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NENO LA MCHAPISHAJI

Kitabu ulichonacho mikononi mwako ni tarjuma ya kitabu cha Kiarabu
kiitwacho, as-Swalaatu ‘Ala ‘n-Nabii, kilichoandikwa na Sheikh Abdul
Karim al-Bahahani. Sisi tumekiita,  Kumswalia Mtume. 

Kitabu hiki kinazungumzia juu ya hitilafu zilizotokea juu ya maneno
yanayosomwa katika kumswalia Mtume Muhammad SAW (Swallallaahu
‘Alayhi Wa-aalih). Baadhi ya wanavyuoni wanasema kwamba kum-
swalia Mtume ni kusema: “Allaahumma swalli ‘alaa Muhammad” bila
kuongeza kitu. Wengine wanasema kumswalia Mtume ni kusema:
“Allaahumma swalli ‘alaa Muhammad wa Aali Muhammad” kama
utakaavyoona maelezo yake ndani ya kitabu hiki. 

Sheikh wetu huyu amefanya utafiti wa kina juu ya suala hili na kuonyesha
kwa uwazi na pasina shaka yoyote juu ya asili ya swala ya Mtukufu
Mtume. Mwanachuoni huyu mtafiti ametumia vyanzo halisi na sahihi kati-
ka kulifikia lengo lake hili. Vyanzo hivyo si vingine bali ni Qur’ani na
Sunna, pamoja na matukio ya kweli ya kihistoria, akili, mantiki na elimu.

Kutokana na umuhimu wa maudhui hii tumeamua kukichapisha kitabu hiki
kwa lugha ya Kiswahili ili kutoa mwanga kwa Waislamu wazungumzaji
wa Kiswahili juu ya suala hili ambalo linawatatiza na kujua ukweli wake.

Tunamshukuru ndugu yetu Sheikh Haroon Pingili kwa kukubali jukumu
hili la kukitarjumi kitabu hiki. Vilevile tunawashukuru wale wote ambao
wameshiriki kwa njia moja au nyingine hadi kufanikisha kuchapishwa kwa
kitabu hiki.
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Ni matumaini yetu kwamba kitabu hiki kitakuwa chenye manufaa sana
kwa wasomaji wetu na kuzidisha elimu yao ya dini.

Mchapishaji 
Al-Itrah Foundation
S. L. P. 19701, Dar-es-Salaam.
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KUMSWALIA NABII (s.a.w.w.)

NENO LA JUMUIA

Kwa kweli urithi wa Ahlul-Bayt (a.s.)  uliohifadhiwa na madrasa yao na
wafuasi wao kuulinda usipotee wadhihirisha kuwa ni madrasa yenye kuku-
sanya matawi mbalimbali ya maarifa ya kiislamu.

Na madrasa hii imeweza kuzilea nafsi zilizojiandaa kuteka kutoka maji
haya safi, na kuupatia umma wa kiislamu wanazuoni wa kubwa wafuatao
nyayo za ki-risala za Ahlul-Bayt (a.s.) wenye kuzichukua chochezi zote na
mas’ala mbalimbali ya kimadhehebu na mielekeo ya kifikra ndani na nje
ya maisha ya kileo ya kiislamu. Wakiipa majibu yaliyo madhubuti na
ufumbuzi muda wote wa karne zinazofuatia.

Majmaul’a’lamii ya Ahlul-Bayt imeharakia – ikianzia majukumu yake
iliyojibebesha mabegani mwake – ili kuilinda heshma ya risala isiyoweza
kukiukwa, na hakika zake ambazo zimetiwa ukungu na wanavikundi na
madhehebu na watu wa mielekeo inayopingana na Uislam, ikifuata nyayo
za Ahlul-Bayt a.s. na wafuasi wa madrasa yao ongofu ambayo imepupia
kuujibu uchochezi unaoendelea, na imejaribu kubakia daima mbele ya msi-
tari wa mapambano kwa kiwango kinachotakiwa katika kila zama.

Kwa kweli uzoefu  unaohifadhiwa na vitabu vya wanazuoni wa  madrasa
ya Ahlul-Bayt (a.s.) katika lengo hili ni wa aina ya pekee; kwa  sababu una
akiba ya elimu inayohukumika kwenye  mahakama ya akili na thibitisho na
unajiepusha na uchu na upendeleo ulaumiwao, na unawasemesha
wanazuoni na wanafikra waliobobea semesho ikubalikayo na akili na
kupokelewa vyema na umbile lililosalama. Na limekuja jaribio la Al-maj-
mau’alamiy ya Ahlul-Bayt (a.s.) ili iwape watafutao ukweli daraja mpya
ya uzoefu huu ulio tajiri katika uwanja wa mazungumzo na kuuliza na
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kuzipatia majibu shub’ha – zilizochochewa katika zama zilizopita au zina-
zochochewa hii leo na khaaswa kwa kusaidiwa na baadhi ya duru zenye
hikdi dhidi ya Uislam na Waislamu kupitia vyombo vya habari vya inter-
net na vingine – ikijiepusha mbali na uchochezi ulaumiwao ikiwa na pupa
kuzitia chachu akili zenye kufikiri na nafsi zitafutazo ukweli, ili zifun-
gukiwe na ukweli unaotolewa na madrasa ya kirisala ya Ahlul-Bayt kwa
ulimwengu wote, katika wakati ambao akili zinakomaa na nafsi na roho
zinawasiliana kwa haraka mno na kwa namna ya pekee.

Hapana budi tuashirie kuwa kundi hili la utafiti limeandaliwa katika kamati
makhsusi ya kundi la watukufu. Na tunatoa shukrani nyingi kwa wote hao
na kwa walio na ubora na uhakiki kwa kufanya rejea kwao wote hao sehe-
mu ya utafiti huu na kudhihirisha maoni yao ya maana kuhusiana nayo.

Na sote tuna matumaini na matarajio tuwe tumetoa tuwezalo miongoni
mwa juhudi ya kutekeleza baadhi ya ambayo ni wajibu juu yetu kuielekea
risala ya Mola wetu mtukufu Ambaye amemtuma Mtume Wake kwa uon-
gofu na dini ya haki ili izishinde dini zote  na Mungu  ni shahidi tosha.

JUMUIYA YA KIMATAIFA YA AHLUL-BAITI
KITENGO CHA UTAMADUNI
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????? ?????? ??? ????? ??? ???? ???? ????

Jinsi ya kumswalia Nabii (s.a.w.w.)

?????? ??? ???? ???? ??? ????? ???????     

Kumswalia Muhammad na Aali zake kati ya
Wafuasi wa madhehebu ya Sunni na wa Shia

Mas’ala ya kumswalia Nabii yanazingatiwa kuwa ni katika jumla ya
mas’ala ambazo Waislamu wameafikiana juu ya asili ya kuwepo kwake na
wamehitilafiana katika ufafanuzi na jinsi ya utekelezwaji wake.

Ama asili ya mas’ala hii ni ile kauli ya Mwenyezi Mungu (s.w.t.):

“Kwa hakika Mwenye enzi Mungu na malaika wake wanamtakia
rehma Nabii. Enyi mlioamini, mtakiyeni rehma yeye na msalimieni
sana.” (Al’Ahzab : 56).

Aya hii inashirikiana na Aya nyingine ambayo imeashiria kwenye utakiaji
rehma wa Mungu (s.w.t.) kwa ajili ya waja wake. 
Mfano wa kauli Yake (s.w.t.):

“Yeye ndiye ambaye anakutakieni rehma na malaika wake ili akutoeni
gizani na kukupelekeni kwenye nuru, na Yeye ni mrehemevu mno kwa
waumini. (Al’Ahzab : 43). 
*Swala  kutoka kwa Mungu kuwaendea waumini maana yake ni maghfira na
rehma, na kutoka kwa asiyekuwa Mungu maana yake ni dua ya kuomba ghufrani
na rehma.  
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Na Aya ya tatu imeashiria kwenye swala ya Nabii kwa baadhi ya waumini,
nayo ni kauli yake (s.w.t.):

“Chukuwa swadaqa kutoka mali zao utakuwa unawatoharisha  na
kuwatakasa kwazo, na waombee maghufra na rehma, kwa kuwa
kuwaombea kwako ghofrani na rehema ni utulivu kwao na Mwenyezi
Mungu ni Msikivu, Mjuzi mno.” (At-Tawba:103).

Wafasiri wengi wameashiria kuwa swala ya mja kwa Mola wake ni dua na
kumuadhimisha; na swala ya Mwenyezi Mungu kwa mja wake ni rehma na
takrima kwa dalili ya sababu iliyoelezwa:

??????? ?? ??????? ??? ????? ???? ????? ???? ?????” 
“Ili akutoeni gizani muende kwenye nuru, na yu mwingi wa rehma kwa
waumini.”

Na swala ya Rasuul kwa waumini ni dua ya kheri kwa ajili yao na baraka.
Na swala ya malaika kwa Rasuul au kwa waumini ni dua na istighfaar. 1

Na Swala hii ya kubadilishana kati ya mja na Mola na Rasuul, Swala ya
mja kwa ajili ya Mola, na  Swala ya Mola kwa ajili ya mja na swala ya
Rasuul kwa ajili ya waumini, na swala ya waumini kwa ajili ya Rasuul,
inafanya sura kamili mno ya mshikamano na muambatano kati ya muum-
ba na kiumbe, kati ya umma na Raisi wake. Ili kila upande ujue nafasi yake
na daraja ya upande ule ambao yeye yuko mbele yake, wala mipaka
haipotei kwenye mikunjo ya mshikamano huu. Hivyo mja huswali kwa
ajili ya taadhima na kutekeleza haki ya uja na utumwa kwa Muumba
mtukufu.
1. Al’Miizan : 9 : 398.  16 : 335.  Pia angalia: Tafsyirul’Kabiir 16 : 180, 25 : 215,
227.
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Na Mwenyezi Mungu anaswalia kwa kumpa heshma na sharafu na kumre-
hemu huyu mja mtambuzi. Na mu’umini anamswalia Rasuul kutambua
daraja yake na kusalimu amri ya uwalii wake, na Mtume humswalia
muumini kumpa heshma na kumtakia ziyada ya kheri kwa ajili yake.

Mwenyezi Mungu (s.w.t.) amemfanya Nabii wake kuwa makhsusi kwa
daraja za juu mno za heshma na usharifu kwa ajili yake, pale alipomswalia
na malaika wake wakamswalia, na kuwalazimisha waumini wamswalie.
Na imekuwa miongoni mwa heshima hizo ni umma wake ambao
umemuamini na kuzitii amri zake. Hivyo ikawa swala ya Mungu na malai-
ka wake na mjumbe wake ni sehemu za heshma ile na ni dondoo kutoka
kwenye kishubaka kile na ni kitu mahsusi umma huu hutambulika kwacho
mbali na umma zingine zilizokuja kabla yake.

Sura ya swala ya Nabii (s.a.w.w.)

Wanazuoni wa madhehebu ya Ahlul-Bayt (a.s.) wameafikiana kuwa
haitoshi kumtaja Nabii (s.a.w.w.) peke yake katika swala bali ni wajibu
kuwataja Aali zake pamoja na yeye. 2

Wakitoa dalili kuthibitisha hilo kwa habari (mapokezi yake) ni ya kata
shauri zilizokuja kutoka urithi wa pande zote mbili.

Mfano wa habari mashuri kutoka vyanzo vya kisunni 3

2 Al’Khilafu li-Sheikh Tusi Juz. 1, uk. 373.  Tadhkiratul’fuqaha’u Juz. 3, uk. 233.
Na Jawahirul-kalaam Juz. 10, uk. 261.
3 Nayo ni Salaamu ya tashahud katika swala, ilikuwa tokea hapo mwanzo. Nayo
sio salam na swala na khasa ile ya baada yake: swala llahu alayhi wa salam, hii ni
miongoni mwa yasiyokuwa na dalili. Na Aya:( ?????? ?????? ) hapana katika
habari kutoka kwa maimamu walio tohara (a.s.) ila hii ni taslimu ya utii sio taslimu
ya kusalimia kama tafsiri yake ilivyokuja ndani ya Tafsirul-Ayyashiy na ya
al’Qummiy. Angalia Maqalata: ?????? ?????? ??????? ?? ???????”” ?? ?????
15   Majalatul’fikril’islamiy lil’Yusifu al’Gharawey.          
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“Kuwa Nabii (s.a.w.w.) alitujia tukasema: Ewe Mtume wa Mungu tumejua
jinsi ya kukusalimia, vipi tutakuswalia?

Akasema: Semeni:

????? ??? ??? ???? ???? ?? ???? ??? ???? ??? ???? ??? ??? ????????
Allahumma swali ala Muhammadin wa ala Aali Muhammad kama swalay-
ta ala Ibraahiima Innaka hamiidun majiidun. 4

Na  Nassu mfano wa hii wameileta baadhi ya wafasiri wengine kwenye
Aya hii:              ( ? ? ???? ??         (al’Ahzab:56)  na katika tamko la
mkato na msisitizo fuatilia Ibn Hajar alipoeleza ndani ya Sawaiqu al’-
muhriqah kuwa yeye s.a.w alisema: 

(?? ????? ??? ?????? ???????. ??????: ??? ?????? ???????? ???:
?????? ????? ??? ??? ???? ???????, ?? ?????: ????? ??? ??? ????
???? ?? ????)
“Msiniswalie swala iliokatwa.” Wakasema: “Swala iliyokatwa ni swala
gani?” Akanena: “Munasema:  Allahumma Swali ala Muhammadin na
mwanyamaza, bali semeni: Allahumma Swali ala Muhammad wa ala Aali
Muhammad. 5

Japokuwa dalili hizi ni nyingi na zipo kwa mkazo wa kuwakusanya - ndani
ya swala -  kati ya Nabii na Aali zake, ila tu ni kwamba fiqhi ya kisunni
haikukata shauri la kuwaswalia Aali Muhammad. Kuna aliyewajibisha
kuwataja Aali Muhammad katika kumswalia na kuna asiye wajibisha 6
Akitoa hoja kwa sababu duni, kalamu yenye hadhi inajiepusha kuzitaja

4. Swahihul-Bukhariy, Juz.  6, uk. 217  Hadithi ya. 291. Sunanut  ‘Tirmidhiy Juz.
5 uk. 359 H. 322. ??????? ???? ????.
5. al’Swawaiqu al’muhriqah: 225. Chapa ya.Beirut.
6. Al’Majmu’u lil’Imamun Nawawiy Juz. 3, uk. 466 – 467.
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sembuse kuziamini. Mfano wa kauli yake: Kuwa kutokuwa wajibu ni bora
kwa kuwa Nabii (s.a.w.w.) aliwaamrisha hilo - yaani kuwataja Aali pamwe
na Nabii (s.a.w.w.) walipomuuliza awaelimishe hakuanza yeye – kuwajul-
isha hilo. 7

Jibu la hoja hiyo ni: Kuwa Nabii (s.a.w.w.) alikuwa - wakati mwingine –
yuatosheka na kumuuliza kwao ili kuieleza hukumu kwao inayoambatana
na maudhui ya mas’ala, na lau wasingemuuliza angeharakia kuieleza huku-
mu hii ya kisheria. Na hali kama hii ina mifano mingi ya Qur’ani. Qur’an
tukufu imeileta kwa anuwani: (Yas’aluunaka), kama mfano uliopo katika: 

“??? ???? ?? ??????”     = Wanakuuliza kuhusu wenye hedhi.

“??? ???? ?? ????? ??????” = Wanakuuliza kuhusu miezi mitukufu.

“??? ???? ?? ????? ???????” = Wanakuuliza kuhusu pombe na kamari.

Na mengine, kwa hiyo kulingana na madai haya italazimu mas’ala hizi
zisiwe na hukumu za kisheria, lau kusingejitokeza maswali kutoka kwa
watu kuhusiana nazo. Je matokeo ya uelewa kama huu ni sahihi?!!

Hivi Aali - yaani Aali Muhammad - ni nani hao?!!

Katika madrasa ya Ahlul’Bayt (a.s.) kwa maamuzi ya kukata shauri kabisa
ni kuwa Aali waliokusudiwa katika swala, wao ni: Walio ma’asum mion-
goni mwa Ahlul-Bayti wake (s.a.w.w.) kwa kuwa kuswaliwa si wajibu kwa
-asiyekuwa Mtume – na wao. 8

7. Al’Mugniy li’Ibni Quddaama Juz. 1, uk. 581. Al’Shar’hul’kabiiru Jz. 1, uk. 581
kwa pambizo ya al’Mughniy, Chapa ya Darul kutaabu  al’arabiy.

8. Tadhkiratul’fuqahai Juz.  3, uk. 234.
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Na maamuzi haya yanashabihiana mno kuwa ni dharura miongoni mwa
dharura za madhehebu hii ambazo zinajitosha hazihitajii uthibitisho, na
zaungwa mkono na makumi ya Hadithi zilizoelezwa kutoka vyanzo vya
kisunni kutoka kwa Mtume (s.a.w.w.). Mfano wa Musnad ya Ahmad na
Al’Mustadraq ala Swahihayni, Al’Durul’manthur ya Suyutiy,
Kanzul’ummal na Majmauz zawaidi. Zote zajulisha kuwa Aali Muhammad
(s.a.w.w.) ni Fatima, Ali na Hasan na Husein.9

Miongoni mwa hizo ni zile alizoeleza Imamu Ahmad katika Musnad yake,
kuwa (s.a.w.w.) aliwakusanya pamoja Fatima, Ali, Hasan na Husein, na ali-
wafunika kishamia, kisha aliweka mkono wake juu ya kishamia akasema:

“????? ? ? ????? ? ? ???? ?? ??? ???? ?? ? ?? ???? ???
???? ? ?? ???? ? ?? ???? ????”

“Ewe Allah, kwa kweli hawa ni Aali Muhammad jaalia swala = yaani
ghofrani na rehma zako na baraka zako zimfikie Muhammad na Aali
Muhammad kwa kuwa wewe ni mwenye sifa tukufu u mtukufu. 10

Pamoja na wingi wa Hadithi hizi na uwazi wake, zinalifanya suala hili
kuwa linajitosheleza, yaani halihitajii kufanyiwa utafiti, ila tu tunajikuta
pamoja na yote hayo zinajitokeza tafsiri za ajabu zinazosema kuwa eti
wao, yaani Aali Muhammad ni: Wafuasi wake, au umma wake, au wafuasi
na jamaa zake na watu wa ukoo, na kuna kauli isemayo: Ni kaumu yake,
na imesemwa: Ahali wake walioharamishiwa swadaqa…

Na inakuja katika madhehebu ya al’Hasan kuwa mradi wa Aali ni
Muhammad mwenyewe! Na hii ni rai ya ajabu mno!!

Na kuna walioitafasiri Aali Muhammad kuwa ni Bani Hashim. 11

9. Al’mar’humu Al’Fayruzu Abadi alichukua jukumu la kukusanya sehemu ya
Hadithi hizi katika kitabu chake Fadhwailul’khamsa minaswihahi sita Juz. 1, uk.
219-222.
10. Musnad ya Ahmad, Juz.  6. uk. 323.
11 As-Sawaiqul’Muhriqa: uk. 225. Pia angalia Al’Maj’mau ya an’Nawawiy Juz. 3, uk. 466
Chapa ya Darul’fikri . 
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Na lenye ubora ambalo tunahitimishia nalo utafiti huu katika nukta hii ni
alilolisema al’Fakhru Raziy ndani ya tafsiri yake Al’Kabiir. Ameandika
akisema: “Na mimi nasema: Aali Muhammad (s.a.w.w.) ni ambao jambo
lao hurejea kwake. Na kila ambao jambo lao kwake ni lenye mkazo na
kamili mno wao wanakuwa Aali. Na endapo tutalibebesha – Aali – kwa
umma ambao umekubali da’awa yake wao pia ni Aali. Hapana shaka kuwa
kwa Fatima, Ali, Hasan na Husein, (a.s.) ulikuwa muambatano kati yao na
Mtume wa Mwenyezi Mungu (s.w.t.) ni muambatano wenye mkazo sana.
Na hili ni kama lijulikanalo kwa nukuu fululizi kwa hiyo imewajibika
wawe wao ndio al’Aali. Na tukilibebesha juu ya umma uliokubali da’awa
yake kwamba wao pia ni Aali, kwa hiyo imethibiti kwa makadirio yote
wao ndio al’Aali.

Ama watu wengine wasiokuwa wao je wanaingia chini ya tamko la
al’Aali? Kuna tofauti.

Bwana mwenye tafsir ya al’Kashaafu ameeleza kuwa: “Ilipoteremka Aya
hii - anaikusudia Aya ya Mawadda – palisemwa: Ewe Mtume wa Mungu:
Nani hao wa karibu yako ambao mapenzi yao yamekuwa wajibu juu yetu?”
Akasema: Ni Ali, Fatima, na watoto wao wawili.” Ikathibiti kuwa hao
wanne ndio makaribu wa Nabii (s.a.w.w.) Hili likithibiti inakuwa wajibu
wao wawe waliofanywa makhsusi kwa taadhima, na hilo lajulishwa na
sababu kadha.

Na sababu ya pili ambayo Al’Fakhru Raziy ameitaja ni: 

“ ? ? ?????? ??? ? ???? ???? ????? ??? ??? ?????? ????? ?????? ?? ??????,
??? ????(????? ??? ??? ???? ??? ???? ? ???? ????? ? ?? ????) ???? ???????
?? ???? ?? ?? ??? ??? ? 

“Kuwa dua kwa ajili ya al’Aali ni cheo adhimu, kwa minajili hiyo
ameifanya dua hii hitmisho la tashahudi katika swala, nayo ni kauli yake:
“Allahumma swali ala Muhammadin wa Aali Muhammadin warham
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Muhammadan wa Ali Muhammadin” Na taadhima hii haipo kwa ajili ya
wasio kuwa al’Aali 12.

Hii, na al’Fakhru Raziy ametilia mkazo ndani ya tafsir yake kuwa umbo la
swala ya Nabii (s.a.w.w.) ni: (… ????? ?? ??? ???? ???? ?? ????
Allahumma swali ala Muhammadin wa ala Aali Muhammad…13

Mas’ala ndani ya uwanja wa mashindano ya kifiqhi

Mas’ala hii katika asli yake haina hitilafu. Kama ambapo hakuna hitilafu
katika ubora wa kumswalia Nabii (s.a.w.w.) na kuwa ni mustahabu  wakati
wote, na kupatikana thawabu kwa ajili yake, kwa sababu ya kupatikana
khabari nyingi kwa hilo kutoka njia za Sunni na za Shia, kama kauli yake
s.a.w ( ( ?? ??? ??? ???? ??? ???? ???? ??? ????= Mwenye kuniswalia
swala moja Mungu humswalia kwa ajili yake kumi. 14

Ila tu hitilafu imejitokeza katika pande mbili:

Ya kwanza: Nini umbo la swala juu yake? Tumekwishamaliza utafiti kati-
ka hilo na ukweli umebainika katika hilo, nao ni kuwa kuwataja (Aali
Muhammad s.a.w) wakati wa kumswalia ni jambo la kisharia bali
linalotakiwa  kwa Waislamu wote, na kuwa kuacha kuwataja katika swala
ya Nabii (s.a.w.w.) inaifanya kuwa swala iliyokatwa kama Nassu Nabawiy
sharifu ilivyobainisha.

Wakati gani swala ya Nabii na Aali wake huwa wajibu? Hilo ndilo
tulitafitilo hivi sasa

12. Tafsiyrul’ kabiiru Juz. 27. uk. 166.
13.  Rejea ile ya mwanzo - yaani ile namba (1).
14. Al’Jaamiu li ??Ahkamil’Qur’an Juz. 14, uk. 235.
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Na hapana shaka kuwa Aya hii ina umbo la amri na kwa daraja ya mkazo.
Kwa kuwa ilipotanguliza ( ? ? ???? ???????? ????? ??? ?????...) imele-
ta amri ya mkazo, tamko lake: (?????? ????? ????? ???? ???? ?????? 

Na ni jambo linalokubalika kwa wanachuoni wa Usuul: Kuwa  *Swigha ya
amri inajulisha wajibu. Na hili ndilo lililofanya liletwe swali lifuatalo:
Wakati gani swala ya Nabii (s.a.w.w.) inakuwa wajibu?

Na hapa kumejitokeza rai nyingi Az’Zamakhshariy ambazo amezitaja
ndani ya tafsir yake kama zifuatazo:

?? ??? ?? ?????? ? ?????=(   ?? ? ??? ?????? ??? ???? ???? ( ?. ?. ?

“Ukisema kumswalia Mtume wa Mungu (s.a.w.w.)  ni wajibu au ni 
Sunnah?  Nitasema: Bali ni wajibu, na wametofautiana hali ya kuwa kwake
wajibu.

Miongoni mwao kuna walioiwajibisha kila inapotajwa.

Na katika Hadithi:  “Man dhukirtu indahu falam yuswali alay’ya
fadakhalan Nara fa’ab’adahu llahu = Ambaye nimetajwa mbele yake na
hakuniswalia na akaingia motoni na Mungu akamuweka mbali”

Na yaelezwa kuwa aliulizwa: Ewe Mjumbe wa  Mungu, umeiona kauli ya
Mungu Mtukufu: “Ina llaha wa malaikatahu yuswaluna alan Nabiyyi…)
Alisema s.a.w: Hadha minal Ilmil maknuni. Walaw la annakum sa’al-
tumuniy an’hu ma akhbar tukum bihi.= Hii ni miongoni mwa elimu iliy-
ofichwa, lau ninyi musingeniuliza nisingekupeni khabari yake.” 

* Swigha: Umbo la tamko
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Inna llaha wakala bi malakeyni fala udhkaru inda abdin muslimin
fayuswali alay’ya ila Qala dhanikal’malakani: ghafara llahu laka.Wa
qala llahu wa malaikatuhu lidhaynikal’malakayni: Aamiin”=Kwa kweli
Mungu ameniwakilishia malaika wawili, hivyo sitajwi mbele ya mja muis-
lam na akaniswalia ila wale malaika wawili watasema: Mungu akusamehe.
Na Mungu na malaika wake husema kuwajibu wale malaika wawili:
Aamin).

Na miongoni mwao kuna aliyesema: Inakuwa wajibu katika kila kikao
mara moja japo iwe imekaririwa kutajwa, kama ilivyosemwa katika Aya ya
Sajda, na kumuombea rehma mtoa chafya, na kadhalika katika dua yote
mwanzo wake na mwisho wake. 

Na miongoni mwao kuna aliyewajibisha mara moja kwa umri, ni kama
hivyo amesema katika kudhirisha Shahada mbili.

Na inavyolazimiana na ihtiyatu, yaani hadhari ni kumswalia kila ata-
jwapo, kulingana na habari zilizopatikana.

Na endapo utasema: Kumswalia ndani ya swala je yenyewe ni sharti ya
kuwa swala ni jaizi au hapana?

Nitasema: Abu Hanifa na swahibu zake hawaioni kuwa ni sharti. Na kuto-
ka kwa Ibrahim An’Nakh’iy: Walikuwa wanatosheka badala ya hiyo –
anawakusudia Swahaba, kwa tashahudi nayo ni assalaamu alayka ayyuhan
Nabiyyu.

Ama Shafii r.a ameijaalia kuwa ni shart…) 1

Qurtubiy amesema ndani ya tafsir yake: ( wala khilafa fii anna aswalata

14.  Al’Kashaafu Juz. 3, u k. 557-558. 
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alayhi fardhun fil’umri maratan wa fii kuli hiin minal’wajibati wujubu
Sunanil’muakada alati la yasau tarkuha, wala yaghfaluha ila man la
khayra fiihi. = Wala hakuna tofauti kuwa kumswalia ni faradhi mara moja
katika umri na kila wakati, ni miongoni mwa wajibu uwajibikaji wa Sunna
yenye kutiliwa mkazo, ambayo haifai kuiacha, wala haghafiliki nayo ila
asiye na kheri yeyote.15

Na Ibn Hazmi amechagua ndani ya al’Mahala kuwa yenyewe ni wajibu
katika umri mara moja, na inayozidi moja ni mustahabu. Na alimpinga
Shafii kuiwajibisha kwake ndani ya swala kuwa hayo ni madai bila ya
uthibitisho. Na amepinga kuwa ni wajibu zaidi ya mara moja. 

Kwa kuwa ziyada zaidi ya mara moja hapana budi iwe kwenye mpaka wa
idadi maalumu. Na hakuna njia ya kufanya hivyo kwa kuwa hakuna dalili
ya idadi maalumu 16

Na hiyo pia ni rai ya al’Jaswasu. 17

Na rai ya Shafi’iy: Yenyewe ni wajibu katika Tashahudi ya mwisho tu.
Suala ni hivyo hivyo kwa Mahambaliy. Na wameitolea dalili kwa sababu
nyingi. 18

Ama madhehebu ya Ahlul-Bayt (a.s.) ni miongoni mwa yaliyo wazi mno
kuwa ni wajibu kumswalia Nabii (s.a.w.w.) katika Tashahudi mbili zote.
Sheikh Tusi ametoa dalili kuwa ni ( Ijmai ya kikundi hiki, na ni njia ya
Ihtiyatu, kwa kuwa hapana tofauti kuwa akifanya hivyo Swala yake imepi-
ta. Na haijulishi kuwa iko sahihi endapo hatofanya hiyvo. Na pia kauli
yake (s.w.t.): ( Ya’ayyuha ladhiyna a’amanu swaluu alayhi wa salimu
tasliiman) Na hii ni amri ya kumswalia yabidi iwe wajibu na wala hapana
15 Al’Jaamiu liahkamil’Qur’an Juz. 14 uk. 232- 233.
16 Al’Mahala Juz.3 uk.273.
17 Ahkamul’Qur’an Juz. 3, uk. 484. ) 4
18 Al’Fiqhu alal’madhahibil’arba’a Juz. 1Uk. 236,367. Pia angalia Al’Mughniy
ya Ibnu Quddama al’Muqadasiy1:579-580.
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mahali bora kuliko mahali hapa) kisha alieleza riwaya tatu zinazo julisha
kuwa yenyewe ni wajibu katika swala

Ya kwanza kutoka kwa Ka’abu bin Aj’zata kutoka kwa Mtume wa Mungu
(s.a.w.w.)

Na ya pili kutoka kwa Aisha kutoka kwa Mtume wa Mungu (s.a.w.w.) 

Na ya tatu kutoka kwa Abu Baswiir kutoka kwa Imam Swadiqu (a.s.) 19

Na katika Tadhkiratul’fuqahai: Imeelezwa kuwa amri ni ya wajibu na si
wajibu nje ya Swala wa Ijmai. Kwa hiyo ni wajibu humo, na kwa kuwa
Aisha alisema: “Nilimsikia Mtume wa  Mungu s.a.w akisema: ‘Swala
haikubaliwi ila kwa tohara, na kwa kuniswalia.’

Na kwa kauli ya al’Swadiqu (a.s.) (Man swala walam yuswali alan
Nabiyyi s.a.w  wa tarakahu amdan fala swalata lahu= “Mwenye kuswali
na hakumswalia Nabii (s.a.w.w.) na ameiacha maksudi, basi hana Swala.20

CHUMO LA UTAFITI

Imepatikana kutokana na hayo kuwa swala ya Nabii (s.a.w.w.) yatakiwa
kila wakati. Na kwamba yenyewe ni wajibu katika Tashahudi mbili za
swala. Kutokana na hayo kunabainika kubatilika swala ambayo haiku-
patikana ndanimwe swala ya Nabii s.a.w.

Kama pia imepatikana kuwa makusudi ya swala ya Nabii (s.a.w.w.) ni ile
ambayo Ahlul’Bayt wake wametajwa pamwe na yeye. Na kuwa swala
isiyokuwa na utajo wao, Nabii s.a w ameiita swala batraau, na Mtume

19.  Kitabul’khilafu Juz. 1 Uk.369-371.
20. Tadhkiratul’fuqahai Juz.3, uk. 232.
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mwenyewe (s.a.w.w.) ameikataza. 

Kwa minajili hiyo swala ya wajibu iliyo tupu bila ya kuwataja wao (a.s.)
ni sawa na iliyo swaliwa bila ya utajo wa Nabii (s.a.w.w.) aslan.

Na hizo zote mbili zinahukumiwa kuwa ni batili, kama alivyosema Imam
Shafi’i:
Ya a’ala bayti Rasuuli llahi hubukum

Fardhun mina llah fil’Qur’an anzalahu
Kafa kum min adhwimil’qadri annakum

Man  lam yuswali alaykum la swalata lahu (1)       

(1) al’Swawaiqul’muhriqatu li’Ibn Hajar 228 katika tafsiyri ya Aya
(Inna llaha wa malaikatahu yuswaluna alan Nabiyyi….) na ameyatafsiri
maneno ya Shafi’iy  katika hizi beti  mbili na kuyapa uwezekano wa
makusudio yake: La swalata swahihatan.  hivyo inaafikiana na kauli yake
ya kuwa kuwaswalia Aali pamwe na  Nabii ni wajibu katika swala. Na
ameyapa uwezekano wa kuwa makusudi hapana swala kamili ni: hapana
swala kamili ili iafikiane na kauli yake katika mas’al hii

Ama kuwataja wasiokuwa wao pamoja na yeye katika swala ni kujikali-
fisha kwa wazi kusiko na dalili. Na suala ni kama alivyosema Al’Fakhru
Raziy katika kuwaswalia (a.s.) pamwe na yeye (s.a.w.w.) ni daraja yenye
adhwama makhsusi kwa ajili yao mbali na watu wengine. Na si miongoni
mwa kumswalia yeye endapo kuachwe kuwaswalia Aali na badala yake
asalimiwe: alayhi swalatu wasalam, au: swala llahu alayhi wasalama,
Kwa kuwa ya kwanza ni swalatu batra’u iliyo katazwa. Na ya pili
kuongezea hivyo salamu hii haina dalili hapa.21

21. Kwa ubainifu zaidi na ufafanuzi angalia makala: wasalimu tasliiman
inqiyadan au  takriman?!
Fil’adadi15 min majalatil’fikri’lislamiy lil’yusifiy al’Gharawiy
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ORODHA YA VITABU VILIVYO CHAPISHWA NA
AL-ITRAH FOUNDATION:

1. Qur'an Al-Kariim - Tafsir Al-Kashif Juzuu ya kwanza mpaka 
Thalathini

2. Uharamisho wa Riba
3. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Kwanza 
4. Uharamisho wa uwongo  Juzuu ya Pili
5. Hekaya za Bahlul
6. Muhanga wa Imamu Husein (A.S.)
7. Mikingamo iliyomzunguka Imamu Ali (A.S.)
8. Hijab vazi Bora
9. Ukweli wa Shia Ithnaashari
10. Madhambi Makuu
11. Mbingu imenikirimu
12. Abdallah Ibn Saba
13. Khadijatul Kubra
14. Utumwa
15. Umakini katika Swala
16. Misingi ya Maarifa
17. Kanuni za Ndoa na maadili ya Familia
18. Bilal wa Afrika
19. Abudharr
20. Usahihi wa Historia ya Uislamu na Waislamu
21. Salman Farsi
22. Ammar Yasir
23. Qur'an na Hadithi
24. Elimu ya Nafsi
25. Yajue Madhehebu ya Shia
26. Ukusanyaji na Uhifadhi wa Qur'an Tukufu
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27. Al-Wahda
28. Ponyo kutoka katika Qur'an. 
29. Uislamu mfumo kamili wa maisha ya kijamii
30. Mashukio ya Akhera
31. Al Amali
32. Dua Indal Ahlul Bayt
33. Udhuu kwa mujibu wa Kitabu na Sunna.
34. Haki za wanawake katika Uislamu
35. Mwenyeezi  Mungu na sifa zake
36. Amateka Na Aba'Khalifa
37. Nafasi za Ahlul Bayt (a.s)
38. Adhana.
39 Upendo katika Ukristo na Uislamu
40. Nyuma yaho naje kuyoboka
41. Amavu n’amavuko by’ubushiya
42. Kupaka juu ya khofu 
43. Kukusanya swala mbili
44. Bismillah ni sehemu ya Qur’ani na husomwa kwa Jahara
45. Kuwaongoza vijana wa kizazi kipya
46. Kusujudu juu ya udongo
47. Kusheherekea Maulidi Ya Mtume (s)
48. Tarawehe
49. Malumbano baina ya Sunni na Shia
50. Kupunguza Swala safarini
51. Kufungua safarini
52. Umaasumu wa Manabii
53. Qur’an inatoa changamoto
54. as-Salaatu Khayrun Mina -'n Nawm
55. Uadilifu wa Masahaba 
56. Dua e Kumayl
57. Sauti Ya Uadilifu wa Binadamu
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58. Umaasumu wa Mitume - Faida Zake Na Lengo Lake
59. Umaasumu wa Mitume - Majibu Ya Aya Zenye Utata
60. Umaasumu wa Mitume - Umaasumu wa Mitume        

Muhammad (s)
61. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Kwanza
62. Nahju’l-Balaghah - Juzuu ya Pili
63. Kuzuru Makaburi
64. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Kwanza
65. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Pili
66. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tatu
67. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Nne
68. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Tano
69. Maswali Na Mishkili Elfu - Sehemu ya Sita
70. Tujifunze Misingi Ya Dini
71. Sala ni Nguzo ya Dini
72. Mikesha Ya Peshawar
73. Malezi Ya Mtoto Katika Uislamu
74. Ubora wa Imam 'Ali Juu ya Maswahaba Na Ushia ndio njia 

iliyonyooka
75. Hukumu za Kifikihi zinazowahusu Wanawake
76. Liqaa-u-llaah
77. Muhammad (s) Mtume wa Allah
78. Amani na Jihadi Katika Uislamu 
79. Uislamu Ulienea Vipi?
80. Uadilifu, Amani na Mtume Muhammad (s) 
81. Mitala na Ndoa za Mtume Muhammad (s) 
82. Urejeo (al-Raja’a )
83. Mazingira
84.       Utokezo (al - Badau) 
85. Sadaka yenye kuendelea 
86. Msahafu wa Imam Ali
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87. Uislamu na dhana
88. Mtoto mwema
89. Adabu za Sokoni
90. Johari za hekima kwa vijana
91. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Kwanza
92. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Pili
93. Maalimul Madrasatain Sehemu ya  Tatu
94. Tawasali
95. Imam Mahdi katika Usunni na Ushia
96. Maana ya laana na kutukana katika Qur’ani Tukufu
97. Hukumu ya kujenga juu ya makaburi
98. Swala ya maiti na kumlilia maiti
99. Shiya na Hadithi (kinyarwanda)
100. Mariamu, Yesu na Ukristo kwa mtazamo wa Kiislamu
101. Hadithi ya Thaqalain
102 Fatima al-Zahra
103. Tabaruku
104. Sunan an-Nabii
105. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Kwanza)
106. Historia na sera ya viongozi wema (Sehemu ya Pili)
107. Mahdi katika sunna
108. Kusalia Nabii (s.a.w)
109. Ujumbe -Sehemu ya Kwanza
110. Ujumbe - Sehemu ya Pili
111. Ujumbe - Sehemu ya Tatu
112. Ujumbe - Sehemu ya Nne
113. Ngano ya kwamba Qur’ani imebadilishwa
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114. Iduwa ya Kumayili.
115. Maarifa ya Kiislamu.
116. Ukweli uliopotea sehemu ya Kwanza
117. Ukweli uliopotea sehemu ya Pili
118. Ukweli uliopotea sehemu ya Tatu
119. Ukweli uliopotea sehmu ya Nne
120. Ukweli uliopotea sehmu ya Tano
121. Johari zenye hekima kwa vijana
122. Safari ya kuifuata Nuru
123. Idil Ghadiri
124. Myahudi wa Kimataifa
125. Kuanzia ndoa hadi kuwa Wazazi
126. Visa vya kweli sehemu ya Kwanza
127. Visa vya kweli sehemu ya Pili
128. Muhadhara wa Maulamaa
129. Mwanadamu na Mustakabali wake
130. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Kwanza
131. Imam Ali binamu ya Mtume Sehemu ya Pili
132. Khairul Bariyyah
133. Uislamu na mafunzo ya kimalezi
134. Vijana ni Hazina ya Uislamu.
135. Yafaayo  kijamii
136. Kusoma sura zenye Sijda ya wajibu
137. Taqiyya
138. Vikao vya furaha 
139. Shia asema haya Sunni asema haya Wewe wasemaje?
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140. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Kwanza
141. Uislamu na Mazingatio Sehemu ya  Pili
142. Azadari-Kuhuzunika na Kuomboleza
143. Sunna katika Kitabu Fiqhi al-Sunnah
144. Mtazamo Mpya - Wanawake katika Uislamu
145. Kuonekana kwa Allah
146.   Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt 

(Sehemu ya Kwanza)
147.      Tabia njema kwa Mujibu wa Ahlul-Bayt  (Sehemu ya Pili)
148. Ndugu na Jirani
149. Ushia ndani ya Usunni
150. Maswali na Majibu
151. Mafunzo ya hukmu za ibada 
152. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  1
153 Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  2
154. Ahlul Bayt ndani ya tafsiri za Kisusunni No  3
155. Abu Huraira
156. Kati ya Alama kuu za dini Swala ya Jamaa.
157. Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Kwanza
158. Mazingatio kutoka katika Qur’an sehemu ya Pili
159. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya kwanza
160. Mazingatio kutoka katika Uislamu sehemu ya Pili
161. Hukumu zinazomuhusu mkuu wa kazi na Mfanyakazi
162. Falsafa ya mageuzi ya Imam Husein (a.s)
163. Huduma ya Afya katika Uislamu
164. Hukumu za Mgonjwa
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165. Falsafa ya  Mageuzi ya Imam Husein
166. Uislamu Safi
167. Majlis ya Imam Husein
168. Mshumaa
169. Tiba ya Maradhi ya Kimaadili
170. Uislam wa Shia
171. Amali za Makka
172. Amali za Madina
173. Uislamu na mfumo wa Jamii ya dini nyingi
174. Sira ya Imam Ali kuhusu Waasi
175. Ukweli uliofichika katika neno la Allah
176. Elimu ya Tiba za Kiislam Matibabu ya Maimamu
177. Falsafa   ya Dini
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BACK COVER
Kitabu hiki kinazungumzia juu ya hitilafu zilizotokea juu ya maneno
yanayosomwa katika kumswalia Mtume Muhammad SAW (Swallallaahu
‘Alayhi Wa-aalih). Baadhi ya wanavyuoni wanasema kwamba kum-
swalia Mtume ni kusema: “Allaahumma swalli ‘alaa Muhammad” bila
kuongeza kitu. Wengine wanasema kumswalia Mtume ni kusema:
“Allaahumma swalli ‘alaa Muhammad wa Aali Muhammad” kama
utakaavyoona maelezo yake ndani ya kitabu hiki. 

Sheikh wetu huyu amefanya utafiti wa kina juu ya suala hili na kuonyesha
kwa uwazi na pasina shaka yoyote juu ya asili ya swala ya Mtukufu
Mtume. Mwanachuoni huyu mtafiti ametumia vyanzo halisi na sahihi kati-
ka kulifikia lengo lake hili. Vyanzo hivyo si vingine bali ni Qur’ani na
Sunna, pamoja na matukio ya kweli ya kihistoria, akili, mantiki na elimu.

Kimetolewa na kuchapishwa na:
Alitrah Foundation
S.L.P. 19701 Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255  22  2110640
Simu/Nukushi: +255  22  2127555
Barua Pepe: alitrah@raha.com
Tovuti: www.ibn-tv.com
Katika mtandao: www.alitrah.info
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