwa kumtawalisha Abu Bakar, na kuwatishia wale 
waliokataa kutoa viapo vyao vya utiifu kwa Abu Bakar, kiasi am-
bacho alifikia kutishia kuichoma moto nyumba ya Imamu Ali (a.s.) 
ambapo ndani yake walikusanyika Maswahaba waliopinga uteuzi 
wa Abu Bakar!17 Baada ya hapo kitabu hicho kimeandika baadhi 
ya mambo yaliopelekea usahihi wa Ukhalifa wake, mambo hayo ni 
kama kama yafuatavyo:

“Kwanza alikuwa na sifa zote za kuwa kiongozi wa dola kama 
zilivyotajwa katika kitabu hiki sehemu ya siasa na uendeshaji 
wa dola katika Uislamu.”18

Kuhusiana na sifa za uongozi, ni kwamba Qur’ani Tukufu am-
bayo Mwenyezi Mungu anaisifu kwa kusema:

طْنَا فِي الْكِتَابِ مِنْ شَيْءٍ مَا فَرَّ
“Hatukupuuza kitu katika Kitabu.” (Qur’ani,6:38).

Sidhani kwamba kuna Mwislamu anafikiri kwamba Qur’ani 
imeghafilika na jambo hili lililo na umuhimu wa kipekee katika Uis-
lamu, kwani kwa kutowekewa misingi madhubuti, natija yake ni 

16 Tarikh Tabariy: Jz.2, Uk. 66
17 Al-Imama wassiyasa: J.1,Uk.19.
18 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.321.
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kumwagwa damu za watu wasio na hatia, na umwagaji wa damu ny-
ingi za Waislamu zilizomwagwa kutokana na watu kwenda kinyume 
na taratibu zilizowekwa na Uislamu katika kumpata kiongozi, na 
fitina kubwa ikaingia kati yao, kiasi ya kuathiri katika zama zote, 
mpaka kufikia katika zama zetu hizi. Na kama kweli alikuwa na sifa 
zote za kuwa kiongozi, ni kwanini ifikie wakati ajutie kuwa Khalifa? 
Bila ya shaka majuto ni natija ya mtu kuhisi kwamba hakufanya yale 
yaliyokuwa anastahiki kuyafanya:19

“Pili ni kuwa Abubakar alikuwa karibu zaidi na Mtume pengine 
kuliko swahaba yoyote. Hili linadhihirika zaidi katika msimamo 
wake wa kufuata hatua kwa hatua kila ambalo Mtume (s.a.w.) 
amelifanya au kuliruhusu katika uhai wake alipo endesha Dola 
ya Kiislamu.  Usahibu wa Mtume na Abubakar umetajwa katika 
Qur’an na hivyo Abubakar kutajwa kwenye Qur’an wakati wa 
Hijra kama ilivyo katika sura (9:40).

اثْنَيْنِ  ثَانِيَ  كَفَرُوا  الَّذِينَ  أَخْرَجَهُ  إِذْ  اَّهللُ  نَصَرَهُ  فَقَدْ  تَنْصُرُوهُ  إِلَّا 

إِذْ هُمَا فِي الْغَارِ إِذْ يَقُولُ لِصَاحِبِهِ لَا تَحْزَنْ إِنَّ اَّهللَ مَعَنَا  فَأَنْزَلَ 

اَّهللُ سَكِينَتَهُ عَلَيْهِ وَأَيَّدَهُ بِجُنُودٍ لَمْ تَرَوْهَا وَجَعَلَ كَلِمَةَ الَّذِينَ كَفَرُوا 

فْلَى  وَكَلِمَةُ اَّهللِ هِيَ الْعُلْيَا  وَاَّهللُ عَزِيزٌ حَكِيمٌ  السُّ
‘’Kama hamtamnusuru (Mtume), basi Mwenyezi Mungu alim-
nusuru walipomtoa wale walio kufuru, alipokuwa     (Mmoja tu 

19 �“Si sikitikii chochote katika dunia isipokuwa juu ya mambo matatu niliyoyafanya, ninge-
penda lau kama sikuyafanya…, ningependa lau kama sikuikashifu nyumba ya Fatima 
kwa lolote lile, ningependa lau kama sikumchoma moto al-Fuj-at Assulamiy, badala 
yake ningemuua au kumuacha huru, ningetamani lau kama mimi katika siku ya Saqifa 
Bani Saida ningeliweka jambo (Ukhalifa) katika shingo ya mmoja wa watu wawili (an-
amkusudia Umar na Abu Ubada), mmoja wao akawa amiri (Khalifa) na mimi nikawa 
waziri.”(Ibn Asaki,Tarikh Madinatu Dimishqi: Jz.30, Uk.419)
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na Mwenziwe) wa pili yake, (peke yao) alipomwambia sahib 
yake;  ‘’Usihuzunike kwa yakini Mwenyezi Mungu yupamoja 
nasi, Mwenyezi Mungu akamteremshia utulivu wake, na akam-
nusuru kwa majeshi msiyoyaona, akafanya neno la wale wal-
iokufuru kuwa chini; na neno la Mwenyezi Mungu ndilo la juu.  
Na Mwenyezi Mungu Ndiye anayeshinda na Ndiye mwenye 
Hikima.’’  (9:40).20

Kwa hakika sifa ya Uswahaba ni sifa wanayosifiwa nayo wale 
wote waliomuona Mtume (s.a.w.w.) na kumuamini na kufa katika 
imani hiyo, ama kuhusisha usuhuba maalumu kwa Abu Bakar juu ya 
Mtume (s.a.w.w.) kwa ushahidi wa Aya hii (9:40), na kuonekana ana 
sifa za kipekee, nadhani inatokana na kutoeleweka vyema makusu-
dio ya Aya. 

Wafasiri wanaeleza kwamba Aya hii ilitereremka wakati Mtume 
(s.a.w.w.) alipokuwa akihama kutoka Makka na kuelekea Madina, 
alikuwa pamoja na Swahaba wake katika pango, ambaye alikuwa ni 
Abu Bakar. Kwa mujibu wa Aya hii, inaonesha kwamba Abu Bakar 
alishikwa na huzuni ambayo hakutakiwa kuwa na huzuni ya aina 
hiyo, ndiyo maana Mtume (s.a.w.w.) akamkataza kwa kumwambia: 
‘’Usihuzunike kwa yakini Mwenyezi Mungu yu pamoja nasi.”  Na 
si hivyo tu pale nusra ya Mwenyezi Mungu na utulivu Wake, viwili 
hivyo vilimshukia Mtume (s.a.w.w.) peke yake, kama inavyosema: 
“Mwenyezi Mungu akamteremshia utulivu Wake, na akammnusuru 
kwa majeshi msiyoyaona.” 

Na kama sifa ya ukuruba kwa Mtume (s.a.w.w.) ni sababu ya 
mtu kuwa Khalifa, basi ni kwa nini inaponasibishwa kwa Imamu 
Ali (a.s.) ionekane ni kioja kwa wale wanaosema haki ya uongozi ni 
haki ya wanafamilia ya Mtume (s.a.w.w.).

20  Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.321.
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“Sihivyo tu, lakini Abu Bakar ndiye aliyekuwa Imamu aliye-
teuliwa na Mtume (s.a.w.) kuendesha swala alipokuwa anaumwa 
karibu na siku za kutawafu kwake baada ya Hija yake ya kwanza 
na ya mwisho (Al-Hijjatul wadah). Dr. Majid Ali Khan katika 
kitabu chake The Pious Caliphs of Islam Abubakar; anaeleza 
tukio linaloonesha nafasi ya Abubakar ilivyokuwa ni ya kuhes-
abiwa mbele ya Mtume wa Waislamu kwa jumla. Katika siku 
hizo ambazo Abubakar ndiye aliyeteuliwa kuwa Imamu ilitokea 
kuwa Abubakar hakuwepo wakati wa swala ya jamaa. Mtume 
aliposikia sauti isiyokuwa ya Abubakar (aliyeswalisha alikuwa 
Umar Ibn Khattwab) aliuliza juu ya Imam (Abubakar) ambaye 
hakuwepo. Mtume hakupendezewa na akasema. ‘’Asiswalishe 
mtu mwengine ila Abu Qahafa (Abubakar). Baada ya hapo 
akaitwa Abubakar lakini wakati huo Imamu alikwisha maliza 
swala. Mtume aliamuru swala ile irudiwe na ikaswalishwa na 
Abubakar. Abubakar alikuwa mtu mashuhuri anayekubalika, 
anayejiamini, mtaratibu, mwenye istiqama, ikhlaswi, mpevu wa 
uoni na mwenye uamuzi na mfuasi wa nyayo za Mtume (s.a.w.).  
Yote haya ukiyachanganya na umri, kwa wale waliokuwa kwe-
nye ukumbi wa mkutano, Abubakar ndiye aliyewazidi kiumri, 
hivyo kuchaguliwa kwa Abubakar kulitokana na kuwa na uwe-
zo wa sifa za kuwa Khalifa. Kwa maelezo haya, kutupilia mbali 
madai ya ukoo wa Hashim ilikuwa lazima.”21

Suala la Abu Bakar kuteuliwa kuwa imamu wa kuongoza Swala, 
ni jambo ambalo hata wale waandishi wa kitabu hicho (Elimu ya 
Dini ya Kiislamu) wameeleza bayana kwamba hii si sababu ya wazi 
ya kumfanya kuwa Khalifa. Bila ya shaka hoja yao hii ni sahihi, hasa 
ikizingatiwa kwamba ilikuwa ni tabia ya Mtume (s.a.w.w.) kumtea 
mtu atakayeshika nafasi ya kuongoza Swala pale alipokuwa aki-
ondoka kutoka katika mji wa Madina. Na hata pale Khalifa Umar 
alipopigwa panga alimteua Suhaib ibn Sinan kuwa imamu wa ku-
ongoza Swala, na mwishowe Ukhalifa ukashikwa na Uthman, na 
21 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.321-322.
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hakuna yeyote aliyemfikiria mteuliwa wa uimamu wa Swala (Su-
haib) kuwa Khalifa baada ya Umar. Hoja hii ikiwa ni kweli imesihi 
kwamba Mtume (s.a.w.w.) alimteua Abu Bakar kuwa Khalifa. Na 
ikiwa kwamba ni kweli Mtume (s.a.w.w.) aliamrisha Swala iliyo-
swalishwa na Umar irudiwe na iswalishwe na Abu Bakar, basi ifaha-
mike kwamba hoja hii inamshusha chini sana Khalifa Umar ambaye 
inadaiwa kwamba rai yake ilikuwa inawafikiana na Qur’ani! Kwani 
haiwezekani Abu Bakar akapata sifa nzuri bila ya wengine kush-
ushwa?

Ama kuhusiana na suala zima za uendeshaji wake wa Dola na 
sifa mbalimbali walizozieleza hapa, ni vyema tumsikilize Abu Ba-
kar mwenyewe maneno aliyoyasema baada ya kusifiwa kwa sifa 
mbalimbali, kwani kukiri ni ushahidi usio na shaka, amesema: 

“Si sikitikii chochote katika dunia isipokuwa juu ya mambo mata-
tu niliyoyafanya, ningependa lau kama sikuyafanya…,ningependa 
lau kama sikuikashifu nyumba ya Fatima kwa lolote lile, ningependa 
lau kama sikumchoma moto al-Fuj-at Assulamiy, badala yake ninge-
muua au kumuacha huru, ningetamani lau kama mimi katika siku ya 
Saqifa Bani Saida ningeliweka jambo (Ukhalifa) katika shingo ya 
mmoja wa watu wawili (anamkusudia Umar na Abu Ubada), mmoja 
wao akawa amiri (Khalifa) na mimi nikawa waziri. ”22

Bila ya shaka Abu Bakar alikuwa na haki ya kujuta na kulia ku-
tokana na mambo ambayo yeye mwenyewe anakiri kuyatenda, alit-
ambua kwamba mwanadamu hana haki ya kumwadhibu mwanadamu 
mwenzake kwa adhabu ya kumchoma moto. Alitambua vyema na-
fasi ya watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.w.) licha ya kwamba ali-
peleka kikosi cha watu katika nyumba ya Binti wa Mtume (s.a.w.w.) 
na kuikashifu, kwa vile ndani yake kulikuwa na watu waliokataa 
kutoa mkono wa utiifu kwa Abu Bakar, kiongozi wa operesheni hiyo 
22 Ibn Asakir, Tarikh Madinatu Dimishqi: Jz. 30, Uk. 419
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alikwenda na kijinga cha moto kwa lengo la kuichoma, mtu mmoja 
alimtanabahisha kwamba ndani ya nyumba hiyo yumo Fatima (a.s.), 
hata hivyo alijibu: ‘Hata kama yumo nitaichoma!’ Si hivyo tu, Binti 
huyo alinyimwa mirathi yake na haki zake mbalimbali za msingi, 
kwa hoja kwamba eti Mtume harithiwi. Kutokana na dhulma hizi 
Bibi Fatima aliamua kumsusa Abu Bakar pamoja na waziri wake, 
Umar, na alifariki dunia akiwa katika hali hii. Abu Bakar alilijutia 
sana tendo hili kwa vile alitambua heshima ya Mtume (s.a.w.w.) hu-
patikana kwa kuwaheshimu Ahlul-Bayt wake, anasema Abu Bakar: 

ارقبوا محدا صلى الله عليه وسلم في أهل بيته.
“Mchungeni (muheshimuni) Muhammad (s.a.w.w.) kwa kupitia 
(kuwaheshimu) watu wake.”23

Abu Bakar alijutia kuikashifu nyumba ya Binti wa Mtume 
(s.a.w.w.) kwa vile alijua uzito wa jambo hilo, kwani alimsikia 
Mtume (s.a.w.w.) akisema:

فاطمة بضعة مني فمن أغضبها أغضبني.
“Fatima ni sehemu ya mwili wangu, basi mwenye kumkasirisha 
atakuwa amenikasirisha mimi.”24

Ama kuhusiana na suala la Ukhalifa ambalo wapenzi wa Abu 
Bakar hulitolea hoja za kudhania, na kumuona adui kila ambaye ana-
mawazo hasi, kutokusihi Ukhalifa wake kwa vile Mtume (s.a.w.w.) 
alikwisha wateuwa wale wanaostahiki kushika nafasi hiyo, mwe-
nyewe anaeleza kinagaubaga kwamba anajutia nafasi hiyo na ange-
23  Ibn Hajar, Fat-hul Baariy, Babu Manaqibu Qarabatu  Rasuli llahi (s.a.w.w): Jz.7, Uk. 63.
24 Sahihul Bukhariy, Babu Manaqibul Muhajirina wafadhlihim: Jz.4, Uk.210.
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tamani nafasi hiyo angempa mmoja kati ya wasaidizi wake (Umar au 
Abu Ubada). Ametambua wazi kwamba nafasi hiyo imemsababishia 
kutenda yale yasiofaa katika sheria ya Kiislamu, kama alivyoya-
bainisha mwenyewe (kumchoma mtu moto na kuikashifu nyumba 
ya Bibi Fatima binti wa Mtume (s.a.w.w.).

Ama kuhusiana na umri, ni kwamba jambo hili halina nafasi 
yoyote katika Uislamu, kwani Mwenyezi Mungu aliwapa baadhi ya 
watu vyeo vya Utume wakiwa na umri mdogo sana, kama vile Nabii 
Isa na Nabii Yahya (a.s.) licha ya kuwepo watu waliokuwa na umri 
mkubwa zaidi ya wao. Pia Nabii Musa (a.s.) alikuwa ni Mtume Mtu-
kufu zaidi ikilinganishwa na Nabii Harun, licha ya kwamba alikuwa 
mdogo kiumri ikilinganishwa na Nabii Harun (a.s.) Hata hivyo, Sa’d 
ibn Ubada alikuwa na umri mkubwa zaidi kuliko Abu Bakar, lakini 
alinyimwa nafasi hiyo, na pia zama hizo baba wa Abu Bakar alikuwa 
hai, lakini hakuna aliyemfikiria kumpa Ukhalifa.

Pengine huenda suala la umri mkubwa wa Abu Bakar limemsa-
babishia kutokuwa na maamuzi thabiti katika mambo yanayohusiana 
na utekelezaji wa sheria za Mwenyezi Mungu, na mara nyingi ali-
kuwa akitegemea maamuzi ya waziri wake (Khalifa mtendaji), kwa 
mfano katika suala la haki ya mgao wa Zaka kwa watu wanaotiwa 
nguvu nyoyo zao, Abu Bakar alilitolea maamuzi sahihi kwa mujibu 
wa Qur’ani kwamba wapewe haki yao hiyo kama Mtume (s.a.w.w.) 
alivyokuwa akiwapa, lakini shauri hilo lilipomfikia Umar alilitolea 
maamuzi hasi, na maamuzi ya waziri huyo yakawa ndio yenye ku-
fuatwa na ya Khalifa Abu Bakar yakawekwa pembeni! Kisa hicho 
kilikuwa kama ifuatavyo:

Hakika  Iyaynatu  ibn  Husni, Aqra-a  ibn  Habis  na  Abbas  ibn  
Murdaas  walikwenda  kwa  Abu Bakar  kutaka  wapatiwe  sehemu 
yao ya Zaka,  Abu  Bakar  aliwaandikia,  baada  ya  kuandikiwa  
walikwenda  kwa  Umar  na  wakamkabidhi  ile  hati,  Umar  baada  
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ya  kupewa  aliichanachana,  kisha  akasema:  Fungu  hili  alikuwa  
Mtume  (s.a.w.w.)  akikupeni  ili  kukuzoesheni  katika  Uislamu  
na  amekutajirisheni  kwa  hilo,  basi  ikiwa  mumeshathibiti  katika  
Uislamu  ni  vyema,  na kama  bado  basi  kati  yetu  sisi  na  ny-
inyi  ni  upanga  tu,   na  sema (akasoma Aya ifuatayo):   “Na  uk-
weli  unatoka  kwa  Mola  wako,  basi  anayependa  akubali  na  
anayependa  akatae.” (Qur’ani,18: 29).Wale  watu  walirejea  kwa  
Abu  Bakar  r.a.  na  kumuuliza:  Khalifa  ni  wewe  au  ni  Umar?  
Kwani  wewe  ulitupa  hati  na  Umar  akaichanachana,  Abu  Bakar  
akawajibu:  Khalifa  ni  yeye akipenda.”25

Hivi ndivyo ulivyokuwa uendeshaji wa dola ya Kiislamu katika 
zama za utawala wa Abu Bakar!  Na jambo la kusikitisha ni ku-
wepo baadhi wa madhehebu ya Kiislamu kushikana na Sunna ya 
waziri huyu wa Abu Bakar na kufumbia macho maneno ya Mwe-
nyezi Mungu yenye kuthibitisha kwamba miongoni mwa watu wa-
naostahiki kupewa Zaka ni watu wanaotiwa nguvu nyoyo zao, kama 
ilivyokuja katika Aya hii: 

وَالْمُؤَلَّفَةِ  عَلَيْهَا  وَالْعَامِلِينَ  وَالْمَسَاكِينِ  لِلْفُقَرَاءِ  دَقَاتُ  الصَّ إِنَّمَا 
بِيلِ   السَّ وَابْنِ  اَّهللِ  سَبِيلِ  وَفِي  وَالْغَارِمِينَ  قَابِ  الرِّ وَفِي  قُلُوبُهُمْ 

فَرِيضَةً مِنَ اَّهللِ  وَاَّهللُ عَلِيمٌ حَكِيمٌ 
“Hakika sadaka ni ya (hawa) tu: Mafukara na masikini na 
wanaozitumikia na wanaotiwa nguvu nyoyo zao, na kuwa-
komboa watumwa na wenye madeni na katika njia ya Mwe-
nyezi Mungu na mwana njia. Ni faradhi kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kujua, Mwenye 
hekima.”(Qur’ani,9: 60).

25  Sayyid Sabiq, Fiqhu Sunna: Jz. 1, Uk. 390.
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Hotuba ya Abu Bakar

“Hotuba ya Abubakar nayo ina umuhimu wake katika uongozi wa 
Uislamu kwani inaonesha wajibu wa kiongozi pale aliposema:’’Enyi 
watu mmenichagua niwe mdhamini wenu ingawa mimi sio bora 
kuliko wengi miongoni mwenu. Nikiwa sahihi nitiini. Nikipotoka 
nirekebisheni,26 kwani ukweli ni uaminifu na uongo ni kutoaminika, 
aliyedhaifu atakuwa na nguvu mbele yangu mpaka nishindwe kumpa-
tia haki zake Insha-Allah; na mwenye nguvu (Uwezo) mbele yangu 
atakuwa dhaifu mpaka alipe haki za wengine Insha-Allah. Allah hu-
teremsha. Na kama kwa watu walioacha Jihadi katika njia yake. Vi-
levile Mwenyezi Mungu huteremsha maafa kwa watu ambao hufanya 
maovu.’’Alipomaliza alitokea mtu mmoja aliyesema kama hutafuata 
haki tutakunyoosha kwa ncha ya upanga.  Angalia uhuru wako!  Yule 
raia hakuogopa wala Khalifa hakukasirika.”27

Uchaguzi wa Abu Bakar ulifanyika katika mazingira ambayo 
watu wengi walikuwa katika nyumba ya Mtume (s.a.w.w.) waki-
subiri kumsitiri Mtume wao, huku Ahlulbayti wa Mtume (s.a.w.w.) 
wakishughulika kumuosha. Kwa hivyo maneno yake haya yanawa-
husu wale wachache tu waliokuwa katika ukumbi wa Saqifa Bani 
Saida au waliohudhuria katika msikiti baada ya kutoka Saqifa, na 
pia uchaguzi wake ulifanyika katika mazingira ya kushitukizia na 

26  Dini ya Mwenyezi Mungu itaongozwaje na mtu anayepotoka! Ukweli huu mnaupata 
kutoka kwake mwenyewe lakini bado mnampa sifa ya kustahiki kuliko wale waliota-
kaswa na Mwenyezi Mungu ambao ni Ahlul-Bayt (a.s.) kwa ushahidi wa Qur’ani na 
Hadith? Naye mwenyewe hapo amekiri kwamba kuna wabora zaidi yake, hamkuliona 
hilo? “Na aminini niliyoyateremsha ambayo yanasadikisha mliyonayo, wala msiwe 
wa kwanza kuyakataa, wala msiuze Ishara Zangu kwa thamani ndogo, na niogo-
peni Mimi tu. Wala msichanganye Haki na batili, mkaificha haki na hali mnajua.” 
(al-Baqara; 2:41-42).

27 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.322.
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sio jambo lililokuwa limepangiliwa kama Khalifa Umar Farruq 
alivyoeleza.

Ama kuhusiana na hotuba aliyoitoa Abu Bakar, ni kuwa amewe-
ka bayana kwamba yeye sio bora kuliko wengi miongoni mwao. 
Huku ni kukubali kwake kwamba miongoni mwa Maswahaba wa 
Mtume (s.a.w.w.) mulikuwa na watu bora kuliko yeye, na kwa utafiti 
wa haraka haraka tutaona kwamba wale waliobakia katika nyumba 
ya Mtume (s.a.w.w.) baada ya kufariki na kuutayarisha mwili wake 
mtukufu kwa ajili ya makaazi yake ya akhera, na bila ya kujali kile 
kilichokuwa kikiendelea katika ukumbi wa Saqifa, watu hao ni bora 
zaidi kwani walitambua heshima ya Mtume wao, na bila ya kumto-
fautisha katika hali ya uhai wake na umauti wake, kwani miongoni 
mwao wamo wale waliotakaswa na Mwenyezi Mungu na kila aina 
ya uchafu. 

Pia Abu Bakar anatambua vyema juu ya fadhila mbalimbali wal-
izonazo watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.w.), watu ambao Mtume 
(s.a.w.w.) aliwausia Waislamu washikamane nao baada ya yeye 
kufariki. Na hata Abu Bakar mwenyewe amesikika akisema: “Mc-
hungeni (muhifadhini) Muhammad (s.a.w.w.) kwa kuwaheshimu 
Ahlulbayt wake.”Anatambua wazi kwamba heshima ya mtu ya 
kumheshimu Mtume (s.a.w.w.) ni kuwaheshimu wanafamilia yake 
Mtume (s.a.w.w.), hii ni kuonesha ubora wa watu hao. Baada ya 
kulitambua hilo, ndio maana akasema kwamba yeye si bora kuliko 
wengi miongoni mwao, kwani sifa hiyo yeye hanayo. Zaidi ya hayo 
tumeona ni namna gani alivyojuta mwishoni mwa uhai wake kuto-
kana na mambo aliyoyafanya, likiwemo hili la kujitwalia Ukhalifa 
na kuikashifu nyumba ya watu walio bora. 
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Mawazo Tofauti Kuhusiana 
naUchaguzi wa Khalifa wa Kwanza

Kuhusiana na maudhui haya wamenakili maneno yafuatayo:

“Wapo wasemao uchaguzi ule ulifanyika katika mazingira ya ku-
changanyikiwa, kwani mkutano haukuwa rasmi. Maelezo ya kundi 
hili yameegemea kauli zisemazo kuwa Abubakar (r.a.) na Umar (r.a.) 
walistushwa na taarifa ya kuwa Ansar walikuwa wamekutana kati-
ka ukumbi wa mikutano wa Saqifa Bani Saida, kuchagua kiongozi 
anayetokana na wao ambaye angeshika uongozi wa dola ya Kiislamu 
baada ya Mtume (s.a.w.). Kwa mujibu wa kauli hizo Abubakar (r.a.) 
na Umar (r.a.) walilazimika kwenda kwenye mkutano huo wakiwa na 
dhamira ya kuzuia usiendelee, hasa ikizingatiwa kuwa Mtume bado 
alikuwa hajazikwa na hilo ni suala zito lililohitajia mwafaka wa Wais-
lamu wote.”28

Kwa kweli hii ni kauli sahihi, kwani miongoni mwa watu wa-
naounga mkono rai hii ni Umar Farruq. Amekiri waziwazi kwam-
ba uchaguzi wa Abu Bakar ulikuwa ni jambo la kushitukiza (hali-
kupangwa rasmi). Na ni vyema hapa wanafunzi wenzangu na 
wasomaji wengine wakaelewa kwamba wale waliohudhuria katika 
kinyang’anyiro cha Ukhalifa hawakuhudhuria maziko ya Mtume 
(s.a.w.w.), kama alivyoeleza Sheikh Abdulla Saleh al-Farsiy.

Na halikuwa ni jambo ambalo linahitaji muwafaka wa Waislamu, 
kwa vile tayari Mtume (s.a.w.w.) alikwishalitolea maamuzi, kwamba 
haki ya uongozi baada yake ni ya Ahlul-Bayt(a.s.) Jambo lililokuwa 
linahitajika ni kushughulikia mwili wa Mtume (s.a.w.w.) na baada 
ya kumaliza shughuli ya maziko, Waislamu kuwa tayari kuwa chini 
ya uongozi wa Imamu Ali (a.s.) kwani yeye ndiye waliyempa viapo 
vyao vya utiifu wa kuwa Khalifa katika bonde la Khum, baada ya 
28 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.322.
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Mtume (s.a.w.w.) kuwatangazia kwamba amewaachia vizito viwili: 
Qur’ani na Ahlulbayt wake.29

“Kundi jengine lina mawazo kuwa: Pamoja na kuwa mkutano wa An-
sar haukuwa rasmi, lakini kuchaguliwa Abubakar (r.a.) kuliafikiwa, 
kwa kuzingatia dokezo za Mtume, ishara zitokanazo na Qur’ani na al-
iyokuja kuyafanya Abubakar (r.a.) wakati wa uongozi wake, ambayo 
yalidhihirisha usahihi wa chaguo la mkutano wa Saqifa Bani Saida.”30

Bila ya shaka kitu ambacho kimejengwa juu ya msingi usio sa-
hihi hakiwezi kuwa sahihi. Ni vipi kundi hili likubali kwamba ucha-
guzi haukuwa sahihi, kisha kuchaguliwa kwake kuwe kumeafikiwa, 
kumeafikiwa msingi upi?!

Ni vipi suala hili zito liwe limejengewa katika misingi ya ishara 
na dhana?!Yale  aliyoyafanya ni wazi yalidhihirisha kuwa chaguo la 
mkutano wa Saqifa halikuwa sahihi, kwani kama tulivyoeleza huko 
nyuma tumeona namna alivyotenda mambo ambayo mwishowe ali-
yajutia, na zaidi alijutia hata kujitwalia Ukhalifa.

Ama kuhusiana na dokezo pamoja na ishara za Qur’ani kwamba 
zimeashiria kwamba yeye ndiye mtu anayestahiki zaidi Ukhalifa, ni 
kwamba maneno ya Mtume (s.a.w.w.) yako wazi kabisa kwamba 
haki ya Ukhalifa baada yake ni ya Ahlubayti wake (a.s.) Na Aya 
za nyingi za Qur’ani zimebainisha utukufu na ubora wa Ahlul-Bayt 
wa Mtume (s.a.w.w.), na kuna Aya mbalimbali zilizoteremka kuwa-
laumu Maswahaba, lakini hakuna Aya hata moja iliyoteremka kum-
laumu Imamu Ali (a.s.), hii ni kwa sababu yeye ni mtu mkamilifu 
aliyetakaswa na Mwenyezi Mungu Mtukufu dhidi ya uchafu kama 
ilivyokuja katika Aya ya 33 ya Sura ya 33. 

29 Sahihu Muslim, Babu fi Fadhaili Ali r.a: J.7, Uk.123.
30 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.322.
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“Wapo wanaosema kuwa kutokuwepo kwa watu wa nyumba ya 
Mtume (Ahlul-Bayt) katika mkutano ule, kunabatilisha zoezi zima la 
uchaguzi wa khalifa wa kwanza. Maelezo ya kundi hili yanatiwa tash-
did na usia, unaodaiwa kuachwa na Mtume (s.a.w.) kwa ‘Ahlul-Bayt’ 
muda mfupi kabla ya kutawafu kwake; unaosema kwamba haki ya 
uongozi wa umma huu baada yake ni ya ‘Ahlul-Bayt’.  Kwa hivyo Ali 
(r.a.) alistahiki nafasi hiyo, na warithi baada yake ni wanawe Hassan 
na Husein kwa kuwa ni wajukuu wa Mtume (s.a.w.), kundi hili linadai 
kuwa Ukhalifa wa Abubakar (r.a.) na Umar (r.a.) na Uthman (r.a.) ni 
‘batili’  kwa kuwa hao si katika watu wa nyumba ya Mtume (s.a.w.) 
na walipewa uongozi katika mikutano isiyo rasmi. Aidha hatua ya ku-
wafanya Makhalifa ni kudhulumu haki ya Ali (r.a.) akiwa ndugu wa 
Mtume.”31

Kwa vile Mtume (s.a.w.w.) alikuwa ameshalimaliza suala hili 
kwa kuwabainishia Waislamu viongozi wao, kulikuwa hakuna haja 
ya kufanyika mkutano wa kujadili jambo ambalo Mtume alishali-
tolea maamuzi, na kama ilikuwa hajalitolea maamuzi, basi ilikuwa 
ni vyema na uungwana kushirikishwa katika jambo hilo kutokana 
na umuhimu wao na mchango wao mkubwa usio na kifani katika 
kuisimamisha Dini ya Mwenyezi Mungu, na si wao tu bali ilikuwa 
na Waislamu wengine washirikishwe, hasa ikizingatiwa kwamba ni 
idadi ndogo sana ya Muhajirina walioshiriki mkutano huo wa Saqifa.

Ikiwa kuna madai yanayodaiwa kwamba Mtume (s.a.w.w.) 
aliacha usia na kwamba haki ya uongozi ni ya Ahlul-Bayt wa Mtume 
(s.a.w.w.), basi madai hayo yamo katika vitabu sahihi vya kisunni 
kama vile Sahih Muslim na vinginevyo, kwani vimetamka wazi 
kwamba alivyotuachia Mtume (s.a.w.w.) ni Kitabu cha Mwenyezi 
Mungu na Ahlul-bayt wa Mtume (s.a.w.w.).

“Na kuna wasemao kwamba, kwa kuwa Uislamu ni dini ya 
Mwenyezi Mungu si ya ukoo, kabila au Taifa fulani, na kwa 

31 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.322.
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kuwa hakuna aya katika Qur’ani inayomuamrisha Mtume 
(s.a.w.) kurithisha dhima ya uongozi baada yake kwa watu wa 
nyumbani kwake (Ahlul-Bayt), basi jukumu la uongizi la umma 
limeachwa mikononi mwa waumini wenyewe. Kiongozi atach-
aguliwa kwa kuzingatia sifa mbalimbali zikiwemo uoni, ucha 
Mungu, siha n.k. sifa zote zimepelekea kuongoza kwa haki na 
uadilifu. Kwa hivyo Ukhalifa wa Abubakar, Umar na Uthman 
si suala la kubishaniwa.”32

Bila ya shaka yeyote ile, Uislamu ni Dini ya Mwenyezi Mungu 
na si ya watu fulani, lakini izingatiwe kwamba hakuna haki ya ku-
ingilia maamuzi ya Huyu Mwenye Dini hii, kwani katika uende-
shaji wa Dini Yake huteuwa watu wa familia fulani ili kuwaongoza 
wengine, kama alivyofanya kwa familia ya Imran na ile ya Nabii 
Ibrahim.

Ni kweli hakuna Aya inayomuamrisha moja kwa moja Mtume 
(s.a.w.w.) kuwarithisha watu wake uongozi baada yake, lakini alilo-
lifanya Mtume (s.a.w.w.) kumuomba Mwenyezi Mungu amfanye 
ndugu yake waziri wake kama vile alivyofanya Nabii Musa ku-
muomba Mwenyezi Mungu amfanye ndugu yake, Harun (a.s.) wa-
ziri, kama ambavyo Mwenyezi Mungu alimkubalia ombi lake hilo, 
pia alimkubalia Mtume (s.a.w.w.) ombi lake, maelezo ya hoja hizi 
tutayaeleza kwa kina huko mbele Mwenyezi Mungu akipenda.

Na lau kama kungezingatiwa sifa mbalimbali za kumpata kion-
gozi zikiwemo uoni, ucha Mungu, siha n.k. bila ya shaka kusingeku-
wa na Swahaba yeyote ambaye angekuwa na sifa za kumshinda Ali 
ibn Abi Talib, kwani yeye ndiye mlango wa mji wa elimu ya Mtume 
(s.a.w.w.), kama Mtume (s.a.w.w.) anavyosema: 

أنا مدينة العلم وعلي بابها فمن أراد العلم فليأته من بابه.
32 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.323.
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“Mimi ni mji wa elimu na Ali ni mlango wake, basi mwenye 
kuitaka elimu auwendee mlango wake.”33

Ama kuhusiana na siha, ushujaa aliouonesha katika vita mbalim-
bali ambavyo aliweza kuleta ushindi mnono, ni dalili tosha kwamba 
alikuwa na siha njema iliyochanganyika na ucha Mungu. 

Miongoni mwa hoja kubwa zilizotawala katika ukumbi wa Saq-
ifa na kuwafanya Answari washindwe na Muhajirina wachache ka-
tika ukumbi wao wa mikutano ni hoja ya ukabila, ni pale Maanswari 
walipotoa hoja kwamba wao wana haki zaidi ya kuwa watawala ku-
tokana na mchango wao mkubwa walioutoa katika Uislamu, Umar 
alisimama na kuwaambia: Waarabu hawataridhika kutawaliwa na 
nyinyi ilhali Nabii wao anatokana na watu wasiokuwa nyinyi, lakini 
Waarabu hawaridhiki isipokuwa jambo hili (Ukhalifa) lishikwe na 
wale ambao Utume uko kwao na wenye mamlaka watoke kwao, sisi 
tuna hoja ya wazi juu ya hilo dhidi ya yeyote anayetukhalifu mion-
goni mwa Waarabu, na pia tuna dalili  madhubuti, ni nani anayezo-
zana nasi juu ya usultani wa Muhammad na mirathi yake, na ilhali 
sisi ni marafiki zake na jamaa zake, hazozani nasi isipokuwa mwe-
nye kutoa hoja batili au mwenye kumili katika maovu au mwenye 
kuzama katika maangamizi.”34

Je, huoni kwamba ubaguzi wa kikabila ndiyo iliyokuwa hoja 
ya Maqurayshi katika ukumbi wa Saqifa?! Ili kuhakikisha hili ndio 
maana katika hao Makhalifa waongofu wakiwa ni wanne au watano 
akiwemo Imamu Hasan ibn Ali ibn Abi Talib (a.s.), au sita akiju-
muishwa Umar ibn Abdul Azizi wote wana asili ya Makka, ana-
kotokea Mtume s.a.w.w., hakuna yeyote mwenye asili ya Madina 
(Maanswari) aliyeinusa harufu ya Ukhalifa, si hilo tu hata nafasi 
kubwa kama za ugavana wengi wao waliozishika ni Makureyshi wa 
33 Attabraniy, Mu’jamul Kabir: Jz. 11, Uk. 55.
34 Ibn Qutayba, al-Imama Wassiyasa: Jz. 1, Uk. 16
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Makka, kwani waliamini kwamba ukhalifa ni milki yao na mirathi 
yao kutoka kwa Mtume ambaye anatokana na kabila lao!

Kama kweli waliongoza kwa haki basi Abu Bakar asingejutia 
yale aliyoyafanya katika Ukhalifa wake kama tulivyobainisha huko 
nyuma.  Na pia Khalifa Umar asingeanzisha Swala ya tarawehe kwa 
jamaa, na kuiharamisha ndoa ya Mut’a (ndoa ya muda), na kuwaku-
sanya watu waswali Swala ya jeneza kwa takbira nne.35 Na wala 
Khalifa Uthman asingewapa nafasi kubwa kubwa jamaa zake ambao 
walisifika na sifa mbaya kama vile Walid ibn Uqba, aliyewaswali-
sha watu rakaa nne kwenye Swala ya Asubuhi huku akiwa amelewa, 
na kumrejesha mjomba wake, Hakam katika mji wa Madina baada 
ya kuishi uhamishoni kutokana na kutimuliwa na Mtume (s.a.w.w.) 
kwenye mji huo, na asingetangaza wazi kwamba lau kama funguo 
za Pepo zingekuwa mikononi mwake angewaingiza banu Umayya 
wote.36 Kwa vile funguo za Pepo zimo mikononi mwa Mwenyezi 
Mungu, aliamua kuwazawadia nafasi mbalimbali za uongozi licha 
ya kuwa ni watenda maovu dhahiri shahiri!

35 Masahaba kumi waliobashiriwa Pepo: Uk.26.
36 Masahaba kumi waliobashiriwa Pepo: Uk.38.
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Tukio la Karatasi

Waandishi wa kitabu hicho wameshikilia hoja yao ya kuthibitisha 
Makhalifa waliowathibitisha kwa kupinga tukio mashuhuri 

lililotokea katika historia ya Uislamu, na wakadhani kwamba wale 
wanaoamini ya kwamba Ukhalifa ulikuwa ni haki ya watu wa ny-
umba ya Mtume (s.a.w.w.) (Ahlul-Bayt) wanategemea usahihi wa 
kutokea tukio hili (Tukio la Karatasi). Ukweli ni kwamba tukio hili 
lilitokea kama vile lilivyonakiliwa na Bukhari na Muslim katika sa-
hihi zao, lakini hata kama tukikubali kimjadala tu kuwa hakukuwa 
na amri ya Mtume (s.a.w.w.) ya kutaka apelekewe kalamu na karata-
si ili aandike yale ambayo kwayo watu hawatopotea, bado haki ya 
Ukhalifa itabaki kwa wale waliousiwa na Mtume (s.a.w.w.). Tukio 
hilo wamelielezea kama ifuatavyo:

“Tukio la ‘KARATASI’ lililonakiliwa katika vitabu vya Muslim 
na Bukhari kuwa siku tatu kabla ya kutawafu Mtume(s.a.w.) alitam-
ka;  Nipeni peni na wino ili niwaandikie maelezo yatakayowafanya 
watu wasipotee’’ (Nipeni peni na wino ili niwaandikie usia ambao 
utawafanya watu wasipotee), halina ukweli. Kutokana na kauli hii 
inadaiwa kuwa Umar alihutubia watu na kusema kuwa ‘’Mtume 
yuko katika maumivu makali, Qur’an kama muongozo unatutosha 
kwa watu. Baadhi ya watu wanasema Mtume amepoteza fahamu.  
Ipo kauli pia isemayo maneno haya yamesemwa na Umar (Khalifa 
wa pili).

Moja ya hadithi hizo imo katika kitabu cha Bukhari juzuu ya 1 
hadithi namba 114 katika ukurasa wa 86 tafsiri ya Kiarabu, king-
ereza isemayo hivi: Amesimulia Ubaidulla bin Abdulla, kuwa Ibn 
Abbas amesema:
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‘’Hali ya Mtume (s.a.w.) ilipokuwa mbaya alisema: ‘’Nileteeni 
karatasi ya kuandika, na nitawaandikia tamko litalowapelekea 
kutopotea.’’ Lakini Umar akasema: Mtume anaumwa sana na 
tuna kitabu cha Mwenyezi Mungu ambacho kinatosheleza. La-
kini masahaba wa Mtume wakatofautiana juu ya jambo hili. 
Kutokanana zogo hili Mtume akawaambia: Ondokeni (na ni-
achieni peke yangu) sio sahihi mbishane mbele yangu. Ibn Ab-
bas akatoka nje na kusema: Imekuwa bahati mbaya na msiba 
mkubwa kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu amezuiliwa kuan-
dika tamko kwa sababu ya kutokubaliana kwao na makelele 
yao.”

Baada ya maelezo yao hayo, wameandika dondoo zifuatazo:

Kutokana na hadithi hii ni dhahiri kuwa Ibn Abbas ameshuhu-
dia tukio hili na akatoka nje na kusema kauli hii. Ukweli sio huu 
kwa sababu Ibn Abbas alikuwa anatamka kauli hii alipokuwa 
anasimulia hadithi hii, lakini yeye binafsi hakushuhudia tukio 
hili. Kwa maelezo zaidi juu ya hili rejea Fat-h al-Barr juzuu ya 
1, ukurasa wa 220.”37

Haya ndiyo waliyoyanakili kuhusiana na tukio hili, licha ya 
kukiri kwamba ni tukio lililo nakiliwa katika vitabu sahihi (Bukhari 
na Muslim), lakini wanadai kwamba hakuna ushahidi wa kutosha wa 
kutokea tukio hili, wanasema:

“Pamoja ya kuwepo maandishi juu ya tukio hili na wanahistoria 
kuwa na mifano na tafsiri tofauti, hakuna ushahidi wa kutosha 
kama tukio hili limetokea kweli au ni maandishi tu yenyewe 
yaliyopachikwa ili kukidhi haja ya waliyobuni tamko hili. 
Tukio hili halina ukweli wa kihistoria kwa sababu zifuatazo:38

37 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.323.
38 Wenyewe Ahlus-Sunnah wal-Jama’a mnasema kila kilichomo kwenye Bukhari ni sahihi. 

Sasa je, nyinyi mnataka kutuambia kwamba mmebadilika na kusema kwamba ndani ya 
Bukhari kuna ya uwongo!
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Ni muhali kudhani kuwa Mtume anaweza kuzuiwa na swahaba 
au na yeyote asiye Allah (s.w.) kutekeleza jambo la Utume wake; 
inashangaza zaidi kuwataja maswahaba? Mbaya zaidi ni tukio hili 
linavyonasibishwa na maudhui ya aya tatu za mwanzo za Suratul 
Hujrat  zinazosomeka hivi: 

1.	 Enyi mlioamini! Msitangulie (kusema lenu) mbele ya (neno 
la) Mwenyezi Mungu na Mtume wake, mcheni Mwenyezi 
Mungu, hakika ni mwenye kujua.

Kuwa wanaweza kumpinga Mtume katika Utumewakati huu ak-
iwa katika kitanda cha mauti. Linaloshangaza zaidi ni lengo la tukio 
hili: Kwa mujibu wa maelezo (323) yaliomo ni kuwa Mtume (s.a.w.) 
hakuandika tamko alilokusudia ingawa aliishi siku nne baada ya 
tukio hili akiwa katika hali isiyo mbaya sana hata Abubakar akarudi 
kitongojini kwake, kulipokuwa na umbali wa maili mbili hivi ku-
toka mjini Madina. Kama hali ilikuwa hii kwa nini basi usia huu 
usiandikwe?

1.	 Enyi mlioamini; msipaze sauti zenu kuliko sauti ya Mtume 
wala msiseme naye kwa sauti ya ngumu kama mnavyose-
mezana nyinyi kwa nyinyi, visije vitendo vyenu vikakosa tha-
wabu, na hali hamtambui.

2.	 Kwa hakika wanaoangusha sauti zao mbele ya Mtume wa 
Mwenyezi Mungu, hao ndiyo Mwenyezi Mungu amezisafisha 
nyoyo zao kwa kumuogopa Mungu. Basi yatakuwa kwao ma-
ghufira na thawabu kubwa (kabisa).

Sura hii ni ya 106 kwa utaratibu wa kushushwa na tukio hili 
lilitokea siku nne kabla ya kutawafu kwa Mtume (s.a.w.). Wafasiri 
wa Qur’an wa mrengo wa unaohusisha tukio hili la Karatasi na aya 
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1-3 za sura 49 wanaonesha kutotokea kwa jambo hili kwani Suratil 
Hujrat ilishushwa zamani kabla ya tukio la Karatasi.

Baya kuliko yote yaliokwishatajwa ni kumsingizia Mtume 
(s.a.w.) kuwa amepoteza fahamu. Utume wa Mtume umekoma tu 
pale alipotawafu, kwa sababu yoyote ile, hali hii ingepelekea utata 
katika utume na ujumbe wake ndio maana makafiri wa Kikureish 
walipomwita majnuni Mwenyezi Mungu amekanusha hili. Hivyo 
Mwenyezi Mungu asingejipinga tena na kuruhusu Mtume hata kwa 
nukta moja awe majnuni. Hali inakuwa ngumu zaidi wakati usia huu 
unapohusishwa na Ali na kudaiwa kuwa ulikuwepo. Mtume alipo-
tawafu Ali, Abbas na nduguze Mtume walikaa katika nyumba ya 
Fatma binti ya Muhammad kupanga mashauri ya uongozi. Kama 
usia huu ungekuwepo basi tungemtegemea Ali auwakilishe kwenye 
ukumbi wa mikutano wa Saqifa Bani Saidah ambapo Ansar na Mu-
hajirina walikuwa wanajadili juu ya jambo hilo hilo la uongozi wa 
dola baada ya kufa Mtume (s.a.w.), isitoshe katika siku aliyokufa 
Mtume (s.a.w.) Bukhari katika sura ya ugonjwa wa Mtume (s.a.w.) 
amenakili hadithi isemayo Abbas alimshika mkono Ali na kumwam-
bia twende kwa Mtume (s.a.w.) kumuuliza kabla hajafa nani ashike 
nafasi ya uongozi baada yake, kama sisi ni warithi wa halali Mtume 
ataacha usia. Ali alijibu kuwa hutauliza swali hilo kwani Mtume ak-
isema hapana matumaini yote ya baadae yatatoweka. Hivyo ni dha-
hiri hakukua na usia wowote kutoka kwa Mtume juu ya nani atawale 
baada yake.”39

Bila ya shaka ukweli wa tukio la karatasi hauhitaji sisi tuuthibit-
ishe, kwani wao wenyewe wameeleza wazi kwamba tukio hilo lime-
sajiliwa katika vitabu sahihi zaidi baada ya Qur’ani, Sahih Bukhari 
na Sahih Muslim.

39 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.322-324.
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Na kwa vile wamesimamia katika misingi ya kupinga tukio hili 
sahihi, bila ya shaka na mengi mengineyo yasiyo na ukweli yatata-
rajiwa kuzushwa, kama vile hoja ya kufikishwa madai ya usia juu 
ya Imamu Ali (a.s.) katika ukumbi wa Saqifa Bani Saida wakati 
watu walipokuwa wakijadiliana juu ya uongozi! Kwa kweli hoja hii 
haina mashiko yoyote, hasa ikizingatiwa kwamba wakati huo wa 
kujadiliana juu ya uongozi, ndiyo wakati ambao Imamu Ali (a.s.) 
akisimamia kumuosha Mtume (s.a.w.w.). Na wala hakutaarifiwa juu 
ya kadhia hiyo, yeye na masababa mashuhuri wa Mtukutu Mtume 
(s.a.w.w.)  kwa lengo la kuwaficha jambo hilo, wakihofia mpango 
wao kutofanikiwa.

Lau kama waandishi wa kitabu hicho, wangekukuwa na kum-
bukumbu juu ya yale waliyoyasema kuhusiana na namna Imamu 
Bukhari alivyokuwa akiswali rakaa mbili kabla ya kuiandika hadithi, 
wasingeikanusha Riwaya hii, wamesema: “Alisema Imamu Bukhari 
kwamba hakuwahi kuiandika hadithi kwenye kitabu chake ila baa-
da ya kuswali rakaa mbili, kufanya hivyo ili kumuomba Mwenyezi 
Mungu ampe taufik (amkubalie). Imamu huyo alikusanya jumla ya 
hadithi 600,000 na alihifadhi 200,000,lakini hadithi sahihi alizozi-
chagua kwenye kitabu chake ni 7275.”40

Na wala tukio hili halina mafungamano na ushukaji wa Sura-
tul Hujrat, huko wametajwa wale waliopaza sauti zao mbele ya 
Mtume (s.a.w.w.) kabla ya tukio hili, lililojitokeza katika tukio hili 
ni kukariri kile walichokifanya mwanzo, na Mwenyezi Mungu ku-
wakataza wasifanye hivyo, lakini masikini waliweza kurudia ki-
tendo hicho ambacho kina athari mbaya katika matendo mema ya 
Muumini, kwani huweza kuyaharibu matendo hayo yote na mtu 
kuwa muflisi.

40 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari Kitabu cha 2, Uk. 226.
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Zaidi ya hayo wanachuoni wakubwa waliosherehesha vitabu 
hivyo hakuna hata mmoja aliyethubutu kuikana hadithi hiyo kwa 
kudai kwamba si sahihi au ni ya kupangwa, bali walichokifanya 
ni kuonesha namna yule aliyeongoza kuzuia pasiandikwe usia huo 
alivyokuwa mahiri, mwenye hekima na uwelewa wa kina, kwani 
alikhofia lau kama Mtume angepewa kalamu na wino angeandika 
mambo ambayo yangekuwa mazito kutekelezeka! Anasema Imamu 
Nawawiy: “Ama kuhusiana na kauli ya Umar r.a., ni kwamba wa-
nachuoni wenye kuisherehesha hadithi hii, wanaona ni kwamba ina-
onesha uelewa wa Umar na fadhila yake na ukomavu wa uoni wake, 
kwani alichelea Mtume (s.a.w.w.) kujakuandika mambo ambayo 
huenda wakashindwa kuyatekeleza, na wakaja wakastahiki kuad-
hibiwa kwayo, kwa vile ni mambo yaliyoamrishwa kwa uwazi, na 
hayahitaji kufanyiwa ijtihadi, kwahivyo ndio maana Umar akasema: 
Kinatutosha kitabu cha Mwenyezi Mungu…”41

Kulikataa kwao tukio hili sahihi, kunamalengo ya kukataa suala 
zima la usia wa Mtume (s.a.w.w.) aliotaka kuuandika, kwani hata 
miongoni mwa maulamaa wa madhehebu ya Ahlu Sunna wako wa-
naoona kwamba, Mtume (s.a.w.w.) alikuwa na lengo la kutaka kuan-
dika wasia juu ya mtu atakayeshika nafasi yake baada yake.42

Kwa maelezo zaidi juu ya usahihi wa tukio hili unaweza kuru-
dia kitabu cha Sheikh Abdillahi Nasir katika kitabu chake kiitwacho 
‘Ukweli wa Hadithi ya Karatasi.’  Huko Sheikh wetu amefafanua 
kwa kina ukweli kuhusu kutokea kwa tukio hili baada ya wasomi 
hao wa I.P.C. kuyasambaza haya yaliyomo katika kitabu chao hicho 
kwa kupitia gazeti la Annur.

Kwa kweli si muhali kudhani kuwa Mtume anaweza kuzuiwa na 
swahaba au na yeyote asiye Allah (s.w.) kutekeleza jambo la Utume 
41 Annawawiy, Sharhu Muslim: Kitabul Waswiya, Babul Waqfu: Jz. 11, Uk. 90
42 Kitabu kilichotangulia.
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wake, kama walivyodai waandishi wa kitabu hicho, kwani kuzuiliwa 
kufikisha Ujumbe ni jambo dogo miongoni mwa changamoto kubwa 
walizokabiliana nazo Mitume ya Mwenyezi Mungu, kwani Mitume 
wengine walioteuliwa kufanya kazi ya kufikisha Ujumbe wa Mola 
Wao waliuwawa, na wengine kuingizwa katika ughaibuni. Na hata 
Mtume (s.a.w.w.) alilazimika kuuhama mji wake alimozaliwa na 
ambao ulikuwa ukihitaji zaidi ulinganio wake kutokana na kuzama 
katika ushirikina. 

Mtume katuachia,  viwili vya kuongoa. 
Qur’ani ya Jalia,  na watu wake Nabia.

Ikiwa tutavishika,  uongofu tutapata. 
Katu hatutopotoka,  kwenye haki kutoka.

Alipotaka waandikia,  wengine walifoka. 
Wakasema: Waumia,  na akilizo hazijatulia.

Mtume hakuvumilia, kwa yale walomwambia. 
Tahamaki kawatimua,  nje wakajitokea.43

Wito wetu kwa wana wa IPC, ikiwa mmediriki kuikataa Riwaya 
ilionakiliwa na Bukhariy na Muslim, kwa vile mnaona kusihi kwake 
kunashusha hadhi ya wale waliokataa maagizo ya Mtume (s.a.w.w.), 
basi tambueni kwamba katika vitabu hivyo mna mambo yanayow-
adhalilisha mno Mitume wa Mwenyezi Mungu, akiwemo Mtume 
Muhammad (s.a.w.w.), mkitaka kuyajua, rejeeni katika kitabu kiit-
wacho, Shia na Hadithi, kilichoandikwa na Sheikh Abdillahi Nasir. 
Tungefurahi lau kama mtajasirika na kusema kwamba si sahihi, kwa 
kweli hiyo itakuwa ni heshima kubwa sana kwa waja hao watukufu 
wa Mwenyezi Mungu.
43 Rejea utenzi wa Marehemu Sheikh Abdallah Saleh Farsy. 
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Kuhusiana na maandiko yanayoaminiwa na baadhi ya Waisl-
amu (Mashia) kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliwacha wasia juu ya mtu 
atakaeshika uongozi wa Dola ya Kiislamu baada ya yeye kufariki, 
jambo hili limeonekana ni kioja na jambo lisilo na msingi katika 
Uislamu, na kama kwamba ni jambo geni katika Dini hii Tukufu 
kuanzia kwa Adam (a.s.) hadi kwa Mtume Mtukufu (s.a.w.w.), wa-
nasema: 

“Lakini ni akili ya ajabu inayofikiria kuwa uongozi wa Kiis-
lamu utokane na ukoo wa Mtume tu kwa sababu hili ni jambo 
geni katika historia ya Mitume. Hakuna Mtume yeyote aliyeu-
sia nduguze ndiyo wawe viongozi wao wanapotawafu, ingeku-
wa ni suna yao pangekuwa na hoja ya kuelezeka.”44

Jibu la hoja yao hii, ni kwamba si kila mtu anayekuwa katika 
ukoo wa Mtume anakuwa yuko katika nafasi ya kuwa kiongozi 
kama vile ilivyo katika mfumo wa kifalme. Lakini tunaporudi katika 
historia ya Mitume tuaona ni namna gani Mitume hao walivyokuwa 
wakimuomba Mwenyezi Mungu ili awafanye viongozi watu wa koo 
zao, kwa kuanzia, tuanze na baba wa Mitume, Nabii Ibrahim(a.s.) 
alivyotaka nafasi aliyokuwa nayo pia waipate watoto wake baada 
yake, ni pale baada ya kutahiniwa na Mwenyezi Mungu na kuweza 
kufaulu mtihani huo, zawadi aliyopewa na Mola Wake ni zawadi ya 
Uimamu (Uongozi), alimuomba Mwenyezi Mungu pia awape wato-
to wake kama Qur’ani inavyosema:

وَإِذِ ابْتَلَى إِبْرَاهِيمَ رَبُّهُ بِكَلِمَاتٍ فَأَتَمَّهُنَّ  قَالَ إِنِّي جَاعِلُكَ لِلنَّاسِ 
الِمِينَ  يَّتِي  قَالَ لَا يَنَالُ عَهْدِي الظَّ إِمَامًا  قَالَ وَمِنْ ذُرِّ

44 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.324.
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“Na Mola wake alipomjaribu Ibrahim kwa matamko, naye 
akayatimiza. Alimwambia: Hakika Mimi nimekufanya Imam 
wa watu. Akasema: Na katika kizazi changu (pia)? Akasema: 
Ahadi yangu haiwafikii madhalimu.” (Qur’ani, 2:124).

Hapa Mwenyezi Mungu hakumkaripia Nabii Ibrahim (a.s.) kwa 
ombi lake hilo la kutaka pia watoto wake wawe viongozi kama alivyo 
yeye, ila Mwenyezi Mungu aliweka sharti la mtu kutokuwa dhalimu. 
Na tukiisoma historia ya Kiislamu inatuonesha ni idadi kubwa ya 
wana wa Ibrahim waliopata nafasi hiyo.

Mtume mwengine ni Nabii Musa (a.s.), alimuomba Mwenyezi 
Mtukufu amfanye ndugu yake, Harun (a.s.) awe na madaraka ya 
uwaziri katika harakati zake za uongozi, kama Mwenyezi Mungu 
anavyosema: 

أَمْرِي  وَاحْلُلْ عُقْدَةً  رْ لِي  قَالَ رَبِّ اشْرَحْ لِي صَدْرِي  وَيَسِّ
مِنْ لِسَانِي  يَفْقَهُوا قَوْلِي  وَاجْعَلْ لِي وَزِيرًا مِنْ أَهْلِي هَارُونَ 
كَثِيرًا   نُسَبِّحَكَ  أَمْرِي كَيْ  وَأَشْرِكْهُ فِي  أَزْرِي   بِهِ  اشْدُدْ  أَخِي 
وَنَذْكُرَكَ كَثِيرًا  إِنَّكَ كُنْتَ بِنَا بَصِيرًا  قَالَ قَدْ أُوتِيتَ سُؤْلَكَ يَا 

مُوسَى
“Akasema: Ewe Mola Wangu! Nikunjulie kifua change. Na uni-
fanyie wepesi jambo langu. Na ulifungue fundo lilo katika uli-
mi wangu.Wapate kufahamu kauli yangu. Na nipe waziri katika 
watu wangu.Harun ndugu yangu. Niongeze nguvu zangu kwaye. 
Na umshirikishe katika jambo langu. Ili tukutakase sana. Na 
tukukumbuke sana. Hakika Wewe unatuona. Akasema: Hakika 
umepewa maombi yako ewe Musa.” (Qur’an, 20:25-36).
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Huyu ndiye Nabii Musa namna alivyomuombea ndugu yake 
kupata nafasi hiyo, na Mwenyezi Mungu, bila ya kinyongo 
akatamka kwa uwazi kwamba amemkubalia maombi yake. Na 
tunafahamu kwamba pale ambapo Nabii Musa (a.s.) alipokuwa 
akisafiri,alikuwa akimuacha ndugu yake huyo kuwa Khalifa, ila 
ni kwamba Nabii Harun alifariki dunia kabla ya kaka yake, na lau 
kama ingekuwa kinyume chake, basi bila ya shaka yoyote pas-
ingefanyika shura ya kumchagua Khalifa baada ya Nabii Musa 
(a.s.) kwani nafasi hiyo ingekuwa ni ya Nabii Harun kutokana na 
uteuzi huu wa Mwenyezi Mungu. Licha ya kwamba Nabii Harun 
alifariki mwanzo kabla ya Nabii Musa (a.s.), ni kwamba baada ya 
kifo cha Nabii Musa (a.s.) hapakuwa na uchaguzi, kwani nafasi ya 
uongozi baada yake ilikwisha ainishwa kwa wasii wake aliyekuwa 
akiitwa Joshua ibn Nuun.45 Na hili mmelieleza wenyewe katika 
kitabu chenu cha kwanza, kama ifuatavyo: “Baada ya Nabii Musa 
na Harun (a.s.), nafasi ya uongozi ilishikwa na Joshua akisaidiwa 
na Kalebu.”46

Kwa hivyo huu ndio utaratibu halali wa kumpata kiongozi katika 
Uislamu, na wala si suala la ukoo bali ni maandiko, kwani ni Mwe-
nyezi Mungu Ambaye huiteuwa nyumba ya watu fulani na kutoa 
Manabii, Makhalifa na watu wengine wema kwa ajili ya maslahi ya 
jamiii zao, kama anavyosema katika Qur’ani:  

عَلَى  عِمْرَانَ  وَآلَ  إِبْرَاهِيمَ  وَآلَ  وَنُوحًا  آدَمَ  اصْطَفَى  اَّهللَ  إِنَّ 

يَّةً بَعْضُهَا مِنْ بَعْضٍ  وَاَّهللُ سَمِيعٌ عَلِيمٌ  الْعَالَمِينَ  ذُرِّ

45 Tajil Arusi: Jz. 18, Uk. 565.	
46 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 1, Uk. 292.
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“Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua Adam na Nuh na wa-
toto wa Ibrahim na watoto wa Imran juu ya walimwengu wote. 
Ni kizazi cha wao kwa wao na Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
kusikia Mwenye kujua.” (Qur’an 3: 33 – 34).

Miongoni mwa wateule wa Mwenyezi Mungu ambaye si Mtume 
wala Khalifa wa Mtume ni Bibi Maryam (a.s.), Bibi ambaye historia 
inamtambua vyema juu ya nafasi yake ya kipekee aliyokuwa nayo,  
ikiwa hayo yamefanyika kwa Bibi huyo Mtukufu, basi ni kwa nini 
ionekane ni akili ya ajabu kwa Mwenyezi Mungu au Mtume ku-
muainisha Khalifa wa kuuongoza umma, na isionekane ajabu kwa 
Khalifa Abu Bakar kuacha wasia tena bila ya ushauri wa kumshauri 
mtu katika hilo kama wasomi hao walivyoeleza katika maudhui ya 
kuteuliwa Umar kuwa Khalifa?!

Pia suala la baba kuwarithisha watoto wao, limeombwa na Nabii 
Zakaria, baada ya kukaa kwa muda mrefu bila ya kupata mtoto, na 
alikuwa na khofu kubwa juu ya umma pindi atakapoondoka ha-
kutakuwa na mtu atakayeendeleza kazi yake, alimuomba Mola wake 
kwa kusema:

وَإِنِّي خِفْتُ الْمَوَالِيَ مِنْ وَرَائِي وَكَانَتِ امْرَأَتِي عَاقِرًا فَهَبْ لِي 

مِنْ لَدُنْكَ وَلِيًّا  يَرِثُنِي وَيَرِثُ مِنْ آلِ يَعْقُوبَۖ  وَاجْعَلْهُ رَبِّ رَضِيًّا  
“Na mimi nahofia jamaa zangu baada yangu na mke wangu ni 
tasa. Basi nipe mrithi kutoka Kwako. Atakayenirithi mimi na 
arithi ukoo wa Ya’qub. Ewe Mola Wangu mjaaliye mwenye 
kuridhisha.”(Qur’ani, 19:5-6).

Kama kawaida yake Mwenyezi Mungu hakumkaripia kutokana 
na ombi lake hili, bali alimwambia maridhawa kabisa:
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قَبْلُ  مِنْ  لَهُ  نَجْعَلْ  لَمْ  يَحْيَىٰ  اسْمُهُ  مٍ  بِغُلَا رُكَ  نُبَشِّ إِنَّا  زَكَرِيَّا  يَا 
سَمِيًّا

“Ewe Zakariya! Hakika Sisi tunakubashiria mwana, jina lake 
ni Yahya, hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake.” 
(Qur’ani,19:7).

Kuhusiana na Aya hii Sheikh Abdullah Saleh al-Farsy anasema: 
“Nabii Zakaria anamuomba Mola wake amruzuku mtoto mwema wa 
kuja kushika kazi yake atakapoondoka yeye.”47

Pia Nabii Suleiman (a.s.) alirithi utawala kutoka kwa baba yake 
bila ya kuwepo kwa uchaguzi, jambo hili nalo mmelieleza wenyewe 
katika juzuu ya kwanza: “Utawala wa Bani Israil nchini Palestina 
ulikoma baada ya kutawafu Nabii Suleiman ambaye naye alirithi 
utawala huo kutoka kwa baba yake Nabii Daud (a.s.)”48

Ama kuhusiana na suala la haki ya Ahlul-Bayt(a.s.) kuwa ndio 
wenye haki ya kuwa Makhalifa baada ya Mtume (s.a.w.w.), pia ni 
jambo ambalo lililothibiti katika maandishi matakatifu, kwani ni 
Mwenyezi Mungu Ndiye aliyewatakasa watu wa ukoo wa Mtume 
(s.a.w.w.) pale aliposema:

رَكُمْ  وَيُطَهِّ الْبَيْتِ  أَهْلَ  جْسَ  الرِّ عَنْكُمُ  لِيُذْهِبَ  الُله  يُرِيدُ  إِنَّما 
تَطْهِيراً.

Hakika Mwenyezi Mungu anataka kuwaondosheeni uchafu enyi 
watu wa nyumba ya Mtume na kuwatakasa kabisa. (Qur’ani, 
33:33).

47 Tafsiri ya Qur’ani Tukufu: Uk.394.
48 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Juzuu ya 1, Uk.295.
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Hivi ndivyo ambavyo Mwenyezi alivyofanya kwa watu wa ukoo 
wa Mtume (s.a.w.w.), kama alivyofanya kwa Bibi Maryam (a.s.). 
Na wafasiri wote wa Qur’ani wamenukuu Hadithi mbalimbali zina-
zoashiria kwamba watu hao wa ukoo wa Mtume (s.a.w.w.) waliota-
kaswa na kila aina ya uchafu ni Imamu Ali ibn Abi Talib, Bibi Fatima, 
Imamu Hasan na Imamu Husein (a.s.). Na katika kusisitiza juu ya 
haki ya Ahlul-Bayt ya kushika uongozi, Mtume (s.a.w.w.) ameeleza 
bayana na kwa msisitizo juu ya kushikamana nao, kwani wao ndio 
kizito cha pili baada ya kile cha kwanza ambacho ni Qur’ani Tukufu, 
maneno hayo ya Mtume yamepokelewa katika Hadithi ifuatayo:

حدثني زهير بن حرب وشجاع بن مخلد جميعا عن بن علية 
قال زهير حدثنا إسماعيل بن إبراهيم حدثني أبو حيان حدثني 
يزيد بن حيان قال ثم انطلقت أنا وحصين بن سبرة وعمر بن 
مسلم إلى زيد بن أرقم فلما جلسنا إليه قال له حصين لقد لقيت 
الله عليه وسلم   الله  صلى  كثيرا رأيت رسول  يا زيد خيرا 
وسمعت حديثه وغزوت معه وصليت خلفه لقد لقيت يا زيد 
خيرا كثيرا حدثنا يا زيد ما سمعت من رسول الله  صلى الله 
عليه وسلم  قال يا بن أخي والله لقد كبرت سني وقدم عهدي 
ونسيت بعض الذي كنت أعي من رسول الله  صلى الله عليه 
وسلم  فما حدثتكم فاقبلوا وما لا فلا تكلفونيه ثم قال قام رسول 
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الله  صلى الله عليه وسلم يوما فينا خطيبا بماء يدعى خما بين 
مكة والمدينة فحمد الله وأثنى عليه ووعظ وذكر ثم قال أما 
بعد ألا أيها الناس فإنما أنا بشر يوشك أن يأتي رسول ربي 
فأجيب وأنا ثقلين أولهما كتاب الله فيه الهدى والنور فخذوا 
بكتاب الله واستمسكوا به فحث على كتاب الله ورغب فيه ثم 
قال وأهل بيتي أذكركم الله في أهل بيتي أذكركم الله في أهل 

بيتي أذكركم الله في أهل بيتي...”

“Katuhadithia  Zuhair ibn Harb na Shujaa ibn Makhlad  wote  ku-
toka  kwa  ibn  Uliyyah.  Kasema Zuhair:  Katuhadithia Ismail ibn 
Ibrahim kuwa:Kanihadithia  Abu  Hayyan kuwa:Kanihadithia  
Yazid  ibn  Hayyan kuwa  alisema: “Niliondoka mimi na Husain 
bin Sabra na Umar bin Muslim  kwenda kwa Zaid ibn Arqam. 
Tulipokaa naye, Husain akamwambia: ‘Ewe Zaid! Kwa hakika  
umekuta kheri nyingi, umemuona Mtume (s.a.w.) na umesikia 
Hadithi zake na umekwenda vitani  pamoja naye, na ukaswali 
nyuma yake, kwa hakika umekuta kheri nyingi ewe Zaid! Tu-
hadithie  ewe Zaid yale ulioyasikia kutoka kwa Mtume(s.a.w.).’ 
Akasema (Zaid bin Arqam): ‘Ewe mwana  wa ndugu yangu! 
Wallahi, miaka yangu imekuwa mikubwa (nimeshakonga), na 
umri wangu  umekuwa mkongwe, na nimesahau baadhi ya yale 
niliokuwa nimeyahifadhi, basi  nitachokusimulieni kikubalini 
na nisicho (kusimulieni) basi musinikalifishe.’ Kisha akasema:   
‘Alisimama  Mtume (s.a.w.) siku moja pamoja nasi akahutubia 
katika (sehemu yenye) maji  yanayoitwa ‘Khumman’ baina ya 
Makka na Madina. Basi akamuhimidi Mwenyezi Mungu na 
kumsifu na akatoa mawaidha na kukumbusha. Kisha akasema: 
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‘Baada ya hayo, Enyi watu!  Hakika yangu mimi ni mtu (am-
baye) amekaribia kunijia Mjumbe wa Mola wangu (Malaika 
wa  kutoa  roho) nami nitaitika. Nami nakuachieni vizito viwili. 
Cha kwanza: Ni Kitabu cha  Mwenyezi Mungu, Ndani yake 
kuna uongofu na nuru, basi kishikeni Kitabu cha Mwenyezi  
Mungu na mushikamane nacho. Basi akahimiza juu ya (kushi-
kamana na) Kitabu cha Mwenyezi  Mungu na kuwataka (watu) 
wakipende. Kisha akasema: Na Ahlul-Bayti (watu wa nyumba  
yangu), nakukumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu watu wa 
nyumba yangu, nakukumbusheni  Mwenyezi Mungu kuhusu 
watu wa nyumba yangu, nakukumbusheni Mwenyezi Mungu 
kuhusu  watu wa nyumba yangu…’”49

Katika kuthibitisha zaidi maneno haya ya Mtume (s.a.w.w.) mfa-
siri maarufu wa Qur’ani, Ibn  Kathir anasema:“Hakika imethibiti 
katika kitabu sahihi ya kwamba Mtume(s.a.w.w.) alisema katika 
khutba yake aliyoitoa Ghadir-Khum, ya kwamba:

يفترقا  لم  وإنّهما  الله وعترتي  كتاب  الثقلين  فيكم  تاركم  إنّي 
حتى يردا عليّ الحوض.

“Hakika mimi ninawaachieni vizito viwili, Kitabu cha Mwe-
nyezi Mungu na Kizazi changu, na  viwili hivyo havitaachana 
mpaka vitakaponifika katika Hodhi.»50

Hadithi hizi zitakuwa ni hoja kwa kila Mwislamu mwadilifu, 
ila tu kwa wale ambao watasema kwamba si sahihi kama walivyo-
sema kuhusiana na Hadithi ya Tukio la Karatasi. Wale waliomzuia 
Mtume (s.a.w.w.) kuandika alichotaka kukiandika walitambua vy-

49 Sahihi Muslim Jz. 7, Uk. 123
50 Tafsir Ibnu Kathir Jz. 4, Uk. 122
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ema kwamba Mtume (s.a.w.w.) alitaka kuandika yale aliyoyasema 
kwa ulimi wake mara kwa mara, kwamba haki ya uongozi ni ya watu 
wa nyumbani kwake, kwani tukiangalia ibara iliyomo katika Had-
ithi ya Vizito viwili inayosema kwa uwazi mwenye kushikamana 
na vizito viwili (Qur’ani na Ahlul-Bayt (a.s.)) katu hatopotea, na ile 
ibara iliyomo katika Tukio la Karatasi isemayo: “Nileteeni karatasi 
ya kuandika, na nitawaandikia tamko litalowapelekea kutopotea.” 

Napenda kuwafahamisha waandishi hao na Waislamu kwa 
ujumla, kwamba msingi mkubwa wa Ushia ni maandiko haya yali-
yonakiliwa kutoka katika kinywa cha Mtume (s.a.w.w.).  basi kama 
yanamaana nyengine kinyume na kushikamana na Ahlulbayti wa 
Mtume (s.a.w.w.), tunaomba tuelezwe kwa dalili za wazi, kwani sisi 
ni watu wa dalili, daima humili kule kwenye dalili.

Ni wazi kwamba wale waliozuia jambo hilo lisifanyike walit-
ambua kwamba alitaka kuacha wasia wa uongozi kwa Ahlul-Bayt 
wake (a.s.), na wale waliokuwa katika hadhara ya Mtume (s.a.w.w.) 
walikuwa na tamaa ya kuwa viongozi baada yake, na hayo yanadhi-
hiri pale tu baada ya Mtume (s.a.w.w.) kufariki dunia, ni namna gani 
walivyokimbilia katika ukumbi wa Saqifa bani Saida na kuuwacha 
mwili Mtukufu wa Mtume Mtukufu ukishughulikiwa na Ahlul-Bayt 
wake.Wanasema:

“Lakini hata kama ingekuwa hivyo tungetegemea (Uk. 324) wa-
toto wa kiume wa Mtume wangekuwa hai ili kukamilisha mpango 
huu. Matumaini ya ukoo wa Mtume kuwa ndio ungeongoza, yana-
potea ukizingatia hali ya ukoo wake haikuruhusu wapate uongozi. 
Ali akiwa na miaka thalathini hivi Abbas alikuwa na miaka kumi 
na tatu au kumi na nne na mwengine ni Abu Sufiyan aliyesilimu 
mwakawa nane waHijiria (Mwaka wa Fat-hu Makka) hivyo ni 
dhahiri pamoja na kuwa ukoo wa Mtume ulikaa kujadili uongozi, 
sawa, walikuwa na haki hiyo kama Waislamu wengine walipaswa 
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wajitokeze, lakini kukaa kama ukoo wa Mtume haikuwa sahihi. 
Inashangaza zaidi katika ule utaratibu wa kuahidiana waliojipangia 
Hassan na Muawiya kuwa Muawiya atakapokufa Ukhalifa uende 
kwa mdogo wake Husein, hasa kwa vile ni mjukuu wa Mtume 
(s.a.w.), lakini vile vile kama Mtume angeacha usia kuwa awe fulani 
ingekuaje baada ya yule fulani kufa? Kwa kuwa Mtume hawakil-
ishwi katika utume wake na uteuzi wake ungekuwa na ukomo kwa 
yule aliyemteuwa tu, wakati dola na watu vipo daima hadi siku ya 
mwisho isingewezekana kwa Mtume kuacha usia. Ni hivyo hivyo 
kwa ukoo wa Mtume unaukomo, ingefikia mahali ingebakia historia 
tu kama ilivyo leo watu wanajiita masharifu kwa kisingizio kuwa 
wana ukoo wa Mtume. Kwa kuwa ukoo wa Mtume ungekoma kama 
koo nyingine zilizoishi hapa duniani zimetoweka na kwa kuwa dola 
ingeendelea kuwepo hadi mwisho wa dunia basi asingefanya usia 
kwa mtu yeyote katika ukoo wake.”51

Kuhusiana na kauli yao hii, majibu yetu ni kama yafuatavyo:

Ni wazi kwamba watoto wa Mtume (s.a.w.w.) walikuwa hai 
kama tutakavyobainisha, au kwa kauli nyingine ni kwamba wale 
waliokusudiwa kushika Ukhalifa mara baada ya kifo cha Mtume 
(s.a.w.w.) walikuwa hai, na wala katika jambo hili halimhusu Abu 
Sufiyani, mtu ambaye alitumia mali yake na nguvu zake kuupiga vita 
Uislamu, na mwisho wake akalazimika kusilimu kwa kukosa budi 
wakati wa ukombozi wa mji wa Makka. Ama kuhusiana na Imamu 
Ali (a.s.) kuambiwa alikuwa hakustahiki nafasi hiyo kwa sababu ya 
umri wake, hili si sahihi, kwani umri wake wakati huo ulikuwa ni 
sawa na umri aliokuwa nao Nabii Isa (a.s.), pale alipopewa maju-
kumu ya kuwalingania watu Dini ya Mwenyezi Mungu, na zaidi ya 
hayo, Hadithi mbalimbali za Mtume (s.a.w.w.) zinaashiria kwamba 
yeye ndiye wasii na mrithi wake, na hilo walilitambua wale waliom-
51 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.324-325.
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zuilia Mtume (s.a.w.w.) asiandike wasia wake, na wale waliokim-
bilia Saqifa kabla ya Mtume (s.a.w.w.) kuoshwa na kuzikwa, kwani 
walitambua Ali ibn Abi Talib kamwe hawezi kuuwacha mwili wa 
Mtume (s.a.w.w.) na kwenda kuzozana kwa ajili ya madaraka.

Na tumeeleza kwamba, umri mkubwa aliokuwa nao Abu Bakar 
haukuwa kigezo cha kufuata haki, kwani alilazimika katika baadhi 
ya wakati kufuata mawazo ya waziri wake hata kama mawazo ya 
waziri huyo yalikhalifu mafunzo ya Uislamu, kama tulivyoeleza ka-
tika kisa cha watu wanaostahiki kupewa Zaka.

Tunasisitiza tena kwamba ukoo wa Mtume (s.a.w.w.) haukukaa 
kujadili uongozi, bali kilichowaweka pamoja ni kuushughulikia 
mwili wa Mtume (s.a.w.w.), kama Sheikh Abdalla Saleh Farsiy 
alivyoeleza, ni kwamba palitokea matendo mawili wakati mmoja: 
Wengine walikuwa wakimuosha Mtume (s.a.w.w.) na wengine wali-
kuwa katika ukumbi wa Saqifa wakigombania uongozi. Ama kikao 
walichokaa kilikuwa ni kujadili namna watu walivyofanya, wame-
chaguana baada ya kuwa jambo hilo tayari Mtume (s.a.w.w.) alikwi-
sha lielezea, na kama si hivyo ilikuwaje wakachaguana bila ya wao 
kushirikishwa,walijadili namna ya kuirudisha haki hiyo kwao, hichi 
ndicho kilichofanyika.

Ama kuhusu kuambiwa kwamba ukoo wa Mtume ungekwisha 
na kukoma kama koo nyingine, kwa kweli huku ni kumhuzunisha 
Mtume (s.a.w.w.) kama vile Wail ibn Aswi alivyomhuzunisha kwa 
kumuambia ni mkiwa (aliyekatikiwa na kizazi), Mwenyezi Mtukufu 
alimjibu kafiri huyo kwa kumliwaza Mtume Wake kwa kuteremsha 
Sura inayomuelezea kwamba adui yake ndiye atakayekatikiwa na 
kizazi, ama Mtume Wake atakuwa na watoto wengi.  

Pia Hadithi zinazobainisha ya kwamba kabla ya dunia hii kum-
alizika, Mwenyezi Mungu atamleta mtu anayetokana na kizazi cha 
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Mtume (s.a.w.w.) ambaye ataijaza dunia uadilifu na haki baada ya 
kujaa dhulma na jeuri. Mtu huyo anatambuliwa kwa jina la Imamu 
Mahdi, ambaye atakuwa katika zama moja na Nabii Isa (a.s.), sasa 
ikiwa mtu huyo hajazaliwa kwa mujibu wa itikadi ya maulamaa wa 
wengi wa Kiahli Sunna, ni vipi tuambiwe ukoo wa Mtume umefikia 
ukomo na wale wanaojiita masharifu, kwa maana ya kujinasibisha 
na nasaba ya Mtume (s.a.w.w.) wasiwe wakweli. Khofu yangu ka-
tika hili ni kwa wasomi hao kutuambia kwamba Hadithi hizo zilizo-
mo katika baadhi ya vitabu sahihi si sahihi!  Na ikiwa watasema ni 
sahihi, basi si sahihi kusema ukoo wa Mtume (s.a.w.w.) umekatika 
na hawa masharifu ndio ambao mmoja wao atamzaa huyo Imamu 
Mahdi.

Na zaidi ya hayo tumsikilize tena Sheikh Abdallah Saleh al-Far-
siy, ambaye ni mwenye kuheshimika na kukubaliwa na Waislamu 
wengi hapa Afrika Mashariki wakiwemo Waislamu wa Bakwata na 
wale wa Wizara ya elimu Zanzibar ambao nadhani hawajui vitabu 
hivi vinavyosomeshwa vijana wasio na uwezo wa kufanya utafiti 
vimeandikwa nini ndani yake, anasema: 

“Kizazi cha Sayyidnal Hasan kimetangaa zaidi Misri na Kaska-
zini yote ya Afrika na Asia Minor na kusini mwa Urusi, Afghan-
istan, Hijaz, Sham na Yaman. Na kizazi cha Sayyidnal Husein 
kimetangaa sana Hadhramout na kulikokuwa kukiitwa Indone-
sia, Malay, Filipine na Mashariki ya Afrika yote hii na visiwa 
vyake na Bara Hindi.”52

Baadhi ya Hadithi zinazoelezea kwamba dunia hii haitomalizika 
mpaka atakapotokea Kiongozi wa mwadilifu anayetokana na familia 
ya Mtume (s.a.w.w.) ni kama zifuatazo:

52 Maisha ya Sayyina Hasan: Uk.43-44.
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أبيه اسم  بيتي, اسه اسمي واسم  الناس رجل من أهل  يملك 
أبي, يملأ الأرض عدلا وقسطا كما ملئت ظلما وجورا.

“Mtu katika Ahlul-Bayt wangu atawatawala watu, jina lake ni 
kama jina langu, na jina la baba yake ni kama jina la baba yan-
gu, ataijaza ardhi uadilifu na haki, kama ilivyojazwa dhulma na 
jeuri”53

الأرض  يملأ  بيتي  أهل  من  رجل  يلي  حتى  الدنيا  لايذهب 
قسطا و عدلا كما ملئت ظلما وجورا,يواطئ اسه اسمي.

“Dunia haitomalizika mpaka atokee mtu miongoni mwa Ahlul-Bayt 
wangu, aijaze ardhi haki na uadilifu kama ilivyojazwa dhulma na 
jeuri, jina lake linafanana na jina langu.”54

Pia imepokewa kutoka kwa Ummi Salama akisema: Mtume 
(s.a.w.w.) aliingia kwa Ali huku akiwa amefurahi, kisha akasema: 
Je, nikupeni habari njema? Ni kwamba Mahdi anatokana na mtoto 
wa Fatima.”55

المهدي منا أهل البيت يصلحه الله في ليلة واحدة.
Mahdi anatokana na sisi Ahlul-Bayt, Mwenyezi Mungu atampa 
uwezo wa kutengeneza mambo katika usiku mmoja.56

53 Al-Khatib Baghdad, Tarikhu Baghdad: Jz. 1, Uk. 278.
54 Tabraniy, Almu’jamul Kabir: J10, Uk.134.
55 �Al-Mazziy, Tahdhibul kamali: J.9,Uk.347, Dhahabiy: Siyaru A’lami Annubalai: J.10, 

Uk.663.
56 Musnad Ahmad: J.1, Uk.84.  Sunanu ibn Majah: J.2, Uk.137.
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Hadithi hizi zinatufunza mambo yafuatayo:

a.	 Ikiwa Mtume (s.a.w.w.) alimuainisha Kiongozi atakayetawa-
lia mambo ya Waislamu, baada ya kupita miaka mingi ya kifo 
chake, (kifo cha Mtume (s.a.w.w.), ambaye atatawala bila ya 
kuwepo shura, ni kwa nini Waislamu wengine wadiriki kusema 
kwamba Mtume (s.a.w.w.) hakueleza ni nani atawale mara tu 
baada ya kifo chake!

b.	  Mtume (s.a.w.w.) ameeleza wasifu wa Kiongozi huyo atakaye 
tawala mambo ya Waislamu mwishoni mwa dunia.

c.	 Kama vile ambavyo Mtume (s.a.w.w.) alivyobainisha kwamba 
ametuachia vizito viwili: Kitabu cha Mwenyezi Mungu naAhlul-
Bayt wake, ameeleza wazi kwamba Kiongozi huyo wa mwisho, 
pia atatokana na kizazi chake.

d.	  Suala la Uongozi katika Uislamu ni la Mwenyezi Mungu na 
Mtume Wake, na ni juu ya Mwislamu kukubali na kutii uteuzi 
wao pasi na pingamizi yeyote.

Zaidi ya haya, ni kwamba pale Ibn Kathir alipojaribu kuishere-
hesha Hadithi isemayo kwamba viongozi baada ya Mtume (s.a.w.w.) 
ni kumi na mbili, alimtaja Imamu Mahdi (a.s.) kuwa ni miongoni 
mwao.57

Hiyo shura iko wapo? Na mbona haionekani kuwani akili ya aja-
bu? Na ni vipi mdiriki kusema kwamba ukoo wa Mtume (s.a.w.w.) 
umekatika na ilhali Khalifa wa mwisho anatokana na kizazi cha 
Mtume (s.a.w.w.)?!

Na katika urithi mkubwa tuliojaliwa kuwa nao hapa kwetu 
Tanzania, ni makaburi yaliyoko Bagamoyo katika kijiji cha Kaole, 
umuhimu wa makaburi hayo si jengine, bali ni kwamba waliolala 
57 Ibn Kathir, Tafsirul Qur’anil Karim: J2, Uk.24. 
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ndani yake ni Masharifu, kutokana na utukufu wao waliweza ku-
muomba Mola wao ayabadilishe maji ya kisima yaliyokuwa na ladha 
ya chumvi na kuwa matamu.  Leo kisima hicho ni pekee kilicho na 
maji matamu katika eneo hilo, na kubwa zaidi ni kwamba hayazidi 
na wala hayapungui kina chake!  Sijui na hili watalipinga na kudai 
kwamba makaburi hayo si ya Masharifu!

Katika kuzidi kupinga haki ya Ukhalifa kwa Ahlul Bayt wa  
Mtume (s.a.w.w.), wamesema yafuatayo:

“Katika Uislamu ukoo huhesabiwa kwa mwanaume, udugu kwa 
mfano wa Mtume na Ali haumfanyi Ali awe na damu ya Utume 
hivyo ahusike na Utume, hivi sio kweli na hili ni maarufu. Pengine 
kwa kujua hivi ndiyo sababu ya kutoachwa hai mtoto yeyote wa ki-
ume wa Muhammad (s.a.w.).Watoto wa Fatuma binti ya Muhammad 
kwa msingi huu ni kweli Muhammad ni babu yao wa kikeni, lakini 
ukoo wao unahesabiwa kwa babu yao wa kiumeni.”58

Majibu kuhusiana na maneno yao haya ni kama yafuatavyo: 
Miongoni mwa mapinduzi makubwa yaliyofanywa na Uislamu 

ni kumkomboa mwanamke na kumuondoshea ile hali ya mfumo 
dume iliyokuwepo katika zama za kijahilia, kwani Warabu walifikia 
katika kiwango cha juu cha ukatili dhidi ya mwanamke, walikuwa 
wakiwazika watoto wakike wakiwa hai, kuwarithi mama zao wa 
kambo na kuwatendea aina mbalimbali za udhalimu, mpaka wakawa 
wanasema:

“بنونا بنو أبنائنا, وبناتنا بنوهن أبناء الرجال الأبعاد.”
“Watoto wa watoto wetu wa kiume nao ni watoto wetu, na wa-
toto wa watoto wetu wa kike ni watoto wa watu wengine.”59

58 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.325.
59 Mughnil Labib: Jz. 2, Uk. 452.
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Hivi ndivyo walivyokuwa Warabu majahili, ama Uislamu uko 
kinyume kabisa na nadharia hiyo ya kijahilia, kwani Qur’ani Tukufu 
imewanasibisha watoto wa mtoto wa kike kuwa ni watoto wa babu 
yao.  Hebu tusome Aya hizi Tukufu:

تُنَا آتَيْنَاهَا إِبْرَاهِيمَ عَلَى قَوْمِهِ نَرْفَعُ دَرَجَاتٍ مَنْ نَشَاءُ  وَتِلْكَ حُجَّ
هَدَيْنَا   وَيَعْقُوبَ  كُلًّا  إِسْحَاقَ  لَهُ  وَوَهَبْنَا  عَلِيمٌ   إِنَّ رَبَّكَ حَكِيمٌ 
وَأَيُّوبَ  وَسُلَيْمَانَ  دَاوُودَ  يَّتِهِ  ذُرِّ وَمِنْ  قَبْلُ  مِنْ  هَدَيْنَا  وَنُوحًا 
وَيُوسُفَ وَمُوسَى وَهَارُونَ  وَكَذَلِكَ نَجْزِي الْمُحْسِنِينَ  وَزَكَرِيَّا 

الِحِينَ  وَيَحْيَى وَعِيسَى وَإِلْيَاسَ  كُلٌّ مِنَ الصَّ

“Na hiyo ndiyo hoja Yetu tuliyompa Ibrahim juu ya watu wake. 
Tunamuinua kwa vyeo yule tumtakaye. Hakika Mola Wako ndi-
ye Mwenye hekima, Mjuzi. Na tukamtunukia (Ibrahim) Is-haq 
na Yaqub; kila mmoja tulimuongoza. Na Nuh tulimwongoza 
zamani. Na katika kizazi chake Daud na Suleiman na Ayyub na 
Yusuf na Musa na Harun. Na kama hivyo tunawalipa wafanyao 
mema. Na Zakariya na Yahya na Isa na Ilyas; wote ni katika 
wema.” (Qur’ani, 6:83-85).

Katika Aya hizi tunaona namna Mwenyezi Mungu anavyomnasi-
bisha Nabii Isa (a.s.) kuwa ni miongoni mwa kizazi cha Nabii Ibra-
him (a.s.), huku tukielewa kwamba Nabii Isa (a.s.) hana baba, kwa 
hivyo unasaba uliomo kati yao ni kwa upande wa mama tu ambaye 
ni Bibi Maryam (a.s.) Qur’ani Tukufu imeeleza kwa uwazi kwamba 
yeye (Nabii Isa) ni katika watoto wa Nabi Ibrahim (a.s.)

Aya nyingine ni hii:



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

57

كَ فِيهِ مِنْ بَعْدِ مَا جَاءَكَ مِنَ الْعِلْمِ فَقُلْ تَعَالَوْا نَدْعُ أَبْنَاءَنَا  فَمَنْ حَاجَّ
فَنَجْعَلْ  نَبْتَهِلْ  ثُمَّ  وَأَنْفُسَكُمْ  وَأَنْفُسَنَا  وَنِسَاءَكُمْ  وَنِسَاءَنَا  وَأَبْنَاءَكُمْ 

لَعْنَتَ اَّهللِ عَلَى الْكَاذِبِينَ 
“Na watakaokuhoji baada kukufikia elimu hii, waambie: Njooni 
tuwaite watoto wetu na watoto wenu, na wanawake zetu na wa-
nawake wenu, na nafsi zetu na nafsi zenu, kisha tuombe kwa 
unyenyekevu tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie 
waongo.” (Qur’an, 3:61).

Aya hii iliteremshwa baada ya Mtume (s.a.w.w.) kuwaeleza 
wakiristo wa Najran (Yemen) kwamba Nabii Isa (a.s.) si mtoto wa 
Mwenyezi Mungu kwa kuwapa dalili mbalimbali za kiakili, laki-
ni wakristo hao wakabakia na ubishi wao, ndipo hatimaye Mwe-
nyezi Mungu akamtaka Mtume Wake (s.a.w.w.) afunge mjadala, na 
watakaohoji, awaambie wakusanyike na kila upande waje na watoto 
wao, wanawake zao na wao wenyewe.  Kwa mujibu wa wafasiri wa 
Qur’ani na wanahadithi ni kwamba kwa upande wa watoto, Mtume 
(s.a.w.w.) aliwachukua Hasan na Husein. Tunaelewa kwamba waju-
kuu hao wawili wa Mtume (s.a.w.w.) ni kwa upande wa binti yake 
Fatima (a.s.) Na zaidi ya haya, tumsikilize tena Sheikh Abdulla 
Saleh al-Farsiy anavyosema kuhusiana na uhusiano wa Husein ibn 
Ali (a.s.) na Mtume s.a.w.w:

“Ingawa anakuwa mjukuu hasa wa Mtume kwa mama yake, 
anakuwa vilevile mtoto wa ibn aami yake Mtume, anakuwa ja-
maa kwa kukutana kwa Bwana Abdul Muttalib ambaye ni babu wa 
Mtume na babu wa baba yake Sayyidnal Husein. Amekuwa kama 
hivyo walivyozalikana baadhi ya Mitume, wenyewe kwa wenyewe, 
hata akasema Mwenyezi Mungu:DHURRIYYATAN BAADHUHAA 
MIN BAADH.”60

60  Maisha ya Sayyidna Husein: Uk.17.
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Wanaendelea kusema:

“Vile vile dola ya Kiislamu ni ya dunia nzima, ni mawazo butu 
kudhania na kushikilia kuwa ukoo wa Mtume ambao kimsingi haupo 
ungeweza kugawanywa duniani kote na kuendesha dola mbali mbali 
za Kiislamu. Udhaifu huu pamoja na maelezo yaliotangulia yame-
fanya iwe vigumu kwa Mtume kuwa ameacha usia unaohusu ukoo 
wake au mwingine yeyote. Mtume (s.a.w.) hakuacha usia wa nani awe 
kiongozi baada ya kutawafu kwake kwa sababu aliwaachia Waislamu 
wateue na kuchagua kiongozi wao kwa kutumia vipaji vyao kupitia 
maamuzi yanayohusu Uislamu wao. Katika uhai wake Mtume (s.a.w.) 
aliwafundisha Waislamu kuhusu uwongozi katika dola ya kiislamu, 
lakini utawala na Ukhalifa ni wa watu wote, hakuna mwenye haki ya 
kuzuia mwingine kutawala kama aya ya 55 ya sura 24 inavyobaini-
sha.’’ Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni 
mwenu na kufanya vitendo vizuri, atawafanya makhalifa katika ardhi 
kama alivyowafanya wale kabla yao… (24: 55).

Ukiachilia mbali kuwa uongozi ni wa watu wote, Mtume vile vile 
amefundisha maana, umuhimu na hali ya kutawala kuwa madaraka, 
milki, hukumu au uwezo mtu alionao katika ardhi na vilivyomo ame-
pewa na Allah (s.w.), nafasi yake hapa duniani ni mdhaminiwa tu, 
sio mtawala wa hivyo, kwa sababu hiyo, hana madaraka ya kutawala 
atakavyo, amuwakilishe Muumba na atawale kufuatana na maagizo 
yake:

“Na hakika tumekukalisheni katika ardhi na tumekuwekeeni 
humo vitu vyote vinavyohitaji maisha yenu… (7:10).

“…Hata Mola wenu atamuangamiza adui na kukufanyeni wata-
wala katika nchi (hizi na aone jinsi mtakavyofanya (7: 129).

“Na kumbukeni (Mwenyezi Mungu) alivyokufanyeni Makhalifa 
baada ya Adi na kukuwekeni vizuri katika ardhi… (7:74).
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Taifa lolote lenye mamlaka juu ya sehemu ya ardhi ni kaimu wa 
Mwenyezi Mungu: 

“Yeye ndie aliyekufanyeni manaibu katika ardhi (35: 39).

Kwa yote hayo wote wanajukumu la kusimamisha uadilifu siyo 
ukoo wa Mtume tu.

“Kwa hakika tuliwapeleka Mitume wetu kwa dalili waziwazi na 
tukaviteremsha vitabu na uadilifu pamoja nao ili watu wasimamie 
uadilifu (57: 25).

Hivyo kwa makusudi Mtume (s.a.w.) hakuacha uteuzi wow-
ote wa nani ashike uongozi baada ya kutawafu kwake kwa kuwa 
amewacha mafunzo ya kudumu ya namna ya kupata viongozi, watu 
wachaguwe wenyewe kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu.”61

Kwa kweli hayo tuliyoyaeleza ndio mawazo sahihi na simawa-
zo butu, kwani hata kama Waislamu wanatofautiana juu ya mtu wa 
mwanzo ambaye alistahiki kuwa Khalifa baada ya Mtume (s.a.w.w.). 
lakini wanakubaliana yakwamba Khalifa wa mwisho wa umma huu 
atakuwa anatokana na ukoo wa Mtume (s.a.w.w.), ambaye ni Imamu 
Mahdi kama tulivyolithibitisha hilo katika Hadithi sahihi, kwa hivyo 
ukoo wa Mtume (s.a.w.w.) haujakatika, na mwisho wake ni pale ita-
kapokosekana Qur’ani katika ulimwengu huu, kwani pale Mtume 
(s.a.w.w.) alipotuachia vizito viwili (Qur’an na watu wa ukoo wake), 
alisema kwamba viwili hivyo havitaachana mpaka pale vitakapom-
fikia katika hodhi lake (Siku ya Kiyama). Kwa hivyo si jambo am-
balo haliwezekani kwa Mtume kuacha wasia wa uongozi kwa watu 
wa ukoo wake, na hili halipingani na ile fikra ya kwamba dola ya Ki-
islamu ni ya ulimwengu mzima na inayotakiwa iwepo katika zama 
zote hadi kitakaposimama Kiyama.

61 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.325-326.
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Lau kama Mtume (s.a.w.w.) aliwafundisha Waislamu njia ya ku-
chagua Khalifa kinyume na njia ya kuusia, basi tungeona njia hiyo 
ikitumika katika kuwapa hao Makhalifa, kwa kuanzia katika ukum-
bi wa Saqifa, lakini hata hiyo inayoitwa shura, haikufanyika, kama 
Umar ibn Khattab anavyokiri kwa kusema: “Kubaiwa kwa Abu 
Bakar lilikuwa ni jambo la kushtukiza,  Mwenyezi Mungu aliwak-
inga Waislamu, na atakaye rudia kama hivyo, muuweni, au alisema: 
Yeyote yule atakayefanya kampeni kama hiyo asipewe baia wala 
yule aliyembai.”62

Hii hali ya kila Khalifa kuchaguliwa kinamna yake, kama 
walivyoeleza, ni dalili ya wazi ya kwamba njia hizo hazina msingi 
katika Uislamu, bali ni njia zilijitokeza kwa mujibu wa mazingira 
katika kila zama na baadaye kurasimishwa. Na lau kama wangetwaa 
madaraka kwa njia nyingine, pia nayo wangesema kwamba ni uta-
ratibu unaokubalika katika Uislamu, lakini wakati huohuo wanadai 
kwamba Imamu Ali (a.s.) hakuchaguliwa kwa utaratibu wa Kiisl-
amu! Ama kuhusiana na Aya walizozitolea ushahidi katika kuitilia 
nguvu hoja yao, ni kwamba watu wote hawawezi kuwa Makhalifa 
kwa maana ya kushika uongozi katika jamii fulani, bali kwa idadi 
yoyote ya watu itakavyokuwa kubwa, kiongozi huwa mmoja, kwani 
hata pale Mwenyezi Mungu aliposema kwamba: 

وَنَجْعَلَهُمْ  َرْضِ  الْأ فِي  اسْتُضْعِفُوا  الَّذِينَ  عَلَى  نَمُنَّ  أَنْ  وَنُرِيدُ 
ةً وَنَجْعَلَهُمُ الْوَارِثِينَ  أَئِمَّ

“Na tunataka kuwafadhili waliodhoofishwa katika ardhi na 
kuwafanya wawe ni viongozi na kuwafanya ni warithi.”  
(Qur’ani, 28:5). 

62 Sahih Bukhar, Jz. 4, Uk. 127.
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Tukitolea mfano wa watu waliodhoofishwa katika nchi, ni 
Mayahudi wa zama za Nabii Musa (a.s.), lakini ilipowajia nusura 
ya Mwenyezi Mungu, sio wote walikuwa viongozi, bali alikuwa 
ni Nabii Musa mwenyewe, na pale alipokuwa akiondoka alikuwa 
akimuachia majukumu ya uongozi ndugu yake ambaye alimuomba 
Mwenyezi Mungu ampe nafasi hiyo ya usaidizi wa uongozi wa jamii 
ile, na kabla ya kufariki alimuusia Yusha ibn Nuun kuwa wasii wake, 
hapakuwa na ile inayodaiwa shura au njia nyingine kinyume na hii. 
Kwa hivyo ni vyema Aya hizo zifahamike kama ambavyo Mwenyezi 
Mungu alivyokusudia.

Na hata pale wana wa Israil walipoamua kuingia katika mapam-
bano kwa ajili ya kutetea haki zao na baadhi ya vitu vyao vya tha-
mani vilivyoporwa, walikwenda kwa Nabii wao ili awateulie mtu wa 
kuongoza mapambano hayo, hawakukaa tu na kumchagua, Mwe-
nyezi Mungu analieleza jambo hilo katika Kitabu chake Kitukufu 
kwa kusema:

لَهُمُ  لِنَبِيٍّ  قَالُوا  إِذْ  بَعْدِ مُوسَىٰ  إِسْرَائِيلَ مِنْ  ِ مِنْ بَنِي  إِلَى الْمَلَإ تَرَ  أَلَمْ 
ابْعَثْ لَنَا مَلِكًا نُقَاتِلْ فِي سَبِيلِ اَّهللِ ۖ قَالَ هَلْ عَسَيْتُمْ إِنْ كُتِبَ عَلَيْكُمُ 
الْقِتَالُ أَلَّا تُقَاتِلُواۖ  قَالُوا وَمَا لَنَا أَلَّا نُقَاتِلَ فِي سَبِيلِ اَّهللِ وَقَدْ أُخْرِجْنَا مِنْ 
ا كُتِبَ عَلَيْهِمُ الْقِتَالُ تَوَلَّوْا إِلَّا قَلِيلًا مِنْهُمْۗ  وَاَّهللُ عَلِيمٌ  دِيَارِنَا وَأَبْنَائِنَاۖ  فَلَمَّ
الِمِينَ  وَقَالَ لَهُمْ نَبِيُّهُمْ إِنَّ اَّهللَ قَدْ بَعَثَ لَكُمْ طَالُوتَ مَلِكًاۚ  قَالُوا أَنَّىٰ  بِالظَّ
يَكُونُ لَهُ الْمُلْكُ عَلَيْنَا وَنَحْنُ أَحَقُّ بِالْمُلْكِ مِنْهُ وَلَمْ يُؤْتَ سَعَةً مِنَ الْمَالِۚ  
قَالَ إِنَّ اَّهللَ اصْطَفَاهُ عَلَيْكُمْ وَزَادَهُ بَسْطَةً فِي الْعِلْمِ وَالْجِسْمِۖ  وَاَّهللُ يُؤْتِي 

مُلْكَهُ مَنْ يَشَاءُ ۚ وَاَّهللُ وَاسِعٌ عَلِيمٌ
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“Je, Hukuona wakubwa wa wana wa Israil baada ya Musa wal-
ipomwambia Nabii wao: Tuwekee mfalme ili tupigane katika 
njia ya Mwenyezi Mungu. (Mtume wao) akasema: Je, haiele-
kei kuwa hamtapigana mtakapoandikiwa kupigana? Wakase-
ma: Itakuwaje tusipigane katika njia ya Mwenyezi Mungu 
na hali tumetolewa nje ya majumba yetu na watoto wetu? 
Walipoandikiwa kupigana, wakageuka isipokuwa wachache 
miongoni mwao. Na Mwenyezi Mungu anawajua madhalimu. 
Na Nabii wao akawaambia: Hakika Mwenyezi Mungu ame-
wachagulia Jalut kuwa mfalme. Wakasema: Vipi atakuwa na 
ufalme juu yetu, na hali sisi tunastahiki zaidi ufalme kuliko 
yeye, naye hakupewa wasaa wa mali? Akasema: Hakika Mwe-
nyezi Mungu amemteua juu yenu na amemzidishia ukunjufu wa 
elimu na kiwiliwili. Na Mwenyezi Mungu humpa ufalme Wake 
amtakaye. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa, Mjuzi.” 
(Qur’an 2: 246 – 247).

Aya inatubainishia kwa uwazi kabisa namna ufalme wa mbin-
guni unavyoingilia hata katika kumteua kamanda wa vita, kama 
inavyosema: “Hakika Mwenyezi Mungu amewachagulia Talut 
kuwa mfalme.” Na pia inaelezea sababu za kupewa mamlaka hayo 
baada ya watu wengine kuhoji uteuzi huo wa Mwenyezi Mungu: 
“Mwenyezi Mungu amemteua yeye juu yenu na amemzidishia 
ukunjufu wa elimu na kiwiliwili.”

Sasa kama kweli Waislamu wanataka kuwa na kiongozi, basi na 
watazame sifa hizi alizozieleza Mwenyezi Mungu katika Aya hii, 
sifa hizo ni kuwa na upeo mkubwa wa elimu na nguvu za kiwiliwili, 
kwa maana ya ushujaa. Na lau kama sifa hizi zingepewa nafasi ka-
tika ukumbi wa Saqifa bila ya shaka ambaye angeibuka mshindi tena 
bila ya kuwa na mpinzani ni Imamu Ali ibn Abi Talib (a.s.), kwani 
yeye ndiye aliyewakata vichwa majemedari wakubwa wa kishiriki-
na kutokana na ushujaa wake uliokuwa hauna kifani, ni yeye ndiye 
peke yake aliyesimama kishujaa kuwa tayari kupambana na Amru 
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ibn Abdi Wuddi baada ya wengine kukhofia maisha yao, yeye ndiye 
aliyepewa bendera katika vita vya Khaybar baada ya wale walio-
pelekwa mwanzo kutorudi na ushindi, aliweza kuingia Khaybar na 
kurudi na ushindi mnono, yeye ndiye Simba wa Mwenyezi Mungu 
mwenye kushinda. Pia tunasikia wasomaji wa kasida wakisoma: 
“Sayyidna Ali na Mikidadi, ndio mashujaa wa lioshinda Jihadi.”

Ama kwa upande wa elimu, Mtume (s.a.w.w.) alimuelezea 
kwamba ni yeye ndiye mlango wa mji wa elimu yake: “Mimi ni 
mji wa elimu na Ali ni mlango wake.”63 Yeye ndiye ambaye Umar 
alisema:  “Lau kama si Ali, basi Umar angeangamia.”64  Pia alisema: 
“Najilinda kwa Mwenyezi Mungu, ili nisipate tatizo (la kielimu) 
wakati ambapo baba wa Hasan (Imamu Ali (a.s.)) hayupo.”65  Yeye 
ndiye ambaye ni marejeo ya elimu zote za Kiislamu, yeye ndiye ali-
yethubutu kusema: Niulizeni kabla hamjanikosa.”66

Kwa hivyo huyu ndiye mtu mwenye kila sifa ya kuwa Khali-
fa baada ya Mtume (s.a.w.w.), lakini kama vile ambavyo watu ha-
wakuridhika juu ya uteuzi wa kumteuwa Jaluti kuwa kiongozi, hali 
ni hiyo hiyo kwa upande wa wasii wa Mtume (s.a.w.w.).

63 �Ibn Arabiy, Tafsiru Ibn Arabiy: Jz. 1, Uk. 422. Al-Aalusiy, Yafsirul- 
Aalusiy: Jz. 25, Uk. 61.

64 Al-Qanduziy, Yanaabihul Mawaddati: Jz. 1, Uk. 216.
65 Ibn Hajar, Fat-hul Baariy: Jz. 13, Uk. 286.  Ibn Athir, Asadul Ghaba: Jz. 4, Uk. 23.
66 Ibn Asakir, Tarikhu madinatu Dimishqi: Jz. 17, Uk. 335.
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Uteuzi wa Makhalifa Wengine

Baada ya waandishi hao kuelezea uteuzi wa Khalifa wa kwanza 
wanaendelea kueleza namna Makhalifa wengine walivyopa-

tikana. Katika maudhui waliyoyapa kichwa cha habari kisemacho 
‘Utaratibu wa kupata Viongozi katika Uislamu.’ wameandika 
yafuatayo:

“Kwa kuwa tumeanza na namna Abubakar alivyochaguliwa na 
tumegusia tofauti zilizopo leo hii kuhusiana na uchaguzi huo ni vy-
ema tukamilishe mada ya namna viongozi walivyopatikana katika 
Uislamu katika kipindi cha Makhalifa wanne.

Mtume (s.a.w.) hakusema kwa maneno lakini alisema kwa vi-
tendo. Kumchagua Abubakar kuwa Imam wa msikiti na kutoruhusu 
mtu mwingine kuswalisha na aliposwalisha mtu mwingine swala 
ilirudiwa ni dhahiri kwa maoni yetu Mtume (s.w.w.) alikuwa ame-
pendekeza kuwa kiongozi awe Abubakar na akawaachia Waislamu 
kumkubali au kumkataa. Tunaamini kuwa Abubakar alimuelewa hivi 
Mtume (s.a.w.) ndio maana alipokaribia kutawafu aliwaita wajumbe 
wa shura na kushauri kuwa yeye anampendekeza Umar awe ndiye 
Khalifa baada ya kifo chake. Wajumbe wa shura walipokubali ndipo 
akamwambia Ali aandike usia huo. Abubakar alifanya hivi kwa ijti-
hadi yake ambayo inakubalika katika Uislamu na hasa akizingatia 
hali ilivyokuwa mara Mtume alipofariki,  Waislamu walipogawanyi-
ka makundi matatu, hivyo alitumia njia hii ambayo ni ya Kiislamu, 
hakuiburuza shura na kulikuwa na mjadala kabla ya kukubalika rai 
hiyo.  Wajumbe maarufu wa shura walikuwa Umar, Uthman, Ali, 
Abdul Rahman bin Auf, Muadh bin Jabal, Ubay bin Kaab, Zayd bin 
Thabit na wajumbe wengine mashuhuri kutoka muhajirina na Ansar. 
Abubakar alitoa pendekezo lake la kumteuwa Umar kuwa Khalifa 
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wa pili, wote walikubali ila walieleza wasiwasi wao juu ya ukali wa 
Umar, hii ndiyo hoja pekee iliyotolewa na Ali na Talha. Abubakar al-
iikataa hoja hii kwa kuwafahamisha kuwa Ukhalifa utamfanya asiwe 
mkali, kwa kuwa hoja dhidi ya Umar ilikuwa hii tu basi pendekezo 
likakubalika.

Hatua iliyofuata ambayo imeimarisha uhuru wa kuchagua vion-
gozi ni kuwahutubia Waumini katika msikiti wa Mtume, akisaidiwa 
na jamaa zake alisimama kwenye membari, kwanza alitaka ule usia 
usomwe mbele ya watu wote waliokuwa msikitini na yeye azun-
gumze nao. Usia wenyewe ulikuwa kama ifuatavyo: 

“Bismillahi Rahman Rahiim. Hili ni tamko lililofanywa na 
Abubakar bin Abi Quhafah ambaye yuko karibu na kwenda akhera. 
Wakati wa kuwa katika hali ya kufa hata kafiri humuamini Mwe-
nyezi Mungu, na hata mfanya madhambi hutubia (hurudi kwenye 
imani yake) na kafiri humtegemea Allah. Nimefanya kila jema kwa 
ajili ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake na kwa kuboresha dini 
yake na kwa manufaa kwa Waislamu na kwa mimi mwenyewe ka-
tika kuteuwa Umar kuwa Khalifa. Nategemea atakuwa muaminifu 
na mtekelezaji haki lakini akibadilika na kuwa dhalimu mimi sina 
lawama kwa kuwa sina elimu ya ghaib. Kila mmoja anawajibika 
kwa afanyalo.”

Baada ya usia huu kusomwa, Abubakar alipanda kwenye mem-
bari huku akisaidiwa na kuuhutubia umma kama ifuatavyo: 

‘’Enyi ndugu zangu, sikumchagua kuwa Khalifa ukoo wangu au 
ndugu zangu.  Nimemteuwa aliye bora miongoni mwenu mnakubali-
ana na uteuzi wangu?’’ Wote waliitikia kwa kukubali.

S.A. Husein anasema wote waliitikia ndiyo! Baada ya Waumini 
kukubali ndipo akamgeukia Umar na kumpa ushauri wa kuagana.”67

67 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.326-327.
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Bila ya shaka waandishi hao wamekiri kwamba Mtume 
(s.a.w.w.) hakusema kwa maneno juu ya Abu Bakar kuwa Khalifa 
baada ya Mtume (s.a.w.w.), ila wanadai kwamba alisema kwa viten-
do, na zaidi kitendo kinachotolewa ushahidi ni suala la kuamrishwa 
yeye kuwaswalisha watu. Lakini kama tulivyotangulia kusema, ni 
kwamba ilikuwa ni tabia ya Mtume (s.a.w.w.) pindi anaposafiri ku-
toka katika mji wa Madina huwacha mtu atakayeshika baadhi ya 
majukumu yake, likiwemo jukumu la kuwaswalisha watu, na hoja 
hii kama ilikuwa ni hoja yenye mashiko ya kumuhalalisha kuwa 
Khalifa, basi ingesikika huko Saqifa, bali ni hoja ya kudhania tu, 
basi ikiwa ni hivyo, ni kwamba Mtume (s.a.w.w.) alisema kwa ku-
tumia ulimi wake mtukufu kwamba, Makhalifa wa umma huu ni 
watu wa ukoo wake, kama tulivyoashiria huko nyuma, na si hivyo 
tu, bali pia aliashiria kwa vitendo vyake, yeye Mtume (s.a.w.w.) 
ndiye aliyemshika mkono Ali ibn Abi Talib katika bonde la Gha-
dir Khum mbele ya maelfu ya Maswahaba huku akisema: “Ambaye 
mimi ni kiongozi wake, basi pia Ali ni kiongozi wake.”68  Baada 
ya hapo Maswahaba walimpa mkono wa pongezi, miongoni mwao 
akiwa ni Umar ibn Khattab, alimpa mkono wake huku akimwambia: 
“Hongera sana ewe mtoto wa Abu Talib, umekuwa kiongozi wangu 
na kiongozi wa kila Muumini mwanamme na mwanamke.”69Na pia 
Mtume (s.a.w.w.) alisema kumuambia Imamu Ali (a.s): “Wewe ni 
Kiongozi wa kila Muumini baada yangu.”70

Ndugu msomaji mpendwa haya ndiyo maandiko sahihi yaliyomo 
katika vitabu sahihi. Kwa hivyo suala la Ukhalifa baada ya Mtume 
halikujengeka katika dhana bali ni katika maandiko sahihi.

68 �Musnadu Ahmad: Jz. 1, Uk. 84. An-Nasai, Fadhaailus-Swahaba: Uk. 14.  Bukhariy, 
Tarikhul Kabir: Jz. 1, Uk. 375.

69 Raziy, Tafsiru Raziy: Jz. 12, Uk. 50. al-Qanduziy, Yanaabihul Mawadda: Jz. 2, Uk. 249.
70 Mustadrak Abi Daud Tayalasiy:Uk, 360, Hadithi Na. 2752.
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Uteuzi wa Umar

Wameeleza bayana kwamba, wakati Abu Bakar alipokuwa 
anakaribia kufariki dunia aliwaita wajumbe wa shura na ku-

waeleza kwamba yeye anampendekeza Umar, na wajumbe hao wa-
karidhia hilo. Kwanza, kama tulivyotangulia kusema ni kwamba, 
hakukuwa na watu maalumu waliokuwa wakitambulika kama ni 
wajumbe wa shura, na lau kama ilifanyika hivyo, basi itakuwa Umar 
amekabidhiwa ofisi kwa mujibu wa mashauriano ya Waislamu, la-
kini ni wazi kwamba Umar aliukweya ukhalifa kutokana na wasia 
aliyousia Abu Bakar na kuandikwa na Uthman na sio Imamu Ali 
(a.s.) kama walivyoeleza.

At-Tabariy amefafanua namna Umar alivyopata Ukhalifa, anas-
ema:

“Abu Bakar aliposhikwa na maradhi alimwita Uthman ibn Affan 
na akamwambia: “Andika kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwin-
gi wa Rehema Mwenye Kurehemu, haya ni yale aliyoamua Abu 
Bakar ibn Quhafa kwa Waislamu, ama bada ya hayo…,”  Mara 
Abu Bakar akazimia. Uthman ibn Affan akaandika:  “Ama 
baada ya hayo, mimi nimemfanya Umar ibn Khattab kuwa 
Khalifa wenu na sikuwatawalisheni mtu mwema…”  Kisha 
Abu Bakar akazinduka, Uthman akamsomea alichoandika, 
Abu Bakar akasema: “Nakuona uliogopa watu kukhitalifiana 
kama ningekufa katika kuzimia kwangu.”  Akasema: “Ndiyo.” 
Akasema: “Mwenyezi Mungu akulipe kheri kwa ajili ya Uis-
lamu na watu wake.” AbuBakar akaafiki haya.71

Utaratibu huu wameuelezea kuwani miongoni mwa njia ny-
ingine ya kumpata Khalifa katika Uislamu! Lakini huonekana ni ki-
71 At-Tabariy, Tarikhu Tabariy: Jz. 2, Uk. 618
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oja pale baadhi ya Waislamu wanaposema kwa mujibu wa ushahidi 
wa maandiko matakatifu kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliacha wasii 
wa kushika uongozi baada yake.  Basi ikiwa Abu Bakar alifanya 
hivyo kwa kuchelea kutokea mgawanyiko kati ya Waislamu kama 
ilivyotokea baada kifo cha Mtume na kugawanyika makundi matatu, 
basi tuelewe kwamba Mtume (s.a.w.w.) ndiye aliyesema kwamba 
umma huu utagawika makundi sabini na tatu, na moja tu ndilo lit-
akalookoka. Katika mazingira kama haya inawezekana mtu kama 
yeye ambaye Mwenyezi Mungu amemueleza kwamba ni mwenye 
pupa katika kuwaongoa watu, iweje asizibe mianya itakayopelekea 
maangamizi! Ukisema kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliusia, utaam-
biwa hiyo ni fikra iliyoasisiwa na Myahudi, ama usia wa Abu Ba-
kar wakumuusia Ukhalifa sahiba wake, huo ndio msingi sahihi wa 
kumpata kiongozi!72

72 �Sheikh mmoja wa Kishi’a akiwa katika majadiliano na wenziwe wa Ahlul-Sunna alisema: 
“Inavyoekelea Abu Bakr alikuwa na akili sana kushinda Mtukufu Mtume (s.a.w.w.).” Wao 
wakamshitukia na wakamwambia bwana wewe una maana gani? Yeye akajibu akasema: 
“Huoni yeye aliacha usia wa nani ashike mamlaka baada yake, lakini Mtume hakulifanya 
hilo.” Wakagundua anakoelekea na haraka wakabadilisha mwelekeo wa mazungumzo.
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Kuteuliwa kwa Uthman

Ama Khalifa Uthman naye aliutwaa Ukhalifa kwa namna yake, 
wanasema:

“Uislamu sio dini iliyofungwa katika mabano, inasifa ya kwenda 
na wakati katika maana kuwa maamuzi yake ilimradi yamo katika 
mfumo wa Uislamu yanakubalika. Hali ilivyokuwa wakati alipo-
fariki Mtume imetofautiana na ile ya wakati alipotawafu Abubakar. 
Wakati wa kifo cha Abubakar, Umar alijitokeza kuwa ndiye Khalifa 
bila ya upinzani lakini wakati wa kifo cha Umar hali ilikuwa tofauti. 
Walikuwepo watu wengi wenye sifa zinazolingana hivyo alichoki-
fanya Umar ni kuteuwa jopo la watu la wagombea sita wa ukhalifa 
ambao walikuwa Uthman, Ali, Saada bin Waqqas, Talha, Zubeir 
na Abdur-Rahaman bin Auf. Agizo lingine alilotoa ni kuwa katika 
muda wa siku tatu baada ya kifo chake wawe wameshaamua wao 
wenyewe nani miongoni mwao awe Khalifa.

Jopo hili lilikaa kwa muda mrefu bila ya kufikia uamuzi ndipo 
Abdur-Rahaman bin Auf aliposhauri kuwa kati yao mmoja ajitoe ili 
aweze kutoa uamuzi. Alipokosa jibu alijitoa mwenyewe na kuanza 
kazi ya kutafuta maoni ili kukamilisha uteuzi. Talha hakuwepo kwa 
hivyo wagombea walibaki wanne. Imetokea kuwa Ali alimpende-
keza Uthman na Uthman alimpendekeza Ali. Zubeir na Saad wal-
impendekeza Uthman.  Baaada ya kushauriana na Maswahaba wen-
gine na kwa kuzingatia muda wa siku tatu Abdur-Rahaman bin Auf 
alitoa uamuzi asubuhi ya siku ya nne na kumtangaza Uthman kuwa 
ndiyo Khalifa. Abdur-Rahaman bin Auf alianza kumpa mkono wa 
ahadi ya utii na kutambua Ukhalifa wake ndipo Waislamu walioku-
wa msikitini wakafuatia na kwa namna hii Uthman akawa khalifa 
wa tatu. Talha aliporudi Madina, Uthman alimshauri moja kati ya 
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mawili, achukuwe nafasi ya Ukhalifa au ampe mkono wa ahadi ya 
utii. Talha alikubali kumpa mkono wa utii. (uk.327).

Utaratibu huu pia umo katika mkondo wa Uislamu na ni aina ya 
tatu ya utaratibu wa kupata viongozi katika Uislamu.”73

Katika maelezo yao haya kuna vipengele vingi ambavyo vina-
hitaji kujadiliwa na kuelezwa ukweli wake, lakini kutokana na ku-
tokurefusha maneno, ni kwamba kila mwenye kuyasoma hayo, ata-
ona kwamba Uislamu haukuweka utaratibu wowote juu ya kumpata 
kiongozi, kama walivyoeleza bayana kwamba huku kuteuliwa Uth-
man ni aina ya tatu ya kumpata kiongozi katika Uislamu. Licha ya 
hayo tunamuona Khalifa Umar alivyoona umuhimu wa kuwaachia 
Waislamu kiongozi atakayewaongoza baada yake, hasa baada ya ku-
jiona kwamba hatoishi tena kwa muda mrefu kutokana na kupigwa 
panga, lakini Mtume (s.a.w.w.) aliyeishi katika hali ya ugonjwa kwa 
siku kadhaa kabla ya kufikwa na mauti hakufanya, tunaambiwa eti 
hakuacha kiongozi, hakufanya kama walivyofanya Abu Bakar na 
Umar! Bila ya shaka Mtume (s.a.w.w.) ni mwenye pupa zaidi juu 
ya maslahi ya Waislamu kuliko mtu mwengine, aliwataka Maswa-
haba wake wampelekee kalamu na wino ili awaandikie yale ambayo 
hawatopotea baada yake, lakini wapi! Walidai kwamba amezidiwa 
na ugonjwa, na hawana haja na maandishi yake kwa kudai kwamba 
Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinawatosha!74

Kwa kutaka kujua ukweli juu ya namna shura hiyo ya watu sita 
aliyoiteuwa Khalifa wa pili baada ya kupigwa panga, ni vyema tu-
some maneno haya ya wanahistoria: “Umar alipochomwa jambia, 
akaambiwa ungeteua Khalifa, akasema: “Kama Abu Ubeida al-Jar-
rah angekuwa hai ningemteua kuwa khalifa na kama Salim mtumwa 
wa Abi Hudhayfa angekuwa hai ningemteua kuwa khalifa.” Kisha 
73 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.327-328.
74 Sahihu Bukhariy, Babu Mardhwan Nabiyyi (s.a.w.w.) Wawafaatihi: Jz. 5, Uk. 138
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akawaambia:“Hakika watu wanasema kwamba kiapo cha utii cha 
kumpa  Abu Bakar kilikuwa ghafla, Mwenyezi Mungu ameepusha 
shari yake, na kiapo cha utii cha kumpa  Umar hakikuwa kwa mujibu 
wa shura, na ukhalifa baada yangu ni kwa shura.”75

Kisha alisema: “Nimefanya jambo lenu liwe shura baina ya watu 
sita miongoni mwa Muhajirina wa mwanzo, ambapo aliwataja kwa 
kusema: ‘Niitieni Ali ibn Abi Talib, Uthman, Talha, Zubeir, Abdu 
Rahman ibn Awfi na Sa’d ibn Abi Waqqas, kama wanne watakubali-
ana, basi wawili wafuate rai ya wanne, na kama watakubaliana wata-
tu, basi fuateni rai ya Abdu Rahman ibn Awf, sikilizeni na tiini…”76

Bila ya shaka, hii ni aina ya tatu ya namna Makhalifa walivyopa-
tikana, aina ya kwanza ilikuwa ni jambo la ghafla, ambapo kwao Abu 
Bakar aliutwaa ukhalifa, aina ya pili ni ile ambayo Khalifa Umar 
anakiri kwa ulimi wake kwamba aliusiwa na kuteuliwa na Abu Ba-
kar, na aina ya tatu ni aina hii ya shura ambayo Umar ameiwekea 
masharti, kwa lengo la kuhakikisha Imamu Ali (a.s.) hatofanikiwa 
kuwa Khalifa licha ya kukiri uwezo wake wa kipekee katika jambo 
hilo. Na shura yenyewe iliwajumuisha watu sita tu ambao ni Muha-
jirini watupu.

Kama ambavyo Khalifa Umar alivyotarajia ndivyo ilivyotokea, 
kwani watu hao sita waligawanyika makundi mawili, wale walio-
pendekezwa ni Imamu Ali (a.s.) na Uthman ibn Affan, Abdu Rah-
man alitoa sharti kwa Imamu Ali (a.s.) iwapo atalikubali atampa kura 
yake, sharti lenyewe lilikuwa ni kufuata mwenendo wa masheikh 
wawili (Abu Bakar na Umar), Imamu alilikataa sharti hilo kwa 
kusema: “Nitafuata Kitabu cha Mwenyezi Mungu, Mwenendo wa 
Mtume wake (s.a.w.w.) pamoja na ijtihadi yangu.”77

75 Tabariy, Tarikh Tabariy: Jz. 3, Uk. 292
76 Kitabu kilichotangulia.
77 Khalid Muhammad Khalid, Khulafau Rasul:Uk. 272.
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Bukhari amelieleza tukio hili katika Sahihyake kama ifuatavyo: 
Akasema (Abdu Rahman ibn Awf): “Niitieni Ali ibn Abi Talib, akait-
wa, akamnong’oneza mpaka usiku ukaingia, kisha Ali ibn Abi Talib 
akatoka kwake akiwa na matarajio, na Abdurahman akawa anaog-
opa kitu (fulani) kwa Ali ibn Abi Talib. Kisha akasema: Niitieni 
Uthman, akaitwa, akamnong’oneza mpaka mwadhini wa asubuhi 
akawatenganisha, alipowaswalisha watu Swala ya Asubuhi na kundi 
hilo likakusanyika, Abdu Rahman akatoa shahada kisha akasema: 
“Ama baada ya hayo!Ewe Ali ibn Abi Talib, nimetazama jambo la 
watu na sikuona kwamba wanamtaka mwengine isipokuwa Uthman 
ibn Affan, kwa hivyo usiipe nafsi yako mwanya.”  Na akasema kum-
wambia Uthman:  “Nakupa kiapo cha utii kwa kufuata kitabu cha 
mwenyezi Mungu, Sunna za Mtume na mwenendo wa makhalifa 
wawili baada yake.”Abdu Rahman akampa kiapo cha utii na watu 
wakampa kiapo cha utii.”78

Hii ndiyo kura ya veto aliyopewa Abdu Rahman na hii ndio 
namna alivyoitumia.  Kura ambayo imerithiwa na mataifa makubwa 
yaliongoza kwa kuuwa watu wengi katika vita vya dunia, kura am-
bayo inatumiwa katika Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuwakan-
damiza wanyonge, kwani kura hii ndiyo inayowabakisha walowezi 
wa Kiyahudi katika ardhi ya Wapalestina.

Kama suala la uongozi ni kwa Waislamu wote kushauriana, ni 
kwa nini Khalifa Umar hakumteua hata Muanswari mmoja katika 
jopo la watu sita aliloliteuwa? Au katika zama hizo kulikuwa haku-
na tena Maanswari, na kwanini Abdu Rahman apewe kura ya veto 
wakati kwa madai yenu ni kwamba: “lakini wakati wa kifo cha 
Umar hali ilikuwa tofauti.  Walikuwepo watu wengi wenye sifa 
zinazolingana?” Na je hao wengi waliokuwa na sifa zinazolingana 
ni hao sita tu?
78 Sahih Bukhar, Jz. 9, Uk. 239. Kitabul Ahkam, babu kayfa Yubayaul Imam linnas.
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Uteuzi wa Imamu Ali (a.s.)

Baada ya kumalizika kwa kipindi cha utawala wa khalifa Uth-
man kwa kuuwawa, khalifa aliyefuatia alikuwa ni Imam Ali 

s.a., lakini kwa masikitiko na majonzi makubwa waandishi hao ha-
wakubaliani na namna Imamu Ali (a.s.) alivyoupata Ukhalifa, wa-
nasema:

“Mkondo wa historia ya Kiislamu juu ya utaratibu wa kuingia 
kwenye mamlaka umechukua sura mpya, pale alipouliwa Khalifa 
wa tatu na kundi hili la wapinzani likamtaka Ali awe ndiye Khalifa 
wa nne. Kwa hali ilivyokuwa naye akakubali kuchukua nafasi hiyo. 
Jambo hili lilipelekwa msikitini na wapo waliokubali Ukhalifa wa 
Ali bila masharti, wapo waliokubali kwa sharti kuwa wahalifu waa-
dhibiwe na wapo waliokataa kumpa mkono wa ahadi ya utii mion-
goni mwao, ni Muhammad bin Muslimah, Usama bin Zaid, Hasan 
bin Thabit, Ka’ab bin Malik, Abu Said Khudri, Numan bin Bashir, 
Zaid bin  Thabit, Mughira bin Shubah na Abdullah bin Salama. Na 
wengine waliokataa ni ndugu na jamaa wa Uthman. Baadhi ya wal-
iokataa Ukhalifa wa Ali walihamia Syria.”79

Kwa mujibu wa ukweli wa kihistoria, Imamu Ali (a.s.) alipewa 
ahadi ya utii na Maswahaba wasafi, na sio wauwaji kama wanavyo-
dai, na tutaonesha ushahidi wa wazi juu ya hoja yetu hii.

Wanaendelea kusema:

“Utaratibu huu, ingawa kuna baadhi ya wanachuoni wanaouk-
ubali lakini hauhitaji mjadala wowote, ni wazi kuwa hauna nafasi 
katika Uislamu; kwa hakika watu wa Madina walikuwa na khofu 
na kundi hili la wauwaji hivyo kukubali kwao ule Ukhalifa wa Ali 

79  Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.328.
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kwa mfumo ule yawezekana ni matokeo ya woga tu na sio hiyari 
yao. Majibu ya Talha na Zubeir walipoulizwa na mjumbe wa Gavana 
wa Basra katika msafara wa Bibi Aisha kwa nini wanavunja ahadi 
ya utii kwa Khalifa walisema: “Baiat ilifanywa mbele ya ncha ya 
upanga na ahadi ya kuwaadhibu wauwaji.”

Inawezekana hata kule kukubali kwa Ali kuwa Khalifa kunato-
kana na woga kwa sababu walipomtaka mara ya kwanza awe Khali-
fa kabla ya hao wauwaji kumuua Khalifa Uthman alikataa. Si hivyo 
tu lakini alipoona wanamsonga kutaka kumshirikisha katika mzozo 
wao alihama Madina na kwenda Ahajar sehemu maili chache kutoka 
Madina. Ingawa pia tukio hili linaonekana kumuweka Ali mahali 
pabaya.80

Kwa kweli ni masikitiko makubwa kwa waandishi wa kitabu 
hicho kuandika haya waliyoyaandika, hasa kwa vile ni katika ma-
funzo yanayofundishwa wanafunzi wa Kiislamu! Si hivyo tu, bali 
wamediriki kusema kwamba Imamu Ali alichaguliwa kuwa Khalifa 
na wauwaji, ambao ndio waliokuwa wakiwafundisha watu kwamba 
Ali ni wasii wa Mtume. (s.a.w.w.)81

Licha ya kwamba kwa kipindi cha muda wa miaka isiopunga 
ishirini na tano Imamu Ali(a.s.) alikoseshwa haki yake ya Ukhalifa, 
lakini pale Waislamu walipozinduka walijitokeza kwa wingi na kwa 
kishindo kumpa mikono yao ya utiifu kwake tena katika mazingira 
ya dhahiri shahiri ila wachache waliokuwa na chuki dhidi yake, hebu 
tusome maneno haya yaliyoandikwa na mwanachuoni mkubwa na 
aliyekuwa Kadhi Mkuu wa Kenya: 

“Kutawalishwa Ukhalifa: Baada ya kupita msiba wa kuuliwa 
S. Uthman R.A, na Sydna Aly k.w. kurudi nyumbani kwake, 

80 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.328.
81 Elimu ya Dini ta Kiislamu, Shule za Sekondari, kitabu cha 4, uk.367
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Masahaba walimjia na kumwambia: “Uthman ameuliwa, na 
watu hawana budi wapate muongozi.  Na sisi hatumuoni mtu 
bora na mwenye haki zaidi kushika jambo hili kuliko wewe.” 
Sydna Aly k.w. akawambia: “Musinitawalishe mimi, tazameni 
mtu mwengine mumfanye Khalifa, na mimi nitakuwa waziri na 
mshauri wake.” Masahaba wasiridhike, wakamwambia:  “Wal-
lahi hatukubali illa tukutawalishe wewe.” Sydna Aly k.w. alip-
owaona hawana budi kumtawalisha yeye, akawambia: “Iwapo 
hamuna budi illa mimi, basi sikubali kutawalishwa nyumbani 
kisirisiri, twendeni Msikitini mbele za Waislamu wote.”  Wak-
enda msikitini kama walivyotaka, na huko wakakusanyika Mu-
hajirina na Ansar na wengineo, wakamtawalisha, isipokuwa 
jamaa zake S. Uthman (Bani-Umayyah) na kidogo katika Mu-
hajirina na wawili watatu katika Ansar, wasikubali. Katika Ba-
ni-Umayyah wengi wakatoka na kukimbilia Sham kwa jamaa 
yao; Muawiyah, na wengine wakatukua (wakachukua) kanzu 
aliyokuwa amevaa S. Uthman wakati alipouliwa na iliyokuwa 
imetapakaa madamu, pamoja na vidole vya mkewe Mw. Nailah 
vilivyokatwa wakati alipokuwa akimkinga na upanga.”82

Kwa hivyo, enyi wanafunzi wenzangu mnaokisoma kitabu chao 
hicho, eleweni kwamba Khalifa wenu wa kwanza (Imamu Ali (a.s.)) 
au wanne, hakuwa ni mwenye kung’ang’ania madaraka hasa katika 
wakati ambao fitina kubwa ilikuwa imeenea kati ya Maswahaba, na 
baada ya sheria mbalimbali kupewa mgongo na mafasiki kupewa 
nafasi ya ugavana katika dola ya Kiislamu, na Ukhalifa kufanywa 
kuwa ni sehemu ya kujikusanyia mali. Maanswari na Muhajirina 
walimlazimisha Imamu Ali (a.s.) awe Khalifa wa Waislamu na hati-
maye akakubali. Sasa iweje kwa huyu aliyeteuliwa na maelfu ya 
Waislamu iwe uteuzi wake si sahihi, ama wale walioukwaa Ukhal-
ifa kwa kuusiwa iwe uteuzi wao ndio sahihi! Sijui ni mizani gani 
wanayopimia mambo! Na wale waliodai kwamba walimpa Imamu 
Ali (a.s.) mikono yao ya utiifu baada ya kulazimishwa, hayo ni ma-
82 Maisha ya al- Imam Aly: uk. 33).
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dai yasio sahihi, na zaidi tumeyaeleza katika maudhui ya ‘Vita vya 
Ngamia,’ vita ambavyo viliongozwa na Bibi Aisha na kusababisha 
mauwaji makubwa ya Waislamu wasiopungua elfu kumi.

Kwa hakika Imamu Ali (a.s.) alikuwa hahitaji kuwa Khalifa wa 
Waislamu kutokana na uteuzi wao, kwani yeye alikwishaipata na-
fasi hiyo kwa mujibu wa Aya mbalimbali za Qur’ani na maneno ya 
Mtume (s.a.w.w.) kama tulivyokwisha ona huko nyuma. Kilicho-
fanyika huko nyuma ni watu wenyewe kutokubali kumpa nafasi 
hiyo, kama vile kaumu mbalimbali kuwazuilia Mitume wao wasi-
shike nafasi ya kuongoza dola, baada ya wao kuwa ndio watu pekee 
waliokuwa wana sifa zote za uongozi.
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Uongozi Baada ya Khalifa Ali 
(a.s.)

Utaratibu wa kuingia katika uongozi wa dola ulizidi kuharibika 
alipouwawa Ali, mwanawe mkubwa Hassan aliteuliwa kuwa 

Khalifa wa tano. Lakini Muawiyah alipopata habari hizi aliiva-
mia Iraq. Hassan nae kwa upande wake alimteuwa Qays kuongoza 
majeshi ya kupigana na Muawiyah. Kulitokea uvumi kuwa Qays 
ameuwawa na hali hii ilipelekea majeshi ya Khalifa kumgeukia mwe-
nyewe. Hassan alielewa hali ilivyokuwa mbaya hivyo alisalimu amri 
kwa Muawiyah, akaacha Ukhalifa kwa makubaliano kuwa atapo-
fariki amuachie nduguye Husein ukhalifa. Baada ya makubaliano 
haya na Muawiya, Hassan alirudi Madina, lakini aliuliwa kwa sumu 
aliyolishwa na mmoja wa wake zake kutokana na ushawishi wa 
Yazid.  Huu ndio ulikuwa mwisho wa Hassan mjukuu wa Mtume.

Taratibu zote hizi ni za kupora madaraka kama alivyofanya 
Muawiyah ingawa alishinda kivita, kuwekeana makubaliano na wa-
toto wa Ali, Hassan kuwa atawaachia madaraka Hussein baada ya 
kufa kwake, na utaratibu wa kurithishwa, taratibu zote hizi, hazi-
kubaliki katika Uislamu, ingawa mfumo huu wa mwisho ndiyo ulio-
tumika katika utawala wa Banu Umaya, Banu Abbas na Fatimiya.”83

Ni vyema Waislamu waelewe kwamba, Khalifa wa pili aliu-
shika Ukhalifa kwa njia ya kuusiwa na kurithishwa na Khalifa wa 
Kwanza, na mfumo huu wameueleza kwamba ni mfumo wa pili wa 
kumpata kiongozi, sasa ni vipi ikiwa wengine wakifuata sunna hiyo 
ya Khalifa wa Kwanza wawe wamekosea na kuambiwa utaratibu 
wao huo haufai!

83 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.328.
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Ama kuhusiana na mkataba kati ya Imamu Hasan na Muawiya 
ambao miongoni mwa vipengele vyake ni madaraka ya uongozi wa 
Waislamu ushikwe na Imamu Husein baada ya kufariki kaka yake, 
ilikuwa ni sharti lililowekwa na Imamu Hasan kwa lengo la kuireje-
sha haki hiyo kwa wenyewe wanaostahiki (Ahlul-Bayt(a.s.)), kwani 
kama tulivyoashiria, maandiko matakatifu ndiyo yaliyotoa haki hiyo 
na si vyenginevyo.

Ama hizo koo nyingine zilizopora madaraka na kurithishana we-
nyewe kwa wenyewe na hali hiyo kuendelea katika nchi mbalimbali 
za Kiarabu, ni kweli hawana haki ya kufanya hivyo, hasa ikizingati-
wa kwamba ni watu wasiofaa kushika nafasi hizo, kwani historia 
inatuonesha namna Bani Umayya walivyofanya unyama dhidi ya 
Waislamu wasio na makosa, na baya zaidi walidiriki kumuua mju-
kuu wa Mtume (s.a.w.w.) na kumchinja, licha ya Qur’ani kuwataka 
Waislamu kumlipa Mtume wao kutokana na kazi kubwa aliyoifanya 
ya kuwaongoa watu, malipo hayo si mengine, ila ni kuwapenda na 
kuwakirimu Ahlul-Bayt wake, Mwenyezi Mungu anasema:

قُلْ لا أَسْئَلُكُمْ عَلَيْهِ أَجْراً إِلاَّ الْمَوَدَّةَ فِي الْقُرْبى…

“Sema: Siwaombeni malipo, isipokuwa kuwapenda jamaa zan-
gu wa karibu.”(Qur’ani,42:23).

Isitoshe, Waislamu wana wajibu wa kuwatakia kheri na baraka 
watu hao katika Swala za Wajibu na za Sunna, ni pale tunaposema:

اللهم صلّ على محمّد وآل محمّد.
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“Ewe Mola Wangu! Mtakie rehema Muhammad na Aali zake 
Muhammad…”84

Na Mtume (s.a.w.w.) ametukataza kumswalia yeye bila ya 
Ahlul-Bayt wake, anasema:

لا تصلّوا عليّ الصلاة البتراء , وما الصلاة البتراء ؟  قال: 
تقولون: اللهم صلّ على محمّد وتمسكتون,” بل قولوا : “اللهم 

صلّ على محمّد وآل محمّد.

“Msiniswalie Swala iliyokatika (kibutu).” Maswahaba 
wakauliza:“Ni ipi hiyo Swala  iliyokatika ewe Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu?” Mtume aliwajibu: Ni kusema:“Allahumma 
swali alaa Muhammad kisha mkanyamaza, lakini semeni: Alla-
humma swali alaa Muhammadwa alaa Aali Muhammad.”85

Basi kama kuna madai dhidi ya Mashia wa Imamu Ali (a.s.) 
ya kwamba wanaona haki ya uongozi ni ya Ahlul-Bayt, na wame-
asisi fikra ya uwasii, basi ieleweke kwamba, hata katika ibada 
ya Swala anayoiswali kila Mwislamu ambayo ndiyo Mwislamu 
atakayoulizwa mwanzo Siku ya Kiyama, ndani yake imewaji-
bishwa kuwatakia rehema jamaa wa Mtume (s.a.w.w.) kama vile 
ambavyo Mwenyezi Mungu alifanya hivyo kwa jamaa wa Nabii 
Ibrahim (a.s.). Kwa hivyo kila mmoja wetu atambue kwamba ka-
tika Swala zake anawatakia rehema Ali ibn Abi Talib, Bibi Fati-
84 �Mwishoni mwa swala hiyo inasema “Mbariki Muhammad na Aali zake Muhammad kama 

ulivyombariki Ibrahim na Aali Ibrahim juu ya walimwengu wote.” Tujiulize ni Baraka 
gani juu ya walimwengu wote alizopewa Ibrahim juu ya walimwengu kama sio uongozi? 

85 Yanabii’ul Mawaddah Jz. 1, uk. 37
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ma, Hasan na Husein, na mwenye kuacha kufanya hivyo atambue 
kwamba Swala yake haitosihi, kama anavyosema Imamu Shafi:

ياآل بيت رسول الله  حبّكم	 فرض  من الله  في القرآن  أنزله  

كفاكم من فضل القدر أنّكم	 من لم  يصلّ  عليكم  لا  صلاة له

“Enyi  watu  wa  nyumba  ya  Mtume,  kupendwa  kwenu  ni  fara-
dhi  (lazima)  kutoka  kwa  Mwenyezi  Mungu  katika  Qur’ani  
ameteremsha  (42: 23). Inatosha  kwenu  kuwa  ni  heshima  kub-
wa  mliyonayo,  yeyote  asiyewatakia  rehema  hana  Swala.”

Watu hawa ndio ambao tawala hizo za Kibanu Umayya na Kib-
anu Abbasi ziliwadhulumu kwa aina mbalimbali za dhulma, licha ya 
kwamba Mwenyezi Mungu amewaainisha, akawatakasa na kuwato-
harisha na kila aina ya uchafu, kama alivyosema:

رَكُمْ  وَيُطَهِّ الْبَيْتِ  أَهْلَ  جْسَ  الرِّ عَنكُمُ  لِيُذْهِبَ  اَّهللُ  يُرِيدُ  إِنَّمَا 
تَطْهِيرا

“Hakika  Mwenyezi  Mungu  anataka  kukuondoleeni  ucha-
fu,  enyi  Watu  wa Nyumba  ya  Mtume  (s.a.w.w.), na  kuku-
safisheni  barabara.” (Qur’ani, 33:33).

Bibi Aisha anathibitisha ya kwamba Aya hii inawahusu watuwa 
nyumba yaMtume (s.a.w.w.) na siwengineo, anasema: 
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“ خرج النبي صلى الله عليه وسلم غداة و عليه مرط مرحل 
من شعر أسود فجاء الحسن بن علي فأدخله ثم جاء الحسين 
فدخل معه ثم جائت فاطمة فأدخلها ثم جاء علي فأدخله ثم قال 
: “إنما يريد الله ليذهب عنكم الرجس أهل البيت و يطهركم 

تطهيرا”   

“Alitoka Mtume (s.a.w.w.) asubuhi naye akiwa na shuka yenye 
nakshi za matandiko (ya ngamia) imefanywa (shuka hilo) ku-
tokana na manyoya meusi, basi akaja al-Hasan bin Ali aka-
muingiza, kisha akaja al-Husain akaingia pamoja naye, kisha 
akaja Fatima akamuingiza kisha akaja Ali akamuingiza  kisha  
akasema: Hakika  Mwenyezi  Mungu  anataka  kukuondoleeni  
uchafu,  enyi  Watu wa Nyumba ya Mtume, na kukusafisheni 
baraabara.”86

Lakini kama vile ambavyo watu walivyojenga husda, chuki na 
choyo dhidi ya jamaa wa Nabii Ibrahim (a.s.) ambao nao pia waliku-
wa Mitume na waliopewa mamlaka ya kuwaongoza watu, ni hivyo 
hivyo baadhi ya watu walivyofanya dhidi ya watu wa nyumba ya 
Mtume (s.a.w.w.) kama Mwenyezi Mungu anavyosema:

أَمْ يَحْسُدُونَ النَّاسَ عَلَى مَا آتَاهُمُ اَّهللُ مِنْ فَضْلِهِ  فَقَدْ آتَيْنَا آلَ 
إِبْرَاهِيمَ الْكِتَابَ وَالْحِكْمَةَ وَآتَيْنَاهُمْ مُلْكًا عَظِيمًا

86 �Sahih Muslim Jz. 8, katika Sharhu Nnawawiy Uk. 46. Hadithi na. 6211. Ibn Jarir 
At-Tabari Jamiul Bayaan Jz. 22, uk. 5.  
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“Au wanawahusudu watu kwa alichowapa Mwenyezi Mun-
gu katika fadhila yake? Basi tuliwapa watoto wa Ibrahim 
Kitabu na hekima na tukawapa ufalme mkubwa.” (Qur’ani, 
874:54).

Pia wimbi hilo la husda na mauwaji liliendelezwa na watawa-
la wa Banu Abbas, kiasi cha kupelekea Imamu wa kumi na mbili 
(Imamu Mahdi (a.s.)) kuishi mafichoni hadi hii leo.

87 �Mambo haya yako wazi kabisa na inaonesha wazi kwamba upinzani ulianza wakati wa 
uhai wa Bwana Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa akilitambulisha jambo hili la uongozi, kwani 
tamko Mwenyezi Mungu ni – ‘Au wanawahusudu’ – hao Ahlul-Bayt!
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Mtindo Usio wa Kiislamu!

Kwa mara nyingi sana wamesisitiza kwamba, nadharia ya kuwe-
po wasii na mrithi wa Ukhalifa ni jambo lisilokubalika katika 

Uislamu, kusudio lao likiwa ni kupinga ile fikra inayoaminiwa na 
Mashia kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliacha usia juu ya mtu atakayes-
hika nafasi yake, wamekwenda mbali zaidi, kwa kuinasibisha fikra 
hii na dini zisizo sahihi, kama wasemavyo:

“Mtindo huu haumo katika mfumo wa Uislamu ingawa wafua-
si wake wanatumia jina la Uislamu. Kwa nini mtindo huu haumo 
katika Uislamu tumeshazitaja sababu zake mwanzoni mwa sura 
hii,ila hapa tunataka kuongeza kuwa Imani hii ambayo ilipandiki-
zwa baadaye katika historia ya Uislamu ina mizizi ya dini ya Uzo-
roastrian na Ukristu, dini ambazo zote zinamshirikisha Mwenyezi 
Mungu.”88

Sijui wanasemaje kuhusiana na wasia wa Khalifa wa Kwanza 
juu ya Khalifa wa Pili, kwani wasia wake ndio uliomfikisha katika 
Ukhalifa.  Na hata huyo Khalifa wa Pili alilazimika kuitisha shura 
ya watu sita ili washauriane juu ya mtu atakayeshika nafasi yake 
pale atakapofariki, kwa sababu tu Abu Ubayda alikuwa ameshafariki 
kabla yake, na ametamka wazi lau kama Abu Ubayda angekuwa hai, 
basi ningemtawalisha.”  Akimaanisha kwamba kusingekuwa na hata 
hiyo shura ya watu sita, izingatiwe kwamba Abu Ubayda alikuwa 
mmoja ya wale Wahajirina Watatu waliohudhuria katika ukumbi wa 
Saqifa baada ya kupata habari kwamba Maanswari walikusanyika 
kwa lengo la kumchagua Khalifa. 

Na zaidi ya hayo khalifa Umar alikwenda mbali zaidi, kwa 
kutamka kwamba, lau kama Salim, ambaye alikuwa mtumwa wa 
88 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.330
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Hudhayfa angekuwa hai, basi angemtawalisha ukhalifa bila ya kum-
shauri yeyote.89

Tumeona ni namna gani Muhajiri wa Kwanza alivyompa-
sia wa Pili bila ya kuwashauri wengine, na huyu wapili anatam-
ka wazi kwamba, lau kama yule watatu angekuwa hai, basi naye 
angempasia!Kuhusiana na hizo hali zilizojitokeza ndizo zinazoam-
biwa kwamba ndiyo njia sahihi za kuingia katika uongozi wa kitaifa, 
na ile aliyotumia Mtume (s.a.w.w.) ya kumteua Imamu Ali (a.s.) ni 
njia ambayo haina msingi katika Uislamu!  Wanasema:

“Hii ndiyo historia namna Mwislamu anavyoingia katika uon-
gozi wa kitaifa. Kuna njia zilizotumika ambazo zimo katika 
Uislamu na zipo ambazo si katika Uislamu. Kwa Waislamu 
hivi leo, mfumo wa usia kama wanavyofanya wafuasi wanao-
jiita mashia si katika utaratibu unaokubalika katika Uislamu.90 
Mtume hakulifanya, na hata Ali alipokuwa katika kitanda cha 
mauti baada ya kujeruhiwa aliulizwa na mtu mmoja kuwa Wais-
lamu wampe mkono wa ahadi ya utii mwanao mkubwa Hassan 
awe Khalifa Ali alijibu,’’ Nawaachia Waislamu waamue.”91

Tunapoisoma Hadithi aliyoipokea Muslim katika Sahihi yake, 
inayobainisha kwa ufasaha, kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu 
(s.a.w.w.) ametuachia vizito viwili, cha kwanza kikiwa ni Qur’ani 
na cha Pili ni Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.), ni wazi kwamba 
Imamu Ali hawezi kushiriki katika kumpinga Mtume (s.a.w.w.) na 
kuihamisha haki hiyo kutoka kwa wenyewe, Imamu Ali (a.s.) ndiye 
aliyesimama na kuwauliza Maswahaba: “Je hamkumsikia Mtume 
(s.a.w.w.) akiwaambia watu katika kitongoji cha Rahba: Ambaye 
89 Tareikh ibn Khaldun:J.1,Uk.194.
90 �Bali usia na kurithiana kwa Bani Umayyah na Bani Abbas ni sahihi? Kwa ushahidi gani 

wa aya ama hadithi? Mbona mnawakubali makhalifa wao ambao wamefanya kurithiana 
kiukoo?

91 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.330.
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Mimi ni Kiongozi wake, basi na Ali ni Kiongozi wake.”92 Yeye ndiye 
aliyeitafsiri kivitendo Aya hii isemayo:

عَلَى  عِمْرَانَ  وَآلَ  إِبْرَاهِيمَ  وَآلَ  وَنُوحًا  آدَمَ  اصْطَفَى  اَّهللَ  إِنَّ 
يَّةً بَعْضُهَا مِنْ بَعْضٍ  وَاَّهللُ سَمِيعٌ عَلِيمٌ  الْعَالَمِينَ  ذُرِّ

“Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua Adam na Nuh na wa-
toto wa Ibrahim na watoto wa Imran juu ya walimwengu wote. 
Ni kizazi cha wao kwa wao na Mwenyezi Mungu ni Mwenye 
kusikia Mwenye kujua.” (Qur’ani 3:33 – 34).

Pale alipomtaka mtoto wake Hasan asimame na kuwahutubia 
watu, Hasan akasema: “Mimi nakuonea haya kuzungumza na ilhali 
mimi nakuona. Basi Imamu Ali (a.s.) akajificha kwenye sehemu am-
bayo anamsikia sauti yake, hapo Hasan akasimama, akaanza kumshu-
kuru Mwenyezi Mungu na kumsifu na akazungumza, kisha akaterem-
ka kwenye mimbari, basi Ali (a.s.) akasema: “Kizazi wao kwa wao; na 
Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia na Mwenye kujua.”93

Lau kama ni kweli Imamu Ali (a.s.) alimjibu hivyo mtoto wake 
huyo maneno hayo, pengine ni kutokana na hali ilivyokuwa imezidi 
kuharibika, ikiwa yeye alifanyiwa hivyo alivyofanyiwa kwa saba-
bu ya kuwa Khalifa wa Waislamu, basi watoto wake watafanyiwa 
makubwa zaidi, kwani yeye alipigwa vita na Bibi Aisha, Muawiya 
na Makhawariji, na mwisho wake akapigwa panga ambalo lilikuwa 
sababu ya kifo chake.  

Bila ya shaka baadhi ya Waislamu walitambua kwamba haki ya 
Ukhalifa ni ya Ahlul-Bayt(a.s.), ndio maana mara tu baada ya kuu-
92 Al-Haythamiy, Majmauz Zawaid: Jz. 9, Uk. 105.
93 Assuyutiy, Addurul Manthur; J.2, Uk.18, Tafsiri ya Aya ya 33-34, Sura ya 3.
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wawa Imamu Ali (a.s.) makundi kwa makundi ya Waislamu walim-
uendea Imamu Hasan na kumpa mkono wa utii wa kuwa Khalifa, 
lakini Muawiya akampiga vita vikali na kuwanunua makamanda 
wa Imamu Hasan na damu nyingi ya Waislamu ikamwagika, Hapo 
Imamu Hasan akaona ni vyema kuingia katika suluhu ili kuzuia 
damu za Waislamu zisiendelee kumwagika. 

Na hapa napenda niwaeleze ndugu wanafunzi wenzangu kwam-
ba, Waislamu wasiojiita mashia walifanya njama ya kuficha ukweli 
juu ya wasia aliousia Mtume (s.a.w.w.), ili kufanikisha malengo yao 
ya kisiasa na kuutoa umma wa Kiislamu katika barabara aliyoiweka 
Mtume (s.a.w.w.). Wakati Mtume (s.a.w.w.) alipokuwa katika kitan-
da cha mauti aliusia mambo matatu: Kutolewa washirikina katika 
bara Arabu, kuwataka Waislamu waendeleze kuwakirimu wageni 
wanaoingia humo kama ambavyo yeye Mtume (s.a.w.w.) alivyoku-
wa akifanya, lakini msimulizi wa Hadithi hii alijizuia kutaja jambo 
la tatu.94 (Ambalo Maulamaa wetu wanasema kwamba lilikuwa ni 
usia juu ya kushikamana na Ahlulbayti a.s.)

Hii ndio khiyana kubwa waliyofanyiwa Waislamu, kwa ku-
fichwa kitu kimoja ambacho Mtume wetu alikiusia, iweje watu 
walioweza kuhifadhi Qur’ani yote wajisahaulishe sentensi moja 
fupi kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.), wameweza kututajia mambo 
yote saba yenye kuangamiza, ambayo Mtume (s.a.w.w.) ametutaka 
tujiepushe nayo.  Kwa kweli siasa ni mchezo mchafu, kwa vile 
madaraka ni matamu!

94 Sahihi Bukhariy, Babu Mardhan Nabiyyi (s.a.w.w.) na kifo chake: J.5, Uk.138.
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Upinzani kutoka miongoni mwa 
Waislamu

Katika maudhi waliyoyapa kichwa hicho hapo juu wanasema 
yafuatayo:

“Ukhalifa wa Uthman ulichukua miaka 12, katika miaka sita 
ya kwanza dola ya Kiislamu iliimarika na mipaka yake kupanuka 
kama ilivyokwishaelezwa. Katika miaka sita aliyomalizia Ukhalifa 
wake kulikuwa hakuna utulivu, kulizuka miongoni mwa Waislamu 
malalamiko ya uongo dhidi ya Khalifa na serikali yake. Kiongozi 
wa kundi hili la wapinzani ni Abdullah Ibn Sanda alijulikana sana 
kwa jina la Ibn Sanda au Ibn Saba. Ibn Sanda alikuwa Myahudi 
anayetoka Yemen, alisilimu kinafiq  kama alivyosilimu Abdallah bin 
Ubeidah lakini ibn Saba tangu aliposilimu alikuwa na mpango wake 
wa kuudhuru Uislamu hatua kwa hatua, kundi la wanafiki hawa lil-
iloongozwa na Ibn Saba lilitumia shutuma dhidi ya Khalifa na seri-
kali yake kuficha unafiq wao kwa sababu madai yao yalikuwa ni ya 
uongo na pale walipopewa maelezo ya kweli waliyafumbia macho 
na hawakuyakubali.

Tutaonesha unafiki wao huo katika mbeya mbili: kwanza tut-
aonesha udhaifu wa madai yao yaliozusha uasi na hatimaye kumuua 
Khalifa wa pili [tatu], vitendo vyao vilivyokuwa dhidi ya Uislamu 
hivyo kudhihirisha unafiq wao. Sababu zilizowapelekea kuzusha 
uasi na hatimaye kumuuwa Khalifa Uthman ni hizi zifuatazo:

Wasabai hao walidai kuwa Khalifa anapendelea ndugu zake 
katika kugawa kazi za ngazi za juu kama ugavana. Dai hili hali-
kuwa na ukweli wowote. Ni kweli Muawiyah ni ndugu wa karibu 
wa Uthman, lakini amiri aliteuliwa Gavana wa Syria tangu waka-
ti wa Umar.  Kadhalika Sa’ada aliyeiteka Persia aliteuliwa wakati 
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wa Umar. Kutokana na malalamiko kidogo dhidi yake aliondolewa 
kwenye ukhalifa na Umar na nafasi yake ikashikwa na Mughira la-
kini Umar alidhamiria kumrudisha wadhifa wake Sa’ad, lakini kuli-
zuka kutoelewana baina ya Gavana na Ibn Ma’ud mkusanyaji wa 
kodi wa Kufa. Sa’ad aliondolewa na nafasi yake ikajazwa na Walid 
bin Aqaba. Walid alikuwa ndugu wa karibu wa Uthman, lakini ali-
yeteuliwa mwanzoni mwa ukhalifa wake kabla ya tuhuma hizi, hata 
hivyo Walid alipopatikana na hatia ya kunywa pombe aliadhibiwa 
kwa mujibu wa sheria na kuvuliwa Ugavana, kama angemteua kwa 
udugu tu Khalifa angeweza kunyamazia jambo hili. Baada ya Walid, 
Sa’ad aliteuliwa kuwa Gavana wa Kufa lakini wapinzani wa Kufa 
chini yake walipata mafanikio makubwa hivyo akateuliwa Abu 
Musa Ashari mwaka 34 A.H. ambaye hakuwa na uhusiano wa damu 
kabisa na Uthman. Abu Musa alikuwa Gavana wa Basra na malala-
miko ya upendeleo yalimfanya aondolewe na mahala pake akawek-
wa Gavana aliyeteuliwa na wapinzani.

Madai mengine ya wanafiki wa kundi la Saba ni matumizi mabaya 
ya pesa za serikali. Lawama nyingine ambayo ni kuhusu mjomba wa 
Uthman Hakam Ibn Al-Aas ambaye alikuwa akiwatendea vibaya ji-
rani zake na kumchezea shere Mtume. Alihamishwa Madina. Baada 
ya miaka michache Uthman alimuombea kwa Mtume na baada ya 
kuombwa mara nyingi Mtume aliahidi kulitazama upya suala hilo. 
Mtume alipokufa jambo hili lilikuwa halijapatiwa ufumbuzi. Uth-
man aliwaomba Abubakar na Umar wamrejeshe kutoka uhamishoni 
katika ukhalifa wao, lakini hawakuruhusu. Katika ukhalifa wa Uth-
man alimrudisha mjomba wake baada ya miaka 17 ya kuishi uham-
ishoni.  Hili nalo limemfanya Khalifa kulaumiwa.

Hadithi zikavumishwa kuwa khalifa amewanyanyasa baadhi ya 
maswahaba mfano unaotolewa ni wa Abu Dharr Ghiffar, Swahaba 
huyu alikuwa mchamungu kama maswahaba wengine ila yeye ali-
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chukua muelekeo wa kisufi. Kwa Imani yake hii alilaumu waliokuwa 
wanaishi maisha ya kujikweza hasa baada ya watu kupata utajiri ku-
tokana na ngawira. Halikadhalika alitaka Baitul Mal, pasiwe na salio. 
Fedha au mali igaiwe na itumike kadiri inavyokuja, alianza kueneza 
imani yake hii Syria. Gavana wa jimbo la Syria Amir Muawiyah 
alimuandikia Khalifa kumfahamisha juu ya shughuli za Abu Dharr 
Ghifari. Khalifa alimwita Abu Dharr Madina. Abdallah bin Saba ali-
jaribu kumuombea alipokuwa Syria lakini Gavana Muawiya alisema 
imani anayofundisha ni mpya katika Uislamu na nia yake ni kuleta 
mtafaruku miongoni mwa Waislamu.

Abu Dharr (alipofika Madina alijadiliana na Khalifa. Khalifa al-
imuuliza Abu Dharr watu wakishatekeleza wajibu wao mimi nina 
mamlaka gani kuwataka watoe zaidi? Abu Dharr alipoona hakuweza 
kumbadili Khalifa alikwenda kuishi kijiji cha Rabdhah karibu na 
Madina na alifia hapo. Wanafiki waligeuza maneno na kusema Abu 
Dharr alitakiwa aishi kijijini hapo kwa amri ya serikali hivyo al-
inyanyaswa. Ni dhahiri Khalifa hata kama alifanya hivyo alikuwa 
sahihi kwa vile ni kweli imani ya Abu Dharr haikuwa ya Kiislamu.  
Inasemekana pia maswahaba aliowanyanyasa ni pamoja na Ammar 
bin Yasir na Abdullah bin Masud. Dai hili ni la uongo kama tulivy-
oonesha. Lakini linathibitika zaidi wakati Abu Ammar [Ammar 
bin Yasir] alipoteuliwa kuwa miongoni mwa wajumbe wa kwenda 
mikoani kuchunguza matatizo ya magavana.

Khalifa Uthman anatoka ukoo wa Bani Umayya wa Makureish. 
Kabla ya kuzaliwa Mtume kulikuwa na kutoelewana baina ya ukoo 
wa Banu Ummayah na ukoo wa Banu Hashim anaotoka Mtume 
ambao ni wa Kikureish. Wasabai waliwashawishi ukoo wa Hashim 
kuwa khalifa anapendelea ukoo wa Banu Umayya kwa kuwapa na-
fasi za juu na kuwaondoa madarakani ukoo wa Hashim.”95

95 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk.356-359.
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Kwa kweli inasikitisha kutoelezwa kwa usahihi matukio ya kihis-
toria yaliotokea katika zama za Khalifa Uthman, mengi yaliyoelezwa 
ni kujaribu kumili upande mmoja hata kama uhakika unapingana na 
mawazo yao, wamejaribu kutetewa wale waliosababisha umwagaji 
damu katika umma huu na kutiwa katika hatia za kubuni Maswahaba 
watukufu kama vile Abu Dharr (r.a.), na baya zaidi ni kubuniwa kwa 
mtu ambaye hakuwahi kuumbwa katika ulimwengu huu (Abdullah 
ibn Sabai), ambaye amefanywa kama ndio nyota katika mchezo huo 
wa kuigiza. Haya ndiyo ambayo tutayachambua hapa kwa uwezo wa 
Mwenyezi Mungu ili kubainisha ukweli kwa mujibu wa maandiko 
sahihi.

Si sahihi kwamba Waislamu walizua malalamiko ya uongo dhidi 
ya Khalifa Uthman, bali yalikuwa ni malalamiko ya msingi, na hasa 
ikizingatiwa kwamba Waislamu wengi walikuwa dhidi ya Khalifa 
kutokana na baadhi ya matendo yake, na kuamua kumuua na kuua-
cha  mwili wake kwa muda wa siku tatu, na ni  watu wasiozidi kumi 
ndio waliomzika akiwemo binti yake, Aisha binti Uthman. Wakati 
alipokuwa anapelekwa kuzikwa, baadhi ya watu  walisimama nji-
ani na kulirembea mawe jeneza lake, zaidi ya hayo walizuia hata 
asizikwe katika makaburi ya Waislamu, hatimaye akazikwa pamoja 
na Mayahudi!96

Waandishi mbalimbali wamenakili juu ya hali ya ukabila iliyoku-
wapo katika zama hizo, hebu tumsikilize mwandishi wa Kitabu kiit-
wacho Masahaba Kumi Waliobashiriwa Pepo anavyosema:  “Msingi 
wa fitna zote zilizomfika Amir Al-Muuminin bin Afan (r.a.) ilikuwa 
ni kutokana na Marwan bin Hakam, huyu alikuwa akimshauri vibaya 
Sayyidna Uthman, naye Uthman alikuwa hamfahamu kuwa Marwan 
amuwashia moto mkubwa sana wa fitina, sababu Uthman alikuwa 
amekwisha konga sana. Akifa alikuwa na umri wa miaka 86, ali-
96 Tarikh Tabariy, J. 3, Uk. 437.
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kuwa mzee sana, na huyu Marwan alikuwa ndiye mshauri mkubwa 
wa Uthman (r.a.)”

Mwandishi anaendelea kutaja sababu zilizopelekea watu kuke-
reka na Khalifa Uthman, anasema: “La kwanza lililowaudhi sana 
watu ni kuwa Uthman alikuwa na ukabila sana, akipendelea jamaa 
zake Bani Umayyah. Kazi kubwa zote walikuwa wakipewa Bani 
Ummayah, tena Uthman alikuwa akifuata sana na kusikiliza sana 
fitina za huyo Marwan bin Al-Hakam mpaka watu wa mamlaka zote 
za Kiislamu wakati huo zikawa zimechoshwa na ukhalifa wa Uth-
man bin Affan (r.a.)”97

Lau kama Khalifa Uthman angetambua vyema yale aliyoyasema 
Mtume (s.a.w.w.) juu ya Marwan ibn al-Hakam, katu asingempatia 
nafasi hiyo aliyompa ya kuwa mshauri wake wa karibu, kwani ali-
laaniwa na Mtume (s.a.w.w.), na kumwita mjusi mtoto wa mjusi.98 
Baba wa Marwan (al-Hakam) ni yule ambaye naye pia alilaaniwa na 
Mtume (s.a.w.w.) kutokana na kumchezea shere Mtume (s.a.w.w.) 
na kuwaudhi majirani zake, Mtume (s.a.w.w.) alimuhamisha kutoka 
Madina, lakini Khalifa alimrejesha kutoka uhamishoni kwa vile ali-
kuwa mjomba wake.

Sasa ikiwa mshauri wa karibu ni mtu wa aina hii, ni kitu gani 
kinachotarajiwa kutokea, ikiwa si uharibifu na ufisadi katika ardhi, 
na haya ndiyo yaliyotokea mpaka yakasababisha kifo cha Khalifa, 
kwa vile alikataa kata kata kumwajibisha pale Waislamu walipo-
muomba Khalifa amuwajibishe.

Mtu mwengine wa karibu ambaye ilipelekea Khalifa Uthman 
alaumiwe ni kumpa ugavana mtu ambaye Qur’ani imemueleza bay-
ana kwamba ni fasiki, inasema:

97 Muhammad Abdalla Riday, Masahaba kumi waliobashiriwa Pepo, Uk.37.
98 Al-Halabiy, As-Siratul Halabiyyah, Jz. 1, Uk. 509.
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تُصِيبُوا  أَنْ  فَتَبَيَّنُوا  بِنَبَإٍ  فَاسِقٌ  جَاءَكُمْ  إِنْ  آمَنُوا  الَّذِينَ  أَيُّهَا  يَا 
أَنَّ  وَاعْلَمُوا  نَادِمِينَ   فَعَلْتُمْ  مَا  عَلَى  فَتُصْبِحُوا  بِجَهَالَةٍ  قَوْمًا 
َمْرِ لَعَنِتُّمْ وَلَ كِنَّ  فِيكُمْ رَسُولَ اَّهللِ  لَوْ يُطِيعُكُمْ فِي كَثِيرٍ مِنَ الْأ
الْكُفْرَ  إِلَيْكُمُ  هَ  وَكَرَّ قُلُوبِكُمْ  فِي  وَزَيَّنَهُ  ِيمَانَ  الْإ إِلَيْكُمُ  حَبَّبَ  اَّهللَ 
اشِدُونَ  فَضْلًا مِنَ اَّهللِ  هُمُ الرَّ ئِكَ  وَالْعِصْيَانَ  أُولَ  وَالْفُسُوقَ 

وَنِعْمَةً  وَاَّهللُ عَلِيمٌ حَكِيمٌ 

“Enyi ambao mmeamini! Akiwajia fasiki na habari yoyote, ichun-
guzeni, msije mkawasibu watu kwa kutojua, na mkawa wenye 
kujuta kwa mliyoyatenda. Na jueni kuwa yuko kati yenu Mtume 
wa Mwenyezi Mungu. Lau angeliwatii katika mambo mengi, bila 
ya shaka mngelitaabika. Lakini Mwenyezi Mungu amewapen-
dezea Imani, na akaipamba katika nyoyo zenu, na akauchukiza 
kwenu ukafiri, na upotovu, na uasi. Hao ndio walioongoka. Kwa 
fadhila za Mwenyezi Mungu na neema Zake. Na Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye kujua, Mwenye hikima.” (Qur’ani 49:6-8)

Aya hii ilitosha kwa mtu huyo kutokupewa nafasi yoyote katika 
Dola ya Kiislamu, lakini kwa vile alikuwa mtu wa karibu wa Khalifa 
Uthman alimpa ugavana, na kwa vile alikuwa fasiki alikumbwa na 
kashfa ya ulevi, kiasi ambacho siku moja aliwaswalisha watu Swala 
ya asubuhi akiwa amelewa, badala ya kuswali rakaa mbili aliswali 
rakaa nne na kisha kuwageukia maamuma wake na kuwauliza: “Je, 
niwaongeze?”99

Ama kuhusiana na Muawiya, ambaye aliteuliwa kuwa gavana 
tangu katika zama za Khalifa wa pili na kuendelea kubakizwa katika 
99 Usudul Ghabah: Jz. 5,Uk. 91. 
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nafasi hiyo na Khalifa wa tatu, ni mtu ambaye pia alikuwa hastahiki 
kabisa kupewa nafasi hiyo kutokana na maneno ya Mtume (s.a.w.w.) 
pale aliposema:

“إذا رأيتم معاوية على منبري فقتلوه.”

“Pindi mutakapomuona Muawiya katika mimbari yangu, basi 
muuweni.”100

Muawiya ndiye yule ambaye Mtume (s.a.w.w.) alimtuma mtu 
akamwite, alipofika alikuwa anakula chakula, Muawiya akamwam-
bia yule mjumbe kwamba anakula, mjumbe akapeleka habari kwa 
Mtume, kwamba Muawiya anasema anakula, Mtume (s.a.w.w.) aka-
mtaka mjumbe arudi tena kwa Muawiya, jawabu lake likawa ni kama 
lile la mwanzo, hapo Mtume (s.a.w.w.) alikasirika na kusema: “Katu 
Mwenyezi Mungu hatolishibisha tumbo lake.”Wanahistoria wa-
naeleza kwamba Muawiya alikuwa akila mpaka akichoka kutafuna, 
kwani alikuwa hashibi.101 Lakusikitisha kwa wapenzi wa Muawiya, 
wanaona laana hii ya Mtume (s.a.w.w.) kwa Muawiya kuwa ni fadh-
ila kubwa kwake, kwa madai kwamba Mtume (s.a.w.w.) alimuomba 
Mola wake kwamba kila laana anayoitoa aigeuze kuwa ni kheri na 
baraka kwa huyo anayelaaniwa! Na wakati huo huo wamenakili ri-
waya inayosema kwamba siku moja Mtume (s.a.w.w.) alimkuta mtu 
anakula kwa mkono wa kushoto, akamuuliza kwa nini unakula kwa 
mkono wa kushoto?  Yule mtu akajibu: “kwa sababu siwezi kula kwa 
mkono wa kulia.”  Mtume akamwambia: “Katu hutoweza.”  Basi ule 
mkono wake wa kulia ukapooza.

100 Dhahabiy, Mizanul-i’dital, Jz. 2, Uk. 382.
101 At-Tabariy, Tarikh Tabariy, Jz. 8, Uk. 186. 
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Mgawanyiko wa Waislamu

Wanasema:
“Kifo cha Mtume kiliwagawa Waislamu makundi matatu. 

Ukoo wa Mtume (AhlulBayt), Muhajirina na Ansaar. Pamoja na 
kuwekwa sawa hali wapo waliondeleza vikundi vyao moyoni na 
pale upinzani ulipochukua umbo la kuonesha makosa serikalini. 
Bado lilikuwepo tatizo la mtu binafsi. Wapo Waislamu walioji-
ingiza katika upinzani kwa maslahi yao binafsi. Mfano mzuri ni 
Muhammad bin Abu Bakar na Muhammad Hudhaifa.”102

Mtume (s.a.w.w.) alitambua vyema kwamba baada yake kuta-
tokea mgawanyiko kati ya Maswahaba wake, na mgawanyiko huo 
kufikia kiwango cha kuuwana wenyewe kwa wenyewe kama ili-
vyotokea katika historia ya Kiislamu, kwa hivyo alipangilia vyema 
mambo ya Waislamu ili pasitokee mgawanyiko na mtafaruku kati 
yao, ndio maana akawataka Maswahaba wampelekee wino na ka-
lamu ili awaandikie usia ambao hawatopotea baada yake, lakini ha-
wakukubaliana na amri hii ya Mtume (s.a.w.w.) na wakawa wanazo-
zana kati yao, kwani kulikuwepo wale waliotaka apelekewe hicho 
alichoagiza na wengine wakakataa, hatimaye Mtume wa Mwenyezi 
Mungu akawafukuza kutoka katika hadhara yake tukufu!

Ama kuhusiana na tuhuma hii aliyotuhumiwa Muhammad ibn 
Abi Bakar, waandishi hao wamemtuhumu kwa sababu tu alikuwa  
ni kipenzi na mfuasi mtiifu wa Imamu Ali (a.s.), kwani hata yeye 
mwenyewe Imamu Ali (a.s.) hakusalimika na tuhuma zao, wamese-
ma kwamba uteuzi wake haukuwa katika mfumo unaokubalika, 
kachaguliwa na wauwaji, vita alivyolazimishwa kupigana viliku-
wa kwa ajili ya maslahi yake binafsi… Pia ni kwasababu Muham-
mad ibn Abi Bakar alikuwa mpinzani mkubwa wa siasa za Khalifa 
wa tatu, hasira zake dhidi ya Khalifa zilizidi pale watu wa Misri 
102 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 360.



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

95

walipokwenda Madina na kumueleza matatizo aliyonayo gavana 
wake wa huko, aliyekuwa akijulikana kwa jina la Sa’d ibn Abi Sarhi 
ambaye naye pia alikuwa ni katika watu wa ukoo wa Khalifa, na 
kumwambia kwamba hawamtaki na badala yake wanamtaka Mu-
hammad ibn Abi Bakar, Khalifa aliwakubalia ombi lao, na wakati 
Muhammad alipokuwa safarini pamoja na ujumbe wake, njiani wal-
imkuta mtumishi wa Khalifa Uthman akiwa  amepanda farasi wa 
Khalifa, walimpekua na kumkuta na barua iliyoandikwa kupelekewa 
Sa’d ibn Abi Sarhi, ikimtaka awauwe watu hao na wengine wasu-
lubiwe na wengine wakatwe mikono na miguu, barua hiyo ilikuwa 
na muhuri wa Khalifa Uthman.103

Baadhi ya waandishi wanasema kwamba barua hiyo, licha ya 
kuwa na muhuri wa Khalifa na kubebwa na mtumishi wake ali-
yekuwa akiitwa Abu Awar Assalamiy akiwa amepanda ngamia wa 
Khalifa, haikuandikwa na Khalifa, bali aliyeiandika ni Marwan ibn 
al-Hakam! Ikiwa ni hivyo, basi ni kwanini Khalifa hakumwajibi-
sha Marwan?  Huenda aliathirika zaidi na ile kauli isemayo: Damu 
ni nzito kuliko maji.” Kwani Marwan alikuwa anatokana na ukoo 
wa Bani Umayya, alikuwa mtoto wa mjomba wake Uthman (Al-
Hakamu aliyetimuliwa kutoka katika mji wa Madina, lakini Khalifa 
Uthman alimrudisha), na zaidi ya hayo alikuwa mkwe wake, kwani 
Uthman alimuozesha binti yake.

Hivi ndivyo histora ya Kiislamu ilivyochafuliwa, ule umoja na 
mapenzi yaliokuwepo katika zama za Mtume (s.a.w.w.) yalitoweka, 
ukabila, dhulma, na mauwaji yakutisha yakashika nafasi!  Innaa lil-
lahi wainnaa ilayhi rajiuun!104

103 Masahaba Kumi Waliobashiriwa Pepo, Uk. 41
104 �Kwa nyongeza tu nakuomba ufuatilie kionjo hiki: Je unajua ni kwanini Waswahili wal-

isema “Mungu si Athman?”     
    �Na ni wakati gani husemwa kauli hii? Kawaulize Waswahili waliitoa wapi kauli hii na 

kwanini huitumia katika mazingira hayo – Mhariri.
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Upinzani wakati wa Ukhalifa 
wa Ali

Katika mada hii wamesema yafuatayo:

	
“Kipindi cha Ukhalifa wa Ali hakukuwa na upinzani kutoka nje ya Dola 
ya Kiislamu. Na inaweza kusemwa kuwa hakukuwa na upinzani kwa 
sababu hapakuwa na kiongozi aliyechaguliwa kwa utaratibu unaokuba-
lika na kwa sababu hii inakuwa vigumu kusema kulikuwa na upinzani 
ila kulikuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ni vigumu kusema 
kuwa Ali alikuwa ameteuliwa kwa utaratibu wa Uislamu kuwa khalifa. 
Wahaini wale baada ya kumuua Khalifa Uthman, mji wa Madina na seri-
kali yake ilikuwa chini yao kwa muda wa siku sita na swala ya Ijumaa 
waliendesha wao.”105

Waislamu wa madhehebu mbalimbali wanatambua utukufu wa 
Imamu Ali ibn Abi Talib (a.s.) na wengi wao wanaitakidi kwamba 
ni mmoja kati Makhalifa waongofu, na hata wale waliosimamia uta-
yarishaji wa Kitabu hicho kijulikanacho kwa jila la ‘ Elimu ya Dini 
ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha Nne.’  Wasimamizi hao 
ni Bakwata na Wizara ya Elimu Zanzibar.  Waislamu wanaofanya 
kazi katika vitengo hivi viwili ni wafuasi wazuri wa Madhehebu ya 
Imamu Shafi, tumeona ni namna gani Imamu Shafi alivyokuwa aki-
wasifu na kuwaheshimu Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.) akiwemo 
Imamu Ali (a.s.). Imamu Shafi alikuwa mmoja wa watu waliopele-
kwa Iraqi kutoka Yemen wakati wa utawala wa Harun Rashid, huku 
wakiwa wametiwa minyororo shingoni mwao na miguuni mwao 
kwa tuhuma kwamba wao ni Mashia, baada ya kufika huko kila 
mmoja alitakiwa aingie sehemu aliyokuwa amekaa Harun Rashid, 

105 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 367.
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kila aliyeingia huko alikatwa kichwa chake, na Imamu Shafi ndiye 
mtu pekee aliyesalimika na kifo hicho cha kidhulma na kinyama.106

Sidhani kwamba wasimamizi hao wanakubaliana na maandiko 
haya. Ikiwa Imamu Ali (a.s.) hakuchaguliwa kwa njia inayofaa, ni 
maandiko gani matakatifu yanayotoa ruhusa kumpiga vita na ku-
sababisha mauwaji ya maelfu ya Waislamu katika vita vya Ngamia 
chini ya uongozi wa Bibi Aisha na vita vya Siffin chini ya uongozi 
wa Muawiya?!

Wanaendelea kusema:

“Siku ya sita Ali alitangazwa kuwa khalifa na wauwaji. Aisha, 
Talha na Zubeir ni vigumu kusema kuwa waliupinga Uislamu 
walipopigana na Ali katika vita vya ngamia, na vile vile ni vigu-
mu na haiwezekani Muawiya alipokataa kumtii Ali alikuwa 
amekosea hivyo alipinga Uislamu alipopigana na Ali katika vita 
vya Sifin. Tunachoweza kusema wakati wa Ali kulikuwa na vita 
vya wenyewe kwa wenyewe. Katika vita hivyo, nani alipigania 
Uislamu, nani alipigania kundi lake au ukoo wake au udugu au 
kabila lake n.k. ni maoni ya kila mwanahistoria baada ya kujua 
mkondo wa matukio ya historia.”107

Tumeshaeleza huko nyuma, namna Sheikh Muhammad Ka-
sim Mazrui alivyosema jinsi makundi ya Maswahaba wa Mtume 
walivyomkimbilia Imamu Ali (a.s.) na kumtaka ashike nafasi ya 
Ukhalifa, na pale alipokataa kutokana na hali ilivyokuwa imeharibi-
wa na watawala waliopita alikataa katakata, lakini walimlazimisha, 
na hatimaye akakubali. 

Lakini kwa faida zaidi, yasome haya aliyoyaandika At-Tabariy 
katika kitabu chake: “Na Ahmad ibn Hanbal amepokea kwa sanadi 

106 Kitabul Ummi. Imamu Shafi: Jz. 1, Uk. 9.
107 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 367.
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yake kutoka kwa Muhammad ibn Hanafiyya, amesema: “Nilikuwa 
pamoja na Ali wakati Uthman alipokuwa amezingirwa, mtu mmoja 
alimuendea na kusema: Kiongozi wa Waumini (Uthman) ameuwa-
wa. Ali alikwenda nyumbani kwake na akaingia ndani na akafunga 
mlango, mara watu wakamuendea na wakahodisha na kisha kuingia, 
kisha wakamwambia: Mtu huyu (Uthman) amekwishauwawa, na 
hakuna budi kwa watu isipokuwa wawe na Khalifa, na hatujamu-
ona yeyote anayestahiki zaidi kuliko wewe. Ali aliwaambia: Hapana 
musinichague mimi, kwa kweli mimi kuwa waziri wenu ni bora 
zaidi kuliko kuwa amiri (Khalifa).Walisema: Hapana, kwa jina la 
Mwenyezi Mungu! Hakuna yeyote anayestahiki zaidi kuliko wewe. 
Akasema: Ikiwa mutanikatalia, basi viapo vyenu vya utiifu kwangu 
visiwe kwa siri, bali nitatoka niende msikitini, na atakaye kunipa 
kiapo cha utiifu atanipa.  Basi alitoka na kwenda msikitini na watu 
wakampa viapo vyao vya utiifu.’’108

Riwaya hii inajulisha mambo yafuatayo:

1.	 Imamu Ali (a.s.) hakuwa na tamaa ya kutaka uongozi, kwani 
alijiweka nyumbani kwake,  mpaka pale Maswahaba walipo-
muendea wakimtaka awe Khalifa wao.

2.	 Maanswari na Muhajirina pamoja na watu wote kwa ujumla, 
ndio waliomuendea Imamu Ali na kumtaka akubali kuchukua 
viapo vyao vya utiifu wa kuwa Khalifa wao, walimsisitiza 
sana  mpaka akakubali.

3.	 Kwa mujibu wa mitazamo ya Maswahaba ni kwamba zama 
hizo mtu aliyestahiki zaidi kuwa Khalifa ni Imamu Ali (a.s.), 
hii inatokana na msisitizo wao kwake ili akubali kuchukua 
viapo vya utiifu kutoka kwao, na pia kutoka na kauli yao 

108 Fadhailu Swahaba: Jz. 2, Uk. 573, Tarikh Tabariy: Jz. 4, Uk. 427.	
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kwamba: Hawamuoni yeyote anayestahiki zaidi kuwa Khalifa 
kuliko yeye.

4.	 Kupatikana makubaliano ya Muhajirina na Maanswari juu ya 
Ukhalifa wa Imamu Ali (a.s.), na ni watu wa Sham tu ndio am-
bao walimkataa, na jambo hili halidhuru baada ya makubalia-
no ya watu wa Madina.109

Na hiki kilichoelezwa na waandishi hawa wawili ni kwa misingi 
ya kwamba ukhalifa hupatikana kwa njia ya uchaguzi, na hili ndilo 
ambalo Imamu Ali (a.s.) hakulipenda, kwa hivyo alisema: 

“Kwa hakika mimi kuwa waziri wenu ni bora kuliko kuwa amiri 
(Khalifa).”

Ama kwa mujibu wa misingi iliyo sahihi, ni kwamba Ukhalifa 
hupatikana kwa uteuzi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, na si 
juu ya Imamu kuukataa, lakini kutokana na watu kulikataa hili tan-
gu mwanzoni kabisa, na wakawa wanaendelea kuchaguana, Imamu 
Ali hakupenda kuutwaa Ukhalifa kwa mujibu wa matakwa yao, ili 
isionekane kwamba ni wao waliomchagua kama walivyochaguliwa 
watangulizi wake kwenye nafasi hiyo, mpaka walipokiri wenyewe 
kwamba hawamuoni anayestahiki zaidi yake yeye.

Pamoja na ushahidi huu ulio wazi, kwa mujibu wa misingi ya 
watu (kiongozi huchaguliwa), ushahidi ulioko katika riwaya ya 
Ahmad ibn Hanbal, ambayo ni sahihi na wapokezi wake ni mad-
hubuti, wapokezi waliopokea katika riwaya za Bukhari na Muslim, 
je kutakuwa na shaka yoyote juu bai’a ya Muhajirina na Maanswari 
kwa Imamu Ali (a.s.)?

109 �Bai’atu Ali ibn Abi Talib fii Dhaw’I Riwayat Aswahiiha Liummi Malik al-Khalidiy wa 
Hasan Farhaniy al-Malikiy:  

    Uk. 104-105.
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Na je, ni haki kwa mtu mwadilifu kuyakubali maneno yao, ya 
kwamba Imamu Ali (a.s.) alichaguliwa na wauwaji, kwa hivyo 
uteuzi wake haumo katika utaratibu wa Kiislamu katika kumpata 
kiongozi?! Sijui hao Muhajirina na Maanswari ndio wauwaji wa-
naowakusudia au kuna wengine?!

Pia si sahihi kwa watu walioishi pamoja na Mtume (s.a.w.w.) 
kuachiwa wanahistoria waamue ni nani alikuwa katika haki na yupi 
alikuwa katika batili kutokana na yale yaliyojiri kati yao.  Kwani 
Mtume (s.a.w.w.) aliyaeleza yote yatakayojiri kati yao na kubainisha 
ni nani yuko sahihi na ni nani hayuko sahihi, ni vyema katika hili 
turudi katika maandiko matakatifu yatuamulie, ili ukweli ujulikane, 
badala ya kuwaachia tu wanahistoria kuamua kwa mujibu wa utashi 
wao.

Bila ya shaka, Mtume (s.a.w.w.) alibainisha yale yaliotokea kati 
ya Maswaha kabla ya kutokea kwake, na kuweka bayana ni nani 
yuko katika haki. Kila aliyepitia maelezo yetu huko nyuma atagun-
dua hilo, na zaidi ya hayo tutayabainisha zaidi huko mbeleni.

Wameeleza kwamba vita hivyo vilikuwa ni vita vya wenyewe 
kwa wenyewe, ni kweli vita hivyo vilikuwa tofauti na vile vita vili-
vyopiganwa katika uhai wa Mtume (s.a.w.w.), kwani ilikuwa ni 
dhidi ya Makafiri, lakini haina maana kwamba vita vya Waislamu 
wenyewe kwa wenye pande zote zinakuwa ziko kwenye haki au 
kwenye batili, bali Mwenyezi Mungu ameliweka wazi jambo hili 
katika Kitabu Chake, kama anavyosema: 

وَإِنْ طائِفَتانِ مِنَ الْمُؤْمِنِينَ اقْتَتَلُوا فَأَصْلِحُوا بَيْنَهُما فَإِنْ بَغَتْ 
إِحْداهُما عَلَى الُأخْرى فَقاتِلُوا الَّتِي تَبْغِي حَتَّى تَفِي‏ءَ إِلى أَمْرِ 

الِله...
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“Na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana, basi 
yapatanisheni. Na likiwa moja la hayo linadhulumu jingine, 
basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri ya 
Mwenyezi Mungu.…” (Qur’ani, 49:9).

Hivi kweli anayedhulumu na anayedhulumiwa wote wako ka-
tika haki? Na kama wote wako kwenye haki kwa nini basi Allah 
aseme: ‘basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri 
ya Mwenyezi Mungu.’ Au kwao waandishi hawa kwenda kinyume 
na Aya ya Mwenyezi Mungu si kukosea? Au kwao wao watu wa-
napokuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe basi wote wenye ku-
pigana wako katika haki, na inaruhusiwa yeyote kumuuwa mwing-
ine maadamu tu ni vita vya wenyewe kwa wenyewe, au ndio kusema 
Uislamu unaruhusu vita vya wenyewe kwa wenyewe? Akili gani hii? 
Mnapelekwa wapi na upofu wa moyo? Au wamejisahaulisha kauli 
ya Mwenyezi Mungu isemayo: 

دًا فَجَزَاؤُهُ جَهَنَّمُ خَالِدًا فِيهَا وَغَضِبَ اَّهللُ  وَمَنْ يَقْتُلْ مُؤْمِنًا مُتَعَمِّ
عَلَيْهِ وَلَعَنَهُ وَأَعَدَّ لَهُ عَذَابًا عَظِيمًا 

“Na mwenye kumuua muumini kwa kukusudia, basi malipo 
yake ni Jahannam, ni mwenye kudumu humo; na Mwenyezi 
Mungu amemughadhibikia na amemlaani na amemwandalia 
adhabu kubwa.” (Qur’ani 4: 93). 

Au ndio kusema vita vya watu wa familia moja, au dini moja au 
taifa moja havihusiki na Aya hizi hata kama vimeteketeza nafsi za 
Waumini, vimeleta uharibifu ndani ya jamii, vimezalisha wajane na 
mayatima? Au mkosefu na haini ni yule tu aliyeandaa na kushawishi 
mauaji ya Khalifa Uthmani, yule nyota wa mchezo waliyembuni kwa 
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jina la Ibn Saba? Ama yule kiumbe halisi na mhusika halisi aliyean-
daa, kuratibu na kushawishi mauwaji ya maelfu ya Waislamu katika 
vita vya Ngamia na Suffin, huyo ni mtu safi, hana makosa na wala 
haipasi kulaumiwa!Ni wazi kwamba vita hivyo vilivyotokea kati ya 
makundi mawili ya Waislamu, mojawapo lilikuwa katika haki, na 
haya ameyabainisha wazi Mtume (s.a.w.w.) kama utakavyoona.

Wanaendelea kusema:

“Jambo la kusikitisha ni kuwa kipindi cha Khalifa Ali kilita-
waliwa na mapigano baina ya wenyewe kwa wenyewe baina 
ya Khalifa na Aisha, Talha na Zubeir, Khalifa na Khawarij na 
Khalifa na Muawiya Gavana wa Syria.”110

Ni kweli ni jambo la kusikitisha kwa Maswahaba wakubwa na 
wazito, kuanzisha vita dhidi ya Khalifa na Imamu wao, hasa kwa 
wale waliokuwa mstari wa mbele katika kuhakikisha Imamu Ali 
(a.s.) anashika Ukhalifa, watu hao ni Talha na Zubeir, lakini kumbe 
walikuwa na ajenda zao, ambapo walitarajia kuwa iwapo Imamu Ali 
atakabidhiwa mamlaka ya kuwaongoza Waislamu, basi wao wata-
pata Ugavana, Zubeir katika jimbo la Kufah, na Talha katika jimbo 
la Basra, walipoukosa ndipo walipoanzisha uasi dhidi yake, ni kweli 
inasikitisha hasa tukiyaangalia na kuyatia akilini maandiko haya 
matakatifu kutoka kwenye kinywa cha Mtume Mtukufu (s.a.w.w.) 
pale aliposema:

“Mwenye kufa katika hali yakuwa ni mwenye kuwafarakisha 
watu, basi mtu huyo atakufa kifo cha kijahili.”111

Na pia ndugu msomaji yasome maneno haya ya Mtume (s.a.w.w.) 
kwa makini pale alipomuambia Imamu Ali: 

110 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 367.
111 Musnad Imami Ahmad: Jz. 2, Uk. 133.
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“Kwa hakika, hakupendi wewe isipokuwa Muumini na haku-
chukii isipokuwa mnafiki.’’112

Baada ya hapo wanaelezea namna hali ilivyokuwa, wanasema:
“Baada ya kuuawa kwa Khalifa Uthman na kutawazwa kwa Ali 
baadhi ya jamaa wa Khalifa walikwenda Makka kueleza tukio 
lilivyokuwa, mama wa waumini Bi Aisha alistushwa sana na 
tukio hili, lakini lililotisha zaidi ni hatua ya Khalifa ya kuahiri-
sha adhabu ya waliomuuwa Khalifa Uthman kwa hoja kuwa 
kwanza arudishe amani nchini kisha ndipo awaadhibu wauwaji. 
Hoja hii ilikuwa ni ngumu kueleweka hasa ukizingatia mambo 
matatu. Kwanza mwanzilishi wa ghasia na hatimaye kufikia 
kifo cha Khalifa Uthman alifundisha imani ya wasii wa Ali. Pili 
hilo ndilo lililomuweka Ali madarakani na tatu, wauwaji hawa 
pamoja na kuambiwa waondoke Madina siku ya tatu ya Ukhal-
ifa wa Ali kundi la Saba lilikhalifu amri ya Khalifa na kuen-
delea kubaki madina kwa kisingizio cha urafiki. 113 Mama wa 
waumini ambaye alikuwa anarudi Madina kutoka kwenye Hija 
Makka alirudi Makka na kuwaomba watu kwenda kulipiza kifo 
cha Khalifa. Maswahaba maarufu Talha na Zubeir walimuunga 
mkono na wakawa naye. Wapiganaji 2000 walipatikana. Lakini 
walipokuwa wanakwenda Madina wakapata wazo la kupita 
Basra kupata watu wengi walipokuwa njiani kuelekea Basra 
alikuwa na watu 3000 chini ya Bendera yake.”114

Ni kweli mama wa Waumini, Bibi Aisha alistushwa sana, lakini lil-
ilomstusha si kifo cha Khalifa Uthman, kwani yeye ndiye aliyewaam-
risha watu wamuuwe baada ya kukasirishwa kutokana na siasa zake, 
Bibi Aisha alisema: “Muuweni mpumbavu, kwani amekufuru.”115Bali 
112 �Musnad Ahmad: Jz.1,Uk. 138.  Sunan Tirmidhiy: Jz. 5, Uk. 343. Sahihi Muslim: Jz. 1, 

Uk. 86.
113 Dr. M.A. Khan: The pious caliphs, uk. 186
114 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 367.
115 �Tarikh Tabariy, Jz. 4, Uk. 407. Tarikh ibn al-Athir, Jz. 3, Uk. 206, Lisanul al-Arabi, Jz. 

14, Uk. 193, Taj al-Arus, Jz. 8, Uk. 141.
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lililomstusha na kumkasirisha sana ni pale alipopewa habari kwamba 
baada ya kifo cha Khalifa, aliyechaguliwa kuwa Khalifa ni Ali ibn Abi 
Talib (a.s.), ndio maana akaandaa jeshi kubwa akishirikiana na Talha 
na Zubeir dhidi ya Khalifa wa Waislamu!

Kuhusiana na sababu ya kifo cha Khalifa, tumebainisha namna 
Sheikh Muhammad Kasim Mazrui alivyosema kwamba Marwan 
ndiye aliyemsababishia kifo. Na tumeeleza namna watu wa majimbo 
mbalimbali walivyopeleka malalamiko yao dhidi ya magavana wali-
oteuliwa na Khalifa Uthman, ambao wengi wao walikuwa ni katika 
jamaa zake ambao hawakuwa watu wema, kwani wengine Mwe-
nyezi Mungu amewaeleza kuwa ni mafasiki, wengine wamelaani-
wa… Badala ya watu kuelezwa ukweli, kilichofanyika ni kuambiwa 
kwamba, mwanzilishi wa ghasia na hatimaye kufikia kifo cha Khal-
ifa Uthman alifundisha imani ya wasii wa Ali.

Ikiwa Khalifa Ali aliwaambia watu wafanye subira mpaka hali 
itakapotulia, ndipo awachukulie hatua wale waliomuuwa Khalifa 
Uthman, je Khalifa hakuwa na haki ya kutoa maamuzi na raia kuwa 
na haki ya kumtii Khalifa? Je Imamu Ali (a.s.) hakuwa miongoni 
mwa watu walio na mamlaka miongoni mwa Waumini ambao ni 
wajibu kutiiwa kama Mwenyezi Mungu alivyoagiza katika Kitabu 
Chake pale aliposema: 

سُولَ وَأُوْلِي الَأمْرِ  يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُواْ أَطِيعُواْ اّهَلل وَأَطِيعُواْ الرَّ
سُولِ إِن كُنتُمْ  مِنكُمْ فَإِن تَنَازَعْتُمْ فِي شَيْءٍ فَرُدُّوهُ إِلَى اّهِلل وَالرَّ

تُؤْمِنُونَ بِاّهِلل وَالْيَوْمِ الآخِرِ ذَلِكَ خَيْرٌ وَأَحْسَنُ تَأْوِيلًا

“Enyi mlioamini! Mtiini Mwenyezi Mungu, na mtiini Mtume 
na wenye madaraka katika nyinyi. Na mkizozana katika jambo 
basi lirudisheni kwa Mwenyezi Mungu na Mtume, ikiwa mna-
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muamini Mwenyezi Mungu na Siku ya Mwisho. Hayo ndiyo 
bora zaidi na ndiyo yenye mwisho mwema.” (Qur›ani 4:59).

Kama kuna mtu yeyote alifundisha imani ya uwasii wa Imamu 
Ali (a.s.), itakuwa amefanya yale yanayomridhisha Mwenyezi Mun-
gu, kwani Hadithi Sahihi mbalimbali tulizozibainisha zinaonesha 
kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliusia kwamba haki ya Ukhalifa ni ya 
Ahlul-Bayt kwa kuanzia Imamu Ali (a.s.), kwa hivyo hilo si kosa na 
wala si uzushi, kwani huo ndio mwenendo wa Mwenyezi Mungu, 
bali ni katika mambo yanayomkurubisha mja karibu na rehema za 
Mwenyezi Mungu. Mtu wa aina hiyo atakuwa amemfahamu vyema 
Mtume (s.a.w.w.) pale aliposema:

يفترقا  لم  وإنّهما  الله وعترتي  كتاب  الثقلين  فيكم  تاركم  إنّي 
حتى يردا عليّ الحوض.

“Hakika  mimi  ninawaachieni  vizito  viwili,  Kitabu  cha  
Mwenyezi  Mungu  na  Kizazi  changu,  na  viwili  hivyo  havi-
taachana  mpaka  vitakapo  nifika  katika  Hodhi.116

Pia Mtume (s.a.w.w.) alisema kwa kukariri mara tatu juu ya ku-
shikamana na Ahlulbayt wake, hiyo inamaanisha namna alivyokuwa 
akisisitiza juu ya jambo hilo: 

أذكركم الله في أهل بيتي أذكركم الله في أهل بيتي أذكركم الله 
في أهل بيتي...

116 Tafsir Ibnu Kathir Jz. 4, Uk. 122
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“…nakukumbusheni Mwenyezi Mungu  kuhusu  watu wa  ny-
umba  yangu, nakukumbusheni Mwenyezi Mungu kuhusu  watu  
wa  nyumba  yangu…”117

Na pale baadhi ya watu walipokwenda kutia chokochoko dhi-
di ya Imamu Ali (a.s.), Mtume (s.a.w.w.) aliwakasirikia na kusema 
kama Imamu Ahmad ibn Hanbal anavyosimulia: 

“Ametusimulia Abdu Razzaq, ametusimulia Ja’far ibn Sulay-
man, amenisimulia Yazid Arrishki, kutoka kwa Mitraf ibn Abdillah, 
kutoka kwa Imran ibn Huswein, amesema: Mtume (s.a.w.w.) ali-
peleka kikosi cha wapiganaji, na akamfanya Ali kuwa kiongozi wao, 
katika safari yake Ali alifanya jambo fulani, watu wanne miongoni 
mwa Maswahaba wa Mtume (s.a.w.w.) waliazimia kulifikisha jambo 
hilo kwa Mtume (s.a.w.w.).

Imran akasema: Ilikuwa pale tunaporudi kutoka katika safari, 
kwanza tukifikia kwa Mtume (s.a.w.w.), na kumsalimia. Akasema: 
Waliingia, na mtu mmoja miongoni mwao alisimama na kusema: 
Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu!  Hakika Ali amefanya jambo 
hili na lile. Mtume (s.a.w.w.) aliwageuzia uso. Kisha akasimama mtu 
wa pili, naye akasema: Ewe Mjumbe wa Mwenyezi Mungu!  Haki-
ka Ali amefanya jambo hili na lile. Mtume (s.a.w.w.) aliwageuzi-
auso. Kisha alisimama mtu wa tatu, naye akasema: Ewe Mjumbe wa 
Mwenyezi Mungu!  Hakika Ali amefanya jambo hili na lile. Kisha 
alisimama mtu wa nne, naye akasema: Ewe Mjumbe wa Mwenyezi 
Mungu! Hakika Ali amefanya jambo hili na lile.Akasema: Mtume 
(s.a.w.w.) alimuelekea mtu wanne na huku uso wake ukiwa umeb-
adilika rangi, akasema: Mwacheni Ali, mwacheni Ali, mwacheni 
Ali, kwani Ali anatokana na mimi, na mimi natokana na yeye, na 
yeye ni Kiongozi wa kila Muumini baada yangu.”118

117 Sahihi Muslim Jz. 7, Uk. 123
118 Sunan Tirmidhiy: Jz. 5, Uk. 296.
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Na pia Hadithi hii ameisimulia Abu Ya’laa al-Muswiliy, ku-
toka kwa Ubeydullah ibn Umar al-Qawaririy, kutoka kwa Ja’far 
ibn Suleyman, kwa sanadi iliyotangulia. 119 Na ibn Abi Shayba 120 
ameisimulia, na pia Habban katika Sahihi yake 121, Abu Naim al-
Asfahaniy katika ‘Hilyatul- Awliyai’122 na Muhibbu Diyn Tabariy, 

123 Al-Baghwiy, 124 ibn Kathir katika kitabu chake cha historia, 125 As-
Suyutiy, 126 na al-Muttaqiy. 127

Na kuna wapokezi wengine wa hadithi waliopokea ya kwamba 
Mtume (s.a.w.w.) alisema: 

“Mnataka nini kwa Ali? Mnataka nini kwa Ali? Mnataka nini 
kwa Ali?  Hakika Ali anatokana na mimi na mimi natokana na Ali, 
na yeye ni Kiongozi wa kila Muumini baada yangu.”  Walioipokea 
kwa maneno haya ni: Tirmidhiy, amesema: Hadithi hii ni nzuri iliyo 
ngeni, 128 An-Nasaiy, 129 Muhibbu Diyn, 130 na ibn Hajar, 131 wame-
sema: Sanadi yake ni yenye nguvu. Na pia kuna sanadi nyingine ya 
hadithi hii, nayo ni: Amesimulia Abu Daud Tayalasiy, kutoka kwa 
Abi Awana, kutoka kwa Abi Balji, kutoka kwa Amru ibn Maymun, 
kutoka kwa ibn Abbas, Mtume (s.a.w.w.) amesema kumuambia Ali: 
“Wewe ni Kiongozi wa Kila Muumini baada yangu.”132 Na sanadi 
yake ni sahihi na wapokezi wake wote ni madhubuti.
119 Musnad Abi Ya’laa: Jz. 1, Uk. 203.
120 Al-Muswanif: Jz. 12, Uk. 180.
121 Sahihi ibn Habban: Jz. 5, Uk. 374.
122 Hilyatul-Awliyai: Jz. 6, Uk. 294.
123 Riyadhun Nadhira: Jz. 3, Uk. 116.
124 Maswabihu Sunna:  Jz. 4, Uk. 172.
125 Albidaya wannihaya: Jz. 7, Uk. 381.
126 Jamiul Hadith, Jz. 4, Uk. 352.
127 Kanzul-Ummal: Jz. 11, Uk. 608, Hadith Na. 32940, 23941.
128  Sunan Tirmidhiy: Jz. 5, Uk. 590.	
129 Khaswaiswu Amiril Muuminina, Uk. 92.
130 Riyadhun Nadhra: Jz. 3, Uk. 115
131 Al-iswaba: Jz. 2, Uk. 509.
132 Mustadrak Abi Daud Tayalasiy: Uk, 360, Hadithi Na.2752.
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Hayo ndiyo maandiko sahihi yanayothibitisha kwa wazi kwamba 
Imamu Ali (a.s.) ndiye aliyestahiki kushika mamlaka ya uongozi wa 
Waislamu mara tu baada ya kufariki Mtume (s.a.w.w.), kwa hivyo 
bila shaka yeyote mwenye kuyafundisha haya atakuwa na malipo 
makubwa mbele ya Mwenyezi Mungu.

Ama kule kudaiwa kwamba mfundishaji wa haya alikuwa ni 
myahudi aliyejulikana kwa jina la Abdullah ibn Sabaa, haya tumey-
aeleza katika kurasa za mbele.  

Kwa kweli ni masikitiko mengine makubwa kwa Mama wa Wau-
mini kuwahamasisha watu wengine ili wapambane dhidi ya watoto 
wake wengine, na yeye kuongoza mapambano hayo akiwa katikati 
ya wanaume, badala ya kuwa msuluhishi, licha ya kwamba Mwe-
nyezi Mungu amewataka mama zetu hao wakae majumbani mwao, 
kama anavyosema:

وَأَقِمْنَ  الُأولى  الْجاهِلِيَّةِ  جَ  تَبَرُّ جْنَ  تَبَرَّ بُيُوتِكُنَّ وَلا  فِي  وَقَرْنَ 
كاةَ وَأَطِعْنَ الَله وَرَسُولَهُ... لاةَ وَآتِينَ الزَّ الصَّ

“Na kaeni majumbani mwenu, wala msioneshe mapambo yenu 
kama walivyokuwa wakionesha mapambo yao wanawake wa 
zama za ujahili (ujinga na ukafiri), na simamisheni Swala na 
toeni Zaka, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume wake…” 
(Qur’ani, 33:33).

Lau kama mama wa Waumini angejilazimisha na mafunzo haya 
matakatifu, basi hayo mapambano yake dhidi ya Khalifa Ali (a.s.) 
yasingetokea na damu ya watoto wake pamoja na roho zao zingesa-
limika.
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Wanaendelea kusema kuhusiana na tukio hili la kuhuzunisha:

“Gavana wa Basra Uthman bin Hanif alituma watu ili kujua 
lengo la ziara ya Bibi Aisha Basra. Wajumbe wa Gavana walifa-
hamishwa kuwa yeye mama Aisha na (uk.367) Waislamu wen-
gine walitaka kuwakumbusha Waislamu juu ya wajibu wao kwa 
Khalifa aliyeuwawa. Na dhima yao ni kuwaadhibu wauwaji. 
Kusikia hivi Gavana alizuia msafara usiingie Basra. Kwa hiyo 
akaita mkutano na kuwaamuru watu wake wawapige Mama Ai-
sha na wenzake baada ya kupata maelekezo kwa Khalifa Ali. 
Watu wake waligawanyika, kuna waliomuunga mkono yeye na 
wapo waliomuunga mkono Gavana.  Mama Aisha alitoa Ho-
tuba ambayo iliwezesha kuwateka nusu ya watu ambao mwan-
zoni walimuunga mkono Khalifa. Kuona hivi mama Aisha ali-
taka suluhu lakini upande wa gavana kulikuwa na watu wa Saba 
ambao suluhu hawakuitaka, Hakim bin Hublan akiwa kiranja 
wa kundi hili lisilotaka suluhu alivamia jeshi la Mama Aisha 
r.a. hata kabla ya ruhusa ya gavana wake na uchokozi huu vita 
vikaanza, gavana akatekwa, Hublan na wenzake wengi wapatao 
600 wakauwawa na Basra ikatekwa na kuwa chini ya Bibi Ai-
sha, Talha na Zubeir.”133

Hivi ndivyo hali ilivyokuwa huko Basra, lakini si sawa kwamba 
kulikuwa nawatu wa Saba (Abdullah ibn Saba) ambao walikataa su-
luhu. Ni kwamba kulikuwa hakuna mtu huyo, na pia safari ya Bibi 
Aisha ilikuwa na lengo moja tu, ambalo ni kupambana na Khalifa 
wake. Ikiwa Hakim bin Hublan alivamia jeshi la Mama Aisha hata 
kabla ya ruhusa ya gavana wake na uchokozi huu vita vikaanza, 
kama walivyoandika, basi ni kwamba hata huyo kamanda wa vita 
aliyetoka Madina akielekea Basra akiwa amekhalifu amri ya Mola 
wake, kwani Mwenyezi Mungu amemuamrisha yeye pamoja na 
wake wenzake wa Mtume (s.a.w.w.) kubakia katika majumba yao. 
Na pia Hadithi mbalimbali za Mtume (s.a.w.w.) zinazoashiria waji-

133 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 367-368.
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bu wa kuwapenda Ahlul-Bayt wa Mtume (s.a.w.w.) na zaidi tutaona 
Hadithi za Mtume (s.a.w.w.) zinazobainisha ni nani alikuwa sahihi 
katika vita hivi.

Waislamu waelewe kwamba huyo Gavana aliyetekwa na jeshi la 
mama wa Waumini ni Uthman ibn Hunayf, ambaye alikuwa ni Swa-
haba mwema wa Mtume (s.a.w.w.), baada ya kumteka waliingia ka-
tika nyumba ya kuihifadhia mali za Waislamu (Hazina ) na kuzigawa 
kwa wanajeshi wa jeshi la Bibi Aisha, na huyo Gavana wakamnyo-
nyoa ndevu zake zote!  Baada ya Imamu Ali (a.s.) kuwasili Basra, 
Gavana huyo alimwambia Imamu Ali a.s: “Ewe Amirul-Muuminina, 
umenipeleka Basra nikiwa na ndevu, na leo nakujia uso mtupu hau-
na hata unywele mmoja kama kijana kibarobaro tu.” Sayyidna Ali 
akamjibu: “Umepata kheri na thawabu.”134

Wanaendelea kusema:

“Khabari za kutekwa Basra zilimchukua kwa mshangao mkub-
wa Khalifa Ali ambaye alikuwa aende Syria kumrudi Muawiya alila-
zimika kwenda Basra kwanza kutuliza hali ya kule.

Alipofika Dhi-Qar’a mahali karibu na Basra alituma ujumbe 
kwa Aisha, Talha na Zubeir wafanye mazungumzo ya amani. Nafasi 
ilipatikana mazungumzo yakafanywa na wakati karibu kukubaliana 
baada ya Ali kuahidi kuwa atawaadhibu wauwaji wa Uthman Dola 
itakapokuwa na amani. Lakini mpango wa amani haukuwa na masla-
hi kwa lile kundi la Ibn Saba ambalo lilifanya sehemu ya jeshi la Ali. 
Walinong’onezana kuwa Ali anataka kufanya makubaliano ya amani 
na ameahidi kuwaadhibu waliomuua Uthman. Kundi hili lililokuwa 
ndilo lililomuua Khalifa Uthman halikupendezwa na mpango huu 
wakaunda hila iliyochochea kutokea vita. Mbinu mbili walizitumia. 
Kwanza walipeleka umbea Basra kuwa Ali akiingia Basra atawa-

134 Masahaba Kumi waliobashiriwa Pepo, Uk. 68
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fanya watumwa wakazi wote na atawaua vijana wote. Kwa sababu 
hii watu wa Basra lazima wapigane. Ibn Saba na wachochezi wake 
usiku usiku walivamia jeshi la mama Aisha ambaye aliarifiwa na 
kwa namna hii vita vikaanza. Vita hivi vinajulikana kwa jina la vita 
vya ngamia.

Vita vilikuwa vikali kwa vile ukubwa wa jeshi ulilingana. Hata 
hivyo baada ya mapigano makali na kuuwawa Waislamu wapatao 
elfu kumi. Hata hivyo ushindi ulikuwa wa Ali.  Talha alikufa, Zubeir 
aliacha kupigana na akawa anaelekea Madina ndipo akauliwa nji-
ani, Talha aliuliwa vitani. Wakati wote wa vita mama Aisha alikuwa 
katika sehemu ya uwanja wa vita akiwa amepanda ngamia, kuwepo 
kwake kulifanya mapigano yaende kwa kasi kubwa, bila kukoma, 
ndipo Ali alipoamuru ngamia wake akatwe miguu ya nyuma.  Nga-
mia alianguka miguu yake ya mbele na kwa heshima zote akatolewa 
ndani ya kikalio cha ngamia na vita vikaisha, ushindi ukawa upande 
wa Khalifa Ali. Mama Aisha akasindikizwa Madina na kaka yake 
Muhammad bin Abi Bakr.

Baada ya vita alizungumza na Waislamu katika msikiti wa Bas-
ra na Waislamu wakampa mkono wa utii. Alipoondoka alimuacha 
Abdallah bin Abbas kuwa Gavana wa Basra.  Yasemekana roho za 
Waislamu elfu kumi zilipotea.”135

Hapa wameeleza tena kwamba kundi la Sabaa (Abdullah ibn Sa-
bai), halikupendezewa na suluhu, kwa vile wao ndio waliomuuwa 
Khalifa Uthman. Tumeeleza huko nyuma kwamba, Khalifa aliko-
sa watu wa kumtetea kwani hata baada ya kifo chake mwili wake 
ulibakia siku tatu, na baada ya hapo ukazikwa katika makaburi ya 
mayahudi, baada ya Waislamu kukataa usizikwe kwenye makaburi 
ya Waislamu, tena bila ya kuoshwa na kuvishwa sanda na walioshiri-
ki maziko yake hawazidi watu kumi. Basi hao wapenzi wa Khalifa 
135 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 378.
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Uthman waliokusanya jeshi kubwa walikuwa wapi?  Na pia mion-
goni mwa watu waliotoa amri ya kuuwawa ni mama wa Waumini, 
na wale walioshiriki katika mzingiro wa Khalifa Uthman, na kumu-
wekea vikwazo mbalimbali ili kutoa shinikizo la kujiuzulu aliku-
wemo Talha na Zubeir.

Pengine dhana hii ya kwamba Bibi Aisha aliwaamrisha watu 
wamuuwe Khalifa Uthman kama ilivyonakiliwa na At-Tabariy kati-
ka Tarikh yake, itakuwa nzito katika baadhi ya masikio ya watu, basi 
ikumbukwe kwamba ni Bibi Aisha huyo huyo ndiye aliyekusanya 
jeshi kubwa kwa ajili ya kumuua kiongozi wa Waumini Imamu Ali 
(a.s.), kwani mlengwa mkubwa katika mapambano yoyote ni kion-
gozi wao. Bila ya shaka yoyote wangekuwa na uwezo wa kumfikia 
wangemuua.

Haya ndiyo waliyoyaandika kuhusiana na vita hivi vya Ngamia 
chini ya jemedari mkuu Bibi Aisha binti Abi Bakar dhidi ya Khalifa 
Ali (a.s.).

Katika kuweka wazi zaidi ili kujua wale waliokuwa sahihi ka-
tika vita hivyo, basi tumsikilize Sheikh Muhammad Kasim Mazrui 
anavyosema katika maudhui aliyoyaita ‘Mwana Aisha na mbwa wa 
Haw’ab’: 

“Likatoka jeshi la watu 3000 kwenda Basra, na Mw. Aisha pamoja 
nao, amepandishwa ngamia.  Kufika mahala paitwapo Haw’ab am-
bapo palikuwa na mbwa wengi, walipoona jeshi la watu wa ngamia, 
wale mbwa wakalia na kufanya ghasia. Mw. Aisha akashituka na 
kuuliza: “Ni mahali gani hapa?” Akaambiwa ni Haw’ab. Kusikia 
vile mara alipiga ukelele wa kilio na huku akisema: “Wele wangu! 
Niregezani! Niregezani! (Nirudisheni) Nilimsikia Mtume (s.a.w.w.) 
siku moja akiwambia wakeze: Nani katika nyinyi atakayeliliwa na 
mbwa wa Haw’ab.” Siku hiyo sote tulistaajabu, tukaona itakuwa-
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je hata mke waMtume afike mahali hapo?  Leo nimejijua kuwa ni 
mimi! Sitaki tena kwenda Basra. Niregezeni! Niregezeni!! Akisema 
hivi na huku alimketisha ngamia, hataki tena kwenda mbele. Ja-
maa wakajaribu kumbembeleza na kusema nae, lakini asiwakubalie 
kabisa, akawashikilia kuwa lazima arudi. Walipokosa budi, ndipo 
walipomtisha, wakamwambia:  “Jeshi la Ali karibu litakutana, na 
yeye ashapata khabari kuwa wewe ndiye adui mkubwa, basi usipok-
wenda tutakuata (tutakuacha) hapa, twende zetu.”Hapo Mw. Aisha 
akafanya khofu akawa hana budi kuwafuata.Akenda bila ya furaha, 
mpaka wakafika Basra.’’136

Huu ndio ukweli ulio wazi kama Sheikh Muhammad Mazrui 
alivyoubainisha, kwani watu walidiriki kumdanganya na kumtisha 
Bibi Aisha ili aelekee vitani baada ya kubainikiwa na haki kwamba 
vita vyake hivyo ni batili, kwa vile tayari Mtume (s.a.w.w.) alikwi-
sha mtahadharisha navyo, ukweli alitambua baada ya kubwekewa 
na majibwa ya Haw-ab, na Mtume (s.a.w.w.) aliisikitikia hali hiyo 
itakayomtokea mmoja kati ya wake zake, na aliyekinywa kikombe 
hicho ni Bibi Aisha.

Vita hivyo vinabainisha wazi kwamba Imamu Ali (a.s.) alikuwa 
na haki kupambana nao kwa vile ni amri ya Mtume (s.a.w.w.), kwani 
imesihi kutoka kwake kwamba alimkataza Bibi Aisha juu ya kutoka 
dhidi ya Imamu Ali (a.s.), Ahmad ibn Hanbal amepokea katika Mus-
nadi yake kwa sanadi yake kutoka kwa Qays ibn Ab Hazim, ame-
sema: Wakati alipotoka Aisha na kufika mahala penye maji ya bani 
Amir wakati wa usiku, mbwa walibweka, Aisha akasema: Haya ni 
maji gani?  Wakasema: Ni maji ya Haw-ab, Aisha akasema: Si mwe-
nye kudhani, isipokuwa mimi ni mwenye kurudi. Baadhi ya watu 
waliokuwa pamoja naye walisema: Bali ni vyema lau kama utak-
wenda ili Waislamu wakuone, huenda Mwenyezi Mungu akaleta su-
136 Maisha ya al-Imam Aly: uk. 37-38.   
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luhu kati yao. Aisha alisema: Hakika Mtume wa Mwenyezi Mungu 
alisema siku moja: Itakuwaje kwa mmoja wenu (kati ya wakeze 
Mtume (s.a.w.w.)) atakapobwekewa na mbwa wa Haw-ab!”137

Na katika riwaya ya Bazzar, amesema(s.a.w.w): “Hali itakuwaje! 
Ni nani kati yenu atakayekuwa mpanda ngamia mwenye manyoya 
mengi, atatoka na kubwekewa na mbwa wa Haw-ab,watauwawa 
watu wengi wa kuliani mwake na kushotoni mwake, kisha ataokoka 
baada ya kukaribia (kuuwawa).’’138

Na pia katika maudhui haya tunataja yale aliyoyapokea Hakim 
kutoka kwa Abi Said, amesema: 

“Tulikuwa tumekaa tukimsubiri Mtume (s.a.w.w.), alitujia aki-
tokea katika moja ya nyumba za wake zake, tulisimama pamoja 
naye, mara kiatu chake kikakatika, akampa Ali ili akishone, Mtume 
(s.a.w.w.) akawa anatembea, nasi tukawa tunatembea pamoja naye, 
kisha akawa anamsubiri Ali, na tulisubiri pamoja naye, kisha akas-
ema: “Hakika miongoni mwenu kuna yule ambaye atapambana ka-
tika kuieleza hii Qur’ani kama mimi nilivyopambana katika kushuka 
kwake.” Tulijitukuza kwa kupata nafasi hiyo, na miongoni mwetu 
alikuwemo Abu Bakar na Umar, Mtume (s.a.w.w.) akasema: Hapa-
na, lakini (nafasi hiyo ni ya) mshona viatu.”  Tulimuendea Ali kwa 
ajili ya kumpa hongera, akasema: Kama vile alikuwa amesikia.”139

Ni kwamba Imamu Ali (a.s.) hakuanza kumpiga vita yoyote, bali 
maadui zake ndio walioongoza jeshi dhidi yake, kwa mfano, jeshi la 
watu waliovunja ahadi zao (jeshi la bibi Aisha), walikusanya mali 
nyingi sana kwa ajili ya vita na wakaingia Basra, gavana wa Imamu 

137 Musnad Ahmad: Jz. 6, Uk. 97
138 �Haythamiy amesema katika ‘Majmau Zawaidiy : Jz. 7, Uk. 234.: Imepokewa na Bazzar 

na wapokezi wake ni wakutegemewa, pia amesema ibn Hajar  katika Fat-hul Baariy: Jz. 
13, Uk. 55.

139 Mustadrakul Hakim: Jz .3, Uk. 123.
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Ali wa zama hizo alikuwa Uthman ibn Huneyf, Uthman alimzuia Ai-
sha na aliyekuwa pamoja naye kuingia, walisema: Sisi hatukuja ku-
pigana, bali tumekuja kufanya suluhu. Basi wakaandikiana kati yao 
mkataba wa suluhu kwamba, pasifanyike lolote mpaka atakapow-
asili Imamu Ali (a.s.), na kila kundi litakuwa katika hali ya usalama, 
kisha kila kundi likatawanyika, na Uthman ibn Huneyf akaweka si-
laha zake chini, askari wa Aisha walimnyofua ndevu zake na masha-
rubu yake na kope zake na nyusi zake, na wakenda kwenye nyumba 
ya hazina ya mali, na wakachukua kila kilichokuwemo humo…140

Ikiwa hivi ndivyo watu walivyomtendea gavana wa Imamu Ali 
(a.s.), je, inafaa kwa Imamu Ali (a.s.) awaache hivi hivi bila ya ku-
wachukulia hatua stahiki?!

Vipi Imamu Ali (a.s.) awaache, na ilhali wametoka Makka waki-
wa na jeshi kubwa. Ibn Wadhih al-Akhbariy anasema: “Aisha ali-
toka akiwa pamoja na Talha na Zubeir katika jeshi kubwa sana, na 
Ya’laa ibn Muniya alikuja kutoka Yemen akiwa na mali za Yemen, 
inayokisiwa kufikia dinari laki nne, Talha na Zubeir waliichukua 
mali hiyo na kuitumia katika maandalizi ya vita, na kisha wakaele-
kea Basra.”

Na dalili ya wazi kwamba Imamu Ali (a.s.) hakuanza vita ni 
kauli yake kwa Maswahaba wake: 

“Musiwapige mpaka watakapoanza kuwapiga, kwani kwa bara-
ka za Mwenyezi Mungu nyinyi muna hoja (dalili), na kuwaacha 
mpaka wakuanzeni kukupigeni ni hoja yenu nyingine dhidi yao.” 
Kisha Imamu Ali (a.s.) alichukua msahafu na kusema: “Na mwenye 
kuuchukua msahafu huu, na kuwalingania, basi malipo yake yataku-
wa ni Pepo.”

Kijana mmoja aliyekuwa akiitwa Muslim, alisimama na kuishika 
Qur’ani kwa mkono wake wa kulia na kuanza kuwalingania watu, 

140 Tarikhul Ya’qoubiy:  Jz. 2, Uk. 181, Tarikh Tabariy: Jz. 3, Uk. 485 na 486



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

116

mara watu wa jeshi la Aisha wakamkata mkono wake wa kulia, ki-
sha akaishika kwa mkoni wake wa kushoto, na kuwalingania, pia 
nao wakaukata, kisha wakampiga mapanga mpaka wakamuuwa.”141

Kisha majeshi ya Aisha yakawa yanawarushia mishale kwa mfu-
lulizo askari wa Imamu Ali (a.s.), ambapo watu watatu waliuwawa 
au zaidi ya watatu, askari wake walinyanyua sauti zao na kusema: 
Mishale yao imetuchoma, na hawa hapa watu waliouwawa wako 
mbele yako, baada ya hapo Imamu Ali (a.s.) alisema: “Hakika sisi 
ni wa Mwenyezi Mungu na hakika sisi tutarejea Kwake. Ewe Mola 
Wangu shuhudia.’’ Baada ya hapo akavaa nguo za kivita zilizokuwa 
za Mtume (s.a.w.w.) na akachukua upanga wake maarufu ujulikanao 
kwa ‘Dhulfiqar’ kisha akampa bendera nyeusi mtoto wake; Muham-
mad ibn Hanafiyya, na akawambia Hasan na Husein: Kwa hakika 
nimempa bendera mdogo wenu kuwaacha nyinyi kutokana na nafasi 
yenu kwa Mtume (s.a.w.w.)”142

Kwa hivyo uongo ulitumika katika kumdanganya Bibi Aisha, ili 
aendelee na vita, na si hivyo tu pale ukweli ulipombainikia yakwam-
ba safari yake hiyo ni batili, aliamua kurudi, lakini walimlazimisha 
mke huyo wa Mtume na kuendelea na safari ya kwenda vitani, huku 
watu hao wakiwaacha wake zao majumbani mwao wakijitia hina na 
kujifukizia udi! 

Jambo hili la mke huyo wa Mtume (s.a.w.w.) kutoka katika 
nyumba yake, baada ya Mwenyezi Mungu kuwataka wakae katika 
nyumba zao kama ilivyokuja katika Aya ya 33 ya Sura ya 33, liliba-
kia katika nafsi yake, na kila alipokuwa akiisoma Aya hiyo alikuwa  
akilia sana mpaka machozi yakawa yanaulowesha mtandio wake, 
kutokana na kukumbuka mauwaji aliyoyasababisha, huku akisema: 

141 Usudul Ghaba:  Jz. 3, Uk. 308.  Al-Aghaniy: Jz. 10, Uk. 203.
142 Sharhu Nahjul Balaghah: Jz. 9, Uk. 111.
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“Laiti ningekuwa mtu niliyesahauliwa.”143  Lakini wapi!  Mke huyo 
wa Mtume atakumbukwa daima kutokana na ushiriki wake wa vita 
hivyo dhidi ya mtu mtukufu zaidi baada ya Mtume (s.a.w.w.).

Lakini Bibi Aisha haikuwa mara ya kwanza kumuudhi mtu mtu-
kufu kama Imamu Ali (a.s.) ambaye hakuwahi kusujudia masanamu 
katu katika maisha yake, na ambaye ni mbora wa watu baada ya 
Mtume (s.a.w.w.), bali alianza kumuudhi Mtume Mtukufu na mbora 
wa viumbe vyote, kama ambavyo Sheikh Abdullah Saleh al-Farsy 
anavyotusimulia katika tafsiri yake kwa kusema:

“Wanawake ni wanawake tu. Mtume akisema katika Hadithi 
zake Sahihi kuwa hakutokea mwanamke aliyekamilika katika kila 
kitu, tangu ulimwengu ulipoanza, mpaka utamalizika, isipokuwa 
wanawake WANNE tu- Bibi Fatmah na Bibi Khadija na Bibi Mary-
am na Bibi Asiyah. Basi hata hao wake wa Mtume walikuwa mara 
nyingi wakimtaabisha, hasa mabibi wawili hawa- Bibi Aysha na Bibi 
Hafsa…”144

Sasa na huku kumuudhi kwake Mtume (s.a.w.w.) wasomi hao wa 
I.P.C. hawajui ni nani aliyekuwa katika haki, ikiwa watasema kwam-
ba Mtume (s.a.w.w.) ndiye aliyekuwa katika haki, basi pia waelewe 
kwamba katika vita vya Ngamia Imamu alikuwa katika haki, kwani 
Mtume (s.a.w.w.) amesema wazi kwamba: “Yeyote mwenye kumuu-
dhi Ali atakuwa ameniudhi mimi.”145

Bila ya shaka maneno haya ya Mtume (s.a.w.w.) yatawatoa ka-
tika shaka juu ya nani alikuwa katika haki katika mapambano hayo 
yaliyochukua roho za Maswahaba maelfu kwa maelfu. Ama kuhusi-
ana na ushiriki wa Zubeir katika vita hivyo, ni wazi kwamba kama 
ilivyokuwa kwa Bibi Aisha, ambapo hakuwa na haki yoyote ya 
143 Tarikh Baghdadi: Jz. 9, Uk. 183.
144 Sheikh Abdullah Saleh Al-Farsy, Tafsiri ya Qur’ani Tukufu: Uk.709.
145 Musnad imami Ahmad: Jz. 3, Uk. 483.
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kisheria iliyomtaka kuingia katika vita hivyo dhidi ya Imamu Ali 
(a.s.), hali ni hivyo kwa wawili hao, hasa ikizingatiwa kwamba wao 
ndio waliokuwa mstari wa mbele kuhakikisha Ali ibn Abi Talib (a.s.) 
anakuwa Khalifa wa Waislamu.

Ama kuhusiana na ile kauli yao kwamba Talha na Zubeir wali-
lazimishwa kutoa kiapo chao cha utii ni jambo lisilo sahihi, kama 
anavyosema Muhammad Abdalalla Riday: “Sayyidna Ali alikwenda 
msikitini, akapanda mimbari, akapewa kiapo cha utii na watu wote, 
ilikuwa ni Jumamosi, tarehe 19 ya mfungo Tatu mwaka 35 A.H.  La-
kini yasemekana kwamba Twalha na Zubair walimpa viapo vyao vya 
utii walipotakiwa na Sayyidna Ali wampe kiapo cha utii, nao waka-
muomba Sayyidna Ali awafanye wawe ma-amir wa Basra na Kufah, 
lakini Sayyidna Ali akawaambia kuwa nyinyi mtakuwa pamoja nami 
mkinipumbaza.”146 Kwa hivyo, wawili hawa kuanzisha vita hivyo, 
haitokani na mapenzi waliyokuwa nayo juu ya Khalifa Uthman, bali 
kwa sababu tu ya kukosa madaraka waliyotarajia kuyapata kutoka 
kwa Imamu Ali (a.s.)

Wakati Imamu Ali (a.s.) alipokabiliana na Talha na Zubeira, ali-
wasemesha, aliaanza na Talha:  

“Ewe Talha umemleta mke wa Mtume vitani ukipigana kwa 
jina lake, na mke wako umemficha nyumbani!”   Ama kuhusiana na 
Zubeir alimkumbusha maneno aliyoambiwa na Mtume (s.a.w.w.), 
alisema: “Wakumbuka Mtume alikwambia: Utapigana na Ali na hali 
ya kuwa wewe ndiye dhalimu?”  Zubeir alisema: “Kweli nakum-
buka, lakini nilikuwa nimesahau.” Zubeir alikula kiapo na kusema:  
“Sitapigana na wewe tena.”147

Baada ya ushuhuda huo, Zubeir aliondoka katika uwanja wama-
pambano, lakini kwa masikitiko, hakuliamrisha jeshi lake kuacha 

146 Masahaba kumi waliobashiriwa Pepo, Uk. 58-59
147  Kitabu kilichotangulia, Uk. 71
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vita dhidi ya Khalifa wao, alishindwa hata kumnasihi mtoto wake, 
Abdallah ibn Zubeir kuacha vita, hatima yake ni maisha ya maelfu 
ya watu yakapotea! Kwa ushuhuda huu ni dalili ya wazi kwamba 
jeshi lililokuwa likiongozwa na Bibi Aisha lilikuwa limeshikamana 
na batili na jeshi la Imamu Ali (a.s.) ndilo lililokuwa la haki, na kwa 
nini lisiwe na haki, wakati Mtume (s.a.w.w.) amesema: 

“Ali yupamoja na haki na haki ipamoja na Ali, haki inatembea 
naye popote anapotembea.”

Ama kuhusiana vita vya Siffin vilivyokuwa vikiongozwa na 
Muawiya ibn Abi Sufiyan dhidi ya Imamu Ali (a.s.), uhalali wa 
Imamu Ali katika vita hivyo uko wazi, kama vile ambavyo batili 
ya Muawiya ilivyokuwa wazi, kama ambavyo Sheikh Muhammad 
Kasim anavyosema:

Sheikh Muhammad Kasim Mazrui ameandika yafuatayo katika 
maudhui aliyoyaita ‘Haki na Batili’:

“Siku hiyo aliuliwa Sahaba mmoja mashuhuri ambae alikuwa 
upande wa Sydna Aly k.w.  Nae alikuwa ni Bw. Ammar bin Yasir.  
Kuuliwa kwa Bwana huyu kulikuwa ni ushahidi mkubwa wa kut-
hibitisha kuwa Sydna Aly yu katika haki na Muawiya yu katika ba-
tili, kama utakavyoona katika kisa kifuatacho:

Alipouliwa Ammar alitoka Abdullah bin Amr bin Al-Aas aka-
mwendea babaake na khofu kubwa akamwambia: “Baba! Mwajua 
kwamba mumemwua Ammar bin Yasir?” Abdullah akamwam-
bia: “Hukusikia maneno aliyoyasema Mtume s.a.w. kwa habari ya 
mtu huyu?”  Akasema: “Sikumbuki.” Akamwambia: “Kwani hu-
kupata habari kwamba wakati Waislamu walipokuwa wakijenga 
Msikiti, ikawa watu watukua [wachukua] jiwe moja moja na tofali 
moja moja, Ammar akawa atukuwa mawili mawili, hata akachoka 
akaanguka tini [chini]. Akaja Mtume s.a.w. akawa humfuta mtanga 
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[mchanga] usoni mwake na huku akimwambia:  “Una nini Ammar? 
Watu watukua jiwe moja moja na tofali moja moja na wewe watukua 
mawili mawili kwa kutaka thawabu nyingi; na juu ya hayo utauliwa 
na TAPO LA WAASI!Kwa hivyo tumekuwa WAASI ni sisi.”Kusikia 
hivyo Amr akageuza farasi wake, akamwendea Muawiya akampa 
khabari. Muawiyah kwa kuchelea mambo yasije yakamharibikia, 
akapindua tafsiri ya maneno ya Mtume s.a.w. akasema: “Aliyemwua 
Ammar ni Aly, maana ndiye aliyemleta vitani.  Kwa hivyo yeye na 
watu wake ndio waasi.” Sydna Aly aliposikia maneno aliyoyasema 
Muawiyah, akasema: “Ikiwa ni hivyo, basi na Mtume ndiye aliy-
emwua Hamza, maana ndiye aliyempeleka vitani akauliwa.” Ama 
Abdullah bin Amr, hakukubali tafsiri ya Muawiya, wala hakupigana 
tena mpaka kumalizika vita.”148

Huu ndio ukweli ulivyokuwa katika masiku hayo ya vita vya 
kidhalimu dhidi ya Khalifa wa Waislamu. Bila ya shaka wanafun-
zi wanaosomeshwa kitabu hicho, kwa kutumia akili zao za kisomi 
watakuwa na masuala mengi ya kuwauliza walimu wao hukusi-
ana na matukio haya ya kihistoria yenye kuhuzunisha. Bila shaka 
watakuwa wamejua ni nani aliyekuwa mkosa katika sakata hilo, na 
kukataa yale wanayotakiwa wayajue hata kama si sahihi. Baada ya 
hapo wanarudia kauli yao kwamba muasisi wa fitina hii ni Abdulla 
ibn Sabai, wanasema:

“Pamoja na makundi mengi haya, kiongozi wa udhia wote huu 
ni Myahudi aliekuwa mkazi wa Yemen aliyejulikana kwa jina la Ab-
dulla bin Saba. Saba hakuwa anataka Uislamu, na alipanga mpango 
wa kuudhuru Uislamu mbinu aliyotumia ni kuingia katika Uislamu 
na kuupiga vita Uislamu kutoka ndani.

Kwa kutumia hali ya mazingira ya wakati ule alitunga na kuhubiri 
imani zisizokuwemo katika Uislamu, ambazo ni kila Mtume aliacha 
148 Maisha ya al- Imam Aly: uk. 52-53
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‘’Wasii’’ (administrator) mtawala (mrithi wake katika ujumbe wake) 
na wasii wake alikuwa ndugu yake, kwa mfano Mtume Musa alim-
fanya Haruna kuwa “Wasii” na Mtume wasii wake ni ndugu yake 
Ali. Na Ali alikuwa mtu pekee aliye halali kupewa Ukhalifa.”149

Hapa na pia mahali pengi mnaeleza kwamba kundi la Ibn Saba 
ndio linalotetea usia juu ya Ali (a.s.) na nukuu ya hapo juu mnaeleza 
kwamba kundi la Saba ndio lililounda mbinu za kuanza vita baada 
ya kuona Ali anatengeneza Amani na wapinzani wake! Mkang-
anyiko huu unaashiria nini? Ni kwamba mnang’ang’ania dhana na 
dhamira ya kuficha ukweli kwa kumchukia tu Amirul-Mu’mini Ali 
(a.s.). Na unapotaja kumrudi mtu ni maana kwamba mtu huyo ni 
mkosaji, hivyo kukubali kwamba yeye alidhamiria kwenda kumrudi 
Muawiya ni maana kwamba huyo Muawiya alikuwa ni mkosaji!

Vita vikubwa viliyotokea baada ya Mtume (s.a.w.w.) kufariki 
dunia na kupelekea mauwaji makubwa ya Waislamu wenyewe kwa 
wenyewe, ni jambo lililoitia doa kubwa historia ya Kiislamu, badala 
ya Waislamu kuyasoma hayo yaliyopita na kutafakari na kujua sa-
babu iliyopelekea hayo na kuwajua waliosababisha hayo, kilicho-
fanyika ni kutengenezwa mtu wa kutupiwa makosa yote yaliyofany-
wa na Maswahaba na kumbebesha msalaba wao!

Sidhani kwamba bibi Aisha alishawishiwa na Abdalla ibn Sabai 
ili atowe amri ya kuuliwa Uthman, au huko kutoka kwake dhidi ya 
Imamu Ali (a.s.), na wala sidhani kwamba kundi lote hilo la Maswa-
haba waliweza kughilibiwa na mtu huyo! Wameeleza wazi kwamba 
huyo Abdallah ibn Sabai alikuwa katika wanajeshi wa Imamu Ali 
(a.s.), basi ni Myahudi gani aliyemshawishi Bibi Aisha kuendelea 
na safari yake baada ya kubwekewa na mbwa wa Haw-ab na kutaka 
kurudi Madina?!

149 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari, Kitabu cha 4: Uk. 360-361.
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Jambo ambalo ni zito kwa Waislamu wengi katika ndimi zao ni 
kusema kwamba baadhi ya Maswahaba walikosea,  ni nadra sana 
kuiona ibara hii katika vitabu, lakini waandishi wa Kitabu hicho wa-
mediriki kusema wazi wazi juu ya mambo ambayo wao wanaona 
ni makosa yaliotendwa na Imamu Ali (a.s.), na kupelekea Ukhalifa 
wake kutokuwa sahihi!

Ni vyema kila mtu abebeshwe mzigo wake mwenyewe na huku 
kutafuta watu wa kuwabebesha mizigo ya wengine hakuwasaidii 
chochote siku ya Kiyama, na ni bora kila mmoja alaumiwe kwa yale 
aliyoyatenda, na lau kama watu wenyewe walikubali fikra zisizo 
sahihi na kusababisha mauwaji makubwa, basi Mwenyezi Mungu 
atawahukumu kwa kule kukubali kumtii mtu huyo, kwani Mtume 
(s.a.w.w.) anasema:  “Haifai kumtii kiumbe katika kumuasi Muum-
ba.” Na pia Mwenyezi Mungu amewataka Waumini wamtii Yeye 
pamoja na Mtume wake na wale waliona mamlaka miongoni mwao. 

Qur’ani imetuelezea namna Siku ya Kiyama watu wataka-
vyombebesha ibilisi lawama nzito kutokana na makosa yao, lakini 
atawaambia: “Msinilaumu mimi, bali zilaumuni nafsi zenu.”Basi 
kama Waislamu hao walioishi pamoja na Mtume (s.a.w.w.) na kush-
uhudia miujiza mbalimbali, na kupata mafunzo sahihi kutoka kwa 
Mtume (s.a.w.w.) huku wengi wao wakiwa ni wenye kuhifadhi 
Qur’ani, kisha wakaingia katika mtego wa Myahudi,wao ndio wa 
mwanzo wanaostahiki kubeba mzigo wa lawama.

Katika kitabu chetu hiki tumenakili baadhi ya mandiko sahihi 
yanayoweka wazi kwamba Mtume (s.a.w.w.) alimuusia Ukhalifa 
Imamu Ali (a.s.), na hakuna hata riwaya moja iliyopokelewa na huyo 
mtu aliyebuniwa na Seif ibn Umar  al-Tamimiy.

Kwa maelezo zaidi kwa kuhusiana na mtu huyo anayedaiwa 
kwamba ndiye muenezaji wa nadharia ya usia, soma kitabu kiit-
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wacho ‘Abdallah ibn Sabai na Ngano Nyingine’ cha Allamah al-
Askariy, huko utafahamu kwa kina kwamba huyo si mtu aliyepata 
kuumbwa na Mwenyezi Mungu katika ardhi hii, bali ni katika watu 
waliobuniwa na huyo Seif ibn Umar ambaye ni mashuhuri kwa ku-
zusha na kupachika habari za uongo, na pia unaweza kusoma kitabu 
kiitwacho ‘al-Fitnatul Kubra’ cha Twaha Husein, na ukitaka soma 
kitabu kiitwacho ‘Aswilatu Bayna Taswawwuf  Watasshayyu’i’  cha 
Dakta Mustafa Kamil, ili ufahamu kwamba huyo Abdallah ibn Sabai 
asemwaye si mwengine bali ni Ammar ibn Yasir r.a.150

150 Tijani Samawi, Ili Niwe Pamoja na Waongofu, Uk. 83.
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HITIMISHO

Haya ndio tuliyoweza kuwakusanyia katika kitabu hiki, tukiwa 
na lengo la kubainisha ukweli, na ikiwa kuna pahala popote 

pale pamemgusa mtu yeyote, basi hilo sio kusudio letu, basi itakuwa 
ni vyema turudi katika marejeo ya vitabu tulivyoviainisha ili tujue 
asili ya maneno hayo. Ni vyema kwa kila Mwislamu anayefanya 
utafiti juu ya historia ya yale yaliojiri baada ya kutawafu Mtume 
(s.a.w.w.) aifanye kwa kuzingatia misingi madhubuti ya kielimu na 
sio kwa misingi ya kimazoea, asitangulize dhana ya kulitukuza jam-
bo kwa sababu tu aliyelifanya jambo hilo ni fulani hata kama halina 
usahihi wowote.

Katika kitabu chao hicho ‘Elimu ya Dini ya Kiislamu’  kilivyo-
bariki namna ya makhalifa  watatu wa mwanzo walivyochaguliwa 
kwa namna tofauti, ikiwemo njia ya wasia, lakini panaposemwa 
kwamba Mtume (s.a.w.w.) aliusia juu ya mtu anayestahiki kuwa 
Khalifa, huonekana ni mawazo butu na yalio kinyume na Uislamu!151

Jambo la kushangaza ni kwamba waandishi hao wamediriki kup-
inga yale yaliyonakiliwa na Bukhariy na Muslim katika sahihi zao, 
kwa sababu hayaendani na utashi wa mawazo yao na itikadi zao.  
Kwani wanaelewa wazi hiyo ni hoja ya wazi dhidi ya anayekanusha 
Usia wa Mtume (s.a.w.w.) kwa Imamu Ali (a.s.) wa kuwa Khalifa 
baada yake.

Wakati umefika kwa Waislamu kuacha kurithishana habari zi-
sizo sahihi, kama vile tulivyorithishwa uongo wa namna samaki aju-
likanaye kwa jina la nguva, eti samaki huyo ana maumbile kama ya 

151 �Masahaba wote waliofanya makosa makubwa na madogo mnayatetea, bali mko tayari 
kumtia Mtukufu Mtume na Wasii wake Ali (Amani juu yao wote) makosani kama ilivyo-
jionyesha kwenye kitabu chenu hicho! Subuhanallah!
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mwanadamu kuanzia kiunoni kadi kichwani!  Huo ni uongo unaoen-
delea kuenezwa na kurithishwa kizazi hadi kizazi chengine.

Mfumo huu wa uandishi wa historia kwa lengo la kupotosha 
ukweli ni urithi uliorithiwa kutoka kwa Bani Umayya ambao ni 
mashuhuri katika kuwapinga Bani Hashim, chuki zao zilidhihiri pale 
Mtume (s.a.w.w.) alipotangaza kwamba yeye ni Mtume aliyetumwa 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu, walizua propaganda mbalimbali dhi-
di yake, waliposhindwa walipambana naye kijeshi, na pia baada ya 
kushindwa katika njia hii waliamua kujiingiza katika Uislamu kwa 
lengo la kuuharibu.

Bani Ummaya walidiriki hata kuyageuza maneno ya Mtume 
(s.a.w.w.), kwa sababu tu yanamnyanyua daraja Imamu Ali (a.s.), 
kwa mfano katika Hadithi hii: “Ewe Ali nafasi yako kwangu ni 
kama nafasi ya Harun kwa Musa, isipokuwa hakuna utume baada 
yangu.”152

Kutokana na hali hii Hadithi zilizosahihi zinaonekana mpya 
katika masikio ya Waislamu wengi, kwa mfano Hadithi isemayo 
kwamba Mtume (s.a.w.w.) ametuachia vizito viwili: Kitabu cha 
Mwenyezi Mungu na Ahlul-Bayt.  Ama ile ile iliyodhaifu, inayose-
ma Mtume katuachia Kitabu cha Mwenyezi Mungu na Sunna ndiyo 
iliyomashuhuri kwa Waislamu!  Haya yote yamepangwa kwa lengo 
la kuuficha ukweli.

Mwisho kabisa, kwa heshina na taadhima, tunawaomba vion-
gozi wa BAKWATA pamoja na Wizara ya Elimu Zanzibar, ambao 
tunaamini kwamba wao ni wafuasi wa Imamu Shafi, wavipitie kwa 
kina vitabu hivi, ili kurekebisha kasoro zilizomo.  Na katika kuli-
fanya hili wawashirikishe Waislamu wa madhehebu mbalimbali 
wakiwemo Mashia ili na wao watoe mchango wao.  Kwa kufanya 
hivi tutakuwa na vitabu vya Dini vyenye kubeba ujumbe  ulio sahihi. 
152 Tah-dhib Tah-dhib: Jz.2, Uk. 209.
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Tunamuomba Mwenyezi Mungu atuoneshe haki kwamba ni haki 
na atuwezeshe kuifuata.

Waswallahu Alaa Muhammad Waali Muhammad.
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VITABU VYA MAREJEO

1.	 Qur’ani Tukufu

2.	 Addurul Manthur, Assuyutiy.

3.	 Al-Aghaniy, Al-Asfahaniy.

4.	 Al-Bidayatu Wannihaya, Ibn Kathir.

5.	 Al-Iswaba, Ibn Hajar.

6.	 Al-Muswanif, Abdur Razaq.

7.	 Asadul Ghaba, ibn Athir.

8.	 Aswahiiha Liummi Malik al-Khalidiy wa Hasan Farhaniy  
al-Malikiy 

9.	 Bai’atu Ali ibn Abi Talib fii Dhaw’i Riwayat 

10.	 Elimu ya Dini ya Kiislamu, Shule za Sekondari Kitabu cha 2, 
I.P.C.

11.	 Fadhaailu Swahaba, Annasai.

12.	 Fat-hul Baariy, Ibn Hajar.

13.	 Fiqhu Sunna, Sayyid Sabiq.

14.	 Hilyatul- Awliyai, Abu Naim.

15.	 Ili Niwe Pamoja na Wakweli, Tijan Samawi.

16.	 Imama Wassiyasa, Ibn Qutayba.

17.	 Jamiul Hadith, Sayyid al-Burujurdiy.

18.	 Kanzul-Ummal,Al-Muttaqiy al-Hindiy.
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19.	 Khaswaiswu Amiril Muuminina 

20.	 Khulafau Rasul, Khalid Muhammad Khalid, 

21.	 Kitabul Ummi. Imamu Shafi

22.	 Lisanul al-Arabi, Ibn Mandhur.

23.	 Maisha ya al-Imam Aly, Sheikh Kasim Mazrui.

24.	 Maisha ya Nabii Muhammad (s.a.w.w.), Sheikh Abdalla Saleh 
Farsiy.

25.	 Maisha ya Sayyidna Husein, Sheikh Abdalla Saleh Farsiy.

26.	 Maisha ya Sayyina Hasan, Sheikh Abdalla Saleh Farsiy.

27.	 Majmauz Zawaid, Al-Haythamiy

28.	 Masahaba Kumi Waliobashiriwa Pepo, Muhammad Abdalla 
Riday.

29.	 Maswabihu Sunna,Ali ibn Abdul Azizi al-Baghwiy.

30.	 Mizanul- i’dital, Dhahabiy.

31.	 Mughnil Labib, Ibn Hisham al-Answariy.

32.	 Muruju Dhahabiy, Dhahabiy.

33.	 Musnad Abi Ya’laa, Abu Ya’laa.

34.	 Musnad Ahmad, Imamu Ahmad. 

35.	 Mustadrak Abi Daud Tayalasiy 

36.	 Mustadrakul Hakim, Hakim Nisaburiy.

37.	 Riyadhun Nadhira, Majdud Din Tabariy.

38.	 Sahihu ibn Habban, Ibn Habban

39.	 Sahihu Muslim, Muslim Nisaburiy.



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

129

40.	 Sahihul Bukhariy,Muhammad ibn Ismail al-Bukhariy.

41.	 Sharhu Muslim,Annawawiy.

42.	 Sharhu Nahjul Balagha,  Ibnul Hadidi

43.	 Siratul Halabiya, Ali ibn Burhanud Din al-Halabiy Ashafiy.

44.	 Siyaru A’lami Annubalai, Dhahabiy.

45.	 Sunan Tirmidhiy, Tirmidhiy

46.	 Sunanu ibn Majah, Ibn Majah

47.	 Tafsir Ibnu Kathir, Ibn Kathir

48.	 Tafsiri ya Qur’ani Tukufu, Sheikh Abdullah Saleh al-Farsy.

49.	 Tafsiru Ibn Arabiy, Ibn Arabiy.

50.	 Tafsiru Raziy,Raziy 

51.	 Tafsirul-Aalusiy Al-Aalusiy 

52.	 Tahdhibul kamali, Jamalud Din al-Mazziy.

53.	 Taj al-Arus, Azzubeydiy.

54.	 Tarikh ibn al-Athir,Ibn Athir

55.	 Tarikh ibn Khaldun, inb Khaldun.

56.	 Tarikh Madinatu Dimishqi, Ibn Asakir.

57.	 Tarikhu Baghdad, Al-Khatib Baghdad

58.	 Tarikhul Kabir, Bukhariy.

59.	 Tarikhul Ya’qubiy, Al-Ya’qubiy,

60.	 Usudul Ghaba, Ibn Athir

61.	 Yanaabihul Mawaddati, Al-Qanduziy 
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ORODHA YA VITABU  
VILIVYO CHAPISHWA NA  
AL-ITRAH FOUNDATION

1.	 Qur’an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thelathini

2.	 Uharamisho wa Riba

3.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 

4.	 Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili

5.	 Hekaya za Bahlul

6.	 Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)

7.	 Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)

8.	 Hijab vazi Bora

9.	 Ukweli wa Shia Ithnaashari

10.	 Madhambi Makuu

11.	 Mbingu imenikirimu

12.	 Abdallah Ibn Saba

13.	 Khadijatul Kubra

14.	 Utumwa

15.	 Umakini katika Swala

16.	 Misingi ya Maarifa

17.	 Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
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18.	 Bilal wa Afrika

19.	 Abudharr

20.	 Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu

21.	 Salman Farsi

22.	 Ammar Yasir

23.	 Qur’an na Hadithi

24.	 Elimu ya Nafsi

25.	 Yajue Madhehebu ya Shia

26.	 Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur’an Tukufu

27.	 Al-Wahda

28.	 Ponyo kutoka katika Qur’an 

29.	 Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii

30.	 Mashukio ya Akhera

31.	 Al Amali

32.	 Dua Indal Ahlul Bayt

33.	 Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.

34.	 Haki za wanawake katika Uislamu

35.	 Mwenyezi Mungu na sifa zake

36.	 Kumswalia Mtume (s)

37.	 Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)

38.	 Adhana

39.	 Upendo katika Ukristo na Uislamu
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40.	 Tiba ya Maradhi ya Kimaadili

41.	 Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu	

42.	 Kupaka juu ya khofu 

43.	 Kukusanya swala mbili

44.	 Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara

45.	 Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya

46.	 Kusujudu juu ya udongo

47.	 Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)

48.	 Tarawehe

49.	 Malumbano baina ya Sunni na Shia	

50.	 Kupunguza Swala safarini

51.	 Kufungua safarini

52.	 Umaasumu wa Manabii

53.	 Qur’an inatoa changamoto

54.	 as-Salaatu Khayrun Mina -’n Nawm

55.	 Uadilifu wa Masahaba 

56.	 Dua e Kumayl

57.	 Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu

58.	 Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake

59.	 Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata

60.	 Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mtume  
Muhammad (s)
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61.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza

62.	 Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili

63.	 Kuzuru Makaburi

64.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza

65.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili

66.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu

67.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne

68.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano

69.	 Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita

70.	 Tujifunze Misingi Ya Dini

71.	 Sala ni Nguzo ya Dini

72.	 Mikesha Ya Peshawar

73.	 Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu

74.	 Ubora wa Imam ‘Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 
iliyonyooka

75.	 Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake

76.	 Liqaa-u-llaah

77.	 Muhammad (s) Mtume wa Allah

78.	 Amani na Jihadi Katika Uislamu 

79.	 Uislamu Ulienea Vipi?

80.	 Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 

81.	 Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

134

82.	 Urejeo (al-Raja’a )

83.	 Mazingira

84.	 Utokezo (al - Badau) 

85.	 Hukumu ya kujenga juu ya makaburi

86.	 Swala ya maiti na kumlilia maiti

87.	 Uislamu na Uwingi wa Dini

88.	 Mtoto mwema

89.	 Adabu za Sokoni

90.	 Johari za hekima kwa vijana

91.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza

92.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili

93.	 Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu

94.	 Tawasali

95.	 Imam Mahdi katika Usunni na Ushia

96.	 Hukumu za Mgonjwa

97.	 Sadaka yenye kuendelea

98.	 Msahafu wa Imam Ali

99.	 Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa

100.	 Idil Ghadiri

101.	 Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu

102.	 Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi

103.	 Huduma ya Afya katika Uislamu
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104.	 Sunan an-Nabii

105.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)

106.	 Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)

107.	 Shahiid Mfiadini

108.	 Kumsalia Nabii (s.a.w)

109.	 Ujumbe -Sehemu ya Kwanza

110.	 Ujumbe - Sehemu ya Pili

111.	 Ujumbe - Sehemu ya Tatu

112.	 Ujumbe - Sehemu ya Nne

113.	 Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu

114.	 Hadithi ya Thaqalain

115.	 Maarifa ya Kiislamu

116.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza

117.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Pili

118.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu

119.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Nne

120.	 Ukweli uliopotea sehemu ya Tano

121.	 Mkutano wa Maulamaa wa Baghdad

122.	 Safari ya kuifuata Nuru

123.	 Fatima al-Zahra

124.	 Myahudi wa Kimataifa

125.	 Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi



UPOTOFU NDANI YA KITABU CHA MITAALA…..

136

126.	 Visa vya kweli sehemu ya Kwanza

127.	 Visa vya kweli sehemu ya Pili

128.	 Elimu ya Ghaibu ya Maimamu

129.	 Mwanadamu na Mustakabali wake

130.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Kwanza)

131.	 Imam Ali (‘a) Ndugu wa Mtume Muhammad (s)  
(Sehemu ya Pili)

132.	 Khairul Bariyyah

133.	 Uislamu na mafunzo ya kimalezi

134.	 Vijana ni Hazina ya Uislamu.

135.	 Yafaayo  kijamii

136.	 Tabaruku

137.	 Taqiyya

138.	 Vikao vya furaha 

139.	 Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?

140.	 Visa vya wachamungu

141.	 Falsafa ya Dini

142.	 Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza

143.	 Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah

144.	 Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu

145.	 Kuonekana kwa Allah

146.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt (Sehemu ya Kwanza)
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147.	 Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)

148.	 Ndugu na Jirani

149.	 Ushia ndani ya Usunni

150.	 Maswali na Majibu

151.	 Mafunzo ya hukmu za ibada 

152.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  1

153.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  2

154.	 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisunni No  3

155.	 Abu Huraira

156.	 Vipengee kadhaa katika Swala ya Jamaa na Msikiti.

157.	 Mazingatio kutoka katika Qur’an - Sehemu ya Kwanza

158.	 Mazingatio kutoka kaitka Qur’an - Sehemu ya Pili

159.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya kwanza

160.	 Mazingatio kutoka katika Uislamu - Sehemu ya Pili

161.	 Qur’ani Tukufu – Pamoja na Tarjuma ya Kiswahili

162.	 Falsafa ya Mageuzi ya Imam Husein (a.s)

163.	 Amali za Mwezi Mtukufu wa Ramadhani	

164.	 Elimu ya Tiba za Kiislamu - Matibabu ya Maimamu

165.	 Uislamu Safi

166.	 Majlisi za Imam Husein Majumbani

167.	 Je, Kufunga Mikono

168.	 Uislam wa Shia
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169.	 Amali za Makka

170.	 Amali za Madina

171.	 Asili ya Madhehebu katika Uislamu

172.	 Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi

173.	 Ukweli uliofichika katika neno la Allah

174.	 Uislamu na Mifumo ya Uchumi

175.	 Umoja wa Kiislamu na Furaha

176.	 Mas’ala ya Kifiqhi

177.	 Jifunze kusoma Qur’ani

178.	 As-Sahifatul Kamilah as-Sajjadiyyah

179.	 Hayya ‘Alaa Khayri’l-’Amal Katika Adhana

180.	 Ukweli kuhusu Funga ya Siku ya Ashura

181.	 Dua za Miezi Mitatu Mitukufu (Rajabu,  
Shaabani na Ramadhani)

182.	 Uadilifu katika Uislamu

183.	 Mahdi katika Sunna

184.	 Maswali Ya Uchunguzi Kuhusu Uislam

185.	 Kazi naBidii ni njia ya maendeleo

186.	 Abu Talib – Jabali Imara la Imani

187.	 Ujenzi na Utakaso wa Nafsi

188.	 Vijana naMatarajio ya Baadaye

189.	 Usalafi – Historia yake, maana yake na lengo lake
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190.	 Ushia – Hoja na Majibu

191.	 Mateso ya Dhuria wa Mtume (saww) 

192.	 Maombolezo – Msiba wa Bwana wa Mashahidi (a.s.)

193.	 Shahidi kwa Ajili ya Ubinadamu

194.	 Takwa

195.	 Mwonekano wa Upotoshaji katika Hazina ya Kiislamu

196.	 Amirul Muuminina (‘as) na Makhalifa

197.	 Uongozi na Utawala katika Mwenendo wa Imam ‘Ali (‘a)

198.	 Kuvunja hoja iliyotumika kutetea Uimamu wa AbuBakr

199.	 Adabu za vikao na mazungumzo

200.	 Hija ya Kuaga

201.	 Uwazi baina ya Maslahi na Vikwazo

202.	 Fadhila za watukufu watano katika Sahih Sita

203.	 Mdahalo baina ya Mwanachuoni wa Kisunni na  
Mwanachuoni wa Kishia (Al-

204.	 Muraja’aat)

205.	 Utawala na Uendeshaji katika Sera ya Imam Ali (as)

206.	 Upotoshaji dhahiri katika Turathi (Hazina) ya Kiislamu

207.	 Mtazamo kuhusu msuguano wa Kimadhehebu

208.	 Nchi na Uraia – Haki na wajibu kwa Taifa

209.	 Mtazamo wa Ibn Taymiyyah juu ya Imam Ali (as)

210.	 Uongozi wa Kidini – Maelekezo na Utekelezaji wa Kijamii
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211.	 Maadili ya Ashura

212.	 Mshumaa – Shahidi na Kifo cha Kishahidi

213.	 Mizani ya Hekima – Hadithi za Ahlul Bait (as) – Sehemu ya 
Kwanza

214.	 Imam Ali na Mambo ya Umma

215.	 Imam Ali na Mfumo wa Usawa

216.	 Kuvunja Hoja Iliyotumika Kutetea Uimamu wa Abu Bakr

217.	 Mfumo wa Wilaya

218.	 Ndoa ya Mutaa

219.	 Vipi Tutaishinda Hofu?
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KOPI NNE ZIFUATAZO  
ZIMETAFSIRIWA

KWA LUGHA KINYARWANDA

1.	 Amateka Na Aba’Khalifa

2.	 Nyuma yaho naje kuyoboka

3.	 Amavu n’amavuko by’ubushiya

4.	 Shiya na Hadithi
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ORODHA YA VITABU VILIVYO 
CHAPISHWA NA

AL-ITRAH FOUNDATION KWA LUGHA YA 
KIFARANSA

1.	 Livre Islamique 


